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Veronica Simba – 
Biharamulo

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 

ameuagiza uongozi wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kuhakikisha 
kuwa, ifikapo mwishoni 
mwa mwezi Septemba, 
mwaka huu, umeme uwe 
umefikishwa katika Mgodi 
wa Dhahabu wa Stamigold 
uliopo Biharamulo. 

Alitoa maelekezo 
hayo Julai 6, 2020 
alipotembelea na kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme 
kupeleka katika Mgodi huo 
unaomilikiwa na Serikali.

Akizungumza na 
viongozi wa Mgodi huo, 
Dkt Kalemani alimshukuru 
Rais John Magufuli kwa 
kutenga fedha za kutosha 
kuweza kutekeleza Mradi 
huo mkubwa.

“Nataka nitoe taarifa 
kwenu watu wa Stamigold, 
kwamba Mheshimiwa Rais 
ameshatuagiza kutekeleza 
Mradi huu. Tunazo shilingi 
bilioni 9.5 kwa ajili ya 
kuleta umeme hapa.”

Akieleza zaidi, alisema 
ujenzi wa Mradi huo 
utakaotumia takribani 
miezi miwili na nusu, 
unatekelezwa kwa fedha za 
ndani kwa asilimia 100.

Aidha, alieleza kuwa 
umeme utakaopelekwa 
Mgodini hapo unatolewa 
eneo la Mpomvu, mkoani 
Geita, umbali wa takribani 
kilomita 100 na kwamba 
ili kuhakikisha umeme 
huo unakuwa wa uhakika, 
zitawekwa transfoma mbili 
katika eneo husika.

Alisema, Serikali 
imedhamiria uchimbaji wa 
madini wa aina zote utumie 
umeme ili uwe na tija hivyo 
kuwawezesha wachimbaji 

kulipa tozo stahiki na kutoa 
gawio kwa Serikali.

Waziri aliutaka uongozi 
wa Stamigold, baada ya 
kufikishiwa umeme, 
kuandaa mapendekezo ya 
mahitaji yao ya baadaye ya 
umeme ili Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati ijipange 
kuwapatia huduma hiyo.

Awali, akiwasilisha 
taarifa ya utendaji kazi kwa 

Waziri, Kaimu Meneja wa 
Mgodi, Mhandisi Rashid 
Lulamka, alisema umeme 
utakapofikishwa Mgodini 
hapo, utasaidia kuokoa 
takribani shilingi milioni 
700 kwa mwezi ambazo 
hutumika kununulia 
mafuta ya kuendeshea 
mitambo.

“Kwa sasa, tunatumia 
takribani shilingi bilioni 

Vibarua wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), wakishirikiana kuvuta nguzo katika 
kijiji cha Kunankwa, Geita, kilicho jirani na Mgodi wa Dhahabu wa Stamigold. Taswira hii 
ilichukuliwa wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), 
Julai 6, 2020 kukagua ujenzi wa mradi wa kusafirisha umeme unaotarajiwa kufikishwa katika 
Mgodi huo, Septemba mwaka huu.

moja kwa mwezi kwa 
ajili ya kununua mafuta. 
Tukipata umeme, matarajio 
yetu ni kushuka kwa 
kiwango hicho hadi shilingi 
milioni 300,” alifafanua.

Katika ziara hiyo, Waziri 
aliambatana na viongozi 
pamoja na wataalamu 
mbalimbali kutoka 
Wizarani, TANESCO na 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA).
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Katunika Ki-nishati

T
aifa likiwa lingali na 
majeraha mabichi ya 
kuondokewa na Rais 
Mstaafu wa Tanzania, 
Hayati Benjamin William 

Mkapa, sisi wa Nishati News 
Bulletin, tunaamini Mzee wetu 
ataendelea kuishi kati yetu.

Tunaamini hivyo kutokana na 
kazi kubwa na njema aliyoifanya 
katika nchi yetu na hata nje ya 
Tanzania, katika kipindi chake cha 
uongozi lakini pia hata baada ya 
hapo.

Yako mengi ya kukumbukwa 
aliyoyatenda Mzee Mkapa na 
yamekuwa yakielezewa kutoka kila 
pande ndani na nje ya nchi. Katika 
hayo mengi, sisi wa Nishati News 
Bulletin tutamkumbuka zaidi kwa 
mambo makuu mawili.

La kwanza ni kwa kuanzishwa 
Vitengo vya Mawasiliano Serikalini 
katika kipindi chake cha Uongozi. 
Hayati Mkapa aliuona umuhimu 
wa wananchi kupata habari za yale 
yanayotekelezwa na Serikali yao. 
Jarida hili ni sehemu tu, tena ndogo, 
ya matokeo chanya ya uthubutu 
huo uliofanywa na Mzee wetu.

Wizara ya Nishati, kupitia Kitengo 
chake cha Mawasiliano Serikalini, 
hutumia Jarida hili pamoja na 
mbinu nyingine mbalimbali 
za mawasiliano, kuwafikishia 
wananchi taarifa za utekelezaji wa 
kazi mbalimbali chini ya Wizara 
kwa lengo la kuwahabarisha lakini 
pia kuwaelimisha.

Jingine ambalo kwa namna ya 
pekee sisi wa Nishati News Bulletin 
tutamkumbuka Mzee Mkapa ni 
uhamasishaji wake wa ‘Ukweli na 
Uwazi’ katika kutekeleza majukumu 
yetu.

Hamasa hiyo siku zote imekuwa 
chachu kwetu kuwahabarisha 
wananchi pasipo kificho, kile 
ambacho Serikali, kupitia Wizara 
yetu inafanya ili kuwajengea 
uelewa mpana wa Sekta ya Nishati.

Kwa hayo na mengine mengi 
aliyofanya Hayati Mkapa, yanatupa 
ujasiri wa kuamini kuwa japokuwa 
ametuacha kimwili, lakini 
ataendelea kuishi kati yetu maana 
kazi zake zilizotukuka zinaendelea 
kutunufaisha.

Buriani Mzee Mkapa. Kwetu sisi 
daima utaishi.

TUTAKUKUMBUKA 
DAIMA MZEE MKAPA
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MRADI WA UMEME WA 
JULIUS NYERERE 
HAUJAWAHI KUSIMAMA 
– WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 

NA WAKANDARASI WA REA 

KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake
UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 

REA, TANESCO na Wakandarasi
Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania

Muda wa kukamilisha 

miradi haujabadilika

UK.
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MAONI/KATUNI
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Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (wa pili kutoka kulia), 
akiwa katika ziara ya kazi Julai 
6, 2020, kukagua ujenzi wa 
mradi wa kusafirisha umeme 
unaotarajiwa kufikishwa 
katika Mgodi wa Dhahabu wa 
Stamigold, uliopo Biharamulo, 
Septemba mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani - mbele) 
na Ujumbe wake, akiwa katika picha ya pamoja na wafanyakazi 
wa Mgodi wa Dhahabu wa Stamigold. Waziri alitembelea Mgodi 
huo Julai 6, 2020 kukagua ujenzi wa mradi wa kusafirisha umeme 
unaotarajiwa kufikishwa katika Mgodi huo, Septemba mwaka huu.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati) akielekeza jambo 
kwa uongozi wa Mgodi wa Dhahabu wa Stamigold, alipotembelea 
Mgodi huo kukagua ujenzi wa mradi wa kusafirisha umeme, Julai 6 
mwaka huu.

Sehemu ya Mgodi wa Dhahabu 
wa Stamigold. Taswira hii 
ilichukuliwa Julai 6, 2020 wakati 
wa ziara ya Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani (hayupo 
pichani), kukagua ujenzi wa 
mradi wa kusafirisha umeme 
unaotarajiwa kufikishwa katika 
Mgodi huo, Septemba mwaka 
huu.

HABARI ZA NISHATI   |    Agosti 1-31, 2020



Na Teresia Mhagama

R
ais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. John 
Pombe Magufuli 

amesema kuwa Serikali 
imeendelea kusambaza 
umeme katika vijiji 
mbalimbali nchini kwa 
gharama ya shilingi 27,000 
tu.

Aliyasema hayo Juni 
2020, wilayani Kilosa 
Mkoa wa Morogoro baada 
ya kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa reli ya kati 
kwa kiwango cha kisasa 
(standard gauge) kwa 
sehemu ya kwanza ya Dar 
es Salaam – Morogoro.

Alisema kuwa, mwaka 
2015 takribani vijiji 2000 
vilikuwa na umeme lakini 
kwa sasa vijiji zaidi ya 9000 
vimesambaziwa umeme na 
kubakiwa na vijiji takribani 
3000 ambavyo vinaendelea 
kusambaziwa umeme.

“Hii si miujiza, ni 
juhudi na maarifa ambayo 
tumeamua sisi wote 
watanzania kuisimamia,” 
alisema Dkt.Magufuli 

Kuhusu Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere 
utakaozalisha megawati 
2115, alisema kuwa Bwawa 
hilo likianza kuzalisha 
umeme, bei ya nishati hiyo 
itashuka, viwanda vitapata 
umeme wa kutosha, vijana 
wataendelea kupata ajira na 
uchumi wa Tanzania utazidi 
kukua.

Kuhusu mgawo wa 
umeme alisema kuwa, kwa 
miaka mingi kumekuwa na 
suala la mgawo wa umeme 
lakini kwa miaka karibu 
mitano sasa hakuna mgawo 
wa nishati hiyo kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwemo 
mabwawa ya umeme kuwa 
na maji wakati wote ya 
kuzalisha umeme huo.

Kwa upande wake 
Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani 
alizungumzia kuhusu 
uwepo wa umeme wa 
uhakika wa kuendesha 

Rais Magufuli azungumzia umeme vijijini

Treni ya kisasa ya 
mwendokasi, alisema kuwa 
Treni hiyo itakayokuwa 
ikitumia megawati 60 za 
umeme, itaendeshwa kwa 
kutumia vyanzo mbalimbali 
hivyo haitasimama. 

Alisema kuwa, Treni 
hiyo itaendeshwa na 

umeme kutoka mitambo 
ya Kinyerezi, Bwawa la 
Mtera na Kidatu pamoja na 
umeme kutoka Bwawa la 
Umeme la Julius Nyerere.

Aliongeza kuwa, ujenzi 
wa awamu ya kwanza wa  
miundombinu ya umeme 
itakayoendesha treni hiyo 

kutoka Dar es Salaam hadi 
Morogoro  umekamilika.

Vilevile alisema kuwa, 
Awamu ya Pili ya ujenzi 
wa miundombinu hiyo 
itajengwa kutoka Morogoro 
–Dodoma-Singida na 
inatarajiwa kukamilika 
mwaka 2021.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. John Pombe Magufuli.

HABARI
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MGALU AWAONYA WAKANDARASI WANAOSUSUA
Hafsa Omar - Katavi

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amesema 
Serikali haitasita 

kusitisha mkataba wa 
Mkandarasi yeyote 
ambaye ataonekana 
kusuasua katika kutekeleza 
majukumu yake na 
kwenda kinyume na 
mkataba wake wa kazi.

Aliyasema hayo 
Julai 7, 2020, alipokuwa 
akizungumza na wananchi 
wa kijiji cha Kenswa 
Nsimbo, kata ya Katumba, 
Wilaya ya Mpanda, 
mkoani Katavi, kabla ya 
kuwasha umeme kwenye 
kijiji hicho.

Maelezo hayo ya Naibu 
Waziri ni kutokana na 
kutoridhishwa na kasi ya 
usambazaji umeme mkoani 
humo, inayofanywa 
na Kampuni ya China 
Railway Construction 
Electrification Bureau 
Group Co Ltd (CRCEBG) 

Aidha, alisema Serikali 
tayari imesitisha mkataba 

wa mkandarasi wa 
mradi wa Umeme Vijijini 
(REA) mkoani Mwanza, 

kwa sababu hakuweza 
kutekeleza majukumu 
yake kama mkataba 

unavyoeleza. 
“Bado kasi 

ya mkandarasi 
haijaturidhisha. 
Kwa sasa tumeamua 
kutengua mikataba kwa 
wakandarasi wasioendana 
na kasi yetu. Leo tutakaa 
nao kupitia mpango kazi 
wao na tutakubaliana 
kwa mara ya mwisho 
na mkandarasi huyo, na 
asipobadilika tutatengua 
mkataba wake tumpe 
mwengine,”alisema.

Alifafanua kuwa, 
wakandarasi wote nchini 
wanayafahamu vizuri 
maeneo yao ambayo 
waliomba kufanyia kazi na 
kuzifahamu changamoto 
za maeneo hayo hivyo 
aliwataka wakandarasi 
hao kuacha kutoa sababu 
kuwa miundombinu 
inawakwamisha 
kutekeleza kazi zao kwa 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (katikati), akiwasili kwenye mkutano wa hadhara uliofanyika 
katika kijiji cha Kenswa Katumba kilichopo katika Kata ya Katumba, Wilaya ya Mpanda, Mkoani 
Katavi, Julai 7, 2020, akiwa katika ziara ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme.

INAENDELEA UK. 7
Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akizungumza na wananchi wa kijiji cha Kenswa Katumba 
kilichopo katika Kata ya Katumba, Wilaya ya Mpanda, Mkoani Katavi, kabla ya kuwasha umeme 
kwenye kijiji hicho, Julai 7, 2020.

HABARI
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wakati.
Alieleza kuwa, 

Serikali haipo tayari 
kurudishwa nyuma 
katika juhudi zake za 
usambazaji umeme nchini, 
ambapo inatarajiwa 
ifikapo mwisho wa 
mwezi wa Julai jumla ya 
vijiji 10,446 vitakuwa 
tayari vimesambaziwa 
umeme hivyo akawataka 
wakandarasi wote wa 
miradi ya REA kufanya 
kazi kwa bidii ili 
kufanikisha lengo hilo.

Hata hivyo, Mgalu 
aliwatoa hofu wananchi 
wa Mkoa huo kuwa vijiji 
vyao vyote vilivyosalia 
vitapata umeme kupitia 
mradi wa REA III 
Mzunguko wa Pili ambao 
unatarajiwa kuanza 
Septemba mwaka huu. 

“Naomba 
kuwahakikishia kuwa 
Katavi kazi inaendelea na 

vijiji vilivyosalia vitaingia 
kwenye mradi wa REA III 
Mzunguko wa Pili. Mradi 
huo utaifanya Katavi yote 
kuwa na umeme kwahiyo 
naomba mkae mkao wa 
kupokea mradi huo wa 

umeme,”alisema Mgalu.
Aliongeza kuwa, 

Serikali imetenga zaidi 
ya shilingi bilioni 100 
kwa ajili ya mradi wa 
ujazilizi, ambao utapeleka 
umeme kwenye vitongoji 

vyote nchini ambapo 
tayari mkandarasi 
ameshapatikana na mradi 
huo unatarajiwa kuanza 
mwezi Agosti mwaka huu.

Aidha, alisema Serikali 
itaendelea kusambaza 
umeme kwa kasi kubwa 
kwasababu inafahamu 
kuwa mahitaji ya huduma 
hiyo yanaongezeka 
siku hadi siku na kwa 
kasi kubwa na kwamba 
imejipanga kuhakikisha 
kuwa kila Mtanzania 
anapata huduma hiyo.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mlele, Rachel Kasanda 
alisema jumla ya vijiji 
44 vimeunganishiwa 
umeme mkoani humo 
ambapo idadi hiyo ni 
ndogo kulinganisha 
na mahitaji ya watu 
wengi wanaohitaji 
huduma, hivyo kumtaka 
mkandarasi kuongeza kasi 
ya usambazaji wa huduma 
hiyo.

Pia, aliishukuru 
Serikali kwa juhudi zake 
za kuunganisha Mkoa 
wa Katavi kwenye gridi 
ya Taifa hatua ambayo 
itawezesha kuondokana 
na mfumo wa kutumia 
umeme wa mafuta ambao 
una gharama kubwa 
kwenye uendeshaji wake 
ambapo zaidi ya shilingi 
milioni 21 zinatumika kwa 
siku moja, sawa na shilingi 
milioni 648 kwa mwezi.

Katika ziara hiyo, 
Naibu Waziri pia 
alitembelea kituo cha 
kupokelea umeme wa 
gridi ya Taifa kilichopo 
katika kijiji cha Kampuni 
na kuwataka wakandarasi 
wa mradi huo kufanya 
kazi kwa kasi kubwa ili 
kumaliza kujenga mradi 
kwa wakati uliopangwa.

Pia, aliwasha umeme 
katika Zahanati ya kijiji 
cha Tambaza Kenswa 
Nsimbo, Kata ya Katumba, 
Wilaya ya Mpanda. 

INATOKA UK. 6

Wananchi wa kijiji cha Kenswa Katumba kilichopo katika Kata ya Katumba, Wilaya ya Mpanda, 
Mkoani Katavi, wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (hayupo pichani) wakati wa 
hafla ya kuwasha rasmi umeme kwenye kijiji hicho, Julai 7, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (wa pili-kushoto) akikata 
utepe kuashiria kuwasha rasmi umeme katika Zahanati ya kijiji 
cha Tambaza Kenswa Nsimbo, Kata ya Katumba, Wilaya ya 
Mpanda, Mkoani Katavi, Julai 7, 2020. Kushoto ni Mkuu wa 
Wilaya ya Mlele, Rachel Kasanda.

MGALU AWAONYA WAKANDARASI WANAOSUSUA

HABARI
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Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu, akiwa pamoja 
na viongozi mbalimbali 
wa Mkoani wa Katavi, 
wakikagua ujenzi wa kituo 
cha kupokelea umeme wa 
gridi ya Taifa Mpanda, 
kilichopo katika kijiji 
cha Kampuni, wilaya ya 
Mpanda, Mkoani Katavi, 
akiwa katika ziara ya kazi, 
Julai 7, 2020.
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Veronica Simba – 
Sengerema

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani, 

ametoa onyo kali kwa 
wazalishaji binafsi wa 
umeme, wanaowatoza 
wananchi gharama kubwa 
tofauti na bei elekezi ya 
Serikali.

Akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha 
Kahunda, wilayani 
Sengerema, Mkoa wa 
Mwanza, Julai 7, 2020, 
Waziri alisisitiza kuwa 
gharama stahiki ya umeme 
kwa wananchi wote wenye 
matumizi ya kawaida ni 
shilingi 100 tu kwa uniti 
moja.

Alisema, wananchi 
wanapaswa kutozwa 
gharama inayofanana 
katika maeneo yote nchini 
kwani wote wana haki 

sawa.
“Bei hiyo ni kwa maeneo 

yote nchini vikiwemo 
visiwa na ni kwa umeme 
wa aina zote pasipo kujali 
ni wa TANESCO au kutoka 

kwa wazalishaji binafsi 
wanaotumia umeme jua na 
aina nyinginezo,” alisisitiza 
Waziri.

Alitoa agizo kwa 
viongozi wa Serikali, 

hususan Wakuu wa Wilaya 
kote nchini, kuwachukulia 

DKT KALEMANI AWACHARUKIA 
WANAOTOZA BEI KUBWA ZA UMEME

Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Emmanuel Kipole, akizungumza 
wakati wa Mkutano wa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani 
(kushoto) na wananchi wa kijiji cha Kahunda, wilayani Sengerema, 
Mkoa wa Mwanza (hawapo pichani) Julai 7, 2020. Waziri alikuwa 
katika ziara ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
umeme.

Mzee Julius Luzendaze, akitoa maoni yake kuhusu upatikanaji wa 
umeme, wakati wa Mkutano wa Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (hayupo pichani) na wakazi wa kijiji cha Kahunda, 
wilayani Sengerema, Mkoa wa Mwanza, Julai 7, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akizungumza na wananchi wa kijiji cha Kahunda, wilayani 
Sengerema, mkoani Mwanza, alipokuwa katika ziara ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya umeme, Julai 7, 2020.

HABARI
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DKT KALEMANI AWACHARUKIA 
WANAOTOZA BEI KUBWA ZA UMEME

HABARI

hatua wazalishaji binafsi 
wa umeme, watakaobainika 
kukiuka mwongozo huo wa 
Serikali.

Alisema amekuwa 
akipokea malalamiko 
kutoka kwa wananchi 
mbalimbali, hususani 
wanaoishi visiwani, 
kwamba wamekuwa 
wakitozwa gharama kubwa 
na wawekezaji binafsi wa 
umeme hali inayosababisha 
wengi wajisikie kama 
wakimbizi ndani ya nchi 
yao.

Waziri alisema kamwe 
Serikali haitavumilia tabia 
za aina hiyo zinazooneshwa 
na baadhi ya wawekezaji 
binafsi wa umeme kwani 
imewaamini kutenda haki 
katika kuwafikishia umeme 
wananchi hao ambao 
hawajafikiwa na gridi ya 
Taifa.

Hata hivyo, alibainisha 
kuwa Serikali inaendelea 
na zoezi la kupeleka umeme 
wa gridi ya Taifa katika 
visiwa vyote nchini kwa 

kupitisha nyaya chini ya 
maji yanayozunguka visiwa 
hivyo.

Aliwataka wananchi 
wa visiwani ambao 
hawajafikiwa na huduma 
hiyo kuwa watulivu kwani 
huduma hiyo itawafikia 
wote awamu kwa awamu.

Akiwa katika Mkutano 
huo, Waziri aliagiza 

kukamatwa na kuhojiwa 
wawakilishi wa kampuni 
ya kuzalisha umeme wa 
jua iitwayo Jumeme, baada 
ya wananchi wa kisiwa 
cha Maisome wilayani 
humo, kuwatuhumu kuwa 
wamekuwa wakiwauzia 
umeme kwa gharama ya 
shilingi 3,500 kwa uniti 
moja.

Akizungumza katika 

Mkutano huo wa Waziri, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Sengerema, Emmanuel 
Kipole, alipongeza hatua za 
makusudi ambazo Serikali 
kupitia Wizara ya Nishati, 
imekuwa ikizichukua 
katika kuhakikisha 
wananchi wanapata 
huduma bora ya umeme.

Aidha, alitoa shukrani 
na pongezi kwa Serikali, 
kwa niaba ya wananchi 
wa Sengerema, kutokana 
na kutatuliwa kwa 
changamoto ya kukatika 
umeme mara kwa mara, 
iliyokuwa ikiwakosesha 
amani wananchi hao.

“Umeme sasa haukatiki 
tena mara kwa mara kama 
ilivyokuwa awali na hata 
inapotokea, TANESCO 
wanatoa taarifa kwa 
wakati wakieleza sababu za 
kukata, muda utakaotumika 
kurejesha huduma 
hiyo pamoja na maeneo 
yatakayoathirika,” alisema.

Waziri alikuwa katika 
ziara ya kazi kukagua 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya umeme 
wilayani humo.

INATOKA UK. 9

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), akieleza dhamira 
ya ziara yake kwa Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Emmanuel 
Kipole (kushoto), alipowasili wilayani humo Julai 7, 2020 kukagua 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya umeme.

Mwakilishi wa Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi 
Dauson Kamaka (kulia) na Msimamizi wa Miradi ya Umeme Vijijini, 
Kanda ya Ziwa, Mhandisi Ernest Makale (kushoto), wakifuatilia 
Mkutano wa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo 
pichani) na wakazi wa kijiji cha Kahunda, wilayani Sengerema, 
Mkoa wa Mwanza (hawapo pichani). Waziri alikuwa katika ziara 
ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi mbalimbali ya umeme, Julai 
7, 2020.

Sehemu ya umati wa wakazi wa kijiji cha Kahunda, wilayani 
Sengerema, Mkoa wa Mwanza, wakimsikiliza Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), alipofanya ziara wilayani 
humo Julai 7, 2020 kukagua utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
umeme.
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Kampuni ya NAMIS yanyooshewa 
kidole kusuasua mradi wa PERI URBAN

Zuena Msuya - Pwani

N
aibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja 

ameionyooshea kidole 
Kampuni ya ukandarasi 
ya Namis inayotekeleza 
mradi wa kusambaza 
umeme katika vijiji 
vilivyopo pembezoni mwa 
miji (Peri Urban), Wilaya 
ya Kisarawe, mkoani 
Pwani, na Wilaya ya Ilala 
mkoani Dar es Salaam, kwa 
kusuasua kutekeleza mradi 
huo na kuiagiza kuongeza 
kasi hadi kufikia mwishoni 
mwa Agosti, 2020 iwe 
imekamilisha kazi ya 
utekelezaji wa mradi huo.

Mhandisi Masanja 
alisema hayo Julai 11, 2020 
wilayani Kisarawe mkoani 
Pwani wakati wa ziara ya 
kukagua maendeleo ya 
mradi huo unaotekelezwa 
kwa kasi isiyoridhisha, 
ikilinganishwa na 
makubaliano na matakwa 
ya mkataba husika, huku 
mkandarasi akieleza sababu 
zinazochangia kusuasua 
kwa mradi huo.

Mhandisi Masanja 
alieleza kuwa, kwa sasa 
utekelezaji wa mradi 
huo umefikia asilimia 39 
ambayo ni tathmini ya chini 
na makubiliano ya mkataba 
yanayoelekeza kuwa tangu 
kusainiwa kwa mkataba 
huo na kuanza kwa 
utekelezaji wa mradi mwezi 
Desemba, 2019, hadi kufikia 
sasa mradi huo ulitakiwa 
kuwa umekamilika kwa 
asilimia 77.

Alimtaka mkandarasi 
huyo kuongeza nguvu 
kazi na magenge ya watu 
watakaofanya kazi usiku 
na mchana ili kwenda 
sambamba na kasi ya 
utekelezaji wa mradi huo ili 
ukamilike ndani ya muda 
uliopangwa.

Vilevile alimshauri 
mkandarasi huyo kununua 
vifaa vya kutekeleza mradi  
kama nguzo, nyaya, mita 
za LUKU na vifaa vingine 
vinavyohitajika katika 
ujenzi wa mradi huo 
kutoka kwa wazalishaji 
wenye uwezo wa kuzalisha 
vifaa hivyo ili kurahisisha  
na kukamilisha haraka 
utekelezaji wa mradi huo.

“Kasi hii hairidhishi 

kabisa. Utekelezaji wa 
mradi unasuasua. Hizi 
sababu unazoeleza 
kuwa zimechangia 
kukuchelewesha wala 
sizikubali kwa kuwa kuna 
wakandarasi wenzako 
mmeanza kazi pamoja na 
wote mmelipwa fedha 
sawa, wenzako wamepiga 
hatua mbele na watamaliza 
kwa wakati, wewe ni nini 
kinakukwamisha?” alihoji.

Kwa mujibu wa Naibu 
Katibu Mkuu, kampuni ya 
NAMIS ilipewa jukumu la 
kusambaza umeme katika 
vijiji 62 vya Peri Urban. 
Kati ya hivyo, vijiji 32 viko 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (katikati), akichora ramani chini ikiwa ni kutoa maelekezo 
kwa wasimamizi na mkandarasi anayetekeleza mradi wa 
kusambaza umeme katika vijiji vilivyopo pembezoni mwa miji (Peri 
Urban), alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya utekelezaji wa 
mradi huo Wilaya ya kisarawe, mkoani Pwani, Julai 11, 2020.

11HABARI

Moja ya 
nyumba zilizopo 
katika maeneo 
yanayopitiwa na 
mradi wa kusambaza 
umeme katika vijiji 
vilivyopo pembezoni 
mwa miji (Peri 
Urban), Kijijini 
Vilabwa, ikiwa 
tayari imetandaziwa 
nyaya tayari kwa 
kuunganishwa 
umeme. Naibu 
Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja 
alifanya ziara ya 
kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wa 
mradi huo wilayani 
Kisarawe, Mkoa wa 
Pwani, Julai 11, 2020.

INAENDELEA UK. 12
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maeneo ya Wilaya ya Ilala, 
Dar es Salaam na vijiji 30 
viko maeneo ya Kisarawe. 
Kazi ya utekelezaji wa 
mradi huo inaendelea lakini 
kwa kasi isiyoridhisha.

“Mkandarasi ameahidi 
na tumekubaliana kuwa 
hadi kufikia Julai 15, 2020 
nguzo zote zilizosimikwa 
ziwe zimevutwa nyaya 
katika maeneo yote 
ya mradi, na kwamba 
ataendelea kuchimbia 
nguzo na kuvuta waya 
katika maeneo mengine 
ambayo bado hayajafikiwa. 
Sambamba na hilo, ataunga 
wateja katika maeneo hayo, 
na mimi nitakuja tena 
mwishoni mwa mwezi huu 
kukagua kazi hii, na kila 
kitu kitajulikana hapo.”

Kampuni ya NAMIS 
ilipewa jukumu la 
kutekeleza mradi huo 
kwa kipindi cha miezi 
tisa ambapo mkataba 
wa utekelezaji ulianza 
Desemba 10, 2019 na 
utakoma Septemba  9, 2020 
kwa kukamilisha kazi zote 
za kusambaza umeme na 
kuunga wateja katika vijiji 

vyote 62 vilivyo pembezoni 
mwa miji (Peri Urban) 
katika maeneo ya Kisarawe 
mkoani Pwani na Ilala 
mkoani Dar es Salaam.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa kampuni 
hiyo Mhandisi Thomas 
Uisso, alimhakikishia 
Naibu Katibu Mkuu kuwa 
atakamilisha kazi hiyo kwa 
wakati, kwa mujibu wa 
mkataba, licha ya kuwa 
nyuma ya muda, kwakuwa 

miundombinu na vifaa 
vyote vinavyohitajika 
eneo la mradi vipo, na 
watakachofanya ni 
kuongeza nguvu kazi ili 
kazi hiyo ifanyike usiku na 
mchana na kwa haraka.

Aliwaomba wananchi 
waliopo katika maeneo 
yanayopitiwa na mradi huo 
kujiandaa kuunganishiwa 
umeme kwa kutandaza 
nyaya katika nyumba zao 
na kulipia gharama za 

kufungiwa umeme huo 
ambayo ni shilingi 27,000 
tu.

Wakati wa ziara ya 
Rais Dkt. John Magufuli 
Kisarawe, mkoani Pwani, 
mwishoni mwa Juni, 
2020 aliiagiza Kampuni 
hiyo ya NAMIS kuvuta 
nyaya katika nguzo zote 
ilizozisimika katika Wilaya 
hiyo.

INATOKA UK. 11
Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, 
Mhandisi Leonard 
Masanja (kushoto), 
akifurahia jambo na 
Ally Zolila, mkazi 
wa kijiji cha Mhaga 
wilayani Kisarawe, 
kinachopitiwa 
na Mradi wa 
Usambazaji wa 
Umeme katika Vijiji 
vilivyo pembezoni 
mwa Miji (Peri 
Urban). Naibu 
Katibu Mkuu 
alifanya ziara ya 
kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wa 
mradi husika, 
wilayani humo, 
Julai 11, 2020.

Kamera ya Mwandishi wetu 
ilimmulika kijana Amos Malima, 
Mkazi wa Kijiji cha Vilabwa 
aliyekuwa akijaza mafuta aina 
ya petroli katika chupa ndogo 
zilizoisha maji kutoka katika 
galoni kubwa lililoisha mafuta ya 
kupikia. Uwekaji wa mafuta ya 
petroli katika mazingira yasiyo 
salama ni hatari kwakuwa 
yanaweza kusababisha ajali ya 
moto. Tukio hilo lilinaswa wakati 
wa ziara ya Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, kukagua 
maendeleo ya utekelezaji wa 
Mradi wa Usambazaji Umeme 
katika Vijiji vilivyo pembezoni 
mwa Miji (Peri Urban), Wilayani 
Kisarawe, Mkoa wa Pwani, Julai 
11, 2020.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (katikati), akitoa maagizo kwa Ujumbe alioambatana 
nao wakati wa ziara yake ya kukagua maendeleo ya Mradi wa 
kusambaza Umeme katika Vijiji vilivyo pembezoni mwa Miji (Peri 
Urban) Wilayani Kisarawe, Mkoa wa Pwani, Julai 11, 2020.

Kampuni ya NAMIS yanyooshewa 
kidole kusuasua mradi wa PERI URBAN
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Hafsa Omar - Tabora

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu, Julai 8, 
2020 alifanya ziara 

ya ukaguzi wa ujenzi ya 
vituo vya kupoza umeme 
vilivyopo Katavi na Tabora.

Ziara hiyo ilihusisha 
ukaguzi wa Mradi wa njia 
kuu ya kusafirisha umeme 
wa Gridi ya Taifa kutoka 
Ipole Tabora hadi Mpanda 
Katavi, ambapo alikagua 
kituo cha Inyonga kilichopo 
mkoani Katavi na kituo 
cha Ipole kilichopo mkoani 
Tabora.

Akizungumza na 
waandishi wa habari mara 
baada ya ukaguzi huo, 
Naibu Waziri alisema 
ameridhishwa na kasi ya 
ujenzi wa mradi huo ambao 
unatarajiwa kukamilika 
mwishoni mwa mwaka 
huu na kuzalisha umeme 
takribani megawati 28 za 
awali.

Aliwataka wakandarasi 
kufanya kazi usiku na 
mchana ili kuhakikisha 
mradi huo unakamilika 

kwa wakati ili kufanikisha 
lengo la mikoa hiyo kuanza 
kutumia umeme wa Gridi 
ya Taifa.

“Mradi huu wa 
kupeleka umeme wa gridi 
ya Taifa katika Mkoa wa 
Katavi ni miongoni mwa 
vipaumbele vyetu hivyo 
tutaendelea kuusimamia 
ili ukamilike kama 
ulivyopangwa,”alisisitiza.

Pia, alikiri kufurahishwa 
na kupungua kwa gharama 
za ujenzi wa mradi ambao 
hapo awali ulikuwa 
ugharimu kiasi cha shilingi 
bilioni 135 lakini kwasasa 
utagharimu shilingi bilioni 
70 tu.

Alilipongeza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kwa usimamizi 
mzuri na kuwataka 

watendaji wake kuendeleza 
usimamizi wa  ujenzi wa 
njia ya kusafirishia umeme 
katika mradi huo sanjari na  
kuendelea kutenga fedha 
kwa ajili  ya ujenzi huo ili 
ukamilike kwa haraka.

Kwa upande wake, 
Meneja wa Mradi huo, 
Mhandisi Neema Mushi 
alisema, hadi sasa vituo 
vyote vipo katika hatua ya 
ujenzi ambao unatarajiwa 
kukamilika mwishoni mwa 
mwaka huu wa 2020.

Alisema, mradi huo 
utakapokamilika, utazalisha 
umeme kiasi cha megawati 
28 za awali kwa matumizi 
ya viwanda na wananchi.

Awali, akiwa mkoani 
Katavi, Naibu Waziri 
aliwasha umeme katika 
kijiji cha Nsekwa kilichopo, 
Wilaya ya Mlele na 
kuwataka wananchi 
kutokuwa na wasiwasi 
kwa sababu ujenzi wa 
kituo cha kuupoza umeme 
unatarajiwa kukamilika 
mwishoni mwa mwaka 
huu hivyo wakazi wa 
Katavi watapata umeme wa 
uhakika.

HABARI

NAIBU WAZIRI MGALU AKAGUA UJENZI 
WA VITUO VYA KUPOZA UMEME

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (katikati) akiwa pamoja na viongozi mbalimbali wa Mkoa wa Katavi, wakikagua ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme cha Inyonga, kilichopo Wilaya ya Mlele, Mkoani Katavi, Julai 8, 2020.



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Agosti 1-31, 2020

14MATUKIO PICHANI

Mafundi wakindelea na ujenzi wa cha kituo cha kupoza umeme cha Inyonga, kilichopo Wilaya ya Mlele, Mkoani Katavi, Julai 8, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akikata utepe kuashiria 
kuwashwa kwa umeme katika kijiji cha Nsekwa, Wilaya ya Mlele 
mkoani Katavi, Julai 8, 2020. Kulia ni Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe, ambaye pia ni Mbunge 
wa Jimbo la Katavi.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (aliyekaa) akipewa baraka 
na kiongozi wa kimila wa kijiji cha Nsekwa, wakati alipokwenda 
kuwasha umeme kwenye kijiji hicho Julai 8, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (katikati) akikagua ujenzi 
wa kituo cha kupoza umeme cha Ipole, kilichopo Wilaya ya Sikonge, 
mkoani Tabora, Julai 8, 2020.
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Zuena Msuya - 
Dar es Salaam

K
amati inayosimamia 
mradi wa 
uboreshaji wa 
Taasisi za Usimamizi 

wa Rasilimali Asilia na 
Ukusanyaji wa Mapato 
(PSC), imekiri kuridhishwa 
na kasi ya ufungaji wa 
Midaki, maarufu kama 
‘Scanner’ katika Bandari ya 
Dar es Salaam, ilipofanya 
ziara Julai 9, 2020.

Midaki hiyo 
inayoongoza kwa ukubwa 
na ya kisasa Afrika, 
inatumia mionzi kukagua 
mizigo katika Bandari hiyo.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mwenyekiti wa Kamati 
husika, Mhandisi Zena Said 
ambaye ni Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Kaimu 
Mwenyekiti Adam Zuberi, 
alisema ujenzi wa jengo la 
Midaki hiyo umekamilika 
kwa asilimia 99 huku 
usimikaji na ufungaji wa 
vifaa ukiwa umefikia 
asilimia 51.

Zuberi ambaye pia ni 
Kamishna wa Petroli na 
Gesi, alieleza zaidi kuwa, 
kazi hiyo ya usimikaji 

na ufungaji wa vifaa 
inatarajiwa kukamilika 
Septemba, 2020 kwa 
gharama ya takribani Dola 
za Marekani milioni tano.

“Midaki hiyo 
itakapokamilika itakuwa 
na uwezo wa kukagua 
magari makubwa ya mizigo 
yapatayo 200 kwa saa, 
hivyo itarahisisha utendaji 
kazi katika bandari ya Dar 
es Salaam na kuwahudumia 
wateja kwa haraka zaidi,” 
alifafanua.

Aidha, alieleza kuwa, 
Midaki husika itakuwa 
na uwezo wa kubaini 
aina mbalimbali za mizigo 
inayoingia na kutoka nje 
ya nchi kupitia bandari 
hiyo hivyo kuondoa 
udanganyifu uliokuwa 
unafanywa na baadhi ya 
wafanyabiashara wasio 
waaminifu, waliokuwa 
wakipitisha bidhaa tofauti 
na zile zilizoelezwa katika 
nyaraka husika.

Alisema kuwa, midaki 
hiyo itaongeza kwa kiasi 
kikubwa kasi ya ukusanyaji 
mapato ya serikali kwa 
kuwa itakuwa na uwezo 
mkubwa wa kubaini na 
kukagua kila kitu kilichomo 

katika shehena ya mzigo ili 
ilipiwe kodi stahiki.

“Midaki hii ni muhimu 
sana kwa Taifa letu kwani 
itarahisisha ukusanyaji 
wa mapato, kubaini 
kilichobebwa ndani ya 
gari, na kusafirisha mizigo 
kwa haraka zaidi,”alisema 
Zuberi.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), 
Dkt. James Mataragio, 
aliwahakikishia watanzania 
kuwa ana imani midaki 
hiyo itakamilika kwa 
wakati kama ilivyopangwa 
kwa kuwa asilimia kubwa 
ya utekelezaji wa mradi huo 
imekamilika.

Vilevile alieleza 
kuwa, midaki hiyo mpya 
itakayotumia teknolojia 
ya kisasa, itaboresha 
ukusanyaji wa mapato 
serikalini na kurahisisha 
utendaji kazi katika 
kukagua mizigo mingi 
itakayokuwa ikipita kwa 
wakati mmoja na kwa 
haraka zaidi.

Alisema kuwa mionzi 
iliyopo katika midaki hiyo, 
haitakuwa na madhara 

kwa watumiaji kwa sababu 
wakandarasi wanaoijenga 
wamezingatia sheria na 
taratibu za afya na usalama 
sehemu za kazi. 

Naye Meneja wa 
mradi huo, Asiadi Mrutu 
alisema kuwa, mbali na 
ujenzi wa midaki hiyo, pia 
mifumo ya utendaji kazi 
katika bandari zote nchini 
na katika viwanja vya 
ndege itaboreshwa, ikiwa 
ni pamoja na kuondoa 
shehena za mizigo zilizopo 
mipakani.

Alibainisha kuwa, 
wanufaika wa mradi huo 
unaofadhiliwa na  Benki 
ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) kwa kushirikiana 
na Serikali ni Wizara 
ya Nishati, Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) pamoja na Bodi 
ya Mapato Zanzibar (ZRB).

Wengine ni Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli (PURA), 
Baraza la Uwezeshaji la 
Taifa (NEEC), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Mafuta Zanzibar 
(ZURA) pamoja na Mamlaka 
ya Ukusanyaji Mapato 
Zanzibar (TRA-ZANZIBAR.) 

Mradi huo 
unasimamiwa na 
kutekelezwa na Wizara ya 
Nishati kupitia TPDC.

PSC YARIDHISHWA NA UFUNGAJI 
MIDAKI YA KISASA BANDARI YA DSM

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya usimamizi wa mradi wa 
uboreshaji wa Taasisi za Usimamizi wa Rasilimali Asilia na 
Ukusanyaji wa Mapato (PSC), Adam Zuberi (katikati), akiwa katika 
picha ya pamoja na Wajumbe wa Kamati hiyo, baada ya ziara yao 
kukagua ujenzi na ufungaji wa Midaki (Scanner) kubwa na ya 
kisasa Afrika ya kukagua mizigo inayopita katika bandari ya Dar es 
Salaam, Julai 9, 2020.

Wajumbe wa Kamati ya usimamizi wa mradi wa uboreshaji wa 
Taasisi za Usimamizi wa Rasilimali Asilia na Ukusanyaji wa Mapato 
(PSC), wakisikiliza maelezo ya ufanyaji kazi wa Midaki (Scanner) 
kubwa na ya kisasa Afrika ya kukagua mizigo inayopita katika 
bandari ya Dar Es Salaam. Kamati hiyo ilikuwa katika ziara ya 
kukagua ujenzi na ufungaji wa midaki hiyo, Julai 9, 2020. Katikati 
ni Kaimu Mwenyekiti wa Kamati hiyo ambaye pia ni Kamishna wa 
Petroli na Gesi, Adam Zuberi.

HABARI
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Mwonekano wa Jengo la midaki (Scanner) kubwa na ya kisasa 
Afrika ya kukagua mizigo inayopita katika Bandari ya Dar 
es Salaam, lililokamilika kwa zaidi ya asimilia 90. Taswira hii 
ilichukuliwa wakati wa ziara Wajumbe wa Kamati ya usimamizi wa 
mradi wa uboreshaji wa Taasisi za Usimamizi wa Rasilimali Asilia na 
Ukusanyaji wa Mapato (PSC) Julai 9, 2020.

Midaki (Scanner) kubwa na ya kisasa Afrika ya kukagua mizigo 
inayopita katika Bandari ya Dar es Salaam. Taswira hii ilichukuliwa 
wakati wa ziara ya Wajumbe wa Kamati ya usimamizi wa mradi 
wa uboreshaji wa Taasisi za Usimamizi wa Rasilimali Asilia na 
Ukusanyaji wa Mapato (PSC), kukagua ujenzi na ufungaji wa 
midaki hiyo, Julai 9, 2020.

Wajumbe wa Kamati ya usimamizi wa mradi wa uboreshaji wa 
Taasisi za Usimamizi wa Rasilimali Asilia na Ukusanyaji wa Mapato 
(PSC), wakikagua maendeleo ya ujenzi na ufungaji Midaki (Scanner) 
kubwa na ya kisasa Afrika ya kukagua mizigo inayopita katika 
bandari ya Dar es Salaam, Julai 9, 2020.

Wajumbe wa Kamati ya usimamizi wa mradi wa uboreshaji wa 
Taasisi za Usimamizi wa Rasilimali Asilia na Ukusanyaji wa Mapato 
(PSC), wakiwa katika kikao cha mwisho wa mwaka wa fedha 
2019/2020 kabla ya kufanya ziara ya kukagua ujenzi na ufungaji 
wa midaki (Scanner) kubwa na ya kisasa Afrika ya kukagua mizigo 
inayopita katika bandari ya Dar es Salaam, Julai 9, 2020.

Jengo la kuendeshea mitambo na udhibiti Midaki (Scanner) kubwa 
na ya kisasa Afrika ya kukagua mizigo inayopita katika Bandari 
ya Dar es Salaam. Taswira hii ilichukuliwa wakati wa ziara ya 
Wajumbe wa Kamati ya usimamizi wa Mradi wa uboreshaji wa 
Taasisi za usimamizi wa Rasilimali Asilia na Ukusanyaji wa Mapato 
(PSC) Julai 9, 2020.

Msimamizi wa ujenzi na ufungaji wa midaki (Scanner) kubwa na ya 
kisasa Afrika ya kukagua mizigo inayopita katika Bandari ya Dar 
es Salaam, Mhandisi Joseph Raymond (kulia), akitoa maelezo ya 
maendeleo ya utekelezaji wa mradi huo kwa Wajumbe wa Kamati 
ya usimamizi wa Mradi wa uboreshaji wa Taasisi za Usimamizi wa 
Rasilimali Asilia na Ukusanyaji wa Mapato (PSC), walipofanya ziara 
kukagua ujenzi na ufungaji wa midaki hiyo Julai 9, 2020.

MATUKIO PICHANI
HABARI ZA NISHATI   |    Agosti 1-31, 2020
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Veronica Simba 

S
erikali imewataka 
Watanzania kuondoa 
hofu kuhusu 
upatikanaji umeme 

wa uhakika utakaowezesha 
matumizi ya Treni ya 
kisasa ya mwendokasi, 
inayoendelea kujengwa 
nchini.

Akizungumza mkoani 
Morogoro, Juni 29 mwaka 
huu, wakati wa hafla ya 
uwekaji jiwe la msingi 
la ujenzi wa mahandaki 
itakamopita reli hiyo, 
Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani alisema 
serikali imejipanga kutumia 
vyanzo vikubwa vitatu vya 
umeme, vilivyopo nchini 
katika kukidhi mahitaji 
husika.

“Baadhi ya watu 
wanaweza kujiuliza 
hivi tutaweza kweli 
kutembeza treni ya 

kisasa ya mwendokasi 
kwa umeme! Naomba 
niwaondolee wasiwasi 
Watanzania maana 
tunavyo vyanzo vikubwa 
vitatu vitakavyounganisha 
umeme katika Treni hii.”

Dkt Kalemani alivitaja 
vyanzo hivyo kuwa ni 
pamoja na umeme wa 
gesi unaozalishwa katika 
mitambo ya Kinyerezi jijini 
Dar es Salaam, umeme 
unaozalishwa Mtera na 
Kidatu pamoja na umeme 
utakaozalishwa kupitia 
Mradi mkubwa wa Julius 
Nyerere, ulioko Rufiji 
mkoani Pwani.

“Kwahiyo Mheshimiwa 
Rais na Watanzania wote, 
Treni hii haitasimama, 
eti kwa kukosa umeme,” 
alisisitiza.

Akifafanua zaidi namna 

TUNAO UMEME WA UHAKIKA KUENDESHA 
TRENI YA MWENDOKASI - SERIKALI

Mwonekano wa sehemu ya miundombinu ya Treni ya kisasa ya mwendokasi itakayotumia umeme (SGR), 
kipande cha Dar es Salaam hadi Dodoma.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa kwanza-kulia) pamoja na viongozi wengine mbalimbali, 
wakishuhudia Rais John Magufuli, akiweka jiwe la msingi ujenzi wa mahandaki itakamopita Treni ya 
kisasa ya mwendokasi inayotumia umeme (SGR), Juni 29, 2020.

INAENDELEA UK. 18
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Serikali ilivyojipanga 
katika kufanikisha Mradi 
huo, Waziri alisema kuwa 
mabehewa ya Treni hiyo 
yatafungwa mitambo 
inayowezesha kuhifadhi 
umeme kwa muda wa 
nusu saa hadi saa nzima, 
kwa matumizi ya dharura 
hususan ikitokea umeme 
umekatika.

Alimpongeza Rais John 
Magufuli kwa uthubutu 
wa kutekeleza Mradi huo 

akisema Tanzania ni ya 
kwanza katika nchi za 
Afrika Mashariki kuwa 
na Treni ya aina hiyo na 
itakuwa ya nne Afrika 
ikizifuatia nchi za Afrika 
Kusini, Morocco na Nigeria.

Katika hatua nyingine, 
Waziri Kalemani pia 
alitumia fursa hiyo kuwapa 
uhakika wananchi wa 
Kilosa mkoani Morogoro 
kuwa serikali itafikisha 
umeme katika vijiji vyao 
vyote vilivyosalia.

“Kilosa ina vijiji 138. 
Vijiji 91 tayari vina umeme 
na 37 ndivyo vimebaki. 

Kuanzia mwezi ujao, 
tunaanza kusambaza 
umeme katika vijiji vyote 
671 vya Mkoa wa Morogoro 
pamoja na vitongoji vyake.”

Akizungumza katika 
hafla hiyo, Mgeni Rasmi, 
Rais Magufuli alisema 
pamoja na Serikali 
yake kusambaza kwa 
kasi umeme vijijini, pia 
imejiwekea mkakati 
kuhakikisha gharama za 
nishati hiyo zinaendelea 
kushuka ili kuwawezesha 
Watanzania wote 
kuutumia.

“Mradi wa umeme wa 

Julius Nyerere utakapoanza 
kuzalisha umeme, bei ya 
nishati hiyo itashuka zaidi 
na viwanda vyetu vitapata 
umeme wa kutosha, vijana 
wetu watapata ajira na 
uchumi wetu utapanda.”

Aidha, Rais Magufuli 
alisema juhudi na maarifa 
ambayo Watanzania 
wameamua kusimamia 
kwa pamoja, ndivyo 
vimeendelea kuwezesha 
maendeleo katika sekta 
mbalimbali nchini ikiwemo 
umeme, ambao alisema 
hadi sasa umefika katika 
vijiji zaidi ya 9,000.

BulletinNews
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TUNAO UMEME WA UHAKIKA KUENDESHA 
TRENI YA MWENDOKASI - SERIKALI

INATOKA UK. 17

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Pombe Magufuli (wa saba kutoka kulia) akikata utepe kabla ya kuweka rasmi jiwe la msingi 
la ujenzi wa mahandaki itakamopita Treni ya kisasa ya mwendokasi inayotumia umeme (SGR), Juni 29, 2020. Wa nne kutoka kulia ni Waziri 
wa Nishati, Dkt Medard Kalemani.
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Hafsa Omar - Pwani

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu, Julai 2, 
2020 amefanya 

ziara ya ukaguzi wa 
maendeleo ya ujenzi wa 
Mradi mkubwa wa kufua 
Umeme kwa Maji wa 
Julius Nyerere (JNHPP) 
unaotekelezwa kwenye 
mto Rufiji.

Katika ziara yake hiyo, 
aliambatana na Naibu 
Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Mhandisi Stella 
Manyanya pamoja na 
viongozi mbalimbali wa 
Wizara ya Nishati.

Akizungumza na 
waandishi wa habari mara 

baada ya kumaliza ukaguzi 
wa mradi huo, alisema 
ameridhishwa na hatua 
iliyofikiwa katika mradi 
huo na kwamba inaleta 
matumani ya kumalizika 
kwa wakati kwa mradi huo.

“Sisi Wizara ya Nishati 
tutaendelea kusimamia 
Mradi huu kikamilifu 
tena kwa ari kubwa, ili 
tutimize lengo la Rais 
wetu la kuukamilisha kwa 
wakati kama ilivyopangwa. 
Niwapongeze sana 
wakandarasi kwa kufanya 
kazi nzuri mpaka sasa,” 
alisema Mgalu.

Alisema, Mradi 
huo utakapokamilika 
unatarajiwa kuzalisha 
umeme wa megawati 

2,115 na kuongeza kuwa, 
utakuwa mkombozi 
kwa wenye viwanda, 
wafanyabiashara pamoja 
na wananchi wa kawaida 
nchini kwa sababu 
utakuwa mwingi na wenye 
bei nafuu. 

Alitaja moja ya faida 
kubwa za Mradi huo ni 
kutoa ajira, ambapo mpaka 
sasa, zaidi ya Watanzania 
3,000 wameajiriwa katika 
mradi huo ambao unatarajia 
kutoa ajira zaidi ya 6,000.

Akieleza zaidi faida 
za Mradi huo alisema ni 
pamoja na kutoa fursa 
kwa Kampuni za wazawa 
ambazo zinauza bidhaa zao 
kwenye Mradi husika. 

Katika hatua 

nyingine, alizitaka 
Kampuni zilizopewa kazi 
mbalimbali katika Mradi 
huo kufanya kazi kwa 
bidii kwa kushirikiana 
na Mkandarasi wake ili 
kukamilisha Mradi kwa 
wakati.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara Mhandisi 
Stella Manyanya, 
alisema Wizara yake ni 
moja ya wadau wakuu 
wa Mradi huo kwani 
umeme utakaozalishwa 
utawanufaisha wazalishaji 
viwandani pamoja na 

MGALU AFANYA ZIARA JNHPP
HABARI
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye shati la pinki) na Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhandisi Stella Manyanya, 
wakikagua ujenzi wa Mradi wa Kufua Umeme kwa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) unaotekelezwa kwenye mto Rufiji wakiwa 
wameambatana na wadau mbalimbali, Julai 2, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye shati la pinki) na Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhandisi Stella Manyanya, 
wakikagua ujenzi wa Mradi wa Kufua Umeme kwa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) unaotekelezwa kwenye mto Rufiji wakiwa 
wameambatana na wadau mbalimbali, Julai 2, 2020.

HABARI ZA NISHATI   |   Agosti 1-31, 2020
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MGALU AFANYA ZIARA JNHPP
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wafanyabiashara nchini.
Aidha, alitoa wito kwa 

Watanzania kuwekeza 
katika viwanda na biashara 
mbalimbali kwani umeme 
wa uhakika unatarajiwa 
kupatikana mara baada 
ya kukamilika kwa Mradi 
husika.

Alieleza kuwa, 
Mradi huo ukikamilika, 
utasaidia kupunguza 
gharama za uendeshaji 
wa viwanda nchini 
kutokana na upatikanaji 
umeme wa uhakika na 
wenye gharama nafuu 
hivyo wafanyabiashara 
wataendesha biashara zao 
kwa faida kubwa.

Aliongeza kuwa, 
amefurahishwa na 
mahusiano mazuri 
kati ya Mkandarasi wa 
Mradi husika pamoja na 
Watanzania wanaofanya 
kazi katika Mradi huo. 

Aliwataka vijana ambao 
wanapata ujuzi kwenye 
Mradi huo, kutumia ujuzi 
watakaoupata kuanzisha 
miradi midogo midogo ya 
kuzalisha umeme.

INAENDELEA UK. 19

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa Mradi wa Kufua Umeme kwa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) 
unaotekelezwa kwenye mto Rufiji, wakati wa ziara ya Naibu Waziri wa Nishati Subira Mgalu (hayupo 
pichani), Julai 2, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa Mradi wa 
Kufua Umeme kwa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) unaotekelezwa 
kwenye mto Rufiji, Julai 2, 2020.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhandisi Stella Manyanya 
akizungumza na waandishi wa habari, baada ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa Mradi wa Kufua Umeme kwa Maji wa 
Julius Nyerere (JNHPP) unaotekelezwa kwenye mto Rufiji, Julai 
2, 2020 akiwa ameambatana na Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu (hayupo pichani).
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ZIARA YA NAIBU KATIBU MKUU MASANJA JNHPP
Zuena Msuya - Pwani

N
aibu Katibu 
Mkuu Wizara ya 
Nishati Mhandisi 
Leonard Masanja 

ametembelea na kukagua 
mradi wa kuzalisha umeme 
kwa kutumia maporomoko 
ya maji ya Bonde la Mto 
Rufiji wa Julius Nyerere 
(JNHPP).

Mhandisi Masanja 

alifanya ziara hiyo Julai 
17, 2020 ambapo pamoja 
na mambo mengine 
alizungumza na wasimamizi 
na waratibu wa utekelezaji 
wa ujenzi wa Mradi huo 
kujua maendeleo yake.

Pia, alitembelea maeneo 
mbalimbali ili kuona 
maendeleo ya ujenzi wa 
Mradi huo ambapo alikiri 
kuridhishwa na maendeleo 
yake.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mhandisi Leonard 
Masanja (wa pili kulia), akikagua kazi inayofanywa na mafundi 
(hawapo pichani), wanaoendelea na kazi ya ujenzi wa handaki la 
kuchepusha maji katika Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya Bonde la Mto Rufiji wa Julius Nyerere 
(JNHPP), alipofanya ziara ya kukagua ujenzi wake, Julai 17, 2020.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mhandisi Leonard 
Masanja (wa pili kulia), akikagua kazi inayofanywa na mafundi 
(hawapo pichani), wanaoendelea na kazi ya ujenzi wa handaki la 
kuchepusha maji katika Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya Bonde la Mto Rufiji wa Julius Nyerere 
(JNHPP), alipofanya ziara ya kukagua ujenzi wake, Julai 17, 2020.

Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa handaki la kuchepusha 
maji katika Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko 
ya maji ya Bonde la Mto Rufiji wa Julius Nyerere (JNHPP). Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
alifanya ziara ya kukagua ujenzi wa mradi huo, Julai 17, 2020.

Mwonekano wa mahandaki mawili kati ya matatu yatakayotumika 
kama njia ya kupeleka maji katika mashine za Mradi wa kufua 
umeme wa maji kwa kutumia maporomoko ya maji ya Bonde la 
Mto Rufiji wa Julius Nyerere (JHPP). Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja alifanya ziara ya kukagua 
ujenzi wa Mradi huo, Julai 17, 2020.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mhandisi Leonard Masanja 
(wa pili kulia) akipewa maelezo ya ujenzi wa handaki la kupeleka 
maji katika mashine za Mradi wa kufua umeme wa maji kwa 
kutumia maporomoko ya maji ya Bonde la Mto Rufiji wa Julius 
Nyerere (JNHPP), alipofanya ziara ya kukagua ujenzi wa Mradi huo, 
Julai 17, 2020.

HABARI
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Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati Mhandisi Leonard 
Masanja (kushoto), akizungumza 
na wasimamizi wa ujenzi wa 
Mradi wa kuzalisha umeme kwa 
kutumia maporomoko ya maji 
ya Bonde la Mto Rufiji wa Julius 
Nyerere (JNHPP), alipofanya 
ziara ya kukagua ujenzi wa 
Mradi huo, Julai 17, 2020.

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati Mhandisi Leonard 
Masanja (wa pili kulia) akipewa 
maelezo ya ujenzi wa kuta/
kingo za maji katika Mradi wa 
kufua umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya Bonde 
la Mto Rufiji wa Julius Nyerere 
(JNHPP), alipofanya ziara ya 
kukagua ujenzi wa Mradi huo, 
Julai 17, 2020.

Wasimamizi wa utekelezaji wa ujenzi wa Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya maji ya Bonde la Mto Rufiji wa 
Julius Nyerere (JNHPP), wakimsikiliza Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mhandisi Leonard Masanja (hayupo pichani) alipokuwa 
akuzungumza nao wakati alipofanya ziara ya kukagua ujenzi wa Mradi huo, Julai 17, 2020.



Naibu Katibu Mkuu Nishati akagua Mradi wa 
umeme unaotekelezwa na wazalishaji binafsi

Zuena Msuya - Njombe 

N
aibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja 

amesema kuwa Serikali 
itaendelea kuunga mkono 
juhudi za wazalishaji 
binafsi wa umeme kwa 
kutumia maporomoko ya 
maji ya mito iliyopo nchini.

Mhandisi Masanja 
alisema hayo Julai 25, 2020 
alipofanya ziara ya kukagua 
Mradi wa kuzalisha umeme 
kwa kutumia maporomoko 
ya maji ya Mto Ruhuji wa 
Mapembasi uliopo katika 
Kijiji cha Itanduka, Kata ya 
Ihanga, Wilaya na Mkoa wa 
Njombe unaotekelezwa na 
Kanisa Katoliki.

Aidha, alisema kuwa 
jukumu la Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati ni 
kutunga Sera na kuweka 
mazingira rafiki ya 
uwekezaji katika Sekta ya 
Nishati. 

“Kwa muktadha huo, 
Wizara pamoja na Taasisi 
zilizo chini yake, itaendelea 
kusimamia sheria, taratibu 
na kanuni za uwekezaji 
katika sekta ya nishati 
ili kuendelea kuvutia 
wawekezaji nchini.”

Baada ya kukagua 

miundombinu katika eneo 
la Mradi, Naibu Katibu 
Mkuu alitoa maelekezo 
kuwa ifanyike tathmini 
kwa kuunda Timu ya 
wataalamu kutoka Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) pamoja na 
Mradi wa Mapembasi. 

Sambamba na hilo, 
aliagiza kufanyike 
tathmini ya gharama za 
miundombinu iliyopo 
pamoja na maboresho 
yatakayohitajika, huku 
Wizara ikiendelea na 
utaratibu wa kufanya 
ukaguzi wa miradi 
yote inayotekelezwa 
na wazalishaji wadogo 
wa umeme ili kubaini 
changamoto zinazowakabili 
na kuzitafutia ufumbuzi.

Akifafanua zaidi, 
alisema kuwa, umeme 
unaozalishwa kwa kutumia 
maporomoko ya maji 
ni umeme wa gharama 
nafuu zaidi kulinganisha 
na vyanzo vingine vya 
kuzalisha umeme. 

“Tanzania tumejaaliwa 
kuwa na mito mingi 
inayotumiwa kama vyanzo 
vya kuzalisha umeme. 
Serikali iko bega kwa bega 
na wazalishaji binafsi wa 
umeme ili kuhakikisha 
umeme unakuwa mwingi, 

wa kutosha, na wa uhakika 
ili kila mtanzania aweze 
kutumia nishati hiyo 
kwa gharama nafuu 
wakati wote kwa kujiletea 
maendeleo yake binafsi na 
taifa kwa ujumla,” alisema 
Mhandisi Masanja.

Alisema kuwa Vijiji na 
vitongoji vinavyopitiwa na 
miundombinu ya umeme 
kuelekea eneo la mradi 
vipatiwe umeme kupitia 
TANESCO.

Kwa upande wake, 
Mwakilishi wa Mradi 
wa Mapembasi, Padri 
Fortunatus Mwinuka 
alieleza kuwa, kazi 
zilizotekelezwa hadi sasa 
ni ujenzi wa miundombinu 
ya kusambaza umeme wa 
msongo wa Kilovoti 33, 
yenye urefu wa kilometa 
23 na kusimika transfoma 
nne katika kata ya Ihanga, 
ambapo zaidi ya shilingi 
milioni 900 (922,782,139) 
zilitolewa na Mfuko wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu hiyo.
Mradi huo wa 

Mapembasi unatarajiwa 
kuzalisha umeme wa 
Megawati 10 katika Mkoa 
wa Njombe. Ulianzishwa 
Mwaka 2009 kwa 
ushirikiano wa Kanisa 
Katoliki, Jimbo la Njombe 
na Wadau wa Maendeleo 
wa Mkoa huo. 

Katika ziara hiyo, Naibu 
Katibu Mkuu aliambatana 
na  Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi  
Innocent Luoga, Meneja 
wa TANESCO mkoani 
Njombe, Mhandisi Rukia 
Mpako pamoja na Meneja 
Mwandamizi  wa Shirika 
hilo, Kanda  ya Nyanda 
za Juu Kusini, Salome 
Mkondola.

Wengine ni Mhandisi 
Eric Rugabera kutoka 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) pamoja na 
Mhandisi Cosmas Kigulli 
wa Wizara ya Nishati.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
(katikati) na Ujumbe wake, wakisikiliza maelezo kutoka kwa Padri 
Rortunatus Mwinuka (kushoto) kuhusu Mradi unaotekelezwa na 
Kanisa Katoliki wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya 
maji ya Mto Ruhuji wa Mapembasi ulioko wilayani Njombe, Mkoa 
wa Njombe, Julai 25, 2020.
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
(katikati) na Ujumbe wake, wakiangalia Jiwe la Msingi la Mradi 
unaotekelezwa na Kanisa Katoliki wa kuzalisha umeme kwa 
kutumia maporomoko ya maji ya Mto Ruhuji wa Mapembasi ulioko 
wilayani Njombe, Mkoa wa Njombe, akiwa katika ziara ya kazi, 
Julai 25, 2020. Jiwe hilo liliwekwa mwaka 2013 na Rais Mstaafu wa 
Tanzania, Jakaya Kikwete.

HABARI
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Padri Aurelian Mwinuka (katikati) akionesha miundombinu ya njia 
ya kusafirisha umeme (haipo pichani) kwa Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kulia) na Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga (kushoto), wakati 
wa ziara ya kukagua Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya Mto Ruhuji, Mapembasi, ulioko wilayani 
Njombe, Mkoa wa Njombe, Julai 25, 2020.

Meneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Mkoa wa 
Njombe, Mhandisi Rukia Mpako (kulia) na Meneja wa Shirika hilo, 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Salome Mkondola, wakijadiliana 
jambo wakati wa ziara ya Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja (hayupo pichani) kukagua Mradi wa 
kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya maji ya Mto Ruhuji 
unaotekelezwa wilayani humo, Julai 25, 2020.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (wa tano-kushoto), akiwa katika picha ya pamoja na 
viongozi pamoja na wataalamu kutoka wizarani, Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) baada ya ziara yake kukagua Mradi wa 
kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya maji ya Mto Ruhuji, 
Mapembasi unaotekelezwa na Kanisa Katoliki wilayani Njombe 
Julai 25, 2020.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga (wa 
tano- kushoto), akitoa maelezo kwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kulia) na Ujumbe aliombatana 
nao katika ziara ya kukagua Mradi wa kuzalisha umeme kwa 
kutumia maporomoko ya maji ya Mto Ruhuji, Mapembasi, ulioko 
wilayani Njombe, Mkoa wa Njombe, Julai 25, 2020.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
(wa pili-kushoto), akiwa nje ya Ofisi za Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) mkoani Njombe, alipofanya ziara ya kukagua Mradi wa 
kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya maji ya Mto Ruhuji, 
Mapembasi, ulioko wilayani Njombe, Mkoa wa Njombe, Julai 25, 
2020. Wengine (kutoka kushoto) ni Kamishna Msaidizi wa Umeme, 
Mhandisi Innocent Luoga, Meneja wa TANESCO Mkoa wa Njombe, 
Mhandisi Rukia Mpako, Mhandisi Cosmas Kigulli kutoka Wizara ya 
Nishati na Mhandisi Eric Rugabera kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA).

MATUKIO PICHANI



BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Agosti 1-31, 2020

25

Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, 40474 Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI
JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


