
HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, 40474 Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 16 Julai 1-31, 2020

SERIKALI YAANZA 
RASMI BIASHARA YA 
KUUZA MAFUTA NCHINI

Mwonekano wa Kituo cha kuuza mafuta ya petroli na dizeli cha serikali (TANOIL) kitakachosimamiwa na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) kupitia Kampuni ya Mafuta ya TANOIL, kilichofunguliwa na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, 
(kulia) Juni 06, 2020 wilayani Musoma mkoani Mara.
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WAZIRI KALEMANI ATOA ONYO 
KWA WANAOFICHA MAFUTA

Dkt. Kalemani afungua Kituo cha 
kwanza Mara, TPDC kujenga vituo 100
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Zuena Msuya - Mara

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amezindua rasmi biashara 
ya kuuza na kusambaza 
mafuta kwa Serikali nchini 
kwa kufungua   kituo 
cha kwanza cha kuuza 
mafuta ya Petroli na Dizeli 
kitakachosimamiwa na 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
kupitia Kampuni yake 
Tanzu ya Mafuta (TANOIL).

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa kuzinduliwa na 
kufunguliwa kwa biashara 
hiyo ni kutimiza azma 
na nia njema ya Serikali 
ya kuboresha shirika 
lake la TPDC, kuwapatia 

na kuwasogezea karibu 
wananchi wake huduma 
ya kupata mafuta yenye 
viwango vya ubora 
unaotakiwa, bei nafuu, 
na yatakayopatikana kwa 
wingi muda wote.

Alifanya uzinduzi huo 
pamoja na kufungua kituo 
hicho wilayani Musoma, 
mkoani Mara  Juni 6, 2020, 
wakati wa ziara yake ya 
kikazi  katika Mkoa huo, 
akiwa ameambatana na  
Naibu Waziri wa Nishati 
Subira Mgalu, Katibu Mkuu 
Mhandisi Zena Said pamoja 
na viongozi wengine 
waandamizi wa wizara na 
taasisi zilizo chini yake. 

Alisema, baada ya 
kuanza rasmi kwa biashara 
hiyo, TPDC kupitia 
TANOIL itashirikiana na 
halmashauri zote nchini 

kuhakikisha inafanikisha 
azma ya Serikali ya 
kufungua na kuweka 
vituo vya kuuza na 
kusambaza mafuta katika 
kila halmashauri nchini 
pamoja na miundombinu 
ya kuhifadhi na kusafirisha 
mafuta.

“Tumeshaanza biashara 
ya kuwauzia wananchi 
wetu mafuta, sitegemei 
kusikia mafuta yanauzwa 
kwa bei ghali katika vituo 
vya serikali. TPDC na 
TANOIL mnielewe vizuri 
hapa!  Lengo letu sisi 
serikali ni kuhakikisha 
kuwa wananchi wanapata 
bidhaa bora za mafuta kwa 
kiwango kinachotakiwa, 
kwa bei nafuu na kwa 
wingi, wakati wote,” alisema 
Dkt. Kalemani.

Aidha, alibainisha 

Mwonekano wa Kituo cha kuuza mafuta ya petroli na dizeli cha serikali (TANOIL) kitakachosimamiwa na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) kupitia Kampuni ya Mafuta ya TANOIL, kilichofunguliwa na Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani, Juni 06, 2020 wilayani Musoma mkoani Mara.

Serikali yaanza rasmi biashara 
ya kuuza mafuta nchini

kuwa TPDC na TANOIL 
watashiriki katika biashara 
ya uagizaji na usambazaji 
mafuta kama zinavyofanya 
kampuni nyingine za 
mafuta nchini ili kuongeza 
ushindani na kutanua wigo 
wa kampuni za kizalendo 
kushiriki  katika biashara ya 
mafuta, ambayo kwa sasa 
inafanywa na  kampuni 
kutoka nje ya nchi tu.

Alisema kuwa, Serikali 
kupitia TPDC itajenga vituo 
100 kwa kipindi cha miaka 
mitano ijayo, ambapo tayari 
baadhi ya halmashauri 
zimeanza kutenga maeneo 
yatakayojengwa vituo 
hivyo. Aidha, Serikali 
itahakikisha kuwa nusu ya 
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Katunika Ki-nishati

T
angu Serikali itangaze bei 
elekezi mpya ya mafuta, ambayo 
imeshuka kulinganisha na 
iliyokuwepo awali, kumekuwepo 

na taarifa za baadhi ya wafanyabiashara 
wa mafuta, kutouza bidhaa hiyo, ikidaiwa 
wanasubiri bei ipande ndiyo wauze.

Hali hiyo siyo tu imekuwa 
ikisababisha usumbufu mkubwa 
kwa wananchi, bali pia imekuwa 
ikiikosesha mapato Serikali. Aidha, ni 
kinyume cha sheria za nchi.  

Juni 15 mwaka huu, Waziri 
mwenye dhamana na sekta ya nishati, 
Dkt Medard Kalemani aliamua 
kuzungumza na Waandishi wa Habari 
jijini Dodoma, kwa lengo la kuwaonya 
wafanyabiashara wenye tabia hiyo 
kuacha mara moja.

Waziri aliwataka wafanyabiashara 
hao kutambua kuwa wanatoa huduma 
kwa wananchi, hivyo wanawajibika 
kisheria kuenenda kadri ya matakwa 
ya leseni zao. 

Siyo hivyo tu, bali pia Waziri 
aliiagiza Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
kwa kushirikiana na Wakala wa 
Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA), 
kufuatilia suala hilo ili kuwabaini wale 
wanaoficha mafuta na kuwawajibisha.

Kufuatia agizo hilo la Waziri, 
tumeshuhudia kupitia vyombo vya 

habari, baadhi ya wamiliki wa vituo 
vya mafuta nchini wakikamatwa 
na Polisi kwa tuhuma hizo. 
Tunazipongeza Mamlaka husika kwa 
kuamua kulivalia njuga suala hilo ili 
kukomesha kabisa tabia hiyo isiyo na 
uzalendo.

Tunaamini kwa hatua zinazoendelea 
kuchukuliwa na Serikali dhidi ya 
wanaohusika na vitendo vya kuficha 
mafuta, kutakomesha vitendo hivyo 
na kuwaondolea adha wanayoipata 
wananchi kutokana na kuadimika 
kwa bidhaa hiyo.

Niwakumbushe tu wafanyabiashara 
wa mafuta wanaoficha mafuta na 
kuwatesa wananchi, wajifunze 
kusoma alama za nyakati. Serikali hii 
ni ya kazi na iko kazini kwelikweli. 
Hakuna mzaha. Kitendo cha kuficha 
mafuta ni kui-“beep” Serikali na bila 
shaka watapata wanachokitafuta.

Nimalize kwa kuwashauri 
wafanyabiashara hao kuchagua 
kusuka au kunyoa. Kama wanapenda 
kuendelea na biashara yao basi 
na waifanye kwa uaminifu na 
kwa kufuata sheria. Na kama siyo 
hivyo, waachane na biashara hiyo, 
wawapishe wale wanaoweza kufuata 
sheria wafanye kazi hiyo. Hapa ni kazi 
tu.

WAFANYABIASHARA WA MAFUTA 
SOMENI ALAMA ZA NYAKATI
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MRADI WA UMEME WA 
JULIUS NYERERE 
HAUJAWAHI KUSIMAMA 
– WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 

NA WAKANDARASI WA REA 

KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake
UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 

REA, TANESCO na Wakandarasi
Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania

Muda wa kukamilisha 

miradi haujabadilika

UK.
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mafuta yote yanayoingizwa 
nchini yanasimamiwa 
TPDC.

“Watanzania tutembee 
kifua mbele na kujivunia 
vilivyo vya kwetu. 
Uzinduzi wa biashara hii 
ya mafuta hapa Musoma 
leo unaofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Tano, ya 
Uongozi wa Rais Dkt. John 
Magufuli, ni kutambua 
juhudi na mchango 
mkubwa wa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere katika kuimarisha 
sekta ya Umma ya kukuza 
uchumi.”

Alisema Watanzania 
hawana budi kutambua 
mchango wa Mwalimu 
kuanzisha TPDC mwaka 
1969 pamoja na kiwanda 
cha kusafisha mafuta cha 
TIPER mwaka huohuo, 
ambapo TPDC ilimiliki 
kiwanda hicho kwa asilimia 
50%. “Mwalimu aliona na 
kuwaza mbali sana, yote 
ikiwa ni katika dhana ya 

kujitegemea kiuchumi,” 
alisisitiza Dkt. Kalemani.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, Dkt. James Mataragio 
alisema kuwa katika 
kutekeleza azma hiyo ya 
serikali, kuanzia mwaka 
wa fedha 2020/2021, 
TPDC imetenga fedha za 
kutosha kwa ajili ya mtaji 
wa kugharamia shughuli 
za uagizaji, usambazaji na 
usimamizi wa mauzo ya 
mafuta nchini kote.

Alisema kwamba 
TANOIL imejipanga 
kuhakikisha kunakuwa 
na usalama wa 
usambazaji mafuta nchini, 
kunapatikana takwimu 
sahihi za mafuta, bei na 
viwango stahiki vya ubora 
pamoja na uelewa mzuri 
na mpana wa biashara ya 
mafuta nchini.

“Nina furaha sana leo 
TPDC inaandika historia 
mpya na kubwa sana katika 
nchi yetu. Tunaungana na 
wakazi wa Mkoa wa Mara, 
kwa niaba ya Watanzania 
wote kuonesha furaha yetu 

katika kuandika historia hii 
mpya ya kwamba shirika 
letu linarudi kwa kishindo 
katika biashara ya kuuza 
na kusambaza mafuta na 
bidhaa zake kwa maslahi 
yetu sote na taifa kwa 
ujumla.

Alieleza zaidi kuwa 
mwaka 2000, Serikali 
ilifanya maamuzi ya 
kuendesha biashara ya 
mafuta nchini kwa mfumo 
wa soko huria, hivyo 
TPDC ikaunda kampuni 
tanzu ya COPEC kuweza 
kuingia katika mfumo huo 
na kushiriki katika soko la 
ushindani katika biashara 
hiyo.

TPDC ilinunua na 
kujenga vituo mbali mbali 
nchini vikiwemo Segera 
na Muheza Mkoani Tanga, 
Makuyuni na Makumira 
Mkoani Arusha, Singida, 
Geita pamoja na Mara 
ambapo vilinunuliwa vituo 
viwili tu cha Musoma na 
Tarime. Alisema vituo vyote 
hivyo vinamilikiwa na 
TPDC kwa asilimia 100.

Alizidi kufafanua kuwa 

TPDC ilishiriki katika 
biashara hiyo kupitia 
katika vituo hivyo lakini 
kukosekana kwa sheria 
madhubuti ya Mafuta/
Petroli, kulififisha ushiriki 
wake katika soko lenye 
ushindani mkubwa.

Alisema, baada ya 
kufanyika michakato 
na mapitio ya rejea na 
maboresho mbalimbali ya 
shirika hilo kumewezesha 
uwepo wa sheria 
madhubuti, pamoja na 
usimamizi wa kanuni 
mbalimbali, ambazo sasa 
zinaiwezesha TPDC kuingia 
katika soko kwa ufanisi 
zaidi.

Mataragio alieleza kuwa 
katika mwaka huu wa 
fedha, TPDC itakamilisha 
ujenzi wa vituo viwili 
katika Mkoa wa Singida 
na Mkoa wa Geita. Aidha, 
alisema kuwa shirika hilo 
linaendelea na mkakati wa 
kutwaa ardhi katika mikoa 

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (wa tatu kushoto), akikata 
utepe kuashiria ufunguzi wa kituo cha kuuza mafuta ya dizeli 
na petroli cha serikali (TANOIL) Juni 06, 2020 wilayani Musoma 
mkoani Mara. Pamoja naye pichani kutoka kushoto ni Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said, Naibu Waziri 
wa Nishati Subira Mgalu, Mkuu wa Mkoa wa Mara Adam Malima, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Mendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) Dkt. James Mataragio na viongozi waandamizi wa Wizara 
na   Taasisi zake.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akikata kifungio katika 
gari iliyobeba mafuta, ili kufungua koki kuruhusu mafuta kuingia 
katika matanki ya kuhifadhi mafuta ya kituo cha kuuza mafuta 
ya petroli na dizeli cha TANOIL. Waziri alizindua rasmi biashara 
ya mafuta katika kituo hicho cha Serikali Juni 06, 2020 wilayani 
Musoma, mkoani Mara.

INATOKA UK. 2
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Serikali yaanza rasmi biashara 
ya kuuza mafuta nchini
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ya Dar es salaam, Tanga, 
Dodoma na Morogoro 
kwa ajili ya kuendeshea 
biashara hiyo.

“Natumia fursa hii 
kwa niaba ya TPDC kutoa 
shukrani zetu za dhati kwa 
Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
kupitia Wizara ya Nishati 
unayoiongoza wewe Dkt. 
Kalemani kwa umahiri, 
kwa maelekezo na rasilimali 
fedha zinazoiwezesha 
TPDC sasa kuingia katika 
biashara hii.”

Pia, alitoa shukrani 
kwa uongozi wa Serikali 
ya Mkoa wa Mara kwa 
ushirikiano waliotoa katika 
kipindi chote tangu enzi za 
COPEC hadi sasa TANOIL 
na kufungua ukurasa mpya 

wa mafanikio ya uzinduzi 
wa biashara ya mafuta.

Naye Mkuu wa Mkoa 
huo, Adam Malima, 
aliwaasa wakazi, 
wafanyabiashara na 
watumiaji wa mafuta ya 
Petroli na Dizeli kuunga 
mkono juhudi za serikali 
za kuanzisha bishara ya 
mafuta kwa kununua 
mafuta katika vituo vya 
serikali.

Sambamba na hilo, 
alisema kuwa kutokana na 
mikakati iliyowekwa na 
Serikali kupitia Wizara ya 
Nishati kufikisha huduma 
ya mafuta hayo karibu na 
wananchi, kutawaweka 
katika mazingiza salama 
na rafiki watumiaji 
wa mafuta hayo hasa 
waendesha bodaboda na 
wafanyabiashara wadogo.

“Wafanyabiashara 
wadogo wanaowauzia 

waendesha bodaboda na 
vyombo vingine vidogo 
vinavyotumia mafuta hayo, 
wamekuwa wakihifadhi 
bidhaa hiyo katika hatari 
kubwa ya kupoteza maisha 
na mali zao, wanatumia 
vifungashio duni kama 
galoni na chupa za maji. 
Hii itaondoa kabisa hatari 
iliyopo katika jamii yetu 
hasa vijijini,” alisema 
Malima.

Historia inatuonesha 
kwamba katika miaka ya 80 
hadi kufikia Mwaka 2000, 
TPDC licha ya biashara 
yake kuu ya utafutaji, 
uchimbaji, uendelezaji 
na usambazaji wa gesi 

asilia, ilikuwa muagizaji, 
muingizaji na msambazaji 
mkuu wa mafuta yote 
yaliyotumika nchini.

TPDC iliingiza mafuta 
ghafi nchini na kuyasafisha, 
na pia uingizaji wa ziada 
ya mafuta yaliyosafishwa 
na kutosheleza mahitaji ya 
mafuta nchini. 

Pia TPDC ilibeba 
jukumu hilo kwa ufanisi 
na uzalendo wa hali ya juu, 
ikiwemo kuwa msambazaji 
pekee aliyesambaza mafuta 
mstari wa mbele wakati 
wa vita vya Kagera kati ya 
Mwaka 1977/78 baada ya 
kampuni binafsi kugoma 
kupeleka mafuta Kagera.

HABARI

Serikali yaanza 
rasmi biashara 
ya kuuza mafuta 
nchini

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na viongozi waandamizi wa Wizara na Taasisi 
zake pamoja na viongozi wa Serikali ya Mkoa wa Mara, baada ya 
ufunguzi wa kituo cha kuuza mafuta ya dizeli na petroli cha serikali 
(TANOIL) Juni 06, 2020 wilayani Musoma, mkoani Mara.

INATOKA UK. 4

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na wakazi 
wa Mkoa wa Mara wakati akifungua rasmi kituo cha kuuza mafuta 
ya dizeli na petroli cha Serikali (TANOIL) Juni 06, 2020, wilayani 
Musoma, mkoani Mara.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Dkt. James Mataragio akizungumza na wakazi wa Mkoa 
wa Mara wakati wa ufunguzi wa kituo cha kuuza mafuta ya dizeli 
na petroli cha Serikali (TANOIL). Kituo hicho kilifunguliwa rasmi na 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, Juni 6, 2020, wilayani 
Musoma mkoani humo.
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na wakazi 
wa Mkoa wa Mara wakati wa ufunguzi wa kituo cha kuuza mafuta 
ya dizeli na petroli cha Serikali (TANOIL). Kituo hicho kilifunguliwa 
rasmi na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, Juni 6, 2020, 
wilayani Musoma mkoani humo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said 
akizungumza na wakazi wa Mkoa wa Mara wakati wa ufunguzi wa 
kituo cha kuuza mafuta ya dizeli na petroli cha Serikali (TANOIL). 
Kituo hicho kilifunguliwa rasmi na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard  
Kalemani, Juni 6, 2020, wilayani Musoma mkoani humo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (kushoto) na Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, Adam Malima 
wakijadiliana jambo wakati wa 
ufunguzi wa kituo cha kuuza 
mafuta ya dizeli na petroli cha 
Serikali (TANOIL). Dkt. Kalemani 
alifungua kituo hicho Juni 06, 
2020, wilayani Musoma, Mkoa 
wa Mara.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (kulia) na Mkurugenzi 
wa Kampuni ya Mafuta ya 
TANOIL, ambayo ni kampuni 
tanzu ya   Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC), 
Mhandisi Kapuulya Musomba, 
wakijadiliana jambo wakati wa 
ufunguzi wa kituo cha kuuza 
mafuta ya dizeli na petroli cha 
Serikali (TANOIL). Dkt. Kalemani 
alifungua kituo hicho Juni 06, 
2020, wilayani Musoma mkoani 
Mara.
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SERIKALI YATOA ONYO KWA WANAOFICHA MAFUTA
Veronica Simba na 

Zuena Msuya – Dodoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amesema Serikali 
itawachukulia hatua 
kali wafanyabiashara 
wa mafuta nchini, 
wanaoficha bidhaa hiyo 
ili wayauze kwa bei 
kubwa hapo baadaye, hali 
inayosababisha usumbufu 
mkubwa kwa watumiaji 
wake.

Alitoa kauli hiyo Juni 
15, 2020 jijini Dodoma, 
katika mkutano wake na 
waandishi wa habari.

Alisema, kumekuwepo 
na taarifa za baadhi 
ya wafanyabiashara 
wakubwa wa mafuta 
kutotaka kuuza bidhaa 
hiyo kwa sababu bei 
elekezi ziko chini kwa sasa, 
wakisubiri bei zipande 
ili wapandishe bei na 
kuwaumiza Watanzania. 
Waziri amesisitiza 
kuwa kamwe Serikali 
haitaruhusu jambo hilo.

“Natoa rai kwa 
wafanyabiashara wa 
mafuta ya aina zote nchini 
ikiwemo petroli, dizeli 
na mafuta ya taa waache 
kuficha mafuta. Yeyote 
tutakayemkamata akificha 
mafuta, tutamchukulia 
hatua kali sana za kisheria 
na kiutawala,” alisisitiza.

Katika kuhakikisha 
hatua stahiki 
zinachukuliwa, Waziri 
alitoa maelekezo kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) pamoja 
na Wakala wa Uagizaji 
Mafuta Kwa Pamoja 
(PBPA), kuendesha msako 
kwa wote wanaoficha 
mafuta ili kuwabaini na 
kuwachukulia hatua chini 
ya Sheria ya EWURA.

Akifafanua, alisema 
Sheria ya EWURA 
imeainisha adhabu za aina 

mbili kwa watakaobainika 
kutenda kosa la aina 
hiyo, akizitaja kuwa faini 
isiyopungua shilingi 
milioni 100 pamoja na 
muhusika kufungiwa 
biashara yake.

Alitoa tahadhari 
kwa wafanyabiashara 
wa mafuta akiwataka 
wakumbuke kuwa 
wanatoa huduma kwa 
wananchi, hivyo ni lazima 
wazingatie masharti ya 
leseni zao.

“Nawataka watoe 
huduma na kufanya 
biashara pasipo kuathiri 
mapato ya Serikali wala 
kuathiri upatikanaji wa 

mafuta kwa walaji.”
Katika hatua nyingine, 

Waziri aliwataka 
wafanyabiashara hao 
kuendelea kuleta mafuta 
huku akiwataka wananchi 
kuondoa shaka juu ya 
kiwango cha akiba ya 
bidhaa hiyo kilichopo 
nchini, akisema ni 
toshelevu.

“Tunayo akiba kubwa 
sana ya matanki yetu hapa 
nchini inayoweza kufikia 
lita bilioni 1.2 na tunaweza 
kuitumia kwa muda 
wa miezi mitatu ijayo. 
Mahitaji yetu kwa muda 
huohuo ni lita milioni 750 
tu, kwahiyo uwezo wetu 

wa kuhifadhi mafuta ni 
mkubwa kuliko mahitaji 
yetu,” alifafanua.

Akizungumzia 
mchango wa Bandari 
zilizopo nchini katika suala 
hilo, Dkt Kalemani alisema 
kuwa lengo la kuanzishwa 
kwa Bandari hizo zilizopo 
Dar es Salaam, Tanga na 
Mtwara ni pamoja na 
kusogeza huduma kwa 
wananchi ili kila kona ya 
nchi iweze kupata huduma 
husika kwa urahisi, kwa 
haraka na gharama nafuu.

7

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na Waandishi wa Habari (hawapo pichani) 
katika ofisi za Wizara Dodoma, akiwaonya baadhi ya wafanyabiashara wa mafuta ya Petroli, Dizeli 
na Taa, kuacha tabia ya kuficha bidhaa hiyo. Mkutano huo ulifanyika Juni 15, 2020.

HABARI

INAENDELEA UK. 8



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Julai 1-31, 2020

8

Alitoa wito kwa 
wafanyabiashara na 
wenye matumizi ya 
bandari, kuhakikisha 
wanatumia utaratibu wa 
bei linganifu ili wananchi 
pia wafaidi uwepo wa 
bandari hizo nchini.

Alisema rai hiyo 
inakwenda sambamba 
na agizo kwa 
wafanyabiashara wote wa 
mafuta, kuhakikisha bei 
ya mafuta kwa watumiaji 
inaendelea kushuka kwani 
katika Soko la Dunia, bei 
ingali inashuka.

“EWURA lazima 
mzingatie hili. Akipatikana 
mfanyabiashara wa kituo 
cha mafuta anauza bei 
tofauti na bei elekezi ya 
Serikali, huyo akamatwe 
mara moja. Lazima 
tuhakikishe kushuka 
kwa bei kunawanufaisha 
Watanzania.”

Aidha, Waziri 
alizungumzia suala la 
upelekaji nishati vijijini, 
akisisitiza kwamba kwa 

upande wa umeme, 
Serikali imepata mafanikio 
makubwa kiasi cha 
kushika nafasi ya kwanza 

Afrika kwa usambazaji 
umeme vijijini.

Hata hivyo, 
alitanabaisha kuwa, 
nishati siyo umeme 
peke yake, hivyo 
akatoa msukumo kwa 
Mamlaka zinazohusika 
kuhakikisha mafuta na 
gesi pia zinafikishwa kwa 
wananchi walioko vijijini.

Alisema kwa upande 
wa gesi, tayari zoezi 
la kupeleka vijijini 
limeanza kwa kufikisha 
nishati hiyo Lindi vijijini 
na kwa upande wa 
mafuta, alisema EWURA 
wanakamilisha taratibu 
za kuanzisha Mradi wa 
Kielelezo unaolenga 
kuanzisha vituo vya 
mafuta vya gharama 
nafuu vijijini.

Aliitaka EWURA 
kuhakikisha ndani ya 
miezi sita Mradi huo uwe 
umeanza kutekelezwa 
kwa kuanza kuruhusu 
ufunguzi wa vituo vidogo 
vidogo na huduma tembezi 
za kuuza mafuta vijijini 
ili wananchi wa maeneo 
hayo wanufaike.

Akifafanua zaidi, 
Waziri alisema endapo 
Mradi huo wa Kielelezo 
utaonesha mafanikio, 
Serikali itaanzisha miradi 
ya aina hiyo katika 
maeneo mengi zaidi 
lakini ikijikita katika 
maeneo yasiyofikika 
kwa urahisi kutokana na 
miundombinu isiyo rafiki, 
visiwani na katika maeneo 
tengefu.

Mkutano huo pia 
ulihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu, Naibu Katibu 
Mkuu Mhandisi Leonard 
Masanja, Kamishna wa 
Petroli na Gesi, Adam 
Zuberi pamoja na viongozi 
waandamizi kutoka 
EWURA.

8HABARI
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati), akizungumza na Waandishi wa Habari 
(hawapo pichani) katika ofisi za Wizara Dodoma, akiwaonya baadhi ya wafanyabiashara wa 
mafuta ya Petroli, Dizeli na Taa, kuacha tabia ya kuficha bidhaa hiyo. Mkutano huo ulifanyika 
Juni 15, 2020. Kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na kushoto ni Naibu Katibu Mkuu, 
Mhandisi Leonard Masanja.

SERIKALI YATOA ONYO KWA WANAOFICHA MAFUTA

Waandishi wa Habari kutoka vyombo mbalimbali nchini, 
wakiwa katika kikao cha Waziri wa Nishati, Dkt Medard 
Kalemani (Meza Kuu-katikati), ambapo alikuwa akitoa maelekezo 
kwa baadhi ya wafanyabiashara wa mafuta ya Petroli, Dizeli na 
Taa, kuacha tabia ya kuficha bidhaa hiyo. kikao Mkutano huo 
ulifanyika katika Ofisi za Wizara, Dodoma, Juni 15, 2020.
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Veronica Simba – 
Dodoma

K
atibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said 
amesema kuwa 

mradi mkubwa wa kufua 
umeme wa maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP) umeanza 
kuwanufaisha Watanzania 
hata kabla ya kukamilika.

Aliyasema hayo Juni 22, 
2020 alipofanya mahojiano 
na mwandishi wa habari hii 
kuhusu ziara ya Makatibu 
Wakuu na Naibu Makatibu 
Wakuu wa Wizara 
mbalimbali iliyofanyika 
Juni 20, mwaka huu 
kukagua maendeleo ya 
Mradi huo ulioko Rufiji, 
mkoani Pwani.

Mhandisi Said aliyataja 
mafanikio hayo kuwa ni 
ajira kwa Watanzania 
pamoja na matumizi ya 
malighafi za ndani ya nchi, 
katika ujenzi wa Mradi 
husika.

Alisema kuwa Ujumbe 

wa Makatibu Wakuu hao 
walioshiriki ziara husika, 
ulifurahishwa kujionea 
kwamba asilimia kubwa ya 
wafanyakazi walioko katika 
Mradi huo ni Watanzania. 

Aidha, walifurahishwa 
kuona kuwa malighafi 
zinazotumika zinatoka 
Tanzania.

“Nchi yetu imeanza 
kunufaika kabla Mradi 
huu haujakamilika, 
hususan katika upande wa 
wafanyakazi na malighafi. 
Kwahiyo, uchumi umeanza 
kukua katika hatua hii 
ya utekelezaji wa Mradi,” 
alisema.

Aliongeza kuwa, Mradi 
utakapokamilika, Serikali 
inatarajia kupata umeme 
wa uhakika na wenye 
gharama nafuu ambao 
utasaidia zaidi katika 
kuendesha viwanda 
vilivyopo pamoja na 
kuhamasisha vingine vije 
kuwekeza.

Katibu Mkuu huyo 
mwenye dhamana 
na Mradi wa JNHPP, 
alimshukuru Rais John 
Magufuli kutenga fedha 
za ndani kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya 
kimkakati, ukiwemo huo 

wa Julius Nyerere, akisema 
kuwa ni miradi ambayo 
itaipeleka nchi yetu mbele.

Akizungumzia manufaa 
zaidi yatakayopatikana 
baada ya ujenzi wa Bwawa 
katika Mradi husika 
kukamilika; alisema nchi 
itaingia kwenye ramani 
siyo tu ya Afrika bali pia ya 
dunia ikiwa ni miongoni 
mwa nchi zenye mabwawa 
makubwa ya kuzalisha 
umeme wa uhakika.

Awali, akizungumza 
baada ya ziara hiyo ya 
Makatibu Wakuu, Kiongozi 
wa Msafara, Prof. Sifuni 
Mchome, ambaye ni Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Katiba 
na Sheria, alipongeza 
hatua iliyofikiwa 
katika utekelezaji wa 
Mradi husika, akisema 
wameridhishwa na 
kufurahishwa na 
maendeleo yake.

“Tunampongeza sana 
Mheshimiwa Rais wetu 
John Pombe Magufuli kwa 
maono haya makubwa 
ambayo tunaamini 
yatakapokamilika, Taifa 
litakuwa limefunguka na 
kazi mbalimbali zitakuwa 
zinaendelea kufanyika 
katika kujenga uchumi 
wetu, ili kufikia azma yetu 
ya uchumi wa kati ifikapo 
2025.”

Prof. Mchome alitumia 
fursa hiyo kuwahakikishia 
Watanzania kuwa Mradi 
uko katika hatua nzuri 
na kwamba utatekelezwa 
kulingana na ratiba yake, 
hatimaye kupata umeme 
ambao Taifa linautegemea.

Ziara ya Makatibu 
Wakuu hao katika Mradi 
wa Umeme wa Julius 
Nyerere, ni mwendelezo 
wa ziara za viongozi 
mbalimbali wa Serikali 
zinazolenga kuhakikisha 
Mradi huo unatekelezwa 
kikamilifu na kwa wakati, 
kama Serikali ilivyoahidi.

WATANZANIA WAANZA 
KUNUFAIKA NA MRADI WA JNHPP

Kazi ya ujenzi katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) utakaozalisha megawati 2,115 
ikiendelea.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Zena Said.

HABARI
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WAZIRI KALEMANI AKAGUA 
UMEME NYUMBA KWA NYUMBA

Hafsa Omar - Mwanza

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani, 

amefanya ziara nyumba 
kwa nyumba katika vijiji 
vya Usagara na Isamilo 
wilayani Misungwi, Mkoa 
wa Mwanza, Juni 26 
mwaka huu, akikagua kazi 
ya usambazaji umeme.

Akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha 
Isamilo, Waziri aliwaeleza 
kuwa lengo lake ni 
kufahamu idadi ya nyumba 
ambazo hazijaunganishiwa 
umeme na kujua sababu 
zilizofanya nyumba hizo 
zisiunganishwe ili kutafutia 
ufumbuzi suala hilo.

“Ndugu zangu 
wananchi, nimekuwa 
nikipita kwenye barabara 

hii mara kwa mara lakini 
kila nikitupa jicho mkono 
wa kushoto naona nyumba 

zenu zote hazina umeme 
jambo ambalo hatuwezi 
kulikubali,” alisema.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kulia) akiwasili katika kijiji cha Usagara, Wilaya ya Misungwi, Mkoa wa Mwanza, akiwa kwenye 
ziara ya ukaguzi wa kazi ya usambazaji umeme vijijini, Juni 26, 2020.

10HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (wa kwanza-kulia) akizungumza na mmoja wa wakazi wa 
kijiji cha Isamilo, wilayani Misungwi, Mkoa wa Mwanza, Restuta Wilbard, alipokwenda kukagua 
nyumba yake ili iunganishiwe umeme, akiwa katika ziara ya kazi, Juni 26,2020
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WAZIRI KALEMANI AKAGUA 
UMEME NYUMBA KWA NYUMBA

Akieleza zaidi, alisema 
kuwa mwanzoni mwa 
mwaka huu (2020), alitoa 
agizo nyumba hizo zianze 
kupelekewa umeme lakini 
mpaka sasa bado hazina 
umeme.

Alilitaka Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kuwapelekea 
umeme wananchi hao 
ndani ya siku saba. 

Pia, aliwaagiza 
Maafisa Uhusiano wa 
shirika hilo nchini kote, 
kuwahamasisha wananchi 
katika maeneo yao, 
kuweka umeme kwenye 
nyumba zao pamoja na 
kuwaelimisha kuhusu 
utaratibu wanaopaswa 
kufuata wakihitaji 
kuunganishiwa nishati 
hiyo. 

Vilevile, aliwataka 
wananchi wa vijiji hivyo, 
kuanza mara moja kutafuta 
wataalamu wa kutandaza 
mfumo wa nyaya za 
umeme kwenye nyumba 
zao ili wapelekewe umeme 
kwa haraka.

Aidha, aliwataka 

wakandarasi wa umeme 
nchini kufanya kazi kwa 
weledi na kuonya kuwa 
kwa watakaoshindwa 
kutekeleza agizo hilo, 
watasimamishwa kazi mara 
moja na kupewa kazi hiyo 
wakandarasi wenye uwezo.

“Katika Mkoa huu wa 
Mwanza, tumemfuta kazi 

mkandarasi aliyekuwepo 
na tumemweka mkandarasi 
mwingine. Tumempa 
hadi mwisho wa mwezi 
huu, awe amemaliza kazi,” 
alieleza Waziri. 

Akizungumza wakati 
wa ziara hiyo, mmoja wa 
wakazi wa Kijiji cha Isamilo, 
Restuta Wilbard alikiri 
kufurahishwa na kitendo 

hicho cha Waziri kukagua 
nyumba zao na kueleza 
kuwa imewapa hamasa 
kwenda kulipia huduma 
ya umeme na kwamba 
wako tayari kupokea 
huduma hiyo ambayo 
alisema itabadilisha maisha 
yao kwani itawawezesha 
kujiajiri.

INATOKA UK. 10

Moja ya nyumba ambazo Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani alizikagua kujua sababu za 
kutounganishiwa umeme hadi sasa. Waziri (hayupo pichani) alikuwa katika ziara ya kazi kijijini 
Usagara, Wilaya ya Misungwi, Mkoa wa Mwanza, Juni 26, 2020

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Isamilo, Wilaya ya Misungwi, mkoani 
Mwanza, akiwa katika ziara ya ukaguzi wa kazi ya usambazaji 
umeme vijijini, Juni 26, 2020

Wananchi wa kijiji cha Isamilo, Wilaya ya Misungwi, Mkoa wa 
Mwanza, wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani 
(hayupo pichani), wakati wa ziara yake kukagua kazi ya usambazaji 
umeme vijijini, Juni 26, 2020.
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Zuena Msuya - Mara

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amesema kuwa kuanzia 
Septemba Mosi, 2020, nguzo 
yoyote itakayoharibika na 
kuanguka katika eneo lolote 
nchini, mbadala wake uwe 
nguzo ya zege. 

Alisema hayo Juni 7, 
2020, alipofanya ziara ya 
kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme 
vijijini pamoja na kuwasha 
umeme katika vijiji vya 
Hunyali wilayani Bunda, 
Bukoba wilayani Musoma 
na Kerukerege wilayani 
Serengeti, Mkoa wa Mara.

Alisema kuwa nguzo za 
zege zinakaa zaidi ya miaka 
100, hivyo kwa kutumia 
njia hiyo kutapunguza 
changamoto ya kukatika 
kwa umeme mara kwa 
mara kwa kisingizo cha 
kubadilisha nguzo katika 
baadhi ya maeneo hasa 
yaliyopo katika ardhi yenye 
maji mengi, na pia katika 
maeneo yanayochomwa 
moto kila wakati na 
kusababisha nguzo 
kuungua.

“Sasa hivi umeme 
haukatiki, na hakuna 
sababu ya kukatika kwa 
kuwa umeme upo mwingi 
na ziada, lakini kuna baadhi 
ya maeneo wamekuwa 
wakikata umeme mara 
kwa mara kwa kisingizio 
cha kubadilisha nguzo 
hasa maeneo korofi. Sasa 
tunaweka za zege; hizi 
haziungui wala kuoza na 
kuanguka. Hii ndiyo dawa 
pekee ya kuweka nguzo 
imara kumaliza tatizo hilo,” 
alisema Dkt. Kalemani.

Kuhusu upatikanaji 
wa umeme katika visiwa 
vilivyopo katika ukanda 
wa ziwa Victoria, Dkt. 
Kalemani alisema kuwa 
vyote vitapelekewa umeme 
kwa kupitisha nyaya 
chini ya maji na tayari 
wameshaanza kupeleka 
katika kisiwa cha Ukerewe, 
kazi inayotarajiwa 
kukamilika hivi karibuni.

Amewatoa hofu wakazi 
wa maeneo hayo kuwa 
hawajasahaulika na serikali 
iko katika hatua nzuri za 
kuendelea na utekelezaji wa 
kazi hiyo katika kila kisiwa, 
hivyo wawe wavumilivu 
kwa kuwa tayari tafiti 
zimefanyika na kiasi cha 
fedha kinachohitajika 
kinafahamika, 
kinachosubiriwa ni kuanza 
kwa utekelezaji wake.

“Visiwa vyote 
vinapelekewa umeme 
kwa kupitisha nyaya 

chini ya ardhi na tayari 
tumeanza katika kisiwa cha 
Ukerewe. Tutafika visiwa 
vyote vya Tanzania. Huu 
ni mkakati madhubuti wa 
kuhakikisha kuwa visiwa 
vyote vinatumia umeme 
tunaouzalisha nchini. 
Wananchi wa maneo hayo 
vumilieni kidogo, kazi 
inafanyika,” alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Aliendelea kuwasisitiza 
wananchi wasisubiri nguzo 
bali waendelee kulipia 
gharama za kuunganishiwa 
umeme ambayo ni shilingi 
27,000 tu. Pia aliwaasa 
wasikubali kuuziwa nguzo, 
mita za LUKU wala nyaya, 
na watumie wakandarasi 
walioidhinishwa na 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kutandaza 
nyaya katika nyumba zao ili 
kuepuka vishoka na watu 
wasio waaminifu.

Aidha, Naibu Waziri 

Wakazi wa Kijiji cha Bukoba wilayani Musoma, Mkoa wa Mara 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo 
pichani) aliyefika katika kijiji hicho kuwasha umeme wakati wa ziara 
yake ya kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini, Juni 
7, 2020.

wa Nishati Subira Mgalu na 
Katibu Mkuu wa Wizara, 
Mhandisi Zena Said, ambao 
pia walishiriki ziara hiyo, 
waliwasha umeme katika 
shule ya msingi Bunyunyi. 
Pia, waliendesha harambee 
ya kuchangia mashine 
ya kutoa nakala kivuli 
(photocopy) katika shule 
hiyo iliyopo wilayani Bunda 
mkoani Mara. 

Katika harambee hiyo 
zaidi ya shilingi milioni moja 
ilipatikana ambayo itanunua 
mashine ya kutoa nakala 
kivuli yenye thamani ya 
shilingi 900,000.

Ziara hiyo ilishia katika 
kijiji cha Kerukerege, 
wilayani Serengeti Mkoani 
Mara, ambapo baada ya 
kuwasha umeme katika kijiji 
hicho pamoja na mambo 
mengine, wakazi wa kijiji 
hicho walimsimika Waziri 
wa Nishati Dkt. Kalemani 
kuwa Chifu wa eneo hilo na 
kumpa jina la Dkt. Chacha 
Remu Kalemani.

Aidha, walitoa zawadi 
ya ng’ombe wawili, mmoja 
akiwa wa kwake na 
mwingine ampelekee Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. John 
Pombe Magufuli.

Sambamba na hilo, 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Zena 
Said, alipewa jina la Rhobi 
Kerongwe ikiwa ni heshima 
ya jina la mwanamke 
mzaliwa wa kwanza 
katika jamii hiyo pamoja 
na kumkabidhi zawadi ya 
mbuzi. 

Wanakijiji hao walieleza 
sababu ya kuwazawadia 
viongozi hao ni kufuatia 
furaha yao kwa kuwa hao ni 
viongozi wa kwanza kufika 
katika eneo hilo tangu 
kuanzishwa kwa kijiji hicho.

12HABARI

Nguzo zitakazoharibika 
zibadilishwe kwa kuweka 
za zege - Kalemani
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akipokea zawadi 
ya Kondoo kutoka wa wakazi wa Kijiji cha Hunyali, wilayani Bunda 
mkoani Mara, alipofika katika kijiji hicho kuwasha umeme wakati 
wa ziara yake ya kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme 
vijijini, Juni 7, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (katikati) akipokea zawadi 
ya Kondoo kutoka wa wakazi wa Kijiji cha Hunyali, wilayani Bunda 
mkoani Mara, wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini, Juni 
7, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati) 
akipokea zawadi ya Kondoo kutoka wa wakazi wa Kijiji cha Hunyali, 
wilayani Bunda mkoani Mara, wakati wa ziara ya Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard Kalemani kukagua maendeleo ya usambazaji 
wa umeme vijijini, Juni 7, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (wa pili - kushoto), Mkuu 
wa Wilaya ya Tarime, Msafiri Mtemi (kushoto), na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati (wa pili - kulia) wakimsikiliza Diwani wa Kijiji cha 
Kerukerege (hayupo pichani), wakati wa ziara ya Waziri kukagua 
maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini katika Mkoa wa Mara 
Juni 7, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (aliyekaa), 
akisimikwa kuwa chifu wa kijiji cha Kerugerege wilayani 
Serengeti, Mkoa wa Mara na kupewa jina la Dkt. Chacha 
Remu Kalemani. Waziri alifika katika kijiji hicho kuwasha 
umeme akiwa katika ziara kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme katika Mkoa huo, Juni 7, 2020.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Adam Malima walipofika kuwasha umeme katika Kijiji 
cha Bukoba, wilayani Musoma, wakati wa ziara yake ya kukagua 
maeneo ya usambazaji wa umeme katika Mkoa huo, Juni 7, 2020.

MATUKIO PICHANI

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na Katibu Mkuu wa Wizara, 
Mhandisi Zena Said (kushoto), wakichangia fedha za kununua 
mashine ya kutoa nakala kivuli (photocopy) kwa ajili ya shule ya 
msingi Hunyanyu, katika kijiji cha Hunyali wilayani Bunda, Mkoa 
wa Mara, wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini na 
kuwasha umeme katika baadhi ya vijiji vya Mkoa huo, Juni 7, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kulia) na Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Mhandisi Zena Said (kushoto) wakiwa na fedha 
za kununua mashine ya kutoa nakala kivuli (photocopy) kwa ajili 
ya shule ya msingi Hunyanyu katika Kijiji cha Hunyali wilayani 
Bunda mkoani Mara, baada ya kuendesha harambee ya kuchangia 
mashinoe hiyo, wakiwa katika ziara ya Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme 
vijijini na kuwasha umeme katika baadhi ya vijiji vya Mkoa huo, 
Juni 7, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) akipokea zawadi 
ya ng’ombe wake na wa Rais Dkt. John Pombe Magufuli, kutoka 
kwa wakazi wa kijiji cha Kerugerege, wilayani Serengeti, Mkoa wa 
Mara, alipofika kuwasha umeme katika kijiji hicho wakati wa ziara 
yake kukagua maeneo ya usambazaji wa umeme katika Mkoa huo, 
Juni 7, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Zena Said akipokea 
zawadi ya maboga 
kutoka kwa akina mama 
wa kijiji cha Kerugerege, 
wilayani Serengeti, Mkoa 
wa Mara. Wanawake hao 
walimpa Katibu Mkuu, 
jina la Rhobi Kerongwe, 
ikiwa ni heshima ya 
jina la mwanamke 
mzaliwa wa kwanza 
katika jamii hiyo. Tukio 
hilo lilifanyika wakati 
wa ziara ya Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani kukagua 
maeneo ya usambazaji 
wa umeme katika Mkoa 
huo, Juni 7, 2020.
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Zuena Msuya - Lindi

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amesema kuwa 
Serikali kupitia 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
(TPDC) itasambaza na 
kuunganisha bila malipo 
(bure) miundombinu ya 
gesi asilia kwa matumizi ya 
majumbani kwa wateja wa 
awali katika mikoa yote 
itakayofikiwa na huduma 
hiyo nchini.

Alisema hayo Mei 
30 mwaka huu, wakati 
akizindua mradi wa 
ujenzi wa miundombinu 
ya usambazaji wa gesi 
asilia kwa matumizi 
ya majumbani katika 
Kijiji cha Mnazi Mmoja, 
mkoani Lindi na kuwataka 
wakazi wa eneo hilo 
kuchangamkia fursa hiyo 
ili kujiletea maendeleo na 
kuondokana na uchafuzi 
wa mazingira, gharama 
kubwa za kununua mkaa 
na kuni pamoja na adha ya 
kutafuta kuni porini kwa 
ajili ya kupikia.

Waziri aliweka 
wazi kuwa baada 

ya kuunganishiwa 
miundombinu ya 
kusambaza gesi asilia 
katika nyumba zao, 
taasisi kama vile shule, 
hospitali au sehemu 
za biashara kama vile 
hoteli au migahawa, 
mteja atawekewa mita 
ya kupimia kiasi cha gesi 
anayotumia itakayofanya 
kazi kama LUKU za 
umeme.

Alisema baada ya 
kufungiwa miundombinu 
hiyo ya kusambaza gesi 
asilia, mteja atatakiwa 
kununua uniti za gesi 
kulingana na mahitaji 
yake kama ilivyo katika 
umeme, na endapo 
zitaisha kabla ya kuongeza 
nyingine, mita itajifunga 
hadi pale atakaponunua 
uniti nyingine kuongezea. 
Alisema mfumo huo 
unaitwa ‘Malipo kabla 
ya Kutumia (Pre- Paid 
System).’ 

Akifafanua zaidi, 
Dkt. Kalemani alisema 
familia yenye wastani wa 
watu sita (6), inakadiriwa 
kutumia kiasi cha gesi 
ya shilingi 30,000 tu kwa 
mwezi kwa matumizi 
yote ya kupikia bila 
kubagua aina ya vyakula 
vinavyotumia muda 

mrefu jikoni kama vile 
maharagwe.

“Watanzania wenzangu 
mnataka serikali iwape 
nini tena! Imegundua 
gesi asilia nchini kwetu 
inayotuzalishia umeme. 
Sasa tunasambaziwa gesi 
hii majumbani ili tuitumie 
kupikia vyakula vyetu 
na hatulipii chochote 
wakati wa kuunganishwa 
kwa hawa wateja wa 
awali. Zaidi, tutalipia 
kile tunachotumia 
na ni gharama ndogo 
mno ukilinganisha na 
matumizi ya kuni na mkaa. 
Nawahamasisha mjitokeze 
kwa wingi mfungiwe 
gesi katika makazi yenu,” 
alisema Dkt. Kalemani.

Vilevile, alieleza kuwa, 
serikali imeamua kufanya 
hivyo ili kuhamasisha 
matumizi ya gesi asilia 
iliyopatikana kwa wingi 
hapa nchini pamoja na 
kupunguza ukataji wa miti 
hovyo kwa ajili ya kuni na 
kuchoma mkaa ili kusaidia 
juhudi za kutunza na 
kuhifadhi mazingira.

Alisema mradi wa 
usambazaji wa gesi asilia 
ni endelevu, ambapo 
kwa mwaka  wa fedha 
2020/2021 wateja wapya 
2,000 wataunganishiwa 

gesi majumbani ambapo 
300 kati yao wanatoka 
Mkoa wa Lindi na vitongoji 
vyake. Waziri aliwapa 
faraja akina mama kuwa 
sasa wataondokana na 
adha ya kutembea porini 
kutafuta kuni. 

Alitaja mikoa 
inayofuata katika 
utekelezaji wa ujenzi 
wa miundombinu ya 
kusambaza gesi asilia kuwa 
ni pamoja na Morogoro, 
Dodoma na Singida. 

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio aliwatoa 
hofu watumiaji wa gesi 
asilia majumbani kuwa 
usanifu na ujenzi wa 
miundombinu hiyo, 
umezingatia hatua zote za 
usalama ili kuhakikisha 
matumizi ya gesi hiyo 
yanakuwa salama zaidi 
kwa mtumiaji na jamii 
kwa ujumla na hivyo 
kuwaomba wananchi 
kuondoa hofu katika 
matumizi ya nishati hiyo.

“Usalama wa gesi hii 
ni kutokana na tabia yake 
kwani ni nyepesi kuliko 
hewa tunayovuta, hivyo 
kama ikitokea imevuja basi 
hupotelea hewani mapema 
na haiwezi kulipuka wala 
kusababisha moto.”

Aidha, alisema kuwa 
usambazaji wa gesi asilia 
ni salama zaidi kwa kuwa 

Wateja wa awali gesi asilia 
majumbani kuunganishwa bure

Taswira ya nyumba ikiwa imefungiwa mita ya kupima matumizi ya gesi 
asilia kwa ajili ya kupikia. Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani 
alizindua ujenzi wa miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia kwa 
matumizi ya majumbani katika eneo la Mnazi Mmoja mkoani Lindi, 
Mei 30, 2020.

Bomba la madini ya shaba lililofungwa ndani ya chumba 
cha jiko kwa ajili ya kuunganisha jiko la kupikia kwa 
kutumia gesi asilia. Hapa ni katika moja ya nyumba zilizopo 
eneno la Mnazi Mmoja wilayani na mkoani Lindi. Waziri 
wa Nishati Dkt. Medard Kalemani alizindua ujenzi wa 
miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia kwa matumizi 
ya majumbani katika eneo hilo Mei 30, 2020.

HABARI

INAENDELEA UK. 16



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Julai 1-31, 2020

16

husambazwa katika 
mgandamizo mdogo kwa 
njia ya bomba tofauti na 
gesi nyinyine. “Ni imani 
yangu kuwa wananchi 
wengi mtatumia gesi hii 
kwa kuwa ni salama zaidi 
na yenye gharama nafuu,” 
alisema Dkt. Mataragio.

Akizungumzia gharama 
za matumizi ya gesi hiyo 
kwa familia yenye wastani 
wa watu watano hadi 6 
ikilinganishwa na mkaa 
pamoja na kuni, Dkt. 
Mataragio alisema kuwa 
kwa wastani, gharama za 
matumizi ya mkaa kwa 
wiki siyo chini ya shilingi 
4,500 wakati matumizi 
hayohayo kwa kutumia 
gesi ni shilingi 1,000 tu.

Naye Mkuu wa Mkoa 
wa Lindi, Godfrey Zambi 
alisema kuwa Mkoa wa 
Lindi umeandika historia 
nyingine iliyokuwa 
ikisubiriwa kwa muda 
mrefu ya ujenzi wa 
miundombinu ya 
usambazaji wa gesi asilia 
itakayokuwa ikitumika 

kwa kupikia majumbani, 
mahotelini kwenye 
taasisi za afya, elimu na 
matumizi mengineyo kama 
viwandani na kuendeshea 
magari.

Zambi aliishukuru 
Serikali kupitia Wizara 
ya Nishati na TPDC 
kwa kutenga fedha 

zitakazowezesha 
utekelezaji wa mradi huo 
katika Mkoa wa Lindi 
na baadaye kote nchini. 
Aidha, aliwashukuru 
wana-Lindi kwa 
ushirikiano waliouonesha 
katika kipindi chote cha 
kutekeleza mradi huo na 
kuwaomba waendelee na 

moyo huo wa kizalendo.
“Wana-Lindi 

tuchangamkie fursa hii. 
Matumizi ya gesi asilia ni 
rahisi zaidi ukilinganisha 
na nishati aina yoyote 
ile. Mnajua wenyewe 
mnavyonunua mkaa 
bei ghali na kuhangaika 
kutafuta kuni porini 
huku mama na binti zetu 
wakiwa ndiyo waathirika 
wakubwa. Tujitokeze 
sasa kuunganishiwa gesi 
ambayo ni bure kabisa,” 
alisema Zambi.

Tukio hilo la 
uzinduzi wa gesi asilia, 
lilihudhuriwa pia na Naibu 
Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said, baadhi 
ya Wabunge wa Mkoa wa 
Lindi, viongozi waandamizi 
kutoka Wizara ya Nishati 
na taasisi zilizo chini yake 
pamoja na viongozi wa 
dini, vyama vya siasa na 
serikali wa Mkoa huo.

Kwa mujibu wa 
takwimu zilizopo, kati 
ya futi za ujazo trilioni 
57.54 za gesi asilia 
zilizogunduliwa nchini, 
kiasi cha futi za ujazo 
trilioni 1.3 zimetengwa 
kwa matumizi ya 
majumbani, viwandani, 
taasisi mbalimbali na 
kwenye magari. Kiasi 
hicho kitatumika kwa 
takribani miaka 30 ijayo.

Wateja wa awali gesi asilia 
majumbani kuunganishwa bure

INATOKA UK. 15

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani akikagua miundombinu 
ya usambazaji gesi asilia kwa matumizi ya nyumbani katika baadhi 
ya mitaa ya eneo la Mnazi Mmoja, mkoani Lindi alipofanya uzinduzi 
wa ujenzi wa miundombinu hiyo  Mei 30, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (katikati), akisikiliza 
maelezo ya namna mita ya kupima gesi asilia kwa matumizi ya 
nyumbani, inavyofanya kazi, kutoka kwa mmoja wa wafanyakazi 
wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa ujenzi wa miundombinu ya usambazaji gesi 
asilia kwa matumizi ya majumbani katika eneo la Mnazi Mmoja 
mkoani Lindi, Mei 30, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kushoto) na Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Mhandisi Zena Said (kulia) wakiteta jambo wakati 
wa ukaguzi wa ujenzi wa miundombinu ya kusambaza gesi asilia 
kwa matumizi ya nyumbani katika eneo la Mnazi Mmoja mkoani 
Lindi. Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani alizindua ujenzi wa 
miundombinu hiyo Mei 30, 2020.

HABARI
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Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani na Ujumbe wake (kulia) 
wakioneshwa ramani ya mtandao wa usambazaji wa miundombinu 
ya gesi asilia kwa matumizi ya nyumbani kutoka katika visima vya 
kuchimba gesi, baada ya kuzindua ujenzi wa miundombinu hiyo 
katika eneo la Mnazi Mmoja mkoani Lindi, Mei 30, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Mkuu wa Mkoa 
wa Lindi, Godfrey Zambi (kushoto), wakiteta jambo wakati wa 
uzinduzi wa ujenzi wa miundombinu ya usambazaji  gesi asilia kwa 
matumizi ya majumbani katika eneo la Mnazi mmoja mkoani Lindi 
Mei 30, 2020.

Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani, 
Naibu Waziri Subira Mgalu na Katibu Mkuu, Mhandisi Zena Said, 
wakifuatilia ujumbe wa shairi uliokuwa ukitolewa na mmoja wa 
wanakijiji katika eneo la Mnazi Mmoja mkoani Lindi, wakati wa 
uzinduzi wa ujenzi wa miundombinu ya usambazaji  gesi asilia kwa 
matumizi ya majumbani katika eneo hilo Mei 30, 2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Dkt. James Mataragio (katikati), akicheza na wakazi wa 
eneo la Mnazi Mmoja, mkoani Lindi kufurahia uzinduzi wa ujenzi 
wa miundombinu ya usambazaji gesi asilia kwa matumizi ya 
majumbani katika eneo hilo Mei 30, 2020.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Godfrey 
Zambi, akizungumza na wakazi 
wa eneo la Mnazi Mmoja wakati 
wa uzinduzi wa ujenzi wa 
miundombinu ya usambazaji  gesi 
asilia kwa matumizi ya majumbani 
katika eneo hilo Mei 30, 2020.

Waziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani 
akizungumza na 
wakazi wa eneo 
la Mnazi Mmoja 
mkoani Lindi 
wakati wa uzinduzi 
wa ujenzi wa 
miundombinu ya 
usambazaji  gesi 
asilia kwa matumizi 
ya majumbani 
katika eneo hilo Mei 
30, 2020.

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu, 
akizungumza na 
wakazi wa eneo 
la Mnazi Mmoja, 
Lindi, wakati wa 
uzinduzi wa ujenzi 
wa miundombinu 
ya usambazaji gesi 
asilia kwa matumizi 
ya majumbani 
katika eneo hilo Mei 
30, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Zena 
Said, akizungumza na 
wakazi wa eneo la Mnazi 
Mmoja mkoani Lindi wakati 
wa uzinduzi wa ujenzi wa 
miundombinu ya usambazaji  
gesi asilia kwa matumizi ya 
majumbani katika eneo hilo 
Mei 30, 2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
Dkt. James Mataragio, 
akizungumza na wakazi wa 
eneo la Mnazi Mmoja mkoani 
Lindi, wakati wa uzinduzi wa 
ujenzi wa miundombinu ya 
usambazaji gesi asilia kwa 
matumizi ya majumbani 
katika eneo hilo Mei 30, 2020.

MATUKIO PICHANI
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Veronica Simba – 
Dodoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

ameipongeza Bodi ya 
Wakurugenzi ya Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), akisema 
imefanya kazi nzuri katika 
kushughulikia changamoto 
mbalimbali za umeme 
nchini.

Alibainisha hayo Juni 
17, 2020 alipokutana na 
kuzungumza na Bodi 
hiyo jijini Dodoma, akiwa 
ameambatana na Naibu 
wake, Subira Mgalu, Katibu 
Mkuu Mhandisi Zena 
Said na viongozi wengine 
waandamizi wa Wizara.

Mojawapo ya kazi 
zilizotekelezwa na Bodi 
hiyo, ambazo Waziri anakiri 
kuridhishwa nazo, ni 
kushughulikia changamoto 
ya kukatika-katika kwa 
umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini, ambayo 
amesema imetatuliwa kwa 
asilimia kubwa.

“Changamoto hiyo kwa 
sasa inatokea mara chache 
sana, na sababu yake 

WAZIRI KALEMANI AIPONGEZA BODI YA TANESCO

kuu ni matengenezo ya 
miundombinu ya umeme 
yanayokuwa yakifanyika 
katika eneo husika,” 
alifafanua Waziri na 
kuitaka Bodi hiyo iendelee 
kuhakikisha changamoto 
hiyo inatatuliwa kabisa.

Aidha, Dkt Kalemani 
aliipongeza Bodi hiyo kwa 

kusimamia utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya 
uzalishaji na usafirishaji 
wa umeme lakini akaitaka 
ihakikishe miradi 
inayoendelea kutekelezwa, 
inakamilika mapema ili 
kuwanufaisha wananchi.

Vilevile, aliisisitiza 
kuendelea kusimamia 

mkakati wa kuiunganishia 
umeme wa gridi migodi 
yote ya madini nchini ili 
kuwawezesha wachimbaji 
kufanya kazi hiyo kwa tija 
kwa manufaa yao na ya 
Taifa.

Katika hatua nyingine, 
Waziri aliitaka Bodi 
hiyo kuendelea kubuni 
mikakati mbalimbali 
itakayowezesha 
kuongeza idadi ya wateja 
wanaounganishiwa 
umeme kwa mwaka ili 
kuongeza mapato kwa 
shirika hilo.

Sambamba na hilo, 
aliwataka pia kufuatilia 
na kutafutia ufumbuzi wa 
kudumu changamoto ya 
upotevu wa umeme na 
kuhakikisha umeme wote 
unaotumika unalipiwa na 
wahusika.

Akizungumza kwa 
niaba ya wenzake, 
Mwenyekiti wa Bodi hiyo 
Dkt. Alexander Kyaruzi, 
alimshukuru Waziri 
kwa Imani aliyoionesha 
katika utendaji wao na 
kumhakikishia kuwa 
watafanyia kazi maelekezo 
yote aliyowapa.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati), akizungumza na Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Juni 17, 2020 katika Ofisi za Wizara, Dodoma.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza na Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Shirika la Umeme Tanzania –TANESCO (hawapo pichani), Juni 17, 2020 katika Ofisi za Wizara, 
Dodoma. Kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara, 
Mhandisi Zena Said.

HABARI
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Baadhi ya Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na viongozi waandamizi wa Wizara, wakimsikiliza 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani), alipokutana nao kuzungumzia masuala mbalimbali ya kiutendaji, Juni 17, 2020 
katika Ofisi za Wizara, Dodoma.
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Hafsa Omar - Kigoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 

ametoa siku tano kwa 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 
kulipa fidia kwa wananchi 
wa Kidahwe, Kigoma 
Vijijini, mkoani Kigoma, 
waliopisha ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme.

Alitoa agizo hilo 
Juni 27, 2020, wakati 
akizindua kuanza malipo 
kwa wananchi ambao 
wameridhia kutoa ardhi 
yao kwa ajili ya ujenzi wa 
kituo hicho cha kupoza 
umeme cha Kidahwe.

Akizungumza kwenye 
tukio hilo, Waziri alisema 
kuwa, zaidi ya shilingi 
milioni 700 zipo tayari 
kwa ajili ya malipo ya 
wananchi 411 na kuitaka 
TANESCO kuanza mara 
moja kuwalipa wananchi 
hao. 

“Niliacha maelekezo 
kwa waatalamu wetu 
kufanya kazi mbili, 
kazi ya kwanza ilikuwa 
kuhakikisha wananchi 
ambao wanapitiwa 
na mradi, wafanyiwe 

tathmini na kulipwa fidia 
zao. Jambo hili tayari 
limeanza kufanyiwa 
kazi. La pili ni kuanza 
matayarisho ya ujenzi 
wa mradi huu mkubwa,” 
alisema Dkt Kalemani.

Aidha, Waziri 
aliwashukuru wananchi 
wa eneo hilo kwa kutoa 
maeneo yao kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo hicho 

kikubwa  chenye uwezo 
wa kuzalisha umeme 
wa kilovoti 400, ambao  
unatarajiwa kuondoa kero 
ya upatikanaji wa umeme 
mkoani humo.

Aliwataka wananchi 
watakaolipwa fidia hiyo 
kuzitumia vizuri fedha 
zao kwa kununua maeneo 
mengine na kujiendeleza 
kiuchumi.

“Mtakaolipwa fedha 
zenu, msije mkazitumia 
vibaya halafu mkarudi 
tena TANESCO kudai hela 
nyingine. Hakuna hela 
nyingine. Ni hiyohiyo 
mtakayolipwa,” alisema. 

Vilevile, alilitaka 

TANESCO WATAKIWA KULIPA FIDIA 
KWA WANANCHI WA KIDAHWE

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akisaini kitabu cha wageni alipofika kukagua ujenzi wa kituo cha 
kupoza umeme cha Nguruka, Kilichopo katika kijiji cha Mganza, Wilaya ya Uvinza, mkoani Kigoma, Juni 27, 
2020.
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Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kulia) akitoka kukagua 
ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Nguruka, Kilichopo katika 
kijiji cha Mganza, Wilaya ya Uvinza, mkoani Kigoma, Juni 27, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Kidahwe, Kigoma Vijijini, mkoani Kigoma, 
akiwa kwenye uzinduzi wa kuanza malipo kwa wananchi ambao 
wameridhia kutoa ardhi yao kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha Kupoza 
umeme cha Kidahwe, Juni 27, 2020.
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TANESCO WATAKIWA KULIPA FIDIA 
KWA WANANCHI WA KIDAHWE

shirika hilo la ugavi wa 
umeme, kuanzia Julai 5 
mwaka huu, lianze mara 
moja ujenzi wa kituo 
hicho, ili wananchi wa 
Kigoma waanze kupata 

umeme wa uhakika ambao 
utawasaidia kujenga 
uchumi wa Mkoa huo.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma Emmanuel 
Maganga, aliwashukuru 
wananchi wote waliotoa 
maeneo yao kwa ajili ya 
maendeleo ya Mkoa huo 

na aliwahakikishia kuwa 
pesa za malipo yao ziko 
tayari. 

Pia, aliwatahadharisha 
wale wote 
watakaolipwa fidia 
kuwa hawataruhusiwa 
kuyatumia tena maeneo 
hayo kwani yatakuwa ni 
mali ya Serikali. 

Katika ziara hiyo, 
Waziri Kalemani pia 
alikagua kituo cha kupoza 
umeme cha Nguruka 
kilichopo katika kijiji cha 
Mganza na kuielekeza 
TANESCO kumaliza ujenzi 
wa kituo hicho Julai 
mwaka huu.
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Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akiwa pamoja na 
Uongozi wa Mkoa wa Kigoma na baadhi ya wananchi wa kijiji cha 
Kidahwe, wakiwa wameshika mfano wa hundi itakayolipwa kwa 
wananchi wa kijiji hicho kilichopo kata ya Kidahwe, Kigoma Vijijini, 
Juni 27, 2020. Malipo hayo ni kufuatia kutoa ardhi walizokuwa 
wakimiliki ili kupisha ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Kidahwe.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (wa pili kutoka kushoto), 
akifurahi na baadhi ya wananchi baada ya kuzindua kuanza kwa 
malipo ya wananchi ambao wameridhia kutoa ardhi yao kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Kidahwe, Juni 27, 2020.

Wananchi wa kijiji cha Kidahwe, Kigoma Vijijini, Mkoa wa Kigoma, wakifurahi mara baada ya Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (hayupo 
pichani), kuwatangazia kuwa ndani ya siku tano wote watakuwa wamelipwa malipo yao, kufuatia kutoa ardhi walizokuwa wakimiliki ili kupisha 
ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Kidahwe. Waziri alikuwa katika ziara ya kazi, Juni 27, 2020.
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TPDC yaanza kurejeshewa mali 
zake zilizomilikiwa kiholela

Zuena Msuya – 
Dar es Salaam

K
atibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said 
amewataka watu 

wote wanaomiliki mali za 
serikali kinyume na sheria 
na utaratibu wazirudishe 
katika mamlaka husika ili 
ziwanufaishe watanzania 
wote na serikali kwa 
ujumla.

Mhandisi Zena alisema 
hayo, Juni 02, 2020, 
wakati wa makabidhiano 
ya Maghala matatu kwa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
yaliyokuwa yametwaliwa 
na kumilikiwa kinyume 
cha utaratibu na kampuni 
ya SACCOSSA kuanzia 
mwaka 2006.

Alisema hayo ni 
matokeo ya Tume 
iliyoundwa na TPDC 
kuhakiki mali zake, pia 
ni muendelezo wa zoezi 
la kurudisha mali za 
serikali zilizotwaliwa au 

kumilikiwa kinyume na 
utaratibu wa kisheria ili 
zirudishwe serikalini katika 
mamlaka husika.

Maghala hayo 
yaliyorudishwa kwa 
TPDC, yapo katika eneo 
la Mikocheni jijini Dar es 
salaam, ambapo ilielezwa 
kuwa, awali, Kampuni 
ya SACCOSSA iliingia 
makubalino na TPDC 
kuyatumia maghala hayo 
katika shughuli zake 
lakini baadaye kampuni 
hiyo ilienda kinyume na 
makubaliano ya mkataba 
kwa kutokulipa fedha ya 
pango huku ikiendelea 
kuyamiliki na kuyatumia 
majengo hayo pasipo 
kunufaisha mamlaka 
husika na serikali kwa 
ujumla.

“Baadhi ya watu 
hujimilikisha mali za 
serikali kiujanja-ujanja kwa 
muda mrefu huku serikali 
ikiwa haifaidiki. Sasa, 
kuna haja ya kurudisha 
mali hizo serikalini, moja 
baada ya nyingine. Jana 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Zena Said, 
akizungumza na vyombo vya 
habari, Juni 2, 2020, wakati 
wa kukabidhi maghala ya 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), yaliyokuwa 
yametwaliwa na kampuni ya 
SACCOSSA tangu 2006.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Dkt. James Mataragio, akionesha hati ya makabidhiano 
ya kurudishwa kwa maghala matatu ya shirika hilo, yaliyokuwa 
yametwaliwa na Kampuni ya SACCOSSA kwa zaidi ya miaka 10, 
tangu 2006. Tukio hilo lilifanyika Juni 02, 2020 jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati), 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Dkt. James Mataragio (kulia)  na  Mkurugenzi wa Fedha na 
Utawala wa TPDC, George Seni, wakikagua maghala ya shirika hilo 
yaliyokuwa yametwaliwa na Kampuni ya SACCOSSA tangu 2006 
ambayo kwa sasa yamerudishwa TPDC. Tukio hilo lilifanyika Juni 
02, 2020 jijini Dar es Salaam.
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tu tumeshuhudia mali za 
mkonge zikirudishwa kule 
Tanga. Sisi leo tunarudisha 
hizi za TPDC na siyo hizi 
tu, tutarudisha mali zote 
za Wizara ya Nishati 
na Taasisi zilizo chini 
yake. Natoa wito kwa 
yeyote anayemiliki mali 
kinyume na taratibu aanze 
kuzirejesha mwenyewe,” 
alisema Katibu Mkuu.

Akizungumzia 
makubalino kati ya TPDC 
na SACCOSSA, Mhandisi 
Said alisema kuwa 
kampuni ya SACCOSSA 
ilikuwa mpangaji katika 
majengo hayo kuanzia 
miaka ya 2000 na 
walikuwa wakilipa pango 
vizuri kwa mujibu wa 
mkataba lakini ilipofika 
mwaka 2006, kampuni hiyo 
iliacha kulipa fedha hiyo ya 
pango huku wakiendelea 
kuyamiliki na kuyatumia 
bila kulipa chochote kwa 
zaidi ya miaka 10 hivyo 
kuleta mgogoro baina yao.

Alifafanua kuwa, baada 
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ya usuluhishi wa mgogoro 
huo, na TPDC kushinda 
kesi, SACCOSSA iliamuliwa 
kurejesha majengo hayo 
ili yatumiwe na mamlaka 
husika. 

Katibu Mkuu aliiagiza 
kampuni hiyo kulipa fedha 
za pango walizokuwa 
hawalipi katika kipindi 
chote hicho. 

“SACCOSSA lazima 
mlipe fedha mnazodaiwa 
kwa mujibu wa 
makubaliano hata kama 
mmerudisha jengo hili. 
Serikali hii ina mali 
nyingi sana lakini wajanja 
wachache wamekuwa 
wakizitumia kwa faida 
zao binafsi na serikali 
hainufaiki. Zoezi hili 
litaendelea nchi nzima. 
Lazima watanzania wote 
wanufaike na wajivunie 
mali za serikali yao,” 
alisisitiza Mhandisi Said.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio, alisema kuwa, 

urudishwaji wa majengo 
hayo ni matokeo ya 
maagizo na maelekezo 
ya Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli, ya kutaka mali 
zote za serikali ambazo 
umiliki wake haufahamiki 
au kuhamishiwa kwa 
watu wengine bila kufuata 

taratibu zihakikiwe na 
kurudishwa serikalini 
katika mamlaka husika.

Dkt. Mataragio alisema 
kuwa baada ya maagizo 
hayo iliundwa timu ya 
ndani ya kuhakiki mali 
zote za shirika hilo na 
kufanya kazi nzuri iliyotoa 

taarifa iliyoainisha mali za 
shirika hilo inazozimiliki 
kisheria, zisizomilikiwa 
kisheria pamoja na zile 
zenye migogoro na kuanza 
kuzishughulikia.

“Tume hii iliyoundwa 
imefanya kazi nzuri sana. 
Tunaendelea kufanyia 
kazi taarifa iliyoletwa na 
Tume hiyo kwa utekelezaji 
wenye manufaa kwa 
shirika na Taifa kwa 
ujumla. Nawahakikishia 
kuwa mali zote za TPDC 
zitaendelea kuwa salama 
na katika umiliki sahihi 
kwa faida yetu sote 
watanzania. Hili ni shirika 
letu, lazima Watanzania 
tujivunie,” alisema.

Naye mwakilishi wa 
kampuni ya SACCOSSA, 
Donashan Kambamba 
alisema kuwa, kampuni 
hiyo iliridhia kuundwa 
kwa Tume husika na 
kukubali taarifa ya 
matokeo ya Tume hiyo 
pamoja na kuridhia 
kurejesha jengo hilo kwa 
mamlaka husika.

Kuhusu kulipa fedha 
wanazodaiwa kama 
walivyoagizwa na 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Zena Said, Kambamba 
alisema kuwa watakaa 
na kukubaliana na TPDC 
kuona namna bora ya 
kutekeleza agizo hilo.
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TPDC yaanza kurejeshewa mali 
zake zilizomilikiwa kiholela

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Dkt. James Mataragio (kulia), akikabidhi hati ya 
makubaliano ya kurudisha maghala matatu ya shirika hilo kwa 
mwakilishi wa Kampuni ya SACCOSSA, Donashan Kambamba. 
Maghala ya TPDC yalitwaliwa na Kampuni ya SACCOSSA kwa 
zaidi ya miaka 10, tangu 2006. Tukio hilo lilifanyika Juni 02, 2020 
jijini Dar es Salaam.

Mwonekano wa majengo ya maghala ya Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), yaliyokuwa yametwaliwa na Kampuni ya 
SACCOSSA tangu 2006, ambayo kwa sasa yamerudishwa TPDC. 
Tukio hilo la kurudishwa kwa majengo hayo lilifanyika Juni 2, 2020 
jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (kulia), 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Dkt. James Mataragio (katikati) na Mkurugenzi wa Fedha 
na Utawala wa TPDC, George Seni (kushoto), wakikagua rasilimali 
ya vitu vilivyokuwepo katika maghala ya shirika hilo, yaliyokuwa 
yametwaliwa na Kampuni ya SACCOSSA tangu 2006 ambayo kwa 
sasa yamerudishwa TPDC. Tukio hilo lilifanyika Juni 2, 2020 jijini 
Dar es Salaam.
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Nishati yafanya ukaguzi wa usalama 
katika maghala ya mafuta na gesi

Zuena Msuya – 
Dar es Salaam

W
izara ya 
Nishati 
imefanya 
ukaguzi 

wa kuangalia hali ya 
usalama katika maghala 
ya kuhifadhi na kupakua 
mafuta na gesi yaliyopo 
jijini Dar es salaam pamoja 
na kujionea tahadhali 
zinazochukuliwa 
katika maghala hayo ili 
kukabiliana na majanga ya 
moto endapo yakitokea.

Ukaguzi huo ulifanyika 
kwa muda wa wiki nzima 
kunzia Mei 26 hadi Juni 
3, 2020 ukiongozwa na 
Kamishna wa Petroli na 
Gesi kutoka Wizara ya 
Nishati pamoja maafisa 
wengine wa Wizara, kwa 
kushirikiana na maafisa 
kutoka Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) 
pamoja na Wakala wa 
Uagizaji wa Mafuta kwa 
Pamoja (PBPA).

Wizara ilifanya 
ukaguzi huo ili kutathmini 
mwenendo wa utekelezaji 
wa mapendekezo ya kamati 
iliyoundwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Kigamboni 
kuchunguza chanzo cha 

ajali ya moto uliotokea 
katika ghala la kuhifadhia 
mafuta na gesi, mali ya 
kampuni ya Lake Oil 
katika eneo la Kigamboni, 
mwanzoni mwa Januari 
2020 pamoja na kubaini 

mapungufu yaliyopo katika 
Kampuni mbalimbali ili 
kukabiliana na majanga 
kama hayo.

Baada ya kufanya 
ukaguzi huo, walibaini 
changamoto mbalimbali 
hivyo Wizara ilizitaka 
Mamlaka husika kuruhusu 
kampuni hizo kuunganisha 
maji kutoka baharini 
pamoja na kuwa na 
mwongozo wa pamoja 
kuunganisha miundombinu 
ya maji na viwanda 
vilivyopo jirani ili kuweza 
kupata msaada kutoka kwa 
majirani wanaowazunguka 
katika kukabiliana na janga 
la moto pindi litakapotokea. 

Aidha, Ujumbe huo 
ulishauri kuwepo na 
vikao vya pamoja baina 
ya kampuni hizo kwa 
lengo la kujadili masuala 
ya usalama na kuweka 
mikakati ya pamoja katika 
kukabiliana na majanga ya 
moto na mengine.

Kwa upande wao, 
wamiliki wa maghala 
waliiomba Wizara kwa  
kushirikiana na Mamlaka 
husika kuboresha mfumo 
wa gharama kubwa za 
kufanya tathmini ya athari 
kwa mazingira na kuwa 
rafiki kwa wawekezaji 
ili waweze kujenga kwa 
utaratibu unaotakiwa, 
tofauti na sasa ambapo 
mchakato huwa mrefu na 

Mashine ya kusukuma maji 
katika maghala ya kuhifadhi 
na kupakua mafuta. Kamishna 
wa Petroli na Gesi Adam Zuberi 
na Ujumbe wake, kuanzia 
Mei 26 hadi Juni 3, 2020 
walifanya ziara ya kukagua 
juhudi zinazofanywa katika 
kakabiliana na usalama wa 
maghala hayo pindi ajali za moto 
zinapotokea
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Moja ya sehemu ya kupima mafuta (flow meter) yanayopakuliwa 
kutoka baharini kuingia katika maghala ya kuhifadhi na kupakua 
mafuta. Kamishna wa Petroli na Gesi Adam Zuberi na Ujumbe 
wake, kuanzia Mei 26 hadi Juni 3, 2020 walifanya ziara ya kukagua 
juhudi zinazofanywa katika kakabiliana na usalama wa maghala 
hayo pindi ajali za moto zinapotokea.
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wa gharama kubwa.
Alisema jambo hilo 

linalowafanya wawekezaji 
wengi kujenga bila 
kufanya tathmini ya athari 
ya mazingira na baadaye 
kujikuta wamekosa 
ushauri wa kitaalam 
unaohitajika kuzingatia 
kabla ya kujenga. 

Wizara ilishauri Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji 
kuratibu mazoezi ya 
pamoja na kampuni 
za mafuta na gesi 
yanayolenga kujiandaa 
kupambana na majanga ya 
moto pamoja na kuanzisha 
kituo kikubwa cha jeshi 
hilo kwa upande wa 
Kigamboni.

Sambamba na hilo, 
EWURA ilishauriwa 
kuratibu vikao vya 
Usalama vitakavyofanyika 
kila mwezi vikijumuisha 
kampuni zote za mafuta na 
gesi pamoja na kufupisha 
muda wa upatikanaji 
wa leseni na kuvutia 
uwekezaji.

Kwa upande wa 

Kampuni, zilishauriwa 
kuwa na maeneo maalumu 
na ya kutosha kwa ajili 
ya maegesho ya magari 
yanayosubiri kujaza 
mafuta ili kupunguza 
msongamano. 

Aidha, Mamlaka husika 
zilishauriwa kuweka 
mwongozo wa bei elekezi 

ya Serikali kwa ajili ya 
fidia za makazi yaliyopo 
jirani na maghala ya 
kuhifadhi mafuta na gesi 
ili waondolewe katika 
maeneo hayo kupunguza 
athari zinazoweza kutokea 
endapo janga la moto 
litatokea.

Ujumbe huo wa Wizara 

pia ulizishauri kampuni 
zote hususan za wazawa 
kuajiri maafisa wa afya na 
usalama kazini ili pamoja 
na kusimamia shughuli za 
usalama kazini waweke 
mpango mkakati wa 
mafunzo yanayohusu 
namna bora ya 
kukabiliana na majanga na 
kundaa mpango shirikishi 
wa kufanya mazoezi ya 
dharura ili kujiandaa 
nyakati za majanga kama 
hayo.

Pia, ilishauriwa 
kampuni hizo kuwa na 
utaratibu wa kufanya 
matengenezo ya kudumu 
ya miundombinu na 
ukaguzi wa kiufundi wa 
mara kwa mara katika 
maghala yao ili kuwezesha 
miundombinu hiyo 
kudumu na kuwa imara 
wakati wote. 

Aidha, Kamati hiyo 
ilitembelea kampuni za 
Lake Oil Limited, TIPER, 
World Oil Limited, Sahara 
Tanzania Limited, GBP, 
PUMA, Total, Manjis Gas, 
Afroil Investment Limited, 
TAZAMA, Camel Gas, Oryx 
Gas Limited pamoja na 
Hass Petroleum (T) Limited.

Nishati yafanya ukaguzi wa usalama 
katika maghala ya mafuta na gesi
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Kamishna wa Petroli na Gesi wa Wizara ya Nishati, Adam Zuberi 
(katikati) akikagua moja ya pampu za maji zinazotumika kuzima 
moto katika maghala ya kuhifadhi na kupakua mafuta pindi 
majanga ya moto yanapotokea. Kamishna na Ujumbe wake, kuanzia 
Mei 26 hadi Juni 3, 2020 walifanya ziara ya kukagua juhudi 
zinazofanywa katika kakabiliana na usalama wa maghala hayo 
pindi ajali za moto zinapotokea.

Kituo cha mafuta kikiwa kinamwaga maji kwa njia ya kisasa, 
kuonesha namna ambavyo wanaweza kukabiliana na majanga 
ya moto pindi yanapotokea. Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam 
Zuberi na Ujumbe wake, walifanya ziara kuanzia Mei 26 hadi Juni 3, 
2020 kukagua juhudi zinazofanywa katika kakabiliana na usalama 
wa maghala ya kuhifadhi na kupakua mafuta, pindi ajali za moto 
zinapotokea.

Tanki la kuhifadhi gesi likimwaga maji kwa njia ya kisasa, kuonesha 
namna ambavyo wanaweza kukabiliana na majanga ya moto pindi 
yanapotokea. Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi na Ujumbe 
wake, walifanya ziara kuanzia Mei 26 hadi Juni 3, 2020 kukagua 
juhudi zinazofanywa katika kakabiliana na usalama wa maghala ya 
kuhifadhi na kupakua mafuta, pindi ajali za moto zinapotokea.
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Zuena Msuya - Mtwara

K
atibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena 
Said amefanya 

ziara ya kutembelea na 
kukagua miundombuni ya 
uchimbaji, uchakataji na 
usafirishaji wa gesi asilia 
katika mikoa ya Lindi na 
Mtwara.

Mhandisi Zena alifanya 
ziara hiyo Mei 30 na Juni 
1, 2020 kwa kukagua 
visima vya kuchimba gesi 
vilivyopo Mnazi Bay eneo 
la Msimbati,  kiwanda cha 
kuchakata gesi hiyo cha 
Madimba mkoani Mtwara 
na Kituo cha kupokea 
gesi na kufua umeme cha 
Somanga Fungu mkoani 
Lindi.

Lengo la ziara hiyo 
lilikuwa kujionea utendaji 
kazi wa mfumo mzima 
wa uchimbaji, uchakataji, 
usafirishaji wa gesi asilia 
na kufua umeme pamoja 
na matumizi mengine ya 
majumbani, mahotelini, 

viwandani na kwenye 
magari.

Baada ya kukagua na 
kuona ufanyaji kazi wa 
mfumo huo, alilipongeza 
Shirika la Maendeleo ya 

Petroli Tanzania (TPDC) 
kwa kuendelea kufanya 
kazi kwa weledi na 
uzalendo mkubwa.

“Huu ni mradi wetu 
sisi watanzania ambao 
tunajivunia kuwa 
nao. Hongereni sana 
TPDC, mnafanya kazi 
nzuri inayoonekana.  
Watanzania pia 
wanafahamu juu ya kazi 
yenu.”

Alisema kuwa uzalendo 
ni jambo la msingi kwa kila 
Taifa ili liweze kuthamini 
vitu vyake vya ndani 
na kusonga mbele hivyo 
akawataka wataalam 
kusimama imara kwa 
maslahi mapana ya Taifa. 

Aidha, aliliagiza 
shirika hilo, kuendelea 
kutoa mafunzo ya muda 
mrefu na mfupi kwa 
wataalam wa mradi huo 
ili kuwajengea uwezo 
zaidi wa kitaaluma katika 
kukabiliana na ukuaji 
teknolojia unaobadilika 
duniani kila siku.

Vilevile, alitoa wito 
kwa wataalam hao 

kutokubali kurubuniwa 
kwa namna yoyote ile, na 
kwa wale wakongwe na 
wenye uzoefu wa muda 
mrefu katika utekelezaji 
na usimamizi mradi huo, 
aliwataka wasiwe wanyimi 
bali wawarithishe uzoefu 
na ujuzi zaidi vijana ambao 
ni wapya katika taaluma 
hiyo.

Aliwapongeza kwa 
kuendelea kutunza 
mazingira yanayozunguka 
mradi huyo uliodumu kwa 
miaka mitano sasa.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
TPDC, Dkt. James 
Mataragio alieleza kuwa 
mbali ya kuwepo kwa 
tishio la virusi vya Corona 
nchini, uzalishaji wa 
gesi asilia haukuathirika 
badala yake uliendelea 
kuongezeka kutoka futi 
za ujazo milioni 60 hadi 
kufikia futi za ujazo milioni 
90.

“Corona haikuathiri 
kabisa uchimbaji na 
uzalishaji wa gesi asilia 
hapa nchini. Tumeendelea 
kufanya kazi huku 
tukichukua tahadhari kwa 
kuzingatia maelekezo ya 
wataalam wa afya.”

Alisema kuwa 
uzalishaji wa gesi hadi 
kufikia Aprili 2020, ulifikia 
futi za ujazo milioni 90, 
na kwamba sehemu ya 
umeme unaozalishwa sasa 
unatumia gesi hiyo. 

Hii ni mara ya kwanza 
kwa Katibu Mkuu 
kutembelea mradi huo wa 
gesi, tangu alipoteuliwa 
kushika wadhifa huo na 
Mheshimiwa Rais John 
Magufuli, mapema mwaka 
huu.

Katibu Mkuu 
pamoja na Ujumbe 
wake, walitembelea 
pia kiwanda cha 
kutengeneza marumaru 
pamoja cha GoodWill 
kilichopo wilayani 
Mkuranga mkoani Pwani 
kinachotumia gesi asilia 
inayochimbwa hapa nchini 
kuendeshea shughuli zake 
za uzalishaji.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Gesi (GASCO) ambayo ni Kampuni 
Tanzu ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) Mhandisi 
Baltazar Mroso (katikati) akimuonesha Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Zena Said (mwenye ushungi), mita ya kupima 
kiwango cha gesi asilia inayosafirishwa kupitia vituo vya usalama 
na dharura. Katibu Mkuu alikuwa katika ziara kukagua mradi wa 
gesi asilia katika mikoa ya Lindi na Mtwara, Mei 30 - Juni 1, 2020. 
Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio.

Katibu Mkuu Nishati akagua 
uzalishaji wa gesi asilia

26 HABARI

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Gesi (GASCO) ambayo ni Kampuni 
Tanzu ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) Mhandisi 
Baltazar Mroso (katikati) akitoa maelezo kwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (mwenye ushungi) kuhusu 
namna gesi asilia inavyosafirishwa. Katibu Mkuu alikuwa katika 
ziara kukagua mradi wa gesi asilia katika mikoa ya Lindi na Mtwara, 
Mei 30 - Juni 1, 2020.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (mwenye 
ushungi) akikagua bomba la kusafirisha gesi, alipotembelea moja 
ya vituo vya usalama na dharura vya kusafirisha gesi asilia. Katibu 
Mkuu alikuwa katika ziara kukagua mradi wa gesi asilia katika 
mikoa ya Lindi na Mtwara, Mei 30 - Juni 1, 2020. Kushoto ni 
viongozi waandamizi wa wizara na taasisi zake alioambatana nao 
katika ziara hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (wa pili-
kulia), akitoa maelekezo kwa msimamizi wa eneo linalochimbwa 
gesi asilia la Mnazi Bay, Msimbati, alipotembelea moja ya vituo 
vya usalama na dharura vya kusafirisha gesi asilia. Katibu Mkuu 
alikuwa katika ziara kukagua mradi wa gesi asilia katika mikoa ya 
Lindi na Mtwara, Mei 30 - Juni 1, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati) 
akisikiliza maelezo ya namna mtambo wa kuunguza gesi kwa ajili 
ya usalama (haupo pichani) unavyofanya kazi, kutoka kwa Meneja 
wa Kiwanda cha kuchakata Gesi cha Madimba, Mhandisi Sultan 
Pwaga, (aliyenyoosha mkono). Katibu Mkuu alikuwa katika ziara 
kukagua mradi wa gesi asilia katika mikoa ya Lindi na Mtwara, Mei 
30 - Juni 1, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati) 
pamoja na viongozi waandamizi wa Wizara na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC), wakikagua mitambo ya kiwanda cha 
kuchakata gesi asilia cha Madimba mkoani Mtwara. Katibu Mkuu 
alikuwa katika ziara kutembelea mradi wa gesi asilia katika mikoa 
ya Lindi na Mtwara, Mei 30 - Juni 1, 2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati) 
akizungumza na mmoja wa wataalam wanaosimamia chumba cha 
kuendeshea mitambo kwa kutumia teknolojia maalum (Control 
Room) katika kiwanda cha kuchakata gesi asilia cha Madimba 
mkoani Mtwara. Katibu Mkuu alikuwa katika ziara kukagua mradi 
wa gesi asilia katika mikoa ya Lindi na Mtwara, Mei 30 - Juni 1, 
2020.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati) 
akioneshwa mitambo ya Kituo cha kupokea gesi na kufua umeme 
cha Somanga Fungu mkoani Lindi, wakati wa ziara yake kukagua 
mradi wa gesi asilia katika mikoa ya Lindi na Mtwara, Mei 30 - Juni 
1, 2020. Kushoto kwake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), Dkt. James Mataragio na 
kulia kwake ni Meneja Mkuu wa Kampuni ya Gesi (GASCO) ambayo 
ni Kampuni Tanzu ya TPDC, Mhandisi Baltazar Mroso.



Zuena Msuya - Dodoma

W
ajumbe wa 
Bodi ya 
Wakurugenzi 
ya Wakala 

wa Nishati Vijijini 
(REA) wameridhishwa 
na maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi wa 
usambazaji wa umeme 
vijijini, awamu ya tatu, 
mzunguko wa kwanza na 
kusema kuwa mradi huo 
utakamilika kwa wakati.

Mwenyekiti wa Bodi, 
Wakili Julius Kalolo, 
aliyasema hayo Juni 
17 mwaka huu, jijini 
Dodoma, wakati wa kikao 
cha Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani na Bodi 
hiyo kujadili maendeleo 
ya utekelezaji wa miradi 
ya umeme vijijini.  

Katika kikao hicho, 
pamoja na mambo 
mengine, Waziri alikiri 
kuridhishwa na hatua 

zilizofikiwa juu ya 
utekelezaji wa REA III 
mzunguko wa kwanza na 
kusema kuwa ana imani 
mradi huo utakamilika 
kama ulivyopangwa. 

Aliitaka Bodi hiyo 
kuendelea kufanya kazi 
yake kwa weledi kwa 
kuzingatia maslahi ya 
Taifa.

Vilevile, aliipongeza 
Bodi hiyo kwa kazi 
nzuri iliyofanya, na 
kuitaka kuendelea kutoa 
ushauri juu ya miradi 
inayoendelea. 

Dkt. Kalemani alisema 
aliitisha kikao hicho 
kwa lengo la kujadiliana 
na Wajumbe wa Bodi 
hiyo ili kuafikiana 
namna nzuri zaidi ya 
kuboresha utekelezaji 
wa miradi inayoendelea 
ili kuondokana na 
changamoto zilizojitokeza 
katika miradi 
iliyotangulia.

REA III mzunguko wa kwanza 
itakamilika kwa wakati – BODI
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (katikati), akizungumza 
wakati wa kikao chake na Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
Wakala wa Nishati vijijini (REA) alipokutana nao Juni 17, 2020, 
Dodoma. Kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na 
kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara, Mhandisi Zena Said.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati), akiwa 
katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Wakala wa Nishati vijijini (REA) baada ya kikao chao 
kilichofanyika Juni 17, 2020, Dodoma. Kushoto kwake ni Naibu 
Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na kulia kwake ni Katibu Mkuu 
wa Wizara, Mhandisi Zena Said.
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Veronica Simba 

Z
iara ya Timu 
maalumu ya 
wataalamu 
kutoka Wizara ya 

Nishati na Taasisi zake 
zinazohusika na umeme, 
kukagua utekelezaji wa 
miradi ya umeme vijijini 
mkoani Morogoro imeleta 
neema kwa wananchi 
husika.

Timu hiyo 
inayoongozwa na 
Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi 
Innocent Luoga 
imefanikisha kuwashwa 
umeme katika vijiji nane 
hadi sasa huku kazi ya 
kuvifikia vijiji vingine 
zaidi ikiendelea.

Akizungumza na 
mwandishi wa habari hii, 
Juni 25, 2020, Mhandisi 
Luoga alisema ziara hiyo 
ya siku saba ilianza Juni 
22 mwaka huu ikilenga 
kutatua changamoto 
zinazomkabili Mkandarasi 
anayetekeleza mradi 
husika mkoani humo, 

ambaye ni kampuni ya 
State Grid Engineering.

“Kazi yetu ni 
kutatua changamoto 
zinazomkabili Mkandarasi 
ili kuharakisha utekelezaji 
wa Mradi wa Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Kwanza, 
uweze kukamilika kwa 
wakati, mwishoni mwa 
mwezi huu,” alifafanua 
Luoga.

Katika kufanikisha 
azma hiyo, Mhandisi Luoga 
alieleza kazi zilizofanywa 
na timu hiyo hadi sasa 
ni kufanya vikao na 
viongozi mbalimbali wa 
serikali akiwemo Mkuu wa 
Mkoa, Wakuu wa Wilaya, 
Madiwani, Watendaji 
wa Kata na Wenyeviti 
wa Vijiji ili kusikiliza 
changamoto za wananchi 
katika utekelezaji wa 
Mradi.

Akielezea changamoto 
hizo, Luoga alisema timu 
yake imeshuhudia orodha 
ndefu ya wananchi 
waliolipia huduma 
za kuunganishiwa 

umeme lakini walikuwa 
hawajapewa huduma hiyo. 

Nyingine ni uwepo wa 
nguzo zilizosimamishwa 
pasipo kuvutiwa nyaya 
pamoja na ukosefu wa mita 
na transfoma.

“Hivi ninavyoongea 
tumeshawasha umeme 
katika vijiji nane vya 
Wilaya za Kilombero, 
Ulanga na Malinyi na 
tunaendelea na zoezi hilo 
katika Wilaya za Gairo, 
Mvomero, Kilosa na 
Morogoro Vijijini,” alieleza.

Alivitaja vijiji hivyo 
kuwa ni Michenga, Ihanga, 
Ideuindembo, Ipugusa, 
Sali, Mtukula, Namgezi na 
Msogezi.

Akifafanua Zaidi, 
Mhandisi Luoga alisema 
hadi kukamilika kwa 
ziara jumla ya vijiji 25 
vitawashiwa umeme.

Kuhusu changamoto 
ya upatikanaji wa vifaa, 
Mhandisi Luoga alieleza 
kuwa kwa kushirikiana 

na Mkandarasi, Timu 
yake imeweza kutatua 
changamoto hiyo ambapo 
nyaya, mita na transfoma 
zimepatikana.

Katika hatua 
nyingine, Mhandisi Luoga 
alizungumzia mkakati 
wa Serikali kujenga 
kituo cha kupoza umeme 
Ifakara ambacho alisema 
kikikamilika kitasaidia 
kuboresha upatikanaji wa 
nishati hiyo katika maeneo 
ya Kilombero, Ifakara, 
Ulanga na Malinyi.

Alisema ujenzi wa 
Kituo hicho utagharimu 
takribani shilingi bilioni 
23 za Tanzania, ambazo ni 
fedha za Serikali pamoja na 
misaada ya wafadhili wa 
Serikali ya Ulaya.

Timu hiyo ya 
Wataalamu ilijumuisha 
pia Naibu Mkurugenzi 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania, Mhandisi 
Raymond Seya, Afisa 
kutoka Wizara ya Nishati 
anayesimamia miradi ya 
Umeme Vijijini, Mkoa 
wa Morogoro, Mhandisi 
Stephan Kashushura, 
Maafisa wanaosimamia 
Mradi huo kutoka 
TANESCO na REA 
pamoja na Mkandarasi 
anayetekeleza Mradi 
husika, kampuni ya State 
Grid Engineering.
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ZIARA KUKAGUA MIRADI 
YA REA MOROGORO YALETA 
NEEMA KWA WANANCHI

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga 
akizungumza wakati Timu ya Wataalamu kutoka Wizara ya 
Nishati na Taasisi zake, ilipofanya kikao na wananchi wa Vidunda, 
Morogoro, kujadili maendeleo ya Mradi wa Umeme Vijijini katika 
eneo hilo, Juni 25, 2020.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga 
akizungumza wakati Timu ya Wataalamu kutoka Wizara ya 
Nishati na Taasisi zake, ilipofanya kikao na Wakandarasi kutoka 
Kampuni ya AEE Power na Burhani Engineers, wanaotekeleza 
Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kupoza Umeme Ifakara, mkoani 
Morogoro, Juni 25, 2020 wakiwa katika ziara ya kazi kukagua 
utekelezaji wa miradi ya umeme.
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Na Veronica Simba

K
wa mujibu 
wa Kamusi 
mbalimbali, 
neno mafanikio 

linaelezwa kuwa ni kufikia 
malengo uliyojiwekea 
ndani ya muda uliopanga 
au kufanya jambo likaleta 
matokeo mazuri, lakini 
pia, mafanikio yanapimwa 
kuwa ni kinyume cha 
kushindwa.

Tafsiri hizo zote 
zinasadifu hali halisi 
iliyopo katika sekta 
ya nishati. Kwa lugha 
rahisi, ni kwamba, sekta 
ya nishati imekuwa na 
mafanikio katika nyanja 
mbalimbali, ambayo 
kwayo Watanzania wana 
kila sababu ya kujivunia.

Makala hii, inaangazia 
mafanikio ya sekta ya 
nishati ndani ya kipindi 
cha miaka mitano ya 
uongozi wa Serikali ya 
Awamu ya Tano, chini 
ya Rais John Joseph 
Pombe Magufuli, ambaye 
kwakweli utendaji wake 
mahiri umekuwa ni gumzo 
ndani na nje ya nchi.

Ni kutokana na 
uongozi huo ninaothubutu 
kusema umetukuka, 
ndiyo umewawezesha 
hata wasaidizi wake 
aliowateua kusimamia 
sekta ya nishati, kufanya 
kazi kwa weledi, maarifa 
na kujituma hivyo 
kuwezesha mafanikio 
ninayoyazungumzia katika 
andiko hili.

Viongozi hao 
wakiongozwa na Waziri 
wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani, Naibu Waziri 
Subira Mgalu, Katibu 
Mkuu Mhandisi Zena 
Said, Naibu Katibu Mkuu 

Mhandisi Leonard Masanja 
na viongozi wengine wa 
Wizara na Taasisi zilizo 
chini yake, wamewezesha 
sekta ya nishati kufikia 
mafanikio makubwa.

Nishati imegawanyika 
katika sekta ndogo kuu 
mbili ambazo ni umeme 
na ile ya mafuta na gesi. 
Hivyo basi, nitadadavua 
mafanikio husika katika 
mgawanyo wa sekta hizo 
ndogo.

Umeme
Upande wa umeme, 

kumekuwa na mafanikio 
ya kujivunia katika 
kipindi cha miaka mitano 
ya Serikali ya Awamu 
ya Tano. Miongoni 

mwa mafanikio hayo ni 
kuongezeka kwa uzalishaji 
wa umeme nchini ambapo 
hadi kufikia mwezi Aprili, 
2020 uwezo wa mitambo 
ya kufua umeme nchini 
umeongezeka na kufikia 
jumla ya megawati 1,601.84 
kutoka megawati 1,308 
mwaka 2015.

Mafanikio mengine ni 
kukamilika kwa miradi 
ya kuzalisha umeme ya 
Kinyerezi I megawati 150 
na Kinyerezi II megawati 
240. Ujenzi wa miradi 
ulikamilika kwa asilimia 
100 mwaka 2016 na 
mwaka 2018 mtawalia, 
ambapo jumla ya megawati 
398.22 zimeingizwa 
kwenye Gridi ya Taifa.

Aidha, ujenzi wa Mradi 
wa Julius Nyerere Hydro 
Power Project (JNHPP) 
megawati 2,115 unaendelea 
ambao hadi sasa utekelezaji 
wake umefikia zaidi ya 
asilimia 85 kulingana 
na Mpango Kazi wa kazi 
zilizopangwa.

Vilevile, Wizara ya 
Nishati ambayo ndiyo 
msimamizi wa sekta 
husika, inaendelea na 
utekelezaji wa Mradi wa 
Rusumo megawati 80 
ambao hadi sasa utekelezaji 
wake umefikia asilimia 61.

Jingine la kujivunia 

MAKALA

MIAKA MITANO YA MAFANIKIO 
SEKTA YA NISHATI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akimuwashia umeme Veronica Maghembe (mwenye mtoto 
mgongoni), mkazi wa kijiji cha Bigegu, wilayani Bunda, Mkoa wa Mara ikiwa ni ishara ya kuwasha 
rasmi umeme katika kijiji hicho, Novemba 18, 2019.
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ni uunganishaji Mikoa ya 
Lindi, Mtwara, Njombe 
na Ruvuma katika 
Gridi ya Taifa ambako 
kumewezesha kusitisha 
uzalishaji wa umeme 
kwa kutumia mitambo 
ya mafuta mazito ambayo 
ilikuwa inaigharimu 
TANESCO wastani wa 
shilingi bilioni 15.3 kwa 
mwaka.

Katika kipindi hiki cha 
miaka mitano, Mradi wa 
njia ya kusafirisha umeme 
wa msongo wa kilovoti 
220 kutoka Makambako 
hadi Songea umekamilika 
tangu Septemba, 2018 na 
kuwezesha vijiji vyote 122 
kuunganishiwa umeme.

Wizara imeendelea 
kusimamia ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme 
wa kilovoti 220 kwa ajili 
ya Mradi wa Treni ya 
Mwendo Kasi (SGR) awamu 
ya kwanza (Lot I) yenye 
urefu wa kilomita 160 
kutoka Dar es Salaam hadi 
Kingolwira, Morogoro.

Pia, utekelezaji wa 
Mpango Kabambe wa 
Kusambaza Umeme Vijijini 
unaendelea ambapo hadi 
kufikia mwezi Aprili, 
2020 jumla ya vijiji 
9,112 vimeunganishiwa 
umeme ikilinganishwa na 
vijiji 2,018 vilivyokuwa 
vimeunganishwa umeme 
mwaka 2015 sawa na 
ongezeko la asilimia 351.54. 

Mafanikio mengine 
ni kuendelea kutokuwa 

na mgawo wa umeme 
nchini na kuwa na ziada 
ya umeme wa wastani wa 
megawati 325 kwa siku.

Halikadhalika, Wizara 
ya Nishati kupitia 
TANESCO imeendelea 
kusimamia na kuwezesha 
uzalishaji wa vifaa vya 

kujenga miradi ya umeme 
nchini na hivyo kusitisha 
uingizaji wa vifaa vya 
ujenzi wa miundombinu 
ya umeme ikiwemo nguzo, 
mashineumba, nyaya na 
mita za LUKU ndani ya 
nchi na hivyo kurahisisha 
upatikanaji wa vifaa 

hivyo. Uzalishaji huo pia 
umechangia ongezeko la 
ajira nchini. 

Katika kipindi hiki, 
wateja wapya 1,293,528 

MIAKA MITANO YA MAFANIKIO 
SEKTA YA NISHATI

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kulia), akifurahi pamoja na 
wananchi wa Kijiji cha Kolo wilayani Kondoa, baada ya kuwasha 
rasmi umeme katika Zahanati ya Kijiji hicho, Juni 20, 2019.

Mitambo ya umeme ya Kinyerezi II, inayozalisha umeme wa 
megawati 240.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. John Pombe Magufuli akiwa pamoja 
na Balozi wa Sweden hapa nchini Anders Sjoberg wakiminya kitufe kwa pamoja kuashiria uzinduzi wa 
mradi wa Ujenzi wa njia kuu ya kusafirisha umeme KV 220 kutoka Makambako hadi Songea pamoja na 
vituo vya kupooza umeme KV 220/33  katika sherehe zilizofanyika Songea mkoani Ruvuma, Aprili 6, 
2019.
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wameunganishiwa umeme 
na kufanya jumla ya 
wateja waliounganishiwa 
umeme hadi mwezi Aprili, 
2020 kufikia 2,766,745 
ikilinganishwa na wateja 
1,473,217 waliokuwepo 
hadi Juni, 2015 sawa na 
ongezeko la asilimia 88.

Mafanikio mengine ni 
kuongezeka kwa kiwango 
cha upatikanaji wa 
umeme (Overall Electricity 
Access rate) nchini kutoka 
asilimia 67.8 mwaka 2016 
na kufikia asilimia 84.6 
mwaka 2020.

Aidha, Serikali kupitia 
TANESCO na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) 
imeendelea kuunganisha 
umeme kwa shilingi 
27,000 katika maeneo 
yote ya vijijini kulingana 
na Mpango wa Kupeleka 

Umeme Vijijini.

Mafuta na Gesi
katika kipindi cha 

miaka mitano cha Serikali 
ya Awamu ya Tano, 
utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo katika 
sekta ndogo ya mafuta na 
gesi umepata mafanikio 
makubwa.

Kati ya mafanikio 
hayo ni kuongezeka kwa 
gesi asilia iliyogunduliwa 
kutoka futi za ujazo trilioni 
55.27 mwaka 2015 na 
kufikia futi za ujazo trilioni 
57.54 mwaka 2020 sawa na 
ongezeko la futi za ujazo 
trilioni 2.27.

Mafanikio mengine 
ni kuanza kwa shughuli 
za utafutaji wa mafuta 
katika Kitalu cha Eyasi 
Wembere ambapo visima 
vifupi viwili (2) vyenye 
kina cha urefu wa mita 
300 vimechorongwa katika 
Wilaya ya Igunga Mkoa wa 

Tabora na Meatu mkoani 
Shinyanga.

Pia, kumekuwa na 
ongezeko la kasi ya 
usambazaji wa gesi asilia 
ambapo katika mikoa ya 
Dar es Salaam, Pwani na 
Mtwara, jumla ya nyumba 
za wateja wa awali zaidi 
ya 1,000 zimefikishiwa 
miundombinu ya 
usambazaji gesi 

asilia na viwanda 48 
vimeunganishwa kufikia 
mwezi Aprili, 2020. 
Aidha, zaidi ya magari 
400 yamefungwa mifumo 
ya matumizi ya gesi 
asilia ikilinganishwa na 
magari 60 yaliyokuwa 
yameunganishwa mwaka 
2015.

Vilevile, uzalishaji wa 
gesi asilia umeongezeka 
kutoka wastani wa futi 
za ujazo bilioni 37 kwa 
mwaka 2015 hadi futi za 
ujazo bilioni 46 katika 
mwaka 2019 sawa na 
ongezeko la asilimia 24.

Kuongezeka kwa 
mchango wa gesi asilia 
katika kuzalisha umeme 
nchini kutoka asilimia 36 
mwaka 2015 hadi asilimia 
57 mwezi Aprili, 2020 ni 
mafanikio mengine katika 
sekta hii.

Siyo hayo tu, bali pia 
kumekuwa na ongezeko 
la ushiriki wa Watanzania 
katika miradi ya mafuta 
na gesi asilia ambapo 
hadi kufikia mwezi 
Machi 2020 kampuni 457 
zimeorodheshwa katika 
kanzidata iliyowezesha 
kampuni hizo kushiriki 
katika miradi mbalimbali.

Aidha, Bandari za Tanga 
na Mtwara zimehuishwa 
katika kupokea Mafuta 
ambapo Bandari hizo 
zimeanza kupokea Mafuta 
kuanzia mwezi Julai, 2015 
na Julai, 2018 mtawalia.

Watanzania 
wanapaswa kujivunia pia 
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Mwonekano wa ujenzi wa miundombinu mbalimbali katika mradi  wa Umeme wa Rusumo.

Mitambo ya kupokelea Gesi asilia katika eneo la Kinyerezi jijini Dar 
es Salaam.
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kuendelea kuimarika kwa 
Mfumo wa Uagizaji wa 
Mafuta kwa Pamoja (Bulk 
Procurement System – BPS) 
ambao umeongeza uhakika 
wa upatikanaji wa mafuta 
nchini na kupunguza 
gharama za uagizaji.

Kupitia usimamizi wa 
Wizara ya Nishati, sekta hii 
pia imejenga uwezo kwa 
kudhamini mafunzo ya 
ufundi stadi kupitia vyuo 
vya ufundi stadi (VETA). 
Serikali imeendelea 
kutoa kozi mbalimbali 
zinazohusiana na mafuta 
na gesi katika vyuo vikuu 
hapa nchini kwa viwango 
vya Stashahada (Diploma), 
Shahada (Bachelor) na  
Uzamili (Masters)

Aidha, jambo 
jingine la kujivunia ni 
kupungua kwa uchafuzi 
(uchakachuaji) wa mafuta 
kutoka wastani wa 
asilimia 19.2 mwaka 2015 
hadi kufikia wastani wa 
asilimia 4 mwezi Machi, 
2020.

Bila shaka utakubaliana 
nami kuwa kufanyika kwa 
mambo hayo yote, maana 
yake ni kwamba matokeo 
mazuri yameonekana 
kutoka kwayo, na 
kwakuwa malengo 
yaliyowekwa yamefikiwa, 
basi Watanzania wana 
kila sababu ya kujivunia 
mafanikio hayo.

Utendaji kazi wa aina 
hii unaleta matumaini 
makubwa kuwa huko 
tuelekeako, mambo 
yataendelea kuwa mazuri 

zaidi. Hata hivyo, hilo 
litawezekana tu ikiwa 
tutaendelea kuwa na 
uongozi mahiri kama huu. 
Uongozi unaojali maslahi 

ya Watanzania na Taifa 

kwa ujumla, na hivyo 

kujitoa kuwatumikia 

wananchi kikamilifu.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akikata utepe kuashiria 
uzinduzi rasmi wa matumizi ya gesi asilia katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Februari 1, 2020.

Kazi ya ujenzi katika mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) 
utakaozalisha megawati 2115 ikiendelea.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akikagua migahawa iliyounganishiwa gesi asilia iliyopo Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam pamoja na baadhi ya nyumba zilizounganishiwa nishati hiyo katika eneo la 
Mwenge Mlalakuwa, Februari 1, 2020.
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Kamishna wa Petroli na Gesi wa Wizara ya Nishati, Adam Zuberi (kulia), akikagua njia ya kisasa ya kubaini hitilafu ya moto katika 
hatua za awali katika chumba cha kuendeshea mitambo kwa njia ya kisasa, katika moja ya kampuni za gesi, alipofanya ziara pamoja na 
Ujumbe wake, kuanzia Mei, 26 hadi Juni 3, 2020 kukagua usalama wa maghala ya kuhifadhi na kupakua mafuta pindi majanga ya moto 
yanapotokea.

Kamishna wa Petroli na Gesi wa Wizara ya Nishati, Adam Zuberi 
(wa pili kulia) na Ujumbe wake wakiwa katika ziara kukagua 
usalama wa maghala ya kuhifadhi na kupakua mafuta pindi 
majanga ya moto yanapotokea. Ziara hiyo ilifanyika kuanzia Mei, 26 
hadi Juni 3, 2020 jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (katikati) 
akiwasili katika Kiwanda cha kutengeneza Marumaru cha Goodwill 
kilichopo wilayani Mkuranga, Mkoa wa Pwani, kinachotumia gesi 
asilia katika shughuli za uzalishaji. Katibu Mkuu alikuwa katika 
ziara kutembelea mradi wa gesi asilia katika mikoa ya Lindi na 
Mtwara, Mei 30 - Juni 1, 2020.
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Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, 40474 Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
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