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TATIZO LA UMEME SONGWE
LAPATIWA MUAROBAINI

Byabato: Njooni muwekeze 
Singida Umeme upo wa kutosha

UK.
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Serikali imetenga takriban dola milioni 450 
kujenga kituo cha kupoza umeme Songwe

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza kuhusu ufumbuzi wa tatizo la umeme mkoani Songwe wakati alipotembelea eneo la Mradi wa Nishati ya Jotoardhi  lililopo 
katika eneo la Majimoto, Mkoani Songwe tarehe 31 Januari 2021 katika ziara ya kikazi mkoani humo. 



2HABARI
Na Dorina G. Makaya - 
Songwe

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amesema, 
Serikali imetenga 
takriban dola milioni 
450 kwa ajili ya kujenga 
kituo cha kupoza 
umeme Songwe 
kitakachosambaza 
umeme Tunduma, Ikana, 
Laela hadi Kamsamba 
katika maeneo yote 
ambayo hayana miundo 
mbinu ya umeme. 

Waziri Kalemani 
ameyasema hayo 
tarehe 31 Januari 2021 
alipotembelea eneo 
la Majimoto lililoko 
wilaya ya Mbozi mkoani 
Songwe akiwa katika 
ziara ya kikazi mkoani 
humo.

Waziri Kalemani 
ameishukuru Serikali 
kwa kutenga fedha hizo 
zitakazowezesha ujenzi 
wa kituo cha kupoza 
umeme Songwe na 
kutatua tatizo la umeme 
mkoani Songwe.

Amesema, kuna 
takriban zaidi ya kilomita 
2000 za mzunguko 
katika mkoa wa Songwe 
ambazo hazina kituo 
cha kupoza umeme na 
kueleza kuwa, ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme 
Songwe, utamaliza tatizo 
la umeme kutokuwa wa 

uhakika katika mkoa wa 
Songwe.

Dkt. Kalemani 
amesema, utaratibu 
wa ujenzi umeshaanza 
na kituo cha kupokea 
na kupoza umeme 
kitajengwa karibu na 
Tunduma na kusambaza 
umeme kuelekea 
Katavi na kuunganisha 
kwenda Kigoma ambapo 
itaunganisha hadi Geita - 
Nyakanazi. 

‘’kuna grid inaitwa 
‘North West Grid’ na 
kuwa, ukanda huu 

haukuwa na Grid ya 
Taifa na hivyo mkoa wa 
Songwe kuathirika kwa 
hilo. Lakini sasa kuna 
mpango madhubuti 
wa muarobaini wa 
kuondokana na kero 
hiyo na utekelezaji 
umeshaanza.’’ Amesema 
Dr. Kalemani.

Waziri Kalemani 
ameongeza kuwa, ni 
kusudio la Wizara ya 
Nishati kuwa, ndani 
ya miezi 18, hali ya 
upatikanaji wa umeme 
mkoani Songwe itakuwa 

imerekebika na pia katika 
maeneo tajwa hapo juu.

Akizungumzia 
Kuhusu usambazaji wa 
umeme, Waziri Kalemani 
amefafanua kuwa, 
kukatika kwa umeme, 
kunasababishwa na 
Songwe kutokuwa 
na njia ya uhakika ya 
umeme. Amefafanua 
kuwa, hali ya umeme 
wa Mbeya na Songwe 
ni tofauti sana kwani 
Mbeya hawana shida ya 
umeme na kuwa kwa 
sasa mkoa wa Songwe 

TATIZO LA UMEME SONGWE 
LAPATIWA MUAROBAINI

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akielekea kwenye eneo la Mradi wa Nishati ya Jotoardhi  lililopo katika eneo la 
Majimoto, Mkoani Songwe tarehe 31 Januari 2021 katika ziara ya kikazi mkoani humo.
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TATIZO LA UMEME SONGWE 
LAPATIWA MUAROBAINI

unapata umeme kutoka 
katika kituo cha kupoza 
umeme cha Mwakibete, 
ambacho kina jumla ya 
MW 150.

Waziri Kalemani 
amebainisha kuwa, 
matumizi ya umeme ya 
mkoa wa Mbeya peke 
yake ni MW 75 na mkoa 
wa Songwe ni MW 15 
kwa sasa, kwa hiyo 
umeme ulioko Mbeya, 
unatosha kutoa umeme 
kwa mikoa ya Mbeya 
na Songwe na kubakiza 
takribani MW 68.  

Amesema, shida iliyopo 
ni njia ya kuusafirisha 
umeme huo ambayo 
ndiyo inajengwa na ni 
ndefu kwa kilomita za 
mzunguko 2010 na ndiyo 
maana kukosekana kwa 
kituo cha kupoza umeme 
kunasababisha tatizo la 
kukatika kwa umeme 
katika mkoa wa Songwe.

Amefafanua kuwa 
kutokana na njia ya 
umeme kuwa ndefu, 
kunahitilafu nyingi 
zinazotokea njiani na 
kusababisha kukatika 

kwa umeme lakini 
umeme unaozalishwa 
katika kituo cha 
Mwakibete unatosha 
kutoa umeme kwa Mikoa 
ya Mbeya na Songwe na 
kuwa na ziada.

Akizungumzia 
kuhusu usambazaji wa 
umeme kwenye vijiji vya 
mkoa wa Songwe, Dkt. 
Kalemani amekumbushia 
kuwa, wakati mpango wa 
kupeleka umeme vijijini 
unapangwa mwaka 
2008, mkoa wa Songwe 
ulikuwa sehemu ya 

mkoa wa Mbeya na vijiji 
vingi vilivyopelekewa 
umeme, vilikuwa ni vijiji 
vilivyokuwa karibu na 
mkoa wa Mbeya.

Amesema, Mbeya 
ina vijiji takriban 502 
lakini vijiji vilivyobakia 
kuunganishiwa na 
huduma ya umeme ni 
vijiji 91 tu na Mbeya 
ina vijiji vingi kuliko 
Songwe yenye vijiji 
vipatavyo zaidi ya 300 
hadi 500. Lakini bado 
Songwe kuna vijiji 120 
lakini vilikuwa pembeni 
sana na wakati huo 
kwenye mradi wa REA wa 
kupeleka umeme vijijini, 
Mbeya iliangaliwa kama 
mkoa wa Mbeya wakati 
huo Songwe haukuwa 
mkoa. Hivyo Songwe 
ilivyokuwa mkoa, 
ikaangukiwa na vijiji 
vichache vilivyokuwa 
kwenye mradi, lakini 
sasa muarobaini wake 
umepatikana.

Waziri Kalemani 
amemfahamisha Mkuu 
wa mkoa wa Songwe 
kuwa, Serikali imetoa 
jumla ya bilioni 851 kwa 
nchi nzima, kupeleka 
umeme katika vijiji 
vyote ambavyo bado 
havijaunganishiwa na 
huduma ya umeme.

Amesema, vijiji vyote 
vya Songwe vilivyobaki 
tayari viko kwa 
wakandarasi na Songwe 
imepatiwa wakandarasi 
wawili ili kuharakisha 
usambazaji wa umeme 

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza kuhusu ufumbuzi wa tatizo la umeme mkoani Songwe wakati 
alipotembelea eneo la Mradi wa Nishati ya Jotoardhi  lililopo katika eneo la Majimoto, Mkoani Songwe tarehe 31 Januari 2021 katika 
ziara ya kikazi mkoani humo.
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katika vijiji vya Songwe. 
Dkt. Kalemani amesema, 
utaratibu wa kuleta 
umeme kwenye vijiji 
hivyo, unaanza tarehe 02 
Februari, 2021.

Waziri Kalemani 
ameweka bayana 
kuwa hapa Tanzania, 
kuna vijiji 12,268 lakini 
vijiji 10,109 tayari vina 
umeme ambapo ni 
vijiji 2059 tu ambavyo 
ni pamoja na maeneo 
ya vijiji vya Songwe na 
vitongoji ambavyo bado 
havijapelekewa huduma 
hiyo. Amesema vijiji 
vyote hivyo vitafikishiwa 
umeme ndani ya miezi 
18 kuanzia tarehe 05 
Februari, 2021.

Waziri Kalemani 
amebainisha kuwa 
Serikali imefanya kazi 
kubwa kwani wakati 
Serikali ilipoanza 
kupeleka umeme 
vijijini mwaka 2015 vijiji 
vilivyokuwa na umeme 
vilikuwa ni vijiji 2000 tu. 
Lakini leo vijiji vyenye 
umeme hapa nchini 
ni vijiji zaidi ya 10,000 
vilivyounganishiwa na 
huduma ya umeme 
ndani ya miaka mitano. 

Amesema kazi ya 
kupeleka umeme 
katika vijiji vilivyobakia 
itakamilika ndani ya 
muda mfupi. 

Waziri Kalemani 
ametoa wito 
kwa wakandarasi 
watakaopewa kazi ya 
kupeleka umeme vijijini, 

kuhakikisha wanafanya 
kazi hiyo ipasavyo na 
kukamilisha upelekaji 
wa huduma ya umeme 
kwenye vijiji na vitongoji 
ndani ya vijiji hivyo, 
inakamilika chini ya miezi 
18.

Amesema baada ya 
hapo suala la kijiji katika 
nchi yetu kuwa hakina 
umeme litakuwa ni 
historia.

Aidha Waziri kalemani 
ameeleza kuwa, upelekaji 
wa umeme kuanzia 
sasa utakuwa shirikishi, 
ambapo Mkandarasi 
anapoingia kwenye 
maeneo ya wananchi, 

ataanza kuwaona 
viongozi wa maeneo 
husika ili wapewe 
maeneo ya vipaumbele 
kuhakikisha, maeneo 
muhimu kama taasisi za 
umma, yanapata umeme 
kwa haraka.

Dkt. Kalemani 
amewaomba viongozi 
wote wa taasisi zote, 
kuainisha maeneo 
yote ya kitaasisi ili 
wakandarasi wa REA 
wanapoanza kazi ya 
kuunganisha umeme, 
waanze na maeneo 
hayo kama maeneo ya 
vipaumbele.

“Unapopeleka 

umeme kwenye kituo 
cha afya, unahudumia 
zaidi ya wananchi 300 
kwa mkupuo. kwa hivyo 
nitoe rai kwa wananchi, 
viongozi na wakandarasi 
wa mradi, kuzingatia 
maeneo ya kitaasisi kama 
kipaumbele.” Amesema 
Dkt. Kalemani.

Katika ziara hiyo 
mkoani Songwe, Waziri 
Kalemani aliambatana 
na Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi 
Innocent Luoga, pamoja 
na wataalam mbalimbali 
kutoka Wizara ya Nishati 
na TANESCO.

4HABARI

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwa katika eneo la Majimoto la Mradi wa Nishati ya Jotoardhi  Mkoani Songwe 
tarehe 31 Januari 2021 katika ziara ya kikazi mkoani humo kukagua utekelezaji wa Miradi ya umeme Mkoani Songwe na 
kuzungumza na wananchi kuhusu ufumbuzi wa tatizo la umeme mkoani humo. Upande wa Nyuma, kulia kwa Waziri Kalemani ni 
Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mha. Innocent Luoga na kushoto kwa Waziri Kalemani ni Meneja Mkuu wa kampuni ya Uendelezaji 
wa Jotoardhi Tanzania (TGDC) Mhandisi Kato Kabaka (aliyeshika jiti).

TATIZO LA UMEME SONGWE 
LAPATIWA MUAROBAINI
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Zuena Msuya Dar es 
Salaam, 

Waziri wa 
Nishati Dkt. 
Medard 
Kalemani 
amewatoa 

hofu watanzania kwa 
kusema kuwa tishio 
la virusi vya ugonjwa 
wa corona halijaathiri 
upatikanaji wa mafuta 
nchini.

Aidha kuna ziada ya 
mafuta itakayotumika 

zaidi ya siku 30 na bado 
meli zinaendeleapakuwa 
mafuta bandarini.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo Jijini Dar es Salaam, 
wakati wa ziara ya 
kutembelea bandari ili 
kujiridhirisha kama kuna 
mafuta ya kutosha kukidhi 
mahitaji yanayohitajika 
nchini, kwakuwa nchi 
imeingia Uchumi wa Kati 
na miradi mingi mikubwa 
inaendelea kutekelezwa.

Alisema Tanzania 
imejipanga vizuri katika 

suala la upatikanaji wa 
mafuta, pia aliwatoa hofu 
watanzania kuwa serikali 
inaendelea vizuri katika 
sekta hiyo kwani mpaka 
sasa, hakuna kiwango cha 
mafuta kilichopungua 
tangu kutangazwa kwa 
uwepo wa ugonjwa huo 
duniani kote.

Alisema kwa sasa, 
nchi ina mafuta mengi 
na ya kutosha, pia ziada 
ya lita Milioni 209 kwa 
mafuta Petroli, mafuta 
ya Diseli lita Milioni 121, 
Mafuta ya Taa lita laki 6, na 

Mafuta Ndege lita Milioni 
18, ambayo yatatosha 
kutumika kwa zaidi ya siku 
30 zijazo na bado meli 
zinaendelea kupakuwa 
mafuta bandarini: Leo 
kuna meli inapakua Tani 38 
za Mafuta.

Lengo la Serikali ni 
kuhakikisha kuna  mafuta 
ya kutosha siku zote ili 
miradi mikubwa ya kitaifa 
inayoendelea kutekelezwa 
kama vile ya SGR, Mradi wa 
Kufua Umeme wa Julius 
Nyerere, Miundombinu ya 
Barabara, Maji na mingine 

5

Dkt. Kalemani 
asema Corona 
haijaathiri 
upatikanaji wa 
mafuta nchini

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (katikati) na Kaimu Katibu Mkuu, 
Mhandisi Leonard Masanja(kulia) wakipata maelezo ya namna mafuta 
yanavyopimwa kutoka katika meli hadi kuwafikia walaji kupitia mita za 
kupimia mafuta(Flow Meter), wakati wa ziara ya waziri huyo ya kujiridhirisha 
kama kuna mafuta ya kutosha kukidhi mahitaji yanayohitajika nchini, 
iliyofanyika Februari 07, 2021.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (kushoto), Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA), Erasto Simon (katikati) 
na Mhandisi Mkuu wa Vituo vya Upokeaji wa Mafuta katika Bandari ya Dar es 
Salaam, Yona Malago( kulia)wakikagua eneo la kupakulia mafuta bandarini 
wakati wa ziara ya waziri huyo ya kujiridhirisha kama kuna mafuta ya kutosha 
kukidhi mahitaji yanayohitajika nchini, iliyofanyika Februari 07, 2021.

Muonekano ya Sehemu ya mita za kupimia mafuta (Flow Meter) kutoka katika 
meli hadi katika mataki ya kuhifadhia mafuta, wakati wa ziara ya Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard Kalemani, ya kujiridhirisha kama kuna mafuta ya kutosha 
kukidhi mahitaji yanayohitajika nchini, iliyofanyika Februari 07, 2021.
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mingi isikwame kwa 
kukosa mafuta kutokana 
na ugonjwa huo.

“Ninawahakikishia 
watanzania kwa niaba 
ya serikali kuwa mafuta 
yapo na yataendelea 
kuwepo, tumshukuru 
Rais wetu, Dkt. John 
Magufuli  kwa msimamo 
wake thabiti kwani 
anatuwezesha kufanya kazi 
usiku na mchana, hivyo 
hatutaweza kuathirika 
kwa yanayosemwa, 

tumekaa na wadau pamoja 
na wataalamu wetu 
tumeweka mpango na 
mikakati ya kuhakikisha 
mafuta yanapatikana 
muda wote”, alisema Dkt. 
Kalemani.

Kuhusu matumizi 
ya mafuta nchini, Dkt. 
Kalemani alisema kuwa 
matumizi yanaongezeka 
siku hadi siku, ambapo kwa 
sasa tunatumia Mafuta lita 
Milioni 5.7 ya Diseli, Petroli 
lita Milioni 4.6, Taa lita zaidi 

ya laki moja, na Ndege lita 
zaidi ya laki 6.

Aidha alisema kuwa, 
matumizi ya mafuta ya Taa 
yamepungua kutokana na 
kuongezeka kwa matumizi 
ya umeme wa Gridi ya Taifa 
katika shughuli nyingi za 
kiuchumi na kijamii vijijini.

Dkt. Kalemani alifafanua 
kuwa, Mwaka jana nchi 
ilikuwa na jumla ya mafuta 
ya ziada ya lita Milioni 325, 
mwaka huu kuna ziada 
ya lita Milioni 412, hivyo 
amewataka wataalamu 
wanaosimamia sekta hiyo 
kuhakikisha kiwango cha 
upatikanaji wa mafuta 
kinaongezeka zaidi.

Hata hivyo alisisitiza 
kuwa licha ya kuwepo kwa 
bandari, lazima kuendelea 
kupima na kuongeza 
uwezo wa bandari hizo 
nchini, ambapo kwa sasa 
imeongezeka bandari ya 
Tanga na Mtwara.

“Mpango mathubuti 
wa serikali ni kuangalia 
uwezekano wa kuongeza 
bandari kavu au maghala 
ya kuhifadhi mafuta katika 
Mikoa ya Mwanza, Kigoma 
na Kagera zitakazotumika 
kuhifadhi mafuta ya 

takayosafirishwa nje 
ya nchi”, alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Katika hatua nyingine, 
aliwataka wawekezaji 
kuja kufanya utafiti na 
kuwekeza katika sekta 
ya mafuta, kwa kuwa bei 
ya mafuta katika soko 
la Duniani inaendelea 
kuongezeka ikilinganishwa  
na miaka ya nyuma, na 
kueleza kuwa mwaka 
jana Pipa la mafuta ghafi 
lilikuwa Dola 50, ambapo 
kwa sasa ni Dola 57, 
Mafuta safi ilikuwa Dola 
278, na sasa ni wastani wa 
Dola 446.

Katika ziara hiyo 
alitoa onyo kwa baadhi 
ya watanzania kuacha 
tabia ya kuhujumu 
miundombinu ya mafuta, 
ikitokea mtu amekamatwa 
kwa kosa hilo ahukumiwe 
kama wahujumu uchumi 
wengine kulingana 
na sheria za nchi: Pia 
Wataalamu pamoja na 
Timu ya Ulinzi na Usalama 
kuendelea kulinda na 
kusimamia miundombinu 
hiyo kwa maslahi mapana 
ya nchi na watanzania kwa 
ujumla.

Mpira mweusi ukipakuwa mafuta Melini nakupita katika mita za kupimia 
mafuta (Flow Meter) hadi katika mataki ya kuhifadhia mafuta, wakati wa 
ziara ya Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani ya kujiridhirisha kama kuna 
mafuta ya kutosha kukidhi mahitaji yanayohitajika nchini, iliyofanyika Februari 
07, 2021.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (wa pili kushoto), Kaimu Mkuregenzi 
Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA), Erasto Simon (kulia) 
wakiwa katika chumba maalum (Contolroom) kufuatilia upimaji wa mafuta 
yanayoingia nchini kutoka melini kwa kutumia teknolojia ya kisasa wakati wa 
ziara ya waziri huyo ya kujiridhirisha kama kuna mafuta ya kutosha kukidhi 
mahitaji yanayohitajika nchini, iliyofanyika Februari 07, 2021.

Dkt. Kalemani 
asema Corona 
haijaathiri 
upatikanaji wa 
mafuta nchini
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Byabato: Njooni 
muwekeze 
Singida Umeme 
upo wa kutosha
Na Zuena Msuya 
Singida,

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato, 

amewataka wawekezaji 
Duniani kote kuja 
kuwekeza mkoani 

Singida kwakuwa 
kuna Umeme mwingi 
wakutosha na wa 
uhakika.

Alisema hayo 
alipokuwa akizungumza 
wakati wa Uzinduzi wa 
Mwongozo wa Uwekezaji 
mkoani Singida, 
uliofanyika Februari 22, 
2021.

Wakili Byabato 
alisema kuwa, kwa sasa 
mkoa huo unazalisha 
umeme wa Megawati 
132, lakini mahitaji 
halisi ni Megawati 10.7 
tu, hivyo kuna ziada ya 
Megawati 122.

Hata hivyo alisema 
kuwa mkoa huo pia, 
hivi karibuni unatarajia 
kukamilisha ufungaji wa 
mashine umba mpya 
itakayozalisha umeme 
wa Megawati 100, na 
hivyo kuufanya mkoa 
huo kuzalisha jumla ya 
Megawati 232, huku 
matumizi yakiendelea 
kuwa Megawati 10.7, na 

ziada itakuwa megawati 
222.

“Wawekezaji wa 
ndani na nje ya nchi  
hii, wenye Viwanda, 
Migodi, Wafanyabiasha 
mbalimbali na shughuli 
zote zinazohitaji umeme 
njooni Singida , tumieni 
hii fursa ya uwepo 
wa umeme mwingi, 
wakutosha na uhakika 
kuwekeza kwaku umeme 
ndiyo muhimili mkuu wa 
kuendesha shughuli zote 
za uwekezaji kwa kila 
Taifa Duniani”, alisema 
Wakili Byabato.

Akizungumzia 
usambazaji wa Umeme 

Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) na Mgeni Rasmi katika 
Uzinduzi wa Muongozo wa Uwekezaji Mkoani Singida, akimwakilisha Waziri 
Mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, Waziri wa nchi, Ofisi ya Rais Uwekezaji, 
Profesa. Kitila Mkumbo wakizungumza kabla ya Uzinduzi wa Muongozo wa 
Uwekezaji mkoani wa Singida, Februari 23, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato(kushoto) na Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Rehema Nchimbi (pili kushoto) wakibadilishana mawazo na uongozi wa 
Mkoa huo, baada ya kuwasili katika uzinduzi wa muongozo wa uwekezaji kwa 
mkoa wa Singida, Februari 23,2021.
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vijijini, Wakili Byabato 
alisema kuwa, Vijiji 
174 vimesalia kupata 
umeme kati ya vijiji 
298 vya mkoa mzima 
wa Singida, ambapo 
aliahidi kuwa vijiji hivyo 
vyote vitawekewa 
umeme katika Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme 
Vijiji (REA III) mzunguko 
wa pili unaoendelea 
kutekelezwa kuanzia 
Mwezi Februari mwaka 
huu.

Kwa upande 
wake Mgeni Rasmi 
katika uzinduzi huo 

akimwakilisha, Waziri 
Mkuu wa Tanzania, Kasim 
Majaliwa, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Uwekezaji, 
Profesa. Kitila Mkumbo 
alisema kuwa wataalamu 
waliopewa dhamana ya 
kusimamia masuala ya 
uwekezaji wawe makini 
wakati wa mchakato wa 
majadiliano ya uwekezaji.

Aidha alisema kuwa ni 
muhimu wataalamu hao 
kuzielewa, kuzingatia na 
kuzijali na kuheshimu 
sheria za uwekezaji 
nchini kwa maslahi 
mapana ya nchi na wa 

Tanzania kwa jumla.
Prof. Mkumbo 

aliwasisitiza wataalamu 
hao kuzingatia uzalendo 
wa nchi na kuhakikisha 
kuwa uwekezaji 
husika unaleta tija na 
manufaa kwa taifa 
katika kuongeza uchumi 
badala ya uwekezaji huo 

kumnufaisha muwekezaji 
pekee. 

Sambamba na 
hilo wataalam hao 
wametakiwa kuwapenda, 
kuwathamini na 
kuheshimiana na 
wawekezaji katika kila 
sekta ili kuendelea 
kuwavutia wawekezaji.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza wakati wa 
Uzinduzi wa Muongozo wa Uwekezaji kwa Mkoa wa Singida, Februari 23, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (Tatu kulia) akipiga makofi 
baada ya kuzindulia kwa Kitabu cha Muongozo wa Uwekezaji Mkoani wa 
Singida, Februari 23, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kulia) akitazama chupa ya 
Mvinyo katika mabanda ya maonyesho wakati wa Uzinduzi wa Muongozo wa 
Uwekezaji kwa Mkoa wa Singida, Februari 23, 2021.

Byabato: Njooni 
muwekeze 
Singida Umeme 
upo wa kutosha
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Na Teresia Mhagama, 
Morogoro

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe.Dkt.
Medard 

Kalemani, amemuagiza 
mkandarasi, kampuni 
ya AEE POWER EPC 
S.A.U kuanza ujenzi wa 
kituo kipya cha kupoza 
umeme katika Mji wa 
Ifakara ndani ya siku 
Kumi, ili kuimarisha 
hali ya upatikanaji 

umeme katika Wilaya 
ya Kilombero pamoja 
na Ulanga mkoani 
Morogoro.

Dkt.Kalemani ametoa 
agizo hilo tarehe 23 
Februari, 2021, wilayani 
Kilombero, Mkoa wa 
Morogoro baada ya 
kufika katika eneo 
lililotengwa kwa ajili  ya 
ujenzi wa kituo hicho 
na kubaini kuwa, kazi za 
ujenzi hazijaanza licha 
ya Mkataba kusainiwa 
mwezi Aprili mwaka jana.

“Haiwezekani 

mkataba usainiwe kutoka 
Aprili mwaka jana, lakini 
hata msingi hamjaweka, 
hapa kuna uwanja tu, mi 
nilitaka kuja kuona kazi 
zinazofanyika, si uwanja, 
hivyo naagiza Bodi 
ya Wakala wa Nishati 
Vijijini , Mkandarasi 
na Mhandisi Mshauri 
wawe wameshafika 
katika eneo hili ifikapo 
tarehe 5 Mwezi ujao 
ili kuhakikisha ujenzi 
unaanza.” Amesema Dkt.
Kalemani

 Waziri wa Nishati, 
amesema kuwa, Wilaya 
ya Kilombero na Ulanga 
zina changamoto ya 

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (kulia) akizungumza na wachimbaji wadogo katika Kijiji cha Epanko, 
Wilayani Ulanga, Mkoa wa Morogoro ambapo ameagiza kuwa migodi ya wachimbaji hao iunganishwe na umeme ndani 
ya Wiki Moja.  Wa Tatu kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Ulanga, Ngollo Malenya.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (katikati), akisisitiza jambo 
wakati akizungumza na wachimbaji wadogo katika Kijiji cha Epanko, Wilayani 
Ulanga, Mkoa wa Morogoro ambapo ameagiza kuwa migodi ya wachimbaji 
hao iunganishwe na umeme ndani ya Wiki Moja.  Wa kwanza kulia ni Mbunge 
wa Ulanga, Mhe. Salim Almas 

Dkt.Kalemani aagiza ujenzi 
wa kituo cha umeme Ifakara 
uanze ndani ya siku Kumi
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kukatika kwa umeme 
mara kwa mara kwa 
sababu zinapata umeme 
kutoka vituo vya Kihansi 
na Kidatu ambavyo vipo 
mbali, na kupelekea 
Wilaya hizo kupata 
umeme hafifu.

Ameongeza kuwa, 
jumla ya shilingi Bilioni 
23 zimetolewa na Serikali 
ya Tanzania pamoja na 
Jumuiya ya Ulaya (EU) 

kwa ajili ya ujenzi wa 
kituo hicho hivyo hakuna 
sababu ya kuchelewesha 
ujenzi wa kituo husika, 
ambacho kinapaswa 
kukamilika mwezi Aprili 
mwaka 2022. 

Aidha, akiwa katika 
Mji wa Ifakara, Dkt.
Kalemani ametoa 
agizo kuwa, wananchi 
wanaoishi katika 
vitongoji, vijiji na mitaa 

iliyo pembezoni mwa 
miji na inafanana na vijiji, 
waunganishiwe umeme 
kwa gharama ya shilingi 
27,000 tu na si zaidi ya 
hapo.

Awali, Dkt. Kalemani 
alifanya ziara katika 
Wilaya ya Ulanga 
iliyokuwa na lengo 
la kukagua eneo la 
wachimbaji wadogo 
katika Kijiji cha Epanko 

ili kuweza kuwapelekea 
nishati ya umeme 
itakayowawezesha 
kufanya uchimbaji wenye 
tija.

Akiwa wilayani humo. 
Dkt.Kalemani ameliagiza 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kupeleka umeme 
kwenye migodi ya 
wachimbaji hao wadogo 
kuanzia wiki ijayo na 
kwamba kazi hiyo 
ifanyike kwa takriban 
kipindi cha mwezi 
mmoja.

Amesema kuwa 
gharama ya kupeleka 
umeme kwenye migodi 
hiyo ni takribani shilingi 
milioni 400 ambazo zipo 
na kwamba wananchi 
hao wataunganishiwa 
umeme kwa gharama ya 
shilingi 27,000 tu.

Vilevile, ametoa agizo 
kwa watendaji wa vijiji 
kote nchini kuhakikisha 
kuwa wanatenga fedha 
kwa ajili ya kuunganisha 
umeme kwenye Taasisi za 
Umma kwenye vijiji vyao 
ili kuwapa wananchi 
huduma bora ambapo 
gharama ya kuunganisha 
umeme kwenye Taasisi 
hizo ni shilingi 27,000 tu.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (wa Tatu kutoka kulia) akikagua kazi ya ujenzi wa kituo kipya cha umeme 
katika Mji wa Ifakara, wilayani Kilombero, Mkoa wa Morogoro. Pamoja naye ni Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Ismail 
Mlawa, (wa kwanza kushoto),  Mbunge wa Kilombero, Mhe.Aboubakar Assenga (wa Pili kulia),  pamoja na watendaji 
kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO).

Dkt.Kalemani aagiza ujenzi 
wa kituo cha umeme Ifakara 
uanze ndani ya siku Kumi
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Na Augustino Kasale 
na Dorina Makaya –
Songwe.

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 
kalemani 

ameipongeza TGDC kwa 
ubunifu wa kutumia 
nishati ya jotoardhi si tu 
kwa kuzalisha umeme 
bali pia kwa matumizi 
mengine ya shughuli za 
kiuchumi.

Waziri Kalemani 
ametoa pongezi hizo 
alipoitembelea kampuni 
ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania 
(TGDC katika eneo la 
Majimoto lililopo katika 
mkoa wa Songwe

Dkt. Kalemani 
amesema, wakati 

shughuli za uendelezaji 
wa nishati ya jotoardhi 
katika kuzalisha umeme 
zinaendelea tayari 
TGDC imefanya jitihada 
kwa kutengeneza fursa 
ya kutumia nishati ya 
jotoardhi kutotolesha 
vifaranga, kufugia 
samaki, shughuli za utalii, 
kukaushia mazao na 
shughuli nyingine.

“Niwapongeze sana 
TGDC kwa kutumia 
nishati ya jotoardhi 
kuzalisha umeme ukawa 
na manufaa mengine 
kwa jamii. Ni jambo 
zuri,” amesema Waziri 
Kalemani.

Waziri Kalemani 
ameitaka TGDC 
kuwashirikisha wananchi 
ili waweze kunufaika 
na fursa ya uwepo wa 

nishati ya jotoardhi 
katika maeneo yao.  

Kwa upande wake, 
Meneja Mkuu TGDC, 
Mhandisi Kato Kabaka 
amemueleza Waziri 
Kalemani kuwa, kuwa 
licha ya TGDC kuendelea 
na uendelezaji wa 
nishati ya jotoardhi 
katika uzalishaji wa 
umeme, kuna teknolojia 
ambazo zimebuniwa na 
TGDC zikiwa na lengo 
la kuchangia katika 
shughuli za kiuchumi 
nchini.

“Mpaka sasa 
tumebuni teknolojia ya 
utotoleshaji vifaranga 
kwa kutumia nishati 
ya jotoardhi, kifaa cha 
kudhibiti joto la maji 
moto na kifaa cha 
kukusanya taarifa za 

utafiti wa nishati ya 
jotoardhi.” Ameeleza 
Mhandisi Kabaka.

Akizungumzia kuhusu 
Mradi wa Umeme 
wa Jotoardhi ‘Geo 
Thermo’ Dkt. Kalemani 
amesema, hapa nchini 
tuna rasilimali, tuna 
uwezo na tuna vyanzo 
vingi vya umeme wa 
Jotoardhi na ndiyo 
maana Wizara ya Nishati 
imeanza kuvitembelea ili 
vifahamike vema.

Amesema, katika 
Mikoa ya Mbeya na 
Songwe pekee, tunayo 
miradi inayoweza 
kuzalisha zaidi ya MW 
165 za Jotoardhi na kuna 
maeneo mengine kama 
vile Natron (Arusha), 
Luhoi (Pwani) na Kiejo 
Mbaka (Mbeya), Ngozi 

HABARI11

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akipatiwa maelezo ya mradi 
wa uendelezaji nishati ya jotoardhi katika eneo la Majimoto lililoko mkoani 
Songwe, anayetoa maelezo ni Meneja Mkuu TGDC Mhandisi Kato Kabaka 
(aliyeshika kijiti).

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akigusa maji ya moto katika 
mojawapo wa chemchem ya majimoto ambacho ni chanzo cha nishati ya 
jotoardhi katika enelo la Majimoto mkoani Songwe, katikati ni Meneja Mkuu 
TGDC Mhandisi Kato Kabaka na Kaimu Mkurugenzi Maendeleo ya Biashara 
TGDC Mhandisi Shakiru Kajugus (kushoto).

MENEJA TGDC APONGEZWA KWA UBUNIFU 
WA UENDELEZAJI NISHATI YA JOTOARDHI
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MENEJA TGDC APONGEZWA KWA UBUNIFU 
WA UENDELEZAJI NISHATI YA JOTOARDHI
(Mbeya) pamoja na 
Songwe (Songwe). 

“Kwa ujumla hifadhi 
ya jotoardhi iliyopo hapa 
nchini inao uwezo wa 
kuzalisha zaidi ya MW 
5000 katika miaka 10 
ijayo tukijipanga vizuri.” 
Amesema Dkt. Kalemani.

Amesema kwa 
kuanzia Wizara ya 
Nishati itaanza na MW 
200 ambazo zitaanza 
kupatikana katika eneo 
la Majimoto lililopo 
katika mkoa wa Songwe 
ambapo kwa kuanzia 
litazalisha MW 5 hadi MW 
38. na pia yapo maeneo 
mengine.

“Tunaanza na 
megawati 200 mojawapo 
ikiwa ni kutoka katika 
mradi huu wa jotoardhi 
Songwe, huku eneo 

hili peke yake likiwa 
na uwezo wa kuzalisha 
megawati 5 hadi 38.” 
Amesema Dkt. Kalemani.

“Tanzania licha 
ya kuwa na jumla ya 
megawati 1602 kwa 
sasa, lakini bado hatuna 
hata megawati moja ya 
jotoardhi, ndio tunataka 
sasa tuharakishe.”  
amesema Waziri 
Kalemani 

Waziri Kalemani, 
amemtaka Meneja 
Mkuu wa kampuni ya 
Uendelezaji wa Jotoardhi 
Tanzania (TGDC), 
kuharakisha utengenezaji 
wa miundombinu 
itakayowezesha 
upatikanaji wa umeme 
unaotokana na Jotoardhi 
haraka na kumtaka 
kutumia miaka miwili 

kuanzia sasa kuanza 
kuzalisha umeme wa 
Jotoardhi usiopungua 
MW 200 kutoka kwenye 
vyanzo ili nchi ianze 
kunufaika na umeme wa 
nishati wa jotoardhi.

 “Ningependa 
kuipongeza Serikali yetu 
kwa kutupatia shilingi 
bilioni 20 mwaka jana ili 
kuhakikisha miradi hii 
inatekelezwa,” amesema 
Dkt. Kalemani.

Dkt. Kalemani 
ameongeza kuwa, hadi 
sasa jumla ya shilingi 
bilioni 1.029, zimetumika 
katika uendelezaji wa 
shughuli za nishati ya 
jotoardhi katika Mradi wa 
Songwe.

Ameeleza kuwa, ili 
uweze kuzalisha umeme 
wa nishati ya jotoardhi 

kunahitajika nyuzi joto 
100 hadi nyuzi joto 140, 
lakini joto linalopatikana 
kwa sasa ni nyuzi joto 70 
mpaka 80 ambalo ndilo 
linalofaa kwa matumizi 
mengine ya nishati hiyo.

Akizungumza kuhusu 
utafiti wa Nishati ya 
jotoardhi, Mha. Kato 
Kabaka amemjulisha 
Waziri Kalemani, kuwa, 
shughuli za utafiti wa 
kina wa nishati wa 
jotoardhi katika miradi ya 
kipaumbele ya kuzalisha 
umeme zinaendelea na 
kwa sasa TGDC imefikia 
hatua ya uchorongaji 
visima vya jotoardhi ili 
kuhakiki kiwango cha 
hifadhi halisi ya jotoardhi 
iliyoko chini ya ardhi.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani akiwakabidhi wanakijiji wa eneo 
Majimoto (katikati) kuku waliototolewa na kukuzwa kutokana na nishati ya 
jotoardhi, kushoto ni  Meneja Mkuu TGDC Mhandisi Kato Kabaka.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani akitazama mtambo uliobuniwa na 
TGDC wenye uwezo wa kukusanya taarifa za kisayansi za utafiti wa nishati ya 
jotoardhi na kuzituma kwa njia ya simu bila ya kuhitaji mtaalam kuwa eneo la 
utafiti.
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Na Zuena Msuya, 
Simiyu

Naibu 
Waziri wa 
Nishati,Wakili 
Stephen 
Byabato, 

ameliagiza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kukamilisha 
haraka zoezi la kuwalipa 
fidia wananchi waliobaki 
ambao wamepisha 
Mradi wa Ujenzi wa Kituo 
cha Kupoza Umeme  
kilichopo Kijiji cha Imalilo 
wilayani Bariadi mkoani 
Simiyu, kabla ya mwezi 
Machi mwaka huu.

Wakili Byabato 
alitoa maagizo hayo, 
Februari 24, 2021 
baaada ya kufanya 
ziara ya kutembelea 
eneo hilo linalotarajiwa 

kuanza kujengwa 
kituo hicho mwezi 
Julai mwaka huu, na 

kuzungumza na baadhi 
ya wananchi ambao 
bado hawajalipwa 
fidia kutokana na 
changamoto mbalimbali 
kujitokeza.

Alitaja baadhi ya 
changamoto hizo 
kuwa ni pamoja na 
kutofautiana kwa 
majina yaliyoandikwa 
katika vitambulisho 
vyao, nyaraka na hundi, 
zilizokuwa zikitumika 
kuwalipa fedha za fidia.

Aliweka wazi kuwa 
ni wananchi watano 
(5) tu kati ya Arobaini 
na Watano (45) 
waliopaswa kulipwa 

fidia bado hawajalipwa, 
Arobaini (40) tayari 
wamekwishalipwa na 
kuondoka kupisha mradi.

Kwa mantiki hiyo 
aliwaelekeza TANESCO 
kushirikiana na Idara 
na Taasisi husika ili 
kushughulikia na 
kumaliza changamoto 
hizo zinazokwamisha 
malipo ya wananchi 
hao, na kuhakikisha 
wanawalipa wote 
kabla ya mwezi machi 
mwaka huu, ambapo 
kunatarajiwa kuwekwa 
jiwe la msingi la kuanza 
ujenzi wa mradi huo.

Sambasamba na hilo, 
alitaka kuhamishwa 
kwa makaburi yaliyopo 
katika eneo hilo kwa 
kufuata utaratibu na 
sheria za nchi, kuzingatia 
haki ya kila alieyepisha 
mradi huo, kuepuka 
malalamiko kutoka kwa 
wananchi.

“TANESCO 
kamilisheni ulipaji wa 
fidia kwa waliobaki, 
hizi changamoto zao 
zinatatulika shirikianeni 
na mamlaka husika 
pitieni nyaraka 
na kufuata sheria 
zinazotakiwa muwalipe 
fedha zao hawa 
wananchi, ili waendelee 
na maisha yao na mradi 
uanze kujengwa hapa, 
hatutaki mradi huu 

Naibu Waziri wa Nishati,Wakili Stephen Byabato (aliyenyoosha mkono) 
akiwaonyesha kitu wasimamizi wa ujenzi wa kituo wakiwemo Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), wakati wa ziara ya kukagua eneo litakalojengwa 
Kituo cha Kupoza Umeme kilichopo Kijiji cha Imalilo wilayani Bariadi mkoani 
Simiyu, Februari 24,2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akitoa maelekezo 
kwa wasimamizi wa ujenzi wa kituo wakiwemo Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), wakati wa ziara ya kukagua eneo litakalojengwa Kituo cha Kupoza 
Umeme kilichopo Kijiji cha Imalilo wilayani Bariadi mkoani Simiyu, Februari 24, 
2021.

Byabato: TANESCO malizeni kulipa fidia 
Simiyu kabla ya mwezi Machi mwaka huu
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ulete malalamiko kwa 
wananchi tunataka 

haki itendeke kwa kila 
aliyepisha mradi huu na 

afurahie uwepo wake 
hapa, mapema mwezi 
Machi tutaweka jiwe 
la msingi, sitaki kusikia 
malalamiko siku hiyo”, 
alisema Wakili Byabato.

Aidha katika ziara 
hiyo Wakili Byabato 
alitoa msisitizo kwa 
TANESCO, kuendelea 
kukata umeme kwa 
wadaiwa sugu ambao 
bado hawajalipa madeni 
ya Ankara zao na bado 
wanaendelea kutumia 
umeme.

Alisema ukataji wa 
umeme unawahusu 
wadaiwa wote bila kujali 
Taasisi, Mashirika ya 
Umma, Binafsi wala Dini.

Hata hivyo 
aliwasisitiza TANESCO 
kukata umeme kwa 
kuzingatia faida kwa 
maana kuwa mteja 

akilipa fedha kidogo 
atarejeshewa umeme 
kwa siku kadhaa, 
baadaye wakate tena 
hivyohivyo hadi pale 
atakapomaliza deni lake.

Vilevile wasikatae 
kupokea fedha ya 
mteja atakayoona 
anaweza kulipa kwa 
kipindi husika, wapokee 
wamuwashie baada siku 
kadhaa wakate tena.

Pia wawe na tabia ya 
kuwatembelea wadaiwa 
wao ili kuwakumbusha 
juu ya ulipaji wa madeni 
yao na kufanya ukaguzi 
ili kujiridhisha kama 
mteja aliyekatiwa 
umeme kwa muda mrefu  
anatumia nishati gani, 
hiyo itasaidia kubaini 
wateja wasiowaaminifu 
wanaoiba umeme.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kulia) akiangalia mchoro wa 
Ramani ya ujenzi wa Kituo Kupoza Umeme kilichopo Kijiji cha Imalilo wilayani 
Bariadi mkoani Simiyu, Februari 24, 202, wakati wa ziara ya kukagua eneo 
litakalojengwa Kituo hicho.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kulia) akimshika bega mmoja 
wa wananchi wanaodai fidia wakati akizungumza naye kuhusu kumaliza 
changamoto inayomkabili mwananchi huyo ili alipwe malipo yake, alipofanya 
ziara ya kukagua Kituo Kupoza Umeme kilichopo Kijiji cha Imalilo wilayani 
Bariadi mkoani Simiyu, Februari 24, 2021.

Mmoja wa wanakijiji (katikati) ambaye bado hajalipwa fidia akimueleza jambo 
Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kulia) wakati wa ziara ya 
kukagua eneo litakalojengwa Kituo Kupoza Umeme kilichopo Kijiji cha Imalilo 
wilayani Bariadi mkoani Simiyu, Februari 24, 2021.

Byabato: TANESCO malizeni kulipa fidia 
Simiyu kabla ya mwezi Machi mwaka huu
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Na Zuena Msuya 
Dar es Salaam,

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani ametaka 
Meneja wa Kituo cha 
Kupoza na Kusambaza 
umeme cha Kinyerezi 
I, Ubungo I pamoja 
na Mhandisi Mkuu wa 
Kinyerezi II, Kinyerezi 
I, na Ubungo I, 
wasimamishwe kazi 
na wachunguzwe kwa 
uzembe.

Dkt. Kalemani ametoa 
maagizo hayo, wakati wa 
ziara yake ya kukagua 
vituo hivyo na baadaye 

kuzungumza na Bodi ya 
Wakurugenzi wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Februari 06, 
Jijini Dar es Salaam.

Aidha alitoa siku 
kumi na nne (14) kwa 
Bodi hiyo kuwafanyia 
uchunguzi mameneja na 
wahandisi wakuu hao na 
kumpatia majibu stahiki 
Waziri wa Nishati.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa, alifanya maamuzi 
hayo baada ya kubaini 
uzembe uliofanyika 
katika vituo hivyo, 
ikiwemo kutokuwepo 
kazini kwa watendaji hao 
na kutowajibika ipasavyo 
katika kutekeleza 
majukumu yao ya kazi.

“Haiwezekani 

Meneja na Mhandisi 
Mkuu wote wasiwepo 
katika vituo vyenu vya 
kazi bila sababu za 
msingi, mitambo yote 
inafanyiwa ukarabati 
kwa wakati mmoja! 
Hapana, hii haiwezekani 
ni uzembe wa hali ya 
juu lazima wachunguze 
na waondoe katika 
nafasi zao za kazi hawa 
watu wasije kutuletea 
matatizo”, alisema Dkt. 
Kalemani.

Aidha aliiagiza Bodi 
ya TANESCO, kuhakikisha 
kuwa, mtaalamu wa 
kuunga kifaa cha kubusti 
umeme kilichopata 
hitilafu katika Kituo cha 
Kupoza umeme cha 
Kinyerenzi I, anapatikana 

na kufunga kifaa hicho 
ndani ya siku tatu (3) 
kuanzia leo na kituo 
hicho kizalishe umeme 
kama ilivyokuwa hapo 
awali.

Sambamba na hilo, 
aliwataka wataalamu 
wanaofanya ukarabati 
katika vituo hivyo 
kufanya kazi hiyo 
usiku na mchana 
ili kukamilisha 
matengenezo hayo 
haraka, ili kuruhusu vituo 
hivyo kuzalisha umeme 
wote unaotakiwa katika 
kituo husika.

Vilevile aliitaka Bodi 
hiyo kufanya ukaguzi 
katika vituo vya kupoza 
na kusambaza umeme 

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akizungumza na Bodi ya 
Wakurugenzi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) baada ya kufanya ziara 
ya kukagua vituo vya umeme vya Kinyerezi I, Kinyerezi II na Ubungo, Jijini Dar 
es Salaam, Februari 6,2021.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza na mafundi 
wanaofanya ukarabati katika kituo cha umeme cha  Kinyerezi wakati wa ziara 
ya kukagua kituo cha Kinyerezi I, Kinyerezi II na Ubungo na baadaye kungumza 
na Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Jijini Dar es 
Salaam, Februari 6,2021.

Dkt. Kalemani aagiza, Mameneja 
wawili na Wahandisi wakuu watatu 
wa vituo vya umeme wasimamishwe
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ili kuona hali halisi ya 
uzalishaji wa umeme 
katika mitambo yote, 
na ndani ya kipindi cha 
miezi miwili (2) mitambo 
yote tisa (9) iwe inafanya 
kazi kwa ufanisi.

“Bodi muanze 
kufanya uchunguzi 
kwa wataalamu 
wanaosimamia mitambo 
ya umeme, na endapo 
mtabaini asiyemuaminifu 
na anayekwenda 
kinyume na maadili 
yake ya kazi, lazima 
achukuliwe hatua za 
kisheria na kinidhamu 
mapema hata kabla ya 
wizara kuingilia kati”, 
alisisitiza Dkt. Kalemani.

Katika hatua nyingine, 
aliwataka Mameneja 

TANESCO katika 
maeneo ya Chanika, 
Gongolamboto,Pugu 
na ukanda mzima wa 
maeneo hayo waeleze 
sababu ya kukatika kwa 
umeme katika maeneo 
hao mara kwa mara hali 
ya kuwa hakuna mgao 
na umeme upo mwingi 
wakutosha na ziada.

Alieleza wazi kuwa, 
endapo mameneja hao 
wameshindwa kutatua 
tatizo hilo ni dhahiri 
wameshindwa kufanya 
kazi, hivyo waondolewe 
katika nafasi hizo na 
wawekwe wale wenye 
uwezo wa kuwahudumia 
wananchi.

Akizungumzia suala la 
upatikanaji wa umeme 

nchini, Dkt. Kalemani 
alisema kuwa, hataki 
kusikia malalamiko 
ya wananchi kukosa 
umeme kwa sababu ya 
mitambo kuharibika, pia 
kuwaunganishia huduma 

ya umeme wale wote 

ambao wamekwisha lipia 

huduma hiyo kwa kuwa 

vifaa vipo vya kutosha, 

umeme upo mwingi na 

wakutosha.

Dkt. Kalemani aagiza, Mameneja 
wawili na Wahandisi wakuu watatu 
wa vituo vya umeme wasimamishwe

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani, (kulia mbele) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Dkt. Tito Mwinuka 
(kushoto) wakipita kukagua mitambo katika kituo cha umeme cha Kinyerezi, 
wakati wa ziara ya kukagua kituo cha Kinyerezi I, Kinyerezi II na Ubungo na 
baadaye kungumza na Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Jijini Dar es Salaam, Februari 6, 2021.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akizungumza na baadhi 
ya wahandisi wanaoendesha Kituo cha Umeme cha Ubungo, wakati wa 
ziara ya kukagua kituo cha umeme cha Kinyerezi I, Kinyerezi II na Ubungo, 
pia kungumza na Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Umeme Tanzania( 
TANESCO),Jijini Dar es Salaam, Februari 6,2021.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani, (kushoto) akizungumza na Bodi 
ya Wakurugenzi wa Shirika la Umeme Tanzania( TANESCO)(hawapo pichani) 
baada ya kufanya ziara ya kukagua Kituo cha Umeme cha Umeme vya Kinyerezi 
I, Kinyerezi II na Ubungo, Jijini Dar es Salaam, Februari 6,2021, kulia ni Kaimu 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Mhandisi Leonard Masanja.
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Na Zuena Msuya, 
Manyara

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Steven 
Byabato 
ameliagiza 

Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kutoa mafunzo maalum 
ya mara kwa mara 
kwa vitengo vya kutoa 
huduma kwa wateja ili 
kuboresha utendaji kazi 
wa vitengo hivyo na 
kutoa huduma bora kwa 
wateja.

Byabato alisema hayo 
wakati wa mkutano 
wake na wafanyakazi 

HABARI17

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara ya Nishati, Raphael Nombo, akizungumza na wafanyakazi wa 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)mkoani Manyara kwa niaba ya Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, wakati wa 
mkutano wa Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato, na wafanyakazi hao uliofanyika Februari 17, 2021 mkoani humo.

Byabato : TANESCO toeni mafunzo 
kuboresha huduma kwa wateja

wa Shirika hilo mkoani 
Manyara wenye wenye 
lengo la kufahamiana, 
kusikiliza changamoto 
zinazowakabili pamoja 
na kutoa maelekezo 
ya kuboresha utendaji 
kazi wa shirika hilo 
uliofanyika februari 17, 
2021 mkoani humo.

Katika mkutano huo 
pamoja na mambo 
mengine, alisema kuwa 
vitengo vya kutoa 
huduma kwa wateja 
vimekuwa vikiongoza 
kwa kulalamikiwa 
na wateja kwa kutoa 
lugha isiyofaa na 
wakati mwingine hata 

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato akizungumza na wafanyakazi wa Shirika la Umeme Nchini( TANESCO) mkoani 
Manyara, wakati wa mkutano wake na wafanyakazi hao wenye wenye lengo la kufahamiana, kusikiliza changamoto 
zinazowakabili pamoja na kutoa maelekezo ya kuboresha utendaji kazi wa shirika hilo uliofanyika februari 17, 2021 
mkoani humo.
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Byabato : TANESCO toeni mafunzo 
kuboresha huduma kwa wateja

kutosikiliza wateja 
jambo linaloleta dosari 
TANESCO.

Aidha aliutaka 
uongozi wa TANESCO 
mkoani Manyara 
kujipanga na kutoka 
mafunzo kwa watumishi 

wake wa vitengo hivyo 
ya namna ya kuwa 
na lugha nzuri kwa 
wateja, kuwaelewesha 
wateja pale inapotekea 
changamoto, pindi 
wanawahudumia.

Aliweka wazi kuwa watuoa huduma kwa 
wateja katika Mkoa wa 
Manyara huo wamekuwa 
wakilalamikiwa sana na 
wateja jambo linaloleta 
dosari watumishi wote 
wa Mkoa huo

“Watumishi wa 
TANESCO msikubali watu 
wachache wakaharibu 
sifa ya shirika lenu 
ya kutoa huduma 
kwa wananchi, ninyi 
mmesambaa nchi 
nzima, hakikisheni mtoa 
mafunzo ya mara kwa 
mara katika vitengo 
hivi maana ndiyo kilio 

kikubwa kwa wateja, na 
mkiona mtu habadiliki 
basi mu,mumuonye na 
ikishindikana aondolewe 
kabisa”, alisema Byabato.

Sambasamba na hilo 
aliwataka watoa numba 
za kulipia huduma ya 
umeme pamoja na 
watathmini ( Surveyor) 
kubadilika na kufanya 
kazi kwa kuzingatia 
weledi na taaluma zao 
kwa kuwa wamekuwa 
wakilalamikiwa sana kwa 
kuchelewa kutekeleza 
majukumu yao kwa 
wakati na hivyo kuleta 

Baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani 
Manyara, wakimsikiliza Naibu waziri wa Nishati, Stephen Byabato (hayupo 
pichani) wakati wa mkutano wake na wafanyakazi hao uliofanyika Februari 17, 
2021 mkoani humo.

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato (pili kushoto) akiwa katika picha ya 
pamoja na  Baadhi ya wafanyakazi wa shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
mkoani Manyara baada ya kumaliza  mkutano wake na wafanyakazi hao 
uliofanyika  mkoani humo, Februari 17,2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato, akizungumza na wakazi wa Kijiji cha 
Kata ya Bonga katika Halmashauri ya Mji wa Babati mkoani Manyara, wakati 
wa ziara yake mkoani humo iliyofanyika Februari 17, 2021.
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sifa mbaya kwa TANESCO.
Vilevile alitoa onyo 

kwa watumishi kuwa 
mahusiano ya kimapenzi 
sehemu za kazi kwa 
kuwa huharibu utendaji 
kazi, na kusabibisha 
watumishi hao kufanya 
kazi bila kuzingatia 
weledi na taaluma zao za 
kazi.

Alisema kuwa 
endapo watumishi 
wamependana 
katika eneo la kazi, 
wahalalishe mahusiano 
yao kwa kukufunga 
ndoa na baada ya 
hapo wanandoa hao 
kutenganishwa kutoka 
ofisi moja kwenda 
nyingine kwa maslahi 
ya ofisi husika na familia 
hiyo.

Kwa wale 

Byabato : TANESCO toeni mafunzo 
kuboresha huduma kwa wateja

watakaobainika kuwa na 
mahusiano, kutoyaweka 
wazi kwa kuhalalisha, 
wakaharibu kazi 
kutokana na mahusiano 
yao, wachukuliwe hatua 
za kinidhmu.

“ Hatutavumilia kuona 
kazi nzuri iliyofanywa 
kwa muda mrefu 
ikaharibiwa na watu 
wachache kwa kuwa 
tu ni wapenzi, unakuta 
mtu ana mahusiano 
na mwenzake hapo 
ofisini, wakija wateja 
atawahudumia tofauti 
ili mtu huyo aondoke, 
amlinde Mapenzi 
wake!hii hatutakubali 
mteja apate huduma 
mbaya, tukibaini 
tutakuondoa wewe 
kazini!”, alisema Byabato.

Aliziagiza ofisi zote 

za TANESCO kote nchini, 
kuweka utaratibu wa 
kuwa na vikao vya mara 
kwa mara na watumishi 
wake katika kila idara 
na Vitengo, kuanzia 
ngazi ya wilaya, mkoa 
hadi kanda ili kuweza 
kusikiliza changamoto 
zinazowakabili 
wafanyakazi wake na 
kuzitafutia ufumbuzi kwa 
wakati.

Alisema kuwa 
kwa kufanya hivyo 
kutawaweka wafanyakazi 
hao kufanya kazi kwa 
kasi zaidi, ubunifu 
mkubwa na usahihi 
pia kutaongeza ari ya 
kufanya kazi.

Aidha aliwataka 
watumishi wote kufanya 
kazi kwa kuheshimiana 
na kushirikiana kuanzia 

ngazi ya chini hadi ya 
juu kwa kuwa watumishi 
wote wanategemeana 
katika utendaji kazi wao.

Katika mkutano huo 
aliwataka watumishi 
wa TANESCO, kufanya 
kazi kwa kasi, ubunifu 
na kwa usahihi kama 
kauli mbiu ya Wizara 
ya Nishati inayoelekeza 
kwa wafanyakazi wote 
wa wizara hiyo na taasisi 
zilizochini yake.

Katika hatua 
nyingine, mara baada 
ya kumaliza mkutano na 
watumishi hao, akiwa 
njiani kuelekea Jijini 
Dodoma, Naibu Waziri 
huyo aliwasha umeme 
katika Mtaa wa Kandaka, 
Kata ya Bonga katika 
Halmashauri ya Mji wa 
Babati mkoani Manyara. 

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato, (kulia) akikata utepe kuashiria 
kuwasha umeme katika moja ya nyumba ya wakazi wa mtaa wa Kandaka Kata 
ya Bonga, Halmashauri ya Mji wa Babati mkoani Manyara, wakati wa ziara 
yake mkoani humo iliyofanyika Februari 17, 2021. Katikati na kulia ni wenye 
nyumba iliyowashwa umeme Bwana na Bibi Kushque Nangai.

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato (kulia) wakibadilishana mawazo na 
Meneja wa Shirika la Umeme Mkoa wa Manyara, Rehema Mashinji (kushoto) 
wakati wa Ziara ya Naibu Waziri huyo ya kuwasha umeme katika Kijiji cha 
Kandaka Kata ya Bonga katika Halimashauri ya Mji wa Babati mkoani Manyara, 
iliyofanyika februari 17, 2021.
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Byabato haridhishwi na kasi ya Ujenzi 
wa kituo cha kupoza Umeme Lemuguru

Na Zuena Msuya 
Arusha,

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Stephen 
Byabato 
amekagua 

ujenzi wa Kituo cha 
Kupoza Umeme wa 
400kV cha Lemuguru 
kilichopo wilayani 
Arumeru mkoani Arusha 
na kusema kuwa kasi ya 
ujenzi huo hairidhishi.

Byabato alisema hayo 
wakati wa ziara yake 
ya kikazi ya kukagua 
kituo hicho iliyofanyika 
Februari 17, 2021 katika 
Wilaya ya Arumeru 
Mkoani Arusha akiwa 
njiani kuelekea mkoani 
Manyara.

Alisema kuwa kituo 
hicho kinatakiwa 
kukamilika mwezi wa 

Machi mwaka huu 
2021, lakini baada ya 
kukagua na kuona 
hali halisi ya kasi ya 
Ujenzi inavyoendelea, 
haridhishwi na 
utekelezaji wa mradi 
huo.

Kufuatia hali hilo 
aliwataka wakandarasi 
wanaotekeleza Ujenzi 

huo pamoja na 
wasimamizi kufanya 
kazi usiku na mchana ili 
ili kuhakikisha kazi hiyo 
inakwenda haraka na 
kukamilika kwa wakati 
uliopngwa.

Hata hivyo Byabato 
alisisitiza kuwa, licha 
ya kuagiza kufanya 
kazi usiku na mchana, 

watekelezahi hao 
wafanya kazi kwa kasi, 
ubunifu na kwa usahihi 
kama kauli mbiu ya 
wizara inavyioelekeza na 
kusiepo kwa visingizio.

“Siridhiswi na kasi 
ya ujenzi unaoendelea 
hapa, kituo hiki 
kinatakiwa kumalizika 
haraka, wanachi 

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato (pili kulia) akipita kukagua Ujenzi 
wa Kituo cha Kupoza Umeme wa Kilovolts 400 cha Lemuguru kilichopo 
wilayani Arumeru mkoani Arusha, wakati wa ziara yake ya kikazi mkoani 
humo, Februari 17, 2021.

Baadhi ya nguzo zitakazobeba mitambo katika Kituo 
cha Kupoza Umeme wa Kilovolts 400 cha Lemuguru 
kilichopo wilayani Arumeru mkoani Arusha, Naibu 
Waziri wa Nishati, Stephen Byabato alifanya ziara 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho mkoani 
humo, Februari 17, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato (kulia) akitoa maelekezo kwa 
wasimamizi na watekelezaji wa ujenzi wa Kituo cha Kupoza Umeme wa 
Kilovolts 400 cha Lemuguru kilichopo wilayani Arumeru mkoani Arusha, wakati 
wa ziara yake ya kikazi mkoani humo, Februari 17, 2021.

Wafanyakazi katika Kituo cha Kupoza Umeme wa Kilovolts 
400 cha Lemuguru kilichopo wilayani Arumeru mkoani 
Arusha, wakimueleza jambo Naibu Waziri wa Nishati, Stephen 
Byabato, wakati wa ziara yake ya kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa kituo hicho, Februari 17, 2021.
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Byabato haridhishwi na kasi ya Ujenzi 
wa kituo cha kupoza Umeme Lemuguru

wanataka umeme, 
kumbukeni kuna vijiji 
19 vinategemea kupata 
umeme baada ya Kituo 
hiki kukamilika, ongezeni 
nguvu kazi, mfanye kazi 
usiku na mchana, na 
muifanye kwa usahihi, 
kasi na kwa ubunifu 
mkubwa”, alisema 
Byabato.

Katika hatua 
nyingine alilitaka 
Shirika la Umeme nchini 
(TANESCO) kuharakisha 
kujenga barabara 
inayopita katika eneo 
la kituo hicho kwenda 
katika Kijiji jirani yenye 
urefu wa zaidi ya 
kilometa tatu (3), kwa 
kiwango cha changarawe 

kwa gharama nafuu kwa 
kuwa changarawe hiyo 
inapatikana maeneo 
hayo.

Aidha aliitaka 
TANESCO kushirikiana 
na uongozi wa kijiji 
hicho ili na wao wawe 
sehemu ya mradi huo, 
waone manufaa yake na 
kuharakisha ujenzi huo.

Naye Mbunge wa 
Jimbo la Arumeru 
Magharibi alimuomba 
Naibu Waziri hiyo 
kufuatilia malipo ya fidia 
kwa wananchi wachache 
waliobaki kulipwa baada 
kupisha mradi huo.

Aidha ameishukuru 
Serikali kupitia Wizara ya 
Nishati kuendelea na kazi 
ya kusambaza Umeme 
katika vijijini mbalimbali 
nchini, na tayari mpango 
wa kuvifikia vitongoji 
vyote unaendelea.

Kituo cha kupoza 
umeme cha Lemuguru, 
kitatumika pia kusafirisha 
umeme 400kV hadi 
katika eneo la Isinya 
nchini Kenya, kitakuwa 
na uwezo wa kupoza 
umeme wa 222kV, na 
35kV kwa ajili matumizi 
mengine. 

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato (pili kulia) akipita kuona hatua ya 
ujenzi wa jengo la maalum la kuendeshea mitambo (Control Room) wakati 
wa ziara yake ya kukagua maendeleo ya Ujenzi wa Kituo cha Kupoza Umeme 
wa Kilovolts 400 cha Lemuguru kilichopo wilayani Arumeru mkoani Arusha, 
Februari 17, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato, akikagua 
nguzo iliyokamilika kujengwa katika Kituo cha Kupoza 
Umeme wa Kilovolts 400 cha Lemuguru kilichopo 
wilayani Arumeru mkoani Arusha, wakati wa ziara 
yake ya kikazi mkoani humo, Februari 17, 2021.

Ujenzi wa nguzo zitakazobeba mitambo katika Kituo cha Kupoza Umeme wa 
Kilovolts 400 cha Lemuguru kilichopo wilayani Arumeru mkoani Arusha, Naibu 
Waziri wa Nishati, Stephen Byabato alifanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa kituo hicho, Februari 17, 2021.

Ujenzi wa jengo maalum la kuendesha mitambo ukiendelea, 
katika Kituo cha Kupoza Umeme wa Kilovolts 400 cha 
Lemuguru kilichopo wilayani Arumeru mkoani Arusha, Naibu 
Waziri wa Nishati, Stephen Byabato alifanya ziara ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho, Februari 17, 2021.
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Bado Mwezi Mmoja na Nusu kuunganisha 
wateja waliolipia umeme-Dkt Kalemani
Na Teresia Mhagama, 
Chato

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani ametoa 
angalizo kwa watendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kuwa, wamebakiwa na 
mwezi mmoja na nusu 
tu wa kuwaunganishia 
umeme wateja wote 
waliolipia umeme nchini.

Dkt.Kalemani ametoa 
angalizo hilo tarehe 17 
Februari, 2021, wilayani 
Chato, Mkoa wa Geita 

wakati alipofanya ziara ya 
kukagua miundombinu 
ya umeme pamoja 
na kuwasha umeme 
katika Kitongoji cha 
Mwamatome na 
Mkombozi wilayani 
humo.

“Nilitoa muda 
wa miezi mitatu wa 
kuwaunganishia umeme 
wateja wote waliolipia 
nchi nzima, mwezi 
mmoja na nusu tayari 
mmeshautumia, sasa 
mmebakiwa na mwezi 
mmoja na nusu tu, hivyo 
waunganishieni umeme 
wateja wote waliolipia.” 
Amesema Dkt.KalemaniNyumba ya Ibada katika Kitongoji cha Mkombozi, Kata ya Muganza, wilayani Chato ambayo imeunganishiwa umeme 

kupitia mradi wa usambazaji umeme vijijini.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwasha umeme katika moja ya nyumba zilizounganishiwa umeme 
kwenye Kitongoji cha Mwamatome, Kata ya Bwongera, wilayani Chato, Mkoa wa Geita.
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Bado Mwezi Mmoja na Nusu kuunganisha 
wateja waliolipia umeme-Dkt Kalemani

Kuhusu wateja 
ambao wanasubiri 
kupimiwa maeneo yao ili 
kuunganishwa umeme, 
amesema kuwa, alishatoa 
agizo kwa wapimaji wa 
maeneo wa TANESCO, 
(surveyors) kununuliwa 
pikipiki ili kukamilisha 
upimaji wa maeneo na  
kwamba ifikapo mwisho 
wa mwezi wa Pili wawe 
wameshanunuliwa 
pikipiki hizo.

Vilevile, kuhusu 
maendeleo ya kazi ya 
uunganishaji umeme 
vijijini nchini, amesema 
kuwa, hadi sasa 
jumla ya vijiji 10,263 
vimeshaunganishiwa 
umeme na vijiji 
vilivyobaki ambavyo 
vinaendelea 
kuunganishiwa umeme 

ni 2,005.
Akizungumza na 

wananchi wa vitongoji 
hivyo, Dkt.Medard 
Kalemani amesisitiza 
kuhusu matumizi ya 
kifaa cha Umeme Tayari 
(UMETA) ambacho 
kinawawezesha 
wananchi kupata umeme 
bila kuingia gharama 
za kufunga mfumo wa 
nyaya  katika nyumba.

Pia, amesisitiza kuwa, 
bei ya kuunganisha 
umeme vijijini ni shilingi 

27,000 tu na kwamba kila 
nyumba inastahili kupata 
umeme.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Chato, Charles Kabeho, 
amesema kuwa, 
kuunganishwa kwa 
umeme kwenye vitongoji 
vya Mwamatome na 
Mkombozi, wilayani 
humo kutawawezesha 
wananchi kuweza 
kufanya biashara 
mbalimbali na kuanzisha 
viwanda vidogovidogo.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwasha umeme katika 
Kitongoji cha Mkombozi, Kata ya Muganza, wilayani Chato, Mkoa wa Geita. 
Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Chato, Charles Kabeho.

Wataalam kutoka Wizara ya Nishati, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), wakati akizungumza na wananchi wa 
Kitongoji wa Mwamatome, wilayani Chato, Mkoa wa Geita.
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Naibu Waziri Byabato, apongeza ujenzi 
wa kituo cha umeme wa 400kV Singida

Na Zuena Msuya 
Singida,

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

amepongeza kasi ya 
ujenzi wa Kituo cha 
kupoza umeme wa 
400kV cha Singida 
ambacho ujenzi wake 
umefikia asilimia 94 na 
kinatarajia kukamilika 
mwishoni mwa mwezi 
Juni mwaka huu.

Wakili Byabato  alitoa 
pongezi hizo wakati 
wa ziara yake mkoani 
Singida, Februari 22, 
2021, ya kukagua Kituo 
hicho na kuzungumza 
na wafanyakazi wa 

Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
mkoani humo, kwa 
lengo la kufahamiana, 
kusikiliza changamoto 
zinazowakabili pamoja 
na kutoa maelekezo ya 
kuboresha utendaji kazi 
wa shirika hilo.

Aidha alisema 
kuwa kazi kubwa zote 
zinazohusufu mfumo 
wa umeme katika kituo 
hicho zimekamilika, na 
kinachoendelea sasa 
ni kukamilisha kazi 
ndogondogo ikiwemo 
ukarabati wa mazingira 
katika eneo husika.

“Nawapongeza 
sana wakandarasi 
wanaotekeleza ujenzi wa 
kituo hichi, wamejenga 
kwa kasi inayotakiwa, 

na inavyoonekana hapa 
wanaweza kukabidhi 
mradi huu kabla ya 
muda uliopangwa, hata 
watanzania wakiona kazi 
hii watafurahi na kuona 
fedha zao zinafanya kazi 
ipasavyo ya kuwaletea 
maendeleo kwa haraka 
zaidi kupitia Serikali ya 
Awamu ya Tano ya Rais 
wetu Dkt. John Magufuli”, 
alisema Wakili Byabato.

Nawasisitiza 
wawekezaji wa ndani 
na nje ya Tanzania, 
kuja kuwekeza mkoani 
Singida kwa kuwa mkoa 
huu una umeme mwingi 
zaidi ya mahitaji husika, 
wauhakika, wakutosha 
na ziada.

Aidha alisema kuwa 
mazingira ya uwekezaji 

ni salama na rafiki 
wakati wote kwa wenye 
viwanda, migodi na 
shughuli zote zinatohitaji 
umeme.

Katika hatua 
nyingine, Naibu 
Waziri huyo, alipiga 
marufuku mahusiano 
ya kimapenzi sehemu 
za kazi kwa wafanyakazi 
na watumishi wa 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kwa kuwa yanaharibu 
na kuzorotesha utendaji 
kazi.

Alisema kuwa 
kujihusisha na 
mapenzi sehemu za 
kazi kunasababisha 
watumishi na 
wafanyakazi hao kufanya 
kazi pasipo kuzingatia 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (katikati) akiwaeleza jambo 
wasimamizi wa Kituo cha Kupoza Umeme cha Singida, wakati wa ziara yake ya 
kukagua kituo hicho, iliyofanyika Februari 22, 2021, mkoani humo.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akionyeshwa 
namna ambavyo Kituo cha Kupoza Umeme cha Singida kinavyofanya kazi 
kupitia teknolojia ya kisasa, wakati wa ziara yake ya kukagua kituo hicho, 
iliyofanyika Februari 22, 2021, mkoani humo.

Apiga Marufuku mapenzi sehemu za kazi
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Naibu Waziri Byabato, apongeza ujenzi 
wa kituo cha umeme wa 400kV Singida

sheria na maadili pamoja 
na weledi katika taaluma 
zao, pia ni kosa kisheria.

Alieleza wazi kuwa, 
wenye mahusiano 
sehemu za kazi 
wayahalalishe kwa 
kufunga ndoa, ili mmoja 
kati yao ahamishie ofisi 
nyingine kiutendaji kwa 
faida ya taasisi husika na 
familia kwa jumla.

“Marufuku mahusiano 
ya mapenzi kazini, 
ukiwa na mpenzi ofisini 
huduma zinazotorota, 
natoa mfano kiongozi 
akiwa na mahusiano 
msaidizi wake, lazima 
kazi zitalegalega na 
nyingine kutofanyika 
kabisa, mteja ama 
mtumishi mwingine 
atataka kuona na 
kiongozi husika au 

kufikisha ujumbe, 
lakini mpeleka ujumbe 
anaweza asiufikishe 
kwakuwa tu hataki 
mpenziwe asumbuliwe 
ama ashikwe na 
wivu, msikubali kazi 
kuharibiwa kwa starehe 
za wengine”, alisisitiza 
Wakili Byabato.

Wakili Byabato 
alifafanua kuwa, kwa 
wale watakaokuwa na 
mapenzi ya siri sehemu 
za kazi, wakibainika 
watachukuliwa hatua za 
kinidhamu kwa mujibu 
wa sheria za kazi nchi.

Halikadhalika alipiga 
marufuku kwa watumishi 
hao kujihusisha na 
vitendo vya rushwa na 
kueleza kuwa baadhi ya 
watumishi wamekuwa 
wakiweka mazingira 

ya kupewa rushwa ili 
kutekeleza majukumu 
yao.

Alitaja miongoni 
mwa mazingira 
wanayotengeza 
watumishi hao ili 
wapate rushwa, kuwa ni 
pamoja na kutotimiza 

wajibu wao kwa wakati 
na kuchelewa kutoa 
huduma kwa wateja 
pamoja na kufanya 
uzembe.

Vilevile alitaka kila 
ofisi ya TANESCO nchini 
kutenga fungu maalum 
la fedha kwa ajili ya 
kuwapatia madereva 
pamoja na wahudumu 
wa ofisi zitakazowasaidia 
watu hao kutekeleza 
majukumu yao kwa 
ufanisi. 

Alisema kuwa 
watumishi hao 
wamekuwa wakitumia 
fedha zao binafsi kufanya 
shughuli mbalimbali, 
akitolea mfano kwa 
madereva kuwa 
wamekuwa wakiziba 
pancha, kuosha magari 
nk.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akionyeshwa namna ambavyo umeme wa 400kV, 
utakavyokuwa unaingia katika Kituo cha Kupoza Umeme cha Singida wakati ziara yake ya kukagua kituo hicho, 
iliyofanyika Februri 22, 202, mkoani humo.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (katikati) akizungumza 
na wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani 
Singida,(hawapo pichani), kulia ni Kaimu Meneja Mwandamizi,Kanda Kati, 
Mhandisi Cecilia Msangi, kushoto ni Mwakilishi wa Kamishna wa Umeme na 
Nishati Mbadala wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Edson Ngabo, wakati wa ziara 
ya Naibu Waziri huo mkoani humo, Februari 22,2021.
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TANESCO fanyeni mikutano ya mara 
kwa mara na wafanyakazi wenu

Na Zuena Msuya 
Simiyu

Naibu Waziri 
Wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

ameliagiza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kufanya 
vikao vya mara kwa 
mara na wafanyakazi 
wa shirika hilo kwa kila 
Kitengo na Idara husika 
ili kusikiliza changamoto 

zinazowakabili watumishi 
hao.

Wakili Byabato 
alisema hayo, wakati 
akizungumza na 
wafanyakazi wa shirika 
hilo mkoani Simiyu 
Februari 25, 2021, wakati 
wa ziara yake mkoani 
humo.

Alisema vikao hivyo 
vihusishe wafanyakazi 
wote bila kujali viwango 
vya elimu na ngazi za 
madaraja walizonazo, 
ili kila mtumishi aweze 

kueleza yanayomsibu 
sehemu za kazi pamoja 
na kueleza namna bora 
ya kuboresha utendaji 
kazi wao.

Aliwaeleza kwamba 
vikao hivyo ndivyo 
vinavyowafanya 
wafanyakazi kujiona 
wao ni sehemu ya 
familia ya shirika kwa 
kuwa wanapata muda 
wa kukaa pamoja na 
kuzungumza na viongozi 
wao.

Aidha alitaka 

watumishi hao kupewa 
nafasi ya kutoa maoni au 
mapendekezo yao ya nini 
kifanyike ili kuboresha 
utendaji kazi wao pamoja 
na shirika kwa jumla na 
maoni hayo yasikilizwe 
na kufanyiwa kazi.

“Mfanyakazi hutumia 
muda mwingi wa maisha 
yake sehemu ya kazi, 
eneo hili ni muhimu sana 
kwa kuwa wote hujiona 
ni familia moja licha ya 
kila mmoja kutekeleza 
majukumu yake, hivyo 
ni muhimu viongozi wa 
eneo husika kuweka 
utaratibu kuwa na vikao 
vya pamoja ili waweze 
kueleza changamoto 
zao, na zifanyiwe kazi 
kwa wakati sahihi, hii 
inaongeza morali ya 
kufanya kazi muda 
wote kwa kasi, ubunifu 
na usahihi, na katika 
vikao hivyo mara nyingi 
hupatikana mawazo 
chanya ya kujenga na 
kuimarisha zaidi ubora 
wa shirika”, alisema Wakili 
Byabato. 

Katika hatua nyingine 
aliwaonya watumishi 
hao kufika kazini wakiwa 
wamelewa ama kunya 
pombe muda wa kazi, 
na atakayebainika kuwa 
na tabia hiyo achukuliwe 
hatua za kinidhamu kwa 
mujibu wa sheria za kazi.

Naibu Waziri Wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza na wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
mkoani Simiyu, wakati wa ziara yake mkoani humo, Februari 25, 2021.
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TANESCO fanyeni mikutano ya mara 
kwa mara na wafanyakazi wenu

Hata hivyo alipongeza 
wafanyakazi wa shirika 
hilo mkoani humo kuwa 

wamekuwa wakifanya 
kazi zao kwa umakini 
na kutoa huduma nzuri 

kwa wateja licha ya 
changamoto mbalimbali 
zinazowakabili za 

kukatika umeme mara 
kwa mara mkoani humo.

Aidha aliwaeleza 
kuwa waendelee 
kuwa wavumilivu  
kwakuwa muda si 
mrefu changamoto 
hiyo itatuliwa baada ya 
kukamilika kwa ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme 
cha Imalilo.

Kituo hicho kitakuwa 
na uwezo kuzalisha 
umeme wa Megawati 90 
itakayokuwa ikitumika 
katika mkoa huo na 
mikoa jirani, mahitaji ya 
umeme kwa Simiyu kwa 
sasa ni Megawati 10 tu. 

Mkoa wa Simiyu 
unapokea umeme 
kutoka mkoani 
shinyanga na hivyo 
kuufanya umeme huo 
kuwa na nguvu ndogo 
kuhimili matumizi halisi.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (katikati walioketi) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya 
wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani Simiyu, wakati wa ziara yake mkoani humo, Februari 25, 
2021. 

Baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani Simiyu, wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (hayupo pichani) 
alipokuwa akizungumza nao wakati wa ziara yake mkoani humo, Februari 25, 2021.
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Naibu waziri wa Nishati asisitiza kufanya 
kazi kwa kasi, ubunifu na usahihi

Na zuena msuya mara

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato, 

ametaka wafanyakazi 
wa shirika la umeme 
tanzania ( TANESCO) 
kufanya kazi kwa kasi, 
ubunifu na usahihi kwa 
maslahi mapana ya nchi 
na taifa kwa jumla.

Wakili Byabato 
alisema hayo wakati 
wa ziara yake mkoani 
Mara, Februari 26,2021,  
ambapo alizungumza 
na wafanyakazi wa 
(TANESCO) pamoja na 
kutembelea Kituo cha 
Kupoza Umeme cha  
mkoa huo kinachozalisha 
Megawati 24, matumizi 
halisi kwa sasa yakiwa 

ni megawati kumi nukta 
saba (10.7).

Alisema kuwa 
kwa kufanya kazi 
kwa kasi, ubunifu na 
usahihi kutawezesha 
shirika hilo kutekeleza 
majukumu yake kwa 
ufanisi na kuwahudumia 
watanzania wote kwa 
wakati sahihi.

“Wafanyakazi wa 
TANESCO wanadhamana 
kubwa ya kuhakikisha 
kuwa umeme 
unasambaa Tanzania 
nzima kwa kutekeleza 
majukumu yao ipasavyo, 
ni wakati sahihi kufanya 
kazi kwa kasi, ubunifu na 
usahihi ili kutimiza azma 
ya serikali ya kufikisha 
umeme kwa watanzania 
wote na kukuza uchumi 
wa viwanda”, alisema  
Wakili Byabato.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, akizungumza na wafanyakazi 
wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) wakati wa ziara yake mkoani Mara, 
Februari 26, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, akishiriki dua na sala kabla 
ya kuanza kwa mkutano wake na wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) alipofanya ziara mkoani Mara, Februari 26, 2021.
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Naibu waziri wa Nishati asisitiza kufanya 
kazi kwa kasi, ubunifu na usahihi

Akizungumzia kituo 
cha kupoza umeme 
cha mkoa wa Mara, 
alisema kuwa kituo hicho 
kilizinduliwa mwaka 
1989 na kinapokea 
umeme kutoka katika 

maeneo manne (Fider) 
ambayo ni katikati ya mji 
wenye wa Mara, Butiama, 
Tarime na Majita.

Aidha alisema kuwa, 
hivi karibuni serikali 
inatarajia kutanua   kituo 

hicho ili kongeza uwezo 
wake wa kuzalisha 
umeme.

Vilevile aliwataka 
wawekezaji kuwekeza 
katika mkoa huo kwa 
kuwa kuna umeme 

mwingi na wa kutosha. 
Katika hatua nyingine 

aliwataka watanzania 
kulinda miundombinu 
ya umeme iliyopita na 
kusambazwa katika 
maeno yao.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, akisani kitabu cha wageni 
alipotembelea Kituo cha Kupoza Umeme cha Mkoa wa Mara, wakati wa ziara 
yake mkoani humo, Februari 26, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akiteta jambo 
na kaimu meneja wa shirika la umeme tanzania ( TANESCO) Mhandisi Hamis 
Kadoma( kushoto) wakati wa mkutano wake wafanyakazi wa Shirika hilo 
mkoani humo alipofanya ziara Februari 26, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato(kulia), akitoa maelekezo kwa 
watendaji katika Kituo cha Kupoza Umeme cha Mkoa wa Mara, alipotembelea 
kituo hicho, wakati wa ziara yake mkoani humo, Februari 26, 2021.

Baadhi ya Wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), mkoani 
Mara wakimsikiliza, Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, (hayupo 
pichani) wakati wa mkutano wake na wafanyakazi hao alipofanya ziara mkoani 
humo, Februari 26, 2021.
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato(katikati), akipata maelezo 
jinsi Kituo cha Kupoza Umeme cha Mkoa wa Mara kinavyofanya kazi, 
alipotembelea kituo hicho, wakati wa ziara yake mkoani humo, Februari 26, 
2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto), akionyeshwa kitu 
katika mitambo ya kupoza umeme katika Kituo cha Kupoza Umeme cha Mkoa 
wa Mara, alipotembelea kituo hicho, wakati wa ziara yake mkoani humo, 
Februari 26, 2021.

Baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani 
Singida wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, 
(hayupo pichani), wakati akizungumza na wafanyakazi hao wakati wa ziara 
yake mkoani humo, Februari 22, 2021.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mha. Innocent Luoga, akifuatilia kwa umakini 
maelezo ya Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, (Hayumo Pichani) 
alipokuwa akizungumza kuhusu hali ya upatikanaji wa umeme Mkoani 
Njombe mara alipotembelea Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe tarehe 30 
Januari, 2021  kufuatia ziara yake ya kikazi mkoani humo.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, (katikati mbele suti ya blue) 
akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) mkoani Singida, wakati wa ziara yake mkoani humo, 
Februari 22, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato(kushoto), akionyesha katika 
mitambo ya kupoza umeme katika Kituo cha Kupoza Umeme cha Mkoa wa 
Mara, alipotembelea kituo hicho, wakati wa ziara yake mkoani humo, Februari 
26, 2021.
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Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na Mkuu wa 
Mkoa wa Njombe (Hayumo pichani)  pamoja na watengaji wa Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, kufuatia maelezo ya Katibu Tawala wa Mkoa wa Njombe 
Bi. Katarina Tengia Revocati kuhusu hali ya upatikanaji wa umeme Mkoani 
Njombe, mara alipotembelea Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe tarehe 30 
Januari, 2021 kufuatia ziara yake ya kikazi mkoani humo. 
Katika ziara hiyo Waziri Kalemani aliambatana na Kamishna Msaidizi wa 
Umeme Mha. Innocent Luoga pamoja na timu ya Wataalam kutoka Wizara ya 
Nishati na TANESCO. 
Katibu Tawala Bi. Katarina Revocati, amesifia kuhusu hali ya upatikanaji wa 
umeme Mkoani Njombe na kueleza kuwa, taarifa za ukataji wa umeme pale 
inapotokea dharula zinatolewa kwa wakati.
Waziri Kalemani ametoa muda wa siku 90 kwa Mkandarasi wa Mkoa wa 
Njombe Kukamilisha Mradi wa kupeleka umeme vijijini awamu ya tatu 
mzunguko wa kwanza. 

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza kuhusu 
ukamilishaji wa Mradi wa kupeleka umeme vijijini awamu ya tatu mzunguko 
wa kwanza kwa Mkoa wa Njombe, katika ofisi ya CCM Wilaya ya Makete tarehe 
30 Januari, 2021.  Kulia kwa Waziri Kalemani, ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Njombe Bw. Jassel Job Mwamwala.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mha. Innocent Luoga ( wa Kwanza Kulia) 
akifuatilia kwa umakini maelezo ya Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani (Hayumo Pichani) alipokuwa akizungumza kuhusu ukamilishaji wa 
Mradi wa kupeleka umeme vijijini awamu ya tatu mzunguko wa kwanza kwa 
mkoa wa Njombe katika Ofisi ya CCM Wilaya ya Makete tarehe 30 Januari, 2021  
akiwa katika ziara ya kikazi mkoani Njombe. Kushoto kwa Kamishna Msaidizi 
wa Umeme Mha. Luoga ni Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa Uzalishaji wa 
Umeme TANESCO, Mha. Pakaya Mtamakaya.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na wananchi 
wa Wilaya ya Makete tarehe 30 Januari, 2021 wakati alipotembelea eneo la 
Mradi wa kufua umeme wa Rukamali utakaozalisha 222 MW. Kulia kwa Waziri 
Kalemani ni Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mha. Innocent Luoga na kushoto 
kwa Waziri Kalemani ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Njombe Bw. Jassel Job 
Mwamwala.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akisaini kitabu cha wageni mara 
baada ya kuwasili kwenye ofisi za CCM Wilaya ya Makete, tarehe 30 Januari, 
2021.  Kulia kwa Waziri Kalemani ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Njombe 
Bw. Jassel Job Mwamwala na anayefuatia ni Mkuu wa Mkoa wa Njombe Mhe. 
Marwa Mwita Ribirya.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza kuhusu 
ukamilishaji wa Mradi wa kupeleka umeme vijijini awamu ya tatu mzunguko 
wa kwanza kwa mkoa wa Njombe katika Ofisi ya CCM Wilaya ya Makete, tarehe 
30 Januari, 2021. Kulia kwa Waziri Kalemani ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Njombe Bw. Jassel Job Mwamwala. 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Machi 1 - 31, 2021
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