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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan na Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni wakiwa wameshika 
nyaraka za Tamko la pamoja kuhusu utekelezaji wa pamoja wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki kutoka Hoima 
(Uganda) hadi Chongoleani Tanga (Tanzania)katika hafla iliyofanyika Ikulu Jijini Dar es Salaam



Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 
Mhe. Samia 
Suluhu Hassan 

na Rais wa Jamhuri ya 
Uganda, Mhe. Yoweri 
Kaguta Museveni 
tarehe 20 Mei, 2021 
walishuhudia utiaji saini 
wa mkataba hodhi wa 
ujenzi wa bomba la 
mafuta ghafi la Afrika 
Mashariki litakalojengwa 
kuanzia Hoima nchini 
Uganda hadi Bandari ya 
Tanga nchini Tanzania 
kati ya Serikali ya 

Tanzania na Kampuni ya 
Mafuta Ghafi ya Afrika 
Mashariki (EACOP). 

Hafla ya utiaji saini 
mkataba huo ilifanyika 
katika viwanja vya Ikulu 
Jijini Dar es Salaam 
na kuhudhuriwa na 
Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Isdor Mpango, 
Mawaziri, viongozi 
wakuu wa Vyombo 
vya Ulinzi na Usalama 
Wabunge, Makatibu 
Wakuu, wawakilishi 
kutoka kampuni za 

uwekezaji wa CNOCC 
ya China na Total ya 
Ufaransa na wawakilishi 
kutoka Sekta binafsi. 

Kwa upande wa 
Tanzania mkataba huo 
ulitiwa saini na Waziri wa 
Nishati Mhe. Dkt. Medard 
Matogolo Kalemani 
na kushuhudiwa na 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali Prof. Adelardus 
Kilangi wakati upande 
wa kampuni ya EACOP 
umetiwa saini na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa kampuni hiyo Bw. 
Martin John Tiffen na 

kushuhudiwa na Rais wa 
Utafiti na Uzalishaji wa 
Total Afrika Bw. Nicolas 
Terraz.

Mhe. Waziri Kalemani 
alisema utiaji saini 
wa mkataba huo 
umekamilisha hatua 
zote za majadiliano na 
sasa kinachoendelea 
ni kuanza kwa kazi 
za ujenzi wa bomba 
litakalokuwa na urefu wa 
kilometa 1,443 ambapo 
kati yake kilometa 1,147 
zitajengwa katika ardhi 
ya Tanzania. 

Ujenzi wa mradi huu 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwa amesimama pamoja na Rais wa Uganda Yoweri Kaguta 
Museveni wakati wa nyimbo za Mataifa mawili ya Tanzania na Uganda zikipigwa katika viwanja vya Ikulu Jijini Dar es Salaam.
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Hivi karibuni, Rais wa 
Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan na Rais wa 
Uganda, Yoweri Kaguta 
Museveni walishuhudia 

utiaji saini wa mkataba hodhi wa 
ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi 
la Afrika Mashariki, kati ya Serikali 
ya Tanzania na Kampuni ya Mafuta 
Ghafi ya Afrika Mashariki (EACOP). 

Mradi huo unahusisha ujenzi wa 
bomba hilo, litakalojengwa kuanzia 
Hoima nchini Uganda hadi bandari 
ya Tanga nchini Tanzania. 

Hii ni hatua kubwa na ya 
kihistoria inayoimarisha pia 
uhusiano na ushirikiano wa kidugu 
uliopo, baina ya mataifa haya mawili 
jirani ambayo pia ni wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 
lakini na historia ya kupambana na 
udhalimu.

Mradi huu si tu unaimarisha 
uhusiano wa kiuchumi na kijamii 
kati ya wananchi wa mataifa haya, 
lakini unaweka alama katika umoja, 
mshikamano na uimara wa Tanzania 
na Uganda, lakini pia na Afrika 
Mashariki yote.

Bomba hilo lenye urefu wa 
kilometa 1,443 huku kilometa 1,147 
zikijengwa katika ardhi ya Tanzania, 
litagharimu dola bilioni 4.16 za 
Marekani na kusafirisha mapipa 
216,000 ya mafuta ghafi kwa siku, 

likihitaji vituo vinane.

Pia vitajengwa vituo 29 kwa ajili 
ya kulainisha mabomba ya chuma, 
valvu 76 na matanki matano yenye 
uwezo wa kuhifadhi mapipa 500,000 
ya mafuta kila moja katika bandari 
ya Tanga.

Tanzania na Uganda kila moja 
inamiliki asilimia 15 ya hisa zote 
za kampuni hiyo, na kutokana na 
umiliki huo Tanzania itapata asilimia 
60 ya mapato na Uganda itapata 
asilimia 40 na kutokana na mapato 
ya Dola za Marekani Milioni 290 
zinazotarajiwa katika kipindi cha 
miaka 25 ya uhai wa mradi, Tanzania 
itapata mapato ya Dola za Marekani 
Milioni 59, itapata kodi ya kiasi cha 
Dola za Marekani Milioni 73, fedha 
za kigeni zitaongezeka kwa asilimia 
53 na ajira zaidi ya 10,000 katika 
Mikoa 8, Wilaya 24, Kata 134, Vijiji 
257 na Vitongoji 527 ambako bomba 
litapita.

Watanzania hatuna budi 
kushirikiana na Rais Samia Suluhu 
Hassan kuendeleza, kuenzi, 
kukuza na kuimarisha uhusiano 
na ushirikiano wa kirafiki, kidugu 
na kihistoria, kati ya Tanzania 
na Uganda, ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha mradi unafanikiwa kwa 
manufaa ya wananchi wa nchi hizi 
mbili.
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MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 
 ay araiz akitak awukila irizaW .)PPHNJ( erereyN suiluJ aw ememU aw idarM aw izneju akitak akimutozakatiz otokok azenegnetuk

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 

Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 

abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5
Museveni aeleza 

kufurahishwa na 
JPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

Makamu Mwenyekiti 
Kheri Mahimbali

Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
Katibu Mkuu

Mhariri
Dorina G. Makaya

BODI YA 
UHARIRI

3TAHARIRI



unaotarajiwa kugharimu 
Dola za Marekani Bilioni 
4.16 utakamilika katika 
kipindi cha miaka 3 
ambapo utakuwa na 
uwezo wa kusafirisha 
mapipa 216,000 ya 
mafuta ghafi kwa siku, 
utahusisha ujenzi wa 
vituo 8, ujenzi wa vituo 
vya kulainisha mabomba 

ya chuma 29, ujenzi wa 
valvu 76 na ujenzi wa 

matanki 5 yenye uwezo 
wa kuhifadhi mapipa laki 
5 ya mafuta kila moja 
katika Bandari ya Tanga. 

Tanzania na Uganda 
kila moja inamiliki 
asilimia 15 ya hisa zote 
za kampuni hiyo, na 
kutokana na umiliki huo 
Tanzania itapata asilimia 

60 ya mapato na Uganda 
itapata asilimia 40 na 
kutokana na mapato ya 
Dola za Marekani Milioni 
290 zinazotarajiwa katika 
kipindi cha miaka 25 ya 
uhai wa mradi, Tanzania 
itapata mapato ya Dola 
za Marekani Milioni 59, 
itapata kodi ya kiasi 
cha Dola za Marekani 
Milioni 73, fedha za 

kigeni zitaongezeka kwa 
asilimia 53 na ajira zaidi 
ya 10,000 katika Mikoa 
8, Wilaya 24, Kata 134, 
Vijiji 257 na Vitongoji 527 
ambako bomba litapita. 

Katika hotuba 
yake, Mhe. Rais Samia 
alimshukuru aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli 
aliyeanza mchakato wa 
mradi huo pamoja na 
Mhe. Rais Museveni, 
aliwapongeza Mawaziri, 
Makatibu Wakuu na 
kamati za majadiliano za 
Tanzania na Uganda kwa 
kufanikisha kuanza kwa 
mradi huo.

 Aliahidi kuwa 
Tanzania itaendeleza, 
kuuenzi, kuukuza na 
kuuimarisha uhusiano na 
ushirikiano wa kirafiki, 
kidugu na kihistoria kati 
yake na Uganda ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha 
mradi huo unafanikiwa 
kwa manufaa ya 
wananchi wa Tanzania na 
Uganda. 

Mhe. Rais Samia 
alisema anaamini kuwa, 
mradi huo utachochea 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akishuhudia utiaji saini 
wa Mkataba wa Nchi hodhi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki kutoka 
Hoima (Uganda) hadi Chongoleani Tanga (Tanzania) katika hafla iliyofanyika Ikulu Jijini Dar es 
Salaam. Wanaosaini ni Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Matogolo Kalemani na kushuhudiwa 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali Prof. Adelardus Kilangi wakati upande wa kampuni ya EACOP 
anayetia saini ni Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo Bw. Martin John Tiffen na kushuhudiwa na 
Rais wa Utafiti na Uzalishaji wa Total Afrika Bw. Nicolas Terraz.



juhudi za pamoja za 
utafutaji mafuta na gesi 
katika nchi za ukanda 
huu zikiwemo Tanzania, 
DRC, Burundi na Sudan 
Kusini na pia utawavutia 
wawekezaji wengi zaidi 
kuja kuwekeza Tanzania 
na nchi nyingine za 
ukanda huu.

 Kwa upande wake, 
Mhe. Rais Museveni 
alisema moja ya 
changamoto kubwa 
alizoziona katika safari 
yake ya kupigania 
ukombozi na maendeleo 
ya Afrika ni kukosekana 
kwa mwelekeo lakini 
kuanza kwa mradi huo 
ni uthibitisho kuwa sasa 
mwelekeo unaonekana. 

Alifafanua kuwa, 
katika kutafuta ustawi 

wa jamii, pamoja 
na kusimamia sekta 
za huduma za jamii 
zinazojumuisha elimu, 
afya, maji na usalama 
ni lazima kusimamia 
uzalishaji mali 

utakaosaidia kupata 
utajiri na fedha kama vile 
kilimo, viwanda, huduma 
na tehama ambazo kwa 
pamoja zinahitaji uwepo 
wa miundombinu bora 
na nishati. 

Hata hivyo, Mhe. 
Rais Museveni alionya 
kuwa, mradi wa bomba 
la mafuta usisababishe 
Tanzania na Uganda 
kubweteka na kuacha 
kusimamia ipasavyo 
sekta za kudumu za 
uzalishaji mali kwa kuwa 
mafuta yana mwisho.

 Mhe. Rais Samia na 
Mhe. Rais Museveni 
walitia saini tamko la 
pamoja la utekelezaji 
wa mradi huo 
(Communiqué) na kisha 
Mhe. Rais Museveni 
alirejea nchini Uganda. 

CHANZO; 
www.ikulu.go.tz

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwa katika mazungumzo 
na mgeni wake Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni mara baada ya kuwasili katika Viwanja vya 
Ikulu Jijini Dar es Salaam tarehe 20 Mei, 2021.

Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango akipiga makofi pamoja na viongozi wengine wa 
ndani na nje ya Nchi mara baada ya hotuba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan Ikulu Jijini Dar es Salaam.
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Zuena Msuya, Pwani

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani amewaeleza 
watanzania kuwa, mradi 
wa kufua Umeme wa 
Julius Nyerere (JNHPP) 
utaanza kuzalisha 
Umeme utakaotumika 
katika gridi ya taifa 
kuanzia mwezi Juni 
2022 kwa kuwa hatua 
ya ujenzi ya maeneo 
muhimu ya kuzalisha 
umeme yamefikia 52.8% 
mpaka sasa.

Dkt. Kalemani alisema 
hayo wakati wa ziara 
yake na Waziri wa 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi wa Misri, Dkt. 
Assem El- Gazzar ya 
kukagua maendeleo na 

ya ujenzi wa mradi huo, 
iliyofayika Mei 22, 2021, 
mkoani Pwani.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa kazi ya ujenzi wa 
mradi huo inaendelea 
vizuri na kwamba 
watanzania wataanza 
kunufaika kwa kutumia 
Umeme unaozalishwa 
katika bwawa hilo mwezi 
Juni mwakani.

Alisema kuwa, katika 
kuhakikisha mradi huo 
unakamilika ndani 
ama kabla ya muda 
uliopangwa, amewataka 
wahandisi wote wa 
kampuni inayotekeleza 
mradi huo kuishi ndani 
ya eneo la mradi ili 
kufanya kazi hiyo usiku 
na mchana.

 “Ujenzi wa ukuta 
wa kingo ya kuzuia 
maji kwenye bwawa 
unaendelea vizuri, 

kuanzia Novemba 
Mwaka huu tutaanza 
kujaza Maji katika 
bwawa letu na hadi 
kufika Aprili mwakani 
tayari maji yatakuwa 
yamejaa kufikia kiwango 
cha kutosha kuzalisha 
umeme, mwezi Mei 2022 
tutafanya majaribio ya 
mitambo ya kuzalisha 
umeme na mwezi Juni 
tutaanza kuzalisha 
umeme utakaoingizwa 
katika Gridi ya taifa kwa 
matumizi.” Alisema Dkt. 
Kalemani

Hata hivyo Dkt. 
Kalemani alieleza kuwa, 
tayari mashineumba 
(Transfoma) 6 kati ya 
27 zitakazotumika 
kuongezea nguvu 
ya umeme pindi 
utakapoanza kuzalishwa 
zimeshawasili nchini 
huku nyingine zikiwa 

mbioni kufika.
Aliiagiza Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA) 
kuwa, ndani ya siku 7 
kuanzia sasa ihakikishe 
inakamilisha taratibu 
zote za kuwezesha 
mitambo hiyo kutoka 
bandarini na kufikishwa 
katika eneo la mradi ili 
kuanza kufungwa katika 
maeneo husika.

Sambamba na hilo, 
alieleza kuwa, baadhi ya 
wataalam wako nchini 
China kukagua baadhi 
ya mitambo mingine 
inayotengenezwa huko 
kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huo mkubwa 
wa kuzalisha umeme.

Alisema kuwa, mpaka 
sasa tayari mkandarasi 
anayetekeleza mradi 
huo ameshalipwa kiasi 
cha shilingi Trilioni 2.43 
na fedha hizo zimekuwa 

Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022

6HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (kushoto) na Waziri 
wa Nyumba na maendeleo ya Makazi wa Misri, Dkt. Assem El- 
Gazzar (kulia) wakiteta jambo wakati wa kikao kabla ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme wa Julius 
Nyerere wakati wa ziara yao iliyofanyika Mei 22, 2021, mkoani 
Pwani.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (katikati) na Waziri wa 
Nyumba na maendeleo ya Makazi wa Misri, Dkt. Assem El- Gazzar 
wakikagua maendeleo ya ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme 
wa Julius Nyerere wakati wa ziara yao iliyofayika Mei 22,2021, 
mkoani Pwani.
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zikilipwa kwa wakati.
Aliweka wazi kuwa, 

Serikali haitamvumilia 
yeyote atakayejaribu 
ama kusababisha mradi 
huo kutokamilika kwa 
wakati kwa kuwa kila kitu 
kimekuwa kikitekelezwa 
kwa kuzingatia misingi 
ya mkataba, na 
atakayebainika kufanya 
hivyo hatua za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yake.

Kwa upande wake 
Waziri wa Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 
wa Misri, Dkt. Assem 
El-Gazzar alimhakikishia 
Dkt. Kalemani kuwa 
mradi huo utakamilika 
ndani ya muda 
uliopangwa, na kwamba 
kwa kufanya hivyo 
kutazidi kuimarisha 
mahusiano mazuri kati 
ya nchi hizo mbili.

Dkt. El – Gazzar 
alisema kuwa 
watakapokamilisha 
mradi huo kama 
ilivyopangwa, nchi yake 
itakuwa katika nafasi 
nzuri ya kuendelea 
kuwekeza Tanzania kwa 
kupata kazi ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Aidha alisema 
Serikali yake itaendelea 
kuimarisha usimamizi wa 
mradi huo na kwamba 
watahakikisha watalaam 

wote wanaotakiwa katika 
kila hatua ya kutekeleza 
mradi huo wanafika kwa 
wakati nchini na kutimiza 
majukumu yako kama 
inavyotakiwa.

Dkt. El-Gazzar 
aliambatana na ujumbe 
wa watu zaidi ya 50, na 
hii ikiwa ni mara yake ya 
nne kutembelea mradi 
huo tangu ulipoanza 
kutekelezwa mwaka 
2019, huku Dkt.Kalemani 
ikiwa ni mara yake ya 16 
kutembelea mradi huo.

7HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (katikati) na Waziri wa 
Nyumba na maendeleo ya Makazi wa Misri, Dkt. Assem El- Gazzar 
(kushoto kwa Waziri Dkt. Kalemani) wakiwa katika picha ya 
pamoja na ujumbe ulioambatana na Waziri wa Misri wakati wa 
ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa mradi wa kuzalisha 
umeme wa Julius Nyerere.

Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Innocent Luoga (kulia) na Mwakilishi wa 
Mhandisi Mkazi wa Mradi wa JNHPP, Mhandisi Lutengano 
Mwandambo (kushoto),wakizungumza wakati ziara ya kukagua 
maendeleo ya Ujenzi wa mradi wa Julius Nyerere iliyofayika Mei 22, 
2021, mkoani Pwani.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (katikati) akimuonyesha 
sehemu ya mradi  Waziri wa Nyumba na Maendeleo ya Makazi wa 
Misri, Dkt. Assem El- Gazzar (kulia) wakati wa kukagua maendeleo 
na hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme 
wa JNHPP. 

Kazi ya ujenzi ikiendelea katika mradi wa kufua umeme wa Julius 
Nyerere uliopo mkoani Pwani.
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8HABARI

Kituo kipya cha umeme Mtera kikamilike 
kabla ya Oktoba – Naibu Waziri Byabato

Na Teresia Mhagama

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

ameagiza kuwa, ujenzi 
wa kituo kipya cha 
kupoza umeme cha 
kV 220/33 katika Kituo 
cha umeme cha Mtera 
ukamilike kabla ya mwezi 
Oktoba mwaka huu.

Alitoa agizo hilo 
tarehe 9 Mei,2021 wakati 
alipofanya ziara katika 
kituo cha kufua cha 
umeme cha Mtera   na 
kukagua sehemu ya 
Bwala la Maji la Mtera, 
kazi ya uzalishaji umeme 
na maendeleo ya ujenzi 
wa kituo hicho kipya 
cha kupoza umeme 
ambapo aliambatana na 

Watendaji kutoka Wizara 
ya Nishati, Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) na 
TANESCO.

“Tunapanua kituo cha 
kupoza umeme kilichopo 
hapa ili kukiongezea 
nguvu na hivyo kuweza 

kusambaza umeme 
katika Mkoa wa Iringa na 
Dodoma, kazi ilichelewa 
kidogo kutokana na 
masuala mbalimbali 
ikiwemo upatikanaji 
wa vifaa vya umeme 
kutoka nje ya nchi, hivyo 
nimetoa maelekezo kuwa  
Mkandarasi anatakiwa 
kufanya kazi usiku na 
mchana.”Alisema Wakili 
Byabato

Alieleza kuwa, 
tayari baadhi ya kazi 
zimeshafanyika katika 
kituo hicho kipya cha 
kupoza umeme ikiwemo 
ujenzi wa miundombinu 
na ufikishaji wa 
transfoma na vifaa 
vingine vya umeme 
vinavyohitajika. 

Kuhusu hali ya 

uzalishaji umeme 
katika Kituo cha Mtera, 
alisema kuwa, kituo 
hicho kinazalisha 
megawati zote 80 kutoka 
katika mitambo miwili 
iliyopo kituoni hapo 
ambapo kila mtambo 
unazalisha megawati 
40, hivyo aliwapongeza 
watalaam wa TANESCO 
kwenye kituo hicho kwa 
kufanya kazi kwa weledi, 
kujituma na ubunifu.

Aidha, alisema kuwa, 
kuna maji ya kutosha 
kuzalisha umeme 
katika Bwawa la Mtera, 
yenye kina cha mita 
698.50 na kwamba maji 
yaliyopo yana uwezo 
wa kuzalisha umeme 
katika kipindi cha mwaka 
mzima hata kama mvua 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza 
kutoka kulia) akikagua moja ya transfoma itakayofungwa katika 
kituo kipya cha kupoza umeme cha Mtera.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kutoka kulia) akiangalia kiwango cha 
maji katika Bwawa la Mtera ambayo yanatumika kuzalisha umeme wa kiasi cha megawati 80 katika 
Kituo cha kufua umeme cha Mtera. Kushoto kwake ni Meneja wa Kituo cha kufua umeme cha Mtera, 
Elias Mwalukilo.
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9HABARI

hazitanyesha.
Vilevile alisema 

kuwa, Serikali inatilia 
mkazo suala la ujenzi 
wa miundombinu ya 
umeme ili kuweza 
kuwafikishia umeme 
wananchi wengi zaidi na 
alitoa rai kwa wananchi 
kulinda miundombinu ya 
umeme na kuunganisha 
umeme mara unapofika 
kwenye maeneo yao.

Kwa upande wake, 
Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa REA, Mhandisi 
Jones Olotu, alisema 
kuwa, watamsimamia 
mkandarasi  aliyepewa 
kazi ya ujenzi kituo 
kipya cha kupoza 
umeme cha Mtera ili 
kuhakikisha kuwa kazi 
husika inakamilika 
mwezi Septemba kama 
ambavyo imeagizwa na 

Naibu Waziri.
Katika hatua nyingine, 

Naibu Waziri wa Nishati, 
alikagua kazi ya ujenzi 
wa miundombinu ya 
umeme katika kijiji cha 

NhiNhi kilichopo wilayani 
Chamwino, Mkoa wa 
Dodoma na kumuagiza 
mkandarasi, kampuni ya 
A to Z, kupeleka umeme 
kwenye kijiji hicho kabla 

ya tarehe 30 Juni mwaka 
huu, na umeme huo 
ufike kwenye Taasisi zote 
za umma ikiwemo Shule 
na Kituo cha Afya.
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Kituo kipya cha umeme Mtera kikamilike 
kabla ya Oktoba – Naibu Waziri Byabato

Kaimu Mhandisi Mkuu katika Kituo cha kufua umeme cha Mtera, 
Phesto Chikongoye (kushoto) akitoa maelezo kwa Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen Byabato kuhusu uendeshaji wa mitambo 
mbalimbali ya umeme katika kituo hicho.

Baadhi ya mitambo ya kuzalisha umeme iliyopo  katika kituo cha 
kufua umeme cha Mtera.

Baadhi ya mitambo ya umeme katika kituo cha kupoza umeme cha Mtera.



Na Zuena Msuya, 
Arusha

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amezindua 
rasmi Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu 
(REA III) mzunguko wa 
Pili na ule wa Usambazaji 
wa Umeme kwa Vijiji 
vilivyoko Pembezoni 
mwa Miji (PERI URBAN) 
kwa mikoa ya Kanda ya 

Kaskazini.
Uzinduzi huo 

ulifanyika mkoani Arusha 
katika wilaya mbili 
tofauti, ambapo mradi 
wa REA III mzunguko wa 
pili ulizinduliwa katika 
Kijiji cha Kiseriani Kata 
ya Engikageti wilayani 
Longido na PERI URBAN 
ilizinduliwa katika Kijiji 
cha Terati Wilaya ya 
Arusha, Mei 23, 2021.
Kanda ya Kaskazini 
inahusisha Mikoa minne 
ambayo ni Kilimanjaro, 

Arusha, Tanga na 
Manyara.

Akizungumza kwa 
nyakati tofauti wakati 
akizindua mradi 
huo, Dkt. Kalemani 
aliwataka wakazi wa 
maeneo husika kuanza 
kutandaza nyaya katika 
nyumba zao ili kujiandaa 
kuunganishiwa umeme 
katika nyumba zao 
wakati wakandarasi 
wakifanya kazi ya 
kuusambaza katika 
maeneo yao.

10HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na Wakazi 
wa Kijiji cha Terati katika Wilaya ya Arusha Jiji wakati wa uzinduzi 
Mradi wa Kusambaza umeme katika Vijiji vilivyo pembezoni mwa 
Miji (PERI URBAN) kwa Kanda ya Kaskazini uliofanyika mkoani 
Arusha, Mei 23, 2021.

Miradi ya REA III mzunguko wa 
Pili na PERI URBAN kwa Kanda 

ya Kaskazini, yazinduliwa
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akikabidhi kifaa cha Umeme Tayari (UMETA) kwa 
Wakazi wa Kijiji cha Kiseriani katika Kata ya Engikageti wilayani Longido mkoani Arusha, wakati wa 
uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu (REA III) mzunguko wa pili kwa 
Kanda ya Kaskazini uliofanyika mkoani humo, Mei 23,2021.



11HABARI

Aidha aliwaeleza 
wananchi hao 
kuwa gharama za 

kuunganishiwa umeme 
huo ni shilingi 27,000 
na kwamba wasikubali 

kutozwa gharama 
zaidi na watu wasio 
waaminifu.

“Watanzania kwa 
sasa suala la  kuweka 
umeme ni lazima ndugu 
zangu, Serikali imeamua 
kubeba gharama zote 
na kuwataka kuchangia 
shilingi 27,000 tu, 
hii ni kuhamasisha 
kila mwananchi 
aunganishiwe umeme, 
utakuwa mtu wa ajabu 
serikali imeleta umeme 
katika eneo lako na 
kwa bei nafuu halafu 
wewe usiweke umeme 
tutakushanga kwakweli, 
hii fursa itumieni vizuri.” 
Alisisitiza Dkt. Kalemani.

Dkt.Kalemani aliweka 
wazi kuwa, mradi wa 
REA III mzunguko wa 
pili mkoani humo 
utatekelezwa ndani 
ya kipindi cha miezi 
18 na utatekelezwa na 
kampuni ya SAGEMCOM 
kutoka nchini Ufaransa 
na mradi wa Peri Urban 
utatekelezwa ndani ya 
kipindi cha miezi 12 
na Kampuni ya DERM 
ambayo ni ya Kitanzania.

Hata hivyo 
aliwaeleza wakandarasi 

Wakazi wa Kijiji cha Kiseriani katika Kata ya Engikageti wilayani Longido mkoani Arusha 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati (hayupo pichani), wakati wa uzinduzi rasmi wa Mradi wa Kusambaza 
Umeme Vijijini Awamu ya Tatu (REA III) mzunguko wa pili kwa Kanda ya Kaskazini uliofanyika mkoani 
humo, Mei 23,2021.
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ya Kaskazini, yazinduliwa



wanaotekeleza miradi 
hiyo, kufanya kazi usiku 
na mchana ili kumaliza 
kazi hiyo hata kabla 
ya muda uliopangwa, 
na kwamba wachukue 
vijana kutoka kila eneo 
husika ili kutekeleza 
kazi za uchimbaji wa 
mashimo, kusimika 
nguzo na kufunga nyaya 
ili na wao wanufaike na 
uwepo wa mradi huo.

Aliwaeleza 
wakandarasi hao kuwa, 
Serikali haitaongeza 
muda wa ziada kwa 
mkandarasi yeyote 
atakayechelewa 
kukamilisha mradi huo 
kwa wakati uliopangwa, 
na kwamba ikitokea 
mkandarasi akafanya 
hivyo atakatwa asilimia 
10 ya fedha zake 
ikiwa ni adhabu kama 
makubaliano ya mkataba 
yanavyoelekeza.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijiji 
(REA), Mhandisi Amos 
Maganga aliwaeleza 
wakandarasi hao 

kuwa wanatakiwa 
kujitambulisha kwa 
uongozi wa ngazi za 
Wilaya, Kijiji na Kata 
kabla ya kuanza kazi 
zao ili wafahamike na 
kupewa ushirikiano.

Vilevile aliwataka 
wananchi kushirikiana 
vyema na wakandarasi 

hao ili waweze kufanya 
kazi zao kwa urahisi, na 
kwamba wanakijiji wawe 
walinzi wa miundombinu 
ya umeme pamoja na 
vifaa vitakavyokuwa 
vikitumika.

Aidha aliwasisitiza 
wananchi kuwa gharama 
za kutandaza nyaya 

katika nyumba zao ni 
makubaliano kati yao na 
fundi atakayetekeleza 
kazi hiyo, pia aliwataka 
kuwatumia mafundi 
walioidhinishwa na 
Shirika la umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kufanya kazi hiyo.

12HABARI

Wazee wa Kimila (kushoto) wa Kijiji cha Terati katika Wilaya ya Arusha Mji wakimkabidhi zawadi 
Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (kulia)  baada ya kumsimika na kumpa jina la Ole Kalemani 
wakati wa uzinduzi rasmi Mradi wa Kusambaza umeme katika vijiji vilivyo pembezoni mwa miji (PERI 
URBAN) kwa Kanda ya Kaskazini uliofnyika mkoani Arusha, Mei 23, 2021.
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WATUMISHI WA WIZARA YA NISHATI  
IDARA YA PETROLI NA GESI  WATEMBELEA 

MRADI WA GESI SONGOSONGO
Hafsa Omar - 
Songo Songo

W
atumishi wa Wizara 
ya Nishati, wa Idara 
ya Petroli na Gesi, 
wametembelea Kiwanda 
cha kuchakata gesi 
kilichopo katika kisiwa 
cha Songo Songo, kata 
ya Songo Songo wilayani 
Kilwa, Mkoa wa Lindi.

Ziara hiyo iliyokuwa 
na lengo la kukagua 
maendeleo ya kazi 
katika kiwanda hicho, 
iliongozwa na Kamishna 
Msaidizi wa Gesi, 
Mhandisi Mohamed  
Fakihi aliyeambatana na 
Mhandisi Rabia Issa na 
Mhandisi Anita Ringia. 

Wakiwa katika 
ziara hiyo watumishi 
hao walitembelea 
sehemu mbalimbali 
katika kiwanda hicho 
ambapo walijionea kazi 
mbalimbali zinazofanywa 

kiwandani hapo. 
Akizungumza na 

Watumishi wa kiwanda 
hicho, Mhandisi Fakihi, 
aliwaeleza kuwa 
lengo la ziara hiyo ni 
kujionea maendeleo ya 
uendeshwaji wa kiwanda 
hicho na kusema 
kuwa ameridhishwa 
na utendaji kazi wa 
watumishi hao na 
kuwataka kuendelea 
kufanya kazi kwa juhudi 
ili Watanzania waendelee 
kunufaika na mradi huo.

Naye, Mhandisi 

Cosmas Kachacha 
ambaye ni Kaimu Meneja 
wa Kiwanda hicho, 
alisema amefurahishwa 
na ujio watumishi hao 
kutoka wizarani ambapo 
alieleza kuwa ujio huo  
una manufaa makubwa 
kwa kiwanda hicho.

Alisema kuwa,  ziara 
za Watumishi hao 
zinaimarisha uhusiano 
Kati ya Wizara na Taasisi 
zake na hivyo kuboresha 
utendaji wa kazi.

Picha mbalimbali za ziara ya watumishi wa Wizara ya Nishati katika kiwanda cha kuchakata Gesi Asilia Songosongo

13HABARI
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Na Teresia Mhagama, 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amefanya kikao 
kazi na wakandarasi 
kutoka kampuni 34 
waliopewa kazi na 
Serikali ya kusambaza 
umeme katika vijiji vyote 
ambavyo bado havina 
umeme kupitia mradi 
wa usambazaji umeme 

vijijini wa Awamu ya 
Tatu mzunguko wa Pili 
na kuwaagiza kwenda 
kwenye maeneo yao ya 
kazi.

Kikao kazi hicho 
kilifanyika tarehe 25 Mei, 
2021 na kuhudhuriwa na 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, 
Naibu Katibu Mkuu, 
Kheri Mahimbali, Kaimu 
Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu, Edward 
Ishengoma, Kamishna 
Msaidizi wa Maendeleo 
ya Nishati, Mhandisi 

Styden Rwebangila, 
Watendaji Wakuu wa 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) pamoja na 
wasimamizi wa miradi 
ya REA kutoka Wizara ya 
Nishati, TANESCO na REA. 

“Tunataka 
wakandarasi muwe 
kwenye maeneo 
yenu ya kazi, na wale 
wakandarasi kutoka 
nje ya nchi muwe na 
ofisi zenu hapa nchini, 
hatuwezi tukawapa ninyi 
kazi na mnaachia vibarua 

Wakandarasi wa mradi wa REA 
III mzunguko wa Pili watakiwa 
kwenda maeneo ya kazi

14HABARI

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato  akizungumza 
wakati wa kikao na wakandarasi wa mradi wa usambazaji 
umeme Vijijini wa Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili (hawapo 
pichani). Kulia kwake ni Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
na kushoto kwake ni Kamishna Msaidizi wa Maendeleo ya Nishati, 
Mhandisi Styden Rwebangila.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na wakandarasi wa mradi wa usambazaji 
umeme Vijijini wa Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili (hawapo pichani). Kushoto kwake ni Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.
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tu kuwa kwenye maeneo 
ya kazi huku wakiwa  
hawana mamlaka, na 
nyie wakurugenzi ambao 
kampuni zenu ni za hapa 
nchini pia mhakikishe 
mnakuwepo kwenye 
maeneo ya kazi.” Alisema 
Dkt.Kalemani.

Waziri wa Nishati 
alitumia kikao kazi hicho 
kuwapa maelekezo 
mahususi wakandarasi 
hao ili mradi huo uweze 
kufanyika kwa ufanisi 

ikiwemo kuwataka 
kufanya kazi kwa kasi, 
ubunifu na usahihi 
wenye weledi pamoja na 
masharti mengine yaliyo 
kwenye mikataba yao.

Kuhusu kufanya 
kazi kwa kasi, alisema 
kuwa wakandarasi hao 
wanapaswa kufanya kazi 
na kumaliza ndani ya 
muda, ambao ni miezi 18 
au kabla ya hapo.

Katika suala la 
ubunifu, aliwataka wakandarasi hao kukidhi mahitaji ya wananchi 

kwani wanachohitaji 
wananchi hao ni 
umeme na sio kuona 
tu miundombinu ya 
umeme inapita.

Vilevile kuhusu 
usahihi, alisema kuwa 
Serikali inategemea 
kuona thamani ya pesa 
inayotumika kwenye 
mradi huo na ishara 
mojawapo ni umeme 
kuunganishwa kwa 
wananchi wengi na  
Taasisi za umma.

Aidha, Dkt.Kalemani 
aliagiza kila mkandarasi 
anapofika kwenye eneo 
lake la kazi atoe taarifa 
kwa uongozi wa eneo 
husika ikiwemo Wakuu 

15HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wakandarasi wa mradi wa usambazaji umeme Vijijini wa Awamu 
ya Tatu, mzunguko wa Pili (hawapo pichani). Kulia kwake ni Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali.
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Wakandarasi wa mradi wa REA 
III mzunguko wa Pili watakiwa 
kwenda maeneo ya kazi

Baadhi ya Mameneja wa TANESCO kutoka sehemu mbalimbali nchini pamoja na Wakandarasi wa 
mradi wa usambazaji umeme vijijini wa Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili wakimsikiliza Waziri wa 
Nishati, Dkt.Medard Kalemani (hayupo pichani) wakati alipofanya kikao na wakandarasi hao jijini 
Dodoma.



wa Wilaya na Wawakilishi 
wa wananchi jambo 
litakalopelekea kazi zao 
kufanyika kwa ufanisi.

Pia, ameagiza vifaa 
vya kazi vitakavyotumika 
kwenye mradi huo viwe 
bora na isije kutokea 
wananchi wanawashiwa 
umeme leo halafu kesho 
vifaa kama vile transfoma 
vinaharibika.

Sanjari na hilo,  
alitoa agizo, vifaa 
vinavyopatikana ndani 
ya nchi ndivyo vitumike 
kwenye mradi huo wa 
REA III mzunguko wa 
Pili ikiwemo nyaya, 
transfoma na nguzo ili 

kuwahisha kazi na kutoa 
ajira kwa wananchi.

Vilevile, alielekeza 
wakandarasi kuweka 
magenge mengi ya 
kazi na yasipungue 
matano kwenye kila 
eneo wanalofanyia 
kazi na pia watumie 
vijana wanaotoka katika 
maeneo wanayofanyia 
kazi. 

Suala la 
kuwacheleweshea 
umeme wananchi 
waliolipia huduma ya 
umeme, aliagiza kuwa, 
lisiendelee na wananchi 
waunganishiwe umeme 
ndani ya siku 14 baada 

ya kufanya malipo.
Dkt.Kalemani pia 

aliziagiza TANESCO 
na REA kuwasimamia 
wakandarasi na 
kuwakagua muda wote, 
kuwawekea mazingira 
wezeshi ya kufanya 
kazi zao na kuchukua 
hatua kwa mujibu wa 
mikataba.

Waziri wa Nishati 
pia alielekeza kuwa,  
wakandarasi lazima 
wawe na maeneo 
ya kuweka vifaa 
vya kazi, wasiuzie 
nguzo wananchi 
na wakandarasi 
wanaotandaza nyaya za 
umeme kwenye nyumba 
za wananchi, lazima 
wajulikane na REA, 
TANESCO ili kuepusha 
wananchi kutapeliwa, 
kufanyiwa kazi chini ya 
viwango na kupewa 
gharama zisizo stahiki.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato alisema kuwa, 
atahakikisha lengo na 
adhma ya Serikali ya 
kuwa, ifikapo mwaka 
2022 kila kijiji nchini 
kinapata umeme 

linafikiwa na kwamba 
maelekezo aliyoyatoa 
Waziri wa Nishati ni 
mahsusi na yanapaswa 
kufanyiwa kazi ili kufikia 
lengo tajwa.

Alisisitiza pia kuhusu 
wakandarasi kutoa 
taarifa kwa wawakilishi 
wa wananchi na viongozi 
mbalimbali mara 
wanapokuwa katika 
maeneo ya kazi.

Aidha, aliagiza kuwa, 
Wakandarasi waweke 
utaratibu wa wananchi 
kulipia kidogo kidogo 
gharama za kuunganisha 
umeme vijijini ili waweze 
kupata huduma hiyo 
kwani wengine hawana 
uwezo wa kulipa shilingi 
27,000 kwa mkupuo, 
akitoa  mfano kuwa, 
fedha hizo zinaweza 
kulipwa ndani ya mwezi.

Kwa upande wake, 
Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali 
alisema kuwa, Wizara 
imepokea maelekezo 
yote yaliyotolewa 
kwenye kikao hicho na 
itasimamia utekelezaji 
wake.

Wakandarasi wa mradi wa REA 
III mzunguko wa Pili watakiwa 
kwenda maeneo ya kazi

16HABARI

Baadhi ya Wasimamizi wa Miradi ya usambazaji umeme vijijini 
kutoka Wizara ya Nishati, watendaji wa REA, TANESCO na 
wakandarasi wa  mradi wa usambazaji umeme vijijini wa Awamu 
ya Tatu mzunguko wa Pili wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt.
Medard Kalemani (hayupo pichani)  jijini Dodoma.
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Na Zuena Msuya, DSM

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amekutana 

na Wadau wa Mafuta 
nchini na kujadiliana 
mambo kadhaa 
yanayohusu biashara 
hiyo na kuunda timu ya 
watu Kumi itakayofikisha 
mapendekezo ya wadau 
hao serikalini, ya namna 

bora ya watanzania 
kushiriki katika biashara 
ya uagizaji wa mafuta 
kutoka nje ya nchi.

Aidha timu hiyo pia 
itapendekeza njia bora 
ya uwekaji wa vinasaba 
katika mafuta nchini 

ili kudhibiti biashara 
hiyo ambapo Timu hiyo 
itafanya kazi kwa muda 
wa miezi mitatu.

Majadiliano hayo 
yalifanyika jijini Dar es 
Salaam ambapo Mkutano 
huo ulihudhuriwa na 

Baadhi ya wadau wa mafuta nchini wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt, Medard Kalemani (hayupo pichani) wakati wa mkutano wa 
kujadili mambo mbalimbali yanayohusu biashara ya mafuta nchini, ulifanyika jijini Dar es Salaam, Mei 21, 2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati), akizungumza na wadau wa mafuta nchini, wakati wa mkutano wa kujadili mambo 
mbalimbali yanayohusu biashara ya mafuta nchini, kulia ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja, na  
Mwenyekiti chama cha Wafanyabiashara ya Mafuta nchini ( TAOMAC), Orando Da’ Costa ( kushoto) , mkutano huo ulifanyika jijini Dar es 
Salaam, Mei 21, 2021.

17HABARI
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Dkt. Kalemani na Wadau 
wajadili biashara ya mafuta

Dkt. Kalemani na Wadau 
wajadili biashara ya mafuta



Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja, Kaimu 
Kamishna wa Mafuta na 
Gesi,  Sebastian Shana na 
viongozi wengine kutoka 
wizara.

Wajumbe wa timu 
hiyo ni kutoka Wizara 
ya Nishati, Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS), 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA), Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania ( TPDC), Wakala 
wa Uagizaji wa Mafuta 
kwa pamoja (PBPA), 
Chama Wafanyabiashara 
ya Mafuta nchini 
(TAOMAC) na Chama 
cha Wamiliki wa Vituo 
vya Mafuta Tanzania 
(TAPSOA). 

Katika Mkutano 
huo, Dkt. Kalemani 
aliwaeleza wadau wa 
mafuta kuwa tokea 
mwezi Aprili mwaka huu, 
Serikali kupitia Shirika 
la Viwango Tanzania 
(TBS) ndiyo mwenye 
dhamana ya kuweka 
vinasaba katika mafuta 
yote yanayoagizwa na 
kutumika hapa nchini 
tofauti na ilivyokuwa 
hapo awali ambapo kazi 
hiyo ilikuwa ikifanywa na 

kampuni ya nje.
Aliweka wazi kuwa 

kwa sasa Serikali 
inaangalia njia bora, 
rahisi ya haraka na 
gharama nafuu kwa 
kuweka vinasaba katika 
kila mafuta yanayoingia 
na kutumiwa hapa nchini 
ili kuendelea kuimarisha 
ubora wa mafuta.

Hata hivyo aliendelea 
kusema kuwa, lengo la 
Serikali ni kuimarisha 
mashirika yake ya 
ndani na kuwaongezea 
watanzania uwezo na 
ujuzi wa kufanya kazi 
mbalimbali kwa manufaa 

ya taifa.
Kwa upande wao 

wadau wa mafuta, 
waliipongeza Serikali 
kwa hatua yake ya 
kuitumia TBS katika 
kuweka vinasaba katika 
mafuta yanayoingia na 
kutumika nchini jambo 
ambalo limepunguza 
ukiritimba katika kazi 
hiyo.

Pamoja na mambo 
mengine, wameomba 
Serikali kuliongezea 
uwezo shirika hilo, ili 
liweze kufanya kazi zake 
kwa ubora wa hali ya juu 
na ufanisi mkubwa katika 

kudhibiti viwango na 
ubora wa mafuta nchini.

Aidha, Dkt. Kalemani 
aliendelea kuwasisitiza 
wafanyabiashara ya 
mafuta nchini kufungua 
vituo vidogo vya mafuta 
vijijini ili kusogeza karibu 
huduma ya nishati 
hiyo kwa wananchi na 
kwamba tayari EWURA 
wamepitia upya kanuni 
ya biashara ya mafuta 
na kuifanyia maboresho 
ili kuruhusu vituo hivyo 
kujengwa.

Kaimu Mkurugenzi mtendaji wa Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa pamoja (PBPA) Erasto Simon, 
(kushoto), Kaimu Kamishna wa Mafuta na Gesi, Sebastian Shana (pili kushoto) na wawakilishi kutoka 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), wakiwasikiliza wadau wa mafuta 
hawapo pichani wakati mkutano wa kujadili mambo mbalimbali yanayohusu biashara ya mafuta 
nchini, uliofanyika jijini Dar es Salaam, Mei 21, 2021.

18HABARI
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Dkt. Kalemani na Wadau 
wajadili biashara ya mafuta

Dkt. Kalemani na Wadau 
wajadili biashara ya mafuta



Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani amezindua 
mradi wa usambazaji 
umeme vijijini wa 
Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa 
Pili mkoani Geita 
unaotarajiwa kusambaza 
umeme katika vijiji 117 
ambavyo bado havina 
umeme mkoani humo.

Uzinduzi huo 
uliofanyika katika Kijiji 
cha Mpakali wilayani 
Mbogwe, mkoani 
Geita tarehe 17 Mei, 
2021 ulihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali 

wakiwemo Mbunge wa 
Mbogwe, Nicodemus 
Maganga, Mkuu wa 
Wilaya ya Mbogwe, 
Martha Mkupasi, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Julius Kalolo, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
REA, Mhandisi Amos 
Maganga na watendaji 
wengine kutoka Wizara 
ya Nishati na TANESCO.

“Katika Mkoa wa 
Geita, kuna  vijiji 117 
ambavyo bado havina 
umeme kati ya Vijiji 
takriban 474  na katika 
Wilaya ya Mbogwe, 
Vijiji 33 tu bado havina 
umeme kati ya Vijiji 87, 
hivyo leo tumeanza 

kuleta wakandarasi 
watakaoanza kazi ya 
kupeleka umeme katika 
vijiji ambavyo bado 
havina umeme kwa 

kuanzia hapa Mpakali.” 
Alisema Dkt.Kalemani

Alieleza kuwa, mradi 
huo utatekelezwa katika 
kipindi cha miezi 18 na 
Serikali imetoa kiasi cha 
shilingi bilioni 75.6 kwa 
ajili ya shughuli hizo 
za usambazaji umeme 
vijijini mkoani Geita.

Aidha, ili miradi ya 
umeme vijijini iweze 
kuwa na tija, Dkt.
Kalemani aliwahimiza 
wananchi kote nchini 
kuhakikisha kuwa 
wanaunganisha 
umeme mara unapofika 
kwenye maeneo yao 
kwani Serikali inatumia 
fedha nyingi kufikisha 
miundombinu ya 
umeme sehemu 
mbalimbali nchini.

19HABARI
Mradi wa usambazaji umeme wa REA III 

mzunguko wa Pili mkoani Geita wazinduliwa

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani pamoja na viongozi 
mbalimbali kutoka wilayani Mbogwe mkoani Geita, TANESCO na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA), wakikata utepe kuashiria uzinduzi 
wa Mradi wa Usambazaji umeme vijijini wa Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Pili mkoani Geita.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (mbele, kulia) pamoja na viongozi mbalimbali kutoka 
wilayani Mbogwe mkoani Geita, TANESCO na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), wakifunua kitambaa 
kuashiria uzinduzi wa Mradi wa Usambazaji umeme vijijini wa Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili 
mkoani Geita.
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Vilevile alieleza 
kuwa, bei ya umeme 
vijijini ni shilingi 
27,000 tu na kwamba 
Taasisi za umma kama 
vile Shule, Zahanati, 
Misikiti, na Makanisa 
zipewe kipaumbele cha 
kuunganishiwa umeme 
mara miundombinu ya 
umeme inapofika katika 
maeneo husika.

Katika hatua nyingine, 
Waziri wa Nishati, 
alisema kuwa mradi 
wa usambazaji umeme 
katika vitongoji ambavyo 
bado havina nishati ya 
umeme nchini utaanza 
mwezi Julai mwaka huu 
na utatekelezwa ndani ya 
miezi 12.

Kwa upande wake, 
Mbunge wa Mbogwe, 
Nicodemus Maganga 
alisisitiza masuala 
mbalimbali ikiwemo 
wananchi kuchangamkia 
fursa za kuunganisha 
umeme kwa shilingi 
27,000 tu na nishati ya 
umeme kufika kwenye 
Taasisi za umma kama 
vile Zahanati na Shule ili 
kuweza kuleta manufaa.

Akiwa wilayani 
Mbogwe, mkoani 
Geita, Waziri wa 
Nishati pia aliwasha 
umeme katika Kijiji cha 
Nyakasaluma ambacho 
kimesambaziwa 
umeme kupitia mradi 
wa usambazaji umeme 

vijijini wa Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Kwanza.

Kuhusu kazi ya 
usambazaji umeme 
vijijini nchini, alisema 

kuwa mpaka sasa ni 

vijiji 1,956 tu ambavyo 

havijasambaziwa umeme 

kati ya vijiji 12,268.

20HABARI

Mkuu wa Wilaya ya Mbogwe, Martha Mkupasi (wa Tatu kutoka 
kulia), Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala wa Nishati  Vijijini (REA), 
Julius Kalolo na Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos Maganga na wakiwa katika hafla ya 
uzinduzi  wa Mradi wa Usambazaji umeme vijijini wa Awamu 
ya Tatu, mzunguko wa Pili uliofanyika katika Kijiji cha Mpakali 
wilayani Mbogwe, mkoani Geita.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani pamoja na viongozi 
mbalimbali kutoka wilayani Mbogwe mkoani Geita, TANESCO na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA), wakikata utepe kuashiria uzinduzi 
wa umeme katika Kijiji cha Nyakasaluma wilayani Mbogwe. Kijiji 
hicho kimesambaziwa umeme kupitia mradi wa usambazaji 
umeme vijijini wa Awamu ya Tatu, Mzunguko wa kwanza.
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Mradi wa usambazaji umeme wa REA III 
mzunguko wa Pili mkoani Geita wazinduliwa

Miundombinu ya umeme katika Shule ya Msingi Nyakasaluma 
wilayani Mbogwe. Kijiji hicho kimesambaziwa nishati ya umeme 
kupitia mradi wa usambazaji umeme vijijini wa Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa kwanza.



Na Teresia Mhagama, 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani amesema 
kuwa, takriban miradi 
minne ya umeme 
inatekelezwa katika 
Mkoa wa Dodoma kwa 
lengo la kuhakikisha 
kuwa maeneo yote ya 
Mkoa yanapata nishati ya 
umeme itakayowasaidia 
wananchi katika shughuli 
mbalimbali za kijamii na 
kiuchumi.

Waziri wa Nishati 

alisema hayo tarehe 
2 Mei, 2021 wakati 
alipofika katika Kijiji 
cha Makutupa wilayani 
Kongwa, mkoani 
Dodoma ili kuwasha 
umeme kwenye 
Kijiji hicho ambapo 
aliambatana na  Mkuu 
wa Wilaya ya Kongwa, 
Suleiman Serera, 
Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi 
Innocent Luoga na 
watendaji mbalimbali 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO).

Alitaja miradi hiyo 
kuwa ni, mradi wa 
kusambaza umeme 
vijijini  unaoendelea 

sasa wa Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Kwanza 

ambao unatarajiwa 
kukamilika ndani ya 
miezi mitatu ijayo, mradi 
wa kupeleka umeme 
vitongojini, mradi 
wa kupeleka umeme 
kwenye maeneo yaliyo 
karibu na mitaa mijini 
(Peri-urban) na miradi 
inayotekelezwa na 
TANESCO.

“Kwa Mradi wa 
kusambaza umeme 
vijijini Dodoma, Serikali 
imetoa takriban shilingi 
bilioni 60, mradi wa 
kupeleka umeme 
vitongojini Serikali 
imetoa shilingi bilioni 
48.3, kwa mradi wa 
Peri-Urban Serikali 
imetoa shilingi bilioni 
23 na mradi mwingine 
unatekelezwa na fedha 

Miradi minne kueneza umeme Dodoma

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na wananchi katika Kijiji cha Makutupa 
wilayani Kongwa, Mkoa wa Dodoma kabla ya kuwasha umeme kwenye Kijiji hicho.

21HABARI
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Waziri wa Nishati, Dkt,Medard Kalemani akikata utepe ikiwa ni 
ishara ya kuwasha umeme katika Kijiji cha Makutupa, wilayani 
Kongwa, Mkoa wa Dodoma. Kulia kwake ni Mkuu wa Wilaya ya 
Kongwa, Suleiman Serera.



kutoka TANESCO kama 
ilivyo hapa Makutupa.” 
Alisema Dkt.Kalemani

Kuhusu kazi ya 
usambazaji umeme 
vijijini mkoani Dodoma, 
Dkt.Kalemani alisema 
kuwa, vijiji  467 
vimeshasambaziwa 
umeme, kati ya vijiji 
581 ambayo ni zaidi ya 
asilimia 81.

Vilevile, kwa Vijiji 
114 ambavyo bado 
havijasambaziwa umeme 
mkoani Dodoma, alieleza 
kuwa wakandarasi 
pamoja na fedha za 
kusambaza umeme 
zimepatikana hivyo vijiji 
husika vitapata umeme 
ndani ya miezi 18.

Aidha, katika Wilaya 
Kongwa, alisema kuwa, 
kuna vijiji 87 na Vijiji 
ambavyo havina umeme 
ni vinne tu ambavyo 

vitasambaziwa umeme 
ndani ya miezi mitatu 
ijayo.

Dkt.Kalemani 
aliongeza kuwa, kwa 
vijiji 1974 ambavyo bado 
havijasambaziwa umeme 
nchi nzima kati ya vijiji 
12,268, wakandarasi 
wa kusambaza umeme 
kwenye vijiji hivyo 
wameshapatikana na 
wataingia katika maeneo 
ya kazi wiki ijayo.

Akiwa wilayani 
Kongwa, Waziri wa 
Nishati pia alitembelea 
eneo la Mbande 
ambalo wananchi 
wake wamekuwa 
wakilalamika kuwa 
kuna nguzo za umeme 
zilizosimikwa muda 
mrefu bila wananchi hao 
kuunganishiwa umeme. 

Akiwa katika eneo 
hilo, Dkt.Kalemani 

aliahidi kuwa, 
Mkandarasi, kampuni ya 
Derm Electric ataanza 
kuwaunganishia umeme 
wananchi kuanzia Ijumaa 
ya tarehe 7 Mei, 2021.

Akizungumza na 
wananchi wa Makutupa 
na Mbande, Dkt.
Kalemani aliwasisitiza 

kutumia umeme kwa 
matumizi mbalimbali 
kwani Serikali inatumia 
fedha nyingi kufikisha 
umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini 
pamoja na kupunguza 
gharama za uunganishaji 
ili kila mtanzania atumie 
nishati hiyo muhimu.

22HABARI

Baadhi ya Miundombinu ya umeme katika Kijiji cha Makutupa 
wilayani Kongwa.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa eneo la Mbande, wilayani Kongwa, Mkoa wa 
Dodoma.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga pamoja na watendaji mbalimbali wa TANESCO 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (hayupo 
pichani) wakati akizungumza na wananchi wa Kijiji cha Makutupa 
wilayani Kongwa, Mkoa wa Dodoma.
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Miradi minne kueneza umeme Dodoma
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WANANCHI WA KISIWA CHA SONGOSONGO 
WANUFAIKA NA MRADI WA GESI

Hafsa Omar, 
SongoSongo 

Wananchi 
wa 
Kisiwa 
cha 

SongoSongo, kilichopo 
Wilayani Kilwa, mkoani 
Lindi, wamesema 
uwepo wa kiwanda cha 
kuchakata Gesi Asilia cha 
SongoSongo kimewapa 
manufaa mengi kijijini 
humo. 

Hayo yalibainishwa 
na wanakijiji hao kwa 
nyakati tofauti wakati 
wa ziara  ya watumishi 
wa Wizara ya Nishati wa 
Idara ya Petroli na Gesi. 

Akizungumza kwa 

niaba ya wananchi, 
Afisa Mtendaji wa Kata, 
Afkato Msami, alisema 
uwepo wa mradi 
huo  umewawezesha 
wananchi kunufaika na 
huduma mbalimbali 
ambazo zinatolewa 

kiwanda hicho.
 Alieleza kuwa, 

manufaa hayo ni pamoja 
na kupata huduma ya 
Maji ambayo inatolewa 
na kiwanda hicho, 
ambapo alisema hapo 
awali walikuwa hawapati 
huduma ya Maji safi na 
salama. 

Pia, amesema 
kutokana na uwepo wa 
kiwanda hicho wananchi 
wamepata fursa ya 
kupata soko la kuzia 
bidhaa zao, ambapo 
kwasasa wamepata 
wateja wa uhakika wa  
kuwauzia bidhaa zao 
zinazotokana na bahari. 

Vilevile, alisema 
kuwa kwasasa wananchi 
wanajivunia usalama 
unaopatikana kijijini 

humo ambapo uwepo 
wa askari katika kiwanda 
hicho umesababisha 
kutokuwepo kwa 
matendo ya uhalifu 
katika maeneo hayo. 

Aidha, alisema 
wananchi pia wanapata 
huduma ya usafiri 
ambayo inatolewa na 
kiwanda hicho. 

Naye, Bi. Chiku Ali, 
alisema wananchi wa 
kijiji hicho wanaishukuru 
Serikali kwa kuleta 
miradi hiyo katika kijiji 
chao, ambapo kwasasa 
huduma mbalimbali 
za kijamii ikiwemo 
umeme, maji, afya, 
usafiri zinapatikana 
ukilinganisha hapo awali.

Afisa Mtendaji wa kata ya  
Songo Songo, Afkato Masami, 
Akizungumza wakati wa kikao 
na Watumishi wa Wizara ya 
Nishati wa Idara ya Petroli na 
Gesi (hawapo pichani).

Mitambo ya kuzalisha Gesi Asilia iliyopo katika kiwanda cha Songo Songo, 
kilichopo wilayani Kilwa, mkoa wa Lindi.

HABARI
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                                              Nukushi +255-26-2320148  
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