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KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

Toleo Namba 28 Julai 1 - 31, 2021

MRADI WA UMEME WA 
RUSUMO KUKAMILIKA 
MWEZI DESEMBA, 2021

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na Waandishi wa Habari, mara baada ya Mawaziri wa nchi tatu za Tanzania, 
Rwanda na Burundi zinazohusika na Mradi wa Umeme wa Rusumo kumaliza mkutano wao uliofanyika tarehe 12 Juni, 2021 baada ya 
kutembelea eneo la Mradi na kuridhishwa na hatua ya ujenzi iliyofikiwa na wakandarasi. Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati Tanzania, 
Mhe. Dkt. Medard Kalemani, Waziri wa Miundombinu Rwanda, Mhe.  Balozi Claver Gatete na Waziri wa Nishati na Migodi wa Burundi Mhe. 
Ibrahim Uwizeye.



Na Dorina G. Makaya - 
Ngara

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amesema, 
Mradi wa Umeme wa 
Rusumo utakamilika 
Desemba, 2021.

Waziri Kalemani 
alitoa taarifa hiyo tarehe 
12 Juni, 2021 katika 
mkutano na waandishi 
wa habari baada ya 
kumaliza kikao cha 
pamoja cha Mawaziri wa 
nchi tatu za Tanzania, 
Rwanda na Burundi 

zinazohusika na Mradi 
wa Umeme wa Rusumo 
kilichofanyika katika 
eneo la mradi la Rusumo.

Waziri Kalemani 
alieleza kuwa, Mawaziri 
wa nchi zote tatu 
zinazohusika na Mradi 
wa Rusumo, Waziri wa 
Nishati na Migodi wa 
Burundi, Mhe. Ibrahim 
Uwizeye, Waziri wa 
Miundombinu Mhe. 
Balozi Claver Gatete  
pamoja na yeye 
mwenyewe Waziri wa 
Nishati wa Tanzania,  
wameridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi wa 
Mradi wa Umeme wa 
Rusumo ambao ujenzi 
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MRADI WA UMEME WA RUSUMO 
KUKAMILIKA MWEZI DESEMBA, 2021

Waziri wa Nishati Tanzania, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akizungumza na Waandishi wa Habari, mara baada ya Mawaziri 
wa nchi tatu za Tanzania, Rwanda na Burundi zinazohusika na 
Mradi wa Umeme wa Rusumo kumaliza mkutano wao uliofanyika 
tarehe 12 Juni, 2021 mara baada ya kutembelea eneo la Mradi na 
kuridhishwa na hatua ya ujenzi iliyofikiwa na wakandarasi.
Kushoto kwa Waziri wa Nishati Tanzania, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani, ni Waziri wa Miundombinu Rwanda, Mhe.  Balozi Claver 
Gatete.

Waziri wa Nishati Tanzania, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, (wa 
pili kutoka kushoto) akimuuliza swali Mhandisi Mshauri Bosco 
Mugabo anayesimamia ujenzi wa kituo cha kufua Umeme cha 
Rusumo kuhusu ukamilishaji wa ujenzi wa Bwawa la Mradi 
wa Umeme wa Rusumo.  Kulia kwa Dkt. Kalemani ni Waziri wa 
Miundombinu Rwanda, Mhe.  Balozi Claver Gatete na Waziri wa 
Nishati na Migodi wa Burundi Mhe. Ibrahim Uwizeye.

Mawaziri wa nchi zinazohusika na Mradi wa Umeme wa Rusumo, 
wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya kumaliza mkutano 
wa pamoja uliofanyika tarehe 12 Juni, 2021 katika eneo la Mradi la 
Rusumo. Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati Tanzania, Mhe. Dkt. 
Medard Kalemani, Waziri wa Miundombinu Rwanda, Mhe.  Balozi 
Claver Gatete na Waziri wa Nishati na Migodi wa Burundi Mhe. 
Ibrahim Uwizeye



UJENZI wa Mradi wa Umeme 
wa Rusumo umefikia asilimia 
80 na unatarajiwa kukamilika 
Desemba mwaka huu, kwa 
mujibu wa taarifa ya Waziri wa 

Nishati, Dk Medard Kalemani aliyoitoa 
kwa wanahabari Juni 12 mwaka huu.

Waziri Kalemani kwa uhakika na 
kujiamini, alisema hayo baada ya 
kumaliza kikao chake na mawaziri 
wenzake kutoka nchi tatu za Tanzania, 
Rwanda na Burundi zinazohusika na 
kilichofanyika eneo la mradi la Rusumo.

Mawaziri hao wa nchi tatu 
zinazohusika na mradi huo, pamoja 
na yeye ni wa Nishati na Migodi wa 
Burundi, Mhe. Ibrahim Uwizeye, na wa 
Miundombinu wa Rwanda, Mhe. Balozi 
Claver Gatete ambao kwa pamoja,  
waliridhishwa na maendeleo ya ujenzi.

Kwa mujibu wa Waziri Kalemani, njia 
za kusafirisha umeme zitagharimu dola 
za Marekani milioni 113.2 na baada ya 
kukamilika ujenzi, zitaokolewa dola 
milioni 25 zitakazotumika kujengea njia 
zingine ya umeme kwa nchi zote tatu, 
ili kuimarisha upatikanaji umeme wa 
uhakika katika nchi hizo.

Lakini akabainisha, kuwa Sh bilioni 
10 zimetumika kwa miradi ya kijamii 
wilayani  Ngara, Tanzania, ikihusisha 
ujenzi wa vituo vya afya viwili, zahanati 
mbili, sekondari tatu, shule za msingi 
mbili, chuo cha ufundi stadi, miradi 
miwili ya maji na ya kilimo na ufugaji 
nyuki. 

Ili kuhakikisha kwamba mradi huo 
wa umeme haupungukiwi maji, Dk 
Kalemani aliwataka watumiaji maji ya 
mito ya Rubuvu na Kagera, kutumia 
maji ya mito hiyo kwa uangalifu na 
kutunza vyanzo.

Kama alivyosema Waziri 
Kalemani, mradi huo ni muhimu 
sana na kukamilika kwake kutaondoa 
changamoto za umeme, si kwa Tanzania 
peke yake bali pia majirani wa Burundi 
na Rwanda, na kuwawezesha kukuza 
uchumi kwa ajili ya maendeleo yao.

Kwani mradi huo ulioanza Machi 
2017 utazalisha MW 80 na kufanya nchi 
hizo tatu kupata mgao sawa wa MW 27, 
zitakazoingizwa kwenye gridi za mataifa 
hayo, na kutoa mchango mkubwa 

katika sekta ya nishati ya umeme na 
kuwa faraja ya kiuchumi kwa eneo hili la 
Afrika Mashariki.

Kwa vyovyote vile, mradi huu 
unakwenda kuwa injini ya maendeleo 
ya si tu mtu mmoja mmoja wa nchi 
hizi tatu, lakini ni kwa mataifa hayo 
matatu kwa ujumla, kwani utawezesha 
kuendesha mitambo na viwanda 
ambavyo vina mchango mkubwa kwa 
jamii.

Kama alivyoasa Dk Kalemani, 
wananchi amabo ndio walengwa, 
wanapaswa kuwa makini na mradi huu 
hususan walioko Ngara, na kuhakikisha 
kuwa unapata maji muda wote, kwa 
kuwa maji ndiyo hasa mhimili mkuu 
wa kuendesha mitambo na kuzalisha 
nishati hiyo.

Wanapaswa pia kuelewa, kwamba 
nchi hizi zinatumia fedha katika kujenga 
miradi ya kimkakati kama hii kwa 
matarajio kwamba katika siku zijazo, 
itasaidia kuendesha viwanda na kuinua 
uchumi na hatimaye mataifa haya kuwa 
ya viwanda.

Inafahamika, kuwa nchi yoyote tajiri 
duniani, iliyoendelea kiviwanda, haiwezi 
kufikia hatua hiyo, bila kuwa na nishati 
ya umeme, hivyo kwa kuwa Rusumo 
kuna maeneo rafiki ya kuzalisha nishati 
hiyo, ni vema ikatumika kwa uangalifu 
ili mradi kuwa endelevu.

Ulinzi wa mradi huo sharti uendelee 
kubaki mikononi mwa wananchi 
wenyewe, ambao hakika wakilihakikisha 
hilo, kama ambavyo Waziri Kalemani 
amekuwa akisisitiza katika ziara zake 
za kukagua miradi, hakika watanufaika 
na matunda yake, na kujinasua katika 
umasikini.

Kukamilika kwa mradi wa umeme 
wa maji wa Rusumo, kutakuwa 
kumechangia kwa kiasi kikubwa 
si tu maendeleo ya kiuchumi, bali 
hata mapato ya nchi kutokana na 
uzalishaji wa uhakika, ambao utakuwa 
umetokana na miradi mingine, 
inayotegemea umeme huo. Hivyo 
huu ni ukombozi wa kiuchumi kwa 
Watanzania, Warundi na Wanyarwanda.
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Mradi wa Umeme Rusumo 
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MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 
 ay araiz akitak awukila irizaW .)PPHNJ( erereyN suiluJ aw ememU aw idarM aw izneju akitak akimutozakatiz otokok azenegnetuk

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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Juni 1-30, 2020

WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.

5

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 

Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 

abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5
Museveni aeleza 

kufurahishwa na 
JPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

Makamu Mwenyekiti 
Kheri Mahimbali

Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
Katibu Mkuu

Mhariri
Dorina G. Makaya

BODI YA 
UHARIRI

3TAHARIRI



wake umefikia zaidi ya 
asilimia 80.

Aidha, Dkt. Kalemani 
alibainisha kuwa, 
handaki la kupitishia 
maji yanayotoka kwenye 
bwawa kwenda kwenye 
mitambo ya kuzalisha 
umeme lenye urefu 
wa mita 703 tayari 
limekamilika kwa asilimia 
80 tarehe 12 mwezi Juni, 
2021. 

Waziri Kalemani 
alieleza kuwa, njia za 
kusafirisha umeme 
zitagharimu dola milioni 
113.2 na kuwa, baada 
ya kukamilika ujenzi 
zitaokolewa dola milioni 
25 ambazo zitatumika 

katika kujengea njia 
nyingine ya umeme 

kwa nchi zote tatu ili 
kuimarisha upatikanaji 
wa umeme wa uhakika 
katika nchi hizo.

Alibainisha kuwa, 
jumla ya shilingi 
bilioni 10 za kitanzania 
zimetumika kwa ajili ya 
miradi ya kijamii katika 
wilaya ya ngara kwa 
upande wa Tanzania, 
ambapo miradi hiyo 
inahusisha ujenzi wa 
vituo vya afya viwili, 
ujenzi wa zahanati 
mbili, ujenzi wa shule za 
sekondari 3, ujenzi wa 
shule za msingi mbili, 
ujenzi wa chuo cha 
ufundi stadi na ujenzi 

wa miradi miwili ya 
maji pamoja na miradi 
ya kilimo na ufugaji wa 
nyuki. inayowanufaisha 
wakazi wa wilaya ya 
Ngara

Dkt. Kalemani alitoa 
wito kwa watumiaji wa 
maji ya mto Rubuvu na 
mto Kagera, kutumia 
maji ya mito hiyo kwa 
uangalifu pamoja na 
kutunza vyanzo vya 
mito hiyo ili Mradi wa 
Umeme wa Rusumo 
usipungukiwe na maji 
huku akibainisha kuwa, 
upo uwezekano wa 
kuongeza uwezo wa 
uzalishaji wa umeme wa 
Mradi wa Umeme wa 
Rusumo .

Ziara hiyo ililenga 
kutembelea mradi huo 
na kuona maendeleo 
yake pamoja na 
kutoa maelekezo kwa 
wakandarasi  kuhusiana 
na umuhimu wa 
kukamilishwa kwa ujenzi 
wa Mradi huo kama 
ilivyopangwa. 

Mawaziri kutoka 
Tanzania, Rwanda na 
Burundi walitembelea  
eneo linapojengwa 
Bwawa, ( Dam site), Eneo 
la kuzalisha umeme ( 
Power House), na Eneo 
la kupokea umeme kabla 
haujasambazwa ( Switch 
yard) na kuridhishwa na 
kasi ya ujenzi.

Waziri Kalemani 
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MRADI WA UMEME WA RUSUMO 
KUKAMILIKA MWEZI DESEMBA, 2021

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mha. Innocent Luoga, akitoa 
taarifa fupi kwa Waziri wa Nishati Tanzania, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani, kuhusu maendeleo ya Mradi wa Umeme wa Rusumo 
kabla ya kuanza kwa mkutano wa Mawaziri wa nchi zinazohusika 
na Mradi wa Umeme wa Rusumo (Tanzania, Rwanda na Burundi) 
kilichofanyika tarehe 12 Juni, 2021 katika eneo la Mradi la Rusumo.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mha. Innocent Luoga, akitoa 
taarifa fupi kwa Waziri wa Nishati Tanzania, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani, kuhusu maendeleo ya Mradi wa Umeme wa Rusumo 
kabla ya kuanza kwa mkutano wa Mawaziri wa nchi zinazohusika 
na Mradi wa Umeme wa Rusumo (Tanzania, Rwanda na Burundi) 
kilichofanyika tarehe 12 Juni, 2021 katika eneo la Mradi la Rusumo.



alisema, Mradi wa 
Umeme wa Rusumo 
ni  muhimu sana na 
kukamilika kwake 
kutaondoa changamoto 
nyingi za umeme na 
kuwa baada ya kikao cha 
pamoja cha Mawaziri 
wa nchi zote tatu, 
waliwataka wakandarasi 

hao ifikapo mwezi 
Desemba, 2021 wawe 
wamekabidhi Mradi 
na wananchi waanze 
kutumia umeme 
unaotokana na Mradi 
huo wa Umeme wa 
Rusumo.

Mradi wa umeme wa 
Maporomoko ya maji 

Rusumo ulianza mwezi 
Machi 2017 na utazalisha 
MW 80 ambapo nchi 
tatu husika za Tanzania, 
Rwanda na Burundi 
zitapata mgao sawa wa 
MW 27 zitakazoingizwa 
kwenye gridi ya Taifa kwa 
kila nchi.

Katika ziara hiyo 

Waziri wa Nishati Mhe. 
Dkt. Medard Kalemani, 
aliambata na Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, 
Mhandisi Innocent 
Luoga, wataalamu 
kutoka Wizara ya Nishati 
na TANESCO pamoja na 
Uongozi wa Serikali wa 
Wilaya ya Ngara.
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MRADI WA UMEME WA RUSUMO 
KUKAMILIKA MWEZI DESEMBA, 2021

Picha za maeneo mbalimbali ya kituo cha kufua Umeme cha Rusumo katika hatua mbalimbali za ujenzi.
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Wakili Byabato asema Bilioni 34 kutumika 
kusambaza Umeme Vijiji 166, Kagera

Na Zuena Msuya, 
Kagera

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato, 

amesema Serikali 
imetenga shilingi Bilioni 
34 zitakazotumika 
katika Mradi wa 
kusambaza Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu 
mzunguko wa Pili kwa 
Vijiji 166 ambavyo bado 
havijafikiwa na Umeme 
katika Mkoa wa Kagera.

Wakili Byabato, 
alisema hayo wakati 
akizindua rasmi mradi 
huo katika Kijiji cha 
Omurunazi wilayani 
Muleba mkoani humo, 

uliofanyika Juni 19, 
2021.

Alisema kuwa, katika 
kuhakikisha kuwa vijiji 
vyote vinaunganishwa 
na umeme nchini, Mkoa 
wa Kagera umetengewa 
fedha hizo ambazo 

zitatumika katika mradi 
wa kusambaza umeme 
kwenye vijiji vyote 
vilivyosalia katika wilaya 
Saba za mkoa huo 
ambao utatekelezwa 
kwa kipindi cha miezi 
18.

Alifafanua kuwa, 
kwa Wilaya ya Muleba, 
ambapo mradi huo 
umezinduliwa, Serikali 
imetenga shilingi 
Bilioni 6 ambazo 
zitatumika kusambaza 
Umeme katika Vijiji 
30,  ambapo pia 
Mkandarasi ametakiwa 
kuwaunganishia 
Umeme wateja 400 kwa 
kuanzia.

“Azma ya Serikali 
ni kuhakikisha kuwa 
ifikapo mwakani 2022, 
vijiji vyote nchini viwe 
vimeunganishiwa 
Umeme, hivyo 
imetoa muongozo 
kuwa gharama za 
kuunganisha Umeme ni 
shilingi 27,000. Tofauti 
na ilivyokuwa hapo 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa pili kushoto) 
akikata utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa usambazaji wa umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu mzunguko wa Pili kwa Mkoa wa Kagera 
uliofanyika katika Kijiji Omurunazi wilayani Muleba mkoani humo, 
Juni 19, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, akizungumza 
na wakazi wa Kijiji cha Omurunazi wakati wa uzinduzi rasmi wa 
usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu mzunguko wa 
Pili kwa Mkoa wa Kagera uliofanyika katika Kijiji hicho wilayani 
Muleba mkoani humo, Juni 19, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kulia) 
akizungumza na Mbunge wa Jimbo la Muleba Kaskazini, Charles 
Mwijage wakati wa uzinduzi rasmi wa usambazaji wa umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu mzunguko wa Pili kwa Mkoa wa Kagera 
uliofanyika katika Kijiji Omurunazi wilayani Muleba Mkoani humo, 
Juni 19, 2021.

HABARI
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Wakili Byabato asema Bilioni 34 kutumika 
kusambaza Umeme Vijiji 166, Kagera

awali, ni jukumu lenu 
wananchi kutumia fursa 
hiyo kuunga mkono 
juhudi za Serikali kwa 
kulipia gharama hizo.” 
Alisema Wakili Byabato.

Aidha, alizungumzia 
hali ya kukatika kwa 
umeme katika mkoa 
huo wa Kagera, ambapo 
alisema kuwa sababu 
kubwa ni Jiografia ya 
mkoa huo kuwa na Radi 
wakati wote ambazo 
zimekuwa zikisababisha 
uharibu miundombinu 
ya umeme.

Hali kadhalika 
umeme unaohudumia 
mkoa huo unasafiri 
umbali mrefu ikiwemo 
kutoka nchini Uganda 
na hivyo kupunguza 
nguvu yake na 

pia uchakavu wa 
miundombinu.

Aliweka wazi kuwa, 
ili kukabiliana na 
changamoto hiyo, vifaa 
maalum vinafungwa 

katika miundombinu 
hiyo kupunguza athari 
za Radi, na pia vifaa 
hivyo vitazuia tatizo 
likitokea eneo moja 
lisiathiri eneo jingine.

Aliendelea kusema 
kuwa, suluhisho la 
kudumu litapatikana 
hivi karibuni kwa kuwa 
mkoa huo utaanza 
kutumia Umeme wa 
Gridi ya Taifa kwa 
kutumia umeme 
utakaozalishwa katika 
mradi wa kufua umeme 
wa Rusumo ambao 
unatarajiwa kukamilika 
hivi karibuni. 

Sambasamba la 
hilo pia utatumia 
umeme utakaozalishwa 
katika mradi wa kufua 
umeme wa Malagarasi 
utakaoanza kutekelezwa 
hivi karibuni na 
kuufanya mkoa huo 
kuwa na ziada ya 
umeme katika matumizi 
yake. 

Mjumbe wa Bodi ya Wakala wa Nishati Vijijini, Mhandisi Styden 
Rwebangira (kulia) kwa niaba ya Mwenyekiti wa bodi hiyo na 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
Mhandisi Romanus Lwena (kushoto) wakimsikiliza Naibu Waziri 
wa Nishati (hayupo pichani) wakati wa uzinduzi rasmi wa 
usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu mzunguko wa Pili 
kwa Mkoa wa Kagera uliofanyika katika Kijiji Omurunazi wilayani 
Muleba mkoani humo, Juni 19, 2021.

Baadhi ya wakazi wa Kijiji Omurunazi pamoja na Wanafunzi 
wakiwa katika uzinduzi rasmi wa Usambazaji wa Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu mzunguko wa Pili kwa Mkoa wa Kagera 
uliofanyika katika Kijiji hicho wilayani Muleba mkoani humo, Juni 
19, 2021.

Mbunge wa Jimbo la Muleba Kaskazini, Charles Mwijage (katikati) 
akishiri moja ya ngoma za asili katika Mkoa wa Kagera wakati 
wa uzinduzi rasmi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya 
Tatu mzunguko wa pili kwa mkoa huo, uliofanyika katika Kijiji 
Omurunazi wilayani Muleba, Juni 19, 2021.

HABARI
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Wakili Byabato asema Bilioni 34 kutumika 
kusambaza Umeme Vijiji 166, Kagera

“Wanakagera 
endeleeni kuvuta subira, 
changamoto hii ya 
umeme inaenda kuisha 
hivi karibuni, mradi wa 
Rusumo unakamilika 
hivi karibuni na kuanza 
kuzalisha umeme, ujenzi 
wa njia ya kusafirisha 
umeme kutoka katika 
mradi huo kufika 
hapa Kagera umeanza 
kutekelezwa na 
TANESCO na fedha zipo 
tayari, tatizo hili muda si 
mrefu itakuwa historia.” 
alisisitiza Wakili Byabato.

Vilevile aliliagiza 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 

kuweka utaratibu mzuri 
utakaowawezesha 
wananchi kulipia 
gharama za 
kuunganishiwa umeme 
kidogokigodo ili kila 
mmoja aunganishwe, 
pia aliwataka kuanzisha 
madawati maalum 
vijijini ya kulipia 
gharama hizo ili 
wananchi wasitembee 
umbali mrefu kufuata 
huduma hiyo.

Sambamba na hilo, 
aliwataka wafanyakazi 
wa TANESCO kutekeleza 
majukumu yao kwa 
weledi pasipo kuathiri 
mali za watu hasa 

wanapopita kusafisha 
njia ya kusafirisha 
Umeme kwa kuwa kuna 
baadhi yao wamekuwa 
wakifyeka na kukata 
mazao ya wananchi kwa 
madai kuwa yanaharibu 
miundombinu ya 
Umeme.

Aliwaeleza kuwa 
wanapofanya kazi 
ya kusafisha njia za 
kusafirisha umeme ni 
vyema kuwashirikisha 
wananchi wa eneo 
husika ili kupunguza 
malalamiko ya mara 
kwa mara kutoka kwa 
wananchi hao.

Kampuni mbili za 

wazawa zimepewa 
dhamana ya kutekeleza 
mradi huo kwa Mkoa 
wa Kagera ambazo ni JV 
Pomy na Qwihaya. 

Katika hatua 
nyingine alizungumzia 
mradi wa Bomba 
la mafuta ambapo 
aliwataka wananchi 
kuanza kujiandaa 
kupokea mradi huo 
na kuchangamkia 
fursa za kufanya kazi 
katika maeneo ambayo 
mradi wa bomba hilo 
utakapotekelezwa.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akihesabu fedha ili kumkabidhi Mbunge wa Jimbo la Muleba Kaskazini, 
Charles Mwijage kwa ajili ya kuwalipia wateja 10 wa mwanzo watakaounganishiwa umeme wakati wa uzinduzi rasmi wa Usambazaji 
wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu mzunguko wa Pili kwa Mkoa wa Kagera uliofanyika katika Kijiji Omurunazi wilayani Muleba Mkoani 
humo, Juni 19, 2021.
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Veronica Simba na 
Zuena Msuya

Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge ya 
Nishati na 
Madini imetoa 

wito kwa Serikali kuwa 
wakandarasi ambao 
hawakutekeleza miradi 
ya umeme vijijini kwa 
kiwango kinachoridhisha 
katika awamu zilizopita, 
wasipewe tena kazi hiyo.

Wito huo ulitolewa, 
Mei 31, 2021 jijini 
Dodoma na Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Dunstan 
Kitandula alipokuwa 
akitoa majumuisho 
ya hoja mbalimbali 

zilizotolewa na baadhi 
ya Wajumbe, katika 
semina iliyoandaliwa 
na Wizara ya Nishati, 
ikilenga kuijengea 
Kamati hiyo uelewa 
wa kazi zinazoendelea 
kutekelezwa na sekta 
husika.

Alisema, baadhi ya 
wakandarasi wamekuwa 
wakikwamisha jitihada 
na dhamira njema ya 
Serikali inayolenga 
kuwafikishia umeme 
wananchi wote walioko 
vijijini, kutokana 
na kuchelewesha 
kukamilisha miradi hiyo 
na wengine kutekeleza 
chini ya kiwango 
kinyume na mikataba 

yao.
Aliutaka Uongozi 

wa Wizara ya Nishati 
na Taasisi zake, 
hususan Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) 
na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 
kutoa kipaumbele 
kwa wakandarasi 
waliotekeleza kazi zao 
kwa umahiri katika 
awamu zilizopita.

Akizungumza kwa 
niaba ya Uongozi mzima 
wa Wizara na Taasisi 
zake, Waziri wa Nishati 
Dkt. Medard Kalemani 
aliwahakikishia Wajumbe 
wa Kamati hiyo kuwa, 
Serikali itazingatia 
maelekezo yote 

yaliyotolewa.
Akifafanua, Waziri 

Kalemani alieleza 
kuwa tayari Serikali 
ilikwishachukua 
hatua za kuachana na 
wakandarasi wabovu 
ambapo alibainisha 
kuwa katika utekelezaji 
wa mradi wa usambazaji 
umeme vijijini, awamu ya 
tatu, mzunguko wa pili 
ambao unaendelea hivi 
sasa, wakandarasi wote 
wazembe hawakupewa 
kazi.

Katika hatua nyingine, 
Dkt. Kalemani aliieleza 
Kamati hiyo kuwa, 
Wizara yake imeamua 
kutumia nguzo za zege 
katika maeneo korofi 
hususan yenye ardhi 
inayohifadhi maji ili 
kutatua changamoto ya 
kuharibika kwa nguzo 
za miti ndani ya kipindi 
kifupi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Dustan Kitandula (kulia), akizungumza wakati wa semina 
iliyoratibiwa na Wizara ya Nishati ili kuwajengea uelewa kuhusu 
sekta husika Wajumbe wa Kamati hiyo Mei 31, 2021 jijini Dodoma. 
Katikati ni Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani na kushoto ni 
Naibu wake, Stephen Byabato.
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Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (kushoto), akizungumza 
wakati wa semina ya kuwajengea uelewa kuhusu sekta ya nishati, 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
iliyofanyika Mei 31, 2021 katika Ukumbi wa Ofisi ndogo za Wizara 
zilizopo Kikuyu, Dodoma. Kulia ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Dustan Kitandula.

KAMATI YA BUNGE YATOA WITO 
WAKANDARASI WABOVU MIRADI 
YA REA WASIPEWE TENA KAZI



Pia, aliahidi kuwa 
Wizara ya Nishati 
itaendelea kusimamia 
kikamilifu suala la 
uzalishaji nguzo za 
miti zenye ubora, 
unaofanyika ndani ya 
nchi ili kuhakikisha 
zinakidhi viwango vya 
kimataifa. Aliongeza 
kuwa, lengo ni kuepusha 
hasara katika miradi 
ya usambazaji umeme 
inayotekelezwa kote 
nchini, ambapo Serikali 
inatumia nguzo hizo 
baada ya kuacha kuagiza 
kutoka nje ya nchi.

Awali, akiwasilisha 
mada kuhusu 
miradi mbalimbali 
inayotekelezwa na REA, 

Mkurugenzi wake Mkuu, 
Mhandisi Amos Maganga 
alibainisha kuwa Wakala 
umejiwekea malengo ya 
kufikisha miundombinu 
ya umeme kwenye vijiji 
vyote Tanzania Bara, 
ifikapo Desemba, 2022.

Aidha, alieleza 
kuwa REA imejipanga 
kuhakikisha hali ya 
upatikanaji wa huduma 
za umeme inafikia 
asilimia 100 ifikapo 
mwaka 2030.

Kwa upande wa 
mafanikio, Mhandisi 
Maganga alibainisha 
kuwa ni pamoja na 
kufikisha na kusambaza 
umeme katika Makao 
Makuu ya Wilaya zote za 
Tanzania Bara. Vilevile 
alisema, kupitia REA, 
Serikali imewezesha 
hali ya upatikanaji wa 
umeme maeneo ya 
vijijini kuongezeka 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
(aliyesimama), akizungumza wakati wa semina ya kuwajengea 
uelewa kuhusu sekta ya nishati, Wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini iliyofanyika Mei 31, 2021 katika 
Ukumbi wa Ofisi ndogo za Wizara zilizopo Kikuyu, Dodoma. 
Kushoto kwake ni Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Kheri 
Mahimbali.
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Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la Manonga, Seif Gulamali 
akizungumza wakati wa semina ya kuwajengea uelewa kuhusu 
sekta ya nishati, Wajumbe wa Kamati hiyo Mei 31, 2021 katika 
Ukumbi wa Ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo Kikuyu, 
Dodoma.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Amos Maganga akiwasilisha mada kuhusu utekelezaji wa miradi 
mbalimbali kupitia Wakala huo, kwa Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mei 31, 2021 katika 
Ukumbi wa Ofisi ndogo za Wizara zilizopo Kikuyu, Dodoma.

KAMATI YA BUNGE YATOA WITO 
WAKANDARASI WABOVU MIRADI 
YA REA WASIPEWE TENA KAZI



kutoka asilimia mbili 
mwaka 2007 hadi kufikia 
asilimia 69.6 mwaka 
2020.

Alitaja mafanikio 

mengine kuwa ni 
kuwezesha taasisi za afya, 
elimu na maji kufikiwa na 
huduma za umeme hivyo 
kuboresha na kuongeza 

ufanisi katika utoaji 
huduma. Pia, kuwezesha 
uboreshwaji wa kilimo 
cha umwagiliaji katika 
mashamba.

Semina hiyo ilifanyika 
katika Ofisi ndogo za 
Wizara zilizopo Kikuyu 
Dodoma. Viongozi 
wengine wa Serikali 
walioshiriki ni pamoja 
na Naibu Waziri wa 
Nishati Stephen Byabato, 
Katibu Mkuu Mhandisi 
Leonard Masanja, Naibu 
Katibu Mkuu Kheri 
Mahimbali na Wataalamu 
mbalimbali wa Wizara, 
REA na TANESCO.

Taasisi nyingine 
zilizowasilisha mada 
katika semina hiyo 
ni kutoka TANESCO 
iliyowasilishwa na 
Mkurugenzi wake 
Mtendaji, Dkt. Tito 
Mwinuka pamoja na 
kampuni yake tanzu ya 
uendelezaji Jotoardhi 
(Tanzania Geothermal 
Development Company - 
TGDC), iliyowasilishwa na 
Meneja Mkuu, Mhandisi 
Kato Kabaka.
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Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la Msalala, Iddy Kassim Iddy 
akizungumza wakati wa semina ya kuwajengea uelewa kuhusu 
sekta ya nishati, Wajumbe wa Kamati hiyo Mei 31, 2021 katika 
Ukumbi wa Ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo Kikuyu, 
Dodoma.

Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la Nyasa, Mhandisi Stella 
Manyanya akizungumza wakati wa semina ya kuwajengea uelewa 
kuhusu sekta ya nishati, Wajumbe wa Kamati hiyo Mei 31, 2021 
katika Ukumbi wa Ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo Kikuyu, 
Dodoma.

Viongozi na Wataalam mbalimbali wa Wizara ya Nishati, Wakala wa Nishati Vijijini (REA) pamoja na 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), wakifuatilia mada zilizokuwa zikiwasilishwa wakati wa semina 
ya kuwajengea uelewa kuhusu sekta ya nishati, Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini iliyofanyika Mei 31, 2021 katika Ukumbi wa Ofisi ndogo za Wizara zilizopo Kikuyu, Dodoma.

KAMATI YA BUNGE YATOA WITO 
WAKANDARASI WABOVU MIRADI 
YA REA WASIPEWE TENA KAZI



Hafsa Omar-
Dar es Salaam

Imeelezwa 
kuwa,Tanzania 
inaongoza kwa kuwa 
na Rasimali  ya Gesi 
asili nyingi kuliko 

nchi nyingine za Afrika 
Mashariki.

Hayo yalibainishwa 
na Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani, 
Juni 25, 2021 wakati 
wa uzinduzi wa magari 
yanayotumia Gesi 
Asilia,uliofanyika Jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza katika 
uzinduzi huo,Dkt. 
Kalemani alieleza kuwa 
kwasasa nchini kuna 
gesi nyingi ya kutosha 
kulinganisha na nchi 
za jirani, ambapo  

amebainisha kuwa tayari 
kuna gesi ya futi za ujazo 
trilioni 57.54 na bado 
shughuli za utafutaji 
na undelezaji wa gesi 
zinaendelea.

Aidha, alisema 
Serikali imeshasambaza 
gesi katika sehemu 
mbalimbali 
nchini,amezitaja 
sehemu hizo  ambazo ni 
viwandani, manyumbani 
na kwenye magari 
ambapo ameeleza gari 
iliyozinduliwa ni gari 
ya 701 kuwekewa gesi 
nchini.

Dkt. Kalemani 
aliwataka watanzania 
kuanza kununua magari 
yenye mfumo wa kuweka 
gesi na kuwataka 
wenye magari ambayo 
yanatumia mafuta 

kubadilisha mfumo huo 
na kuweka mfumo wa 
kutumia gesi kwakuwa 
vituo vya kubadilisha 
mfumo huo vipo nchini.

Alivitaja vituo  hivyo 
vya kuweka mfumo wa 
kutumia gesi, ni kituo 
cha Chuo kikuu cha Dar 
es Saalam na DIT, na 
kuwasisitiza watanzania 
watumie gesi kwakuwa 
gesi haina gharama na 
pia inapunguza uharibifu 
wa mazingira.

Pia, aliwataka TPDC, 
GASCO,pamoja na wenye 
vituo kuangalia upya bei 
ya kubadilisha mfumo 
huo ili Watanzania wengi 
waweze kubadilisha 
gari zao kutoka kwenye 
mfumo ya kutumia 

mafuta kwenda kwenye 
mfumo wa kutumia gesi.

Waziri 
Kalemani,aliwatoa 
wasiwasi Watanzania 
kuhusu upatikanaji wa 
vituo vya kujazia gesi, 
ambapo alifafanua 
kuwa kuna vituo vitano 
vinajengwa na tayari 
vituo viwili  vya kuwekea 
gesi vinatoa huduma 
hiyo kituo cha Ubungo 
na Chuo kikuu cha Dar es 
Saalam.

“Tumetoa maelekezo 
kwa wataalamu wetu, 
mwakani tutaweka 
vituo vingi karibu kwa 
kila jiji tutaweka kituo 
cha kujaza gesi katika 
magari, tunaanza na 
Dodoma,Mbeya,Tanga 
na Arusha na tutakuwa 
na vituo vidogo vidogo 
tunataka tuwe na 
vituo vya kujazia  gesi 
sawa na vituo vya 
mafuta,”alisema.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, 
Selemani Jafo, akizungumza katika uzinduzi wa Magari 
yanayotumia Gesi Asilia,uliofanyika Jijini Dar es Salaam, Juni 25, 
2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani,akizungumza katika 
uzinduzi  wa Magari yanayotumia Gesi Asilia,uliofanyika Jijini Dar 
es Salaam, Juni 25, 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021

TANZANIA INAONGOZA KWA 
UZALISHAJI WA GESI ASILIA



Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022

Vilevile, alitoa wito 
kwa wawekezaji wengine 
kujitokeza kwa wingi 
kutumia rasilimali ya 
gesi asilia kwa kuwa 
gesi bado ipo nyingi 
na haijatumika kwa 
kiwango kikubwa 
amewataka kutumia 
gesi hiyo ili kuchochea 
shughuli za kiuchumi 
hapa nchini.

Kwa upande 
wake, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano na 
Mazingira, Selemani 
Jafo, aliipongeza Wizara 
ya Nishati kwa kufanya 
uwekezaji mkubwa wa 
ugunduzi na uwekezaji 
wa Gesi asilia na kuifanya 
nchi iweze kusikika 

katika uwekezaji wa gesi. 
Alisema kuwa, 

anatarajia kuona 
wawekezaji wengi 
nchini Tanzania wenye 
viwanda na makampuni 
mbalimbali hasa wenye 
magari kuanza kutumia 
magari yenye mfumo 
wa kujazia gesi ili 
kupunguza uharibifu wa 
mazingira.

Waziri Jafo, alimuagiza 
mtendaji mkuu wa 
NEMC kuhakikisha 
kuwa hakuna kituo 
chochote cha mafuta 
kinachowezwa kujengwa 

lazima kipate kibali cha 
tathmini ya mazingira 
na sharti moja la kupata 
kibali hiko kuanzia mwezi 
julai lazima muwekezaji 
yoyote katika kituo chake 
aweke eneo ambalo 
atafunga mtungi wa gesi.

Nae, Seif Ally Seif, 
ambae mmiliki wa gari 
lililozinduliwa alisema 
magari ya Scania mapya 
yanayotumia gesi asilia 
yataleta mapinduzi 
makubwa katika uchumi 
wa nchi kwakuwa sio tu 
yataokoa fedha nyingi 
za kigeni zinazotumika 
katika kuagiza mafuta 
nje, lakini yatasaidia 
kuongeza pato la Taifa 
kutokana na kuwa 
yatatumia gesi ambayo 
inazalishwa nchini.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akimkabidhi mfano wa ufungo wa gari, Ndugu Seif Ally 
Seif(katikati) mara baada ya kuzindua uzinduzi wa wa Magari yanayotumia Gesi Asilia, uliofanyika 
Jijini Dar es Salaam, Juni 25, 2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani,akikata utepe kuashiria 
kwa uzinduzi  wa Magari yanayotumia Gesi Asilia,uliofanyika Jijini 
Dar es Salaam, Juni 25, 2021.(Katikati )Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Petroli Tanzania(TPDC) Dkt. James Mataragio(kulia)
Kamishna Msaidizi wa Gesi Mhandisi  Mohamed Fakihi.
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UZALISHAJI WA GESI ASILIA



14HABARI KATIKA PICHA

Picha mbalimbali za matukio kwenye uzinduzi wa Magari yanayotumia Gesi Asilia,uliofanyika Jijini Dar es Salaam, Juni 25, 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021
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Kamati ya uwezeshaji mradi wa 
JNHPP yaridhishwa na hatua ya ujenzi

Na Zuena Msuya,

Kamati ya 
Uwezeshaji ya 
Mradi wa kufua 
Umeme wa 
Julius Nyerere 

(JNHPP), kutoka Wizara 
na Taasisi mbalimbali za 
Serikali imeridhishwa na 
hatua iliyofikiwa katika 
ujenzi wa mradi huo.

Mmoja wa wajumbe 
Kamati hiyo Albert Chile, 
akizungumza kwa niaba 
ya kamati hiyo, alisema 
kuwa wamefanya ziara 
hiyo Juni 23 na 24, 2021, 
kwa lengo la kukagua 
utekelezaji wa ujenzi wa 

mradi husika na hatua 
iliyofikiwa kulingana na 
makubaliano ya mkataba 
wa utekelezaji wa mradi 
huo, katika Bonde la Mto 
Rufiji mkoani Pwani. 

Chile alisema kuwa, 
kamati imekuwa 
ikifuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa mradi 
huo tangu hatua za 
awali hadi sasa, ambapo 
pamoja na mambo 
mengine, baada ziara 
hiyo, imeridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi wa 
mradi huo na wanaimani 
kuwa utakamilika ndani 
ya muda uliopangwa.

Alieleza kuwa kamati 

Mratibu Msaidizi wa Utekelezaji wa Mradi wa Julius Nyerere(JNHPP), kutoka Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Yusuph Msembele( katikati) akiwaeleza jambo Wajumbe wa Kamati ya uwezeshaji ya Mradi 
huo, kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali wakati wa ziara ya kukagua maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi huo iliyofanyika Juni 23 na 24, 2021, mkoani Pwani.

Mtaalamu Mshauri wa Mradi wa Julius Nyerere, Mhandisi Kamugenyi Luteganya (pili kushoto) 
akiwaonyesha jambo Wajumbe wa Kamati ya uwezeshaji ya Mradi huo, kutoka Wizara na Taasisi 
mbalimbali za Serikali wakati wa ziara ya kukagua maendeleo ya utekelezaji wa mradi huo 
iliyofanyika Juni 23 na 24, 2021, mkoani Pwani.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021
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hiyo imeundwa mahsusi 
ikihusisha wajumbe 
kutoka Wizara na 
Taasisi mbalimbali za 
serikali kwa lengo la 
kurahisisha na kufuatilia 
utekelezaji wa mradi 
kwa kuhakikisha 
majukumu yote katika 
makubaliano ya mkataba 
yanatekelezwa kwa 
wakati sahihi pamoja na 
kuishauri serikali.

Kamati hiyo 
ilitembelea na kukagua 
maeneo mbalimbali ya 
utekelezaji wa Mradi huo 
ambayo ni Handaki la 
Kuchepusha Maji ya Mto, 
Kingo za Bwawa husika, 
Tuta kuu la Bwawa, Kituo 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021

Wajumbe wa Kamati ya uwezeshaji ya Mradi wa Julius Nyerere 
(JNHPP, kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali, wakiwa 
katika picha ya pamoja na waratibu wa Mradi kutoka Wizara ya 
Nishati pamoja na wasimamizi wa ujenzi wa mradi huo, wakati 
wa ziara ya kukagua maendeleo ya utekelezaji wa mradi huo 
iliyofanyika Juni 23 na 24, 2021, mkoani Pwani.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mazingira Wizara ya Nishati, Emilian Nyanda( aliyesimama) 
akizungumza na Wajumbe wa Kamati ya uwezeshaji ya Mradi wa Julius Nyerere(JNHPP), juu 
uhamasishaji na Utunzaji wa Mazingira wakati mkutano, baada ya ziara ya kukagua maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi huo iliyofanyika Juni 23 na 24, 2021, mkoani Pwani.

Kamati ya uwezeshaji mradi wa 
JNHPP yaridhishwa na hatua ya ujenzi

Wajumbe wa Kamati ya uwezeshaji ya Mradi huo, kutoka Wizara 
na Taasisi mbalimbali za Serikali, wakitazama shughuli za ujenzi 
unaoendelea katika mradi wa Julius Nyerere (JNHPP) wakati 
wa ziara ya kukagua maendeleo ya utekelezaji wa mradi huo 
iliyofanyika Juni 23 na 24, 2021, mkoani Pwani.
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Kamati ya uwezeshaji mradi wa 
JNHPP yaridhishwa na hatua ya ujenzi
cha Kuchochea Umeme 
pamoja na Nyumba ya 
kuendeshea Mitambo ya 
kuzalisha umeme.

Aidha walitembelea 
na kukagua Daraja la 
Kudumu, Barabara, 
Njia ya kupitisha maji 
ya kuzalisha umeme, 
pamoja na eneo la 
ufungaji wa mitambo.

“Tumetembelea, 
tumekagua na 
tumeona maendeleo 
ya mradi, kasi ya ujenzi 
inaendelea vizuri kuna 
mabadiliko makubwa 
sana ukilinganisha na 

huko nyuma, tunaimani 
ya kwamba Mkandarasi 
atamaliza kwa muda 
uliopangwa, hakika 
mradi huu ni ndoto ya 
Serikali na watanzania 
kwa jumla ya kuzalisha 
umeme mwingi zaidi 
hapa nchini kupitia 
vyanzo mbalimbali, ili 
kuwa na umeme mwingi 
wa bei nafuu na wa 
uhakika kwa watumiaji”, 
alisema Chile 

Kwa upande wake 
Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo ambaye pia ni 
Mratibu wa mradi huo 
kutoka Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Christopher 

Bitesigirwe, alisema kuwa 
mradi huo unatarajiwa 
kukamilika mwezi 
Juni 2022 na kwamba 
mkandarasi amelipwa 
zaidi ya shilingi Trilioni 
2.5 ambayo ni sawa na 
asilimia 100 ya malipo ya 
kazi iliyofanyika katika 
mradi huo.

Kuanzia mwezi 
novemba huu, maji 
yataanza kujazwa katika 
bwawa hilo.

Mhandisi Bitesigirwe, 
alisema kuwa kutokana 
na Serikali kuendelea 
kutimiza wajibu wake 
wa kulipa madai ya 
Mkandarasi kwa wakati 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021

Mwenyekiti wa Kamati ya uwezeshaji ya Mradi wa Julius Nyerere 
(JNHPP, kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali ambaye 
pia ni Mratibu wa mradi huo kutoka Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Christopher Bitesigirwe akizungumza na wajumbe wa Kamati 
hiyo wakati mkutano, baada ya ziara ya kukagua maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi huo iliyofanyika Juni 23 na 24, 2021, mkoani 
Pwani.

Sehemu ya ujenzi wa Daraja la kudumu linalojengwa katika Mradi 
wa Julius Nyerere (JNHPP),mkoani Pwani.
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katika kipindi cha miezi 
24 bila kuchelewa, hadi 
kufika Desemba 2020, 
tangu kuanza kwa mradi 
huo, imefanikiwa kupata 
nyongeza ya asilimia 
moja (1%) zaidi katika 
fedha zitakazotolewa na 
mkandarasi kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya 
kijamii. 

Alifafanua kuwa 
asilimia moja ya Fedha 
hizo ni zaidi ya shilingi 
Bilioni 65 ambazo 
zitatumika kutekeleza 
miradi mbalimbali ya 

kijamii na hivyo kufanya 
thamani ya gharama za 
miradi ya kijamii kufikia 
zaidi shilingi bilioni 262.

“Wakati wa 
majadiliano ya 
utekelezaji wa mradi 
huo, ilikubalika kuwa 
endapo mkandarasi 
atalipwa madai ya 
kazi alizofanya kwa 
wakati  bila kuchelewa 
madai ndani ya kipindi 
cha miezi 24, kiasi cha 
fedha za kwa miradi ya 
kijamii kitaongezwa kwa 
asilimia 1% ya gharama 

za mradi, hivyo serikali 
imetekeleza wajibu wake 
kimkataba na kufanikiwa 
kupata nyongeza ya 
fedha hizo”, alisisitiza 
Mhandisi Bitesigirwe.

Kwa mujibu wa 
Mhandisi Bitesigirwe, 
utekelezaji wa ujenzi wa 
mradi wa JNHPP kwa 
ujumla umefikia hatua 
nzuri, huku kazi za ujenzi 
zikiendelea kwa lengo la 
kuzalisha Megawati 2115 
za umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya 
Bonde la Mto Rufiji.

Baada ya wajumbe 
hao kutembelea na 
kukagua maeneo 
mbalimbali ya 
utekelezaji wa ujenzi wa 
mradi huo, walifanya 
kikao cha pamoja na 
wameishauri serikali 
kupitia wizara na taasisi 
husika kutilia mkazo 
suala la kuhamasisha 
wananchi juu ya 
utunzaji wa mazingira 
ili kuweza kupata mvua 
za kutosheleza uwepo 
wa maji katika mradi wa 
JNHPP.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021

Kazi ya ujenzi ikiendelea katika eneo la nyumba ya kuendeleshea mitambo ya kuzalisha umeme katika mradi wa Julius Nyerere( JNHPP)

Kamati ya uwezeshaji mradi wa 
JNHPP yaridhishwa na hatua ya ujenzi



Na Dorina G. Makaya - 
MTWARA

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amesema, 
Serikali imetenga 
shilingi bilioni 62.146 
kuvipelekea umeme 
vijiji 384 vilivyosalia 
kuunganishiwa umeme 
mkoani Mtwara ndani ya 
miezi 18 kuanzia tarehe 
20 Juni, 2021.

Waziri Kalemani 
aliyasema hayo leo 
tarehe 19 Juni, 2021 
alipokuwa akifanya 
uzinduzi wa Mradi 
Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu 

ya Tatu Mzunguko wa 
Pili Katika mkoa wa 
Mtwara uliofanyika 
katika kijiji cha 
Namtumbuka, kilichopo 
kata ya Namtumbuka, 
Halmashauri ya mji wa 
Nanyamba, Wilaya ya 
Mtwara, mkoani Mtwara.

Dkt. Kalemani 
alisema, kati ya vijiji 
797 vilivyopo mkoani 
Mtwara, vijiji 413 tayari 
vimepatiwa umeme 
na vijiji vilivyosalia 384 
vitapatiwa umeme katika 
Mradi huu ndani ya miezi 
18 na hivyo kuweka 
historia ya mafanikio 
katika kutekeleza Miradi 
ya kusambaza Umeme 
Vijijini.

Alisema, Itakapofika 
Disemba 2022, Tanzania 

itaandika historia katika 
vitabu vyake kuwa vijiji 
vyote vya Tanzania Bara 
vimepata umeme na 
kuungana na mataifa 
mengine duniani 
yaliyoendelea ambayo 
yameshaandika historia 
hii.

Waziri Kalemani 
alisema, hadi sasa, 
zaidi ya vijiji 10,312 
vimeshapelekewa 
umeme na vilivyobakia 
takribani vijiji 1,956 
ndivyo vinapelekewa 
umeme katika mradi 
huu.

19HABARI

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akikata utepe 
kuzindua Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme vijijini Awamu 
ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa wa Mtwara. Hafla hiyo ya 
uzinduzi ilifanyika katika kijiji cha Namtumbuka, kilichopo kata 
ya Namtumbuka,  Halmashauri ya mji wa Nanyamba, Wilaya ya 
Mtwara, mkoani Mtwara tarehe 19 Juni, 2021.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akifanya uziinduzi 
wa Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme vijijini Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa wa Mtwara. Hafla hiyo ya 
uzinduzi ilifanyika katika kijiji cha Namtumbuka, kilichopo kata 
ya Namtumbuka,  Halmashauri ya mji wa Nanyamba, Wilaya ya 
Mtwara, mkoani Mtwara tarehe 19 Juni, 2021.
Wengine ni viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali wakiwa 
pamoja na viongozi kutoka Wizara ya Nishati, REA naTANESCO.

SERIKALI KUTUMIA TAKRIBANI SHILINGI BILIONI 62 
KUVIPELEKEA UMEME VIJIJI 384 MKOANI MTWARA

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021
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Alisema Serikali 
imetenga takribani 
shilingi bilioni 10.3 
kwa ajili ya kuvifikishia 
umeme vijiji vyote 58 
vilivyosalia katika Wilaya 
ya Mtwara, kikiwemo 
kijiji cha Namtumbuka.

Dkt. Kalemani 
aliwaasa wananchi wa 
Mtwara watandaze 
nyaya kwenye nyumba 
zao na kulipia shilingi 
27,000/= tu ili waweze 
kuunganishiwa 
umeme na kwa wale 
wenye nyumba ndogo 
zisizozidi vyumba vitatu, 
wanaweza kutumia kifaa 
cha UMETA ambacho 
hakihitaji kutandaza 

nyaya katika nyumba.
Aidha Waziri Kalemani 

alisisitiza kuwa, kwa 
wananchi ambao 
watakuwa na upungufu 
wa fedha za kulipia kwa 
mkupuo, wanaweza 
kulipia kidogo kidogo 
na watakapokamilisha 
malipo yao wanaweza 
kuunganishiwa umeme 
katika kipindi ambacho 
Mkandarasi yupo katika 
eneo la Mradi.

Dkt. Kalemani 
aliwataka wananchi wa 
kijiji cha Namtumbuka na 
wananchi wote kiujumla 
ambapo Mradi wa 
kupeleka Umeme vijijini 
unafanyika, watumie 

fursa ya kupatikana 
kwa umeme katika 
kuendeleza na kukuza 
shughuli zao za kiuchumi 
ikiwemo kilimo, ufugaji 
na uvuvi.

Aliwaasa wananchi 
wote kutunza nguzo 
na kuonya kuwa, 
hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa kwa 
yeyote atakayebainika 
kuharibu miundombinu 
ya umeme.

Pia, Waziri Kalemani 
aliwatambulisha 
kwa wananchi na 
viongozi wa Mkoa wa 
Mtwara, Wakandarasi 

watakaosambaza umeme 
katika vijiji vya Mkoa 
wa Mtwara vilivyosalia 
kuunganishiwa umeme 
ambao ni Namis 
Corporate Engineers 
and Contractors ambaye 
atatekeleza Mradi 
katika Wilaya za Masasi 
na Nanyumbu wakati 
Central Electricals 
International atatekeleza 
Mradi katika wilaya 
za Mtwara, Newala 
na Tandahimba na 
kuwataka Wakandarasi 
hao, TANESCO na 
REA kufungua ofisi 
kijijini Namtumbuka ili 
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SERIKALI KUTUMIA TAKRIBANI SHILINGI BILIONI 62 
KUVIPELEKEA UMEME VIJIJI 384 MKOANI MTWARA

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akifurahia pamoja 
na viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali pamoja na viongozi 
kutoka Wizara ya Nishati, REA naTANESCO. mara baada ya kukata 
utepe ikiwa ni ishara ya kuzindua Mradi Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa 
wa Mtwara. Hafla hiyo ya uzinduzi ilifanyika katika kijiji cha 
Namtumbuka, kilichopo kata ya Namtumbuka,  Halmashauri ya 
mji wa Nanyamba, Wilaya ya Mtwara, mkoani Mtwara tarehe 19 
Juni, 2021.

Waziri Kalemani akiwatambulisha kwa wananchi na viongozi wa 
Mkoa wa Mtwara, Wakandarasi watakaosambaza umeme katika 
vijiji vya Mkoa wa Mtwara vilivyosalia kuunganishiwa umeme 
ambao ni Namis Corporate Engineers and Contractors ambaye 
atatekeleza Mradi katika Wilaya za Masasi na Nanyumbu wakati 
Central Electricals International atatekeleza Mradi katika wilaya 
za Mtwara, Newala na Tandahimba na kuwataka Wakandarasi 
hao, TANESCO na REA kufungua ofisi kijijini Namtumbuka ili 
kuwapatia huduma za umeme wanakijiji hao kwa urahisi. Dkt. 
Kalemani alimuagiza Mkandarasi atakayeunganisha umeme kijijini 
Namtumbuka, kukamilisha kazi hiyo ndani ya wiki tatu na kuahidi 
kurejea kijijini hapo kuwasha umeme ndani ya muda huo.



kuwapatia huduma za 
umeme wanakijiji hao 
kwa urahisi.

Aidha Dkt. Kalemani 
alimuagiza Mkandarasi 
atakayeunganisha 
umeme kijijini 
Namtumbuka, 
kukamilisha kazi hiyo 
ndani ya wiki tatu na 
kuahidi kurejea kijijini 
hapo kuwasha umeme 
ndani ya muda huo.

Vile vile, Waziri 
Kalemani alimpongeza 
Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu REA, Mha. Jones 
Olotu kwa kazi nzuri 
anayoifanya ambayo 
imepelekea mafanikio 

makubwa katika kazi ya 
kupeleka umeme vijijini 
hapa nchini.

Akizungumza kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mtwara wakati wa 
hafla hiyo ya uzinduzi 
wa Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme 
vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili Katika 
mkoa wa Mtwara, Mkuu 
wa Wilaya ya Mtwara, 
Mhe. Dunstan Kyobya 
amesema, mbali ya 
kuwa umeme ni fursa 
nzuri katika kuleta 
maendeleo ya kiuchumi, 
lakini kwa mkoa wa 
Mtwara, umeme ni 

muhimu sana katika 
suala la ulinzi na usalama 
kwa maeneo mengi 
ya mipakani hususan 
kata za Namtumbuka, 
Mnongodi, 
Milangominne, Kitaya, 
Kiyanga, Kiromba, 
Mahurunga, Tangazo, 
Madimba, Msimbati 
na kwenye maeneo ya 
vyombo vya ulinzi na 
usalama.

Mhe. Kyobya Alisema, 
kupatikana kwa umeme 
katika vijiji vilivyobakia 
ambavyo vilikuwa bado 
havijaunganishiwa 
umeme, ni fursa kwa 
wanamtwara hasa 
wakulima wa zao la 
Korosho na ufuta, 
kuutumia umeme 

utakaopatikana katika 
kuongeza thamani 
kwenye mazao yao kwa 
kujenga viwanga vidogo 
vidogo.

Aidha Mkuu huyo 
wa Wilaya ya Mtwara 
aliongeza kuwa, 
kupatikana kwa umeme 
kutachochea upatikanaji 
wa mawasiliano ya simu 
na kuwa chanzo cha 
mapato kwa wananchi.

Naye Mwenyekiti wa 
Bodi ya Nishati Vijijini 
(REA) Wakili Julius 
Bundala Kalolo alisema, 
atahakikisha fedha 
iliyotengwa na Serikali 
inatumika ipasavyo kwa 
kuhakikisha Nishati ya 
umeme inasambazwa 
kwenye vijiji vyote 

21HABARI
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Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akionesha kifaa cha 
UMETA kwa wanakijiji cha Namtumbuka, kata ya Namtumbuka, 
Halmashauri ya mji wa Nanyamba, Wilaya ya Mtwara, mkoani 
Mtwara ambapo uzinduzi wa Mradi Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa 
wa Mtwara. tarehe 19 Juni, 2021. Waziri Kalemani aliwashauri 
wananchi wenye nyumba ndogo zisizozidi vyumba vitatu, 
kutumia kifaa cha UMETA ambacho hakihitaji kutandaza nyaya 
katika nyumba pale mwananchi anapokwama kupata fedha za 
kumwezesha kutandaza nyaya kwenye nyumba ili aunganishiwe 
umeme.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza 
na wananchi wa kijiji cha Namtumbuka, wakati wa hafla ya 
kuzindua Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme vijijini Awamu 
ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa wa Mtwara. Hafla hiyo ya 
uzinduzi ilifanyika katika kijiji cha Namtumbuka, kilichopo kata 
ya Namtumbuka,  Halmashauri ya mji wa Nanyamba, Wilaya ya 
Mtwara, mkoani Mtwara tarehe 19 Juni, 2021.
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vilivyosalia ambavyo 
bado havijaunganishiwa 
umeme.

Wakizungumza kwa 
nyakati mbalimbali, 
wakati wa hafla hiyo, 
mbunge wa Nanyamba 
Mhe. Abdallah Chikota, 
Mbunge wa Tandahimba 
Mhe. Katani Katani, 
Mbunge wa Mtwara 

mjini Mhe. Hassan 
Mtenga, Mbunge wa 
Ndanda Mhe. Cecil 
Mwambe, na Mbunge 
wa Lulindi Mhe. 
Issa Mchungahela 
wameipongeza na 
kuishukuru Serikali 
ya awamu ya sita 
inayoongozwa na 
Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, kwa kutenga 
fedha na kupeleka 
umeme katika vijiji 
vilivyokuwa bado 
havijaunganishiwa 
umeme mkoani Mtwara, 
hatua itakayochochea 
maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii mkoani humo.

Katika ziara hiyo, 
Waziri wa Nishati 
Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani, aliambatana 
na wataalamu kutoka 
Wizara ya Nishati, 
TANESCO na REA na 
ilihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Chama 
na Serikali wa Wilaya na 
Mkoa wa Mtwara.
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Wananchi wa kijiji cha Namtumbuka, wakimsikiliza Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani wakati wa hafla ya kuzindua Mradi 
Kabambe wa Kusambaza Umeme vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa wa Mtwara. Hafla hiyo ya uzinduzi ilifanyika 
katika kijiji cha Namtumbuka, kilichopo kata ya Namtumbuka,  Halmashauri ya mji wa Nanyamba, Wilaya ya Mtwara, mkoani Mtwara 
tarehe 19 Juni, 2021.
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Kaimu Mkurugenzi Mkuu  
wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) Mha. Jones 
Olotu akizungumza 
wakati wa hafla ya 
Uzinduzi wa Mradi 
Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili 
katika mkoa wa Mtwara, 
iliyofanyika katika kijiji cha 
Namtumbuka, kilichopo 
kata ya Namtumbuka,  
Halmashauri ya mji wa 
Nanyamba, Wilaya ya 
Mtwara, mkoani Mtwara 
tarehe 19 Juni, 2021.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Nishati Vijijini (REA) Wakili 
Julius Bundala Kalolo 
akizungumza wakati wa 
hafla ya Uzinduzi wa Mradi 
Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili Katika 
mkoa wa Mtwara, iliyofanyika 
katika kijiji cha Namtumbuka, 
kilichopo kata ya 
Namtumbuka,  Halmashauri 
ya mji wa Nanyamba, Wilaya 
ya Mtwara, mkoani Mtwara, 
tarehe 19 Juni, 2021.

Washiriki wa Hafla ya Uzinduzi wa Mradi Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa 
wa Mtwara, wakifuatilia hotuba ya Waziri Kalemani alipokuwa 
akizungumza na wananchi wa kijiji cha Namtumbuka tarehe 19 
Juni, 2021.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA) Mha. 
Jones Olotu ( wa kwanza kushoto na mjumbe wa Bodi ya Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) Bw. Oswald Urassa  pamoja na washiriki 
wengine wa hafla ya Uzinduzi wa Mradi Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa 
wa Mtwara, wakifuatilia hotuba ya Waziri Kalemani alipokuwa 
akizungumza na wananchi wa kijiji cha Namtumbuka tarehe 19 
Juni, 2021.
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Mwenyekiti wa Bodi ya 
Nishati Vijijini (REA) Wakili 
Julius Bundala Kalolo (wa 
pili kutoka kushoto ) na 
Mwakilishi wa Mkuu wa 
Mkoa wa Mtwara,  Mkuu 
wa Wilaya ya Mtwara, 
Mhe. Dunstan Kyobya 
(wa tatu kutoka kushoto) 
wakifuatilia hotuba ya 
Waziri Kalemani wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa Mradi 
Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili 
Katika mkoa wa Mtwara 
tarehe 19 Juni, 2021.

Kikundi cha ngoma 
kikitumbuiza wakati wa 
Hafla ya Uzinduzi wa Mradi 
Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili Katika 
mkoa wa Mtwara, iliyofanyika 
katika kijiji cha Namtumbuka, 
kilichopo kata ya 
Namtumbuka, Halmashauri 
ya mji wa Nanyamba, Wilaya 
ya Mtwara, mkoani Mtwara 
tarehe 19 Juni, 2021.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akiwa katika 
picha ya pamoja na viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali 
alipotembelea Ofisi Kuu ya CCM Mkoa wa Mtwara kabla ya Hafla 
ya Uzinduzi wa Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme vijijini 
Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili Katika mkoa wa Mtwara tarehe 
19 Juni, 2021.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akikabidhi kifaa cha 
UMETA kwa wanakijiji cha Namtumbuka, kata ya Namtumbuka, 
Halmashauri ya mji wa Nanyamba, Wilaya ya Mtwara, mkoani 
Mtwara wakati wa hafla ya uzinduzi wa Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili 
Katika mkoa wa Mtwara. tarehe 19 Juni, 2021.



MAJADILIANO MRADI WA LNG 
MWISHO OKTOBA-DKT KALEMANI
Hafsa Omar-Lindi

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amesema 
majadiliano ya 
utekelezaji wa Mradi 
wa Kuchakata na 
Kusindika Gesi Asilia 
(LNG) yatakamilika 
Oktoba mwaka na hatua 
ya ujenzi wa mradi huo 
utaanza mara moja.

Aliyasema hayo, 
Juni 20, 2021 wakati 
wa Mkutano wa 
Uhamasishaji kwa Wadau 
kuhusu Mradi wa Gesi 
Asilia iliyosindikwa 
kuwa kimiminika (LNG), 

uliyofanyika Mkoani 
Lindi.

Dkt. Kalemani 
alisema kuwa Timu ya 
maajadiliano baina ya 
Serikali na wawekezaji 
walipewa miezi sita 
kwaajili ya majadiliano 
ya utekelezaji wa 
mradi, na mpaka sasa 
imebaki miezi minne ili 
kukamilisha majadiliano 
hayo na kuanza rasmi 
kwa ujenzi wa mradi huo.

“Mhe. Rais 
amedhamiria mradi 
huu ujengwe kwa kasi 
na sisi tumejipanga 
kutekeleza maelekezo 
ya Rais lazima mradi 
wa LNG utekelezwe na 
utekezaji wake umeanza 
na majadiliano hayo ni 

hatua moja ya utekelezaji 
wake.” Alisisitiza Dkt.
Kalemani.

Alisema kuwa, zaidi 
ya bilioni 56 zimetengwa 

kwaajili utekelezaji wa 
mradi na kuwataka 
wananchi wa Lindi na 
Mikoa ya jirani kutumia 
fursa mbalimbali ambazo 

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) Dkt. James Mataragio akizungumza katika Mkutano 
wa Uhamasishaji kwa Wadau kuhusu Mradi wa Gesi Asilia 
iliyosindikwa kuwa kimiminika (LNG), uliyofanyika Mkoani Lindi, 
Juni 20,2021  

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza katika 
Mkutano wa Uhamasishaji kwa Wadau kuhusu Mradi wa Gesi 
Asilia iliyosindikwa kuwa kimiminika (LNG), uliyofanyika Mkoani 
Lindi, Juni 20,2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akiwa katika picha ya 
Pamoja na Wabunge wa kutoka Mkoa wa Lindi na Mtwara mara 
baada ya kumalizika kwa Mkutano wa Uhamasishaji kwa Wadau 
kuhusu Mradi wa Gesi Asilia iliyosindikwa kuwa kimiminika (LNG), 
uliyofanyika Mkoani Lindi, Juni 20,2021.
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MAJADILIANO MRADI WA LNG 
MWISHO OKTOBA-DKT KALEMANI

zitapatikana kutokana na 
ujenzi huo.

Dkt.Kalemani aliwatoa 
wasiwasi Watanzania 
wote na kueleza kuwa 
sababu zote ambazo 
zilisababisha mradi 
huo kuchelewa kwa 
utekelezaji wake kwasasa 
zimeshapatiwa ufumbuzi 
na hakutakuwa na 
sababu yoyote ambayo 
itachelewesha mradi 
huo.

“miradi hii mikubwa 
lazima iwe na manufaa 
kwa Serikali,wananchi 
na wawekezaji, kwahiyo 

tulikuwa tunapitia 
upya mfumo wetu wa 
uwekezaji ili makundi 
yote hayo yapate faida 
na  hiyo ndio sababu ya 
kuchelewa lakini sasa 
tumeshaweka mfumo 
wetu sawa na ujenzi 
utaanza,”alisema.

Sambamba na hilo, 
Dkt. Kalemani pia 
alimuagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa TPDC 
pamoja na wadau, 
kuanza mara moja 
utekelezaji wa uwekaji 
wa mipaka ya eneo 
ambalo litatumika 

kwaajili ya ujenzi.
Vilevile, alimtaka 

mkandarasi wa mradi 
wakati wa ujenzi  
kutumia vifaa vya ujenzi 
ambavyo vinazalishwa 
nchini ili kuinua masoko 
ya ndani.

Pia, alisema ujenzi 
wa mradi utasadia 
kuongezaka  kwa pato la 
Taifa mara baada ya gesi 
hiyo kuanza kuuzwa nje 
ya nchi.

Katika hatua 
nyengine, alisema 
Serikali itaendelea 
kusambaza gesi 

majumbani na kwenye 
viwanda ili kuongeza 
wateja ambapo takribani 
viwanda 50 vinatumia 
rasilimali Gesi.

Dkt, Kalemani pia 
alitoa wito kwa watumiaji 
wa Magari hasa Taasisi za 
Umma kununua magari 
yenye miundombini 
ya kuingiza gesi katika 
gari zao ili kupunguza 
gharama na kuboresha 
huduma zao.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akiwa katika picha ya Pamoja na viongozi wa Wizara na Taasisi zake mara baada ya 
kumalizika kwa  Mkutano wa Uhamasishaji kwa Wadau kuhusu Mradi wa Gesi Asilia iliyosindikwa kuwa kimiminika (LNG), uliyofanyika 
Mkoani Lindi, Juni 20,2021.



MAJADILIANO MRADI WA LNG 
MWISHO OKTOBA-DKT KALEMANI
Dkt. James Mataragio 
amesema mradi utakuwa 
una faida nyingi kwa 
watanzania ambapo 
alieleza kuwa Watanzania 
15,000 watajiriwa katika 
hatua ya ujenzi na katika 
hatua ya uendeshaji 
Watanzania 5000 
watajiariwa.

Pia, alisema 
faida ya nyengine 
itakayopatikana ni 
upatikanaji wa nishati 
ya uhakika  kwaajili ya 
maendeleo ya viwanda 
na umeme na itasaidia 
kukuza  uchumi wa nchi.

Nae, Mwakilishi wa 
Mkuu wa Mkoa wa 
Lindi, Shaibu Ndemanga 
aliipongeza Wizara ya 
Nishati kwa usimamizi 
mzuri wakati wa ukawagi 
wa fidia kwa wananchi 
wa Lindi na kuahidi 
kutoa ushirikiano katika 
kipindi chote cha ujenzi 
wa mradi huo.

Mkutano huo pia 
ulihudhuriwa na  
Wabunge wa kutoka  
Mkoa wa Lindi na 
Mtwara,Kamishna wa 
Petroli na Gesi wa Wizara 
ya Nishati, Adamu 
Zuberi,Kamishna Msaidizi 
wa Gesi Mhandisi 
Mohamed Fakihi na 
viongozi mbalimbali wa 
Wizara na Taasisi zake.
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Washiriki mbalimbali wa Mkutano wa Uhamasishaji kwa Wadau kuhusu Mradi wa Gesi Asilia 
iliyosindikwa kuwa kimiminika (LNG), uliyofanyika Mkoani Lindi, Juni 20,2021.



Na. Dorina G. Makaya - 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani, tarehe 16 Juni, 
2021, alifanya uzinduzi 
wa Mradi wa Kusambaza 
Umeme Awamu ya 
Pili katika Maeneo ya 
Pembezoni mwa Jiji la 
Dodoma, katika kata ya 

Chihanga jijini Dodoma.
Akizungumza 

wakati wa mkutano 
na wananchi wa kata 
ya Chihanga, kijiji cha 
Chihanga, Dkt. Kalemani 
aliwahimiza wananchi 
kutumia fursa ya 
upatikanaji wa umeme 
kuboresha maisha yao 
kwa kuutumia kwenye 
miradi ya uzalishaji 
mali, ufugaji, pamoja na 
huduma mbalimbali za 
kijamii ili uwekezaji wa 

Serikali kwenye ujenzi wa 
miundombinu ambayo 
inatumia gharama 
kubwa uwe na tija.

Dkt. Kalemani, 
aliwaeleza wananchi wa 
kata ya Chihanga kuwa, 
shughuli mbalimbali 
za uzalishaji ambazo 
wanaweza kuzifanya ni 
pamoja na kuanzisha 
viwanda vya kusindika 
mazao ya kilimo, mifugo, 
uvuvi na madini pamoja 
na kuboresha utoaji wa 
huduma za afya, elimu, 
maji, mawasiliano na 
kuboresha thamani za 
bidhaa zao za kilimo na 
viwanda.

WAZIRI WA NISHATI AZINDUA 
MRADI WA KUSAMBAZA UMEME 
AWAMU YA PILI KATIKA MAENEO YA 
PEMBEZONI MWA JIJI LA DODOMA
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Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, mara baada ya 
kukata utepe ikiwa ni ishara ya kuzinduzi Mradi wa Kusambaza 
Umeme Awamu ya Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji 
la Dodoma, katika kata ya Chihanga jijini Dodoma tarehe 16 
Juni, 2021. Kushoto kwa Waziri kalemani ni Mkuu wa mkoa wa 
Dodoma Mhe. Anthony Mtaka, anayefuatia ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA) Mha. Amos William Maganga 
na kulia kwa Waziri Kalemani ni Mbunge wa jimbo la Dodoma 
mjini, Mhe, Anthony Mavunde.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akikata utepe ikiwa ni ishara ya kuzinduzia Mradi wa 
Kusambaza Umeme Awamu ya Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la Dodoma, katika kata 
ya Chihanga jijini Dodoma tarehe 16 Juni, 2021. Kushoto kwa Waziri kalemani ni Mkuu wa mkoa wa 
Dodoma Mhe. Anthony Mtaka, anayefuatia ni Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
Mha. Amos William Maganga na kulia kwa Waziri Kalemani ni Mbunge wa jimbo la Dodoma mjini, 
Mhe. Anthony Mavunde.
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Waziri Kalemani 
alisema, Mradi wa 
Kusambaza Umeme 
Awamu ya Pili katika 

Maeneo ya Pembezoni 
mwa Jiji la Dodoma, 
utatekelezwa katika 
kata 16 katika mkoa wa 

Dodoma kwa muda wa 
miezi 12 ambapo kiasi 
cha shilingi za kitanzania 
takribani bilioni 17.3 
zitatumika kuwafikishia 
umeme wateja wa awali 
4,604 katika Mkoa wa 
Dodoma na kuwa fedha 
hiyo imetolewa na 
Serikali.

Alimtaka Mkandarasi 
wa Mradi huo, 
kukamilisha uunganishaji 
wa umeme katika kata 
ya Chihanga ndani ya 
mwezi mmoja na nusu 
na kuwa atarudi kuwasha 
umeme katika kata hiyo 
baada ya kipindi hicho.

Waziri Kalemani 
aliwahimiza wananchi 

watakaounganishiwa 
umeme kupitia Mradi 
huo, kukamilisha 
utandazaji wa nyaya 
katika nyumba zao 
(wiring) mapema ili 
mkandarasi atakapofika 
katika maeneo yao 
wawe tayari kulipia na 
kuunganishiwa umeme. 

Alisisitiza 
kuwa, gharama ya 
kuunganishiwa umeme 
ni shilingi 27,000 tu na 
kueleza kuwa mradi huo 
utatoa fursa kwa vijana 
wa kata zitakazohusika 
wakati wa utekelezaji 
wa Mradi zitakazohitaji 
nguvu kazi kwani 
watatumika vijana wa 
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Mkuu wa Wilaya ya Dodoma mjini, Josephat Maganga, 
akizungumza na wananchi wa kata ya Chihanga, kijiji cha 
Chihanga, Dodoma wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza 
Umeme Awamu ya Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la 
Dodoma, tarehe 16 Juni, 2021.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na 
wananchi wa kata ya Chihanga, kijiji cha Chihanga, Dodoma, 
wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza Umeme Awamu ya 
Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la Dodoma, tarehe 16 
Juni, 2021.

Mkuu wa mkoa wa Dodoma Mhe. Anthony Mtaka, akizungumza 
na wananchi wa kata ya Chihanga, kijiji cha Chihanga, Dodoma, 
wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza Umeme Awamu ya 
Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la Dodoma, tarehe 16 
Juni, 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021

WAZIRI WA NISHATI AZINDUA 
MRADI WA KUSAMBAZA UMEME 
AWAMU YA PILI KATIKA MAENEO YA 
PEMBEZONI MWA JIJI LA DODOMA



maeneo husika.
Aidha Waziri Kalemani 

aliwaambiwa wananchi 
wa Chihanga na wale 
wote watakaohusika na 
kuunganishiwa umeme 
kupitia Mradi huo 
kuwa, kwa wale ambao 
utandazaji wa nyaya 
utakuwa haujakamilika 
ambao nyumba zao 
si kubwa (nyumba 
isiyozidi vyumba vitatu) 
wanahimizwa kuomba 
kufungiwa kifaa cha 
UMETA (Umeme Tayari) 
ili kuhakikisha wanapata 
huduma muhimu ya 
umeme.

Waziri Kalemani 

alisema, kifaa hicho 
cha UMETA hakihitaji 
kutandaza nyaya 
katika nyumba yote na 
kinatolewa bure kwa 
wateja 250 wa awali na 
kwa wale watakaoomba 
kifaa hicho baada ya 
vifaa 250 kutolewa kwa 
wateja wa awali kuisha, 
vifaa hivi vinapatikana 
TANESCO kwa shilingi 
36,000 tu.

Aidha Dkt. Kalemani 
alimtaka Meneja wa 
TANESCO wa Mkoa wa 
Dodoma kufungua ofisi 
ndogo ya TANESCO 
ili kuwaondolea adha 
wananchi wa Chihanga 

kwenda umbali mrefu 
kulipia gharama ya 
kuunganishiwa umeme 
na huduma mbalimbali 
za TANESCO

Kuzinduliwa 
rasmi kwa Mradi wa 
Kusambaza Umeme 
Awamu ya Pili katika 
Maeneo ya Pembezoni 
mwa Jiji la Dodoma, 
katika kata ya Chihanga 
jijini Dodoma, 
kulishuhudiwa na 
viongozi mbalimbali 
wa Chama na Serikali 
wakiwemo Mkuu wa 
mkoa wa Dodoma Mhe. 

Anthony Mtaka, Mkuu 
wa Wilaya ya Dodoma 
mjini, Josephat Maganga 
na Mbunge wa jimbo 
la Dodoma mjini, Mhe, 
Anthony Mavunde.

Katika ziara hiyo, 
Waziri Kalemani 
aliambatana na 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) Mha. Amos William 
Maganga, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Nishati vijijini, 
Wakili Julius Bundala 
Kalolo, wataalam kutoka 
TANESCO na REA.
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Mbunge wa jimbo la Dodoma mjini, Mhe. Anthony Mavunde, 
akizungumza na wananchi wa kata ya Chihanga, kijiji cha 
Chihanga, Dodoma wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza 
Umeme Awamu ya Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la 
Dodoma, tarehe 16 Juni, 2021.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akimtambulisha 
Mkandarasi wa Mradi (Ceylex Engineering (PVT) LTD) na 
wafanyakazi wa kampuni hiyo kwa uongozi wa Mkoa wa Dodoma 
na kwa wananchi wa kata ya Chihanga, kijiji cha Chihanga, 
Dodoma wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza Umeme 
Awamu ya Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la Dodoma, 
tarehe 16 Juni, 2021.
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MRADI WA KUSAMBAZA UMEME 
AWAMU YA PILI KATIKA MAENEO YA 
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Wananchi wa kata ya Chihanga, kijiji cha Chihanga, Dodoma wakimsikiliza Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, wakati wa 
uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza Umeme Awamu ya Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la Dodoma, tarehe 16 Juni, 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021



32HABARI KATIKA PICHA

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021

Jiwe la msingi 

Baadhi ya washiriki wa mkutano pamoja na wakandarasi 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza Umeme Awamu ya 
Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji la Dodoma, uliofanyika 
katika kata ya Chihanga jijini Dodoma tarehe 16 Juni, 2021.

Burudani ya ngoma wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza 
Umeme Awamu ya Pili katika Maeneo ya Pembezoni mwa Jiji 
la Dodoma, uliofanyika katika kata ya Chihanga jijini Dodoma 
tarehe 16 Juni, 2021.

Waziri Kalemani akisaini kitabu cha wageni mara baada ya 
kuwasili kata ya Chihanga, kijiji cha Chihanga kufanya uzinduzi 
wa Mradi wa Kusambaza Umeme Awamu ya Pili katika Maeneo ya 
Pembezoni mwa Jiji la Dodoma, tarehe 16 Juni, 2021.



Viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali Mkoani Morogoro 
wakifurahia mara baada ya Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani, kufanya uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu 0Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa 
Morogoro, Wilaya ya Gairo, Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 
2021. 

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na 
wananchi wa Kijiji cha Muheza - Ititu mara baada ya kufanya 
uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro, Wilaya ya Gairo, 
Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 2021.  Wengine pamoja 
nae ni Viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali wa Mkoa wa 
Morogoro.

Viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali Mkoani Morogoro 
wakifurahia mara baada ya Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani, kufanya uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa 
Morogoro, Wilaya ya Gairo, Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 
2021.
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HABARI KATIKA PICHA WAKATI WA HAFLA YA UZINDUZI 
WA MRADI WA KUSAMBAZA UMEME VIJIJINI AWAMU 

YA TATU MZUNGUKO WA PILI KATIKA MKOA WA 
MOROGORO ULIOFANYIKA KATIKA WILAYA YA GAIRO, 

KIJIJI CHA MUHEZA - ITITU TAREHE 17 JUNI, 2021

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza 
na wananchi wa Kijiji cha Muheza - Ititu wakati wa hafla ya  
uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro, Wilaya ya Gairo, 
Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 2021.  Wengine pamoja 
nae ni Viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali wa Mkoa wa 
Morogoro. Waziri Kalemani alisema, Serikali imetenga jumla ya 
takribani shilingi bilioni 66.8 kwa mkoa wa Morogoro pekee ili 
kuhakikisha vijiji vyote 233 vilivyosalia vinapatiwa umeme katika 
Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko 
wa Pili katika Mkoa wa Morogoro. Waziri Kalemani alisema, 
ifikapo Disemba 2022, Tanzania itaandika Historia katika vitabu 
vyake kuwa vijiji vyote vya Tanzania Bara, vimepata umeme na 
kuungana na mataifa mengine  duniani  yaliyoendelea ambayo 
yalishaandika historia hii. 
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Wananchi wa Kijiji cha Muheza - Ititu wakimsikiliza Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, (hayumo pichani) wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro, Wilaya ya Gairo, Kijiji cha 
Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 2021. 

HABARI KATIKA PICHA WAKATI WA HAFLA YA UZINDUZI 
WA MRADI WA KUSAMBAZA UMEME VIJIJINI AWAMU 

YA TATU MZUNGUKO WA PILI KATIKA MKOA WA 
MOROGORO ULIOFANYIKA KATIKA WILAYA YA GAIRO, 

KIJIJI CHA MUHEZA - ITITU TAREHE 17 JUNI, 2021



Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akiwatambulisha 
Wakandarasi kwa Uongozi wa Chama na Serikali na kwa 
wananchi wa Mkoa wa Morogogoro wakati wa hafla ya  uzinduzi 
wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro, Wilaya ya Gairo, Kijiji 
cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 2021.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Martine Shigela, akizungumza 
na wananchi wa Kijiji cha Muheza - Ititu wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro uliofanyika katika 
Wilaya ya Gairo, Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 2021.
Mkuu huyo wa mkoa wa Morogoro alisema, kupatikana kwa 
umeme katika vijiji 233 vilivyosalia kupatiwa umeme mkoani 
Morogoro, kutawezesha uanzishaji wa viwanda vya kuongeza 
thamani ya mazao na hivyo kukuza kipato cha wananchi wa 
mkoa wa Morogoro na kuchangia katika ukuaji wa viwanda na 
shughuli za kiuchumi hapa nchini.

Mhe. Prof. Paramagamba Kabudi (MB) jimbo la Kilosa na Waziri 
wa Sheria na Katiba, akizungumza wakati wa hafla ya  uzinduzi 
wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro, Wilaya ya Gairo, 
Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 2021.  Prof. Kabudi alielezea 
kufurahishwa kwake na hatua ya Serikali ya kupeleka umeme 
katika vijiji 233 vilivyosalia kupatiwa umeme katika mkoa wa 
Morogoro ambapo vijiji 63 katika jimbo lake vitapatiwa umeme na 
kueleza kuwa hatua hiyo mapinduzi makubwa katika kuchochea 
kukua kwa shughuli za kiuchumi hapa nchini.
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HABARI KATIKA PICHA WAKATI WA HAFLA YA UZINDUZI 
WA MRADI WA KUSAMBAZA UMEME VIJIJINI AWAMU 

YA TATU MZUNGUKO WA PILI KATIKA MKOA WA 
MOROGORO ULIOFANYIKA KATIKA WILAYA YA GAIRO, 

KIJIJI CHA MUHEZA - ITITU TAREHE 17 JUNI, 2021

Mkuu wa WIlaya ya Gairo Mhe. Siriel Mchembe akifanya 
utambulisho wa viongozi wa Chama na Serikali wakati wa
hafla ya uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu 
ya Tatu Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro uliofanyika 
katika Wilaya ya Gairo, Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 
2021.
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Mbunge wa Jimbo la Mikumi Mhe. 
Denis Londo akizungumza na 
wananchi wa Kijiji cha Muheza 
- Ititu (hawamo pichani) wakati 
wa hafla ya uzinduzi wa Mradi 
wa kusambaza Umeme Vijijini 
Awamu ya Tatu Mzunguko wa 
Pili katika Mkoa wa Morogoro 
uliofanyika katika Wilaya ya Gairo, 
Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 
Juni, 2021.  
Mbunge huyo wa Jimbo la 
Mikumi aliipongeza Serikali kwa 
jitihada kubwa inayoifanya katika 
kuwafikishia umeme wananchi 
vijijini hatua itakayochangia 
kuongezeka kwa uzalishaji na 
kuchochea uanzishaji wa shughuli 
mbalimbali za kiuchumi mkoani 
Morogoro na nchi nzima kiujumla.

Mbunge wa Jimbo la Gairo, Mhe. Ahmed Shabbiby (MB) 
akizungumza na wananchi wa Kijiji cha Muheza - Ititu wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu 
ya Tatu Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro uliofanyika 
katika Wilaya ya Gairo, Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 
2021.  Aliipongeza Serikali kwa kasi kubwa ya usambazaji umeme 
hapa nchini na kueleza kuwa, awamu hii ya Mradi wa kusambaza 
Umeme Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili katika Mkoa 
wa Morogoro, itawezesha vijiji saba vilivyobakia katika jimbo la 
Gairo kupatiwa umeme. Aidha Mhe. Shabiby, alimpongeza Waziri 
Kalemani kwa kasi yake kubwa katika kusimamia na kufuatilia 
suala zima la usambazaji umeme vijijini hatua itakayochochea 
kukua kwa uchumi.

Mbunge wa Jimbo la Mikumi Mhe. Denis Londo akisalimiana na 
Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani kabla ya hafla ya 
uzinduzi wa Mradi wa kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Morogoro uliofanyika katika 
Wilaya ya Gairo, Kijiji cha Muheza - Ititu tarehe 17 Juni, 2021.
Mbunge huyo wa Jimbo la Mikumi aliipongeza Serikali kwa 
jitihada kubwa inayoifanya katika kuwafikishia umeme wananchi 
vijijini hatua itakayochangia kuongezeka kwa uzalishaji na 
kuchochea uanzishaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi 
mkoani Morogoro na nchi nzima kiujumla.

HABARI KATIKA PICHA WAKATI WA HAFLA YA UZINDUZI 
WA MRADI WA KUSAMBAZA UMEME VIJIJINI AWAMU 

YA TATU MZUNGUKO WA PILI KATIKA MKOA WA 
MOROGORO ULIOFANYIKA KATIKA WILAYA YA GAIRO, 

KIJIJI CHA MUHEZA - ITITU TAREHE 17 JUNI, 2021



Na. Dorina G. Makaya 
- Chato

Waziri wa 
Nishati 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani, amewahimiza 
wananchi wenye 
nyumba ndogo isiyozidi 
vyumba vitatu ambao 
kwa sasa hawana fedha 
za kutandaza nyaya 
kwenye nyumba zao 

(Wiring) kutumia kifaa 
cha UMETA (Umeme 
Tayari) ili kuhakikisha 
wanapata huduma 
muhimu ya umeme.

Dkt. Kalemani 
aliyasema hayo tarehe 
13 Juni, 2021 alipofanya 
ziara kukagua na 
kuwasha umeme rasmi 
kwenye kitongoji 
cha Mtakuja, kijiji cha 
kibumba wilayani Chato. 

Waziri Kalemani 
alisema, anatambua 

uwepo wa wananchi 
ambao katika 
kipindi ambacho 
mradi unatekelezwa 
wanakuwa hawana 
fedha ya kutandaza 
nyaya kwenye nyumba 
zao (Wiring) lakini 
wanahitaji huduma 
hiyo muhimu hivyo ni 
muhimu wakatumia 
kifaa hicho cha UMETA.

Alisema, wananchi 
hao wanayo fursa ya 
kuunganishiwa umeme 
kwenye mfumo wa 
umeme wa nyaya 
za kawaida mara 
watakapopata fedha na 

37HABARI

WAZIRI WA NISHATI AHAMASISHA MATUMIZI 
YA UMETA KWA WANANCHI WASIOMUDU 

GHARAMA ZA KUTANDAZA NYAYA

	 Awasha umeme rasmi kwenye kitongoji 
cha Mtakuja, kijiji cha Kibumba

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akikabidhi kifaa cha 
UMETA kwa familia mbili za wanakijiji cha kitongoji cha Mtakuja, 
kijiji cha Kibumba, Kata ya Makurugusi, wilaya ya Chato, tarehe 13 
Juni, 2021 alipofanya ziara kukagua na  kuwasha umeme rasmi 
kwenye kitongoji hicho.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akionesha kifaa cha UMETA kwa wananchi wa 
kitongoji cha Mtakuja, kijiji cha Kibumba, Kata ya Makurugusi, wilaya ya Chato, tarehe 13 Juni, 2021 
alipofanya ziara kukagua na kuwasha umeme rasmi kwenye kitongoji hicho.
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kukamilisha kutandaza 
nyaya kwenye nyumba 
zao.

Waziri Kalemani 
alikumbushia kuwa, 
UMETA ni kifaa 
kilichosanifiwa 

kitaalamu ambacho 
hupachikwa ukutani 
na kina matoleo ya 
kuwasha taa tatu (bulb), 
runinga, radio na pasi ya 
umeme na hivyo kukidhi 
mahitaji muhimu kwa 

nyumba ndogo isiyozidi 
vyumba vitatu.    

Aidha, Waziri 
Kalemani aligawa vifaa 
20 vya UMETA kwa 
wananchi wa kitongoji 
hicho ili kuhamasisha 

kaya ambazo hazina 
uwezo wa kutandaza 
nyaya kwenye nyumba 
zao wakati wa mradi, 
kutokosa fursa ya 
kupata huduma ya 
umeme.
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Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wanakitongoji cha Mtakuja, kijiji cha Kibumba tarehe 13 Juni, 
2021 alipofanya ziara kukagua na kuwasha umeme rasmi kwenye 
kitongoji hicho kilichopo katika kata ya Makurugusi Wilayani 
Chato.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akiwasha umeme 
rasmi kwenye kitongoji cha Mtakuja, kijiji cha Kibumba, Kata ya 
Makurugusi, wilaya ya Chato, tarehe 13 Juni, 2021.
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Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wanakitongoji cha Mtakuja, kijiji cha Kibumba tarehe 13 Juni, 
2021 alipofanya ziara kukagua na kuwasha umeme rasmi kwenye 
kitongoji hicho kilichopo katika kata ya Makurugusi Wilayani 
Chato.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akikata utepe kama 
ishara ya kuwasha umeme rasmi kwenye kitongoji cha Mtakuja, 
kijiji cha Kibumba, Kata ya Makurugusi, wilaya ya Chato, tarehe 13 
Juni, 2021.

WAZIRI WA NISHATI AHAMASISHA MATUMIZI 
YA UMETA KWA WANANCHI WASIOMUDU 

GHARAMA ZA KUTANDAZA NYAYA



Waziri Kalemani pia 
aliwataka wanakitongoji 
cha Mtakuja pamoja na 
wananchi wote nchini, 
kutunza nguzo za 
umeme na kutandaza 
nyaya za umeme kwa 

wale ambao bado 
hawajaunganishiwa 
umeme ili waweze 
kupatiwa huduma hiyo 
muhimu.

Kuwashwa rasmi 
kwa umeme katika 

kitongoji cha Mtakuja 
kulishuhudiwa na 
viongozi mbalimbali wa 
Chama na Serikali wa 
Wilaya ya Chato.

Katika ziara hiyo, 
Waziri Kalemani 

aliambatana na 
mwakilishi wa Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
Jadidifu, Mhandisi 
Edson Ngabo na 
wataalam kutoka 
TANESCO na REA.
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WAZIRI WA NISHATI AHAMASISHA MATUMIZI 
YA UMETA KWA WANANCHI WASIOMUDU 

GHARAMA ZA KUTANDAZA NYAYA

Mkuu wa Wilaya ya Chato Mha. Charles Fransis Kabeho akifanya 
utambulisho wa viongozi ngazi ya Wilaya kwa upande wa Chama 
cha Mapinduzi na Serikali.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani (wa kwanza 
kulia) akiwatambulisha watumishi kutoka Wizara ya Nishati na 
TANESCO alioambatana nao. Kutoka kushoto, ni Mwakilishi wa 
Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu Mha. Edson Ngabo, 
Meneja wa Wilaya TANESCO Chato, Mha. Nyaonge Nyabinyiri, na 
Kaimu Meneja mkoa wa Geita Mha. Michael Mbwana.
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Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Chato Bathromeo 
Manunga akizungumza na Wananchi wa kitongoji cha Mtakuja, 
kijiji cha Kibumba, Kata ya Makurugusi, wilaya ya Chato, wakati 
Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani alipofanya ziara 
kukagua na kuwasha umeme rasmi kwenye kitongoji hicho tarehe 
13 Juni, 2021.

Katibu Mwenezi CCM Wilaya ya Chato Ramadhani Sababu  Ndaki 
akimkaribisha Mkuu wa Wilaya ya Chato wakati Waziri wa Nishati 
Mhe. Dkt. Medard Kalemani alipofanya ziara kukagua na kuwasha 
umeme rasmi kwenye kitongoji hicho tarehe 13 Juni, 2021.



Na Dorina G. Makaya - 
Ngara

Waziri wa 
Nishati 
Mhe. 
Dkt. 
Medard 

Kalemani, amefanya 
uzinduzi wa Mradi wa 
Umeme vijijini REA III 
Mzunguko wa pili katika 
kijiji cha Kagari kata ya 
Murukulazo Wilayani 
Ngara, Mkoa wa Kagera 
tarehe 12 Juni, 2021.

Waziri Kalemani 

alimtambulisha 
Mkandarasi wa ujenzi 
wa umeme katika Wilaya 
ya Ngara kwa Uongozi 
wa Wilaya ya Ngara na 
kwa wakazi wa kijiji cha 
Kagari kilichopo katika 
kata ya Murukulazo, 
wilayani Ngara na 
kumtaka Mkandarasi 
huyo wa mkoa wa 
Kagera, kampuni ya 
JV Pomy and Qwihaya 
kuhakikisha anavipatia 
umeme vijiji vyote 
vya Wilaya ya Ngara 
ambavyo bado 

WAZIRI KALEMANI AMTAMBULISHA 
MKANDARASI WA MRADI WA UMEME 
REA III MZUNGUKO WA PILI KATIKA 
WILAYA YA NGARA KIJIJI CHA KAGARI

40HABARI
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Wakazi wa kijiji cha Kagari kilichopo katika kata ya Murukulazo, Wilayani Ngara, wakimsikiliza Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani (Hayumo pichani) wakati alipowatembelea kijijini tarehe 12 Juni, 2021 na kufanya uzinduzi wa Mradi wa Umeme vijijini REA III 
Mzunguko wa pili katika kijiji cha Kagari kata ya Murukulazo Wilayani Ngara, Mkoani Kagera na kumtambulisha kwa Uongozi wa Wilaya 
ya Ngara na kwa wakazi wa kijiji cha Kagari kilichopo katika kata ya Murukulazo, Wilayani Ngara Mkandarasi wa mkoa wa Kagera, 
kampuni ya JV Pomy and Qwihaya. Mkandaradi huyo atafanya kazi ya kuviunganishia umeme vijiji vyote wilayani Ngara ambavyo bado 
havijaunganishiwa umeme ndani ya miezi 18. 

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akimtambulisha 
Mkandarasi wa ujenzi wa umeme katika  Wilaya ya Ngara kwa 
Uongozi wa Wilaya ya Ngara na kwa wakazi wa kijiji cha Kagari 
kilichopo katika kata ya Murukulazo, katika mkutano uliofanyika 
kijijini Kagari  wilayani Ngara tarehe 12 Juni, 2021.
Waziri Kalemani alimtaka Mkandarasi huyo wa mkoa wa Kagera, 
kampuni ya JV Pomy and Qwihaya kuhakikisha anavipatia umeme 
vijiji vyote vya Wilaya ya Ngara ambavyo bado havijaunganishiwa 
umeme ndani ya miezi 18.

	 Amtaka Mkandarasi kuhakikisha anaviunganishia 
umeme vijiji vyote ndani ya miezi 18



havijaunganishiwa 
umeme ndani ya miezi 
18.

Dkt. Kalemani 
alisisitiza kuwa, umeme 
huo unakwenda kata 
kwa kata, Kitongoji kwa 
kitongoji, nyumba kwa 
nyumba.

Waziri Kalemani 
aliweka wazi kuwa, ni 
wajibu wa wananchi 
kutandaza nyaya, 
kwenye nyumba 
zao kwa ajili ya 
kuunganishiwa 
umeme na kusisitiza 

kuwa, gharama za 
kuunganisha umeme ni 
shilingi elfu 27,000 tu.

Alisema, ni marufuku 
kwa mteja anayetaka 
kuunganishiwa umeme 
kununua nguzo kwani 
ni wajibu wa TANESCO 
kuwafikishia wateja 
nguzo na kuwataka 
wananchi kutunza 
miundombinu hiyo.

Vilevile, Dkt. Kalemani 
alimtaka Mkandarasi 
kuhakikisha umeme 
unafika kwenye taasisi 
za umma ambazo ni 

shule, vituo vya afya, 
Makanisa, Misikiti na 
zahanati.

Alisema, kupatikana 
kwa umeme katika 
vijiji vyote vya Ngara, 
kutachochea ukuaji wa 
uchumi katika Wilaya ya 
Ngara

Dkt. Kalemani 
alibainisha kuwa, jumla 

ya shilingi bilioni 34 
zimetolewa na Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassani ili 
kuleta umeme ktk vijiji 
vya Ngara.

Aliwaomba wananchi 
wa Ngara kutandaza 
nyaya kwenye nyumba 
zao mapema ili waweze 
kuunganishiwa huduma 
ya umeme haraka.
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Mbunge wa jimbo la Ngara Mhe. Ndaisaba George Ruholo 
akizungumza na wakazi wa kijiji cha Kagari kilichopo katika 
kata ya Murukulazo, Wilayani Ngara, (hawamo pichani) wakati 
Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani alipowatembelea 
kijijini hapo tarehe 12 Juni, 2021 na kufanya uzinduzi wa Mradi 
wa Umeme vijijini REA III Mzunguko wa pili katika kijiji cha 
Kagari kata ya Murukulazo Wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera, na 
kumtambulisha  kwa Uongozi wa Wilaya ya Ngara na kwa wakazi 
wa kijiji cha Kagari Mkandarasi wa mkoa wa Kagera, kampuni ya 
JV Pomy and Qwihaya. Mkandarasi huyo atasambaza umeme  
katika vijiji vyote ambavyo bado havijaunganishiwa umeme 
wilayani Ngara. 

Diwani wa Kata ya Murukulazo Bw. Mukiza Solomon Byamungu 
akielezea kufurahishwa kwake na kwa wakazi wa kata ya 
Murukulazo, kuhusu hatua ya kuunganishiwa umeme kwa vijiji 
vyote ambavyo bado havijaunganishiwa umeme katika kata ya 
Murukulazo, kufuatia ziara ya Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard 
Kalemani kijijini hapo tarehe 12 Juni, 2021. 
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WAZIRI KALEMANI AMTAMBULISHA 
MKANDARASI WA MRADI WA UMEME 
REA III MZUNGUKO WA PILI KATIKA 
WILAYA YA NGARA KIJIJI CHA KAGARI



# Vijiji 400 vimepelekewa 
umeme ndani ya siku 100 za 
uongozi wa Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan.

#Bilioni 362 zinatumika 
kupeleka umeme kwenye 
vitongoji kupitia REA.

#Vijiji 10,361 zimefikishiwa 
umeme kati ya vijiji 12,268 
vilivopo hapa nchini.

#Mpaka sasa ni Kata Saba 
tu nchi nzima ndio bado 
hazijafikishiwa umeme.

#Mradi wa kuzalisha umeme 
wa mto Malagarasi unaanza 
kutekelezwa baada ya Mhe. Rais 
Samia kutoa fedha za utekelezaji 
wa mradi huo utakaozalisha 
megawati 49.5 ili kuwanufaisha 
wakazi wa Mkao wa Kigoma.

#Katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo uzalishaji wa 
umeme hapa nchini utakuwa 
imefikia megawati 5000 hali 
itakayowezesha nchi yetu kuuza 
umeme nje ya Tanzani. 

#Shirika la Umeme nchini kwa 
sasa linajiendesha kwa faida.

#Utekelezaji wa mradi wa 
kuzalisha umeme wa Julius Julius 
Nyerere (JNHPP)unatekelezwa 
kwa kasi zaidi na ndani ya miezi 
mitatu utekelezaji wake umefikia 
zaidi ya asilimia 52.

#Bajeti ya Wizara ya Nishati 

mwaka 2021/2022 ni Shilingi 
Trilioni 2.385 hali itakayowezesha 
kutekeleza miradi ya kimkakati.

#Shilingi Bilioni 382 zimetolewa 
ndani ya kipindi cha siku 100

ili kuwezesha utekelezaji wa 
mradi wa kufua umeme wa Julius 
Nyerere.

# Umeme unaozalishwa hapa 
nchini ni megawati 1604 wakati 
matumizi ni megawati 1208 hadi 
1280.

# Shirika la Umeme Nchini 
kwa sasa linajiendesha kwa 
faida na limeongeza tija katika 
kuwahudumia wananchi.

#Novemba mwaka huu (2021) 
kazi ya kujaza maji katika Bwana 
la Kufua Umeme la Julius Nyerere 
itaanza na  June 2022, mitambo ya 
kuzalisha umeme itawashwa.

# Utekelezaji wa mradi wa 
kusindika na kuchakata gesi (LNG) 
unaanza kutekelezwa baada ya 
Mhe. Rais kutoa maelekezo ya 
kuanza kwake.

#Mradi wa LNG utazalisha ajira 
elfu 20.

#Dola Bilioni 30 zitatumika 
kutekeleza mradi wa LNG na hivyo 
utachangia kukuza uchumi.

#Shilingi Bilioni 5.72 
zimetolewa kama fidia kupisha 
ujenzi mradi wa LNG mkoani LIndi.

#Utekelezaji wa mradi bomba 
la mafuta kutoka Hoima Uganda 
kwenda Chongoleani Tanga 
utakuwa na faida kubwa za 
kiuchumi kwa wananchi wote.

# Zaidi ya asilimia 80 ya kazi za 
ujenzi wa bomba hili utatekelezwa 
na Watanzania.

#Serikali ya Awamu ya Sita 
imewezesha utafiti kubaini 
maeneo yenye mafuta katika 
mikoa ya Singida, Tabora na 
Simiyu. 

#Tanzania itakuwa nchi ya 
kwanza kwa nchi za Afrika 
Mashariki kuwa na treni 
inayotumia umeme. 

# Ujenzi wa miundombinu 
ya umeme katika kipande cha 
SGR kutoka Dar  es Salaam hadi 
Morogoro umekamilika kwa 
asilimia 100.

#Shilingi Bilioni 76 zimetumika 
kutekeleza mradi huu wa kuweka 
miundombinu ya umeme katika 
mradi wa SGR Dar es Salaam hadi 
Morogoro.

# Kila mwananchi 
aunganishiwe umeme katika eneo 
lake kwa kuwa dhamira ya Serikali 
ya Awamu ya Sita ni kumfikishia 
kila mwananchi nishati ya umeme.

Imeandaliwa na Idara ya Habari 
MAELEZO

42HABARI
ALIYOSEMA WAZIRI WA NISHATI DKT. MEDARD  KALEMANI 

KATIKA KIPINDI MAALUM  KILICHORUSHWA NA VITUO 
MBALIMBALI VYA RUNINGA KUHUSU SIKU 100 ZA MHE. RAIS  
WA JAMHURI  YA MUUNGANO WA TANZANIA , AWAMU YA 

SITA SAMIA SULUHU HASSAN, JUNE 27, 2021

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Julai 1 - 31, 2021
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