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Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
akizungumza na wananchi 
wa kijiji cha Nagaga, Kata 
ya Namalenga, wilayani 
Masasi, Mkoa wa Mtwara 
wakati wa hafla ya 
kuwasha rasmi umeme 
kijijini hapo, Februari 13, 
2020.
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Veronica Simba – 
Masasi

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani, 
amebainisha 

kuwa kwa sasa, Tanzania 
inashika nafasi ya kwanza 
katika kuunganisha umeme 
vijijini ikiwa imefikia asilimia 
74 ya vijiji vyote.

Ameyasema hayo 
Februari 13 mwaka huu, 
wakati akizungumza na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Wilaya ya Masasi, mkoani 
Mtwara, akiwa katika ziara ya 
kazi kukagua utekelezaji wa 
miradi ya umeme.

“Awali, Nigeria ndiyo 
ilikuwa ikiongoza ikiwa na 
asilimia 72 lakini tumeipita, 
tukiwa tumefikia zaidi 
ya asilimia 74 na hivyo 
tunaongoza Afrika kwa sasa,” 
amesema Waziri.

Akieleza zaidi, Dkt 
Kalemani amesema kuwa, 
jumla ya vijiji 9,001 nchini 
vimeshaunganishiwa umeme 
na kwamba, kati ya hivyo, 
vijiji 3,559 vimeunganishiwa 
umeme kupitia Mzunguko wa 
kwanza wa Awamu ya Tatu 
ya Mradi wa Umeme Vijijini 
(REA III-1), unaoendelea hivi 
sasa.

Amesema, Mradi wa 
REA III-1 utakamilika Juni 
mwaka huu lakini serikali 
imekubaliana na wakandarasi 
wote wanaotekeleza mradi 
huo nchi nzima, kukamilisha 
kazi husika miezi miwili 
kabla, hivyo wanatarajiwa 
kukabidhi kazi kwa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
ifikapo Aprili 31, 2020.

Kwa upande wa Wilaya ya 
Masasi pekee, Dkt Kalemani 
ameeleza kuwa serikali 
iliamua kurejea mpango-
kazi na kufanya mabadiliko 
ambayo yaliwezesha 
kuongeza idadi ya vijiji 
vitakavyonufaika na mradi 
huo wilayani humo.

“Niwe mkweli kuwa, 
katika mpango wa awali, ni 
vijiji vichache tu vya Masasi 
ndivyo vilikuwa vinufaike 
na mradi huu. Hii ni kwa 
sababu vijiji vingine viko 
katika Halmashauri za Miji na 
siyo Wilaya hivyo vilikuwa 

vinakosa sifa kwani vilikuwa 
na hadhi ya Mitaa na siyo 
vijiji.”

Aliendelea kubainisha 
kuwa, kwa ushawishi na 
jitihada za Mbunge wa eneo 
hilo, Rashid Chuwachuwa, 
serikali iliamua kufanya 
marejeo na kuongeza idadi 
ya vijiji katika mpango wa 
REA, hususan vile vilivyo na 
taswira ya miji-vijiji, yaani ni 
mitaa lakini kiuhalisia maisha 
ya watu wake ni sawa na 
walioko vijijini.

Akijibu hoja za wananchi 
wa vijiji vya Namikunda A 
na B, Nagaga na Matogolo 
kuhusu changamoto ya 
umeme kukatika mara kwa 
mara, Waziri, kwa nyakati 
tofauti alieleza kuwa tayari 
serikali imeshughulikia tatizo 
hilo kwa kuunganisha baadhi 
ya maeneo ya Mtwara katika 
gridi ya Taifa.

Ameyataja maeneo hayo 
kuwa ni Tunduru, Masasi 
na Nanyumbu na kwamba 
yameunganishwa kupitia 
mradi wa umeme mkubwa wa 
Makambako – Songea (kilovoti 
220).

Katika ziara hiyo 
ambayo Waziri aliviwashia 
umeme vijiji vya Nagaga na 

Matogolo, ametoa hamasa 
kwa wananchi kujitokeza 
kwa wingi kulipia ili 
waunganishiwe umeme.

Aidha, ametoa onyo 
kali kwa mameneja wa 
TANESCO nchi nzima 
ambao wanalalamikiwa 
kutopokea malipo ya 
wananchi wanaohitaji 
huduma ya umeme kwa 
madai kuwa hakuna vifaa 
au sababu nyingine ya aina 
hiyo, huku akiweka wazi 
kuwa watakaobainika, 
watachukuliwa hatua kali.

Waziri amewataka 
wananchi kutumia simu zao 
za mkononi kuwapiga picha 
na kuwarekodi mameneja 
wanaogoma kupokea malipo 
husika wakati umeme 
umeshafika kwenye maeneo 
yao na kuziwasilisha 
wizarani kama ushahidi 
ili wachukuliwe hatua za 
kinidhamu.

“Kamwe hatutawavumilia 
mameneja wa aina hiyo kwa 
sababu siyo tu wanalikosesha 
shirika mapato lakini pia 
wanaichonganisha serikali 
na wananchi kwa kuchelewa 
kuwapatia huduma husika,” 
amesisitiza.

Katika hatua nyingine, 
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Dkt Kalemani amewasihi 
wananchi kuwa wavumilivu 
pale inapotokea huduma ya 
umeme imekatwa hususan 
katika kipindi hiki cha mvua 
huku akieleza kuwa hali hiyo 
inasababishwa na kufanya 
ukarabati wa miundombinu 
ambayo imekuwa ikiathiriwa 
na mvua.

Hata hivyo, amewataka 
watendaji wa TANESCO 
kuhakikisha wanatoa taarifa 
kwa wananchi kwa wakati 
pindi wanapolazimika 
kukata umeme ikiwa 
ni pamoja na kufanya 
matengenezo hayo kwa 
muda mfupi ili kurejesha 
huduma ya umeme kwa 
wananchi.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, Mkuu wa 
Wilaya ya Masasi, Selemani 
Mzee pamoja na Mbunge, 
Rashid Chuwachuwa, 
wamepongeza uwajibikaji 
wa serikali ya awamu ya 
tano inayoongozwa na 
Rais John Magufuli, ambao 
umekuwa na matokeo 
chanya kwa wananchi.

Katika ziara hiyo, Waziri 
aliambatana na viongozi na 
wataalamu mbalimbali wa 
Wizara, TANESCO na REA.

HABARI

TANZANIA INAONGOZA AFRIKA UUNGANISHAJI 
UMEME VIJIJINI – DKT KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akimpongeza mmoja wa wakazi wa kijiji cha 
Matogolo, Kata ya Mbuyuni, wilayani Masasi, Mkoa wa Mtwara, baada ya kumuwashia umeme 
kwenye nyumba yake, Februari 13, 2020.
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Katunika Ki-nishati

KWAHERI DKT MWINYIMVUA, KARIBU 
MHANDISI ZENA NA MHANDISI MASANJA

F
ebruari 3 mwaka huu, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt John Pombe 
Magufuli, aliwaapisha viongozi 
wa Serikali aliowateua kushika 

nyadhifa mbalimbali.
Miongoni mwa walioapishwa ni 

Mhandisi Zena Said ambaye ameteuliwa 
kuwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati 
pamoja na Mhandisi Leonard Masanja, 
aliyeteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara yetu.

Mhandisi Zena amechukua nafasi 
ya Dkt Hamisi Mwinyimvua, ambaye 
amestaafu utumishi wa umma kwa 
mujibu wa sheria.

Katika mapokezi maalumu ya viongozi 
hao wizarani, yaliyofanyika Februari 
7 mwaka huu, wafanyakazi wote wa 
Wizara wakiongozwa na Waziri Dkt 
Medard Kalemani na Naibu Waziri Subira 
Mgalu, walionesha imani kubwa kwa 
viongozi hao wapya na kuahidi kuwapatia 
ushirikiano katika kutekeleza majukumu 
yao.

Sisi wa Nishati News Bulletin, 
tunawiwa kuwasihi wasomaji wa Jarida 
hili na wadau wetu wote wa sekta 
ya nishati, kuungana na viongozi na 
wafanyakazi wa Wizara na Taasisi zake, 
katika kuwapatia ushirikiano viongozi 
wetu wapya, kila mmoja kwa nafasi yake, 
ili waweze kutekeleza majukumu yao ya 
kulitumikia Taifa letu ipasavyo.

Tukumbuke usemi usemao ‘Umoja ni 
nguvu, Utengano ni udhaifu’ hivyo basi 

Umoja wetu ndiyo nguvu yetu. Pamoja 
na kwamba viongozi wetu hawa, wana 
sifa nyingi za kiutendaji na kitaaluma, 
pasipo kuwapa ushirikiano, itawawia 
vigumu kuyatekeleza yale waliyotumwa 
na Mheshimiwa Rais ambayo kwa ufupi 
yanalenga kuhakikisha Watanzania 
wananufaika kupitia sekta ya nishati.

Kwa upande mwingine, kwa niaba 
yenu nyote wana-familia ya Nishati, 
tunawiwa kumpongeza na kumshukuru 
Katibu Mkuu Mstaafu, Dkt Hamisi 
Mwinyimvua, ambaye ametimiza wajibu 
wake ipasavyo wakati wa utumishi wake, 
ambao sote tunajivunia.

Tunafarijika kwakuwa Katibu Mkuu 
mpya pamoja na Naibu wake, wameahidi 
kuendeleza jitihada zake pale alipoishia 
na katika hilo tunayo imani kubwa kuwa 
wataiishi ahadi hiyo kwani historia yao ya 
utendaji kazi inadhihirisha uwezo wa kila 
mmoja wao.

Tunahitimisha kwa kumshukuru 
Mheshimiwa Rais kwa imani aliyoionesha 
kwa viongozi wetu hawa na kuwateua 
kushika nyadhifa hizo.

Kwaheri Dkt Mwinyimvua. Karibu 
katika familia ya Nishati Mhandisi Zena 
na kwako Mhandisi Masanja tunasema 
pongezi kwa wadhifa mpya (maana 
wewe umekuwa katika familia hii tangu 
kitambo ukitumikia nafasi mbalimbali). 
Sisi Nishati tunaamini katika uchapaji 
kazi na ndiyo maana hujipambanua kwa 
kusema Nishati Tuko Kazini. Haya shime, 
tuchape kazi.

MAONI/KATUNI
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Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi wa umeme 

wa Rusumo (megawati 80), wakikagua maendeleo ya 

ujenzi wa miundombinu ya mradi huo Desemba 6, 2019. 

Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati na Migodi (Burundi) 

Mhandisi Come Manirakiza, Waziri wa Nishati (Tanzania) 

Dkt Medard Kalemani na Waziri wa Miundombinu 

(Rwanda) Balozi Claver Gatete.

Mwonekano wa miundombinu mbalimbali ya Mradi wa Umeme wa Rusumo. Taswira 

hizi zilichukuliwa wakati Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi huo kutoka 

nchi husika za Tanzania, Burundi na Rwanda walipofanya ukaguzi wa maendeleo 

yake, Desemba 6, 2019.

WIZARA YA NISHATI TUNAWATAKIA 

WASOMAJI WETU NA WATANZANIA 

WOTE HERI YA MWAKA MPYA
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BODI YA 
UHARIRI
Veronica Simba       
(Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini)

Mhariri
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Said Maleka na mkewe Zainab Seleman, wakazi wa kijiji cha 
Nagaga, Kata ya Namalenga, wilayani Masasi, Mkoa wa Mtwara, 
wakiwa na kifaa cha Umeme Tayari (UMETA), nje ya nyumba yao 
baada ya kupewa kifaa hicho na Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (hayupo pichani) ili kitumike kuwaunganishia umeme 
ikiwa ni ishara ya dhamira ya dhati ya serikali kutobagua nyumba 
wakati wa kuunganisha nishati hiyo. Waziri aliwasha rasmi 
umeme kijijini hapo Februari 13, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), akiwakabidhi 
kifaa cha Umeme Tayari (UMETA), Zainab Selemani (kushoto) 
na mumewe Said Maleka, wakazi wa kijiji cha Nagaga, wilayani 
Masasi, Mkoa wa Mtwara ili kitumike kuwaunganishia umeme 
katika nyumba yao ya nyasi (haipo pichani) ikiwa ni kudhihirisha 
dhamira ya serikali ya kuwaunganishia umeme wananchi wote 
pasipo kujali aina ya makazi yao. Waziri aliwasha rasmi umeme 
kijijini hapo Februari 13, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Selemani Mzee, akiwasilisha kwa 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, taarifa ya hali ya 
upatikanaji umeme wilayani humo. Waziri alikuwa katika ziara ya 
kazi kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme Februari 13, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akiwatambulisha kwa 
wananchi, viongozi na wataalamu mbalimbali kutoka wizarani, 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), wakati wa hafla ya uwashaji rasmi umeme katika 
kijiji cha Nagaga, wilayani Masasi, Mkoa wa Mtwara, Februari 13, 
2020.

HABARI ZA NISHATI   |    FMachi 1-31, 2020
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Zuena Msuya - 
Dar es salaam

K
atibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said, 
amesema Mkutano 
wa Wataalamu wa 

Masuala ya Nishati kwa Jumuia 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Bara la Afrika (SADC) 
unalenga kuanzisha mtandao 
wa upatikanaji umeme wa 
uhakika, wa kutosha na 
gharama nafuu ili kuchochea 
ukuaji wa uchumi na viwanda 
katika jumuiya hiyo.

Mhandisi Said alisema 
hayo baada ya kufungua 
mkutano wa siku nne 
uliofanyika Februari 25 hadi 
28, 2020, jijini Dar es Salaam 
na kuwakutanisha Watalaamu 
na Makamishina wa Nishati 
kutoka nchi 12 wanachama 
wa SADC ikiwa ni sehemu 
ya utekelezaji wa uamuzi 
uliopitishwa na Wakuu 
wa Nchi husika pamoja na 
Mawaziri wake wanaosimamia 
masuala ya nishati.

Alisema kwa mujibu wa 
taarifa zilizopo, mahitaji ya 
umeme kwa nchi za ukanda 
huo yanatarajiwa kuongezeka 
kutoka kiwango cha Terawatt 
300 hadi Terawatt 580 kwa saa 
ifikapo mwaka 2030.

Aidha, alisema kuwa, 
vyanzo vya nishati vilivyopo 
kwa sasa katika nchi za SADC, 
vinaweza kuzalisha nishati kwa 
kutumia jotoardhi (megawati 
15,000), upepo (megawati 
110,000), maji (megawati 
350,000) na jua (megawati 

WATAALAMU SADC WAJADILI UPATIKANAJI 
NISHATI TOSHELEVU KWA NCHI WANACHAMA

milioni 10).
Aliongeza kuwa, pamoja 

na utajiri wa vyanzo vya 
nishati barani Afrika, nchi 
nyingi za Jumuiya hiyo bado 
zinakabiliwa na changamoto 
ya uhaba wa nishati ya 
kutosha.

Vielevile, alibainisha 
kwamba, katika mkutano 
huo, wataalamu hao walijadili 
na kuafikiana kuwa nchi 
zitakazozalisha nishati kwa 
wingi na endelevu, inayokidhi 
mahitaji ya matumizi ya ndani 
na ziada, iwauzie wengine 
kama biashara nyingine 
zinavyofanyika

Pia, alisema kumegundulika 
kiwango kikubwa cha gesi 
katika nchi kadhaa ikiwemo 

Tanzania na Msumbiji.
“Mahitaji ya mafuta na 

gesi pia yataongezeka, katika 
sekta zote ikiwamo viwanda, 
usafiri, taasisi na makazi 
katika ukanda huo. Sasa 
tunaelekea kuzalisha umeme 
mwingi na gharama nafuu 
ambao utasaidia kupunguza 
matumizi ya nishati ya mkaa 
na hatimaye mabadiliko ya 
tabia yanayotuletea majanga 
mbalimbali kama vile mafuriko 
yataondoka,” alisema.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa mkutano 
huo ambaye pia ni Kamishna 
wa Petroli na Gesi (Tanzania), 
Adam Zuberi alisema kuwa, 
hoja zilizojadiliwa ni pamoja 
na uanzishaji wa Kituo cha 

Umahiri cha kuendeleza 
nishati jadidifu, matumizi 
bora ya nishati kwa nchi za 
jumuia hiyo, mapitio ya itifaki 
ya nishati ya 1996 pamoja 
na utekelezaji wa Mpango 
Kabambe wa utekelezaji wa 
matumizi bora ya gesi asilia 
katika nchi za SADC.

Pia, alisema mkutano 
ulifanya mapitio ya utekelezaji 
wa Mpango wa Sekta ya Nishati 
chini ya Mpango Kabambe wa 
Maendeleo ya Miundombinu 
katika Mtangamano (RIDMP), 
utakaokoma 2027. 

Zuberi alisema kuwa baada 
ya kukamilika kwa mkutano 
huo, kamati husika itaandaa 
ripoti itakayowasilishwa na 
baadaye kujadiliwa katika 
Baraza la Mawaziri wa masuala 
ya nishati itakapofika mwezi 
Mei, mwaka huu.

Mkutano wa 39 wa jumuiya 
hiyo ulifanyika Agosti 17 na 
18, 2019, jijini Dar es Salaam 
na kukabidhi majukumu ya 
uongozi wa jumuiya hiyo kwa 
Rais wa Tanzania Dkt. John 
Pombe Magufuli baada ya Rais 
wa Namibia, Hage Geingob 
kumaliza muda wake.

Baada ya tukio hilo, 
Tanzania ilianza kuratibu na 
kusimamia vikao mbalimbali 
vya kamati za watalaamu 
kutoka sekta mbalimbali 
vitakavyoendelea katika ngazi 
ya mawaziri.

Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Zena Said, 
akizungumza 
wakati akifungua 
Mkutano wa 
Wataalamu 
wa Masuala ya 
Nishati kwa 
Jumuia ya 
Maendeleo ya 
Nchi za Kusini 
mwa Bara la 
Afrika (SADC) 
uliofanyika jijijni 
Dar es Salaam 
Februari 25 hadi 
28, 2020

Kamishna wa Petroli na Gesi 
kutoka Wizara ya Nishati 
(Tanzania), Adam Zuberi 
akizungumza na washiriki wa 
Mkutano wa Wataalamu wa 
Masuala ya Nishati kwa Jumuia 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Bara la Afrika (SADC) 
uliofanyika jijini Dar es Salaam 
Februari 25 hadi 28, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati waliokaa), akiwa katika picha ya 
pamoja na baadhi ya washiriki wa Mkutano wa Wataalamu wa Masuala ya Nishati kwa Jumuia ya 
Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) uliofanyika Jijijni Dar es Salaam, Februari 25 
hadi 28, 2020.
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Washiriki wa Mkutano wa Wataalamu wa Masuala ya Nishati 
kwa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika 
(SADC) uliofanyika jijini Dar es Salaam, Februari 25 hadi 28, 2020 
wakimsikiliza Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena 
Said (hayupo pichani) wakati akifungua mkutano huo.

Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Mbadala, Edward 
Ishengoma (katikati) na Kamishna Msaidizi wa Umeme  Mhandisi 
Innocent Luoga (wa pili - kushoto), wakifuatilia majadiliano katika 
mkutano wa Wataalamu wa Masuala ya Nishati kwa Jumuia 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) 
uliofanyika jijijni Dar es Salaam, Februari 25 hadi 28, 2020.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Mkutano wa Wataalamu 
wa Masuala ya Nishati kwa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Bara la Afrika (SADC), Mhandisi Styden Rwebangila (kushoto) 
na Mwenyekiti wa kamati ndogo ya maudhui ya mkutano huo, 
Emilian Nyanda (katikati) wakibadilishana mawazo na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Umahiri cha uendelezaji wa nishati jadidifu 
na matumizi bora ya nishati kutoka nchini Namibia, Kudakwashe 
Ndhlukula. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (wa pili 
-  kulia), Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuber (kushoto) na 
Mkurugenzi wa Masuala ya Miundombinu wa SADC (wa pili - 
kushoto), wakifuatilia majadiliano katika mkutano Wataalamu wa 
Masuala ya Nishati kwa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Bara la Afrika, uliofanyika jijijni Dar es Salaam kuanzia 
Februari 25 hadi 28, 2020.

Kamishna Msaidizi wa Maendeleo ya Umeme, Mhandisi Styden 
Rwebangila (katikati) akifuatilia majadiliano katika Mkutano wa 
Wataalamu wa Masuala ya Nishati kwa Jumuia ya Maendeleo ya 
Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) uliofanyika jijini Dar es 
Salaam, Februari 25 hadi 28, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said, (kulia) na 
Mkurugenzi wa masuala ya Miundombinu wa Jumuia ya Maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC), Mapalao Makoena, 
wakijadiliana wakati wa Mkutano wa Wataalamu wa Masuala ya 
Nishati  wa SADC, uliofanyika jijijni Dar es Salaam Februari 25 hadi 
28, 2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), 
Dkt. Tito Mwinuka (wa tatu - kulia), akifuatilia mada katika 
Mkutano wa Wataalamu wa Masuala ya Nishati kwa Jumuia 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) 
uliofanyika jijijni Dar es Salaam, Februari 25 hadi 28, 2020.

BulletinNews
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Naibu Waziri 
wa Nishati 
Subira Mgalu 
(wa pili 
kushoto), 
akisikiliza 
maoni na kero 
za wananchi 
wa kijiji cha 
Matipwili, 
Kata ya 
Mkange, 
wilayani 
Bagamoyo, 
kuhusu 
umeme. 
Alikuwa 
katika ziara 
ya kukagua 
usambazaji 
umeme hivi 
karibuni.

Mkazi wa kijiji cha Matipwila. Kata ya Mkange, Wilaya ya 
Bagamoyo, Mkoa wa Pwani akitoa maoni kuhusu umeme kwa 
Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu (hayupo pichani), wakati wa 
mkutano wa hadhara uliofanyika kijijini humo hivi karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu, akizungumza na wananchi 
wa kijiji cha Matipwila, Kata ya Mkange, Wilaya ya Bagamoyo, 
Mkoa wa Pwani, alipokuwa katika ziara ya kazi kukagua 
usambazaji umeme.

HABARI
MGALU AITAKA EWURA 
KUHARAKISHA UANDAAJI 
KANUNI KWA WAWEKEZAJI 
BINAFSI WA UMEME

Hafsa Omar - Pwani

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu, ameitaka 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) kuharakisha 
uandaaji wa kanuni ambazo 
zitatumika kudhibiti bei 
za umeme kwa ajili ya 
wawekezaji binafsi wa umeme 
nchini.

Aliyasema hayo, Februari 
20, 2020 wakati alipokuwa 
akijibu maswali mbalimbali 
ya wananchi kuhusu 
gharama kubwa ya umeme 
wanayotozwa na Mkandarasi 
wa kampuni ya Husk Power 
iliyopo katika kijiji cha 
Matipwili, kata ya Mkange, 
Wilaya ya Bagamoyo, Mkoa wa 
Pwani.

Alisema, EWURA 
inatakiwa kuyafanyia kazi 
maelekezo hayo kwa haraka 
ili wawekezaji hao wadogo, 
wapate mwongozo husika 
utakaowasaidia kufanya kazi 
kwa kufuata sheria za nchi 
pasipo kujichukulia maamuzi 
ya kujiwekea bei za juu ambazo 
zinawaumiza Watanzania wa 
kipato cha chini.

Alifafanua kuwa, serikali 
ilitoa fursa kwa wawekezaji 
hao kuwapelekea umeme 
Watanzania ambao wapo 
katika maeneo yaliyo mbali 
na gridi ya Taifa na kwamba, 
iliamua kutoa ruzuku ili 

wawekezaji hao watoe 
bei nafuu ya umeme kwa 
wananchi wa kipato cha chini.

“Ni kweli wao wamewekeza 
miundombinu yao hapo, 
lakini haiwezekani wananchi 
walipishwe shilingi 5,000 kwa 
siku. Pia, haiwezekani shilingi 
350,000 iwe bei ya mtumiaji 
wa kioski. Hilo hapana. 
Gharama hiyo ni sawa na ya 
umeme unaotumika kwenye 
kiwanda cha ukubwa wa kati,” 
alisema Mgalu. 

Alieleza kuwa, Serikali 
ina jukumu la kuwalinda 
watumiaji wa nishati nchini 
na kwamba, kwa kuzingatia 
jukumu hilo, inawakumbusha 
wawekezaji kuwa bei ya 
kuunganisha umeme vijijini ni 
shilingi 27,000 tu. 

“Tunataka wapunguze 
gharama za uendeshaji, 
watumie wataalamu wa ndani, 
watumie vifaa vya ndani ili 
gharama za uendeshaji zishuke 
na watanzania wapate unafuu, 
vinginevyo gharama za umeme 
zisiposhuka sisi tutakwenda 
hata maeneo ambayo tulisema 
waende wao na watakosa fursa 
hii. Hatutakubali bei kama 
hizo,” alisema

Aidha, alimtaka 
mkandarasi huyo kukutana na 
Meneja wa TANESCO Mkoa 
wa Pwani ili kujadiliana na 
kuzipitia tena bei za umeme  
ambazo anazitumia kwa lengo 
la kupata uwiano wa bei  za 
umeme kwa manufaa ya 
Watanzania wote. 
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SERIKALI YADHAMIRIA KUPELEKA 
UMEME WA GRIDI KAGERA YOTE

Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
(aliyeinua mkono), akitoa 
maelekezo mbalimbali 
kwa uongozi wa 
TANESCO, yanayohusu 
kuboresha huduma ya 
upatikanaji umeme kwa 
wananchi, alipotembelea 
Kituo cha kupoza 
umeme Kyaka, kilichopo 
wilayani Misenyi, Mkoa 
wa Kagera, Februari 
27 mwaka huu. Wa 
kwanza kulia ni Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Luteni 
Kanali Dennis Mwila.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia Generali Marco Gaguti 
(kushoto), akimweleza jambo Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (kulia). Waziri na Ujumbe wake walifika ofisini kwa Mkuu 
wa Mkoa kumweleza dhamira ya ziara yake mkoani humo, Februari 
27 mwaka huu.

Waziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
na Ujumbe 
wake, 
wakikagua 
kituo cha 
kupoza 
umeme 
Kyaka, 
kilichopo 
wilayani 
Misenyi, 
Mkoa wa 
Kagera, 
alipokuwa 
katika ziara 
ya kazi 
Februari 
27 mwaka 
huu.

HABARI

Veronica Simba – Kagera

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
amesema 
Serikali 

imedhamiria kupeleka umeme 
wa gridi ya Taifa katika Mkoa 
wote wa Kagera, awamu kwa 
awamu ikianza na Wilaya za 
Bukoba Vijijini, Muleba na 
Misenyi.

Amesema Wilaya hizo za 
awali zitaungwa kwenye gridi 
ya Taifa ndani ya kipindi cha 
mwezi mmoja kutoka sasa.

Waziri ameeleza hayo 
Februari 27 mwaka huu wakati 
akizungumza na Mkuu wa 
Mkoa wa Kagera, Brigedia 
Generali Marco Gaguti, akiwa 
katika ziara ya kazi.

“Wataalamu wetu kutoka 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), wataanza kujenga 

njia ya kusafirisha umeme 
wa kilovoti 33 kutoka Kanazi 
mpaka Itako na kutoka Itako 
mpaka Misenyi,” amefafanua.

Akieleza zaidi, amesema 
maeneo hayo yataanza kutumia 
umeme wa gridi ya Taifa 
inayotoka Geita mpaka maeneo 
ya Ngara, Biharamulo na 
baadaye Misenyi.

Hata hivyo, Waziri 
amesema maeneo ambayo 
hayatafikiwa katika awamu ya 
kwanza kikiwemo kiwanda cha 
sukari cha Kagera na mengine 
yote yatakayosalia, yataendelea 
kutumia umeme kutoka 
nchi jirani ya Uganda wakati 
wakisubiri awamu nyingine ya 
utekelezaji wa mpango huo.

Akielezea kuhusu kuyaunga 
maeneo hayo yatakayosalia, 
Waziri amesema zoezi 
hilo litafanyika baada tu 
ya kukamilika kwa miradi 

mikubwa ya umeme ya Kakono, 
Rusumo na Nyakanazi.

“Miradi hiyo ikikamilika, 
taratibu tutaweza kuwaondoa 
wale waliosalia kutoka kwenye 
gridi ya Taifa upande wa 
Uganda na kuwaunga kwenye 
gridi ya Taifa ya hapa nchini.”

Aidha, Waziri amebainisha 
kuwa, utekelezaji wa mpango 
huo ni sehemu ya mkakati wa 
serikali unaoendelea ukilenga 
kuimarisha upatikanaji wa 
umeme wa uhakika katika 
maeneo yote ya nchi yetu.

Ameeleza zaidi kuwa, 
mbali ya kuimarisha hali ya 
upatikanji umeme nchini, 
serikali pia inapanga kuwa na 
umeme mwingi utakaotosheleza 
mahitaji ya ndani na kuuza 
ziada kwa nchi jirani za Ukanda 
wa Afrika Mashariki.

“Leo sisi tunanunua 
umeme kutoka kwa jirani 

zetu. Tunataka nasi tuwauzie 
umeme hapo baadaye. Uhakika 
wa kufanya hivyo tunao 
kutokana na miradi mikubwa 
tunayoitekeleza ukiwemo ule 
wa kuzalisha umeme (megawati 
2,115) wa Julius Nyerere huko 
Rufiji.”

Kwa upande wake, Brigedia 
Gaguti amepongeza uamuzi 
huo wa serikali kuunganisha 
umeme wa gridi ya Taifa 
katika Mkoa wote wa Kagera 
na kuahidi kutoa ushirikiano 
kadri utakavyohitajika katika 
kuhakikisha mradi huo 
unatekelezwa kikamilifu.

Katika ziara hiyo ya siku 
moja, Waziri na Ujumbe 
wake walitembelea maeneo 
mbalimbali ambayo yatahusika 
katika utekelezaji wa Mradi huo 
kikiwemo kituo cha kupoza 
umeme cha Kyaka kilichopo 
wilayani Misenyi.
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Hafsa Omar - Lindi

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu, 
amefurahishwa na 
kuridhishwa na kasi 
ya uunganishwaji 

umeme kwenye Taasisi za 
Umma zilizopo wilayani Liwale, 
Mkoa wa Lindi, kama serikali 
ilivyoagiza.

Alisema hayo kwa nyakati 
tofauti, Februari 24 mwaka 
huu, wakati akizungumza na 
wananchi wa Kata ya Liwale 
mjini na wa kijiji cha Makata, 
Kata ya Makata, Wilaya ya 
Liwale, kabla ya kuwasha 
umeme katika Zahanati ya 
Kijiji pamoja na Shule ya Msingi 
Nalueho.

Aidha, alisema ziara 
yake mkoani humo ililenga 
kukagua kazi za usambazaji 
umeme zinavyoendelea 
katika Mkoa huo pamoja na 
kujionea mwenyewe kasi ya 
usambazwaji wa umeme katika 
taasisi za umma kufuatia agizo 
la serikali kutaka zipelekewe 
umeme.

Naibu Waziri alikiri 
kufurahishwa kuona shule 
na zahanati nyingi za Wilaya 
hiyo zikiwa zimeunganishiwa 
huduma hiyo.

“Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli aliagiza tunapopeleka 
umeme vijijini, tuunganishe 
kwenye taasisi za umma 
hususani shule, zahanati, vituo 
vya afya, miradi ya maji, ofisi 
za serikali na kadhalika, hivyo 
nimefurahi leo tunawasha 
umeme kwenye shule ya 
msingi ambayo watoto wetu 
wanasoma,” alisema.

Alisema, lengo la kupeleka 
umeme kwenye taasisi hizo ni 
kuhakikisha kuwa huduma 

zinazotolewa zinakuwa za 
kiwango na zenye kukidhi 
mahitaji ya wananchi.

Alieleza kuwa, unganishwaji 
umeme katika shule hiyo 
utasaidia kuboresha viwango 
vya ufaulu wa wanafunzi 
kwani kutakuwa na kambi ya 
kujisomea yenye uhakika wa 
usalama kutokana na uwepo wa 
mwanga muda wote. 

Vilevile, alisema kupatikana 
kwa umeme katika zahanati 
ya Kata ya Makata, itasaidia 
kuboresha huduma za afya 
zinazotolewa kwenye zahanati 
hiyo ambapo huduma hizo 
zitapatikana kwa muda wote na 
hakutakuwa na kisingizo cha 
kutotoa huduma kwa sababu 
ya giza.  

Pia, aliwataka wananchi 
wa vijiji hivyo, pamoja na 
kutumia umeme kwa matumizi 
ya nyumbani, wautumie pia 
katika kujiletea maendeleo kwa 
kujiajiri na kufanya shughuli 
mbalimbali za kujipatia kipato. 

“Tumieni umeme kujiletea 
maendeleo. Kazi ya umeme ni 
pamoja na usalama majumbani, 
uboreshaji wa huduma za afya, 
kukuza uchumi kwa mtu mmoja 
mmoja, kwa jamii, familia na 
wilaya. Nataka Liwale iende 
mbali kiuchumi na nawaalika 
wawekezaji wakubwa na 
wadogo waje kuwekeza kwa 
sababu kuna umeme wa 
uhakika,” alisema.

Naye Mbunge wa Liwale, 
Zuberi Kuchauka aliishukuru 
serikali kwa kufanya kazi 
kubwa ya usambazaji umeme 
nchini na kupeleka huduma 
hiyo wilayani humo.

Aliahidi kuwa wananchi 
wa jimbo lake watautumia 
umeme kwa usahihi ili kujiletea 
maendeleo.
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Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu (katikati), akisikiliza taarifa 
ya hali ya umeme wilayani Liwale, Mkoa wa Lindi. Anayewasilisha 
taarifa ni Meneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
Wilaya ya Liwale Festo Nhembo wakati akiwa kwenye ziara ya kazi 
ya ukaguzi wa kazi ya usambazaji umeme hivi karibuni.

Naibu Waziri 
wa Nishati 
Subira Mgalu 
akizungumza na 
wananchi wa Kata 
ya Liwale Mjini, 
Wilaya ya Liwale, 
Mkoa wa Lindi, 
kabla ya kuwasha 
umeme katika 
shule ya msingi 
ya kata hiyo hivi 
karibuni. Kulia ni 
Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Sarah 
Chiwambwa.

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu akikata utepe kuashiria 
kuwashwa kwa umeme kwenye Shule ya Msingi Naluleo iliyopo 
katika Kata ya Liwale Mjini, Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi hivi 
karibuni.

Wananchi wa kijiji cha Makata wakimsikiliza Naibu Waziri wa 
Nishati Subira Mgalu (hayupo pichani), alipokuwa akihutubia 
kwenye mkutano wa hadhara uliofanyika kijijini hapo akiwa katika 
ziara ya kazi kukagua usambazaji umeme kijijini humo hivi karibuni.

Naibu waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu akifurahi 
pamoja na kina 
mama wa kijiji 
cha Makata, 
mara baada ya 
kuwashwa kwa 
umeme kwenye 
zahanati ya kijiji 
hicho kilichopo Kata 
ya Makata, Wilaya 
ya Liwale, Mkoa wa 
Lindi hivi karibuni.

HABARI
NAIBU WAZIRI ARIDHISHWA NA KASI YA 

USAMBAZAJI UMEME KATIKA TAASISI ZA UMMA
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KATIBU MKUU NISHATI AHAMASISHA 
TAMISEMI ITUMIKE KUWAFIKIA WANANCHI 

Katibu Mkuu mpya 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said 
(kushoto), akipokea nyaraka 
mbalimbali za Ofisi kutoka 
kwa mtangulizi wake, 
Dkt Hamisi Mwinyimvua 
katika hafla fupi ya 
makabidhiano iliyofanyika 
Februari 7, 2020 katika 
Ofisi za Wizara zilizopo 
Mji wa Serikali, Mtumba 
Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja 
(kulia), akipokea nyaraka 
mbalimbali kutoka kwa 
Katibu Mkuu mstaafu, 
Dkt Hamisi Mwinyimvua 
katika hafla fupi ya 
makabidhiano iliyofanyika 
Februari 7, 2020 katika 
Ofisi za Wizara zilizopo 
Mji wa Serikali, Mtumba 
Dodoma.

Katibu Mkuu mpya wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Zena Said (katikati), akiwa 
katika picha ya pamoja na 
mtangulizi wake, Dkt Hamisi 
Mwinyimvua (kushoto) na 
Naibu Katibu Mkuu, Mhandisi 
Leonard Masanja (kulia), 
baada ya makabidhiano 
rasmi ya Ofisi yaliyofanyika 
Februari 7, 2020 katika Ofisi 
za Wizara zilizopo Mji wa 
Serikali, Mtumba Dodoma.

Katibu Mkuu mpya wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said, 
akizungumza na Menejimenti ya Wizara pamoja na Wakuu wa Taasisi 
mbalimbali zilizo chini yake, muda mfupi baada ya kukabidhiwa rasmi 
Ofisi na mtangulizi wake, Dkt Hamisi Mwinyimvua (hayupo pichani), 
katika hafla fupi ya makabidhiano iliyofanyika Februari 7, 2020 katika 
Ofisi za Wizara zilizopo Mji wa Serikali, Mtumba Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja, 
akizungumza katika hafla fupi ambapo yeye pamoja na Katibu Mkuu 
mpya wa Wizara, Mhandisi Zena Said walikabidhiwa rasmi Ofisi na 
Katibu Mkuu Mstaafu, Dkt Hamisi Mwinyimvua Februari 7, 2020 
katika Ofisi za Wizara zilizopo Mji wa Serikali, Mtumba Dodoma.

HABARI

Veronica Simba – Dodoma

K
atibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati 
Mhandisi Zena Said, 
ametoa hamasa 
kwa watumishi 

wa Wizara husika na Taasisi 
zake, kuwatumia viongozi 
wa Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
katika kuwafikishia huduma 
wananchi.

Amesema kuwa kwa 
kuwatumia Wakuu wa 
Mikoa, Wilaya na viongozi 
wa Halmashauri, kutaleta 
matokeo chanya kwani wao 
hushughulika moja kwa 
moja na wananchi kuanzia 
ngazi ya chini kabisa, hivyo 
wanatambua namna bora zaidi 
ya kuwafikia.

Mhandisi Zena aliyasema 
hayo Februari 7, 2020 wakati 
akizungumza na Menejimenti 
ya Wizara pamoja na Wakuu 
wa Taasisi zilizo chini yake, 
muda mfupi baada ya 
kukabidhiwa rasmi Ofisi na 
mtangulizi wake, Dkt Hamisi 
Mwinyimvua.

“Tunahitaji kutumia 
muundo uliopo wa Serikali 
Kuu na zile za Mitaa ambazo 
watu wanalipwa lakini bado 
hawatumiki vizuri.  Chochote 
tutakachofanya kama Wizara, 
tukitumia Serikali za Mitaa 
katika kufanya kampeni za 
uelimishaji, itatusaidia sana,” 
alieleza.

Akifafanua zaidi, Katibu 
Mkuu aliwaeleza viongozi hao 
kuwa, siyo jambo la busara 
kufanya kazi kwa kujitenga 
kwani itakuwa ngumu lakini 
kwa kuwatumia watendaji 
husika itawasaidia kurahisisha 
kazi.

Katika hatua nyingine, 
Katibu Mkuu alisisitiza 
umuhimu na ulazima wa 
watumishi wote kuzingatia 

kanuni, sheria na taratibu 
mbalimbali zilizowekwa ili 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi na hivyo kila mmoja 
kwa nafasi yake kumsaidia 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt John Pombe 
Magufuli katika kuwahudumia 
wananchi ipasavyo.

Aidha, alihimiza utendaji 
kazi jumuishi yaani kama timu 
moja huku akitahadharisha 
kuwa, mmojawao akiharibu 
kazi kwa kutowajibika, 
atakuwa ameiangusha Wizara 
nzima.

Akitoa neno la shukrani 
kwa niaba ya wafanyakazi wa 
wizara, Naibu Katibu Mkuu 
Mhandisi Leonard Masanja, 
alimpongeza na kumshukuru 
Katibu Mkuu mstaafu Dkt 
Mwinyimvua kwa utendaji 
kazi mahiri na kuahidi 
ushirikiano kwa Katibu Mkuu 
mpya, Mhandisi Zena.

“Dkt Mwinyimvua, 
tunaamini Ofisi hii umeiacha 
katika mikono salama ya 
Mhandisi Zena. Mimi binafsi 
pamoja na watumishi 
wenzangu, tunaahidi kumpa 
ushirikiano katika kutekeleza 
majukumu yake.”

Awali, akizungumza 
kabla ya kukabidhi Ofisi, 
Katibu Mkuu mstaafu 
Dkt Mwinyimvua aliahidi 
kuendelea kutoa ushirikiano 
kwa watendaji wote wa 
Wizara wakati wowote 
watakapomuhitaji.

Mhandisi Zena Said na 
Mhandisi Leonard Masanja, 
waliteuliwa na kuapishwa na 
Rais John Magufuli, Februari 
3, mwaka huu katika nafasi 
ya Katibu Mkuu na Naibu 
Katibu Mkuu. Kabla ya uteuzi, 
Mhandisi Zena alikuwa ni 
Katibu Tawala Mkoa wa Tanga 
na Mhandisi Masanja alikuwa 
ni Kaimu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati.
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Katibu Mkuu mpya 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena 
Said (kushoto) na 
Naibu Katibu Mkuu, 
Mhandisi Leonard 
Masanja, wakiwa 
katika picha ya pamoja 
baada ya kukabidhiwa 
rasmi Ofisi na Katibu 
Mkuu Mstaafu, Dkt 
Hamisi Mwinyimvua, 
katika hafla fupi 
iliyofanyika Februari 
7, 2020 katika Ofisi 
za Wizara zilizopo Mji 
wa Serikali, Mtumba 
Dodoma.

Katibu Mkuu mpya wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said 
(mbele-katikati), Naibu Katibu Mkuu, Mhandisi Leonard Masanja 
(mbele-kulia) na Katibu Mkuu mstaafu, Dkt Hamisi Mwinyimvua 
(mbele-kushoto), wakiwa katika picha ya pamoja na Menejimenti ya 
Wizara pamoja na Wakuu wa Taasisi zilizo chini yake, mara baada ya 
makabidhiano rasmi ya Ofisi yaliyofanyika Februari 7, 2020 katika 
Ofisi za Wizara zilizopo Mji wa Serikali, Mtumba Dodoma.

Kutoka kulia ni Katibu Mkuu mpya wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Zena Said, Naibu Katibu Mkuu Mhandisi Leonard Masanja na Katibu 
Mkuu mstaafu, Dkt Hamisi Mwinyimvua, wakifurahia jambo muda 
mfupi kabla ya makabidhiano rasmi ya Ofisi yaliyofanyika Februari 7, 
2020, Ofisi za Wizara zilizopo Mji wa Serikali, Mtumba Dodoma.

Matukio mbalimbali wakati wa mapokezi ya Katibu Mkuu mpya wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said, alipowasili katika Ofisi za Wizara 
zilizopo Mji wa Serikali, Mtumba Dodoma, Februari 7, 2020.

MATUKIO PICHANI
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Matukio mbalimbali wakati wa mapokezi ya Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mhandisi Leonard Masanja, alipowasili katika Ofisi za 
Wizara zilizopo Mji wa Serikali, Mtumba Dodoma, Februari 7, 2020. Mhandisi Masanja aliteuliwa katika nafasi hiyo na kuapishwa na Rais John 
Magufuli Februari 3, 2020 pamoja na Katibu Mkuu mpya Mhandisi Zena Said.

Matukio mbalimbali wakati wa mapokezi ya Katibu Mkuu mstaafu wa Wizara ya Nishati, Dkt Hamisi Mwinyimvua, alipowasili katika Ofisi za 
Wizara zilizopo Mji wa Serikali, Mtumba Dodoma, Februari 7, 2020 kwa ajili ya kukabidhi rasmi Ofisi kwa Katibu Mkuu mpya, Mhandisi Zena 
Said.

Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Wakuu wa Taasisi zilizo chini yake, wakifuatilia hafla fupi ya makabidhiano ya Ofisi kutoka kwa 
Katibu Mkuu mstaafu, Dkt Hamisi Mwinyimvua (hayupo pichani) kwenda kwa Katibu Mkuu mpya, Mhandisi Zena Said na Naibu wake, 
Mhandisi Leonard Masanja (hawapo pichani), Februari 7, 2020 Mtumba Dodoma.

HABARI ZA NISHATI   |    FMachi 1-31, 2020



Veronica Simba – Chato

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
ametoa maagizo 
kwa uongozi 

wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kuhakikisha 
wanahamisha Ofisi zao zilizo 
katika majengo ya kupanga 
na kuhamia katika majengo 
yao yanayojengwa sehemu 
mbalimbali nchini.

Dkt Kalemani alitoa maagizo 
hayo Februari 25 mwaka huu 
baada ya kutembelea eneo 
zinapojengwa ofisi za TANESCO 
wilayani Chato, Mkoa wa Geita 
ambapo alisisitiza kuwa, mwisho 
wa kutekeleza agizo hilo ni Aprili 
31, 2020.

Alisema lengo la kujenga 
Ofisi hizo ni kusogeza huduma 
kwa wateja ili waweze 
kuhudumiwa kwa wakati 
pamoja na kuwapunguzia kero 
ya kusafiri umbali mrefu kufuata 
huduma.

“Mheshimiwa Rais 
ametuelekeza tusogeze huduma 
kwa wananchi. Nasi kama 
Wizara, tumejipanga vizuri 
kupitia TANESCO kutekeleza 
maagizo hayo.”

Akielezea zaidi kuhusu 
manufaa ya ujenzi husika 

hususan kwa wilaya ya Chato, 
Dkt Kalemani alisema kabla 
ya ujenzi, wananchi walikuwa 
wanalazimika kufuata huduma 
Geita na Biharamulo.

Alisema, jengo hilo 
litakapokamilika, litahudumia 
wananchi wa Chato na maeneo  

jirani hususani yanaopakana 
nayo, ambayo ni pamoja na 
Biharamulo, Ngara na Bukombe.

Kuhusu Mkandarasi 
anayejenga jengo hilo, Waziri 
alieleza kuwa ni Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA), ambapo 
baada ya kufanya ziara hiyo 
alimwelekeza kufanya kazi usiku 
na mchana pamoja na kuongeza 
idadi ya vibarua ili akamilishe 
kazi husika ifikapo Aprili mwaka 
huu badala ya Juni kama ilivyo 
kwenye mkataba.

Akizungumzia uamuzi 
wa serikali kuitaka TANESCO 
kuondoka kwenye majengo 
ya kupanga, Waziri alisema 
utasaidia kuokoa fedha nyingi 
za shirika zilizokuwa zikitumika 
kulipia kodi lakini pia itawezesha 
shirika kumiliki mali zake 
ambazo zinaweza kutumika 
hata katika mikopo kwa ajili ya 
uendeshaji wake.

Ujenzi wa majengo 
mbalimbali ya Ofisi za TANESCO 
unaendelea nchini kote hususan 
katika maeneo ambayo shirika 
hilo lilikuwa limepanga katika 
majengo ya watu binafsi.

Imeelezwa kuwa idadi ya 
majengo hayo ya TANESCO 
yanayoendelea kujengwa 
inafikia 42 nchi nzima.

Taswira ya 
jengo la Ofisi 
za Shirika la 
Umeme Tanzania, 
Wilaya ya Chato 
linalojengwa 
na Wakala wa 
Majengo Tanzania 
(TBA). Taswira 
hii ilichukuliwa 
Februari 25, 
2020 wakati wa 
ziara ya Waziri 
wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani 
(hayupo pichani).

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa tatu-kulia), akijadiliana 
jambo na Msimamizi wa Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), wilayani Chato, Mhandisi Gladys Jefta kutoka 
Wakala wa Majengo Tanzania (wa tatu-kushoto). Waziri alizuru eneo 
hilo kujionea maendeleo ya ujenzi huo, Februari 25 mwaka huu.

TANESCO WATAKIWA KUHAMIA 
KWENYE MAJENGO YAO

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa pili-kushoto), akitoa 
maelekezo kwa Wakandarasi wanaosimamia ujenzi wa Jengo la Ofisi za 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Wilaya ya Chato, alipotembelea 
kujionea maendeleo yake, Februari 25 mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (aliyeinua mikono-kulia), akitoa 
maelekezo kwa wakandarasi wanaosimamia ujenzi wa Jengo la Ofisi 
za Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), alipotembelea eneo hilo, 
Februari 25 mwaka huu.
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Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa Jengo la Ofisi za Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), wilayani Chato, wakati Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani) alipotembelea eneo hilo kujionea 
maendeleo yake Februari 25, mwaka huu.
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Hafsa Omar - Mtwara

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amesema 
serikali kupitia 
Wizara ya Nishati 

na taasisi zake zinazohusiana na 
umeme imejipanga kikamilifu 
kuhakikisha inaziondoa kasoro 
ambazo zilijitokeza kwenye 
miradi ya Umeme Vijijini (REA) 
katika awamu zilizopita.

Aliyasema hayo Februari 26, 
2020 wakati akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Kiromba, 
Kata ya Kiromba, Wilaya ya 
Mtwara vijijini, mkoani Mtwara, 
kabla ya kuwasha umeme 
kwenye kijiji hicho.

Alizitaja baadhi ya kasoro 
hizo kuwa ni pamoja na baadhi 
ya wakandarasi kupewa maeneo 
makubwa ya mikoa miwili hadi 
mitatu tofauti, yenye ukubwa 

tofauti, ambapo ilisababisha 
baadhi yao kutokufanya kazi 
kwa ufanisi.

Nyingine ni kurukwa kwa 
baadhi ya vijiji wakati wa 
kuunganisha umeme ambapo 
alisema katika awamu ijayo ya 
utekelezaji wa miradi hiyo ya 
umeme vijijini, haitakubalika 
kuona baadhi ya vijiji vikirukwa.

Aliongeza kuwa, serikali 
imedhamiria kurekebisha 
mapungufu mbalimbali 
yaliyojitokeza katika miradi 
iliyopita ili utekelezaji wake 
katika awamu zijazo uwe wenye 
tija zaidi. 

“Katika mradi wa Peri-Urban, 
tuliweka Mkandarasi tofauti 
kwa kila wilaya ambapo kila 
mmoja amejielekeza kwenye 
wilaya yake. Hii imesaidia sana. 
Katika miradi ijayo, Serikali 
inadhamiria kupitia sheria za 
manunuzi, kwamba walau 

kila mkandarasi apewe kiasi 
anachokimudu kwa wakati 
ule kwa sababa hatuna muda 
mwingi na tunatakiwa 2021 
tukamilishe kazi.”

Pia, aliwatoa hofu wananchi 
wa Mkoa wa Mtwara kwa 
kuwaeleza kuwa maeneo yote 
ambayo bado umeme haujafika 
yataingizwa kwenye orodha 
ya kazi zinazoendelea na 
kuwahakikishia kuwa fedha zipo 
kupitia Mfuko wa Nishati Vijijini 
na kupitia wadau mbalimbali 
wa maendeleo ambao 
wameridhishwa na jitihada 
mbalimbali zinazofanywa na  
serikali ili kuwaletea maendeleo 
Watanzania.

Vilevile, alisema serikali 
haitakubali tena kuona maeneo 
ambayo yapo barabarani lakini 
hayana umeme. Amesema 
kuwa maeneo yote ya aina hiyo 
yanatakiwa kupelekewa umeme 

kwa haraka zaidi.
Aidha, alisema pindi 

Mradi wa REA III, Awamu 
ya Kwanza, Mzunguko wa 
Pili utakapokamilika, Serikali 
itaanza kazi ya kupeleka umeme 
kwenye vitongoji na kazi hiyo 
itakuwa ni rahisi kwa sababu 
umeme mkubwa utakuwa 
umefika kwenye kila Kata.

Naye Zahara Juma, mkazi 
wa kijiji hicho ambaye amejiajiri 
kwenye duka la madawa, 
aliiomba serikali iendelee 
kusambaza umeme vijijini ili 
kurahisisha utoaji wa huduma za 
kijamii kwa wananchi.

Katika ziara hiyo, Naibu 
Waziri pia aliwasha umeme 
katika Kijiji vya Mwenge, Kata 
ya Kiyanga, Kijiji cha Ushirika 
Kata ya Mangopachanne na 
Kijiji cha Kitere Kata ya Kitere, 
wilayani Mtwara Vijijini.
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Wananchi wa Kijiji cha Ushirika, Kata ya Mangochapanne 
wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (hayupo 
pichani) alipokuwa akizungumza nao katika mkutuno wa hadhara 
uliofanyika kijijini humo hivi karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu 
(aliyeshika Mkasi) akikata utepe kuashiria 
kuwashwa kwa umeme katika kijiji cha 
Kiromba,kata ya Kiromba, Wilaya ya 
Mtwara vijijini Mkoa wa Pwani.

Mkazi wa Kijiji cha Mwenge, Kata ya 
Kiyanga, wilayani Mtwara Vijijini, Zahara 
Juma (aliyeshika kipaza sauti), akitoa neno 
la shukrani mara baada ya Naibu Waziri 
wa Nishati Subira Mgalu (wa pili-kushoto) 
kuwasha rasmi umeme katika kijiji hicho hivi 
karibuni.

SERIKALI IMEJIPANGA KUONDOA KASORO 
ZILIZOJITOKEZA KWENYE MIRADI YA REA - MGALU

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu akisalimiana na baadhi 
ya viongozi wa kijiji cha Kiromba, Kata ya Kiromba, Wilaya ya 
Mtwara Vijijini, Mkoa wa Mtwara, wakati akiwa kwenye ziara ya 
kazi kukagua maendeleo ya usambazaji umeme kijijini humo hivi 
karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu 
akizungumza na wananchi wa Kijiji cha 
Mwenge, Kata ya Kiyanga, Wilaya ya 
Mtwara vijijini, Mkoa wa Mtwara (hawapo 
pichani), wakati akiwa kwenye ziara ya kazi 
kukagua maendeleo ya usambazaji umeme 
kijijini humo hivi karibuni.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akiangalia 
mchoro wa ramani ya kituo cha kupoza umeme kinachojengwa 
Nyakanazi, wilayani Biharamulo alipotembelea eneo hilo Februari 
25, kukagua maendeleo ya ujenzi wa mradi husika.

Veronica Simba – 
Biharamulo

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
amewaagiza 
wakandarasi 

wanaotekeleza mradi wa ujenzi 
wa kituo cha kupoza umeme 
kilichopo Nyakanazi wilayani 
Biharamulo, kukamilisha kazi 
hiyo ifikapo Novemba mwaka 
huu badala ya Januari 2021, 
kama ilivyo kwenye mkataba.

Pia, ameagiza mradi 
mwingine unaotekelezwa 
sambamba na huo ukihusisha 
ujenzi wa njia ya kusafirisha 
umeme wa msongo wa 
kilovoti 220 kutoka Geita hadi 
Nyakanazi, ukamilike Januari 
2021 badala ya Machi mwaka 
huo.

Alitoa maagizo hayo Februari 
25 mwaka huu, alipotembelea 
eneo kinapojengwa kituo hicho 
cha kupoza umeme, ambacho 
ni sehemu ya mradi mkubwa 
wa kusafirisha na kusambaza 
umeme unaotekelezwa na 
serikali kutoka Kigoma – 
Nyakanazi – Geita – Bulyanhulu 
kwa gharama ya shilingi bilioni 
93.27 za Tanzania.

Akifafanua sababu za 
kutoa maelekezo hayo, Dkt 
Kalemani alisema ni kutokana 
na umuhimu wa kukamilika 
kwa mradi huo mapema 
ambao unatarajiwa kutatua 
changamoto mbalimbali za 
upatikanaji umeme ambazo 
wamekuwa wakizipata wakazi 
wa maeneo husika.

Sambamba na hilo, pia 
Waziri alisema ni kutokana 
na imani aliyonayo kwa 
Mkandarasi husika (M/s 

Kalpataru Power Transmission 
Limited – India) kutokana na 
historia ya kazi alizotekeleza 
awali hapa nchini.

“Hii kampuni inayojenga 
mradi wa kusafirisha umeme, 
ndiyo ilijenga mradi wa 
Makambako – Songea na 
walikamilisha kazi mwezi 
mmoja kabla ya mkataba 
kuisha kama nilivyowaelekeza. 
Kutokana na uzoefu walionao, 
naamini hata kazi hii wana 
uwezo wa kuikamilisha kabla ya 
muda.”

Akieleza zaidi kuhusu mradi 
husika, Waziri Kalemani alisema 
ni kati ya miradi mikubwa ya 
vielelezo katika masuala ya 
kuzalisha, kufua, kusafirisha 
pamoja na kusambaza umeme 
ambayo inatekelezwa na serikali.

Kuhusu utekelezaji 
wake, Waziri alieleza kuwa 
umegawanyika katika sehemu 
tatu, ya kwanza ikihusisha 
mikoa ya Iringa – Mbeya mpaka 
Tunduma (kilovoti 400), ambapo 

utekelezaji wake umeshaanza.
Alisema sehemu ya pili ni 

kutoka Sumbawanga kupitia 
Mpanda hadi Kigoma ambapo 
kwa upande wa Kigoma 
(Kidahwe) kutajengwa Kituo 
kikubwa cha kupoza umeme.

“Sehemu ya tatu ya mradi 
ndiyo hii kutoka Kigoma kuja 
hapa Nyakanazi umbali wa 
kilomita 280 na kutoka hapa 
mpaka Geita umbali wa kilomita 
144, pamoja na kutoka Geita hadi 
Bulyanhulu, umbali wa kilomita 
57.”

Aidha, aliongeza kuwa, mradi 
huo pia utaungana na mradi wa 
kuzalisha umeme wa maji wa 
Rusumo wenye megawati 27 
kwa kila nchi husika (Tanzania, 
Rwanda na Burundi). Alisema, 
itajengwa njia ya kusafirisha 
umeme kutoka Nyakanazi hadi 
Rusumo, umbali wa kilomita 96.

Vilevile, Waziri Kalemani 
alieleza kuwa, Mradi 
huo utasambazia umeme 
vijiji takribani 31 ambako 

unatekelezwa kutoka Nyakanazi 
kupitia Bwanga (Chato) na 
maeneo mbalimbali kwenda 
Katoro/Buseresere hadi 
Bulyahulu na kuongeza kuwa 
wananchi wataunganishwa kwa 
gharama ya umeme vijijini (REA), 
ambayo ni shilingi 27,000 tu.

Alitumia fursa hiyo 
kuwaalika wawekezaji 
mbalimbali kutoka ndani 
na nje ya nchi kujitokeza 
kuwekeza katika maeneo 
yote  unakotekelezwa mradi 
akiwahakikishia kuwa 
kutakuwa na umeme wa 
uhakika, unaotabirika na 
baadaye wenye gharama nafuu.

Kwa upande wake, 
Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Biharamulo Venance Martin, 
akimwakilisha Mkuu wa 
Wilaya, alipongeza mikakati 
ya kusambaza umeme 
inayotekelezwa na serikali 
huku akitolea mfano wa mradi 
huo ambao alisema mbali na 
kuwanufaisha wananchi, 
utawezesha kukuza uchumi wa 
viwanda katika ukanda husika.

Msimamizi wa Mradi huo 
(Geita-Nyakanazi), Mhandisi 
Elias Makunga, alisema maagizo 
ya Waziri yanatekelezeka na 
alimhakikishia kuwa atasimamia 
utekelezaji wake ipasavyo.

Katika ziara hiyo Waziri 
alifuatana na viongozi na 
wataalamu mbalimbali akiwemo 
Mwakilishi wa Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Dauson Kamaka, 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Mhandisi Raymond 
Seya,  na Msimamizi wa 
Miradi ya REA Kanda ya Ziwa, 
Mhandisi Ernest Makale. 

HABARI
DKT KALEMANI AAGIZA KITUO CHA KUPOZA 
UMEME NYAKANAZI KIKAMILIKE NOVEMBA

Msimamizi wa Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kupoza Umeme 
Nyakanazi, Mhandisi Elias Makunga (wa tatu-kulia), akifafanua 
jambo kwa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati) 
kuhusu maendeleo ya mradi huo. Waziri alitembelea eneo hilo 
kujionea maendeleo yake, Februari 25, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akitoa maelekezo 
kwa uongozi wa TANESCO na wakandarasi wanaotekeleza mradi 
wa ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Nyakanazi, Februari 25 
mwwaka huu, alizuru eneo hilo lililopo wilayani Biharamulo 
kujionea maendeleo yake.
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Kazi ya ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Nyakanazi wilayani Biharamulo ikiendelea. Taswira hii ilichukuliwa wakati wa ziara ya 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani kujionea maendeleo ya mradi huo, Februari 25 mwaka huu.

Msimamizi wa miradi ya Umeme Vijijini (REA) Kanda ya Ziwa, Mhandisi Ernest Makale (kushoto) akiongozana na wakandarasi 
na wataalamu wengine kutoka TANESCO, wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), eneo 
kunapojengwa kituo cha kupoza umeme Nyakanazi, wilayani Biharamulo, Februari 25, 2020.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Mhandisi Raymond Seya (katikati), akijadiliana jambo na 
Meneja wa shirika hilo Kanda ya Ziwa, Mhandisi Maclean Mbonile (kushoto) na Meneja wa Wilaya ya 
Biharamulo, Ernest Milyango wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), 
eneo kunapojengwa kituo cha kupoza umeme Nyakanazi, wilayani Biharamulo, Februari 25, 2020.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati) akisisitiza 
jambo wakati wa kikao kilichojumuisha uongozi wa Wizara na 
wafanyakazi kwa lengo la kuwakaribisha rasmi viongozi wapya 
ambao ni Katibu Mkuu, Mhandisi Zena Said (kushoto kwa Waziri) 
na Naibu Katibu Mkuu Mhandisi Leonard Masanja (kushoto kwa 
Katibu Mkuu). Kulia kwa Waziri ni Naibu Waziri, Subira Mgalu. 
Kikao hicho kilifanyika Februari 7, 2020 Makao Makuu ya Wizara, 
Mtumba Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu (kushoto) akitoa salamu 
za pongezi kwa viongozi wapya wa Wizara ambao ni Katibu 
Mkuu, Mhandisi Zena Said (wa pili kutoka kulia) na Naibu Katibu 
Mkuu, Mhandisi Leonard Masanja (kulia) katika kikao maalum 
kilichojumuisha viongozi wa Wizara na watumishi ambacho 
kilifanyika Februari 7, 2020 Makao Makuu ya Wizara, Mtumba 
Dodoma. Wa pili kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani.
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WAZIRI KALEMANI ATOA RAI KWA 
KATIBU MKUU MPYA NISHATI

Veronica Simba – Dodoma

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
amemtaka 
Katibu Mkuu 

mpya, Mhandisi Zena Said, kulipa 
kipaumbele suala la kukutana na 
watumishi wa Wizara pamoja 
na Taasisi zake, ili kusikiliza 
changamoto wanazokabiliana 
nazo na kuzitafutia ufumbuzi.

Alisema, kwa kufanya hivyo 
itasaidia kuwajengea watumishi 
hao utulivu wa kisaikolojia hivyo 
watatekeleza majukumu yao ya 
kuwahudumia watanzania kwa 
ufanisi zaidi.

Alikuwa akizungumza katika 
kikao maalum cha viongozi 
na watumishi wa Wizara, 
kilicholenga kumkaribisha rasmi 
Katibu Mkuu mpya pamoja na 
Naibu wake, Mhandisi Leonard 
Masanja, kilichofanyika Februari 
7, 2020 Makao Makuu ya 
Wizara, Mtumba Dodoma.

“Simaanishi kwamba 
changamoto za watumishi 
zilikuwa hazishughulikiwi, 
la hasha, lakini kila mtu ana 
namna yake ya utekelezaji. Hayo 
ndiyo maelekezo yangu kwako,” 
alisema Waziri.

Akifafanua, Dkt Kalemani 
alisema kuwa changamoto kwa 
watumishi ni jambo la kawaida 

mahala pa kazi lakini ni muhimu 
kuzitatua kwa wakati, kwani 
zinapoachwa kwa muda mrefu 
husababisha utendaji mbovu 
unaozorotesha utoaji huduma 
kwa wananchi na kurudisha 
nyuma maendeleo ya Taifa kwa 
ujumla.

Katika hatua nyingine, 
Waziri alimtaka Katibu Mkuu 
kutumia uzoefu wake katika 
masuala ya manunuzi ili aisaidie 
Wizara katika eneo hilo na 
kuiepusha na migogoro ya aina 
hiyo ambayo hutokea katika 
mashirika na taasisi mbalimbali 
za serikali.

“Tusaidie kusimamia na 
kutatua mapema ili isitokee 
migogoro ambayo itatupotezea 
muda wa kuwahudumia 
wananchi. Unapotumia 
muda mwingi kushughulikia 
migogoro unakosa muda wa 
kufanya mambo ya msingi kama 
kupeleka umeme kwa wananchi 
hivyo kurudisha nyuma jitihada 
za Serikali.”

Vilevile, Waziri alimwelekeza 
Katibu Mkuu kusimamia miradi 
mbalimbali inayotekelezwa 
chini ya Wizara kwani inalenga 
kuwahudumia wananchi kwa 
kuhakikisha kunakuwepo na 
nishati ya uhakika na yenye 
gharama nafuu huku akisisitiza 
kwamba sekta ya nishati 
imebeba dhamana kubwa kwa 

wananchi maana inagusa maisha 
yao moja kwa moja.

Pamoja na maelekezo hayo 
kwa Katibu Mkuu mpya, Waziri 
alieleza wazi kuwa Wizara ina 
imani na matumaini makubwa 
kwake kutokana na historia yake 
ya utendaji kazi katika sehemu 
zote alikopita.

Sambamba na hilo, 
alimpongeza Naibu Katibu Mkuu 
Masanja na kumwelezea kuwa 
ni mfano wa kuigwa kutokana 
na utendaji kazi wake mahiri 
aliouonesha akiwa mtumishi 
wa Wizara husika kwa nafasi 
mbalimbali.

Alimtaka kushirikiana na 
Katibu Mkuu pamoja na viongozi 
wengine katika kuwaongoza 
watumishi kutekeleza majukumu 
yao ipasavyo.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa Nishati Subira Mgalu, 
pamoja na kuwapongeza Katibu 
Mkuu na Naibu wake, alitoa 
shukrani kwa Rais John Pombe 
Magufuli kwa uteuzi alioufanya 
ambao alisema umeipatia Wizara 
ya Nishati viongozi makini na 
wachapa kazi.

“Binafsi nafurahi zaidi kwani 
uteuzi umewezesha kuleta 
uwiano wa kijinsia (50/50) 
ambapo suala hili liko katika Ilani 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM).”

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, Waziri na Naibu 
Waziri walimpongeza Katibu 
Mkuu aliyestaafu, Dkt Hamisi 

Mwinyimvua kwa utendaji 
kazi mzuri ambao umeiwezesha 
Wizara ya Nishati kufanya 
vizuri katika kutekeleza miradi 
mbalimbali.

Awali, akizungumza katika 
mkutano huo, Katibu Mkuu 
mpya, alishukuru kwa mapokezi 
mazuri lakini akaahidi kufanya 
kazi kwa bidii na pia akaomba 
ushirikiano kutoka kwa viongozi 
na watumishi wote wa Wizara 
na Taasisi zilizo chini yake.

“Naamini uzoefu nilioupata 
katika utumishi wa umma na 
sehemu nyingine mbalimbali 
nilizofanya kazi, utanisaidia 
kutekeleza majukumu yangu 
kama Katibu Mkuu pasipo shaka 
yoyote.”

Alikiri kuwa Wizara 
ya Nishati inategemewa na 
wananchi kwa sababu inagusa 
maisha yao. Aliahidi kuendeleza 
pale mtangulizi wake alipoishia 
kwa kushughulikia malengo ya 
Wizara na Serikali kwa ujumla, 
ambayo ni pamoja na kupeleka 
umeme vijijini.

“Hadi sasa tumefanya 
vizuri lakini naamini tunaweza 
kufanya vizuri zaidi,” alisema.

Katibu Mkuu mpya na Naibu 
Katibu Mkuu, waliteuliwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt John Pombe 
Magufuli hivi karibuni na 
kuapishwa Februari 3, mwaka 
huu. 
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Baadhi ya viongozi na wafanyakazi wa Wizara ya Nishati wakiwa katika kikao maalum cha kuwakaribisha viongozi wapya ambao ni 
Katibu Mkuu Mhandisi Zena Said na Naibu wake, Mhandisi Leonard Masanja. Kikao hicho kilifanyika Februari 7, 2020 Makao Makuu ya 
Wizara, Mtumba Dodoma.

Katibu Mkuu mpya wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Zena 
Said (aliyesimama-kulia), 
akizungumza wakati wa 
kikao maalum cha viongozi 
na wafanyakazi wa Wizara 
kilicholenga kumkaribisha rasmi 
yeyé pamoja na Naibu wake, 
Mhandisi Leonard Masanja 
(kushoto kwa Katibu Mkuu). 
Katikati ni Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani na kulia 
kwake ni Naibu Waziri Subira 
Mgalu. Kikao hicho kilifanyika 
Februari 7, 2020 Makao Makuu 
ya Wizara, Mtumba Dodoma.
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NAIBU WAZIRI NISHATI AVIWASHIA 
UMEME VIJIJI SITA MKOANI MTWARA

Hafsa Omar - Mtwara

N
aibu Waziri wa 
Nishati Subira 
Mgalu, Februari 25 
mwaka huu aliwasha 
umeme katika vijiji 

sita vilivyopo katika Wilaya za 
Newala na Tandahimba, mkoani 
Mtwara.

Vijiji hivyo ni Kilidu, 
Mmovo, Kipimi, Kikuyu 
(Newala), Nakayaka na Tandika 
ambavyo vipo katika Wilaya ya 
Tandahimba. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari, mara baada ya 
kuwasha umeme kwenye vijiji 
hivyo, Naibu Waziri alipongeza 
jitihada za Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani, kukutana 
mara kwa mara na wakandarasi 
wa miradi ya Umeme Vijijini 
(REA) na kufanya nao vikao 
ambapo alibainisha kuwa 
imesaidia Mkandarasi huyo 
kufanya kazi kwa haraka zaidi.

Aidha, alisema amepata 
matumaini kuona kazi za 
usambazaji umeme zinaenda 
vizuri ambapo wananchi wengi 
wameunganishiwa umeme na 
Mkandarasi husika kuvuka idadi 
ya wateja iliyokuwepo.

Alisema, kupatikana kwa 
wateja wengi katika miradi hiyo 
ni fursa kubwa kwa Wizara 
ya Nishati na taasisi zake 
zinazohusika na masuala ya 
umeme katika kuendeleza sekta 
hiyo.

“Miradi hii ikimalizika 
tutaikabidhi kwa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO). 
Tunachotegemea sasa 

kutoka kwao ni kazi ya 
usambazaji maana tutakuwa 
tumewakabidhi mtaji wa wateja 
na miundombinu maana yake 
tumewakabidhi fedha.” 

Alieleza kuwa, Serikali 
imejipanga kutoa huduma ya 
umeme wa uhakika katika mikoa 
ya Mtwara na Lindi na kwamba 
kwa kuzingatia hilo imechukua 
hatua mbalimbali za kuboresha 
kituo cha kuzalisha umeme 
cha Mtwara kwa kukiongezea 
mashine mbili mpya ili 
kukiwezesha kutoa huduma kwa 
ufanisi.

“Wananchi wanataka 
umeme wa uhakika. Siyo 
unamunganishia leo, kesho 
umeme unanza kukatika 
na kuunguza vitu vyao vya 
thamani. Serikali tumejipanga na 
tutahakikisha tunatoa umeme 
wa uhakika,” alisema Mgalu.

Katika hatua nyingine, 
aliwatoa hofu watumiaji wa 
gesi nchini kwa kueleza kuwa 
Serikali ipo katika hatua ya 
mazungumzo ya kuhakikisha 
bidhaa hiyo inayotumika 
majumbani inaagizwa kwa 
pamoja kama inavyofanyika 
kwenye mafuta.

“Tumepima mafanikio ya 
utaratibu huo na kujiridhisha 
kuwa umewezesha kushusha bei 
ya mafuta. Tutafanya hivyo pia 
katika uingizaji wa gesi.”

Alifafanua kuwa, kwa 
utaratibu wa uagizwaji gesi 
pamoja itasaidia nishati hiyo 
kuingia kwa wingi tena kwa 
pamoja nchini, ambapo itasaidia 
kukua kwa soko lake na 
matumizi ya gesi yataoengezeka. 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akisalimiana na viongozi 
mbalimbali wa Kijiji cha Kipimi, Kata ya Makota, Wilaya ya Newala, 
Mkoa wa Mtwara, akiwa kwenye ziara ya kazi kukagua maendeleo 
ya usambazaji umeme vijijini hivi karibuni.

Wananchi wa kijiji cha Kikuyu, Kata ya Mahumbika, Wilaya ya 
Newala, Mkoa wa Mtwara, wakifurahia ujio wa Naibu Waziri wa 
Nishati Subira Mgalu (hayupo pichani), aliyetembelea kijiji hicho hivi 
karibuni akiwa katika ziara ya kazi.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akiwapungia mikono kwa 
furaha wananchi wa Kijiji cha Mmovo, Kata ya Muungano, Wilaya 
ya Newala, Mkoa wa Mtwara, akiwa kwenye ziara ya kazi kukagua 
maendeleo ya usambazaji umeme vijijini hivi karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Nakayaka, Kata ya Chikongola, Wilaya ya Tandahimba, 
mkoani Mtwara (hawapo pichani) alipozuru kijiji hicho akiwa katika 
ziara ya kazi hivi karibuni.
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UMEME WAONGEZA UFAULU 
KWA WANAFUNZI LINDI

Veronica Simba – Lindi

M
kuu wa Wilaya 
ya Lindi, Shaibu 
Ndemanga 
amesema 
kuwashwa 

kwa umeme katika vijiji 
mbalimbali vya wilaya hiyo, 
kumeongeza ufaulu wa 
wanafunzi wa kidato cha nne 
na cha pili katika shule za 
sekondari.

Aliyasema hayo Februari 
12, 2020 mbele ya Waziri 
wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani, kwenye hafla 
ya uwashaji umeme katika 
Zahanati ya Kijiji cha 
Mpenda, Halmashauri ya 
Mtama, wilayani Lindi.

“Mheshimiwa Waziri, 
naomba nikuhakikishie 
kuwa ahadi aliyoitoa Mkuu 
wa Shule ya Sekondari 
Namangale, siku ulipokuwa 
unawasha umeme katika 
shule hiyo, imetimia. Shule 
hiyo na nyingine tisa (9) 
ambazo umeziwashia umeme 
hazina tena division 0,” 
alisema.

Mkuu huyo wa Wilaya 
aliishukuru Serikali ya 
Awamu ya Tano kwa 
kutekeleza ahadi zake 
ambazo alisema zimekuwa 
zikiboresha maisha ya 
wananchi katika nyanja 
mbalimbali ikiwemo 
kiuchumi.

Akieleza zaidi kuhusu 
manufaa ambayo wananchi 
wamekuwa wakiyapata 
kutokana na nishati ya 
umeme, alisema mbali na 
kuboresha elimu, uwepo 
wa umeme pia umeboresha 
huduma katika sekta 
mbalimbali zikiwemo afya na 
maji.

“Hapa Mpenda, baada ya 
wewe kusema unawasha 
umeme, watu wa maji nao 
wamejitokeza na kusema 
wanaleta maji, maana sasa 
wamekuwa na uhakika kuwa 
umeme upo.”

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Waziri Kalemani alikiri 
kufurahishwa na taarifa 
ya Mkuu wa Wilaya kuwa 
umeme umeleta matokeo 
chanya katika elimu na sekta 
nyingine mbalimbali wilayani 
humo.

Alimwagiza Mkandarasi 
anayetekeleza Mradi wa 
Umeme Vijijini Awamu ya 
Tatu, Mzunguko wa Kwanza 
(REA III, Phase 1), kuhakikisha 
anaongeza idadi ya magenge 
ili kusambaza umeme 
katika vitongoji mbalimbali 
ambavyo havijafikiwa.

Aidha, Waziri alimtaka 
Mkandarasi huyo ambaye 
ni Kampuni ya State Grid 
Electrical & Technical 
Works Ltd, kuhakikisha 
anakamilisha kazi yote 
katika wigo aliopewa ifikapo 
mwishoni mwa mwezi Aprili 
mwaka huu na kuikabidhi 
kwa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), ambapo 
Mkandarasi husika aliahidi 
kutekeleza agizo hilo.

Katika ziara hiyo mkoani 
Lindi, Waziri Kalemani pia 
aliwasha umeme katika 
Zahanati ya Kijiji cha Ng’au, 
Kata ya Mnacho wilayani 
Ruangwa pamoja na kukagua 
hali ya upatikanaji umeme na 
kuzungumza na wananchi wa 
Kijiji cha Nandagala wilayani 
Ruangwa.

Akiwa Ruangwa, Waziri 
alipokea salamu za shukrani 
kwa Rais John Magufuli 
kutoka kwa wananchi 
ambazo ziliwasilishwa na 
Mkuu wa Wilaya Hashim 
Mgandilwa, zikieleza 
kuridhishwa na utendaji kazi 
mahiri ambao umewapatia 
maendeleo hususan katika 
sekta ya umeme. 

Kwa nyakati tofauti 
alitoa pongezi kwa wabunge 
wa maeneo hayo ambao 
ni Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa (Ruangwa) na Nape 
Nnauye (Mtama) kwa kazi 
nzuri wanazofanya katika 
kuhakikisha wananchi wao 
wanapata umeme.

Kwa mujibu wa taarifa 
kutoka TANESCO Lindi, 
maendeleo ya Mradi wa REA 
III – 1 kwa ujumla katika 
mkoa huo, hadi kufikia 
Februari 2020, ni asilimia 
99 ambapo kazi mbalimbali 
zimetekelezwa.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akiwasha umeme katika 
Zahanati ya Kijiji cha Mpenda, Halmashauri ya Mtama, mkoani 
Lindi, Februari 12, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Ndemanga akitoa salamu za 
shukrani kwa Serikali mbele ya Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (katikati), kutokana na upelekaji umeme vijijini wakati 
wa hafla ya kuwasha umeme katika kijiji cha Mpenda wilayani 
humo, Februari 12, 2020. 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akikata utepe 
kabla ya kuwasha rasmi umeme katika Zahanati ya Kijiji cha 
Mpenda, Halmashauri ya Mtama, mkoani Lindi, Februari 12, 2020. 
Kulia kwake ni Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Ndemanga.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akizungumza na wananchi wa kijiji cha Ng’au, Kata ya Mnacho, wilayani Ruangwa, 
Mkoa wa Lindi, wakati wa hafla ya uwashaji umeme Februari 12, 2020.

Sehemu ya wananchi na wauguzi wa Zahanati ya Kijiji cha 
Mpenda, Halmashauri ya Mtama, Mkoa wa Lindi, wakimsikiliza 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), wakati 
wa hafla ya kuwasha umeme katika Zahanati hiyo, Februari 12, 
2020.

Waziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
(katikati) 
akifurahi 
pamoja na 
wananchi 
baada ya 
kuwasha 
umeme 
katika 
Zahanati 
ya kijiji cha 
Mpenda, 
Halmashauri 
ya Mtama, 
mkoani 
Lindi, 
Februari 12, 
2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto), akikabidhi 
kifaa cha Umeme Tayari (UMETA) kwa wananchi wakati wa hafla 
ya kuwasha umeme katika Zahanati ya Kijiji cha Ng’au, Kata ya 
Mnacho, wilayani Ruangwa, Mkoa wa Lindi, Februari 12, 2020. 
Waziri alisisitiza vifaa hivyo vitumike kuunganisha umeme katika 
taasisi za umma.
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Hafsa Omar - Dodoma

W
aziri wa Nishati, 
Dkt Medard 
Kalemani 
amesema kuwa 
ujenzi wa Mradi 

wa Bomba la Kusafirisha Mafuta 
Ghafi kutoka Hoima  Uganda 
mpaka Tanga Tanzania (EACOP) 
unaendelea  kutekelezwa kama 
ulivyopangwa na tayari nchi 
zote mbili zipo kwenye hatua za 
utekelezaji.

Aliyasema hayo, Februari 
6, 2020 wakati wa hafla ya 
kukabidhi cheti cha Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira kwa Mradi 
huo iliyofanyika katika ofisi za 
Makamu wa Rais, jijini Dodoma.

Alieleza kuwa, tayari 
hatua mbalimbali zimeanza 
kuchukuliwa na Serikali ya 
Tanzania ili kuhakikisha mradi 
huo unatekelezwa kama 
ulivyopangwa. Alizitaja kuwa ni 
pamoja na kupata eneo ambalo 
litatumika kuweka matanki 
makubwa manne ya mafuta 
katika Kata ya Chongoleani, 
mkoani Tanga.

Hatua nyingine mbazo 
Serikali imezichukua ni 
upatikanaji wa korido ambayo ni 
njia ya kupitishia bomba  yenye 
kilomita 1,414 kwa upande wa 
Tanzania na kwa ujumla wake 
zitakuwa 1,443 zikijumlishwa na 
kilomita 300 za upande wa nchi 

ya Uganda.
Aliongeza kuwa, hatua 

nyingine ni ukamilishaji wa kazi 
ya tathmini ya fidia kwa wale 
wote watakaopisha eneo la korido 
hilo ambalo litapita katika wilaya 
zaidi ya 24, kata 86 na vitongoji 
278.

Aliendelea kueleza kuwa, 
kazi ambazo kwa sasa Serikali 
inazifanya ni pamoja na 
majadiliano baina ya nchi mbili 
husika kuhusu manufaa halisi ya 
kiuchumi na kijamii katika pande 
zote mbili, ambapo ajira zaidi ya 
5,000 zitapatikana kutokana na 
mradi huo zikijumuisha ajira za 
kudumu na zisizo za kudumu.  

Alisema kuwa, ujenzi wa 
mradi huo utaanza rasmi mara 
tu baada ya kukamilika kwa 
majadiliano na matayarisho 
husika na kwamba ujenzi wa 
mradi huo utachukua takribani 
miezi 36.

Vilevile, alisema jambo hilo 
la makabidhiano ya cheti cha 
tathmini lilikuwa likisubiriwa 
kwa muda mrefu ambapo 
sasa limefungua fursa ya 
kuanza kwenda katika hatua 
ya utekelezaji wa mradi huo 
mkubwa. 

Kwa upande wake, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), 
Mussa Zungu alisema kuwa 
hafla hiyo ni ushahidi wa 
Serikali kuridhia Mradi husika 

ambapo  itahakikisha masuala ya 
kiuchumi, kijamii, mazingira, afya 
na usalama, yanashughulikiwa 
wakati wote wa kipindi cha 
kupanga, kujenga na uendeshaji 
wa shughuli za bomba ili 
kupunguza athari kwa mazingira.

Pia, alisema mradi huo 
umezingatia maeneo muhimu ya 
kimazingira kama vile mbuga za 
wanyama, maeneo tengefu kama 
vile hifadhi za misitu na maeneo 
yenye idadi kubwa ya watu.

Aliongeza kuwa, vituo 
vitawekwa na kuendeshwa 
kwa umakini ili kupunguza 
athari yoyote ya kimazingira na 
kiikolojia wakati wa utekelezaji 
wa Mradi huo ambao  unahitaji 
ushirikiano baina ya pande tatu 
ambazo ni Serikali za Tanzania na 
Uganda pamoja na wawekezaji.

Aidha, alisema kazi ya Serikali 
kupitia Baraza la Taifa la Uhifadhi 

wa Mazingira (NEMC), haiishii 
kutoa Cheti tu, bali kuendelea 
kufuatilia na kutathmini 
utekelezaji wake kulingana na 
masharti ya Cheti kilichotolewa.

“Timu yangu imejipanga 
na itaendelea kushirikiana na 
Wizara ya Nishati ambayo ni 
Msimamizi na Mratibu wa Sekta 
ya Mafuta na Gesi Tanzania 
pamoja na wawekezaji pindi 
watakapoanza kutekeleza Mradi 
huu kwenye hatua ya ujenzi 
na uendeshaji ili kuhakikisha 
kwamba mradi unatekelezwa 
kwa kuzingatia hifadhi ya 
mazingira,”alisema.

Hafla hiyo pia ilihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa 
Wizara ya Nishati na Ofisi ya 
Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira pamoja na 
Menejimenti ya Mradi wa 
EACOP.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akiwa na Waziri wa 
Nchi ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Mussa 
Zungu, katika hafla ya kukabidhi Cheti cha Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira kwa Mradi wa Bomba la kusafirisha mafuta ghafi la 
Afrika Mashariki (EACOP), iliyofanyika katika ofisi za Makamu wa 
Rais jijini Dodoma hivi karibuni.

Kutoka kushoto ni Mratibu wa Mradi wa Bomba la kusafirisha 
mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) kutoka Wizara ya 
Nishati, Salum Mnuna, Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi 
na Meneja wa Mradi huo, Martin Tiffen wakiwa katika hafla ya 
kukabidhi Cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa EACOP, 
iliyofanyika hivi karibuni, Ofisi ya Makamu wa Rais iliyopo Mtumba 
jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, 
Mussa Zungu akizungumza katika hafla ya kukabidhi Cheti 
cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa Mradi wa Bomba la 
kusafirisha mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), iliyofanyika 
hivi karibuni katika Ofisi ya Makamu wa Rais, Mtumba jijini 
Dodoma.

MRADI WA UJENZI 
BOMBA LA MAFUTA 
MBIONI KUANZA
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Baadhi ya viongozi na wafanyakazi wa Wizara ya Nishati wakiwa 
katika kikao maalum cha kuwakaribisha viongozi wapya ambao 
ni Katibu Mkuu Mhandisi Zena Said na Naibu wake, Mhandisi 
Leonard Masanja. Kikao hicho kilifanyika Februari 7, 2020 
Makao Makuu ya Wizara, Mtumba Dodoma.

Wananchi wa Kijiji cha Tandika, Kata ya Dinduma, Wilaya ya 
Tandahimba, mkoani Mtwara, wakimsikiliza Naibu Waziri wa 
Nishati Subira Mgalu (hayupo pichani), alipokuwa akizungumza 
nao akiwa katika ziara ya kazi hivi karibuni.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akizungumza katika hafla 
ya kukabidhi Cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa 
Mradi wa Bomba la kusafirisha mafuta ghafi la Afrika Mashariki 
(EACOP) iliyofanyika hivi karibuni, Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Mtumba jijini Dodoma.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Dkt. Samuel Gwamaka akimkabidhi Cheti cha Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira kwa Mradi wa Bomba la kusafirisha 
mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), Meneja wa Mradi huo 
Martin Tiffen.

Viongozi mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati na Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Mazingira na Muungano pamoja na Menejimenti ya Mradi 
wa Bomba la kusafirisha mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), 
wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya makabidhiano 
ya Cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa Mradi huo, 
yaliyofanyika hivi karibuni, Ofisi ya Makamu wa Rais iliyopo 
Mtumba jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akikata utepe kwenye 
nyumba ya Mzee Juma Siki (aliyeshika utepe) kuashiria kuwashwa 
kwa umeme katika kijiji cha Kikuyu, Kata ya Mahumbika, Wilaya 
ya Newala, Mkoa wa Mtwara, akiwa katika ziara ya kazi hivi 
karibuni.
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CCM CHATO YASEMA WAZIRI 
KALEMANI AMEITENDEA HAKI ILANI

Veronica Simba – Chato

C
hama Cha Mapinduzi 
(CCM) wilayani Chato 
kimekiri kuridhishwa 
na utendaji kazi wa 
Waziri wa Nishati 

ambaye pia ni Mbunge wa 
Jimbo hilo, Dkt Medard 
Kalemani.

Ameyasema hayo Katibu 
wa Siasa na Uenezi wa CCM, 
Wilaya ya Chato, Ramadhani 
Ndaki na kuongeza kuwa kwa 
utendaji kazi wake mahiri, Dkt 
Kalemani ameitendea haki 
Ilani ya Chama hicho ambacho 
ndicho kinaongoza nchi.

Kiongozi huyo wa Chama 
alikuwa akizungumza na 

waandishi wa habari muda 
mfupi baada ya Waziri 
Kalemani kuwasha rasmi 
umeme katika kijiji cha 
Bukamila, Kata ya Kigongo, 
Februari 22, 2020.

“Utendaji kazi mzuri wa Dkt 
Kalemani umetupa matumaini 
sisi viongozi kuwa Ilani ya 
Chama inatekelezwa ipasavyo 
na kwakweli wakati ukifika, 
tutamtendea haki,” amesema 
Ndaki.

Akifafanua zaidi kuhusu 
utendaji kazi wa Dkt Kalemani, 
Ndaki alieleza kuwa, akiwa 
ni Waziri mwenye dhamana 
ya nishati, pamoja na mambo 
mengine, amefanya bidii kubwa 
kuhakikisha wananchi hasa 

walioko vijijini nchi nzima 
wanafikiwa na umeme.

Kwa upande wa Chato, 
Ndaki alieleza kuwa Dkt 
Kalemani amefanya makubwa 
katika sekta ya nishati ambapo 
mpaka sasa Kata zote 23 za 
Jimbo hilo zimekwishafikiwa 
na umeme.

Awali, akizungumza 
katika mkutano wa hadhara 
na wananchi wa kijiji hicho 
cha Bukamila, Dkt Kalemani 
alibainisha kuwa hadi sasa 
jumla ya vijiji takribani 9,000 
vimekwishaunganishiwa 
umeme nchini kati ya 12,268 
vilivyopo, sawa na asilimia 74.

Aliwahakikishia 
watanzania kuwa hadi kufikia 

Oktoba mwaka huu, jumla 
ya vijiji 10,446 vitakuwa 
vimeunganishwa na umeme 
na kwamba ifikapo Juni 2021, 
vijiji vyote vya Tanzania Bara 
vitakuwa vimefikiwa na nishati 
hiyo.

Alimpongeza na 
kumshukuru Rais John 
Magufuli kwa kuendelea kutoa 
fedha kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya umeme 
nchini na akaahidi kuwa 
yeye na viongozi wenzake 
waandamizi wa Wizara, 
wataendelea kusimamia vyema 
matumizi yake kwa maendeleo 
ya wananchi na Taifa kwa 
ujumla.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto), 
akiwatambulisha viongozi waandamizi kutoka Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), mbele 
ya wananchi wakati wa hafla ya kuwasha umeme katika kijiji cha 
Bukamila, wilayani Chato, Februari 22, 2020.

Katibu wa Siasa 
na Uenezi wa 
Chama Cha 
Mapinduzi, 
Wilaya ya Chato, 
Ramadhani 
Ndaki, 
akizungumza 
wakati wa hafla 
ya kuwasha 
umeme katika 
kijiji cha 
Bukamila, Chato. 
Mgeni Rasmi 
katika hafla hiyo 
iliyofanyika 
Februari 22, 
2020 alikuwa 
ni Waziri 
wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
(hayupo pichani).

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akifurahia 
mara baada ya kuwasha umeme katika kijiji cha Bukamila, wilayani 
Chato, Februari 22, 2020.

Waziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
akizungumza 
wakati wa hafla 
ya kuwasha 
umeme katika 
kijiji cha 
Bukamila, 
wilayani Chato, 
Februari 22, 
2020.

BulletinNews
24HABARI

HABARI ZA NISHATI   |    FMachi 1-31, 2020



KIJIJI CHA MKANGE CHAANZA 
KUSAMBAZIWA UMEME

Hafsa Omar - Pwani

W
ananchi wa 
mtaa wa 
Mkange uliopo 
katika Kata 
ya Mkange, 

wilayani Bagamoyo, Mkoa wa 
Pwani, wameishukuru Serikali ya 
Awamu ya Tano kwa kuzindua 
rasmi kazi ya usambazaji umeme 
wa Mradi wa Peri-Urban kwenye 
maeneo ambayo siyo miji wala 
vijiji katika kata hiyo.

Tukio hilo lilitokea, Februari 
20, 2020 katika kata hiyo, wakati 
Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu alipokuwa kwenye ziara 
ya ukaguzi wa kazi ya usambazaji 
umeme vijijini na kuzindua 
rasmi kazi za usambazaji umeme 
kwenye kata hiyo.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, wakazi wa eneo hilo 
waliishukuru serikali kwa kuona 
umuhimu wa kuwaletea umeme 
kwenye kata yao na kuongeza 
kuwa utawasaidia  kwa matumizi 
mbalimbali hasa katika huduma 
za jamii.

Akizungumza katika 
mkutano wa hadhara kwenye 
kata hiyo, Naibu Waziri alisema 
kata hiyo ni moja kati ya kata 
ambazo huchangia kwa kiasi 
kikubwa katika uchumi wa Taifa, 
kwani ndiyo kata inayopatikana 

hifadhi ya Taifa ya Saadan.
Aidha, alisema kuanza rasmi 

kwa usambazwaji wa umeme 
ambao serikali imeugharamia 
kwa pesa nyingi, itakuwa fursa 
kwa wanakijiji hao kujikwamua 
kiuchumi. Aliwataka wananchi 

wa kata hiyo kuutunza mradi 
huo na wajitokeze kwa wingi 
kulipia shilingi 27,000 ili waweze 
kunganishiwa huduma hiyo.

“Nawaomba ndugu zangu 
tuombe mradi uende kwa 
wepesi. Ninyi mkikubali uende 
kwa wepesi utakwenda kwa 
wepesi. Ndiyo kwanza tunaianza 
safari sasa ya kuwasha taa ya 
kwanza katika kata hii kubwa ya 
Mkange.”

Vilevile, aliwataka watendaji 
wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), kutafuta wakandarasi 
wenye uwezo wa kufanya 
kazi kwenye maeneo yenye 
changamoto bila ya malalamiko 
hususan katika miradi 
itakayoanza hivi karibuni.

“Mmeona tumepita katikati 
ya mbuga. Mtakapokwenda 
kwenye taratibu za manunuzi 
msituletee wakandarasi 
wababaishaji. Tunataka 
wakandarasi wenye uwezo wa 
kuhimili maeneo kama hayo. 
Hatutaki mkandarasi ambaye 
atasema mvua inanyesha gari 
haipitiki,”alisisitiza.

Wananchi wa kata ya Mkange, wilayani Bagamoyo wakimsikiliza 
Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu (hayupo pichani) wakati wa 
mkutano wa hadhara uliofanyika kwenye kata hiyo, hivi karibuni.

Mafundi wakiwa wanaendelea na kazi ya uwekaji nguzo za umeme, 
kata ya Mkange, Wilaya ya Bagamoyo, Mkoa wa Pwani, wakati wa 
ziara ya Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (hayupo pichani), 
hivi karibuni.

Mafundi wakiwa tayari wameshachimbia nguzo za umeme katika 
eneo la kata ya Mkange, wilayani Bagamoyo tayari kwa kusambaza 
umeme. Taswira hii ilichukuliwa wakati wa ziara ya Naibu Waziri 
wa Nishati hivi karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu na wananchi wa Kata 
ya Mkange, wilayani Bagamoyo, wakiwa wameshika nguzo ya 
umeme kuashiria kufika kwa nishati ya umeme katika eneo hilo hivi 
karibuni. 

Naibu Waziri 
wa Nishati 
Subira Mgalu 
akizungumza 
na wananchi wa 
kata ya Mkange, 
wilayani 
Bagamoyo, 
akiwa katika 
ziara ya kazi 
ya ukaguzi wa 
usambazaji 
umeme hivi 
karibuni.
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Veronica Simba – Dodoma

S
erikali kupitia Wizara 
ya Nishati, inakamilisha 
mradi mkubwa wa 
upanuzi wa kituo cha 
kupoza umeme kilichopo 

Zuzu Dodoma, ambacho baada 
ya kukamilika kitakuwa na 
uwezo wa megawati zaidi ya 
600, hivyo kuongoza Tanzania 
nzima kwa wingi wa umeme.

Hayo yalibainishwa na 
Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani, Februari 19, 2020 
alipofanya ziara katika kituo 
hicho kujionea maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi husika.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Waziri alibainisha 
kuwa, kwa kiasi hicho cha 
umeme (megawati 640), 
Dodoma italipita hata jiji la Dar 
es Salaam ambalo linaongoza 
kwa sasa kwa kuwa na 
megawati takribani 587.

“Napenda niishukuru 
sana Serikali kupitia kwa 
Mheshimiwa Rais kwa 
kutupatia Dola za Marekani 
milioni 52 kwa ajili ya 
kutekeleza mradi huu,” 
amesema.

Akifafanua zaidi kuhusu 
manufaa ya mradi huo, Dkt 

Kalemani alisema mbali 
na kutosheleza mahitaji 
ya kawaida ya wananchi, 
kiasi hicho cha umeme pia 
kitawezesha uwekezaji wa 
viwanda vya aina mbalimbali 
hivyo kukuza uchumi.

Alieleza zaidi kuwa, 
dhamira ya serikali kutekeleza 
mradi huo ni kutokana na 
ongezeko la mahitaji ya 
umeme mkoani humu ambayo 
yamepanda kutoka wastani 
wa megawati 15 hadi kufikia 
megawati 40 kwa siku.

Alisema, ongezeko 
hilo la mahitaji linaweza 
kusababisha uhaba wa nishati 
ya umeme Dodoma endapo 
hazitachukuliwa hatua za 
makusudi na haraka katika 
kulitafutia ufumbuzi na 
kuongeza kuwa, ndiyo maana 
serikali imeagiza mradi huo 
ukamilike na kukabidhiwa 
ifikapo mwishoni mwa mwezi 
huu wa Februari, 2020.

“Kasi ya kuongezeka kwa 
shughuli za kiuchumi Dodoma 
ni kubwa. Tukizembea, hali 
inaweza kuwa mbaya, jambo 
ambalo serikali haiwezi 
kuruhusu litokee.

Kufuatia umuhimu wa 
kukamilika kwa mradi huo 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto), akitoa 
maelekezo kwa mkandarasi (Kampuni ya KCE) anayetekeleza 
mradi wa upanuzi wa kituo cha kupoza umeme Zuzu, Dodoma, 
alipofanya ziara kukagua maendeleo ya mradi huo, Februari 19, 
2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akitoa 
maelekezo kwa mkandarasi (Kampuni ya KCE) anayetekeleza 
mradi wa upanuzi wa kituo cha kupoza umeme Zuzu, Dodoma, 
alipofanya ziara kukagua maendeleo ya mradi huo, Februari 19, 
2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), akitoa maelekezo 
kwa mkandarasi (Kampuni ya KCE) anayetekeleza mradi wa 
upanuzi wa kituo cha kupoza umeme Zuzu, Dodoma, alipofanya 
ziara kukagua maendeleo ya mradi huo, Februari 19, 2020.

HABARI

mapema, Waziri alimtaka 
mkandarasi anayetekeleza 
mradi huo, kampuni ya KCE 
kutoka India, kufanya kazi 
usiku na mchana ili akamilishe 
kazi kwa wakati huku akisisitiza 
kuwa kamwe hataongezewa 
muda.

Katika hatua nyingine, 
Waziri aliuagiza uongozi wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kupitia kwa 
Msimamizi wa Mradi husika, 
Mhandisi Peter Kigadye, 
kushughulikia malalamiko ya 
wananchi wanaoishi jirani na 
Kituo hicho ambayo ni pamoja 
na kuunganishiwa huduma ya 
umeme pamoja na kuboresha 
miundombinu ya barabara.

Hii ni mara ya tatu kwa 
Waziri Kalemani kufanya ziara 
katika kituo hicho ili kujionea 
maendeleo ya mradi husika 
tangu ulipoanzwa kutekelezwa 
Machi, 2018.

DODOMA ITAKUWA NA UMEME 
MWINGI KUPITA MIKOA YOTE 
NCHINI – WAZIRI KALEMANI
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Veronica Simba – Chato

W
alimu wa Shule 
ya Msingi 
Tumaini 
iliyopo kijiji cha 
Imalabupina, 

Kata ya Iparamasa, wilayani 
Chato, Mkoa wa Geita, 
wameishukuru Serikali kwa 
kuunganisha umeme shuleni 
hapo wakisema nishati hiyo 
italeta mapinduzi makubwa ya 
taaluma.

Wametoa shukrani hizo 
Februari 24, 2020 baada ya 
Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani kuwasha rasmi 
umeme katika Shule hiyo.

Akieleza namna shule hiyo 
itakavyonufaika, Mwalimu 
Mkuu Msaidizi wa Shule hiyo, 
Goodluck Mamele amesema 
uwepo wa umeme utarahisisha 
zoezi la uchapaji wa karatasi za 
mitihani na majaribio mbalimbali 
ambayo hufanyika mara kwa 
mara shuleni hapo.

Alisema, awali walikuwa 
wakilazimika kupeleka mitihani 
kwenye ‘stationeries’ kwa ajili 
ya kuchapisha huku wakiingia 
gharama kulipia huduma hiyo.

“Sasa naamini taaluma 
itapanda maana badala 
ya kuchangisha fedha za 
kuchapishia mitihani, tutaifanya 
kazi hiyo hapahapa shuleni.”

Aidha, alisema uwepo wa 
umeme shuleni utawasaidia 

baadhi ya walimu ambao 
hawana elimu ya kutumia 
Kompyuta, kujifunza utaalamu 
huo katika muda wao wa 
mapumziko baada ya saa za kazi.

Kwa upande wake, Mwalimu 
Moses Manyilizu, amesema 
uwepo wa umeme utawezesha 
sasa kufundisha somo la 
TEHAMA kwa wanafunzi kwani 
awali mazingira yalikuwa siyo 
rafiki.

Kwahiyo, sasa hivi kwakuwa 
tuna umeme, najua kupitia 
Mfuko wa Shule, tutajitahidi 
kupata kompyuta kwa ajili ya 
kuwafundisha watoto somo la 
TEHAMA.” 

Naye Mwalimu Habi 
Nyanda ameeleza kuwa umeme 
utawawezesha wanafunzi 
wanaopenda kujisomea kwa 
muda wa ziada kufanya hivyo 
hata nyakati za usiku shuleni 
hapo hivyo kuboresha zaidi 
kiwango cha ufaulu kwao.

Akizungumza baada ya 
kuwasha umeme, Waziri 
Kalemani amewaasa wanafunzi 
na walimu wa shule hiyo, 
kuitumia nishati hiyo kama 
chachu kwao katika kuboresha 
taaluma shuleni hapo.

Katika ziara hiyo, Waziri 
pia aliwasha umeme kwenye 
taasisi mbalimbali za umma 
na makazi ya wananchi 
katika vijiji vya Butobela na 
Mwendakulima vilivyopo Kata 
ya Butengolumasa.

WALIMU IPARAMASA WAISHUKURU 
SERIKALI KUWAPELEKEA UMEME
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Sehemu ya 
wanafunzi wa Shule 
ya Msingi Tumaini, 
iliyopo Kata ya 
Iparamasa wilayani 
Chato, wakifuatilia 
hafla ya uwashaji 
rasmi umeme shuleni 
hapo, Februari 24, 
2020 ambapo Mgeni 
Rasmi alikuwa 
Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
(hayupo pichani).

Mashine ndogo ya kusaga nafaka katika kijiji cha Butobela, Kata 
ya Butengolumasa, wilayani Chato ikiwa imeunganishwa umeme. 
Taswira hii ilichukuliwa Februari 24, 2020 wakati Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani) alipokuwa akiwasha 
rasmi umeme eneo hilo.

HABARI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akiwaasa wanafunzi na 
walimu wa Shule ya Msingi Tumaini, iliyopo Kata ya Iparamasa 
wilayani Chato, kutumia umeme kuboresha taaluma baada ya 
kuwasha rasmi nishati hiyo shuleni hapo Februari 24, 2020 akiwa 
katika ziara ya kazi.

Baadhi ya Walimu wa Shule ya Msingi Tumaini, iliyopo Kata ya 
Iparamasa wilayani Chato, wakifuatilia hafla ya uwashaji rasmi 
umeme shuleni hapo, Februari 24, 2020 ambapo Mgeni Rasmi 
alikuwa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani).
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Taswira mbalimbali zikionesha hatua iliyofikiwa katika kutekeleza mradi wa upanuzi wa kituo cha kupoza umeme Zuzu, Dodoma. Taswira 
hizi zilinaswa Februari 19, 2020 wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani).

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake, 
wakikagua maendeleo ya mradi wa upanuzi wa kituo cha kupoza 
umeme Zuzu, Dodoma Februari 19, 2020.

Baadhi ya viongozi waandamizi na wataalamu kutoka Wizarani, 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), wakifuatilia hafla ya uwashaji rasmi umeme katika 
Shule ya Msingi Tumaini iliyopo Kata ya Iparamasa, wilayani Chato, 
Februari 24, 2020 ambapo Mgeni Rasmi alikuwa Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani).

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha Imalabupina, Kata ya 
Iparamasa, wilayani Chato. Kulwa Mapembe akimkaribisha Waziri 
wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa pili-kushoto), aliyefika 
kuwasha rasmi umeme katika Shule ya Msingi Tumaini iliyopo 
kijijini hapo, Februari 24, 2020 akiwa katika ziara ya kazi.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), akizungumza 
na wananchi wanaoishi jirani na kituo cha kupoza umeme Zuzu 
Dodoma, alipokuwa katika ziara kukagua maendeleo ya mradi wa 
upanuzi wa kituo hicho, Februari 19, 2020.
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VIJIJI VYENYE UMEME CHATO VYAFIKA 114 KATI YA 115

Veronica Simba – Chato

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
amewasha 
umeme 

katika vijiji vya Rwantaba na 
Nyarutefye vilivyopo Chato, 
mkoani Geita na kufanya idadi 
ya vijiji vilivyofikiwa na nishati 
hiyo wilayani humo kufikia 114 
kati ya 115 vilivyopo.

Akizungumza na wananchi 
wa kijiji cha Nyarutefye, Februari 
21, 2020, muda mfupi kabla 
ya kuwasha umeme, Waziri 
Kalemani alieleza kuwa ifikapo 
mwisho wa mwezi huu, vijiji 
vyote wilayani humu, vitakuwa 
na umeme.

Hata hivyo Waziri 
alibainisha kuwa, Chato 
haitakuwa Wilaya ya kwanza 
kuwashiwa umeme katika 
vijiji vyake vyote kwani tayari 
kuna jumla ya wilaya 34 nchini 
ambazo hadi sasa vijiji vyake 
vyote vimekwishafikiwa na 
huduma ya umeme.

Alieleza kuwa, serikali 
kupitia wizara yake inaendelea 
na zoezi la kuunganisha umeme 
vijijini nchini kote ambapo hadi 
kufikia mwezi Oktoba mwaka 
huu, jumla ya vijiji 10,446 
vitakuwa vimeunganishwa kati 
ya 12,268 vilivyopo nchi nzima.

“Tutabaki na vijiji 1,822 
ambavyo kufikia Juni 2021 
vitakuwa vimeunganishwa na 
hivyo kufanya vijiji vyote nchini 
kuwa vimefikiwa na umeme.”

Katika hatua nyingine, 
Waziri Kalemani aliwaasa 
wananchi ambao umeme 
umefika katika maeneo yao, 

kuchangamkia fursa hiyo kwa 
kulipia na kutandaza mfumo 
wa nyaya katika nyumba zao ili 
waunganishiwe.

Aidha, alisisitiza kuwa, 
umeme utumike kwa matumizi 
yenye tija zaidi hususan 
kiuchumi badala ya kuutumia 
kuwasha taa peke yake.

Akijibu hoja za baadhi 
ya wananchi ambao 
wamedai kutounganishiwa 
umeme pamoja na kwamba 
wameshalipia huduma hiyo, 
Dkt Kalemani aliuagiza uongozi 
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kuhakikisha 
wanawaunganishia umeme 
wote wenye changamoto ya aina 
hiyo katika kipindi kisichozidi 
siku 14.

Vilevile, aliwataka watendaji 
hao wa TANESCO nchi nzima, 
kuharakisha zoezi la ukarabati 
wa miundombinu ya umeme 
iliyoharibika kufuatia mvua 
kubwa zilizokuwa zikinyesha ili 
kuwaondolea wananchi adha ya 
ukosefu wa umeme.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Wilaya ya Chato Charles kabeho, 
ambaye aliambatana na Waziri 
katika ziara hiyo, alipongeza 
utendaji kazi wa Serikali ya 
Awamu ya Tano kwani ahadi 
zake zinatekelezwa na wananchi 
wanashuhudia.

Katika ziara hiyo, Waziri 
pia aliambatana na Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO, Mhandisi Raymond 
Seya, Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos Maganga 
pamoja na maafisa wengine 
waandamizi kutoka wizarani na 
katika taasisi hizo.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akiwasha rasmi umeme 
katika kijiji cha Rwantaba, wilayani Chato, Mkoa wa Geita, Februari 
21, 2020 akiwa katika ziara ya kazi.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani-katikati), 
akicheza ngoma ya Mlekule na akina mama wa kijiji cha Nyarutefye 
wilayani Chato, Mkoa wa Geita, wakati wa hafla ya kuwasha rasmi 
umeme, Februari 21, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa pili-kulia), akitoa 
maelekezo kwa viongozi mbalimbali wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuhakikisha wanaunganisha umeme katika baadhi 
ya maeneo ya kijiji cha Nyarututu wilayani Chato, Mkoa wa Geita 
ambao wakazi wake wamejenga nyumba nzuri lakini wanakosa 
nishati hiyo. Waziri alikuwa katika ziara ya kazi, Februari 21, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akikata utepe 
kabla ya kuwasha rasmi umeme katika kijiji cha Nyarutefye 
wilayani Chato, Mkoa wa Geita, Februari 21, 2020. Kushoto kwake 
ni Mkuu wa Wilaya ya Chato, Charles Kabeho na anayemfuatia 
ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
Mhandisi Amos Maganga.
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WATAALAMU WA NISHATI SADC WAAZIMIA MAMBO TISA
Zuena Msuya - 
Dar es Salaam

M
wenyekiti wa 
Mkutano wa 
Watalaamu na 
Makamishna 
wanaohusika 

na masuala ya nishati kutoka 
Nchi za Jumuiya ya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika (SADC), 
ambaye pia ni Kamishna wa 
Petroli na Gesi (Tanzania), Adam 
Zuberi amesema mkutano 
huo umepitisha kwa pamoja 
mapendekezo tisa yanayohusu 
masuala ya nishati katika nchi 
hizo.

Mkutano huo wa siku 
nne ulifanyika jijini Dar es 
Salaam kuanzia Februari 25 na 
kuhitimishwa Februari 28, 2020 

Alisema mapendekezo hayo 
waliyokubaliana yatakabidhiwa 
kwa Makatibu Wakuu husika 
na baadaye kuwasilishwa katika 
mkutano wa Mawaziri wa 
masuala ya nishati kwa nchi za 

SADC unaotarajiwa kufanyika 
mwezi Mei mwaka huu ili 
kuyatolea maamuzi.

Wakati akifunga mkutano 
huo, Zuberi alitaja baadhi ya 
mapendekezo yaliyopitishwa 
kuwa ni pamoja na kuanzisha 
Mpango Kabambe wa Matumizi 
bora ya gesi asilia katika nchi za 
SADC. 

“Tayari kuna mshauri 
mwelekezi ameshaanza kazi 
hiyo, lakini pili tumeamua kila 
nchi iendelee kuhamasisha nchi 
nyingine ili kusaini uanzishwaji 
wa Kituo cha Umahiri cha 
Kuendeleza Nishati Jadidifu 
na Matumizi bora ya Nishati 
kwa Nchi za SADC (SACREE) ili 
utekelezaji wake uanze,” alisema 
Zuberi.

Mapendekezo mengine ni 
kuhamasisha utekelezaji wa 
miradi ya nishati kati ya nchi 
na nchi pamoja na uanzishwaji 
wa sera ya ushirikishaji wa 
wanawake katika shughuli 
za kiuchumi, pendekezo 

ambalo limeshaanza baada ya 
kupatikana mshauri mwelekezi.

Vilevile, alisema kuwa suala 
la uhamasishaji na utekelezaji 
wa pamoja wa matumizi bora ya 
Nishati Jadidifu pia lilijadiliwa 
kwa kina katika mkutano huo 
ambapo kila nchi wanachama 
walieleza umuhimu wake 
katika kulinda mazingira na 
kuhakikisha nchi zenye uhaba 
zinatumia vyanzo hivyo kwa 
nishati bora. 

“Kwa hiyo maeneo hayo 
yamejadiliwa kwa kina, mjadala 
ulikwenda vizuri na kamati 
ikakubaliana kuwasilisha 
mapendekezo hayo katika 
Baraza la Mawaziri lijalo,” 
alisema Zuberi. 

Vilevile, mkutano huo 
ulijadili mchakato wa uanzishaji 
wa Kituo cha Umahiri cha 
Kuendeleza Nishati Jadidifu na 
Matumizi bora ya Nishati kwa 
Nchi za SADC (SACREE) pamoja 
na mapitio ya Itifaki ya Nishati 
ya 1996.

Pia, ulijadili utekelezaji 
wa Mpango Kabambe wa 
utekelezaji wa Matumizi ya 
Gesi asilia katika nchi za SADC 
pamoja na mapitio ya utekelezaji 
wa Mpango wa Sekta ya Nishati 
chini ya Mpango Kabambe wa 
Maendeleo ya Miundombinu 
katika Mtangamano (RIDMP), 
utakaofikia tamati mwaka 2027.

Ikumbukwe kwamba 
Mkutano wa 39 wa Jumuiya 
hiyo ulifanyika Agosti 17 na 
18, 2019,  jijini Dar es Salaam 
na kukabidhi majukumu ya 
uongozi wa jumuiya hiyo kwa 
Rais wa Tanzania Dkt. John 
Pombe Magufuli baada ya Rais 
wa Namibia, Hage Geingob 
kumaliza muda wake.

Hivyo katika mkutano 
wa 40 wa jumuia hiyo 
utakaofanyika nchini Msumbiji, 
Tanzania itakabidhi kijiti cha 
majukumu ya uongozi wa 
jumuiya hiyo kwa Rais wa  
Msumbiji, Filipe Nyusi baada 
ya Rais wa Tanzania, Dkt. John 
Pombe kumaliza muda wake.

Mwenyekiti wa Mkutano wa Kamati ya Watalaam na Makamishna 
wa masuala ya nishati kutoka Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (SADC), ambaye pia ni Kamishna wa Petroli 
na Gesi (Tanzania), Adam Zuberi (kulia) akizungumza na wajumbe 
wa mkutano huo (hawapo pichani) wakati akifunga mkutano huo 
uliofanyika jijijini Dar es Salaam kwa siku nne, Februari 25-28, 2020.

Baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Maandalizi ya Mkutano wa 
Wataalamu wa Masuala ya Nishati wa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) uliofanyika Jijijni Dar es Salaam 
Februari 25 - 28, 2020 wakiwa katika picha ya pamoja na Mwenyekiti 
wa kamati hiyo ambaye pia ni Kamishna Msaidizi wa Maendeleo ya 
Umeme, Mhandisi Styden Rwebangila (katikati) baada ya kumalizika 
kwa mkutano huo.

Wataalam kutoka Wizara ya Nishati (Tanzania), Kaimu Kamishna wa 
Umeme na Nishati Mbadala, Edward Ishengoma (kushoto), Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga (kulia) na Mhandisi 
Joyce Kisamo, wakifuatilia  mada wakati wa ufungaji wa mkutano wa 
Wataalamu wa Masuala ya Nishati wa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) uliofanyika Jijijni Dar es Salaam 
Februari 25 - 28, 2020.

Mwenyekiti wa Mkutano wa Kamati ya Watalaam na Makamishna 
wa masuala ya nishati kutoka Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (SADC), ambaye pia ni Kamishna wa Petroli na 
Gesi (Tanzania), Adam Zuberi, akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya kufunga mkutano wa Wataalamu wa Masuala ya Nishati wa 
Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) 
uliofanyika Jijijni Dar es Salaam, Februari 25 - 28, 2020.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akiwasha umeme katika Kituo 
cha kuuza mafuta kilichopo kijiji cha Bugomba, wilayani Mbogwe, Mkoa 
wa Geita, alipokuwa katika ziara ya kazi Februari 27, mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akikata utepe kabla ya 
kuwasha rasmi umeme katika Kituo cha kuuza mafuta kilichopo kijiji cha 
Bugomba, wilayani Mbogwe, Mkoa wa Geita, alipokuwa katika ziara ya 
kazi Februari 27, mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbogwe, Martha Mkupasi (mwenye kipaza sauti), 
akihamasisha wananchi kutunza miundombinu ya umeme, muda mfupi 
kabla ya Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati) kuwasha 
rasmi umeme katika kijiji cha Bugomba wilayani humo, Februari 27, 
2020.

Mbunge wa Mbogwe, Augustine Masele (kulia), akitoa shukrani kwa 
serikali kutokana na utekelezaji wa kasi wa miradi ya umeme vijijini 
jimboni kwake, muda mfupi kabla Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (kushoto) kuwasha rasmi umeme katika kijiji cha Nyikonga, 
wilayani Mbogwe, Februari 27 mwaka huu.

Veronica Simba – Mbogwe

Z
oezi la kuunganisha 
umeme vijijini katika 
Wilaya ya Mbogwe, 
mkoani Geita, limefikia 
asilimia 85.

Hayo yalibainishwa na 
Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani, alipokuwa katika 
ziara ya kazi wilayani humo, 
Februari 27 mwaka huu, ambapo 
aliwasha umeme katika vijiji vya 
Nyikonga na Bugomba.

Akizungumza kwa nyakati 
tofauti na wananchi wa vijiji 
hivyo, Dkt Kalemani alisema 
kuwa idadi ya vijiji ambavyo 
havijafikiwa umeme katika 
wilaya hiyo ni 16 tu kati ya 85 
vilivyopo na kwamba hadi 
sasa ni Kata moja pekee ndiyo 
haijafikiwa na umeme kati ya 17.

“Kazi kubwa sana imefanyika 
hivyo hatuna budi kuipongeza 
Serikali. Aidha, kazi inaendelea 
na ninawahakikishia kuwa 
hadi kufikia Juni mwakani, vijiji 
vyote vya Mbogwe vitakuwa 
vimeunganishiwa umeme.

Waziri alitoa shukrani kwa 
Rais John Magufuli kwa kutoa 
jumla ya shilingi bilioni 31 ili 
zitumike kuunganisha umeme 
katika maeneo mbalimbali 
ya Mkoa wa Geita hivyo 
hakutakuwa na kisingizio 
chochote cha kushindwa 
kufikisha umeme Geita nzima 
ikiwemo Mbogwe.

Katika hatua nyingine, Dkt 
Kalemani alitoa hamasa kwa 
wananchi hususan wanaomiliki 
viwanda vidogo vidogo na 

biashara mbalimbali, ambao 
umeme umekwishafika katika 
maeneo yao, kulipia huduma 
hiyo ili waunganishiwe.

Akieleza zaidi, alisema 
wananchi hawapaswi kusita 
kulipia huduma hiyo kwa 
maelezo kuwa wanasubiri nguzo 
kwani hilo siyo jukumu lao.

“Haijalishi makazi au 
biashara yako iko umbali gani 
kutoka kwenye nguzo. Wewe 
kalipie kisha sisi tutaweka 
utaratibu wa kukufikia,” alisisitiza 
Waziri.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbogwe, Martha 
Mkupasi aliwaasa wananchi 
kutunza miundombinu ya 
umeme ili nishati hiyo iendelee 
kuwanufaisha kwa matumizi 
mbalimbali.

Alisema, uharibifu wa 
miundombinu husika siyo tu 
kwamba utawakosesha huduma 
hiyo wananchi wenyewe bali 
pia utarudisha nyuma jitihada 
za serikali katika kuwapelekea 
wananchi wake maendeleo 
kupitia nishati hiyo kutokana na 
hasara itakayopatikana.

“Umeme utatusaidia 
kupunguza gharama nyingi 
tulizokuwa tukitumia kununua 
mafuta ya taa, dizeli na matumizi 
mengine mbalimbali.”

Mbunge wa Mbogwe, 
Augustine Masele ni kati ya 
viongozi walioshiriki ziara hiyo 
ya Waziri Kalemani, ambapo 
alimpongeza Rais Magufuli kwa 
kuwezesha kazi ya usambazaji 
umeme kwa wananchi wa 
vijijini kufanyika kwa kasi.

UUNGANISHAJI UMEME 
VIJIJINI WILAYANI MBOGWE 

WAFIKIA ASILIMIA 85
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Maafisa kutoka Wizara ya Nishati (Tanzania), wakiwa katika 
Mkutano wa Wataalam wa Masuala ya Nishati wa Jumuia 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika (SADC) 

uliofanyika jijini Dar es salaam, Februari 25 hadi 28 mwaka huu.

MATUKIO PICHANI
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Kutoka kushoto ni Katibu wa Waziri wa Nishati, Mhandisi Robert 
Dulle, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Mhandisi 
Raymond Seya na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa REA, Mhandisi 
Amos Maganga wakijadiliana jambo wakati wa ziara ya Waziri 
wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), kijijini Buziku, 
wilayani Chato, Februari 21, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Chato, Charles Kabeho akizungumza na 
wananchi wakati wa hafla ya kuwasha rasmi umeme kijijini 
Nyarutefye, wilayani Chato, Februari 21, 2020. Tukio hilo lilifanywa 
na Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (Mwenye miwani - 
Meza Kuu).

Waziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani, 
akizungumza 
na wananchi 
wa kijiji cha 
Rwantaba, 
wilayani 
Chato, Mkoa 
wa Geita, 
wakati wa 
hafla ya 
kuwasha rasmi 
umeme kijijini 
hapo, Februari 
21, 2020.

Waziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
(katikati), 
akizungumza 
na baadhi ya 
vijana wa kijiji 
cha Buziku 
wilayani 
Chato, Mkoa 
wa Geita, 
akiwa katika 
ziara ya kazi, 
Februari 21, 
2020.
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