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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 
Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 
kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.
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Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi

Asema REA imetengeneza 
historia Tanzania

Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika
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NAIBU WAZIRI NISHATI AZINDUA 
MRADI WA UMEME JUA NANJIRINJI



Veronica Simba na 
Zuena Msuya – Dodoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amekutana na 
wakandarasi 
wanaotekeleza miradi ya 
umeme vijijini, awamu 
ya tatu, mzunguko wa 
kwanza na kujadiliana 
maendeleo ya mradi huo 
unaotekelezwa nchini kote.

Kikao hicho 
kilichofanyika Mei 
21, 2020 jijini Dodoma 
kilihudhuriwa pia na 
Naibu Waziri wa Nishati 
Subira Mgalu, Katibu 
Mkuu Mhandisi Zena 
Said, Naibu Katibu Mkuu 
Mhandisi Leonard Masanja, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakala wa Nishati Vijijini 

(REA), Wakili Julius Kalolo 
pamoja na Wajumbe wa 
Bodi hiyo.

Wengine ni Kaimu 
Kamishna wa Nishati 
Edward Ishengoma, 
Kamishna Msaidizi 
wa Umeme Mhandisi 
Innocent Luoga, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) Dkt. 
Tito Mwinuka, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa 
REA Mhandisi Amos 
Maganga na Menejimenti 
yake, Mameneja wa 
TANESCO wa Kanda 
pamoja na Wasimamizi 
wa Mradi husika kutoka 
Wizarani.

Akifungua kikao 
husika, Dkt Kalemani 
aliwapongeza Wakandarasi 
hao kutokana na kazi 
wanayoifanya ya 
kusambaza umeme 

vijijini lakini akabainisha 
msimamo wa Wizara 
kuwa haitarajii kuongeza 
muda wa kukamilisha 
kazi husika, hivyo 
akawataka kuongeza bidii 
na ubunifu ili waweze 
kukamilisha kazi ifikapo 
Juni 30, mwaka huu kama 
ilivyoainishwa katika 
Mkataba.

“Pamoja na kwamba 
wengi wenu mnafanya 
kazi nzuri lakini wapo 
wachache ambao 
wanasuasua. Ninawataka 
mjipime kutokana na 
utendaji wenu kama 
mtastahili kuendelea 
na kazi nyingine 
zitakazofuata,” aliasa 
Waziri.

Akifafanua zaidi, 
alisema Wizara kamwe 
haitaingia mikataba mipya 
ya kazi na wakandarasi 
wababaishaji huku 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza (hawapo pichani), alipokutana nao jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo Mradi huo.

WAZIRI KALEMANI AKUTANA NA WAKANDARASI 
WA REA KUJADILI UMEME VIJIJINI

akisisitiza kuwa ni wale 
tu wanaofanya vizuri 
katika miradi ya sasa ndiyo 
watakuwa na nafasi ya 
kupewa kazi nyingine.

Katika hatua nyingine, 
Waziri aliwataka 
wakandarasi hao kutambua 
kuwa wao ni watumishi 
wa umma hivyo akawataka 
kufanya kazi kwa weledi 
na uzalendo huku 
wakizingatia maslahi ya 
wananchi na Taifa kwa 
ujumla kwani ndivyo 
watumishi wa umma 
wanavyopaswa kuwa.

Alifafanua kuwa, 
mtumishi wa umma 
ni yeyote aliyeajiriwa 
au kuingia mkataba na 
Serikali kufanya kazi fulani 
na ataendelea kuwa na sifa 
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Katunika Ki-nishati

K
wenu wasomaji na wadau 
wetu wa sekta ya nishati, 
leo tunazungumzia baadhi 
ya wanakijiji kuacha kulipia 
gharama za kunganishiwa 

umeme wakisubiri nguzo kufika katika 
maeneo yao, hali ya kuwa tayari umeme 
ushafika katika kijiji husika.

Ndugu zangu hadi kufikia mwezi Aprili, 
2020 jumla ya vijiji 9,112, kati ya 12,268 
Tanzania nzima vimeunganishiwa umeme, 
lengo ni kuhakikisha kuwa kila mtanzania 
anatumia nishati ya umeme katika makazi 
yake hivyo ifikapo mwezi Juni 31, 2021 vijiji 
vyote Tanzania vitakuwa vimeunganishwa 
na umeme.

Ili kutekeleza azma hiyo ya serikali,Waziri 
mwenye dhamana ya kusimamia 
sekta ya nishati,Dkt. Medard Kalemani 
amewaambia wakazi wa vijiji ambavyo 
umeme umeshafika katika maeneo yenu 
mlipie gharama za kuwashiwa umeme 
ili kufahamu idadi ya wateja, nguzo 
zisambazwe na kuunganishwa kulingana na 
wateja waliopo kwa wakati husika.

Dkt. Kalemani alisema kuwa kuna dhana 
imejengeka kwa baadhi ya wanavijiji kuwa 
hawalipii gharama wala kusuka nyaya 
katika nyumba zao, hadi pale watakapona 
nguzo zimesambaa katika maeneo yao, 
jambo ambalo si sahihi,ni vyema sasa kila 
mwanakijiji ambaye katika eneo lake 
umeme umefika basi alipie gharama ili 
nguzo zije na awashiwe umeme .

Kwa kufanya hivyo kutarahisisha 
kazi ya kuwafikia wateja kwa haraka na 
kuwawashia umeme kwa wakati, kwa 
kuwa tayari vijiji vingi vimefikiwa na 
umeme katika maeneo machache na kazi 

kubwa iliyopo ni kuusambaza tu kwa 
watumiaji hivyo wananchi wanatakiwa 
kulipia gharama waunganishwe wasisubiri 
nguzo.

Alikaririwa akiwaeleza wanakijiji hao 
kuwa hawapaswi kuhoji kuhusu nguzo 
kufika katika maeneo yao kwakuwa hilo si 
jukumu lao, ila wanachotakiwa kufanya ni 
kulipia gharama za kuwashiwa umeme tu, 
na baada ya kulipia gharama ndipo wahoji 
endapo hawajawashiwa umeme.

“Kijiji chochote ambacho umeme 
umeshafika na kuunganishwa, hata 
kama umewashwa katika nyumba moja, 
wanakijiji sasa jukumu lenu ni kulipia 
gharama kuwashiwa umeme ili ijulikane 
idadi ya wateja waliopo na mletewe 
nguzo na kuungwa, nguzo zinaletwa 
na kusambazwa kulingana na idadi ya 
wateja waliopo,kwa wakati husika ili wote 
wanaotaka kwa wakati huo wapate, msihoji 
kuwa nguzo zinafika lini hilo si jukumu lenu! 
Ninyi mnapaswa kuhoji lini mtawashiwa 
umeme mkiwa tayari mmelipia gharama, 
na hapo tutachukua hatua kwa yeyote 
atakayechelewa kumuwashia umeme mteja 
aliyekwisha lipia gharama za uunganishaji, 
Sasa lipieni msisubiri nguzo”, Alisema Dkt. 
Kalemani

Pia alieleza kuwa kitendo cha wanakijiji 
kuacha kulipia gharama za kuuwashiwa 
umeme wakisubiri kuona nguzo kusambaa 
katika maeneo yao, hali ya kuwa tayari 
umeme umeshafika katika vijiji vyao, 
kunachelewesha kasi ya kuwawashia 
umeme wanakijiji katika nyumba zao, hivyo 
wananchi wachangamkie fursa na kulipia 
gharama ya shilingi 27,000 tu wapate 
umeme.

Mwanakijiji swala la nguzo 
halikuhusu!lipia upate umemeHABARI ZA NISHATIBulletin

News

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 

Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, 40474 Dodoma

JARIDA HILI HUTOLEWA NA KITENGO CHA 

MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 13

Aprili 1-30, 2020

UK. 2

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (aliyesimama) akizungumza na wadau wa mafuta nchini (hawapo pichani) katika kikao kilichofanyika kwenye ofisi za Wakala wa Uagizaji Mafuta Kwa Pamoja (PBPA), jijini Dar es Salaam, Machi 17, 2020. Kushoto ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu 

ya Bunge ya Nishati na Madini Dunstan Kitandula na kulia ni Katibu Mkuu Wizara ya Nishati 
Mhandisi Zena Said. 
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MRADI WA UMEME WA 

JULIUS NYERERE 
HAUJAWAHI KUSIMAMA 

– WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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hiyo hadi pale mkataba 
wake unapokoma.

Aidha, Waziri alitoa 
pongezi za pekee kwa 
wakandarasi ambao hadi 
sasa wamekamilisha kazi 
kwa asilimia nyingi huku 
wakiwa na uelekeo wa 
kukamilisha kazi husika 
muda mfupi kutoka hivi 
sasa.

Wakandarasi hao 
walitajwa kuwa ni 
Kampuni za Steg 
International Ltd 
anayetekeleza Mradi 
katika mikoa ya Mbeya 
na Songwe, Sengerema 
Engineering Group Ltd 
(Iringa), Derm Electrics (T) 
Ltd  (Tanga) na Nakuroi 
Investment Co. Ltd 
(Rukwa).

Vilevile, Waziri alitoa 
pongezi kwa Bodi ya 
Wakurugenzi wa REA kwa 
kazi nzuri wanayoifanya 
katika kusimamia miradi 
husika. Pia, aliipongeza 
Menejimenti ya Wakala 
huo na watumishi wake 
wote huku akiipambanua 
Taasisi hiyo kwamba 

imetengeneza historia 
Tanzania.

“Tanzania sasa 
inasifika kwa kazi nzuri 
ya usambazaji umeme 
vijijini. Hilo limewezekana 
kwa uchapakazi wenu. 
Hongereni sana.”

Sambamba na REA, 
Waziri pia aliipongeza 
TANESCO, Naibu Waziri, 
Katibu Mkuu na Naibu 
Katibu Mkuu kwa utendaji 
wao mahiri ambao alieleza 
umewezesha mafanikio ya 
utekelezaji wa miradi ya 
umeme vijijini.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti katika 
kikao hicho, Naibu Waziri 
Mgalu na Katibu Mkuu 
Mhandisi Said, pamoja na 
kuunga mkono pongezi 
alizotoa Waziri kwa REA, 
TANESCO na Wakandarasi, 
pia walitoa nasaha kwao.

Naibu Waziri alisema, 
miradi ya REA ili 
itekelezwe kwa ufanisi, 
inahitaji ushirikiano baina 
ya pande zote ambazo ni 
mwajiri, mwajiriwa na 
wadau wote wanaohusika.

“Serikali tunathamini 
na tunaahidi kuendelea 
kuwajengea mazingira 

mazuri ili muweze 
kukamilisha kazi zenu kwa 
wakati na viwango.”

Naye Katibu Mkuu 
aliwaasa wakandarasi 
kujenga mahusiano mazuri 
na viongozi pamoja na 
wananchi wote katika 
maeneo wanakotekeleza 
miradi, ili iwasaidie 
kupata ushirikiano katika 
utekelezaji wa kazi zao.

“Unapoaminiwa, basi 
jitahidi ili nawe ufanye 

ile kazi kwa kiwango 
kinachostahili ili uendelee 
kuaminiwa,” alisisitiza 
Katibu Mkuu.

Wizara ya Nishati 
imejijengea utamaduni 
wa kufanya mikutano ya 
aina hii mara kwa mara ili 
kutoa fursa ya majadiliano 
baina ya pande zote, 
kwa lengo la kuboresha 
utendaji kazi kwa manufaa 
ya Watanzania na Taifa 
kwa ujumla.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (wa pili 
kushoto) akizungumza na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa 
Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza (hawapo 
pichani), wakati wa kikao cha Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani) na Wakandarasi hao kilichofanyika jijini 
Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo. Kushoto 
kwake ni Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu na kulia kwake ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini 
REA, Wakili Julius Kalolo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (kulia) na 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Wakili Julius Kalolo, wakisikiliza maoni ya Wakandarasi 
wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Kwanza (hawapo pichani) wakati wa kikao kati 
yao na Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani), 
kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya 
Mradi huo.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA NA WAKANDARASI 
WA REA KUJADILI UMEME VIJIJINI

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na 
Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya 
Tatu, Mzunguko wa Kwanza (hawapo pichani) wakati wa kikao 
cha Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani) 
na Wakandarasi hao kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 
kujadili maendeleo ya Mradi huo.
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Kutoka kulia ni Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Mbadala 
Edward Ishengoma, Kamishna Msaidizi wa Umeme Mhandisi 
Innocent Luoga na Mkurugenzi wa Huduma za Ufundi wa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) Mhandisi Jones Olotu, wakifuatilia kikao 
kati cha Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani) 
na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza (hawapo pichani), kilichofanyika 
jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kushoto) na Kaimu 
Mkurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA) Mhandisi Amos 
Maganga, wakifuatilia kikao cha Waziri wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi 
wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza 
(hawapo pichani), kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 
kujadili maendeleo ya Mradi huo. Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kushoto) na Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (kulia) wakifurahia 
jambo wakati wakitoka katika Ukumbi kulipofanyika kikao cha 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani) na 
Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, kujadili maendeleo ya Mradi huo. 
Kikao kilifanyika jijini Dodoma Mei 21, 2020.

Mmoja wa wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, 
Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, Mhandisi Bengiel Msofe, 
akitoa maoni wakati wa kikao cha Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani) na wakandarasi hao kilichofanyika jijini 
Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani (hayupo pichani) na Wakandarasi wanaotekeleza 
Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 
kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya 
Mradi huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Dkt. Tito Mwinuka 
akizungumza na wakandarasi 
wanaotekeleza Mradi wa 
Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Kwanza (hawapo 
pichani), wakati wa kikao cha 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani) na 
Wakandarasi hao kilichofanyika 
jijini Dodoma, Mei 21, 2020 
kujadili maendeleo ya Mradi 
huo.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) Mhandisi Amos Maganga 
akizungumza na wakandarasi 
wanaotekeleza Mradi wa 
Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Kwanza (hawapo 
pichani), wakati wa kikao cha 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani) na 
Wakandarasi hao kilichofanyika 
jijini Dodoma, Mei 21, 2020 
kujadili maendeleo ya Mradi 
huo.

MATUKIO PICHANI
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NAIBU WAZIRI NISHATI AZINDUA 
MRADI WA UMEME JUA NANJIRINJI

Na Veronica Simba – 
Lindi

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amezindua 
rasmi mradi wa 

umeme jua unaotekelezwa 
katika vijiji vya Kata ya 
Nanjirinji, wilayani Kilwa, 
Mkoa wa Lindi.

Akizungumza na 
viongozi wa eneo hilo 
akiwemo Mkuu wa Wilaya, 
Diwani na viongozi wa 
vijiji husika, muda mfupi 
kabla ya kufanya uzinduzi, 
Mei 17, 2020, Naibu Waziri 
alieleza kuwa mradi huo 
unalenga kuwapatia 
huduma ya umeme 
wananchi wakati serikali 
ikijiandaa kupeleka umeme 
wa uhakika kupitia mradi 
wa umeme vijijini.

“Tunashukuru Bunge 
kwa kupitisha bajeti ya 
Wizara yetu kwa mwaka 
wa fedha 2020/21 ambayo 
pamoja na mambo mengine, 
imejikita katika upelekaji 
umeme vijijini. Nafurahi 
kuwajulisha kuwa vijiji vya 
Nanjirinji ni miongoni mwa 

vitakavyopelekewa umeme 
ndani ya kipindi husika,” 
alisema.

Aidha, Naibu Waziri 
alieleza kuwa mradi huo 
ambao pia unatekelezwa 
Kilwa kisiwani ni mpango 
mkakati wa Serikali 
kuhakikisha wananchi 
wanaoishi katika 
maeneo yaliyo mbali na 
miundombinu ya umeme 
mkubwa, vikiwemo 
visiwa, wanafikishiwa 
pia huduma ya umeme ili 
waweze kunufaika sawa 
na wananchi wa maeneo 
mengine.

Aliwataka Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) ambao 
ndiyo wafadhili wa miradi 
ya aina hiyo kote nchini, 
kujenga utaratibu wa 
kutembelea miradi hiyo ili 
kujiridhisha endapo fedha 
zilizotolewa na Wadau 
wa Maendeleo katika 
kutekeleza miradi hiyo 
zinatumika kwa tija.

Kwa mantiki hiyo, 
aliutaka Wakala huo 
kuanzisha kitengo cha 
tathmini na ufuatiliaji, 
ambacho kitashughulikia 

masuala hayo katika miradi 
yote ya umeme jadidifu.

Halikadhalika, alitoa 
maelekezo hayo kwa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO).

“TANESCO ninyi 
ndiyo mnahusika na 
uzalishaji, usafirishaji na 
usambazaji wa umeme, 
hivyo mnawajibika pia 
kufuatilia miradi hii 
na kufanya tathmini 
badala ya kuwaacha 
wananchi wakiwa 
hawana pa kukimbilia 
kueleza changamoto 
wanazokabiliana nazo.”

Alisema, katika ziara 
zake sehemu mbalimbali 
nchini kukagua miradi 
ya aina hiyo, amekuwa 
akipokea malalamiko ya 
wananchi kuwa miradi 
hiyo haina mfuatiliaji 
badala yake anaachwa 
mkandarasi pekee pasipo 
usimamizi.

Katika hatua nyingine, 
Naibu Waziri alitumia fursa 
hiyo kuwaeleza viongozi 
hao kuwa Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati, imeanza 
kulipa fidia kwa wananchi 

wa eneo la Likong’o mkoani 
humo, ambao wamepisha 
mradi wa kuchakata gesi.

Alisema jumla ya 
shilingi bilioni tano 
zimetolewa na kwamba 
mazungumzo yanaendelea 
baina ya serikali na 
wawekezaji kuhusu kuanza 
kwa ujenzi wa kiwanda 
hicho kitakachochochea 
uchumi wa Mkoa wa Lindi.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, baadhi 
ya viongozi walioshiriki 
tukio hilo, waliipongeza 
na kuishukuru Serikali 
kwa kuwapelekea huduma 
hiyo ya umeme lakini 
wakaomba wapelekewe 
umeme wa uhakika zaidi 
kulingana na mahitaji 
makubwa waliyonayo 
hususani katika kuendesha 
viwanda vya kuchakata 
ufuta ambao huzalishwa 
kwa wingi wilayani humo.

Aidha, walimwomba 
Naibu Waziri afikishe 
kilio chao cha ubovu wa 
barabara kwa Waziri 
mwenye dhamana ya 
miundombinu, wakisema 
hiyo ni changamoto kuu 
katika eneo hilo.

Mradi huo wa Umeme 
Jua ulianza kutekelezwa 
mwaka 2017 na ulipangwa 
kukamilika mwaka huu 
wa 2020. Mradi umelenga 
kuunganisha umeme kwa 
wateja 80 katika vijiji vya 
Nanjirinji, ambao hata 
hivyo imeelezwa kuwa 
mahitaji yameongezeka 
kufikia wateja 350 wenye 
uhitaji.

Gharama ya mradi ni 
Dola za Marekani 40,000 
ambapo mpaka sasa, 
Mkandarasi (Kampuni 
ya Greenleaf Technology 
Solutions Limited) 
amekwishalipwa asilimia 
70 ya gharama hizo, ambazo 
ni Dola za Marekani 28,000.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kushoto) akisisitiza jambo, mara baada ya kuzindua rasmi 
mradi wa umeme jua Nanjirinji, wilayani Kilwa, Mkoa wa Lindi, Mei 17, 2020. Wa kwanza kulia ni 
Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, Christopher Ngubiagai.

HABARI
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MAWAZIRI KALEMANI NA ZUNGU WAKAGUA 
MABWAWA YA KIDATU NA MTERA

Hafsa Omar - Morogoro 

W
aziri wa 
Nishati Dkt. 
Medard 
Kalemani 

alisema Serikali imeunda 
timu ya wataalam 
itayoweka mipango kazi 

ya kukabiliana na athari za 
mvua zilizojitokeza katika 
mabwawa ya kuzalisha 
umeme wa maji.

Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani alisema 
hayo Mei 7, mwaka 
huu alipofanya ziara ya 
kikazi kwenye vituo vya 

kufua umeme wa maji 
vya Mtera (Iringa) na 
Kidatu (Morogoro) akiwa 
ameambatana na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mussa Zungu.

Akizungumza na 
waandishi wa habari, Dkt. 
Kalemani alisema lengo la 
ziara hiyo ni kuhakikisha 
kuwa maji kutosha  
yanapatikana kuzalisha 
umeme wa uhakika 
pamoja na kuangalia athari 
za mazingira kufuatia 
mvua zinazoendelea 
kunyesha nchini.

Alisema, kufuatia 
athari zilizojitokeza 
katika kipindi cha mvua, 
Serikali imeunda timu ya 
wataalam itakayoongozwa 
na Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati Mhandisi Zena 
Said ambayo itapaswa 
kuandaa mipango kazi 
kwa ajili ya kukabiliana na 
athari zilizojitokeza katika 
mabwawa hayo.

Akielezea kuhusu 
uwezo wa Bwawa la 
Kidatu, Dkt. Kalemani 
alisema kuwa lina kima 

cha ujazo wa mita 450 
na ikitokea maji yakajaa 
zaidi, hufunguliwa 
kuruhusu maji kutoka,na 
kwenda katika Bwawa la 
Rufiji, hivyo akawataka 
wataalamu wanaohusika 
na shughuli hiyo 
kuhakikisha kuwa maji 
wanayiyafungulia hayaleti 
madhara na athari yoyote 
kwa mazingira na jamii.

 “Tuna jukumu 
kubwa la kuhakikisha 
maji hayaleti madhara.  
Nilipokuja awali, niliona 
madhara katika baadhi 
ya maeneo ndiyo maana 
nikaunda timu kupitia kwa 
Katibu Mkuu na baadhi 
ya viongozi wa mikoa 
inayozunguka bwawa 
hili ili wahakikishe maji 
hayaleti madhara kwa 
wananchi.” 

Vilevile, alitoa wito 
kwa wananchi wanaoishi 
karibu na maeneo ya mito 
kuchukua tahadhari ili 
wasiathirike katika kipindi 
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Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (wa pili-kulia) Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Mussa Zungu (wa pili kutoka kushoto) na Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati Mhandisi Zena Said (wa kwanza-kulia) wakiwasili 
katika Bwawa la kuzalisha umeme wa maji la Mtera lililopo Iringa 
wakati wa ziara ya kukagua mabwawa hayo Mei 7, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akizungumza 
na waandishi wa habari mara baada ya kukagua Bwawa la 
kuzalisha umeme wa maji la Kidatu lililoko mkoani Morogoro,  
Mei 7, 2020. Katikati ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) Mussa Zungu.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (wa kwanza-kushoto), 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Loata Ole Sanare (katikati) na 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mhandisi Zena Said (kulia) 
wakiwa kwenye ziara ya kazi kukagua Bwawa la kuzalisha 
umeme wa maji la Kidatu, mkoani Morogoro, Mei 7, 2020.

HABARI
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cha mvua kubwa, na 
kuwataka kutunza vyanzo 
vya maji kwa kulima kwa 
ustarabu pasipo kuathiri 
vyanzo hivyo.

Pia, aliwataka 
wataalamu kutoka Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuhakikisha 
kipindi ambacho kuna 
maji ya kutosha, umeme 
uzalishwe wa kutosha na 
kutouzima kwa sababu 
hakuna sababu ya kufanya 
hivyo. 

Kwa upande wake, 
Waziri Zungu alisema 
lengo la Serikali ni kulinda 
vyanzo vya maji kwani 
yakikosekana, uzalishaji 
wa umeme nchini 
utashuka hali inayoweza 
kusababisha uchumi wa 
nchi kuyumba. 

“Vyanzo hivi 

visipolindwa vitashindwa 
kusafirisha maji kwenda 
kwenye miradi mikubwa 
kama ule wa umeme wa 

Julius Nyerere, hivyo ni 
lazima tuvilinde vyanzo 
vyetu kwa umakini zaidi,” 
alisema.

Aidha, alitoa siku kumi 
kwa timu iliyoundwa, 
kutoa taarifa rasmi 
inayobainisha ni kwa 
namna gani vyanzo vya 
maji vitalindwa katika 
kuhakikisha kunakuwa 
na umeme wa uhakika 
nchini.

Naye Katibu Mkuu, 
Mhandisi Zena Said, 
alisema kuwa yeye pamoja 
na timu yake, watakaa na 
wataalamu mbalimbali ili 
kuangalia data za miaka 
ya nyuma kusudi waone 
namna nzuri ya kuzitumia 
kuweka mipango ya 
kuzuia uharibifu usitokee 
kwenye vyanzo hivyo vya 
umeme.

Aidha, viongozi 
wengine walioshiriki ziara 
hiyo pamoja na viongozi 
mbalimbali wa Wizara 
ya Nishati na Taasisi 
zilizochini yake pamoja na 
Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Mazingira).
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Mussa Zungu (katikati), akizungumza na waandishi 
wa habari, mara baada ya Waziri wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani (kulia), kukagua Bwawa la kuzalisha umeme wa maji la 
Kidatu lililoko mkoani Morogoro, Mei 7, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mhandisi Zena Said 
(kushoto) akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya 
Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani na Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa 
Zungu (hawapo pichani), wakazi wa ziara ya kukagua Bwawa 
la kuzalisha umeme wa maji la Kidatu lililoko mkoani Morogoro,  
Mei 7, 2020.

Taswira ya Bwawa la kuzalisha umeme wa maji la Kidatu lililoko 
mkoani Morogoro, Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mussa Zungu, walifanya ziara ya kukagua mabwawa 
hayo Mei 7, 2020.
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Na Zuena Msuya Geita,

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amewaambia wanakijiji 
ambao umeme ushafika 
katika maeneo yao 
walipie gharama za 
kuwashiwa umeme ili 
kufahamu idadi ya wateja, 
nguzo zisambazwe na 
kuunganishwa kulingana 
na wateja waliopo kwa 
wakati husika.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo wakati akiwasha 
umeme katika Kijiji 
cha Rusungwa Kata ya 
Nyamirembe, Bugwego 
Kata ya Bwongera Wilayani 
Chato na Kijiji cha Businda 
Wilayani Bukombe mkoani 
Geita alipofanya ziara ya 
kukagua maendeleo ya 
usambazaji umeme vijijini 
katika maeneo hayo, Mei 
18, 2020.

Dkt. Kalemani 
alisema kuwa vijiji vingi 
tayari vimefikiwa na 
umeme katika maeneo 

machache hivyo wananchi 
wanatakiwa kulipia 
gharama za kuwashiwa 
umeme ili ifahamike 
idadi ya wateja waliopo 
na kupelekewa nguzo za 
kusambazwa kwa wateja 
waliopo na wawashiwe 
umeme.

Pia alieleza kuwa 
kitendo cha wanakijiji 

kuacha kulipia gharama 
za kuuwashiwa umeme 
wakisubiri kuona nguzo 
zimesambaa katika 
maeneo yao, hali ya 
kuwa tayari umeme 
umeshafika katika vijiji 
vyao, kunachelewesha kasi 
ya kuwawashia umeme 
wanakijiji katika nyumba 
zao kwa kuwa mamlaka 

husika zinasambaza nguzo 
kulingana na wateja 
waliopo eneo husika kwa 
wakati husika, hivyo 
wananchi wachangamkie 
fursa na kulipia gharama ya 
shilingi 27,000 tu.

Vilevile alisema kuwa 
wanakijiji hao hawapaswi 
kuhoji kuhusu nguzo 
kufika katika maeneo yao 
kwakuwa hilo si jukumu 
lao, ila wanachotakiwa 
kufanya ni kulipia gharama 
za kuwashiwa umeme 
tu, na baada ya kulipia 
gharama ndipo wahoji 
endapo hawajawashiwa 
umeme.

 
“Kijiji chochote ambacho 

umeme umeshafika na 
kuunganishwa, hata 
kama umewashwa katika 
nyumba moja, wanakijiji 
sasa jukumu lenu ni kulipia 
gharama kuwashiwa 
umeme ili ijulikane idadi ya 
wateja waliopo na mletewe 
nguzo na kuungwa, nguzo 
zinaletwa na kusambazwa 
kulingana na idadi ya 
wateja waliopo,kwa wakati 
husika ili wote wanaotaka 
kwa wakati huo wapate, 
msihoji kuwa nguzo 
zinafika lini hilo si jukumu 
lenu! Ninyi mnapaswa 
kuhoji lini mtawashiwa 
umeme mkiwa tayari 
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Dkt. Kalemani: Lipieni tujue 
idadi ya wateja tusambaze 

nguzo tuwawashie umeme!

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) akiwasha 
umeme katika  Kijiji cha Bugwego Kata ya Bwongera, wilayani 
Chato mkoani Geita alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
usambazaji umeme vijijini katika maeneo hayo, Mei 18,2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani(kushoto),akizungumza 
na mmoja wa wakazi wa Kijiji cha Rusungwa Kata ya 
Nyamirembe,Wilayani Chato,mkoani Geita baada ya kuwasha 
umeme katika nyumba yake alipofanya ziara ya kukagua maendeleo 
ya usambazaji umeme vijijini katika maeneo hayo, Mei 18,2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (kushoto) akiruka maji 
wakati akienda kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme 
vijijini katika Kijiji cha Bugwego Kata ya Bwongera Wilayani 
Chato,mkoani Geita, alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
usambazaji umeme vijijini katika maeneo hayo, Mei 18,2020. Dkt. 
Kalemani alilazimika kutembea kwa mguu kufikia maeneo hayo 
kuwa magari hayafiki kwa sababu ya kuharibika kwa barabara 
kufuatia mvua kubwa zilizokuwa zinanyesha katika maeneo 
mbalimbali nchini.
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mmelipia gharama, na hapo 
tutachukua hatua kwa 
yeyote atakayechelewa 
kumuwashia umeme mteja 
aliyekwisha lipia gharama 
za uunganishaji, Sasa lipieni 
msisubiri nguzo”, Alisema 
Dkt. Kalemani

Aidha Dkt. Kalemani 
alirejea kusema kuwa 
mkandarasi yeyote 
atakayeshindwa kumaliza 
kazi ya usambazaji wa 
umeme vijijini kwa mujibu 
wa mkataba,atashitakiwa 
kisheria kwa kosa la 
kuwacheleweshea 
wananchi huduma pamoja 
na kukatwa asilimia 10 ya 
malipo yake yaliyosalia.

Aidha kazi hiyo atapewa 
mkandarasi mwingine 
amalizie na hiyo asilimia 10 
iliyokatwa ndiyo itatumika 
kumlipa mkandarsi 

atakayekabidhiwa jukumu 
la kumalizia kazi hiyo.

Aliendelea kuwasisitiza 
wakandarasi walio nyuma 
ya muda katika kukamisha 
kazi hizo kuongea nguvu 

kazi katika maeneo ya kazi 
ili wasikumbane na kadhia 
hivyo.

Vilevile alitoa wiki 
moja kwa mkandarasi kwa 
kushirikiana na Shirika 
la Umeme Tanzania( 

TANESCO) kuwawashia 
umeme wakazi  wa Mtaa 
wa Businda waliokwisha 
lipia gharama hizo na 
kukumuagiza  Mkuu 
wa Wilaya ya Bukombe 
kumchukulia hatua 
mkandarasi wa eneo 
hilo endapo atashindwa 
kufanya hivyo.

Dkt.Kalemani alisema 
kuwa mkandarasi yeyote 
ambaye hakufanya vizuri 
katika utekelezaji wa mradi 
wa usambazaji wa umeme 
vijijini (REA), hatapewa 
nafasi ya kufanya kazi 
katika miradi inayokuja 
hata kama ameshinda 
vigezo vya Zabuni.

“Mkuu wa Wilaya 
nakukabidhi mkandarasi 
huyu akishindwa 
kuwauwashia umeme 
wanakijiji hao waliolipia 
gharama pamoja na 
kuwaunganishia wale 
aliowapita pale, mchukulie 
hatua ikiwezekana muweke 
korokoroni, hii iwe fundisho 
kwa wakandarasi wengine 
nchini kwa sababu wengi 
wanachewa kuwawashia 
wananchi umeme wakati 
tayati wamelipia, na 
utaratibu ni ndani ya siku 
saba baada ya mwananchi 
kulipia awashiwe umeme 
sio kuwaacha tu bila 
kuwaeleza sababu yoyote”, 
Alisisitiza Dkt. Kalemani.

Pia aliwawasisitiza 
mameneja wa TANESCO 
kote nchini kufanya kazi 
kwa bidii ili kutimiza azma 
ya serikali ya kuunganisha 
umeme katika kijiji vyote 
nchini ifikapo 2021, pia 
wazingatie viwango na 
tathmini iliyowekwa katika 
kuwapima utendaji kazi 
wao.

Juni 30, 2020 
wakandarasi wote nchini 
wanaotekeleza mradi wa 
usambazaji wa umeme 
vijijini wanatakiwa 
kukamilisha kazi hiyo kwa 
mujibu wa mkataba, hata 
hivyo serikali imekaririwa 
ikisemakuwa haitaongeza 
muda kwa yeyote ambaye 
atashindwa kukamilisha 
kazi hiyo na tachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa 
sheria. 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akiwasha 
umeme katika Kata ya Businda wilayani Bukombe mkoani Geita 
alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji umeme 
vijijini katika maeneo hayo, Mei 18, 2020.
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Dkt. Kalemani: Lipieni tujue 
idadi ya wateja tusambaze 

nguzo tuwawashie umeme!

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) akizungumza na wakazi wa Kata ya Businda wilayani 
Bukombe mkoani Geita (hawapo pichani) alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji 
umeme vijijini katika maeneo hayo, Mei 18, 2020.
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NAIBU WAZIRI MGALU 
AKERWA KUSUASUA MRADI 
WA UMEME JUA KIBITI

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kulia) akisikiliza maelezo ya Msimamizi wa miradi ya REA, 
Kanda ya Pwani, Mhandisi Balisidya Myula, kuhusu mradi wa umeme jua unaotekelezwa katika kijiji 
cha Nyambili, Kata ya Bungu, Wilaya ya Kibiti, mkoani Pwani, Mei 16, 2020 akiwa katika ziara ya kazi.

Na Veronica Simba – 
Pwani

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amekerwa 
na taarifa za 

kusuasua mradi wa umeme 
jua unaotekelezwa katika 
kijiji cha Nyambili, Kata ya 
Bungu, Wilaya ya Kibiti, 
mkoani Pwani, ambapo 
ameagiza mkandarasi 
anayesimamia mradi huo, 
Kampuni ya T & A Business 
Centre, kuchukuliwa hatua 
za kisheria.

Akizungumza kijijini 
hapo baada ya kupokea 
malalamiko ya kusuasua 
kwa mradi, kutoka kwa 
baadhi ya viongozi wa kijiji 
hicho, Mei 16, 2020, Naibu 
Waziri, aliutaka Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
ambao ndiyo mfadhili 

wa mradi, kuwasilisha 
wizarani, taarifa rasmi ya 
utekelezaji wake, ndani 
ya kipindi kisichozidi wiki 
moja.

“Taarifa hiyo ibainishe 
kwanini mradi umekwama, 
hali iliyofikiwa na hatua za 
kisheria zilizochukuliwa,” 
amesisitiza Naibu Waziri.

Vilevile, Mgalu 
alikiri kuwa ziara yake 
mahali hapo ni kufuatia 
malalamiko hayo 
yaliyomfikia kupitia kwa 
viongozi wa eneo hilo 
akiwemo Mbunge, Diwani 
na viongozi wa Chama 
Tawala (CCM).

Maagizo mengine 
aliyoyatoa ni kwa REA 
kuandaa orodha ya miradi 
yote ya umeme katika 
maeneo yasiyofikiwa na 
gridi ya Taifa (Off-Grid) 
na kuiwasilisha kwenye 
Mamlaka za Serikali 

za Mitaa nchi nzima ili 
viongozi waijue.

“Viongozi wanapaswa 
kujua miradi hiyo iko katika 
hatua gani, imeunganisha 
wateja wangapi na 
matarajio/malengo yake ni 
nini.”

Aidha, aliutaka 
Wakala huo pamoja 
na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kwa 
kushirikiana na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA), 
kukaa na Mkandarasi 
husika na kufanya mapitio 
ya bei ya umeme huo ili 
isitofautiane na ile ya 
umeme wa TANESCO kama 
ambavyo alielekeza Waziri 
wa Nishati, Dkt Medard 
Kalemani.

Vilevile, Naibu Waziri 
aliagiza kijiji hicho cha 
Nyambili, kuondolewa 
katika orodha ya vijiji 
vyenye umeme maana 
kiuhalisia hakina 
umeme kutokana na 
idadi ya wananchi 
waliounganishiwa huduma 
hiyo kuwa ndogo sana 
na kwamba hata hao 
waliounganishiwa hawapati 
huduma hiyo ipasavyo.

Alishangazwa na 
kusikitishwa na matumizi 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kushoto), akizungumza 
na baadhi ya viongozi na wawakilishi wa wananchi wa kijiji 
cha Nyambili, Kata ya Bungu, Wilaya ya Kibiti, mkoani Pwani, 
alipokuwa katika ziara ya kazi kukagua utekelezaji wa mradi wa 
umeme jua, Mei 16, 2020.
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ya pesa iliyotumika 
kufadhili mradi husika 
yasiyowiana na 
utekelezaji wake ambapo 
amewataka wataalamu 
wa Serikali kujenga 
utamaduni wa kuwajibika 
kama wanavyotakiwa 
ili kuhakikisha 
miradi mbalimbali 
wanayoisimamia 
inatekelezwa ipasavyo kwa 
manufaa ya wananchi na 
Taifa kwa ujumla.

Naibu Waziri alionya 
kuwa Serikali haitasita 
kuwachukulia hatua za 
kinidhamu wahusika wote, 
endapo itatokea tena mahali 
popote nchini, viongozi wa 
eneo husika kutokuwa na 
taarifa ya miradi ya aina 
hiyo inayotekelezwa katika 
maeneo yao.

Awali, akiwasilisha 
taarifa ya malalamiko 
ya kusuasua kwa mradi 
husika, kwa niaba ya 

wananchi wa eneo 
hilo, Mtendaji wa Kijiji 
cha Nyambili, Elia 
Clement, alibainisha 
moja ya changamoto 

wanazokabiliana nazo ni 
umeme kupatikana kwa 
masaa machache kwa siku.

Aidha, alisema tangu 
kuanza kutekelezwa kwa 

mradi huo mwaka 2017, 
wananchi hawajawahi 
kupewa taarifa zozote 
zinazouhusu na wamekuwa 
wakilazimika kuzitafuta 
wao wenyewe kwa njia 
mbalimbali pasipo kupewa 
ushirikiano.

Clement alisema 
hata viongozi wa ngazi 
mbalimbali ikiwemo 
kijiji, kata na wilaya, 
hawapewi ushirikiano wa 
kufahamishwa kuhusu 
mradi husika.

Akitoa maelezo mbele ya 
Naibu Waziri, Msimamizi 
wa miradi ya REA, Kanda 
ya Pwani, Mhandisi 
Balisidya Myula alikiri 
kusuasua kwa Mkandarasi 
katika kutekeleza mradi 
husika na kwamba tayari 
Wakala huo umechukua 
hatua ikiwa ni pamoja 
na kumwandikia barua 
ya kusudio la kutaka 
kuchukua hatua za kisheria 
kuhusu mradi husika.

Akieleza zaidi, 
amesema mkandarasi 
ameunganisha wateja 10 
tu hadi sasa kati ya 34 
aliopaswa kuwaunganisha 
na kwamba kwa mujibu 
wa mkataba, alipaswa 
kukamilisha mradi 
mwanzoni mwa mwaka 
2018 lakini hadi sasa 
hajakamilisha.

Mradi huo umegharimu 
shilingi 232,170,000 za 
Tanzania ambazo zilitolewa 
na wadau wa maendeleo 
kupitia Wakala huo.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akiangalia moja ya paneli za 
umeme jua zilizofungwa katika kijiji cha Nyambili, Kata ya Bungu, 
Wilaya ya Kibiti, mkoani Pwani, akiwa katika ziara ya kazi, Mei 16, 2020.
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Mkazi wa kijiji 
cha Nyambili, 
Kata ya Bungu, 
Wilaya ya Kibiti, 
mkoani Pwani, 
Said Omari 
akieleza mbele 
ya Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu 
(hayupo pichani), 
changamoto 
za umeme 
wanazokabiliana 
nazo kijijini hapo. 
Naibu Waziri 
alikuwa katika 
ziara ya kazi, Mei 
16, 2020.

Mkazi wa kijiji 
cha Nyambili, 
Kata ya Bungu, 
Wilaya ya 
Kibiti, mkoani 
Pwani, Haji Ali, 
akieleza mbele 
ya Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu 
(hayupo pichani), 
changamoto 
za umeme 
wanazokabiliana 
nazo kijijini hapo. 
Naibu Waziri 
alikuwa katika 
ziara ya kazi, Mei 
16, 2020.

NAIBU WAZIRI MGALU 
AKERWA KUSUASUA MRADI 
WA UMEME JUA KIBITI

HABARI
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye ushungi-kulia), 
akizungumza na baadhi ya viongozi na wawakilishi wa wananchi 
wa Kata ya Nanjirinji, wilayani Kilwa, Mkoa wa Lindi, alipokuwa 
katika ziara ya kazi ambapo alizindua rasmi mradi wa umeme jua, 
Mei 17, 2020.

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), wakifuatilia hafla ya uzinduzi rasmi wa mradi wa 
umeme jua Nanjirinji, wilayani Kilwa, Mkoa wa Lindi, uliofanywa 
na Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, Mei 17, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, Christopher Ngubiagai akizungumza 
wakati wa ziara ya Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye 
kilemba-meza kuu), katika kijiji na Kata ya Nanjirinji, wilayani 
Kilwa, Mkoa wa Lindi ambapo alizindua rasmi mradi wa umeme jua 
Mei 17, 2020.

Afisa Mtendaji wa Kijiji cha Nyambili, Kata ya Bungu, Wilaya 
ya Kibiti, mkoani Pwani, Elia Clement (kushoto) akieleza mbele 
ya Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (wa kwanza-kulia), 
changamoto za umeme wanazokabiliana nazo kijijini hapo. Naibu 
Waziri alikuwa katika ziara ya kazi, Mei 16, 2020.

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu, 
akizungumza na 
baadhi ya viongozi 
na wawakilishi 
wa wananchi wa 
kijiji cha Nyambili, 
Kata ya Bungu, 
Wilaya ya Kibiti, 
mkoani Pwani 
(hawapo pichani),  
alipokuwa katika 
ziara ya kazi 
kukagua utekelezaji 
wa mradi wa 
umeme jua kijijini 
hapo, Mei 16, 2020.
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Na Zuena Msuya, 
Morogoro.

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amesema mradi wa ujenzi 
wa njia ya kusafirisha 
umeme utakaotumika 
katika Reli ya kisasa 
ya kuendesha Treni 
inayotumia umeme 
umekamilika kwa zaidi ya 
asilimia 94 na utakamilika 
mwishoni mwa mwezi Mei 
2020.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo mkoani Morogoro, 
alipofanya ziara ya kukagua 
ujenzi wa miundombinu ya 
njia ya kusafirisha umeme 
mkubwa, na kusema 
kuwa ameridhishwa na 
kasi ya ujenzi huo ambao 
unatarajiwa kukamilika 
mwishoni mwa mwezi 
huu pamoja na kutembelea 
Kiwanda cha Sukari 
Mtibwa kuona hali ya 
upatikanaji wa umeme, Mei 
11, 2020.

Alisema kukamilika kwa 

mradi huo kutachangia kwa 
kiasi kikubwa uchumi wa 
nchi kwa kuongeza mapato 
kwa kuwa umeme mwingi 
utakuwa ukinunuliwa 
kutoka Shirika la Umeme 
nchini (TANESCO), vilevile 
Shirika la Reli nchini( 
TRL) litapunguza gharama 
za kununua mafuta ya 
kuendesha treni.

Njia hiyo ya umeme 
itapita katika vituo vinne 
vya njia ya treni ya kisasa 
ambavyo ni Pugu mkoani 
Dar es salaam, Ruvu 
mkoani Pwani, Kidugaro 
na Kingulwira mkoani 
Morogoro.

“Mradi huu utakamilika 
ndani ya muda uliopangwa, 
kwa sababu tayari nguzo 
kubwa za umeme 450 
kati ya 455 zinazotumika 
katika ujenzi wa njia 
hiyo, zimekwisha jengwa 
na kusalia nguzo tano(5) 
tu ambazo zinaendelea 
kujengwa ili kukamilisha 
ujenzi, hivyo kabla ya 
mwisho wa mwezi huu, 
mkandarasi atakuwa 
amemaliza kazi yote, na 

kitakachofuata ni kusubiri 
kukamilika kwa reli 
yenyewe ili tuanze kufanya 
majaribio ya umeme huo”, 
alisema Dkt.Kalemani. 

Alisema kuwa mradi 
huo ni wa kwanza 
kwa nchi za Afrika 
Mashariki,ukifuatiwa na 
Kenya ambayo imepanga 
kuanza kuujenga mwakani 
2021,na Uganda ambayo 
imepanga kuanza kujenga 
mwaka 2025.

Mradi huo umegharimu 
zaidi ya shilingi za 
kitanzania Bilioni 72.6, 
na mkandarasi amekuwa 
akilipwa fedha zake kwa 
wakati. 

Akiwa katika Kiwanda 
cha Sukari Mtibwa, Dkt. 
Kalemani alisema kuwa 
serikali imetenga shilingi 
za kitanzania Bilioni 1.2 
kwa ajili ya ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme 
utakaokuwa ukitumiwa na 
kiwanda cha sukari peke 
yake, katika kuendesha 
shughuli za uzalishaji.  

Njia hiyo ya umeme 
inatarajiwa kukamilika 
ndani ya miezi sita kuanzia 
mwezi Mei mwaka huu, 
ambayo itasaidia kiwanda 
hicho kupata umeme 

mwingi na kutosha kukidhi 
mahitaji ya kiwanda na 
ziada kwa zaidi ya miaka 
mitano ijayo.

“Kilichonileta hapa 
ni kuwajengea njia ya 
umeme wenu peke yenu, 
tumeshakaa na wataalam ili 
kumaliza tatizo hili, umeme 
hapa unatoka Msamvu 
takribani Kilomita 100 na 
unatumiwa na watu wengi, 
fedha tayari imekwisha 
tengwa na ujenzi utanza 
keshokutwa (Mei 13, 
2020) ili kukidhi mahitaji 
yenu ya kutaka umeme 
takribani Megawati 27 kwa 
miaka 5 ijayo, sasa lazima 
tuwape zaidi bila shaka 
mtatanua kiwanda hichi 
hapo baadaye,” alisema Dkt. 
Kalemani.

Kwa sasa kiwanda cha 
sukari Mtibwa kinapata 
Megawati 5 hadi 8 ambao 
pia wakati mwingine 
unakuwa na nguvu ndogo 
kutokana na kusafiri 
umbali mrefu pia umekuwa 
ukikatika kusababisha 
uharibifu wa vifaa na 
kutokidhi mahitaji ya 
uzalishaji.

Kiwanda hicho 
lilijengwa mwaka 1954 na 
kuanza uzalishaji mwaka 
1963 hadi sasa, kinauwezo 
wa kuzalisha tani 200 
hadi 35 za sukari kwa siku, 
matarajio ni kuzalisha tani 
1000 kwa siku kwa kuwa 
wanafanya ukarabati na 
kuboresha miundombinu 
kiwanda hicho ikiwemo 
umeme.

Umeme wa SGR kukamilika 
mwishoni mwa Mei, 2020

BulletinNewsBulletinNews
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Tanesco kutumia Bil.1.2 kuboresha 
umeme Kiwanda cha Sukari Mtibwa

Shehena ya Mafuta ikiwa imepakiwa katika matangi tayari kwa kusafirishwa,hapa ni katika ghala la kuhifadhi na kupokea mafuta la 
kampuni ya GBP mkoani Tanga, Waziri wa Nishari, Dkt. Medard Kalemani, alifanya ziara katika eneo hilo, Mei 10,2020.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akipata maelezo kutoka Msimamizi Mkuu wa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme 
mkubwa utakaotumika katika reli ya kisasa(SGR) kuendesha treni ya umeme wakati alipofanya ziara ya kukagua njia hiyo, Mei 11, 2020 
mkoani Morogoro.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani( katikati) akipata 
maelezo kutoka kwa Mkuu wa 
Idara ya Umeme wa Kiwanda 
cha Sukari Mtibwa, mhandisi 
Juma Palamba (kulia) wakati 
Waziri alipofanya ziara ya 
kutembelea kiwanda hicho 
kufahamu hali ya upatikanaji 
wa umeme, Mei 11, 2020 mkoani 
Morogoro.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akikagua baadhi ya maeneo katika cha sukari Mtibwa, alipofanya ziara kiwandani 
hapo kufahamu hali ya upatikanaji wa umeme, Mei 11, 2020 mkoani Morogoro.
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Na Zuena Msuya Tanga,

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amesema mkandarasi 
yeyote aliyepewa jukumu 
la kutekeleza mradi ya REA 
akishindwa kukamilisha 
kazi hiyo ifikapo Juni 31, 
2020 kama ilivyoelekezwa 
katika makubaliano ya 
mkataba atakatwa asilimia 
kumi(10%) ya yalipo yake 
yaliyosalia.

Dkt. Kalemani alitoa 
kauli hiyo wakati 
alipofanya ziara ya kikazi 
ya kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wa mradi 
wa usambazji wa umeme 
vijijini katika Wilaya za 
Handeni, Korogwe na 
Lushoto Mkoani Tanga, Mei 
09, 2020. 

Alisema kuwa kwa 
mujibu wa mkataba, 
wakandarasi wote 
nchini waliopewa kazi 
ya kutekeleza mradi wa 
usambazaji umeme vijijini 
wanatakiwa kukamilisha 
kazi hiyo ifikapo mwezi 
Juni 30,2020, kwa wilaya 
za mikoa yote nchini, 
na atakayeshindwa 
kufanya hivyo mradi 
huo utakabidhiwa kwa 
mkandarasi mwingine na 
atakatwa  asilimia kumi ( 
10%) ya malipo yaliosalia.

Dkt. Kalemani alisisitiza 
kuwa endapo, mkandarasi 
atatakwa asilimia kumi 
(10%) ya malipo yake 
yaliyosalia,fedha hizo 
zitapelekwa kwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha,( 
HAZINA) ili zitumike 
kumlipa mkandarasi 
mwingine atakayepewa 
jukumu la kukamilisha 
mradi huo.

“Hakuna sababu ya 
msingi ya kumfanya 
mkandarasi ashindwe 
kukamilisha mradi 
huo kwa mujibu mwa 
mkataba, pia itanishangaza 
akishindwa kufanya hivyo 
kwa sababu fedha zote 

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 
kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake

za awali walishalipwa 
na vifaa vyote vipo na 
vinapatikana hapa nchini, 
tunataka kukamilisha 
kazi hii ndani ya wakati 
ili tusonge mbele, kwa 
hili sitamvumilia yeyote”, 
alisema Dkt. Kalemani.

Katika ziara hiyo Dkt. 
Kalemani aliwasha umeme 
katika Kijiji cha Kisasu 
Kata ya Sindeni wilayani 
Handeni, pia katika kijiji 
cha Kwasunga wilayani 
Korogwe, na katika kijiji 
cha Kwamsale Kata ya 
Emtoye wilayani Lushoto 
mkoani Tanga.

Aidha aliwaagiza 
Viongozi wa Serikali za 
Mitaa waliofika katika 
shughuli za uwashaji 
umeme kwa niaba ya 
wananchi wao,ili kuepuka 
mikusanyiko isiyo ya 
lazima ikiwa ni tahadhari 
ya kujikinga na maambuki 
ya Corona, kuwahimiza 
na kuwasisitiza wananchi 
wao kuendelea kulipia 
gharama za kuunganishwa 
umeme ya shilingi 27,000 
tu .

Pia wasikubali kulipia 
miundombinu ya umeme 
kama, nguzo, nyaya, mita 
za luku na mashineumba 
kwakuwa tayari 
zimekwisha lipiwa na 
serikali.

Katika ziara hiyo pia 

alitembelea Kituo cha 
Kupoza na Kusambaza 
umeme cha Kilole 
kilichopo wilayani 
Korogwe mkoani Tanga, 
kilichojengwa mwaka 
1929 chenye uwezo wa 
kuzalisha Megawati 
2.5 ambacho kwa sasa 
kinafanyiwa ukarabati 
mkubwa.  

Dkt. Kalemani aliuagiza 
uongozi wa Shirika la 
Umeme Nchini( TANESCO) 
kukamilisha ukarabati 
huo ifikapo June 15, 2020, 
mwaka huu ili kuboresha 
huduma ya upatikanaji 
wa umeme kwa wakazi 
wa Walaya ya Korogwe 
mkoani humo.

Vilevile aliuagiza 
TANESCO kutafuta 
eneo kubwa zaidi ili 
kukihamisha kituo hicho 
ambacho kiko katika eneo 
finyu na kimezingirwa na 
makazi ya watu.

Alisema kuwa endapo 
kituo hicho kitahamishiwa 
katika eneo kubwa zaidi 
kitakuwa na fursa ya 
kuongezewa uwezo zaidi 
na hata kujengwa mitambo 
mingine mikubwa ya 
kupoza na kusambaza 
umeme kwa watumizi 
mengine hapo baadaye.

Ukarabati unaofanyika 
katika kituo hicho ni 
kufunga mashineumba 

mpya yenye uwezo wa 
kuzalisha Megawati tano 
za umeme, kuweka vifaa 
na miundombinu mipya 
ya kituo hicho pamoja 
na kutenganisha njia za 
kusafirisha umeme kutoka 
katika kituo hicho kwenda 
kwa watumiaji.

“Mnasubiri nini 
kufunga hii mashineumba 
ambayo imefika hapa 
miezi miwili iliyopita?,pia 
harakisheni ukarabati kwa 
kubadilisha miundombinu 
ya kituo hichi, iliyopo 
hapa ni chakavu si 
mnaiona na niyazamani 
sana jamani,wananchi 
watanga wanataka umeme 
mwingi na wa uhakika, 
na marufuku kukatika 
umeme kwa mkoa huu 
mara baada ya kukamilika 
kazi hii”, alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Kuhusu suala la wizi wa 
umeme na miundombinu 
yake, Dkt. Kalemani 
alisema kuwa yeyote 
atayebainika kufanya 
vitendo vya wizi ni 
muhujumu uchumi hivyo 
achukuliwe hatua za 
kisheria.

Aliwataka wananchi 
kwa kushirikiana na 
mamlaka husika kulinda 
miundombinu ya umeme 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akizungumza na mmoja wa mwenye nyumba 
katika kijiji cha Kwasunga wilayani Korogwe Mkoani Tanga, baada ya kuwasha umeme katika nyumba 
hiyo,alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji umeme vijijini katika wilaya hiyo Mei 9, 2020.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani( katikati) akiwasili katika 
Wilaya ya Handeni Mkoani Tanga kwa ziara ya kikazi ya kukagua 
maendeleo ya usambazaji umeme vijijini, Mei 9,2020, wa pili 
kushoto ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Godwin Gondwe.

Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani( 
kulia),Katibu Tawala 
wa Wilaya ya Korogwe, 
Rahel Muhando(kushoto) 
kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya hiyo, wakikagua 
kituo cha kupoza na 
kusambaza umeme cha 
Kilole wilayani Korogwe, 
Mei 9,2020, kituo 
hicho kilijengwa 1929 
kwa sasa kinafanyiwa 
ukarabati kuboresha 
utendaji kazi wake.

Muonekano 
wa kituo cha 
kupoza na 
kusambaza 
umeme cha 
Kilole wilayani 
Korogwe 
mkoani Tanga 
kilichojengwa 
mwaka 1929, 
chenye uwezo 
wa kuzalisha 
Megawati 
2.5 za umeme 
ambacho 
kwa sasa 
kinachofanyiwa 
ukarabati.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akiwasha 
umeme katika moja ya nyumba za Kijiji cha Kwasunga wilayani 
Korogwe mkoani Tanga alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi wa kusambaza umeme vijijini, Mei 09, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt.
Medard Kalemani( kushoto)
akitoa maelekezo kwa 
msimamizi wa kituo cha 
kupoza na kusambaza 
umeme cha Kilole,wilayani 
Korogwe mkoani Tanga, 
Mhandisi Peter Magari, 
wakati waziri wa Nishati 
alipofanya ziara ya 
kushtukiza kutembelea 
kituo hicho kilichojengwa 
1929 ambacho kinafanyiwa 
ukarabati kubosha utendaji 
kazi wake.

Baadhi ya Watendaji wa Wilaya ya Handeni, Wakandarasi 
wanaotekeleza mradi wa usambaji wa umeme vijijini wilayani 
humo pamoja na baadhi ya watendaji wa Wizara ya  Nishati na 
Taasisi zilizochini yake,wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani kabla ya kuanza ziara ya kukagua maendeleo ya 
usambazaji umeme vijijini katika wilaya hiyo, Mei 9,2020.

HABARI

pia kuwaweka bayana 
na kuwataja wale wote 
wenye tabia ya wizi ili 
wachukuliwe hatua, 
kuepuka kuleta usumbufu 
kwa wananchi kwa 
kukosa huduma ya umeme 

na hasara kwa serikali.
Sambamba na hilo 

aliwataka watumishi wa 
TANESCO kuwa na weledi 
na wazalendo wakati wa 
kutekeleza majukumu 
yao kwa kuwa baadhi yao 
huchafua sifa za shirika 
hilo kwa kijihusisha na 
vitendo vya wizi kwa 
kushirikiana na watu 

walionje ya shirika hilo.
Kwa upande wao 

wakuu wa wilaya za 
mkoa huo, akiwepo Mkuu 
wa wilaya ya Handeni 
Godwin Gondwe, Katibu 
Tawala, Rahel Muhando 
kwa niaba ya Mkuu 
wa Wilaya ya Korogwe 
na Mkuu wa Wilaya 
ya Lushoto, Januari 

Lugangika, walimuahidi 
Dkt. Kalemani kuyafanyia 
kazi na kutekeleza maagizo 
aliyoyatoa, kwa lengo 
la kuhakisha wananchi 
wote wanapata umeme 
utakaochochea shughuli 
za kiuchumi na maendeleo 
kwa jumla.
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Na Zuena Msuya Tabora,

W
akazi wa Kijiji 
cha Loya 
wilayani 
Uyui mkoani 

Tabora, wameishukuru 
Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati kwa 
kuwaunganisha na 
kuwawashia umeme katika 
kijiji hicho ambacho awali 
wakazi hao walikuwa 
wakiona kama ni ndoto.

Wakazi hao, wameeleza 
hayo baaada ya Waziri 
wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani kuwasha umeme 
katika kijiji hicho na 
kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme 
vijijini katika wilaya hiyo, 
Mei 19, 2020.

Wakazi wa Kijiji 
hicho walisema kuwa, 
miaka mingi wamekuwa 
wakipewa ahadi 
zisizotekelezeka na wakati 
mwingine wamekuwa 
wakikatishwa tamaa 
ya kupata umeme kwa 
kuwa kijiji hicho kiko 
umbali mrefu kutoka ilipo 
miundombinu ya umeme 
pia kuwa na jiografia 
isiyorafiki kufika maeneo 
hayo.

“Huyu Waziri 
ameandika historia hapa 
Loya, haijawahi kutokea 
kiongozi mkubwa ngazi ya 
Waziri kufika katika kijiji 
chetu tangu kimeanzishwa, 
wengi wanakuja katika 
wilaya hii lakini wanaishia 
huko mujini tu vijijini 
hawafiki, na amekuja 
kutuwashia umeme kabisa 
kwakweli tunamshukuru 
sana huyu Dkt. Kalemani, 
pia tunamshukuru Rais 
Magufuli kumkubalia 
huyu waziri kuja huku 
kwetu kutuletea umeme, 
abarikiwe sana”, alisema 
mmoja wa wakazi wa kijiji 
hicho, Josephat Wamalulu.

Kwa upande wake 
Waziri wa Nishati, 
Dkt.Medard Kalemani 

alisema baada ya kusikia 
malalamiko na kuona 
uhitaji mkubwa wa 
umeme kwa kijiji hicho 
ambapo bado hakijafikiwa 
na mradi wa kusambaza 
umeme (REA) kwa kipindi 
hiki,nililiagiza Shirika la 
Umeme Nchini (TANESCO) 
kupeleka umeme kwa 
gharama zao katika kijiji 
hicho.

Alisema kijiji cha Loya 
kinawakulima wengi 
wa mpunga, karanga na 
wafanyabiashara ambao 
wanahitaji huduma ya 
umeme katika kuendesha 
shughuli zao za kiuchumi.

Kwa mantiki hiyo, 
TANESCO ilitenga zaidi 
ya shilingi Bilioni 3 ili 
kuhakikisha umeme 
unafika katika kijiji hicho, 
ambacho kiko umbali 
mrefu sana kutoka ilipopita 
miundombinu ya umeme.

“Niliwaagiza TANESCO 
kuleta umeme hapa 
Loya,kama mlivyoona Loya 
inawakazi wengi wakulima 
na wafanyabiashara ambao 
wanahitaji umeme katika 
shughuli zao, tumetenga 
zaidi ya shilingi Bilioni 

tatu kuhakikisha umeme 
unafika hapa na tutapeleka 
katika vijiji vingine cha 
msingi hapa ni ninyi 
wananchi kusuka nyaya 
katika nyumba zenu, na 
kulipia shilingi 27,000 tu 
umeme utawafikia”, alisema 
Dkt. Kalemani.

Aidha aliwaagiza 
TANESCO, kuendelea 
kusambaza na kuwawasha 
umeme kwa wakazi wa 
eneo hilo waliokwisha 
kulipia gharama za 
kuunganishiwa umeme 
ndani ya siku 7 baada ya 
kulipia. 

Aliwataka wakazi wa 
Loya kutumia umeme huo 
kujiendeleza kiuchumi 
badala ya kuutumia umeme 
huo kwa kuwasha taa peke 
yake.

Kwa upande wake 
Mbunge wa Jimbo la 
Igalula, Musa Ntimizi 
aliwataka wafanyabiashara 
katika kijiji hicho kutanua 
wigo wa kibiashara na 
wakulima wa mpunga 
kuongeza thamani ya 
mazao yao ili kupata faida 
zaidi.

Pia wakazi hao 

wachangamkie fursa hiyo 
ya umeme kwa kuazisha 
biashara na viwanda vidogo 
vinavyotumia umeme, 
kama vile Saloni, Mashine 
za kusaga na kukoboa 
nafaka, kuchomelea vyuma 
na kadhalika.

“Umeme huu umekuja 
wakati muafaka kwa 
wakazi wa Loya, sasa hivi 
tutaanza kuuza mchele 
safi na bora badala ya 
mpunga ambao hata hivyo 
wafanyabiashara kutoka 
nje ya hapa walikuwa 
wakiwalangua kwa 
wakulima wa eneo hili, sasa 
hivi kutakuwa na mashine 
za kisasa za kukoboa 
mpunga na wakulima 
wataongeza thamani ya 
mazao yao na kunufaika 
zaidi na kilimo cha 
mpunga”, alisema Ntimizi.

Aliwaeleza wakazi 
hao kuwa wasikubali 
kuuziwa nguzo za umeme, 
pia watumie wakandarasi 
walioidhinishwa na 
TANESCO kufanya kazi ya 
kutandaza nyaya katika 
nyumba zao ili kuepuka 
vishoka.

Dkt. Kalemani aweka historia Loya, Tabora, 
wakazi  wamshukuru kwa kuwasha umeme

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani,( kulia) akiteta jambo na Mbunge wa Igalula, Musa Ntimizi( 
kushoto), wakati alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji umeme vijijini na kuwasha umeme 
katika baadhi ya nyumba za wakazi wa Kijiji cha Loya wilayani Uyui Mkoani Tabora, Mei 19,2020.
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Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, akiwaonyesha kifaa cha Umeme tayari (UMETA) wakazi wa Kijiji cha Loya wilayani Uyui 
Mkoani Tabora, alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini, katika kijiji hicho, Mei 19, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, akiwasha mashine ya 
kusaga na kukoboa nafaka ambayo sasa inatumia umeme badala 
ya mafuta mazito kujiendesha, inayomilikiwa na Mkazi wa Kijiji 
cha Loya wilayani Uyui Mkoani Tabora, wakati alipofanya ziara 
ya kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini, katika 
kijiji hicho, Mei 19, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, akiwasha umeme 
katika moja ya Ofisi za Kijiji cha Loya wilayani Uyui Mkoani 
Tabora, wakati alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme vijijini, katika kijiji hicho, Mei 19, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani,( kushoto) 
akiwashukuru wakazi wa Kijiji cha Loya wilayani Uyui Mkoani 
Tabora,baada ya kumkabidhi zawadi ya Ng’ombe(kulia) ili aifikishe 
kwa Rais wa Nchi, Dkt. John Magufuli kwa kuwapatia umeme 
katika kijiji hicho, alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme vijijini, katika kijiji hicho, Mei 19,2020.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, (katikati), Mbunge wa 
Igalula, Musa Ntimizi na Viongozi wengine walioambatana nao 
wakipita katika mitaa ya Kijiji cha Loya wilayani Uyui Mkoani 
Tabora, walipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji 
wa umeme vijijini, katika kijiji hicho,na kuwasha umeme Mei 
19,2020.
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EWURA yapewa siku 10 kupitia bei za mafuta 
katika maghala ya kuhifadhi na kupokea mafuta

Na Zuena Msuya Tanga,

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani, 

ametoa siku kumi kwa 
Mamlaka ya Udhibiti 
huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) kumpatia majibu 
ya uwiano wa viwango 
vya bei ya mafuta katika 
maghala ya Kupokea na 
kuhifadhia mafuta nchini.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo alipofanya ziara 
ya kutembelea ghala la 
kuhifadhia mafuta la 
kampuni ya GBP iliyoko 
mkoani Tanga, Mei 10, 2020, 
ili kuona kama agizo lake 
alilolitoa mwezi Machi, 
2020, la kuwataka waagizaji 
mafuta nchini wanaagiza 
shehena kubwa kutokana 
na tishio la kuwepo kwa 
virusi vya Corona.

Pia alifanya ziara ya 
kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme 
vijijini katika wilaya ya 
Mkinga na Muheza mkoani 
huo pamoja na kuwasha 
umeme.

Baada ya kupata 
taarifa ya mwenendo 
wa uingizaji,upokeaji 
na uhifadhi wa mafuta 
nchini katika maghala 

pamoja na mambo 
mengine, Dkt.Kalemani 
aliiagiza EWURA kufanya 
tathmini ya bei ya mafuta 
katika maghala hayo 

kwa lengo la kuboresha 
biashara ya mafuta kwa 
maslahi ya watumiaji na 

Waziri wa Nishari, Dkt. Medard Kalemani( kushoto) na Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigela( kulia) 
wakiteta jambo baada ya waziri wa nishati, kufanya ziara katika ghala la kuhifadhi na kupokea mafuta 
Kampuni ya GBP mkoani Tanga, Mei 10, 2020.

Kamishna wa Maendeleo Petroli wa Wizara ya Nishati, Adam 
Zuber( kushoto) na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Uagizaji Mafuta kwa pamoja nchini( PBPA) erasto samwel( katikati) 
walimsikiliza Waziri wa Nishari, Dkt. Medard Kalemani,( hayupo 
pichani) akizungumza baada ya kufanya ziara katika ghala ya 
kuhifadhi na Kupokea mafuta Kampuni ya GBP mkoani Tanga, Mei 
10,2020.

Waziri wa Nishari, Dkt. Medard Kalemani (wa pili kulia)akipita 
kukagua mazingira ya ghala la kuhifadhi na kupokea mafuta la 
kampuni ya GBP, alipofanya ziara katika eneo hilo mkoani Tanga, 
Mei 10, 2020.
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wafanyabiashara.
Dkt.Kalimani alisema 

kuwa, serikali imeweka 
utaratibu wa kuweka 
maghala ya kupokea na 
kuhifadhi mafuta katika 
kila ukanda wa nchi kwa 
lengo la kuwapunguzia 
gharama za usafiri 
wafanyabiashara wa 
mafuta wanaotembea 
umbali mrefu kuyafuata 
mafuta hayo, pia 
kuwezesha watumiaji 
kupata huduma hiyo kwa 
haraka, karibu na kwa bei 
nafuu wakati wote.

Sambamba na hilo 
kulinda ubora wa 
miundombinu ya barabara 
nchini kwa kuwa magari 
yanayobeba mizigo 
mizito ikiwemo mafuta 
yamekuwa yakichangia 
kwa kiasi kikubwa 
uharibifu wa barabara.

“EWURA na 
PBPA nawapa siku 
10,muangalieni uwiano 
na uratibu sahihi wa bei 
ya mafuta katika maghala 
ili bei hizo zisitofautiane 
sana na taratibu za bei 
zilizowekwa, kwa kuwa 
mafuta yapo mengi 
nayakutosha, na mniletee 
majibu, Lengo la serikali 
ni kuhakikisha mafuta 
yanapatikana kwa urahisi 
na kwa bei nafuu wakati 
wote kwa kuwanufaisha 
wafanyabiashara na 
watumiaji”, alisema Dkt. 
Kalemani.

Alitoa wito kwa 
wafanyabiashara wa 
mafuta kwa kanda 
ya kaskazini ikiwemo 
Mikoa ya Arusha, 
Kilimanjaro,Manyara na 
Tanga kutumia ghala la 
kuhifadhi na kupokea 
mafuta lililopo mkoani 
Tanga kuliko kuyafuata 
mkoani Dar Es Salaam.

“Wafanyabiashara 

wanaofuata mafuta Dar 
es salam watalazimika 
kuuza kuwauzia 
watumiaji kwa bei ya juu 
hivyo kuwakandamiza 
watumiaji hii si sahihi na 
ndiyo maana karibu kila 
ukanda wa nchi tumeweka 
ghala la kuhifadhi na 
kupokea mafuta,tofauti na 
ilivyokuwa awali mafuta 
yote yalikuwa yakipatikana 
mkoani Dar Es Salaam 
pekee”,alisisitiza Dkt. 
Kalemani

Alitoa wito kwa 
makampuni yote ya 
uwagizaji wa mafuta 
nchini kwa kushirikiana 
na EWURA na Wakala wa 
Uagizaji wa Mafuta kwa 
pamoja (PBPA)kushirikiana 
kwa pamoja kuendelea 
kuleta mafuta mara dufu 
ili kujihakikishia uwepo 
wa mafuta nchini hata 
kama ugonjwa wa corona 
utaendelea kuwepo.

Dkt. Kalemani 
alifafanua kuwa mafuta 
yaliyopo nchini kwa sasa 
yanauwezo wa kutumika 
zaidi ya miezi miwili hadi 
mitatu mbele na bado kila 
siku wanapokea mafuta, 
ambapo kwa sasa nchi 
inapokea inapokea mafuta 
lita milioni 428.7 tofauti na 
awali kabla ya agizo kutoka 
ilikuwa ikipokea mafuta lita 
milioni 185.

Aidha aliwataka 
wafanyabiashara ya 
mafuta kujenga vituo vya 
mafuta katika maeneo 
yaliyo vijijini ili kulinda 
ubora wa mafuta na 
kusogeza huduma karibu 
na watumiaji hasa wadogo 
akitolea mfano waendesha 
pikipiki ambao ndiyo 
wanaotegemeo kubwa la 
usafiri katika maeneo ya 
vijijini.

Alisema kuwa 
watumiaji wadogo wa 
vyombo vya moto, 
wamekuwa wakisafiri 
umbali mrefu kutafuta 

huduma ya mafuta, na 
wengine wamekuwa 
wakihifadhi mafuta katika 
nyumba zao jambo ambalo 
linahatarisha usalama wao.

Aidha alisema kuwa 
pia kumekuwa na tabia 
ya kuuza kiholela mafuta 
na uhifadhi mbovu 
wa mafuta hayo na 
hivyo kupunuza ubora 
waviwango vya mafuata 
kwa watumiaji na hivyo 
hata kulazimu mafuta 
hayo kuchanganywa na 
hivyo kuchangi uharibifu 
wa yyombo vinavyotumia 
mafuta hayo.

“Wafanyabiashara 
nendeni mkajenge vituo 
vidogo vya mafuta vijijini, 
mrahisishe huduma ya 
upatikanaji wa mafuta na 
bei nafuu kwa watumiaji 
wadogo ambao wamekuwa 
wakisafiri umbali 
mrefu kufuata huduma 
hiyo,tuungane kutekeleza 
lengo la serikali la 
kuhakikisha kila mtumiaji 
wa mafuta anapata bishaa 
hiyo kwa wakati na kwa 
bei nafuu”, alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Pamoja na mambo 
mengine alitembelea 
eneo inapojengwa kifaa 
kitakachotumika kupima 
mafuta (Flow Meter), 
yanayoingia nchini kutoka 
katika Meli kwenda katika 
maghala ya kuhifadhi na 
kupokea mafuta  katika 
Bandari ya Tanga.

Aliiagiza mamlaka ya 
bandari nchini kukamilisha 
ujenzi wa mtambo huo 
haraka ili serikali ipate 
kiwango sahihi cha mafuta 
yanayoingia nchini kupitia 
Bandari ya Tanga ili kupata 
kodi na tozo stahiki.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Kampuni ya Uagizaji 
mafuta ya GBP, Badar Seif 
Sood alimueleza Waziri wa 
Nishati kuwa wamefanya 
upanuzi wa bandari hiyo, 

hivyo kwa sasa inauwezo 
wa kuhifadhi na kupokea 
mafuta lita milioni 182, 
tofauti na walivyokuwa 
wananza mwaka 2017 
walipokuwa wakihifadhi 
na kupokea mafuta lita 
milioni 182, na upanuzi 
utaendelea kulingana na 
mahitaji.

Aliishukuru serikali 
kupitia wizara ya nishati, 
kuendelea kuwalinda 
wafanyabiashata wa 
mafuta wakiwamo 
wamiliki wa maghala ya 
kuhifadhi na kupokea 
mafuta pamoja na 
waagizaji wakubwa wa 
mafuta kwa kuhakikisha 
wanafanya biashara zao 
katika mazingira rafiki: 
Huku akiahidi kuendelea 
kutoa huduma bora kwa 
watumiaji wa mafuta hayo 
nchini. 

Katika ziara hiyo, Dkt. 
Kalemani, pia alikagua 
maendeleo ya usambazaji 
wa umeme vijijini katika 
Wilaya ya Mkinga na 
kuwasha umeme katika 
kijiji cha Mbuyuni kata ya 
Mapatano na kutembelea 
kisima cha maji katika kijiji 
cha Jihirini na kuliagiza 
Shirika la Umeme nchini 
(TANESCO), kupeleka na 
kuwasha umeme katika 
kisima hicho mwishoni 
mwa mwezi huu.

Vilevile alitembelea 
Wilaya ya Muheza 
na kukagua kazi ya 
usambazaji wa umeme 
katika kijiji cha Kwakokwe 
na kuwataka wananchi 
kuendelea kulipia gharama 
za kuunganishiwa 
umeme kwa kuwa vijijini 
vyote nchini vitapata 
umeme na kwamba 
wasikubali kuuziwa 
miundombinu ya umeme 
na pia watumie wakadarasi 
wanaotambulika na 
TANESCO katika kutandaza 
nyaya katika nyumba zao.
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Waziri wa Nishari, Dkt. Medard Kalemani, (katikati) akiwasha 
umeme katika moja ya Ofisi za Serikali ya Kijiji katika Kijiji cha 
Mbuyuni Kata ya Mapatano wilayani Mkinga, mkoani Tanga, 
alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme 
vijijini katika wilaya hiyo, Mei 10, 2020.

Muonekano wa eneo kitakapojengwa kifaa cha kupimia mafuta 
(Flow Meter) kutoka katika meli hadi katika maghala ya kuhifadhi 
na kupokea mafuta katika bandari ya Tanga, Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani, alifanya ziara katika eneo hilo, Mei 10, 2020.

Shehena ya 
Mafuta ikiwa 
imepakiwa 
katika matangi 
tayari kwa 
kusafirishwa,hapa 
ni katika ghala 
la kuhifadhi na 
kupokea mafuta la 
kampuni ya GBP 
mkoani Tanga, 
Waziri wa Nishari, 
Dkt. Medard 
Kalemani, alifanya 
ziara katika eneo 
hilo, Mei 10,2020.

Baadhi ya mapipa makubwa ya 
kuhifadhia mafuta katika ghala 
la kuhifadhi na kupokea mafuta 
la kampuni ya GBP mkoani 
Tanga, Waziri wa Nishari, Dkt. 
Medard Kalemani, alifanya ziara 
katika eneo hilo, Mei 10, 2020.
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TANESCO KATENI UMEME KWA WADAIWA 
SUGU MUONGEZE MAPATO – DKT. KALEMANI

Zuena Msuya - Dodoma

W
aziri wa Nishati 
Dkt. Medard 
Kalemani 
ameliagiza 

Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuendelea 
kukata umeme kwa 
wadaiwa sugu ili kukusanya 
mapato zaidi na kulipa 
madeni ya shirika hilo.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo Aprili 30, 2020, jijini 
Dodoma, alipokutana na 
Wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa TANESCO, 
kuzungumzia tathmini ya 
miaka mitano ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali, 
baada ya kufanya ziara ya 
kukagua ujenzi wa upanuzi 
wa kituo cha kupoza na 
kusambaza umeme cha 
Zuzu. 

Katika kikao hicho, 
mambo mbalimbali 
yalijadiliwa kuhusiana 
na nishati ya umeme 
inayozalishwa nchini kwa 
lengo la kuleta manufaa 
makubwa zaidi kiuchumi 

nchini, TANESCO na 
watumiaji wa umeme 
huo ikiwemo viwanda, 
wafanyabiashara na 
matumizi mengine.

Dkt. Kalemani aliiagiza 
TANESCO kulipa madeni 
yote inayodaiwa na 
kutoongeza madeni mapya, 
vilevile wadaiwa sugu 
wakumbushwe madeni 
yao na endapo hatawalipa, 
shirika hilo liwakatie 
umeme kwani kufanya 
hivyo kutamaliza tatizo la 
wadaiwa sugu. 

Alisema TANESCO 
inadaiwa madeni makubwa, 
pia ina wateja wengi sana 
ambao ni wadaiwa sugu 
wanaodaiwa fedha nyingi 
sana na hawalipi,  zikiwemo 
taasisi, mashirika ya umma 
na binafsi, pamoja na 
watumiaji wa kawaida. 

“Ninawaagiza TANESCO 
nendeni mkawakatie 
umeme! Narudia tena 
mkakate umeme! 
Mkishaukata, wahusika 
watalipa na wataonyesha 
ushirikiano mkubwa, tofauti 

na kumdai kawaida tu,” 
alisema Dkt. Kalemani.

Kuhusu wizi na uhujumu 
wa miundombinu ya 
umeme, Dkt. Kalemani, 
aliitaka TANESCO, Bodi ya 
TANESCO na Watendaji 
wa Wizara ya Nishati, 
kushirikiana kwa pamoja 
kutafuta njia sahihi na ya 
kisasa zaidi  ya kubaini wizi 
wa umeme unaofanywa 
na watu wasio waaminifu 
na kusababisha hasara kwa 
shirika na kupoteza mapato 
ya taifa.

“Wizi wa umeme upo na 
haukubaliki, tuweke mfumo 
sahihi wa kisasa kubaini 
wahusika. Vilevile tuwe 
na walinzi wenye weledi 
katika miradi yetu bila 
kujali ni ya serikali au mtu 
binafsi. Jukumu la ulinzi ni 
letu sote kwa faida ya Taifa 
kwa jumla,” alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Aidha, aliwataka 
kuendelea kufanya tathmini 
na uwiano wa gharama za 
kutengeneza nguzo za zege 
na nguzo zinazotumika sasa, 

ili kuangalia uwezekano 
wa kutumia nguzo za zege 
katika maeneo yote nchini 
lakini kwa gharama nafuu, 
kwa lengo la kukabiliana na 
changamoto ya kuoza ama 
kuungua kwa nguzo katika 
maeneo mbalimbali.

Hata hivyo aliweka wazi 
kuwa katika baadhi ya 
maeneo ambayo ni korofi 
nguzo za zege zimeanza 
kutumika japo ni za 
gharama kubwa.

Vilevile, alitaka 
kuongezeka kwa idadi ya 
wateja wa umeme katika 
kila sekta, kuharakisha 
uunganishaji wa umeme 
kwa mteja pale anapomaliza 
kulipia gharama husika, 
pamoja na kutatua 
changamoto za wateja kwa 
wakati sahihi ili kuvutia 
wateja wengi zaidi na 
kuondoa malalamiko.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu aliwataka TANESCO 
kuangalia uwezekano 
wa kutoa zawadi kubwa 
kwa wasamaria wema 
wanaotoa taarifa za siri 
kuhusu wanaohujumu na 
kuiba umeme tofauti na ile 
inayotolewa sasa, ambayo 
pia huchukua muda mrefu 
kuikabidhi kwa muhusika.

Mgalu alikitaka kitengo 
husika kutunza siri za 
watoa taarifa, pia kufanya 
uchunguzi wa kina na kutoa 
adhabu kwa mtumishi 
yeyote atakayetiliwa 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (mbele-kushoto) akiwa 
ameambatana na Wajumbe 
wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
TANESCO, kukagua shughuli za 
ujenzi wa upanuzi wa kituo cha 
kupoza na kusambaza umeme 
cha Zuzu jijini Dodoma, Aprili, 
30, 2020. Katikati ni Naibu 
Waziri wa Nishati Subira Mgalu.
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shaka, au kuhusika na 
wizi pamoja na kuhujumu 
miundombinu ya umeme 
kama inavyofanywa 
kwa wahusika wengine 
wanaobainika.

Vilevile, alitaka kuwe 
na uhamasishaji wa 
kuwavutia watoa taarifa 
ili kupata matokeo chanya 
kuhusu wizi na uhujumu 
wa miundombinu ya 
umeme nchini.

Naye Katibu Mkuu wa 
Wizara, Mhandisi Zena 
Said, alieleza kuwa ili 
kukabiliana na changamoto 
ya wizi na uhujumu wa 
miundombinu ya umeme, 
watashirikiana na Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kuimarisha 
ulinzi kuanzia ngazi za 
kaya.

Mhandisi Said, 
alisema kwa kufanya 
hivyo kutasaidia kubaini 
wezi na wahujumu wa 
miundombinu ya umeme 
kwa kuwa watu hao 
wasio wazalendo huwa 

wanaonekana na hata 

kufahamika katika maeneo 

yao.

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi wa 
TANESCO, Dkt. Alexander 
Kyaruzi, aliishuruku 
Wizara ya Nishati kwa 
kuwapa ushirikiano 
mkubwa katika kutekeleza 
majukumu yao na 
kuyafanyia kazi yale 
waliyokuwa wakiishauri 
wizara hiyo, katika kipindi 
chote cha miaka mitano.

Dkt. Kiyarunzi, alikiri 
kuwa kazi ya kusambaza 
umeme siyo jambo jepesi, 
hivyo wanajivunia kuona 
maendeleo makubwa 
katika sekta ya nishati 
ya kuongeza wigo wa 
usambazaji wa umeme 
vijijini, kujenga miradi 
mikubwa ya kuzalisha, 
njia za kusafirisha na 
kusambaza umeme pamoja 
na vituo vya kupoza na 
kusambaza umeme nchini.

Awali, kabla ya 
kufanyika kwa kikao hicho, 

Uongozi wa Wizara na 
Wajumbe wa Bodi hiyo 
walifanya ziara ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa 
upanuzi wa Kituo kikubwa 
zaidi nchini cha Kupoza 
na kusambaza umeme 
cha Zuzu kilichopo jijini 
Dodoma.

Kwa mujibu wa Dkt. 
Kalemani, ujenzi wa kituo 
hicho utakamilika hivi 
karibuni na kitakuwa 
na uwezo wa kuzalisha 
megawati 648 za umeme. 

Aidha, alisema kituo 
hicho kitaimarisha 
upatikanaji wa umeme 
kwa jiji la Dodoma ambalo 
linaendelea kukua kwa kasi 
na  kitakuwa ndiyo kitovu 
cha vituo vyote vya kupoza 
na kusambaza umeme 
katika mikoa yote nchini na 
kuupeleka nchi jirani pale 
itakapohitajika kufanya 
hivyo.

TANESCO KATENI UMEME KWA WADAIWA 
SUGU MUONGEZE MAPATO – DKT. KALEMANI
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye kofia nyeupe) akiwa na Wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya TANESCO. Hapa akimweleza jambo Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dkt. Alexander 
Kyarunzi (kushoto) walipotembelea eneo la kuhifadhi nguzo za umeme wakati wa ziara ya kukagua 
ujenzi wa upanuzi wa kituo cha kupoza na kufua umeme cha Zuzu jijini Dodoma, Aprili 30, 2020.

Vijana wakiendelea na kazi ya ujenzi katika kituo cha kupoza na 
kusambaza umeme cha Zuzu jijini Dodoma, wakati wa ziara ya 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani na Wajumbe wa Bodi ya 
wakurugenzi ya TANESCO kukagua ujenzi wa upanuzi wa kituo 
hicho Aprili 30, 2020.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
(katikati) pamoja na Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya TANESCO  wakipata 
maelezo kutoka kwa Msimamizi Mkuu 
wa kituo cha kupoza na kusambaza 
umeme cha Zuzu jijini Dodoma, katika 
ziara ya kukagua ujenzi wa upanuzi wa 
kituo hicho, Aprili 30, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza na 
Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya TANESCO (hawapo pichani) 
baada ya kufanya ziara ya kukukagua ujenzi wa upanuzi wa kituo 
cha kupoza na kusambaza umeme cha Zuzu jijini Dodoma, Aprili 30, 
2020. Kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na kushoto ni 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said.

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya TANESCO wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani) baada ya ziara ya 
kukagua ujenzi wa upanuzi wa kituo cha kupoza na kusambaza umeme cha Zuzu jijini Dodoma, Aprili 30, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza 
na Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya TANESCO baada ya 
ziara ya kukukagua ujenzi wa upanuzi wa kituo cha kupoza na 
kusambaza umeme cha Zuzu jijini Dodoma, Aprili 30, 2020. Kulia 
ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na kushoto ni Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja.

MATUKIO PICHANI
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TANZANIA YATINGA ULINGO WA KIDUNIA WA 
MABWAWA YA KUZALISHA UMEME WA MAJI

Zuena Msuya - Dodoma

W
aziri wa Nishat 
Dkt. Medard 
Kalemani 
amesema kuwa 

Tanzania imeingia katika 
ulingo wa Kidunia kutokana 
na ujenzi wa Bwawa kubwa 
la kuzalisha umeme kwa 
kutumia maporomoko ya 
maji katika Bonde la Mto 
Rufiji wa Julius Nyerere 
(JNHPP) kwa kushika nafasi 
ya 70 kati ya mabwawa yote 
ya aina hiyo duniani.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo wakati wa mahojiano 
yake na Mtangazaji wa 
Televisheni ya Taifa 
(TBC1) wakati wa kipindi 
cha Tanzania Mpya 
kilichorushwa hewani, Aprili 
21, 2020.

Katika mahojiano hayo, 
Dkt. Kalemani alisema kuwa 
ujenzi wa Bwawa la Julius 
Nyerere, umeitambulisha 
na umeiwezesha Tanzania 
kuingia katika historia ya 
Dunia kwa kudhamiria 
na kutekeleza ujenzi wa 
mradi huo mkubwa ambao 
ukikamilika utakuwa 
na uwezo wa kuzalisha 
megawati 2,115 za umeme.

Aliweka wazi kuwa 
JNHPP, linashika nafasi 
ya nne Afrika, la kwanza 
likiwa ni la Renaissance 
lililopo Ethiopia linalozalisha 
megawati 6450, la pili ni 
Mambila nchini Nigeria 
(megawati 3050), la tatu ni 
Kakula Kabako nchini Angola 
(megawati 2170) na katika 
Ukanda wa Afrika Mashariki 
linashika nafasi ya kwanza.

“Tanzania kwa sasa 
tumeingia katika nafasi 
kubwa sana Duniani na 
Afrika. Kukamilika kwa 
mradi huu kutatufanya 
Watanzania tujiamini 
kwa kuwa na uchumi wa 
viwanda. Aidha, Mradi huu 
utakamilika kwa wakati, 
kwa sababu mpaka sasa, 
Mkandarasi ameshavuka 

asilimia 78 ya utekelezaji wa 
mpango kazi wake,” alisema 
Dkt. Kalemani.

Alisema kuwa baadhi ya 
watu walikuwa na wasiwasi 
kuwa Serikali itashindwa 
kumlipa Mkandarasi! “Sasa 
nawapa taarifa kuwa 
mkandarasi ameshalipwa 
ndani ya wakati kiasi cha 
shilingi trilioni 1.19 kama 
malipo ya awali ikiwa ni 
asilimia 18.8 ya malipo yake 
yote. Kulingana na Mpango 
Kazi wake ni asilimia 100 
ya malipo aliyotakiwa 
kulipwa kwa sasa. Ni jambo 
la kujivunia sana kuwa 
serikali haijashindwa na 
haitashindwa kumlipa. 
Italipa na mradi utakamilika 
kwa wakati kwa pesa za 
watanzania,” alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Alitaja baadhi ya 
mabwawa yaliyopo katika  
baadhi ya nchi za Afrika 
Mashariki kuwa ni pamoja 
na Kaborabasa la Msumbiji 
linalozalisha megawati 1,245, 
Kafue Gorge nchini  Zambia 
litakalokuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati  1,145 
pindi litakapokamilika 
mwaka 2024, na  Karuma 
nchini Uganda linalozalisha 
megawati 600.

Katika mahojiano hayo, 
pia alizungumzia ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme 
(kilovoti 400) kutoka eneo 
la uzalishaji umeme katika 
bwawa hilo hadi kuwafikia 
watumiaji, yenye urefu wa 
Kilometa 167 hadi Chalinze 
na ujenzi wake umeshaanza 
kutekelezwa.

Alifafanua zaidi kuwa 
baada ya umeme huo kufika 
Chalinze utaungana na ule 
wa njia kubwa ya kusafirisha 
umeme nchi nzima kwenda 
mkoani Dodoma na 
kusambazwa pande zote za 
nchi.

Pili ni kutoka Kibiti 
Wilayani Rufiji Mkoani 
Pwani kupitia Mloka  mkoani 
Morogoro yenye urefu wa 
Kilometa 210 ya kusafirisha 

Megawati 400 za Umeme, 
ambayo itaanza kujengwa 
hivi karibuni.

Mradi huo 
utakapokamilika utawezesha 
njia zote nne kuu za nchi 
kuunganishwa ili kuweza 
kuwapelekea watanzania 
wote na kuuza katika nchi 
jirani pale itakapohitajika 
kufanya hivyo. 

Vilivile Dkt. Kalemani 
alizungumzia mtandao 
wa ujenzi wa njia kubwa 
za kusafirisha umeme wa 
Kilovolti 400 nchini, ambapo 
alisema kuwa tayari njia 
ya kusafirisha umeme huo 
yenye urefu wa Kilometa 
670 kutoka mkoani Iringa 
kupitia Dodoma, Singida, 
Shinyanga na Kanda ya Ziwa 
ukiwemo Mkoa wa Mwanza 
imeshakamilika tangu 
mwaka 2016.

Alisema njia nyingine 
ya Kilovolti 400, ni ya 
kutoka Iringa, Sumbawanga, 
Mpanda, Katavi hadi 
Kigoma yenye umbali wa 
Kilometa 1848, utaratibu 
wa ujenzi umeanza kwa 
kipande cha kutoka Iringa 
hadi Sumbawanga, na tayari 
Serikali imeshatoa fedha kiasi 
cha dola milioni 455 kuanza 
kutekeleza mradi huo.

Vilevile njia hiyo itatoka 
Kigoma hadi Nyakanazi 
umbali wa Kilometa 280, pia 
Geita umbali wa Kilometa 130 
na kufika Bulyanhulu umbali 
wa Kilometa 53, kwa lengo 
la kuunganisha mtandao 
wa umeme mkubwa kwa 
pande zote za nchi, mradi huo 
utakamilika ndani ya miaka 
miwili ijayo na fedha zipo. 

“Hii lazima watanzania 
mfahamu kuwa kwa mara 
ya kwanza tumeanza kuwa 
na mtandao mkubwa wa 
njia ya kusafirisha umeme 
mkubwa wa Kilovolti 
400, utakaotumika katika 
aina zote za viwanda 
vinavyojengwa, huu 
umeme ni kwa matumizi 
yote, Viwanda, shughuli 
za kiuchumi na kijamii, 

majumbani nakadhalika”, 
alisema Dkt. Kalemani.

Kuhusu Gridi ya Taifa, 
Dkt. Kalemani alisema kuwa 
kwa sasa inajengwa Gridi 
ya Taifa ya ukubwa wa 
Kilovolti 400 kutoka Dodoma, 
itakayounganisha nchi ya 
Zambia kupitia Sumbawanga, 
pia kutoka Dodoma kupitia 
Singida, Manyara, Namanga 
hadi Isinya nchini Kenya, 
umbali wa Kilometa 512, kwa 
gharama ya Dola za Marekani 
258.24 zitatumika kutekeleza 
mradi huo ambao utekelezaji 
wake unaendelea vizuri na 
utakamilika mwishoni mwa 
mwezi Mei Mwaka huu 2020. 
Mradi huo unajulika kwa jina 
maarufu ZTK kwa maana ya 
Zambia, Tanzania na Kenya.

Nyingine ni kutoka Dar 
Es Salaam, Chalinze hadi 
Segera, Tanga hadi Namanga 
na kutoka Mwanza kupita 
Ziwa Victoria hadi Masakaya 
nchini Uganda.

Pia alisema kuanzia 
mwakani kutajengwa mradi 
wa kuzalisha umeme wa 
Megawati 300, na njia ya 
kusafirisha umeme kwenda 
nchini Msumbiji ili nchi hiyo 
itakapohitaji umeme iwe 
rahisi kuwauzia. 

“Huu ni mkakati 
wa kuhakikisha kuwa 
baada ya kukamilika kwa 
ujenzi wa JHPP, umeme 
wote utakaozalishwa 
nchini unakuwa mwingi, 
wakutosha na kwa gharama 
na nafuu, na ziada inauzwa 
katika nchi jirani pale 
watakapohitaji kupitia 
njia hizo kubwa ambazo 
zimejengwa”, alifafanua Dkt. 
Kalemani.

Lengo la Serikali ni 
kuwa na umeme mwingi, 
wakutosha kwa matumizi 
ya ndani na ziada kuu nje 
kutokana na mahusiano 
mazuri na nchi jirani 
ikiwemo Uganda, Burundi, 
Rwanda ambao bado umeme 
wao hauko imara sana.

HABARI
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MAFANIKIO YA AWAMU YA TANO 
KWENYE SEKTA YA UMEME

MAKALA

Hafsa Omar 

N
ishati ya umeme nchini, 
inategewa na watanzania 
wengi hasa katika 
shughuli za kiuchumi 
ambapo Serikali imeweza 

kuunganishia umeme wateja wapya 
1,293,528 na kufanya jumla ya wateja 
walionganishiwa  umeme hadi 
mwezi Aprili,2020 kufikia 2,766,745, 
ambayo ni juhudi kubwa iliyofanywa 
na Serikali ya Awamu wa tano ya 
kuhakikisha kila mtanzania nafikiwa 
na umeme wa uhakika.

Hali ya upatikanaji umeme nchini 
imeendelea kuimarika siku hadi siku.
ambapo kwa sasa umeme wa kutosha 
unapatikana nchini. Mwaka 2015 
kulikuwa na megawati 1,038 za umeme 
katika gridi ya Taifa.Lakini kwa sasa 
kuna jumla ya megawati 1,602.34. Zaidi 
ya megawati 480 mpya zimeongezeka 
na nchi imekuwa na ziada ya umeme 
usiopungua megawati 325 kila siku.
Miundombinu ya uzalishaji umeme 
imeimarishwa kwa kuongeza njia 
kuu za kusafirisha umeme ambazo 
hazikuwepo huko nyuma. Mwaka 2016 
mradi wa kusafirisha umeme mkubwa 
wa kilovoti 400 ulikamilika kujengwa, 
mradi wenye umbali wa kilomita 670 
kutoka Iringa kupitia Dodoma – Singida 
hadi Shinyanga.

Pia, Mradi wa kusafirisha umeme 
mkubwa wa kilovoti 220 kutoka 
Makambako kupitia Madaba hadi 
Songea, umbali wa kilomita 250 nao 
ulikamilika.

Serikali imeendelea na ujenzi wa 
njia za kusafirishia umeme wa  (kilovoti 
132) mahala ambapo hazikuwepo 
kabisa mathalani kutoka Mbagala – 
Mkuranga – Nanjilinji Mtwara kupitia 
Lindi, umbali wa kilomita 5.2.

Aidha katika kuhakikisha umeme 
wa uhakika unapatikana nchini 
Serikali kupitia Wizara ya Nishati 
imeweza kuunganisha maeneo mengi 
ambayo hayakuwa kwenye gridi ya 
Taifa, hasa yaliyokuwa yanatumia 
mashine za kufua umeme wa mafuta.

Ambapo takribani vituo 12 
vilivyokuwa vikitumia mafuta 
ambavyo baadhi yake ni Ngara, 
Biharamulo, Songea, Mbinga, 
Namtumbo, Ludewa na Nyakato kwa 
sasa vimeondolewa katika mfumo 
huo  wa utumiaji mafuta na Serikali 
imeweza kuokoa pesa nyingi ambazo 
zilikuwa zinatumika kwa ajili ya 
kununua mafuta katika maeneo hayo.

Pia,Serikali imeweza kuondoa 

mitambo mikubwa ya IPTL (megawati 
103), Aggreko (megawati 48) na 
Symbion (megawati 120-129) ambapo 
tumeokoa takribani shilingi bilioni 138. 
Tulipoondoa mitambo hiyo, tuliweza 
kuokoa kwa mwezi shilingi bilioni 6.9 
zilizokuwa zinatumika kwa ajili ya 
uendeshaji wake.

Vilevile, Serikali imeweza  
kuunganisha maeneo mbalimbali 
katika gridi ya Taifa na kuokoa shilingi 
bilioni 121. Maeneo hayo ni Tunduru, 
Mnazimmoja mkoani Lindi kuelekea 
Luangwa, umbali wa takribani kilomita 
80 (kilovoti 132), Liwale, Masasi na 
Nanyumbu.

Nao, Ujenzi wa Mradi wa Julius 
Nyerere Hydropower Project(JNHPP) 
wa megawati 2,115 unandelea ambapo 
hadi sasa utekelezaji wake umefikia 
zaidi ya asilimia 85 kulingana na 
mpango kazi uliopangwa, mradi huo 
ambao umeajiri jumla ya wafanyakazi 
3,897 tangu kuanza utekelezaji wake 
ambapo kati yao watanzania ni 3,422 
sawa asilimia 87.81 hadi kukamilika 
kwa mradi, watanzania 6,000 
watajiriwa.

Pia, Serikali imeendelea na 
utekelezaji wa ujenzi wa Mradi 
wa kuzalisha umeme wa Rusumo 
wa megawati 80 ambao hadi sasa 
utekelezaji wake umefikia asilimia 61.

Mwaka 2015, transfoma zilizokuwa 
zimefungwa nchini kote zilikuwa 
12,000.2 lakini leo hii, jumla ya 
transfoma 23,000.56 zimefungwa 
nchini sawa na ongezeko la zaidi ya 
asilimia 100) Pia,  Serikali imeendelea 
na ukarabati wa transfoma zilizokuwa 
mbovu. 

Mwaka 2015, kulikuwa na nguzo 
za umeme zilizojengwa nchini milioni 
1.1. kwa sasa, kuna zaidi ya nguzo 
milioni 3.7 zilizotumika, hivyo Serikali 
imeongeza usambazaji umeme katika 
maeneo mengi hivyo kuimarisha kabisa 
hali ya upatikanaji wa umeme nchini.

Mwaka 2017 kuliwekwa mkakati 
na kiserikali kuhakikisha kwamba 
shughuli zote za usambazaji na ujenzi 
wa kupeleka umeme kwa wananchi, 
zinafanyika kwa haraka. Njia 
pekee ilikuwa ni kuhakikisha vifaa 
vinapatikana ndani ya nchi hivyo  
Serikali ilisitisha rasmi uagizaji vifaa 
hivyo kutoka nje ya nchi.

Wakati huo nchini kulikuwa 
na kiwanda kimoja cha kuzalisha 
transfoma, sasa viko vinne. Uwezo 
wetu wa ndani ulikuwa ni wa 
uzalishaji  transfoma 97, leo hii tuna 
uwezo wa kuazalisha transfoma 21,000 

ingawa mahitaji yetu ni 14,000 kwa 
sasa. Kwahiyo transfoma zilizopo ni 
nyingi hadi zinabaki ziada.

Pia, mwaka 2017 Serikali ilisitisha 
uagizaji wa nguzo kutoka nje ya nchi. 
Wakati huo, mahitaji yetu ya nguzo 
yalikuwa milioni 1.2 na uwezo wetu 
wa ndani ulikuwa 800,000 hivyo 
zilikuwa hazitoshi. Leo, tuna viwanda 
10 ambavyo vinazalisha nguzo zaidi ya 
milioni 2.5 wakati mahitaji yetu ni chini 
ya milioni 2 kwa mwaka.

Hii imesaidia sana kutengeneza ajira 
kwa watanzania. Zaidi ya watanzania 
3,000 wameajiriwa kutokana na 
uwepo wa viwanda hivi vipya. Aidha, 
tumeokoa shilingi bilioni 162.23 kwa 
kutumia nguzo za ndani ya nchi.

Kwa upande wa mita za LUKU, 
awali hatukuwa na viwanda hapa 
nchini. Mwaka 2017 uagizwaji wa mita  
kutoka nje yan chi ulisitishwa rasmi. 
Kwa sasa tuna viwanda vikubwa vitatu 
vya kuzalisha mita za LUKU. Mahitaji 
yetu ni mita milioni 1.56 wakati uwezo 
wa kuzalisha ni zaidi ya mita milioni 
2.5.

Aidha, tulikuwa na kiwanda kimoja 
cha nyaya za umeme. Leo tunavyo zaidi 
ya vinne. Mahitaji yetu ni kilomita 
149,000 kwa mwaka wakati uwezo wa 
kuzalisha ni kilomita 250,000.

Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) lilikuwa linapata hasara 
wakati ule kiasi cha shilingi milioni 
439 lakini leo shirika halina hasara na 
linatengeneza faida. Kwa mwaka huu 
wa fedha, shirika limelipa gawio kwa 
serikali kiasi cha shilingi bilioni 1.43.

Katika hatua nyengine, Usambazaji 
umeme vijijini umeenda kwa kasi 
kubwa sana. Mwaka 2010, vijiji 
vilivyokuwa na umeme ni 562, mwaka 
2015 vijiji 2,018, lakini hadi kufikia 
mwezi Aprili,2020 jumla ya vijiji 9,112 
vimeunganishiwa umeme ambapo ni 
sawa na ongezeko la asilimia 351.54 na 
Ifikapo Juni 31, 2021 hakutakuwa na 
kijiji ambacho hakijafikiwa na umeme.

Aidha, mwaka 2015 hatukuwa na 
Wilaya iliyokamilika kuunganishiwa 
umeme katika vijiji vyake vyote. Leo hii 
zipo jumla ya Wilaya 34 nchini ambazo 
vijiji vyake vyote vimepata umeme.

Katika kipindi cha mwezi 
Januari,2016 hadi Machi 2020, jumla 
ya Taasisi 11,164 zimeunganishiwa 
umeme ikilinganishwa na Taasisi 4,036 
zilizokuwa zimeunganishwa kufikia 
Desemba,2015 sawa na ongezeko 
la asilimia 184,88 ambalo ongezeko 
hilo linafanya jumla ya Taasisi 
zilizounganishwa umeme kufikia 
15,200.

Kwa nchi za Afrika Mashariki 
na kwa Afrika kiujumla, Tanzania 
inaongoza kwa kupeleka umeme vijijini 
kuliko nchi nyingine.


