JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 2483,
Dar es Salaam.
TANZANIA

Kumb. Na.EG.45/86/01/°A”/2 12 Septemba, 2007

WARAKA WA UTUMISHI WA UMMA NA 3
WA MWAKA 2007 KUHUSU MAVAZI KWA
WATUMISHI WA UMMA

Utanqulizi:
Waraka wa Utumishi Na. 1 wa mwaka 1971 unaohusu

mavazi ulitokana na mwongozo uliotolewa na Chama cha
TANU kuhusu mavazi.

Madhumuni ya waraka huo ilikuwa kuimarisha heshima
ya Taifa kwa kuhakikisha kuwa watumishi wa Serikali
wanavaa mavazi ya heshima wanapowahudumia wananchi.
Waraka huo uliainisha baadhi ya mifano ya mavazi ambayo
yalionekana hayafai na yale yanayofaa kwa wanawake na
wanaume, utengenezaji wa nywele unaofaa na usiofaa na
vipodozi visivyokubalika.

Hali ilivyo sasa:

2. Tangu waraka huo ulipotolewa kumekuwepo na
mabadiliko makubwa ya mitindo ya mavazi, nywele na
vipodozi. Mabadiliko ya mitindo ya mavazi ni jambo
lisiloepukika. Hata hivyo baadhi ya mitindo hiyo ya mavazi
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inashusha heshima na hadhi ya utumishi wa umma kama
itaendelea kuvaliwa na ni kinyume na kifungu cha 2 (e)
cha kanuni za Maadili ya utendaji katika utumishi wa
umma za mwaka 2005.

Hata hivyo kumekuwepo na tatizo la kutokuwepo na
tafsiri inayoeleweka juu ya mavazi ula ni ya heshima au
yanayokubalika na yasiyokubalika mahali pa kazi.

Uamuzi wa Serikali:

Tafsiri ya mavazi ya heshima hutegemea mila na
desturi ya jamii husika. Katika utumishi wa umma
mavazi ya heshima kwa mtumishi wa umma ni yale
ambayo yanazingatia mila na desturi za taifa letu ambayo
yanapovaliwa hayaonyeshi sehemu ya maungo ya mwili
ambayo hayakuzoeleka kuachwa wazi, hayabani na
ambayo hayana michoro au maandishi ya kudhalilisha
wengine au yanayoonyesha ushabiki wa kitu fulani.

Kwa hiyo waraka huu unatoa ufafanuzi kuhusu mavazi
nadhifu yanayopaswa kuvaliwa kazini kwa kutoa mifano
michache ya mavazi ambayo siyo ya heshima na ambayo
hayakubaliki katika utumishi wa umma kwa jinsi zote
mbili.

Utekelezaji:

3. Ufuatao ni ufafanuzi wa mavazi yasiyokubalika
mahali pa kazi ambayo pia yameonyeshwa kwa picha
kwenye kiambatisho A na B. Nguo kama “Jeans” na
fulana zinaweza kuvaliwa na watumishi ambao
wanalazimika kufanya kazi za nje ya ofisi.

MAVAZI YASIYOFAA KWA W.

BAADHI YA MAVALI YASIYOFAA

KWA WANAWAKE

¢ Nguo zinazobana.

¢ Nguo fupi ambazo zinaacha magoti wazi.

¢ Nguo ambazo zinaacha sehemu ya mwili
wazi kama vile kitovu na kifua.

maandishi ambayo hayaendani na shu-

¢ Nguo ambazo zina picha, michoro, na
ghuli za serikali.

¢ Kaptura aina yoyote ile kama vile pedo

na pensi.

¢ Nguo zinazoonyesha maungo ya mwili
(transparent).

¢ Suruali za ‘Jeans’

¢ Surudli yoyote iliyoachwa bila kupindwa.

¢ Fulana - ‘T-Shirts’ (Hizi zivaliwe tu wakati
wa shughuli maalumu inayotambulika.)




3.1 Kwa Wanawake:

® Baadhi ya mavazi yasiyofaa:

e Nguo zinazobana,

e Nguo fupi ambazo zinaacha magoti wazi,

e Nguo ambazo zinaacha sehemu ya mwili
wazi kama vile kitovu na kifua,

e Nguo ambazo zina picha, michoro, na
maandishi ambayo hayaendani na
shughuli za serikali,

e Kaptura aina yoyote ile kama vile pedo na
pensi,

e Nguo zinazoonyesha maungo ya mwili
(transparent),

e Suruali za “Jeans”,

e Suruali yoyote iliyoachwa bila kupindwa,

e Fulana — “T-Shirts” (Hizi zivaliwe tu wakati
wa shughuli maalum inayotambulika),

e Nguo ambazo ni za kazi maalum -
michezo, kazi za nje au burudani. Hizi
zivaliwe mahususi wakati wa utekelezaji
wa shughuli hizo,

e Nguo yenye maandishi ya chama
chochote cha siasa au ushabiki wa kitu
fulani,

e Nguo yeyote inayopingana na maadili ya
utumishi wa umma.

BAADHI YA MAVAIZI YASIYOFAA
KWA WANAUME
¢ Nguo ambazo ni za kazi maalum kama
na picha ambazo haziendani na shughuli

za serikali.
chochote cha siasa na yenye kuonyesha

zivaliwe tu wakati wa shughuli maalum
ushabiki wa kitu fulani.

vile michezo (Hizi zivaliwe wakati wa
inayotambulika)

shughuli hiyo tu.)

¢ Suruali yoyote inayoachwa bila kupindwa.
utumishi wa umma.

¢ Nguo ambazo zina michoro, maandishi
¢ Suruali za “Jeans” na Fulana “T-shirts” (Hizi
¢ Nguo yoyote inayopingana na maadili ya

¢ Kaptura ya aina yoyote.
¢ Nguo zenye maandishi ya chama

¢ Nguo zinazobana.
¢ Kikoi au msuli.
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KIAMBATANISHO “A"




(i) Nywele zisizofaa: (i)  Nywele zisizofaa:
. Nywele chafu na ambazo hazikutengenezwa ¢ Nywele chafu na ambazo hazikutengenezwa vizuri.
vizuri. e Nywele zilizosukwa mitindo ya aina yoyote ile

e Ndevu zisizotunzwa vizuri.
(iv)  Viatu visivyofaa

. Kandambili, (iv)  Viatu visivyofaa:
. Viatu vya michezo (isipokuwa wakati wa e Kandambili,
shughuli maalum za michezo). e Viatu vya michezo (Labda wakati wa shughuli

maalum za michezo).

3.2 Kwa Wanaume: Mwisho:
(1) Baadhi ya mavazi yasiyofaa:
. Nguo ambazo ni za kazi maalum kama vile 4. Kwa waraka huu waajiri wote wanapaswa kuwaelimisha
michezo (Hizi zivaliwe wakati wa shughuli hiyo watumishi kuhusu mavazi yasiyokubalika na kusimamia
tu). kikamilifu suala la mavazi kwa watumishi wa umma .
. Nguo ambazo zina michoro, maandishi na
picha ambazo haziendani na shughuli za 5. Waraka huu unafuta Waraka wa Utumishi Na.1l wa
serikali. mwaka 1971 na unaanza kutumika mara moja.
e  Nguo zinazobana.
. Kaptura ya aina yoyote.
. Suruali yoyote inayoachwa bila kupindwa.
. Suruali za “Jeans” na Fulana “T-shirts” (Hizi
zivaliwe tu wakati wa shughuli maalum
inayotambulika). George D. Yambesi
. Kikoi au msuli. KATIBU MKUU
e Nguo zenye maandishi ya chama chochote (MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA)
cha siasa na yenye kuonyesha ushabiki wa
kitu fulani.

o Nguo yeyote inayopingana na maadili ya
utumishi wa umma.



