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MAKAMBA  AJA 
NA MWELEKEO 
MPYA NISHATI

Waziri Januari Makamba akizungumza na Balozi wa Uingereza nchini, Donald Concar. Kushoto kwa Balozi ni Mshauri wa Balozi kuhusu 
Maendeleo ya Sekta Binafsi, Tom Ratsakatika.

Ataka nishati 
jadidifu itumiwe 
ipasavyo

Asisitiza sera 
ya umeme wa 
tungamotaka 
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MRADI WA UMEME RUSUMO 
KUUNGANISHA MIKOA YA KAGERA, 

KIGOMA, RUKWA NA KATAVI KWENYE 

GRIDI YA TAIFA - MAJALIWA

WATANZANIA WATAKIWA KUCHANGAMKIA 
FURSA ZA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI

Waziri  Mkuu, Kassim 
Majaliwa  akipata 
maelezo kutoka kwa  
Naibu Waziri wa Nishati, 
Stephen Byabato  (wa pili 
kushoto) kuhusu handaki 
la kuchepusha maji   
wakati alipotembelea 
Mradi wa Umeme wa 
Rusumo wilayani Ngara 
, Septemba 19, 2021. 
Mradi huo utakaozalisha 
umeme kwa kutumia 
maji unagharimiwa na 
nchi za Tanzania, Burundi 
na Rwanda. (Picha na 
Ofisi ya Waziri Mkuu)



KAULI ya Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, kuwa mradi 
wa kuzalisha umeme wa 
kikanda wa Rusumo utakuwa 
mkombozi kwa wananchi 

wa mikoa ya Kagera, Kigoma, Rukwa 
na Katavi inatia moyo na faraja kwa 
wakazi wa eneo hilo la nchi.

Hiyo inatokana na ukweli, 
kwamba mradi huo utazalisha 
umeme wa uhakika utakaowezesha 
mikoa hiyo sasa kuunganishwa 
na gridi ya Taifa na hivyo kutoa 
mchango mkubwa katika maendeleo 
ya nchi.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, 
mradi huo unaotekelezwa kwa 
kuzingatia makubaliano ya kiserikali 
ya nchi za Tanzania, Rwanda 
na Burundi, baada ya kuingia 
makubaliano rasmi mwaka 2012 na 
utazalisha megawati 80 na kila nchi 
mwanachama kupata megawati 27.

 Kwa kuzingatia kuwa 
changamoto ya umeme nchini 
ni kikwazo dhidi ya kuendelea 
kutekeleza miradi ya kimkakati, 
ikiwamo ya kuzalisha pia umeme 
ni dhahiri kuwa mradi huu 
unathibitisha kuwa mkombozi wa 
uhakika kiuchumi. 

 Watanzania chini ya uongozi 
wa Rais Samia, hatuna budi 
kuishukuru Benki ya Maendeleo 
ya Afrika ambayo ndiye mfadhili 
mkuu aliyetoa Sh bilioni 82 katika 
kuhakikisha kuwa mradi huo 
unatekelezeka kwa maslahi mapana 
ya nchi.

Kama ulivyo mwito kwa 
wakandarasi na wasimamizi wa 
mradi uliotolewa na Waziri Mkuu, ni 
vema katika utekelezaji wa mradi huo 
ambao kwa ujumla umefikia asilimia 
81.2 ya utekelezaji, wakaongeza kasi 
katika ujenzi na kuepuka vikwazo 
ambavyo awali vilisababisha mradi 
huo usikamilike kwa wakati.

Ni vema ikawa hivyo kwa 
kuzingatia kuwa mradi huo kwa nchi 
zote tatu, ni sehemu ya kuendeleza 
uhusiano mzuri baina ya nchi hizo 
pamoja na kuendelea kudumisha 
udugu na ushirikiano.

Ni jambo la faraja pia kusikia kwa 
Naibu Waziri wa Nishati, Stephen 
Byabato, kuwa mradi huo umetoa 
ajira 726 kwa nchi hizo tatu, Tanzania 
ikipata nafasi 260 za ajira, na pia 
utakuwa kichocheo cha uwekezaji 
katika sekta ya viwanda ikiwemo 
uzalishaji wa madini ya Nickel 
kwenye kata ya Bugarama, Ngara.

Kwa kuwatia moyo ni vema 
nchi hizi tatu zikawapongeza kwa 
uwazi wakandarasi wanne wa mradi 
ambapo wawili ni wa China ambao ni 
CGCOC Group Ltd na Jiangxi Water & 
Hydropower Construction Company 
Ltd (CGCOC - JWHC JV) wanaojenga 
bwawa la maji na miundombinu 
mingine.

Lakini pia na muunganiko wa 
wakandarasi Andritz Hydro GmbH ya 
Ujerumani na Andritz Hydro PVT Ltd 
ya India, wanaohusika na ufungaji wa 
mitambo ya kuzalisha na kusambaza 
umeme.

Juhudi hizi zinazoonyeshwa 
na Serikali ya Awamu ya Tano 
kwa kushirikiana na nchi rafiki 
zilizotajwa hapo juu, zinalenga kuleta 
ukombozi wa uhakika wa kiuchumi 
ambao ukishakamilika utakuwa 
umezikomboa.

Nishati ya umeme ni kila kitu 
katika maendeleo ya uchumi 
hususan katika jamii ambazo 
zinaelekea katika maendeleo ya 
kidijitali na ya kisasa zaidi.

Endapo mradi huu utakamilika 
litabaki sasa ni jukumu la wananchi 
waishio maeneo hayo, kuulinda na 
kuhakikisha kweli unafanya kazi 
ya uzalishaji na kuondokana na 
hujuma ambazo zitafifisha ndoto ya 
wananchi wa nchi hizo tatu rafiki.

Ni hakika kuwa hivi sasa hasa 
chini ya uongozi wa Waziri Januari 
Makamba, miradi mingi itafanyika 
na kufanikiwa hususan katika sekta 
ya nishati ya umeme ambao ndio 
unategemewa kwa kiasi kikubwa 
hata katika kuendesha reli ya kisasa 
(SGR). 

Mradi wa umeme Rusumo mkombozi wa uhakika

Fika Ofisi ya Mawasiliano
Mitumba Dodoma, 
S.L.P 2494, Dodoma

Waandishi

Teresia Mhagama
Zuena Msuya
Hafsa Omar

Msanifu Kurasa
Lucas Gordon
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Mei 1-31, 2020

MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 
 ay araiz akitak awukila irizaW .)PPHNJ( erereyN suiluJ aw ememU aw idarM aw izneju akitak akimutozakatiz otokok azenegnetuk

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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Juni 1-30, 2020

WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.

5

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 

Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 

abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5
Museveni aeleza 

kufurahishwa na 
JPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

Makamu Mwenyekiti 
Kheri Mahimbali

Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
Katibu Mkuu

Mhariri
Dorina G. Makaya

BODI YA 
UHARIRI

2TAHARIRI
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Waziri 
Mkuu 
Kassim 
Majaliwa 

amesema mradi wa 
kuzalisha umeme wa 
kikanda wa Rusumo 
utakuwa mkombozi 
kwa wananchi wa 
mikoa ya Kagera, 
Kigoma , Rukwa na 
Katavi kwani utazalisha 
umeme wa uhakika 
utakaowezesha Mikoa 
hiyo kuunganishwa na  
gridi ya taifa.

Mradi huo 
unaotekelezwa kwa 
kuzingatia makubaliano 
ya Kiserikali ya nchi 
za Tanzania, Rwanda 
na Burundi baada ya 
kuingia makubaliano 
rasmi mwaka 2012 na 
utazalisha Megawati 
80 ambao kila Nchi 
mwanachama atapata 
Megawati 27.

“Mkakati wa Rais 
wetu Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan ni 
kuunganisha Mikoa yote 
kwenye gridi ya taifa, 
na sasa tumebakiwa 
na Mikoa minne ya 
Kagera, Kigoma, Katavi 
na Rukwa, huko kote 
kazi ya ujenzi wa laini za 
umeme ili kuiunganisha 
Mikoa hiyo unaendelea.” 

Alisema na kuongeza.
Waziri Mkuu amesema 

Serikali inayoongozwa na 
Mheshimiwa Rais Samia 
imedhamiria kuondoa 
changamoto ya umeme 
nchini kwa kuendelea 
kutekeleza miradi ya 
kimkakati ya kuzalisha 
umeme pamoja na 
kuongeza vyanzo vya 
kuzalisha nishati hiyo 
ili kuhakikisha maeneo 
yote ya nchini yanapata 
umeme wa uhakika 
hususan maeneo ya 
vijijini.

Ameyasema hayo, 
Jumapili, Septemba 19, 
2021) baada ya kukagua 
mradi huo wa uzalishaji 
wa umeme ulioko katika 
eneo Rusumo Wilayani 
Ngara Mkoani Kagera 
unaofadhiliwa na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika 
kwa gharama ya shilingi 
bilioni 82.

“Nimefarijika kwa 
hatua iliyofikiwa 
na kwamba kazi 
bado inaendelea, 
hatua mliyoifikia ni 
nzuri, inawezekana 

Mheshimiwa Rais 
Samia nae akaja kuona 
maendeleo ya mradi huu 
ili kuendelea kuwatia 
moyo na kuweka mkazo 
katika ukamilishaji wake.” 
Alisema

Waziri Mkuu ametoa 
wito kwa wakandarasi 
na wasimamizi wa mradi 
huo ambao hadi kufikia 
mwezi Julai, utekelezaji 
wa mradi kwa ujumla 
umefikia asilimia 81.2 ya 
utekelezaji kuongeza kasi 
katika ujenzi na kuepuka 
vikwazo ambavyo 

MRADI WA UMEME RUSUMO KUUNGANISHA 
MIKOA YA KAGERA, KIGOMA, RUKWA NA 
KATAVI KWENYE GRIDI YA TAIFA - MAJALIWA

Waziri  Mkuu, Kassim Majaliwa  akipata maelezo kutoka kwa  Naibu Waziri wa Nishati, Stephen 
Byabato  (wa pili kushoto) kuhusu handaki la kuchepusha maji   wakati alipotembelea Mradi wa 
Umeme wa Rusumo wilayani Ngara , Septemba 19, 2021. Mradi huo utakaozalisha umeme kwa 
kutumia maji unagharimiwa na nchi za Tanzania, Burundi na Rwanda. (Picha na Ofisi ya Waziri 
Mkuu)

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Oktoba 1 - 31, 2021
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akitoa maelekezo kutoka kwa Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato (kushoto) kuhusu ujenzi wa 
Mradi wa Umeme wa Rusumo wilayani Ngara, Septemba 19, 2021. Mradi huo utakaozalisha umeme kwa  kutumia maji unagharimiwa 
na nchi za Tanzania, Burundi na Rwanda( (Picha na Ofisi ya Waziri Mkuu)

MRADI WA UMEME RUSUMO KUUNGANISHA 
MIKOA YA KAGERA, KIGOMA, RUKWA NA 
KATAVI KWENYE GRIDI YA TAIFA - MAJALIWA
awali vilisababisha 
mradi huo kukamilika 
kwa wakati. “Kwa 
niaba ya Mheshimiwa 
Rais ninapenda 
kutoa shukrani kwa 
wakandarasi na 
wasimamizi wote wa 
mradi huu”.

Aidha, Waziri Mkuu 
amesema utekelezaji 
wa mradi huo kwa Nchi 
zote tatu ni sehemu ya 
kuendeleza mahusiano 
mazuri baina ya 
Nchi hizo pamoja na 

kuendelea kudumisha 
undugu na ushirikiano, 
“Tanzania, Burundi na 
Rwanda ni Nchi rafiki na 
zimejenga ushirikiano wa 
muda mrefu na sisi sote 
ni ndugu na mradi huu 
unaendelea kuthibitisha 
undugu wetu, hivyo ni 
vyema tuendelee kuenzi 
Uhusiano huu.” Alisema.

Kwa upande wake 
Naibu Waziri wa Nishati 
Mheshimiwa Stephen 
Byabato amesema 
mradi huo umetoa ajira 

726 kwa Nchi zote tatu 
na Tanzania imepata 
nafasi 260 za ajira, na pia 
utakuwa ni kichocheo 
cha kuwepo kwa 
wawekezaji katika sekta 
ya viwanda ikiwemo 
uzalishaji wa madini ya 
Nickel kata ya Bugarama, 
Wilayani Ngara.

Mradi huo 
unatekelezwa kwa 
Muungano wa 
Wakandarasi wanne 
ambapo wawili 
kutoka China, CGCOC 

Group Ltd na Jiangxi 
Water & Hydropower 
Construction Company 
Ltd (CGCOC - JWHC 
JV) wanajenga bwawa 
la maji pamoja na 
miundombinu mingine; 
na muunganiko wa 
Wakandarasi Andritz 
Hydro GmbH ya 
Ujerumani na Andritz 
Hydro PVT Ltd ya India 
wanaohusika na ufungaji 
wa mitambo ya kuzalisha 
na kusambaza umeme.
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Na Dorina G. Makaya 
na Ebeneza Mollel 
Dar-es-salaam.

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
January 
Yusuf 

Makamba, amewataka 
watanzania 
kuchangamkia fursa 
zitakazotokana na 
ujenzi wa bomba la 
mafuta ghafi kutoka 
Hoima nchini Uganda 
hadi Tanga, Tanzania ili 
kujiongezea kipato na 

utaalam kwani sehemu 
kubwa ya bomba linapita 
nchini Tanzania.

Waziri Makamba 
ameyasema hayo tarehe 
23 Septemba, 2021 
wakati wa ufunguzi wa 
kongamano la wadau 
wa Sekta Binafsi na 
kampuni zitakazojenga 
Mradi wa Bomba la 
Mafuta lililofanyika katika 
ukumbi wa Kimataifa 
wa Mikutano wa Julius 
Nyerere jijini Dar es 
salaam.

Waziri Makamba 
alisema, mradi huo ni 
mradi muhimu kwa 

Tanzania, kwani ni 
mradi unaosafirisha 
mafuta kutoka Uganda 
mpaka Tanga na kuwa 
asilimia 80 ya bomba 
la mafuta litajengwa 
upande wa Tanzania 
na hivyo watanzania 
wanahimizwa kuwa 
tayari kutumia fursa 
zitakazotokana na 
utekelezaji wa Mradi huo. 

“Hii inaonesha ni jinsi 
gani uchumi wa Tanzania 
utanufaika na mradi huu” 
alisema Waziri Makamba. 

“Mathalani, 
inakadiriwa katika kipindi 
cha ujenzi zitatolewa 

takribani ajira 10,000 na 
pia katika kipindi cha 
uendeshaji zitatolewa 
takribani ajira 1,000 kwa 
Watanzania. Hivyo, ni 
matumaini yangu kuwa 
washiriki wote ikiwemo 
Sekta Binafsi itajipanga 
kikamilifu kutumia fursa 
hii na kuhakikisha kuwa, 
yale maeneo ambayo 
huduma zinaweza 
kupatikana ndani ya 
nchi basi fursa hizo 
zitolewe kwa watanzania.’ 
Aliongeza Waziri 
Makamba. 

Waziri Makamba 
alibainisha kuwa, mnamo 
tarehe 20 Mei, 2021, 
Serikali ilisaini Mkataba 
wa Msingi wa Mradi 
(Host Government 
Agreement [HGA]) kati 
yake na Mwekezaji, 
Kampuni ya EACOP 
ambapo, kupitia 
Mkataba huu umeainisha 
baadhi ya huduma na 
bidhaa zitakazotolewa 
na Watanzania pekee 
ikiwemo huduma 
za usafirishaji, ulinzi, 
chakula na vinywaji, 
huduma za malazi na 
usambazaji wa mafuta 
kwa ajili ya magari na 
mitambo. Amezitaja 
huduma nyingine 
kuwa ni pamoja na 
shajala, bidhaa za 
ujenzi zinazopatikana 

5HABARI

Waziri wa Nishati Mhe. January Yusuf Makamba, akizungumza na Waandishi wa Habari mara baada 
ya kufanya ufunguzi wa kongamano la kujadili fursa na mahitaji ya Mradi kati ya wadau wa Sekta 
Binafsi na kampuni zitakazojenga Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) 
lililofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam tarehe 
23 Septemba, 2021.
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hapa nchini, shughuli 
za ujenzi, huduma 
za mawasiliano na 
ukodishaji wa mitambo 
ya ujenzi.

Aidha, Waziri 
Makamba alibainisha 
kuwa, bidhaa na 
huduma nyingine za 
manunuzi tofauti na 
zile zilizotengwa kwa 
Watanzania zitapatikana 
kwa njia ya ushindani wa 
kimataifa na Watanzania 
wenye uwezo, vigezo na 
sifa stahiki wajitokeze 
kushiriki.

Alisema, Sera ya 
Taifa ya Nishati ya 
mwaka 2015, inasisitiza 
ushiriki wa watanzania 
katika miradi ya nishati 
inayotekelezwa nchini. 

Waziri Makamba 
alieleza kuwa, mradi huu 
ni wa kimkakati na wa 
kihistoria utakaotoa fursa 
nyingi na utagharimu 
takriban shilingi trilioni 8. 

Akizungumzia kuhusu 
lengo la kongamano, 
Waziri Makamba 
alisema, kongamano hilo 
limelenga kuzikutanisha 
kampuni zilizoshinda 
zabuni mbalimbali za 
ujenzi wa mradi wa 
bomba la mafuta na 
wadau wa sekta binafsi 
nchini ili waweze 
kueleza mahitaji yao na 
utaratibu utakaokuwepo 

kwa watanzania 
kuweza kushiriki kutoa 
huduma mbalimbali 
wakati wa ujenzi wa 
mradi. Pia, kuwa na 
fursa ya majadiliano ya 
pamoja jinsi ya kufanya 
maandalizi muhimu 
ili kufikia matarajio ya 
wakandarasi wa mradi. 

Waziri Makamba 
alieleza kuwa, Mradi 
wa Ujenzi wa Bomba la 
Kusafirisha Mafuta Ghafi 
wa Afrika Mashariki 

(EACOP) utahusisha 
ujenzi wa Bomba la 
Mafuta lenye urefu wa 
kilomita 1,443 kutoka 
Hoima - Uganda hadi 
Chongoleni Tanga.

Waziri Makamba 
alieleza kuwa, Kati 
ya kilomita 1,443 
zitakazojengwa, kilometa 
1,147 ziko upande wa 
Tanzania na kilometa 296 
upande wa Uganda.

Aidha, mradi 
utahusisha ujenzi wa 

Kambi 18 ambapo kati 
ya hizo, kambi 14 ziko 
upande wa Tanzania 
na 4 zipo upande 
Uganda.  Pia, eneo 
litakalotumika kujenga 
Coating yard litakuwa 
wilayani Nzega, Tabora; 
Vituo 6 vya kusukuma 
Mafuta ambapo vituo 
4 vitajengwa Tanzania 
na vituo 2 vitajengwa 
Uganda.

Vile vile. Waziri 
Makamba alibainisha 
kuwa, Vituo 2 vya 
kupunguza kasi ya 
Mafuta vitajengwa 
Tanzania na Matanki 
manne (4) yenye Ujazo 
wa Mapipa 500,000 kila 
moja yatajengwa katika 
eneo la Chongoleani, 
Tanga pamoja na ghati la 
kupakia mafuta kwenye 
meli lenye urefu wa 
kilometa 1.9. 

Akizungumzia kuhusu 
fidia kwa wananchi 
watakaopisha Mradi, 
Waziri Makamba alisema, 
hadi sasa, Serikali 
kwa kushirikiana na 
Kampuni ya EACOP, 
tayari imelipa Jumla ya 
shilingi 2,286,540,906 
kwa wananchi 351 kama 
fidia kwa wananchi 
watakaopisha ujenzi 
wa Kambi 14 za mradi 
na hivyo maeneo yapo 
tayari kwa kuanza 

6HABARI

Waziri wa Nishati Mhe. January Yusuf Makamba, akizungumza na 
washiriki wa  kongamano la kujadili fursa na mahitaji ya Mradi 
kati ya wadau wa Sekta Binafsi na kampuni zitakazojenga Mradi 
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar-es-
salaam tarehe 23 Septemba, 2021.
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utekelezaji wa mradi. 
Alisema, Serikali 

imetoa jumla ya shilingi 
bilioni 259.96 sawa 
na dola za marekani 
milioni 112 ikiwa ni 
mchango wake katika 
kushiriki kwenye Mradi. 
Aidha, Waziri Makamba 
ameongeza kuwa, 
Tarehe 30 Juni, 2021 
Serikali kupitia Bunge la 
Jumhuri ya Muungano 
wa Tanzania ilipitisha 
Sheria ya mabadiliko 
ya sheria mbalimbali 
kwa lengo la kuwezesha 
utekelezaji wa miradi ya 
kimkakati ikiwemo mradi 

wa EACOP. 
Waziri Makamba 

alitoa rai kwa Kampuni 
ya EACOP na washirika 
wake kuharakisha 
mchakato wa manunuzi 
na kuanza rasmi ujenzi 
wa mradi mwezi Oktoba, 
2021 kama ilivyopangwa. 

Aidha, alieleza kuwa, 
serikali itaendelea 
kushirikiana na 
sekta binafsi katika 
kuwajengea watanzania 
uwezo stahiki ili waweze 
kushiriki kikamilifu 
katika mradi wa EACOP 
na miradi mingine ya 
kimkakati.

Waziri Makamba 
aliipongeza Serikali, 
Shirika la Maendeleo ya 
Mafuta Nchini (TPDC), 
Kampuni inayoendesha 
mradi wa bomba 
(EACOP) na Sekta Binafsi, 
kwa kuratibu maandalizi 
ya kongamano hilo na 
kueleza kuwa, Serikali 
itaendelea kufanya 
uelimishaji juu ya 
fursa za mradi kuanzia 
ngazi ya mkoa, wilaya 
na vijiji pamoja na 
kuandaa makongamano 
mbalimbali.

Aidha, aliongeza 
kuwa, Serikali itaendelea 

kushirikiana na Kampuni 
ya EACOP kuratibu 
makongamano ya Wadau 
kwa lengo la kupeana 
taarifa ya utekelezaji wa 
mradi na kujadili fursa 
na mahitaji ya Mradi kwa 
ujumla ili kuwawezesha 
watanzania na wadau 
wote kiujumla kufahamu 
fursa kwa upana wake 
na jinsi gani waweze 
kujiandaa na kushiriki 
ipasavyo.

Mkutano huo wa 
wadau wa bomba la 
mafuta, ulihudhuriwa 
na viongozi mbali 
mbali wakiwemo Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, 
Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Mhe. Seif 
Gulamali, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Mha. Leonard Masanja, 
Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
TPDC, Halfani Halfani, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio, Mkurugenzi 
Mkuu Kampuni ya 
EACOP, Bw. Matin Tiffen, 
Wakurugenzi wa Taasisi 
na Wenyeviti wa Taasisi 
za Sekta Binafsi.

7HABARI

Washiriki wa kongamano la kujadili fursa na mahitaji ya Mradi kati ya wadau wa Sekta Binafsi na 
kampuni zitakazojenga Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) lililofanyika 
katika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifia wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam tarehe 23 
Septemba, 2021, wakifuatilia kwa umakini hotuba iliyokuwa ikitolewa na Waziri wa Nishati Mhe. 
January Yusuph Makamba. (Hayumo Pichani) wakati wa ufunguzi wa Kongamano hilo.
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8HABARI PICHANI

Matukio mbalimbali 
katika picha wakati wa 
kujadili fursa na mahitaji 
ya Mradi kati ya wadau wa 
Sekta Binafsi na Kampuni 
zitakazojenga Mradi wa 
Bomba la Mafuta Ghafi la 
Afrika Mashariki (EACOP) 
lililofanyika katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Kimataifia 
wa Julius Nyerere jijini 
Dar-es-salaam tarehe 23 
Septemba, 2021.
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9HABARI PICHANI

Matukio mbalimbali katika picha wakati wa kujadili fursa na mahitaji ya Mradi kati ya wadau wa Sekta Binafsi na Kampuni 
zitakazojenga Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) lililofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifia wa 
Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam tarehe 23 Septemba, 2021.
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Na  Dorina G. Makaya 
na Janeth Mesomapya - 
Tanga.

Waziri wa 
Nishati, 
Mh. 
January 
Yusuf 

Makamba ameeleza 
kuwa Wakuu wa Mikoa 
minane (8) ambapo 
utapita mradi wa Bomba 
la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP) 
wanajukumu kubwa 
katika kufanikisha 
utekelezaji wa mradi 
huo kwa kuimarisha 
ulinzi na usalama 
pamoja na kuhakikisha 

fursa zitakazopatikana 
zinanufaisha wananchi 

wa mikoa yao husika.
Waziri Makamba 

ameyasema hayo leo, 
Septemba 27, 2021 
wakati wa semina 
kwa Wakuu wa Mikoa 
na Makatibu Tawala 
wa mikoa minane 
itakayopitiwa na mradi 
huo, inayofanyika jijini 
Tanga.

“Moja ya sababu za 
bomba hili kupita nchini 
kwetu ni uhakika wa 
ulinzi na usalama uliopo. 
Usalama huo utaendelea 
kuwepo kama 
wanaosimamia usalama 
huo kwenye maeneo 
linapopita bomba wana 
uelewa kuhusu mradi 
na kile kinachohitajika 
kufanywa ili walioamua 
bomba hili lipitie kwetu 

7HABARI

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza na Wakuu wa mikoa na Makatibu 
Tawala wa mikoa minane ambayo itapitiwa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki 
kutoka Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani, Tanga, kuhusu umuhimu wa kutengeneza mazingira 
mazuri ili kupata fursa zitakazotokana na utekelezaji wa Mradi huo, wakati wa semina, inayoendelea 
jijini Tanga tarehe 27 hadi 29 Septemba, 2021

Waziri wa Nishati January Makamba akizungumza na Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa 
mikoa minane ambayo itapitiwa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki kutoka 
Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani, Tanga wakati wa semina kuhusu fursa zitakazopatikana 
kutokana na Mradi huo, inayoendelea jijini Tanga tarehe 27 hadi 29 Septemba, 2021.
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Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022

wawe na imani kwamba 
walifanya uamuzi sahihi”, 
alisema Waziri Makamba.

Ameongeza kuwa 
semina hiyo inalenga 
kutengeneza uelewa 
mpana kwa viongozi 
hao kuhusu mradi na 
kujadili fursa mbalimbali 
zitakazopatikana kwenye 
utekelezaji wake.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
ametoa rai kwa viongozi 
hao kuhakikisha 
wanatengeneza 
mazingira mazuri ili 
fursa zitakazotokana na 
utekelezaji wa mradi huo 
zinufaishe wananchi wa 
mikoa husika.

Mh. Byabato amesema 
kuwa Bomba hilo litapita 
katika mikoa ya Kagera, 

Geita, Shinyanga,Tabora, 
Singida, Dodoma, 
Manyara na Tanga.

Ameeleza kuwa 
Mkataba Hodhi wa 
Mradi (HGA) baina ya 
Serikali na Kampuni 
ya Bomba umeainisha 
baadhi ya bidhaa na 
huduma zitakazotolewe 
na Watanzania pekee 
(Reserved Contracts).

Naibu Waziri Byabato 
ameongeza kuwa, 
bidhaa na huduma hizo 
ni pamoja na usafirishaji, 
ulinzi, chakula na 
vinywaji, huduma ya 
malazi, mafuta kwa ajili 
ya magari na mitambo, 
shajala, bidhaa za ujenzi 
zinazopatikana hapa 
nchini, shughuli za ujenzi 
(civil works), huduma 
za mawasiliano, na 

ukodishaji wa mitambo 
ya ujenzi.

Bidhaa na 
huduma nyingine 
za manunuzi tofauti 
na zile zilizotengwa 
kwa Watanzania tu 
zitapatikana kwa njia ya 
ushindani na Watanzania 
wenye uwezo, vigezo 
na sifa stahiki wataweza 
kushiriki.

Ameongeza 
kuwa bidhaa na 
huduma nyingine 
za manunuzi tofauti 
na zile zilizotengwa 
kwa Watanzania tu 
zitapatikana kwa njia ya 
ushindani na Watanzania 
wenye uwezo, vigezo 
na sifa stahiki wataweza 
kushiriki.

Naye Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la 

Maendeleo ya Petroli 
(TPDC) Dkt. James 
Mataragio ameeleza 
kuwa serikali kupitia 
shirika hilo inamiliki 
hisa asilimia 15% ya 
utekelezwaji wa mradi 
huo, huku asilimia 62% 
ikishikiliwa na kampuni  
ya Total Energies, asilimia 
15% ya UNOC ya Uganda 
huku CNOOC  ikishikilia 
asilimia 8%.

“Majukumu ya TPDC 
kwenye mradi huu ni 
pamoja na kuwa mbia 
kwenye mradi wenyewe, 
kushughulikia masuala 
ya ardhi, kusimamia 
mikataba yote ya EACOP, 
kuwa na uwakilishi wa 
asilimia 15% kwenye 
uongozi na kuwa na 
mjumbe kwenye Bodi 
ya Wakurugenzi ya 
EACOP pamoja na 
kuratibu ushirikishwaji 
wa wadau mbalimbali 
watakaofanikisha 
utekelezaji wa mradi 
huu”, aliongeza.

Semina hiyo 
iliyowakutanidha wakuu 
wa mikoa minane jijini 
Tanga pamoja na baadhi 
ya viongozi wa Serikali, 
Bunge, Wizara ya Nishati 
na Taasisi zake itafanyika 
kwa siku tatu hadi tarehe 
29 Septemba, 2021. 

8HABARI

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Adam Malima akiwakaribisha Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa 
Mikoa minane ambayo itapitiwa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki kutoka 
Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani, Tanga wakati wa semina kuhusu fursa zitakazopatikana 
kutokana na Mradi huo, inayoendelea jijini Tanga tarehe 27 hadi 29 Septemba, 2021.
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Na Dorina G. Makaya – 
Kagera, Rusumo.

Kamati ya 
Kudumu 
ya Bunge 
ya Nishati 
na Madini 

imeelezea kuridhishwa 
kwake na hatua 
mbalimbali za ujenzi 
wa Mradi wa kuzalisha 
umeme wa maji 
wa Rusumo MW 80 
unaotekelezwa kwa 
kuzingatia makubaliano 
ya Kiserikali ya nchi za 
Tanzania, Rwanda na 
Burundi ambapo kila 
nchi itapata MW 27.

Kauli hiyo imetolewa 
na Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na 
Madini Seif Gulamali, 

kufuatia ziara ya kamati 
hiyo kwenye mradi huo 
tarehe 12 Septemba, 
2021.

Alisema, tumejionea 
na kuridhika na hatua 
mbalimbali za ujenzi 

zilizofikiwa, lakini pia 
tumeona kuna fursa za 
ajira kwa watanzania na 
kwa nchi za Rwanda na 
Burundi.

Makamu mwenyekiti 
huyo wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, 
amewaomba wadau 
wa maeneo ya Ngara, 
waweze kuulinda mradi 
huo wa kimkakati.

“Mradi ni wa kwetu, 
unapoharibika mradi huu 
maana yake tunajiumiza 
sisi wenyewe kama 
watanzania. Kwa hiyo 
tuulinde mradi huu. 
Alisema Gulamali.

Makamu Mwenyekiti 
huyo aliongeza kuwa, 
zaidi ya asilimia 75 ya 
mradi umejengwa katika 
ardhi ya Tanzania kwa 
hiyo ni kama mradi 
ni wa Tanzania hivyo 
uchukuliwe kwa uzito 
wake.

Akizungumzia kuhusu 
baadhi ya mapungufu 
yaliyobainika, Gulamali 
ameitaka TANESCO 
kulifanyia kazi suala 
zima la malipo ya fidia, 
kuyahakiki ili usitumike 
mwanya wa fedha za 
fidia kulipwa wasiostahili.
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12HABARI
KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI 
NA MADINI YARIDHISHWA NA UTEKELEZAJI 

WA MRADI WA UMEME WA RUSUMO

Aliyekuwa Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akizungumza na Waandishi wa Habari  (Hawamo pichani) wakati 
wa majumuisho ya ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini ilipotembelea mradi wa kuzalisha umeme wa 
maji wa Rusumo MW 80 uliopo wilayani Ngara mkoani Kagera 
tarehe 12/09/2021.

Makamu mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Seif Gulamali akitoa ushauri kwa Serikali kuhusu 
utekelezaji wa mradi wa kuzalisha umeme wa maji wa Rusumo 
MW 80 uliopo wilayani Ngara mkoani Kagera, wakati kamati hiyo 
ilipotembelea mradi huo tarehe 12/09/2021.

Aliyekuwa Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akiwaonyesha wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini milango ya kudhibiti maji katika eneo la mradi 
wa kuzalisha umeme wa maji wa Rusumo MW 80 uliopo wilayani 
Ngara mkoani Kagera tarehe 12/09/2021.



Aliweka bayana kuwa, 
kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeelekeza 
kuwa, fidia ilipwe kwa 
watu waliohakikiwa, na 
baada ya kujiridhisha 
wanaostahili walipwe 
haki zao. Aidha, 
ametahadharisha kuhusu 
tabia ya kuibuka kwa 
wadai fidia wengine 
wanaojitokeza baada ya 
wahusika kulipwa fidia.

Gulamali ameiomba 
Serikali ya mkoa wa 
Kagera na Wilaya ya 
Ngara wasimamie kwa 
umakini sana mradi wa 
umeme wa Rusumo 
ikiwa ni pamoja na 
kuulinda kuepuka 
wavamizi kwenye eneo la 
mradi.

Akizungumzia kuhusu 
ukosefu wa zimamoto 
panapotokea majanga 
ya moto, Gulamali 
ameiomba wizara na 

serikali kwa ujumla 
Kuhakikisha gari na 
vifaa vya zimamoto 
vinapatikana na kuwepo 
katika eneo la mradi 
ili kuulinda mradi na 
maisha ya watu.

Awali, mbunge wa 
jimbo la Ngara Ndaisaba 
Ruhoro, aliieleza kamati 
ya bunge kuhusu 
malalamiko ya wananchi 
wa wilaya ya Ngara 
kutokulipwa fidia zao na 
pia kuhusu ukosefu wa 
zimamoto katika eneo la 
mradi.

Akizungumza 
wakati wa majumuisho, 
aliyekuwa Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. 
Medard Kalemani 
aliwahakikishia wajumbe 

wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na 
Madini kuwa Wizara 
ya Nishati itasimamia 
usiku na mchana ili 
kuhakikisha mradi wa 

kuzalisha umeme wa 
maji wa Rusumo MW 80  
unakamilika kwa wakati 
ifikapo mwezi Desemba 
mwaka huu.

Alisema, kukamilika 
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Baadhi ya washiriki wa Kongamano la kujadili fursa na mahitaji ya 
Mradi kati ya wadau wa Sekta Binafsi na kampuni zitakazojenga 
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki ( EACOP) 
lililofanyika  katika Ukumbi wa Mikutano wa  Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar-es-Salaam tarehe 23 Septemba, 2021.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakiongozwa na Makamu mwenyekiti wake Seif Gulamali, 
aliyekuwa Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani pamoja 
na Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato,  wakipata 
maelezo kutoka kwa mmoja wa wataalam wanaotekeleza mradi 
wa kuzalisha umeme wa maji wa Rusumo MW 80 uliopo wilayani 
Ngara mkoani Kagera , wakati Kamati hiyo ilipotembelea mradi 
huo tarehe 12/09/2021.

Muonekano wa milango ya kudhibiti maji katika eneo la mradi 
wa kuzalisha umeme wa maji wa Rusumo MW 80 uliopo wilayani 
Ngara mkoani Kagera.

KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI 
NA MADINI YARIDHISHWA NA UTEKELEZAJI 

WA MRADI WA UMEME WA RUSUMO



kwa mradi huo, kutatatua 
kero ya tatizo la umeme 
na kuhakikisha kuna 
upatikanaji wa umeme 
wa uhakika na wa bei 
nafuu katika mkoa wa 
Kagera na kuimarisha 
upatikanaji wa umeme 
mkoani Kigoma na Katavi

Mradi wa umeme wa 
Rusumo unatekelezwa 
kwa ufadhili wa Benki 
ya Dunia kwa gharama 
ya Dola za Marekani 
milioni 340 sawa 
na takriban shilingi 
bilioni 816, mkopo wa 
masharti nafuu kutoka 
benki ya dunia (WB) 
na utakapokamilika 
utazalisha MW 80 na 
kila nchi  za Tanzania, 
Rwanda na Burundi 
zitapata MW 27 kufuatia 
makubaliano ya kiserikali 
yaliyoingiwa mwaka 
2012.
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Aliyekuwa Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani, 
akitolea ufafanuzi baadhi ya hoja zilizoibuliwa katika kikao 
cha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakati 
ilipofanya ziara katika mradi wa kuzalisha umeme wa maji wa 
Rusumo MW 80 uliopo wilayani Ngara mkoani Kagera ,  tarehe 12 
/09/2021. kushoto kwake ni Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo 
Seif Gulamali na kulia kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato.

Mbunge wa Jimbo la Ngara Ndaisaba Ruhoro (aliyesimama), 
akiwasilisha hoja za wananchi wa Wilaya ya Ngara kuhusu madai 
ya fidia kwa wananchi walioathirika kutokana na utekelezaji wa 
Mradi wa kufua umeme wa Rusumo kwa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini ilipotembelea eneo la Rusumo kuona 
maendeleo ya utekelezaji wa mradi huo wa kimkakati tarehe 
12/09/2021.

KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI 
NA MADINI YARIDHISHWA NA UTEKELEZAJI 

WA MRADI WA UMEME WA RUSUMO

Aliyekuwa Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (wa pili kutoka kulia) Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kulia), Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini, Seif Gulamali wa tatu kutoka kulia, na Mbunge wa Jimbo la Ngara, 
Ndaisaba Ruhoro, pamoja na wajumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
(hawamo.pichani) wakipata maelezo kuhusu utekelezaji wa mradi wa kuzalisha umeme wa maji wa 
Rusumo MW 80 uliopo wilayani Ngara mkoani Kagera kutoka kwa Bw. Nuru Ndile, mjumbe wa bodi 
ya kampuni inayosimamia mradi wa kuzalisha umeme wa maji wa Rusumo MW 80 uliopo wilayani 
Ngara mkoani Kagera ambaye pia ni Kamishna Msaidizi, Idara ya Usimamizi wa Madeni Wizara ya 
Fedha na Mipango tarehe 12/09/2021
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Na Dorina Makaya & 
Janeth Mesomapya

NISHATI ya 
umeme ni 
muhimu 
katika 
maendeleo 

ya kiuchumi na kijamii 
kwa Taifa lolote lile, na 
hivyo ili kujihakikishia 
maendeleo hayo, ni 
vema kujizatiti kwa kuwa 
na uhakika wa nishati 
hiyo.

Waziri wa Nishati, 
January Makamba 
analijua hilo na ndiyo 
sababu katika dhamana 
aliyonayo hivi sasa, 
ameamua kwa dhati 
kabisa kuhakikisha 
umeme haukatikikatiki 
na hivyo kuwezesha 
uhakika wa uzalishaji 
mali.

Amebainisha hayo 

baada ya kukutana na 
ujumbe wa Uingereza 
ulioongozwa na Balozi 
wa nchi hiyo, David 
Concar ukitaka kujua 
kuhusu utekelezaji 
na uwekezaji katika 
nishati jadidifu na hatua 
iliyofikiwa.

Ni kawaida kwamba 
kila anapoingia 
waziri mpya katika 
Wizara, mabalozi 
wanaowakilisha nchi 
zao huwa na shauku ya 
kutaka kujua vipaumbele 
vya Waziri katika sekta 
husika.

Ndivyo ilivyokuwa 
kwa Waziri Makamba 
katika sekta ya nishati 
ikiwamo gesi.

Akizungumza na 
Balozi Concar, Waziri 
Makamba alisema, 
katika upande wa nishati 
Wizara yake ilikuwa awali 

imejikita kwenye umeme 
wa kawaida badala ya 
kujikita kwenye nishati ya 
mafuta, gesi na umeme.

Hivyo Waziri 
Makamba akasema, 
ataweka msisitizo sana 
kwenye nishati jadidifu 
ambayo ni ya kuzalisha 
umeme kwa kutumia 
nguvu ya jua na upepo.

Lakini pamoja na 
kazi zinazoendelea sasa 
hivi, alisema ataangalia 
kikubwa kingine, 
kwamba atalenga 
kupunguza matumizi 
ya mkaa ili kuachana 
na matumizi ya mkaa 
hususan katika Jiji la Dar 
es Salaam.

Hiyo ni kwa sababu 
Dar es Salaam ndilo jiji 
nchini, linaloongoza 
kwa kupatiwa umeme, 
lakini pia linaongoza kwa 
matumizi makubwa ya 

mkaa.
Hivyo Waziri 

Makamba akawaelekeza 
wataalamu kuibua mradi 
wa namna ya kuachana 
na matumizi ya mkaa 
Dar es Salaam na kwa 
nchi nzima kiujumla, ili 
kulinda mazingira.

Kwa upande wa 
ujumbe wa Uingereza 
walikuwa na masuala ya 
uwekezaji katika miradi 
ya uzalishaji nishati ya 
umeme kutokana na 
nguvu ya jua na upepo, 
ambapo ulionesha nia ya 
kuwekeza katika maeneo 
hayo.

Hivyo, ubalozi wa 
Uingereza ukataka kujua 
Serikali ya Tanzania 
imejiandaaje na kama 
kuna fursa za kuwekeza 
ambapo Waziri wa 
Nishati, Makamba 
aliuambia kwamba fursa 
hizo zipo.

Aidha, ubalozi huo 
ukataka kujua, kuhusu 
Mpango Kabambe 
wa Nishati Tanzania 
unasemaje, ambapo 
Wizara ya Nishati 
imepanga ifikapo mwaka 
2025 kuwe na megawati 
zisizopungua 700.

“Kwa sababu tunataka 
tuwe na megawati 
350 kutokana na jua 
na 350 za upepo lakini 
kwa kuanzia, Wizara ya 
Nishati ilipanga kuanza 
na megawati 350 hadi 
ilipofika mwaka jana, za 
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Balozi wa Uingereza nchini, Donald Concar akizungumza na Waziri wa Nishati, January Makamba.



jua zikiwa 150 na 200 za 
upepo,” aliosema Waziri 
Makamba.

Aliongeza kuwa 
“kuanzia mwaka 2020 
hadi 2025 tunatakiwa 
tufikishe megawati 700. 
Jua likizalisha megawati 
350  huku 350 zikitokana 
na upepo na kuingizwa 
kwenye gridi ya Taifa,” 
alisema Waziri wa Nishati 
akisisitiza kuwa huo ndio 
utakuwa mpango wake.

Pamoja na mambo 
mengine, Waziri 
Makamba aliwataka 
wataalamu wa Wizara 
yake kuandaa sera 
kuhusu tungamotaka 
(Biomas), kwa sababu 
imeonekana nchini 
asilimia 80 ya nishati 
inatokana na taka.

Kwa sasa Wizara ya 
Nishati haina sera ya 
tungamotaka , hivyo 
Waziri Makamba 
aliwaelekeza 
wataalamu kuiandaa 
ikionesha matumizi 
ya tungamotaka, na 
kwa maana hiyo isaidie 
kupunguza matumizi 
ya mkaa na kulinda 
mazingira.

Ujumbe huo wa 
Uingereza ulijielekeza 
pia katika suala la 
kuzalisha umeme kwa 
kutumia wazalishaji 
wadogo, ukitaka kujua 
Serikali imefikia hatua 
gani katika majadiliano 
kuhusu gharama 

za uwekezaji katika 
kuzalisha umeme 
kutokana na vyanzo 
vidogo.

Lakini huko nyuma, 
Serikali ilishatoa 
maelekezo kuhusu 
viwango vya bei kwa 
wazalishaji hao wa 
umeme, kutumia vyanzo 
vidogo, kutokana na 
kuwa na viwango tofauti 
vya bei, ambapo kila 
mzalishaji mdogo alitoza 
bei yake katika maeneo 
mbalimbali.

Mwaka jana Serikali 
ilitoa maelekezo kwa 
wazalishaji wadogo 
wote, kwamba watoze 
viwango vya bei sawa 
na vya Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO).

Ubalozi wa 
Uingereza ulilenga 
kuendelea kusaidia 
wazalishaji umeme 
wadogo, ili waendelee 
kuzalisha nishati hiyo 
na kuchangia kwenye 
uzalishaji wa nchi lakini 
wanashindwa kufanya 
hivyo, kwa sababu 
viwango vinavyotozwa 
vinashindwa kurudisha 
faida.

Kutokana na nia hiyo 
njema ya Uingereza, 
Waziri Makamba akaahidi 
kulipitia suala hilo vema 
na kulitolea uamuzi.

Kwa hatua hiyo, 
Uingereza ilionesha 
nia ya kuwekeza katika 
miradi ya nishati jadidifu, 
ambayo ni ya kuzalisha 
umeme wa jua na upepo 

na kuwa tayari kusaidia 
Tanzania katika eneo 
hilo.

Kupitia Balozi Concar, 
Uingereza ilisema 
inasubiri kujua kwamba 
Serikali ya Tanzania na 
hasa uongozi mpya 
wa Wizara ya Nishati 
umejiandaaje katika 
eneo hilo.

Waziri Makamba 
alisema kuanzia sasa 
ataelekeza nguvu 
katika nishati jadidifu, 
kwa sababu anaona 
huku kwingine hatua 
imeshapigwa sana na 
hivyo hapana sababu kila 
mara kuzungumzia gesi 
na maji.

Hivyo, ni wakati sasa 
kuzungumzia upepo na 
jua.
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Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza na Balozi wa Uingereza nchini, Donald Concar 
(hayupo pichani) alipomtembelea kwenye ofisi ndogo za Wizara ya Nishati, Dar es Salaam hivi 
karibuni.  Kulia kwa Waziri ni Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato na Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali.



Aliahidi kuja na 
mikakati ya kuhakikisha 
Tanzania inazalisha 

umeme wa jua na upepo.
Wizara ya Mishati ina 

Sera ya Nishati yaTaifa 

ya mwaka 2015 lakini 
imejumuisha nishati zote 
pamoja; yaani mafuta, 
gesi, tungamotaka na 
umeme wa kawaida.

Kwa hiyo Waziri 
Makamba anataka kwa 
kuwa tungamotaka 
mchango wake ni 
mkubwa kwa zaidi ya 
asilimia 80, ni bora kuwa 
na sera ya tungamotaka, 
ili kusimamia vizuri 
chanzo hicho cha 
umeme.

Lakini lingine ni 
kutaka matumizi ya 
LPG yafike sehemu 
zote. Kwani REA ni 

Rural Energy Agency 
kwa maana ya Wakala 
wa Nishati Vijijini na 
si Rural Electrification 
Agency yaani Wakala 
wa Usambazaji Umeme 
Vijijini.

Hivyo kama REA 
ni wakala wa nishati, 
basi ipo sababu ya 
kuhakikisha nishati zote 
zinasambazwa katika 
vijiji nchini si tu umeme 
peke yake, bali pia nishati 
ya umeme wa gesi na wa 
vyanzo vingine.

Hivyo, kwa sasa hivyo 
ndivyo vipaumbele vya 
Waziri Makamba.
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Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa na mgeni wake, Balozi wa Uingereza nchini, Donald Concar alipomtembelea ofisini kwake 
hivi karibuni kwenye ofisi ndogo za Wizara ya Nishati Dar es Salaam

Waziri Januari Makamba akizungumza na Balozi wa Uingereza 
nchini, Donald Concar. Kushoto kwa Balozi ni Mshauri wa Balozi 

kuhusu Maendeleo ya Sekta Binafsi, Tom Ratsakatika.
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WATUMISHI WA TANESCO WATAKIWA 
KUJIANDAA KUIJENGA TANESCO MPYA

Na Dorina G. Makaya – 
Dar-es-salaam. 

Watumishi 
wa 
Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

(TANESCO) 
wamewatakiwa 
kuwa tayari kupokea 
mabadiliko, kufanya 
kazi kwa bidii na weledi 
na kutoa ushirikiano 
mzuri kwa uongozi wa 
TANESCO na bodi mpya 
iliyoteuliwa ili kulijenga 
upya Shirika la TANESCO 
na  kuliwezesha kufikia 
malengo yanayotarajiwa 
na Serikali. 

Rai hiyo imetolewa na 
Waziri wa Nishati Mhe. 
January Makamba tarehe 

26 Septemba, 2021 
alipokuwa anazungumza 
na watumishi wa 
TANESCO kwenye 
mkutano wake na 
Mameneja wa TANESCO 
uliofanyika katika 
ukumbi wa Mikutano 
wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar-es-
salaam.

Waziri Makamba 
amewaambia watumishi 
wa TANESCO, kuanzia 
sasa, hakutakuwa na 
uonevu kabisa kwenye 
Shirika la TANESCO 
na kuwa, wafanyakazi 
wajiweke tayari kufanya 
kazi kwa ushirikiano, bidii 
na maarifa ili kuongeza 
utendaji wenye tija. 

Amesema, uteuzi 
uliofanywa wa viongozi 

wa juu wa Menejimenti 
ya TANESCO na Bodi, 
unatoa taswira na 
ishara namna ambavyo 

Serikali inataka shirika la 
TANESCO liongozwe.

Aidha, Waziri 
Makamba ameeleza 

Mameneja wa TANESCO wa Kanda, Mikoa na Wilaya, 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe. January Yusuf 
Makamba, alipokuwa akizungumza nao wakati wa 
mkutano wake na mameneja hao uliofanyika tarehe 
26 Septemba, 2021 katika ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Yusuf Makamba, akizungumza na Watumishi wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) wakati wa mkutano wake na Mameneja wa TANESCO wa Kanda, Mikoa na Wilaya, uliofanyika tarehe 
26 Septemba, 2021 katika ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam 
Waziri Makamba amewataka watumishi hao kuwa tayari kupokea mabadiliko, kufanya kazi kwa bidii na weledi 
na kutoa ushirikiano mzuri kwa uongozi wa TANESCO na bodi mpya iliyoteuliwa ili kulijenga upya Shirika la 
TANESCO na kuliwezesha kufikia malengo yanayotarajiwa na Serikali.
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WATUMISHI WA TANESCO WATAKIWA 
KUJIANDAA KUIJENGA TANESCO MPYA

kuwa, mkutano huo 
umelenga kufahamiana 
na kuutambulisha 
uongozi mpya kwa 
watumishi hao wa 
TANESCO na kuwa, 
uteuzi na utenguzi 
uliofanywa na Mhe. 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan na ule uliofanywa 
na yeye Waziri wa 
Nishati, unamaanisha 

kuwa, Serikali inataka 
mapinduzi makubwa 
katika sekta ya umeme.

“Tunataka shirika letu 
liendeshwe kwa ufanisi, 
kibiashara, liwe shirika 
linalowajali watumishi 
wake, linalochangia 
kwenye maendeleo na 
ukuaji uchumi hapa 
nchini na linaloheshimika 
zaidi Afrika Mashariki. 
Tumewaletea uongozi 
mpya, bodi mpya na 

sasa tunaanza safari 
yenye mwelekeo mpya.” 
Alisema Waziri Makamba.

Waziri Makamba 
aliongeza kuwa, Serikali  
haitavumilia wizi, 
dhuluma wala hujuma 
na inatarajia kiwango 
cha juu sana cha uadilifu 
na uchapa kazi na kuwa, 
hiyo ni ahadi inayopeana 
kati ya viongozi na 
Serikali.

Akizungumzia 
kuhusu mabadiliko 
yaliyofanyika hivi 
karibuni kwa uongozi 
wa TANESCO, Waziri 
Makamba amesema, ni 
uamuzi mgumu sana 
kumuondoa mtu kazini 
hasa  mtu mwenye nafasi 
kubwa kama Mkurugenzi 
Mkuu, mtu wa manunuzi, 
mtu wa sheria, lakini 
ni uamuzi ambao ni 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, 
akizungumza na Watumishi wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kwenye mkutano wa Waziri wa 
Nishati na Mameneja wa TANESCO wa Kanda, Mikoa 
na Wilaya, uliofanyika tarehe 26 Septemba, 2021 katika 
ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
jijini Dar-es-salaam 
Naibu Waziri Byabato, amewaambia watumishi wa 
TANESCO kuwa, anaamini bodi iliyoteuliwa itatoa 
ushauri utakaoiwezesha TANESCO kufikia malengo 
yanayotarajiwa.

Mwenyekiti wa Bodi ya TANESCO Bw. Omari Issa 
akizungumza na Watumishi wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) wakati wa mkutano wa Waziri wa 
Nishati na Mameneja wa TANESCO wa Kanda, Mikoa 
na Wilaya, uliofanyika tarehe 26 Septemba, 2021 katika 
ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
jijini Dar-es-salaam 
Bw. Issa, amemhakikishia Waziri Makamba kuwa, 
watahakikisha wanarudisha heshima ya Shirika la 
TANESCO na ufanisi kupitia ushirikiano wa watumishi 
na Uongozi wa Wizara ya Nishati.
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WATUMISHI WA TANESCO WATAKIWA 
KUJIANDAA KUIJENGA TANESCO MPYA

wa lazima ili kufikia 
malengo. 

“Na uamuzi huo 
tumeuchukua kwa 
sababu tunataka 
mambo yaende. 
Hawa walioondolewa 
wamefanya kazi mpaka 
walipotufikisha, na 
haina doa kwamba 
ni watu ambao ni 
wa ovyo ila tunataka 
mwelekeo mpya. Na 
tunahitaji timu mpya 
ambayo itatupeleka kule 
tunarajia. Alisema Waziri 
Makamba. 

Waziri Makamba 
amewaambia watumishi 
hao wa TANESCO kuwa, 
Mwenendo mpya ni 
kuwa, atakayefanya 
kazi vizuri, ataonekana 
na atatunukiwa. 
“Tunaamini kwamba 
mabadiliko yaliyofanyika 
na mwelekeo mpya 
mmeupokea na 
mtautekeleza” alisema 
Waziri Makamba.

Akizungumza kwa 
nyakati tofauti katika 
kikao hicho, Naibu 
Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
amesema, bodi 
iliyoteuliwa ni muhimu 
sana kwa maendeleo ya 
shirika la TANESCO na 
kuwa Wizara ya Nishati 
inaitegemea sana 
bodi hiyo katika kutoa 

ushauri utakaoiwezesha 
TANESCO kufikia 
malengo yanayotarajiwa.  

Naye Mkurugenzi 
Mkuu wa TANESCO 
Bw. Maharage Chande 
amewaambia watumishi 
hao wa TANESCO kuwa, 
malipo yatatokana na 
utendaji. Kama mtumishi 
anafanya kazi vizuri 

apewe aneemeke na 
mtumishi asiyefanya 
kazi vizuri afundishwe, 
na iwapo baada ya 
kufundishwa mtumishi 
bado hafanyi vizuri basi 
mtumishi huyo atakuwa 
hafai.

Bw. Chande amesema, 
maamuzi magumu 
hayawezi kufanikiwa 

bila kuwa na ushirikiano 
wa pamoja baina ya 
watumishi na viongozi 
na kuwataka watumishi 
wa TANESCO kwa pamoja 
washirikiane kuyatafuta 
yaliyo mazuri na pia 
washirikiane kuyakataa 
mabaya.

“Malipo kutokana na 
utendaji, ushirikishwaji 
wa wafanyakazi, motisha 
kwa wafanyakazi, 
uendelezaji wa 
watumishi kitaaluma, 
mpango mzuri wa 
kurithisha vyeo 
watumishi, ndiyo 
yatakayopewa uzito wa 
juu na yatafanyika kwa 
haraka sana.” Amesema 
Chande.

Aidha, Bw. Chande 
amewatahadharisha 
watumishi hao wa 
TANESCO kuwa, wakati 
wa kuanza safari ya 
kuijenga TANESCO 
mpya, watakutana 
na changamoto na 
kuwataka wawe jasiri 
katika kusonga mbele. 

Aidha, Mkurugenzi 
Mkuu huyo wa TANESCO 
amesema, mara baada 
ya kikao hicho, atakutana 
na Mameneja hao wa 
TANESCO ili kutoa dira 
na mwelekeo wa shirika 
wenye lengo la kuifanya 
TANESCO kuwa shirika 
bora si tu kwa Afrika 

Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO Bw. Maharage 
Chande, akizungumza na Mameneja wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) wa Kanda, Mikoa na 
Wilaya wakati wa mkutano wa Waziri wa Nishati na 
Mameneja hao, uliofanyika tarehe 26 Septemba, 2021 
katika ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar-es-salaam 
Bw. Chande amewaomba watumishi wa TANESCO 
wampe ushirikiano ili kwa pamoja wafanye kazi kwa 
bidii wateja waweze kuongezeka na kuliwezesha shirika 
la TANESCO kupata faida.
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WATUMISHI WA TANESCO WATAKIWA 
KUJIANDAA KUIJENGA TANESCO MPYA

Mashariki bali katika bara 
la Afrika.

Naye mwenyekiti 
wa bodi ya TANESCO 
Bw. Omari Issa 
amesema, mabadiliko 
yanayotarajiwa kwa 
TANESCO yatafanywa na 
watumishi wa TANESCO 
wenyewe. Na kuwa, 
kipaumbele cha kwanza 
ni Rasilimali watu na 
kusisitiza kuwa kila 
mtumishi wa TANESCO 

awe tayari kubadilika 
ili kuyafikia malengo 
yaliyowekwa na Serikali 
kwa Shirika la TANESCO.

Amewaomba 
watumishi wa TANESCO 
waiunge mkono bodi ya 
TANESCO na kuyakubali 
mabadiliko ikiwa ni 
pamoja na kufanya kazi 
kwa ufanisi mkubwa.

Bw. Issa amemuomba 
Waziri wa Nishati 
kufikisha salaam zake 

kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, kwa kumuamini 
na kumteua kuiongoza 
bodi ya TANESCO na 
kuahidi kufanya kazi hiyo 
kwa uaminifu mkubwa 
na kwa kujituma.

Wakizungumza 
kwa nyakati tofauti, 
mameneja wa 
Kanda – TANESCO 
wamempongeza Waziri 
Makamba kwa uteuzi 
na kwa hotuba nzuri 
aliyoitoa kwa watumishi 
wa TANESCO yenye 
matumaini ya kuijenga 
kiupya TANESCO kwa 
lengo la kuongeza ufanisi 
na utendaji wenye tija. 

Nae Meneja 
Mwandamizi wa 
Rasilimali watu 
Fransis Sangunaa, 
akizungumza kwa niaba 
ya wafanyakazi wa 
TANESCO, amesema, 
watumishi wa TANESCO 
watatoa ushirikiano 
mkubwa na wa kutosha 
ili kuyafikia malengo 
yale ambayo Serikali 
inatarajia kuyafikia 
kupitia shirika la 
TANESCO.

Akitoa neno la 
shukrani katika mkutano 
huo, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali, 

amewapongeza 
viongozi walioteuliwa na 
kuwashukuru viongozi 
hao kwa kushiriki katika 
kikao hicho muhimu.

Vile vile kwa niaba 
ya watumishi wote 
wa Wizara ya Nishati, 
amemshukuru Waziri wa 
Nishati kwa muongozo 
alioutoa na kuahidi kuwa 
viongozi wa Wizara 
ya Nishati pamoja na 
watumishi, wako tayari 
kutoa ushirikiano ili 
kuwezesha mapinduzi 
ya Nishati kwa ajili ya 
maendeleo makubwa 
zaidi.

Mkutano huo, 
umehudhuriwa na 
viongozi mbalimbali 
wakiwemo Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Nishati Mha.  Leonard 
Masanja, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali, 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, 
Felchesmi Mramba, 
Kamishna wa Petrol na 
Gesi, Michael Mjinja, 
Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu wa 
Wizara ya Nishati, Ziana 
Mlawa na mameneja wa 
TANESCO nchini.

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi Innocent 
Luoga akimkaribisha Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati Mha. Leonard Masanja (Hayumo Pichani) ili 
amkaribishe Waziri wa Nishati Mhe. January Yusuf 
Makamba kuzungumza na Mameneja wa TANESCO wa 
Kanda, Mikoa na Wilaya, katika mkutano uliofanyika 
tarehe 26 Septemba, 2021 katika ukumbi wa Mikutano 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar-es-salaam
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Habari katika picha wakati wa Mkutano Waziri wa Nishati na Mameneja wa TANESCO wa Kanda, Mikoa na 
Wilaya, uliofanyika tarehe 26 Septemba, 2021 katika ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini 
Dar-es-salaam



Na Dorina G. Makaya 
& Janeth Mesomapya

Waziri wa 
Nishati, 
Mh. 
January 
Yusuf 

Makamba, amewaagiza 
wataalamu wa Wizara 
ya Nishati kuunda 
timu itakayojumuisha 
sekretarieti za mikoa 
minane ambapo utapita 
mradi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP) ili 
kutengeneza maelezo 
mahususi ya mikoa 
hiyo yatakayofanikisha 
unufaikaji wa fursa 
zitokanazo na utekelezaji 
wa mradi huo.

Waziri Makamba 
ameyasema hayo 
tarehe Septemba 28, 

2021 katika siku ya pili 
ya semina kwa Wakuu 
wa Mikoa na Makatibu 
Tawala wa mikoa hiyo 
iliyofanyika jijini Tanga. 
Semina hiyo ililenga 
kubainisha fursa 
zitokanazo na mradi huo 
wa bomba la mafuta.

Ameelekeza kuwa 
maelezo hayo mahususi 
yatoe taarifa kamili 
kuhusu mahitaji kwenye 
mikoa hiyo katika kipindi 
chote cha utekelezaji 
wa mradi, maandalizi 
wanayotakiwa kuyafanya 
ili kukidhi mahitaji 
husika, thamani ya 
kazi kiuchumi, na 
mchanganuo wa fursa 
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akifuatilia kwa 
makini maoni yaliyokuwa yakitolewa na washiriki wa semina 
kwa Wakuu wa mikoa na Makatibu Tawala wa mikoa minane 
ambayo itapitiwa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki kutoka Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani, Tanga, 
tarehe 28 Septemba, 2021. Kushoto kwa Naibu Waziri Byabato ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
Mhe. Naghenjwa Kaboyoka na kulia kwake ni Makamu mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali Mhe. Japhet 
Hasunga.

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akizungumza na 
Waandishi wa Habari mara baada ya kumaliza siku ya pili ya 
semina kuhusu fursa zitakazopatikana kutokana na Mradi wa 
Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki kutoka Hoima nchini 
Uganda hadi Chongoleani, Tanga kwa wakuu wa mikoa na 
Makatibu Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa na mradi, 
tarehe 28 Septemba, 2021.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe. Adam Malima (wa kwanza kulia) 
akitoa mchango wake kuhusu mada zilizowasilishwa wakati wa 
semina kwa Wakuu wa mikoa na Makatibu Tawala wa Mikoa 
minane itakayopitiwa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la 
Afrika Mashariki kutoka Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani, 
Tanga wakati wa semina kuhusu fursa zitakazopatikana kutokana 
na Mradi huo, inayoendelea jijini Tanga tarehe 28 Septemba, 2021.



24
zitakazopatikana 
kulingana na mikoa hiyo 
na jiografia zake.

“Baada ya kupatikana 
maelezo hayo, 
iangaliwe namna bora 
ya kuwajengea uwezo 
wananchi wa mikoa 
husika ili wawe na uwezo 
wa kufanya kazi na 
kunufaika na fursa hizo, 
lengo likiwa kuwapa 
taarifa sahihi juu ya 
fursa za mradi ili wawe 
na mategemeo halisia” 
aliongeza.

Aidha, Waziri 
Makamba amewaagiza 
wasimamizi wa mradi 
huo, kuhakikisha 
Mpango wa Uwajibikaji 
kwa Jamii (CSR) 
unalenga kunufaisha 
jamii zinazozunguka 
mradi ili manufaa halisi 
yaonekane pindi mradi 
unapofikia ukomo.

Kwa upande wa 
kanzidata maalumu 
ya watoa huduma 
inayoendeshwa na 

Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), Waziri 
Makamba ameagiza 
kuwa,  ufahamu wa 
kutosha utolewe kwa 
wananchi wa jinsi 
ya kujisajili kwenye 
kanzidata hiyo, ili watoa 
huduma wengi zaidi 
wawe sehemu ya jukwaa 

hilo.
Naye Naibu Waziri wa 

Nishati, Wakili Stephen 
Byabato alieleza kuwa, 
ili fursa za mradi huu 
zinufaishe kwanza 
jamii zinazopitiwa na 
bomba, serikali inaandaa 
mikakati ya kuhakikisha 
fursa hizo zinabaki ndani 
ya mikoa husika na 

kunufaisha watu wake.
“Tutaenda pia kwenye 

mikoa husika kuwaelezea 
wananchi fursa zilizopo 
kwenye mikoa yao 
kwa mchanganuo 
mzuri, ili wajiandae 
kuzichangamkia,” 
aliongeza. Naibu Waziri 
Byabato.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC) Dkt. James Mataragio 
(aliyesimama) akitoa maelezo mafupi kuhusu michango iliyotolewa na washiriki wa semina ya 
Wakuu wa mikoa na Makatibu Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa na Mradi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki kutoka Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani, Tanga, tarehe 28 
Septemba, 2021

Afisa kutoka EWURA Kenneth Kaganga, akitoa wasilisho kwa 
Wakuu wa mikoa na Makatibu Tawala wa mikoa minane kuhusu 
ushiriki wa Watanzania katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la 
Afrika Mashariki kutoka Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani, 
Tanga, tarehe 28 Septemba, 2021

Washiriki wa Semina wakifuatia kwa makini michango iliyokuwa 
inatolewa wakati wa semina ya Wakuu wa mikoa na Makatibu 
Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa na Mradi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki kutoka Hoima nchini Uganda 
hadi Chongoleani, Tanga,  tarehe 28 Septemba, 2021

WATAALAMU NISHATI WAPEWA 
MAAGIZO MRADI WA EACOP



Na Dorina Makaya & 
Janeth Mesomapya

Naibu Waziri 
wa Nishati 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

ameongoza timu ya 
Wakuu wa Mikoa na 
Makatibu Tawala wa 
mikoa minane (8) 
ambapo utapita mradi 
wa Bomba la Mafuta 
Ghafi la Afrika Mashariki 
(EACOP) na baadhi ya 
viongozi wa serikali 
na taasisi za umma 
kufanya ziara katika eneo 
utakapoishia mradi huo 
Chongoleani, jijini Tanga.

Katika ziara hiyo, 
Wakili Byabato ameeleza 
kuwa serikali imejipanga 
kuhakikisha manufaa 
yatakayotokana na mradi 
huo yanawanufaisha 
kwanza wakazi wa 
maeneo ambayo bomba 
hilo litapita.

“Tunatambua kuwa
mradi huu 

utalinufaisha taifa 
kiuchumi lakini tunahitaji 
uanze ngazi ya chini 
kabisa ya wananchi 
ambao maeneo yao 
yatapitiwa na bomba 
hili, na hii ndio maana 
halisi ya ushirikishwaji wa 
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe. Adam Malima (wa kwanza kushoto), akizungumza na waandishi 
wa Habari mara baada ya Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa 
na bomba la mafuta kuwasili katika eneo la Chongoleani Tanga, tarehe 29 Septemba, 2021 mahali 
ambapo bandari itajengwa. Kulia kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza na waandishi wa Habari mara baada 
ya Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa na bomba la mafuta 
kuwasili katika eneo la Chongoleani Tanga, tarehe 29 Septemba, 2021 mahali ambapo bandari 
itajengwa. Kushoto kwake ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe. Adam Malima.
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NAIBU WAZIRI NISHATI AHITIMISHA 
SEMINA FURSA ZA EACOP KWA VIONGOZI



Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022

wazawa katika miradi ya 
maendeleo,” aliongeza.

Aliongeza kuwa 
kwa kutekeleza hilo, 

Waziri wa Nishati, 
Mh. January Yusuf 
Makamba amewaagiza 
wataalamu wa Wizara 

ya Nishati kushirikiana 
na sekretarieti za 
mikoa hiyo minane 
kutengeneza maelezo 

mahususi ya mikoa 
hiyo yatakayofanikisha 
unufaikaji wa fursa 
zitokanazo na utekelezaji 
wa mradi huo.

Naibu Waziri Byabato 
alihitimisha semina hiyo 
maalumu ya siku tatu 
iliyoandaliwa kwa lengo 
la kutoa uelewa wa mradi 
na fursa zitakazotokana 
na utekelezaji wake kwa 
viongozi hao.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, Mh. Adam Malima 
alisema kwamba mradi 
huu utavutia fursa nyingi 
zaidi za uwekezaji nchini 
kupitia bandari ya Tanga, 
hivyo ni vyema wananchi 
hususani wa mkoa wa 
Tanga wakajiandaa ili 
kuchangamkia fursa hizo.
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akiangalia jiwe la msingi lililowekwa eneo la 
Chongoleani Tanga mahali ambapo bandari itajengwa wakati Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala 
wa mikoa minane itakayopitiwa na bomba la mafuta walipotembelea eneo hilo tarehe 29 Septemba, 
2021
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Mkuu wa Mkoa wa Singida Dkt. Binilith Mahenge, akizungumza 
na waandishi wa Habari wakati Wakuu wa Mikoa na Makatibu 
Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa na bomba la mafuta 
walipotembelea eneo hilo la Chongoleani Tanga tarehe 29 
Septemba, 2021 mahali ambapo bandari itajengwa. Kushoto 
kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.

Mwenyekiti wa CCM mkoa wa Tanga, Henry Shekifu, akizungumza 
na Waandishi wa Habari wakati Wakuu wa Mikoa na Makatibu 
Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa na bomba la mafuta 
walipotembelea eneo la Chongoleani Tanga tarehe 29 Septemba, 
2021.
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Mratibu wa Mradi wa Bomba la Mafuta Asiad Mrutu, akizungumza na Waandishi wa Habari tarehe 29 Septemba, 2021 wakati Wakuu wa 
Mikoa na Makatibu Tawala wa mikoa minane itakayopitiwa na bomba la mafuta walipotembelea eneo la Chongoleani Tanga.



Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
January 

Makamba (Mb.) tarehe 
22 Septemba, 2021  

alikutana na kamati ya 
Majadiliano ya Chama 
cha Wafanyakazi wa 
Viwanda, Biashara, Taasisi 
za Fedha, Huduma 
na Ushauri (TUICO) 
–TANESCO kwenye 

ukumbi wa mikutano wa 

ofisi ndogo za Wizara ya 
Nishati zilizopo jijini Dar-
es-salaam kwa lengo la 
kufahamiana na kupata 
maoni ya wafanyakazi 
namna ya kuboresha 
utendaji wa TANESCO.

Waziri Makamba 
alipokea maoni 
mbalimbali kutoka kwa 
viongozi hao wa chama 
cha wafanyakazi (TUICO) 
-TANESCO na kuahidi 
kuyafanyia kazi ipasavyo 
maoni yaliyotolewa ili 
kuhakikisha kiwango 
cha utendaji kazi wa 
TANESCO kinaongezeka 
na maslahi muhimu 
ya wafanyakazi 
yanazingatiwa.

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA TUICO -TANESCO
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Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba (Mb.) akizungumza na 
wajumbe wa Kamati ya Majadiliano TUICO-TANESCO wakati wa 
kikao kilichofanyika leo tarehe 22 Septemba, 2021 kwenye ukumbi 
wa mikutano wa ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar-
es-salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mha. Leonard Masanja, 
akizungumza wakati wa kikao cha Waziri wa Nishati Mhe. January 
Makamba (Mb.) na wajumbe wa Kamati ya Majadiliano TUICO - 
TANESCO (Hawapo pichani) kilichofanyika leo tarehe 22 Septemba, 
2021 kwenye ukumbi wa mikutano wa ofisi ndogo za Wizara ya 
Nishati zilizopo jijini Dar-es-salaam.

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba (Mb.) akizungumza na wajumbe wa Kamati ya 
Majadiliano TUICO -TANESCO (Hawapo pichani) wakati wa kikao kilichofanyika leo tarehe 22 
Septemba, 2021 kwenye ukumbi wa mikutano wa ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar-
es-salaam.
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Wajumbe wa Kamati ya Majadiliano TUICO-TANESCO wakimsikiliza Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba (Mb.) wakati wa kikao 
kilichofanyika leo tarehe 22 Septemba, 2021 kwenye ukumbi wa mikutano wa ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar-es-
salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. Leonard Masanja (wa 
kwanza kulia) na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Kheri 
Mahimbali (wa pili kutoka kulia) wakifuatilia kwa makini, wakati 
Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu wa Wizara ya Nishati, 
Bi. Ziana Mlawa akizungumza wakati wa kikao cha Waziri wa 
Nishati Mhe. January Makamba (Mb.) na wajumbe wa Kamati ya 
Majadiliano TUICO-TANESCO (Hawapo pichani) kilichofanyika leo 
tarehe 22 Septemba, 2021 kwenye ukumbi wa mikutano wa ofisi 
ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar-es-salaam.

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba (Mb.) akizungumza na wajumbe wa Kamati ya Majadiliano TUICO-TANESCO (Hawapo 
pichani) wakati wa kikao kilichofanyika leo tarehe 22 Septemba, 2021 kwenye ukumbi wa mikutano wa ofisi ndogo za Wizara ya Nishati 
zilizopo jijini Dar-es-salaam.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Kheri Mahimbali (wa 
kwanza kushoto) akifuatilia kwa makini, wakati Mkurugenzi 
wa Utawala na Rasilimali watu wa Wizara ya Nishati, Bi. Ziana 
Mlawa akizungumza wakati wa kikao cha Waziri wa Nishati Mhe. 
January Makamba (Mb.) na wajumbe wa Kamati ya Majadiliano 
TUICO-TANESCO (Hawapo pichani) kilichofanyika leo tarehe 22 
Septemba, 2021 kwenye ukumbi wa mikutano wa ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar-es-salaam

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA TUICO -TANESCO



Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba wakati 
akikagua kituo cha 
kudhibiti mifumo ya 
umeme wa Gridi ya Taifa, 
leo Septemba 17, 2021 
amesema atahakikisha 
TANESCO inakuwa 
Shirika bora Afrika 
Mashariki. 

Aidha amewataka 
watendaji wa Shirika 
kujianda kwa mabadiliko 
makubwa yenye 

tija yatakayo saidia kuimarisha Shirika ili 

kuongeza tija na ufanisi.
Mhe. Makamba 

ameagiza TANESCO 
kuhakikisha wanatatua 
matatizo ya kukatika kwa 
umeme kwenye maeneo 
mbalimbali hapa nchini, 
ambapo ametoa wiki 
mbili kwa wataalamu 
kuhakikisha wanatatua 
tatizo hilo kwenye 
maeneo mbalimbali.

Lengo la Mhe. 
Makamba kufika kwenye 
kituo cha kudhibiti 
mifumo ya umeme wa 
Grid ya Taifa kilichopo 
ubungo Dar es salaam, 
ni kujifunza na kuelewa 
kuhusu mfumo  mzima  
wa Grid ya Taifa. 

Mhe. Makamba 
amesema Shirika lina 
mambo mengi ya 
kufanya kama uwekezaji 
mbalimbali na kuongeza 
wateja Nchi nzima ili 
kuweza kufikia adhima 
yake yakua shirika bora 
Afrika Mashariki.

13HABARI

Kaimu Mkurungenzi Mtendaji usafirishaji Muhandisi Abubakari Issa akimuelezea Waziri wa Nishati 
Mhe. Januari Makamba njinsi kituo cha kupokea na kupoza umemecha ubungo kinavyo pokea na 
kusambaza umeme.

Waziri wa Nishati, Mhe. Januari Makamba akitoa maelekezo kwa viongozi wa TANESCO wakati alivyo 
tembelea kitengo cha mfumo wa udhibiti umeme( Grid control center).

TANESCO KUWA SHIRIKA 
BORA AFRIKA MASHARIKI
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Zuena Msuya na 
Hafsa Omari, Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba, ameanza kazi 
rasmi katika wizara hiyo 
kwa kuwataka watendaji 
wa wizara hiyo pamoja 
na Taasisi zilizo chini ya 
Wizara hiyo kufanya kazi 
kwa weledi wa uaminifu 
na uadilifu kwa maslahi 
mapana ya Taifa.

Amesema hayo wakati 
akizungumza na Uongozi 
wa Wizara hiyo pamoja 
Taasisi zilizo chini yake, 
mara baada ya  kushika 
wadhifa huo na kuwasili 
katika ofisi za Wizara 
hiyo zilizopo katika Mji 
wa Magufuli Mtumba, 
Septemba 13, 2021.

Makamba aanza kazi 
rasmi Wizara ya Nishati

15HABARI
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Waziri wa Nishati, January Makamba akisalimiana na Wakuu 
wa Taasisi zilizochini ya Wizara ya Nishati pamoja na Viongozi 
Waandamizi wa Wizara hiyo mara baada ya Waziri huyo 
kuapishwa kushika wadhifa huo na  kuwasili wizarani hapo, 
Septemba 13,2021. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja(aliyesimama )kumkaribisha Waziri wa Nishati, January 
Makamba katika kikao cha Waziri huyo na Uongozi wa Wizara na 
Taasisi zilizochini ya Wizara mara baada ya Waziri huyo kuapishwa 
kushika wadhifa huo na  kuwasili wizarani hapo, Septemba 
13,2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (aliyeshika Ua) baada ya kuwasili katika ofisi za Wizara ya 
Nishati zilizopo Mji wa Magufuli Mtumba tayari kuanza majukumu yake mara baada ya kuapishwa 
kushika wadhifa huo, Septemba 13, 2021, wa pili kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen 
Byabato.



Aliwaeleza watumishi 
hao kuwa anahitaji 
kuona matokeo chanja 
katika utendaji kazi 
pamoja na kutekeleza 
majukumu yao kwa 
manufaa ya wananchi na 
Taifa kwa ujumla.

Kikao hicho pia 
kilihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, 
Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Mhandisi Leonard 
Masanja, Naibu Katibu 
Mkuu, Kheri Mahimbali, 
Viongozi Waandamizi wa 
wizara pamoja na Wakuu 

wa Taasisi zilizochini ya 
Wizara hiyo. 

Aidha, aliwataka 
watumishi hao kufanya 
kazi kwa ushirikiano ili 
kuweza kusukuma mbele 
Sekta ya Nishati kwa 
lengo la kutoa huduma 
bora kwa wananchi na 
kukuza uchumi wa Taifa 
kwakuwa sekta hiyo ni 
muhimili muhimu katika 
kukuza uchumi wa nchi.

Sambamba na 
hilo amezitaka Taasisi 
zilizo chini ya Wizara 
hiyo,ambazo ni Shirika 
la Umeme Tanzania( 

TANESCO), Wakala wa 
Nishati Vijijini( REA), 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati 
na Maji( Ewura), Wakala 
wa Uagizaji wa Mafuta 
kwa pamoja( PBPA) 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania( 
TPDC) na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Mafuta( 
PURA),kuhakikisha 
zinafanya kazi kwa 
kuzingatia maslahi ya 
nchi na watanzania kwa 
jumla.

Kwa upande wake, 

Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
alitoa pongezi kwa Waziri 
Nishati kwa kuaminiwa 
na kuteuliwa kushika 
nafasi hiyo na Rais Mhe. 
Samia Suluhu Hasani na 
kwamba watumishi wa 
Wizara wamempokea 
kwa moyo mkunjufu.

Vilevile 
alimuhakikishia Waziri 
Makamba, kuwa 
watumishi wa Wizara 
pamoja na Tasisi zilizo 
chini ya wizara hiyo 
zitatoa ushirikiano 
mkubwa wa kiutendaji 
katika kuhakikisha sekta 
hiyo inasonga mbele 
na kunufaisha Taifa na 
watanzania kwa jumla.

16HABARI
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Waziri wa Nishati, January Makamba (katikati mstari wa mbele),akiwa katika picha ya pamoja viongozi waandamizi wa Wizara hiyo na 
Taasisi zilizochini ya Wizara hiyo baada ya kumaliza kikao chake na uongozi huo baada ya kuapishwa kushika wdhifa huo, Septemba 
13,2021.

Makamba aanza kazi 
rasmi Wizara ya Nishati



Na Dorina G. Makaya 
na Janeth Mesomapya 
– Dar-es-Salaam

Waziri wa 
Nishati 
Mhe. 
January 
Yusuf 

Makamba, tarehe 
24 Septemba, 2021 
alikutana na uongozi 
wa kampuni za Equinor 
na Shell kwa lengo la 
kufahamiana na kufanya 
mazungumzo mafupi 
kuhusu kuanza kwa 
majadiliano ya mkataba 
wa nchi hodhi (HGA) 
wa Mradi wa Kuchakata 

na Kusindika Gesi Asilia 
(LNG).

Katika kikao hicho 
Waziri Makamba, 
ameuhakikishia uongozi 
wa kampuni za Equinor 
na Shell kuwa, Serikali 
ya Tanzania iko tayari 
kuanza majadiliano 
ya mkataba wa nchi 
hodhi (HGA) ambayo 
yanatarajiwa kuanza 
mwanzoni mwa mwezi 
Octoba, 2021.

Aidha, wadau hao 
wameihakikishia Serikali 
kwamba wako tayari 
kwa ajili ya kuanza 
majadiliano na kuwa 

timu yao itakayoongoza 
majadiliano hayo tayari 
iko jijini Dar-es-Salaam.

Kwa upande wa 
Wizara ya Nishati, 
baadhi ya viongozi 
waliohudhuria kikao 
hicho ni pamoja na 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, 
Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali, Kamishna 
wa Petroli na Gesi Adam 
Zuberi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
nchini (TPDC) Dkt. James 
Mataragio na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA) Mha. 
Charles Sangweni.

33HABARI

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA 
UONGOZI WA EQUINOR NA SHELL

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (wa kwanza kushoto) 
akimsikiliza Makamu wa Rais na Mwenyekiti Mkazi wa kampuni 
ya Shell Tanzania, Jared Keuhl (hayumo pichani) wakati wa kikao 
kilichofanyika leo tarehe 24 Septemba, 2021 katika ukumbi wa 
mikutano wa ofisi ndogo za Wizara ya Nishati jijini Dar-es-salam. 
Kulia kwake ni Naibu waziri wa Wizara ya Nishati, Wakili Stephen 
Byabato na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali.

Makamu wa Rais na Mwenyekiti Mkazi wa kampuni ya Shell Tanzania, Jared Keuhl akizungumza na 
Waziri wa Nishati (Hayumo pichani) wakati wa kikao kilichofanyika leo tarehe 24 Septemba, 2021 
katika ukumbi wa mikutano wa ofisi ndogo za Wizara ya Nishati jijini Dar-es-salam. Kushoto kwake ni 
Makamu wa Rais na Mwenyekiti Mkazi, Equinor Tanzania AS, Unni Merethe Skolstad Fjaer.
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34MATUKIO PICHANI

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA 
UONGOZI WA EQUINOR NA SHELL

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Oktoba 1 - 31, 2021



HABARI ZA NISHATI  |  Januari 1-31, 2021 BulletinNews
29

Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


