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Toleo Namba 22 Januari 1-31, 2021 

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato 

Watoa Watoa 
maelekezo maelekezo 
mahususimahususi

Watoa 
maelekezo 
mahususi

WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 
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Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Na Teresia Mhagama, 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe.Dkt 
Medard 
Kalemani 

pamoja na Naibu 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Stephen Byabato 
wamefanya kikao kazi 
cha kwanza na Bodi 
za Taasisi zilizo chini 
ya Wizara ya Nishati 
na kutoa maelekezo 
mbalimbali ikiwemo 
kutoa ukomo wa 
ukamilishaji wa miradi 
mbalimbali ya nishati 
nchini.

Kikao hicho 

kimefanyika tarehe 
12 Disemba, 2020 
katika Ofiisi za Wizara 
ya Nishati, zilizopo 
Mtumba jijini Dodoma 
na kuhudhuriwa na 
Kaimu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard 
Masanja, Wenyeviti na 
Wajumbe wa Bodi za 
Taasisi zilizo chini ya 
Wizara na Menejimenti 
ya Wizara ya Nishati 
na Taasisi.

Wenyeviti na 
Wajumbe wa Bodi 
hizo, wanatoka, Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), 
Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli 
(PURA), Kampuni 
ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi (TGDC), 
Wakala wa Uagizaji 
Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA) na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji 
(EWURA).

Waziri wa Nishati 
amesema kuwa, ili 
nchi iweze kuwa na 
nishati ya kutosha, 
ni muhimu miradi 
mbalimbali ya nishati 
ikiwemo ya umeme na 
gesi ikakamilika kwa 
wakati na ameagiza 
mradi wa umeme 
wa Julius Nyerere 
(JNHPP) utakaozalisha 
megawati 2115 
ukamilike ifikapo 
tarehe 14 Juni 2022.

Aidha, amesema 
kuwa, maandalizi ya 
mradi wa umeme wa 
Ruhudji yalishaanza 

INAENDELEA UK. 4

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani akizungumza katika kikao na 
Wenyeviti pamoja na Wajumbe wa Bodi za Taasisi zilizo chini ya Wizara ya 
Nishati. Kikao hicho kilifanyika katika  Ofisi za Wizara ya Nishati, Mtumba jijini 
Dodoma. Kushoto kwake ni  Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato, 
akizungumza katika kikao na Wenyeviti pamoja na 
Wajumbe wa Bodi za Taasisi zilizo chini ya Wizara 
ya Nishati. Kikao hicho kilifanyika katika  Ofisi za 
Wizara ya Nishati, Mtumba jijini Dodoma. Kulia 
kwake ni  Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani.
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K
ila mtu anafahamu umuhimu 
wa Nishati katika kuleta 
maendeleo ya nchi, yawe ya 
kiuchumi au kijamii  kwani 
nishati huchochea uwepo wa 

shughuli mbalimbali za kiuchumi kama 
vile uanzishaji wa viwanda vikubwa na 
vidogo pamoja na kuboresha huduma 
za kijamii kama vile upatikanaji wa 
huduma bora za maji, afya na elimu.

Kwa kutambua umuhimu wa nishati 
nchini, Serikali imekuwa ikijikita katika 
kuendeleza na kusimamia ipasavyo 
miradi mbalimbali ya nishati kama ya 
Gesi Asilia na umeme lengo likiwa ni 
kufikisha nishati husika katika kila eneo 
nchini ili wananchi waweze kuitumia 
kujiletea maendeleo.

Akizindua Bunge la 12 la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, jijini Dodoma, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt John Pombe 
Magufuli aliainisha vipaumbele katika 
sekta ya nishati kwa kipindi cha mwaka 
2020-2025 ambavyo kila mhusika 
akivifanyia kazi, vitazidi kuboresha  hali 
ya upatikanaji wa nishati nchini.

Moja ya Vipaumbele vilivyotajwa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt John Pombe 
Magufuli, ni kufikisha umeme 
kwenye vijiji vyote ambavyo bado 
havijafikishiwa nishati hiyo ambavyo 
alisema kuwa havizidi 2,384.

Katika usambazaji wa umeme vijijini 
alieleza kuwa, takwimu za hadi tarehe 
12 Novemba, 2020 zinaonesha  umeme 
umefikishwa kwenye vijiji 9,884 kutoka 
vijiji 2,018 mwaka 2016.

Kipaumbele kingine cha Serikali, 
alisema ni kuimarisha miundombinu 
ya nishati na kuboresha upatikanaji 
wa huduma za umeme nchini ambapo 
Serikali inakusudia kukamilisha ujenzi 
wa Bwawa la kufua umeme la Julius 
Nyerere, litakalozalisha megawati 2,115 
sambamba na kuanza ujenzi wa miradi 
mingine mipya ya umeme wa maji 
katika maeneo mbalimbali.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni pamoja 
na utakaotekelezwa katika eneo la 
Luhudji (megawati 358), Lumakali 
(megawati 222), Kikonge (megawati 300).

Aidha, katika Gesi Asilia alisema 
kuwa Serikali inakusudia kutekeleza 
miradi ya kuzalisha umeme kwa 
kutumia Gesi asilia ya Mtwara 
(megawati 300), Somanga Fungu 
(megawati 330), Kinyerezi III (megawati 
600), Kinyerezi IV (megawati 300) 
pamoja na miradi mingine midogo 

midogo.
Katika Nishati Jadidifu, Mhe. Dkt 

John Pombe Magufuli, alisema kuwa, 
makusudio ni kuzalisha umeme wa 
megawati 1,100 kwa kutumia vyanzo 
vya  Jua, Upepo na Jotoardhi.

Kuhusu maeneo ambayo 
hayajaunganishwa na umeme wa gridi 
ya Taifa, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Magufuli 
alisema kuwa Serikali imepanga 
kuyaunga maeneo hayo na umeme wa 
Gridi ya Taifa  ambao hupelekea  kuokoa 
fedha nyingi ambazo zingetumika 
katika kununua mafuta ya kuzalishia 
umeme.

Katika miradi ya kusafirisha 
umeme alieleza kuwa, kipaumbele 
ni kutekeleza  miradi ya kusafirisha 
umeme wa msongo wa kilovoti 400 
kutoka Singida – Arusha hadi Namanga 
pamoja na unaoanzia Iringa – Mbeya 
hadi Tunduma ambayo itaiunganisha 
Tanzania na nchi jirani za Kenya na 
Zambia.

Akizungumzia sekta ndogo ya Mafuta 
na Gesi, Rais Magufuli alisema kuwa 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo, 
Serikali itaanza utekelezaji wa miradi 
ya kielelezo ya Bomba la Mafuta kutoka 
Hoima nchini Uganda hadi Bandari ya 
Tanga.

Aidha, alitaja kipaumbele kingine 
kuwa ni kuhakikisha mradi wa 
kusindika Gesi mkoani Lindi, unaanza 
sambamba na kuhamasisha matumizi 
ya Gesi Asilia na Gesi ya mitungi 
majumbani, kwenye taasisi, viwanda 
na magari ili kupunguza uharibifu wa 
mazingira na athari za mabadiliko ya 
tabia nchi.

Kwa vipaumbele hivi vilivyoainishwa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe 
Magufuli, vinaonesha wazi kuwa, 
mara vitakapotekelezwa vitawezesha 
nchi kuwa na nishati ya kutosha 
na ya uhakika kuweza kufikishwa 
katika maeneo yote nchini na hivyo 
kuwawezesha wananchi kutumia 
nishati hii katika shughuli za 
kimaendeleo na hivyo kuongeza pato la 
mwananchi mmoja mmoja na nchi kwa 
ujumla.

Tunatoa wito kwa wataalam wote 
kuweza kufanya kazi kwa weledi ili 
kuhakikisha kuwa vipaumbele hivi 
vilivyoainishwa na Rais wa nchi, 
vinatekelezwa kwa ufanisi na ndani 
ya muda uliopangwa ili nishati iweze 
kuchochea zaidi maendeleo ya nchi.

VIPAUMBELE SEKTA YA NISHATI VITAIMARISHA 
UPATIKANAJI WA NISHATI NCHINI
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MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 
Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 
abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5Museveni aeleza 

kufurahishwa na 

hatua iliyofikiwaJPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

MAONI/KATUNI

Mwenyekiti 
Mhandisi Zena Said
(Katibu Mkuu)
Makamu Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
(Naibu Katibu Mkuu)

Mhariri
Dorina G. Makaya
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UHARIRI
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Kikao cha Waziri na Naibu Waziri Kikao cha Waziri na Naibu Waziri 
wa Nishati na Bodi za Taasisi wa Nishati na Bodi za Taasisi 
chatoa muelekeo uendelezaji chatoa muelekeo uendelezaji 
Sekta ya Nishati nchiniSekta ya Nishati nchini

Mara baada ya Mhe. 
Dkt. Medard Kalemani 
kuapishwa na  Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mhe. Dkt. John 
Pombe Magufuli kuwa Waziri wa 
Nishati na Mhe. Stephen Byabato 
kuapishwa kuwa Naibu Waziri 
wa Nishati, mnamo tarehe 9 
Disemba, 2020 walifanya kikao 
cha kwanza na Wajumbe wa Bodi 
za Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Kikao hicho  cha Waziri wa 
Nishati na Naibu Waziri wa 
Nishati pamoja na Bodi za Taasisi 
zilizo chini ya Wizara ya Nishati 
kililenga katika kutoa maelekezo 
mbalimbali ikiwemo kutoa 
ukomo wa ukamilishaji wa miradi 
mbalimbali ya nishati nchini.

Maelekezo waliyoyatoa 
viongozi hao yanatoa muelekeo 
wa utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya nishati nchini 
ili kuweza kuwa  na nishati ya 
kutosha.

Baadhi ya  ya maelekezo 
waliyoyatoa viongozi hao ni 
pamoja na mradi wa umeme 
wa Julius Nyerere (JNHPP) 
utakaozalisha megawati 2115 
ukamilike ifikapo tarehe 14 Juni 
2022.

Aidha, kwa kuwa, maandalizi 
ya  mradi wa umeme wa Ruhudji 
yalishaanza, walitoa agizo 
kuwa, manunuzi ya mradi huo 
utakaozalisha umeme wa kiasi 
cha megawati 358, yakamilike 
ifikapo mwezi Juni 2021.

Pia katika kikao hicho 
iliagizwa kuwa, mradi 
wa umeme wa Rumakali 
utakaozalisha megawati 222, 
uanze kwani lengo la Serikali 
ni kuwa na umeme wa kutosha 
utakaotosheleza mahitaji.  

Vilevile, kuhusu mradi wa 

umeme wa Kinyerezi I Extension 
utakaozalisha umeme wa kiasi 
cha megawati 185, waliagiza 
kuwa, ukamilike ndani ya miezi 
Sita kutoka sasa.

Kuhusu mradi wa usambazaji 
umeme vijijini, iliagizwa kuwa, 
vijiji vyote ambavyo bado 
havijasambaziwa umeme, viwe 
vimeunganishwa na umeme 
ifikapo mwezi Desemba mwaka 
2022.

Aidha, miradi ya ujenzi wa 
miundombinu ya kusafirisha 
umeme kutoka Tabora hadi 
Kidahwe-Kigoma na ule wa Ipole 
mkoani Tabora hadi Katavi, yote 
ikamilike ndani  ya miezi minane 
ili mikoa yote Tanzania Bara iwe 
imeunganishwa na gridi ya Taifa.

Kuhusu Mafuta na Gesi Asilia, 
iliagizwa kuwa, TPDC wajikite 
katika masuala ya uchimbaji  
baada ya kufanya tafiti nyingi 
kwani gesi inahitajika kwa 
matumizi mbalimbali ikiwemo 
majumbani na pia wananchi 
wanatarajia kuona mafuta hivyo 
ndani ya miezi Saba kuwe na 
dalili za uchimbaji wa mafuta.

Vilevile, kuhusu ujenzi wa vituo 
vidogo vya mafuta hadi vijijini 
ili kuwaondolea adha wananchi 
ya kusafiri umbali mrefu kufuata 
huduma hiyo, iliagizwa kuwa, 
EWURA itoe taarifa ya utekelezaji 
wa agizo hilo ndani ya miezi 
mitatu.

Maelekezo hayo muhimu 
waliyoyatoa viongozi wa Wizara, 
hakika yanatoa muelekeo wa nini 
kinapaswa kufanyika ili kuweza 
kuwa na nishati ya kutosha nchini 
ambayo itawezesha shughuli za 
kiuchumi na kijamii kufanyika 
kwa ufanisi hasa katika kipindi 
hiki ambacho Tanzania ipo katika 
Uchumi wa Kati.
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Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

hivyo alitoa agizo 
kuwa, manunuzi 
ya mradi huo 
utakaozalisha umeme 
wa kiasi cha megawati 
358, yakamilike ifikapo 
mwezi Juni 2021 kwani 
kipaumbele ni kuwa 
na umeme wa kutosha 
nchini.

Pia ameagiza kuwa, 
mradi wa umeme wa 
Rumakali utakaozalisha 
megawati 222, 
uanze kwani lengo 
la Serikali ni kuwa na 
umeme wa kutosha 
utakaotosheleza 
mahitaji. 

Vilevile, kuhusu 
mradi wa umeme wa 
Kinyerezi I Extension 
utakaozalisha umeme 
wa kiasi cha megawati 
185, ameagiza kuwa, 
ukamilike ndani ya 
miezi Sita kutoka sasa.

Akizungumzia 
kuhusu mradi wa 
usambazaji umeme 
vijijini, Waziri Kalemani 
ameagiza kuwa, 
vijiji 2288 ambavyo 
havijasambaziwa 
umeme, viwe 
vimeunganishwa na 
umeme ifikapo mwezi 
Desemba mwaka 
2022 ambapo mpaka 
sasa Vijiji 9980 tayari 
vimesambaziwa nishati 

INATOKA UK. 2

INAENDELEA UK. 5

ya umeme.
Dkt. Kalemani pia 

ameagiza kuwa, 
miradi ya ujenzi wa 
miundombinu ya 
kusafirisha umeme 
kutoka Tabora hadi 
Kidahwe-Kigoma na 
ule wa Ipole mkoani 
Tabora hadi Katavi, 
yote ikamilike ndani ya 
miezi minane ili mikoa 
yote Tanzania Bara 
iwe imeunganishwa na 
gridi ya Taifa.

Suala la wateja 
takribani 16,000 
ambao wameshalipia 
huduma ya 
umeme na bado 
hawajaunganishwa, 
Waziri Kalemani 
ameagiza kuwa, wawe 
wameunganishwa na 
huduma hiyo ndani ya 
miezi minne.

Aidha, ameagiza 
kuwa ndani ya miezi 
sita kuanzia sasa, Ofisi 
za TANESCO zinapaswa 
kuwepo kwenye 
majengo ya Shirika 
badala ya kupanga 
kwenye majengo ya 
watu binafsi ili kuweza 
kuokoa fedha za 
Serikali.

Vilevile kwa 
wateja wanaodaiwa 
na TANESCO, Dkt. 
Kalemani ameagiza 
kuwa, wote wakatiwe 
umeme, iwe Taasisi za 
Umma au binafsi kwani 
zinahitajika fedha 
za kujenga miradi 
mbalimbali ya umeme. 

Waziri wa Nishati 
pia ameziagiza Ofisi 
za TANESCO katika 
wilaya zote kuwa na 
stoo ya kuhifadhi vifaa 
vya umeme kama vile 

Baadhi ya Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati wakiwa katika kikao cha Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato na Wenyeviti 
pamoja na Wajumbe wa Bodi za Taasisi zilizo chini 
ya Wizara ya Nishati. Kikao hicho kilifanyika katika  
Ofisi za Wizara ya Nishati, Mtumba jijini Dodoma.

Baadhi ya Wenyeviti pamoja na Wajumbe wa Bodi 
za Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Nishati wakiwa 
katika kikao na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani pamoja na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. 
Stephen Byabato. Kikao kilifanyika katika  Ofisi za 
Wizara ya Nishati, Mtumba jijini Dodoma.
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transfoma ili kuwa 
na utatuzi wa haraka 
pale inapotokea 
changamoto ya vifaa 
vya umeme kuharibika 
na kukosesha 
wananchi huduma ya 
umeme.

Kuhusu Mafuta na 
Gesi Asilia, Waziri 
Kalemani amesema 
kuwa, TPDC wajikite 
katika masuala ya 
uchimbaji baada ya 
kufanya tafiti nyingi 
kwani gesi inahitajika 
kwa matumizi 
mbalimbali ikiwemo 

majumbani na pia 
wananchi wanatarajia 
kuona mafuta hivyo 
ndani ya miezi Saba 
kuwe na dalili za 
uchimbaji wa mafuta.

Akizungumzia 
kuhusu ujenzi wa 
vituo vidogo vya 
mafuta hadi vijijini ili 
kuwaondolea adha 
wananchi ya kusafiri 
umbali mrefu kufuata 
huduma hiyo, Dkt. 
Kalemani ameiagiza 
EWURA kutoa taarifa 
ya utekelezaji wa agizo 
hilo ndani ya miezi 
mitatu.

Kwa upande wake 
Naibu Waziri wa 

Nishati, Mhe. Stephen 
Byabato alimshukuru 
Waziri wa Nishati 
kwa maelekezo 
yake na kueleza 
kuwa yupo tayari 
kuyatekeleza kwa kasi, 
ubunifu na usahihi 
kwa kushirikiana na 
watendaji wa Wizara 
na Taasisi.

Kuhusu kuanzisha, 
kuendeleza na 
kumalizia miradi ya 
uzalishaji, usafirishaji 
na usambazaji umeme 
kwenye maeneo 
ya mijini na vijijini 
amesema kuwa 
atasimamia utekelezaji 
wa suala hilo.

HABARI

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

INATOKA UK. 4

Aidha, suala la 
umeme kukatwa kwa 
wateja wanaodaiwa na 
TANESCO, amesisitiza 
kuwa, agizo hilo la 
Waziri wa Nishati, 
lifanyiwe kazi kwa 
kuwa miradi ya 
umeme na Gesi ili 
itekelezwe, inahitaji 
fedha.

Kuhusu wateja 
takribani 16,000 
waliolipia huduma 
ya umeme na 
hawajaunganishwa 
hadi sasa, amesisitiza 
kuwa, waunganishwe 
na huduma hiyo ndani 
ya miezi minne na 
kuongeza kuwa kuwa, 
wateja hao ni wale 
waliopita na wa sasa.

Aidha, amesema 
kuwa, atafuatilia suala 
la uwepo wa vifaa vya 
umeme katika ofisi 
za TANESCO nchini 
kwani uwepo wa vifaa 
hivyo utasaidia katika 
upelekaji wa huduma 
kwa haraka kwa 
wananchi.

Vilevile, amesema 
kuwa, umeme 
utaendelea 
kusambazwa katika 
visiwa mbalimbali 
nchini kwa gharama 
stahiki.

Kikao cha Waziri 
wa Nishati na Naibu 
Waziri wa Nishati 
pamoja na Bodi za 
Taasisi zilizo chini ya 
Wizara ya Nishati ni 
cha kwanza kufanyika 
mara baada ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
John Pombe Magufuli 
kuwaapisha kushika 
nyadhifa hizo tarehe 9 
Disemba, 2020.

Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kulia), 
Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Wizara ya Nishati, Raphael 
Nombo (wa pili kutoka kulia), Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi (wa 
pili kutoka kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Dkt. Tito Mwinuka 
wakiwa katika kikao cha Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, Naibu 
Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato na Wenyeviti pamoja na Wajumbe 
wa Bodi za Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Nishati. Kikao hicho kilifanyika 
katika  Ofisi za Wizara ya Nishati, Mtumba jijini Dodoma.
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WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani, amewataka 
watumishi wa Wizara 
ya Nishati kufanya 
kazi kwa kasi, kwa 
ubunifu na kwa usahihi 
ili kuhakikisha sekta 
ya Nishati inaendelea 
kukua ili kuwezesha 
upatikanaji wa 
umeme wa kutosha 
na wa uhakika kwa 
maendeleo ya Viwanda 
na kuliletea Taifa 
maendeleo.

Waziri Kalemani 
ameyasema hayo 
Desemba 10, 2020 
wakati wa kikao 
na wajumbe wa 

Menejimenti ya 

Wizara ya Nishati 

kilichofanyika katika 
ofisi za Wizara 
zilizopo katika Mji wa 
Serikali Mtumba, jijini 
Dodoma.

Kikao hicho cha 
Waziri na wajumbe 
wa Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati, 

kilichohudhuriwa na 
Naibu Waziri Mhe. 
Stephen Byabato, 
kililenga kutoa 
maelekezo ili kuwa na 
utekelezaji mzuri wa 
malengo yaliyowekwa Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 

akiwa kwenye mkutano na wajumbe wa 
Menejimenti ya Wizara ya Nishati (hawapo pichani).

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato, ofisini kwake katika mji wa Serikali Mtumba, 
jijini Dodoma kabla ya kukutana na wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya 
Nishati.

Waziri wa Nishati,  Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akimsikiliza Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati Mha. Leonard Masanja, alipokuwa 
akiwasilisha taarifa ya Majukumu ya Wizara ya 
Nishati pamoja na Taasisi zake kwa Waziri wa 
Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani na Naibu 
Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato, (hayumo 
pichani) kwenye kikao cha Menejimenti ya Wizara 
kilichofanyika kwenye ofisi za Wizara ya Nishati 
zilizopo Mtumba jijini Dodoma,akisikiliza kwa 
umakini mkubwa, kushoto kwa Kaimu Katibu Mkuu 
ni Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimaliwatu, Bw. 
Raphael Nombo.

INAENDELEA UK. 7
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WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

katika Sekta ya Nishati. 
Akizungumza katika 

kikao hicho, Dkt. 
Kalemani ameiagiza 
Menejimenti ya Wizara 
hiyo kuhakikisha 
kuwa umeme wa 
uhakika na wa kutosha 
unazalishwa nchini 
kutoka kwenye vyanzo 

vya gharama nafuu 
hasa maji.

Pia, ameitaka 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati, kuhakikisha 
kuwa ujenzi wa 
miundombinu ya 
kusafirishia umeme 
kutoka kona zote 
nne unakamilika 
kwa wakati na kuwe 
na mtandao wa 
njia ya kusambazia 

umeme kwa kona 
zote nne kaskazini, 
Kusini, Mashariki na 
Magharibi.

Vilevile, Waziri 
Kalemani, ameuagiza 
uongozi wa Wizara ya 
Nishati, kuhakikisha 
kuwa vijiji vyote 
2884 ambavyo 
havijaunganishwa na 
umeme, ifikapo mwezi 
Desemba 2022, viwe 

vimeunganishwa na 
huduma hiyo. 

Naye Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. 
Stephen Byabato, 
ameahidi kutoa 
ushirikiano mzuri 
na kufanya kazi 
kwa weledi katika 
kuhakikisha majukumu 
ya Wizara ya Nishati 
yanafanyika kwa 
ufanisi mkubwa.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato, 
akizungumza na wajumbe wa Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati katika kikao kazi kilichofanyika 
katika ofisi za Wizara ya Nishati zilizopo Mtumba 
jijini Dodoma tarehe 10  Desemba, 2020.

Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya Wizara ya Nishati wakifuatilia kwa umakini maelekezo ya Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani wakati wa kikao cha Menejimenti kilichofanyika leo katika ofisi za 
Wizara hiyo, zilizopo Mtumba, jijini Dodoma.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. 
Leonard Masanja akiwasilisha taarifa ya Majukumu 
ya Wizara ya Nishati pamoja na Taasisi zake kwa 
Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani na 
Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato, 
(hawamo pichani) katika mkutano wa Menejimenti 
ya Wizara ya Nishati uliofanyika leo katika ofisi za 
Wizara hiyo zilizopo Mtumba jijini Dodoma.

INATOKA UK. 6
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DKT KALEMANI ATAKA MAELEZO YA KUSUASUA 
KWA MRADI WA UMEME SINGIDA -NAMANGA
HAFSA OMAR-
ARUSHA

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani, amemtaka 
Meneja  wa mradi wa 
Kusafirisha umeme wa 
Singida hadi Namanga 
pamoja na msaidizi 
wake kutoa  maelezo 
ndani ya siku tatu 
kwanini  mradi wa 
kusafirisha umeme wa 
Singida hadi Namanga 
unasuasua.

Waziri Kalemani 
ameyasema hayo, 
Desemba 15, 2020 
wakati akizungumza 
na waandishi wa 
habari mara baada 

ya kukagua ujenzi 
wa miundombinu ya 
mradi huo Mkoani 
Arusha.

Dkt. Kalemani, 
amesema mradi huo 
unaogharimu Dola za 
Marekani Milioni 258, 

ulikuwa unatarajiwa 
kukamilika Desemba 
mwaka huu, lakini hadi 
sasa bado ujenzi wake 
unasuasua.

Ameeleza kuwa, kazi 
mojawapo ya mradi 
huo ni kusambaza 
umeme kwenye vijiji 
19 katika mikoa ya 
Singida, Manyara na 
Arusha na kubainisha 
kuwa kusuasua 
kwa  mradi huo 
kunaweza kusababisha 
ucheleweshaji wa 
usambazaji umeme 
kwenye vijiji hivyo 
jambo ambalo 
halikubaliki.

“Nataka kupata 
maelezo  ni kwanini 
mradi huo umesimama 
na kwanini 
wafanyakazi hawapo, 
hatuwezi kwenda hivi. 
Huu mradi tunauhitaji 
kwa haraka, kuna vijiji 
vinahitaji kupelekewa 
umeme, nataka 
ujenzi wa mradi huu 
ukamilike haraka 
ili Watanzania na 
baadhi ya wawekezaji 
wanaotarajia kutumia 
umeme huu waanze 
kutumia.” Amesema 
Dkt. Kalemani.

Aidha, kutokana na 
ucheleweshaji mradi 
huo, Dkt. Kalemani 
ametoa maagizo 
mazito ambapo  
amemtaka Mkandarasi 
wa mradi huo kufanya 
kazi usiku na mchana 
ili kuhakikisha ndani 
ya miezi 3 mradi huo 
unakamilika.

Pia ameagiza 
wafanyakazi 

INAENDELEA UK. 9

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani 
akizungumza na Waandishi mara baada ya 
kukagua ujenzi wa miuondombinu ya mradi wa 
kusafirisha umeme wa Singida hadi Namanga 
mkoani Arusha, Desemba 15, 2020.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwa pamoja na wataalam 
mbalimbali kutoka Shirika la Umeme Tanzania(TANESCO) wakikagua  ujenzi 
wa miuondombinu ya mradi wa kusafirisha umeme wa Singida hadi Namanga 
mkoani Arusha, Desemba 15, 2020.
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DKT KALEMANI ATAKA MAELEZO YA KUSUASUA 
KWA MRADI WA UMEME SINGIDA -NAMANGA

waongezwe haraka 
iwezekanavyo ili kasi 
ya ujenzi wa mradi 
huo iongezeke. 
Aidha, Dkt. Kalemani  
ameelekeza kuwa, kwa 
mashine zote ambazo 
zinatengenezwa nje ya 
nchi, hatua za kuzileta 
nchini zianze  mara 
moja.

Vilevile, amemtaka 
mkandarasi na wale 
wote wanaosimamia 
mradi huo kusitisha 
likizo za sikukuu ili 
kuhakikisha mradi huo 
unakamilika ndani ya 
miezi mitatu.

“Nataka kuanza 
kusikia kelele za 
mashine hapa, hakuna 
kwenda Krismasi, sitaki 
kusikia sababu sasa 
hivi mvua hakuna, 
suala la Covid19 hapa 
kwetu sio tatizo tena 
kwahiyo ninachotaka 
kuona ni kazi tu hapa.” 
Amesema

Amefafanua kuwa, 
kukamilika kwa mradi 
huo nchi itapata 
umeme mkubwa kwa 
ajili ya kujenga uchumi 
wa viwanda lakini pia, 
kutoa ajira kwa watu 
wengine wakati wa 
ujenzi wa mradi huo.

Ameeleza kuwa, 
ujenzi wa mradi huo 
ni muhimu kwa nchi 
na nchi za jirani kwa 
kuwa mradi huo 
utakapokamilika 
utaimarisha uhusiano 
kati ya Tanzania 
na nchi za jirani na 
itaiwezesha Tanzania 
kupata mapato 

makubwa kwa kuuza 
umeme kwa nchi jirani.

Akiuelezea mradi 
huo, Dkt. Kalemani 
amesema mradi 
huo ulianza 2017 na 
ulitarajiwa kukamilika 
ndani ya miaka 3, 
lakini shughuli za 
ujenzi rasmi zilianza 
2018 na unajengwa 
kwa umbali wa 
kilomita 510 kutoka 
Singida Tanzania hadi 
Isinya Kenya ambapo 
kutoka Singida hadi 
Namanga kwa upande 
wa Tanzania ni kilomita 
414 na Namanga hadi 
Isinya kwa upande wa 
Kenya ni kilomita 96.

Kwa upande wake, 
Mhandisi wa mradi 

huo Bi. Blandina 
Joachim amesema 
mkandarasi wa mradi 
huo ameshatumia 
asilimia 46 ya muda 

wa ujenzi wa mradi 
huo na anatarajiwa 
kumaliza ujenzi huo 
ndani ya miezi 3.

INATOKA UK. 8

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwa pamoja na wataalam 
mbalimbali kutoka Shirika la Umeme Tanzania(TANESCO) wakikagua  ujenzi 
wa miuondombinu ya mradi wa kusafirisha umeme wa Singida hadi Namanga 
mkoani Arusha, Desemba 15, 2020.

Mafundi wakiendelea na shughuli mbalimbali za 
ujenzi wa miuondombinu ya mradi wa kusafirisha 
umeme wa Singida hadi Namanga mkoani Arusha, 
Desemba 15, 2020.



BulletinNews HABARI ZA NISHATI  |  Januari 1-31, 2021

10

Waziri wa 
Nishati 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani,amewataka 
wakuu wa Taasisi zilipo 
chini ya Wizara ya 
Nishati kuhakikisha 
kuwa  wanafanya 
kazi kwa ushirikiano 
mkubwa, kasi kubwa, 
ufanisi na umakini ili 
kuhakikisha sekta ya 
Nishati inazidi kukua 
na kuimarika kwa 
maendeleo ya nchi na 
watu wake.

Waziri Kalemani 
ameyasema hayo 
Desemba 11, 2020 
wakati akiwa kwenye 
kikao na Wakuu wa 
Taasisi na Menejimenti 
zake zilizopo chini 

ya Wizara ya Nishati, 
kilichofanyika jijini 
Dodoma

Katika kikao 
hicho, aliambatana 
na Naibu Waziri wa 
Nishati, Mhe.Stephen 
Byabato, Kaimu Katibu 
Mkuu Mhandishi 
Leornad Masanja, 
Kaimu Kamishna wa 
Umeme na Nishati 
Jadidifu, Edward 
Ishengoma, Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, 
Mhandisi. Innocent 
Luoga, Mkurugenzi 
wa Utawala na 
Rasilimaliwatu, 
Raphael Nombo na 
viongozi mbalimbali 
wa Wizara na Taasisi 
zake.

Akizungumza katika 
kikao hicho, Dkt. 

Kalemani, amewataka 
viongozi wa Taasisi 
hizo, kuhakikisha  
kuwa miradi yote 
inayotekelezwa 
na Wizara hiyo 
inakamilika kwa wakati 
na kwa ubora zaidi.

Aidha,Waziri 
Kalemani ameuelekeza 
uongozi wa TANESCO 
kuanzia sasa 
kuhakikisha kuwa, 
hakuna mgawo wa 
umeme nchini na 
hakutokei ukataji wa 
umeme kabisa na 
pale wanapolazimika 
kukata umeme 
kutokana na sababu za 
msingi, taarifa itolewe 
kwa wananchi na 
warudishiwe umeme 
kama ilivyoahidiwa 
katika taarifa ya ukataji 
huo wa umeme.

Amesema, hii 
itawezesha uzalishaji 
viwandani pamoja 
na kuwezesha 

HABARI

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na wakuu wa 
taasisi zilizopo chini ya Wizara ya Nishati na menejimenti zake.( hawamo 
pichani)Kulia kwa Waziri Kalemani, ni Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen 
Byabato na kushoto kwa Waziri Kalemani ni Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati Mha. Leonard Masanja.

INAENDELEA UK. 11

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato 
akizungumza na Wakuu wa Taasisi na Menejimenti 
za Taasisi zilizopo chini ya Wizara ya Nishati katika 
Kikao kazi cha Waziri wa Nishati na Wakuu wa 
Taasisi na Menejimenti za Taasisi zilizopo chini ya 
Wizara ya Nishati.

DKT. KALEMANI AWATAKA 
VIONGOZI WA TAASISI KUFANYA 
KAZI KWA KASI NA UFANISI
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kufanyika kwa 
shughuli mbalimbali 
za kiuchumi na kijamii 
kwa wananchi wote 
na hivyo kupelekea 

upatikanaji wa fedha 
zinazochangia katika 
ukuaji wa pato la 
Taifa linalotokana na 
Sekta ya Nishati na 
hivyo kuliletea Taifa 
maendeleo makubwa 
ya kiuchumi.

Kwa upande 
wake, Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe.
Stephen Byabato, 
amesisitiza umuhimu 
wa ushirikiano 
katika utendaji kazi, 
kufanya kazi kwa 
weledi na kujituma 
na amewaagiza 

Wataalam wa Habari 
na Mawasiliano wa 
Wizara ya Nishati 
na Taasisi zake 
kuhakikisha taarifa za 
Wizara na Taasisi zake, 
zinawafikia wananchi 
kwa usahihi na kwa 
wakati.

INATOKA UK. 10

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. 
Leonard Masanja(aliyesimama) akimkaribisha 
Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani 
wakati wa kikao kazi cha Waziri wa Nishati na 
Wakuu wa Taasisi na Menejimenti za Taasisi 
zilizopo chini ya Wizara ya Nishati, Kikao kazi 
hicho kimefanyika kwenye Ukumbi wa Mikutano wa 
PSSSF eneo la Makole, jijini Dodoma.

Washiriki wa kikao kazi cha Waziri wa Nishati na Wakuu wa Taasisi na Menejimenti za Taasisi zilizopo 
chini ya Wizara ya Nishati, wakifuatilia kwa makini maelekezo ya Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani 
(hayumo pichani) wakati wa kikao kazi hicho kilichofanyika jijini Dodoma.

Washiriki wa kikao kazi cha Waziri wa Nishati 
na Wakuu wa Taasisi na Menejimenti za Taasisi 
zilizopo chini ya Wizara ya Nishati, wakifuatilia 
kwa makini maelekezo ya Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani (hayumo pichani) wakati wa 
kikao kazi hicho kilichofanyika jijini Dodoma.

DKT. KALEMANI AWATAKA 
VIONGOZI WA TAASISI KUFANYA 
KAZI KWA KASI NA UFANISI
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DKT. KALEMANI AFANYA ZIARA BABATI 
KUFUATILIA MAELEKEZO YA RAIS 

HAFSA OMAR-
MANYARA 

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani,amefanya 
ziara wilayani Babati  
kufuatilia utekelezaji 
wa maelekezo 
yaliyotolewa na 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. 
Dkt. John Pombe 
Magufuli, na kueleza 
kuwa ameridhishwa 
na utekelezaji wa 
maelekezo hayo. 

Katika ziara hiyo 

iliyofanyika Desemba 
15, 2020, Waziri 
Kalemani ametembelea 
maeneo mbalimbali 
wilayani humo, na 
kuwataka wananchi 
wa Wilaya hiyo, 
waendelee kulipia 
huduma ya umeme ili 
waweze kuunganishwa 
na huduma hiyo.

Akizungumza na 
wananchi wa kijiji 
cha Maisaka A, 
kilichopo katika kata 
ya Maisaka, Dkt. 
Kalemani amesema, 
amefanya ziara 
hiyo ili kujiridhisha 
endapo maelekezo 
yote yaliyotolewa  na 
Rais, Mhe. Dkt. John 

Pombe Magufuli 
yametekelezwa kama 
yalivyoelekezwa 
ikiwemo agizo la 
kuwaunganishia 
umeme wateja 4000 
ambao walikuwa bado 
hawajaunganishwa na 
umeme.

Aidha, Dkt. Kalemani 
amewaeleza wananchi 
hao kuwa, Babati mjini 
hakukuwa na mradi 
wa REA, lakini baada 
ya kuona wananchi 
wa babati wengi 
wao hawana uwezo 
wa kulipa shilingi 
Laki Tatu kwa ajili ya 
kuunganisha umeme, 
ametoa maelekezo 
kwamba wananchi 
hao wa Babati waanze 
kulipa 27,000 kama 
wananchi wengine 

HABARI

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwa pamoja na wataalam 
mbalimbali kutoka Shirika la Umeme Tanzania(TANESCO) wakikagua  ujenzi 
wa miuondombinu ya mradi wa kusafirisha umeme wa Singida hadi Namanga 
mkoani Arusha, Desemba 15, 2020. INAENDELEA UK. 13

Wananchi wa kijiji cha Maisaka A, kilichopo 
katika kata ya Maisaka, Mkoani Manyara, 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani(hayupo pichani) wakati akiwa kwenye 
ziara ya kikazi mkoani humo, Desemba 15, 2020.
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DKT. KALEMANI AFANYA ZIARA BABATI 
KUFUATILIA MAELEKEZO YA RAIS 

HABARI

wanaoishi vijijini.
“Nataka kuwaeleza 

sababu kwanini 
tulichelewa, 
tulichelewa kwa 
sababu hatukuwa 
kwenye mpango 
wa 27,000 kwa hiyo 
tumekuja kugundua 
nilipotembelea 
Babati Mjini na kuona 
kwamba wananchi 
wa Babati ni sawa na 
wananchi wengine tu 
na wao wanastahili 
umeme wa 27,000.” 
Alisema Dkt. Kalemani

Aidha, 
amemuelekeza 
Meneja wa TANESCO 
kuhakikisha kuwa 
anaendelea na kazi ya 
kuunganisha umeme 

kwa wateja wote 
wanaohitaji hudumu 
hiyo kwa sababu vijiji 
vinazidi kukua siku 
hadi siku na wateja 
wanaongezeka.

Waziri Kalemani,  
ameendelea kusisitiza 
kuwa nguzo haziuzwi 
na kwa wale wateja  
wote wanaoishia mita 
30 wapelekewe nguzo 
bila ya malipo ambapo 
ameeleza Watanzania 
wengi wanaishi katika 
maeneo hayo.

 “Imezoeleka 
kasumba ya kusema 
hawa wapo mita 30 na 
wanatakiwa  kulipia 
nguzo na  walioko 
ndani ya mita 30 
kwa Watanzania ni 
wengi sana kwa hiyo 
watakaolipa 27,000 
watakuwa wachache 

kwa hiyo sogezeni hizo 
nguzo kwa mita 30 
kwa kila Mtanzania.” 
Alisema Dkt. Kalemani.

Hata hivyo,  Dkt. 
Kalemani amewaeleza 
wananchi hao kuwa 
TANESCO hawataweza 
kuwapelekea umeme 
wananchi zaidi ya 100  
kwa siku moja, hivyo  
watu wote wanapata 
umeme lakini hatua 
kwa hatua.

Pia, amewataka 
wananchi wote 
wanaopelekewa 
huduma ya 
miundombinu ya 
umeme wajiunganishe 
na huduma hiyo ili 
kuokoa fedha nyingi 
ambazo Serikali 
inazitoa kwa ajili 
ya kuwasambazia 
wananchi wake 

umeme.
Katika hatua 

nyingine,  Waziri 
Kalemani amewataka 
mameneja wote 
wa TANESCO  
wawasimamie 
wataalam wote 
wanaotoa namba 
ya kumbukumbu 
ya malipo (control 
number) na 
kuhakikisha wanatoa 
namba hizo kwa 
wakati bila ya 
kuwachelewesha 
wateja ili kuepuka 
usumbufu mkubwa 
kwa wateja. 

Aidha, Waziri 
Kalemani amewataka 
mameneja wote 
wa TANESCO 
kuwachukulia 
hatua za kinidhamu 
watumishi wote 
wanaochelewesha 
utoaji namba ya 
kumbukumbu ya 
malipo kwa wateja bila 
ya sababu za msingi.

Naye, Mkuu wa 
Wilaya ya Babati, 
Lazaro Jacob 
Twage ameelezea 
kufurahishwa kwake na 
juhudi zinazofanywa 
katika kusambaza 
umeme katika maeneo 
ya vijiji na kutekeleza 
agizo la Mhe. Raisi kwa 
haraka.

Katika ziara yake 
hiyo, Dkt. Kalemani 
pia alitembelea ofisi 
za TANESCO  Wilaya 
ya Babati ili kujionea 
hali halisi ya ufanisi 
na uwajibikaji kwa 
wafanyakazi wa ofisi 
hizo.

INATOKA UK.12

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza na baadhi ya 
wafanyakazi wa Shirika la Umeme  Tanzania (TANESCO) wa  wilayani  Babati 
ili kujionea hali halisi ya ufanisi na uwajibikaji kwa wafanyakazi wa ofisi hizo, 
Desemba 15, 2020.
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HAFSA OMAR-RUFIJI 

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt 
Medard 
Kalemani 

na Naibu Waziri wa 
Nishati Mhe. Stephen 
Byabato wamefanya 
ziara  kwenye ujenzi 
wa mradi mkubwa 
wa kufua umeme wa 
maji wa Julius Nyerere 
(JNHPP) kwa ajili ya 
kujionea utekelezaji 
wa mradi huo ambao 
utazalisha umeme wa 
kiasi cha megawati 
2115.

Ziara hiyo ilifanyika, 
tarehe 14 Desemba, 
2020  na kuwahusisha 
Naibu Katiku Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard  

Masanja, Kaimu 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu 
Edward Ishengoma, 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi 
TANESCO, Dkt. 
Alexander Kyaruzi, 
Mkuru mbalimbali 
kutoka katika Wizara 
ya Nishati na Taasisi 
zake.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
mara baada kumaliza 
kukagua mradi huo, 
Waziri Kalemani 
amesema kuwa , 
Serikali imekuwa 
ikifuatilia kwa 
ukaribu utekelezaji 
wa mradi huo, ili 
kuhakikisha mradi 
unakamilika ndani ya 
muda uliopangwa na 
kumtaka mkandarasi 

kuongeza kasi ya 
ujenzi katika mradi 
huo.

“Tunataka mradi 
ukamilike  kwa wakati 
na kwa kiwango 

cha juu, sio mradi 
unakamilika baada ya 
miezi miwili unaanza 
kuhitaji tena ukarabati 
kwa gharama nyingine, 
kwa hili hatutakubali, 
kwa hiyo nitoe wito 
kwa mkandarasi 
kufanya kazi kwa 
weledi na kiwango 
cha juu.” Alisema Dkt. 
Kalemani

Dkt. Kalemani pia 
ametoa agizo kuwa, 
amesitisha likizo za 
sikukuu ya Krismas 
na Mwaka Mpya kwa 
mkandarasi pamoja na 
msimamizi wa mradi 
huo,ili watumie muda 
huo kufanya kazi kwa 
kasi ili mradi ukamilike 
kwa wakati.

Pia, amemtaka 
mkandarasi wa mradi 
huo kuhakikisha kuwa  
wataalam wote ambao 
wanahitajika kwenye 
mradi huo wafike mara 
moja kwenye mradi 

WAZIRI NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI WAZIRI NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI 
WAFANYA ZIARA KWENYE MRADI WA WAFANYA ZIARA KWENYE MRADI WA 
MWALIMU NYEREREMWALIMU NYERERE

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani akizungumza na waandishi wa 
habari mara baada ya kumaliza kukagua ujenzi mradi wa mkubwa wa kufua 
umeme wa maji wa Julius Nyerere(JNHPP), Desemba 14, 2020.

INAENDELEA UK. 15

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato 
akizungumza na Waandishi wa Habari mara 
baada ya kumaliza kukagua ujenzi mradi wa 
mradi mkubwa wa kufua umeme wa maji wa Julius 
Nyerere(JNHPP), Desemba 14, 2020.

HABARI

WAZIRI NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI 
WAFANYA ZIARA KWENYE MRADI WA 
MWALIMU NYERERE
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huo ili kazi zifanyike 
kwa haraka.

Vilevile, amemtaka 
mkandarasi huyo 
kuhakikisha anajiri 
waatalam  wote ambao 
wanahitajika katika 
ujenzi wa mradi huo 
na ifikapo mwisho wa 
mwezi huo wawe tayari 
wamefika nchini kwa 
ajili ya ujenzi huo.

Dkt. Kalemani 
ameongeza kuwa, 
mradi wa Julius 
Nyerere utapeleka 
umeme kwenye gridi 
ya Taifa pamoja na 
kwenye miundombinu 

yenye uhitaji wa 
umeme kwa gharama 
nafuu.

Pia umeme huo 
utapelekwa kwenye 
vijiji 12,268 nchi nzima 
pamoja na kwenye 
Vitongoji vyake 
ambavyo vinafikia 
64,889.

Aidha, Dkt. kalemani 
ameeleza kuwa, 
kutokana na umeme 
wa maji kuzalishwa 
kwa gharama nafuu 
ukilinganisha na 
vyanzo vingine, 
inatarajiwa kuwa, 
kukamilika kwa mradi 
kutasaidia kushusha 
bei ya umeme kwa 
watumiaji.

Akitoa tathmini ya 
jumla ya utekelezaji wa 
mradi, Waziri Kalemani 
amesema kiujumla 
mradi unaendelea 
vizuri ambapo eneo 
la uchepushaji maji 
limekamilika kwa 
asilimia 100, wakati 
eneo la ujenzi ambapo 
bwawa linahitajika 
kujengwa umbali wa 
mita 1,045 pamoja 
na kimo cha mita 131 
unaendelea vizuri.

Kwa upande wake 
Naibu Waziri Nishati, 
Mhe. Stephen Byabato, 
ameelezea kufarijika 
na kasi ya ujenzi wa 
mradi huo na kuahidi 
kusimamia maagizo 
ya Waziri ili kuona 
yote yaliyoagizwa 
yanatekelezwa kwa 
wakati, ubunifu 
mkubwa na kwa 
usahihi.

Naye, Naibu Katiku 
Mkuu wa Wizara ya 

Nishati, Mhandisi 
Leonard  Masanja, 
amesema kwamba kila 
mmoja katika taasisi 
zote zilizopo chini ya 
Serikali ambaye kwa 
njia moja au nyingine 
anahusika katika 
utekelezaji wa mradi 
huo analojukumu la 
kutekeleza wajibu 
wake ili mradi uende 
kwa kasi inayotakiwa 
na uweze kukamilika 
kwa wakati.

Katika ziara hiyo, 
Waziri Kalemani pia 
alitembelea kijiji cha 
Mtemle kilichopo 
karibu na mradi 
huo na kuwaahidi 
wananchi wa kijiji 
hicho kuwa Serikali 
itakikisha inasimamia 
zoezi la upatikanaji 
wa ajira kwa usawa, 
kwa wananchi wote 
wanoishi katika wilaya 
zinazopakana na mradi 
huo.

WAZIRI NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI WAZIRI NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI 
WAFANYA ZIARA KWENYE MRADI WA WAFANYA ZIARA KWENYE MRADI WA 
MWALIMU NYEREREMWALIMU NYERERE

Naibu Katiku Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja akizungumza na Waandishi wa 
Habari mara baada ya kumaliza kukagua ujenzi 
mradi wa mradi mkubwa wa kufua umemewa  maji 
wa Julius Nyerere (JNHPP), Desemba 14, 2020.

Mafundi wakiendelea na shughuli za ujenzi wa 
katika mradi mkubwa wa kufua umeme wa maji wa 
Julius Nyerere(JNHPP), Desemba 14, 2020.

HABARI

INATOKA UK.14

WAZIRI NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI 
WAFANYA ZIARA KWENYE MRADI WA 
MWALIMU NYERERE
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WAZIRI NA NAIBU WAZIRI WA NISHATI WAFANYA 
ZIARA KWENYE MRADI WA MWALIMU NYERERE

HABARI KATIKA PICHA

Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt 
Medard Kalemani, Naibu 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Stephen Byabato na Naibu 
Katiku Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja wakiwa pamoja 
na Mbunge wa Rufiji Mhe. 
Mohamed Mchengerwa 
(mwenye shati nyekundu) 
pamoja na wataalam 
mbalimbali wakikagua 
maeneo mbalimbali ya 
mradi mkubwa wa kufua 
umeme wa maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP), Desemba 
14, 2020.
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KALEMANI APANIA KUVIWEKA VIJIJI VYOTE 
NCHINI NURUNI IFIKAPO DESEMBA 2022

HABARI

NI KATIKA KUTEKELEZA MPANGO WA SERIKALI
(Mpango Kabambe wa Umeme Vijijini)

Na Dorina G Makaya, 
Geita,

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani, amewataka 
Watumishi wa Shirika 
la umeme Tanzania 
( TANESCO) mkoa 
wa Geita na Wilaya 
zake pamoja na REA, 
kufanya kazi kwa kasi, 
kwa ubunifu na kwa 
usahihi ili kuhakikisha 
vijiji vyote nchini 
vimeunganishwa na 
umeme ifikapo mwezi 
Desemba mwaka 2022.

Waziri Kalemani 
ameyasema 
hayo alipokuwa 
akizungumza na 
watumishi wa 
TANESCO Mkoa wa 
Geita na Wilaya zake 
tarehe 19 mwezi 
Desemba, 2020 mkoani 
Geita.

“ Ni kauli mbiu ya 
Wizara ya Nishati, na 
ni kauli mbiu yangu 
kufanya kazi kwa 
kasi, kwa ubunifu na 
kwa usahihi na kila 
mtumishi wa Wizara ya 
Nishati na Taasisi zake 
anapaswa kuifahamu 
na kuitekeleza kauli 
mbiu hii” Amesema 
Dkt. Kalemani.

Waziri Kalemani 
ameeleza bayana 
kuwa, ili kuhakikisha 
malengo yaliyowekwa 

na Serikali yanatimia, 
kila mtumishi katika 
sekta ya Nishati, 
anapaswa kufanya 
kazi kwa ubunifu na 
kwa uadilifu mkubwa 
huku akizingatia 
huduma nzuri kwa 
wateja wakati wote wa 
utendaji kazi.

Waziri Kalemani 
amesema, ni wakati 
muafaka kuanzia sasa 
kwa watumishi wote 
kuzingatia utoaji 
wa huduma nzuri 
kwa wateja, huku 
ikizingatiwa lugha 
nzuri na ya ushawishi 
kwa wateja na 
kuwafanya watamani 
kuunganishiwa 
huduma ya umeme 
hata kwa wale wenye 
uwezo mdogo wa 
kifedha.

Amesisitiza 

kuwa, kuanzia sasa 
ni marufuku kwa 
mteja kulipia nguzo 
wala “transformer” 
ili kuunganishiwa 
umeme, kwani vifaa 
hivyo ni mali ya shirika 
la TANESCO. 

Dkt. Kalemani 
amehoji  kuhusu 
wateja wote walio 
ndani ya mita 
30 wanaopaswa 
kuunganishiwa 
umeme kwa gharama 
ya shilingi 27,000 
na kuhoji kuwa, 
wananchi wa vijijini 
wanaoishi zaidi ya 
mita 30 watafikiwaje 
na huduma hiyo 
iwapo TANESCO 
hawatawapelekea 
nguzo ili na wao 
wawe ndani ya 
mita 30 na kustahili 
kuunganishiwa umeme 

kwa gharama ya 
shilingi elfu 27,000.

Waziri huyo wa 
Nishati aliyepania 
kuhakikisha kuwa, vijiji 
vyote nchini Tanzania 
vinaunganishiwa 
huduma ya umeme 
ifikapo mwezi 
Desemba mwaka 2022, 
ameutaka uongozi na 
watumishi wote wa 
TANESCO, kuhakikisha 
wanasogeza nguzo 
kwa wateja ili waweze 
kulipia huduma ya 
umeme kwa shilingi 
27,000.

Waziri wa Nishati, 
Dkt. Kalemani 
ameelekeza kuwa, 
ukiondoa maeneo 
ya katikati ya mji, 
wateja wanapaswa 
kusogezewa nguzo 
hadi mita 30 ili 
wananchi hao wastahili 
kulipia umeme wa 
shilingi 27,000.

Dkt. Kalemani 
ameelezea 
kushangazwa kwake 
na ucheleweshwaji wa 
wateja kuunganishiwa 
umeme walio ndani ya 
mita 30, lakini bado 
wanacheleweshewa 
kuunganishiwa umeme 
kwa madai kwamba 
hadi wasubiri wapimaji 
waje wapime ndio 
wapatiwe namba 
ya kulipia  (control 
number ) waweze 
kulipia ili wapate 

INAENDELEA UK. 18

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani 
akizungumza wakati wa mkutano wake na 
watumishi  wa TANESCO Mkoa wa Geita na Wilaya 
zake tarehe 19 mwezi Desemba, 2020 mkoani Geita.
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kuunganishiwa 
huduma ya umeme. 

Dkt. Kalemani 
amekemea vikali 
uchelewashwaji huo 
na kuweka bayana 
kuwa, iwapo mteja 
yumo ndani ya mita 
30 hakuna haja ya 
ucheleweshwaji 
wa wananchi 
kuunganishiwa 
huduma ya umeme 
kwani iko wazi ya 
kuwa mteja huyo 
yumo ndani ya mita 
30 na gharama yake 
ni elfu 27,000 hivyo 
hakuna sababu ya 
kumchelewesha 
mteja huyo kupatiwa 
gharama za kulipia ili 
apatiwe huduma hiyo.

“Ni  wajibu wa 
TANESCO kusogeza 
nguzo kwa mteja mita 
30 ili wateja waweze 
kulipia huduma ya 
umeme kwa shilingi 

27,000/= “. Amesema 
Waziri Medard 
Kalemani.

Ukiondoa maeneo 
ya katikati ya mji, 
wateja wote walioko 
kwenye vijiji pamoja 
na mitaa, wanapaswa 
kusogezewa umeme 
hadi mita 30 ili 
wananchi hao wastahili 
kulipia umeme wa 
shilingi 27,000. 

Akizungumzia 
kuhusu wateja 
wote waliolipia 
kuunganishiwa 
huduma ya umeme 
wapatao 3911 
katika mkoa wa 
Geita na wilaya 
zake, lakini bado 
hawajaunganishiwa 
huduma hiyo, Waziri 
Kalemani  ametoa 
maelekezo ya wateja 
hao kuunganishiwa 
umeme ndani ya 
mwezi mmoja kuanzia 
sasa na ifikapo tarehe 
18 mwezi Januari wawe 
wamepatiwa huduma 

hiyo.
Waziri Kalemani 

ametoa maelekezo 
hayo, baada ya 
kuhakikishiwa na 
Kaimu Meneja 
Mwandamizi, TANESCO 
Kanda ya Ziwa, Ciprian 
Onyango ya kuwa, 
vifaa vyote kwa ajili 
ya kuwaunganishia 
wateja umeme, vipo 
na pia baada ya 
mameneja wa wilaya 
za Bukombe, Mbogwe, 
na Nyang’wale 
kumhakikishia Waziri 
Kalemani kuwa 
wakipatiwa vifaa 
hivyo kwa wakati, 
watahitaji si zaidi 
ya mwezi mmoja 
kukamilisha kazi hiyo 
ya kuwaunganishia 
umeme wateja 
wote ambao 
tayari wamelipia 
ili kuunganishiwa 
huduma hiyo ya 
umeme.

Awali akizungumza 
katika mkutano 
huo, Meneja wa 
TANESCO Mkoa wa 
Geita Eng. Joachim 
Ruweta alimfahamisha 
Waziri Kalemani 
kuwa, hadi sasa 
vijiji ambavyo bado 
havijaunganishiwa 
huduma ya umeme 
katika mkoa wa Geita 
ni vijiji 112 tu. 

Dkt. Kalemani 
ameulekeza uongozi 
wa TANESCO mkoa wa 
Geita kwa kushirikiana 
na REA, kuhakikisha 
kuwa, vijiji hivyo viwe 
vimeunganishiwa 
huduma ya umeme 
ifikapo mwezi 

Desemba 2021.
Akizungumzia 

kuhusu suala la 
ucheleweshaji wa 
kuwafanyia wateja 
upimaji (survey), 
Waziri Kalemani 
amesema;” kuchelewa 
kuwafanyia “survey” 
wateja kunachangia 
katika kupoteza 
mapato kwa Serikali 
kwani kwa kushindwa 
kuwahudumia wateja 
mapema, kunapelekea 
kuchelewesha 
kupatikana kwa 
mapato yanayotokana 
na umeme, lakini 
pia wateja wakilipia 
umeme kutaongeza 
mapato kwa Serikali 
yanayotokana na 
kutumia umeme.” 
Amesema Dkt. 
Kalemani.

Ili kuondoa 
changamoto hiyo, 
Waziri Kalemani 
amewaelekeza 
Mameneja wote wa 
TANESCO kutumia 
rasilimali walizonazo 
kuwahudumia 
watanzania.

Ameelekeza kuwa, 
Mpimaji ( Surveyor) 
atakayeshindwa 
kutekeleza wajibu 
wake achukuliwe hatua 
za kinidhamu.

“Kote kwenye 
mitaa na kwenye 
vijiji gharama ya 
kuunganishiwa umeme 
ni shilingi 27,000 tu. 
Ni marufuku kwa 
wateja kulipia nguzo 
wala Transforma kwani 
vifaa hivyo ni mali ya 

INATOKA UK.17

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati 
Bw. Raphael Nombo akitoa ufafanuzi wa hoja 
zilizotolewa , kwa Waziri wa Nishati Mhe. 
Dkt. Medard Kalemani (kushoto kwake) wakati wa 
mkutano na Watumishi wa TANESCO wa Mkoa wa 
Geita.

KALEMANI APANIA KUVIWEKA VIJIJI VYOTE 
NCHINI NURUNI IFIKAPO DESEMBA 2022

INAENDELEA UK. 19

HABARI
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shirika la TANESCO” 
amesisitiza Dkt. 
Kalemani.

Aidha, Waziri 
Kalemani, ameitaka 
idara inayohusika na 
Utoaji huduma kwa 
wateja ( Customer 
care department) 
kuweka mikakati 
itakayowezesha 
kuwafanya wapimaji 
wa maeneo 
yanayotakiwa 
kuunganishwa umeme 
(Surveyors), Watumishi 
wanaotakiwa kutoa 
namba ya malipo ( 
Employees responsible 
for provision of 
control numbers), na 
Watumishi waliojiriwa 
kwa mikataba ya 
vipindi vifupi ( Short 
Term Employee - 
STE ) na watumishi 
walioajiriwa kwa 
mikataba ya kuanzia 
miezi 6 (Temporary 
Employee -TE), kupata 
elimu ya huduma 
kwa wateja ili waweze 
kutoa huduma nzuri 
kwa wateja, kwa kasi, 
kwa ubunifu na kwa 
usahihi kwani wao 
hukutana na wateja 
moja kwa moja, hivyo 
ni vema tukajenga 
mahusiano mazuri 
na wateja, kuwapa 
ari ya kutamani 
kupatiwa na kutumia 
huduma ya umeme, 
jambo litakalopelekea 
kuongeza mapato kwa 
Serikali kutokana na 
Sekta ya Nishati.

Vilevile, Dkt. 

Kalemani amekemea 
vitendo vya rushwa au 
kuomba pesa yoyote 
kwa mteja ili apatiwe 
huduma ya umeme.

“Sitarajii kusikia 
mkiomba rushwa kwa 
wateja. Rushwa ni 
adui wa haki. Hakuna 
kuomba rushwa 
kwa wateja. Hakuna 
kuomba “lunch” wala 
chai kwa wateja wala 
nauli. Nitakayemsikia 
na kumthibitisha 
kufanya hivyo, huyo 
tutaachana nae na 
hatua za kinidhamu 
zitachukuliwa dhidi 
yake. Ninawasihi 
watumishi wenzangu, 
msiombe, wala 
kupokea rushwa. 
Fanyeni kazi kwa 
kujituma na kwa 
uadilifu” amesema Dkt. 
Kalemani.

Akizungumzia 
kuhusu ukusanyaji 
wa mapato, Waziri 
Medard Kalemani, 
amewapongeza 
watumishi wa 
TANESCO mkoa wa 
Geita, kwa kuongoza 
katika ukusanyaji wa 

mapato kwa kipindi 
cha mwezi Julai hadi 
Novemba mwaka 2020 
ambapo waliweza 
kukusanya jumla ya 
shilingi bilioni 8.7.

Aidha, Dkt. Kalemani 
ameutaka uongozi 
wa TANESCO kuja 
na sera ya kuwapa 
motisha wafanyakazi 
watakaoongoza katika 
ukusanyaji wa mapato.

“Kila Wilaya 
ifunge mapato kwa 
kushindanishwa. 
Ifikapo mwisho wa 
mwaka watumishi 
watakaofanya vizuri 
katika kukusanya 
mapato. Kuhudumia 
wateja na kufanya kazi 
kwa uadilifu, wapewe 
zawadi” amesema 
Waziri Kalemani.

Waziri Kalemani 
amesisitiza sana juu 
ya umuhimu wa kila 
kiongozi kutambua 
umuhimu na mchango 
wa kila mtumishi 
katika kuiwezesha 
Serikali kufikia 
malengo yake katika 
Sekta ya Nishati na  
malengo mengine ya 

Kitaifa katika ujumla 
wake.

“Kila mtumishi anao 
mchango muhimu 
katika kufanikisha 
malengo tuliyojiwekea 
kiutendaji. Hivyo ni 
muhimu kutambua 
na kuheshimu 
mchango wa kila 
mtumishi kuanzia 
yule anayefanya usafi 
ofisini au katika eneo 
la kazi, anayeandaa 
chai, dereva hadi 
kiongozi wa ngazi 
ya juu ili kupata 
mafanikio mazuri 
katika kazi. Amesema 
Dkt. Kalemani.

Mkutano huo wa 
siku moja uliofanyika 
mkoani Geita, 
ulilenga kuwafahamu 
wafanyakazi, 
kujua changamoto 
walizonazo na kutoa 
maelekezo ya kazi. 
Umewakutanisha 
pamoja watumishi wa 
TANESCO mkoa wa 
Geita na wilaya zake 
pamoja na wawakilishi 
wa REA.

KALEMANI APANIA KUVIWEKA VIJIJI VYOTE 
NCHINI NURUNI IFIKAPO DESEMBA 2022

INATOKA UK.18
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Watumishi wa TANESCO Mkoa wa Geita wakiwa kwenye kikao na Waziri wa 
Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani).
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Na Teresia Mhagama, 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe.Dkt. 
Medard 
Kalemani 

amelipongeza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kwa 
kukamilisha sehemu 
ya kwanza ya kazi 
ya upanuzi wa kituo 
cha umeme cha Zuzu 
ambayo imepelekea 
mkoa wa Dodoma 
kuwa na umeme wa 
kiasi cha megawati 248 
badala ya megawati 48 
zilizokuwa zikipatikana 

awali kutoka kwenye 
kituo husika.

Waziri Kalemani 
ametoa pongezi hizo 
tarehe 23 Desemba, 
2020 mara baada 
ya kukagua kazi ya 
upanuzi wa kituo hicho  
ambapo sehemu ya 
kwanza ya upanuzi 
inahusisha ujenzi 
wa kituo hicho cha 
umeme cha kV 220 
na sehemu ya pili ya 
upanuzi inahusisha 
ujenzi wa kituo cha kV 
400.

Dkt.Kalemani 
ameeleza kuwa, 
alitoa agizo kuwa 
mradi huo ukamilike 
ifikapo mwezi 
Desemba mwaka 
huu na TANESCO 
wamefanikiwa 
kukamilisha kazi 
husika wiki iliyopita na  
kukifanya kituo hicho 
kuwa na uwezo wa 
megawati 248 tofauti 
na hapo awali ambapo 
kilikuwa na uwezo wa 
megawati 48.

INAENDELEA UK. 21

Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza na 
watendaji wa TANESCO na Wizara ya Nishati  mara baada ya kukagua sehemu 
ya kwanza ya kazi ya upanuzi wa kituo cha umeme cha Zuzu mkoani Dodoma. 
Wa kwanza kushoto ni Mratibu wa Mradi wa Zambia-Tanzania-Kenya, 
Interconnector, Mhandisi Peter Kigadye.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza na watendaji wa 
TANESCO na Wizara ya Nishati  mara baada ya kukagua sehemu ya kwanza 
ya kazi ya upanuzi wa kituo cha umeme cha Zuzu mkoani Dodoma. Wa Pili 
kulia ni Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Edward Ishengoma 
na wa Tatu kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Tito Mwinuka.

Dkt. Kalemani aipongeza 
TANESCO kukamilisha ujenzi 
kituo cha kV 220-Dodoma

HABARI
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Kuhusu kazi ya 
ujenzi wa kituo cha 
umeme cha kV 400 
amesema kuwa, kazi 
nyingi zimeshafanyika 
hivyo alitoa agizo 
kuwa, kikamilike 
mwanzoni mwa mwezi 
Machi, mwaka 2021.

“Kukamilika 
kwa kituo hiki 
kunamaanisha kuwa, 
Dodoma sasa hivi tuna 
uwezo wa megawati 
248 na matumizi 
ni megawati 48 tu 
kwa sasa, hivyo tuna 
ziada ya megawati 
200.” Amesema Dkt.

Kalemani
Amesema kuwa, 

kuwepo kwa megawati 
248 kunaifanya 
Dodoma kuwa na 
umeme mwingi hivyo 
amewakaribisha 
wawekezaji wa  
ndani na nje ya nchi 
kuwekeza Dodoma 
kwani umeme upo wa 
kutosha.

Dkt. Kalemani 
ameongeza kuwa, kwa 
mkoa wa Dodoma, 
lengo ni kuwa na 
megawati 648, 
ambapo lengo hilo 
litatimia mara baada 
ya kukamilika kwa 
ujenzi wa kituo cha 

umeme cha kV 400 
ambacho kitakamilika 
mwanzoni mwa mwezi 
Machi mwakani.

Kutokana na uwepo 
wa umeme huo wa 
kutosha, Dkt.Kalemani 
ametoa agizo kwa 
TANESCO kutokukata 
umeme hasa katika 
msimu wa sikukuu za 
Krismasi na Mwaka 
Mpya, amesema 
agizo hilo la kutokata 
umeme ni kwa nchi 
nzima.

Aidha, kuhusu 
changamoto ya 
wapimaji wa maeneo 
yanayotakiwa 
kuunganishiwa umeme 

(surveyors) kuchelewa 
kutoa huduma kwa 
wananchi, ametoa 
agizo kwa TANESCO 
kuwanunulia pikipiki ili 
kuweza kutoa huduma 
kwa haraka.

Vilevile, kuhusu 
suala la ukataji wa 
umeme kwa wadaiwa 
mbalimbali zikiwemo 
Taasisi za Umma na 
Binafsi ameeleza 
kuwa,wateja wote 
wanapaswa kulipa 
madeni yao kwa 
wakati, la sivyo 
watakatiwa umeme.

Kwa upande wake, 
Mratibu wa Mradi wa 
Zambia-Tanzania-
Kenya, Interconnector, 
Mhandisi Peter 
Kigadye, ameeleza 
kuwa, agizo la 
Waziri wa Nishati, la 
kukamilisha ujenzi 
wa kituo cha kV 
400, mwanzoni mwa 
mwezi Machi, 2021, 
litakamilika ndani ya 
muda ulioagizwa. 

Dkt. Kalemani aipongeza 
TANESCO kukamilisha ujenzi 
kituo cha kV 220-Dodoma

INATOKA UK. 20

Waziri wa 
Nishati, Mhe.
Dkt. Medard 
Kalemani 
(katikati)  
akizungumza 
na Waandishi 
wa Habari 
mara baada 
ya kukagua 
sehemu ya 
kwanza ya kazi 
ya upanuzi 
wa kituo cha 
umeme cha 
Zuzu mkoani 
Dodoma.  
Kushoto kwa 
Waziri ni 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
TANESCO, Tito 
Mwinuka.

HABARI
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Na Dorina G. Makaya 
Mwanza,

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani, amewaagiza 
watendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wakala 
wa Nishati Vijjini 
(REA), kuhakikisha 
wanawaunganishia 

umeme wateja wote 
waliolipia ankara za 
umeme jijini Mwanza 
na maeneo ya vijijini 
ndani ya miezi mitatu 
kuanzia tarehe 30 
Desemba, 2020.

Waziri Kalemani 
ameyasema hayo, 
tarehe 29 Desemba, 
2020, alipokuwa 
akizungumza na 
Wafanyakazi wa 
Shirika la Umeme 
Tanzania ( TANESCO) 

na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) katika 
kikao kazi cha pamoja 
kilichofanyika kwenye 
ukumbi wa  Benki Kuu 
jijini Mwanza.

Pamoja na agizo 
hilo la kuwaunganishia 
umeme wateja hao 
ndani ya miezi mitatu, 
Waziri Kalemani, 
amewaelekeza 
watendaji hao 
kuhakikisha wateja 
wote walioko katika 

maeneo ya vijijini na 
kando kando ya miji, 
wanaunganishiwa 
umeme kwa gharama 
ya Shilingi 27,000 bila 
kujali umbali wa mita 
30 kwani ni wajibu wa 
TANESCO kuwafikishia 
wananchi nguzo za 
umeme ili kuwafikia 
wateja hao. 

“Mnataka kila 
mwananchi awe mita 
30 ndipo muwafikishie 
umeme? Ni kazi yenu 
kupeleka nguzo hadi 
muwafikie wananchi 
hao. Nisisikie mtu 
anaongelea suala la 
mita 30.” amesema 
Kalemani

Vilevile, Waziri 
Kalemani, ameitaka 
TANESCO  kuanzisha 
madawati ya huduma 
kwa wateja ili 
kuhakikisha wateja 
wanapatiwa huduma 
bora na kwa wakati ili 
kuwaondolea adha ya 
kufuatilia maombi ya 
kuunganishiwa umeme 
kwenye Ofisi  za 
TANESCO wilayani.

Amewataka 
watendaji wa TANESCO 
kuwafuata wateja 
mahali walipo na 
kuepuka kutumia 
lugha ya kukatisha 
tamaa kwa wateja ili 
kujenga mahusiano 
mazuri na wateja  
jambo litakalopelekea 
kupanua wigo wa 
wateja na kuongeza 
mapato kwa Shirika.

“Masurveyor ndio 
wanaolalamikiwa 
sana kwa kutoa 
lugha zinazokatisha 
tama, ninawasihi 
mbadilike kuanzia 
sasa, atakayebainika 
anatumia lugha mbaya 

Wateja waliolipia ankara 
za umeme waunganishiwe 
umeme ndani ya miezi 
mitatu - Dkt. Kalemani

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza na Wafanyakazi 
wa TANESCO na REA Mkoa wa Mwanza na Wilaya zake katika kikao kikao 
kilichofanyika  jijini Mwanza,  29 Desemba, 2020 INAENDELEA UK. 7

HABARI
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kwa mteja, huyo 
tutaachana naye na 
atachukuliwa hatua 
za kinidhamu. Wateja 
wote wahudumiwe 
bila kubaguliwa, 
tunataka wateja wote 
wapate umeme bila 
kubaguliwa.”Amesema 
Dkt. Kalemani

Aidha,  Dkt. 
Kalemani, 

amewapongeza 
watumishi wa 
TANESCO kwa utendaji 
mzuri na kueleza 
kuwa kwa zaidi ya 
asilimia 80 utendaji 
wa TANESCO ni wa 
Kuridhisha.

Waziri Kalemani pia 
ameelekeza watumishi 
walioajiriwa kwa 
muda, wanaohusika 
na kazi za kupimia 
wananchi  maeneo ya 
kuunganisha umeme, 

wanunuliwe pikipiki 
zitakazowawezesha 
kuwafikia wateja kwa 
urahisi. 

Vilevile, Waziri 
Kalemani amesisitiza 
umuhimu wa kufanya 
kazi kwa kasi, ubunifu 
na kwa usahihi na 
amewataka watumishi 
wa TANESCO na REA 
kujiepusha na vitendo 
vya rushwa.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 

katika kikao kazi 
hicho, Naibu Waziri wa 
Nishati, Mhe. Stephen 
Byabato, amewataka 
watumishi wote 
kuzingatia maelekezo 
yaliyotolewa na Waziri 
Kalemani, na kueleza 
kuwa atahakikisha 
anasimamia na 
kufuatilia utekelezaji 
wake kwa ukamilifu.

Kikao kazi baina 
ya Waziri  Kalemani 
na watumishi wa 
TANESCO na REA, 
ni kikao kazi cha pili 
baada ya kufanya  
kikao na wafanyakazi 
wa TANESCO Mkoa 
wa Geita wiki iliyopita. 
Lengo la vikao hivyo 
ni kuweka misingi ya 
pamoja ya utendaji 
kazi unaolenga kuleta 
matokeo chanya na ya 
haraka katika Sekta ya 
Nishati.

Wateja waliolipia ankara 
za umeme waunganishiwe 
umeme ndani ya miezi 
mitatu - Dkt. Kalemani

INATOKA UK. 6

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato, 
akizungumza na watumishi wa TANESCO na REA 
Mkoa wa Mwanza na Wilaya zake katika kikao 
kilichofanyika jijini Mwanza, 29 Desemba, 2020

Watumishi kutoka TANESCO na REA wakiwa katika 
mkutano wa pamoja na Waziri wa  Nishati, Mhe. 
Dkt. Medard Kalemani pamoja na Naibu Waziri wa 
Nishati, Mhe. Stephen Byabato. Mkutano ulifanyika 
jijini Mwanza.

HABARI
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Na Dorina G. Makaya 
- Shinyanga.

Waziri wa 
Nishati 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani, ameliagiza 
Shirika la TANESCO 
nchi nzima, 
kuwaombea ajira 
watumishi walioajiriwa 
kwa vipindi vifupi na 
kuitumikia TANESCO 
kwa muda mrefu.

Waziri Kalemani 
ametoa agizo hilo 
tarehe 30 Mwezi 
Desemba, alipokuwa 
akizungumza na 
watumishi wa 
TANESCO wa Mkoa 
wa Shinyanga, 
katika kikao kazi 
cha kufahamiana, 
kusikiliza kero na 
kutoa maelekezo ya 
kazi ili kuliwezesha 
shirika la TANESCO 

nchini kufanya kazi 
kama timu moja kwa 
kasi kwa ubunifu 
na kwa usahihi ili 
kufikisha huduma ya 
umeme kote nchini na 
kuongeza mapato ya 
Serikali kutokana na 
Sekta ya Nishati.

Akizungumza 
baada ya kusikiliza 
Kero za Watumishi 
wa TANESCO mkoa 
wa shinyanga, 
Waziri Kalemani 
ameweka bayana 
kuwa, watumishi hao 
wanaoajiriwa kwa 

vipindi vifupi ndio 
wanaokutana na 
wateja moja kwa moja 
na kujenga taswira ya 
TANESCO (Visibility) 
kwa wateja wanaohitaji 
na kutumia huduma ya 
umeme hapa nchini.

Amesema, kufanya 
kazi kama kibarua 
kwa miaka mingi 
bila ya kuajiriwa 
kwa watumishi hao, 
kunapunguza na 
pengine kuondoa 
hari ya kufanya kazi 
watumishi hao, kuleta 
mianya ya rushwa 
na hata kutengeneza 
vishoka.

Dkt. Kalemani 
ameeleza kuwa, 
anaamini kuajiriwa 
kwa watumishi hao, 
kutawajengea kufanya 
kazi kwa uaminifu na 
kwa kujituma kwani 

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akizungumza na watumishi wa Shirika la Umeme 
nchini (TANESCO) katika kikao kazi kilichofanyika 
mjini Shinyanga tarehe 30 Mwezi Desemba 2020.

INAENDELEA UK. 25

Watumishi wa TANESCO wakifuatilia maelekezo 
yaliyokuwa yakitolewa na Waziri wa Nishati Mhe. 
Dkt. Medard Kalemani wakati wa kikao kazi cha 
Waziri wa Nishati na Watumishi wa TANESCO 
mkoa wa Shinyanga kilichofanyika tarehe 30 
Desemba 2020.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani 
akizungumza na wananchi wa Kitongoji cha 
Nyagalata, kijiji cha Nyagalata, kata ya Lunguya, 
wilaya ya Kahama, Halmashauri ya Msalala mkoa 
wa Shinyanga. Waziri Kalemani amewaahidi 
wananchi hao kazi ya kuleta umeme kijijini hapo 
inaanza tarehe 03 January 2021 na itakuwa 
imekamilika ndani ya miezi miwili.

WAZIRI KALEMANI AIGIZA TANESCO KUWAOMBEA 
AJIRA WATUMISHI WALIOAJIRIWA KWA MIKATABA 
YA MUDA MFUPI KWA KIPINDI KIREFU

HABARI
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watahitaji kutunza 
ajira zao na kuonya 
kuwa, mtumishi 
yeyote atakayebainika 
anaomba rushwa  
kutoka kwa wateja 
na kutumia lugha 
zisizofaa, huyo 

atondolewa mara moja 
na hatua za kinidhamu 
kuchukuliwa dhidi 
yake.

Akielezea kuhusu 
umuhimu wa kikao 
kazi hicho, Waziri 
Kalemani amefafanua 
kuwa, ili kuwezesha 
utekelezaji mzuri 
wa kazi, ipo haja ya 
kuonana na watumishi, 
kufahamiana, kujionea 
mazingira halisi ya 
kazi, kusikiliza kero 
zao na kuzitolea 
ufumbuzi na kisha 
kutoa mwelekeo na 
maelekezo ya kazi 
kufikia malengo 
yaliyowekwa kwenye 
Sekta ya NIshati.

“Unaweza kuwa 
unaagiza nataka kazi 
hii ifanyike leo na 
kukamilika leo hii hii, 
na kumbe unayempa 
maelekezo hayo ni 
mlemavu na hana 
uwezo wa kwenda kwa 
kasi hiyo. Ukaagiza 
afukuzwe kwa 
kushindwa kutekeleza 
kazi husika, lakini 
kumbe uliyemwagiza 
ni mlemavu. Hivyo ni 
muhimu kufahamiana. 
Amesema Dkt. 
Kalemani.”

Aidha, Waziri huyo 
wa Nishati  ameiagiza 
TANESCO, kuwanunulia 
pikipiki watumishi 
walio katika vitengo 
vya upimaji  kwa ajili 
ya kufikisha umeme 
kwa wateja ( surveyors 
) ili kuwezesha 
utendaji kazi kwa 
haraka na kuwaelekeza 
watumishi hao 

kuzitumia pikipiki hizo 
kwa shughuli za kikazi. 
“msije mkazigeuza 
pikipiki hizo kuwa 
bodaboda!  Tena 
mziandike SU. Nataka 
mfanye kazi kwa kasi, 
kwa ubunifu, na kwa 
usahihi,  amesema 
Waziri Kalemani.

Nataka kila ofisi 
ya TANESCO ninayo 
kwenda nione kuna 
ongezeko la mapato, 
nione kuna ongezeko 
la wateja sugu kulipa 
madeni  wanayodaiwa 
TANESCO. 

Waziri Kalemani 
ameigiza TANESCO 
na REA kuhakisha 
vijiji vyote nchini 
viwe vimeunganishwa 
na umeme, ifikapo 
Septemba 2022.

Dkt. Kalemani pia 
ameiagiza TANESCO 

kutumia nguzo za 
zege kwenye maeneo 
korofi yenye maji 
(Swamp areas) ili 
kuepusha gharama 
za matengenezo 
zinazotokana na 
nguzo kuanguka 
mara kwa mara na 
wateja kukosa umeme 
wakati matengenezo 
yanapokuwa 
yanafanyika kurejesha 
umeme. Aidha, Waziri 
Kalemani ameielekeza 
TANESCO nchini, 
kutoza gharama 
za uunganishwaji 
wa umeme kwa 
wateja kwenye vijiji 
na vitongoji kwa 
gharama ya shilingi 
27,000 tu kwa wateja 
wanaotumia njia moja 
ya umeme isipokuwa 
katika maeneo ya 
majiji.

Naibu Waziri wa Nishati 
Mhe. Stephen Byabato 
akizungumza na 
watumishi wa TANESCO 
wakati wa kikao kazi cha 
Waziri wa Nishati na 
Watumishi wa TANESCO 
mkoa wa Shinyanga 
kilichofanyika tarehe 
30 Desemba 2020. 
Naibu Waziri Byabato 
amewataka watumishi 
wa TANESCO kuzingatia 
utekelezaji wa maelekezo 
ya Waziri wa Nishati 
kwa wakati.

WAZIRI KALEMANI AIGIZA TANESCO KUWAOMBEA 
AJIRA WATUMISHI WALIOAJIRIWA KWA MIKATABA 
YA MUDA MFUPI KWA KIPINDI KIREFU

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mha. Edson Ngabo akitoa maneno ya shukrani 
kufuatia maelekezo ya Waziri Kalemani na kuahidi 
kusimamia utekelezaji wa maelekezo hayo kwenye 
kikao kazi cha Waziri wa Nishati na Watumishi 
wa TANESCO mkoa wa Shinyanga kilichofanyika 
tarehe 30 Desemba 2020.  Kushoto kwake, ni 
Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za ufundi – REA 
Mha. Jones Olotu, Katibu Tawala Msaidizi Bw. Beda 
Chamata, Waziri wa Nishati Mhe. Dk. Medard 
Kalemani na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. 
Stephen Byabato.

INATOKA UK. 24
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Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 

Kalemani, ameitaka 
TANESCO kupeleka 
transfoma mbili zenye 
uwezo wa MVA 2.5 
na 2.0 MVA  kwenye 
Mgodi wa Dhahabu 
wa Ushirikiano kati 
ya  Busolwa na  Isinka 
ifikapo tarehe 15 
Januari 2021.

Waziri Kalemani 
ametoa agizo hilo 
tarehe 30 Desemba 
2020 alipotembelea 
Mgodi huo. Waziri 
Kalemani amesema, 
kupatikana kwa 
transfoma hizo 
kutawezesha 
kupatikana umeme wa 
kutosha kuendesha 
mitambo Mgodini 
hapo.

Dkt. Kalemani 
amefafanua 
kuwa, mgodi huo 
utakapotumia umeme 
huo, utawezesha 
kupunguza zaidi ya 
asilimia 70 ya gharama 
za uzalishaji mgodini 
hapo.

Waziri Kalemani 
ameweka bayana 
kuwa, anatambua 
kuwa tayari Mgodi 
ulipelekewa transfoma, 
kwa ajili ya shughuli 
za ujenzi ambayo 
ina uwezo mdogo 
kulingana na mahitaji. 
Aidha alieleza kuwa 
transfoma hizo kubwa 
mbili zilipaswa kuwa 

Waziri wa Nishati Mhe. Medard Kalemani akiwa na Naibu Waziri wa Nishati 
Mhe. Stephen Byabato, aliposimama kuzungumza na wananchi kuhusu 
huduma ya umeme na kusikiliza kero za wananchi hao kuhusiana na huduma 
hiyo alipokuwa njiani kuelekea kwenye Mradi wa Mgodi wa dhahabu wa 
Busolwa na Ushirikiano wa Isinka tarehe 30 Desemba 2020.

Waziri Kalemani, aiagiza TANESCO kupeleka 
transfoma kwenye Mgodi wa Busolwa na 
Ushirika wa Isinka ifikapo tarehe 15 Januari 2021
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Waziri Kalemani, aiagiza TANESCO kupeleka 
transfoma kwenye Mgodi wa Busolwa na 
Ushirika wa Isinka ifikapo tarehe 15 Januari 2021

zimefika mgodini hapo 
mwishoni mwa mwezi 
Desemba mwaka 
huu na ndio sababu 
ya kufika kwake 
mgodini hapo kujionea 
hali halisi na kutoa 
maelekezo.

Awali, akitoa taarifa 
kuhusiana na Mgodi 
huo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Busolwa 

Mining Limited, 
Bw. Baraka Ezekiel 
alisema, upatikanaji 
wa transfoma hizo 
umekuwa ukisuasua na 
ni zaidi ya mwaka sasa 
wamekuwa wakifuatilia 
upatikanaji wake bila 
mafanikio.

Alisema. Upatikanaji 
wa transfoma hizo 
utawezesha kukamilika 
kwa mradi kwa wakati.

Bw. Baraka Ezekiel 
amesema, Mradi huo 

ukikamilika, unatarajia 
kutoa ajira za kudumu 
kwa watanzania zaidi 
ya 300 wenye taaluma 
mbalimbali na utakuwa 
chachu ya maendeleo 
kwa maeneo 
yanayozunguka mgodi 
wilayani  Misungwi, 
katika mkoa wa 
Mwanza na Taifa kwa 
ujumla.

Akizungumza 
kufuatia maelekezo 
ya Waziri Kalemani, 

Naibu Waziri wa 
Nishati, Mhe. Stephen 
Byabato, amewataka 
watumishi wa Mgodi 
huo kufanya kazi kwa 
kasi ili kuhakikisha 
Mradi huo unakamilika 
kwa wakati na 
amewasisitiza 
TANESCO kuhakikisha 
wanatekeleza agizo la 
Waziri wa Nishati kama 
ilivyoelekezwa.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Mgodi 
huo wa Busolwa na Ushirika wa Isinka Bw. Baraka 
Ezekiel, alipotembelea Mradi wa Mgodi wa dhahabu 
wa Busolwa na Ushirikiano wa Isinka tarehe 30 
Desemba, 2020. Kushoto, ni Naibu Waziri wa 
Nishati, Mhe. Stephen Byabato. 
Mgodi huo upo Kijiji cha Buhunda, Wilaya ya 
Misungwi, Mkoa wa Mwanza.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akisikiliza maelezo kutoka kwa Meneja wa Mradi wa 
Mgodi wa dhahabu wa Busolwa na Ushirikiano wa 
Isinka, Bw. Ibrahim Nayopa, alipotembelea mgodi 
huo uliopo Kijiji cha Buhunda, Wilaya ya Misungwi, 
Mkoa wa Mwanza, tarehe 30 Desemba, 2020. 
Kushoto kwa Meneja huyo ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mgodi huo wa Busolwa na Ushirika wa Isinka 
Bw. Baraka Ezekiel
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The local 
content 
concept in 
the petroleum 
industry 

can be traced back 
to the early 1970s 
when Norway and 
UK introduced legal 
requirements that 
demanded the use 
of locally available 
workforce and 
materials during 
exploration and 
production of oil and 
gas in the North Sea. 
Taking an example 
of the Norwegian 
Royal Decree of 
1972, this Decree 
required preferential 
treatment to local 
firms whenever there 
was an opportunity 
to supply goods and 
services provided local 
firms were capable to 
deliver the required 
service timely, with 
competitive price 
and meet the desired 
quality. Apart from 
giving priority to local 
firms, the Norwegian 
governmentimposed 
protectionist policies 
coupled with 
other government 
interventions when its 
oil industry was at a 
nascent stage in the 
late 1990s before it 
decided to embrace an 

open, market oriented 
economy. 

Following its 
success in diversifying 
the economy, the 
Norwegian local 
content policy model 
has since then been 
thought as one of 
the best policies to 
emulate. Nevertheless, 
since the oil and gas 
industry in different 
countries present 
challenges which 
might be completely 
different from what 
Norwegian Industry 
had, the need to 
develop a policy 
that suit particular 
country’s need is 
critically important. 
It isn’t a matter of 
copy-pasting other 
countries’ policies 
and expect them to 

perfectly work in 
another country.

Local content 
policies are developed 
for several reasons 
and these reasons vary 
from one country to 
another depending 
on what an individual 
country aims to 
achieve as an end goal. 
In most cases, these 
reasons revolve around 
stimulating in-country 
manufacturing, 
maximizing in-country 
value through the use 
of local workforce 
and locally available 
materials and value 
addition to the 
economy. Generally 
speaking, local content 
policies are expected 
to generate economic 
benefits above and 
beyond revenues 

obtained from the 
resource sector. 

Following the 
bizarre fact that 
several resource-rich 
countries, especially 
those from developing 
countries, have nearly 
failed to capture 
economic gain from 
their resources 
despite large Foreign 
Direct Investments 
(FDIs) flowing into 
the resource sector, 
introduction of local 
content policy is 
considered imperative. 
Literally speaking, the 
local content policy is 
expected to meet the 
needs of the industry 
while leveraging 
industryopportunities 
to create linkages 
with the rest of the 
economy.

Having the local 
content policy in 
place is profoundly 
great but for policy 
objectives to be 
realized there needs 
to be key enabling 
factors such as 
primary infrastructure; 
sound industrial 
policies; human 
capital and local 
supplier development 
programmes; and local 
supplier access to 
finance, information 
and requisite 
technology. The 
sheer responsibility 
of putting in place 
enabling factors 
belongs to host 
countries. It is 
therefore chiefly 
important for host 
countries to continue 
improving enabling 
factors for local 
content policies to 
bring desired outcome.

ENABLING FACTORS 
CHIEFLY IMPORTANT 
FOR REALIZATION OF 
LOCAL CONTENT 
POLICY OBJECTIVES

COLUMN

By Ebeneza Mollel



HABARI ZA NISHATI  |  Januari 1-31, 2021 BulletinNews
29

Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


