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Waziri wa 
Nishati, Dkt 

Medard Kalemani 
(aliyesimama) 
akizungumza 
na wadau wa 

mafuta nchini 
(hawapo pichani) 

katika kikao 
kilichofanyika 

kwenye ofisi 
za Wakala wa 

Uagizaji Mafuta 
Kwa Pamoja 

(PBPA), jijini Dar 
es Salaam, Machi 

17, 2020. Kushoto 
ni Mwenyekiti wa 

Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini Dunstan 

Kitandula na kulia 
ni Katibu Mkuu 

Wizara ya Nishati 
Mhandisi Zena Said. 
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4KAMATI YA BUNGE YAWASHA UMEME KISEMVULE



HABARI ZA NISHATI   |    Aprili 1-30, 2020BulletinNews
2HABARI

SERIKALI IMEJIPANGA KUHAKIKISHA 
MAFUTA YANAPATIKANA MUDA WOTE 
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Hafsa Omar - 
Dar es Salaam

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani, 
amekutana 

na kufanya mazungumzo 
na wadau wa mafuta nchini 
kujadili hatua ambazo nchi 
itazichukua endapo uhaba 
wa mafuta utajitokeza katika 
kipindi hiki cha mlipuko wa 
maradhi ya virusi vya Corona.

Mkutano huo ulifanyika 
Machi 17, 2020 jijini Dar 
es Salaam, katika ofisi za 
Wakala wa Uagizaji Mafuta 
kwa Pamoja (PBPA) na 
kuhudhuriwa na Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati 
Mhandisi Zena Said, Naibu 
Katibu Mkuu Mhandisi 
Leonard Masanja, Kamishna 
wa Petroli na Gesi Adam 
Zuberi, viongozi mbalimbali 
wa Taaasi za Wizara pamoja 
na wadau wa mafuta nchini.

Akieleza dhumuni la 
Mkutano huo, Dkt Kalemani 
alisema kuwa, ni kwa ajili ya 
kujadiliana ili kuona namna 
bora ya kuhakikisha mafuta 
yatapatikana muda wote 
kulingana na mahitaji ya nchi.

“Sisi kama Serikali 
pamoja na wadau ni jukumu 
letu kuhakikisha kwamba 
mafuta yanapatikana muda 
wote, tena ya kutosha 
kuendesha shughuli zenu 
wafanyabiashara lakini 
na kuendesha shughuli za 
Serikali pamoja na shughuli za 

kijamii,” alisema.
Alisema kuwa nchi 

inajenga miradi mingi 
mikubwa ya kimaendeleo na 
kwa kiasi kikubwa miradi 
hiyo inategemea mafuta 
katika kuendesha shughuli 
zake.

Aliongeza kuwa, nchi 
ambazo Tanzania inanunua 
mafuta, mpaka sasa bado 
wanaendelea na uzalishaji wa 
mafuta na bado hawajafunga 
mipaka yao, lakini kwa 
upande wa serikali lazima 
ichukue  hatua madhubuti 
kwa kushirikiana na wadau 
wake ili kuweza kujipatia 
mafuta ya kutosha nchini.

Hata hivyo, Dkt Kalemani 
amewatoa wasiwasi 
watanzania kwamba mafuta 
yapo ya kutosha na kwamba 
akiba iliyopo inaweza 
kutosheleza mahitaji ya nchi 
kwa kipindi cha miezi miwili 
ijayo. 

Alisema, japokuwa nchi 
ina mafuta ya kutosha kwa 
kipindi hiki lakini ni lazima 
itafute kinga badala ya 
kusubiri kuhangaika na tiba.

Kwa upande wao, 
wadau wa mafuta nchini, 
waliipongeza Serikali kwa 
kitendo cha kuwaita ili 
kuzungumzia suala husika 
na kuahidi kuwa wapo 

tayari kutoa ushirikiano 
ili kuhakikisha mafuta 
yanapatikana nchini muda 
wote.

Aidha, walitoa ushauri 
wa njia mbalimbali ambazo 
wanaona zikichukuliwa 
zitasaidia katika kukabiliana 
na uhaba wa mafuta endapo 
changamoto hiyo itajitokeza 
siku zijazo. 

Njia hizo ni pamoja na 
kutafuta wazalishaji wa 
mafuta wa nchi nyingine 
endapo wale wazalishaji wa 
awali watafunga mipaka ya 
nchi zao katika kipindi hiki 
cha mpito.

Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, Katibu Mkuu Wizara ya Nishati 
Mhandisi Zena Said na Naibu Katibu Mkuu Mhandisi Leonard Masanja wakiwa pamoja na wadau 
mbalimbali wa mafuta (hawapo pichani) wakijadili hatua ambazo nchi itazichukua endapo uhaba 
wa mafuta utajitokeza katika kipindi hiki cha Mripuko wa maradhi ya Virusi vya Corona, jijini Dar es 
Saalam, Machi 17, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mhandisi Zena Said 
(aliyesimama), akizungumza kwenye kikao baina ya Waziri 
wa Nishati na wadau mbalimbali wa Mafuta nchini, jijini Dar 
es Salaam, Machi 17, 2020. Kushoto ni Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani na kulia ni Naibu Katibu Mkuu, Mhandisi 
Leonard Masanja.

Wadau mbalimbali wa mafuta nchini wakiwa katika kikao cha 
pamoja baina yao na Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani 
(hayupo pichani), kilichofanyika Machi 17, 2020 ofisi za Wakala 
wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA) jijini Dar es Salaam. 
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Katunika Ki-nishati

EWE MDAU WA NISHATI CHUKUA 
TAHADHARI DHIDI YA CORONA

K
wenu wasomaji na wadau 
wetu wa sekta ya nishati. 
Leo, tunawiwa kuzungumzia 
janga hili la kimataifa 
la ugonjwa wa Corona 

(COVID-19) ambalo linaendelea kuitesa 
Dunia.

Kupitia jukwaa hili, 
tunawakumbusha na kuwasisitiza 
kufuata maelekezo yote yanayoendelea 
kutolewa na viongozi wetu wakuu wa 
serikali pamoja na wataalamu wa afya 
katika kujikinga na janga hili.

Tumewiwa kusisitiza hili kutokana 
na utafiti usio rasmi, ambao unaonesha 
kuwa wako baadhi ya wananchi ambao 
bado wanapuuza ama hawalichukulii 
kwa uzito unaostahili janga hili hivyo 
hawatekelezi ipasavyo maelekezo 
yanayotolewa na mamlaka husika.

Kuna msemo maarufu wa wahenga 
usemao “Asiye sikia la mkuu huvunjika 
guu” na mzaha mzaha hutumbuka 
usaha!!” Ugonjwa wa COVID -19 
upo na kamwe tusichukulie mzaha!! 
Tunayo mifano ya nchi kama Italia na 
Uhispania ambazo wakati ugonjwa 
huu umeingia katika nchi ya China, 
hawakulichukulia janga hilo kwa uzito 
unaostahili na matokeo yake sasa nchi 
hizo ni miongoni mwa zinazoongoza 
kwa maambukizi.

Tunapenda kuwaarifu kwamba 
Wizara ya Nishati inalichukulia kwa 
uzito wa hali ya juu janga hili na 
tayari inatekeleza maelekezo yote 

yaliyotolewa na viongozi wakuu wa 
serikali pamoja na wataalamu wa afya.

Aidha, katika kuhakikisha Taasisi 
zilizo chini ya Wizara pia zinatekeleza 
maagizo hayo ipasavyo, viongozi wa 
Wizara wamekuwa wakitembelea 
na kufanya ukaguzi katika ofisi 
mbalimbali za Taasisi.

Hivi karibuni Naibu Waziri wa 
Nishati Subira Mgalu alitembelea 
Ofisi za Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) Mkoa wa Morogoro na 
kupongeza hatua ambazo shirika 
hilo limekuwa likichukua katika 
kuhakikisha linawakinga watumishi 
na wateja wake dhidi ya ugonjwa huo 
kadri ya uwezo wake.

Jitihada hizi zote zinazofanywa 
na Wizara hazitakuwa na maana na 
hazitazaa matunda pasipo ninyi wadau 
wetu kutoa ushirikiano. Hivyo basi, 
tunategemea kuanzia sasa, kwa wale 
ambao walikuwa hawalichukulii suala 
hili kwa uzito, wataanza kufanya 
hivyo.

Hata hivyo, kama ambavyo 
Mheshimiwa Rais wetu John Pombe 
Magufuli ametuasa pia, pamoja 
na kuchukua tahadhari kadri 
tunavyoelekezwa lakini pia tusisahau 
kumwomba Mungu, kila mmoja kwa 
imani yake ili atuepushe na janga hili.

Sote tukitimiza wajibu wetu pamoja 
na kumwomba Mungu, bila shaka 
atatuepusha na janga la CORONA.

MAONI/KATUNI
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WAFIKIA ASILIMIA 59

Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi wa umeme 

wa Rusumo (megawati 80), wakikagua maendeleo ya 

ujenzi wa miundombinu ya mradi huo Desemba 6, 2019. 

Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati na Migodi (Burundi) 

Mhandisi Come Manirakiza, Waziri wa Nishati (Tanzania) 

Dkt Medard Kalemani na Waziri wa Miundombinu 

(Rwanda) Balozi Claver Gatete.

Mwonekano wa miundombinu mbalimbali ya Mradi wa Umeme wa Rusumo. Taswira 

hizi zilichukuliwa wakati Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi huo kutoka 

nchi husika za Tanzania, Burundi na Rwanda walipofanya ukaguzi wa maendeleo 

yake, Desemba 6, 2019.

WIZARA YA NISHATI TUNAWATAKIA 

WASOMAJI WETU NA WATANZANIA 

WOTE HERI YA MWAKA MPYA
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Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
akizungumza na wananchi wa kijiji cha Nagaga, Kata ya Namalenga, wilayani Masasi, Mkoa wa Mtwara wakati wa hafla ya 

kuwasha rasmi umeme 
kijijini hapo, Februari 13, 2020.

WATAALAMU SADC WAJADILI UPATIKANAJI NISHATI TOSHELEVU KWA NCHI WANACHAMA

BODI YA 
UHARIRI
Veronica Simba       
(Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini)

Mhariri
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KAMATI YA BUNGE YAWASHA UMEME KISEMVULE

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Vedastus Mathayo (mwenye mkasi), akikata utepe kabla 
ya kuwasha rasmi umeme katika Zahanati ya Kijiji cha Kisemvule, 
wilayani Mkuranga, Mkoa wa Pwani, Machi 17, 2020. Kushoto 
kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu.

Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu, akitoa salamu za 
ukaribisho kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
ilipotembelea Kijiji cha Kisemvule na kuwasha umeme katika 
Zahanati yake, Machi 17, 2020. Kulia ni Kaimu Mwenyekiti wa 
Kamati, Vedastus Mathayo na kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya 
Mkuranga, Filberto Sanga.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Filberto Sanga akitoa salamu za 
ukaribisho kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
ilipotembelea Kijiji cha Kisemvule na kuwasha umeme katika 
Zahanati yake, Machi 17, 2020.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Vedastus Mathayo, akibofya king’ora maalum kuashiria 
kuwasha rasmi umeme katika Zahanati ya Kijiji cha Kisemvule, 
wilayani Mkuranga, Mkoa wa Pwani, Machi 17, 2020. Kushoto ni 
Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga Filberto Sanga na mwenye ushungi 
ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu.

Veronica Simba – 
Pwani

K
amati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imewasha 
umeme katika 
Zahanati ya Kijiji 

cha Kisemvule, kilichopo 
Mkuranga, Mkoa wa Pwani.

Tukio hilo lilifanyika 
Machi 17 mwaka huu, wakati 
Kamati hiyo ikiwa katika ziara 
kukagua miradi ya umeme 
vijijini mkoani Pwani.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Kaimu Mwenyekiti wa 
Kamati, Vedastus Mathayo, 
aliwahamasisha wananchi 
kuchangamkia fursa ya 
uwepo wa Mradi wa Umeme 
Vijijini (REA) katika eneo hilo 
kutokana na gharama yake 
nafuu ya shilingi 27,000 tu.

“Serikali ya Awamu ya 
Tano imeamua kuwaletea 
umeme huu wa gharama 

nafuu. Changamkieni fursa, 
mlipie kwa wingi ili kila mmoja 
aunganishiwe huduma hii kwa 
ajili ya kujiletea maendeleo.”

Awali, akitoa taarifa 
ya utekelezaji wa miradi 
ya umeme katika Wilaya 
ya Mkuranga kwa Kamati, 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu, alisema mpaka 
sasa vijiji 44 kati ya 125 
vimekwishapelekewa umeme 
kupitia Mradi wa Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa kwanza.

Alieleza zaidi kuwa, 
kwa kutambua umuhimu 
wa nishati ya umeme kwa 
wananchi na kwa namna 
Wilaya hiyo inavyokua kwa 
kasi, Serikali iliamua kuongeza 
wigo wa Mradi ili kuwafikia 
wananchi wengi zaidi na 
kwamba kazi inaendelea.

“Katika wigo wa awali, 
Mkandarasi alikuwa 

ameshaunganisha wateja 
6,000. Mahitaji yakawa 
makubwa, Serikali ikaongeza 
wateja wapya takribani 4,000 
na kazi inaendelea,” alieleza 
Naibu Waziri.

Alisema kuwa, matarajio 
ya Serikali hadi ifikapo Juni 
mwakani, maeneo yote yawe 
yamefikiwa na umeme kwa 
kiasi kikubwa.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mradi wa REA 

Awamu ya Tatu, Mzunguko 
wa Kwanza mkoani Pwani 
utanufaisha vijiji 150 ambapo 
mpaka sasa vijiji 115 tayari 
vimekwishawashiwa umeme.

Aidha, mbali na mradi 
wau meme vijijini, iko 
miradi mingine ya umeme 
inayoendelea kutekelezwa 
mkoani humo ikihusisha Peri-
Urban, Ujazilizi (Densification) 
na miradi mingine 
inayotekelezwa na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO).

Mjumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini, Ally 
Kessy akiwa mbele ya 
Zahanati ya kijiji cha 
Kisemvule, wilayani 
Mkuranga, Mkoa wa Pwani. 
Kamati husika iliwasha 
rasmi umeme katika 
Zahanati hiyo, Machi 17 
mwaka huu wakiwa katika 
ziara ya kazi kukagua 
miradi ya umeme vijijini.
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KAMATI YA BUNGE YAWASHA UMEME KISEMVULE

Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakiwa katika hafla ya uwashaji umeme katika Zahanati ya 
Kijiji cha Kisemvule, Mkuranga, mkoani Pwani, Machi 17 mwaka huu.

Sehemu ya umati wa wananchi wa kijiji cha Kisemvule, wilayani Mkuranga, Mkoa wa Pwani, wakifuatilia hafla ya uwashaji rasmi umeme 
katika Zahanati ya kijiji hicho, uliofanywa na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini (hawapo pichani), Machi 17 
mwaka huu.

Sehemu ya umati wa wananchi wa Kijiji cha Kisemvule, wilayani 
Mkuranga, Mkoa wa Pwani wakitawanyika baada ya kushuhudia 
uwashaji rasmi umeme katika Zahanati ya Kijiji hicho, uliofanywa 
na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Machi 17 mwaka huu.

Afisa wa Bunge kutoka Wizara ya Nishati, Alex Nduye (kushoto) 
na Katibu wa Naibu Waziri wa Nishati, Mhandisi Ngereja Mgejwa, 
wakijadiliana jambo wakati wa hafla ya uwashaji umeme katika 
Zahanati ya Kijiji cha Kisemvule, wilayani Mkuranga, Mkoa wa 
Pwani, uliofanywa na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini (hawapo pichani), Machi 17 mwaka huu.
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Zuena Msuya - Morogoro

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
amesema 

mabwawa ya kufua umeme 
wa maji nchini yapo salama 
licha ya kuwa na ujazo 
mkubwa wa maji kupita 
kiwango chake kutokana na 
mito kutiririsha maji mengi ya 
mvua zinazoendelea kunyesha 
nchini katika mabwawa hayo.

Hali hiyo imewalazimu 
wataalamu na wasimamizi 
wa mabwawa hayo kufungua 
milango inayozuia maji, ili 
kuruhusu maji hayo yatoke 
kwa ajili ya usalama na 
kuepusha madhara kwa 
mitambo ya kufua na kuzalisha 
umeme, mabwawa yenyewe 
pamoja na jamii zinazozunguka 
maeneo hayo.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo Machi 20, 2020, 
baada ya kufanya ziara ya 
kutembelea Bwawa la Kidatu 

lililopo wilayani Kilombero 
mkoani Morogoro na Mtera 
lililopo wilayani Iringa mkoa 
wa Iringa, kuona hali ya 
usalama, uzalishaji wa umeme 
katika mitambo pamoja na 
baadhi ya miundombinu ya 
kusafirisha umeme iliyopata 
hitilafu kufuatia mvua kubwa 
zinazoendelea kunyesha.

Katika ziara hiyo 
alishuhudia zoezi la kufungulia 
maji kutoka katika mabwawa 
hayo kwa lengo la kuepusha 
hatari ya kuvunjika kwa 

kingo na madaraja ya kuzuia 
maji, kwa kuwa mabwawa 
hayo yamejaa maji kupita 
kiwango chake na bado 
maji yanaendelea kuingia 
na kujaa kutoka katika 
vyanzo mbalimbali vya mito 
inayotiririsha maji yake katika 
mabwawa.

Baada ya kuona hali 
halisi, Dkt Kalemani aliliagiza 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kushirikiana na 
Wakala wa Barabara Nchini 
(TANDROADS) na Taasisi 
mbalimbali zenye kutumia 
vifaa vya kudhibiti maji yenye 
nguvu kubwa kudhibiti maji 
hayo yasiweze kuleta madhara 
na athari zozote katika miradi 
ya kufua umeme wa maji 
ukiwemo ule wa Mwalimu 
Nyerere na jamii inayozunguka 
maeneo husika.

“Hatuwezi kuzuia maji 
ya mito kutitirika katika 
mabwawa yetu, lakini tuna 
uwezo wa kuyazuia yale 
yaliyofunguliwa yasilete 
madhara katika miradi ya 
kuzalisha umeme wa maji 
ukiwemo ule unaoendelea 
kujengwa wa Mwalimu 
Nyerere, kwa kuwa maji yote 
haya yanakwenda kule. Pia 
katika jamii na miundombinu 
yetu. Maji haya ni mengi 
na yana nguvu kubwa. 
TANESCO, TANROADS na 
Taasisi mbalimbali shirikianeni 
kudhibiti maji haya. Tumieni 
vifaa vyenye uwezo mkubwa,” 
alisema Dkt. Kalemani.

Akizungumzia ujazo wa 
maji katika bwawa la Kidatu, 
Dkt Kalemani alisema kwa 
hali ya kawaida bwawa hilo 
lina mita za ujazo 450, lakini 
Machi 18, 2020 lilifikia mita za 

Mitambo ya kufua umeme 
ipo salama – Dkt Kalemani

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akipewa maelezo ya 
namna ukarabati unavyoendelea kufanyika katika kingo za 
mto Kilombero baada ya kuathiriwa na maji kutokana na mvua 
kubwa zinazoendelea kunyesha nchini.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akipita katika 
daraja la mto Kilombero huku akishuhudia maji yaliyofurika na 
kupita kwa kasi kubwa.

Maji yakitoka kwa kasi katika Milango mitatu ya bwawa la Kidatu 
iliyofunguliwa kupunguza wingi wa ujazo wa maji katika bwawa 
hilo.

ENDELEA UK. 7
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ujazo 451.5, maji yalijaa hadi 
mwisho wa bwawa hilo na 
kuathiri uzalishaji wa umeme 
katika mitambo yake, hali 
iliyosababisha baadhi ya Mikoa 
inayotumia umeme kutoka 
kituo hicho kukosa umeme 
ikiwemo Dodoma, Iringa na 
Mwanza, lakini Machi 20, 2020 
yalipungua na kufika 449.

Kuhusu bwawa la Mtera, 
Dkt Kalemani alisema kuwa 
kima cha juu kabisa cha 
ujazo wa maji kutoka usawa 
wa bahari ni mita za ujazo 
498.50, lakini Machi 18, 2020 
ilifikia mita za ujazo 498.70 

ambayo imezidi kile kiwango 
kinachotakiwa na linaelekea 
kufikia mita za ujazo 499 kitu 
ambacho ni hatari kwa bwawa 
na taifa kwa jumla kwa kuwa 
likipasuka litaleta madhara 
makubwa na kutumia 
gharama kubwa na muda 
mrefu kulijenga tena. 

“Natoa wito kwa wataalam 
wetu waendelee kufungulia 
maji kwa utaratibu ili 
yasiathiri yanapokwenda na 
katika bwawa letu, milango 
yote mitatu mikubwa ya 
kutolea maji imefunguliwa 
na maji yanatoka. Wananchi 

mtuunge mkono kwenye hili 
na mlikubali kwa faida yetu 
sote,” alisisitiza Dkt. Kalemani.

Sambamba na hilo 
amewataka wataalamu 
kufanya doria ya kukagua 
nguzo zaidi ya 40 
zinazosafirisha umeme 
mkubwa ambazo ziko katika 
ukanda wa Mto Ruaha Mkuu 
zilizopata hitilafu baada ya mto 
huo kufurika maji ili kubaini 
tatizo lilipo na kulitatua 
haraka.

“Tuwaombe wenzetu wa 
Ulinzi na Usalama tuazimane 
vyombo vya  usafiri kama ni 
ndege za kawaida au helikopta 
ili wataalamu wetu waweze 
kufanya doria katika nguzo 
hizo ambazo zipo umbali wa 
kilometa 24, waweze kubaini 
hitilafu hiyo na kuitatua 
kwa haraka katika maeneo 
ambayo hayafifiki kwa magari 
kutokana na mto kujaa maji.”

Alisema kuwa kwa sasa 
kuna makundi mawili ya 
doria, moja linatoka Morogoro 
kwenda Kidatu na lingine 
kutoka Kidatu kwenda Iringa 
kilipo chanzo cha tatizo la 
kuharibika njia ya kusafirisha 
umeme.

Vilevile aliiagiza TANESCO 
kuhakisha kuwa inakuwa 
na Boti za kisasa zinazofanya 
doria katika kila mabwawa, 
ambapo tayari Mtera wana 

boti moja na nyingine 
ipo katika mpango wa 
manunuzi ambapo ameagiza 
kuharakishwa kwa mpango 
huo na kuukamilisha. 

Kuhusu miundombinu ya 
umeme, Dkt Kalemani alisema 
kuwa serikali imetenga 
fedha shilingi bilioni 2.5 kwa 
kila Mkoa kurekebisha na 
kuboresha miundombinu ya 
umeme ikiwa ni pamoja na 
mitambo, nyaya, mashine 
umba (transfoma) na vipuri 
vingine.

Aliwataka Mameneja wa 
TANESCO Mkoa, Wilaya na 
Kanda kuacha kisingizio cha 
kuharibika kwa mitambo ili 
kutoa mgao wa umeme kwa 
wananchi na kuongeza kuwa 
ametembelea mitambo hiyo 
na kujiridhisha kuwa yote ipo 
salama na maji yamedhibitiwa 
hivyo ni marufuku wananchi 
kukosa umeme kwasababu ya 
miundombinu kwani umeme 
upo mwingi.

Vilevile alitoa muda 
wa mwezi mmoja kwa 
uongozi wa kituo cha kupoza 
na kusambaza umeme 
cha Kidatu kuhakikisha 
mkandarasi aliyepewa zabuni 
ya kubadilisha Transfoma 
iliyoharibika tangu mwaka 
2018, katika kituo hicho 
anafanya hivyo kwa mujibu 
wa makubaliano.

Naye Mkuu wa Wilaya 
ya Iringa, Richard Kasesera 
ambaye aliambatana 
na Dkt Kalemani katika 
bwawa la kufua umeme la 
Mtera, aliwataka wananchi 
waliovamia maeneo ya mito 
na mabonde na kuweka 
makazi yao, kuondoka maeneo 
hayo kwa kuwa siyo salama 
kutokana na mvua kubwa 
zinazoendelea kunyesha 
nchini na kusababisha 
mafuriko.

Vilevile alimhakikishia 
Waziri kuwa, viongozi wa 
Mikoa, Wilaya na Serikali 
za Mitaa wataendelea 
kushirikiana na Wizara ya 
Nishati kuhakikisha kuwa 
mitambo ya kuzalisha umeme 
inalindwa na kuwa salama 
wakati wote.

Pia, aliahidi kuwa 
viongozi hao watatoa 
ushirikiano katika kudhibiti 
mafuriko ili yasiathiri 
uzalishaji wa mitambo hiyo, 
pamoja na kuunganisha 
nguvu za kuthibiti maji 
yanayofunguliwa katika 
mabwawa ya kuzalisha 
umeme yasiweze kuathiri 
jamii na miundombinu kwa 
ujumla. 

BulletinNewsBulletinNews
7 HABARI

Maji yakitoka kwa kasi katika Milango mitatu ya bwawa la Mtera iliyofunguliwa kupunguza wingi 
wa ujazo wa maji katika bwawa hilo lililojaa kupita kiasi kinachotakiwa.

Mitambo ya kufua umeme 
ipo salama – Dkt Kalemani

Mwonekana wa bwawa la Kidatu lililojaa maji kupita kiasi 
kinachotakiwa. Maji hayo yanatoka katika mito inayotiririsha maji 
mengi ya mvua zinazoendelea kunyesha nchini.
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Moja ya nguzo za kusafirisha umeme mkubwa zikiwa ndani ya mto 
wa Ruaha Mkuu. Awali nguzo hizo zilikuwa mbali na mto huo, 
lakini kutokana na hali ya mvua nchini mto huo umejaa maji kupita 
kawaida yake na kuathiri baadhi ya miundombinu.

Mmoja wa wafanyakazi wa kituo cha kufua umeme wa maji cha 
Kidatu akisafisha vipuri vya mashine ya kufua umeme iliyopata 
hitilafu kutokana na kuzidiwa maji.

Nyumba ya mlinzi wa TANESCO anayefanya doria katika bwawa 
la Kidatu katika eneo la Iyovu ikiwa imezingirwa na maji baada ya 
mto Ruaha Mkuu kufurika maji kutokana na mvua zinazoendelea 
kunyesha nchini.

Mashineumba (transfoma) katika kituo cha kupoza na kusambaza 
umeme cha Kidatu iliyoharibika tangu 2018 ikiwa kituoni hapo 
ambapo Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani ametoa mwezi 
mmoja kwa mtu aliyepewa zabuni ya kubadilisha mashine umba 
hiyo kufanya hivyo.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kulia) na Mkuu wa 
Wilaya ya Iringa Richard Kasesera (kushoto) wakipata maelezo 
kutoka kwa Msimamizi wa kituo cha kufua umeme Mtera 
walipotembelea bwawa na daraja la kituo hicho.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto), Mkurugenzi 
Mkuu wa TANESCO, Dkt. Tito Mwinuka (katikati) na Kamishna 
Msaidizi wa Umeme Wizara ya Nishati, Mhandisi Innocent Luoga 
(kulia) wakitazama Mtumbwi unaotumiwa na askari wa TANESCO 
anayelinda na kufanya doria katika eneo la bwawa la Kidatu eneo la 
Iyovu.
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Veronica Simba – 
Dar es Salaam

K
amati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeishauri 
Serikali kushirikisha 
sekta binafsi katika 

usambazaji wa gesi asilia 
nchini ili kuongeza kasi yake, 
hivyo kuinufaisha jamii 
ipasavyo.

Hayo yalibainishwa Machi 
14, 2020 na Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Dunstan 
Kitandula wakati akifanya 
majumuisho baada ya 
Wajumbe wa Kamati husika 

kutembelea baadhi ya makazi 
ya wananchi wa Dar es 
Salaam, waliounganishiwa 
gesi asilia kwa matumizi ya 
kupikia.

Alisema kuwa imani, 
matarajio na matumaini 
ya Wabunge ni kuona kasi 
ya upelekaji wa gesi asilia 
kwa matumizi ya wananchi, 
inaongezeka.

“Angalieni mbinu 
zitakazosaidia kuishirikisha 
sekta binafsi kwenye 
usambazaji wa gesi asilia ili 
twende kwa haraka zaidi.”

Aidha, Kitandula 

aliitaka Wizara ya Nishati 
na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC), 
kuwasiliana na Mamlaka 
zinazohusika na Mipango-
Miji ili kuweka mkakati wa 
pamoja utakaohakikisha 
miji inapangwa kwa 
namna ambayo itawezesha 
miundombinu ya gesi asilia 
kufikishwa katika makazi ya 
watu na biashara kwa urahisi.

Akitoa mrejesho wa 
Serikali kuhusu ushirikishwaji 
sekta binafsi katika usambazaji 
gesi asilia, Kamishna wa 
Petroli na Gesi, Adam Zuberi 
aliiambia Kamati kuwa suala 
hilo linafanyiwa kazi na tayari 
upo Mpango - Hamasishi wa 
usambazaji gesi hiyo nchini.

“Tunafanya kazi hiyo kwa 
kushirikiana na wenzetu wa 
Shirika la Maendeleo la Japani 
(JICA) na tuko katika hatua 
nzuri,” alieleza Kamishna.

Akifafanua zaidi alisema 
kuwa, lengo la Mpango huo 
ni uwezekano wa kutumia 
teknolojia nafuu ya kusambaza 
gesi asilia nchini ikiwa ni 
sehemu ya mkakati wa 
kutekeleza Mpango Kabambe 
wa matumizi ya gesi asilia 
nchini.

Zuberi alieleza malengo 
mengine ya baadaye kwa 
Mpango husika ni kuwa na 
mitambo midogo ya kusindika 
na kuchenjua gesi asilia 
itakayowezesha kuisafirisha 
kwa njia mbalimbali 

yakiwemo magari, badala ya 
kutegemea usambazaji kwa 
njia ya bomba peke yake.

Katika hatua za awali za 
utekelezaji, alisema kuwa 
Oktoba mwaka jana, Serikali 
ilipeleka timu ya wataalamu 
Japani kujifunza namna 
nchi hiyo ilivyofanikiwa 
katika usafirishaji gesi na 
kwamba Februari mwaka huu, 
kilifanyika kikao cha wadau 
jijini Dar es Salaam kueleza 
hatua ya utekelezaji iliyofikiwa 
katika Mpango huo.

Awali, akiwasilisha 
taarifa ya usambazaji gesi 
asilia nchini kwa Kamati, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, Dkt James Mataragio 
alisema ili kuongeza kasi ya 
usambazaji, Serikali imepanga 
kuendeleza miundombinu 
ya usafirishaji wake kwa 
kushirikisha kampuni binafsi 
katika kujenga miundombinu 
ya kujaza gesi katika magari 
pamoja na kuendeleza biashara 
hiyo.

Alisema kuwa, katika 
kutekeleza hilo, Julai 2019, 
TPDC ilitoa tangazo la fursa 
kwa kampuni binafsi kuweza 
kuuza gesi kwa rejareja kwa 
watumiaji wa nishati hiyo 
katika magari nchini kama 
ilivyo katika vituo vya mafuta. 

“Kampuni 24 zimeonesha 
nia ya uwekezaji katika 
biashara ya rejareja ya ujazaji 
gesi kwenye magari. Kwa 
sasa, taratibu za kutoa leseni 
na vibali kwa kampuni hizo 
zinaendelea,” alisema.

Katika taarifa yake, Dkt 
Mataragio alieleza kuwa hadi 
kufikia Februari 2020, TPDC 
imejenga miundombinu 
wezeshi yenye urefu wa 
kilomita 10.8 yenye uwezo wa 
kuunganisha nyumba zaidi ya 
10,000.

Aidha, alieleza kuwa, 
hadi kufikia Februari mwaka 
huu, jumla ya nyumba 385 
na migahawa minne ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) zimeunganishiwa 
gesi asilia huku lengo likiwa 
ni kufikia nyumba za awali 
zipatazo 1,385 jijini Dar es 
Salaam ifikapo Juni, 2021.

Miradi hiyo ya 
kusambaza gesi asilia kwa 
sasa inatekelezwa katika 
maeneo ambayo tayari kuna 
miundombinu wezeshi 
yakihusisha mikoa ya Pwani 
na Dar es Salaam.
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Dunstan Kitandula (katikati), 
akizungumza wakati wa majumuisho baada ya Wajumbe wa Kamati hiyo kutembelea baadhi ya makazi 
yaliyounganishiwa gesi asilia kwa matumizi ya kupikia jijini Dar es Salaam, Machi 14 mwaka huu.

HABARI
KAMATI YA BUNGE YATAKA SEKTA BINAFSI 

ISHIRIKISHWE KUSAMBAZA GESI ASILIA

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Dunstan Kitandula (katikati) na baadhi ya Wajumbe wa Kamati 
hiyo, wakizungumza na mmoja wa wakazi waliounganishiwa 
mtandao wa gesi asilia kwa matumizi ya kupikia (kulia), maeneo ya 
Mwenge Mlalakua, jijini Dar es Salaam, Machi 14, 2020.
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KAMATI YA BUNGE YATAKA SEKTA BINAFSI 
ISHIRIKISHWE KUSAMBAZA GESI ASILIA

Kutoka kushoto ni Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Dunstan Kitandula na Kaimu Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, Mhandisi Edward Ishengoma, wakiwa 
wameongozana na Wajumbe wa Kamati husika, kutembelea 
baadhi ya makazi yaliyounganishiwa mtandao wa gesi asilia kwa 
matumizi ya kupikia jijini Dar es Salaam, Machi 14, 2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Dkt James Mataragio akizungumza, wakati wa 
majumuisho baada ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini kutembelea baadhi ya makazi yaliyounganishiwa mtandao 
wa gesi asilia kwa matumizi ya kupikia jijini Dar es Salaam, Machi 
14, 2020.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakiwasili katika moja ya nyumba zilizounganishiwa mtandao 
wa gesi asilia kwa matumizi ya kupikia, eneo la Mwenge Mlalakua 
jijini Dar es Salaam, Machi 14 mwaka huu ili kujionea utendaji kazi 
wake.

Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi akizungumza wakati 
wa majumuisho baada ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini kutembelea baadhi ya makazi yaliyounganishiwa 
mtandao wa gesi asilia kwa matumizi ya kupikia jijini Dar es 
Salaam, Machi 14, 2020.
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VIJIJI VILIVYOSAMBAZIWA 
UMEME NCHINI VYAFIKA ELFU 9 

Hafsa Omar - Geita

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani, 
amesema 

kazi ya usambazaji umeme 
vijijini nchini inaendelea 
kwa kasi ambapo mpaka sasa 
takribani vijiji 9,009 tayari 
vimeunganishiwa nishati hiyo.

Aliyasema hayo Machi 13, 

2020 wakati akizungumza na 
waandishi wa habari mara 
baada ya kuwasha umeme 
katika kijiji cha Buhungu, Kata 
ya Kigongo, Wilayani Chato, 
mkoani Geita.

Alisema kuwa, Serikali 
itahakikisha inapeleka umeme 
katika vijiji vyote 12,268 
vilivyopo nchini katika muda 
uliopangwa na haitaruka kijiji 
hata kimoja.

“Kwa sasa kuna Wilaya 35 

ambazo vijiji vyake vyote vina 
umeme na tutafanya hivyo 
katika wilaya zote za nchi yetu. 
Ndani ya miaka hii miwili, ni 

matarajio yetu kuwa itafika 
mahala katika wilaya zote 
hakutakuwa na kijiji ambacho 
kitakuwa hakijafikiwa na 
umeme,” alisema.

Akielezea baadhi ya 
manufaa ya usambazaji 
umeme vijijini, alisema ni 
pamoja na nguvu kazi ya 
vijana ambao watabaki vijijini 
kufanya shughuli za kiuchumi 
na kwamba wananchi 
watapata huduma bora 
zinazotokana na umeme katika 
sehemu zinazotoa huduma 
za kijamii kama visima vya 
maji, vituo vya afya, shule na 
nyinginezo.

“Vijiji kwa sasa 
vimeshakuwa na sehemu 
maalumu ambazo watu 
wanafanya shughuli za 
kiuchumi hivyo miji nayo 
inahamia vijijini. Lakini 
manufaa makubwa ni nguvu 
kazi ya vijana kwa sasa kubaki 
vijijini na kufanya shughuli 
za maendeleo,” alisema Dkt 
Kalemani

Aliongeza kuwa, manufaa 
mengine makubwa ya uwepo 
wa umeme ni kuongezeka 
kwa viwanda nchini ikiwemo 
katika maeneo ya vijijini, 
ambapo takwimu zinaonesha 
kuwa kuna zaidi ya viwanda 
55,000 vinavyotokana 
na jitahada za serikali za 
kusambaza umeme vijijini na 
kwenye miji.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard 
Kalemani akisalimiana na 
wananchi mbalimbali wa kijiji 
cha Buhungu, Kata ya Kigongo, 
Wilaya ya Chato, mkoani Geita, 
akiwa katika ziara ya kazi 
kukagua miradi ya usambazaji 
umeme vijijini, Machi 13 mwaka 
huu.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akicheza na baadhi ya 
wananchi wa kijiji cha Buhungu, Kata ya Kigongo, Wilaya ya Chato, 
mkoani Geita, wakati wa ziara yake kukagua miradi ya usambazaji 
umeme vijijini, Machi 13 mwaka huu.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akisaini kitabu cha 
wageni mara baada ya kuwasili katika kijiji cha Buhungu, Kata ya 
Kigongo, Wilaya ya Chato, mkoani Geita, akiwa kwenye ziara ya 
kazi kukagua miradi ya umeme vijijini, Machi 13 mwaka huu.
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VIJIJI VILIVYOSAMBAZIWA 
UMEME NCHINI VYAFIKA ELFU 9 

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt Medard 
Kalemani 
akizungumza 
na wananchi 
wa Kijiji cha 
Buhungu, Kata 
ya Kigongo, 
Wilaya ya Chato, 
mkoani Geita, 
akiwa kwenye 
ziara ya kazi 
kukagua miradi 
ya umeme 
vijijini, Machi 13 
mwaka huu.

Wananchi wa 
kijiji cha Buhungu, 
Kata ya Kigongo, 
Wilaya ya Chato, 
mkoani Geita, 
wakimsikiliza Waziri 
wa Nishati, Dkt 
Medard Kalemani 
(hayupo pichani). 
Waziri alikuwa 
kwenye ziara ya kazi 
kukagua miradi ya 
umeme vijijini, Machi 
13 mwaka huu.

Waziri wa Nishati, 
Dkt Medard 
Kalemani akikata 
utepe kuashiria 
kuwashwa kwa 
umeme katika Kijiji 
cha Buhungu, Kata 
ya Kigongo, Wilaya 
ya Chato, Mkoa 
wa Geita akiwa 
kwenye ziara ya kazi 
kukagua miradi ya 
usambazaji umeme 
vijijini, Machi 13 
mwaka huu.
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Zuena Msuya - Dodoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 
ametoa 

onyo na kupiga marufuku 
wakandarasi wanaotekeleza 
Mradi wa Usambazaji Umeme 
Vijijini (REA) nchi nzima, 
kulaza nguzo za umeme chini 

kwa muda mrefu, badala yake 
ndani ya siku tatu nguzo hizo 
ziwe zimefikishwa eneo la 
mradi na kusimikwa.

Pia, ametoa muda wa 
siku tatu kwa mkandarasi 
anayetekeleza mradi wa REA 
mkoani Dodoma kuondoa 
nguzo zote ambazo zimelazwa 
chini katika Mkoa huo na 
kuzisimika katika maeneo 
husika, kinyume cha hapo 

Mhandisi anayesimamia mradi 
husika pamoja na mkandarasi 
watachukuliwa hatua.

Dkt. Kalemani alitoa onyo 
hilo Machi 4, 2020, wakati 
akiwasha umeme katika kijiji 
cha Farkwa kilichopo wilayani 
Chemba mkoani Dodoma.

Alisema kumekuwa na 
tabia ya wakandarasi kuacha 
nguzo zikiwa chini kwa muda 
mrefu bila kusimikwa jambo 

ambalo limesababisha baadhi 
ya nguzo kuharibika na fedha 
za serikali kupotea.

Aidha, Dkt. Kalemani 
aliwataka Wakurugenzi wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Mkurugenzi 
wa REA kuhakikisha 
wanasimamia maagizo hayo 
kwa ukaribu na umakini. 

“Hili ni onyo la mwisho. 
Nimepita barabarani nimekuta 
nguzo zimelala, sasa Meneja 
wa TANESCO Kanda na Mikoa 
simamieni maelekezo haya 
nguzo zote zilizolazwa chini 
kwenye mikoa yote nchi nzima 
ziondolewe na zikajengwe,” 
alisema Dkt. Kalemani.

Katika hatua nyingine, 
Waziri alisema serikali imetoa 
shilingi bilioni 40.2 kwa ajili ya 
kupeleka umeme vijijini.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa Serikali ina vipaumbele 
vingi vya kuwahudumia 
wananchi katika sekta 
mbalimbali ikiwemo ya maji, 
afya, barabara na elimu lakini 
bado imetoa fedha nyingi kwa 
ajili ya kuhakikisha vijiji vyote 
vinapatiwa umeme.

Alisema pamoja na 
juhudi za serikali za kupeleka 
umeme maeneo mengi, lakini 
bado kuna changamoto kwa 
baadhi ya maeneo ambayo 
hayajafikiwa na kuwa serikali 
inafanya kila liwezekanalo 
kuiangaza Tanzania yote.

“Na hili ni onyo kwa 
wakandarasi wote nchi nzima, 
ni marufuku kuanzia sasa 

Dkt Kalemani awapiga Marufuku 
wakandarasi kulaza nguzo chini

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akisalimiana kwa mtindo wa kugonganisha miguu 
na mmoja wa wakazi wa kijiji cha Farkwa wilayani Chemba alipofika katika kijiji hicho kuwasha umeme 
na kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme katika wilaya hiyo hivi karibuni.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Mkuu wa Wilaya 
ya Chemba, Saimon Odunga (katikati), wakiteta jambo wakati Dkt. 
Kalemani alipofika katika Wilaya hiyo hivi karibuni kukagua maendeleo 
ya usambazaji wa umeme.

BulletinNewsBulletinNews
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Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akitoa maelekezo 
kwa Mameneja wa TANESCO na REA kusimamia uondoaji wa nguzo za 
umeme zilizolazwa chini katika baadhi ya vijiji vya Wilaya ya Chemba.
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Dkt Kalemani awapiga Marufuku 
wakandarasi kulaza nguzo chini
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nguzo kulazwa chini kwa 
muda mrefu, zikifika ndani 
ya siku tatu zisimikwe na 
zijengwe ili wananchi wapate 
umeme.”

Akizungumzia uwashaji 
wa umeme katika kijiji cha 
Farkwa, Dkt. Kalemani alisema 
tukio hilo linafanya idadi ya 
vijiji vya Wilaya ya Chemba 
vilivyofikiwa nishati ya 

umeme kufikia 85 kati ya vijiji 
114, na kuwaahidi wananchi 
wa eneo hilo kuwa vijiji vyote 
vilivyosalia pia vitafikiwa 
na umeme ndani ya muda 
uliopangwa.

Aidha, Dkt. Kalemani 
aliwaagiza Mameneja wa REA 
na TANESCO kuhakikisha 
vijiji vilivyobaki katika kata ya 
Farkwa vinafikishiwa nishati 
hiyo ndani ya miezi miwili 
ijayo na kumuelekeza Mkuu 
wa Wilaya ya Chemba, Saimon 
Odunga kusimamia suala hilo.

Pia, alitumia fursa hiyo 
kuwahimiza wananchi 
kutumia umeme kwa 
kuanzisha shughuli 
za kiuchumi ikiwamo 
uanzishwaji wa viwanda 
vidogo vidogo na kusema hiyo 
itawezesha kukuza uchumi wa 
mtu mmoja mmoja.

“Haiwezekani serikali 

ikatoa fedha ya kuwafikishia 
wananchi umeme tena kwa 
gharama nafuu, halafu wewe 
mwananchi usiutumie, 
tutapita kila kaya kukagua na 
tukikuta hujaweka umeme 
tutapiga mnada na kuuza 
kuku au mbuzi na kukuwekea 
umeme kwa lazima, hivyo 
hakikisheni mnajiunganishia 
nishati hiyo,” alisisitiza.

Pia, aliwasihi wananchi wa 
Farkwa na maeneo mengine 
kuhakikisha wanatunza 
miundombinu ya umeme ili 
iweze kuwasaidia wananchi.

Naye Mbunge wa Chemba, 
Juma Nkamia pamoja na 
kuipongeza serikali kwa kazi 
ya kuwafikishia wananchi 
nishati hiyo, aliomba maeneo 
ambayo bado hayajafikiwa 
yafikiwe ili wananchi waweze 
kujiletea maendeleo.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Wilaya ya Chemba, Saimon 
Odunga aliwataka wananchi 
kuchangamkia fursa ya 
kuunganishwa umeme kwa 
shilingi 27,000 kupata huduma 
hiyo wakati mradi unaendelea.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akikagua 
baadhi ya nguzo za umeme zilizolazwa chini katika baadhi ya vijiji 
vya Wilaya ya Chemba.

Baadhi ya wakazi wa kijiji cha Farkwa wakimsikiliza Waziri wa Nishati, 
Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani) alipofika katika wilaya hiyo 
kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme hivi karibuni.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (katikati) akizungumza na 
wakazi wa kijiji cha Babayu wilayani Chemba, baada ya kukagua 
maendeleo ya usambazaji umeme katika kijiji hicho hivi karibuni. 

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya wazee wa kijiji cha Farkwa waliopewa vifaa vya 
Umeme Tayari (UMETA), baada ya Waziri kuwasha umeme katika kijiji 
hicho Wilayani Chemba hivi karibuni.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kulia) akipokea zawadi ya 
mbuzi kutoka kwa mmoja wa wazee wa Kijiji cha Babayu wilayani 
Chemba, baada ya kukagua maendeleo ya usambazaji umeme katika 
kijiji hicho hivi karibuni.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), akiwaongoza 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
kutembelea Mradi wa Umeme wa Kinyerezi I Extension, Machi 16, 
2020. Kulia kwa Waziri ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Dunstan 
Kitandula.

Meneja wa Mradi wa Umeme wa Kinyerezi I Extension, Mhandisi 
Abdallah Chikoyo (kulia), akitoa maelezo kuhusu Mradi huo kwa 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
walipotembelea eneo hilo, Machi 16, 2020. Wa tatu kutoka kulia 
ni Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na kulia kwake ni 
Mwenyekiti wa Kamati husika, Dunstan Kitandula.

KAMATI YA BUNGE YAPONGEZA HATUA 
ZILIZOCHOKULIWA NA SERIKALI KUKAMILISHA 

MRADI WA KINYEREZI I EXTENSION

Veronica Simba – 
Dar es Salaam

K
amati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeipongeza 
Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati, 

kwa hatua ilizochukua katika 
kuhakikisha Mradi wa umeme 
wa Kinyerezi I Extension 
(megawati 185) unakamilika 
mapema iwezekanavyo.

Mwenyekiti wa Kamati, 
Dunstan Kitandula alitoa 
pongezi hizo mbele ya 
waandishi wa habari, wakati 
akizungumzia msimamo 
wa Kamati hiyo baada ya 
kutembelea Mradi husika 
uliopo eneo la Kinyerezi jijini 
Dar es Salaam, Machi 16, 2020.

Alisema, Kamati iliamua 
kutembelea Mradi huo 
ili kujiridhisha kuhusu 
hatua zilizochukuliwa na 
Serikali baada ya kupata 
taarifa kwamba Mkandarasi 
aliyekuwa akitekeleza Mradi 
husika ambaye ni Kampuni ya 
Jacobsen Electro AS kutoka 
Norway,  amefilisika hivyo 
haendelei tena na kazi.

Akieleza zaidi, Kitandula 
alisema, Kamati ilitaka 
kujiridhisha kwamba kufilisika 

kwa Mkandarasi hakuiingizi 
nchi kwenye migogoro ya 
kimkataba inayosababisha 
Taifa kuingia gharama 
zaidi, lakini pia kujionea 
hatua zilizochukuliwa 
katika kuhakikisha Mradi 
unatekelezwa.

“Kusema kweli sisi kama 
Kamati tumeridhishwa sana 
na hatua zilizochukuliwa 
kuhusiana na suala hili, hivyo 
kwa niaba ya Kamati nitumie 
nafasi hii kuipongeza Serikali.”

Katika hatua nyingine, 
Kamati imekiri kuridhishwa 
na kufurahishwa na uhakika 
uliotolewa na Serikali kuwa 
umeme kwa ajili ya matumizi 
ya Treni ya mwendokasi (SGR) 
pindi itakapokamilika upo 
tayari na kwamba hauhusiani 
na kukamilika au kutokamilika 
kwa Mradi huo wa upanuzi wa 
Kinyerezi I.

Kuhusu suala la malipo 
kwa wakandarasi wa ndani 
waliokuwa wamepewa 
mkataba na mwekezaji husika 
ambaye amefilisika, Kitandula 
alibainisha kuwa Kamati yake 
imejiridhisha na maelezo 
yaliyotolewa na Serikali 
kuwa mchakato unaohusisha 
kuainisha mchanganuo wa 
malipo hayo, uko katika hatua 

za mwisho ili waanze kulipwa.
Awali, akiwasilisha taarifa 

fupi ya Mradi kwa Kamati 
husika, Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani alisema 
hatua zilizochukuliwa na 
Serikali katika kuhakikisha 
nchi haipati hasara baada 
ya Mkandarasi kufilisika ni 
pamoja na kuhakikisha vifaa 
vyote vinavyohusika katika 
utekelezaji wa mradi viko 
katika eneo hilo.

Aidha, alibainisha kuwa 
Serikali ilijiridhisha kuwa 
malipo yaliyofanyika kwa 
Mkandarasi huyo ni yale tu 
yanayoendana na kiwango cha 
kazi aliyofanya na siyo zaidi.

“Mkandarasi amekamilisha 
kazi kwa wastani wa takribani 
asilimia 85 na amelipwa kwa 
kazi ya asilimia 68 hivyo 
hakuna hasara,” alifafanua 
Waziri.

Aliongeza kuwa, Serikali 
kwa kushirikiana na taasisi 
nyingine mbalimbali ikiwemo 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, imejipanga 
kuhakikisha kazi iliyobaki, 
ambayo ni takribani asilimia 
14, inakamilika ndani ya 
kipindi kisichozidi mwezi 
Desemba mwaka huu.

“Nimeshatoa maelekezo 
kwa wataalamu kutoka taasisi 
zote zinazohusika kuhakikisha 
tunampata Mkandarasi 
mwingine ndani ya siku 30 
zijazo ili aanze kazi mara 
moja na kukamilisha kabla ya 

Desemba.”
Akieleza zaidi, Dkt 

Kalemani alisema Serikali 
imedhamiria kumpata 
Mkandarasi mwenye uwezo 
ambaye gharama yake 
haitazidi mpango mahsusi wa 
gharama halisi ya mradi.

Naye Meneja wa Mradi 
huo, Mhandisi Abdallah 
Chikoyo, aliwaeleza Wajumbe 
wa Kamati kuwa, jumla 
ya miradi saba ya umeme 
unaotokana na gesi imepangwa 
kutekelezwa na Serikali.

Aliitaja miradi hiyo 
kuwa ni pamoja na wa 
Kinyerezi I (megawati 150) 
ambao ulikamilika mwaka 
2016, Kinyerezi I Extension 
(megawati 185) ambao ndiyo 
uliotembelewa na Kamati na 
uko katika hatua za mwisho 
kukamilika pamoja na 
Kinyerezi II (megawati 148) 
uliokamilika mwaka 1918.

Mwingine ni Mradi wa 
Kinyerezi III utakaotekelezwa 
kwa awamu mbili huku kila 
awamu ikitarajiwa kuzalisha 
megawati 300. Utekelezaji 
wake uko katika hatua 
za kukamilisha utafiti na 
upembuzi yakinifu ili uanze 
kutekelezwa.

Mhandisi Chikoyo alitaja 
miradi mingine kuwa ni 
Kinyerezi IV (megawati 430), 
Mradi wa Mtwara (megawati 
300) pamoja na Mradi wa 
Somanga Fungu (megawati 350 
hadi 370).

Mradi wa Kinyerezi I 
Extension unagharamiwa 
na Serikali ya Tanzania kwa 
asilimia 100 na gharama yake 
ni Dola za Marekani milioni 188 
sawa na shilingi za Tanzania 
takribani 435.48.
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Dunstan Kitandula (mbele) na Wajumbe wa Kamati hiyo, 
wakikagua Mradi wa Umeme wa Kinyerezi I Extension, Machi 16, 
2020.

Sehemu ya mitambo iliyopo katika Mradi wa Umeme wa Kinyerezi I Extension jijini Dar es Salaam. Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini (hawapo pichani), walitembelea Mradi huo, Machi 16 mwaka huu.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakikagua Mradi 
wa Umeme wa Kinyerezi I Extension uliopo jijini Dar es Salaam, Machi 16, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akiwasilisha maelezo 
mafupi ya utekelezaji wa Mradi wa Umeme wa Kinyerezi I 
Extension kwa Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini, baada ya kutembelea Mradi huo Machi 16, 2020 
jijini Dar es Salaam.

BulletinNews
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wakandarasi hao kufanya kazi 
kwa bidii ili kuhakikisha ndani 
ya muda waliokubaliana wawe 
tayari wameanza kuwasha 
umeme kwenye vijiji, na miezi 
miwili inayofuata waitumie 
kusambazia wananchi umeme 

majumbani.
Aidha, aliwaagiza  

wakandarasi wote wa mradi 
huo kupeleka orodha ya vijiji 
vinavyosambaziwa umeme 
kwa Wakuu wa Mikoa,  
Wilaya, Wenyeviti wa Vijiji na 
Mitaa ili viongozi hao wasaidie 
katika ufuatiliaji wa mradi huo.

Pia, aliwataka 
kuhakikisha kuwa nguzo 
zote ambazo zimelazwa chini 
kwenye maeneo yao, ziwe 
zimesimikwa na nguzo ambazo 
zimesimikwa bila kuwa na 
nyaya, zifungwe nyaya ndani 
ya mwezi huu (Machi).

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu aliwataka wakandarasi 
hasika kuupa kipaumbele 
mradi huo muhimu kwa nchi 
na kwamba kinachotakiwa 
kwa sasa ni uwashwaji wa 
umeme katika maeneo hayo.

Alisema, ana imani kuwa, 
wakandarasi hao watafuata 
maelekezo aliyoyatoa Waziri 
wa Nishati na kuyafanyia kazi.

Naye, Katibu Mkuu, 
Mhandisi Zena Said, 
aliwakumbusha wakandarasi 
hao kuwa, Serikali imewapa 
fursa na kuwaamini hivyo na 
wao wanatakiwa kutoiangusha 
kwa kuhakikisha 
wanakamilisha kazi zao kwa 
muda uliopangwa.

Vilevile, aliwataka 
wasimamizi wa miradi hiyo 
ya umeme kufanya kazi kwa 
weledi na kuwasimamia 
ipasavyo wakandarasi hao ili 
kuhakikisha wanamaliza kazi 
zao kwa mujibu wa mkataba.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu (kulia) wakiwa 
kwenye kikao na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme wa Peri Urban (hawapo pichani), jijini 
Dodoma, Machi 19, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (kushoto) akizungumza jambo wakati wa Mkutano 
wa Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme wa 
Peri Urban (hawapo pichani), jijini Dodoma, Machi 19, 2020.

Hafsa Omar - Dodoma

W
akandarasi 
wanaotekeleza 
mradi wa 
umeme 
pembezoni 

mwa miji (Peri-Urban) 
wametakiwa kukamilisha kazi 
ya usambazaji umeme katika 
maeneo waliyopangiwa ifikapo 
Juni mwaka huu (2020) la 
sivyo watachukuliwa hatua za 
kisheria.

Maagizo hayo yametolewa 
na Waziri wa Nishati, Dkt 
Medard Kalemani, Machi 
19, 2020, mkoani Dodoma 
wakati wa kikao chake na 
wakandarasi wanaotekeleza 
mradi huo.

Kikao hicho kilihudhuriwa  
na Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Zena Said, Kaimu Kamishna 
wa Umeme na Nishati Jadidifu 
Mhandisi Edward Ishengoma, 
Kamishna Msaidizi wa Umeme, 
Mhandisi Innocent Luoga 
pamoja na viongozi wengine 
mbalimbali wa Wizara na 
Taasisi.

Dkt Kalemani aliwataka 
wakandarasi wa mradi huo 
kuweka mpango madhubuti 

ambao utabainisha vijiji vyote 
ambavyo havijawekewa 
umeme na mpango huo 
uoneshe ni lini vijiji hivyo 
vitapelekewa umeme ndani ya 
muda uliopangwa. 

Aidha, aliwataka 

WAKANDARASI MRADI WA 
UMEME PERI-URBAN WATAKIWA 

KUMALIZA KAZI MWEZI JUNI
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WABUNGE WAUNGA MKONO ZUIO LA SERIKALI 
UAGIZAJI VIFAA VYA UMEME NJE YA NCHI

Veronica Simba – 
Dar es Salaam

K
amati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini imesema 
inaendelea kuunga 
mkono zuio la 

serikali kwa wakandarasi wa 
miradi mbalimbali ya umeme 
nchini kuagiza vifaa husika nje 
ya nchi.

Akizungumza jijini Dar 
es Salaam, Machi 14 mwaka 
huu, baada ya Kamati hiyo 
kufanya ziara katika viwanda 
vya Europe Inc. Industries Ltd 
(Tropical) na Kilimanjaro Cables 
(T) Ltd (Africab), vinavyozalisha 
nyaya za umeme na mashine 
umba (transfoma), Mwenyekiti 
wa Kamati husika, Dunstan 
Kitandula alisema uamuzi 
huo ni mzuri na unapaswa 
kuungwa mkono.

“Baada ya kutembelea 
viwanda hivi, tumejiridhisha 
pasipo shaka kuwa 
uwezo wake wa uzalishaji 
unatosheleza mahitaji ya 
ndani hivyo hakuna sababu 
ya kuagiza vifaa hivyo nje ya 
nchi,” alisema Kitandula.

Akieleza zaidi, Mwenyekiti 
alisema lengo la ziara yao 
lilikuwa ni kujiridhisha 
kuhusu uwezo wa uzalishaji 
wa viwanda husika kutokana 
na mkanganyiko uliopo 
kutokana na baadhi ya 
wakandarasi kulalamika kuwa 
vifaa vinavyozalishwa ndani 
ya nchi havitoshelezi mahitaji 
yao.

Alisema kumekuwepo 
na malalamiko kutoka 

kwa wananchi kuwa kasi 
ya utekelezaji miradi ya 
umeme vijijini hairidhishi 
na wakandarasi husika 
wanapoulizwa wamekuwa 
wakijitetea kuwa hali hiyo 
inasababishwa na zuio la 
serikali kuagiza vifaa nje ya 
nchi.

Hata hivyo, Kitandula 
alisema mara zote Serikali 
imekuwa ikisisitiza kuwa 
viwanda vya ndani vina 
uwezo mkubwa kiuzalishaji 
kwani unakidhi mahitaji ya 
soko la ndani na hata kuwepo 
ziada.

Katika hatua nyingine, 
Mwenyekiti huyo wa Kamati, 
alitoa wito kwa Wizara ya 
Nishati na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), kuwasaidia 
wazalishaji wa ndani katika 
utafutaji masoko ya vifaa 
husika ndani ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) na 
katika Jumuiya ya Maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC).

“Ni lazima sasa ninyi 
Wizara na REA mvichukulie 
viwanda hivi kama sifa kwa 
nchi na mvisaidie kupata 
masoko nje ya nchi ili 
kuwawezesha wawekezaji 
hawa wazalendo kuzalisha 
kwa tija zaidi na kuepuka 
hasara inayoweza kuwafilisi,” 
alisisitiza.

Akizungumzia hatua 
zilizochukuliwa na Serikali 

Mmoja wa Wakurugenzi wa Kiwanda cha Europe Inc. Industries 
Ltd (Tropical), Aloyce Ngowi (kushoto) akiwaonesha Wajumbe wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini vifaa mbalimbali 
vya umeme vinavyotengenezwa na kampuni hiyo, Machi 14 mwaka 
huu jijini Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza wakati wa 
majumuisho baada ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini kutembelea viwanda vinavyozalisha vifaa 
mbalimbali vya umeme nchini  vya Europe Inc. Industries Ltd 
(Tropical) na Kilimanjaro Cables (T) Ltd (Africab) vilivyopo jijini Dar 
es Salaam, Machi 14 mwaka huu.

Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Joseph Kasheku Musukuma, akizungumza na baadhi ya waajiriwa 
wa Kampuni ya kuzalisha vifaa vya umeme ya Europe Inc. 
Industries Ltd (Tropical) kuhusu kazi wanayoifanya, wakati Kamati 
husika ilipotembelea kiwanda hicho Machi 14 mwaka huu jijini Dar 
es Salaam.
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katika suala hilo, Naibu Waziri 
wa Nishati Subira Mgalu, 
alisema Wizara imeendelea 
kuwasaidia wawekezaji wa 
ndani katika utafutaji masoko 
nje ya nchi akitoa mfano 
namna serikali ilivyoisaidia 
kampuni ya Africab ilipotaka 
kuwekeza nchini Zambia.

“Niwapongeze Africab 
kwa uthubutu wao ambao 
umewawezesha kuanzisha 
kiwanda nchini Zambia. 
Walipoenda huko mara 
ya kwanza, tuliwasaidia 
kuzungumza na Serikali 
ya nchi hiyo tukawaeleza 
uwezo wao wa ndani hatua 
iliyowasaidia kufanikisha 
lengo lao. Tutaendelea kufanya 
hivyo kwa kampuni zetu 
nyingine,” alisema Naibu 
Waziri.

Kuhusu suala la baadhi ya 
wakandarasi wanaosemekana 

kuendelea kuagiza vifaa 
nje ya nchi, Naibu Waziri 
alisisitiza kuwa msimamo wa 
Serikali ni kutoa adhabu kali 
za kimkataba na kisheria kwa 
yeyote atakayebainika kama 
alivyobainisha Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani 
hivi karibuni.

Kiwanda cha Africab kina 
uwezo wa kuzalisha (kwa 
mwaka) nyaya za umeme 
kilomita 75,000 transfoma 
6,500 na insulators 660,000 
wakati Kiwanda cha Tropical 
kikiwa na uwezo wa kuzalisha 
transfoma 75,000 na nyaya 
zinazozidi kwa kiasi kikubwa 
mahitaji ya soko la ndani.

Kamati ya Bunge ya Nishati 
na Madini iko katika ziara 
jijini Dar es Salaam na Mkoa 
wa Pwani, kukagua miradi 
mbalimbali inayotekelezwa 
chini ya Wizara ya Nishati.

WABUNGE WAUNGA MKONO ZUIO LA SERIKALI 
UAGIZAJI VIFAA VYA UMEME NJE YA NCHI

Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi 
Edward Ishengoma (wa pili-kushoto) akijadiliana jambo na mmoja 
wa Wakurugenzi wa Kiwanda cha Europe Inc. Industries Ltd 
(Tropical), Aloyce Ngowi kuhusu vifaa mbalimbali vya umeme 
vinavyozalishwa kiwandani hapo, wakati Wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini ilipotembelea kiwanda 
hicho Machi 14 mwaka huu jijini Dar es Salaam.
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Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Ally Kessy, 
akizungumza na baadhi ya waajiriwa wa Kampuni ya kuzalisha vifaa vya umeme 
ya Europe Inc. Industries Ltd (Tropical) kuhusu kazi wanayoifanya, wakati Kamati 

husika ilipotembelea kiwanda hicho Machi 14 mwaka huu jijini Dar es Salaam.
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Veronica Simba – 
Dar es Salaam

K
amati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeipongeza 
serikali kuunganisha 
gesi asilia katika 

viwanda mbalimbali nchini 
jambo ambalo limesaidia 
kupunguza gharama za 
uendeshaji.

Kaimu Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Vedastus 
Mathayo, alitoa pongezi 
hizo, Machi 17, 2020 baada 
ya Wajumbe wa Kamati 
kutembelea Kiwanda cha kufua 
vyuma cha Lodhia, kilichopo 
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Dkt kalemani aagiza Msimamizi 
Mkuu wa SCADER achukuliwe hatua

SERIKALI YAPONGEZWA KUUNGANISHA 
GESI ASILIA VIWANDANI

Zuena Msuya - Mtera

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 
amemuagiza 

Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Dkt. Tito 
Mwinuka kumchukulia 
hatua Msimamizi Mkuu 
wa mfumo wa kusafirisha 
umeme kwa njia ya 
kieletroniki katika Gridi ya 
Taifa (SCADER), Abubakar 
Issa ambaye amekaidi agizo 
la Waziri lililomtaka kuishi 
ndani ya kituo cha kupoza 
na kusambaza umeme cha 
Ubungo.

Dkt. Kalemani alitoa agizo 
hilo Machi 20, 2020, baada ya 
kufanya ziara ya kutembelea 
mabwawa ya kufua na 
kuzalisha umeme wa maji ya 
Kidatu na Mtera kwa lengo 
la kuona hali ya usalama, 
uzalishaji wa umeme katika 
mitambo hiyo, kiwango cha 
maji katika mabwawa pamoja 
na baadhi ya miundombinu 
ya kusafirisha umeme 

iliyopata hitilafu kufuatia 
mvua kubwa zinazoendelea 
kunyesha.

Akielezea maagizo 
aliyotoa awali, alisema kuwa 
alimtaka Mkuu huyo wa 
SCADER, Abubakar Issa 
kuhamia katika nyumba za 
serikali zilizopo ndani ya 
eneo la kituo cha kupoza 
na kusambaza umeme cha 
Ubungo zilizojengwa mahsusi 
kwa ajili ya watendaji na 
wasimamizi wa mfumo huo 
ili kurahisisha upatikanaji 
wao pale linapotokea tatizo na 
kulishughulikia haraka.

“Nilipotembelea Mwezi 
Novemba, hawa wataalam 
hawakuwa wakiishi pale, 
mwezi Desemba niliagiza Issa 
ahamie lakini hakuhamia, 
juzi saa tatu na nusu usiku 
nampigia simu baada ya tatizo 
kutokea, ananiambia yupo 
njiani anakwenda katika 
eneo la tukio kwa maana hiyo 
hajahamia pale bado, ndiyo 
maana nimeagiza achukuliwe 
hatua. Mkurugenzi 
usipochukua hatua wewe, 
mimi nitachukua. Sasa 
nachukua hatua gani na 

kwa nani itajulikana hapo,” 
alisisitiza Dkt. Kalemani.

Alisema kuwa alishaagiza 
watendaji na watumishi 
wote wanaotakiwa kukaa 
na kuishi kwenye vituo vya 
kufua na kuzalisha umeme 
(Plant) pamoja na vituo vya 
kupoza na kusambaza umeme 
(Substation) wakae humo 
ili kama tatizo linatokea 
warekebishe mara moja 
lakini imekuwa ikichukua saa 
mbili hadi tatu kurekebisha 
hitilafu. 

Akieleza Zaidi, Dkt. 
Kalemani alisema kuwa 
alipokea simu kutoka 
mkoani Mwanza, wananchi 
wakilalamika juu ya 
kukatiwa umeme kwa saa 
mbili, alipohoji alielezwa 
kuwa Abubakar ndiye 
aliyeagiza umeme huo 
ukwate bila sababu maalumu.

“Sitakubali kufanya kazi 
na watendaji wanaocheza 
na maisha ya watu kwa 
kutowajibika, bora nibaki 
na watu wachache wenye 
uzalendo na weledi wa 
kuwatumikia wananchi na 
Tanzania kwa ujumla kuliko 

kuwa na wengi wasio na tija 
kwa maslahi ya taifa,” alisisita 
Dkt. Kalemani.

Kwa mara ya kwanza 
Dkt. Kalemani alitoa agizo 
la kuwataka wataalamu hao 
kuhamia katika nyumba hizo 
Oktoba 3, 2019, Jijini Dar es 
Salaam, baada ya kutembelea 
kituo hicho ili kubaini chanzo 
cha hitilafu ya umeme 
iliyotokea katika Kituo 
cha Kupoza na Kusambaza 
umeme cha Ubungo na 
kusababisha Mkoa huo 
pamoja na Zanzibar kukosa 
umeme kwa muda wa saa 
kadhaa usiku wa kuamkia 
tarehe hiyo.

Katika maagizo yake, 
Dkt. Kalemani, aliagiza 
kusimamishwa kazi 
kwa uzembe, Msimamizi 
aliyekuwepo zamu siku hiyo 
kwa kushindwa kubaini 
chanzo cha hitilifu. Pia 
aliagiza watumishi sita 
akiwemo Msimamizi Mkuu 
wa SCADER kuhamia katika 
nyumba hizo siku hiyo ya 
Oktoba 3 mwaka jana, hadi 
kufikia saa nane mchana wa 
siku hiyo.

ENDELEA UK. 21
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakimsikiliza Meneja Mkuu wa 
Kiwanda cha kufua vyuma cha Lodhia, kilichopo Mkuranga, Raju Singh (kushoto), walipotembelea 
kiwanda hicho Mach 17, 2020 kujionea namna kinavyonufaika na matumizi ya gesi asilia. Wa pili 

kutoka kushoto ni Kaimu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Vedastus Mathayo na katikati ni Naibu Waziri 
wa Nishati, Subira Mgalu.

HABARI ZA NISHATI   |    Aprili 1-30, 2020



HABARI ZA NISHATI   |   Aprili 1-30, 2020

Mkuranga mkoani Pwani kwa 
lengo la kujionea manufaa 
yaliyopatikana kutokana na 
matumizi ya gesi asilia.

“Kama Kamati, 
tumefurahishwa sana na 
mafanikio yaliyopatikana 
baada ya kiwanda hiki 
kuunganishiwa mtandao wa 
gesi asilia na tunaipongeza 
sana Serikali kupitia Wizara ya 
Nishati,” amesema Mathayo.

Pamoja na pongezi hizo, 
Kamati imeishauri serikali 
kuendelea na utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya kuzalisha 
umeme ambayo itasaidia 
upatikanaji wa nishati hiyo 
kwa wingi hivyo kuwezesha 
gharama yake kupungua 
na hivyo kuwawezesha 
wawekezaji katika viwanda 
kuzalisha kwa tija zaidi.

Akitoa maelezo ya serikali 
kutokana na maelekezo hayo 
yaliyotolewa na Kamati, Naibu 
Waziri wa Nishati Subira 
Mgalu, ambaye alimwakilisha 
Waziri mwenye dhamana, 
Dkt Medard Kalemani, 
alisema Serikali itahakikisha 
inaendelea kusimamia 
kikamilifu miradi mbalimbali 
ya uzalishaji umeme ili 
kuwezesha upatikanaji wa 
umeme mwingi na wa uhakika 
wenye gharama nafuu.

“Tuna matumaini 

kwamba kukamilika kwa 
miradi mikubwa, ukiwemo 
wa Julius Nyerere (MW 
2,115) kutawezesha kushuka 
gharama za umeme kwa kiasi 
kikubwa.”

Awali, akiwasilisha taarifa 
ya kiwanda hicho mbele ya 
Wajumbe wa Kamati, Meneja 
Rasilimaliwatu, Martin 
Mkange alisema kupatikana 
kwa gesi asilia kumewasaidia 
pamoja na mambo mengine 
kuondokana na matumizi 
ya mafuta mazito ambayo 
yalikuwa na gharama kubwa 
katika uendeshaji.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) kwa Kamati, Kiwanda 
cha Lodhia kinatumia gesi 
asilia kiasi cha wastani wa futi 
za ujazo milioni 0.1 hadi 0.2 
kwa siku, sawa na makusanyo 
ya zaidi ya shilingi milioni 70 
kwa mwezi.

Taarifa inaeleza zaidi 
kuwa kiwanda hicho kilianza 
kutumia gesi asilia mwezi Juni, 
2019.

Miradi ya usambazaji 
gesi asilia nchini inaendelea 
kutekelezwa katika maeneo 
ambayo tayari kuna 
miundombinu wezeshi 
ikihusisha mikoa ya awali ya 
Pwani na Dar es Salaam.
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SERIKALI YAPONGEZWA 
KUUNGANISHA GESI 
ASILIA VIWANDANI

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (katikati), akiwaongoza 
Wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Nishati na Madini, kukagua 

kiwanda cha kufua vyuma cha Lodhia, kilichopo Mkuranga mkoani 
Pwani, Machi 17, 2020. Ziara ya Kamati ililenga kujionea matumizi 

ya gesi asilia kiwandani hapo.

Kazi ya kufua vyuma ikiendelea katika kiwanda cha Lodhia 
kilichopo Mkuranga, mkoani Pwani. Taswira hii ilichukuliwa wakati 

wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
(hawapo pichani) kiwandani hapo, Machi 17 mwaka huu, kwa lengo 

la kujionea matumizi ya gesi asilia.

Sehemu ya shehena ya vyuma ambavyo vimetengenezwa na 
kiwanda cha Lodhia kilichopo Mkuranga mkoani Pwani. Taswira 
hii ilichukuliwa wakati wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 

ya Nishati na Madini (hawapo pichani) kiwandani hapo, Machi 17 
mwaka huu, kwa lengo la kujionea matumizi ya gesi asilia.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakiwa katika ziara iliyolenga kujionea matumizi ya gesi asilia 

katika kiwanda cha kufua vyuma cha Lodhia kilichopo Mkuranga 
mkoani Pwani, Machi 17 mwaka huu.
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Veronica Simba – 
Dar es Salaam

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
ameonesha 
kukerwa 

na tabia ya wakandarasi 
wanaorundika nguzo za 
umeme katika maeneo 
mbalimbali kwa muda 
mrefu pasipo kuzisimika ili 
kuwaunganishia umeme 
wananchi.

Hali hiyo ilidhihirika Machi 
12 mwaka huu aliposhuhudia 
rundo la nguzo zikiwa chini 
katika mtaa wa Viwege, Kata 
ya Majohe, wilayani Ilala, Mkoa 
wa Dar es Salaam, akiwa katika 
ziara ya kazi.

Kufuatia hali hiyo, 
Dkt Kalemani alimwagiza 
Mkandarasi anayetekeleza 
mradi wa umeme pembezoni 
mwa miji (Peri-Urban) katika 
eneo hilo (kampuni ya Namis 
Corporate Ltd) kuziondoa nguzo 
hizo mara moja na kuzisimika 
kisha kuwaunganishia umeme 
wananchi husika.

“Asipotekeleza agizo 

langu kufikia kesho asubuhi, 
nawaomba Diwani na 
Mwenyekiti wa Mtaa mnipigie 
simu na kunijulisha ili 
nimchukulie hatua mara moja,” 
alisisitiza Waziri.

Aidha, alisema agizo 
hilo liwafikie wakandarasi 
wote wanaotekeleza miradi 
mbalimbali ya umeme nchini 
kote kwamba hawatakiwi 
kurundika nguzo chini pasipo 
sababu ya msingi, wakati 
wananchi wakiendelea 
kulalamika kutounganishiwa 
huduma hiyo kwa wakati.

Sambamba na agizo 
hilo, Waziri pia alimwagiza 
Mkandarasi huyo kuhakikisha 
anawaunganishia umeme 
wananchi wote waliolipia 
huduma hiyo katika 
maeneo anakotekeleza 
mradi yakihusisha Kivule 
Bombambili, Viwege, Majohe 
na Dondwe kabla ya mwisho 
wa mwezi huu wa Machi, 
2020 vinginevyo hatua kali za 
kimkataba zitachukuliwa dhidi 
yake.

“Nawaahidi mimi 
mwenyewe nitarudi hapa 
ifikapo mwisho wa mwezi ili 
kujiridhisha endapo maagizo 
yangu yametekelezwa. 
Ikitokea nikashindwa kuja 
mimi, nitamtuma mwakilishi 
aje kukagua na kuniletea 
mrejesho.”

Akiwa katika ziara hiyo 
ya siku moja, Waziri alikataa 

kuwasha umeme katika Mtaa 
wa Bombambili kutokana 
na idadi ndogo ya wateja 
waliounganishwa na kueleza 
kuwa atarudi kufanya kazi 
hiyo baada ya mkandarasi 
kutekeleza maagizo yake ya 
kuwaunganishia umeme 
wateja wote watakaokuwa 
wamelipia ndani ya kipindi cha 
mwezi mmoja.

Kufuatia utekelezaji duni 
wa mradi husika katika maeneo 
hayo, Waziri aliagiza Fundi 
Mchundo kutoka Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
anayesimamia mradi huo 
katika maeneo husika, 
kuondolewa katika nafasi hiyo 
na ateuliwe mwingine mara 
moja.

Akizungumza kwa niaba 
ya wananchi, Diwani wa Kata 
ya Tengerea, Shabani Manda, 
alimshukuru Waziri kwa 
kufanya ziara hiyo pamoja na 
maagizo aliyoyatoa akisema 
anaamini wananchi wa 
maeneo hayo watanufaika na 
huduma hiyo ya umeme kwa 
kuanzisha biashara mbalimbali 
zitakazowasaidia kuwainua 
kiuchumi.

Katika ziara hiyo, Waziri 
alifuatana na viongozi na 
wataalamu mbalimbali kutoka 
wizarani, TANESCO na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
akiwemo Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi Innocent 
Luoga.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akimwagiza 
Mkandarasi kutoka Kampuni ya Namis Corporate Ltd), 
anayetekeleza mradi wa Umeme wa Peri-Urban katika Mtaa wa 
Bombambili, wilayani Ilala, mkoani Dar es Salaam, kuhakikisha 
anawaunganishia umeme wananchi wote waliolipia ifikapo mwisho 
wa mwezi huu (Machi, 2020). Alitoa maagizo hayo Machi 12 mwaka 
huu, akiwa katika ziara ya kazi.

Mafundi wakifunga Mashine 
Umba (Transfoma) katika 
eneo la Dondwe, wilayani 
Mkuranga, Mkoa wa Pwani, 
wakati Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani na Ujumbe 
wake, walipotembelea eneo hilo 
kujionea maendeleo ya kazi 
husika, Machi 12 mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani-kulia), 
akimwagiza Mkandarasi kutoka Kampuni ya Namis Corporate 
Ltd), anayetekeleza mradi wa Umeme wa Peri-Urban katika Mtaa 
wa Viwege, Kata ya Majohe, wilayani Ilala, mkoani Dar es Salaam, 
kuziondoa nguzo zilizorundikwa chini na kuzisimika mara moja 
kisha awaunganishie wananchi husika umeme. Alitoa maagizo hayo 
Machi 12 mwaka huu akiwa katika ziara ya kazi.

WAZIRI AKERWA 
NGUZO ZA UMEME 
KUTOSIMIKWA
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa pili-kulia), akitoa 
maelekezo mbalimbali kwa Mkandarasi kutoka Kampuni ya Namis 
Corporate Ltd), anayetekeleza mradi wa Umeme wa Peri-Urban 
katika Mtaa wa Viwege, Kata ya Majohe, wilayani Ilala, mkoani Dar 
es Salaam, kufunga nyaya za umeme katika nguzo alizosimika na 
kuwaunganishia nishati hiyo wananchi wa eneo hilo. Waziri alitoa 
maagizo hayo Machi 12 mwaka huu, akiwa katika ziara ya kazi.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani-mbele), 
akikagua utekelezaji wa Mradi wa Umeme wa Peri-Urban katika 
Mtaa wa Bombambili, wilayani Ilala, Mkoa wa Dar es Salaam, 
akiwa katika ziara ya kazi, Machi 12 mwaka huu.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakiwa katika ziara iliyolenga kujionea matumizi ya 
gesi asilia katika kiwanda cha kufua vyuma cha Lodhia kilichopo Mkuranga mkoani Pwani, Machi 17 mwaka huu.
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Zuena Msuya - Geita

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 
amewataka 

wakandarasi wanaotekeleza 
miradi ya usambazaji wa 
umeme vijijini, kujikinga na 
kuchukua tahadhari dhidi ya 
virusi vya Corona (COVID-19) ili 
waweze kuendelea kutekeleza 
miradi hiyo na kuikamilisha 
kwa wakati unaotakiwa kwa 
mujibu wa mikataba.

Dkt Kalemani alisema 
hayo Machi 26, 2020, wakati 
akiwasha umeme katika Kituo 
cha Afya Bwina, kuwasha taa 
za barabarani zinazotumia 
mwanga wa jua (Solar) ambapo 
pia aliwahamasisha wananchi 
wa Wilaya ya Chato kuendelea 
kuchukua tahadhari na 
kujikinga dhidi ya virusi vya 
Corona.

Akifafanua, alisema 
kuwa tishio dhidi ya kuwepo 
kwa virusi vya Corona 
kusirudishe nyuma juhudi 
za utekelezaji wa miradi ya 
usambazaji umeme vijijini 
kwa kuwa tayari Mamlaka 
husika zimetoa miongozo ya 
kujikinga na kujihadhari dhidi 
ya virusi hivyo katika maeneo 
mbalimbali nchini.

“Tujikinge na tuchukue 
tahadhari dhidi ya Corona 
lakini kazi ya kusambaza 
umeme vijijini lazima iendelee, 

tena kwa kasi ya hali ya juu na 
miradi ikamilishwe kwa wakati 
uliopangwa.”

Akieleza zaidi alisema jambo 
la muhimu ni kwa wakandarasi 
kufuata miongozo iliyotolewa 
na Mamlaka husika ili waweze 
kutekeleza majukumu yao.

Waziri aliendelea 
kuwasisitiza wakandarasi 
kutotumia kisingizio 
cha kuwepo virusi vya 
Corona kuchelewesha ama 
kutokamilisha miradi ya 
kusambaza umeme vijijini 
pamoja na ujenzi wa mradi 
mkubwa wa kufua umeme kwa 
kutumia maji wa Mwalimu 
Nyerere.

Alisema Mamlaka husika 
zimeweka wazi na kuendelea 
kutoa matangazo kila kona 
ya nchi kuhusu namna bora 
ya kujikinga na kuchukua 
tahadhari dhidi ya virusi vya 
Corona, hivyo wakandarasi 
katika maeneo yao ya kazi 
wanapaswa kuhakikisha 
wanasimamia na kutekeleza 
miongozo hayo. 

 
Akizindua na kuwasha 

taa za barabarani katika mitaa 
ya Wilaya ya Chato mkoani 
Geita, Dkt Kalemani alisema 
kuwa lengo la kuweka taa 
hizo ni kuongeza usalama 
kwa wananchi wanaotumia 
barabara hizo nyakati za usiku.

Aidha, Dkt Kalemani 
aliwasha umeme katika Kituo 
kipya cha afya cha Bwina 

wilayani humo ili kurahisisha 
upatikanaji wa huduma za afya 
wakati wote kwa wagonjwa 
wanaofika kutibiwa katika 
kituo hicho.

Aliwataka wananchi 
kulinda miundombinu ya 
taa hizo pamoja na kuitunza 
ili idumu kwa muda mrefu 
kwa faida yao na kuwahimiza 
kwenda kutibiwa wakati 
wote katika kituo cha afya cha 
Bwina.

Katika ziara hiyo, vilevile 
aliwasisitiza wananchi 
kuendelea kutekeleza maagizo 
na maelekezo yanayoendelea 
kutolewa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto na wadau mbalimbali 
wa afya ya kujikinga dhidi ya 
Virusi vya Corona, ikiwemo 
kunawa mikono mara kwa 
mara, kuepuka misongamano 
na mikusanyiko na kutoa 
taarifa pale tu wanapomuona 
mtu mwenye dalili za ugonjwa 
huo kama zinavyoelezwa katika 
matangazo.

Dkt. Kalemani alikuwa 
akifanya ziara yake hiyo 
pasipo kuwa na mikutano ya 
kuzungumza na wananchi, 
kusimama umbali mrefu 
kati yake na baadhi ya watu 
alioambatana nao pamoja na 
vyombo vya habari na kunawa 
mikono na kupaka kitakasa 
mikono kila akifika eneo husika 
ili kujikinga dhidi ya virusi vya 
Corona.

Ikumbukwe kuwa Machi 

24, 2020, katika Mkutano wa 
Baraza la Mawaziri, Waziri 
Mkuu, Kasim Majaliwa 
alielekeza kuwa sehemu kubwa 
ya ziara ya Mawaziri katika 
kutekeleza majukumu yao, iwe 
ni kuwahamasisha wananchi 
kuendelea kuchukua tahadhari 
na kujinga dhidi ya virusi vya 
Corona, kwa kufuata njia bora 
na sahihi zinazotolewa na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na Watoto.

MATUKIO PICHANI

Mwonekano wa Kituo kipya cha Afya cha Bwina nyakati za usiku 
baada ya Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani kuwasha 
umeme katika kituo hicho hivi karibuni.

Muonekano wa barabara za 
Mitaa ya Chato nyakati za 
usiku baada ya Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
kuzindua na kuwasha taa 
zinazotumia mwanga wa Jua 
(Solar) hivi karibuni.

Jiwe la msingi lililowekwa na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani ikiwa ni kuzindua na kuwasha taa zinazotumia 
mwanga wa jua (Solar) katika mitaa ya Wilaya ya Chato Mkoani 
Geita hivi karibuni.
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Dkt. Kalemani asema Corona isiwe kisingizio 
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Veronica Simba – 
Dar es Salaam

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
amesisitiza 

msimamo wa serikali 
kutoruhusu uagizwaji nje ya 
nchi, vifaa vya umeme hususan 
mashine umba (transfoma) 
na nyaya na kwamba 
atakayebainika kukaidi agizo 
hilo atachukuliwa hatua kali 
za kisheria zinazohusiana na 
uhujumu uchumi.

Alitoa msimamo huo jijini 
Dar es Salaam, Machi 12 mwaka 
huu, baada ya kutembelea 
kiwanda cha Europe Inc. 
Industries LTD (TROPICAL), 
kinachozalisha vifaa hivyo na 
kujiridhisha kuwa uwezo wake 
unatosheleza mahitaji ya sasa 
nchini.

Akiwa ameambatana 
na Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mhandisi Innocent 
Luoga pamoja na wataalamu 
mbalimbali kutoka Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
na Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Waziri alitoa tamko rasmi 
la serikali kuwa msimamo wake 
unabaki palepale.

Alisema, miradi mingi 
ya umeme imekuwa 
ikichelewa huku wakandarasi 
husika wakilalamika kuwa 

wanakwamishwa na ukosefu 
wa vifaa, jambo ambalo serikali 
imejiridhisha kuwa siyo kweli.

Akitoa mfano wa uwezo wa 
uzalishaji kwa kiwanda hicho 
alichotembelea, Dkt Kalemani 
alibainisha kuwa kinazalisha 
zaidi ya mashine umba 75,000 
kwa mwaka wakati mahitaji ya 
nchi ni 21,000 pekee.

“Sasa, hawa tu peke yake 
wanazalisha zaidi ya mahitaji 
yetu ukiachilia mbali viwanda 
vingine tulivyonavyo nchini 
ambavyo ni pamoja na 
TANALEC, AFRI-CABLE na 
wengineo,” alibainisha.

Aidha, aliongeza kuwa, 
kwa upande wa nyaya, baadhi 
ya wakandarasi wamekuwa 
wakilalamika kwamba 
hazitoshelezi mahitaji jambo 
ambalo alisema siyo kweli 
kwani baada ya kukagua 
amejiridhisha kuwa kiwanda 
hicho pekee kina shehena ya 
kutosha.

Kuhusu malalamiko ya 
uhaba wa mashine umba za 
KVA 11, Waziri alibainisha 
kuwa amejiridhisha zipo nyingi 
zinazotosheleza mahitaji na 
alitoa maagizo kwa watendaji 
wa REA kuanza mara moja 
kuchukua oda yao waliyokuwa 
wameagiza kiwandani hapo 
ili miradi ya umeme vijijini 
iendelee kutekelezwa kwa kasi 
kutokana na uhitaji walionao 
wananchi kwa nishati hiyo 

muhimu.
Katika hatua nyingine, 

Waziri aliwapongeza wamiliki 
wa kiwanda hicho ambao 
pia kampuni yao (State Grid 
Electrical & Technical Works 
Ltd) ni moja ya zilizopewa 
dhamana na serikali kutekeleza 
miradi ya umeme vijijini, huku 
akiwaasa wakandarasi wengine 
nchini kuiga mfano wao kwa 
kuanzisha viwanda vyao 
wenyewe vyenye kuzalisha 
vifaa watakavyotumia katika 
kutekeleza miradi hiyo pamoja 
na kuwauzia wengine.

Hata hivyo, aliiagiza 
kampuni hiyo kuhakikisha 
inakamilisha kazi yake katika 
mikoa iliyopewa kimkataba 
ya Lindi na Morogoro kufikia 
mwezi ujao (Aprili) kwani 
hakuna sababu ya kutotekeleza 
kwa wakati ilhali vifaa 
wanavyo.

Awali, wakizungumza 
kwa nyakati tofauti wakati 
wakitoa salamu za ukaribisho 
kwa Waziri, wamiliki wa 
kiwanda, Aloyce Ngowi na 
Charles Mlawa pamoja na 
Meneja Mkuu Pamela Irengo, 
waliishukuru Serikali ya 
Awamu ya Tano, wakisema 
ndiyo iliyowatia chachu ya 
kuanzisha kiwanda hicho.

“Tulipata hamasa kutoka 
kwa Rais John Magufuli 
kutokana na msisitizo wake 
katika kujenga uchumi wa 
viwanda, hivyo nasi tukaitumia 
fursa hii ipasavyo.”

Aidha, walimpongeza 
Waziri Kalemani na watendaji 
wote wa Wizara kwa 
ushirikiano ambao wamekuwa 
wakiwapatia katika utendaji 
kazi wao.

Kampuni hiyo 
inayomilikiwa na wazawa 
kwa asilimia 100 imeajiri 
wafanyakazi 300 ambao wote 
ni watanzania na imeanza 
mchakato wa kupanua kiwanda 
husika kitakachojengwa eneo 
la Kisemvule wilayani Temeke 
ili kukidhi kwa ufanisi zaidi 
mahitaji ya wateja wake.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani-katikati), akisikiliza maelezo kuhusu 
uzalishaji nyaya za umeme kutoka kwa mmoja wa wakurugenzi wa kampuni ya Europe Inc. 
Industries LTD (TROPICAL), Charles Mlawa, alipotembelea kiwanda hicho kinachozalisha mashine 
umba (transfoma) na nyaya za umeme, Machi 12, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akisikiliza 
maelezo kuhusu kiwanda cha kuzalisha nyaya za umeme na 
mashine umba (transfoma) kinachomilikiwa na kampuni ya Europe 
Inc. Industries LTD (TROPICAL) kutoka kwa Meneja Mkuu, Pamela 
Irengo (kulia kwa Waziri), alipotembelea kiwanda hicho Machi 12 
mwaka huu jijini Dar es Salaam. Kushoto kwa Waziri ni Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga.
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Mmoja wa waajiriwa 
wa kiwanda cha 
kutengeneza mashine 
umba (transfoma) 
na nyaya za umeme, 
kinachomilikiwa na 
kampuni ya Europe 
Inc. Industries 
LTD (TROPICAL), 
Farida Karim akiwa 
kazini. Taswira hii 
ilichukuliwa wakati 
wa ziara ya Waziri 
wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani 
(hayupo pichani) 
kiwandani hapo, 
eneo la Mwenge jijini 
Dar es Salaam, Machi 
12 mwaka huu.

Sehemu ya shehena 
ya mashine umba 
(transfoma) 
zinazozalishwa na 
kampuni ya Europe 
Inc. Industries LTD 
(TROPICAL) iliyopo 
Mwenge jijini Dar es 
Salaam. Taswira hii 
ilichukuliwa wakati 
wa ziara ya Waziri wa 
Nishati Dkt Medard 
Kalemani (hayupo 
pichani) kiwandani hapo, 
Machi 12 mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake, wakikagua sehemu mbalimbali za kiwanda cha kuzalisha nyaya 
za umeme na mashine umba (transfoma) kinachomilikiwa na kampuni ya Europe Inc. Industries LTD (TROPICAL) iliyopo 

Mwenge jijini Dar es Salaam, akiwa katika ziara ya kazi, Machi 12 mwaka huu.

BulletinNews
26MATUKIO PICHANI



BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Aprili 1-30, 2020

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI KAMATI YA KUDUMU 
YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI ILIPOFANYA 

ZIARA KATIKA MRADI WA UMEME WA KINYEREZI I 
EXTENSION JIJINI DAR ES SALAAM, MACHI 16, 2020

27 MATUKIO PICHANI



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Aprili 1-30, 2020

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI KAMATI YA KUDUMU 
YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI ILIPOFANYA 

ZIARA KATIKA MRADI WA UMEME WA KINYEREZI I 
EXTENSION JIJINI DAR ES SALAAM, MACHI 16, 2020

28MATUKIO PICHANI



BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Aprili 1-30, 2020

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI KAMATI YA KUDUMU YA 
BUNGE YA NISHATI NA MADINI ILIPOTEMBELEA KIWANDA CHA 

KUZALISHA VIFAA VYA UMEME CHA KILIMANJARO CABLES 
(AFRICAB), KILICHOPO JIJINI DAR ES SALAAM, MACHI 14, 2020

29 MATUKIO PICHANI



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Aprili 1-30, 2020

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI KAMATI YA KUDUMU YA 
BUNGE YA NISHATI NA MADINI ILIPOTEMBELEA KIWANDA CHA 

KUZALISHA VIFAA VYA UMEME CHA KILIMANJARO CABLES 
(AFRICAB), KILICHOPO JIJINI DAR ES SALAAM, MACHI 14, 2020

30MATUKIO PICHANI



BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Aprili 1-30, 2020

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI WAJUMBE WA  KAMATI YA 
KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI  WALIPOTEMBELEA 
KIWANDA CHA KUTENGENEZA VIFAA VYA  UMEME CHA EUROPE 

INC. INDUSTRIES LTD (TROPICAL) KILICHOPO MWENGE JIJINI  
DAR ES SALAAM, MACHI 14, 2020

31 MATUKIO PICHANI



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Aprili 1-30, 2020

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI WAJUMBE WA  KAMATI YA 
KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI  WALIPOTEMBELEA 
KIWANDA CHA KUTENGENEZA VIFAA VYA  UMEME CHA EUROPE 

INC. INDUSTRIES LTD (TROPICAL) KILICHOPO MWENGE JIJINI  
DAR ES SALAAM, MACHI 14, 2020

32MATUKIO PICHANI


