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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 
Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 
Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 
Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 
Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA
Tanzania, 
Uganda wasaini 
makubaliano

Kalemani 
abainisha Tanzania 
itapata trilioni 7.5

Museveni aeleza 
kufurahishwa na 
hatua iliyofikiwa

JPM asema utekelezwaji 
wake ni ushindi kwa 
Watanzania na Waganda
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Na Mwandishi Maalum - 
Chato

R
ais wa Jamhuri 
wa Muungano 
wa Tanzania, 
Dkt. John Pombe 
Magufuli, na 

Rais wa Jamhuri ya 
Uganda, Yoweri Kaguta 
Museveni, Septemba 13, 
2020, walishuhudia utiaji 
saini wa makubaliano ya 
kukamilisha majadiliano 
ya utekelezaji wa mradi wa 
bomba la mafuta kutoka 
Hoima nchini Uganda hadi 
bandari ya Tanga nchini 
Tanzania.

Utiaji saini huo 
ulifanyika katika Uwanja 
wa Ndege wa Chato 
Mkoani Geita ambapo 
Waheshimiwa Marais hao 
pia walitia saini waraka wa 
pamoja wa kuagiza kuanza 
haraka kwa utekelezaji huo.

Hafla hiyo ilihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali 
wa Tanzania na Uganda 
wakiwemo Mawaziri, 
Wanasheria Wakuu wa 
Serikali, Wakuu wa Mikoa, 
Makatibu Wakuu, Wakuu 
wa Vyombo vya Ulinzi 
na Usalama, viongozi  na 
wataalamu wa Taasisi 

mbalimbali za Serikali na 
viongozi wa Vyama vya 
Siasa.

Akizungumza 
katika hafla hiyo, Rais 
Magufuli alimpongeza 
na kumshukuru Rais 
Museveni kwa kuchukua 
hatua madhubuti za 
kutafuta mafuta nchini 
mwake, na kukubali bomba 
lipitishwe nchini Tanzania.

Pia, Rais Magufuli 

aliridhia asilimia 60 ya faida 
ichukuliwe na Tanzania 
ambapo bomba hilo linapita 
kwa zaidi ya asilimia 70 
ilihali Uganda ikichukua 
faida kwa asilimia 40.

Rais Magufuli alisema 
kuwa kutekelezwa kwa 
mradi huo ni ushindi 
mkubwa wa kiuchumi kwa 
Uganda na Tanzania pamoja 
na Ukanda wa Afrika 
Mashariki na kuahidi 

kuwa Tanzania itasimamia 
masuala yote yaliyobaki 
ili utekelezaji uanze 
haraka kwa manufaa ya 
Watanzania na Waganda.

Aidha, Rais Magufuli 
alieleza kuwa kutekelezwa 
kwa mradi huo 
kutarahisisha upelekaji 
wa gesi ya Tanzania nchini 
Uganda kupitia njia hiyo 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli akiongea mbele ya 
mgeni wake Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, mara baada ya kutia saini 
Waraka wa Pamoja unaoagiza kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 
Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege
wa Chato, mkoani Geita, Septemba 13, 2020.

HABARI

Rais wa Jamhuri ya Uganda Yoweri Kaguta Museveni 
akiongea baada ya kutia saini Waraka wa Pamoja unaoagiza 
kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 
Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania), kwenye sherehe 
fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 
Septemba 13, 2020

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John 
Pombe Magufuli akimsindikiza Rais wa Jamhuri ya Uganda 
Yoweri Kaguta Museveni aliyekuwa akiwaaga Mawaziri wa 
Tanzania wakati akiondoka kurejea nyumbani baada ya kutia 
saini Waraka wa Pamoja unaoagiza kuanza haraka Mradi 
wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka Hoima (Uganda) hadi 
Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja 
wa Ndege wa Chato mkoani Geita, Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA MRADI 
WA BOMBA LA MAFUTA

INAENDELEA UK. 4
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Veronica Simba       
(Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini)

Mhariri

Katunika Ki-nishati

S
eptemba 13 mwaka huu, 
Marais Dkt. John Pombe 
Magufuli (Tanzania) na 
Yoweri Kaguta Museveni 
(Uganda), walishuhudia 

utiaji saini wa makubaliano ya 
kukamilisha majadiliano ya 
utekelezaji wa mradi wa bomba 
la mafuta kutoka Hoima nchini 
Uganda hadi Bandari ya Tanga, 
nchini Tanzania.

Hii ni hatua kubwa na muhimu 
sana katika utekelezaji wa Mradi 
huo mkubwa utakaoleta manufaa 
kwa nchi yetu.

Imeelezwa kuwa kazi 
zilizokamilika hadi sasa ni pamoja 
na tafiti mbalimbali za kijiolojia, 
kijiofizikia na kijioteknikia 
pamoja na kukamilika kwa 
kazi ya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira.

Aidha, utwaaji wa ardhi katika 
maeneo ya miundombinu wezeshi 
upo katika hatua za mwisho 
za kukamilika. Kwa sasa kazi 
inayoendelea ni majadiliano ya 
mikataba mbalimbali kati ya nchi 
hodhi na wawekezaji wa Mradi 
huu.

Kama alivyosema Mheshimiwa 

Rais Magufuli, kutekelezwa kwa 
Mradi huo ni ushindi mkubwa wa 
kiuchumi kwa Tanzania, Uganda 
na Ukanda wa Afrika Mashariki.

Miongoni mwa faida za Mradi 
ni ajira kwa Watanzania pamoja 
na fursa za biashara mbalimbali 
katika maeneo ambako bomba 
linapita.

Pia, kama ilivyobainishwa, 
Mradi ukikamilika utarahisisha 
upelekaji wa gesi ya Tanzania 
nchini Uganda sambamba na 
kurahisisha usafirishaji wa mafuta 
yanayotafutwa katika mbuga ya 
Wembele hapa nchini.

Hatuna budi kuipongeza Serikali 
yetu kwa kuridhia kutekeleza 
Mradi huo muhimu ambao ni 
mojawapo ya miradi mikubwa 
katika sekta ya nishati.

Aidha, tunapongeza jitihada 
za makusudi ambazo Serikali 
inafanya katika kuhakikisha 
Mradi unatekelezwa kwa ufanisi.

Tunatoa rai kwa wananchi 
kuendelea kuunga mkono jitihada 
za Serikali kwa kuchangamkia 
fursa mbalimbali zinazotokana na 
utekelezwaji wa Mradi huo.

UTEKELEZAJI MRADI WA BOMBA LA 
MAFUTA NI USHINDI KWETU SOTE
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Mei 1-31, 2020

MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
6
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
2
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Buriani Rais Mstaafu, Benjamin William Mkapa
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hiyo na pia kutarahisisha 
usafirishaji wa mafuta 
yanayotafutwa katika 
mbuga ya Wembele nchini 
Tanzania.

Kwa upande wake, 
Rais Museveni alielezea 
kufurahishwa kwake na 
hatua iliyofikiwa katika 
utekelezaji wa mradi huo na 
alibainisha kuwa kwa sasa 
jambo muhimu ni kuanza 
utekelezaji wa mradi ili 
wananchi waanze kuona 

manufaa yake badala ya 
kupoteza muda mwingi 
zaidi katika majadiliano.

Rais Museveni alisema 
utafiti uliofanywa katika 
asilimia 40 ya bonde la mto 
Albert huko Hoima nchini 
Uganda umebaini kuwepo 
kwa mapipa bilioni 6.5 ya 
mafuta ghafi na kwamba 
zipo dalili njema kuwa 
asilimia 60 za eneo ambalo 
halijatafitiwa pia kuna 
mafuta na kwamba Uganda 
inatarajia kupata mafuta 
mengine katika ukanda wa 
Kadamu.

Alieleza kuwa, baada ya 

kubaini kuwa waatalamu 
wa mataifa ya nje 
walikuwa wakimyumbisha 
katika mpango wake wa 
kupata mafuta nchini 
Uganda, aliamua kuchukua 
hatua za kuwasomesha 
vijana wa Uganda.

Vijana hao walifanya 
utafiti na kisha kupata 
mafuta ambayo leo 
yamefikia hatua ya 
kuchimbwa. Alitoa wito 
kwa wananchi wa Tanzania 
na Uganda kuamka na 
kuchapa kazi za uzalishaji 
mali kwa maendeleo.

Naye Waziri wa 

Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani alisema bomba 
litakalojengwa litakuwa 
na urefu wa kilometa 1,445 
ambapo kilometa 1,149 
kati yake zinapita nchini 
Tanzania. 

Aidha, alisema bomba 
litapita katika mikoa 8, 
wilaya 24 na vijiji 280 hapa 
nchini. Alieleza zaidi kuwa, 
litakuwa na uwezo wa 
kupitisha mapipa 216,000 
kwa siku, litazalisha ajira 
10,000 na kwamba kwa 
miaka 25 ya Mradi huo, 
Tanzania itapata mapato ya 
shilingi trilioni 7.5.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe 
Magufuli na Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama wakipunga 
mikono kumuaga Rais wa Jamhuri ya Uganda Yoweri Kaguta 
Museveni, wakati akiondoka kurejea nyumbani baada ya kutia saini 
Waraka wa Pamoja unaoagiza kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa 
Bomba la Mafuta kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) 
kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato 
mkoani Geita, Septemba 13, 2020

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe 
Magufuli akiongea jambo na Maafisa wa Uganda baada ya Rais 
wa Jamhuri ya Uganda Yoweri Kaguta Museveni kuondoka kurejea 
nyumbani baada ya kutia saini Waraka wa Pamoja unaoagiza 
kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka Hoima 
(Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika 
Uwanja wa Ndege wa Chato, mkoani Geita, Septemba 13, 2020.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe
Magufuli akimlaki mgeni wake Rais wa Jamhuri ya Uganda Yoweri 
Kaguta Museveni, alipowasili kutia saini Waraka wa Pamoja 
unaoagiza kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta 
kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania). Utiaji saini huo 
ulifanyika wakati wa sherehe fupi katika Uwanja wa Ndege wa Chato 
mkoani Geita, Septemba 13, 2020.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe 
Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda Mhe. Yoweri Kaguta 
Museveni, wakitia saini Waraka wa Pamoja unaoagiza kuanza haraka 
Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka Hoima (Uganda) hadi 
Tanga (Tanzania), wakati wa sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa 
Ndege wa Chato, mkoani Geita, Septemba 13, 2020.

INATOKA UK. 2

KUMEKUCHA MRADI 
WA BOMBA LA MAFUTA
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Zuena Msuya na Hafsa 
Omar - Tabora

W
aziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amezindua rasmi 
usambazaji wa umeme 
katika kila kitongoji 
nchini ambapo jumla 
ya vitongoji 64,839 
nchini kote vinatarajiwa 
kuunganishwa na nishati 

hiyo kwa kipindi cha miezi 
12 kuanzia sasa.

Uzinduzi huo ulifanyika 
katika Kitongoji na Kijiji 
cha Ufuruma, wilayani 
Uyui na katika Kitongoji 
cha Migombani, Kijiji cha 
Bukene wilayani Nzega, 
Mkoa wa Tabora, Septemba 
24, 2020.

Akizungumza na 
wananchi katika hafla 
hiyo, Dkt. Kalemani 
alisema kuwa mradi huo 
utagharimu fedha za 
kitanzania shilingi bilioni 
297.7 na kwamba utakuwa 
endelevu.

Alibainisha sababu ya 
kuichagua Tabora kuwa 
kitovu cha kuzindua mradi 
huo, kwamba ni Mkoa 
mkubwa ikilinganishwa 
na mikoa mingine nchini, 
pia una idadi kubwa ya 
vitongoji ambavyo bado 
havijaunganishiwa kabisa 
na umeme.

Katika mkoa huo, 
vitongoji 122 vinatarajiwa 
kuunganishiwa umeme 
na kampuni ya ukandarasi 
ya Sengerema ambayo 
imeahidi kutekeleza kazi 
hiyo ndani ya kipindi cha 
miezi tisa, badala ya 12 

iliyoainishwa kimkataba.
“Naomba tuelewane 

Watanzania, Rais Magufuli 
alikwishatoa fedha za 
kupeleka umeme kwenye 
vijiji vyote na vitongoji 
vyote. Niwaombe 
wananchi, kwenye masuala 
ya umeme tulieni, umeme 
unakuja kila kitongoji. Sasa 
ni rasmi kuwa vitongoji 
vyote vinaletewa umeme, 
mnachotakiwa wananchi 
ni kusuka nyaya katika 
nyumba zenu maana 
umeme huu haubagui 
nyumba,” alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Aidha, aliwataka 
wananchi kuendelea 
kulipia gharama za 
kuunganishiwa umeme bila 
kusubiri nguzo kuwafikia 
kwa kuwa tayari umeme 
utafika katika kila kitongoji 
kwa gharama ya shilingi 
27,000 tu.

Alisema kuwa wananchi 
hawapaswi kuhoji kuhusu 
nguzo kufika katika 
maeneo yao kwakuwa 
hilo siyo jukumu lao bali 
wanachotakiwa kufanya 
ni kulipia gharama za 
kuwashiwa umeme tu, na 

HABARI

WAZIRI KALEMANI AZINDUA 
REA KITONGOJI KWA KITONGOJI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani akizungumza na 
wananchi  wa Kitongoji cha 
Migombani, Kijiji cha Bukene, 
Wilaya ya Nzega, mkoani Tabora 
(hawapo pichani), wakati wa 
uzinduzi wa mradi wa umeme 
kwa kila kitongoji nchini 
uliofanyika Septemba 24, 2020, 
mkoani humo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akiweka jiwe la msingi la 
usambazaji umeme katika kila kitongoji nchini, uliofanyika katika 
Kitongoji cha Migombani, Kijiji cha Bukene, Wilaya ya Nzega, 
mkoani Tabora, Septemba 24, 2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akikata utepe kuashiria 
uzinduzi wa usambazaji umeme katika kila kitongoji nchini, uliofanyika 
katika Kitongoji cha Migombani, Kijiji cha Bukene, Wilaya ya Nzega, 
mkoani Tabora, Septemba 24, 2020. Kushoto kwake ni Mkuu wa Mkoa 
wa Tabora, Dkt. Philemon Sengati na kulia kwake ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Wakili 
Julius Kalolo.

INAENDELEA UK. 6

Wananchi wa Kitongoji  cha Migombani, Kijiji cha Bukene, Wilaya 
ya Nzega, mkoani Tabora, wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani (hayupo pichani), wakati wa uzinduzi wa mradi 
wa umeme kwa kila kitongoji nchini uliofanyika Septemba 24, 2020, 
mkoani humo.
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baada ya kulipia gharama 
ndipo wahoji endapo 
hawajawashiwa umeme.

Aliitaka Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) na 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kushirikiana 
na serikali za vijiji, wilaya 
na mikoa kutoa elimu na 
kuwahamasisha wananchi 
juu ya umuhimu wa 
umeme.

Hata hivyo aliwaonya 
baadhi ya wakandarasi 
wenye tabia ya kuruka 
nyumba za wateja kuwa 
hiyo haitakubalika na 
yeyote atakayebainika 
kufanya hivyo, 

atachukuliwa hatua za 
kisheria. 

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Mkoa wa huo, 
Dkt. Philemon Sengati 
aliwaasa wananchi 
kuchangamkia fursa ya 
umeme kwa kuanzisha 
viwanda vidogo ili kuinua 
uchumi wao na Taifa kwa 
jumla.

Aidha, aliwataka 
kutunza miundombinu 
ya mradi huo na 
kutoa ushirikiano 
kwa wakandarasi 
wanaoutekeleza. 
Pia, aliwaasa vijana 
watakaopata ajira 
kuwa wazalendo huku 
wakizingatia kuwa 
miradi hiyo ni kwa ajili ya 
Watanzania.

HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) 
akiwa katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali wa Mkoa 
wa Tabora pamoja na viongozi kutoka Wizara ya Nishati, mara 
baada ya uzinduzi rasmi wa mradi wa usambazaji umeme kwa kila 
kitongoji nchini, uliofanyika katika Kitongaji cha Ufuruma, Kijiji cha 
Ufuruma, Wilaya ya Uyui, mkoani Tabora, Septemba 24, 2020.

Jiwe la msingi wa mradi wa usambazaji umeme kwa kila kitongoji 
nchini lililowekwa na Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani 
wakati wa hafla ya uzinduzi rasmi wa mradi huo uliofanyika katika 
Kitongoji cha Migombani, Kijiji cha Bukene, Wilaya ya Nzega, 
mkoani Tabora, Septemba 24, 2020.

Viongozi na wafanyakazi wa Wizara ya Nishati pamoja na Taasisi 
zake, wakifurahia uzinduzi wa mradi wa usambazaji wa umeme 
katika kila kitongoji nchini, uliofanyika katika Kitongaji cha 
Ufuruma, Kijiji cha Ufuruma, Wilaya ya Uyui, mkoani Tabora.

Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Edward Ishengoma, 
akiwasalimia wananchi wa Kitongaji cha Ufuruma, Kijiji cha 
Ufuruma,Wilaya ya Uyui, Mkoa wa Tabora, wakati wa hafla ya  
uzinduzi wa mradi wa usambazaji umeme kwa kila kitongoji nchini, 
uliofanyika Septemba 24, 2020. Kulia ni Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimali Watu kutoka Wizara ya Nishati, Raphael Nombo.

INATOKA UK. 5

WAZIRI KALEMANI AZINDUA 
REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
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Hafsa Omar - Pwani

W
aziri wa 
Nishati, 
Dkt 
Medard 
Kalemani, 

amesema ujenzi wa 
Mradi mkubwa wa kufua 
umeme kwa maji wa 
Julius Nyerere (JNHPP) 
utakamilika kwa wakati 
na kwa kiwango cha 
kimataifa.

Aliyasema hayo, 
Septemba 6, 2020, 
alipofanya ziara ya 
kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa mradi huo 
unaotekelezwa kwenye 
mto Rufiji.

Katika ziara hiyo, 
Waziri aliambatana 
na Naibu Waziri wa 
Ujenzi wa Misri, Jenerali 
Mahmoud Nassar, 
Katiku Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Zena Said na Kaimu 
Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu Edward 
Ishengoma.

Wengine ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO)  Dkt Alexander 
Kyaruzi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika hilo, 
Dkt Tito Mwinuka na 
wataalamu mbalimbali 
kutoka Tanzania na Misri.

Waziri alieleza kuwa 
tayari Serikali imemlipa 
mkandarasi wa mradi huo 
zaidi ya shilingi trilioni 
1.49, ambayo ni sawa na 
asilimia 100 ya malipo 
ambayo alitakiwa kulipwa 
hadi sasa. 

“Tunataka mradi 
ukamilike kwa wakati na 
kwa kiwango cha juu. Siyo 
mradi unakamilika baada 
ya miezi miwili unaanza 
kuhitaji tena ukarabati 
kwa gharama nyingine, 
kwa hili hatutakubali. 
Hivyo, nitoe wito kwa 
mkandarasi kufanya kazi 
kwa weledi na kiwango 
cha juu,” alisisitiza.

Alisema kuwa, Serikali 
imekuwa ikifuatilia kwa 
ukaribu utekelezaji wa 
mradi huo, ili kuhakikisha 
unakamilika ndani ya 
muda uliopangwa.

Katika juhudi za 
kuhakikisha mradi 
huo unakamilika kwa 
wakati, Dkt. Kalemani 
alitoa maagizo kwa 
Mkandarasi kuhakikisha 
kuwa ifikapo mwisho wa 
mwezi Septemba 2020, 
awe amekamilisha kazi ya 
ujenzi wa handaki ambao 
ameuelezea kuwa muhimu 
na unaotegemewa kwa 
kiasi kikubwa kuendesha 
mradi husika.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said wakiwa kwenye 
kikao pamoja na wataalamu mbalimbali kutoka Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) (hawapo pichani), kabla ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa Mradi wa kufua umeme kwa maji wa 
Julius Nyerere (JNHPP), Septemba 6, 2020.

HABARI

MRADI WA UMEME JULIUS NYERERE

INAENDELEA UK. 8

KUKAMILIKA KWA WAKATI

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Naibu Waziri wa Ujenzi wa 
Misri, Jenerali Mahmoud Nassar (mwenye suti) wakiwa na wataalamu mbalimbali kutoka Tanzania 
na Misri wakiangalia picha za Mradi mkubwa wa kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere (JNHPP), 
Septemba 6, 2020. Viongozi hao walikagua maendeleo ya ujenzi wa Mradi huo.
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Vilevile, alimtaka 
Mkandarasi huyo 
kuhakikisha anaajiri 
waatalamu wote ambao 
wanahitajika katika 
ujenzi wa mradi huo na 
ifikapo mwisho wa mwezi 
Septemba wawe tayari 
wamefika nchini kwa ajili 
ya ujenzi huo.

“Hatuna wasiwasi na 
ajira zinazotolewa hapa 
kwenye mradi. Hadi 
sasa umeajiri zaidi ya 
Watanzania 4,500 na kwa 
wale waliobaki natoa wito 
waajiriwe ili kazi ziweze 
kwenda kwa haraka,” 
alisema Dkt Kalemani.

Pia, aliagiza 

uharakishwaji wa 
ujenzi wa  nyumba za 
wafanyakazi ili wahamie  
katika eneo hilo na 
kuwawezesha kufanya 
kazi zao kwa muda mrefu 
ili mradi huo uweze 
kukamilika mapema.

Dkt Kalemani, alisema 
kuwa mradi huo ndiyo 
utakaotatua matatizo 
yote ya umeme nchini 
na kuahidi kuwa Serikali 
itasimamia kikamilifu 
ujenzi wake ambao 
utasaidia pia usambazaji 

wa umeme kwenye vijiji 
na vitongoji nchini.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa Ujenzi 
wa Misri, Jenerali 
Mahmoud Nassar, alisema 
kuwa, Rais wa nchi yao 
anafuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa mradi huo 
na ameahidi kuhakikisha 
kuwa unakamilika kwa 
wakati.

Aidha, alisema kuwa 
mradi huo utakamilika 
kwa mafanikio makubwa 
kwa sababu ya ushirikiano 

mkubwa wanaopata 
kutoka kwa Watanzania. 
Aidha, alieleza kuwa mradi 
huo utakapokamilika 
utaleta maendeleo 
makubwa nchini.

Naye Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said 
alisema maendeleo ya 
mradi huo ni mazuri. 
Aliwataka Watanzania 
kuendelea kuunga mkono 
mradi huo wenye faida 
nyingi kwa Taifa.

INATOKA UK. 7 MRADI WA UMEME JULIUS NYERERE
KUKAMILIKA KWA WAKATI

Waziri wa Nishati, Dkt Medard 
Kalemani akizungumza kwenye kikao 
baina ya Ujumbe kutoka Serikali ya 
Tanzania na Misri, kabla ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa Mradi mkubwa 
wa kufua umeme kwa maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP), Septemba 6, 2020. 
Kushoto ni Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Zena Said na kulia ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) Dkt Alexander Kyaruzi.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said (kulia) na 
Kaimu Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, Edward 
Ishengoma, wakiwa katika kikao 
baina ya Ujumbe kutoka Serikali 
ya Tanzania na Misri kabla ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
Mradi mkubwa wa kufua umeme 
kwa maji wa Julius Nyerere 
(JNHPP), Septemba 6, 2020.

Naibu Waziri wa Ujenzi wa Misri, Jenerali Mahmoud 
Nassar akizungumza na Waandishi wa Habari mara 
baada ya kumaliza kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
Mradi mkubwa wa kufua umeme kwa maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP), Septemba 6, 2020. Kushoto kwake ni 
Waziri wa Nishati (Tanzania), Dkt Medard Kalemani.

Ujumbe kutoka Serikali ya Tanzania ukiongozwa na Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani na Ujumbe kutoka Misri ukiongozwa na 
Naibu Waziri wa Ujenzi wa Misri, Jenerali Mahmoud Nassar, wakikagua maendeleo ya ujenzi wa Mradi mkubwa wa kufua umeme 
kwa maji wa Julius Nyerere (JNHPP), Septemba 6, 2020.



Veronica Simba – Ngara

S
erikali imeeleza 
kuwa Mradi wa 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia 
maporomoko 

ya maji ya Mto Kagera, 
unaotekelezwa Rusumo 
wilayani Ngara, una 
manufaa mtambuka kwa 
Watanzania.

Hayo yalielezwa, 
Septemba 28, 2020 na Timu 
ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi huo 
ikihusisha Wakurugenzi 
wa Bodi na Kamati ya 
Ufundi, wakiwa katika 
ziara ya kazi yenye lengo la 
kukagua miradi mbalimbali 
ya kijamii inayotekelezwa 
kupitia Mradi husika.

Akizungumza baada 
ya ziara hiyo, Kiongozi 
wa Timu hiyo, Mhandisi 
Innocent Luoga ambaye 
ni Mjumbe wa Bodi wa 
Kamati husika, alisema 
mbali na umeme, Mradi huo 
utawanufaisha Watanzania 
kupitia miradi mbalimbali 
ya kijamii ambayo alisema 
iko katika hatua nzuri za 

utekelezaji.
Mhandisi Luoga 

ambaye pia ni Kamishna 
Msaidizi wa Umeme kutoka 
Wizara ya Nishati alieleza 
kuwa miradi ya kijamii 
inayotekelezwa ni pamoja 
na inayohusu sekta za 
afya, elimu, maji, mifugo na 
kilimo.

Akizungumzia lengo 
la Timu hiyo ya Serikali 
kutembelea miradi ya 
kijamii inayoendelea 
kutekelezwa, Mhandisi 
Luoga alisema ni kujionea 
hatua iliyofikiwa katika 
utekelezaji wake, kubaini 
changamoto zilizopo na 
kuzitafutia ufumbuzi ili 
kuwezesha miradi hiyo 
kukamilika kwa wakati. 

“Tumetembelea shule 
za msingi na sekondari, 
zahanati, vituo vya afya na 
miradi ya maji ambayo yote 
inayotekelezwa hapa Ngara 
na tumejiridhisha kuwa 
kwa sehemu kubwa imefkia 
hatua nzuri na baadhi yake 
imekamilika.”

Hata hivyo, alieleza 
kuwa Timu yake imebaini 
changamoto ya baadhi 

ya miradi kusuasua 
hususan Mradi wa Maji 
unaotekelezwa Rusumo 
ambao umechelewa 
kutokana na kukosekana 
vibali vya ujenzi.

Alisema yeyé na 
wenzake wametatua 
changamoto husika kwa 
kuelekeza vibali hivyo 
vipatikane haraka ili 
Mkandarasi aanze kazi na 
kukamilisha Mradi kwa 
wakati.

Aidha, kwa miradi 
mingine inayosuasua 
inayohusu majengo 
ya shule na vituo vya 
afya, Timu iliwataka 
wakandarasi husika 
kukamilisha kazi kwa 
wakati, kuzingatia viwango 
na ubora.

Kuhusu manufaa ya 
umeme, Mhandisi Luoga 
alieleza kuwa Mradi wa 
Rusumo utakapokamilika 
utazalisha megawati 80 
ambazo zitagawanywa 
kwa nchi tatu zinazohusika 
ambazo ni Tanzania, 
Rwanda na Burundi kwa 
kila moja kupata megawati 
27.`

Alisema kuwa kwa 
upande wa Tanzania, 
Mradi utasaidia kuongeza 
umeme katika gridi ya Taifa 
pamoja na kuboresha hali 
ya upatikanaji nishati hiyo 
katika Mkoa wa Kagera.

 “Kama alivyoelekeza 
Rais wetu, Mheshimiwa 
Dkt John Pombe Magufuli, 
kuwa Mkoa wa Kagera 
uingizwe katika gridi ya 
Taifa, hivyo kukamilika 
kwa Mradi wa Rusumo 
kutawezesha hilo.”

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya ya Ngara, 
Luteni Kanali Michael 
Mtenjele, akizungumza na 
Timu hiyo ofisini kwake 
kabla ya kuanza ziara, 
alipongeza kazi nzuri 
inayoendelea kufanyika 
ambayo alisema imeleta 
manufaa makubwa kwa 
wananchi wake.

“Miundombinu ambayo 
imejengwa ni ya kipekee. 
Hatukuzoea kuona Shule za 
Msingi zinakuwa na Jengo 
la Utawala lakini kupitia 
Mradi huu hilo limefanyika 
na kwakweli inapendeza 
sana,” alifafanua.

Naye Mratibu wa Miradi 
ya Maendeleo ngazi ya 
Wilaya, Herman Hume 
alieleza kuwa miradi hiyo 
ya kijamii inayoendelea 
kutekelezwa wilayani 
Ngara ilitengewa fedha 
kiasi cha dola milioni tano 
za Marekani ambazo ni 
sawa na takribani shilingi 
bilioni 12 za Tanzania.

Wengine wanaoshiriki 
katika ziara hiyo 
itakayoendelea kwa siku 
mbili nyingine ni Mhandisi 
Salum Inegeja kutoka 
Wizara ya Nishati na 
Mhandisi Costa Rubagumya 
kutoka Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) ambao 
ni Wajumbe wa Kamati 
ya Ufundi ya Mradi wa 
Rusumo.

Pia, Timu imefuatana 
na Mhandisi Patrick 
Lwesya, Meneja Mradi wa 
Rusumo, Gaspar Mashingia, 
Afisa Mwandamizi, Jamii, 
Maendeleo na Uhamaji 
Makazi pamoja na 
Maafisa kadhaa kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngara.
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MRADI WA UMEME RUSUMO 
UNA MANUFAA MTAMBUKA 
KWA WATANZANIA - SERIKALI

Mkuu wa Wilaya ya Ngara, Luteni Kanali Michael Mtenjele (kushoto), akizungumza na Timu ya Serikali 
kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo kabla ya kuanza ziara ya kazi yenye lengo 
la kukagua miradi mbalimbali ya kijamii inayotekelezwa kupitia Mradi husika, Septemba 28, 2020.
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Baadhi ya wanafunzi wakiwa katika foleni 
kuingia chumba cha Daktari katika Zahanati 
ya Kijiji cha Kyenda iliyoko wilayani Ngara, 
Mkoa wa Kagera. Taswira hii ilichukuliwa 
Septemba 28, 2020 wakati wa ziara ya Timu 
ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia 
Mradi wa Umeme wa Rusumo (pichani), 
kukagua miradi mbalimbali ya kijamii 
inayotekelezwa na Mradi huo. Zahanati hii 
imejengwa kupitia Mradi husika.

Sehemu ya majengo ya Kituo cha Afya 
Rusumo, kilichoko wilayani Ngara, Mkoa wa 
Kagera, kinachojengwa kupitia Mradi wa 
Umeme wa Rusumo unaotekelezwa wilayani 
humo. Taswira hii ilichukuliwa Septemba 28, 
2020 wakati wa ziara ya Timu ya Serikali 
kutoka Tanzania inayosimamia Mradi 
huo, kukagua miradi mbalimbali ya kijamii 
inayotekelezwa kupitia Mradi husika.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo 
ikikagua ujenzi wa Tanki la Maji, eneo la 
Rusumo, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera. 
Timu hiyo ilikuwa katika ziara kukagua 
miradi mbalimbali ya kijamii inayotekelezwa 
na Mradi huo Septemba 28, 2020.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo 
ikikagua tanki la maji linalojengwa katika 
Kitongoji cha Ngome, Kijiji cha Kasulo, 
wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera kupitia 
Mradi huo, Septemba 28, 2020. Timu 
hiyo ilikuwa katika ziara kukagua miradi 
mbalimbali ya kijamii inayotekelezwa na 
Mradi huo.

Baadhi ya wajumbe wa Timu ya Serikali 
kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa 
Umeme wa Rusumo wakijadiliana jambo nje 
ya Zahanati ya Kijiji cha Kyenda, wilayani 
Ngara, Mkoa wa Kagera baada ya kufanya 
ukaguzi katika Zahanati hiyo wakiwa katika 
ziara ya kazi, Septemba 28, 2020. Kutoka 
kulia ni Kiongozi wa Msafara, Mhandisi 
Innocent Luoga ambaye ni Kaimu Kamishna 
kutoka Wizara ya Nishati na Mjumbe wa 
Bodi ya Mradi huo, Mhandisi Salum Inegeja 
kutoka Wizara ya Nishati na Mhandisi Costa 
Rubagumya kutoka TANESCO ambao ni 
wajumbe wa Kamati ya Ufundi ya Mradi.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo 
ikikagua Jengo la Madarasa katika Shule ya 
Sekondari Mumiterama, wilayani Ngara, 
Mkoa wa Kagera iliyojengwa kupitia Mradi 
huo. Timu hiyo ilikuwa katika ziara kukagua 
miradi mbalimbali ya kijamii inayotekelezwa 
na Mradi huo Septemba 28, 2020.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo 
ikikagua nyumba ya kuishi walimu katika 
Shule ya Sekondari Mumiterama, wilayani 
Ngara, Mkoa wa Kagera iliyojengwa kupitia 
Mradi huo. Timu hiyo ilikuwa katika ziara 
kukagua miradi mbalimbali ya kijamii 
inayotekelezwa na Mradi huo Septemba 28, 
2020.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo 
wakijadiliana jambo baada ya kukagua vyoo 
vya wanafunzi katika Shule ya Sekondari 
Mumiterama, wilayani Ngara, Mkoa wa 
Kagera vilivyojengwa kupitia Mradi huo. 
Timu hiyo ilikuwa katika ziara kukagua 
miradi mbalimbali ya kijamii inayotekelezwa 
na Mradi huo Septemba 28, 2020.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo 
ikizungumza na wanafunzi wa darasa la 
pili katika Shule ya Msingi Rusumo iliyoko 
kijiji cha Kyenda, wilayani Ngara, Mkoa 
wa Kagera. Timu hiyo ilikuwa katika ziara 
kukagua miradi mbalimbali ya kijamii 
inayotekelezwa na Mradi huo Septemba 28, 
2020 ambapo Shule hiyo imenufaika kwa 
kujengewa vyumba vya madarasa na vyoo 
vya wanafunzi.
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MARUFUKU MKANDARASI KUPEWA KAZI 
ZAIDI YA MKOA MMOJA - KALEMANI

Hafsa Omari na 
Zuena Msuya - Tabora

W
aziri wa  
Nishati 
Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amesema kuanzia 
sasa  ni marufuku 
kwa wakandarasi 
wanaotekeleza miradi ya 
umeme vijijini, kupewa kazi 
katika mkoa zaidi ya mmoja 
na badala yake watapewa 
kwa kila wilaya bila kujali 
idadi ya vijiji vilivyopo.

Alisema hayo kwa 
nyakati tofauti, mkoani 
Tabora alipokuwa akizindua 
rasmi mradi wa usambazaji 
umeme kitongoji kwa 
kitongoji uliofanyika katika 
wilaya za Uyui na Nzega 
mkoani humo, Septemba 
24, 2020 huku akibainisha 
kuwa mradi huo utavifikia 
vitongoji vyote nchini. 

Akieleza sababu za 
uamuzi huo wa kuwapatia 
wakandarasi husika kazi 
za wilaya, alisema ni 
kuhakikisha kuwa miradi 
hiyo inakamilika kwa 
haraka ndani ya muda 
mfupi na kwa wakati.

“Mathalani, mkandarasi 
anaweza kupewa wilaya 

moja yenye vijiji 20 au 70. 
Jukumu lake ni kumaliza 
kwa wakati ili kuondoa 
changamoto ya kutomaliza 
miradi kwa wakati.” 

Aliongeza 
kuwa, mkandarasi 
atakayechelewesha mradi 
atachukuliwa hatua za 
kimkataba, kisheria na za 
kiusimamizi kwakuwa 
maeneo ya utekelezaji wa 
miradi yamepunguzwa 
tofauti na ilivyokuwa awali.

Aidha, alisema kuwa 
hakutakuwa na muda 
wa nyongeza kwa yeyote 
atakayechelewesha mradi 
na badala yake atakatwa 
asilimia 10 ya fedha zake 

kama adhabu na mradi huo 
atapewa mtu mwingine.

“Hatua hii itaondoa 
visingizio kwa baadhi ya 
wakandarasi wenye tabia 
hiyo ya kuchelewesha 
mradi. Wengine walikuwa 
wanasingizia ukubwa 
wa eneo, wengine 
miundombinu au vifaa 
havitoshi ama kutofika 
kwa wakati. Sasa, hii 
itamaliza sababu zote za 
kuchelewesha miradi,” 

alisisitiza. 
Katika hatua nyingine, 

Dkt. Kalemani alilisisitiza 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuwakatia 
umeme wateja wenye 
madeni sugu ili ikupata 
fedha za kulijengea uwezo 
shirika hilo kutoa huduma 
bora na kufanya kazi kwa 
ufanisi zaidi.

“Endapo kuna Taasisi 
au Shirika la Umma 
linadaiwa ndani ya siku 14 
msiwaoneee aibu, nendeni 
mkakate umeme, na 
wakiwapigia simu kuomba 
kurudishiwa msikubali, na 
mimi nikipigiwa sitaruhusu 
waunganishwe hadi pale 
watakapokuwa wamelipia,” 
alisema Dkt. Kalemani.

Aliwaagiza Mameneja 
wa Kanda, Mikoa na 
Wilaya, kutowaonea 
huruma wateja wa 
namna hiyo kwa kuwa 
wanarudisha nyuma 
maendeleo ya shirika hilo 
na kusababisha wananchi 
wengine kukosa huduma 
bora kwa wakati.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa Kitongoji na Kijiji cha Ufuruma, Wilaya ya Uyui, 
mkoani Tabora, wakati wa hafla ya uzinduzi wa mradi wa 
usambazaji umeme kwa kila kitongoji nchini, uliofanyika Septemba 
24, 2020.

Transfoma ikiwa imesimikwa katika kijiji cha Ufuruma, wilayani 
Uyui. na baadhi ya Kampuni za ukandarasi zinazotekeleza Mradi 
wa Usambazaji wa Umeme katika Vijiji mbalimbali nchi.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akisaini kitabu 
cha wageni alipowasili katika hafla ya uzinduzi wa usambazaji wa 
umeme kwa kila kitongoji nchini, uliofanyika katika Kitongoji na 
Kijiji cha Ufuruma, wilayani Uyui, Mkoa wa Tabora, Septemba 24, 
2020. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dkt. Philemon Sengati 
na kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa 
Nishati vijijini (REA), Wakili Julius Kalolo.

HABARI
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Veronica Simba – Ngara

S
erikali imewaasa 
wananchi wa Ngara, 
Mkoa wa Kagera 
kutunza miradi 

mbalimbali ya maendeleo 
ya kijamii, inayoendelea 
kutekelezwa wilayani 
humo kupitia Mradi wa 
kuzalisha umeme kwa 
kutumia maporomoko 
ya maji ya Mto Kagera 
(megawati 80).

Wito huo ulitolewa 
Septemba 29, 2020 na Timu 

ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi huo 
ikihusisha Wakurugenzi 
wa Bodi na Kamati ya 
Ufundi, wakiwa katika 
ziara ya kazi yenye lengo la 
kukagua miradi mbalimbali 
ya kijamii inayotekelezwa 
kupitia Mradi husika.

Akizungumza kwa 
nyakati tofauti na Maafisa 
Watendaji pamoja na 
wananchi katika maeneo 
mbalimbali kulipo na 
miradi hiyo, Kiongozi 
wa Timu hiyo, Mhandisi 

Innocent Luoga ambaye 
ni Mjumbe wa Bodi wa 
Kamati husika, alisema 
endapo miundombinu 
hiyo ya miradi husika 
isipotunzwa, itakuwa ni 
hasara kwa Serikali na 
wananchi walengwa.

“Miradi hii inayohusisha 
shule, vituo vya 
afya, miradi ya maji, 
miundombinu ya kilimo 
na ufugaji bora inalenga 
kuwanufaisha wananchi, 
hivyo ili lengo hilo litimie, 
inabidi itunzwe.”

Timu hiyo ikiwa katika 
siku ya pili ya ziara yake, 
ilitembelea miradi kadhaa 
ikiwemo Shule ya Msingi 
Makugwa iliyopo katika 

kijiji cha Mukubu ambayo 
imenufaika na Mradi huo 
kwa kujengewa vyumba 
vya madarasa, Ofisi na 
nyumba za walimu, vyoo 
vya wanafunzi pamoja na 
tanki la maji safi.

Mwalimu Siyajali 
Manyasi ambaye ni Mkuu 
wa Shule hiyo aliueleza 
Ujumbe huo wa Serikali 
kuwa, kujengwa kwa 
miundombinu hiyo 
kumeiwezesha Shule 
hiyo kupata usajili na 
kujitegemea kutoka kuwa 
tawi la Shule ya Msingi 

Timu ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa Umeme wa 
Rusumo ikikagua mradi wa ufugaji nyuki katika kijiji cha Chivu, Kata 
ya Ntoreye, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera, Timu hiyo ilikuwa katika 
ziara kukagua miradi mbalimbali ya kijamii inayotekelezwa na Mradi 
huo, Septemba 29, 2020.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa Umeme wa 
Rusumo ikikagua miundombinu mbalimbali ya karakana ya useremala 
na ushonaji nguo katika Chuo cha Ufundi Stadi Lemera kilichopo 
katika kijiji cha Mukibogoye, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera. 
Timu hiyo ilikuwa katika ziara kukagua miradi mbalimbali ya kijamii 
inayotekelezwa na Mradi huo, Septemba 29, 2020.

INAENDELEA UK. 13

HABARI

NGARA WASISITIZWA KUTUNZA MIRADI YA KIJAMII

Timu ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa Umeme wa 
Rusumo ikikagua banda kitalu maarufu kama ‘green house’ kwa lugha ya 
kigeni lililoandaliwa kwa ajili ya kilimo cha kisasa katika kijiji cha Chivu, 
Kata ya Ntoreye, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera, Timu hiyo ilikuwa 
katika ziara kukagua miradi mbalimbali ya kijamii inayotekelezwa na 
Mradi huo, Septemba 29, 2020.

Wajumbe wa Timu ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia Mradi 
wa Umeme wa Rusumo wakikagua miundombinu ya maji katika 
Shule ya Msingi Makugwa iliyopo katika kijiji cha Mukubu, wilayani 
Ngara, Mkoa wa Kagera wakiwa katika ziara ya kazi, Septemba 29, 
2020. Shule hiyo ni mojawapo ya wanufaika wa miradi ya kijamii 
inayotekelezwa na Mradi husika ambapo imejengewa vyumba vya 
madarasa, Ofisi na nyumba za walimu, vyoo vya wanafunzi pamoja na 
tanki la maji safi. Kutoka kushoto ni Mhandisi Innocent Luoga, Mjumbe 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Mradi na Kiongozi wa Msafara, Herman 
Hume, Mratibu wa Miradi ya Maendeleo ngazi ya Wilaya na Mhandisi 
Costa Rubagumya ambaye ni Mjumbe wa Kamati ya Ufundi ya Mradi.
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Mukubu iliyoko umbali 
mrefu kutoka hapo.

“Uwepo wa Shule hii 
umewapunguzia watoto 
adha ya kutembea mwendo 
mrefu takribani kilomita 
10 kwenda Mukubu na pia 
uwepo wa majengo haya 
ya kisasa umevutia wazazi 
wengi zaidi kuwaleta 
watoto wao shuleni,” 
alisema Mwalimu Manyasi.

Vilevile, Timu hiyo 
ilitembelea Shule ya 
Sekondari Bukiriro ambayo 
imenufaika kwa kujengewa 
bweni la wanafunzi wa 
kike, bwalo la chakula na 
vyoo.

Aidha, Ujumbe huo 
ulitembelea Chuo cha 
Ufundi Stadi Lemera 
kilichopo katika kijiji cha 
Mukibogoye kilichonufaika 
kwa kujengewa karakana 
ya useremala na ushonaji 
nguo pamoja na uwanja wa 
michezo ambao ujenzi wake 
unaendelea.

Timu ilitembelea pia 
miradi ya kilimo cha kisasa 
kwa njia ya banda kitalu 

maarufu kama ‘green 
house’ kwa lugha ya kigeni 
na mradi wa ufugaji nyuki, 
inayotekelezwa katika kijiji 
cha Chivu, Kata ya Ntobeye, 
yote ikilenga kuwanufaisha 
wananchi kiuchumi.

Akizungumza katika 
ziara hiyo, Mratibu wa 
Miradi ya Maendeleo ngazi 
ya Wilaya, Herman Hume 
alieleza kuwa miradi hiyo 
ya kijamii inayoendelea 
kutekelezwa wilayani 
Ngara ilitengewa fedha 
kiasi cha dola milioni tano 
za Marekani ambazo ni 
sawa na takribani shilingi 
bilioni 12 za Tanzania.

Kwa upande wao, 
Mhandisi Salum Inegeja 
kutoka Wizara ya 
Nishati na Mhandisi 
Costa Rubagumya 
kutoka Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
ambao ni Wajumbe 
wa Kamati ya Ufundi 
ya Mradi wa Rusumo, 
walikiri kurudhishwa na 
utekelezwaji wa miradi 
hiyo lakini wakasisitiza 
umuhimu wa kuifanya iwe 
endelevu kwa maslahi ya 
wananchi. 

Katika ziara hiyo, 

Timu ilifuatana pia na 
Mhandisi Patrick Lwesya, 
Meneja Mradi wa Rusumo, 
Gaspar Mashingia, Afisa 
Mwandamizi, Jamii, 
Maendeleo na Uhamaji 
Makazi pamoja na 
Maafisa kadhaa kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngara.

Mradi wa Umeme 
Rusumo unatekelezwa 
kwa ushirikiano wa 
nchi tatu za Tanzania, 
Rwanda na Burundi 
ambapo utakapokamilika 
unatarajiwa kuzalisha 
megawati 80 za umeme 
zitakazogawanywa kwa 
nchi husika.

INATOKA UK. 12

HABARI

NGARA WASISITIZWA KUTUNZA MIRADI YA KIJAMII

Bweni la wanafunzi wa Kike 
katika Shule ya Sekondari 
Bukiriro, wilayani Ngara, Mkoa 
wa Kagera, lililojengwa kupitia 
Mradi wa Umeme Rusumo. 
Taswira hii ilichukuliwa Septemba 
29, 2020 wakati wa ziara ya 
Timu ya Serikali kutoka Tanzania 
inayosimamia Mradi huo, kukagua 
miradi mbalimbali ya kijamii 
inayotekelezwa kupitia Mradi 
husika.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia Mradi 
wa Umeme wa Rusumo ikizungumza na wanafunzi 
katika Shule ya Msingi Makugwa iliyopo katika kijiji 
cha Mukubu, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera. Timu 
hiyo ilikuwa katika ziara kukagua miradi mbalimbali ya 
kijamii inayotekelezwa na Mradi huo Septemba 29, 2020 
ambapo Shule hiyo imenufaika kwa kujengewa vyumba 
vya madarasa, nyumba na ofisi za walimu, tanki la maji 
savi na vyoo vya wanafunzi.

Mjumbe wa Kamati ya Ufundi 
ya Mradi wa Umeme wa Rusumo 
unaotekelezwa wilayani Ngara, 
Mkoa wa Kagera, Mhandisi 
Costa Rubagumya (kushoto), 
akizungumza jambo wakati wa 
ziara ya Timu ya Serikali kutoka 
Tanzania inayosimamia Mradi huo, 
Septemba 29, 2020. Hapa ni Shule 
ya Sekondari Bukiriro ambayo ni 
mnufaika wa Mradi huo. Kulia ni 
Mjumbe wa Bodi ya Mradi huo, 
Mhandisi Innocent Luoga na 
katikati ni Gaspar Mashingia, Afisa 
Mwandamizi, Jamii, Maendeleo na 
Uhamaji Makazi.

Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Mradi wa 
Umeme Rusumo ambaye pia ni Kamishna Msaidizi wa 
Umeme kutoka Wizara ya Nishati, Mhandisi Innocent 
Luoga (kulia), akimsisitiza Mwalimu Mkuu (kushoto) 
wa Shule ya Msingi Makugwa iliyopo katika kijiji cha 
Mukubu, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera, kutunza 
miundombinu iliyojengwa katika shule hiyo. 

Mjumbe wa Kamati ya Ufundi 
ya Mradi wa Umeme wa Rusumo 
unaotekelezwa wilayani Ngara, 
Mkoa wa Kagera, Mhandisi Salum 
Inegeja, akiwa amekaa katika 
Ofisi ya Walimu, Shule ya Msingi 
Makugwa iliyopo katika kijiji cha 
Mukubu, wilayani Ngara, Mkoa 
wa Kagera.
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Na Mwandishi wetu - Arusha
 

T
imu maalum ya 
Serikali iliyoundwa 
hivi karibuni na 
Waziri wa Nishati, 

Dkt Medard Kalemani, 
imewasha umeme katika 
kijiji cha Lendikinya, 
wilayani Monduli wakati 
ikiendelea na kazi ya 
kufuatilia utekelezaji wa 
miradi ya umeme mijini na 
vijijini, Septemba 11, 2020.

Akiwasha umeme 
katika Zahanati ya kijiji 
cha Lendikinya na katika 
baadhi ya makazi ya 
wananchi, Kamishna 
Msaidizi wa Umeme 
kutoka Wizara ya Nishati, 

Mhandisi Innocent Luoga 
alisema utekelezaji wa 
Mradi huo ni kutokana 
na maagizo ya Waziri 
Kalemani.

“Waziri alifanya 
ziara katika kijiji hiki na 
kubaini kusuasua kwa 
Mkandarasi aliyekuwa 
akitekeleza Mradi huu, 
hivyo akamfukuza kazi na 
kuagiza Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Mkoa 
wa Arusha ikamilishe kazi 
husika.”

Kwa upande wake, 
Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Monduli ambaye 
alimwakilisha Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Robert 
Syantemi, aliwataka 
wananchi kutumia fursa 

zinazotokana na uwepo wa 
umeme katika kuzalisha 
mazao ya kilimo na mifugo 
na kuyaongezea thamani, 
pamoja na kubuni miradi 
mingine midogo midogo ili 
kujiongezea kipato.

Aidha aliitaka 
TANESCO kuongeza utoaji 
wa huduma ya umeme 
kwa wananchi vijijini 
na kufuata maagizo yote 
yanayotolewa na viongozi 
ngazi za juu pamoja na 
kuziainisha changamoto 
zinazokwamisha miradi 
hiyo kwa wakati, ili 
Serikali iweze kuzitatua na 
wananchi wote wanufaike 
na umeme.

Nao wanufaika wa 
umeme huo waliishukuru 

Serikali ya Awamu ya Tano, 
kupitia TANESCO kwa 
kuweza kuleta mwanga 
katika kijiji hicho na 
kuondokana na hali ya giza 
iliyokuwepo awali.

Timu hiyo 
inayoongozwa na Mhandisi 
Luoga inawajumuisha pia

Naibu Mkurugenzi 
TANESCO, Mhandisi 
Raymond Seya, 
Mkurugenzi wa Huduma 
za Ufundi wa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
Mhandisi Jones Olotu, Afisa 
kutoka Wizara ya Nishati 
anayesimamia miradi ya 
Umeme Vijijini, Mhandisi 
Dauson Kamaka na Maafisa 
wanaosimamia Mradi huo 
kutoka TANESCO na REA.

Ikiwa katika Mkoa 
wa Arusha, pamoja 
na kuwasha umeme 
Lendikinya, Timu hiyo pia 
ilikagua usambazaji wa 
umeme katika mitaa ya 
Muriet na Terrat.

TIMU MAALUM YA SERIKALI 
YAWASHA UMEME LENDIKINYA

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Robert Syantemi, akikata 
utepe kuashiria uwashwaji wa umeme katika kijiji cha Lendikinya 
wilayani Monduli, Septemba 11, 2020.

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Robert Syantemi akiwa katika 
picha ya pamoja na Timu Maalum ya Serikali iliyoundwa na Waziri 
wa Nishati Dkt Medard Kalemani kufuatilia utekelezaji wa miradi 
ya umeme mijini na vijijini. Timu hiyo pamoja na mambo mengine 
ilifanikisha kuwashwa umeme katika kijiji cha Lendikinya wilayani 
Monduli, Septemba 11, 2020.

Baadhi ya wakazi wa kijiji cha Lendikinya wakifuatilia hotuba ya 
Mgeni Rasmi, Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Robert Syantemi 
(hayupo pichani), wakati wa hafla ya uwashwaji umeme katika kijiji 
hicho, Septemba 11, 2020.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Iddi Hassan Kimanta (katikati) akiwa 
katika kikao na Timu Maalum ya Serikali iliyoundwa na Waziri 
wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani) kufuatilia 
utekelezaji wa miradi ya umeme mijini na vijijini.



Zuena Msuya - Pwani

T
imu ya Kitaifa 
ya Wataalam 
inayofuatilia hali 
ya uhifadhi wa 

rasilimali maji katika Bonde 
la Mto Rufiji, imesema 
kuwa, mradi wa kuzalisha 
umeme wa maji wa Julius 

Nyerere (Julius Nyerere 
Hydro Power Project - 
JNHPP), ndiyo mradi pekee 
Afrika utakaozuia gesi joto 
takribani tani milioni 7.6 
kwa mwaka katika uso wa 
dunia

Walieleza hayo 
Septemba 19, 2020 
walipofanya ziara na 

kujionea maendeleo ya 
ujenzi wa mradi huo 
unaotekelezwa wilayani 
Rufiji, Mkoa wa Pwani. 

Akizungumza kwa 
niaba ya wenzake, Mkuu 
wa Idara ya Mazingira 
kutoka Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 
Dkt. Richard Muyungi, 

alisema kuwa, uwepo wa 
mradi huo utaisaidia dunia 
kupambana na uchafuzi wa 
mazingira na mabadiliko ya 
tabia nchi ambao umekuwa 
ukitokana na vyanzo 
mbalimbali vikiwemo vya 
uzalishaji wa nishati ya 
umeme kwa kutumia joto-
ardhi pamoja na gesi.

“Mradi huu una faida 
za ziada tofauti na zile 
zinazoelezwa. Tumefanya 
utafiti na kubaini 
kuwa, endapo mradi 
huu usingejengwa, basi 
tungezalisha umeme kwa 
kutumia vyanzo vingine 
kama gesi na joto ardhi 
ambavyo vingezalisha gesi 
joto takribani tani milioni 
7.6 kwa mwaka, ambazo 
zingechafua mazingira na 
uso wa dunia. Lakini kwa 
kutumia maji, hatutazalisha 
gesi hizo,” alifafanua Dkt. 
Muyungi.

Akieleza zaidi, 
alisema kuwa, Bwawa 
hilo litakuwa na maji ya 
uhakika yatakayotumiwa 
pia na wanyama na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kuishi katika eneo hilo kwa 
muda mrefu.  

Aidha, Dkt. Muyungi 
aliongeza kuwa, baada 
ya eneo hilo kutangazwa 
kuwa Hifadhi ya Taifa, 
kumeongeza ulinzi wa 

JNHPP KUZUIA GESI JOTO TANI 
MILIONI SABA KWA MWAKA

INAENDELEA UK. 16

Timu ya Kitaifa ya Wataalamu inayofuatilia hali ya uhifadhi wa rasilimali maji ya Bonde la Mto Rufiji, 
wakiwa katika picha ya pamoja, wakati wa ziara ya kutembelea na kuona maendeleo ya ujenzi wa mradi 
wa kufua umeme wa maji wa Julius Nyerere (Julius Nyerere Hydro Power Project - JNHPP), Septemba 
19, 2020.
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Timu ya Kitaifa ya Wataalamu inayofuatilia hali ya uhifadhi wa rasilimali ya maji ya Bonde la Mto Rufiji, wakiwa ndani ya handaki la 
kuchepusha maji ya mto wakati wa ziara yao waliyoifanya Septemba 19, 2020 kujionea maendeleo ya ujenzi wa Mradi wa Kufua Umeme 
wa Maji wa Julius Nyerere (Julius Nyerere Hydro Power Project - JNHPP.) 

HABARI



wanyama, mimea pamoja 
na uasilia wake na endapo 
mradi huo usingefanywa na 
eneo hilo kutokuwa hifadhi 
ya taifa, viumbe wa eneo 
hilo wangeweza kudhuriwa 
na eneo husika kupoteza 
uhalisia wake kwa sababu 
ya ulinzi kuwa hafifu 
pamoja na uendeshaji wa 
shughuli mbalimbali za 
kibinadamu.

Kwa upande wake, 
Mratibu wa Mradi wa 
JNHPP kutoka Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Yusuph 
Msembele, alisema kuwa 
lengo la ziara hiyo ilikuwa 
kuwaonyesha wataalamu 
wa timu hiyo maendeleo 
ya mradi ili wapate hamasa 
katika kusimamia matumizi 
bora ya rasilimali maji 
katika Bonde la Mto Rufiji 
kwa kuwa taasisi zao 
ndizo zenye dhamana ya 
kutekeleza usimamizi wa 
sheria za uhifadhi.

Hivyo, Mhandisi 
Msembele, aliwasisitiza 
wajumbe wa Timu hiyo 
kuendelea kuwa mabalozi 
wazuri katika kuhamasisha 
wananchi kuzingatia 
matumizi bora na sahihi 
ya maji katika ukanda wa 
vyanzo vya maji ya Bonde 
la Mto Rufiji.

Naye, Mhandisi Mkazi 
na Mshauri wa mradi huo, 

Mushubila Kamuhabwa, 
aliieleza timu hiyo kuwa, 
ujenzi wake unaendelea 
vizuri na uko katika hatua 
nzuri za utekelezaji. 

Timu hiyo ya wataalamu 
inaundwa na Wajumbe 
Kutoka ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI), Ofisi 
ya Makamu wa Rais, 
Mazingira, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera na Uratibu, 
Wizara ya Nishati, na 
Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.

Nyingine ni Wizara 
ya Kilimo, Wizara ya 

Maji, Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na 
Bonde la Mto Rufiji.
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JNHPP KUZUIA GESI JOTO TANI 
MILIONI SABA KWA MWAKA

INATOKA UK. 15

Timu ya Kitaifa ya Wataalamu inayofuatilia hali ya uhifadhi wa rasilimali ya maji ya Bonde la Mto 
Rufiji, wakioneshwa eneo litakapojengwa jengo la kuendesha mitambo. Timu hiyo ilifanya ziara ya 
kutembelea na kuona maendeleo ya ujenzi wa Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere 
(Julius Nyerere Hydro Power Project - JNHPP), Septemba 19, 2020.

Kazi ya kusuka nondo ikiendelea ndani ya handaki la kuchepusha maji 
katika Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (Julius 
Nyerere Hydro Power Project - JNHPP). Taswira hii ilichukuliwa 
Septemba 19, 2020 wakati wa ziara ya Timu ya Kitaifa ya Wataalamu 
inayofuatilia hali ya uhifadhi wa rasilimali ya maji ya Bonde la Mto Rufiji.

Vijana wakibeba nondo ndani ya handaki la kuchepusha maji ya mto 
wakati wa ujenzi wa ukuta wa kuzuia maji ya bwawa, katika Mradi 
wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (Julius Nyerere Hydro 
Power Project - JNHPP). Taswira hii ilichukuliwa Septemba 19, 2020 
wakati wa ziara ya Timu ya Kitaifa ya Wataalamu inayofuatilia hali 
ya uhifadhi wa rasilimali ya maji ya Bonde la Mto Rufiji.
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Na Mwandishi wetu - 
Kilimanjaro 

W
ilaya ya 
Mwanga 
mkoani 
Kilimanjaro 

imeendelea kunufaika 
na miradi ya umeme 

vijijini baada ya kijiji 
cha Vuchamangofi, Kata 
ya Mwaniko na kijiji 
cha Kiverenge, Kata ya 
Mwanga kuwashiwa 
umeme na Timu maalumu 
ya Serikali iliyoundwa 
hivi karibuni kwa lengo la 
kufuatilia utekelezaji wa 
miradi ya umeme vijijini 

mkoani humo.
Timu hiyo 

inayoongozwa na 
Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Innocent Luoga, 
iliundwa na Waziri wa 
Nishati Dkt. Medard 
Kalemani wakati wa ziara 
yake kukagua maendeleo 
ya usambazaji umeme 
mkoani Kilimanjaro. 

Akizungumza wakati 
wa ziara ya Timu hiyo 
wilayani Mwanga, 
Septemba 3, 2020, Mhandisi 
Luoga alimweleza Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Thomas 
Apson kuwa Timu yake 
imefanikiwa kutatua 
changamoto zinazowakabili 
wakandarasi 
wanaotekeleza mradi wa 
umeme vijijini wilayani 
humo.

Aliongeza kuwa, Timu 
hiyo itawezesha uwashaji 
wa umeme katika vijiji 
vyote vilivyosalia ifikapo 
mwishoni mwa mwezi 
Septemba, 2020.

“Tumefanikiwa kutatua 
changamoto zinazowakabili 
wakandarasi ikiwa ni 
pamoja na upatikanaji 
wa vifaa mbalimbali 

zikiwemo nguzo, nyaya, 
mita na transfoma, 
hivyo wakandarasi wote 
watakamilisha kazi kwa 
wakati.” 

Awali, akiwasha umeme 
katika Kijiji cha Kiverenge, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mwanga, Thomas Apson 
aliipongeza Timu hiyo kwa 
kufanyia kazi changamoto 
za wakandarasi na 
kuwezesha uwashaji wa 
umeme katika vijiji vya 
Wilaya hiyo.

Alisema kuwa Wilaya 
ya Mwanga ina jumla ya 
vijiji 72 ambapo 68 kati 
yake, tayari vina umeme. 
Aidha, alisema Timu hiyo 
imemhakikishia kuwa vijiji 
vinne vilivyobaki vitapata 
umeme kabla ya Septemba 
15, 2020. 

“Naipongeza sana 
Serikali ya Awamu ya 
Tano kwa kazi hii nzuri 
ya kufikisha umeme 
katika vijiji vyote nchini. 
Nawapongeza sana 
wataalam kwa kufika 
hapa Kiverenge na kutatua 
changamoto zilizopo, “ 
alisema Mkuu huyo wa 
Wilaya.

Katika ziara hiyo, 
Timu ilifanya vikao na 
viongozi mbalimbali wa 
serikali akiwemo Mkuu wa 
Mkoa, Wakuu wa Wilaya, 
Madiwani, Watendaji wa 
Kata na Wenyeviti wa Vijiji 
ili kusikiliza changamoto za  
wananchi katika utekelezaji 
wa Mradi.

MWANGA WANUFAIKA NA 
MIRADI YA UMEME VIJIJINI

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Thomas Apson akikata utepe kabla ya 
kuwasha umeme katika kijiji cha Kiverenge, wakati wa ziara ya Timu 
maalum ya Serikali iliyoundwa kufuatilia utekelezaji wa mradi wa 
usambazaji umeme vijijini mkoani Kilimanjaro, Septemba 3, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Thomas Apson akizungumza na 
wananchi, wakati wa ziara ya Timu maalum ya Serikali iliyoundwa 
kufuatilia utekelezaji wa mradi wa usambazaji umeme vijijini Mkoani 
Kilimanjaro, Septemba 3, 2020.

Mafundi wa 
Mkandarasi wa 
Kampuni ya 
U&R wakifunga 
Transfoma 
katika Kijiji cha 
Vuchamangofi 
wilayani Mwanga, 
ikiwa ni maandalizi 
ya uwashaji wa 
umeme, wakati 
wa ziara ya 
Timu maalum ya 
Serikali iliyoundwa 
kufuatilia 
utekelezaji 
wa mradi wa 
usambazaji umeme 
vijijini Mkoani 
Kilimanjaro, 
Septemba 3, 2020.



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Oktoba 1-31, 2020

18HABARI

REA YAZINUFAISHA SHULE, MISIKITI 
NA MAKANISA KILIMANJARO

Na Mwandishi wetu - 
Kilimanjaro 

T
imu maalum 
ya Serikali 
iliyoundwa kwa 
lengo la kufuatilia 
utekelezaji wa 

miradi ya umeme vijijini 
mkoani Kilimanjaro, 
imewasha umeme katika 
Taasisi zinazotoa huduma 
kwa jamii zikiwemo shule 
za msingi, sekondari, 
misikiti na makanisa 
mkoani humo hivyo kuleta 
neema kwa wananchi. 

Timu hiyo 
inayojumuisha wataalamu 
kutoka Wizara ya Nishati 
na Taasisi zake zinazohusika 
na umeme, ikiongozwa 
na Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mhandisi Innocent 
Luoga iliundwa na Waziri 
wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani wakati wa ziara 
yake kukagua maendeleo 
ya usambazaji umeme 
katika Mikoa ya Arusha na 
Kilimanjaro hivi karibuni.

Akielezea lengo 
la ziara ya Timu hiyo 
iliyofanikisha kuwashwa 
umeme kwa Taasisi hizo 
za umma, Mhandisi 
Luoga alisema kuwa 
ilijikita katika kutatua 
changamoto zinazowakabili 
wakandarasi 
wanaotekeleza miradi ya 
umeme vijijini katika Mikoa 
ya Kilimanjaro na Arusha 
ili kuhakikisha wananchi 
wananufaika na nishati 
hiyo.

Alisema, ziara ilifanyika 
kwa siku nane katika 
Wilaya za Same, Mwanga, 
Rombo, Moshi, Siha na Hai 
kuanzia Septemba 1, 2020.

“Tumefanikiwa 
kuwasha umeme katika 
shule, makanisa, misikiti, 
zahanati, vituo vya afya 
pamoja na ofisi mbalimbali 
za serikali,” alifafanua 
Mhandisi Luoga.

Alieleza baadhi ya 
changamoto ambazo Timu 
yake ilizibaini na kuzitatua, 
kuwa ni pamoja na uwepo 
wa nguzo zilizosimikwa 
pasipo kuvutiwa nyaya na 
kuwepo kwa orodha ndefu 
ya wateja wanaosubiri 
kuunganishiwa umeme.

Katika ziara hiyo, Mkuu 
wa Wilaya ya Rombo, Dkt. 
Othman Kihamia, aliwasha 
umeme katika kanisa la 
TAG na Mhandisi Luoga 

aliwasha umeme katika 
shule ya msingi ya Nasea 
iliyopo katika Kijiji cha 
Nasea Wilayani Rombo.

Awali, akiwasha umeme 
katika Shule ya Sekondari 
ya Rombo iliyopo Hai, 
Katibu Tawala wa Wilaya 
hiyo, Upendo Wella 
akimwakilisha Mkuu wa 
Wilaya, aliipongeza Wizara 
ya Nishati kwa kazi kubwa 
na nzuri inayoifanya 
kufikisha umeme katika 

vijiji na Taasisi za Umma. 
“Umeme huu ulete 

mabadiliko ya kiuchumi 
na kijamii pamoja na 
kuwezesha wanafunzi 
kufanya mafunzo kwa 
vitendo na hivyo kuongeza 
ufaulu hapa shuleni. 
Naipongeza sana Serikali ya 
Awamu ya Tano na Timu 
hii ya Serikali kwa kazi hii 
nzuri,” alisema. 

Aidha, akiwasha umeme 
katika kitongoji cha Kideko, 
kilichopo katika kijiji cha 
Majengo, Mkuu wa Wilaya 
ya Siha, Onesmo Buswelu 
aliipongeza Wizara kwa 
kazi nzuri ya kupeleka 
umeme katika vijiji vyote 
nchini vikiwemo vya 
Wilaya yake.

“Wilaya ya Siha ina 
jumla ya vijiji 60 na 
hadi kufikia leo tayari 
vijiji 58 vina umeme 
na nimejulishwa na 
Kamishna kuwa vijiji viwili 
vilivyobaki vitapata umeme 
kabla ya tarehe 15/9/2020. 
Naipongeza sana Serikali ya 
Awamu ya Tano na Wizara 
ya Nishati kwa kazi hii 
nzuri.”

Katibu Tawala wa Wilaya ya Hai, Upendo Wella akizungumza na 
wanafunzi wa Shule ya Sekondari Roo kabla ya kuwasha rasmi 
umeme, wakati wa ziara ya Timu maalum ya Serikali iliyoundwa 
kufuatilia utekelezaji wa mradi wa usambazaji umeme vijijini 
Mkoani Kilimanjaro, Septemba 7, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Onesmo Buswelu akizungumza na wananchi wa kijiji cha Roselini, kitongoji 
cha Mjimwema, wakati wa ziara ya Timu maalum ya Serikali iliyoundwa kufuatilia utekelezaji wa mradi 
wa usambazaji umeme vijijini, Mkoani Kilimanjaro Septemba 7, 2020.
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Veronica Simba – Ngara

S
erikali imehimiza 
kukamilishwa kwa 
wakati, ujenzi wa 
kituo cha kupoza 
umeme Nyakanazi 

ili pamoja na manufaa 
mengine, kiwaondolee 
wananchi wa Mkoa wa 
Kagera, adha ya kutokupata 
umeme wa kutosha.

Kamishna Msaidizi wa 
Umeme kutoka Wizara 

ya Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga alitoa 
maelekezo hayo, Septemba 
30, 2020  kwa Mkandarasi 
anayetekeleza Mradi 
huo, Kampuni ya L & T 
Construction kutoka India.

Akiwa amefuatana 
na Meneja Mwandamizi 
wa Uwekezaji kutoka 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Mhandisi 
Costa Rubagumya pamoja 
na Mhandisi Mkuu wa 

Nishati kutoka Wizarani, 
Salum Inegeja, alimtaka 
Mkandarasi kutumia 
mbinu mbalimbali 
zitakazomwezesha 
kukamilisha Mradi huo 
ifikapo Februari 2021, kama 
ilivyo kwenye Mkataba.

Mhandisi Luoga 
alibainisha kuwa kituo 
hicho kinategemewa na 
miradi mingine kadhaa ya 

umeme na kwamba pasipo 
ujenzi wake  kukamilika, 
miradi hiyo pia haitaweza 
kuwanufaisha wananchi.

“Mathalani, ili rradi 
wa ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme 
kutoka Rusumo hadi hapa 

Kamishna Msaidizi wa Umeme kutoka Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga (wa pili-kushoto) na Ujumbe wake, wakikagua 
ramani ya ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Nyakanazi, 
walipozuru kituo hicho Septemba 30, 2020 kujionea maendeleo yake.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa Umeme wa 
Rusumo ikikagua maendeleo ya ujenzi wa kituo cha kupoza umeme 
Nyakanazi, wakiwa katika ziara ya kazi, Septemba 30, 2020.

Meneja wa Mradi wa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme (kilovoti 
220) kutoka Rusumo hadi Nyakanazi Mhandisi Paschal Kibasa 
(kushoto) akionesha eneo kutakapojengwa kituo cha kupoza umeme 
Benaco, wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera kwa Timu ya Serikali 
kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo. Timu 
hiyo ilikuwa katika ziara ya kazi Septemba 30, 2020.

HABARI

SERIKALI YAHIMIZA KUKAMILISHWA KWA WAKATI 
KITUO CHA KUPOZA UMEME NYAKANAZI

INAENDELEA UK. 20

Kazi ya ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Nyakanazi ikiendelea. 
Taswira hii ilinaswa wakati wa ziara ya Timu ya Serikali 
inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo, kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wake, Septemba 30, 2020. Kituo hicho kinatarajiwa 
kukamilika Februari, 2021.
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Nyakanazi, umbali wa 
kilomita 94, uweze kufanya 
kazi, unategemea Mradi 
huu wa kituo cha kupoza 
umeme ukamilike.”

“Pia, unahusisha mradi 
wa njia ya kusafirisha 
umeme kutoka Geita mpaka 
hapa Nyakanazi, umbali wa 
kilomita 54,” alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu 
manufaa ya kituo hicho, 
alisema kikikamilika 
kitasaidia kuboresha hali ya 
upatikanaji umeme katika 
mikoa ya Geita, Kigoma na 
Kagera ambayo itaingizwa 
katika gridi ya Taifa kama 
alivyoagiza Rais John 
Pombe Magufuli.

Alisema kuwa tafsiri 
ya uwepo wa umeme wa 
uhakika inamaanisha 
shughuli za kijamii na 
kiuchumi zitaboreshwa 

hivyo Pato la Taifa 
litaongezeka.

Alieleza manufaa 
mengine ya kukamilika 
kwa kituo hicho kuwa 
ni kuwezesha biashara 
ya umeme baina ya 
Tanzania na nchi jirani 
zikiwemo Rwanda na 
Burundi kwani kituo hicho 
kitaunganishwa na kituo 
cha Rusumo, ambacho 
Mradi wake wa kuzalisha 
umeme unatekelezwa kwa 
ushirikiano baina ya nchi 
hizo tatu.

Kuhusu mbinu ambazo 
alishauri Mkandarasi 
azitumie kukamilisha kazi 
kwa wakati, Mhandisi 
Luoga alizitaja kuwa ni 
pamoja na kuongeza idadi 
ya wafanyakazi pamoja 
na kuongeza muda wa 
kufanya kazi.

Pamoja na kutoa 
maelekezo hayo, 
Mhandisi Luoga alikiri 
kuwa yeyé pamoja na 

wenzake alioambatana 
nao wameridhishwa na 
hatua iliyofikiwa katika 
utekelezaji wa Mradi 
huo hivyo akampongeza 
Mkandarasi husika kwa 
utendaji mzuri.

Kwa upande wake, 
Mkandarasi huyo 
alimhakikishia Mhandisi 
Luoga na Ujumbe wake 
kuwa kampuni yake 
imejipanga kukamilisha 
kazi hiyo kwa wakati na 
viwango stahiki ili kutunza 
rekodi yao ya utendaji kazi 
mzuri inayotambulika 
duniani kote.

Awali, Timu hiyo 
ya wataalamu kutoka 
serikalini ilikagua 
maendeleo ya ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme 
(kilovoti 220) kutoka 
Rusumo hadi Nyakanazi, 
wakiwa wameambatana na 
Meneja wa Mradi husika, 

Mhandisi Paschal Kibasa 
ambapo walishuhudia 
kazi za awali za utekelezaji 
zikiendelea kwa kasi.

Aidha, Timu 
hiyo ilikagua eneo 
kutakapojengwa kituo cha 
kupoza umeme Benaco 
ambacho kitapeleka umeme 
Kyaka hivyo kuwezesha 
kuunganisha Mkoa wote 
wa Kagera kwenye Gridi ya 
Taifa.

Timu hiyo ya Serikali 
imekamilisha ziara yake 
ya siku tatu wilayani 
Ngara, Mkoa wa Kagera, 
ambayo ilihusisha kukagua 
miradi mbalimbali ya 
kijamii inayotekelezwa 
kupitia Mradi wa kuzalisha 
umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya 
Mto Kagera (megawati 
80), ukizijumuisha nchi 
za Tanzania, Rwanda na 
Burundi.

INATOKA UK. 19
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SERIKALI YAHIMIZA KUKAMILISHWA KWA WAKATI 
KITUO CHA KUPOZA UMEME NYAKANAZI

Kamishna Msaidizi wa Umeme kutoka Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga (katikati), akisikiliza maelezo kutoka kwa Meneja wa 
Mradi wa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme (kilovoti 220) kutoka 
Rusumo hadi Nyakanazi Mhandisi Paschal Kibasa (kulia), wakati 
wa ziara ya kazi kukagua maendeleo ya utekelezaji wa mradi huo. 
Kushoto ni Mhandisi Mkuu kutoka Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Salum Inegeja.

Kutoka kushoto ni Meneja Mwandamizi wa Uwekezaji kutoka Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO), Mhandisi Costa Rubagumya, Afisa 
Mwandamizi, Jamii, Maendeleo na Uhamaji Makazi kutoka NELSAP, 
Gaspar Mashingia pamoja na Mhandisi Mkuu wa Nishati kutoka 
Wizara ya Nishati, Salum Inegeja wakiwa katika ziara ya Timu ya 
Serikali (wengine hawapo pichani) kukagua maendeleo ya ujenzi 
wa njia ya kusafirisha umeme (kilovoti 220) kutoka Rusumo hadi 
Nyakanazi, Septemba 30, 2020.
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Kamishna Msaidizi 
wa Umeme 
kutoka Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga 
(katikati), akisikiliza 
maelezo kutoka 
kwa wataalamu 
wa kampuni 
ya ukandarasi 
ya JV WSP & 
GOPA INTEC, 
inayotekeleza mradi 
wa ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme 
(kilovoti 220) 
kutoka Rusumo hadi 
Nyakanazi, akiwa 
katika ziara ya kazi, 
Septemba 30, 2020.

Timu ya Serikali 
kutoka Tanzania 
inayosimamia 
Mradi wa Umeme 
wa Rusumo, 
wakiwa katika 
picha ya pamoja 
na Menejimenti 
na wafanyakazi 
wa Kampuni ya 
Ukandarasi L & 
T Construction 
inayotekeleza 
Mradi wa Ujenzi 
wa kituo cha 
kupoza umeme 
Nyakanazi. Timu 
hiyo ilikuwa katika 
ziara ya kazi, 
Septemba 30, 2020.

Timu ya Serikali kutoka Tanzania inayosimamia Mradi wa Umeme wa Rusumo ikikagua maendeleo ya ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme 
(kilovoti 220) kutoka Rusumo hadi Nyakanazi. Timu hiyo ilikuwa katika ziara ya kazi, Septemba 30, 2020.
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Na Mwandishi wetu - 
Kilimanjaro 

K
ijiji cha Nasuro 
kilichoko 
wilayani Same, 
Mkoa wa 
Kilimanjaro, 

kimewashiwa umeme rasmi 
Septemba 2, 2020 kupitia 
Mradi wa Umeme Vijijini 
unaoendelea kutekelezwa 
nchini kote.

Akizungumza na 
wananchi wa kijiji hicho, 
muda mfupi kabla ya 
kuwasha umeme, Mkuu wa 
Wilaya ya Same, Rosemary 
Senyamule aliipongeza 
Wizara ya Nishati kwa kazi 
inayoifanya ya kuhakikisha 
nishati hiyo muhimu, 
inawafikia wananchi wote 
nchini.

Alisema kuwa Wilaya 
ya Same ina vijiji 100 
ambapo kati yake, 91 
vimekwishapata umeme 
na kwamba vijiji tisa 
vilivyobaki vitapata umeme 
kabla ya Septemba 15, 2020. 

Kuwashwa kwa 
umeme katika kijiji hicho 

ni kufuatia ziara ya 
Timu maalum ya Serikali 
iliyoundwa kutoka Wizara 
ya Nishati na Taasisi zake 
zinazohusika na umeme, 
kufuatilia utekelezaji wa 
miradi ya umeme vijijini 
mkoani Kilimanjaro. 

Timu hiyo 

inayoongozwa na 
Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Innocent Luoga 
iliundwa na Waziri wa 
Nishati Dkt. Medard 
Kalemani, wakati wa ziara 
yake kukagua maendeleo 
ya usambazaji umeme 

mkoani humo hivi karibuni.
Mhandisi Luoga alisema 

timu yake imewezesha 
kuwashwa kwa umeme 
katika maeneo mbalimbali, 
kikiwemo kijiji hicho cha 
Nasuro baada ya kutatua 
changamoto zilizokuwa 
zikiwakabili wakandarasi 
wanaotekeleza miradi 
husika katika Mikoa ya 
Kilimanjaro na Arusha, 
ambazo ni Kampuni za State 
Grid, Octopus na Njarita.

“Tumetatua changamoto 
zilizokuwa zikiwakabili 
wakandarasi ili 
kuharakisha utekelezaji wa 
Mradi wa Umeme Vijijini, 
Awamu ya Tatu, Mzunguko 
wa Kwanza na ule wa 
Awamu ya Pili ambao 
utekelezaji wake unasuasua 
ili nao uweze kukamilika 
kwa wakati na kuwasha 
umeme vijiji vyote ifikapo 
mwishoni mwa mwezi huu 
wa Septemba,” alifafanua.

Alieleza baadhi ya 
changamoto zinazowakabili 
wakandarasi hao, kuwa 
ni pamoja na uwepo wa 
nguzo zilizosimikwa 
pasipo kuvutiwa nyaya na 
kuwepo kwa orodha ndefu 
ya wateja wanaosubiri 
kuunganishiwa umeme.

Kuhusu changamoto ya 
upatikanaji wa vifaa vya 
wakandarasi hao, Mhandisi 
Luoga alisema kuwa tayari 
wakandarasi hao wana 
vifaa vyote vinavyotakiwa 
kutekeleza mradi zikiwemo 
nyaya, nguzo, mita na 
transfoma.

Aidha, alieleza kuwa 
kazi zilizofanywa na timu 
hiyo ni kufanya vikao na 
viongozi mbalimbali wa 
serikali akiwemo Mkuu wa 
Mkoa, Wakuu wa Wilaya, 
Madiwani, Watendaji wa 
Kata na Wenyeviti wa Vijiji 
ili kusikiliza changamoto za  
wananchi katika utekelezaji 
wa Mradi.

KIJIJI CHA NASURO WILAYANI 
SAME CHAWASHIWA UMEME

Kamishna Msaidizi wa Umeme kutoka Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Innocent Luoga, akitoa maelezo 
ya utekelezaji wa mradi wa usambazaji umeme 
vijijini katika Wilaya ya Same, wakati wa ziara ya 
Timu maalum ya Serikali iliyoundwa kufuatilia 
utekelezaji wa mradi huo, Mkoani Kilimanjaro.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rosemary Senyamule 
akizungumza na wananchi wakati wa ziara ya 
Timu maalum ya Serikali iliyoundwa kufuatilia 
utekelezaji wa mradi wa usambazaji umeme vijijini 
katika Mkoani Kilimanjaro, Septemba 2, 2020.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rosemary Senyamule akikata utepe kabla ya 
kuwasha umeme katika kijiji cha Nasuro wilayani humo, wakati wa ziara 
ya Timu maalum ya Serikali iliyoundwa kufuatilia utekelezaji wa mradi 
wa usambazaji umeme vijijini, Septemba 2, 2020 mkoani Kilimanjaro.

HABARI
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Veronica Simba – Rufiji

N
aibu Katibu 
Mkuu wa 
Wizara ya 
Nishati, 
Mhandisi 

Leonard Masanja, 
amempongeza Rais John 
Pombe Magufuli kwa 
kuwaamini wazalendo 
katika kusimamia 
utekelezwaji wa Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP).

Alitoa pongezi hizo 
Oktoba 3, 2020 wakati 
akizungumza na Wajumbe 
wa Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati pamoja na 
Bodi ya Wakurugenzi wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REB), waliotembelea 
Mradi huo unaotekelezwa 
wilayani Rufiji, Mkoa 
wa Pwani, ili kujionea 
maendeleo yake.

Mhandisi Masanja 
alisema kuwa hatua 
ya Mheshimiwa Rais 
kuwaamini wataalamu 
wazalendo kusimamia 

usanifu wa awali, hatua 
za manunuzi na hata 
usimamizi wa utekelezaji 
wa mradi wenyewe, pasipo 
kushirikisha wataalamu 
wa kigeni ni ushahidi kuwa 
Tanzania ina hazina ya 
wataalamu mahiri.

“Kupitia Mradi 
huu, tumeudhihirishia 
ulimwengu kuwa Tanzania 
ina wataalamu mahiri na 
kwamba sisi wenyewe 
tunaweza kusimamia 
miradi yetu.”

Akifafanua, alieleza 
kuwa Serikali iliamua 
kuwatumia wataalamu 
kutoka TANROADS 
(TANROADS Engineering 
Consulting Unit – TECU) 
kama Mshauri Mwelekezi 
wa Mradi na Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kama 
wawakilishi wa Serikali 
katika kusimamia Mradi 
husika ili kuhakikisha 

RAIS AMEWAAMINI WAZALENDO KUTEKELEZA 
JNHPP – NAIBU KATIBU MKUU MASANJA

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja, akizungumza na Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara 
husika (kulia) pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa 
Nishati Vijijini (kushoto), wakati Ujumbe huo ulipozuru Mradi 
wa Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani ili kujionea 
maendeleo yake, Oktoba 03, 2020.

Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Bodi 
ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (REB), wakikagua 
miundombinu mbalimbali inayoendelea kujengwa katika Mradi 
wa Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani. Ujumbe huo 
ulitembelea Mradi husika, Oktoba 03, 2020 ili kujionea maendeleo 
yake.INAENDELEA UK. 24
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RAIS AMEWAAMINI WAZALENDO KUTEKELEZA 
JNHPP – NAIBU KATIBU MKUU MASANJA

Mkandarasi anatekeleza 
kazi zote kwa mujibu wa 
Mkataba.

Aidha, aliongeza 
kuwa, jambo la kujivunia 
zaidi ni kuwa Mradi huo 
unatekelezwa na fedha 
za Serikali kwa asilimia 
100, hivyo akawataka 
Watanzania kujivunia 
Mradi huo kwani nchi 
inaumiliki kikamilifu.

Awali, akitoa wasilisho 
la Mradi kwa Ujumbe 
husika, Mhandisi Mkazi 
wa Mradi huo, Mushubila 
Kamuhabwa, alisema kuwa 
katika hatua ya ujenzi 
inayoendelea sasa, Mradi 
umewezesha uzalendo na 
mshikamano wa hali ya juu 
kwa vijana wa kitanzania 
wanaofanya kazi za ujenzi.

“Ni kama wakati 
ule vijana walipokuwa 
wakishiriki mafunzo 
ya Jeshi la Kujenga 
Taifa. Utawakuta vijana 
hawa wakiimba nyimbo 
za kizalendo wakati 
wanafanya kazi na pia 
wakishirikiana kwa kila 
jambo, hali inayoonesha 
wazi wanajisikia fahari 
kuwa sehemu ya utekelezaji 
wa Mradi huu.”

Vilevile, Mhandisi 
Kamuhabwa alibainisha 
kuwa miongoni mwa 
waajiriwa 5,500 wa Mradi 
waliopo sasa, Watanzania 
ni 4,900 ambao ni takribani 
asilimia 90 ya waajiriwa 
wote, jambo ambalo 
linadhihirisha dhamira 
ya Serikali kuhakikisha 
Watanzania wanapewa 
kipaumbele katika kila 
sekta ya Mradi huo.

Aidha, alibainisha 
faida nyingine ambazo 
zimekwishaanza 
kupatikana katika hatua 
hii ya awali ya utekelezaji 
wa Mradi kuwa ni pamoja 
na matumizi ya rasilimali 

za ndani ya nchi kama vile 
nondo, saruji, vyakula, 
ulinzi na nyinginezo.

Kuhusu faida 
zitakazopatikana baada 
ya kukamilika kwa 
Mradi, alisema pamoja na 
kuzalisha umeme mwingi 
utakaokuwa na bei nafuu, 
Mradi huo pia utakuza 
sekta za utalii, kilimo, 
uvuvi wa samaki pamoja 
na kuboresha mazingira 
kutokana na kupungua kwa 
ukataji miti kwa matumizi 
ya mkaa na kuni.

Alitaja faida nyingine 
kuwa ni kudhibiti mafuriko 
kwa kudhibiti maji ya 
Mto Rufiji ambayo awali 
yalikuwa yakileta majanga 
ya kuua watu na kuharibu 
mali zao.

Akizungumza kwa 
niaba ya Bodi ya Wakala 
wa Nishati Vijijini, 
Mwenyekiti wake, Wakili 
Julius Kalolo alipongeza 
kazi inayofanyika ambapo 
alisema yeyé na wenzake 
wameridhishwa na kasi 
pamoja na viwango katika 
utekelezaji huo wa Mradi.

Aliongeza kuwa pindi 
Mradi huo utakapokamilika 
utaongeza nguvu zaidi 
kwa Wakala huo kufikisha 
umeme kwa kila kaya, 
ikizingatiwa kuwa tayari 
taasisi hiyo imeanza 
utekelezaji wa kupeleka 
umeme katika kila kitongoji 
nchini.

Naye Kaimu Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
Jadidifu kutoka Wizara ya 
Nishati, Edward Ishengoma 
alisema kuwa Wizara iliona 
umuhimu wa kuandaa ziara 
hiyo kwa ajili ya Wajumbe 
wa Menejimenti yake, ili 
kuwawezesha kujionea 
kwa macho kinachofanyika 
ikizingatiwa kuwa ndiyo 
Wizara Mama inayohusika 
na Mradi huo.

INATOKA UK. 23

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (katikati), akiwa na Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REB), wakati Ujumbe huo ulipotembelea Mradi wa Umeme 
wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020ili 
kujionea maendeleo yake.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa 
Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Bodi ya Wakurugenzi 
wa Wakala wa Nishati Vijijini (REB) baada ya Ujumbe huo 
kuhitimisha ziara yake katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere, 
Rufiji mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020, iliyolenga kujionea 
maendeleo yake.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(Rural Energy Board – REB), Wakili Julius Kalolo, akizungumza 
neno, wakati Bodi hiyo (kushoto) na Wajumbe wa Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati (kulia), walipotembelea Mradi wa Umeme wa 
Julius Nyerere, Rufiji, mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020 ili kujionea 
maendeleo yake. Wa kwanza kushoto ni Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja.
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Mhandisi Mkazi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere, Mushubila Kamuhabwa, akitoa wasilisho la Mradi huo kwa Wajumbe wa 
Menejimenti ya Wizara ya Nishati (kulia) pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (kushoto), walipozuru Mradi huo, 
Rufiji mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020 ili kujionea maendeleo yake.

Ujenzi wa miundombinu mbalimbali ukiendelea katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji, mkoani Pwani. Taswira hii ilichukuliwa 
Oktoba 03, 2020 wakati Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(hawapo pichani), walipozuru Mradi huo ili kujionea maendeleo yake.

Baadhi ya 
Wajumbe 
wa 
Menejimenti 
ya Wizara 
ya Nishati 
wakiwa 
katika picha 
ya pamoja 
mara 
baada ya 
kutembelea 
Mradi wa 
Umeme 
wa Julius 
Nyerere, 
Rufiji 
mkoani 
Pwani, 
Oktoba 
03, 2020 
ili kujionea 
maendeleo 
yake.
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (wa sita kutoka kushoto), akiwa katika picha ya pamoja na 
Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati baada ya Ujumbe 
huo kuhitimisha ziara yake katika Mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere, Rufiji mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020, iliyolenga kujionea 
maendeleo yake.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (wa tano kutoka kushoto), akiwa katika picha ya pamoja na 
Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REB) baada ya Ujumbe huo kuhitimisha ziara yake katika Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020, 
iliyolenga kujionea maendeleo yake.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa 
Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (REB) pamoja na 
Menejimenti ya Wakala huo, baada ya Ujumbe huo kuhitimisha ziara 
yake katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani, 
Oktoba 03, 2020, iliyolenga kujionea maendeleo yake.

Matukio mbalimbali wakati Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati pamoja na Wakurugenzi wa Bodi ya Wakala wa Nishati 
Vijijini (REB) walipotembelea Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP) kujionea maendeleo yake, Oktoba 03, 2020.

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI WAJUMBE WA MENEJIMENTI YA WIZARA 
YA NISHATI PAMOJA NA BODI YA WAKURUGENZI WA WAKALA WA NISHATI 
VIJIJINI, WALIPOTEMBELEA MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE, 
RUFIJI MKOANI PWANI, KUJIONEA MAENDELEO YAKE, OKTOBA 03, 2020
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Matukio mbalimbali wakati Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Wakurugenzi wa Bodi ya Wakala wa Nishati Vijijini 
(REB) walipotembelea Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) kujionea maendeleo yake, Oktoba 03, 2020.

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI WAJUMBE WA MENEJIMENTI YA WIZARA 
YA NISHATI PAMOJA NA BODI YA WAKURUGENZI WA WAKALA WA NISHATI 
VIJIJINI, WALIPOTEMBELEA MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE, 
RUFIJI MKOANI PWANI, KUJIONEA MAENDELEO YAKE, OKTOBA 03, 2020
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Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


