
HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

Toleo Namba 22 Januari 1-31, 2021 

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato 

Watoa 
maelekezo 
mahususi

Watoa 
maelekezo 
mahususi

WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

Toleo Namba 22 Januari 1-31, 2021 

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato 

Watoa 
maelekezo 
mahususi

Watoa 
maelekezo 
mahususi

WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

Toleo Namba 25 Aprili 1 - 30, 2021

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na wanakijiji wa Ugaka 
wilayani Igunga mkoani Tabora (hawapo pichani) wakati wa ziara ya uzinduzi rasmi 
wa kitaifa, wa mradi wa usambazaji wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko 
wa Pili, uliofanyika, Machi 15, 2021.

MZUNGUKO WA PILI

DKT. KALEMANI 
AZINDUA RASMI 
KITAIFA, REA III BURIANI

HAYATI DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI



Na Zuena Msuya, 
Tabora

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amezindua 
rasmi kitaifa usambazaji 
wa Umeme Vijijini, 
Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Pili 
utakaokamilisha 
usambazaji wa umeme 
katika Vijiji vyote 1,974 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato ( kushoto) 
akibadilishana mawazo na Mbunge wa Manonga, Saif Gulamali 
( kulia) wakati wa ziara ya uzinduzi rasmi wa kitaifa, wa mradi wa 
usambazaji wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, 
uliofanyika, Machi 15, 2021 katika kijiji cha Ugaka wilayani Igunga 
mkoani Tabora.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akikata utepe 
kuashiria uzinduzi rasmi wa kitaifa, mradi wa usambazaji wa 
Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, uliofanyika, 
Machi 15, 2021 katika kijiji cha Ugaka wilayani Igunga mkoani 
Tabora.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

Dkt. Kalemani azindua rasmi 
kitaifa, REA III mzunguko wa Pili

BURIANI
HAYATI DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI

Uongozi na Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati tunatoa pongezi 
kwa Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango kwa kuteuliwa na kuapishwa 
kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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Ili kuhakikisha kuwa, wananchi 
wote wanapata huduma ya 
umeme ya uhakika, Serikali 
inaendelea kuibua na 
kutekeleza miradi mbalimbali 

ya umeme mijini na vijijini.

Hivi karibuni, Waziri wa Nishati, 
Mhe. DKt. Medard Kalemani 
alizindua mradi wa Usambazaji 
Umeme Vijijini wa Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili ambao 
umelenga kusambaza umeme 
kwenye vijiji vyote ambavyo bado 
havijasambaziwa umeme nchini.

Mradi huo wa Awamu ya Tatu, 
mzunguko wa Pili unasambaza 
umeme kwenye vijiji 1,974 
ambavyo bado havijasambaziwa 
umeme kati ya vijiji 12,268 
vilivyopo nchini.

Akizindua mradi huo, wilayani 
Igunga, Mkoa wa Tabora, Waziri 
Kalemani alisema kuwa ndani ya 
miezi 18 ijayo, Serikali itahakikisha 
kuwa umeme unavifikia vijiji hivyo 
1,974 vilivyosalia. 

Ili kuhakikisha kuwa, lengo 
hilo la kuwasambazia umeme 
wananchi wa vijiji husika 
ndani ya miezi 18 linafanikiwa, 
Dkt, Kalemani amewaagiza 
wakandarasi kuheshimu muda 
uliowekwa na Serikali wa kufanya 
kazi husika.

Alionya kuwa, mkandarasi 

atakayekiuka msimamo huo 
atakuwa amekiuka mkataba na 
atachukuliwa hatua, ikiwa ni 
pamoja na kunyang’anywa kazi 
hiyo ya ukandarasi.

Ili kuhakikisha, kazi ya 
usambazaji umeme katika vijiji 
vilivyosalia inafanyika kwa ufanisi 
mkubwa, hivi sasa kila wilaya 
itakuwa na mkandarasi wake 
tofauti na hapo awali.

Aidha, Wakandarasi hao pia 
watatakiwa kujitambulisha kwa 
uongozi wa Vijiji, Wilaya na Mikoa 
wanayofanyia kazi, ili viongozi hao 
waweze kupata fursa ya kufuatilia 
utekelezaji wa mradi huo.

Ni nia ya Serikali ya Awamu 
ya Tano kuhakikisha kuwa, nchi 
yote inafikiwa na huduma ya 
umeme, hatua ambayo itazidi 
kuinua si tu uchumi wa nchi, lakini 
pia kupambana na uharibifu wa 
mazingira utokanao na kukata miti 
kwa ajili ya matumizi ya kuni na 
mkaa.

Shime wananchi, tuunge 
mkono juhudi hizi za Serikali kwa 
kuhakikisha kuwa tunaunganisha 
umeme kwa ajili ya matumizi ya 
kijamii na kiuchumi, tuhakikishe 
kuwa tunatandaza nyaya 
majumbani ili miundombinu 
ya umeme inapofika kwenye 
maeneo yetu, kazi inayobaki ni 
kuunganisha tu umeme.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021
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nchi nzima yaendelea

Fika Ofisi ya Mawasiliano
Mitumba Dodoma, 
S.L.P 2494, Dodoma

Waandishi

Teresia Mhagama
Zuena Msuya
Hafsa Omar

Msanifu Kurasa
Lucas Gordon

Wasiliana nasi kwa simu 
namba +255-26-2322018 
Nukushi: +255-26-2320148 
au 

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 

JARIDA HILI HUTOLEWA NA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 14
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MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 
 ay araiz akitak awukila irizaW .)PPHNJ( erereyN suiluJ aw ememU aw idarM aw izneju akitak akimutozakatiz otokok azenegnetuk

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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Juni 1-30, 2020

WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.

5

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 

Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 

abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5
Museveni aeleza 

kufurahishwa na 
JPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

Makamu Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
Kaimu Katibu Mkuu

Mhariri
Dorina G. Makaya

BODI YA 
UHARIRI

Safari ya umeme kuwaka 
nchi nzima yaendelea
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Dkt. Kalemani azindua rasmi 
kitaifa, REA III mzunguko wa Pili

vilivyosalia nchini.
Uzinduzi huo wa 

Kitaifa ulifanyika katika 
Kijiji cha Ugaka, wilayani 
Igunga Mkoani Tabora, 
Machi 15, 2021.

Dkt. Kalemani 
alisema kuwa mradi 
huo utagharimu shilingi 
Trilioni 1.24 za kitanzania 
na utatekelezwa kwa 
kipindi cha miezi 18 
kuanzia sasa katika 
mikoa yote nchini.

Pamoja na mambo 
mengine, Dkt. Kalemani 
alisema kuwa kila 
wilaya itakuwa inapewa 
mkandarasi wake 
kutekeleza mradi huo 

ili kukamilisha kazi hiyo 
kwa wakati, tofauti na 
ilivyokuwa katika miradi 
iliyotangulia ambapo 
mkandarasi alikuwa 
akipewa zaidi ya mkoa 
mmoja kufanya kazi 
hiyo jambo ambalo 
lilichangia kusuasua na 
kutokamilika kwa wakati 
kwa mradi.

Alisema kuwa 
kwamantiki hiyo, hakuna 
kuongeza muda wa ziada   
kwa mkandarasi yeyote 
atayeshindwa ama 
kuchelewa kukamilisha 
mradi huo kwa 
muda uliopangwa,na 
atayeshindwa 

kukamilisha mradi 
huo kama mkataba 
unavyoelekeza atafutiwa 
mkataba wake na 
kufikishwa mahakamani 
kwa mujibu wa sheria. 

“Kwa sasa hakuna 
kuongeza muda kwa 
mkandarasi yeyote 
atayechelewesha mradi, 
tutachukua hatua za 
kisheria kwa mujibu wa 
mkataba, ikiwemo kufuta 
mkataba wa mkandarasi 
na kumfikisha 
mahakamani, tumeamua 
kutoa mkandarasi 
mmoja kwa kila wilaya 
hii yote ni kuhakikisha 
kazi hii inakamilika kwa 
wakati ndani ya miezi 18, 
tutakuwa tumemaliza 
kusambaza umeme 
katika vijiji vyote 1,974 

vilivyosalia nchi nzima”. 
Alisema Dkt. Kalemani

Aliendelea 
kuwasisitiza wananchi 
kulipia gharama ya 
shilingi 27,000 tu katika 
vijiji na mitaa, na kamwe 
wasikubali kurubuniwa 
maafisa wasio waaminifu 
pamoja na vishoka 
watakaotaka kuwatoza 
gharama kubwa zaidi.

Pia wananchi hao 
waendelee kutandaza 
nyaya katika nyumba 
zao ili kujiweka tayari 
kuunganishiwa umeme.

Aidha aliwataka 
wakandarasi hao 
kujitambulisha kwa 
uongozi wa vijiji, wilaya 
na mkoa kabla ya kuanza 
kazi na kuwaeleza 
viongozi hao ratiba za 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

Baadhi ya wanafunzi wa shule ya msingi katika Kijiji cha Ugaka 
wakiwa wamenyoosha juu jarida linalochapisha habari za Wakala 
wa Nishati Vijijini( REA) kufurahia uzinduzi rasmi wa kitaifa wa 
mradi wa usambazaji umeme vijijini , Awamu ya Tatu, Mzunguko 
wa Pili, uliofanyika, Machi 15, 2021, katika kijiji hicho wilayani 
Igunga mkoani Tabora.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akiweka jiwe la 
msingi kuashiria uzinduzi rasmi wa kitaifa, mradi wa usambazaji 
wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, uliofanyika, 
Machi 15, 2021 katika kijiji cha Ugaka wilayani Igunga mkoani 
Tabora.
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Dkt. Kalemani azindua rasmi 
kitaifa, REA III mzunguko wa Pili

kazi zao kwa eneo husika 
ili kuwa rahisi viongozi 
hao kufuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa mradi huo.

Alisitiza kuwa 
wakandarasi hao 
wahakishe kuwa kazi 
zote zisizohitaji taaluma 
maalum zipewe kwa 
wakazi wa eneo husika 
na walio karibu na eneo 
hilo ili kunufaika na 
uwepo wa mradi huo. 

Katika kuboresha 
huduma ya upatikanaji 
wa umeme muda wote 
katika wilaya ya Igunga, 
Dkt. Kalemani aliahidi 
kujenga kituo kidogo 
cha kupoza umeme 

katika wilaya hiyo ili 
kupunguza tatizo la 
umeme kutokuwa na 
nguvu linalosababishwa 
na umeme huo kutoka 
umbali mrefu.

Katika hatua nyingine, 
Dkt. Kalemani alifanya 
mkutano na wanakijiji 
wa kijiji cha Isanzu, 
wilayani Nzega mkoani 
humo na kuwaeleza 
kuwa mkandarasi wa 
kutekeleza mradi wa 
kusambaza umeme 
katika wilaya hiyo 
amekwishapatikana na 
muda wowote ataanza 
kufanya kazi kwakuwa 
fedha ya kutekeleza 

mradi huo ipo.  
Kwa upande wake 

Mkuu wa Mkoa wa 
Tabora, Philemon 
Sengati aliwataka 
wananchi wa mkoa huo 
hasa katika vijiji ambavyo 
havijafikiwa na mradi 
huo kuchangamkia fursa 
ya kuweka umeme katika 
nyumba zao na kwamba 
Serikali imetenga fedha 
nyingi kuhakikisha 
umeme unawafika katika 
kila kijiji.

Sengati aliwaeleza 
kuwa lengo la serikali 
ni kufikisha umeme 
kwa kila mtanzania 
ili atumie Umeme 

huo katika kufanya 
shughuli mbalimbali 
za maendeleo na pia 
kutunza mazingira kwa 
kuwa umeme ukitumika 
kama nishati ya kupikia, 
utasaidia kuhifadhi 
mazingira kwa kutunza 
misitu nchini kwa 
kuepusha ukataji wa kuni 
na kuchoma mkaa. 

Mkuu wa mkoa huo, 
amewataka wawekezaji 
kwenda kuwekeza katika 
mkoa wa Tabora kwa 
kuwa una fursa nyingi za 
uwekezaji kutokana na 
shughuli mbalimbali za 
Kilimo,ufugaji pamoja na 
uchimbani madini kwa 
kuwa kuna umeme wa 
kutosha.

Na katika uzinduzi 
huo, Dkt. Kalemani 
alitumia fursa hiyo 
kukabidhi vyeti vya 
kutambua kazi nzuri ya 
Mameneja na Wakuu wa 
Kanda, Mkoa na Wilaya 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 
na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA),waliofanya 
kazi vizuri ya kusimamia 
mradi wa usambazaji 
wa umeme vijijini na 
kuunganisha wateja kwa 
mradi uliotangulia. 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akikabidhi cheti kwa Mhandisi Alistidia Kashemeza akiwa ni 
miongoni mwa Meneja wa Kanda, Mkoa na Wilaya Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), waliofanya kazi vizuri ya kusimamia mradi wa usambazaji wa umeme vijiji 
katika mradi uliotangulia, wa nne kula ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato na wa pili 
kulia ni Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja.
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6KUMBUKIZI

Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Hayati Dkt. John Pombe Magufuli alipopata maelezo toka kwa Waziri 
wa Nishati Dkt. Menard kalemani  kabla ya kuzindua mradi wa kuzalisha umeme MW 240 wa Kinyerezi ll eneo la Kinyerezi jijini Dar es 
salaam,  Aprili 3, 2018

Daima
tutakuenzitutakuenzi



Na Zuena Msuya 
Pwani,

Mwenyekiti 
wa 
Kamati ya 
Kudumu 
ya Bunge 

ya Nishati na Madini, 
Dunstan Kitandula 
amesema Kamati hiyo 
imeridhishwa na kasi 
ya Ujenzi wa Mradi 
wa Umeme wa Julius 
Nyerere( JNHPP)  na 

kuipongeza Serikali 
kupitia Wizara ya 
Nishati kwa usimamizi 
madhubuti wa 
utekelezaji wa mradi huo.

Kitandula alisema 
hayo tarehe 12 Machi, 

2021 mkoani Pwani, 
wakati wa ziara ya kikazi 
ya Kamati hiyo iliyolenga 
kukagua maendeleo 
ya  Miradi mbalimbali 
katika sekta ya Nishati 
inayotekelezwa kwa 
kutumia fedha za ndani.

Alisema kuwa baada 
ya kuona hali halisi ya 
utekelezaji wa mradi 
huo kwa sasa Kamati 
hiyo inatembea kifua 
mbele ikijivunia kazi 
kubwa iliyofanyika na 
inayoendelea kufanyika 
kukamilisha  mradi huo 
kwa wakati.

“Kwa mara ya 
kwanza wakati wazo la 
kutekelezwa kwa mradi 

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini walipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa mradi wa JNHPP mkaoni Pwani, Machi 12, 2021.
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huu lilivyotolewa, Kamati 
tulifurahia sana kuona 
ndoto ya  Baba wa Taifa 
inaenda kutimia na 
kuweka historia mpya 
ya nchi yetu, na tuliadidi 
kuwaeleza watanzania 

mpaka watuelewe juu 
ya mradi huo mkubwa 
unaogharimu fedha 
nyingi, kwakuwa sisi 
ndiyo wenye dhamana 
ya  kupitisha bajeti ya 
Serikali pamoja na miradi 

yake,  baada ya kuona 
kinachoendelea hapa 
sasa hivi,  tunatembea 
kifua mbele na 
kuwaeleza watanzania 
kuwa wajivunie kuwa 
na mradi huu mkubwa 

utakaokamilika ndani 
ya muda uliopangwa 
na utakuwa na manufaa 
makubwa sana ndani 
na nje ya nchi”. Alisema 
Kitandula.

Aidha alisema kuwa, 
wamefurahishwa na 
kitendo cha Serikali 
kulipa kwa wakati 
fedha za mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo 
kwa kila hatua ya ujenzi 
wa mradi inapofikia.

Sambamba na hilo 
aliipongeza Serikali 
ya awamu ya Tano, 
inayoongozwa na Rais, 
Mhe. Dkt. John Magufuli 
kwa kuthubutu na 
kutekeleza mradi huo, 

Mhandisi Mkazi ambaye pia ni mshauri wa mradi huo, Mhandisi John Mgeni akiwaonyesha kitu Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini walipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa mradi wa JNHPP mkoani Pwani, Machi 12, 2021.

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP
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ulioasisiwa na Baba wa 
Taifa  zaidi ya miaka 
40  iliyopita,  na kuupa 
kipaumbele kwa kutenga 
fedha za kutekeleza 
mradi husika.

Kwa upande wake 
Waziri wa Nishati, Dkt.
Medard Kalemani 
aliieleza Kamati hiyo 
kuwa imekuwa ni chachu 
ya kutekeleza mradi 

huo baada ya kuridhia 
na kupitisha bajeti ya 
kutekeleza mradi huo 
pamoja na kuwa bega 
kwa bega na wizara 
ya Nishati kuhakikisha 
mradi huo unatekelezwa.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa mradi wa JNHPP 
utakaozalisha megawati 
2115 umetoa fursa kwa 
wahandisi wataalam 

kupata elimu na ujuzi 
zaidi wa kujenga mradi 
mwingine kama huo.

Aliweka wazi kuwa 
takribani Wahandisi wa 
ndani 200 wamepata 
mafunzo ya namna ya 
kujenga miradi kama 
hiyo katika vyanzo 
mbalimbali vya Maji 
yanayopatikana nchini.

Vilevile aliwaeleza 

wajumbe wa Kamati hiyo 
kuwa tayari ujenzi wa 
miundombinu ya njia 
ya kusafirisha umeme 
kutoka katika mradi 
huo hadi katika kituo 
kikubwa cha kupokea na 
kupoza umeme kilichopo 
Makao Makuu ya nchi 
jijini Dodoma kupitia 
Dar es Salaam- Chalinze 
Pwani umeshaanza 
kutekelezwa.

“Ninyi Wajumbe wa 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini ndiyo 
mmefanikisha utekelezaji 
wa mradi wa JNHPP kwa 
kuridhia na kupitisha 
bajeti ya Wizara ya 
Nishati ambayo ndani 
yake kulikuwa na fedha 
nyingi za kutekeleza 
mradi huu ambazo ni 
fedha za ndani, bila 
kuchoka mmekuwa 
mkifuatilia matumizi 
ya fedha zinazotumika 
katika mradi huu  
ukilinganisha na hatua 
iliyofikiwa katika 
utekelezaji wa mradi, 
tunaamini ushirikiano 
baina yenu na sisi ndiyo 
umeleta matokeo chanya 
kwa watanzania na Taifa 
kwa jumla”. Alisisitiza Dkt. 
Kalemani.

Katika hatua nyingine 
aliwaomba wajumbe 
wa Kamati hiyo kwa 
kushirikiana na Kamati 
nyingine, kuwa mabalozi 
wa kuhamasisha ulinzi 
wa vyanzo vya Maji ya 
mito inayotiririsha Maji 

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, (katikati) akiwaonyesha wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini, eneo litakalosimikwa mitambo ya kuzalisha umeme, walipofanya ziara 
ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa mradi wa JNHPP mkoani Pwani, Machi 12, 2021.
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yake katika mradi wa 
JNHPP.

Dkt. Kalemani alisema 

kuwa, kuanzia mwezi 
Novemba mwaka huu,  
kingo za maji ya bwawa 

zitakuwa zimekamilika 
na  kuanza kuvuna 
maji yatakayotumika 

kuendesha mitambo 
ya kufua Umeme 
pindi mradi huo 
utakapokamilika Juni 
2022, hivyo ni muhimu 
kutunza vyanzo vya mito 
na kuwa na matumizi 
sahihi ya maji ya mito.

Alisema kuwa, 
zaidi ya futi za ujazo 
Lita Bilioni 32. 5 za 
maji kutoka vyanzo 
mbalimbali ikiwemo 
mito zinahitajika ili 
kuanza kujaza maji katika 
bwawa hilo hivyo taasisi, 
mashirika mbalimbali 
pamoja na watu 
wanaoishi kuzunguka 
vyanzo maji ya mradi 
huo wanatakiwa kuwa 
walinzi wakuu, kulinda 
maji yasipotee bila 
sababu ya msingi. 

Aliongeza kuwa, Mradi 
huo utakapokamilika 
mwaka 2022 utazalisha 
Megawati 2115, na 
kuifanya Tanzania kuwa 
na Jumla ya Megawati 
4848, huku mahitaji 
halisi kwa nchi zima 
yakitarajiwa kuwa ni 
Megawati 2700.

Alisema kukamilika 
kwa mradi huo 
kutapunguza gharama 
ya Umeme na kuongeza 
usambazaji na matumizi 
ya Umeme kwa 
wananchi na utachangia 
kutunza mazingira kwa 
kuwa watu wataacha 
kupikia kuni na mkaa.

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini yaridhishwa na 
kasi ya Ujenzi wa JNHPP
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, (pili kushoto) akitoa maelezo kwa Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini walipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa mradi 
wa JNHPP mkoani Pwani, Machi 12, 2021.
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Na Teresia Mhagama, 
Dar es Salaam

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 
Kalemani 

ameagiza kuwa, 
matengenezo ya 
mitambo mbalimbali 
ya kufua umeme nchini 
yakamilike ndani ya siku 
Tano ili kuhakikisha kuwa 
wananchi wanapata 
umeme wa uhakika. 

Dkt. Kalemani alitoa 
agizo hilo tarehe 2 
Machi, 2021 mkoani 
Dar es Salaam,  mbele 
ya Bodi na Menejimenti 
za Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 

na Songas, baada ya 
kukagua kituo cha 
umeme cha Songas 
ambacho mitambo 
yake miwili inafanyiwa 
matengenezo na hivyo 

kuzalisha umeme wa 
kiasi cha megawati 115 
badala ya 180.

Akiwa ameambatana 
na Kaimu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 

Mhandisi Leonard 
Masanja, Waziri Kalemani 
alisema kuwa, hataki 
kusikia wananchi 
wakilalamika kukosa 
umeme kwa sababu 
tu ya matengenezo 
ya mitambo, hivyo 
matengenezo hayo 
yakamilike ndani ya siku 
alizoagiza au kwa siku 
chache zaidi.

Aidha, kuhusu 
muda wa kufanya 
matengenezo ya 
mitambo ya umeme 
nchini, Dkt. Kalemani 
aliiagiza TANESCO na 
Songas kupishanisha 
muda wa matengenezo 
ili kutoathiri hali ya 
upatikanaji wa umeme 
nchini.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

11HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani  (katikati) akizungumza 
na moja ya wataalam (kushoto), wanaofanya kazi ya kutengeneza 
baadhi ya mitambo ya umeme katika Kituo cha umeme cha 
Songas kilichopo Ubungo mkoani Dar es Salaam. Wengine katika 
picha ni watendaji kutoka Wizara ya Nishati, TANESCO, Shirika la 
Maendeleo ya Petroli (TPDC) na Songas.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani  (kushoto) akipata 
maelezo kuhusu matengenezo ya mitambo miwili ya umeme 
katika kituo cha umeme cha Songas kilichopo Ubungo mkoani 
Dar es Salaam. Anayetoa maelezo ni Meneja Mitambo wa Songas, 
Michael Mngodo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani  (wa Pili kulia) akipata 
maelezo kuhusu mitambo ya umeme katika kituo cha umeme 
cha Songas kilichopo Ubungo mkoani Dar es Salaam. Anayetoa 
maelezo ni Mkurugenzi Mkuu wa Songas, Anael Samuel (wa 
kwanza kushoto.Wa kwanza kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya 
TANESCO, Dkt. Alexander Kyaruzi.

Matengenezo ya mitambo ya 
umeme nchi nzima yakamilike 
ndani ya siku Tano - Dkt. Kalemani

Matengenezo ya mitambo ya 
umeme nchi nzima yakamilike 
ndani ya siku Tano - Dkt. Kalemani
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Hata hivyo, Dkt. 
Kalemani alisisitiza 
kuhusu utekelezaji wa 
agizo alilolitoa kwa 
TPDC la kuhakikisha 
kuwa vifaa mbalimbali 
vinavyotumika kwenye 
miundombinu ya 
gesi nchini kama vile 
valvu na mabomba 
vinatengenezwa nchini 
ili kurahisisha upatikanaji 
wa vifaa husika.

Vilevile, alisema 
kuwa, Wizara ya Nishati 
haitaacha kufuatilia kwa 
karibu utendaji kazi 
wa Taasisi zilizo chini 
yake kwani lengo ni 
kuhakikisha kuwa Taasisi 
hizo zinafanya kazi kwa 
ufanisi na wananchi 
wanapata huduma 
wanazostahili. 

Awali, Mkurugenzi 
Mkuu wa Songas, Anael 

Samuel, alimueleza 
Waziri wa Nishati 
kuwa, matengenezo 
ya mitambo miwili 
ya umeme kwenye 
kituo hicho, yanaenda 
sambamba na 
matengenezo katika 
bomba la Gesi kutoka 
Songosongo linalopeleka 
gesi kwenye mitambo 
hiyo ya Songas ili 

kuzalisha umeme.
Alisema kuwa, 

kutokana na bomba 
hilo la gesi kutoka 
Songosongo kufanyiwa 
matengenezo, kwa 
sasa megawati 115 
zinazozalishwa kwenye 
kituo hicho zinatokana 
na mitambo ya gesi ya 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli  Tanzania (TPDC).

“Nazipongeza Taasisi 
za TPDC na TANESCO 
kwa kushirikiana na 
Songas kwani tulikaa 
pamoja kama wadau 
ili kuona namna 
tutakavyotatua tatizo 
hili, na ndiyo maana 
angalau megawati 115 
zinaendelea kuzalishwa 
kwa kutumia mitambo ya 
TPDC.” Alisema Samuel

Aidha, alisema kuwa, 
ukarabati wa mitambo 
hiyo unafanyika kwa 
ratiba maalum ili kuweza 
kutoa uhakika wa 
mitambo hiyo kuendelea 
kuzalisha umeme kwa 
muda mrefu zaidi.

Kwa upande wake, 
Meneja Mitambo 
wa Songas, Michael 
Mngodo alisema kuwa 
kituo cha umeme cha 
Songas kina mashine 
Sita ambapo kwa sasa 
mashine zinazofanya kazi 
ni nne na zinazofanyiwa 
matengenezo ni mashine 
mbili.
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Mafundi wakiendelea na kazi ya utengenezaji wa moja ya mtambo 
wa umeme katika kituo cha umeme cha Songas kilichopo Ubungo 
mkoani Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza 
na Bodi na Menejimenti za Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
na Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC) kabla ya kukagua kituo 
cha umeme cha Songas kilichopo Ubungo mkoani Dar es Salaam. 
Kushoto kwake ni Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja na kulia kwake ni Mwenyekiti wa Bodi ya 
TANESCO, Dkt. Alexander Kyaruzi.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (wa kwanza kushoto), Kaimu Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu, Edward Ishengoma na Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Dkt. Tito Mwinuka wakiwa katika kikao cha Waziri 
na  Bodi na Menejimenti za TANESCO na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli (TPDC) kabla ya kukagua kituo cha umeme cha Songas 
kilichopo Ubungo mkoani Dar es Salaam

Matengenezo ya mitambo ya 
umeme nchi nzima yakamilike 
ndani ya siku Tano - Dkt. Kalemani

Matengenezo ya mitambo ya 
umeme nchi nzima yakamilike 
ndani ya siku Tano - Dkt. Kalemani



Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini, PBPA wajadiliana 
kuhusu Biashara ya Mafuta nchini

Na Zuena Msuya, DSM

Kamati ya 
Kudumu 
ya Bunge 
ya Nishati 
na Madini, 

imekutana na Bodi 
ya Wakurugenzi wa 
Wakala wa Uagizaji wa 
Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA),kujadili masuala 
mbalimbali kuhusu sekta 
ya mafuta nchini.

Kikao hicho kilifanyika 
jijini Dar es Salaam, 
Machi 13, 2021,  ambapo 
pamoja na mambo 
mengine kikao hicho pia 
kilijadili suala la uagizaji 
na uingizaji wa mafuta  

pamoja na uboreshaji 
wa biashara ya mafuta 
nchini.

Kikao hicho 
kiliongozwa na 
Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Dunstan Kitandula 
ambapo aliishauri 
Wizara pamoja na PBPA 
kuangalia upya taratibu 
na sheria zinazosimamia 
sekta ya Mafuta ili 
kutoa fursa kubwa kwa 
Watanzania kushiriki kwa 
wingi katika biashara ya 
Mafuta nchini.

Vilevile aliipongeza 
PBPA kwa kazi 
nzuri wanayofanya 
kuhakikisha mafuta 
yanapatikana nchini 

muda wote na kwa 
wakati.

Hata hivyo Kitandula 
alizishauri Mamlaka 
zenye dhamana ya 
kusimamia sekta ya 
mafuta kufanya utafiti 
wa kina katika mataifa 
yanayozalisha mafuta 
ili kuweza kupata bei za 
chini zaidi kupunguza 
gharama za uagizaji na 
kwa watumiaji.

Kwa upande wake, 
Waziri wa Nishati, Dkt.
Medard Kalemani, 
aliieleza Kamati hiyo 
kuwa kwa sasa nchi ina 
mafuta ya kutosheleza 
mahitaji ya ndani na 
ziada itakayotumika zaidi 
ya siku 30.

Hata hivyo Wizara 

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (aliyesimama) akizungumza na Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakati wa kikao cha kujadili biashara ya Mafuta nchini, 
kilichofanyika Jijini Dar es Salaam, Machi 13, 2021.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala wa Uagizaji wa Mafuta 
kwa Pamoja (PBPA), Erasto Simon, akitoa maelezo ya namna 
wakala hiyo inavyofanya kazi kwa Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakati wa kikao cha 
kujadili biashara ya mafuta nchini, kilichofanyika Jijini Dar es 
Salaam, Machi 13, 2021.
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini, PBPA wajadiliana 
kuhusu Biashara ya Mafuta nchini

kupitia PBPA inaendelea 
kujidhatiti katika 
kudumisha hali ya 
upatikanaji wa mafuta 
nchini wakati wote.

Aliweka wazi kuwa, 
utaratibu uliowekwa na 
wakala huo, umesaidia 
kupatikana kwa mafuta 
nchini wakati wote 
hata katika kipindi 
cha mlipuko wa Virusi 
vya Corona, biashara 
ya Mafuta nchini 
haikuathirika.

Vilevile katika kukuza 
sekta ya Mafuta nchini, 
Dkt. Kalemani alisema 
kuwa tayari  takribani 

vijana 100 wa Kike na  
Kiume wamepata elimu 
na Mafunzo juu ya Sekta 
ya mafuta na Gesi katika 
vyuo vikuu vya ndani na 
nje ya Nchi kwa ufadhili 
wa Serikali.

Asilimia kubwa ya 
vijana hao wamepata 
ajira katika taasisi na 
kampuni za mafuta na 
Gesi nchini, wengine 
wakifanya utafiti wa 
upatikanaji wa mafuta 
kwenye maeneo tofauti 
yalioonesha dalili za 
kuwepo kwa mafuta 
katika maeneo husika.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Uongozi wa Wizara ya Nishati 
Pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja ( PBPA) wakisoma 
nyaraka zinazoeleza  biashara ya mafuta nchini, wakati wa kikao kilichofanyika Machi 13, Jijini Dar es 
Salaam.

Mwenyekiti wa Kamati ya ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Dunstan Kitandula (katikati), 
akizungumza na wajumbe na Uongozi wa Wizara ya Nishati Pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wa 
Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja ( PBPA), wakati wa kikao kilichofanyika Machi 13, Jijini 
Dar es Salaam.
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Zuena Msuya, Tabora

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani 
amezitambulisha 
kampuni mbili 
zitakazohusika na 
usambazaji umeme 
vijijini mkoani Tabora 
kupitia mradi wa 
Usambazaji Umeme 
Vijijini wa Awamu ya 

Tatu Mzunguko wa Pili, 
utakaotekelezwa Kipindi 
cha miezi 18, kuanzia 
Sasa.

Dkt. Kalemani 
amezitambulisha 
kampuni hizo wakati 
wa ziara ya kukagua 
baadhi ya vijiji vya mkoa 
huo ambavyo bado 
havijafikiwa na Umeme 
vikiwemo Miyenze 
na Kanyenye wilayani 
Uyui, pamoja na Kijiji 
cha Kaselya wilayani 
Nzega Mkoani Tabora, 
iliyofanyika Machi 16, 
2021.

Katika ziara hiyo Dkt. 
Kalemani aliambatana na 

Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, 
pamoja na viongozi 
wakuu waandamizi wa 
Wizara.

Pamoja na mambo 
mengine, Dkt. Kalemani 
aliwataka wakandarasi 
hao kufanya kazi usiku 
na mchana kwa kasi, 
ubunifu na usahihi 
ili kukamilisha mradi 
huo ndani ya muda 
uliopangwa ama hata 
kabla ya muda huo.

Aliwasisitiza 
wakandarasi hao 
kutumia vijana walio 
katika eneo la mradi 
kufanya kazi zisizohitaji 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani alizungumza na wakazi 
wa kijiji cha Kaselya (hawapo pichani) wilayani Nzega, wakati wa 
ziara ya kutambulisha wakandarasi watakaotekeleza Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili 
mkoani Tabora, iliyofanyika Machi 16, 2021.

Kampuni Mbili kutekeleza REA 
III, mzunguko wa Pili, Tabora

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) 
akizungumza na Mkuu wa Wilaya ya Uyui, Gift Msuya( kulia), 
wakati wa ziara ya kutambulisha wakandarasi watakaotekeleza 
Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, 
mzunguko wa Pili mkoani Tabora, iliyofanyika Machi 16, 2021.
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taaluma maalum kama 
vile kuchimba mashimo, 
kuvuta nyaya na nyingine 
kama hizo ili kunufaika 
na uwepo wa mradi huo.

Zaidi ya shilingi 
Bilioni 108.2 zitatumika 
kutekeleza mradi 
wa usambazaji wa 
Umeme katika vijiji 299 
vilivyosalia katika mkoa 
huo wenye jumla ya vijiji 
725. 

Tayari vijiji 426 
vimepata umeme katika 
wilaya zote za mkoa huo 
wenye wilaya Saba.

Wilaya hizo ni Tabora 
Mjini, Kaliua, Uyui, 
Nzega, Urambo, Sikonge 
na Igunga.

Kampuni zilizopata 
dhamana ya kutekeleza 

mradi huo mkoani 
humo ni Kampuni ya 
kizalendo ya Sillo pamoja 
na Kampuni ya kigeni 
ya Ceylex kutoka nchini 

Sri-lanka.
Kwa Upande wake 

Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato, alitilia mkazo 

maelekezo yaliyotolewa 
kwa wakandarasi hao 
na kuwaeleza kuwa, 
Serikali imewaamini 
na kuwapa dhamana 
kubwa kutekeleza mradi 
huo hivyo wakamilishe 
kazi hiyo kama mkataba 
unavyoelekeza.

Wakili Byabato 
alisema kuwa, 
wakandarasi hao 
wakikamilisha kwa 
wakati mradi huo kwa 
kumaliza kuunganisha 
vijiji vyote vilivyosalia, 
Tanzania itaandika 
historia mpya kwa 
bara la Afrika, licha ya 
kuwa ya kwanza kwa 
kuunganisha umeme 
kwenye vijiji vingi kwa 
nchi za Afrika.

Kampuni Mbili kutekeleza REA 
III, mzunguko wa Pili, Tabora

Wakazi wa Kijiji cha Kaselya wilayani Nzega, wakimsikiliza Waziri 
wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani) wakati wa 
ziara ya kutambulisha wakandarasi watakaotekeleza Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme vijijini Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili 
mkoani Tabora, iliyofanyika Machi 16, 2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akiwatunza Wanafunzi 
wa shule ya sekondari Kanyeye walioimba shairi, wakati  wa 
ziara ya kutambulisha wakandarasi watakaotekeleza Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili 
mkoani Tabora, iliyofanyika Machi 16, 2021. Wa kwanza kushoto ni 
Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato

Wakandarasi kutoka Kampuni ya kizalendo ya Sillo iliyopewa 
dhamana ya kutekeleza Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini, 
Awamu ya Tatu mzunguko wa Pili, wakimsikiliza wakimsikiliza 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani) wakati 
wa ziara ya kutambulisha wakandarasi watakaotekeleza mradi 
huo, mkoani Tabora, iliyofanyika Machi 16, 2021.
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, yakagua Mradi wa REA, Sengerema
Na Zuena Msuya, 
Mwanza

Kamati ya 
kudumu 
ya Bunge 
ya Nishati 
na Madini 

imekagua maendeleo ya 
mradi wa Usambazaji wa 
Umeme Vijijini, pamoja 
na kuwasha Umeme 
katika Kijiji cha Tabaruka 
wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza.

Akizungumza katika 
ziara hiyo iliyofanyika, 
Machi 17,2021, 
Kaimu Mwenyekiti 

wa Kamati hiyo, Saif 
Gulamali aliwaeleza 
wananchi kuwa Serikali 
imetumia gharama 
kubwa kuhakikisha 
miundombinu ya 
umeme inasambazwa 
katika vijiji vyote nchini, 
ili kila mtanzania aweze 
kumudu gharama nafuu 
ya kuunganishiwa 
umeme.

Aidha, Gulamali alitoa 
wito kwa watanzania 
wote ambao tayari 
miundombinu ya 
umeme imesambazwa 
katika maeneo yao 
kuhakikisha wanatumia 

umeme huo kufanya 
shughuli za kiuchumi 
zitakazoweletea 
maendeleo yao binafsi 
na taifa kwa ujumla.

Akitolea mfano 
kuanzishwa kwa viwanda 
vya aina mbalimbali vya 
kuongeza thamani ya 
bidhaa za kilimo, ufugaji 
pamoja uvuvi kwa 
kuwa Tanzania nzima 
imejaliwa kuwa na ardhi 
yenye rutuba kwa kilimo, 
kuwa na mifugo ya aina 
mbalimbali, na maeneo 
ya uvuvi.

Kwa upande wake 
Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani, 
aliwataka wananchi 
wote kuweka umeme 
katika nyumba zao ili 

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Saif Gulamali (wa tatu kushoto) na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani, (katikati) pamoja na wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakiwasha Umeme katika shule ya Sekondari Tamabu, katika Kijiji cha Tabaruka wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza, Machi 17,2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na wakazi 
wa Kijiji cha Tabaruka, wakati wa ziara ya wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini ya kukagua maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi wa kusambaza umeme Vijijini na kuwasha 
Umeme katika shule ya Sekondari Tamabu, katika  Kijiji cha 
Tabaruka wilayani Sengerema mkoani Mwanza, Machi 17,2021.
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kuithibitishia Serikali 
kuwa fedha nyingi 
zinazotolewa kwa ajili ya 
kuwapatia maendeleo 
wananchi wake 
zinatumika ipasavyo kwa 
kutoa matokeo chanya.

Aliendelea 
kuwasisitiza wananchi 
kuendelea kutandaza 
nyaya katika nyumba 
zao pamoja na 
kulipia gharama za 
kuunganishiwa umeme 
kwa sababu utawafikia 
wakati wowote 
kwa kuwa serikali 
imedhamiria kupeleka 
umeme kwa wananchi 
wote.

Naye Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato, aliwataka 
Viongozi wa Serikali za 
Vijiji, pamoja na Kata, 
kuhakikisha wanalipia 

gharama za kuunganisha 
umeme katika taasisi za 
umma zikiwemo, vituo 
vya huduma za afya, 
shule, pamoja na taasisi 
za dini kwakuwa umeme 
ukiwekwa katika maeneo 
hayo utawanufaisha 
watu wote kwakuwa 
watakuwa wakipata 
huduma maeneo hayo.

Vilevile kutenga na 
kuonyesha maeneo 
yatakayojengwa 
majengo hayo kusaidia 
wakandarasi kusogeza 
karibu miundombinu 
ya umeme,ili iwe rahisi 
kwa majengo hayo 
kuunganishiwa umeme 
pindi ujenzi wake 
utakapokamilika na 
kuanza kutumika.

Wanafunzi wa shule ya sekondari Tamabu wakimsikiliza Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard Kalemani( hayupo pichani), wakati wa ziara 
ya wajumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
ya kukagua maendeleo ya utekelezaji wa mradi wa kusambaza 
umeme vijijini na kuwasha Umeme katika shule ya Sekondari 
Tamabu, katika  Kijiji cha Tabaruka wilayani Sengerema mkoani 
Mwanza, Machi 17,2021.

Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani( 
hayupo pichani), wakati wa ziara ya wajumbe hao ya kukagua 
maendeleo ya utekelezaji wa mradi wa kusambaza umeme vijijini 
na kuwasha Umeme katika shule ya Sekondari Tamabu, katika  
Kijiji cha Tabaruka wilayani Sengerema mkoani Mwanza, Machi 
17,2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, akizungumza 
na wakazi wa Kijiji cha Tabaruka, wakati wa ziara ya wajumbe 
wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini ya kukagua 
maendeleo ya utekelezaji wa mradi wa kusambaza umeme vijijini 
na kuwasha Umeme katika shule ya Sekondari Tamabu, katika  
Kijiji cha Tabaruka wilayani Sengerema mkoani Mwanza, Machi 
17,2021.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, yakagua Mradi wa REA, Sengerema
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Waziri wa Nishati aweka jiwe 
la msingi Ujenzi wa kituo 
cha kupoza Umeme Simiyu
Na Zuena Msuya, 
Simiyu

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani ameweka jiwe 
la msingi na kuzindua 
Ujenzi wa Kituo cha 
Kupoza Umeme cha 
Imalilo kilichopo wilayani 
Bariadi mkoani Simiyu.

Akizungumza wakati 
akiweka jiwe la Msingi, 
Machi 3, 2021, Dkt. 
Kalemani alisema kuwa 
Ujenzi wa kituo hicho 
utakamilika ndani ya 
kipindi cha mwaka 
mmoja kuanzia sasa.

Aidha alisema 

kuwaujenzi wa kituo 
hicho unatekelezwa 
na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kwa 
kutumia fedha za ndani 
shilingi Bilioni 75.

Vilevile alisema kuwa 
Serikali imetoa kiasi 
cha zaidi ya shilingi 
Milioni 47, kwa ajili ya 
kuwalipa fidia Wananchi 
waliopisha eneo la mradi 
huo.

Kituo hicho 
Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Imalilo wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (hayupo 
pichani) wakati wa uwekaji wa jiwe la msingi na kuzindua Ujenzi wa Kituo cha Kupoza Umeme cha 
Imalilo kilichopo wilayani Bariadi mkoani Simiyu, Machi 3, 2021.

Waziri wa Nishat, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akiweka jiwe la msingi na kuzindua Ujenzi wa 
Kituo cha Kupoza Umeme cha Imalilo kilichopo wilayani Bariadi mkoani Simiyu, Machi 3, 2021.
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kitakapokamilika kitakuwa na 
uwezo wa kizalisha takribani 
Megawati 100, zitakazo tumika 
ndani ya mkoa huo na mikoa 
jirani.

“Umeme utakaozalishwa hapa 
ni mkubwa utauwezesha mkoa 
huu na mikoa jirani kuendesha 
shughuli za viwandani, na 

uwekezaji wa aina yoyote 
unaohitaji umeme mwingi”, 
alisema Dkt. Kalemani.

Alisema TANESCO wamekuwa 
wakitekeleza miradi kama hiyo 
nchi nzima ambapo mpaka sasa 
tayari wamejenga Vituo vikubwa 
kama hicho na wanatekeleza 
miradi mingine kama hiyo 24 kati 

ya 134 inayotarajiwa kujengwa 
nchi nzima.

Dkt. Kalemani aliagiza kuwa, 
kazi zote zisizohitaji taaluma 
maalum ikiwemo ya vibarua, 
wapewe vipaumbele watu 
wanaozunguka eneo hilo na 
maeneo jirani kwa kuwa ndiyo 
walinzi wakubwa wa mradi huo.

Hata hivyo alitoa siku mbili 
kwa TANESCO, kukamilisha kulipa 
fidia watu Watano ambao bado 
hawajalipwa fidia kutokana 
na changamoto ya majina 
kutofautiana katika vitambulisho, 
Hundi pamoja na nyaraka za 
malipo.

Aliwatoa hofu wananchi hao 
kuwa tayari changamoto hiyo 
imetatuliwa na muda wote 
watalipwa fedha zao kwa kuwa 
zipo tayari.

Kuhusu usambazaji wa Umeme 
vijijini, aliwaeleza wananchi 
wa mkoa huo, kujiandaa 
kwa kutandaza nyaya katika 
nyumba zao kwa kuwa mradi 
wa usambazaji wa Umeme 
Vijijini (REA III) mzunguko wa pili 
utamaliza usambazaji wa Umeme 
katika vijiji vyote nchini ambavyo 
bado havijafikiwa na Umeme.

Aliwasisitiza kuwa bei halisi ya 
kuunganishiwa Umeme ni shilingi 
27,000 tu.

Na zoezi hilo litakamilika ndani 
ya miezi 24, kusambaza vijiji vyote 
nchini.

Waziri wa Nishati aweka jiwe 
la msingi Ujenzi wa kituo 
cha kupoza Umeme Simiyu

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (pili kulia) akipata maelezo kutoka kwa 
msimamizi wa ujenzi wa kituo hicho kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) wakati 
wa kuweka jiwe la msingi na kuzindua Ujenzi wa Kituo cha Kupoza Umeme cha Imalilo 
kilichopo wilayani Bariadi mkoani Simiyu, Machi 3, 2021.
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Na Teresia Mhagama, 
Morogoro

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani, ameliagiza 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 
kuhakikisha kuwa, 
mtambo namba mbili 
wenye uwezo wa 
megawati 51 katika 
kituo cha umeme cha 
Kidatu, unarekebishwa 
ndani ya siku 15 ili 
kituo hicho kizalishe 
umeme kulingana na 
uwezo wake ambao ni 

megawati 204.
Dkt. Kalemani alitoa 

agizo hilo, tarehe 1 
Machi, 2021 mara 
baada ya kukagua kituo 
hicho kilichopo mkoani 
Morogoro, na kukuta 
mtambo huo haufanyi 
kazi kutoka mwezi 
Septemba mwaka 2020.

 “ Nimetembelea 
eneo la mgodi na 
kukuta mashine moja 
kati ya nne zilizopo 
haizalishi umeme 
na nimefuatilia kwa 
watalaam wamesema 
bado wapo kwenye 
mchakato wa kununua 
spea ili wafunge kwenye 
mashine husika, kuna 

shida ya manunuzi hapa, 
kuna maafisa wamekalia 

kazi kutoka mwezi 
Septemba hadi sasa, 
jambo ambalo limeathiri 
upatikanaji umeme wa 
kutosha.” Alisema Dkt. 
Kalemani

Kutokana na hilo, Dkt. 
Kalemani alimuagiza 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO, kuwachukulia 
hatua maofisa wawili 
wanaohusika na 
manunuzi, pamoja na  
Meneja anayesimamia 
Kituo cha umeme cha 
Kidatu.

Aidha, akiwa 
kwenye kituo hicho, 
Dkt. Kalemani alikagua 
mitambo ya kupoza 
umeme na kukuta 
mashine moja haifanyi 
kazi kutoka Septemba 

Mtambo wa umeme Kidatu ufanye 
kazi ndani ya siku 15 - Dkt. Kalemani

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani ( wa Tatu kushoto) 
pamoja na watendaji kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) wakiwa katika Bwawa la Kidatu 
mkoani Morogoro. Kulia kwa Waziri ni Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mhandisi Innocent Luoga na wa kwanza kushoto ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Dkt.Tito Mwinuka.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (katikati), pamoja na watendaji kutoka Wizara ya Nishati na 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) wakiwa katika chumba cha kuongozea mitambo katika kituo 
cha umeme cha Kidatu mkoani Morogoro.
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2020 na kuagiza kuwa, 
ndani ya mwezi mmoja 
ifungwe mashine mpya ili 
wananchi waweze kupata 
umeme wa uhakika na 
msimamizi wa mitambo 
hiyo achukuliwe hatua.

Vilevile, Dkt kalemani 
alimuagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO 
kuhakikisha kuwa 
matengenezo yoyote ya 
mitambo ya umeme nchini 
hayachukui zaidi ya siku 
Kumi.

Kuhusu vifaa vya 
kuzuia radi katika njia za 
usafirishaji umeme, Dkt. 
Kalemani aliiagiza TANESCO 
kununua vifaa hivyo ndani 
ya siku 17 ili hata mvua 
yenye radi inaponyesha, 
isiathiri upatikanaji wa 
umeme.

Akizungumzia hali 
ya maji katika Bwawa la 
Kidatu, Dkt. Kalemani 
alisema kuwa, bwawa 
hilo lina maji ya kutosha 
kuzalisha umeme 
unaotakiwa.

Katika ziara hiyo, Waziri 
wa Nishati aliambatana 
na  Kaimu Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, 
Edward Ishengoma, 
Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mhandisi Innocent 
Luoga, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, 
Dkt.Tito Mwinuka na 
waatendaji wengine.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mbele, katikati), akikagua kituo cha kupoza umeme katika 
Kituo cha umeme cha Kidatu mkoani Morogoro. Pamoja naye ni watendaji kutoka Wizara ya Nishati 
na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO).

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na  watendaji kutoka Wizara ya Nishati 
na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mara baada ya kukagua kituo cha kupoza umeme cha 
Kidatu mkoani Morogoro. Kushoto kwake ni Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Edward 
Ishengoma na kulia kwake ni Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent Luoga.
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Na Teresia Mhagama, 
Morogoro

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe.Dkt.
Medard 

Kalemani, amemuagiza 
mkandarasi, kampuni 
ya AEE POWER EPC 
S.A.U kuanza ujenzi wa 
kituo kipya cha kupoza 
umeme katika Mji wa 
Ifakara ndani ya siku 
Kumi, ili kuimarisha 
hali ya upatikanaji 
umeme katika Wilaya 
ya Kilombero pamoja 
na Ulanga mkoani 
Morogoro.

Dkt. Kalemani alitoa 

agizo hilo tarehe 23 
Februari, 2021, wilayani 
Kilombero, Mkoa wa 
Morogoro baada ya 
kufika katika eneo 
lililotengwa kwa ajili  ya 
ujenzi wa kituo hicho 
na kubaini kuwa, kazi za 
ujenzi hazijaanza licha 
ya Mkataba kusainiwa 
mwezi Aprili mwaka jana.

“Haiwezekani 
mkataba usainiwe kutoka 
Aprili mwaka jana, lakini 
hata msingi hamjaweka, 
hapa kuna uwanja tu, mi 
nilitaka kuja kuona kazi 
zinazofanyika, si uwanja, 
hivyo naagiza Bodi 
ya Wakala wa Nishati 

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (kulia) akizungumza na wachimbaji wadogo 
katika Kijiji cha Epanko, Wilayani Ulanga, Mkoa wa Morogoro ambapo ameagiza kuwa migodi ya 
wachimbaji hao iunganishwe na umeme ndani ya Wiki Moja.  Wa Tatu kulia ni Mkuu wa Wilaya ya 
Ulanga, Ngollo Malenya.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (katikati), akisisitiza jambo wakati akizungumza 
na wachimbaji wadogo katika Kijiji cha Epanko, Wilayani Ulanga, Mkoa wa Morogoro ambapo 
ameagiza kuwa migodi ya wachimbaji hao iunganishwe na umeme ndani ya Wiki Moja.  Wa kwanza 
kulia ni Mbunge wa Ulanga, Mhe. Salim Almas 
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Vijijini , Mkandarasi 
na Mhandisi Mshauri 
wawe wameshafika 
katika eneo hili ifikapo 
tarehe 5 Mwezi Machi 
ili kuhakikisha ujenzi 
unaanza.” Alisema Dkt. 
Kalemani

 Waziri wa Nishati, 
alisema kuwa, Wilaya ya 
Kilombero na Ulanga 
zina changamoto ya 
kukatika kwa umeme 
mara kwa mara kwa 
sababu zinapata umeme 
kutoka vituo vya Kihansi 

na Kidatu ambavyo vipo 
mbali, na kupelekea 
Wilaya hizo kupata 
umeme hafifu.

Aliongeza kuwa, jumla 
ya shilingi Bilioni 23 
zimetolewa na Serikali 
ya Tanzania pamoja na 
Jumuiya ya Ulaya (EU) 
kwa ajili ya ujenzi wa 
kituo hicho hivyo hakuna 
sababu ya kuchelewesha 
ujenzi wa kituo husika, 
ambacho kinapaswa 
kukamilika mwezi Aprili 
mwaka 2022. 

Aidha, akiwa katika 
Mji wa Ifakara, Dkt. 
Kalemani alitoa agizo 
kuwa, wananchi 
wanaoishi katika 
vitongoji, vijiji na mitaa 
iliyo pembezoni mwa 
miji na inafanana na vijiji, 
waunganishiwe umeme 
kwa gharama ya shilingi 
27,000 tu na si zaidi ya 
hapo.

Awali, Dkt. Kalemani 
alifanya ziara katika 
Wilaya ya Ulanga 
iliyokuwa na lengo 

la kukagua eneo la 
wachimbaji wadogo 
katika Kijiji cha Epanko 
ili kuweza kuwapelekea 
nishati ya umeme 
itakayowawezesha 
kufanya uchimbaji wenye 
tija.

Akiwa wilayani humo. 
Dkt. Kalemani aliliagiza 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kupeleka umeme 
kwenye migodi ya 
wachimbaji hao wadogo 
kuanzia wiki ijayo na 
kwamba kazi hiyo 
ifanyike kwa takriban 
kipindi cha mwezi 
mmoja.

Alisema kuwa 
gharama ya kupeleka 
umeme kwenye migodi 
hiyo ni takribani shilingi 
milioni 400 ambazo zipo 
na kwamba wananchi 
hao wataunganishiwa 
umeme kwa gharama ya 
shilingi 27,000 tu.

Vilevile, alitoa agizo 
kwa watendaji wa vijiji 
kote nchini kuhakikisha 
kuwa wanatenga fedha 
kwa ajili ya kuunganisha 
umeme kwenye Taasisi za 
Umma kwenye vijiji vyao 
ili kuwapa wananchi 
huduma bora ambapo 
gharama ya kuunganisha 
umeme kwenye Taasisi 
hizo ni shilingi 27,000 tu.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (wa Tatu kutoka kulia) akikagua kazi ya ujenzi wa 
kituo kipya cha umeme katika Mji wa Ifakara, wilayani Kilombero, Mkoa wa Morogoro. Pamoja naye 
ni Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Ismail Mlawa, (wa kwanza kushoto),  Mbunge wa Kilombero, Mhe.
Aboubakar Assenga (wa Pili kulia),  pamoja na watendaji kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO).

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

Dkt. Kalemani aagiza ujenzi wa kituo cha 
umeme Ifakara uanze ndani ya siku Kumi

24HABARI



Na Teresia Mhagama, 
Chato

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani ametoa 
angalizo kwa watendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kuwa, wamebakiwa na 
mwezi mmoja na nusu 
tu wa kuwaunganishia 
umeme wateja wote 
waliolipia umeme nchini.

Dkt. Kalemani alitoa 
angalizo hilo tarehe 17 
Februari, 2021, wilayani 
Chato, Mkoa wa Geita 
wakati alipofanya ziara ya 
kukagua miundombinu 
ya umeme pamoja 
na kuwasha umeme 
katika Kitongoji cha 

Mwamatome na 
Mkombozi wilayani 
humo.

“Nilitoa muda 
wa miezi mitatu wa 
kuwaunganishia umeme 
wateja wote waliolipia 
nchi nzima, mwezi 
mmoja na nusu tayari 

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwasha umeme katika moja ya nyumba 
zilizounganishiwa umeme kwenye Kitongoji cha Mwamatome, Kata ya Bwongera, wilayani Chato, 
Mkoa wa Geita.

Nyumba ya Ibada katika Kitongoji cha Mkombozi, Kata ya Muganza, wilayani Chato ambayo imeunganishiwa umeme kupitia mradi wa 
usambazaji umeme vijijini.
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Dkt Kalemani 
atoa angalizo 
kwa TANESCO

mmeshautumia, sasa 
mmebakiwa na mwezi 
mmoja na nusu tu, hivyo 
waunganishieni umeme 
wateja wote waliolipia.” 
Alisema Dkt. Kalemani

Kuhusu wateja 
ambao wanasubiri 

kupimiwa maeneo yao ili 
kuunganishwa umeme, 
amesema kuwa, alishatoa 
agizo kwa wapimaji wa 
maeneo wa TANESCO, 
(surveyors) kununuliwa 
pikipiki ili kukamilisha 
upimaji wa maeneo na  
kwamba ifikapo mwisho 
wa mwezi wa Pili wawe 
wameshanunuliwa 
pikipiki hizo.

Akizungumza na 
wananchi wa vitongoji 
hivyo, Dkt.Medard 
Kalemani amesisitiza 
kuhusu matumizi ya 
kifaa cha Umeme Tayari 
(UMETA) ambacho 
kinawawezesha 
wananchi kupata umeme 
bila kuingia gharama 
za kufunga mfumo wa 
nyaya  katika nyumba.

Pia, alisisitiza kuwa, 
bei ya kuunganisha 
umeme vijijini ni shilingi 
27,000 tu na kwamba kila 
nyumba inastahili kupata 
umeme.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya 
ya Chato, Charles 
Kabeho, alisema kuwa, 
kuunganishwa kwa 
umeme kwenye vitongoji 
vya Mwamatome na 
Mkombozi, wilayani 
humo kutawawezesha 
wananchi kuweza 
kufanya biashara 
mbalimbali na kuanzisha 
viwanda vidogovidogo.

Wataalam kutoka Wizara ya Nishati, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), wakati 
akizungumza na wananchi wa Kitongoji wa Mwamatome, wilayani Chato, Mkoa wa Geita.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwasha umeme katika Kitongoji cha Mkombozi, 
Kata ya Muganza, wilayani Chato, Mkoa wa Geita. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Chato, Charles 
Kabeho.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2021

Dkt Kalemani 
atoa angalizo 
kwa TANESCO

Dkt Kalemani 
atoa angalizo 
kwa TANESCO
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