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MRADI WA UMEME WA 
JULIUS NYERERE 
HAUJAWAHI KUSIMAMA 
– WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 
kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 
kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.
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Veronica Simba – Pwani

W
aziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani 
amekagua 

Mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP) kwa mara ya 
11 tangu kuanza utekelezaji 
wake na kukiri kuridhishwa 
na maendeleo yake.

Akizungumza na 
waandishi wa habari baada 
ya kutembelea sehemu 

mbalimbali za Mradi huo 
ulioko Rufiji mkoani Pwani, 
Aprili 5 mwaka huu, Dkt 
Kalemani amewataka 
Watanzania kuiamini Serikali 
na kuondoa hofu kuhusu 
ukamilikaji wake kwa wakati.

“Napenda niwatoe hofu 
Watanzania kuwa, Mradi 
huu haujawahi kusimama, 
hautasimama na utakamilika 
kwa wakati kama Serikali 
ilivyoahidi.”

Waziri alikuwa akijibu 
swali la mmoja wa waandishi 

aliyetaka kufahamu kuhusu 
tetesi kutoka kwa baadhi ya 
watu kuwa huenda Mradi huo 
usikamilike kwa wakati.

Akieleza kwa kina kuhusu 
hatua iliyofikiwa katika 
utekelezaji wa Mradi husika, 
Dkt Kalemani alibainisha 
kuwa kwa ujumla maendeleo 
ni mazuri kwani tathmini 
inaonesha kuwa kwa kazi za 
msingi, ujenzi umefikia asilimia 
78.

Alifafanua kazi hizo 
kuwa ni pamoja na ujenzi wa 
njia ya kupokelea umeme 
(switch yard) ambayo hadi 
sasa Mkandarasi ametekeleza 
kulingana na mpango-kazi. 

Nyingine ni ujenzi wa eneo 
ambalo maji yataingia kwa 
ajili ya kupelekwa kwenye 
mitambo (wáter in-take) 
ambalo nalo utekelezaji wake 
hadi sasa unaendana na 
mpango-kazi wa mkandarasi.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akisikiliza maelezo kutoka kwa 
Msimamizi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), Mhandisi Steven Manda (wa 
pili kutoka kulia), kuhusu hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa Mradi huo, Aprili 5, 2020.

MRADI WA UMEME 
WA JULIUS NYERERE 
HAUJAWAHI KUSIMAMA 
– WAZIRI KALEMANI

“Hata hivyo, katika eneo 
hili, kwenye kingo za maji kuna 
shida kidogo kwa sababu maji 
ni mengi, hivyo nimemwagiza 
Mkandarasi kuongeza kasi 
pindi maji yatakapopungua 
ili afidie muda na hivyo hali 
hiyo isiathiri ukamilishaji 
kazi husika kwa wakati 
uliopangwa,” alieleza Waziri.

Alielezea kazi nyingine 
aliyokagua kuwa ni eneo 
lililojengwa mitambo ya kusaga 
mawe kwa ajili ya kokoto za 
ujenzi ambapo alibainisha 
kuwa kazi husika imekamilika 
kwa asilimia 100.

Vilevile, Waziri alibainisha 
kuwa amekagua eneo ambako 
zitafungwa mashine tisa 
kwa ajili ya kufua umeme 
na kubaini kuwa kazi ya 
ujenzi katika eneo hilo 
hadi sasa imetekelezwa 
kwa kiasi kinachozidi kile 
kilichoainishwa katika 
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Katunika Ki-nishati

K
wenu wasomaji na wadau 
wetu wa sekta ya nishati. Leo, 
tunawiwa kuzungumzia janga 
hili la kimataifa la ugonjwa 
wa Corona (COVID-19) ambalo 

linaendelea kuitesa Dunia.
Kupitia jukwaa hili, tunawakumbusha 

na kuwasisitiza kufuata maelekezo yote 
yanayoendelea kutolewa na viongozi wetu 
wakuu wa serikali pamoja na wataalamu 
wa afya katika kujikinga na janga hili.

Tumewiwa kusisitiza hili kutokana na 
utafiti usio rasmi, ambao unaonesha kuwa 
wako baadhi ya wananchi ambao bado 
wanapuuza ama hawalichukulii kwa uzito 
unaostahili janga hili hivyo hawatekelezi 
ipasavyo maelekezo yanayotolewa na 
mamlaka husika.

Kuna msemo maarufu wa wahenga 
usemao “Asiye sikia la mkuu huvunjika 
guu” na mzaha mzaha hutumbuka usaha!!” 
Ugonjwa wa COVID -19 upo na kamwe 
tusichukulie mzaha!! Tunayo mifano ya 
nchi kama Italia na Uhispania ambazo 
wakati ugonjwa huu umeingia katika nchi 
ya China, hawakulichukulia janga hilo kwa 
uzito unaostahili na matokeo yake sasa nchi 
hizo ni miongoni mwa zinazoongoza kwa 
maambukizi.

Tunapenda kuwaarifu kwamba Wizara 
ya Nishati inalichukulia kwa uzito wa 
hali ya juu janga hili na tayari inatekeleza 

maelekezo yote yaliyotolewa na viongozi 
wakuu wa serikali pamoja na wataalamu 
wa afya.

Aidha, katika kuhakikisha Taasisi zilizo 
chini ya Wizara pia zinatekeleza maagizo 
hayo ipasavyo, viongozi wa Wizara 
wamekuwa wakitembelea na kufanya 
ukaguzi katika ofisi mbalimbali za Taasisi.

Hivi karibuni Naibu Waziri wa Nishati 
Subira Mgalu alitembelea Ofisi za Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa 
Morogoro na kupongeza hatua ambazo 
shirika hilo limekuwa likichukua katika 
kuhakikisha linawakinga watumishi na 
wateja wake dhidi ya ugonjwa huo kadri ya 
uwezo wake.

Jitihada hizi zote zinazofanywa na 
Wizara hazitakuwa na maana na hazitazaa 
matunda pasipo ninyi wadau wetu kutoa 
ushirikiano. Hivyo basi, tunategemea 
kuanzia sasa, kwa wale ambao walikuwa 
hawalichukulii suala hili kwa uzito, 
wataanza kufanya hivyo.

Hata hivyo, kama ambavyo Mheshimiwa 
Rais wetu John Pombe Magufuli ametuasa 
pia, pamoja na kuchukua tahadhari kadri 
tunavyoelekezwa lakini pia tusisahau 
kumwomba Mungu, kila mmoja kwa imani 
yake ili atuepushe na janga hili.

Sote tukitimiza wajibu wetu pamoja na 
kumwomba Mungu, bila shaka atatuepusha 
na janga la CORONA.

EWE MDAU WA NISHATI CHUKUA 
TAHADHARI DHIDI YA CORONA
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Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (aliyesimama) akizungumza na wadau wa mafuta nchini (hawapo pichani) katika kikao kilichofanyika kwenye ofisi za Wakala wa Uagizaji Mafuta Kwa Pamoja (PBPA), jijini Dar es Salaam, Machi 17, 2020. Kushoto ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu 

ya Bunge ya Nishati na Madini Dunstan Kitandula na kulia ni Katibu Mkuu Wizara ya Nishati 
Mhandisi Zena Said. 
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.
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mpango-kazi kwa siku 
takribani 30.

Aidha, Dkt Kalemani 
alikagua pia kituo cha Reli ya 
TAZARA cha Fuga ambacho 
ni maalumu kwa kushushia 
mitambo yenye uzito mkubwa 
inayotumika katika ujenzi wa 
Mradi. Akiwa eneo hilo, Waziri 
alishuhudia mizigo ikishushwa 
na kupelekwa eneo la Mradi.

“Naipongeza Serikali kwa 
kujenga Reli hii na kuweka 
Kituo rasmi kwa ajili ya 
kushusha mizigo ya Mradi huu. 
Hii inawezesha kazi za Mradi 
huu kuendelea kama kawaida 
pamoja na changamoto ya 
mvua zinazoendelea kunyesha 
nchini. 

Hata hivyo, Waziri 
Kalemani alitoa wito kwa 

watendaji wa Wakala 
wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), kuijenga kwa 
kiwango cha lami, barabara 
kutoka kituo cha Reli cha Fuga 
hadi eneo la Mradi, umbali 
wa kilomita 35.8 ili iwe katika 
viwango bora zaidi kuwezesha 
usafirishaji wa mizigo mizito 
ya Mradi.

Waziri pia alikagua 
barabara zote zilizo ndani ya 
eneo la Mradi na kuthibitisha 
kuwa zinapitika vizuri. 
Alitoa wito kwa Mkandarasi 
kuendelea kukarabati maeneo 
korofi ya barabara hizo ikiwa 
ni pamoja na zile zilizo nje ya 
Mradi, hususan zilizo ndani 
ya wajibu wake ili ziendelee 
kutumika kusafirisha mizigo 
na wafanyakazi pasipo tatizo 
lolote.

Akizungumzia malipo kwa 
Mkandarasi, Dkt Kalemani 

aliipongeza Serikali kwa kulipa 
jumla ya shilingi trilioni 1.19 
kati ya trilioni 6.5 za malipo 
yake yote, ambayo ni sawa na 
asilimia 18.8 huku akibainisha 
kuwa kiwango hicho ndicho 
stahili iliyopaswa kulipwa 
kufikia wakati huu, hivyo 
Mkandarasi hana kisingizio 
cha kutotekeleza majukumu 
yake.

Katika hatua nyingine, 
Waziri aliushukuru Uongozi 
wa Mikoa ya Morogoro na 
Pwani kwa kuendelea kutoa 
ushirikiano katika usimamizi 
wa Mradi.

Hata hivyo alitoa wito kwa 
Mikoa inayohusika na vyanzo 
vya maji yatakayotumika 
katika Mradi huo, kuhakikisha 
kuwa pamoja na matumizi 
ya maji katika shughuli zao 
za kiuchumi lakini wananchi 
wake wanapaswa kuhakikisha 
matumizi hayo hayaathiri 
upatikanaji wa maji kwa ajili 
ya utekelezaji wa Mradi.

Aliitaji mikoa hiyo kuwa ni 
pamoja na Morogoro, Njombe, 
Iringa na Mbeya.

“Bwawa hili 
litakapokamilika litahitaji maji 
mengi kiasi cha mita za ujazo 
bilioni 32.3 hivyo nawasihi 
sana wananchi wa Mikoa 

husika kutoathiri upatikanaji 
wake,” alisisitiza Waziri.

Vilevile, Dkt Kalemani 
alitoa maelekezo kwa Uongozi 
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kuanza taratibu 
za kumpata Mkandarasi 
atakayejenga njia ya 
kusafirisha umeme kutoka 
eneo la Mradi hadi Kinyerezi 
jijini Dar es Salaam, umbali 
wa kilomita 167 ili kuuingiza 
kwenye gridi ya Taifa.

“Nataka Mradi huu 
unapokamilika na njia ya 
kusafirisha umeme huo iwe 
imekamilika tayari kwa 
kuanza kuusafirisha na 
kuuingiza kwenye gridi ya 
Taifa.”

Katika ziara hiyo, Waziri 
alifuatana na viongozi 
mbalimbali wa Serikali pamoja 
na wataalamu akiwemo Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Morogoro, 
akimwakilisha Mkuu wa 
Mkoa huo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, Dkt 
Tito Mwinuka, Meneja wa 
Shirika hilo mkoani humo, 
Mhandisi FedGrace Shuma, 
Mwakilishi wa Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Ahmed Chinemba 
pamoja na wataalamu wengine 
mbalimbali.
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MRADI WA UMEME 
WA JULIUS NYERERE 
HAUJAWAHI KUSIMAMA 
– WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani) na 
Ujumbe wake, wakiangalia shehena ya nondo zenye uzito wa 
tani 2,000 zilizoagizwa na Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) kutoka nje ya nchi na kupigwa 
marufuku na Serikali kuzitumia ambapo ametakiwa atumie vifaa 
vya ndani ya nchi. Waziri alikuwa katika ziara ya kazi kukagua 
maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa pili kutoka kushoto), 
akitoa maelekezo kwa Msimamizi wa Mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP), Mhandisi Steven Manda (kulia), alipokuwa 
akikagua zoezi la kushushwa mizigo mizito kwa matumizi ya Mradi, 
katika Kituo cha Reli ya TAZARA cha Fuga, Aprili 5, 2020.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake, wakikagua maendeleo ya Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), Aprili 5 
mwaka huu.

Hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa miundombinu mbalimbali katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), wakati Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani) alipotembelea Mradi huo Aprili 5, 2020 kwa mara ya 11 tangu kuanza kutekelezwaji wake.
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Zuena Msuya - Geita

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amesema kuanzia Juni 
mwaka huu, Mgodi wa 
kuchimba dhahabu wa 
Geita (GGM) utaanza 
kutumia umeme wa 
Gridi ya Taifa kuendesha 
shughuli zake baada ya 
Kituo cha kupoza na 
kusambaza umeme cha 
Mponvu mkoani Geita 
kukamilika mwishoni mwa 
mwezi Mei, 2020.

Aidha, alisema 
ameridhishwa na kasi 
ya ujenzi wa kituo hicho 
ambacho awali kilipangwa 
kukamilika mwezi Juni 
lakini kutokana na kasi ya 
ujenzi wake kitakamilika 
mwishoni mwa Mwezi 
Mei na kuanza kusambaza 
umeme kwa wateja 
ikiwemo GGM.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo, alipofanya ziara 
ya kikazi Aprili 25, 2020, 
mkoani Geita kukagua 
ujenzi wa kituo cha kupoza 
na kusambaza umeme 
cha Mponvu, Kituo cha 
kuchenjua dhahabu cha 
Geita na kuwasha umeme 
katika Kijiji cha Buyagu na 
Zahanati ya Musasa.

“kituo hiki cha Mponvu 
kitakuwa mkombozi 
mkubwa wa nishati ya 
umeme wa kutosha na 
kwa gharama nafuu, kwa 
wakazi wa Mkoa wa Geita 
na mikoa jirani. Pia, Mgodi 
wa GGM utajiendesha kwa 
faida zaidi na kuliongezea 
mapato taifa kwa sababu 
wataacha kutumia jenereta 
kuzalisha umeme ambao ni 
wa gharama kubwa sana 
ukilinganisha na umeme 
unaozalishwa hapa nchini,” 
alisema Dkt. Kalemani.

Alifafanua kuwa, mgodi 
wa GGM utatumia umeme 
wa gridi ya taifa kutoka 
kituo cha Mponvu ambacho 
kitapokea umeme kupitia 
njia ya kusafirisha umeme 
wa Kilovolti 220 kutoka 
kituo cha Bulyanhulu 
mkoani Shinyanga hadi 
mkoani Geita yenye urefu 

GGM kuanza kutumia 
umeme wa Gridi ya Taifa 
Juni mwaka huu

wa kilomita 55.
Vilevile, alieleza kuwa 

tayari njia ya kusafirisha 
umeme wa Kilovolti 33 
utakaotumiwa na mgodi 
huo, yenye urefu wa 
Kilomita 6.5 kutoka katika 
kituo hicho hadi ndani ya 
mgodi huo imekamilika 
na kinachosubiriwa sasa 
ni kuunganisha umeme 
punde kituo hicho 
kitakapokamilika.

Dkt. Kalemani pia 
aliwasha umeme katika 
Kijiji cha Buyagu, 
ambacho ni moja ya 
vijiji vinavyopitiwa 
na njia ya kusafirisha 
umeme wa Kilovolti 220 
kutoka Bulyanhulu hadi 
Geita ikiwa ni ishara ya 
kukamilika kwa njia hiyo 
kwa asilimia 80. 

Katika kukagua 
maendeleo ya usambazaji 
umeme vijijini, aliwasha 
umeme katika zahanati 
ya Musasa na kuwataka 
wananchi wa eneo hilo 

kuendelea kulipia ili 
waunganishiwe umeme.

Katika hatua nyingine, 
aliliagiza Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kuharakisha ufungaji wa 
Mashineumba (Transfoma) 
katika kituo cha kuchenjua 
dhahabu mkoani Geita 
ambacho kiko katika hatua 
za mwisho kukamilika.

Dkt. Kalemani alirejea 
kusema kuwa lengo la 
Serikali ni kuhakikisha 
kuwa wachimbaji wote 
wa madini wanaendesha 
shughuli za uchimbaji kwa 
kutumia nishati ya umeme 
unaozalishwa nchini kwa 
gharama nafuu.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Mkoa wa 
Geita, Robert Gabriel 
alisema kuwa kituo 
hicho kikikamilika 
kitakuwa na uwezo wa 
kuchenjua dhahabu 
inayotakiwa katika 
ubora wa kimataifa na 
kitawasaidia wachimbaji 

wadogo kunufaika zaidi na 
shughuli zao za uchimbaji 
tofauti na ilivyo sasa.

Gabriel aliwaomba 
wawekezaji kwenda 
kuwekeza zaidi katika 
Mkoa huo wa Geita kwa 
kuwa kuna umeme 
mwingi, wa kutosha na 
wenye gharama nafuu 
kuendesha shughuli 
mbalimbali vikiwemo 
viwanda.

Vilevile aliishukuru 
Wizara ya Nishati kwa 
kuhakikisha kuwa Mkoa 
huo unakuwa na umeme 
wa kutosha ili kuvutia 
wawekezaji wengi pamoja 
na kuwaunganishia 
umeme wa bei nafuu 
wananchi wa Mkoa huo 
na kujengwa kwa kituo 
cha kupoza na kusambaza 
umeme cha Mponvu 
ambacho kitawezesha 
migodi yote katika Mkoa 
husika kutumia umeme, 
na kuugawa katika mikoa 
jirani.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medrad Kalemani (katikati) akitoa maelekezo kwa wakandarasi wanaotekeleza 
ujenzi wa kituo cha kupoza na kusambaza umeme cha Mponvu mkoani Geita baada ya kuridhishwa 
na kasi ya ujenzi wa kituo hicho alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho hivi 
karibuni.
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Mwonekano wa sehemu ya mitambo iliyopo katika kituo cha kupoza 
na kusambaza umeme cha Mponvu kinachotarajiwa kukamilika 
mwishoni mwa Mwezi Mei, 2020.

Mwoneko wa jengo la kuendesha mitambo (Control room) katika 
Kituo cha kupoza na kusambaza umeme cha Mponvu mkoani Geita.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akizungumza na 
baadhi ya viongozi wa kijiji cha Buyagu (hawapo pichani) akiwataka 
wakawahamasishe wananchi wao kulipia gharama za umeme ili 
waunganishiwe huduma hiyo. Waziri aliwasha umeme katika kijiji 
hicho. Katikati ni Mbunge wa Busanda, Lolensia Bukwimba

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (katikati), Mkuu wa 
Mkoa wa Geita, Robert Gabriel (kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Geita, 
Josephat Maganga (kushoto) wakiwa katika eneo linalojengwa jengo 
la utawala katika eneo la uwekezaji mkoani Geita.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Mkuu wa 
Mkoa wa Geita, Robert Gabriel (kulia) wakipita katika tope wakati 
wakikagua eneo la ujenzi wa kituo cha kuchenjua dhahabu cha 
Geita pasipo kujali mvua kubwa iliyokuwa ikinyesha.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akikagua 
mashine zilizofungwa ndani ya jengo la kuendeshea mitambo 
(Control Room) katika Kituo cha kupoza na kusambaza umeme 
cha Mponvu mkoani Geita baada ya kufanya ziara ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho hivi karibuni.
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NAIBU WAZIRI MGALU AMTAKA 
MKANDARASI KUMALIZA KAZI KWA WAKATI

Na mwandishi wetu – 
Morogoro

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu, amefanya 
ziara mkoani 

Morogoro na kumwagiza 
Mkandarasi, Kampuni ya 
State Grid, anayetekeleza 
Mradi wa Umeme Vijijini, 
mkoani humo kumaliza kazi 
kwa wakati.

Mgalu alilazimika 
kufanya ziara hiyo baada 
ya kupokea malalamiko 
ya kusuasua kwa Mradi 
husika ambapo aliwaagiza 
watendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) 
kumsimamia Mkandarasi 
huyo ili kuhakikisha 
anakamilisha kazi kwa 
muda ulioainishwa kwenye 
Mkataba.

Wakati wa ziara hiyo 
iliyofanyika Aprili 25 
mwaka huu, Naibu Waziri 
alitembelea baadhi ya 
vijiji vya Wilaya za Gairo 
na Mvomero kujionea 
maendeleo ya kazi husika.

Vijiji vilivyotembelewa 
ni Ukwamani na Nguyami 

(Gairo) pamoja na Komtanga 
(Mvomero). Kadhalika, 
Naibu Waziri alitembelea 
Yadi ya Mkandarasi iliyopo 
Gairo Mjini.

Naibu Waziri aliwaasa 
viongozi na wananchi wote 

kwa ujumla kuendelea 
kuchukua tahadhari juu 
ya ugonjwa wa Covid – 
19 unaosababishwa na 
virusi vya Corona huku 
wakiendelea kufanya 
shughuli zao. 

Pia, aliwataka TANESCO 
Mkoa wa Morogoro 
kuhakikisha wananchi 
wote wanaolipia ili 
kuunganishiwa umeme, 
wanapatiwa huduma hiyo 
kwa wakati.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (katikati-mwenye ushungi), akikagua kazi ya kuunganisha 
umeme vijijini inayoendelea katika eneo la Ukwamani, wilayani Gairo hivi karibuni.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye ushungi), akikagua 
Yadi ya Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, 
wilayani Gairo, akiwa katika ziara ya kazi hivi karibuni.

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu 
(kushoto), akikagua 
maendeleo ya kazi 
ya usambazaji 
umeme vijijini 
katika kijiji cha 
Komtanga, wilayani 
Gairo, akiwa katika 
ziara ya kazi, Aprili 
25 mwaka huu.
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Veronica Simba – Singida

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 

amekagua utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya 
umeme mkoani Singida 
huku akitahadharisha 
kuwa uwepo wa janga la 
Corona (COVID 19) nchini 
usitumike kama kisingizio 
cha kukwamisha miradi 
hiyo. 

Akizungumza kwa 
nyakati tofauti akiwa 
katika ziara hiyo, Aprili 18 
mwaka huu, Dkt Kalemani 
alisisitiza kuwa ni lazima 
watekelezaji wa miradi 
husika kufuata maelekezo 
ya Rais John Magufuli na 
wataalamu wa afya katika 
kujikinga na Corona lakini 
ni lazima pia kuendelea na 
kazi.

“Corona ipo, ni lazima 
tuchukue tahadhari 
zote za kujikinga kama 
tunavyoelekezwa lakini 
kwa upande mwingine 
maisha inabidi yaendelee 
hivyo tunawajibika 

kuendelea kufanya kazi.”
Akieleza kwa kina 

dhamira ya ziara yake, 
Dkt Kalemani alisema 
yeyé pamoja na viongozi 
wenzake wa sekta ya 
nishati, wanalazimika 
kufanya ziara hizo ili 
kuhakikisha wakandarasi 
na wasimamizi wa miradi 
husika hawabweteki na 
kutelekeza kazi hususan 
katika kipindi hiki cha 
janga la Corona.

Akifafanua zaidi, 
alisema hakuna anayejua 
janga hilo litaisha lini 
hivyo ni lazima kuendeleza 
mapambano kwa kufanya 
kazi maana Watanzania 
wangali wanahitaji umeme.

Hata hivyo, Waziri 
Kalemani alikagua miradi 
husika kwa utaratibu 
tofauti na uliozoeleka 
ambapo haukuhusisha 
mikusanyiko ya wananchi 
badala yake walioshiriki 
ni viongozi pekee wa ngazi 
za wilaya, kata, vijiji na 
vitongoji.

Aliwataka wananchi 
kubaki majumbani 
na kwamba watapata 

maelekezo ya Serikali 
kupitia kwa viongozi wao 
na katika vyombo vya 
habari.

“Nilitoa maelekezo 
kuwa katika kipindi hiki 
cha janga la Corona, ziara 
zetu zitahusisha viongozi 
peke yake ili kuepusha 
mikusanyiko ya watu, 
ikiwa ni utekelezaji wa 
maelekezo tuliyopatiwa na 
wataalamu wa afya katika 
kujikinga na ugonjwa huu.

Katika ziara hiyo, 
Waziri aliagiza kusakwa na 
kukamatwa Mkandarasi 
Emmanuel Nyigwa, 
anayedaiwa kuchukua 
pesa za wananchi kwa 
makubaliano ya kufanya 
kazi ya kusuka mfumo wa 
nyaya za umeme (wiring) 
katika nyumba zao lakini 
akatoweka pasipo kufanya 
kazi hiyo. 

Aidha, kufuatia 
malalamiko hayo 
yaliyowasilishwa kwake 
na Mbunge wa Singida 
Mashariki, Miraji Mtaturu, 
Waziri alitoa maelekezo 
kwa mameneja wote 
wa Shirika la Umeme 

Tanzania (TANESCO) 
nchi nzima, kuchukua 
dhamana ya kuwasajili 
kwa kuwagongea muhuri 
wakandarasi wanaofaa 
kufanya kazi ya kusuka 
mfumo wa nyaya katika 
majengo ili kuwaepusha 
wananchi na adha kama 
hiyo iliyotokea.

Alisema uthibitisho 
huo wa Meneja husika 
utamaanisha kuwa 
taarifa zote za Mkandarasi 
ikiwemo namba zake 
za simu na mahali 
anakoishi zinafahamika 
na kurekodiwa ili kuwa na 
uhakika wa kumpata pindi 
anapokiuka makubaliano.

Katika hatua nyingine, 
Waziri alikagua kazi 
inayoendelea ya upanuzi 
wa Kituo cha kufua umeme 
cha Singida, ambayo ni 
sehemu ya utekelezaji wa 
Mradi mkubwa wa umeme 
ujulikanao kama Backbone 
Transmission Investment 
Project (BTIP) Awamu ya 
Pili. 

Aliagiza kazi hiyo 
ikamilike ifikapo Julai 
mwaka huu kama yalivyo 
makubaliano na kusisitiza 
kwamba kamwe Serikali 
haitaongeza muda 
kwakuwa ilikwishafanya 
hivyo awali.

Waziri pia aliwasha 
umeme katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo 
vituo vya afya, sehemu 
za biashara na makazi ya 
wananchi katika vijiji vya 
Nkuhi, Muungano, Matare 
na Mghamo katika Wilaya 
za Ikungi na Singida Vijijini.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, viongozi 
mbalimbali akiwemo 
Mkuu wa Wilaya ya Ikungi 
Edward Mpogolo, Mbunge 
wa Singida Mashariki 
Miraji Mtaturu na Mbunge 
wa Singida Kaskazini 
Justin Nonko, walipongeza 
jitihada zinazofanywa na 
Serikali ya Awamu ya Tano 
kupitia Wizara ya Nishati, 
katika kuwapelekea 
wananchi huduma ya 
umeme hususan vijijini.

Waziri anatarajiwa 
kuhitimisha ziara yake 
mkoani humo, Aprili 20, 
mwaka huu.
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CORONA ISIWE KISINGIZIO 
CHA KUKWAMISHA MIRADI 

YA UMEME - KALEMANI

Waziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 
akiwasha 
umeme katika 
Zahanati ya Kijiji 
cha Mghamo, 
Singida Vijijini, 
Aprili 18, 2020 
akiwa katika 
ziara ya kazi.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye kipaza sauti), 
akizungumza na viongozi wa Kijiji cha Matare na vitongoji vyake, 
baada ya kuwasha rasmi umeme katika Zahanati ya Kijiji hicho 
kilichopo wilayani Ikungi, Mkoa wa Singida, Aprili 18, 2020. 
Utaratibu wa sasa wa Waziri akiwa ziarani ni kuzungumza na 
viongozi pekee ili kuepusha mikusanyiko mikubwa ya wananchi, 
ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo ya wataalamu wa afya katika 
kujikinga na janga la ugonjwa wa Corona.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akitakasa mikono kwa 
kunawa alipowasili katika Zahanati ya Kijiji cha Mghamo, Singida 
Vijijini ambapo aliwasha rasmi umeme akiwa katika ziara ya kazi, 
Aprili 18 mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati) akizungumza na 
viongozi wa kijiji cha Nkuhi, Kata ya Isuna, wilayani Ikungi, Mkoa 
wa Singida (hawapo pichani), baada ya kuwasha umeme katika 
nyumba ya Mzee Gabriel Alute (hayupo pichani), Aprili 18 mwaka 
huu. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Edward Mpogolo na 
kushoto ni Mbunge wa Singida Mashariki, Miraji Mtaturu.

Mafundi wakiendelea na kazi za ujenzi wa kituo cha kupoza umeme 
Singida. Taswira hii ilichukuliwa wakati wa ziara ya Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), Aprili 18, 2020.

Viongozi wa kijiji cha Mutare, wilayani Ikungi, Mkoa wa Singida, 
wakiwa wamesimama kwa kuachiana nafasi ili kuchukua tahadhari 
dhidi ya Corona, wakati wakimsikiliza Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani (hayupo pichani), katika tukio la kuwasha umeme 
katika Zahanati ya kijiji hicho, Aprili 18 mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake, 
wakikagua maendeleo ya ujenzi unaolenga kupanua Kituo cha 
kupoza umeme cha Singida, akiwa katika ziara ya kazi Aprili 18, 
2020.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa tatu kutoka kulia), 
akikata utepe kabla ya kuwasha rasmi umeme katika Zahanati ya 
Mutare, wilayani Ikungi, Mkoa wa Singida akiwa katika ziara ya 
kazi, Aprili 18 mwaka huu. Kushoto kwake ni Mkuu wa Wilaya ya 
Ikungi, Edward Mpogolo na kulia kwa Waziri ni Mbunge wa Singida 
Mashariki, Miraji Mtaturu.
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Augustino Kasale - Songwe 

B
odi ya Kampuni 
ya Uendelezaji 
Jotoardhi Tanzania 
(TGDC) imeelezwa 

kuwa TGDC imekamilisha 
taratibu za upatikanaji eneo 
la uendelezaji miradi ya 
jotoardhi wilaya ya Mbozi 
mkoani Songwe.

Hayo yamesemwa na 
Meneja Mkuu wa TGDC, 
Mhandisi Kato Kabaka 
wakati wa ziara ya Bodi 
hiyo iliyolenga kukagua 
miradi ya jotoardhi 
wilayani humo hivi 
karibuni.

“Hatua tuliyofikia ni 
nzuri kwani mpaka sasa 
tumefanikiwa kupata eneo 
lenye ukubwa wa kilomita 
za miraba 18.59,” alisema 
Mhandisi Kabaka.

Aidha, Mhandisi Kabaka 
alifafanua kuwa eneo 
hilo litatumika kwa ajili 
ya miradi ya jotoardhi 
ya moja kwa moja ikiwa 
ni pamoja na miradi ya 
kilimo cha kutumia nishati 
ya jotoardhi na mradi 
wa utalii unaohusisha 

kujenga miundombinu 
itakayotumia jotoardhi.

Aliainisha kuwa, 
hatua iliyofikiwa katika 
utekelezaji wa miradi hiyo 
ni utangazaji wa zabuni 
ili kupata wakandarasi 
watakaotekeleza shughuli 
zilizoko katika miradi hiyo.

“Pamoja na uendelezaji 
wa shughuli nilizozitaja, 
kampuni inalenga 
kuboresha miundombinu 
ya barabara kuhakikisha 
eneo la mradi linafikika 
kwa urahisi wakati wa 
ujenzi na mara baada 
ya ujenzi kukamilika,” 
aliongezea Mhandisi 
Kabaka.

Vilevile, alisema 
kuwa toka mwanzo wa 
Mradi, wanakijiji wa 
Nanyala wamekuwa na 
ushirikiano wa kutosha 
mpaka kuwezesha kupata 
eneo hilo, huku Uongozi 
wa Wilaya na Mkoa nao 
ukipokea Mradi vizuri.

Aliongeza kuwa, katika 
Mradi wa kuzalisha umeme 
kwa kutumia jotoardhi, 
tafiti za awali zimekamilika 
na kwamba hatua 
itakayofuata ni uchorongaji 
wa visima vya majaribio 
ili kuhakiki kiwango 
cha hifadhi ya nishati ya 
jotoardhi iliyoko chini ya 
ardhi kama itatosheleza 
kuzalisha umeme.

“Mipango tuliyonayo 
ni kuhakikisha eneo hili 
la jotoardhi linakuwa 

na shughuli nyingi 
zinazohusisha matumizi 
ya nishati ya jotoardhi ili 
kochochea shughuli za 
kiuchumi katika ukanda 
huu.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya TGDC, Beatus Segeja 
alisema kuwa hatua 
iliyofikiwa katika Mradi 
huo ni kubwa.

“Mpaka kufikia hatua 
ya upatikanaji wa eneo hili 
ni kweli jitihada kubwa 
zimefanywa na kampuni,” 
alisema Segeja.

Segeja amewataka 
watendaji kuongeza jitihada 
katika utekelezaji wa Mradi 
huo ili mipango ya kampuni 
katika eneo hilo itekelezwe 
kwa wakati kadri kampuni 
ilivyojipangia.

Alipongeza kampuni 
kwa ushirikiano wake 
na jamii inayozunguka 
Mradi pamoja na 
Uongozi wa Mkoa kwa 
ujumla, huku akiomba 
kuendeleza jitihada zaidi 
za kushirikisha wadau 
mbalimbali katika miradi ya 
jotoardhi.

Bodi ya TGDC yaridhishwa na 
mradi wa jotoardhi Songwe

Mkurugenzi wa Huduma za Ufundi kutoka Kampuni ya Uendelezaji Jotoardhi Tanzania (TGDC), 
Taramaeli Mnjokava akitoa ufafanuzi mbele ya Bodi ya TGDC katika eneo la Mradi wa jotoardhi 
wilayani Mbozi mkoani Songwe. Kutoka kulia ni Mwenyekiti wa Bodi hiyo Beatus Segeja, Mjumbe 
wa Bodi Elisante Mshiu, Mjumbe wa Bodi Tito Mwinuka na Meneja Mkuu wa TGDC Mhandisi Kato 
Kabaka.

Mkurugenzi wa Huduma za Ufundi kutoka Kampuni ya Uendelezaji 
Jotoardhi Tanzania (TGDC), Taramaeli Mnjokava akimwelekeza 
Mwenyekiti wa Bodi ya TGDC Beatus Segeja mipaka ya eneo la 
Mradi wa jotoardhi lililoko wilayani Mbozi. Kushoto ni Meneja 
Mkuu wa TGDC Mhandisi Kato Kabaka.

HABARI ZA NISHATI   |    Mei 1-31, 2020

HABARI



Veronica Simba – 
Morogoro

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 

amefanya ziara ya 
kushtukiza katika kituo 
cha kupoza umeme 
Msamvu na kuagiza kazi ya 
kufunga kifaa cha kukata 
umeme (circuit breaker), 
ikamilishwe ndani ya 
siku moja ili wananchi 
waendelee kupata huduma 
ya umeme.

Alifanya ziara hiyo 
Aprili 4, mwaka huu 
akiwa ameambatana na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) Dkt 
Tito Mwinuka, Meneja 
wa Mkoa wa Shirika hilo, 
Mhandisi FedGrace Shuma, 
Mwakilishi wa Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
Jadidifu, Mhandisi Ahmed 
Chinemba na wataalamu 
mbalimbali kutoka 
wizarani, TANESCO na 
Wakala wa Nishati Vijijini 

(REA). 
Dkt Kalemani alitoa 

maagizo hayo baada 
ya kujulishwa kuwa 
changamoto ya kukatika 
umeme mara kwa mara 
ambayo wamekuwa 
wakiipata wananchi wa 
mji wa Morogoro hususan 

maeneo ya Mtibwa na 
Kilosa ni kutokana na 
kuharibika kwa kifaa 
hicho kituoni hapo hali 
inayowalazimu TANESCO 
kufunga kifaa kipya.

Waziri alitoa onyo kwa 
Msimamizi wa Kituo hicho, 
Selemani Ibwe, kuwa kosa 

hilo lisitokee tena kwani 
tayari alikwishalitolea 
maelekezo kwa Mameneja 
wa TANESCO nchi nzima.

“Hili ni onyo la mwisho 
kwa Mameneja wa 
TANESCO nchi nzima. 
Mnatakiwa kuhakikisha 
mnakuwa na vifaa 
vya akiba katika vituo 
vya kupoza umeme ili 
inapotokea hitilafu tatizo 
linarekebishwa mara moja 
badala ya kutumia muda 
mrefu na kuwasababishia 
kero wananchi.”

Aidha, Waziri alitoa 
muda wa siku saba kwa 
wafanyakazi wawili 
wanaosimamia kituo 
hicho cha Msamvu 
kuhamishia makazi yao 
maeneo ya jirani ili waweze 
kushughulikia kwa wakati 
changamoto mbalimbali 
zinazojitokeza katika kituo 
hicho.

Alisisitiza kuwa hilo pia 
ni onyo la mwisho kwani 
alikwishatoa maelekezo 
husika kwa watumishi 
wote wanaosimamia 
vituo vya kupoza umeme 
nchi nzima, kuishi katika 
maeneo yaliyo jirani na 
vituo hivyo.

Pia, Dkt Kalemani 
alitoa maagizo kwa 
uongozi wa TANESCO 
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WAZIRI KALEMANI AFANYA 

ZIARA YA KUSHTUKIZA KITUO 
CHA KUPOZA UMEME MSAMVU

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akimsikiliza 
Msimamizi wa Kituo cha Kupoza Umeme Msamvu mkoani 
Morogoro, Selemani Ibwe (kushoto) aliyekuwa akimpatia maelezo 
kuhusu hali ya kituo hicho. Wa kwanza kulia ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Dkt Tito 
Mwinuka. Waziri alitembelea kituo hicho Aprili 4 mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akimsikiliza 
Msimamizi wa Kituo cha Kupoza Umeme Msamvu mkoani 
Morogoro, Selemani Ibwe (kulia) aliyekuwa akimpatia maelezo 
kuhusu hali ya kituo hicho. Waziri alitembelea kituo hicho Aprili 4 
mwaka huu.

Transfoma kubwa iliyopo katika Kituo cha Kupoza Umeme 
Msamvu mkoani Morogoro. Taswira hii ilichukuliwa Aprili 4, 2020 
wakati Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani) 
alipotembelea kituo hicho.
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WAZIRI KALEMANI AFANYA 
ZIARA YA KUSHTUKIZA KITUO 

CHA KUPOZA UMEME MSAMVU
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mkoani Morogoro 
kukamilisha marekebisho 
yanayofanyika katika njia 
ya kusafirisha umeme 
ya Mtibwa ndani ya siku 
tatu ili wananchi husika 
waendelee kupata huduma 
ya nishati hiyo.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
kituoni hapo, Waziri 
Kalemani alifafanua kuwa 
hali ya kukatika kwa 
umeme ambayo imekuwa 
ikitokea haisababishwi na 
ukosefu wa nishati hiyo bali 
ni kutokana na changamoto 
za ki-usimamizi ambazo 
alisema ametoa maelekezo 
namna ya kuzitatua.

“Mathalani hapa 
Morogoro umeme uliopo 
ni wa kutosha kwani 
kituo hiki kina uwezo 
wa kuzalisha megawati 
88 wakati mahitaji ya 
wananchi ni megawati 48 
tu,” alifafanua.

Awali, kabla ya 
kutembelea kituo 
hicho, Waziri Kalemani 
alizungumza na waandishi 
wa habari akiwa katika 

eneo la Dakawa, takribani 
kilomita 100 kutoka eneo 
kunapotekelezwa mradi wa 
kufua umeme wa maji wa 
Julius Nyerere (megawati 
2,115) ambapo alitoa 
maagizo kwa wakandarasi 
wa Mradi huo kutumia 
usafiri wa Reli katika 
kusafirisha mizigo badala ya 
kutegemea njia ya barabara 
pekee.

Huku akiwa 
amezingatia miongozo 

ya wataalamu kuhusu 
kutoweka mikusanyiko 
ya watu, Waziri alisema 
maelekezo hayo aliyoyatoa 
ni kutokana na uharibifu 
wa barabara husika ambao 
umesababishwa na mvua 
zinazoendelea kunyesha.

“Naipongeza Serikali 
inayoongozwa na Rais John 
Pombe Magufuli kwani 
imejenga miundombinu 
mbalimbali tunayoweza 
kuitumia ikiwemo reli 
ya TAZARA badala ya 

kutegemea barabara pekee 
hali inayoweza kusababisha 
ucheleweshaji wa mradi.”

Akisisitiza, alisema 
Serikali haitakubali 
kuona Mradi huo 
unacheleweshwa kwa 
kisingizio chochote hivyo 
akawataka wakandarasi 
husika kuendelea kuchapa 
kazi.

Akieleza zaidi, alisema 
hata yeyé msafara wake 
umekwama mahala hapo 
akiwa njiani kwenda 
kukagua Mradi huo lakini 
akasema atatumia njia 
mbadala kufika eneo la 
Mradi siku inayofuata.

Mkuu wa Wilaya 
ya Morogoro Regina 
Chonjo ambaye alifuatana 
na Waziri Kalemani, 
alisema amewasiliana na 
watendaji kutoka Wakala 
wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) ambao 
ndiyo wenye dhamana na 
barabara hiyo na kwamba 
wanatarajiwa kufika 
eneo husika kwa ajili ya 
kurekebisha kipande hicho 
ili kuwezesha magari 
kuendelea kupita.

Naye Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, 
Dkt Tito Mwinuka alisema 
shirika lake litashirikiana 
na TANROADS katika 
kuhakikisha njia hiyo 
inakarabatiwa mapema 
na kuongeza kuwa hata 
Mkandarasi anayetekeleza 
Mradi wa Julius Nyerere 
atashirikishwa maana pia 
anawajibika kuchangia.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani) 
akijiandaa kunawa mikono ikiwa ni kutekeleza maelekezo ya 
wataalamu ili kujikinga na ugonjwa wa COVID-19 alipowasili katika 
Kituo cha kufua umeme Msamvu, Morogoro, Aprili 4 mwaka huu 
akiwa katika ziara ya kazi.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake wakikagua Kituo cha Kufua Umeme Msamvu, mkoani Morogoro, katika ziara ya 
kushtukiza, Aprili 4 mwaka huu.
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Malori ya mizigo yakiwa yamekwama na kuziba njia katika eneo la Dakawa, takribani kilomita 100 kutoka eneo la Mradi wa Umeme wa 
Julius Nyerere. Taswira hii ilichukuliwa Aprili 4, 2020 wakati Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake (hawapo pichani) 
alipofika eneo hilo akielekea kukagua Mradi husika na kukwama.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani-kushoto) 
akizungumza na Mkazi wa Misongeni, nje kidogo ya Mji wa 
Morogoro, Kibena Kingo (kulia) alipopita eneo hilo akiwa katika ziara 
ya kazi Aprili 4 mwaka huu. Waziri aliuagiza uongozi wa TANESCO 
kuhakikisha nguzo za umeme zilizopo katika eneo hilo zinafungiwa 
nyaya na kuanza kuwaunganishia wananchi mara moja.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye ushungi), akikagua 
Yadi ya Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, 
wilayani Gairo, akiwa katika ziara ya kazi hivi karibuni.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akipata 
maelezo ya ufungaji wa Mashineumba (Transfoma) katika kituo 
cha kuchenjua dhahabu cha Geita kutoka kwa Kaimu Meneja wa 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani Geita, Charles 
Msangi (katikati).
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WATUMISHI NISHATI 
WAPATA ELIMU YA CORONA

Hafsa Omar - Dodoma

W
atumishi 
wa Wizara 
ya Nishati 
wakiongozwa 

na Katibu Mkuu Mhandisi 
Zena Said na Naibu Katibu 
Mkuu Mhandisi Leonard 
Masanja, wamepatiwa elimu 
juu ya ugonjwa wa Covid-19 
unaosababishwa na virusi 
vya Corona na namna ya 
kujikinga na ugonjwa huo.

Elimu hiyo ilitolewa 
Aprili15 mwaka huu 
na Maafisa Uguuzi na 
Wawezeshaji wa masuala 
ya ugonjwa wa Covid-19 

kutoka Wizara ya Afya, 
Jamila Hamudu na Salome 
Mwinjuma.

Akizungumza na 
wafanyakazi, Hamudu 
alieleza kuwa dalili za 
ugonjwa huo ni pamoja 
na homa kali, kikohozi, 
uchovu na kuwa na tatizo la 
kupumua.

Aidha, alieleza njia za 
kujikinga na ugonjwa huo 
kuwa ni pamoja na kuosha 
mikono mara kwa mara na 
maji yanayotiririka kwa 
kutumia sabani na vitakasa 
mikono (sanitizer) hata kama 
mikono haionekani kuwa 
michafu.

Alieleza sababu ya 

kufanya hivyo ni kwamba 
mtu anapoosha mikono 
kama inavyoelekezwa 
anaweza kuondoa virusi 
hivyo endapo viko 
mikononi.

Njia nyingine inayoweza 
kusaidia kujikinga na 
maradhi hayo ni kutoshika 
macho, pua au mdomo 
akisema hii ni kwa sababu 
mikono hushika vitu vingi 
ambavyo vinaweza kuwa na 
virusi hivyo.

Aliwataka wafanyakazi 
kuchukua tahadhari 
mbalimbali ili kujikinga 
na maradhi hayo ikiwa na 
pamoja na kuwahi hospitali 
ikiwa mtu atapata dalili za 

maradhi hayo.
Pia, aliwataka kutoa 

taarifa kwa vyombo husika 
iwapo atapatikana mgonjwa 
mwenye dalili za ugonjwa 
huo kwa kupiga namba za 
simu ambazo zimetolewa na 
Serikali.

Akifunga mafunzo hayo, 
Katibu Mkuu Mhandisi 
Said, aliwashukuru 
wawezeshaji hao kwa kutoa 
elimu ambayo itawasaidia 
watumishi na kuwashukuru 
wafanyakazi wote kushiriki 
kwenye mafunzo.

Aliwataka kuchukua 
tahadhari kama 
walivyoelekezwa ili kujinga 
wao pamoja na familia zao.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati Mhandisi Zena 
Said (mbele) na Naibu 
Katibu Mkuu Mhandisi 
Leonard Masanja (aliyekaa-
kulia) pamoja na baadhi 
ya watumishi wa Wizara 
ya Nishati wakimsikiliza 
Mtaalamu wa Afya Jamila 
Hamudu (hayupo pichani), 
wakati akitoa elimu ya 
afya kuhusu ugonjwa wa 
Covid – 19 (Corona) katika 
mafunzo yaliyofanyika 
wizarani Aprili 15 mwaka 
huu.

Watumishi wa Wizara ya Nishati wakipata elimu kuhusu ugonjwa wa Covid-19 unaosababishwa na virusi vya Corona. Mafunzo hayo 
yalifanyika katika Ofisi za Wizara zilizopo Mtumba na Kikuyu jijini Dodoma, Aprili 15 mwaka huu.

Mtaalamu 
wa Afya, 
Jamila 
Hamudu 
(kushoto), 
akitoa elimu 
kuhusu 
ugonjwa 
wa Covid – 
19 (Corona) 
kwa 
watumishi 
wa Wizara 
ya Nishati, 
hivi 
karibuni.
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Dkt. Kalemani 
haridhishwi na kasi 
ndogo ya matumizi 
ya umeme Tabora

Zuena Msuya - Tabora

W
aziri wa Nishati, 
Dkt Medard 
Kalemani 
amewataka 

wakazi wa Mkoa wa Tabora 
kuongeza kasi ya kutumia 
umeme unaopatikana 
mkoani humo kwa kuwa 
matumizi yao yapo chini 

zaidi kulinganisha na umeme 
unaozalishwa mkoani humo.

Dkt Kalemani alisema 
hayo wakati akikagua 
shughuli za usambazaji wa 
umeme vijijini katika Kijiji 
cha Mizanza na kuwasha 
umeme katika Kijiji cha 
Busomeke wilayani Igunga 
mkoani Tabora, Aprili 27, 
2020. 

Alisema kuwa, mitambo 
ya kufua umeme iliyopo 
mkoani humo ina uwezo 
wa kuzalisha megawati 42 
za umeme ili itumike katika 
Mkoa mzima lakini mpaka 
sasa matumizi ni megawati 
14 tu.

“Kwa nini ninyi wakazi 
wa Tabora hamtaki kutumia 
umeme wakati tayari 
miundombinu imewafikia na 
bei ya kuunganisha ni 27,000 
tu?”

Akifafanua zaidi, Waziri 
alisema mitambo iliyopo 
Tabora ina uwezo wa kufua 
umeme wa megawati 
42, lakini matumizi ya 
wananchi hayafiki hata nusu 
ya umeme huo.

“Hii siyo sawa. Mtaharibu 
mitambo yetu kwa kuwa 
mingine italazimika 
kuzimwa na ikizimwa kwa 
muda mrefu itaharibika na 
nchi itapata hasara,” alisema 
Dkt. Kalemani.

Aliwataka viongozi 
wa Serikali za Vijiji, 
Mitaa pamoja na Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuongeza kasi 
ya kuhamasisha wananchi 
wa Mkoa huo kuunganisha 
umeme katika nyumba zao.

Vilevile, aliwataka 
wananchi hao kuongeza 
shughuli za uzalishaji mali 
kama vile viwanda vidogo 
vinavyotumia umeme ili 
kuongeza idadi ya matumizi 
ya umeme ambao mwingi 
hupotea kwa kukosa 
watumiaji ilhali wakazi 

wengi hawana huduma hiyo.
Katika ziara yake hiyo, 

Waziri aliwasha umeme 
katika Kijiji cha Busomeke 
na kuwataka wananchi 
wa eneo hilo kuendelea 
kulipia shilingi 27,000 ili 
waunganishiwe umeme.

Akiwa katika Kijiji cha 
Mizanza, Dkt. Kalemani 
aliiagiza TANESCO, 
kuharakisha upelekaji 
wa nguzo kijijini hapo, ili 
kuwapa fursa wakazi wa 
kijiji hicho kuunganishiwa 
umeme.

Aidha, aliwataka wakazi 
hao kulipia gharama za 
uunganishwaji na kutandaza 
nyaya katika nyumba zao.

Aliendelea kusisitiza 
kuwa miradi ya usambazaji 
umeme vijijini haina 
fidia, hivyo wananchi 
watoe ushirikiano kwa 
wakandarasi na TANESCO 
pindi wanapopitisha 
miundombinu katika 
maeneo yao kwa lengo la 
kurahisisha utekelezaji wa 
kazi hiyo.

Hata hivyo, aliwataka 
kutumia wakandarasi 
walioainishwa na TANESCO 
na wanaotambulika katika 
serikali za mitaa na vijiji 
vyao ili kuepuka vishoka na 
watu wasio waaminifu.

Sambamba na hilo, 
aliwaeleza kuwa wasikubali 
kulipia miundombinu ya 
umeme kama nguzo, nyaya, 
mashineumba (Transfoma) 
wala mita za LUKU.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) akizungumza na 
Mkazi wa Kijiji cha Busomeke (katikati) wilayani Igunga mkoani 
Tabora baada ya kuwasha umeme katika nyumba ya mwananchi 
huyo.

Moja ya nyumba iliyowashiwa umeme na Waziri wa Nishati, Dkt 
Medard Kalemani akiwa katika ziara ya kazi Kijiji cha Busomeke 
wilayani Igunga mkoani Tabora, Aprili 27, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akizungumza na 
viongozi wa Kijiji cha Busomeke Wilaya ya Igunga mkoani 
Tabora, alipofanya ziara ya kukagua shughuli za usambazaji 
umeme vjijini, Aprili 27, 2020.
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Watumishi wa Wizara ya Nishati wakipata elimu kuhusu ugonjwa wa Covid-19 unaosababishwa na virusi vya Corona. Mafunzo hayo 
yalifanyika katika Ofisi za Wizara zilizopo Mtumba na Kikuyu jijini Dodoma, Aprili 15 mwaka huu.

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt Medard 
Kalemani 
(katikati) 
akizungumza na 
viongozi wa Kijiji 
cha Mizanza, 
Wilaya ya Igunga 
mkoani Tabora, 
alipofanya ziara 
ya kukagua 
shughuli za 
usambazaji 
umeme vjijini, 
Aprili 27, 2020. 

Mbunge wa 
Manonga, Saif 
Gulamali (katikati) 
akizungumza na 
viongozi wa Kijiji 
cha Mizanza, 
Wilaya ya Igunga 
mkoani Tabora, 
alipofanya ziara ya 
kukagua shughuli 
za usambazaji 
umeme vjijini, 
Aprili 27, 2020. 
Kulia ni Waziri 
wa Nishati, Dkt 
Medard Kalemani.
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WAZIRI KALEMANI AWASHA UMEME MKALAMA

Veronica Simba – 
Singida

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 

amewasha umeme katika 
maeneo kadhaa ya Wilaya 
ya Mkalama mkoani 
Singida na kusisitiza 
viongozi wa wilaya, vijiji na 
vitongoji kutoa kipaumbele 
kwa taasisi za umma zilizo 
katika maeneo yao ili 
ziunganishiwe nishati hiyo 
muhimu.

Akiwa katika ziara 
ya kazi wilayani humo, 
Aprili 19 mwaka huu, Dkt 
Kalemani alibainisha kuwa 
kipaumbele cha Serikali 
kupeleka umeme vijijini ni 
katika kuhakikisha taasisi 
zote za umma zinakuwa 
na umeme ili kuziwezesha 

kutoa huduma bora zaidi.
Alisema kuwa, Rais 

John Magufuli ametoa 
pesa nyingi kwa lengo la 
kupeleka umeme vijijini, 
hivyo ni lazima fedha 
hizo zitumike kwa busara 
katika kukidhi mahitaji 
ya wananchi walio wengi, 
hususan katika kuboresha 
huduma za afya, elimu, 
maji, kilimo pamoja na 
uanzishwaji viwanda 
vidogo vidogo.

“Ndugu zangu viongozi, 
nawasisitiza mhakikishe 
taasisi zote za umma katika 
maeneo yenu zinalipiwa 
gharama ya kuunganisha 
umeme ambayo kwa 
vijijini ni shilingi elfu 27 tu 
ili ziunganishiwe nishati 
hiyo na hivyo kuboresha 
huduma.”

Akizungumza kwa 
nyakati tofauti na 
viongozi wa vijiji vya 

Milade na Mkalama baada 
ya kuwasha umeme 
katika Zahanati za vijiji 
hivyo, aliwapongeza 
kwa kuona umuhimu 
wa kulipia gharama za 
umeme zilizowezesha 
kuunganishiwa nishati 
hiyo na kuwataka viongozi 
wengine wa vijiji na 
vitongoji nchini kote kuiga 
mfano huo.

Katika hatua nyingine, 
Dkt Kalemani alitoa 
muda wa siku saba kwa 
Mkandarasi anayetekeleza 
Mradi wa Umeme Vijijini, 
wilayani Iramba, kuvuta 
nyaya na kuwaunganishia 
umeme wananchi katika 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akiwasha umeme kwenye 
Zahanati ya kijiji cha Mkalama, wilayani Mkalama, Mkoa wa 
Singida, Aprili 19, 2020 huku akishuhudiwa na viongozi wachache 
ikiwa ni hatua ya kuepuka mikusanyiko ya wananchi ili kujikinga 
na ugonjwa wa Corona.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa pili kulia) na Ujumbe 
wake, wakiangalia nguzo za umeme zilizorundikwa chini akiwa 
katika ziara ya kazi eneo la Kiomboi, Singida, Aprili 19 mwaka huu. 
Waziri aliagiza kuondolewa kwa nguzo hizo mara moja, zisimikwe 
na kuwaunganishia umeme wananchi wa eneo hilo.
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kijiji cha Msingi.
Waziri alitoa agizo 

hilo baada ya kushuhudia 
nguzo zilizosimikwa 
kwa muda mrefu pasipo 
kufungwa nyaya wakati 
akipita eneo hilo akitokea 
Mkalama.

Alimtaka Mwakilishi 
wa Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mhandisi 
Jones Olotu ambaye 
alifuatana naye katika ziara 
hiyo kumchukulia hatua 
Mkandarasi husika endapo 
hatatimiza agizo hilo.

Aidha, akiwa eneo la 
Kiomboi, Waziri alitoa 
siku tano kwa Mkandarasi 
husika kuhakikisha 
anaondoa nguzo za umeme 
zilizorundikwa chini na 
kuzitumia kuwaunganishia 
umeme wananchi wa eneo 
hilo.

Akiwa ameoneshwa 
kukerwa na hali hiyo ya 
nguzo kurundikwa wakati 
wananchi wa eneo husika 
hawana umeme, Waziri 
alimwagiza Meneja wa 
Shirika la Umeme Tanzania 

(TANESCO), Mkoa wa 
Singida, Abdulahaman 
Nyeye kumchukulia hatua 
Meneja wa Shirika hilo 
wilayani Iramba, endapo 
atashindwa kusimamia 
utekelezaji wa agizo lake.

Pia, alimwagiza 
Mkuu wa Wilaya husika 
kumchukulia hatua za 
kisheria Mkandarasi husika 
endapo hatatekeleza agizo 
lake ikiwa ni pamoja na 
kumweka ndani.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mkalama, Mhandisi 
Jackson Masaka, 
aliipongeza Serikali 
inayoongozwa na Rais John 
Magufuli kwa kutekeleza 
kikamilifu ahadi zake 
kwa wananchi, ikiwemo 
upelekaji umeme vijijini.

Naye Mbunge wa 
Jimbo hilo, Allan Kiula, 
alimpongeza Waziri wa 
Nishati na Naibu wake 
Subira Mgalu kwa kazi 
nzuri ya kusimamia 
utekelezaji wa miradi ya 
umeme vijijini.

Vilevile, alimwomba 
Waziri Kalemani kufikisha 
salamu za shukrani kwa 
Rais Magufuli kutokana 
na upendeleo ambao 
amekuwa akiwapatia 

katika kuwapelekea miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
ikiwemo umeme.

Hadi sasa jumla ya vijiji 
57 vya Wilaya ya Mkalama 
kati ya 70 vilivyopo, 
vimekwishafikishiwa 
nishati ya umeme. Waziri 
Kalemani ameeleza kuwa 
hadi kufikia Juni 2021, 
vijiji vyote vitakuwa 
vimekwishapelekewa 
umeme.

Waziri Kalemani 

ameendelea kusisitiza 
kuwa katika kipindi hiki 
ambacho Taifa linakabiliana 
na ugonjwa wa Corona, 
ziara zake kukagua 
miradi katika maeneo 
mbalimbali hazitahusisha 
wananchi ili kuepuka 
mikusanyiko. Badala yake, 
ziara zitahusisha viongozi 
wachache wa vijiji na 
vitongoji katika maeneo 
husika.

WAZIRI KALEMANI AWASHA UMEME MKALAMA

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mbele-kulia) akiwa 
amefuatana na viongozi na watendaji mbalimbali wa Serikali 
wakati akikagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini wilayani 
Mkalama, Mkoa wa Singida, Aprili 19, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akikata utepe 
kabla ya kuwasha rasmi umeme katika Zahanati ya Kijiji cha Milade, 
Wilaya ya Mkalama, Mkoa wa Singida, Aprili 19 mwaka huu. 
Wa kwanza kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, Mhandisi 
Jackson Masaka na wa kwanza kulia ni Mbunge wa Mkalama, 
Allan Kiula.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto), akitoa 
maelekezo kwa watendaji wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), kumsimamia 
Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme Vijijini wilayani 
Iramba, kufunga nyaya za umeme katika nguzo alizosimika katika 
Kijiji cha Msingi na kuwaunganishia umeme wananchi ndani ya siku 
saba. Alitoa agizo hilo Aprili 19 mwaka huu.
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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa kwanza kushoto), 
akisalimiana na viongozi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Mkalama, alipowasili wilayani humo Aprili 19, 2020 kwa ziara ya 
kazi kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akitoa 
maelekezo kwa watendaji wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), alipokuwa 
katika ziara ya kazi wilayani Mkalama, Mkoa wa Singida, Aprili 
19, 2020. Wa kwanza kushoto ni Mbunge wa Mkalama, Allan 
Kiula na wa pili kushoto ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Mhandisi 
Jackson Masaka.

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, Mhandisi Jackson Masaka (kulia) 
akitoa salamu za ukaribisho kwa Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (anayesaini kitabu), baada ya Waziri kuwasili wilayani 

humo kwa ajili ya ziara ya kazi, Aprili 19 mwaka huu. Wa kwanza 
kushoto ni Mbunge wa Mkalama, Allan Kiula.

Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
(mbele) na Ujumbe 
wake, wakiwa katika 
ziara ya kazi wilayani 
Mkalama, Mkoa 
wa Singida, Aprili 
19 mwaka huu. Wa 
kwanza kulia ni 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mkalama, Mhandisi 
Jackson Masaka.
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www.nishati.go.tz
@nishati2017

Wizara ya NishatiWizara_ya_nishati_tanzania

Wizara ya Nishati

JIKINGE NA UWAKINGE WENGINE 
DHIDI YA COVID 19 (CORONA)

Tunachapa kazi kuhakikisha nishati 
tulizonazo zinawezesha maendeleo 
ya viwanda na ukuaji wa uchumi. 

#NishatiTukoKaziniWizara ya Nishati


