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VIONGOZI WAKUU WASTAAFU

Rais Mstaafu wa Awamu ya Pili, Ali Hassan 
Mwinyi, akizungumza na Waandishi wa 
habari mara baada ya kumaliza kukagua 
mradi wa Bwawa la Kufua Umeme wa Maji 
la Julius Nyerere(JNHPP), Julai 5,2021.

Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, 
Jakaya Mrisho Kikwete akizungumza 
na Waandishi wa habari mara baada 
ya kumaliza kukagua mradi wa Bwawa 
la Kufua Umeme wa Maji la Julius 
Nyerere(JNHPP), Julai 5,2021.

Waziri Mkuu Mstaafu Mhe. John Malecela 
akizungumza na Waandishi wa habari 
mara baada ya kumaliza kukagua mradi 
wa Bwawa la Kufua Umeme wa Maji la 
Julius Nyerere(JNHPP), Julai 5,2021.

WATEMBELEA MRADI

>> MRADI WAFIKIA ASILIMIA 54.3
WA JULIUS NYERERE



Hafsa Omar- Rufiji

Viongozi 
Wakuu 
wa Kitaifa 
Wastaafu, 

Waheshimiwa Marais 
na Mawaziri Wakuu 
wametembelea mradi 
wa Bwawa la Kufua 
Umeme wa Maji la Julius 
Nyerere(JNHPP) katika 
Mto Rufiji kwa lengo la 
kujionea maendeleo ya 
mradi.

Viongozi hao 
walitembelea mradi 
huo, Julai 5, 2021 
ambapo katika ziara 
hiyo waliambatana na 
Mawaziri mbalimbali 

wakiongozwa na Waziri 
wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani na Viongozi 
wa Wizara ya Nishati na 
Taasisi zake.

Wakizungumza 
na Waandishi wa 
Habari mara baada 
ya kumaliza kukagua 
mradi, Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Pili, Mhe. Ali 
Hassan Mwinyi alisema 
amefurahishwa na 
namna wataalamu wa 
kitanzania walivyoweza 
kusimamia mradi huo 
kwa ustadi mkubwa 
hivyo aliwapongeza kwa 
kutumia vyema taaluma 
yao kusimamia ujenzi 
wa mradi huo.

Kwa upande wake, 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
waandishi wa habari mara baada ya kumaliza kukagua mradi wa 
Bwawa la Kufua Umeme wa Maji la Julius Nyerere(JNHPP), Julai 
5,2021.

Picha ya Pamoja ya Viongozi Wakuu Wastaafu wakiwa na viongozi wa Wizara ya Nishati.



Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Nne, Mhe. 
Jakaya Mrisho Kikwete 
alimpongeza Rais wa 
Awamu ya Tano, Hayati 
Dkt. John Pombe 
Magufuli kwa uamuzi 
wake wa ujasiri wa 
kuamua  mradi ujengwe 
na kwa kutumia fedha 
za ndani ili kutimiza 
ndoto ya Baba wa Taifa, 

Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere.

Alieleza kuwa, 
ndoto ya Baba wa Taifa 
ilikuwa ni kujenga 
bwawa kubwa la 
kuzalisha umeme, 
lenye shughuli ya 
utalii, litakalopunguza 
mafuriko sehemu ya 
chini ya mto Rufiji 
na kuwezesha kilimo 
cha umwagiliaji 
kitakacholisha takribani 

watu milioni 20, na 
kuwataka  wadau wa 
kilimo kuanza kujipanga 
kutumia fursa ya kilimo 
cha umwagiliaji.

Naye, Waziri Mkuu 
Mstaafu Mhe. John 
Malecela, alisema kuwa  
tangu taifa lipate uhuru 
halijawahi kutekeleza 
mradi mkubwa kama 
huo wa kufua umeme 
kwa maji na kuwataka 
Watanzania kulinda 

mradi huo.
Mhe. Malecela, 

alisema watanzania 
wanapaswa kujivunia 
na kujisikia fahari 
kwani mradi huo 
unasimamiwa na 
wazawa ambao 
wameonesha uzalendo 
kwa taifa kwa 
kusimamia vyema ujenzi 
wake.

Waziri Mkuu 
Mstaafu, Cleopa 

3HABARI
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Picha za matukio mbalimbali wakati wa ziara ya Viongozi Wakuu Wastaafu katika mradi wa Bwawa la Kufua Umeme wa Maji la Julius 
Nyerere(JNHPP), Julai 5,2021.

VIONGOZI WAKUU WASTAAFU 
WATEMBELEA MRADI WA JULIUS NYERERE



Msuya alimpongeza 
Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani na 
wataalamu wa Wizara 
ya Nishati kwa kujitoa 
na kuwajibika kikamilifu 
katika usimamizi wa 
ujenzi wa mradi huo.

Naye,Waziri Mkuu 
Mstaafu Mhe. Mizengo 
Pinda, aliwataka 
watanzania kutumia 
mradi huo vizuri 
kwasababu utakuwa 
na fursa nyingi sana 

ambazo zitawakomboa 
watanzania kiuchumi.

Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani 
alieleza kuwa hadi 
sasa mradi umefikia 
asilimia 54.3 ambapo  
kazi kubwa za msingi 
zimeshafanyika  na 
asilimia zilizobaki 
zitakamilika ndani ya 
miezi michache.

Alieleza kuwa,tayari 
mkandarasi 
ameshalipwa zaidi ya 

trilioni mbili na sasa 
Serikali inaendelea na 
maandalizi ya kuwalipa 
tena wakandarasi 
kwa hatua ya ujenzi 
waliofikia.

Aidha, alisema 
mradi ukikamilika nchi 
itakuwa na umeme wa 
kutosha, wa uhakika na 
wenye gharama nafuu 
hivyo ametoa wito kwa 
wenye nia ya kuwekeza 
kujitokeza na kuwekeza 
kwenye shughuli za 

kilimo, umwagiliaji na 
utalii. 

Vilevile, alieleza 
kuwa kupitia uzoefu wa 
usimamizi wa mradi huo 
watanzania tumejifunza 
kwamba hata miradi 
mingine itakayoanza 
kutekelezwa 
itasimamiwa na 
watanzania wenyewe 
kwani wataalamu 
wazawa wanao uwezo 
huo.
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Picha za 
matukio 
mbalimbali 
wakati wa ziara 
ya Viongozi 
Wakuu 
Wastaafu 
katika mradi 
wa Bwawa la 
Kufua Umeme 
wa Maji la Julius 
Nyerere(JNHPP), 
Julai 5,2021.
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Makatibu Wakuu waridhishwa na 
JNHPP,  ujenzi wafikia 54%

Zuena Msuya, Pwani

Kamati ya 
Uongozi ya 
Mradi wa 
Julius Nyerere 
inayoundwa 

na Makatibu Wakuu wa 
Wizara 15, imeridhishwa 
na maendeleo ya ujenzi 
wa mradi huo.

Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali aliongoza 
kamati hiyo, Julai 13, 
2021, wakati wa ziara ya 
makatibu wakuu hao ya 
kutembelea na kukagua 
mradi huo wa kufua 
umeme wa Megawati 
2,115 kwa kutumia 
maporomoko ya Maji 
ya Mto Rufiji, mkoani 

Pwani.
Akizungumza kwa 

niaba ya Makatibu 
wakuu hao, Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais Mazingira, Marry 
Maganga alisema kuwa 

wamefarijika  kuona kasi 
ya utekelezaji wa mradi 
huo ambao umefikia 
asilimia 54 ya ujenzi wa 
maeneo muhimu ya 
mradi.

Maganga alisema 

kuwa Makatibu wakuu 
wote wanaohusika moja 
kwa moja na mradi huo, 
wanaendelea kufanya 
kazi kwa kushirikiana 
kuhakikisha kila kitu 
kinatekelezeka kwa 
wakati bila kikwazo 
chochote ili kuhakika 
kuwa mradi huo 
utakamilika kama 
ulivyopangwa Mwezi 
Juni 2022.

“Mradi huu 
unatekelezwa kwa 
fedha zetu wenyewe 
watanzania,sisi 
makatibu wakuu 
tunajukumu la 
kuusimamia ipasavyo 
katika utekelezaji  wake 
kwa kuhakikisha kuwa 
kila kitu kinaenda 

Kamati ya Uongozi ya mradi wa Julius Nyerere (JNHPP) 
inayoundwa na Makatibu Wakuu wa Wizara 15, wakiwa katika 
picha ya pamoja baada kufanya ziara  ya kukagua mradi huo, 
Julai 13, 2021.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (katikati) 
akiwa na Kamati ya Uongozi ya Mradi wa Julius Nyerere (JNHPP), 
wakipata maelezo ya mradi kutoka kwa Mhandisi Mkazi wa 
mradi huo, Mhandisi John Mgeni,(pili kulia) walipofanya ziara ya 
kukagua  mradi huo, Julai 13,2021.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (wa pili 
kushoto) akisikiliza jambo kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Umeme Tanzania ( TANESCO) Dkt. Tito Mwinuka, (wa 
pili kulia), wengine ni Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu 
wa Wizara ya Nishati, Edward Ishengoma (kushoto) na Naibu 
Mkurugenzi Mtendaji Uwekezaji wa TANESCO, Mhandisi Khalid 
James ( kulia) wakati wa ziara ya Kamati ya uongozi ya mradi wa 
Julius Nyerere(JNHPP), Julai 13,2021.

HABARI
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kama inavyotakiwa 
kurahisisha utekelezaji 
wa mradi huo, kwa 
umoja wetu tunajivunia 
kuwa sehemu ya 
kutekeleza mradi huu”, 
alisema Maganga.

Kwa upande wake, 
Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali, aliwaeleza 
makatibu wakuu 
hao kuwa, kwa kuwa 
Wizara ya Nishati ndiyo 
msimamizi mkuu wa 
utekelezaji wa mradi 
huo itahakikisha 
inakuwa bega kwa bega 
na wizara jumuishi 
kuhakikisha mradi huo 
unakamilika kwa wakati.

Aidha Mahimbali 
alisema kuwa 

wataendelea 
kumsimamia ipasavyo 
mkandarasi aliyepewa 
dhamana ujenzi 
wa mradi huo ili 
atekeleze majukumu 
yake ipasavyo kama 

ilivyoelekezwa katika 
makubaliano ya 
mkataba wa utekelezaji.

“Utekelezaji wa 
JNHPP uko katika 
hatua nzuri ya ujenzi 
katika maeneo yote 

makuu, ikiwamo Kingo 
za Bwawa husika, 
Tuta kuu la Bwawa, 
Kituo cha Kuchochea 
Umeme pamoja na 
Nyumba ya kuendeshea 
Mitambo ya kuzalisha 
umeme, mwezi 
Novemba mwaka huu 
tutaanza kujaza maji 
kwa ajili ya kuzalisha 
umeme kuanzia mwezi 
juni 2022,” alisema 
Mahimbali.

Naye Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Dkt. Tito 
Mwinuka aliwataka 
watanzania kuvuta 
subira na kuwa na 
imani na Serikali yao 
kwakuwa mradi huo 

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali 
akizungumza na Kamati ya uongozi ya mradi wa Julius 
Nyerere(JNHPP),(hawapo pichani) walipofanya ziara ya kukagua  
mradi huo, Julai 13,2021.

Viongozi waandamizi kutoka Wizara ya Nishati, wakifuatilia 
maelezo ya utekelezaji wa mradi wa Julius Nyerere( JNHPP), kutoka 
kulia ni Mhandisi Salum Inegeja, Mkurugenzi wa Manunuzi Sharif 
Fadhili, Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu, Ziana Mlau 
na Mhasibu Mkuu Michael Marandu, wakati wa ziara ya Kamati ya 
uongozi ya mradi wa Julius Nyerere(JNHPP), Julai 13,2021.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania( TANESCO) 
Dkt. Tito Mwinuka, (kulia) akitoa maelezo ya maendeleo ya ujenzi 
wa mradi wa Julius Nyerere(JNHPP),kwa Kamati ya uongozi ya 
mradi huo walipofanya ziara, Julai 13,2021.

HABARI
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unatekelezeka na 
utazalisha umeme kama 
ilivyokusudiwa.

Aliwaeleza 
watanzania kuwa mradi 
huo utakapokamilika 
utawezesha umeme 
kuwa mwingi, wa 
uhakika na kwa 
gharama nafuu, vilevile 
hata kuuza nje ya nchi 
kwa watakaohitaji.

Kamati hiyo 
ilitembelea na kukagua 
maeneo mbalimbali 
ya utekelezaji wa 
Mradi huo ambayo ni 
Handaki la Kuchepusha 
Maji ya Mto, Kingo za 
Bwawa husika, Tuta 
kuu la Bwawa, Kituo 
cha Kuchochea Umeme 
pamoja na Nyumba ya 

kuendeshea Mitambo 
ya kuzalisha umeme.

Aidha walitembelea 

na kukagua Daraja la 
Kudumu, Barabara, 
Njia ya kupitisha maji 

ya kuzalisha umeme, 
pamoja na eneo la 
ufungaji wa mitambo.

Kamati ya Uongozi ya Mradi wa Julius Nyerere(JNHPP), wakitazama eneo linalojengwa nyumba ya 
kuendeshea mitambo ya kuzalisha  umeme walipofanya ziara ya kukagua mradi huo, Julai 13,2021.

Sehemu ya ujenzi wa daraja la kudumu ukiendelea, daraja hilo 
litakuwa la pili kwa ukubwa katika Mto Rufiji likitanguliwa na lile 
la Mkapa.

Ujenzi ukiendelea katika Mahandaki Tisa ya kupekeleka maji 
katika mitambo ya kuzalisha umeme katika mradi wa Julius 
Nyerere (JNHPP).



Veronica Simba na 
Hafsa Omar - Mara 

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 
Samia Suluhu 
Hassan 

anatarajiwa kuvunja 
rekodi kwa Marais 
wote wa Afrika katika 
uunganishaji umeme 
vijijini.

Waziri wa Nishati 
Dkt. Medard Kalemani 
amebainisha hayo 
wakati akizungumza 
na wananchi katika 
hafla ya uzinduzi wa 
Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme 
Vijijini, Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa 

Pili, Ngazi ya Mkoa, 
iliyofanyika katika kijiji 
cha Kitunguruma, Kata 
ya Mbaribari, wilayani 
Serengeti, Mkoa wa 
Mara, Julai 8 mwaka 
huu.

Akifafanua, Dkt. 
Kalemani alieleza kuwa 
Tanzania inatarajiwa 
kuandika historia ya 
kuunganisha umeme 
katika vijiji vyote vya 
Tanzania Bara ifikapo 
Disemba 2022 hivyo 
kuongoza katika Bara la 
Afrika kufikia mafanikio 
hayo.

“Tulianza utekelezaji 
wa miradi hii katika 
ngazi ya wilaya, kisha 
vijiji ambapo hadi sasa 
zaidi ya vijiji 10,312 

vimeshapelekewa 
umeme; na vilivyobakia 
takribani vijiji 1,956 
ndivyo vinapelekewa 
katika mradi huu,” 
alibainisha Waziri.

Akieleza zaidi, Dkt 
Kalemani alisema 
mafanikio hayo 
makubwa yametokana 
na uongozi mzuri wa 
Rais Samia ambaye 
Serikali anayoiongoza 
imedhamiria kwa dhati 
kuleta maendeleo kwa 
wananchi.

Awali, akielezea 
utekelezwaji wa Mradi 
huo katika Mkoa wa 
Mara, Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mhandisi 

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani akikata utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa Mradi Kabambe 
wa Kusambaza Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, Mkoa wa Mara, uliofanyika katika 
kijiji cha Kitunguruma, Kata ya Mbaribari, wilayani Serengeti, Julai 8 mwaka huu.
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Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Amos Maganga, akipunga mikono kuwasalimu wananchi wa kijiji 
cha Gibaso, Kata ya Kwihancha, wilayani Tarime, Mkoa wa Mara, 
ambapo Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (hayupo pichani) 
alisimama kuzungumza nao baada ya kuzindua Mradi Kabambe 
wa Kusambaza Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, 
Ngazi ya Mkoa, uliofanyika katika kijiji cha Kitunguruma wilayani 
Serengeti, Julai 8, 2021.

RAIS SAMIA KUVUNJA REKODI 
AFRIKA UMEME VIJIJINI
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Amos Maganga, 
alibainisha kuwa 
utagharimu takribani 
shilingi bilioni 9.63

Aidha, aliongeza 
kuwa Mradi umelenga 

kuvifikishia umeme 
vijiji 45 vya Mkoa huo 
ambavyo ndivyo pekee 
vilivyosalia kati ya vijiji 
vyake vyote 459.

Wakizungumza kwa 

nyakati tofauti, Mbunge 
wa Serengeti Amsabi 
Mrimi na Mbunge wa 
Tarime Vijijini Mwita 
Waitara, waliipongeza 
Serikali kwa kazi nzuri 

ya usambazaji umeme 
vijijini na kuahidi kuwa 
wananchi wao wako 
tayari kupokea umeme 
na kuutumia kwa 
shughuli za maendeleo.

Hafla hiyo ya uzinduzi 
ilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa 
Serikali, vyama vya siasa 
na wananchi.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani akiwatambulisha 
wakandarasi, Kampuni ya Gizal Cable Industries Ltd, 
watakaotekeleza Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Kwanza, Mkoa wa Mara. 
Waziri alizindua rasmi Mradi huo Ngazi ya Mkoa katika kijiji cha 
Kitunguruma wilayani Serengeti, Julai 8, 2021.

Wananchi wa Kijiji cha Gibaso, Kata ya Kwihancha, wilayani 
Tarime, Mkoa wa Mara, wakimsikiliza Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani (hayupo pichani) aliyesimama kuzungumza nao 
baada ya kuzindua rasmi Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, katika 
hafla iliyofanyika katika kijiji cha Kitunguruma, Kata ya Mbaribari, 
wilayani Serengeti, Julai 8, 2021.

RAIS SAMIA KUVUNJA REKODI 
AFRIKA UMEME VIJIJINI

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Gibaso, Kata ya Kwihancha, wilayani 
Tarime, Mkoa wa Mara, baada ya kuzindua Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, 
Ngazi ya Mkoa, uliofanyika katika kijiji cha Kitunguruma wilayani 
Serengeti, Julai 8, 2021.

Wananchi wa Kijiji cha Kitunguruma, Kata ya Mbaribari, wilayani 
Serengeti, Mkoa wa Mara, wakimsikiliza Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani (hayupo pichani) alipokuwa akizungumza 
nao wakati wa hafla ya uzinduzi rasmi wa Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, 
Ngazi ya Mkoa, uliofanyika katika kijiji hicho, Julai 8, 2021.



Na Dorina G. Makaya - 
Katavi

Naibu Waziri 
wa Nishati 
, Wakili 
Stephen 
Byabato 

amefanya uzinduzi wa 
Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme 
vijijini Awamu ya III 
Mzunguko wa pili 
katika kijiji cha  Ilangu, 
kata ya Ilangu, tarafa 
ya Kabungu, wilaya ya 
Tanganyika, mkoa wa 
Katavi.

Akizungumza tarehe 
13 Julai, 2021,wakati 
wa hafla ya uzinduzi, 
Naibu Waziri Byabato 
alisema, zaidi ya shilingi 
bilioni 15 zitatumika 

kuvipelekea umeme 
vijiji 25 vya wilaya ya 
Tanganyika. 

Alisema, kwa 
kijiji  cha Ilangu peke 
yake, takriban shilingi 
milioni 618 zitatumika 
kuunganisha umeme.

Alisema, Serikali 
inatambua umuhimu 
wa upatikanaji umeme 
nchi nzima na kuwa 
upatikanaji wa umeme 
vijijini utachangia 
kuongezeka kwa kasi 
ya uanzishwaji wa  
viwanda  vya uchakataji 
wa mazao na kuwa 
kichocheo cha ukuaji 
wa biashara na uchumi 
kiujumla.

Naibu Waziri Byabato 
aliwaambia wanakijiji 
cha Ilangu kuwa, 

Serikali imewapunguzia 
wananchi gharama 
ya kuunganishiwa 
umeme kutoka shilingi 
177,000 hadi shilingi 
27,000 tu kwa wateja 
wa umeme wa njia 
moja  na kwa wateja 
wa umeme wa njia tatu 
kutoka shilingi 912,000 
hadi shilingi 139,500 ili 
kuwawezesha wananchi 
kuunganishiwa umeme.

Alisema, kwa 
mwananchi ambaye 
atakuwa hajakamilisha 
kupata pesa kamili 
za kulipia anaweza 
kulipa kidogo kidogo 
ndani ya kipindi cha 
Mradi wa eneo husika 
na atakapokamilisha 
ataunganishiwa umeme.

Naibu Waziri Byabato 
alimtaka mkandarasi 
wa Mradi kuhakikisha 
anawaunganishia 
umeme wateja wote bila 
kujali aina ya nyumba 
anayoishi na kutoa 
kipaumbele kwa taasisi 
na maeneo yanayotoa 
huduma za kijamii kama 
vile vituo vya afya, shule, 
nyumba za ibada, ofisi 
za Serikali, visima vya 
maji pamoja na viwanda 
vidogo ambavyo 
vitachangia kasi ya 
maendeleo katika eneo 
husika na Taifa kiujumla.

Alieleza kuwa, 
kupatikana kwa 
umeme katika kata 
ya Ilangu pamoja na 
maeneo mengine ya 

10HABARI

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Wakili Stephen Byabato (wa pili 
kulia) akizindua Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme vijijini 
Awamu ya III Mzunguko wa pili katika kijiji cha  Ilangu, kata ya 
Ilangu, tarafa ya Kabungu, wilaya ya Tanganyika, mkoa wa Katavi 
tarehe 13 Julai 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Wakili Stephen Byabato 
akizungumza na wanakijiji cha Ilangu wakati wa uzinduzi wa 
Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme vijijini Awamu ya III 
Mzunguko wa pili katika kijiji cha  Ilangu, kata ya Ilangu, tarafa ya 
Kabungu, wilaya ya Tanganyika, mkoa wa Katavi tarehe 13 Julai 
2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

NAIBU WAZIRI BYABATO AZINDUA MRADI WA 
REA III MZUNGUKO WA PILI  TANGANYIKA



Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022

vijiji ambavyo bado 
havijaunganishiwa 
umeme, kutachochea 
ukuaji wa viwanda 
vikiwemo vya kuchakata 
mazao,  vya kusaga na 
vya uchomeleaji.

Naibu Waziri Byabato 
alisema, ili kuwaondolea 
adha ya kusafiri 
umbali mrefu kwenda 
kulipia gharama za 
kuunganishiwa umeme, 
Serikali imemuelekeza 
Mkandarasi kufungua 
ofisi katika eneo 
linalotekelezwa mradi 
na kuwa hakuna 
mwananchi anayetakiwa 
kulipia nguzo.

Aliwaasa wananchi 
kutunza miundo 

mbinu ya umeme na 
kubainisha kuwa, Mradi 
wa REA hauna fidia.

Aliwaomba wananchi 
wa eneo la mradi kutoa 
ushirikiano katika 
kipindi chote cha 
utekelezaji wa mradi na 
kuwataka kutumia fursa 
hiyo kujipatia ajira za 
muda.

Aliwaasa wanakijiji 
hao, kuepuka tabia 
ya kuharibu miundo 
mbinu ya umeme ili 
kuhakikisha umeme 
unaendelea kupatikana.

Akizungumza  wakati 
wa hafla ya uzinduzi 
huo, Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Tanganyika  Rojers 

Romuli, aliishukuru 
Serikali kwa uamuzi wa 
kuvipelekea umeme 
vijiji vya Halmashauri 
ya Tanganyika na 

kusema kuwa, hatua 
hiyo itachangia katika 
kuongezeka kwa kasi 
ya maendeleo katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Tanganyika.

Naye mbunge wa 
Jimbo la Tanganyika 
Mkoa wa Katavi Mhe. 
Moshi Kakoso aliwataka 
wanakijiji cha Ilangu 
na wananchi wote wa 
jimbo la Tanganyika 
kuitumia vema fursa ya 
umeme jimboni humo 
ili kujiletea maendeleo.

Jumla ya shilingi 
bilioni 24.7 zitatumika 
kuviunganishia umeme 
vijiji 53 ambavyo bado 
vilikuwa havijapata 
umeme katika mkoa wa 
Katavi

11HABARI

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Wakili Stephen Byabato (wa pili kulia) akimtambulisha mkandarasi wa 
ujenzi wa umeme kwa wanakijiji cha Ilangu wakati wa Uzinduzi wa Mradi Kabambe wa Kusambaza 
Umeme vijijini Awamu ya III Mzunguko wa pili katika kijiji cha  Ilangu, kata ya Ilangu, tarafa ya 
Kabungu, wilaya ya Tanganyika, mkoa wa Katavi tarehe 13 Julai 2021.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Wakili Stephen Byabato akiwa katika 
picha ya pamoja na viongozi mbalimbali wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Tanganyika, baadhi ya watumishi wa Wizara ya Nishati,  
TANESCO na REA  mara baada ya uzinduzi wa Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme vijijini Awamu ya III Mzunguko wa pili katika 
kijiji cha  Ilangu, kata ya Ilangu, tarafa ya Kabungu, wilaya ya 
Tanganyika, mkoa wa Katavi tarehe 13 Julai 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

NAIBU WAZIRI BYABATO AZINDUA MRADI WA 
REA III MZUNGUKO WA PILI  TANGANYIKA



12HABARI

Nishati inaakisi Kauli Mbiu ya 
Maonesho ya Sabasaba- Mahimbali

Teresia Mhagama na 
Zuena Msuya, DSM

Naibu Katibu 
Mkuu Wizara 
ya Nishati, 
Kheri 
Mahimbali 

amesema sekta ya 
nishati inaakisi kauli 
mbiu ya Maonesho 
ya 45 ya Kimataifa ya 
Biashara ambayo ni 
Uchumi wa Viwanda 
kwa Ajira na Biashara 
Endelevu.

Mahimbali alisema 
hayo wakati wa ziara 
yake ya kutembelea 

baadhi ya mabanda ya 
washiriki wa Maonesho 
hayo katika viwanja 
vya Mwalimu Nyerere, 
mkoani Dar es Salaam, 
Julai 4, 2021, ambapo 
aliambatana na Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Viwanda na Biashara, 
Dkt. Hashil Abdallah

Alifafanua kuwa 
nishati inaakisi kauli 
mbiu ya Maonyesho 
hayo kwa kuwa vitu 
vyote vilivyolengwa 
katika kauli mbiu hiyo 
vinategemea zaidi 
uwepo wa nishati 
ya uhakika katika 

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda 
na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah wakipata maelezo mara baada ya kutembelea Banda la Wizara ya 
Nishati pamoja na Taasisi zake katika Maonesho ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika jijini Dar es 
Salaam, Julai 4,2021.

Mhandisi Mitambo kutoka Kampuni ya Uendelezaji Jotoardhi Tanzania (TGDC), Amani Christopher 
akiwaonesha Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali na Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah modeli ya Mtambo wa Matumizi ya Jotoardhi katika 
Maonesho ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, Julai 4,2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021



13HABARI

utekelezaji wake.
“Nimefarijika sana 

kutembelea maonesho 
haya ya Sabasaba, 
nimewasikiliza 
wafanyabiashara 
kila mmoja kwa 
nafasi yake amekuwa  
akizungumzia nishati 
ya Umeme kwa namna 
ambavyo  anaitumia 
kuboresha Biashara 
yake kwa namna moja 
ama nyingine kwa 
maeneo ya vijijini 
ni Mijini”, alisema 
Mahimbali

Aliongeza kuwa, 
inadhihirisha wazi kuwa 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Dkt. Hashil Abdallah wakiangalia majiko yanayotumia teknolojia ya sumaku katika Banda 
la Wakala wa Nishati Vijijini katika Maonesho ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika jijini Dar es 
Salaam, Julai 4,2021.

Kaimu Meneja Miradi, Mipango na Utafiti kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Jensen Mahavile akitoa maelezo kwa Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah masuala 
ya umeme vijijini mara baada ya kutembelea banda la Wakala wa Nishati Vijijini (REA) katika Maonesho ya Kimataifa ya Biashara 
yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, Julai 4,2021.

Nishati inaakisi Kauli Mbiu ya 
Maonesho ya Sabasaba- Mahimbali



14HABARI

nishati ya Umeme ni 
mkombozi mkubwa 
wa ukuaji wa uchumi 
wa nchi na mwananchi 
mmoja mmoja.

Aidha aliwaasa 
watanzania kujitokeza 
kwa wingi kutembelea 
Banda la Nishati 
pamoja na Taasisi zake, 
ili kuona, kujifunza 
na kupata uelewa 
zaidi juu ya shughuli 
zinazofanywa na wizara 
pamoja na Taasisi zake.

Vilevile aliwaeleza 

watanzania kuwa 
wafike katika mabanda 
hayo ili kuona 
mfano wa bwawa 
kubwa la kuzalisha 
umeme wa megawati 
2,115 kwa kutumia 
maporomoko ya maji 
ya Mto Rufiji, pamoja 
na kupata maelezo 
ya namna mradi huo 
unavyotekelezwa na 
hatua iliyofikiwa hadi 
sasa katika ujenzi wake.

Aliongeza kuwa 
katika maonesho hayo, 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

Mhandisi Mradi kutoka mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) akitoa maelezo kwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah kuhusu mradi huo katika Maonesho ya 
Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, Julai 4,2021.

Nishati inaakisi Kauli Mbiu ya 
Maonesho ya Sabasaba- Mahimbali

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali na Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah 
wakiangalia mita za umeme zinazozalishwa hapa nchini katika 
Maonesho ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika jijini Dar es 
Salaam, Julai 4,2021.



15HABARI

watanzania wameona 
namna ambavyo Joto 
Ardhi linavyozalisha 
umeme kwa kutumia 
mvuke unaotoka chini 
ya ardhi.

Pia, aliwakumbusha 
watanzania kutumia 
nishati ya Umeme 
katika kujiletea 
maendeleo kwa kuwa 
serikali inatumia nguvu 
kubwa kuhakikisha 
kuwa nishati hiyo 
inasambazwa nchi 
nzima kwa gharama 
nafuu.

Akiwa katika viwanja 
hivyo vya Mwalimu 
Nyerere, Mahimbali 

alitembelea mabanda 
mbalimbali ikiwepo 
la Wizara ya Nishati 
na taasisi zilizochini 
yake ambazo ni Shirika 
la Umeme Tanzania( 
TANESCO), Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), 
Kampuni ya Uendelezaji 
Joto Ardhi ( TGDC), 
Wakala wa Uagizaji wa 
Mafuta kwa Pamoja( 
PBPA), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) 
na Mamlaka ua Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA).

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali, akisaini kitabu cha wageni baada 
kutembelea Banda la Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli( PURA) katika Maonesho ya 
Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, Julai 4,2021.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (kushoto) akimkabidhi Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah vitabu vya Sera ya Nishati pamoja Mpango 
Kabambe wa Umeme mara baada ya kutembelea banda la Wizara ya Nishati katika Maonesho ya 
Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, Julai 4,2021.

Nishati inaakisi Kauli Mbiu ya 
Maonesho ya Sabasaba- Mahimbali



Hafsa Omar-Kagera

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amewataka 
wananchi watakaopitiwa 
na ujenzi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP) 
kujitokeza na kuzitumia 
fursa mbalimbali ambazo 
zitapatikana wakati wa 
ujenzi wa bomba hilo.

Aliyasema hayo, 
Julai 17, 2021 wakati 
wa mkutano na wadau 
mbalimbali kujadili 
fursa za Mradi wa Ujenzi 
wa Bomba la Mafuta, 

uliofanyika katika Wilaya 
ya Misenyi, mkoani 
Kagera.

Dkt. Kalemani alizitaja 
baadhi ya fursa hizo 
kuwa  ni ujenzi wa 
viwanda mbalimbali 
vitakavyozalisha bidhaa 
ambazo zitatumika 
katika ujenzi wa mradi.

Pia, alisema 
Watanzania zaidi ya 
15,000 wataajiriwa katika 
kipindi cha ujenzi wa 
bomba hilo na  kuwataka 
kuchangamkia fursa 
ya kufanya biashara 
mbalimbali ambazo 
zitawaingizia kipato.

Alisema, lengo la 
mkutano huo ni kujenga 
uelewa na kuwaeleza 

wananchi  wajibu wao ili 
waweze kushiriki katika 
shughuli mbalimbali 
wakati wa ujenzi husika, 
ambapo ameeleza 

kuwa zaidi ya asilimia 
80 ya kazi za mradi 
huo zitafanywa na 
Watanzania.

 “Mradi huo wakati 

16HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza katika  wa 
Mkutano na wadau kujadili fursa za mradi wa ujenzi wa Bomba 
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), uliofanyika katika 
Wilaya ya Misenyi, Mkoani Kagera  Julai 17,2021.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera Meja Jenerali Charles Mbuge 
akizungumza katika  wa Mkutano na wadau kujadili fursa za mradi 
wa ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), 
uliofanyika katika Wilaya ya Misenyi, Mkoani Kagera Julai 17,2021.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Petro Marwa 
(kushoto) Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) Dkt. James Mataragio(katikati) wakimsikiliza 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani(hayupo pichani) wakati 
wa Mkutano na wadau kujadili fursa za mradi wa ujenzi wa Bomba 
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), uliofanyika katika 
Wilaya ya Misenyi, Mkoani Kagera Julai 17,2021.

WATANZANIA WATAKIWA KUTUMIA 
FURSA ZA UJENZI BOMBA LA MAFUTA

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021
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wa ujenzi utatoa fursa 
kwa Watanzania wengi, 
tunawaomba Watanzania 
kuchukua nafasi hii 
kuwekeza katika sekta 
mbalimbali, na kwa wale 
ambao hawana mtaji 
tunaongea na mabenki 
ili waweze kuwakopesha 
mikopo ya masharti 
nafuu.”alisema

Aidha, alisema 
utekelezaji wa mradi 
umeanza na upo kwenye 
hatua za mwisho za 
ulipaji wa fidia na baadhi 
ya maeneo tayari ujenzi 
wa barabara za kuelekea 
kwenye mradi umeanza.

Aliongeza kuwa,  
ujenzi wa mradi huo 
utachukua takribani 
miaka mitatu na 
utagharimu dola za 
kimarekani bilioni 3.5

Waziri Kalemani, pia 
alieleza manufaa  ya 
mradi huo kwa kufafanua 
kuwa katika Mikoa 
ya Singida, Tabora na 
Simiyu, maeneo hayo 
ambayo bomba linapita 
yanatarajiwa nayo kutoa 
mafuta  ambapo alisema 
nchi itatumia bomba hilo 
kupitisha mafuta hayo.

Pia, aliwataka 
wananchi kutoa 
ushirikiano wa kutosha 
kwa Serikali pamoja na 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

Washiriki wakisikiliza mada mbalimbali zilizotolewa katika Mkutano wa wadau kujadili fursa za 
mradi wa ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), uliofanyika katika Wilaya ya 
Misenyi, Mkoani Kagera Julai 17,2021.

WATANZANIA WATAKIWA KUTUMIA 
FURSA ZA UJENZI BOMBA LA MAFUTA



wawekezaji na kushiriki 
katika ulinzi wa bomba 
hilo.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Mkoa wa 
Kagera Meja Jenerali 
Charles Mbuge alisema, 
ujenzi wa mradi huo 
utainua uchumi wa Mkoa 
wa Kagera na kwa nchi 
kiujumla.

Vilevile, alisema 
atahakikisha mradi 
utajengwa na 
kusimamiwa kwa 
umakini, na mataifa 
mengine yatajua kuwa 
Watanzania ni watu 
makini na wazalendo 
na hilo litasadia nchi 
kuendelea kupata fursa 
mbalimbali za miradi 

kutoka kwenye mataifa 
ya jirani.

Pia, alisema kuwa 
uongozi wa Mkoa huo 
utahakikisha mradi huo 
unalindwa na utakuwa 
kuwa salama mda 
wote wa ujenzi na hata 
ukikamilika.

Naye, Mbunge wa 
Muleba Kaskazini, 

Charles Mwijage 
aliwataka wananchi 
kujitokeza kwa wingi 
kuchukua fursa 
mbalimbali ambazo 
zitapatikana kwenye 
ujenzi wa mradi na 
kuwataka kujivunia 
ujenzi huo kwani 
unaenda kuwasaidia 
kujikwamua kiuchumi.

18HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali Mkoa wa Kagera na Wizara 
mara baada kumaliza kwa Mkutano wa wadau kujadili fursa za mradi wa ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), 
uliofanyika katika Wilaya ya Misenyi, Mkoani Kagera, Julai 17, 2021

WATANZANIA WATAKIWA KUTUMIA 
FURSA ZA UJENZI BOMBA LA MAFUTA



Kituo cha kupoza Umeme kujengwa Kongwa
Na Zuena Msuya, 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani amesema 
Serikali itajenga kituo 
kikubwa cha kupoza 
Umeme katika Wilaya 
ya Kongwa ili kumaliza 
tatizo la kukatika umeme 
mara kwa mara na 
kuboresha  upatikanaji 

wa umeme katika wilaya 
hiyo na maeneo jirani.

Dkt. Kalemani 
alisema hayo wakati wa 
ziara yake ya kikazi ya 
kukagua miundombinu 
ya umeme ikiwa ni 
pamoja na kutembelea 
eneo litakalojengwa 
kituo hicho lililopo katika 
Kijiji cha Machenje Kata 
ya Ugogoni Wilayani 
ya Kongwa mkoani 
Dodoma,Julai 27,2021.

Katika ziara hiyo, Dkt. 
Kalemani alisema kuwa 

tayari eneo la ukubwa wa 
Hekari 130 limepatikana 
ambalo litatumika 
kujenga kituo hicho, 
kitakachokuwa na uwezo 
wa kufua umeme wa 
Kilovoti 220.

Aidha alisema kuwa 
tayari zaidi ya shilingi 
milioni 63 zimetengwa 
kwa ajili ya kuwalipa 
fidia wakazi wa eneo 
hilo watakaopisha ujenzi 
wa mradi husika ambao 
utagharimu kiasi cha 
shilingi Bilioni 41.2.

Ujenzi wa kituo hicho 
unatarajiwa kuanza 
kutekelezwa mapema 
mwezi Septemba mwaka 
huu 2021.

“Tuna umeme 
mwingi sana Mkoa wa 
Dodoma, lakini kuna 
changamoto kubwa 
ya kukatika umeme na 
wenye nguvu ndogo 
katika maeneo yote ya 
Wilaya ya Kongwa, hii 
inatokana na umeme 
huo kusafiri umbali 
mrefu kutoka kituo cha 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani(kulia) akizungumza na wakazi wa Kibaigwa wakati wa ziara yake ya kukagua miundombinu ya 
umeme katika Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma, Julai 27, 2021.
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Zuzu hadi kufika huku 
takribani kilomita 120 na 
mzunguko ni takribani 
Kilomita 2000, suluhisho 
la kudumu ni ujenzi wa 
kituo cha kufua umeme 
ambacho kitamaliza 
kabisa tatizo hilo na 
kuwa historia, hasa katika 
Viwanda, Wafanyabiasha 
na watumiaji wengine”, 
alisema Dkt. Kalemani 

Hata hivyo alisema 
kuwa, katika kutatua 

tatizo la kukatika 
umeme mara kwa 
mara katika maeneo 
ya Mbande, Kibaigwa, 
Kongwa, Mpwapwa na 
Kiteto, ndani ya wiki 
hii kitafungwa kifaa 
maalum, kinachojulikana 
kama AVR ili kuuongeza 
nguvu ya Umeme katika 
maeneo hayo.

Dkt. Kalemani 
alifafanua kuwa kifaa 
hicho tayari kimeshatoka 

mkoani Ruvuma kuja 
Dodoma na kufungwa 
katika eneo la Mbande.

Sambamba na hilo 
kazi ya Ujenzi wa Njia 
ya kusafirisha Umeme 
wa kV 220 inaendelea 
kujengwa kutoka Zuzu 
kupitia Mpunguzi hadi 
kufika wilayani humo 
ili kupunguza tatizo la 
kukatika kwa umeme 
mara kwa mara katika 
maeneo tajwa na 

mengine jirani.
Ujenzi wa njia hiyo ya 

umeme umefikia zaidi ya 
55%.

Kufuatia utekelezaji 
wa miradi hiyo, aliwataka 
wakazi wa maeneo hayo 
kuvuta subira wakati 
tatizo la kukatika Umeme 
na kusambaza Umeme 
katika maeneo ambayo 
hayakufikiwa likitatuliwa 
hivi karibu.

Aidha aliweka wazi 
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Kituo cha kupoza Umeme kujengwa Kongwa

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati), Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Antony Mtaka (kushoto) na Spika wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ambaye pia ni Mbunge wa Kongwa, Job Ndugai( kulia)  akizungumza na wakazi wa Kijiji cha Machenje 
kitakapojengwa kituo cha kufua umeme cha Kongwa, wakati wa ziara ya Waziri wa Nishati ya kukagua miundombinu ya umeme katika 
wilaya hiyo, mkoani Dodoma, Julai 27, 2021.



kuwa kuanzia mwaka 
wa fedha ujao, mkoa wa 
Dodoma utagawanywa 
Kitanesco na kuwa kama 
majiji mengine ikiwemo 
Dar es Salaam kwa 
lengo la kuimarisha na 
kuboresha huduma za 
umeme kwa wateja.

Vilevile alitumia ziara 
hiyo kukipandisha hadhi 
kituo cha umeme cha 
Kibaigwa kuwa kituo cha 
Wilaya ili kuimarisha na 
kuboresha upatikanaji 
wa umeme katika 

maeneo hayo. 
Akizungumzia 

suala la usambazaji 
wa umeme vijijini, Dkt. 
Kalemani alimtaka 
mkandarasi kuongeza 
kasi katika kutekeleza 
kazi hiyo na kwamba 
wananchi wote waliolipia 
waunganishiwe umeme 
kwa wakati.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Antony Mtaka 
aliwataka wakazi wa 
eneo litakalojegwa kituo 

cha kupoza umeme kuwa 
walinzi wa kituo hicho 
na kutoa ushirikiano kwa 
watakaotekeleza kazi 
hiyo.

Vilevile aliwataka 
wakazi wa maeneo 
ambayo bado 
hayajafikiwa na umeme 
kujiandaa kuupokea 
umeme huo kwa 
kutandaza nyaya katika 
nyumba zao pamoja na 
kulipia ili kuwa tayari 
kuunganishiwa umeme.

Mkoa wa Dodoma 

una wakandarasi 3 
ambao watatekeleza 
mradi wa kusambaza 
umeme katika vijiji 
vyote vilivyosalia kwa 
kipindi cha miezi 12 na 
kwa gharama ya shilingi 
27,000 tu.

Mkoa wa Dodoma 
kwa sasa unaongoza 
kwa kuwa na megawati 
zaidi ya 640 za umeme 
ukifuatiwa na mkoa wa 
Dar es Salaam wenye 
megawati zaidi ya 500.
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Kituo cha kupoza Umeme kujengwa Kongwa

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (pili kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Antony Mtaka (tatu kushoto ) na Spika wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye pia ni Mbunge wa Kongwa, Job Ndugai (nne kushoto) pamoja na viongozi wengine 
wakiwasili katika Kijiji cha Mbande, kutakapofungwa kifaa cha AVR wakati wa ziara ya kukagua miundombinu ya umeme katika wilaya 
ya Kongwa, mkoani Dodoma, Julai 27, 2021.



Na Dorina G. Makaya - 
Tabora

Zaidi ya shilingi 
bilioni  42 
zimetengwa 
na Serikali 
kwa ajili ya 

kuboresha kituo cha 
kupozea na kusambaza 
umeme cha Kiloleni, 
wilayani Tabora mjini, 
mkoani Tabora ili 
kuimarisha huduma ya 
umeme mkoani humo.

Hayo yalisemwa na 
Naibu Waziri wa Nishati 
Mhe. Stephen Byabato 
tarehe 10 Julai, 2021 
alipotembelea  kituo cha 

kupozea na kusambaza  
umeme cha Kiloleni 
kilichopo Tabora mjini, 
mkoani Tabora.

Naibu Waziri Byabato 
alisema, Tabora ni 
mkoa wa kimkakati 
wenye fursa nyingi za 
maendeleo ikiwemo 
migodi, kilimo na 
viwanda hivyo, unahitaji 
kuwa na umeme wa 
uhakika kuwezesha 
shughuli za kiuchumi 
kufanyika kwa kasi.

Aliongeza kuwa, 
umeme wa uhakika 
mkoani Tabora 
utawezesha uendeshaji 
wa treni ya kisasa 
(Standard Gauge) 

ZAIDI YA SHILINGI BILIONI 42 KUBORESHA 
UMEME TABORA – BYABATO

22HABARI

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato akipata maelezo kutoka kwa msimamizi wa Kituo cha 
Kiloleni Frank Chengula namna chombo cha kuongozea mitambo kinavyofanya kazi kituoni hapo 
tarehe 10 Julai, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato akizungumza na Waandishi wa Habari alipotembelea  
kituo cha kupozea na kusambaza umeme cha Kiloleni kilichopo Tabora mjini, mkoani Tabora tarehe 
10 Julai, 2021.
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ambayo uzinduzi wa 
shughuli za ujenzi wake 
unatarajiwa kufanyika 
hivi karibuni.

Naibu Waziri Byabato 
alieleza kuwa, kituo cha 
kupozea na kusambaza  
umeme cha Kiloleni, 
kinachopokea umeme 
kutoka mkoa wa 
Shinyanga na kusambaza 
katika wilaya za Tabora, 
Sikonge, Urambo, 
Kaliua na Uyui kikiwa 

na megawati 24 kilianza 
kazi mwaka 1989 hivyo 
ni muhimu kukiboresha 
ili kiwe na umeme wa 
uhakika na kuwa fedha 
zilizotengwa zitapelekea 
kituo hicho kuwa na 
megawati 72. 

Aidha, Naibu Waziri 
Byabato alibainisha 
kuwa, Kituo cha 
kupozea na kusambaza 
umeme cha Kiloleni ni 
miongoni mwa vituo 

9 vinavyotarajiwa 
kuboreshwa mkoani 
Tabora ili kuwa na 
umeme wa uhakika.

Vilevile, Naibu 
Waziri Byabato aliagiza 
kutengenezwa kwa 
transfoma iliyoharibika  
ndani ya Mwezi Julai, 
2021 ili kuongeza nguvu 
ya umeme kituoni  
Kiloleni licha ya kuwa 
kuna transfoma moja 
inayofanya kazi.

Aidha, Naibu Waziri 

Byabato alieleza 

kuridhishwa kwake 

na utendaji wa Ofisi 

ya TANESCO Mkoa wa 

Tabora na kuwataka 

waendelee kufanya 

kazi kwa kasi, ubunifu 

na usahihi ili kufikia 

malengo ya Kitaifa katika 

sekta ya Nishati.
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Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato akipata maelezo kutoka kwa Mhandisi Mwandamizi wa Mifumo ya Umeme wa Kanda ya 
Magharibi TANESCO, Yahya Ngasongwa kuhusu upokeaji na usambazaji wa umeme kituoni hapo tarehe 10 Julai, 2021.
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UMEME TABORA – BYABATO



Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani,(kushoto) Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali(katikati) wakiwasili 
katika Bandari ya Dar es Salaam kwaajili ya ziara ya kushtukiza, Julai 4,2021.
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DKT KALEMANI AAGIZA 
TRANSFOMA ZITOKE BANDARINI
Hafsa Omar-Dar es 
Salaam

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani, amesema 
ifikapo tarehe 12 mwezi 
huu transfoma zote sita 
ambazo zipo Bandari 
ya Dar es Salaam ziwe 
zimeshasafirishwa 
kwenda kwenye ujenzi 
wa  mradi wa bwawa la 

kufua umeme wa maji  la 
Julius Nyerere(JNHPP).

Aliyasema hayo, 4 
Julai, 2021 wakati wa 
ziara ya kushtukiza 
kwenye Bandari ya Dar es 
Salaam.

Katika ziara hiyo, 
aliambatana na 
Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali na 
Mkurugenzi  Mtendaji 
wa TANESCO, Dkt. Tito 
Mwinuka.

Dkt. Kalemani,alisema 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na 
waandishi wa Habari mara baada ya kumaliza kufanya ziara ya 
kushtukiza katika bandari ya Dar es Saalam, Julai 4,2021.
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amefanya ziara hiyo 
ili kujua sababu 
ambazo zimepelekea 
kucheleweshwa kwa 
kuondolewa kwa 
Transfoma hizo katika 
bandari hiyo, ambapo 
zinatakiwa kupelekwa 
katika mradi wa Julius 
Nyerere ili kuendelea na 
ujenzi wa mradi huo. 

Alieleza kuwa, mwezi 
uliopita alipotembelea 
mradi wa Julius Nyerere  
alihakikishiwa kuwa 
transfoma hizo zitafika 
kwa wakati katika mradi 
huo lakini mpaka sasa 
bado zipo bandarini.

“ hizi Transfoma 
zimekwamishwa na 
nini , kwanini zimalize 
mwezi mzima bandarini 
na wakati zilitakiwa 
ziwe zimetoka naomba 

niseme sitavumilia hii 
hali, huu mradi wenyewe 
ni wa haraka haraka 
kila mmoja anauhitaji 
kwahiyo hatutavumilia 
mtu yoyote 
atucheleweshe,”alisema.

Aidha, aliwataka 
waatalam wote ambao 
wanahusika na nyaraka 
ambazo zinahusika na 
uletaji wa vifaa nchini, 
wakizipata nyaraka 
hizo waanze maramoja 
taratibu zote za utoaji wa 
mizigo bandarini.

Pia, aliwataka 
watumishi wa bandari 
kutoa ushirikiano kwa 
Wizara ili kuweza kutatua  
changamoto zozote 
ambazo zitajitokeza  na 
kuwataka kuwasiliana 
na viongozi wa Wizara ili 
kumaliza changamoto 

hizo kwa haraka.
“Hatutaki kuona vifaa 

vinavyokwenda kwenye 
miradi vinakaa bandarini, 
mahala pake pa kukaa 
sio bandarini ni kwenye 
miradi na Mhe. Rais 
ametupa fedha tena za 

kutosha na mkandarasi 

hadai chochote kwahiyo 

hivi vifaa vinatakiwa 

kuwa kwenye mradi ili 

mkandarasi aendelee 

na kazi,” alisisitiza Dkt. 

Kalemani

DKT KALEMANI AAGIZA 
TRANSFOMA ZITOKE BANDARINI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali, watumishi wa Wizara na Taasisi 
zake, watumishi wa bandari,wakiwa katika ziara katika bandari ya Dar es Saalam, Julai 4,2021.

Transfoma ikiwa tayari imepakiwa kwenye gari kwaajili ya 
kupelekwa katika mradi wa bwawa la kufua umeme wa maji  la 
Julius Nyerere(JNHPP).



Na Teresia Mhagama, 
DSM

Imeelezwa kuwa, 
Mkandarasi 
atakayejenga njia ya 
kusafirisha umeme 
ya msongo wa kV 

400 kutoka eneo la 
mradi wa umeme wa 
Julius Nyerere ( JNHPP), 
Rufiji mkoani Pwani hadi 
Chalinze ameanza kazi.

Hayo yalitanabaishwa 
wakati wa ziara ya Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Fedha na Mipango, 
Adolf Ndunguru  
pamoja na  Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali 
mkoani Dar es Salaam 

na Pwani iliyolenga 
kukagua maeneo 
ambayo yametengwa 
kwa ajili ya ujenzi 
wa vituo vya kupoza 
umeme utakaotoka 
katika Bwawa la Umeme 
la Julius Nyerere.

Viongozi hao 
waliambatana na 
Makamishna na 
Wakurugenzi wa 
Idara mbalimbali 
kutoka Wizara hizo 
mbili pamoja na 
watendaji kutoka 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
wakiongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Dkt. Tito 
Mwinuka.

Naibu Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO- 
Uwekezaji, Khalid  James 
alisema kuwa,  ujenzi wa 
njia hiyo ya kusafirisha 

umeme itakuwa na 
urefu wa kilometa 
160 na kwamba 
wananchi takriban 300 
waliopisha maeneo 
yatakapojengwa 
miundombinu hiyo 
ya usafirishaji umeme 
wameshalipwa fedha 
zao na hivyo wamebaki 
takriban wananchi 100 
tu kulipwa fidia.

Alitaja kampuni 
inayotekeleza mradi 
huo kuwa ni  Larsen & 
Toubro  kutoka India.

Aliongeza kuwa,  
katika eneo la Chalinze 
kutajengwa kituo kipya 
cha kupoza umeme 
unaotoka katika mradi 

26HABARI

Mkandarasi ujenzi wa njia ya kusafirisha 
umeme mradi wa JNHPP aanza kazi

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Adolf 
Ndunguru  pamoja na  Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali pamoja na watendaji kutoka Wizara hizo wakiwa 
katika eneo la Chalinze mkoani Pwani kutakapojengwa kituo kipya 
cha kupoza umeme utakaotoka katika Bwawa la Umeme la Julius 
Nyerere.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Adolf Ndunguru  pamoja na  Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali pamoja na watendaji kutoka Wizara hizo wakiwa katika 
eneo la Kinyerezi mkoani Dar es Salaam kutakapojengwa kituo kipya cha kupoza umeme utakaotoka 
katika Bwawa la Umeme la Julius Nyerere.
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huo wa Julius Nyerere 
ambacho  kitakuwa na 
transoma Sita ambapo 
transfoma Nne zitapoza 
umeme kutoka kV 
400 kwenda kV 220 
na  transfoma nyingine 
Mbili zitapoza umeme  
hadi kV 132 .

Alieleza kuwa mpaka 
sasa wameyatambua 
maeneo ya kulipa fidia 
wananchi waliopisha 
maeneo yao kupisha 
ujenzi wa kituo hicho na 
kwa sasa wanakamilisha 
taratibu za  mwisho 
kabla ya kuanza kulipa 
fidia.

Wakiwa  mkoani Dar 
es Salaam Viongozi 
hao walikagua eneo 
lililotengwa kwa ajili 

ya ujenzi wa kituo 
kipya cha kupoza 
umeme katika eneo 
la Kinyerezi ambapo 
Mhandisi  mradi kutoka 
TANESCO, Deogratius 
Nyamtumbega alisema 
kuwa, kituo hicho 
kitakuwa na msongo wa 
kilovoti 400.

Alieleza kuwa, katika 
kituo cha Kinyerezi  
kutakuwa na transfoma 
nne za 250 MVA ambazo 
zitapoza umeme 
kutoka kV 400 kwenda 
kV 220 ambapo kituo 
hicho kitasambaza 
umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini 
kulingana na mahitaji.

Baada ya ukaguzi wa 
maeneo hayo, Naibu 

Katibu Mkuu Wizara 
ya Fedha na Mipango, 
Adolf Ndunguru 
alishukuru Wizara ya 
Nishati na TANESCO 
kwa kuwaonyesha 
viongozi hao kutoka 
Wizara ya Fedha kile 
kinachotekelezwa na 
Serikali kwa sasa ili 
waone maendeleo yake.

Aidha,  alitoa wito 
kwa Taasisi hizo kufanya 
kazi kwa pamoja ili 
mradi huo wa kimkakati 
usikwame.

Kwa upande wake, 
Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali alieleza 
kuwa,  Wizara  ya Nishati 
na TANESCO zimefarijika 
kwa viongozi hao 

wa Wizara ya Fedha 
kutembelea  mradi 
wa umeme wa Julius 
Nyerere kwani hiyo ni 
mdau muhimu katika 
utekelezaji wa mradi 
huo.

Alitoa wito kwa 
viongozi wa Wizara 
hiyo kutembelea miradi 
mingine ya kimkakati 
inayosimamiwa na 
Wizara ya Nishati. 

Viongozi hao kutoka 
Wizara ya Fedha na 
Mipango pamoja na 
Wizara ya Nishati, 
walitembelea pia mradi 
wa uzalishaji umeme 
kwa kutumia Gesi Asilia 
wa Kinyerezi II ambao 
unazalisha umeme wa 
kiasi cha megawati 240.
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Adolf 
Ndunguru  pamoja na  Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali pamoja na watendaji kutoka Wizara hizo pamoja 
na TANESCO wakiwa katika mitambo ya umeme ya Kinyerezi II 
inayozalisha umeme wa megawati 240 mkoani Dar es Saalam.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Adolf 
Ndunguru  pamoja na  Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali pamoja na watendaji kutoka Wizara hizo pamoja 
na TANESCO wakiwa katika chumba cha kuendeshea mitambo 
ya umeme ya Kinyerezi II inayozalisha umeme wa megawati 240 
mkoani Dar es Saalam.
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Mkandarasi ujenzi wa njia ya kusafirisha 
umeme mradi wa JNHPP aanza kazi



Na Dorina Makaya - 
Katavi

Serikali itatumia 
zaidi ya shilingi 
bilioni 24.7 
kuunganisha 
umeme kwenye 

vijiji 53 ambavyo bado 
havijaunganishiwa 
umeme mkoani Katavi 
katika Mradi Kabambe 
wa kupeleka umeme 
vijijini Awamu ya III 
Mzunguko wa pili.

Hayo yalielezwa na 
Naibu Waziri wa Nishati 
Mhe. Stephen Byabato 
tarehe 12 Julai, 2021, 
alipotembelea kijiji 
cha Katambike, Kata 
ya Ugalla, wilaya ya 
Mpanda, Halmashauri 
ya Nsimbo, Mkoa wa 
Katavi akiwa katika  ziara 
ya kikazi mkoani humo.

Alisema, Serikali 
inatambua umuhimu wa 
upatikanaji wa umeme 
wa uhakika mkoani 
Katavi na kuwa MW 5.3 
zinazozalishwa katika 
kituo cha Mpanda bado 
hazitoshelezi mahitaji ya 
umeme hususan katika 
kuwezesha shughuli za 
kiuchumi na maendeleo 
ya viwanda na biashara 
hapa nchini.

Naibu Waziri Byabato 

alieleza kuwa, Serikali 
imeamua kupeleka gridi 
ya Taifa mkoani Katavi 
ili kuwa na umeme wa 
uhakika mkoani humo 
na tayari ujenzi wa 
majengo ya vituo vya 
umeme kupeleka gridi 
ya Taifa mkoani Katavi 
umefikia zaidi ya asilimia 
90.

Alivitaja vituo hivyo 
kuwa ni Ipole, Inyonga 
na Mpanda.

Aliongeza kuwa, pesa 

kwa ajili ya kupeleka 
umeme mkoani Katavi 
ipo, na zitawekwa 
transfoma mbili zenye 
ukubwa wa 15MVA kila 
moja sawa na 12MW, 
zitakazowekwa kwenye 
kituo cha Inyonga na 
nyingine katika kituo 
cha Ipole ili kuhakikisha 
kila kituo kinatoa 
umeme wa kutosha na 
wa uhakika.

Naibu Waziri Byabato 
alisema, mradi wa Gridi 

ya Taifa kwa mkoa wa 
Katavi utakamilika 
ifikapo Agosti, 2023.

Aliwaeleza wananchi 
wa kijiji cha Katambike 
kuwa, umeme utakuwa 
umefika kijijini hapo 
ifikapo mwezi Octoba 
mwaka 2021, na 
kuwa hakuna kijiji 
kitakachoachwa 
kuunganishiwa umeme.

Aliwaasa wanakijiji 
cha Katambike kuanza 
kufanya maandalizi 

ZAIDI YA SHILINGI BILIONI 24.7 
KUVIPELEKEA UMEME VIJIJI 53 KATAVI
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Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato akizungumza na wanakijiji wa Katambike (Hawamo 
pichani) tarehe 12 Julai, 2021, alipotembelea kijiji hicho kilichopo katika Kata ya Ugalla, wilaya ya 
Mpanda, Halmashauri ya Nsimbo, Mkoa wa Katavi akiwa katika ziara ya kikazi mkoani humo.



ya kupokea umeme 
kwa kuanza kutandaza 
nyaya kwenye nyumba 
zao (Wiring) na kulipia 
shilingi elfu 27,000 tu ili 
waweze kuunganishiwa 
umeme utakapofika 
kijijini hapo.

Akizungumza wakati 
wa mkutano huo 
Mbunge wa jimbo la 
Nsimbo, Mhe. Anna 
Lupembe alimshukuru 
Naibu Waziri Byabato 
kwa kufika mkoani 
Katavi, kujionea hali 
halisi ya umeme mkoani 
humo na kutoa ahadi 

ya kuvipelekea umeme 
vijiji 53 ambavyo bado 
havijaunganishwa 
umeme na kuahidi 
kufikisha umeme kijijini 
Katambike ifikapo 
mwezi Octoba 2021.

Mhe. Lupembe, 
alisema, kupatikana 
kwa umeme katika kata 
ya Ugalla kutasaidia 
sana katika kuinua 
kilimo cha mpunga na 
kuwezesha mazingira 
ya uanzishaji wa 
viwanda vidogo vidogo 
vitakavyoboresha 
bidhaa ya mchele katika 

viwango vya juu zaidi 
na kuwaongezea kipato 
wananchi wa Ugalla.

Awali Naibu 
Waziri Byabato 
alitembelea vituo 
vipya vinavyojengwa 
vya Ipole, Inyonga na 
Mpanda na kuridhishwa 
na kasi ya ujenzi wa 
vituo hivyo.

Mara baada ya 
kuwasili katika wilaya 
ya Mlele tarehe 11 
Julai, 2021 Naibu Waziri 
Byabato alikutana na 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mlele Filiberto Sanga na 

kupata taarifa kuhusu 
upatikanaji wa umeme 
Wilayani Mlele.

Aidha tarehe 12 Julai, 
2021 kabla ya kuanza 
ziara yake katika kata ya 
Ugalla mkoani Katavi, 
Naibu Waziri Byabato 
alikutana na Mkuu wa 
mkoa wa Katavi Mhe. 
Mwanamvua Hoza 
Mrindoko na kupata 
taarifa ya upatikanaji wa 
umeme kwa mkoa wa 
Katavi.
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Wanakijiji cha kijiji Katambike, Kata ya Ugalla, wilaya ya Mpanda, Halmashauri ya Nsimbo, Mkoa wa Katavi wakimsikiliza Naibu Waziri 
Byabato (Hayumo pichani) alipokuwa akizungumza nao kufuatia ziara yake ya kikazi kijijini hapo  tarehe 12 Julai, 2021.
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ZAIDI YA SHILINGI BILIONI 24.7 
KUVIPELEKEA UMEME VIJIJI 53 KATAVI
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Veronica Simba na 
Hafsa Omar 

Serikali 
imetenga kiasi 
cha takribani 
shilingi bilioni 
18.6 kwa ajili 

ya kuvifikishia umeme 
vijiji vyote 42 vilivyopo 
wilayani Kondoa, Mkoa 
wa Dodoma, ambavyo 
bado havijafikiwa na 
huduma hiyo.

Hayo yalielezwa 
na Waziri wa Nishati 
Dkt. Medard Kalemani 
wakati akizindua 
Mradi Kabambe wa 
kusambaza umeme 

vijijini, Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili Ngazi 
ya Mkoa, uliofanyika 
Julai Mosi mwaka huu 
katika Kijiji cha Itaswi, 
wilayani Kondoa.

“Kijiji cha Itaswi 
ni moja kati ya vijiji 
42 vilivyopo katika 
Wilaya ya Kondoa 
ambavyo hadi sasa 
bado havijafikiwa na 
huduma ya umeme. 
Hivyo basi, Serikali kwa 
kutambua hilo imetenga 
kiasi hicho cha fedha ili 
kukamilisha kazi hiyo,” 
alieleza Waziri.

Aidha, katika hafla 
hiyo, Dkt. Kalemani 

aliwatambulisha 

Wakandarasi 

watakaotekeleza 
Mradi husika wilayani 
humo, ambao ni 
kutoka Kampuni ya 
Ok Electrical and 
Electronics Service Ltd 
na kuwataka wananchi 
ambao hawajafikiwa 
na umeme kutokuwa 
na shaka kwani Serikali 
imejipanga vema 
kuhakikisha wote 
wanafikiwa na nishati 
hiyo.

“Mkoa wa Dodoma 
kwa ujumla wake una 
vijiji 387 vyenye umeme 
kati ya 565 vilivyopo. 
Leo ninawakabidhi 
wakandarasi hawa 
kwenu wananchi 
ili kwa pamoja 
waushambulie Mkoa 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Itaswi, wilayani Kondoa, Mkoa wa Dodoma, 
wakati wa hafla ya kuzindua Mradi Kabambe wa kusambaza 
umeme vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, 
Julai 1, 2021. Uzinduzi huo ulifanywa na Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani (katikati)

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani akizungumza na wananchi wa kijiji cha Itaswi, wilayani 
Kondoa, Mkoa wa Dodoma, wakati wa hafla ya kuzindua Mradi Kabambe wa kusambaza umeme 
vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, Julai 1, 2021.
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huu na kuhakikisha vijiji 
vyote 178 vilivyosalia 
vinapatiwa umeme,” 
alisisitiza.

Waziri 
aliwahamasisha 
wananchi kukamilisha 
utandazaji wa nyaya 
katika nyumba zao 
mapema ili Mkandarasi 
atakapofika katika 
maeneo yao, wawe 
tayari kulipia na 
kuunganishiwa umeme.

Aliwashauri wananchi 
wenye nyumba ambazo 
siyo kubwa, kutumia 
kifaa cha Umeme Tayari 
(UMETA) ambacho 
hakihitaji kutandaza 
nyaya katika nyumba.

Kwa upande wake, 

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Nishati Vijijini (Rural 
Energy Board – REB), 
Wakili Julius Kalolo, 
alieleza kuwa malengo 
ya Serikali ni kusambaza 
nishati ya umeme 
katika vijiji vyote ifikapo 
Disemba 2022 na 
vitongoji vyote mwaka 
2025.

Wakili Kalolo alieleza 
zaidi kuwa, utekelezaji 
wa miradi ya umeme 
vijijini, utaongeza 
uwekezaji wa miradi 
katika sekta mbalimbali 
vijijini ikiwa ni pamoja 
na kuanzishwa viwanda 
vya kuchakata mazao 
ya kilimo, mifugo, uvuvi 
pamoja na kuanzisha 

kilimo cha umwagiliaji.
“Aidha, miradi hii 

itaongeza ufanisi katika 
sekta ya madini kwa 
kufikisha umeme katika 

migodi ya wachimbaji 
wa madini hususani 
wachimbaji wadogo 
na wa kati,” alieleza 
Mwenyekiti.

Mwenyekiti wa Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Wakili Julius Kalolo 
akipunga mikono kuwasalimu wananchi wa kijiji cha Itaswi, 
wilayani Kondoa, Mkoa wa Dodoma, wakati wa hafla ya kuzindua 
Mradi Kabambe wa kusambaza umeme vijijini, Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, Julai 1, 2021. Uzinduzi huo 
ulifanywa na Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (hayupo 
pichani).

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Amos Maganga (kulia) akizungumza na wananchi wa kijiji cha 
Itaswi, wilayani Kondoa, Mkoa wa Dodoma, wakati wa hafla ya 
kuzindua Mradi Kabambe wa kusambaza umeme vijijini, Awamu 
ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, Julai 1, 2021. Uzinduzi 
huo ulifanywa na Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani 
(kushoto).

Mbunge wa Kondoa, Dkt. Ashatu Kijaji akizungumza na wananchi 
wa kijiji cha Itaswi, wilayani Kondoa, Mkoa wa Dodoma, wakati 
wa hafla ya kuzindua Mradi Kabambe wa kusambaza umeme 
vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, Julai 1, 
2021. Uzinduzi huo ulifanywa na Waziri wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani).
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Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos 
Maganga alieleza kuwa 
kuanzishwa kwa Wakala 
huo na utashi wa dhati 
wa Serikali, kumeleta 
mageuzi makubwa ya 
Sekta ya Nishati Vijijini 
ambapo upatikanaji wa 
umeme umeongezeka 
kutoka vijiji 518 sawa na 
asilimia 4 ya vijiji 12,268 
mwaka 2007 hadi kufikia 
vijiji 10,312 sawa na 
asilimia 84 mwezi Machi, 
2021.

Mhandisi Maganga 
alibainisha kuwa 
mafanikio hayo 
yamepatikana kufuatia 
uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Serikali 

kwenye Mfuko wa 
Nishati Vijijini (REF) 
kuanzia mwaka 2008, 
ambapo kiasi cha 
zaidi ya shilingi trilioni 
3.5 zimewekezwa. 
Uwekezaji huo 
umewezesha utekelezaji 
wa miradi kufikia hatua 
ya vitongoji. 

“Hadi sasa, umeme 
umefika katika Wilaya 
zote. Aidha, Kata 3,225 
kati ya 3,956 sawa na 
asilimia 82 na Vitongoji 
26,860 kati ya 64,384,” 
alibainisha.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, baadhi 
ya viongozi wilayani 
humo akiwemo Mkuu 
wa Wilaya, Hamis 
Mkananchi na Mbunge wa Jimbo la Kondoa, 

Dkt. Ashatu Kijaji 
walipongeza kazi nzuri 
inayoendelea kufanywa 
na Serikali katika 
kupeleka umeme vijijini, 
hususani katika Wilaya 
hiyo.

Hata hivyo, viongozi 
hao waliomba kazi ya 
kukamilisha upelekaji 
umeme katika vijiji 
vilivyosalia, itekelezwe 
kwa kasi ili kukidhi kiu 
ya wananchi ambao 
wamejiandaa kupokea 
nishati hiyo ili waitumie 
katika kutekeleza 

miradi mbalimbali ya 
kimaendeleo hivyo 
kuboresha maisha yao.

Hafla hiyo ya uzinduzi 
ilihudhuriwa pia na 
viongozi mbalimbali 
akiwemo Naibu Waziri 
wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Kheri Mahimbali, 
Wajumbe wa Bodi ya 
Nishati Vijijini Mhandisi 
Francis Songela, Louis 
Accaro, Oswald Urasa 
na viongozi wengine 
mbalimbali pamoja na 
wananchi.

Wajumbe wa Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Oswald Urassa (kushoto) 
na Louis Accaro (kulia), wakifuatilia matukio mbalimbali wakati 
wa hafla ya kuzindua Mradi Kabambe wa kusambaza umeme 
vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, Julai 1, 
2021. Uzinduzi huo ulifanywa na Waziri wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani), kijiji cha Itaswi, wilayani Kondoa, 
Mkoa wa Dodoma,

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, Hamis Mkananchi akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Itaswi, wilayani Kondoa, Mkoa wa Dodoma, 
wakati wa hafla ya kuzindua Mradi Kabambe wa kusambaza 
umeme vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, 
Julai 1, 2021. Uzinduzi huo ulifanywa na Waziri wa Nishati Dkt. 
Medard Kalemani (hayupo pichani).



Na Dorina G. Makaya - 
Simiyu 

Naibu Waziri 
Nishati,  
Mhe. Wakili 
Stephen 
Byabato 

amefanya uzinduzi wa  
Mradi wa kusambaza 
umeme vijijini Awamu 
ya Tatu Mzunguko wa 
Pili kimkoa  mkoani 
Simiyu katika kijiji 
cha Igwata kata ya 
Nyabubinza wilayani 
Maswa .

Naibu Waziri 
Byabato alisema 
tarehe 08/07/2021 
kuwa,   jumla ya vijiji   
151 kwa mkoa mzima 
vitapatiwa huduma ya 
umeme ambapo Wilaya 
ya Maswa ni vijiji 13, 
Bariadi 35, Meatu 48 na 
Busega vijiji 4 pamoja 
na  vijiji vyote ambavyo 
havijafikiwa na huduma 

ya umeme pia vitafikiwa 
vyote bila kubakiza hata 
kimoja.

Naibu Waziri 
Byabato aliwataka 
wananchi kushirikiana 
na Serikali ili kutoa 
ardhi na maeneo yao 
ili miundombinu ya 
umeme ipite ili waweze 
kupata huduma ya 
umeme na kuboresha 
maisha yao na huduma 
za kijamii. 

Alisisitiza  kuwa, bei 
ya umeme ni shilingi 

27,000 kwa wateja 
wanaohitaji njia moja 
ya kusafirishia umeme 
(single phase) na 
139,000 kwa wateja 
wanaohitaji njia tatu 
za kusafirishia umeme 
(Three phase). 

Aliwasisitiza 
wananchi 
kuchangamkia fursa 
hiyo ya kuunganishiwa 
umeme ambayo ni 
kichocheo muhimu cha 
maendeleo. 

Aidha,  Mhe. Byabato 
alimuagiza Mkandarasi 
anayetekeleza  Mradi 
wa REA Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili 
kuwasha umeme katika 
kijiji cha Igwata ndani ya 
mwezi mmoja kuanzia 
leo tarehe 08/07/2021.

Kwa upande wa 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 

Naibu Waziri wa Nishati, 
aliagiza kufunguliwa 
kwa madawati ya 
kutolea huduma ili 
kuwasaidia wananchi 
kutopata usumbufu wa 
kusafiri umbali mrefu 
kwa ajili ya kulipia  
huduma ya umeme. 

Aliwasisitiza 
wananchi kushirikiana 
na TANESCO ili 
kuwaongoza 
kupata wakandarasi 
wanaofunga umeme 
majumbani ili kukwepa 
kutapeliwa na vishoka. 

Naibu Waziri Byabato 
aliwashauri wananchi 
ambao bado hawapo 
tayari kuweka mtandao 
wa nyaya katika nyumba 
zao kutumia kifaa cha 
UMETA (Umeme tayari) 
ambacho mwananchi 
atafungiwa kwa 27,000 
tu.
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TUMIENI FURSA YA UMEME KWA SHUGHULI 
ZA MAENDELEO - NAIBU WAZIRI BYABATO



Hafsa Omar- Mwanza

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani ameliagiza 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kupeleka umeme wa 
gridi ya Taifa katika 
kisiwa cha Maisome, 
kilichopo Wilaya ya 
Sengerema, Mkoani 
Mwanza.

Agizo hilo amelitoa, 
Julai 18, 2021 wakati 
akiwa kwenye ziara 
ya ukaguzi wa mradi 
umeme wa jua 

unaotekelezwa katika 
kisiwa hicho.

Akizungumza na 
wananchi, alisema kuwa 
suluhisho la kudumu la 
kutatua tatizo la umeme 
katika kisiwa hicho ni 
kuunganishwa na gridi 
ya Taifa.

“TANESCO na REA 
nataka mkajipange 
ndani ya miezi mitatu 
mlete umeme wa gridi 
huku, Serikali inawaletea 
umeme wa kudumu 
wa gridi ya Taifa ambao 
utasaidia kuondoa 
hizi changamoto 
zote,”alisema

Aidha, alisema 
Serikali itahakikisha 

kuwa Watanzania wote 
wanapata umeme wa 
uhakika na wa bei nafuu 
kwa wakati wote.

Alisema, Serikali 
imetoa jumla ya shilingi 
bilioni 5.2 kwa ajili ya 
kupeleka umeme wa 
jua (Solar) kwenye eneo 
hilo ili wananchi wapate 
huduma hiyo.

Dkt. Kalemani alitoa 
agizo kwa kampuni 
inayosambaza umeme 
katika kisiwa hicho 
ya JUMEME kuwauzia 
umeme wananchi kwa 
bei ya uniti moja kwa 
shilingi 100 ili wananchi 
hao wapate umeme wa 
bei nafuu.

“Walikuwa wanauza 
umeme kwa shilingi 
3700 kisha 3500 wakaja 
na 2500 lakini  kuanzia 
Alhamisi bei ya umeme 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani( kwanza-kushoto) akizungumza na wananchi wa kisiwa 
cha Maisome, kilichopo Wilaya ya Sengerema, Mkoani Mwanza, wakati akiwa kwenye ziara ya 
ukaguzi wa mradi umeme wa jua unaotekelezwa katika kisiwa hicho, Julai 18, 2021.

Wananchi wa kisiwa cha Maisome, kilichopo Wilaya ya 
Sengerema, Mkoani Mwanza, wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani (hayupo pichani) wakati akiwa kwenye ziara ya 
ukaguzi wa mradi umeme wa jua unaotekelezwa katika  kisiwa 
cha Maisome, kilichopo Wilaya ya Sengerema, Mkoani Mwanza, 
Julai 18, 2021.

GRIDI YA TAIFA KUUNGANISHWA 
KATIKA KISIWA CHA MAISOME
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huku siku zote itakuwa 
ni shilingi 100 kwa uniti 
basi, Mhe Rais anataka 
watanzania wote 
wapate umeme tena 

umeme wa bei nafuu,” 
alisema

Alifafanua kuwa, 
Serikali mwaka juzi 
iliwaita wazalishaji wote 

wa umeme nchini na 
kuwaelekeza kuuza  
umeme kwa bei elekezi 
ambayo haitawaumiza 
Watanzania.

Pia, aliwataka 
wasambazaji hao 
kutoa huduma hiyo 
kwa masaa  24 bila 
ya kuwawekea mgao 
au kukatika bila ya 
sababu maalum, 
kwakuwa wananchi 
hao wanahitaji 
huduma hiyo kwa 
shughuli mbalimbali za 
kimaendeleo.

Vilevile, aliwaagiza 
wasambazaji hao 
kufungua ofisi katika 
eneo hilo ili wananchi 
waweze kupata 
huduma kwa urahisi 
na kwa wakati wote na 
kuwataka kuendelea 
kusambaza umeme 
kwenye vitongoji vyote 
vilivyobaki.

Naye, Mbunge wa 
Jimbo la Buchosa, Erick 
Shigongo, alimshukuru 
Waziri wa Nishati, kwa 
kazi nzuri anayofanya 
ya usimamizi wa 
usambazaji wa umeme 
na kwa kutatua mzozo 
wa bei ya umeme katika 
kisiwa hicho.

Pia, aliwataka 
wananchi wa kisiwa 
hicho kuendelea 
kutumia huduma 
hiyo kwa shughuli 
mbalimbali za kiuchumi.

Miundombini inayotumiwa kuzalisha umeme wa jua na Kampuni ya JUMEME iliyopo katika  kisiwa 
cha Maisome, kilichopo Wilaya ya Sengerema, mkoani Mwanza, Julai 18, 2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na Mwenyekiti wa Kijiji cha Kanoni, wakati 
akiwa kwenye ziara ya ukaguzi wa mradi umeme wa jua unaotekelezwa katika  kisiwa cha Maisome, 
kilichopo Wilaya ya Sengerema, Mkoani Mwanza, Julai 18, 2021.
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Na Dorina G. Makaya - 
Lindi 

Naibu Waziri 
wa Nishari 
Mhe. Wakili 
Stephen 
Byabato 

amesema, jumla ya 
vijiji 192 kati ya vijiji 
524 vilivyopo mkoani 
Lindi, vinakwenda 
kupatiwa huduma 
ya umeme,baada 
ya kuzinduliwa kwa 
Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika 
mkoa wa Lindi.

Aliyasema hayo 
tarehe 03 Julai, 2021 
alipokuwa akifanya 
uzinduzi wa Mradi  wa 
Kusambaza Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili katika 
kijiji cha Narungombe, 
Wilayani Ruangwa, 
mkoani Lindi.

Alisema Serikali ya 
Awamu ya Sita inayo 
azma madhubuti 
kabisa ya kuhakikisha 
watanzania wote 
wanapata umeme kwa 
ajili ya kufanya shughuli 
za kijamii pamoja na 
za kiuchumi na kuwa 

VIJIJI 192 VILIVYOBAKI MKOA 
WA LINDI KUFIKIWA NA UMEME
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Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Wakili Stephen Byabato akizungumza na wananchi wa kijiji cha 
Narungombe (hawapo pichani) wilayani Ruangwa, mkoani Lindi alipokwenda kuzindua Mradi  
Kabambe wa Kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili tarehe 03 Julai, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati akiwa ameshikilia utepe kwa ajili ya kuukata na kuzindua Mradi Kabambe 
wa Kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili mkoa wa Lindi tarehe 03 Julai, 2021.
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umeme huo unaletwa 
na Serikali kwa asilimia 
mia moja.

Aliwataka 
wakandarasi kutekeleza 
mradi huo kwa wakati 
ili wananchi waweze 
kunufaika na miradi 
ambayo serikali 
inatekeleza kwa ajili yao.

Aliwataka wananchi 
kutumia fursa hiyo ya 
kujiunganishia umeme 
utakapokuwa tayari 
na kuwa kwa sasa 

waanze kutandaza 
nyaya kwenye nyumba 
zao ili kujiandaa na 
fursa iliyojitokeza ya 
kuunganishiwa umeme.

Aidha aliwataka 
wananchi kuitunza 
miundombinu ya 
umeme ili idumu 
kwa kuacha tabia 
ya kuchoma moto 
maeneo yenye nguzo za 
umeme kwani Serikali 
imekuwa ikitumia 
gharama kubwa katika 

kuweka miundombinu 
ya umeme kwenye 
maeneo yao kwa 
lengo la kuwanufaisha 
wananchi.

Naibu Waziri 
Byabato, aliwataka 
watumishi wa TANESCO 
kuwachukulia hatua 
wale watakaobainika 
kuhujumu 
miundombinu hiyo ya 
umeme.

Aidha Mh. Byabato, 
alimuagiza Meneja 

wa TANESCO mkoa 
wa Lindi Mha. Kainda 
Museru Kuhakikisha 
anahamishia ofisi 
ya malipo vijijini 
ili kuwarahisishia 
na kuwapunguzia 
wananchi adha ya 
kutembea umbali mrefu 
kwenda katika ofisi za 
makao makuu ya mkoa 
ama wilaya kufanya 
huduma za malipo.
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Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Wakili Stephen Byabato akimkabidhi mama Opeta Sijui Bure kifaa cha UMETA (Umeme Tayari) kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani kwake katika Kijiji cha Narungimbe, wilayani Ruangwa, Mkoa wa Lindi alipokwenda kuzindua Mradi Kabambe 
wa Kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili tarehe 03 Julai, 2021

VIJIJI 192 VILIVYOBAKI MKOA 
WA LINDI KUFIKIWA NA UMEME



Hafsa Omar na 
Veronica Simba-
Mwanza

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani, amezindua 
Mradi wa Kusambaza 
Umeme awamu ya 
pili katika maeneo ya 
pembezoni mwa jiji la 
Mwanza (Peri Urban).

Tukio hilo lilifanyika 
katika mtaa wa Igogwe, 
kata ya Chibula, Wilaya 
ya Ilemela, Mkoani 
Mwanza.

Akizungumza na 
wananchi, alisema 
kuwa Serikali imetoa 
zaidi ya shilingi Bilioni 
9 kuhakikisha kuwa 
inakwenda kumaliza 

tatizo la upatikanaji 
wa huduma ya umeme 
katika maeneo ya 
pembezoni mwa jiji hilo.

Alifafanua kuwa, 
maeneo hayo 
wamechelewa kupata 
umeme kwakuwa 
hayakuwa na sifa ya 
kupata umeme wa 

27,000 lakini kwasababu 
Serikali ni sikivu 
imeamua maeneo yote 
ya mjini yanayofanana 
na kijijini yapelekewe 
umeme kwa 27,000.

“ Tulipoanza 
kusambaza umeme 
vijijini tukajikuta 
tumepeleka umeme 

mwingi vijijini maeneo 
mengi ya mijini tena 
yana sura sawa na 
vijijini hayakuwa na 
umeme lakini kwasasa 
kutokana na mradi huu 
maeneo yote kama haya 
yatapata umeme wa bei 
nafuu,”alisema.

Aidha, alimtaka 
mkandarasi kuhakikisha 
anasambaza umeme 
katika maeneo yote 
ya mitaa hiyo ndani ya 
miezi 12 ili wananchi wa 
maeneo hayo waanze 
mara moja kupata 
huduma hiyo muhimu.

Aliongeza kuwa, 
kwakuwa eneo 
hilo nyumba zipo 
karibu,hivyo itakuwa 
rahisi kwa mkandarasi 
kukamilisha kazi 
hiyo kwa haraka na 
kuwataka wananchi 

38HABARI
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na 
wananchi wa mtaa wa Igogwe, kata ya Chibula, Wilaya ya Ilemela, 
Mkoani Mwanza (hawapo pichani) wakati wa uzinduzi  wa 
Mradi wa Kusambaza Umeme awamu ya pili katika maeneo ya 
pembezoni mwa jiji la Mwanza (Peri Urban), Julai 9,2021.

Mbunge wa jimbo la Ilemela, Angeline Mabula akizungumza 
na wananchi wa mtaa wa Igogwe, kata ya Chibula, Wilaya ya 
Ilemela, Mkoani Mwanza (hawapo pichani) wakati wa uzinduzi 
wa amezindua wa Mradi wa Kusambaza Umeme awamu ya pili 
katika maeneo ya pembezoni mwa jiji la Mwanza (Peri Urban), 
Julai 9,2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akikata utepe kuashiria 
kwa kuwasha kwa umeme katika zahanati Nyamwilolelwa iliyopo 
katika mtaa wa Nyamwilolelwa, Kata ya Chibula, Wilaya ya 
Ilemela, Mkoani Mwanza, Julai 9,2021.
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kutoa ushirikiano kwa 
mkandarasi huyo ili kazi 
ikamilike mapema.

Alisema kuwa, 
Taasisi za umma 
zipewe kipaumbele 
kuunganishiwa umeme 
kwakuwa maeneo hayo 
ni muhimu katika jamii 
na bila huduma hiyo 
hawataweza kutoa 
huduma bora.

Alisisitiza kuwa, 
wananchi wakikamilisha 
malipo ya kupata 
huduma ya umeme 
waunganishiwe na 
huduma hiyo ndani ya 
siku 14 ili wananchi hao 
waanze kutumia umeme 
kwa kujiletea maendeleo 
mbalimbali. 

Vilevile, alimtaka 
mkandarasi kutumia 
nguzo za zege 
kusambazia umeme 

kwakuwa zinadumu 
kwa muda mrefu na 
zitaondoa tatizo la 
kukatika kwa umeme 
mara kwa mara kwa 
tatizo la kuanguka kwa 
nguzo.

Kwa upande wake, 
Mbunge wa Jimbo 
la Ilemela, Angeline  
Mabula, aliishukuru 
Serikali kwa uamuzi wa 
kuleta mradi wa Peri 
Urban, kwani umekuwa 
mkombozi kwa 
wananchi wa jimbo hilo 
na kuwataka wananchi 
kutumia fursa hiyo kwa 
kuunganisha  umeme 
huo majumbani na 
kutumia kwa shughuli za 
kiuchumi.

Naye, Meneja Miradi 
ya Umeme Vijiji, Kanda 
ya Ziwa, Mhandisi Ernest 
Makale, alisema mradi 

huo mkubwa unatarajia  
kuunganisha umeme 
wananchi zaidi ya 10224.

Alieleza kuwa, uhitaji 
wa umeme ni mkubwa 
lakini Serikali imejipanga 
na itahakikisha kila 
mwananchi anafikiwa na 
huduma hiyo.

Dkt. Kalemani, 
pia aliwasha umeme 
katika zahanati ya 
Nyamwilolelwa 
iliyopo katika mtaa wa 
Nyamwilolelwa, Wilaya 
ya Ilemela, Mkoani 
Mwanza.

39HABARI
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Meneja Miradi ya Umeme Vijiji, Kanda ya Ziwa, Mhandisi Ernest 
Makale, akizungumza na wananchi wa mtaa wa Igogwe, kata ya 
Chibula, Wilaya ya Ilemela, Mkoani Mwanza (hawapo pichani) 
wakati wa uzinduzi wa Mradi wa Kusambaza Umeme awamu ya 
pili katika maeneo ya pembezoni mwa jiji la Mwanza (Peri Urban), 
Julai 9,2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akiwatambulisha 
kwa wananchi wakandarasi, Kampuni Namis Corporate Ltd 
wanaotekeleza Mradi wa Kusambaza Umeme awamu ya pili katika 
maeneo ya pembezoni mwa jiji la Mwanza (Peri Urban). Waziri 
alizundua mradi katika mtaa wa Igogwe, kata ya Chibula, Wilaya 
ya Ilemela, Mkoani Mwanza, Julai 9,2021.

Wananchi wa mtaa wa Nyamwilolelwa, Kata ya Chibula, Wilaya 
ya Ilemela, Mkoani Mwanza wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani(katikati) kabla ya kuwasha umeme kwenye 
zahanati ya mtaa huo, Julai 9,2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021



Na Teresia Mhagama,
 Dodoma

 

Wizara ya 
Fedha 
na 

Mipango imeeleza 
kuridhishwa kwake 
na maboresho 
yanayoendelea kufanyika 
katika Kituo cha Umeme 
cha Zuzu mkoani 
Dodoma ambacho 
kimeongezewa uwezo 
kutoka megawati 48 hadi 
megawati 648. 

Hayo yalibainishwa 
tarehe 26 Julai, 2021 
wakati wa ziara Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali 
na viongozi mbalimbali 
wa Wizara ya Fedha na 
Mipango walioongozwa 
na Kamishna wa Fedha 
za Nje, Sauda Msemo 
ambaye alimwakilisha 
Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo.

Kituo hicho, ambacho 
awali kilikuwa na uwezo 
wa megawati 48 kwa 
sasa kimeongezewa 
transfoma  ambazo 

kwa ujumla zinafanya 
kituo hicho kuwa na 
uwezo wa megawati 
648 na hivyo kupelekea 
umeme mkoani Dodoma 
kuwa wa uhakika 
na kuongezeka kwa 
laini zinazopeleka 
umeme katika maeneo 

mbalimbali.
“Tumekuja kuangalia 

kituo hiki cha Zuzu ili 
kuona hatua zilizofikiwa 
katika utekelezaji wa 
mradi huu, na kuelewa 
kazi zilizobaki ili 
kukamilisha mradi na 
kama kuna changamoto 
zinazohitaji kutatuliwa 
ili kuweza kukamilisha 
mradi ili kupata matokeo 
yaliyotarajiwa.” Amesema 
Msemo

Alisema kuwa, Wizara 
hiyo imeridhishwa 
na hatua iliyofikiwa 
hadi sasa na pia 
mikakati iliyowekwa 
ili kukamilisha mradi 
huo na kwamba Wizara 
ya Fedha na Uchumi 
imekuwa ikishirikiana na 
Wizara ya Nishati katika 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali  na imekuwa 
ikitoa fedha kwa wakati 

Wizara ya Fedha 
yaridhishwa na 
maboresho ya Kituo 
cha umeme Zuzu

40HABARI

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (katikati) 
na viongozi mbalimbali wa Wizara ya Fedha na Mipango 
wakiongozwa na Kamishna wa Fedha za Nje, Sauda Msemo (wa 
kwanza kushoto) wakikagua kituo cha umeme cha Zuzu mkoani 
Dodoma. Wengine katika picha ni viongozi mbalimbali kutoka 
Wizara ya Nishati na TANESCO

Transfoma mbili zilizofungwa katika kituo cha umeme cha Zuzu mkoani Dodoma ambazo 
zimeongeza uwezo wa umeme wa Kituo hicho.
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kutekeleza miradi ya 
Nishati.

Aliongeza kuwa, 
katika ziara hiyo 
wamepata uelewa wa 
masuala mbalimbali 
ikiwemo umuhimu wa 
uwepo wa vituo vya 
uzalishaji umeme katika 
maeneo mbalimbali 
nchini ili kuweza kuwa 
na uhakika wa uwepo 
wa umeme na usalama 
wake.

Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati, Kheri 

Mahimbali alisema kuwa, 
ziara  hiyo imekamilisha 
ziara ya viongozi hao 
katika miradi mbalimbali 
ya Nishati iliyoanzia 
katika mradi wa umeme 
wa Julius Nyerere, na 
kwamba Wizara ya 
Fedha na Mipango ni 
wadau muhimu katika 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya Nishati 
hivyo ziara hiyo imesadia 
kupata uelewa wa 
pamoja utakaorahisisha 
majadiliano na maamuzi 

yanayofanyika.
Alitoa wito kwa wadau 

wengine kutembelea 
miradi ya nishati ili 
kujenga uelewa wa 
pamoja utakaosaidia 
kusukuma mbele 

gurudumu la maendeleo 
kwani nishati ndiyo injini 
ya ukuaji wa uchumi.

Kwa upande wake, 
Mratibu wa Mradi, 
Mhandisi Peter Kigadye 
alisema kuwa upanuzi 
wa kituo umehusisha 
kuongeza uwezo kituo 
kwenda kV 220 na sasa 
kinaongezewa uwezo 
wa kV 400 ambao kwa 
ujumla kufanya kituo 
hicho kuwa na uwezo wa 
megawati takriban 648.

Aliongeza kuwa, kituo 
hicho pia kitapokea 
umeme kutoka mradi 
wa umeme wa Julius 
Nyerere na kupeleka 
maeneo ya mbalimbali 
ya nchi.  Mradi wa 
upanuzi wa Kituo 
cha Zuzu unatarajiwa 
kukamilika rasmi mwezi 
Septemba mwaka huu.

Wizara ya Fedha 
yaridhishwa na 
maboresho ya Kituo 
cha umeme Zuzu

41HABARI

Mratibu wa Mradi kutoka TANESCO, Mhandisi Peter Kigadye akitoa maelezo kwa  Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (katikati) na viongozi mbalimbali wa Wizara ya Fedha na 
Mipango wakiongozwa na Kamishna wa Fedha za Nje, Sauda Msemo wakati wakikagua kituo cha 
umeme cha Zuzu mkoani Dodoma. Wengine katika picha ni viongozi mbalimbali kutoka Wizara ya 
Nishati na TANESCO
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Mratibu wa Mradi kutoka TANESCO, Mhandisi Peter Kigadye 
akitoa maelezo kwa  Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali (wa Tano, kulia) na viongozi mbalimbali wa Wizara ya 
Fedha na Mipango wakiongozwa na Kamishna wa Fedha za Nje, 
Sauda Msemo ( wa Sita kulia) wakati wakikagua kituo cha umeme 
cha Zuzu mkoani Dodoma. Wengine katika picha ni viongozi 
mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati na TANESCO
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Fedha za Watanzania zinatumika 
ipasavyo JNHPP- Wizara ya Fedha
Na Teresia Mhagama, 
Pwani

Wizara ya 
Fedha na 
Mipango 
imeeleza 
kuwa, 

fedha zinazotolewa 
na Serikali kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi 
wa umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP)  
wa megawati 2115 
zinatumika kama 
ilivyokusudiwa.

Hayo yalisemwa 
tarehe 20 Julai, 2021 
na Kamishna wa Fedha 
za Nje wa Wizara ya 
Fedha na Mipango, 
Sauda Msemo  ambaye 

alimwakilisha Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo katika ziara ya 
viongozi  mbalimbali 

wa Wizara husika katika 
mradi huo.

Ziara hiyo iliongozwa 
na Naibu Katibu Mkuu, 

Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali ambaye 
aliambatana na viongozi 
mbalimbali wa Idara na 
Vitengo kutoka Wizara 
ya Nishati pamoja na 
Watendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO).

Msemo alisema kuwa 
ziara ya viongozi hao 
wa Wizara ya Fedha na 
Mipango imefanyika 
kwa madhumuni 
kuona kama fedha 
zinazoingizwa kwenye 
mradi zinatumika kama 
ambavyo mipango ya 
Serikali inavyoelekeza.

“Tumetembelea 
maeneo mbalimbali na 
kwa kweli tumeridhishwa 
na hatua iliyofikiwa, 
maendeleo ni mazuri 
na tumeona jitihada 
za Serikali katika 
kusimamia mradi 
huo na kuhakikisha 
umetekelezwa ndani 
ya muda uliopangwa.” 
Alisema Msemo

Kwa upande wake, 
Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali, alisema 
kuwa, Makamishna na 
Wakurugenzi hao wa 
Wizara ya Fedha na 
Mipango, walitembezwa 
katika maeneo 

Viongozi  mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati wakiwa katika kikao na viongozi kutoka Wizara ya 
Fedha na Mipango (hawapo pichani) kabla ya kukagua mradi wa umeme wa maji wa Julius Nyerere 
unaotekelezwa mkoani Pwani. Wa kwanza kulia ni Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali.

HABARI

Viongozi mbalimbali kutoka Wizara ya Fedha na Mipango wakiwa 
katika picha ya pamoja na Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali wakati walipotembelea mradi wa umeme wa 
maji wa Julius Nyerere mkoani Pwani. Wa Nne kutoka kulia ni 
Kamishna wa Fedha za Nje kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, 
Sauda Msemo na wa Tano kutoka kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO, Dkt. Tito Mwinuka
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Fedha za Watanzania zinatumika 
ipasavyo JNHPP- Wizara ya Fedha

mbalimbali ya utekelezaji 
wa mradi ikiwemo 
jengo la mitambo ya 
kuzalisha umeme, 
handaki la kupeleka 
maji kwenye mitambo, 
kingo za kuzuia maji 

yasitoroke katika bwawa 
na kituo cha kupokea na 
kusafirisha umeme. 

Aliongeza kuwa, 
Wizara ya Nishati ambayo 
ni msimamizi wa mradi 
huo imefarijika baada 

ya kuona kuwa viongozi 
hao wameridhishwa na 
hatua ya utekelezaji wa 
mradi kwani Wizara ya 
Fedha ndiyo inayotoa 
fedha hizo kwa niaba ya 
Serikali.

Aliongeza kuwa, 
makundi mbalimbali 
yamekuwa yakitembelea 
mradi huo ikiwemo 
wananchi na viongozi 
kwani mradi huo ni 
wa kimkakati na hivyo 
wanahitaji kuona uhalisia 
wake kwani mradi huo 
una umuhimu mkubwa 
katika ukuaji wa uchumi 
wa nchi.

Akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa mradi wa 
JNHPP, Mhandisi Mkazi 
wa Mradi, John Mageni 

alisema kuwa, ujenzi wa 
maeneo muhimu matano 
ambayo yanahusika moja 
kwa moja na uzalishaji 
umeme umefikia asilimia 
54.3

Aliyataja maeneo hayo 
kuwa ni, ujenzi wa tuta 
kuu, jengo la mitambo 
ya kuzalisha umeme, 
handaki la kupeleka 
maji kwenye mitambo, 
kingo za kuzuia maji 
yasitoroke katika bwawa 
na kituo cha kupokea na 
kusafirisha umeme.

Kuhusu ajira, alieleza 
kuwa, mpaka kufikia 
mwezi Juni, 2021, jumla 
ya watanzania 6,650 
wameajiriwa katika 
mradi huo wa JNHPP.

HABARI
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Sehemu ya ujenzi wa mradi wa umeme wa maji Julius Nyerere 
ukiendelea ambapo baada ya kukamilika utazalisha umeme wa 
kiasi cha megawati 2115.

Viongozi mbalimbali kutoka Wizara ya Fedha na Mipango pamoja 
na Wizara ya Nishati, wakiangalia kazi za ujenzi wa mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere wakati walipotembelea mradi huo.

Viongozi  mbalimbali kutoka Wizara ya Fedha na Mipango wakiwa 
katika kikao na viongozi kutoka Wizara ya Nishati (hawapo 
pichani) kabla ya kukagua mradi wa umeme wa maji wa Julius 
Nyerere unaotekelezwa mkoani Pwani. Wa kwanza kulia ni Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali. Wa kwanza 
kutoka kushoto ni Kamishna wa Fedha za Nje kutoka Wizara ya 
Fedha na Mipango, Sauda Msemo



Wataalam 
kutoka 
Wizara 
ya 
Nishati 

na Taasisi zilizo chini ya 
Wizara, wamefanikiwa 
kutoa  elimu ipasavyo 
kwa wananchi kuhusu 
Sekta ya Nishati katika 
Maonesho ya 45 ya 
Kimataifa ya Biashara 
yaliyofanyika katika 
Viwanja vya Mwalimu 
Nyerere jijini Dar es 
Salaam.

Katika Maonesho 
hayo wananchi 
walielezwa kuhusu 
masuala mbalimbali 
kama utekelezaji miradi 

mbalimbali ya uzalishaji, 
usafirishaji na usambazaji 

wa umeme pamoja na 
Gesi Asilia.

Aidha, Wataalam 
hao walipokea maoni 

44HABARI

Wataalam kutoka Wizara ya Nishati (kutoka kulia), Arnold Shada, 
Jacob Mayalla na Mwanamani Kidaya wakimsikiliza mwananchi 
aliyefika katika Banda la Nishati katika Maonesho ya 45 ya 
Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika katika Viwanja vya Mwalimu 
Nyerere jijini Dar es Salaam.

Mtaalam kutoka Wizara ya Nishati, Shukrani Rugaimukamu 
akitoa elimu  mwananchi aliyefika katika Banda la Nishati katika 
Maonesho ya 45 ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika katika 
Viwanja vya Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam.

Wataalam mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati wakiwa katika picha ya Pamoja kabla ya kuanza 
kutoa elimu kwa wananchi katika Maonesho ya 45 ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika katika 
Viwanja vya Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam.

WANANCHI WAPATA ELIMU YA 
SEKTA YA NISHATI SABASABA
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na kutoa huduma 
mbalimbali ya wananchi 
na kuyafanyia kazi kwa 
kushirikiana na Taasisi 
zilizo chini ya Wizara 
zinazoshiriki Maonesho 
hayo.

Taasisi zilizo chini 
ya Wizara zilizoshiriki 
Maonesho hayo ni 
pamoja na Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO),  Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), 
Wakala wa Uagizaji 
Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA), 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA).

Kauli Mbiu ya 
Maonesho hayo ilikuwa, 

Uchumi wa Viwanda 
kwa Ajira na Biashara 
Endelevu ambapo nishati 
ni injini ya kuwezesha 

uchumi huo wa viwanda.
Katika Maonesho 

hayo, Wizara ya Nishati 
ilifanikiwa kuibuka 

mshindi wa Tatu katika 
kundi la Wizara, Taasisi na 
Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa.

45HABARI

Mtaalam kutoka Wizara ya Nishati, Jacob Mayalla (katikati) akitoa 
elimu kwa wananchi kuhusu Sekta ya Nishati katika Maonesho 
ya 45 ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika katika Viwanja vya 
Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam.

Mtaalam kutoka Wizara ya Nishati, Mussa Abbas akitoa elimu 
kwa wananchi kuhusu Sekta ya Nishati katika Maonesho ya 45 ya 
Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika katika Viwanja vya Mwalimu 
Nyerere jijini Dar es Salaam.

Wataalam kutoka Wizara ya Nishati (kutoka kulia), Jacob Mayalla, Shukrani Rugaimukamu na 
Mussa Abbas wakimsikiliza mwananchi aliyefika katika Banda la Nishati katika Maonesho ya 45 ya 
Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika katika Viwanja vya Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam.

WANANCHI WAPATA ELIMU YA 
SEKTA YA NISHATI SABASABA
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