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Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akitoa hamasa kwa wananchi wa Kitongoji cha Lasawana, kijiji cha Lokili, Kata 
ya Kashashi, wilayani Siha, Mkoa wa Kilimanjaro, waige mfano wa Mzee Abrahamu Kileo (mwenye kofia ya njano), kwa 
kulipia shilingi 27,000 tu ili waunganishiwe umeme. Waziri aliwasha rasmi umeme katika nyumba ya Mzee huyo akiwa 
katika ziara ya kazi, Agosti 17, 2020.
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Veronica Simba – 
Kilimanjaro

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 

ameliagiza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), kuanza 
kuwakatia umeme wateja 
wake wenye madeni sugu 
nchi nzima, ifikapo Agosti 
31, mwaka huu.

Alitoa maelekezo hayo 
akiwa katika ziara ya kazi 
wilayani Siha, Mkoa wa 
Kilimanjaro, Agosti 17, 2020 
kukagua utekelezaji wa 
miradi ya umeme ambapo 
pia aliwasha umeme katika 
taasisi za umma na makazi 
ya wananchi.

Alisema TANESCO 
inadai zaidi ya shilingi 
bilioni 300 kutoka kwa 
Mashirika hasa ya Umma, 
Halmashauri, Sekta ya 
Afya, Mambo ya Ndani, 
Maji, Ulinzi na nyingine 
nyingi.

“Natoa siku 14 kuanzia 
sasa kwa Taasisi zote 
zinazodaiwa zikiwemo za 
Umma, zilipe, zisipolipa 
tutakata umeme, tena 

bila huruma wala taarifa 
nyingine yoyote. Taarifa 
ndiyo hii,” alisisitiza.

Akielezea sababu 
za kufikia uamuzi huo, 
Waziri Kalemani alisema 
Shirika hilo linajiendesha 

kibiashara pasipo kupata 
ruzuku serikalini, hivyo 
malimbikizo ya madeni ya 
wateja yanahatarisha uhai 
wake.

Alieleza baadhi ya 
miradi inayoendelea 

kutekelezwa na Shirika 
hilo kwa kutumia fedha za 
ndani kuwa ni pamoja na 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira (katikati), akimsikiliza Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake, aliyekuwa akimweleza dhamira ya ziara yake mkoani 
humo, Agosti 17, 2020.

HABARI

KALEMANI AIPA RUNGU TANESCO 
KUWAKATIA UMEME WADAIWA SUGU

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akizungumza na 
wanafunzi, walimu na wakazi jirani wa Shule ya Sekondari 
Esinyari iliyoko Kata ya Olkolili, wilayani Siha, Mkoa wa 
Kilimanjaro, baada ya kuwasha rasmi umeme katika Shule 
hiyo, Agosti 17, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Kaimu 
Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent 
Luoga, wakipita kukagua miundombinu ya umeme katika kijiji 
cha Ngumbilu, wilayani Siha, Mkoa wa Kilimanjaro, Agosti 
17, 2020.
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H
ivi karibuni, Waziri wa 
Nishati Dkt Medard 
Kalemani akiwa ziarani 
mkoani Kilimanjaro, alitoa 
maelekezo kwa Shirika la 

Umeme Tanzania (TANESCO) kuanza 
kuwakatia umeme wateja wake 
wenye madeni sugu nchi nzima.

Waziri alitoa muda wa siku 14 
kwa wadaiwa wote zikiwemo taasisi 
za umma, taasisi binafsi na hata 
wafanyabiashara kulipa madeni hayo 
kabla hatua ya kuwakatia umeme 
haijatekelezwa. Muda huo umefikia 
hatima Agosti 31, 2020.

Katika maelezo yake, Waziri 
amesema wazi kuwa amelazimika 
kufikia uamuzi huo ili kuinusuru 
TANESCO ambayo inajiendesha 
kibiashara pasipo kutegemea ruzuku 
kutoka serikalini, ili iweze kuendelea 
kutimiza majukumu yake ya 
kuwahudumia Watanzania.

Takwimu zinaonesha hadi sasa 
Shirika hilo linadai zaidi ya shilingi 
bilioni 300 kutoka kwa wateja wake. 
Hiki ni kiasi kikubwa sana cha pesa 
ambacho kisipolipwa kwa wakati, 
Shirika litayumba kihuduma.

Wahenga walisema dawa ya 
deni ni kulipa. Lakini pia, kwa mtu 
mwenye moyo wa uzalendo kwa 
nchi yake, hawezi kukubali kuona  
TANESCO ikifilisika na kushindwa 

kutoa huduma kwa wananchi. 
Mzalendo wa kweli atalipa deni, tena 
bila kunung’unika.

Sote tu mashuhuda wa huduma 
nzuri ambazo zimekuwa zikitolewa 
na Shirika hili. Umeme umefika 
kila kona ya nchi, tena hadi vijijini 
ambako nchi nyingi za kiafrika 
zimeshindwa kupiga hatua ambayo 
sisi tumefikia.

Kwa hali hiyo, tunawasihi wadaiwa 
wote sugu mjitafakari na kuchukua 
hatua stahiki za kulipa madeni yenu 
ili kazi nzuri inayoendelea kufanywa 
na TANESCO iendelee. Kutokulipa 
madeni yenu ni kuwakomoa 
Watanzania wanaotegemea huduma 
ya Shirika hili katika kuendesha 
shughuli zao za kiuchumi na hata 
kijamii.

Tumuunge mkono Jemedari 
wetu, Rais John Pombe Magufuli 
anayefanya kila awezalo kuhakikisha 
nchi yetu inapaa kiuchumi. 
Kutokulipa kile tunachodaiwa na 
TANESCO ni kurudisha nyuma 
jitihada za Rais wetu maana hakuna 
uchumi wa viwanda pasipo umeme.

Haya shime wadau wetu, 
tafadhali lipeni madeni yenu pasipo 
kusubiri huduma ya umeme ikatwe 
katika taasisi zenu kisha muanze 
kunung’unika. Ilipeni TANESCO 
iendelee kuwahudumia wananchi.

ILIPENI TANESCO 
IHUDUMIE WANANCHI

ILIPENI TANESCO 
IHUDUMIE WANANCHI
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MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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ujenzi wa miundombinu 
ya kupeleka gridi ya Taifa 
mkoani Kigoma pamoja na 
kusambaza miundombinu 
mingine katika vijiji na 
mitaa kupitia Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA).

“Kwahiyo ni lazima 
tuwe na vyanzo vya 
uhakika vya ndani 
ambavyo pamoja na mambo 

mengine, ni kwa wateja 
wetu kutulipa kwa wakati.”

Aidha, Dkt Kalemani 
alitahadharisha kuwa 
wakati wa utekelezaji wa 
suala hilo, asipigiwe simu 
na wadaiwa zenye mlengo 
wa kumsihi kusitisha 
kutokana na sababu 
ambayo hutolewa na wengi 
kuwa taasisi zao ni muhimu 
hivyo zisikatiwe umeme. 
Alisisitiza kuwa badala 
ya kupiga simu, wadaiwa 

walipe ankara zao.
Katika hatua nyingine, 

akizungumza na Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Anna Mghwira, Waziri 
alimweleza kuwa Mkoa 
huo una umeme mwingi 
ikilinganishwa na mahitaji 
yake.

Alisema kuwa Mkoa 
una zaidi ya megawati 110 
za umeme wakati matumizi 
yake ni megawati 45 hadi 
48, hali inayoufanya kuwa 
na ziada kubwa kuliko 
mahitaji.

Aidha, alieleza kuwa 
kwa sasa Serikali kupitia 
Wizara yake, inafuatilia 
utekelezaji wa miradi 
ya umeme vijijini 
inayoendelea, ambayo ni 
REA II na REA III.

Alisema ameunda 
kikosi kazi maalumu 
kinachojumuisha 
wataalamu kutoka 
wizarani, TANESCO Makao 
Makuu na REA Makao 
Makuu, kitakachowajibika 
kuhakikisha Miradi hiyo ya 
umeme inakamilika ifikapo 
Septemba 15, 2020.

Kwa upande wake, 

Mkuu wa Mkoa alipongeza 
kazi kubwa inayofanywa 
na Wizara lakini akaomba 
kusimikwa kwa nguzo za 
umeme zilizo imara zaidi, 
hususan katika maeneo ya 
milima ambako kuna upepo 
mkali, ili ziweze kuhimili 
hali hiyo.

Naye Mkuu wa 
Wilaya ya Siha, Onesmo 
Buswelu, alisema Wilaya 
yake ina deni kwa Rais 
John Magufuli ambalo 
inawiwa kulilipa kutokana 
na kuwajali wananchi 
hao kwa kuendelea 
kuwapigania katika nyanja 
mbalimbali za maendeleo 
ikiwemo umeme.

Katika ziara hiyo, 
Waziri alifuatana na 
Kaimu Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent Luoga, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO Dkt 
Tito Mwinuka, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa REA, 
Mhandisi Amos Maganga 
pamoja na Wataalamu 
wengine mbalimbali kutoka 
Wizarani na katika Taasisi 
hizo.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akiwapa uhakika akina 
mama wa kijiji cha Ngumbilu, wilayani Siha, Mkoa wa Kilimanjaro, 
kuwa umeme utakuwa umewashwa katika eneo hilo kabla ya 
Septemba 15, 2020. Waziri alikuwa katika ziara ya kazi kukagua 
utekelezaji wa miradi ya umeme, Agosti 17, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Onesmo Buswelu (kushoto), akimwomba 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, kufikisha salamu za 
pongezi na shukrani kwa Rais John Magufuli, kutoka kwa wananchi 
wa Wilaya hiyo kutokana na jitihada zake kuwapelekea maendeleo 
ikiwemo umeme. Waziri aliwasha rasmi umeme katika Kitongoji cha 
Lasawana, kijiji cha Lokili, Kata ya Kashashi, wilayani humo akiwa 
katika ziara ya kazi, Agosti 17, 2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Dkt 
Tito Mwinuka (kulia) na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), Mhandisi Amos Maganga, wakiwa katika ziara 
ya Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), Kata 
ya Olkolili, wilayani Siha, Mkoa wa Kilimanjaro, Agosti 17, 2020.
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Hafsa Omar - Geita

N
aibu Waziri 
wa Nishati, 
Subira Mgalu, 
amesema Serikali 

haitapokea Mradi wowote 
kutoka kwa Wakandarasi 
wanaotekeleza Miradi 
ya Umeme Vijijini (REA) 

mpaka pale itakapofanya 
ukaguzi na kujiridhisha 
kuwa masharti yote ya 
mkataba yamezingatiwa.

Aliyasema hayo kwa 
nyakati tofauti, Agosti 17, 
2020, akiwa wilayani Chato 
na Bukombe, mkoani Geita, 
kwenye ziara ya ukaguzi 
wa kazi za usambazaji 

umeme vijijini.
Aidha, alitoa tahadhari 

kwa Wakandarasi 
wa Mradi wa REA III 
Mzunguko wa Kwanza, 

unaotarajiwa kukamilika 
Septemba 15 mwaka huu, 
wakae tayari kwa ukaguzi 
na uhakiki  kabla ya 
kukabidhi Mradi huo.

“Wakandarasi wote wa 
miradi ya REA tutawakagua 
tuone ni namna gani 
walivyofanya kazi zao, 
kwamba ni kweli idadi 
ya kilomita walizopewa 
zote wamezifanyia kazi. 
Tutakagua idadi ya wateja, 
transfoma na kila kitu kama 
mkataba unavyosema,” 
alisema Mgalu.

Naibu Waziri alitoa 
wito kwa wakandarasi 
hao kutuondoka katika 
maeneo ya kazi mpaka 
pale makabidhiano 
yatakapofanyika kwa 
mujibu wa taratibu za 
kisheria zilizowekwa.

Alieleza kuwa, Wizara 
ya Nishati inajivunia 
mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka 
mitano ya uongozi wa Rais 
John Magufuli, ambapo 
mpaka sasa takribani 
taasisi za umma 15,000 
zimeunganishwa na 

HABARI

MGALU ATOA AGIZO ZITO 
KWA WAKANDARASI WA REA

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akizungumza na wananchi wa kijiji cha Namonge, Kata ya Namonge, 
Wilaya ya Bukombe, Mkoani Geita, kabla ya kuwasha umeme kwenye kijiji hicho, Agosti 17, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, (kushoto) na Mkuu wa 
Wilaya ya Chato, Mhandisi Charles Kabeho (kulia), wakielekea 
kukata utepe na kuwasha rasmi umeme katika Shule ya Msingi 
Itanga iliyopo katika Kijiji cha Itanga, Kata ya Minkoto, Wilaya ya 
Chato, mkoani Geita, Agosti 17, 2020.

Wananchi na wanafunzi wa Shule ya Msingi Itanga iliyopo katika 
Kijiji cha Itanga, Kata ya Minkoto, Wilaya ya Chato, mkoani Geita, 
wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (hayupo 
pichani) alipokuwa akizungumza nao akiwa kwenye ziara ya 
kukagua kazi ya usambazaji umeme vijijini, Agosti 17, 2020.
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umeme.
Akieleza zaidi, alisema 

kuwa, Serikali baada ya 
kuona imefanikiwa katika 
jitihada za kupeleka umeme 
vijijini, kwasasa imeamua 
kuelekeza nguvu za 
kupeleka umeme kwenye 

vitongoji ambapo zaidi 
ya shilingi bilioni 800 
zimetengwa kwa ajili ya 

kazi ya usambazaji umeme 
kwenye vitongoji.

Pia, aliwashukuru 
viongozi wa Wilaya na 
Mkoa kwa kumsimamia 
kikamilifu Mkandarasi 
anayetekeleza Mradi wa 
REA mkoani humo.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Bukombe, Said Nkumba, 
alisema kuwa atahakikisha 
anamsimamia kikamilifu 
Mkandarasi wa Mkoa huo, 
ili aweze kumaliza kufanya 
kazi zake kwa mujibu wa 
muda aliopewa na Serikali.

Vilevile, alisema 
amefurahishwa na dhamira 
ya Serikali ya kuhakikisha 
umeme unafika katika 
taasisi mbalimbali za 
umma akisema nishati 
hiyo itasaidia kuboresha 
huduma zinazotolewa 
katika taasisi hizo.

Naibu Waziri pia 
aliwasha umeme katika 
Shule ya Msingi Itanga 
iliyopo katika Kijiji cha 
Itanga, Kata ya Minkoto, 
Wilaya ya Chato na 
katika Shule ya Sekondari 
ya Namonge, Kata ya 
Namonge Wilaya ya 
Bukombe, na alikagua njia 
ya kusafirishia umeme 
katika kijiji cha Kazibizyo, 
Wilaya ya Bukombe, 
Mkoani Geita.

HABARI

MGALU ATOA AGIZO ZITO 
KWA WAKANDARASI WA REA

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akiwasha umeme katika Shule ya Msingi Itanga iliyopo katika 
kijiji cha Itanga, Kata ya Minkoto, Wilaya ya Chato, mkoani Geita, Agosti 17, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, (wa tatu-kulia) akikata 
utepe kuashiria kuwashwa kwa umeme katika Shule ya Sekondari 
ya Namonge, Kata ya Namonge, Wilaya ya Bukombe, mkoani Geita, 
Agosti 17, 2020. Wa nne kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Bukombe, 
Said Nkumba.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye ushungi) na Mkuu 
wa Wilaya ya Bukombe Said Nkumba (mwenye kofia) wakimsikiliza 
Mhandisi Bakar Abdallah (wa kwanza-kulia), walipokuwa kwenye 
ukaguzi wa njia ya kusafirishia umeme katika kijiji cha Kazibizyo, 
Wilaya ya Bukombe, mkoani Geita, Agosti 17, 2020.
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Veronica Simba – 
Arusha

S
erikali imetenga 
shilingi bilioni 
103.8 kwa ajili ya 
kupeleka umeme 

katika maeneo yaliyo 
pembezoni mwa majiji, 
mikoa, manispaa na miji, 
nchi nzima.

Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani, 
alibainisha hayo kwa 
nyakati tofauti, Agosti 16, 
2020 alipokuwa katika 
ziara ya kazi wilayani 
Arusha.

Akizungumza muda 
mfupi kabla ya kuwasha 
umeme katika Shule 
ya Sekondari Moivaro 
na baadaye Shule ya 

Sekondari Nyahiri Terrat, 
Dkt Kalemani alisema 
kuwa Serikali inaendelea 
kuwaunganishia umeme 
wananchi wa maeneo ya 
aina hiyo nchini kote kwa 
gharama ya shilingi 27,000 
tu kama ilivyo kwa vijijini.

Alisema, Mpango huo 
wa Serikali ni kutokana 

na uhalisia kuwa maeneo 
hayo kwa kiasi kikubwa, 
yanashabihiana na 
yaliyoko vijijini, ambapo 
asilimia kubwa ya wakazi 
wake wana kipato kidogo.

“Tulikaa tukaona 
maeneo haya yaliachwa 
muda mrefu bila kuwa na 
miundombinu ya umeme. 

Tukaona tuwapunguzie 
gharama kutoka 
mlivyokuwa mnalipa 
zamani shilingi 177,000 na 
katika baadhi ya maeneo 
380,000 hadi shilingi 
27,000 tu.”

Akizungumzia Wilaya 
ya Arusha, Waziri 
Kalemani alisema kuna 
mitaa takribani 26 iliyo 
pembezoni mwa Mji na 
kwamba Serikali ilianza 
kuipeleka umeme kutoka 
mwaka 2018.

Alimpongeza Meneja 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) Mkoa 
wa Arusha, Mhandisi 
Herin Muhina, kwa kazi 
nzuri anayoifanya na 
kumwagiza atumie muda 
wa miezi mitatu kuanzia 
hivi sasa, kukamilisha 
kazi ya kupeleka umeme 
katika mitaa yote iliyo 
pembezoni mwa Mji, 
ambayo haijafikiwa na 
huduma hiyo.

Aidha, Waziri alikiri 
kufurahishwa na Uongozi 
wa Shule ya Sekondari 
Moivaro kuona umuhimu 
wa kulipia gharama za 
kuunganishiwa umeme 
na kupata huduma hiyo, 
ikiwa na mwaka mmoja tu 
tangu ianzishwe.

Alitoa rai kwa viongozi 
wengine katika maeneo 
mbalimbali nchini, 
kuiga mfano huo kwa 
kuhakikisha taasisi zote 
za umma zinapewa 
kipaumbele katika 
kuunganishiwa umeme ili 
kuongeza tija katika utoaji 
huduma kwa wananchi.

Kuhusu suala la 
wananchi kulipia nguzo 
ili waunganishiwe 
umeme, Dkt Kalemani 
aliendelea kusisitiza 
msimamo wa Serikali 
kuwa ni marufuku kwa 
kitendo hicho na alitoa 
tahadhari kwa yeyote 
atakayebainika kwenda 
kinyume na maagizo hayo, 
atachukuliwa hatua kali.

Alisisitiza wananchi 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akiwahamasisha wananchi wa Mtaa wa Bondeni Kati, Kata 
ya Terrat, wilayani Arusha, kulipia shilingi 27,000 tu ili waunganishiwe umeme. Waziri alikuwa katika 
ziara ya kazi wilayani Arusha, kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme, Agosti 16, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akisisitiza 
jambo kwa wataalamu aliofuatana nao katika ziara yake kukagua 
utekelezaji wa miradi ya umeme, wilayani Arusha, Agosti 16, 2020. 
Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Dkt Tito Mwinuka 
na kushoto ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa REA, Mhandisi Amos 
Maganga. Wa pili kutoka kushoto ni Kaimu Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga.

HABARI

BILIONI 100 
KUPELEKA 
UMEME 
PEMBEZONI 
MWA MIJI
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BILIONI 100 
KUPELEKA 
UMEME 
PEMBEZONI 
MWA MIJI

HABARI

kuendelea kulipia huduma 
ya umeme pasipo kusubiri 
nguzo akisema hilo siyo 
jukumu lao. “Wewe 
lipia kisha udai umeme,” 
amesisitiza.

Katika hatua nyingine, 
Waziri aligawa vifaa 
vya Umeme Tayari 
(UMETA) kwa waandishi 
wa habari wa Mkoa wa 
Arusha, ikiwa ni ishara 
ya kuthamini mchango 
wao kwa Taifa kupitia 
kazi wanayoifanya katika 
kuhabarisha na kuelimisha 
jamii juu ya masuala 
mbalimbali, yakiwemo ya 

sekta ya nishati.
Aidha, aligawa 

vifaa hivyo kwa shule 
alizoziwashia umeme 
pamoja na walimu wake 
huku akielekeza kuwa 

vitumike kuwaunganishia 
umeme wa gharama 
nafuu ambao haulazimu 
kutandaza mfumo wa 
nyaya katika jengo husika.

Kwa upande wake, 

Mkuu wa Wilaya ya 
Arusha, Kenan Kihongosi, 
alimpongeza Waziri 
Kalemani kwa uchapakazi 
wake hususan katika 
kuhakikisha wananchi wa 
maeneo mbalimbali nchini 
kote, wanapata huduma ya 
umeme.

“Uchapakazi wako 
unadhihirisha kwa 
vitendo kuwa unamuunga 
mkono Rais wetu 
mpendwa, Mheshimiwa 
John Magufuli katika 
kuwatumikia Watanzania 
ili kuhakikisha wanajipatia 
maendeleo ya kiuchumi.”

Katika ziara hiyo, 
Waziri aliambatana na 
viongozi mbalimbali 
akiwemo Kaimu 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent Luoga, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Dkt 
Tito Mwinuka, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos 
Maganga na wataalamu 
wengine mbalimbali 
kutoka wizarani na taasisi 
hizo.

INAENDELEA UK. 10

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akikata utepe kabla ya kuwasha rasmi umeme 
katika Shule ya Sekondari Moivaro, wilayani Arusha, Agosti 16, 2020. Wa pili kutoka kushoto ni 
Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Kenan Kihongosi.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akiwakabidhi Waandishi wa Habari, Mkoa wa 
Arusha, vifaa vya Umeme Tayari (UMETA), ili waunganishiwe katika nyumba zao. Waziri alikuwa 
katika ziara ya kazi kukagua miradi mbalimbali ya umeme wilayani Arusha, Agosti 16, 2020.
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Mkuu wa Wilaya ya Arusha, 
Kenan Kihongosi akizungumza, 
wakati wa hafla fupi ya 
kuwasha umeme katika Shule 
ya Sekondari Nyahiri Terrat. 
Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (kulia-Meza Kuu) ndiye 
aliwasha rasmi umeme katika 
Shule hiyo akiwa katika ziara ya 
kazi, Agosti 16, 2020.

Mwonekano wa Jengo lenye baadhi ya vyumba vya madarasa 
katika Shule ya Sekondari Nyahiri Terrat, wilayani Arusha, baada 
ya kuwashiwa rasmi umeme na Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani, akiwa katika ziara ya kazi, Agosti 16, 2020.

Sehemu ya umati wa wananchi wa Kata ya Terrat, wilayani Arusha, 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo 
pichani), alipokuwa akizungumza nao, muda mfupi kabla ya 
kuwasha rasmi umeme katika Shule ya Sekondari Nyahiri Terrat, 
Agosti 16, 2020.

Baadhi ya Wafanyakazi wa 
TANESCO wakimsikiliza 
Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (hayupo pichani), 
alipokuwa akizungumza  katika 
hafla ya kuwasha rasmi umeme 
katika Shule ya Sekondari 
Nyahiri Terrat, wilayani Arusha, 
Agosti 16, 2020.

HABARI PICHANI
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WAZIRI KALEMANI AAGIZA 
MKANDARASI AFUTIWE MKATABA

HABARI

Veronica Simba – Arusha

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 

ameagiza kufutwa Mkataba 
wa kazi wa Mkandarasi, 
kampuni ya M/s Nipo 
Group Limited, aliyekuwa 
akitekeleza Mradi wa 
Umeme Vijijini, Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa 
Kwanza mkoani Arusha, 
kutokana na utendaji 
usioridhisha.

Alitoa maagizo hayo 
Agosti 15, 2020 kwa 
Uongozi wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), akiwa 
katika ziara ya kazi kijijini 
Lendikinya, Kata ya Sepeko, 
wilayani Monduli, Mkoa wa 
Arusha.

Dkt Kalemani 
alilazimika kutoa maelekezo 
hayo baada ya kukagua 
maendeleo ya utekelezaji 
wa kazi husika katika 
maeneo kadhaa ya Wilaya 
hiyo, ambapo alibaini 
kuwa Mkandarasi husika 

ametelekeza kazi hiyo 
kwa muda mrefu, akiacha 
nguzo zilizosimikwa 
pasipo kuvuta nyaya wala 
kuunganisha umeme.

Akizungumza na 
wananchi wa Lendikinya, 
Waziri aliwaeleza kuwa 
Mkandarasi husika 
alianza kazi hiyo tangu 
mwaka 2018 na alipaswa 
akamilishe mwishoni 
mwa mwezi huu, lakini 
utekelezaji wake unasuasua 
ambapo ana miezi zaidi ya 
mitatu hajaonekana kazini.

Sambamba na kufuta 
Mkataba, Waziri pia 
alielekeza Mkandarasi 
huyo akatwe asilimia 10 ya 
malipo yake kutokana na 
kuchelewesha kazi.

Akiendelea kutoa 
maelekezo, Waziri 
aliwataka TANESCO na 
REA kumpatia kazi hiyo 
Mkandarasi mwingine 
mwenye uwezo au ifanywe 
na TANESCO wenyewe na 
kuhakikisha inakamilika 
ifikapo mwishoni mwa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akizungumza na 

wananchi wa kijiji cha Lendikinya, Kata ya Sepeko, wilayani 
Monduli, Mkoa wa Arusha (hawapo pichani), alipokuwa katika 
ziara ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini, 
Agosti 15, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani), 
akikagua moja ya nguzo zilizosimikwa kwa muda mrefu na 
Mkandarasi M/s Nipo Group Limited, pasipo kuvutiwa nyaya za 
umeme ili kuwaunganishia wananchi wa kijiji cha Lendikinya, 
wilayani Monduli, Mkoa wa Arusha, akiwa katika ziara ya kazi 
Agosti 15, 2020. Waziri ameagiza Mkataba wa Mkandarasi huyo 
ufutwe.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Edward Balele, akitoa salamu za 
kumkaribisha Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (Mwenye 
miwani - Meza Kuu), ili azungumze na wananchi. Waziri alikuwa 
katika ziara ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini, 
kiiji cha Lendikinya, wilayani Monduli, Agosti 15, 2020.

INAENDELEA UK. 11
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HABARI

mwezi Septemba, mwaka 
huu.

Hata hivyo, alisisitiza 
kuwa hatua zote zifuate 
utaratibu wa manunuzi, 
kisheria na kimkataba.

Katika hatua nyingine 
Waziri aliagiza kukamatwa 
na Polisi, kuwekwa ndani 
na kuhojiwa Mwakilishi 
wa Mkandarasi huyo 
aliyekuwepo katika ziara 
ya Waziri ili atoe maelezo 
kuhusu pesa ambayo 
Serikali imelipa kwa kazi 

husika, imetumika vipi.
Alimwagiza Mkuu 

wa Wilaya ya Monduli, 
Edward Balele kutumia 
Jeshi la Polisi kuwasaka na 
kuwakamata Wakurugenzi 
wa Kampuni husika ambao 
hawakushiriki katika 
ziara hiyo, ili wahojiwe 
walikopeleka pesa ya 
Serikali.

“Naagiza wasakwe wale 
Wakurugenzi wenyewe, 
maana huyu aliyepo ni 
mfanyakazi tu, wapatikane 
na wahojiwe ili watusaidie 
pesa walizolipwa 
zimekwenda wapi. Hizi ni 
pesa za Watanzania.”

Awali, akimkaribisha 
Waziri kuzungumza na 
wananchi, Mkuu wa 
Wilaya alimpongeza Dkt 
Kalemani kwa ufuatiliaji 
makini wa kazi ambao 
umemwezesha kubaini 
udhaifu wa Mkandarasi 
husika na kuchukua 
hatua stahiki zinazolenga 
kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma ya 
umeme kama Serikali 
ilivyodhamiria.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, 
Mhandisi Innocent Luoga, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Dkt Tito 
Mwinuka na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa REA, 
Mhandisi Amos Maganga, 
waliunga mkono maamuzi 
ya Waziri na kumwahidi 
kuwa watatekeleza maagizo 
yote aliyoyatoa.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya TANESCO Mkoa wa 
Arusha, iliyowasilishwa 
kwa Waziri, Mkataba wa 
Mkandarasi husika ni wa 
miezi 24 ambao ulianza 
Machi 2018.

Mkandarasi amefikia 
asilimia 65 ya kazi husika 
ambapo kwa mujibu wa 
Mkataba, alipaswa kuwa 
amefikia asilimia 92 hadi 
sasa kwa malengo ya 
kukamilika Agosti 30, 
mwaka huu.

Mradi unatarajiwa 
kusambaza umeme katika 
vijiji 126 kwa Mkoa mzima 
na kuunganishia umeme 
wateja wapatao 5,428.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), akiwatambulisha 
kwa wananchi baadhi ya viongozi aliofuatana nao katika ziara yake 
kijijini Lendikinya, wilayani Monduli, Agosti 15, 2020. Kutoka kushoto 
ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
Mhandisi Amos Maganga, Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Dkt Tito Mwinuka na Kamishna Msaidizi wa 
Umeme kutoka Wizara ya Nishati, Mhandisi Innocent Luoga.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akiwatunza akina mama 
wa kijiji cha Lendikinya, wilayani Monduli, waliokuwa wakimlaki 
kwa nyimbo alipowasili kijijini hapo Agosti 15, 2020 akiwa katika 
ziara ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji Usambazaji Umeme na Huduma 
kwa Wateja kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), 
Makao Makuu, Mhandisi Raymond Seya (kushoto) na Msimamizi 
wa Miradi ya Umeme Vijijini, Kanda ya Kaskazini kutoka Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Shukurani Rugaimukamu, wakiwa katika 
Mkutano wa Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na wananchi 
wa kijiji cha Lendikinya, Wilaya ya Monduli (hawapo pichani), 
Agosti 15, 2020.
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Zuena Msuya - Ruvuma

N
aibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, 

ameitaka kampuni ya 
Andoya inayozalisha 
umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya 
mto Mtandazi kutanua 
wigo wa kampuni hiyo ili 
kuongeza uzalishaji zaidi.

Masanja alisema hayo 
Agosti 01, 2020, wilayani 
Mbinga, mkoani Ruvuma, 
wakati wa ziara yake ya 
kutembelea mradi huo ili 
kuona maendeleo yake. 

Kampuni ya Andoya 
huzalisha umeme ambao 
huliuzia Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na pia 
katika vijiji vitatu vilivyo 
jirani ambavyo ni Lifakara, 
Kilimani na Mbangamao.

Masanja aliueleza 
Uongozi wa Andoya kuwa 
wana uwezo na nafasi 
kubwa ya kuweza kutanua 
mradi huo na kuongeza 
uzalishaji wa umeme 
kwakuwa eneo la mradi ni 
kubwa na linatosha.

“Kampuni yenu ina 
nafasi kubwa ya kukua 

kiuzalishaji kwa sababu 
mna chanzo cha uhakika 
ambacho kina maji ya 
kutosha na yanayopatikana 
muda wote. Azma ya 
serikali ni kuwa na uwezo 
wa kuzalisha megawati 
10,000 za umeme ifikapo 
mwaka 2025. Hivyo, 
mchango wa wazalishaji 
wadogo unahitajika sana,” 
alisema Mhandisi Masanja.

Aidha, alizitaka taasisi 
za kifedha kuendelea 
kushirikiana na kuwaunga 
mkono wazalishaji binafsi 
wa umeme nchini kwa 
kuwapatia mikopo pale 
inapohitajika kwa lengo 
la kujenga, kuboresha au 
kutanua wigo wa mradi 
husika kwakuwa miradi 
hiyo inadumu kwa muda 
mrefu.

Aliwataka wasimamizi 
wa mradi huo waendelee 
kuusimamia vizuri ili 
uendelee kuzalisha umeme 
huku akibainisha kuwa 
miradi ya kuzalisha umeme 
wa maji, ikisimamiwa 
vizuri, hudumu kwa muda 

HABARI

Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, 
(katikati), akitoa 
maagizo kwa 
Meneja wa kituo 
cha kuzalisha 
umeme cha 
Andoya, Mhandisi 
Jasper Bubelwa, 
alipofanya ziara 
ya kukagua 
shughuli za 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia 
maporomoko 
ya maji ya mto 
Mtandazi, 
wilayani Mbinga, 
Mkoa wa 
Ruvuma, Agosti 
01, 2020.

Meneja wa kituo cha kuzalisha umeme cha Andoya, Jasper 
Bubelwa, akitoa maelezo ya uzalishaji wa umeme unaofanywa 
na kampuni hiyo kwa Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja (wa pili-kulia), alipofanya ziara Agosti 
1, 2020, kukagua kituo hicho kinachozalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya mto Mtandazi uliopo Mbinga mkoani 
Ruvuma.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (katikati), akikagua mitambo ya kuzalisha umeme kwa 
kutumia maporomoko ya maji ya mto Mtandazi, kazi inayofanywa 
na kampuni ya Andoya, alipofanya ziara Mbinga, mkoani Ruvuma, 
Agosti 01, 2020.

SERIKALI YAITAKA KAMPUNI YA ANDOYA 
KUONGEZA UZALISHAJI UMEME
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SERIKALI YAITAKA KAMPUNI YA ANDOYA 
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mrefu.
Vilevile, aliwaagiza 

wasimamizi wa mradi huo 
kubadilisha mita za umeme 
zinazotumiwa na wateja 
wao katika vijiji vitatu 
vilivyo karibu na mradi huo 
ambazo ni za mfumo wa 
kizamani zinazomruhusu 
mteja kutumia kwanza 
huduma ya umeme 
ndipo alipie. Badala yake, 
aliwataka wawafungie 
mita za LUKU zinazotumika 
sasa ambazo mteja hulipia 
umeme kadri anavyotumia.

Aliendelea kusisitiza 
kuwa jukumu la serikali 
kupitia Wizara ya Nishati 
ni kutunga Sera na kuweka 
mazingira rafiki ya 
uwekezaji katika sekta ya 
nishati. Kwa muktadha huo, 
Wizara pamoja na Taasisi 
zake itaendelea kusimamia 
sheria, taratibu na kanuni 
za uwekezaji katika sekta 
husika ili kuendelea 
kuvutia wawekezaji nchini.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa Kampuni 
husika, Alex Andoya 
aliishukuru Wizara ya 

Nishati na Taasisi zilizo 
chini yake, kwa ushirikiano 
walioutoa kwa kampuni 
hiyo tangu kuanzishwa 
kwake hadi sasa.

Aidha, aliahidi 
kushirikiana na taasisi za 
kifedha kuongeza uzalishaji 
wa umeme katika mradi 
huo kama alivyoshauriwa.

Akieleza kwa ufupi 
kuhusu mradi huo, 
alisema kuwa ujenzi wake 

ulibuniwa na Marehemu 
Baba yake Mzee Mbunda 
Andoya na ulijengwa kwa 
awamu mbili, ya kwanza 
ikiwa ni ujenzi wa mtambo 
wa kuzalisha megawati 
0.5 ambapo ujenzi ulianza 
mwaka 2013 na kukamilika 
mwaka 2015.

Alisema, awamu ya 
pili ilihusisha uwekaji wa 
mtambo wa megawati 0.5 
ambapo ulikamilika mwaka 

2018 na kuwa na jumla ya 
mitambo yenye kuzalisha 
wa megawati moja.

Katika ziara hiyo, Naibu 
Katibu Mkuu aliambata 
na Ujumbe kutoka Wizara 
ya Nishati, Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA).

INATOKA UK. 12

Aina ya mita zinazotumiwa na wateja wa umeme unaozalishwa na kampuni ya Andoya. Kampuni hiyo huzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya mto Mtandazi uliopo Mbinga, mkoani Ruvuma. Mita hizo humruhusu mteja kutumia umeme kabla ya kulipia.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja (kulia), 
akipata maelezo katika 
eneo la bwawa la kuzalisha 
umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya 
mto Mtandazi kutoka kwa 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa kampuni ya Andoya, 
Alex Andoya (kushoto), 
alipofanya ziara ya kukagua 
shughuli za kuzalisha 
umeme katika kampuni 
hiyo, Mbinga, mkoani 
Ruvuma, Agosti 01, 2020. 
Wa pili kutoka kushoto 
ni Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi 
Innocent Luoga na wa pili 
kutoka kulia ni Mkurugenzi 
Mwanzilishi wa Kampuni 
hiyo, Janeth Andoya.
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja, akiwasili katika eneo la bwawa la kuzalisha umeme kwa 
kutumia maporomoko ya maji ya mto Mtandazi, alipofanya ziara ya 
kukagua shughuli za kuzalisha umeme zinazofanywa na Kampuni 
ya Andoya, wilayani Mbinga, Mkoa wa Ruvuma, Agosti 01, 2020.

Eneo la bwawa la kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya maji 
ya mto Mtandazi. Taswira hii ilichukuliwa wakati wa ziara ya Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja, 
kukagua shughuli za kuzalisha umeme zinazofanywa na kampuni ya 
Ndoya, wilayani Mbinga, Mkoa wa Ruvuma, Agosti 01, 2020.

Jiwe la Msingi la Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya mto Mtandazi, wilayani Mbinga, Mkoa 
wa Ruvuma. Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, alikagua Mradi huo unaotekelezwa na kampuni 
binafsi ya Andoya, Agosti 01, 2020.

Moja ya nguzo zinazotumika kusambaza umeme unaozalishwa na 
Kampuni ya Andoya kwa kutumia maporomoko ya maji ya mto 
Mtandazi, wilayani Mbinga, Mkoa wa Ruvuma. 
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Hafsa Omar - Kagera

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu, amesema 
Serikali itaendelea 

kuzipa kipaumbele 
taasisi za umma nchini 
katika usambazaji wa 
umeme vijijini ili ziweze 
kutoa huduma bora kwa 
Watanzania.

Aliyasema hayo kwa 
nyakati tofauti, Agosti 16, 
2020 akiwa kwenye ziara 
ya kazi kukagua miradi ya 
usambazaji umeme vijijini 
katika Wilaya za Ngara 
na Biharamulo, mkoani 
Kagera.

Akiwa mkoani humo, 
Naibu Waziri aliwasha 
umeme katika Vituo vya 
Afya Bukiriro wilayani 
Ngara na Nyakahuru 
wilayani Biharamulo. 
Aidha, aliwasha umeme 
katika Shule kadhaa za 
Sekondari. 

Alisema kuwa, sekta ya 
nishati ina nafasi kubwa 
kuziwezesha sekta nyingine 
zifanikiwe kwakuwa bila 
ya umeme, sekta ya afya 
itashindwa kutoa huduma 
bora kwa watanzania 

kwani huduma nyingi na 
muhimu kwenye vituo vya 
afya zinategemea nishati ya 
umeme.

Aliongeza kuwa, 
kwasasa Serikali inajenga 
vituo vingi vya afya nchini 
na kwa kuzingatia hilo, 
sekta ya nishati imeamua 
kuongeza kasi zaidi 
ya usambazaji umeme 
katika vituo vya afya 
ili Watanzania wapate 
huduma bora.

Kwa upande wa elimu, 
Naibu Waziri alisema 
kiwango cha ufaulu 
nchini kimeongezeka hasa 
katika maeneo ya vijiji 
kwasababu ya kazi nzuri 
ya usambazaji umeme 
vijijini ambapo shule nyingi 
ambazo zipo kwenye vijiji 
hivyo zimeunganishwa na 
umeme.

Alisema kuwa, umeme 
umeboresha sekta ya 
elimu nchini na kuwataka 
wanafunzi kutumia umeme 
huo kikamilifu kwa ajili ya 
kujisomea na kujiongezea 
ufaulu katika shule zao.

Aidha, alimtaka 
mkandarasi wa mkoa huo 
kuendelea kusambaza 
umeme katika maeneo 
ambayo yamesalia 
kwakuwa mradi huo upo 
ukingoni na wananchi 

KASI YA USAMBAZAJI UMEME KATIKA 
TAASISI ZA UMMA YAONGEZEKA

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (wa kwanza-kushoto) 
akiwasili kwenye Kituo cha Afya Bukiriro, kilichopo Kata ya 
Bukiriro, Wilaya ya Ngara, Mkoa wa Kagera, Agosti 16, 2020. 
Katikati ni Mkuu wa Wilaya ya Ngara, Michael Mntenjele na kulia 
ni Mganga Mkuu wa Kituo hicho, Dkt Wilbroad Bukiriro. Naibu 
Waziri aliwasha rasmi umeme kituoni hapo.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akikata utepe kuashiria 
kuwashwa kwa umeme katika Shule ya Sekondari Nyakahuru, 
iliyopo katika Kijiji cha Mabale, Kata ya Nyakahura, Wilaya ya 
Biharamulo, Agosti 16, 2020.

HABARI

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akifurahia jambo alipokuwa 
akizungumza na wananchi wa Kijiji cha Muyenzi kilichopo Kata ya 
Rulenge, Wilaya ya Ngara, Mkoani Kagera, alipokuwa kwenye ziara 
kukagua kazi ya usambazaji umeme vijijini, Agosti 16, 2020. INAENDELEA UK. 16
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wa vijiji hivyo wanahitaji 
huduma hiyo.

Pia, aliwatoa 
hofu wananchi wa 
Mkoa wa Kagera kwa 
kuwahakikishia kupatikana 
kwa umeme wa uhakika 
mara baada ya kumalizika 
kwa miradi mikubwa ya 
umeme. 

“Serikali inatekeleza 
miradi mikubwa miwili ya 
umeme  inayojenga njia 
ya kusafirisha umeme na 
vituo vyake, mradi mmoja 
ni Bulyanhuru - Geita  
wenye njia ya kusafirishia 
ya msongo wa kilovoti 
220 na mwingine ni Geita 
- Nyakanazi  wa msongo 
wa kilovoti 220. Yote 
inatarajiwa kukamilika 
mwakani na itakuwa ndiyo 

mwarobaini wa tatizo la 
kukatika umeme,”alisema.

Alilipongeza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kwa juhudi zake 
mbalimbali kwa kutatua 
changamoto za umeme 
zinazojitokeza mkoani 
humo.

Naye Mganga Mkuu 
wa Kituo cha Afya cha 
Bukiriro, Dkt Wilbroad 
Bukiriro, aliishukuru 
Serikali kwa kupeleka 
umeme kwenye kijiji hicho 
na kuwezesha kituo hicho 
kupata umeme baada ya 
kutokuwa na nishati hiyo 
tangu kilipoanzishwa 
mwaka 1977.

Katika ziara hiyo, Naibu 
Waziri pia aliwasha umeme 
katika Shule ya Sekondari 
ya Muyenzi iliyopo kijiji cha 
Muyenzi, Kata ya Rulenge, 
Wilaya ya Ngara na Shule 
ya Sekondari Nyakahura, 
Kata ya Nyakahura.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Muyenzi iliyopo Kijiji cha Muyenzi, Kata ya Rulenge, Wilaya 
ya Ngara, Mkoa wa Kagera wakimshangilia Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (hayupo pichani) 
alipowasili katika Shule hiyo kuwasha rasmi umeme, Agosti 16, 2020.

Wananchi wa kijiji cha Bukiriro, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera, wakimsikiliza Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu (hayupo pichani) alipokuwa akizungumza nao akiwa kwenye ziara ya kazi kukagua 
miradi ya usambazaji umeme vijijini, Agosti 16, 2020.

KASI YA USAMBAZAJI UMEME KATIKA 
TAASISI ZA UMMA YAONGEZEKA

INATOKA UK. 15
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Veronica Simba – 
Dodoma

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani, 

ameagiza Mkandarasi 
anayetekeleza Mradi wa 
Umeme Vijijini, Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa 
Kwanza, mkoani Dodoma 
akatwe asilimia 10 ya 
malipo yake kutokana na 

kuchelewa kukamilisha 
kazi hiyo.

Alitoa maagizo hayo, 
Agosti 12, 2020 baada ya 
kukagua maendeleo ya 
utekelezaji wa Mradi huo 
katika maeneo mbalimbali 

ya Wilaya ya Chemba.
Akiwa amefuatana 

na aliyekuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Chemba, Simon 
Odunga, Waziri Kalemani 
aliutaka Uongozi wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), kukata kiasi hicho 
cha malipo ya Mkandarasi 
husika, ambaye ni Kampuni 
ya A2Z Infra Engineering 
Limited, kuanzia Juni 30, 
2020 muda ambao alipaswa 
kukamilisha Mradi.

Sambamba na agizo 
hilo, Waziri pia alimtaka 
Mkandarasi huyo 
kukamilisha kazi ya 
kuunganisha umeme 
katika vijiji vyote 66 
vilivyobakia kabla ya 
Septemba 15 mwaka huu, 
huku akisisitiza kuwa, 
hakutakuwa na nyongeza 
ya muda wala msamaha.

“Asipomaliza ndani ya 
wakati huo, mchukulieni 
hatua za kisheria na 
kimkataba. Maeneo 
yatakayobaki, fanyeni 
ninyi TANESCO kwa pesa 
hiyo.”

Katika kuhakikisha 
kazi hiyo inatekelezwa, 
Waziri alimwelekeza Mkuu 
wa Wilaya kushikilia 
hati za kusafiria za 
Wakandarasi husika na 
kuhakikisha hawatoki nje 

WAZIRI AAGIZA MKANDARASI 
WA REA AKATWE MSHAHARA

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani-kushoto), akimwagiza Meneja wa TANESCO 
Mkoa wa Dodoma, Mhandisi Frank Chambua (kulia), kuhakikisha anamsimamia Mkandarasi 
anayetekeleza Mradi wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Kwanza, mkoani Dodoma, 
Kampuni ya A2Z Infra Engineering Limited, kusimika nguzo zote zilizorundikwa chini na kuwaunganishia 
wananchi umeme. Waziri alikuwa katika ziara ya kazi, wilayani Chemba, Agosti 12, 2020.

INAENDELEA UK. 18

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Chemba mkoani Dodoma, Simon 
Odunga (wa pili-kushoto) akizungumza jambo, wakati wa ziara ya 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (wa pili-kulia) wilayani humo, 
kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini, Agosti 12, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), akitoa maelekezo 
kwa Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, mkoani Dodoma, Kampuni ya A2Z 
Infra Engineering Limited (kushoto) kuhakikisha wanakamilisha 
kazi hiyo kabla ya Septemba 15, mwaka huu, alipokuwa katika ziara 
ya kazi wilayani Chemba, Agosti 12, 2020. Kulia kwa Waziri ni 
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya hiyo, Simon Odunga.
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ya Mkoa wa Dodoma, hadi 
watakapokamilisha kazi 
hiyo.

Aidha, alimwagiza 
Mkandarasi huyo kuongeza 
vibarua na magenge, ili 
aweze kukamilisha kazi 
kwa wakati.

Vilevile, alimtaka 
kuondoa mara moja nguzo 
zote zilizorundikwa chini 
na kuzisimika, kuvvuta 
nyaya na kuwaunganishia 
umeme wananchi.

“Kiu ya wananchi 
ni kuona umeme 
unawaka katika nyumba 
zao. Hawependezewi 
kuona nguzo zikiwa 
zimerundikana chini, 
nanyi mkipitapita pasipo 
kuwawashia umeme,” 
alisisitiza Waziri.

Dkt Kalemani alitoa 
wito kwa Wakandarasi 
wote nchini, wanaoendelea 
kutekeleza Miradi ya 
REA III, kuhakikisha 
wanakamilisha ifikapo 

Septemba 15, 2020.
Kwa upande wake, 

aliyekuwa Mkuu wa 
Wilaya alimshukuru 
Waziri kwa kufuatilia 
utekelezaji wa Mradi 
husika huku akiweka 
wazi kuwa hana imani na 
Mkandarasi huyo kutokana 
na kutotekeleza majukumu 

yake ipasavyo.
Aliahidi kufanyia 

kazi maelekezo yote ya 
Waziri katika kumsimamia 
Mkandarasi ili kuhakikisha 
anakamilisha kazi hiyo na 
hivyo wananchi wapate 
huduma ya umeme kama 
ilivyokusudiwa na Serikali.

Katika Taarifa yake 

kwa Waziri, Meneja 
wa TANESCO Mkoa wa 
Dodoma, Mhandisi Frank 
Chambua alieleza kuwa, 
kati ya vijiji 581 vya Mkoa 
huo, vijiji 393 vimeshapata 
umeme ambavyo ni sawa 
na asilimia 67.47 ya vijiji 
vyote.

HABARI

INATOKA UK. 17

Meneja wa TANESCO Mkoa wa Dodoma, Mhandisi Frank Chambua 
(wa nne - kulia), akimweleza jambo Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (wa tatu – kulia), wakati wa ziara ya Waziri wilayani 
Chemba, kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini, Agosti 
12, 2020. Wa pili kutoka kulia ni aliyekuwa Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Simon Odunga.

Baadhi ya Vibarua wa Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, mkoani Dodoma, 
Kampuni ya A2Z Infra Engineering Limited, wakiendelea na kazi 
hiyo jirani na kijiji cha Kwa Mtoro, wakati wa ziara ya Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), wilayani Chemba, 
Agosti 12, 2020.

WAZIRI AAGIZA MKANDARASI 
WA REA AKATWE MSHAHARA

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake, wakiwa katika ziara kukagua utekelezaji wa 
miradi ya umeme vijijini, wilayani Chemba, Mkoa wa Dodoma, Agosti 12, 2020.
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Hafsa Omar - Mwanza

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amewataka 
wakandarasi 

wanaofanya kazi za 

usambazaji umeme vijijini 
kufanya kazi kwa weledi, 
uaminifu na kwa kasi ili 
kuweza kufanikisha kazi 
zao kwa wakati.

Aliyasema hayo 
Agosti 15, 2020 wakati 

akizungumza na wananchi 
wa kijiji cha Busolwa, 
Kata ya Igokelo, Wilaya 
ya Misungwi, mkoani 
Mwanza, wakati akiwa 
kwenye ziara ya ukaguzi 
wa kazi ya usambazaji 

umeme vijijini.
Aidha, alisema Serikali 

haitasita kusitisha mkataba 
wa mkandarasi yeyote 
nchini ambaye hataendana 
na kasi ya Serikali ya 
Awamu ya Tano.

“Nataka nitoe wito kwa 
wakandarasi kufanya 
kazi kwa bidii kwa sababu 
Wananchi wanahitaji 
huduma ya umeme, na 
bila hivyo, itasababisha 
kushindwa kumaliza kazi 
kwa wakati katika maeneo 
yao,” alisema.

Alisema Serikali 
imeamua kutoa nafasi 
kwa wakandarasi wazawa 
kufanya kazi ya usambazaji 
umeme ili kuwawezesha 
wananchi wake waweze 
kujiajiri na kujiimarisha 
katika kazi zao.

“Tangu tumeingia 
kwenye Wizara hii, ni zaidi 
ya mara 10 tumekuwa 
tukifanya vikao mbalimbali 
na wakandarasi mjini 
Dodoma, tukifanya 
tathmini na kutoa maagizo 
mbalimbali ili kuona namna 
bora ya kuweza kuwasaidia 
wakandarasi hao kufanya 
kazi kwa weledi,”alisema 
Mgalu.

Pia, alisema Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) lina wataalamu 

NAIBU WAZIRI WA NISHATI 
AWATAKA WAKANDARASI 

KUFANYA KAZI KWA WELEDI

HABARI
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akisaini kitabu cha wageni mara baada ya kufika katika kijiji 
cha Ilula, Wilaya ya Kwimba, mkoani Mwanza, Agosti 15, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na wananchi 
(hawapo pichani) wa Kijiji cha Ilula, Wilaya ya Kwimba, mkoani 
Mwanza, kabla ya kuwasha umeme kwenye kijiji hicho Agosti 15, 
2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (wa pili - kulia), akikata 
utepe kuashiria kuwashwa kwa umeme katika Shule ya Sekondari 
Imalilo, Iliyopo katika kijiji cha Kibitilwa, Wilaya ya Kwimba, 
mkoani Mwanza, Agosti 15, 2020.
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wa kutosha na wenye 
uwezo wa kufanya kazi 
ambazo zinafanywa na 
wakandarasi wengine, 
lakini Serikali iliamua kutoa 
nafasi kwa wakandarasi 
binafsi, nafasi ambayo 
baadhi ya wakandarasi 
wameshindwa kuitumia 
vizuri.

Aliipongeza Kampuni ya 
ETDCO ambayo ni kampuni 
tanzu ya TANESCO, 
inayoendeleza kazi ya 
usambazaji umeme vijijini 
Mkoani Mwanza, akisema 
imefanya kazi nzuri.

“Nimekuja kukagua 
kazi inayofanywa na 
Mkandarasi ambaye 
amechukua nafasi ya 
Mkandarasi Nipo Group. 
Nimeona ETDCO inafanya 
kazi nzuri sana,”alisema.

Naibu Waziri, alimtaka 
Mkandarasi huyo kufanya 
kazi hiyo kwa haraka zaidi 
kwakuwa wananchi wa 
vijiji hivyo wamesubiri 
huduma ya umeme kwa 
muda mrefu. 

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Misungwi, Juma Sweda 
aliiomba Serikali iendelee 
kusambaza umeme katika 
maeneo mbalimbali ya 

Wilaya hiyo, hasa katika 
migodi ambako wananchi 
wengi wamejiajiri. 

Katika ziara hiyo, Naibu 
Waziri aliwasha umeme 
katika Zahanati ya Kijiji cha 

Ilula na Shule ya Imalilo, 
Wilaya ya Kwimba, mkoani 
Mwanza.

INATOKA UK. 19

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye ushungi) akiwa 
katika picha ya pamoja na wafanyakazi wa kampuni ya ETDCO, 
katika Kijiji cha Busolwa, Kata ya Igokelo, Wilaya ya Misungwi, 
mkoani Mwanza, wakati wa ziara yake kukagua kazi za usambazaji 
umeme vijijini, Agosti 15, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akiwa katika picha ya pamoja 
na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Imalilo, iliyopo katika Kijiji cha 
Kibitilwa, Kata ya Ilula, Wilaya ya Kwimba, akiwa kwenye ziara ya 
ukaguzi wa kazi za usambazaji umeme vijijini, Agosti 15, 2020.

Wananchi wa Kijiji cha Busolwa, Kata ya Igokelo, Wilaya ya Misungwi, mkoani Mwanza, wakimsikiliza 
Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (hayupo pichani), wakati akiwa kwenye ziara ya ukaguzi wa 
kazi za usambazaji umeme vijijini, Agosti 15, 2020.

NAIBU WAZIRI WA NISHATI 
AWATAKA WAKANDARASI 

KUFANYA KAZI KWA WELEDI
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MRADI WA PERI URBAN KUKAMILIKA KWA WAKATI
Hafsa Omar - Dodoma

N
aibu katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, 

amewataka Wakandarasi 
wanaotekeleza Mradi wa 
umeme katika maeneo 
yaliyo pembezoni mwa miji 
(Peri-Urban) kukamilisha 
utekelezaji wa miradi yao 
ndani ya muda uliopangwa.

Aliyasema hayo Agosti 
19, 2020, alipokuwa 
kwenye kikao na 
Wakandarasi hao, Ofisi za 
Wizara ya Nishati, jijini 
Dodoma.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa pia na 
Kaimu Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, 
Edward Ishengoma, 
Kamishna Msaidizi 
wa Umeme Mhandisi 
Innocent Luoga, Kamishna 
Msaidizi wa Maendeleo 
ya Umeme, Mhandisi 
Styden Rwebangila, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) Dkt 
Tito Mwinuka na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos 
Maganga.

Akizungumza katika 
kikao hicho, Mhandisi 
Masanja alisema Mradi 
huo unatarajiwa 
kukamilika Septemba 15, 
mwaka huu na kusisitiza 
kuwa Wakandarasi 
hao hawataongezewa 
muda kwakuwa Serikali 
ilitoa muda wa kutosha 
kutekeleza Mradi husika. 

Aliongeza kwamba, 
Wakandarasi wote 
walikubaliana na 
Serikali kuwa watafuata 
masharti yote ya 
mikataba waliyosaini 
hivyo akawataka kufuata 
miongozo yote ya mikataba 
hiyo ili kukamilisha kazi 
husika.

“Miradi hii ya Peri-
Urban inatekelezwa 
sehemu ambazo watu 

wana uhitaji mkubwa wa 
umeme; ni sehemu ambazo 
shughuli za kiuchumi zipo 
nyingi, watu wanahitaji 
maendeleo, bila ya umeme 
shughuli za kiuchumi 
zitakwama, kwahiyo 
tujitahidi kumaliza miradi 
hii kwa wakati,”alisema.

Aidha, aliwataka 
Wakandarasi hao kufanya 
kazi kwa uzalendo 
kwakuwa Serikali iliamua 
kuwapa kipaumbele 
wao kama wazawa na 
kutochukua wanaotoka 
nje ya nchi, kwa kuzingatia 
kuwa kampuni zilizopo 
nchini zina uwezo wa 
kufanya kazi hizo.

Alifafanua kuwa, 
Serikali imeamua kuweka 
mikakati ya makusudi ili 
kuwajengea wananchi 
wake uwezo, ndiyo maana 
ikaamua kwenye miradi 
husika. 

Naibu Katibu Mkuu 
alieleza vigezo ambavyo 
vitatumika katika 
kuwapata Wakandarasi wa 
miradi mingine ya umeme, 
kuwa ni pamoja na utendaji 
kazi mzuri kwenye miradi 
iliyopita hivyo akawataka 
kufanya kazi kwa weledi ili 

waweze kupata kazi hizo.
Wakandarasi 

waliohudhuria kikao hicho 
kutoka Kampuni za Sinotec 
Co. Ltd, Ceylex Engineering 
Ltd, Sengerema, Namis 
Corporate Ltd na Derm 
Electrics Ltd, walisaini 
makubaliano ya kumaliza 
kazi ya miradi hiyo kwa 
muda uliopangwa.

Kwa upande wake, 
Kaimu Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, 

Edward Ishengoma, alisema 
Serikali itawasimamia 
wakandarasi hao ili 
kuhakikisha wanafanya 
kazi kikamilifu na kumaliza 
ndani ya muda uliopangwa.

Naye Kamishna Msaidizi 
wa Umeme Mhandisi 
Innocent Luoga, aliwataka 
wakandarasi hao kuelekeza 
nguvu zao zote katika 
kukamilisha miradi hiyo 
kwa wakati na kufanya 
kazi kwa bidii.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja, akizungumza katika kikao baina ya Serikali na 
Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme katika maeneo 
yaliyo pembezoni mwa miji (Peri-Urban), kilichofanyika, Agosti 19, 
2020, jijini Dodoma.

Kutoka kushoto ni Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Edward Ishengoma, Kamishna 
Msaidizi wa Umeme Mhandisi Innocent Luoga na Kamishna Msaidizi Maendeleo ya Umeme, Mhandisi 
Styden Rwebangila wakiwa katika kikao baina ya Serikali na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa 
umeme katika maeneo yaliyo pembezoni mwa miji (Peri-Urban), kilichofanyika Agosti 19, 2020, jijini 
Dodoma.

HABARI
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Wakandarasi wanaotekeleza 
Mradi wa Umeme katika maeneo 
yaliyo pembezoni mwa miji 
(Peri-Urban), wakiwa katika 
kikao na Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, Agosti 19, 
2020 jijini Dodoma.

PICHA 1,2 na 3
Wakandarasi wanaotekeleza 
Mradi wa umeme katika maeneo 
yaliyo pembezoni mwa miji 
(Peri-Urban) kutoka Kampuni 
za Sinotec Co. Ltd, Ceylex 
Engineering Ltd, Sengerema, 
Namis Corporate Ltd na 
Derm Electrics Ltd, wakisaini 
makubaliano kati yao na Serikali 
kuwa watakamilisha kazi 
husika kwa wakati. Walisaini 
makubaliano hayo Agosti 19, 
2020 jijini Dodoma.

1 2

3



BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Septemba 1-30, 2020

23

Hafsa Omar - Dodoma

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amewataka 
viongozi 

wa Serikali za Mitaa 
kuwahamasisha wananchi 
wanaoishi katika maeneo 
yao, kutumia umeme kwa 
kulipia huduma hiyo ili 
waweze kuunganishiwa.

Aliyasema hayo, Agosti 
13, 2020 wakati akiwa 
kwenye ziara ya ukaguzi 

wa kazi ya usambazaji 
umeme vijijini katika Kijiji 
na Kata ya Mazae, Wilaya 
ya Mpwapwa, mkoani 
Dodoma kabla ya kuwasha 
umeme katika Shule ya 
Msingi ya Mazae kijijini 
humo.

Alisema kuwa 
hajaridhishwa na kasi ya 
uunganishwaji wa umeme 
katika kijiji hicho na 
kuwataka viongozi kufanya 
mikutano ya kuwamasisha 
wananchi wa maeneo yao 

kulipia huduma ya umeme  
ili wananchi wafaidike 
na huduma hiyo kwani 
Serikali inatumia gharama 
kubwa kufanikisha jambo 
hilo.

Naibu Waziri aliyataja 
baadhi ya maeneo ambayo 
huduma ya umeme imefika 
lakini wananchi wake bado 
hawajalipia huduma hiyo 
kuwa ni pamoja na Isomvu, 
Chungu, Darajani, Nyabu 
na maeneo mengine katika 
kijiji hicho.

“Serikali imepunguza 
gharama ya kuunganisha 
umeme vijijini ambayo ni 
shilingi 27,000 tu. Mradi 
huu unakaribia kufika 
ukingoni lakini wananchi 
wanaonekana hawajalipia 
na Mkandarasi amesema 
kuwa wakilipa yuko 
tayari kuwaunganishia. 
Hivyo niwaombe 
wananchi mlio kwenye 

Wananchi wa Kijiji cha Mazae, Wilaya ya Mpwapwa, mkoani 
Dodoma, wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu 
(hayupo pichani) wakati akiwa kwenye ziara ya kazi ya ukaguzi wa 
usambazaji umeme vijijini, Agosti 13, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akisaini kitabu cha 
wageni mara baada ya kuwasili katika Kijiji cha Mazae, Wilaya ya 
Mpwapwa, mkoani Dodoma, Agosti 13, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Mazae, Wilaya ya Mpwapwa, mkoani Dodoma, wakati 
akiwa kwenye ziara ya kazi ya kukagua usambazaji umeme vijijini 
Agosti 13, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye kilemba) akiwa 
mwenye furaha, mara baada ya kukata utepe kuashiria kuwashwa 
kwa umeme katika Kijiji cha Mazae, Wilaya ya Mpwapwa, mkoani 
Dodoma, Agosti 13, 2020.

HABARI
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WANANCHI WAHAMASISHWE 
KUTUMIA UMEME - MGALU

wigo katika maeneo 
ambayo mradi umefika 
mlipie ili muunganishiwe 
umeme,”alisisitiza.

Aliwaeleza wananchi 
wa kijiji hicho kuwa, 
Serikali inafanya kazi 
kubwa kuhakikisha 
Watanzania wote wanapata 
huduma ya umeme na 
tayari imeingia katika 
utekelezaji wa Mradi wa 
Umeme Vijijini, Awamu 

ya Tatu, Mzunguko wa 
Pili (REA III – 2) pamoja na 
Mradi wa Ujazilizi. 

Aidha, alisema kazi ya 
usambazaji umeme nchini 
inapimwa kwa wananchi 
wengi kupata huduma hiyo 
ili wateja wengi wapatikane 
na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
liongeze wateja na mapato 
na liweze kujiendesha 
wenyewe.

Alisema kuwa zaidi ya 
bilioni 800 zimetengwa 
kwa ajili ya kazi ya 
usambazaji umeme ambapo 
kuanzia Agosti 20 mpaka 

Septemba 20, mwaka huu, 
Serikali itakuwa inakabidhi 
kazi ya usambazaji umeme 
kwenye vijiji na vitongoji 
nchini kwa wakandarasi 
wapya.

Aidha, aliwataka 
wananchi ambao vijiji 
na vitongoji vyao bado 
havijafikiwa na miradi 
ya umeme kutokuwa na 
hofu kwani maeneo yao 
yatafikiwa na miradi hiyo 
hivi karibuni. Aliongeza 
kuwa, tayari Serikali 
imepeleka umeme kwenye 
vijiji takribani 9,512 nchini.

Naye, Hamis Israel, 

mkazi wa kijiji hicho, 
aliishukuru Serikali kwa 
kuwapelekea huduma 
ya umeme na kuiomba 
kushughulikia changamoto 
wanazozipata wananchi 
wakati wakiomba kupatiwa 
huduma hiyo.

Katika ziara hiyo, Naibu 
Waziri pia alikagua kazi ya 
usambazaji umeme katika 
Wilaya ya Kilosa, mkoani 
Morogoro na kuwasha 
umeme katika kijiji cha 
Lumuma na baadaye 
kugagua umeme katika 
makazi na maeneo ya 
biashara.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye kilemba) akiwa pamoja na Walimu na Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mazae iliyopo 
wilayani Mpwapwa, Mkoa wa Dodoma, mara baada ya kuwasha umeme katika Shule hiyo, Agosti 13, 2020.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye kilemba) akiwa pamoja na viongozi mbalimbali wa Mkoa wa Morogoro wakati wa ziara 
ya ukaguzi wa kazi ya usambazaji umeme katika maeneo mbalimbali ya  Kijiji na Kata ya Lumuma, Wilaya ya Kilosa, mkoani Morogoro, 
Agosti 13, 2020.
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Veronica Simba – 
Kilimanjaro

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani 

ameunda Timu maalumu 
inayojumuisha wataalamu 
mbalimbali wa Serikali ili 
kumsimamia Mkandarasi 
anayetekeleza miradi ya 
umeme vijijini, Mkoa wa 
Kilimanjaro.

Alitangaza uamuzi 
huo katika mkutano wa 
hadhara na wananchi wa 
Kitongoji cha Kambi ya 
Nyuki, wilayani Hai, Mkoa 
wa Kilimanjaro, Agosti 17, 
2020 muda mfupi kabla 
ya kuwasha rasmi umeme 
katika Chuo cha Ualimu 
Mong’are.

Kuundwa kwa Timu 
hiyo itakayoongozwa na 
Kamishna Msaidizi wa 
Umeme kutoka Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Innocent 
Luoga kunatokana na 
kusuasua kwa Mkandarasi 
husika, Kampuni ya Urban 

& Rural Engineering 
Services Ltd katika 
kutekeleza kazi zake.

“Timu hii maalumu ya 
watu sita, itafanya kazi 
kwa muda wa siku 14 
kuanzia  leo ili kuhakikisha 

Mkandarasi anakamilisha 
kazi kwa wakati, ifikapo 
Septemba 15 mwaka huu,” 
alifafanua Waziri.

Waziri alimwagiza 
Mkandarasi husika 
kuweka Magenge matano 

ya kazi katika Wilaya ya 
Hai ili kuharakisha kazi 
husika. Aidha, aliwataka 
Wakurugenzi wa 
Kampuni hiyo kuungana 
na Wafanyakazi wao 
ili kuongeza nguvu na 
msukumo wa kazi.

Alikemea tabia 
ya Wakurugenzi hao 
kutokufika katika maeneo 
ya kazi na kuwaachia 
wafanyakazi wao pekee 
ambao hata hivyo Serikali 
imebaini hawalipwi 
mishahara yao kwa wakati 
hivyo kuchangia kuzorota 
kwa kazi.

Vilevile, alitoa 
maelekezo kwa 
Wakandarasi husika 
kutokuondoka Hai hadi 
watakapokamilisha kazi 
hiyo.

“Ninaagiza Wakandarasi 
hawa wakiwemo 
Wakurugenzi wao, wote 
wasiondoke hapa Hai hadi 

SERIKALI YAUNDA TIMU MAALUM KUMSIMAMIA 
MKANDARASI WA REA KILIMANJARO

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto) akimtambulisha 
Kamishna Msaidizi wa Umeme Mhandisi Innocent Luoga kwa 
wananchi wa Kitongoji cha Kambi ya Nyuki wilayani Hai, Agosti 17, 
2020. Waziri alimteua Mhandisi Luoga kuongoza Timu maalumu 
itakayomsimamia Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme 
Vijijini mkoani Kilimanjaro ili akamilishe kazi kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Sabaya 
akizungumza wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (hayupo pichani) wilayani humo, Agosti 17, 2020.

Baadhi ya Vibarua wa Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme 
Vijijini wilayani Hai, Mkoa wa Kilimanjaro wakiendelea na kazi 
katika Kitongoji cha Kambi ya Nyuki, wakati wa ziara ya Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani wilayani humo, Agosti 17, 2020.
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SERIKALI YAUNDA TIMU MAALUM KUMSIMAMIA 
MKANDARASI WA REA KILIMANJARO

watakapokamilisha kazi. 
Aidha, ninaagiza wawe 
wanaripoti kwa Mkuu wa 
Kituo cha Polisi Hai, kila 
siku saa tatu asubuhi ili 
tujiridhishe kuwa wapo 
kazini. Mkuu wa Wilaya, 
tusaidie kusimamia hilo,” 
alisisitiza Waziri.

Maelekezo mengine 
aliyotoa Waziri ni kwa 
Wakandarasi kuhakikisha 
vibarua wote wanavaa 
nguo maalumu za kazi 
na kuwa na vifaa vyote 
vinavyowalinda na 
madhara zikiwemo kofia 
ngumu, buti na soksi za 
mikono.

Aidha, alielekeza 
wafanyakazi na 
vibarua wote walipwe 
ujira wao kwa wakati 
huku akisisitiza kuwa 
Mkandarasi atakayebainika 
kutotekeleza maagizo hayo, 
atachukuliwa hatua kali za 
kisheria na kimkataba.

Awali, akitoa salamu 

za kumkaribisha Waziri, 
Mkuu wa Wilaya ya Hai, 
Lengai Sabaya alipongeza 
utendaji kazi mzuri 
wa Meneja wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) wilayani humo 
lakini akalalamikia utendaji 
unaosuasua wa Mkandarasi 
husika.

“Mkandarasi hajafanya 

kazi ya kutosha. Tulipaswa 
kuwa tumesimika 
transfoma 37 katika Wilaya 
yetu lakini hadi sasa 
amesimika transfoma saba 
tu.”

Waziri alimtaka 
Mkandarasi huyo 
kukamilisha kazi ifikapo 
Septemba 15, 2020 na 
akaahidi yeyé mwenyewe 

kwenda kuwasha rasmi 
umeme katika vijiji vyote 
vilivyosalia.

Timu iliyoundwa 
inajumuisha wataalamu 
kutoka Wizara ya Nishati, 
TANESCO Makao Makuu 
na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) Makao 
Makuu.

INATOKA UK. 25

Sehemu ya umati wa wanafunzi wa Chuo cha Ualimu Mong’are, wilayani Hai, wakimsikiliza Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani. Waziri aliwasha rasmi umeme katika Chuo hicho Agosti 17, 2020 akiwa 
katika ziara ya kazi.

Sehemu ya umati wa wananchi wa Kitongoji cha Kambi ya Nyuki, 
wilayani Hai, wakimsikiliza Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani, alipozungumza nao kabla ya kuwasha rasmi umeme 
katika Chuo cha Ualimu Mong’are, wilayani humo,  Agosti 17, 2020 
akiwa katika ziara ya kazi.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa Kitongoji cha Kambi ya Nyuki, wilayani Hai, Mkoa wa 
Kilimanjaro, muda mfupi baada ya kuwasha rasmi umeme katika 
Chuo cha Ualimu Mong’are, Agosti 17, 2020. Kushoto kwa Waziri ni 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Lengai Sabaya.
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Zuena Msuya - Morogoro

N
aibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, 

amekagua maendeleo 
ya ujenzi wa mradi wa 
kuzalisha umeme wa 
megawati 2,115 kwa 
kutumia maporomoko ya 
maji ya Mto Rufiji wa Julius 
Nyerere (JNHPP).

Mhandisi Masanja 
alifanya ukaguzi huo Agosti 
22, 2020 katika eneo la 
bwawa la maji ili kuona 
maendeleo yake. 

Aidha, alitembelea 
maeneo mbalimbali ya 
utekelezaji wa mradi 
huo likiwemo handaki la 
kuchepusha maji ya Mto, 
handaki la kupeleka maji 
katika mitambo ya kufua 
umeme, pamoja na sehemu 
litakapojengwa jengo 
maalumu la kuendesha 
mitambo ya kuzalisha 
umeme.

Vilevile alikagua 
mitambo ya kusaga 

na kuchakata kokoto 
pamoja na mitambo ya 
kuchanganya zege ambayo 
inatumika katika shughuli 
za ujenzi katika eneo la 

Mradi.
Kazi ya ujenzi wa 

mradi huo ilianza rasmi 
Juni 15, 2019 ambapo 
unatekelezwa kwa kipindi 

cha miezi 36 na unatarajiwa 
kukamilika Juni 2022, 
chini ya  Mkandarasi wa 
ubia wa Kampuni ya Arab 
Contractors na El Sewedy.

Kazi ya kuandaa eneo la kujenga jengo maalum la kuendeshea mitambo, ikiendelea katika Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), wilayani Rufiji, Mkoa wa Pwani, wakati wa ziara ya Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja ya kukagua maendeleo ya ujenzi wake Agosti 
22, 2020.

Naibu Katibu Mkuu Nishati akagua 
maendeleo ya Mradi wa JNHPP

Mafundi wakiendelea na kazi ya kukamilisha lango la handaki la 
kuchepusha maji ya mto wakati wa kujenga bwawa la kuzalisha 
umeme kwa kutumia maporomoko ya maji ya bonde la Mto Rufiji, 
katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).  Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja alifanya 
ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa Mradi huo, Agosti 22, 
2020.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (kushoto) akipata maelezo ya maendeleo ya ujenzi wa 
handaki la kuchepusha maji katika Mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP), kutoka kwa Mhandisi Mkazi ambaye pia ni 
Mshauri wa Mradi huo, Mhandisi Mushubila Kamuhabwa (kulia). 
Mhandisi Masanja alikuwa katika ziara ya kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa Mradi husika, Agosti 22, 2020.
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kushoto) akipata maelezo ya ufanyaji kazi wa mitambo ya 
kuchanganya zege kutoka kwa Mhandisi Mkazi na Mshauri wa  Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), Mhandisi Mushubila 
Kamuhabwa (kulia), wakati wa ziara yake kukagua maendeleo ya ujenzi wa Mradi husika, Agosti 22, 2020.

Mwonekano wa mitambo ya kuchanganya zege inayotumika wakati 
wa ujenzi wa bwawa la kufua umeme katika Mradi wa Umeme wa 
Julius Nyerere (JNHPP). Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja alifanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa Mradi huo, Agosti 22, 2020.

Sehemu itakayowekwa Mikanda ya kusafirisha zege kutoka 
mitambo ya kuchanganyia zege hadi kwenye bwawa la kufua 
umeme kwa kutumia maporomoko ya maji ya Bonde la Mto Rufiji 
katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja alifanya ziara 
ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa Mradi huo Agosti 22, 2020.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (katikati) akitazama shughuli za ujenzi zinazoendelea 
katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), alipofanya 
ziara ya kukagua maendeleo yake, Agosti 22, 2020. Kushoto kwake 
ni Mhandisi Mkazi na Mshauri wa Mradi huo, Mhandisi Mushubila 
Kamuhabwa.

Ujenzi wa mahandaki matatu ya kupeleka maji ya kuzungusha 
mitambo ya kufua umeme kwa kutumia maporomoko ya maji ya 
Bonde la Mto Rufiji katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP), ukiendelea wakati wa ziara ya Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja kukagua maendeleo 
yake, Agosti 22, 2020.
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WAZALISHAJI UMEME BINAFSI 
WATAKIWA KUPUNGUZA GHARAMA

Hafsa Omar - Dodoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani, 

amewataka wazalishaji 
binafsi wa umeme nchini 
kuzingatia maelekezo ya 
Serikali ya kupunguza bei ya 
nishati hiyo katika maeneo 
ambayo wanatoa hudumu 
husika.

Aliyasema hayo Agosti 
6, 2020, katika kikao 
na wazalishaji wadogo 
wa umeme nchini, 
kilichofanyika katika ofisi 
za Wizara ya Nishati, jijini 
Dodoma. 

Katika kikao hicho, 
Waziri aliambatana na 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu, Katibu Mkuu 
Mhandisi Zena Said, Naibu 
Katibu Mkuu Mhandisi 
Leornad Masanja, na 
viongozi mbalimbali wa 
Wizara na Taasisi zake.

Aliwaeleza wawekezaji 
hao kuwa Serikali haitatoa 
muda wa ziada wa 
majadiliano kuhusu jambo 
hilo, kwasababu imeshatoa 
muda wa kutosha wa 
kuwasikiliza; kilichobaki 
ni utekelezaji wa maagizo 
hayo.

“Tumekaa hapa pamoja 
ili kuona namna bora 

kwenda kulitatua jambo hili. 
Takribani miaka 10 iliyopita 
tulifungua milango kwa 
uwekezaji na tunaendelea 
kufungua milango hiyo, 
lakini tunataka uwekezaji 
wenye manufaa kwa pande 
zote mbili, ninyi mpate faida 
na wananchi pia wapate 
huduma yenye manufaa 
kwao,”alisema.

Aliongeza kuwa, ni 
matarajio ya Watanzania 
kuona manufaa ya kazi 
za wawekazaji hao 
na kwamba Serikali 
itahakikisha inasimamia na 
kuondoa kero zote ambazo 
zimejitokeza katika miradi 
hiyo.

Alieleza kuwa, bei 
ya kuunganisha umeme 
kwa wateja kwa maeneo 
ambayo wawekezaji hao 
wanatekeleza miradi husika 
hailingani na uhalisia wa 
hali ya maisha ya wananchi 
wa kawaida wa maeneo 
hayo ambapo wananchi 
wengi hushindwa kulipia 
huduma hiyo kutokana 
na gharama kubwa 
wanazotozwa.

Aidha, alisisitiza kuwa, 
gharama za umeme kwa 
wateja nchini lazima 
zifanane kwani nchi ni 
moja. “Haiwezekani nchi 
moja kuwe na bei tofauti za 

huduma ya umeme. Serikali 
haiko tayari kuona hayo.”

Alifafanua kuwa, Serikali 
imefanya ukaguzi na 
kugundua kuwa kuna kero 
nyingi ambazo wananchi 
wanazipata kuhusiana na 
wawekezaji husika. 

“Wananchi wengi 
wamelalamika umeme 
ni mdogo, hauna nguvu. 
Hiyo ni kero lazima 
tuikubali. Tunajenga 
uchumi wa viwanda 
hivyo huwezi kumpelekea 
umeme mwananchi wa 
kuwasha taa peke yake, 
lazima umeme umsaidie 
mwananchi kwa shughuli 
za kiuchumi,” alisema.

Dkt Kalemani 
aliwashukuru wakezaji hao 
kwa ushirikiano wao na 
kuwataka waone umuhimu 
wa kushughulikia jambo 
hilo ambalo linawatesa 
wananchi. 

Kwa upande wake, 
Mhandisi Matthew 
Matimbwi ambaye ni 
mzalishaji wa umeme 
alisema wamepokea kauli 
hiyo kwa mikono miwili na 
wapo tayari kushirikiana 
na Serikali kutatua kero 
hizo ambazo zinawapata 
wananchi.

Alisema kuwa, kwa 
upande wao wapo tayari 
kuendelea na kazi ya 
kuzalisha umeme ili 
wananchi ambao wanaishi 
pembezoni waendelee 
kupata nishati ya umeme 
jadidifu kwa bei ambayo 
Serikali imependekeza.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard 
Kalemani (katikati), akiongoza 
kikao baina ya viongozi wa 
Wizara na wawekazaji wadogo 
wa umeme nchini, kilichofanyika 
katika ofisi za Wizara ya Nishati, 
Dodoma, Agosti 6, 2020. Kulia ni 
Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu na kushoto ni Katibu 
Mkuu wa Wizara, Mhandisi 
Zena Said.

Kutoka kushoto ni Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja, Kamishna Msaidizi Maendeleo ya 
Umeme, Mhandisi Styden Rwebangila na Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mhandisi Innocent Luoga wakiwa kwenye kikao baina 
ya Viongozi wa Wizara na wawekazaji wadogo wa umeme nchini, 
kilichofanyika katika Ofisi za Wizara jijini Dodoma, Agosti 6, 2020.
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Kutoka kushoto ni Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, Mhandisi 
Innocent Luoga, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Dkt Tito 
Mwinuka na Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), Mhandisi 
Godfrey Chibulunje, wakiwa 
kwenye kikao baina ya Viongozi 
wa Wizara ya Nishati na 
wawekazaji wadogo wa umeme 
nchini, kilichofanyika katika 
Ofisi za Wizara jijini Dodoma, 
Agosti 6, 2020.

PICHA 1,2 na 3
Baadhi ya Wajumbe wakifuatilia 
kikao kati ya Wizara ya 
Nishati, Taasisi zake pamoja 
na wawekezaji wadogo wa 
umeme wa nchini. Kikao hicho 
kiliongozwa na Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani, 
Ofisi za Wizara Dodoma, Agosti 
6, 2020.

1 2

3



Veronica Simba – Singida

S
erikali imemwagiza 
Mkandarasi 
anayetekeleza 
Mradi wa Umeme 

Vijijini, Awamu ya 
Pili (REA II) mkoani 
Singida, kuripoti Polisi 
kila siku ili kuthibitisha 
kuwa yupo kazini hadi 
atakapokamilisha kazi 
hiyo.

Agizo hilo lilitolewa 
na Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani, Agosti 
13, 2020 akiwa ziarani 
mkoani humo kutokana na 
kutoridhishwa na utendaji 
kazi wa Mkandarasi 
husika, ambaye ni 
muunganiko wa Kampuni 
ya EMEC Engineering Ltd 
na Dynamic Engineering 
and System Company Ltd.

Alisema, Mradi huo 
umekuwa ukisuasua tangu 
mwaka 2018 muda ambao 
ulipaswa kukamilika, 
kutokana na sababu za 
kitaalamu na kiutendaji, 

hivyo Serikali imelazimika 
kuhakikisha unakamilika 
ifikapo Septemba 10, 2020.

Akizungumza na 
Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa, Waziri 
alimwelekeza Mkuu 
wa Mkoa, Dkt Rehema 
Nchimbi kumsimamia 
Mkandarasi huyo na 
kutomruhusu kutoka 
nje ya Mkoa huo hadi 
atakapokamilisha kazi. 
Aidha, alimwagiza 
kumweka chini ya ulinzi 
Mkandarasi endapo 
hatakamilisha kazi kwa 
wakati.

“Kuanzia kesho, 
viongozi na wataalamu 
wa Kampuni hii wawe 
wanaripoti Polisi 
na kuweka saini ili 
kuthibitisha wapo kazini. 
Nami mniletee taarifa ya 
kila wiki ili nione nani 
alisaini na yupi hakusaini,” 
alisisitiza Waziri.

Alielekeza wasimamizi 
wa Mradi huo kutoka 
Wakala wa Nishati Vijijini 

(REA) na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kufuatilia maendeleo 
ya kazi ya Mkandarasi 
huyo kwa muda wa 
siku saba na endapo 
hataonesha mwelekeo 
wa kuikamilisha kwa 
wakati, wafute Mkataba 
wake na wao wenyewe 
waikamilishe.

Sambamba na kufuta 
Mkataba wake endapo 
hatakamilisha kazi, Waziri 
aliwaagiza TANESCO 
na REA kumchukulia 
Mkandarasi huyo hatua za 

kisheria na za kimkataba.
Waziri alimtaka 

Mkandarasi kuongeza 
idadi ya vibarua na aweke 
magenge manne katika 
kila Wilaya ili kuongeza 
kasi ya kazi.

Awali, wakiwasilisha 
kwa nyakati tofauti, 
taarifa ya utekelezaji wa 
Mradi huo kwa Waziri, 
Mkurugenzi wa Huduma 
za Ufundi (REA), Mhandisi 
Jones Olotu na Meneja 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mbele), akikagua 
maendeleo ya utekelezaji wa Mradi wa Umeme Vijijini Awamu ya 
Pili (REA II), kijiji cha Kisiriri, wilayani Iramba, Mkoa wa Singida, 
Agosti 13, 2020.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto), akizungumza 
na vibarua wa Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme 
Vijijini Awamu ya Pili (REA II), mkoani Singida, alipotembelea 
kukagua kazi inayoendelea katika kijiji cha Kisiriri, wilayani 
Iramba, Agosti 13, 2020.

BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Septemba 1-30, 2020

31 HABARI

MKANDARASI WA REA SINGIDA 
AAMRIWA KURIPOTI POLISI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Kisiriri, wilayani Iramba, Mkoa wa Singida 
(hawapo pichani), alipokuwa katika ziara ya kazi kukagua 
utekelezaji wa Mradi wa Umeme Vijijini Awamu ya Pili (REA II), 
Agosti 13, 2020.
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MKANDARASI WA REA SINGIDA 
AAMRIWA KURIPOTI POLISI

wa TANESCO Mkoa wa 
Singida, Francis Kaggi, 
walikiri utendaji dhaifu 
wa Mkandarasi huyo.

Miongoni 
mwa changamoto 
walizozieleza ni pamoja 
na kasi isiyoridhisha 
ya Mkandarasi huyo 
kulingana na muda 
wake kimkataba. 
Aidha, walisema kuwa, 
Mkandarasi amesimika 
nguzo kwa muda mrefu 
pasipo kuvuta nyaya kwa 
baadhi ya vijiji.

Nyingine ni kuwa 
na magenge mawili tu 
na vibarua wachache 
wasioweza kukidhi 
nguvukazi inayohitajika 
ili kukamilisha kazi husika 
kwa wakati.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Mkoa, Dkt 
Nchimbi aliunga mkono 
kuwa utendaji wa 
Mkandarasi hauridhishi 
hivyo akamshukuru 
Waziri kwa kufuatilia 
na kuwekea mkazo 
utekelezaji wa Mradi 
husika.

Aliahidi kutekeleza yale 
yote yaliyoelekezwa na 
Waziri katika kuhakikisha 

Mkandarasi anafanya kazi 
yake ipasavyo.

Mkandarasi aliahidi 
mbele ya Waziri 
kukamilisha kazi hiyo 
kwa wakati na kutekeleza 
maelekezo yake yote.

Mkandarasi huyo 
anatekeleza kazi katika 
Wilaya zote za Mkoa wa 
Singida ambapo mpaka 
sasa utekelezaji wake uko 
chini ya asilimia 20. Mradi 
unatakiwa uunganishie 
umeme wananchi 
3,000 lakini hadi sasa 
waliounganishwa ni chini 
ya 1,000.

Katika hatua 
nyingine, Waziri 
amewaasa Watanzania 
waishio vijijini, ambao 
hawajafikiwa na umeme 

nchini kote kuwa 
wastahimilivu kwani 
Serikali itaanza kusambaza 
wakandarasi wa kufanya 
kazi hiyo kuanzia Agosti 
20 hadi Septemba 20, 
mwaka huu.

Alisema Wakandarasi 
hao watafanya kazi ya 
kusambaza umeme kwa 
vijiji na vitongoji vyote 
vilivyosalia nchini ndani 
ya kipindi cha miezi 12.

Katika ziara hiyo, 
Waziri pia alikagua kazi 
inayoendelea ya kupeleka 
umeme katika kijiji cha 
Kisiriri, wilayani Iramba 
na kumtaka Mkandarasi 
kuwa amewasha umeme 
kabla ya Septemba 10, 
2020.
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Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dkt Rehema Nchimbi, akizungumza 
wakati Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe 
wake alipofika ofisini kwake, Agosti 13, 2020 akiwa katika ziara 
ya kazi kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akizungumza na 
vibarua wa Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme Vijijini 
Awamu ya Pili (REA II), mkoani Singida pamoja na wananchi, 
alipotembelea kukagua kazi inayoendelea katika kijiji cha Kisiriri, 
wilayani Iramba, Agosti 13, 2020.

Mwakilishi wa Kamishna wa Umeme kutoka Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Msafiri Baraza (kushoto) na baadhi ya Watendaji wa 
Kampuni ya Mkandarasi anayetekeleza Mradi wa Umeme Vijijini 
Awamu ya Pili (REA II) mkoani Singida, wakifuatilia kikao cha 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani na Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Mkoa huo (hawapo pichani), Ofisini kwa Mkuu 
wa Mkoa, Agosti 13, 2020. Waziri alikuwa katika ziara ya kazi 
kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini

Mafundi na vibarua wa Mkandarasi anayetekeleza Mradi 
wa Umeme Vijijini Awamu ya Pili (REA II) mkoani Singida, 
wakiendelea na kazi katika kijiji cha Kisiriri, wilayani Iramba, 
wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani 
(hayupo pichani), Agosti 13, 2020.

HABARI



BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Septemba 1-30, 2020

33

Veronica Simba –
 Dar es Salaam

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani, 

ameweka jiwe la 
msingi la kiwanda cha 
kitakachojihusisha 
na utengenezaji wa  
vifaa vinavyotumika 
kuunganisha mifumo ya 
umeme, maarufu kwa jina 
la kigeni kama ‘insulators.’  

Aliweka jiwe hilo, Agosti 
10, 2020 katika eneo la 
kiwanda cha Inhemeter, 
Kinondoni jijini Dar es 
Salaam, katika hafla 
iliyowashirikisha viongozi 
mbalimbali wa Serikali, 
wafanyakazi wa kiwanda 
husika na baadhi ya 
wananchi.

Katika hotuba yake 
aliyoitoa muda mfupi kabla 
ya kuweka jiwe la msingi, 
Dkt Kalemani alitoa pongezi 
kwa uongozi wa kiwanda 
hicho, kuitikia wito wa 
Serikali, uliotolewa kwa 
wawekezaji kuanzisha 
viwanda mbalimbali nchini.

Aidha, aliipongeza 
Serikali kwa kuweka 
será, dira na mwelekeo 
madhubuti wa kujenga 
uchumi wa viwanda 
akisema ndivyo 
vilivyowezesha wawekezaji 
mbalimbali kuendelea 
kuanzisha viwanda nchini.

“Hili ni tukio muhimu 
sana. Kwa mara ya kwanza 
hapa nchini, tunazindua 
Mradi wa aina hii. Pongezi 
nyingi kwa Serikali na 
hongereni sana uongozi wa 
kiwanda.”

Akielezea jitihada 
zilizofanywa na Serikali 
kupitia Wizara ya Nishati, 
katika kuhakikisha 
vifaa mbalimbali vya 
umeme vinatengenezwa 
nchini na kuachana na 
kasumba iliyozoeleka 
ya kuagiza kutoka nje, 
Dkt Kalemani alisema 
mkakati huo umekuwa 
ukitekelezwa hatua kwa 
hatua na umekuwa wenye 
mafanikio.

Alisema hatua ya 
kwanza ilikuwa mwaka 
2017 ambapo Serikali 
iliweka zuio la kuleta baadhi 
ya vifaa vya kuunganishia 
umeme kama vile nguzo, 
kutoka nje ya nchi.

“Leo viko viwanda 
13 vya kuzalisha nguzo 
za umeme hapa nchini 
kutoka kiwanda kimoja 
tu kilichokuwepo awali,” 
alieleza.

Waziri alifafanua kuwa, 
hatua ya pili ilifanyika 
mwaka 2018 kwa Serikali 
kuhamasisha uanzishwaji 
wa viwanda vya kuzalisha 
mita za umeme, ambapo 
alitoa shukrani kwa 
kampuni ya Inhemeter na 
Baobab, ambao walianza 

kujenga viwanda hivyo.
Alisema, hatua iliyofuata 

ilikuwa ni kuweka zuio la 
kuagiza nyaya za umeme 
kutoka nje ya nchi, ambapo 
kufuatia hatua hiyo, hadi 
sasa kuna viwanda vinne 
vya kuzalisha nyaya 
hizo hapa nchini, kutoka 
kiwanda kimoja cha 
TANALEC kilichokuwepo 
awali.

Akieleza zaidi, Waziri 
alisema baada ya hapo 
alitoa maelekezo kwamba 
ifikapo Oktoba 2020, 
Serikali haitaruhusu 
kuingiza vifaa vya 
viunganishi kutoka nje ya 
nchi badala yake vizalishwe 
hapa nchini.

“Nashukuru Oktoba 
bado haijafika. Leo ni 

mwezi wa nane ambapo 
tunafungua kiwanda hiki 
cha kuzalisha viunganishi. 
Hongereni sana,” alipongeza 
Waziri.

Waziri Kalemani, 
alitumia fursa hiyo 
kusisitiza msimamo wa 
Serikali kwamba, kuanzia 
sasa, hakuna ruksa kwa 
kifaa cha aina yoyote 
kinachotumika kusambaza 
umeme, kitakachoruhusiwa 
kuagizwa kutoka nje ya 
nchi, hususani kwa miradi 
inayotegemea fedha za 
Serikali.

Aidha, alieleza kufarijika 
na taarifa aliyopewa na 
uongozi wa kiwanda 
cha Inhemeter kuwa, 
wanatarajia siku za usoni, 
kuanza uzalishaji wa nyaya 
maalumu zinazotumika 
kupitisha umeme ardhini na 
chini ya maji.

Waziri aliwahakikishia 
wawekezaji hao soko la 
uhakika la bidhaa zao lakini 
akawatahadharisha kuwa 
wasitumie mwanya huo 
kupandisha bei bali waweke 
bei zenye ushindani wa 
soko.

Katika hatua nyingine, 
alisema uunganishaji 
umeme vijijini umefikia 
vijiji 9,512 kati ya 12,257 

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akifunua kitambaa 
ikiwa ni ishara rasmi ya kuweka jiwe la msingi katika kiwanda cha 
Inhemeter kitakachokuwa kikizalisha viunganishi vya mifumo ya 
umeme. Waziri alifungua kiwanda hicho Agosti 10, 2020 Kinondoni, 
jijini Dar es Salaam.
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vilivyopo nchi nzima. 
Aliongeza kuwa, kuanzia 
tarehe 20 Agosti hadi 
20 Septemba, 2020, 
Serikali itaanza kupeleka 
wakandarasi watakaofanya 
kazi ya kusambaza umeme 
katika vijiji na vitongoji 
vyote vilivyosalia.

“Niwatoe hofu wananchi 
ambao vijiji au vitongoji 
vyao havijafikiwa na 
umeme kwani wote 
watafikiwa kabla ya Juni 
2021. Pesa za kutekeleza 
Mradi huo tunazo ambapo 
jumla yake ni takribani 
shilingi bilioni 851.”

Awali, akizungumza 
wakati akimkaribisha 
Waziri Kalemani, Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni, 

Daniel Chongolo, alishukuru 
na kupongeza jitihada 
za Serikali kupitia sekta 
ya nishati, zilizowezesha 
uwekezaji katika maeneo 
mbalimbali, kutokana 
na kuwepo uhakika wa 
upatikanaji wa umeme.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kiwanda hicho, Abrahamu 
Rajakili alisema kitaajiri 
watanzania takribani 120 
na kwamba kina uwezo 
wa kuzalisha viunganishi 
milioni 1.5 kwa mwaka, 
huku kikilenga soko la 
ndani na nje ya nchi.

Kiwanda cha Inhemeter 
kimekuwa kikizalisha 
mita za umeme kabla 
ya kuwekeza takribani 
shilingi bilioni tano kwa 
ajili ya kuanza kuzalisha 
viunganishi vya mifumo ya 
umeme.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo (kushoto), 
akizungumza wakati wa hafla ya ufunguzi wa kiwanda cha 
Inhemeter kitakachokuwa kikizalisha viunganishi vya mifumo 
ya umeme. Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (meza kuu-
katikati), alifungua kiwanda hicho Agosti 10, 2020 Kinondoni, jijini 
Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
(kulia) na Mwakilishi wa 
Wawekezaji wa Kiwanda 
cha Inhemeter, Mustafa 
Rashid, wakijadiliana 
jambo wakati wa hafla 
ya ufunguzi wa kiwanda  
hicho kitakachokuwa 
kikizalisha viunganishi 
vya mifumo ya umeme. 
Waziri Kalemani 
alifungua kiwanda 
hicho Agosti 10, 2020 
Kinondoni, jijini Dar es 
Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
Dkt Tito Mwinuka (kulia) na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) Mhandisi Amos Maganga (kushoto), 
wakifuatilia hafla ya ufunguzi wa kiwanda cha Inhemeter 
kitakachokuwa kikizalisha viunganishi vya mifumo ya umeme. 
Waziri wa Nishati Dkt Kalemani (hayupo pichani), alifungua 
kiwanda hicho Agosti 10, 2020 Kinondoni, jijini Dar es Salaam.

Kutoka kulia ni Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Styden Rwebangira, Katibu wa Waziri wa Nishati, 
Mhandisi Robert Dulle na Afisa Nishati Mhandisi Anthony 
Karomba, wakifuatilia hafla ya ufunguzi wa kiwanda cha 
Inhemeter kitakachokuwa kikizalisha viunganishi vya mifumo 
ya umeme. Waziri wa Nishati Dkt Kalemani (hayupo pichani), 
alifungua kiwanda hicho Agosti 10, 2020 Kinondoni, jijini Dar es 
Salaam.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati-waliokaa), akiwa 
katika picha ya pamoja na Viongozi pamoja na Wafanyakazi wa 
Kiwanda cha Inhemeter kitakachokuwa kikizalisha viunganishi 
vya mifumo ya umeme. Waziri Kalemani alifungua kiwanda hicho 
Agosti 10, 2020 Kinondoni, jijini Dar es Salaam.
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Veronica Simba – 
Dar es Salaam

S
erikali ya Tanzania 
imezishukuru 
nchi za Ufaransa 
na Norway kwa 
mchango wake 

mkubwa walioutoa na 
wanaoendelea kuutoa 
katika kuwezesha 
utekelezaji wa miradi ya 
umeme vijijini.

Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
alitoa shukrani hizo jijini 
Dar es Salaam, Agosti 27, 
2020 wakati wa kikao 
baina yake na Balozi wa 
Ufaransa hapa nchini, 
Frederic Clavier pamoja na 
Bjorn Midthun, ambaye ni 
Afisa Mwandamizi kutoka 
Ubalozi wa Norway nchini 
Tanzania.

“Mmefanya kazi nzuri 
sana katika kutuwezesha 

kutekeleza miradi ya 
umeme vijijini. Ushirikiano 
wenu umetuwezesha 
kufikia hatua hii tuliyopo 
leo. Kwa niaba ya Serikali, 
ninawashukuru sana,” 
alisisitiza Waziri.

Akidadavua hatua 
iliyofikiwa katika 
utekelezaji wa miradi 
ya umeme vijijini, Dkt 
Kalemani alisema hadi sasa 
zaidi ya vijiji 9,512 ambavyo 
ni zaidi ya asilimia 85 ya 
vijiji vyote 12,268 vilivyopo 
nchini, vimeshafikiwa na 
umeme.

Aidha, aliueleza 
Ujumbe huo kutoka 
Ufaransa na Norway kuwa 
vitongoji takribani 25,000 
vimekwishafikishiwa 
umeme kati ya 64,339 
vilivyopo nchini hivyo 
ameziomba nchi hizo 
kuendelea kutoa mchango 
wao katika kuwezesha 
kutekeleza kazi iliyobaki ya 
kupeleka umeme kwa vijiji 
na vitongoji vilivyosalia 
nchini.

Alisema umeme ni 
injini ya uchumi huku 
akipambanua kuwa pasipo 

SERIKALI YAZISHUKURU 
UFARANSA, NORWAY KUCHANGIA 
MIRADI YA UMEME VIJIJINI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kushoto) akizungumza na Balozi wa Ufaransa nchini 
Tanzania, Frederic Clavier (kulia) pamoja na Ujumbe kutoka Ubalozi wa Norway hapa nchini. Kikao 
hicho kilichojadili masuala ya ushirikiano katika sekta ya nishati,  kilifanyika Agosti 27, 2020 Ofisi 
ndogo za Wizara, jijini Dar es Salaam.

Ujumbe kutoka Balozi za Ufaransa na Norway nchini Tanzania, wakiwa katika kikao na Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani na Ujumbe wake (hawako pichani). Kikao hicho kilichojadili masuala 
ya ushirikiano katika sekta ya nishati,  kilifanyika Agosti 27, 2020 Ofisi ndogo za Wizara, jijini Dar es 
Salaam.
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umeme wa uhakika, 
haiwezekani kwa nchi 
yoyote kuwa na maendeleo 
ya kiuchumi.

Aliongeza kuwa jitihada 
za makusudi zinazoendelea 
kufanywa na Serikali 
hususani katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali 
ya umeme, pamoja na 
mambo mengine, ndizo 
zimeiwezesha Tanzania, 
kuingia katika uchumi wa 
kati.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti katika 
kikao hicho, Balozi Clavier 
pamoja na Bwana Midthun, 
walimhakikishia Waziri 
Kalemani kuwa Serikali 

za nchi zao zitaendelea 
kushirikiana na Tanzania 
katika kuwezesha miradi 
mbalimbali ya umeme.

Pamoja na kueleza 
utayari wa kuendelea 
kuisaidia Tanzania, 
Viongozi hao walisisitiza 
umuhimu wa kuzingatia 
viwango vya ubora katika 
kutekeleza miradi husika 
ambapo Waziri Kalemani 
amewahakikishia kuwa, 
ubora na uaminifu ni 
masuala yanayopewa 
umuhimu wa hali ya juu.

Kikao hicho pia 
kilihudhuriwa na 
Mwakilishi wa Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
Jadidifu, Mhandisi Styden 
Rwebangira, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 

(REA) Mhandisi Amos 
Maganga na baadhi ya 
Maafisa Waandamizi 
kutoka REA, Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Balozi za 
Norway na Ufaransa hapa 
nchini.
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SERIKALI YAZISHUKURU 
UFARANSA, NORWAY KUCHANGIA 
MIRADI YA UMEME VIJIJINI

Baadhi ya Viongozi na Wataalamu kutoka Wizara ya Nishati, 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), wakiwa katika kikao cha Waziri mwenye dhamana, 
Dkt Medard Kalemani na Ujumbe kutoka Balozi za Ufaransa na 
Norway nchini Tanzania (hawako pichani). Kikao hicho kilichojadili 
masuala ya ushirikiano katika sekta ya nishati,  kilifanyika Agosti 
27, 2020 Ofisi ndogo za Wizara, jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), akiwa katika 
picha ya pamoja na Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Frederic 
Clavier (kushoto) na Bjorn Midthun, ambaye ni Afisa Mwandamizi 
kutoka Ubalozi wa Norway hapa nchini. Waziri alifanya kikao na 
Ujumbe husika, Agosti 27, 2020 Ofisi ndogo za Wizara jijini Dar es 
Salaam, kujadili masuala ya ushirikiano katika sekta ya nishati.
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