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NDANI YA SIKU 21 
- DKT. KALEMANI

UMEMEUMEME

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani) alipotembelea kiwanda cha kuzalisha mita za LUKU cha Multicable ltd, 
kilichopo katika Wilaya ya Temeke, jijini Dar es Salaam, akiwa pamoja na viongozi mbalimbali wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya 
Nishati na wamiliki wa kiwanda hicho.
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UMEME NDANI 
YA SIKU 21 - 
DKT. KALEMANI
Hafsa Omar-Dar es Salaam

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 

ametoa agizo kwa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) 
pamoja na wakandarasi 
wote kuhakikisha kuwa 
wananchi wote waliolipia 
huduma ya umeme 
wanaunganishiwa umeme 
ndani ya siku 21.

Alitoa agizo hilo Oktoba 
5, 2020 wakati akiwa 
kwenye ufunguzi wa 
kiwanda cha kuzalisha mita 
za LUKU cha Multicable Ltd 
kilichopo katika Wilaya ya 
Temeke, jijini Dar es Salaam.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa, wananchi takribani 
5000 nchini wamelipia 
huduma hiyo na hadi sasa 
hawajaunganishiwa  na 
huduma ya umeme ambayo 
ni muhimu katika kukuza 

uchumi wa mtu mmoja 
mmoja na nchi kwa ujumla. 

“ Nimeshaeleza 
hapo mwanzo kuwa, 
hakuna tena sababu 
ya kuwacheleweshea 
wananchi  kupata umeme  
kwa kisingizio cha 
uhaba wa mita za LUKU, 
kwenye kiwanda hiki 
ambacho nimekifungua 
leo kuna takribani 
mita za LUKU 500,000 
ambazo zipo tu hata 
hazijanunuliwa.”Alisema 
Dkt.Kalemani

Dkt.Kalemani, alieleza 
kuwa, uwepo wa viwanda 
vingi vya ndani ambavyo 
vinazalisha vifaa vya 
usambazaji wa umeme 
kunarahisha usambazaji wa 
nishati hiyo, hivyo hakuna 
tena sababu itakayopelekea 
ucheleweshaji wa 
uunganishaji umeme kwa 
wananchi.

Pia, aliwataka 
wakandarasi 
wanaotekeleza mradi wa 

usambazaji umeme vijijini 
kukamilisha kazi zao 
ifikapo tarehe 15 Oktoba 
mwaka huu, kwakuwa 
vifaa vyote vinavyohitajika 
kwa ajili ya usambazaji 
umeme vinapatikana 
kwenye viwanda vya ndani 
kwa  bei rahisi na ubora wa 
juu.

“Wakandarasi wote 
ambao miradi yao 
imekaribia kukamilika 
ambao wengi wao 
wamebakiza vijiji viwili 
au vitatu, wakamilishe 
kazi zao kwa haraka na 
hatutawaongezea muda 
hivyo ifikapo Oktoba 15 

mwaka huu wakabidhi 
miradi yao.” Alisema 

Aidha, aliwataka 
wananchi wote ambao 
hawajafikiwa na huduma 
ya umeme kwenye maeneo 
yao, watulie na kuamini 
serikali yao kwani  tayari 
Serikali imeshatekeleza 
miradi mingi na lengo 
ni kuhakikisha kuwa, 
umeme unafika kwa 
wananchi wote ambao 
hawajafikishiwa umeme 
ndani ya miaka miwili 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani 
katikati) akikata utepe kuashiria kwa ufunguzi wa kiwanda cha 
kuzalisha mita za LUKU, cha Multicable ltd, kilichopo katika Wilaya 
ya Temeke, jijini Dar es Saalam.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani) 
alipotembelea kiwanda cha kuzalisha mita za LUKU cha Multicable 
ltd, kilichopo katika Wilaya ya Temeke, jijini Dar es Salaam, akiwa 
pamoja na viongozi mbalimbali wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya 
Nishati na wamiliki wa kiwanda hicho.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani) 
alipotembelea kiwanda cha kuzalisha mita za LUKU cha Multicable 
ltd, kilichopo katika Wilaya ya Temeke, jijini Dar es Salaam, akiwa 
pamoja na viongozi mbalimbali wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya 
Nishati na wamiliki wa kiwanda hicho.

INAENDELEA UK. 4

HABARI
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H
ivi karibuni, Waziri wa 
Nishati, Dkt Medard 
Kalemani alitoa agizo 
kwa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
pamoja na wakandarasi wote wa 
umeme nchini kuhakikisha kuwa 
wananchi wote waliolipia huduma ya 
umeme wanaunganishiwa umeme 
ndani ya siku 21.

Dkt. Kalemani alitoa kauli hiyo 
wakati akizindua kiwanda cha 
kuzalisha mita za Luku cha Multicable 
Ltd kilicho wilayani Temeke, jijini Dar 
es Salaam.

Alitoa agizo hilo baada ya kueleza 
kuwa, wananchi takribani 5000 
nchini wamelipia huduma hiyo na 
hadi sasa hawajaunganishwa  na 
huduma ya umeme. 

Dkt.Kalemani alitoa agizo hilo 
kutokana na ukweli kuwa, kwa sasa 
vifaa vingi vya umeme vinazalishwa 
na kupatikana nchini ikiwemo nguzo, 
transfoma, nyaya na mita za Luku.

 Kwa mfano, siku ya ufunguzi 
wa kiwanda hicho cha mita za 
Luku, kulikuwa na takribani mita 
500,000 ambazo zilikuwa zikisubiri 
kununuliwa.

Dkt.Kalemani alitanabaisha 
kuwa, uwepo wa viwanda vingi 
vya ndani ambavyo vinazalisha 

vifaa vya usambazaji wa umeme 
kunarahisha usambazaji wa nishati 
hiyo, hivyo hakuna tena sababu ya 
kuwachelewesha wananchi kupata 
umeme.

Ikumbukwe kuwa, nchi ya 
Tanzania tayari imeingia katika 
uchumi wa kati na nishati ni muhimu 
katika kuendesha uchumi huu, hivyo 
wananchi wote waliolipia huduma ya 
umeme wakiunganishwa na huduma 
husika ndani ya siku 21, ina maana 
wananchi wengi zaidi watakuwa 
na uwezo wa kutumia umeme kwa 
shughuli mbalimbali. 

Tunasema Nishati ya umeme ni 
muhimu katika uchumi huu wa kati 
kwa sababu inapelekea ukuaji wa 
shughuli mbalimbali ikiwemo za 
kiuchumi mfano kwa kutumia nishati 
hiyo wananchi wataweza kuanzisha 
viwanda vidogo na vikubwa vya 
kuzalisha bidhaa zikatazouzwa ndani 
na nje ya nchi na hivyo kuongeza 
kipato cha mwananchi mmoja mmoja 
na nchi kwa ujumla.

Hivyo, agizo hili la Waziri wa 
Nishati halinabudi kutekelezwa 
kwa ufanisi ili kuongeza idadi ya 
wananchi wanaotumia umeme 
ambao utapelekea pia kuongezeka 
kwa shughuli za kimaendeleo 
zitakazowaongezea kipato wananchi.

KUUNGANISHIWA UMEME NDANI YA SIKU 21 
KUTAONGEZA IDADI YA WENYE UMEME NCHINI

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, 40474 Dodoma

JARIDA HILI HUTOLEWA NA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 14

Mei 1-31, 2020

MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.

5

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 
Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 
abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5Museveni aeleza 

kufurahishwa na 

hatua iliyofikiwaJPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

MAONI/KATUNI

Mwenyekiti 
Mhandisi Zena Said
(Katibu Mkuu)
Makamu Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
(Naibu Katibu Mkuu)

BODI Y
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2494, Dodoma
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ijayo.
Alieleza kuwa, 

Serikali imejipanga vizuri 
kuhakikisha huduma 
ya umeme inapatikana 
nchini kote na kuwataka 
wawekezaji nchini 
kuendelea kufungua 
viwanda vingi zaidi vya 
vifaa vya usambazaji 
wa umeme kwani 
kutarahisisha kupatikana 
kwa umeme kwa muda 
mfupi zaidi.

Alisema, Serikali 
itahakikisha inavilinda 
viwanda  vyote vya 
kuzalisha mita za LUKU 
nchini ambavyo mpaka sasa 
vimefunguliwa viwanda 
takribani  10, ambavyo  
vinasaidia kutoa ajira 
nyingi kwa watanzania 
na Serikali imejipanga 
kuhakikisha inavilinda 
viwanda hivyo kwa 
kuwatafutia  soko la kuuzia 
bidhaa zao.

Pia, aliwashukuru 
wawekezaji wa viwanda 
vya kutengeneza vifaa 
vya kusambazaji umeme 
nchini, ambavyo vimesaidia 

kutatua changamoto ya 
upatikanaji wa vitendea 
kazi vya usambazaji umeme 

nchini.
Katika hatua 

nyingine, Waziri wa 

Nishati, aliwahamasisha 
wawekezaji mbalimbali  
nchini kuendelea 
kuwekeza katika 
viwanda vya kuzalisha 
mita za kusambazia gesi 
majumbani.

Alieleza kuwa, 
ifikapo Januari mwaka 
2021, wakandarasi wote 
watakaopewa kazi ya 
usambazaji gesi majumbani 
hawataruhusiwa kuagiza 
mita kutoka nje ya nchi ili 
kulinda soko la ndani.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa kiwanda 
cha Multicable Ltd , 
Murtaza Alibhai alisema 
kuwa, wameamua 
kutekeleza sera ya Serikali 
ya Awamu ya Tano, ya 
Tanzania ya  viwanda kwa 
vitendo ili kuendana na 
kasi ya ukuaji wa uchumi 
nchini, ambapo alisema 
kiwanda hicho mpaka 
sasa kimeajiri zaidi ya 
wafanyakazi 700.

Alisema kiwanda 
hicho kitahakikisha kuwa 
kinazalisha bidhaa bora 
zenye viwango vya hali ya 
juu ili kuchangia uchumi 
kupitia sekta ya  viwanda.

Aidha, alieleza kuwa 
kampuni hayo inatarajia 
kuanzisha kiwanda cha 
kutengeneza transfoma hivi 
karibuni ili kuhakikisha 
kuwa usambazaji umeme 
nchini unafanyika kwa 
haraka na watanzania 
wote wanafurahia kupata 
huduma ya umeme.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akizungumza wakati wa 
ufunguzi wa kiwanda cha kuzalisha mita za LUKU cha Multicable 
ltd, kilichopo katika Wilaya ya Temeke, jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani) alipotembelea kiwanda cha kuzalisha mita za LUKU cha Multicable ltd, 
kilichopo katika Wilaya ya Temeke, jijini Dar es Salaam, akiwa pamoja na viongozi mbalimbali wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Nishati 
na wamiliki wa kiwanda hicho.

HABARI

UMEME NDANI YA SIKU 
21 -  DKT KALEMANI
INATOKA UK. 2
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Mkurugenzi wa kiwanda cha kuzalisha mita za LUKU cha 
Multicable ltd, kilichopo katika Wilaya ya Temeke, jijini Dar es 
Salaam, Murtaza Alibhai akizungumza wakati wa ufunguzi wa 
kiwanda hicho, Oktoba 5,2020.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani 
katikati) akiwa katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali wa 
Taasisi za Wizara ya Nishati na viongozi mbalimbali wa kiwanda 
cha Multicable ltd, kilichopo katika Wilaya ya Temeke, jijini Dar es 
Salaam.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani katikati) akiwa katika picha ya pamoja na wafanyakazi wa kiwanda cha 
kuzalisha mita za LUKU cha Multicable ltd, kilichopo katika Wilaya ya Temeke jijini Dar es Saalam.
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JNHPP na matokeo chanya 
katika Uchumi wa Tanzania

Na Mwandishi Wetu

K
utekelezwa kwa 
Mradi wa Kufua 
Umeme wa 
maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP) 

utakaozalisha megawati  
2115, kunaleta matokeo 
chanya katika uchumi wa 
Tanzania.

Licha ya kuzalisha 
ajira kwa watanzania 

wanaofanya kazi 
mbalimbali kwenye 
mradi huo, mradi 
husika utakapokamilika 
unatarajiwa kuzalisha 
umeme utakaopelekea nchi 
kuwa nishati ya  umeme 
ya kutosha na ya gharama 
nafuu.

Licha ya upatikanaji 
wa umeme wa kutosha 
na gharama nafuu, 
mradi huo una manufaa 
mengine mbalimbali   na 

mojawapo ni Mkataba 
wa mradi huo unamtaka 
Mkandarasi kutumia 
malighafi zinazopatikana 
nchini na vifaa mbalimbali 
kutoka viwanda vya ndani 
hivyo kufungua fursa kwa 
wawekezaji na viwanda 
vya Tanzania.

Aidha, hadi kukamilika 
kwa utekelezaji wa mradi 
inatazamiwa kutumika 
tani 850,000 za simenti, 
tani 70,000 za nondo na 

tani 250,000  za madini 
aina pozolani. Vyote hivyo 
vinatoka katika  viwanda 
vya hapa nchini.

Vilevile, licha 
ya kutumia vifaa 
vinavyopatikana ndani ya 
nchi, Serikali imeendelea 
kuwaamini na kuwapa 
dhamana wataalamu wa 

HABARI

JNHPP na matokeo chanya 
katika Uchumi wa Tanzania

INAENDELEA UK. 7

Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, 
akizungumza 
na Wajumbe wa 
Menejimenti ya 
Wizara husika (kulia) 
pamoja na Bodi ya 
Wakurugenzi wa 
Wakala wa Nishati 
Vijijini (kushoto), 
wakati Ujumbe huo 
ulipozuru Mradi wa 
Umeme wa Julius 
Nyerere, Rufiji mkoani 
Pwani ili kujionea 
maendeleo yake, 
Oktoba 03, 2020.

Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (REB), wakikagua 
miundombinu mbalimbali inayoendelea kujengwa katika Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani. Ujumbe huo 
ulitembelea Mradi husika, Oktoba 03, 2020 ili kujionea maendeleo yake.
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JNHPP na matokeo chanya 
katika Uchumi wa Tanzania

HABARI

JNHPP na matokeo chanya 
katika Uchumi wa Tanzania

kitanzania katika usimamizi 
na utekelezaji wa mradi wa 
Julius Nyerere. 

Mhandisi Said 
Kindamba, Meneja Ujenzi 
Mradi wa Julius Nyerere 
anaeleza  kuwa, katika 
utekelezaji wa mradi huo,  
eneo la kuchepusha maji ya 
mto Rufiji (diversion tunnel) 
ni eneo muhimu kwani 
ndilo litakalowezesha ujenzi 
wa bwawa.

“Kumbuka huu mradi ni 
wa kujenga bwawa la Julius 
Nyerere kwenye mto Rufiji, 
mto tayari upo na maji 
yanapita, ili kuweza kujenga 
bwawa inabidi hayo maji 
tuyatafutie njia mbadala na 

INATOKA UK. 6

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (katikati), akiwa na Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya 
Nishati pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (REB), wakati Ujumbe huo ulipotembelea Mradi wa Umeme wa 
Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020ili kujionea maendeleo yake.

Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa 
Nishati Vijijini (REB), wakikagua miundombinu mbalimbali inayoendelea kujengwa katika Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani. Ujumbe huo ulitembelea Mradi husika, Oktoba 03, 
2020 ili kujionea maendeleo yake.

INAENDELEA UK. 8
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (katikati), akiwa katika picha 
ya pamoja na Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati pamoja na Bodi ya Wakurugenzi 
wa Wakala wa Nishati Vijijini (REB) baada ya Ujumbe huo kuhitimisha ziara yake katika Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere, Rufiji mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020, iliyolenga kujionea maendeleo yake.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (Rural Energy Board – REB), Wakili Julius Kalolo, akizungumza neno, 
wakati Bodi hiyo (kushoto) na Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati (kulia), walipotembelea Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere, 
Rufiji, mkoani Pwani, Oktoba 03, 2020 ili kujionea maendeleo yake. Wa kwanza kushoto ni Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja. PICHA ZOTE UK. 6,7&8  KUTOKA MAKTABA

INATOKA UK. 7

njia hii ndio hili handaki la 
kuchepusha maji.” alisema 
Mhandisi Kimbanga.

Anaongeza kuwa,  
wataalamu waliamua 
kuchoronga mwamba 
ili maji yapite ndani  
kuliko kuchimba kwenye 
mlima ambapo ingekuwa 
ni gharama kubwa na 
ingechukua muda mrefu 
kumalizika kuchimba na 
kuruhusu maji.

Anaeleza kuwa, zoezi 
linaloendelea ni uimarishaji 
wa mwamba ambapo 
zoezi hilo limefikia zaidi ya 
asilimia 42. 

Mradi wa Julius Nyerere 
utakuwa na mashine tisa 
ambapo kila moja itatoa 
Mw 235, na  hivyo jumla 
zitazalisha megawati  2115.

Kwa upande wa 
msimamizi wa mradi, 
Kampuni ya kitanzania 
ya TECU ndiyo 
inayojishugulisha na 
kusimamia mkataba kati ya 
TANESCO na Mkandarasi.

HABARI

JNHPP na matokeo chanya 
katika Uchumi wa Tanzania
JNHPP na matokeo chanya 
katika Uchumi wa Tanzania
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Hafsa Omar-Dar es Saalam

W
aziri wa 
Nishati, 
Dkt 
Medard 
Kalemani 

ameliagiza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na wakandarasi 
wote nchini kusimamia 
ipasavyo upatikanaji wa 
umeme wa uhakika wakati 
wote ikiwemo kipindi chote 
cha uchaguzi.

Alitoa agizo hilo, 
Oktoba 17, 2020 wakati 

akizungumza na waandishi 
wa habari, mara baada ya 
kumaliza kufanya ukaguzi 
wa ujenzi wa kituo cha 
kupoza umeme kilichopo 
Dege, Wilaya ya Kigamboni, 
jijini Dar es Salaam.

“Nitoe rai kwa 
mameneja wote wa 
Tanesco, mhakikishe kuwa 
umeme haukatiki wakati 
wote na katika kipindi 
cha uchaguzi, tunataka 
wananchi wapige kura 
bila ya kero yoyote ya 
umeme.”Alisema

Alisema, Serikali 

inataka wananchi wafanye 
uchaguzi bila ya kujitokeza 
kwa changamoto yoyote 
inayotokana na umeme na 
kuwataka mameneja wote 
wa Tanesco kulisimamia 
agizo hilo.

Alisema kuwa, umeme 
unapopatikana katika muda 
wote, wananchi watatumia 
nishati ya umeme katika 
kujiletea maendeleo 
kwenye maeneo yao.

Kuhusu matumizi ya 
nguzo za zege, alisema 
kuwa zitasaidia na 
kupunguza kero ya 

kukatika kwa umeme 
nchini kwakuwa nguzo 
hizo zinauwezo wa kukaa 
kwa muda mrefu bila ya 
kuharibika.

“Ili wananchi waendelee 
kuwa na uhakika wa 
umeme lazima tutumie 
nguzo za zege, kwa sababu 
maeneo mengine jijini 
Dar es Salaam umeme 
unakatika kwasababu 
wataalamu wetu 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mwenye miwani), Kamishna Msaidizi wa Umeme Mhandisi, Innocent Luoga (kulia) 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Dkt. Tito Mwinuka (wa pili kushotokushoto) pamoja na 
wataalam mbalimbali wakiwa kwenye eneo ambalo nguzo za zege zimehifadhiwa ambazo zitatumika kwenye mradi wa 
ujenzi wa kituo cha kupoza Umeme kinachojengwa Dege, wilayani Kigamboni, jijini Dar es Salaam.

DKT. KALEMANI AAGIZA UMEME 
USIKATWE WAKATI WOTE

INAENDELEA UK. 10
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wanafanya marekebisho 
mara kwa mara yakiwemo 
ya kuondoa na kubadilisha 
nguzo zilizoharibika 
kwahiyo tukishaweka 
nguzo za zege tatizo hili 

litamalizika.”Alisema Dkt 
Kalemani.

Aidha, alieleza kuwa 
tayari nguzo za zege 
zimeanza kusimikwa 
katika maeneo mbalimbali 
nchini na maeneo 
ambayo yamepewa 
kipaumbele kwa kuanza 
kutumika kwa nguzo 

hizo ni pamoja na sehemu 
ambazo kuna majaruba 
au maeneo ambayo kuna 
majimaji ambapo nguzo 
zinazotokana na miti 
zinaharibika kwa haraka.

Katika ziara hiyo, 
Waziri wa Nishati 
aliambatana na Kamishna 
Msaidizi wa Umeme 

Mhandisi, Innocent Luoga, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Dkt.
Tito Mwinuka, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijiji 
(REA), Mhandisi Amos 
Maganga na waatalam 
mbalimbali kutoka  Tanesco.

INATOKA UK. 9

Nguzo za Zege ambazo zinatarajiwa kutumika katika ujenzi wa  mradi wa kituo cha kupoza umeme kilichopo Dege, Wilaya ya 
Kigamboni, jijini Dar es Salaam.

DKT. KALEMANI AAGIZA UMEME 
USIKATWE WAKATI WOTE
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Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akisaini kitabu cha wageni mara baada ya kuwasili katika ujenzi wa kituo cha 
kupoza umeme kilichopo Dege, Wilaya ya Kigamboni, jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akizungumza na waandishi wa habari mara baada kumaliza kufanya ukaguzi wa 
kituo cha kupoza umeme kilichopo  Dege, Wilaya ya Kigamboni, jijini Dar es Salaam.



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Novemba 1-30, 2020

12HABARI

Na Zuena Msuya, Morogoro

W
izara ya 
Nishati, 
Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

(TANESCO) na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
imemtaka Mkandarasi 
anayetekeleza mradi 
wa usambazaji umeme 
vijijini katika wilaya ya 
Gairo, mkoani Morogoro, 
kukamilisha kazi ya 
kufunga transfoma na 
kuunganisha wateja katika 
vijiji 14 vilivyosalia katika 
kusambaziwa umeme kati 
ya vijiji 32 vilivyopangwa 
kusambaziwa umeme. 

Kaimu Kamishna wa 
Umeme na Nishati Mbadala 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Christopher 
Nyondo, alieleza hayo 
wakati wa ziara ya 
wataalamu ya kukagua 
utekelezaji wa mradi wa 

usambazaji wa umeme 
wilayani Gairo, iliyofanyika 
hivi karibuni, kwa lengo 
la kuyapatia ufumbuzi  

malalamiko ya wananchi 
waliyoyawasilisha katika  
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 
ya Gairo na Mkuu wa 

Wataalam kutoka Wizara ya Nishati, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini ( REA), wakikagua baadhi ya 
vifaa vya mkandarasi anayetekeleza mradi wa usambazaji umeme vijijini katika wilaya ya Gairo, mkoani Morogoro, wakati walipofanya 
ziara ya kukagua utekelezaji wa mradi wa usambazaji wa umeme Wilayani Gairo. 

Msimamizi wa usambazaji wa umeme vijijini  katika Kanda ya Kati, kutoka Wizara ya Nishati, 
Mhandisi  Ahmed Chinemba, akiwaeleza jambo wataalam kutoka Wizara ya Nishati, Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), wakati wa ziara ya kukagua utekelezaji wa 
mradi wa usambazaji wa umeme wilayani Gairo, mkoani Morogoro.

Mkandarasi wa REA atakiwa 
kumaliza vijiji vilivyosalia Gairo

INAENDELEA UK. 13



BulletinNewsBulletinNewsHABARI ZA NISHATI   |   Novemba 1-30, 2020

13 HABARI

Mkandarasi wa REA atakiwa 
kumaliza vijiji vilivyosalia Gairo

Mkoa wa Morogoro kuhusu 
kusuasua kwa mradi huo.

Mhandisi Nyondo 
alisema kuwa, miongoni 
mwa malalamiko hayo ni 
pamoja na Mkandarasi 
kutokamilisha kazi za mradi 

kwa wakati katika vijiji 
vilivyopangwa kupatiwa 
umeme kupitia mradi huo.

Vilevile alieleza 
kuwa, katika ziara hiyo 
Wataalam walipata fursa 
ya kutembelea maeneo ya 
vijiji vinavyolalamikiwa 
kwa kurukwa na kufanya 
mazungumzo na baadhi ya 
Wananchi ili kusikiliza kero 
na madai ya kutohusishwa 

na wigo wa mradi, licha 
ya vijijji kuwepo kwenye 
mpango wa kupatiwa 
umeme katika mradi wa 
REA mzunguko wa Pili.

Alitaja Vijiji hivyo kuwa 
ni pamoja na Kinyolisi 
Mkwajuni, Kinyolisi 
Temeke, Kilama Chumila na 
Mnjilili Gairo.

Katika kumaliza 
malalamiko hayo, Mhandisi 

Nyondo aliwaelekeza 
TANESCO na REA, 
kufikisha miundombinu ya 
umeme katika vijiji hivyo 
ifikapo Oktoba, 2020. 

Vilevile aliiagiza 
TANESCO kutoa elimu 
ya matumizi bora ya 

INATOKA UK. 12

INAENDELEA UK. 14

Baadhi ya miundombinu ya umeme ikiwa imesambaa katika baadhi ya nyumba za wakazi wilayani Gairo. Taswira hii ilichukuliwa wakati 
Wataalam kutoka Wizara ya Nishati, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) walipofanya ziara ya 
kukagua utekelezaji wa mradi wa usambazaji wa umeme wilayani humo hivi karibuni.
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Mkandarasi wa REA atakiwa 
kumaliza vijiji vilivyosalia Gairo

HABARI

Baadhi ya Vifaa vya mkandarasi anayetekeleza mradi wa usambazaji umeme vijijini katika Wilaya ya 
Gairo, mkoani Morogoro.

Diwani wa Kata ya Gairo, wilayani Gairo mkoani Morogoro, Danistan Mwegoha, (katikati), akiwaonyesha Wataalam kutoka Wizara ya 
Nishati, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), sehemu ambayo miundombinu ya umeme ilipoishia 
katika eneo lake, wakati wataalam hao walipofanya ziara ya kukagua utekelezaji wa mradi wa usambazaji wa umeme wilayani humo.

umeme na kuandikisha 
wateja wapya katika vijiji 
14 vinavyofanyiwa kazi 
na Mkandarasi ikiwa ni 
maandalizi ya zoezi la 
kuunganisha huduma ya 
umeme kwa wateja wapya.

Kwa upande wao, REA 
na TANESCO waliahidi 
kuwa kazi ya kupeleka 
umeme katika vijiji hivyo, 
itakamilika kabla ya muda 
uliopangwa na kwamba 
wataendelea kumsimamia 
mkandarasi ili aongeze kasi 
ili kukamilisha mradi huo 
kwa wakati.

INATOKA UK. 13
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Na Zuena Msuya, DSM

N
aibu Katibu 
Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja 

amekutana na watumishi 
wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli, (PURA) ili kujadili 
mambo mbalimbali kuhusu 
utendaji kazi wa Taasisi 
hiyo ambayo ni mpya na 
kuwataka kufanya kazi 
kwa weledi.

Mhandisi Masanja 
alisema hayo wakati wa 
kikao chake cha kwanza 

na watumishi wa mamlaka 
hiyo, kilichofanyika Oktoba 
26,2020 jijini Dar es Salaam 
kwa kushirikisha baadhi ya 
viongozi waandamizi wa 
Wizara ya Nishati.

Katika kikao hicho, 
Mhandisi Masanja 
aliwataka watumishi wa 
taasisi hiyo kufanya kazi 
kwa weledi na kujituma 
kwa kuzingatia umuhimu 
wa kuwepo taasisi hiyo 
kwa maendeleo na uchumi  
wa nchi.

“PURA licha ya Taasisi 
yenu kuwa changa 
na mpya,  watumishi 
wachache, wengi wao 

wakikaimu nafasi 
mbalimbali  za uongozi ni 
vyema sasa mkafanya kazi 
kwa kujituma na weledi 
na muonyeshe uwezo 
wenu wa hali ya juu ili 
kuthibitisha na kuuonyesha 
umma pamoja na mamlaka 
zilizoridhia kuanzishwa 
kwa taasisi hiyo kuwa 
PURA ni kitu  muhimu kwa 
taifa letu”, alisema Mhandisi 
Masanja.

Viongozi Wakuu 
wa Wizara ya 
Nishati,walioshiriki 
kikao hicho ni pamoja 
na Kamishna wa Petroli 
na Gesi, Adam Zuberi,  

Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimali Watu, Raphael 
Nombo na  Makamishna 
wasaidizi kutoka idara ya 
Mafuta na Gesi.

Kwa upande wake, 
Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa PURA, 
Charles Sangweni alitaja 
Majukumu ya PURA kuwa 
yamegawanyika katika 
makundi makuu matatu 
ambayo ni kuishauri 
Serikali juu ya masuala 
mbalimbali yahusuyo 

Naibu Katibu Mkuu Nishati, awataka 
PURA kufanya kazi kwa weledi 

INAENDELEA UK. 16

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka  ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli, (PURA), Charles Sangweni,( aliyesimama) akitoa 
maelezo juu ya utendaji kazi wa Mamlaka hiyo wakati wa kikao cha Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
na wafanyakazi wa mamlaka hiyo kilichofanyika Oktoba 26,2020 jijini Dar es Salaam.

HABARI
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Naibu Katibu Mkuu Nishati, awataka 
PURA kufanya kazi kwa weledi 

Utafutaji,Uendelezaji na 
Uzalishaji wa Mafuta na 
Gesiasilia.

Pia kusimamia na 
kudhibiti shughuli zote 
zinazohusiana na Mkondo 
wa Juu wa Petroli pamoja 
na kusimamia utekelezaji 
wa mradi wa kuchakata 
Gesiasilia kuwa katika 
mfumo wa kimiminika 
LNG (Liquefied Natural Gas 
Project).

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli 
(PURA) iliundwa kupitia 
kifungu namba 11, cha 
Sheria ya Petroli ya mwaka 
2015: Katika kuhakikisha 

kuwa majukumu ya PURA 
yanatekelezwa, mchakato 
wa kuanzisha PURA 
kitaasisi uliendelea, ambapo 
Februari, 2016, Wizara ya 
Nishati na Madini (wakati 
huo) iliunda Kamati 
Maalum(PIC) ya Kuratibu 
mchakato wa kuanzisha 
PURA.

Mwezi Januari 2017, 
Waziri wa Nishati aliteuwa 
Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu ili kubeba jukumu 
la kuiongoza PURA kwa 
kutumia kamati hiyo 
maalum, na Aprili, 2017, 
Bodi ya PURA iliteuliwa 
baada ya uteuzi wa 
Mwenyekiti wa Bodi 
uliofanywa na Rais Dkt. 
John Magufuli, tarehe 21 
Aprili 2017.

Hatimaye Novemba 
5, 2018, Rais Dkt. John 
Magufuli aliidhinisha 
Muundo wa PURA, na 2019.

INATOKA UK. 15

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (katikati)akizungumza na 
wafanyakazi wa mamlaka ya udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli wakati wa kikao chake na 
mamlaka hiyo juu ya utendaji kazi wa taasisi hiyo, kilichofanyika Oktoba 26,2020 jijini Dar es Salaam.
Kulia ni Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka  ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli, (PURA), 
Charles Sangweni na kushoto ni Kamishna wa Petroli na Gesi, Wizara ya Nishati, Adam Zuberi.

Kamishna wa Petroli na Gesi, Wizara ya Nishati, Adam Zuberi ( kulia) akizungumza na wafanyakazi wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Petroli wakati wa kikao cha Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati,Mhandisi Leonard Masanja (hayupo pichani), katikati ni Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali 
Watu, Wizara ya Nishati, Raphael Nombo. Kikao hicho kilifanyika Oktoba 26,2020, jijini Dar es Salaam.

HABARI
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By Ebeneza Mollel   

I
n an effort to ensure 
no stakeholder in 
Tanzania local content 
space is left behind, 

the Petroleum Upstream 
Regulatory Authority 
(PURA) is set to conduct 
local content consultative 
meetings on regular basis 
for the sole purpose of 
creating interactive forum 
for stakeholders to meet and 
deliberate on local content 
development in Tanzania 
upstream oil and gas sector.

Speaking at the first, 
one of a kind local content 
consultative meeting 
organized by PURA on 9th 
October 2020, the Authority 
Head expounded that 
the development of local 
nationals to actively and 
fully participate in the oil 
and gas sector, particularly 
in the upstream segment 
of petroleum value chain 
requires a joint, collaborative 
and coordinated effort 
between the Government, 
industry players and other 
relevant stakeholders. “It is 
abundantly clear that for 
local content objectives to be 
realized, there is a dire need 
for all players to work hand 

in hand, to establish sort of 
yin and yang relationship 
unless otherwise, the 
spasmodic individual 
effort put forth will barely 
bear fruit”, stressed the 
Authority Head in a hearty 
voice during that meeting 
attended by representatives 
from Ministry of Energy, 
National Economic 
Empowerment Council 
(NEEC) and Petroleum 
Exploration and Production 
Companies operating in 
Tanzania including Tanzania 
National Oil Company 
(TPDC). 

Delivering a presentation 
in that meeting, the Local 
Content Lead (LCL) from 
PURA hinted that the 
Authority is now at a 
rudimentary stage in the 
drafting of the Upstream 
Petroleum Local Content 
Guidelines and that once 
the draft is finalized it 
will be shared with all 
stakeholders for their 
comments. To put some 
flesh on the bones of the 
Guidelines, the LCL further 
stated that the Guidelines 
will provide succinctly clear 
local content reporting 
templates which will bring 
about congruency and 
consistency in local content 

performance reporting 
across industry players 
unlike now when there is 
no standardized templates. 
As a cherry on top, the LCL 
went on explaining that the 
Authority plans to establish 
a Common Qualification 
System (CQS), the tool that 
will be used to register 
and pre-qualify capable 
local suppliers and service 
providers in the country 
willing to participate in 
the upstream petroleum 
activities.

Representatives 
attending the meeting 
showered PURA with 
praise for getting off on 
the right foot in initiating 
local content consultative 
meetings for such meetings 
are critically important 
platforms for them to 
contribute ideas towards 
local content development 
in the country. “This is 
a lofty, commendable 
initiative. Massive 
congratulations to PURA. 
Being a Regulator does not 
necessarily mean policing 
players, waiting for them 
to defy the law or run afoul 
so as to penalize them. 
Regulatory roles go above 
and beyond lurking around 
like a watchdog waiting to 

teach some lesson those 
who fail to comply with the 
regulatory requirements and 
those who deliberately flout 
the rules. The roles, I believe, 
include amicably engaging 
players for their opinion on 
how best regulations can be 
implemented and turning a 
listening ear to the hurdles, 
stumbling blocks, red tapes 
and challenges facing them”, 
emotionally commented on 
one of the representatives 
from exploration and 
production companies.

Upon making sure PURA 
effectively regulate the 
implementation of local 
content requirements as 
stated in the Petroleum Act, 
2015 and the Petroleum 
(Local Content) Regulations, 
2017, the Authority has 
gone ahead to establish a 
fully-fledged, functional 
Local Content Unit (LCU) 
solely dedicated to local 
content and stakeholders’ 
engagement. This step 
is major and expected to 
significantly contribute 
towards the realization of 
local content objectives 
particularly in the upstream 
part of the petroleum value 
chain.

ARTICLE 

PURA, STAKEHOLDERS TO WORK 
HAND IN HAND IN ENHANCING LOCAL 

PARTICIPATION IN THE UPSTREAM 
PETROLEM ACTIVITIES
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Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


