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MAKAMU WA RAIS APONGEZA 
UTEKELEZAJI WA MRADI WA 
UMEME WA JULIUS NYERERE

Ataka umakini

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Philip Isdor 
Mpango (kulia) akizungumza na Waziri wa Nishati, January Makamba (katikati) 

na Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato wakati alipofika katika 
mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) ili kukagua utekelezaji wake.
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Makamu wa 
Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa 

Tanzania Mhe. Philip 
Isdor Mpango amekagua 
utekelezaji wa mradi 
wa umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP) na 
kupongeza hatua za 
ujenzi  zilizofikiwa.

Alitoa pongezi 
hizo tarehe 12 
Oktoba, 2021 wakati 
akitembelea maeneo 
mbalimbali ya mradi 
huo unaotekelezwa 
katika mkoa wa Pwani 
na Morogoro akiwa 
ameambatana na 
viongozi mbalimbali 
wa Wizara ya Nishati 
na Mikoa ya Pwani na 
Morogoro wakiongozwa 
na Waziri wa Nishati, 
January Makamba.

Maeneo 
aliyotembelea ni pamoja 
na ujenzi waTuta kuu la 
Bwawa, Njia za kupeleka 

maji kwenye mitambo 
itakayofua umeme, 
Jengo la mitambo 
pamoja na ujenzi wa 
kituo cha kupokea na 
kusafirisha umeme.

 “Mheshimiwa Waziri 
wa Nishati pamoja na 
TANESCO nawapongeza 
kwa kuendelea 
kusimamia ujenzi wa 
mradi huu, mnafanya 
kazi nzuri sana, Serikali 

inawapongeza na jicho la 
Serikali liko hapa kwani 
tuliwaahidi Watanzania 
kwamba tutaujenga 
mradi huu ili tupate 
umeme wa kutosha 
utakaojenga uchumi 
wa viwanda,” alisema 
Makamu wa Rais

 Aliwataka viongozi 
hao kuendelea kuchapa 
kazi, kutanguliza 
uzalendo na kuwa makini 

ili kuhakikisha kwamba 
mradi huo unakamilika 
kwa viwango 
vinavyotakiwa.

 Akiwa kwenye 
eneo unakoendelea 
ujenzi wa Tuta kuu 
la bwawa, Makamu 
wa Rais aliwaelekeza 
wasimamizi wa mradi 
huo kuhakikisha kuwa 
kila kitu kinatekelezwa 
kwa umakini mkubwa 
ili kuepusha madhara 
yanayoweza kutokea 
endapo mradi huo 
utaanza kufanya 
kazi huku ukiwa na 
mapungufu.

“Ninyi kama 
wasimamizi wa mradi, 
mhakikishe kwamba 
kama kuna hitilafu 
inaonekana ifuatiliwe 
kwa ukamilifu, ikitokea 
tatizo lolote la kiufundi 
na hili bwawa likapasuka 
hapo baadaye madhara 
huko mbele yatakuwa 
makubwa, hatutaki 
kuingiza nchi yetu 

Makamu wa Rais apongeza utekelezaji 
wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Novemba 1 - 30, 2021

Kazi za ujenzi zikiendelea katika mradi wa umeme wa Julius 
Nyerere utakaozalisha umeme wa kiasi cha megawati 2115.

Waziri wa Nishati, January Makamba (katikati) akizungumza 
jambo na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Philip Isdor Mpango (kushoto) wakati 
alipotembelea mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Wa Pili 
kushoto ni Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato na kulia ni 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Martin Shigellah.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Philip Isdor Mpango (kushoto) akisalimiana na viongozi 
mbalimbali wa Wizara ya Nishati, Mkoa wa Pwani na Morogoro 
mara alipofika katika eneo kunapotekelezwa mradi wa umeme 
wa Julius Nyerere (JNHPP). Katikati ni Mke wa Makamu wa Rais, 
Mbonimpaye Mpango.
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Makamu wa Rais apongeza utekelezaji 
wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere

kwenye historia mbaya,” 
alisisitiza Makamu wa 
Rais

Aliongeza kuwa, 
taratibu zote za kitalaam 
zifuatiliwe na vigezo 
vizingatiwe kwa asilimia 
100 na hata kama kuna 
hitilafu ndogo ifuatiliwe 
chanzo chake kwa 
maslahi mapana ya nchi.

 Alitaja gharama za 
utekelezaji wa mradi 
huo ni shilingi Trilioni 6.5 
na kuwaasa watanzania 
kuendelea kulipa 
kodi ambayo ndiyo 
inayotekeleza miradi 
mikubwa kama huo wa 
bwawa la Julius Nyerere.

Kwa upande wa 
mazingira aliagiza kuwa 
kuwe na usimamizi 
mkubwa wa masuala 
yote yatakayoathiri 
ujazaji maji katika bwawa 

hilo ili ndoto ya kuzalisha 
umeme katika bwawa 
hilo itimie.

“Siyo tujenge tu 
bwawa zuri lakini 
tukaja hapo baadae 
tukaliharibu, hivyo 
nawaombeni wakuu 
wa Mikoa, Wabunge 
na Wakuu wa 
Wilaya kuendelea 
kuelimisha wananchi 
kuhusu umuhimu wa 
kuhakikisha kwamba 
mazingira ya maeneo 
yanayohusu mradi huo 
yanabaki salama na safi 
ili bwawa litupatie kile 
tunachokitaka kama 
vile umeme, uvuvi, 
umwagiliaji na utalii,” 
alisema Makamu wa Rais.

Awali, Waziri wa 
Nishati, January 
Makamba, alimshukuru 
Makamu wa Rais kuwa, 

kwa kutembelea mradi 
huo na kuelekeza kuwa 
hiyo inaonesha jinsi 
Serikali ya Awamu ya Sita 
inavyotoa uzito na kuupa 
umuhimu mradi huo wa 
JNHPP.

Alisema kuwa, Wizara 
ya Nishati pamoja na 
TANESCO wanafahamu 
dhamana kubwa 
waliyokabidhiwa na 
nchi katika kusimamia 
mradi huo ambao una 
maana kubwa kwa 
Taifa na ni ishara na 
kielelezo cha maono 
makubwa ambayo 
viongozi wamekuwa 
nayo, kielelezo cha 
Taifa linalotaka kupiga 
hatua mbele na pia ni 
kielelezo cha kusukuma 
maendeleo na kuwajali 
wananchi.

 Alieleza kuwa, Wizara 

ya Nishati pamoja 
TANESCO wanachukulia 
dhamana hiyo  kwa uzito 
mkubwa na heshima 
kubwa hivyo ahadi 
wanayoitoa ni kutimiza 
wajibu kwa uadilifu na 
weledi ili kutowaangusha 
Viongozi wa Nchi na 
watanzania kwa ujumla.

Viongozi wa Wizara ya 
Nishati walioambatana 
na Makamu wa Rais 
katika ziara hiyo ni  Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali, 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, 
Felchesmi Mramba na 
Wakuu wa Idara na 
Vitengo mbalimbali.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Philip Isdor Mpango (kushoto) akizungumza na Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (wa Tatu kutoka 
kulia), Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Felchesmi 
Mramba (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, 
Maharage Chande ( wa kwanza kulia) mara alipofika katika 
eneo la mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) ili kukagua 
utekelezaji wake.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Philip Isdor Mpango (wa Pili kushoto) akizungumza jambo wakati 
alipofanya ziara katika mradi wa umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP) ili kuona utekelezaji wake. Wa kwanza kushoto ni Mke wa 
Makamu wa Rais, Mbonimpaye Mpango, Wa Nne kutoka kushoto 
ni Waziri wa Nishati, January Makamba na Wa Tatu kutoka 
kushoto ni Mhandisi Mkazi wa Mradi wa Julius Nyerere, John 
Mageni.



Makamu wa 
Rais wa 
Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Philip 
Isdor Mpango ametoa 
maelekezo mbalimbali 
kwa Wizara ya Nishati 
na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
yatakayoboresha 
utekelezaji Mradi wa 
Umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP) ili 
uweze kukamilika kwa 
wakati uliopangwa.

Maelekezo hayo 
aliyatoa tarehe 13 
Oktoba, 2021 wakati wa 
kikao cha majumuisho ya 
ziara yake ya siku mbili ya 
kutembelea mradi huo 
wa JNHPP kilichofanyika 
katika eneo la Mradi 
na kuhudhuriwa na 
Viongozi mbalimbali 
wakiongozwa na Waziri 
wa Nishati, January 
Makamba.

Baadhi ya maelekezo 
yake ni kuwa, Katibu 
Mkuu Kiongozi ateue 
timu ya wataalam kutoka 
Wizara mbalimbali, 
baadhi ya Taasisi za 
Serikali na vyombo 
vya Ulinzi na Usalama 
itakayochambua 

changamoto mbalimbali 
zinazohusu mradi huo 
na kupendekeza utatuzi 
wake.

“Timu ya hiyo ya 
Serikali ichambue 
changamoto hizo na 
kupendekeza ushauri 
wake, ikiwemo suala 
la ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme 
kutoka eneo la mradi 
hadi mji wa Chalinze 

na ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme,” 
alibainisha Makamu wa 
Rais

Alielekeza kuwa, 
TANESCO ijenge njia  
hiyo ya kusafirisha 
umeme kutoka eneo 
hilo la mradi kwenda 
Chalinze na ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme  
Chalinze ili kuwezesha 
majaribio ya kuzalisha 

umeme mara mradi 
utakapokamilika.

 Maelekezo mengine 
ni pamoja na TANESCO 
kuwa na wataalam wa 
kutosha katika nyanja 
mbalimbali ikiwemo 
Wahandisi, Wanasheria, 
Wasanifu na Wahandisi 
wa mabwawa ya kufua 
umeme watakaowezesha 
Shirika hilo kufanya kazi 
kwa ufanisi ikiwemo ya 
usimamizi wa mradi huo.

 “Angalieni uwezekano 
wa kuongeza wataalam 
sehemu zenye 
mapungufu, mkandarasi 
aongeze vitendea kazi 
vinavyohitajika, na pia 
muda wa kufanya kazi 
uangaliwe ili mradi huu 
ufanikiwe,” alisisitiza 
Makamu wa Rais

Pia, alimuelekeza 
Waziri wa Nishati 
kufuatilia masuala 
yanayohusu fedha 
zinazotengwa kwa ajili 
ya Uwajibikaji kwa Jamii 
(CSR) ili yafanyike kwa 
ufanisi.

Kwa upande 
mwingine, alielekeza 
Wizara ya Nishati, 
TANESCO na  mkandarasi 
wa mradi kukutana 
ili kujadili namna ya 
kufidia muda uliopotea 
kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo 
UVIKO 19 katika 
utekelezaji wa mradi huo.

Aidha aliagiza kuwa, 
Ofisi ya Waziri Mkuu  
isaidie kuharakishwa kwa 
upatikanaji wa vibali vya 
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MAKAMU WA RAIS ATOA MAELEKEZO 
MAHSUSI KUBORESHA UTEKELEZAJI 

WA MRADI WA JULIUS NYERERE (JNHPP)
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Philip Isdor Mpango (katikati) akizungumza wakati wa kikao cha 
majumuisho mara baada ya kumaliza ziara yake katika mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere. Kushoto ni Waziri wa Nishati, January 
Makamba na kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen 
Byabato.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kushoto) akizungumza 
wakati wa kikao cha majumuisho mara baada ya kumalizika kwa 
ziara ya Makamu wa Rais wa Jamhuri wa Tanzania, Mhe.Philip 
Isdor Mpango (katikati) katika mradi wa umeme wa Julius Nyerere. 
Kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.



wataalam kutoka nje ya 
nchi wanaoingia nchini 
kufanya kazi kwenye 
mradi huo.

Kwa upande wake, 
Waziri wa Nishati, 

January Makamba 
alimshukuru Makamu 
wa Rais kwa kutembelea 
mradi wa JNHPP na 
kutoa maelekezo hayo 
na kuahidi kuanza 

kuyafanyia kazi mara 
moja.

Viongozi mbalimbali 
waliohudhuria kikao 
hicho cha majumuisho 
ni pamoja na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 

Stephen Byabato, Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali, 
Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Abubakar 
Kunenge, Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro, Martin 
Shigellah, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, 
Maharage Chande na 
watendaji wengine 
kutoka Wizara ya Nishati 
na TANESCO.
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MAKAMU WA RAIS ATOA MAELEKEZO 
MAHSUSI KUBORESHA UTEKELEZAJI 

WA MRADI WA JULIUS NYERERE (JNHPP)

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Philip Isdor Mpango (wa  Tano kutoka kulia) akiwa katika picha 
ya pamoja na  viongozi mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati na 
Wakuu wa mikoa ya Morogoro na Pwani mara baada ya kumaliza 
kikao cha majumuisho kilichofanyika katika mradi wa Umeme 
wa Julius Nyerere.  Wa Tatu kulia ni Mke wa Makamu wa Rais, 
Mbonimpaye Mpango, Wa Nne kushoto ni Waziri wa Nishati, 
January Makamba, Wa Pili kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato na wa kwanza kulia ni Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Philip Isdor Mpango (wa  Tano kutoka kulia) akiwa katika picha 
ya pamoja na  viongozi mbalimbali kutoka TANESCO na Wakuu 
wa mikoa ya Morogoro na Pwani mara baada ya kumaliza kikao 
cha majumuisho kilichofanyika katika mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere.  Wa Tatu kulia ni Mke wa Makamu wa Rais, Mbonimpaye 
Mpango, Wa Nne kushoto ni Waziri wa Nishati, January Makamba, 
Wa Pili kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato 
na wa kwanza kulia ni Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Philip Isdor Mpango (wa  Tano kutoka kulia) akiwa katika picha 
ya pamoja na  viongozi mbalimbali kutoka, Wizara ya Nishati, 
TANESCO na Wakuu wa mikoa ya Morogoro na Pwani mara baada 
ya kumaliza kikao cha majumuisho kilichofanyika katika mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere.  Wa Tatu kulia ni Mke wa Makamu wa 
Rais, Mbonimpaye Mpango, Wa Nne kushoto ni Waziri wa Nishati, 
January Makamba, Wa Pili kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato,  wa kwanza kulia ni Naibu Katibu Mkuu, Wizara 
ya Nishati, Kheri Mahimbali, Wa Nne kulia ni Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Abubakar Kunenge, Wa Tatu kushoto Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro, Martin Shigellah na Wa Pili kushoto ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, Maharage Chande.

Watendaji mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati, TANESCO, Mkoa 
wa Morogoro na Pwani, wakimsikiliza Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Philip Isdor Mpango 
(hayupo pichani) wakati wa kikao cha majumuisho mara baada 
ya kumaliza ziara yake katika mradi wa Umeme wa Julius Nyerere.



Riyadh, Saudi Arabia

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amekutana na 
kufanya mazungumzo 
na Waziri wa Nishati wa 
Saudi Arabia, Abdulaziz 
bin Salman Al Saud ikiwa 
ni siku ya pili ya ziara ya 
kikazi nchini humo. 

Katika kikao hicho, 
Waziri Makamba 
alijadiliana masuala 
mbalimbali yahusuyo 
nishati na Waziri 
mwenzake na pia 
aliwasilisha ujumbe 
maalumu kutoka kwa 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kwa Serikali ya 

Saudi Arabia. 
Akizungumza baada 

ya kikao hicho, Waziri 
Makamba alisema 
“tumekuja nchini 
Saudi Arabia tukiwa 
na ujumbe maalumu 
kutoka kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na ninayo 
furaha kusema kuwa 
ujumbe huo umefika 
kama ilivyokusudiwa”. 
Aidha, Waziri Makamba 
aliongeza kuwa Tanzania 
na Saudi Arabia zina 
mahusiano mazuri ya 
muda mrefu na sasa nchi 
hizi mbili zinakusudia 
kuendeleza mahusiano 
kwa kuongeza 
ushirikiano katika sekta 
ya nishati.  

“Katika kuthibitisha 
hilo siku za hivi karibuni 
Waziri wa Mambo ya 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Novemba 1 - 30, 2021

6HABARI
Waziri Makamba akutana na Waziri wa Nishati 

Saudi; awasilisha ujumbe wa Rais Samia

Waziri wa Nishati, January Makamba akiongozana na mwenyeji 
wake ambaye ni Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia, Abdulaziz bin 
Salman Al Saud mara baada ya kumaliza kikao chao kilicholenga 
kudumisha uhusiano katika sekta ya nishati na kuwasilisha 
ujumbe wa Rais Samia kwa Serikali ya Saudi Arabia.

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza na mwenyeji 
wake, Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia Abdulaziz bin Salman Al 
Saud.

Waziri wa Nishati, January Makamba akiagana na mwenyeji 
wake, Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia, Abdulaziz bin Salman 
Al Saud mara baada ya kumaliza mazungumzo yao. Wengine 
pichani ni Balozi wa Tanzania nchini Saudi Arabia, Balozi Ali J. 
Mwadini (nyuma ya Waziri Makamba), Kamishna wa Petroli na 
Gesi, Ndg. Michael Mjinja (kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, Dkt. James Mataragio (kushoto)



Nje wa Saudi Arabia 
alitembelea Tanzania 
na pia Mfalme wa 
Saudi, Mfalme Salman 
bin Abdulaziz Al Saud 
amemualika Rais wetu, 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kuzuru Saudi 

Arabia” alieleza zaidi 
Waziri Makamba. 

Waziri Makamba, 
katika ziara hiyo 
ameambatana na 
Kamishna wa Petroli na 
Gesi, Ndg. Michael Mjinja 
na Mkurugenzi Mtendaji 

wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio. 

Ziara hiyo pia 
imelenga kuanzisha 
uhusiano wa kibiashara, 
kubadilishana ujuzi 
na teknolojia katika 
sekta ya mafuta na 

gesi. Ikumbukwe 
kuwa Saudi Arabia ni 
mzalishaji mkubwa wa 
mafuta duniani na hivyo 
mahusiano na Tanzania 
yanaweza kufungua 
fursa mbalimbali katika 
eneo hilo.
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Waziri wa Nishati, January Makamba akiteta jambo na mwenyeji wake ambaye ni Waziri wa Nishati wa Saudi Arabia, Abdulaziz bin 
Salman Al Saud. Wengine pichani ni Balozi wa Tanzania nchini Saudi Arabia, Balozi Ali J. Mwadini (wa pili kushoto) na Katibu wa Waziri 
Makamba, Ndg. Dunford Mpelumbe (wa kwanza kushoto)

Waziri Makamba akutana na Waziri wa Nishati 
Saudi; awasilisha ujumbe wa Rais Samia



Algiers. Algeria,

Ziara ya Waziri 
wa Nishati, 
January 
Makamba 
nchini Algeria 

imezidi kufungua fursa 
za ushirikiano baina ya 
Tanzania na Algeria ikiwa 
ni nchi marafiki tangu 
enzi za ukombozi wa 
Afrika. 

Waziri Makamba 
ametembelea Algeria 
kwa lengo la kukuza 
uhusiano wa kisekta na 
pia kuwasilisha ujumbe 
maalumu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan kwa 
Serikali ya Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Watu wa 
Algeria. 

Ujumbe huo maalumu 
kutoka Serikali ya 
Tanzania kwa Serikali 
ya Algeria ulipokelewa 
na Waziri Mkuu wa 
Algeria, Mhe. Aymen 
Benabderrahmane kwa 
niaba ya Rais wa Algeria, 
Mhe. Abdelmadjid 
Tebboune. 

Akiongea baada ya 
kupokea ujumbe huo, 
Mhe. Benabderrahmane 
alisema “Tanzania na 
Algeria ni marafiki wa 
kihistoria na ni wakati 
muafaka kwa nchi hizi 
mbili kuboresha zaidi 
mahusiano na namna 
moja wapo wa kufanya 
hivyo ni kushirikiana 

kiuchumi kwa manufaa 
ya wananchi wa nchi 
zote mbili”.

 Aidha Waziri Mkuu 
huyo alieleza kuwa 
kuna maeneo mengi 
ya kiuchumi ambayo 
Tanzania na Algeria 
wanaweza kushirikiana 
na eneo mojawapo ni 
sekta ya nishati ambayo 
Algeria ina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 huku 
ikiwa na ugunduzi 
mkubwa wa mafuta na 
gesi asilia. 

Aidha Waziri 
Makamba alieleza 
nia ya Serikali ya 
Tanzania kuanzisha 
uhusiano na Algeria 
katika eneo la nishati 
ambapo tayari nchi 
hizi mbili zilishaanzisha 
majadiliano na hata 
kuandaa rasimu ya 
hati ya makubaliano 
(Memorandum of 
Understanding-MoU) 

katika maeneo ya gesi 
asilia na umeme. 

“Tayari kuna kazi 
kubwa ilikwishafanyika 
huko nyuma na ziara hii 
imelenga kuhakikisha 
kazi hiyo kubwa 
inakamilika ili kuona 
urafiki wetu unaimarika 
zaidi kwa kushirikiana 
katika kukuza uchumi” 
alisema Waziri Makamba

Mara baada ya 
kuwasilisha ujumbe huo, 
Waziri Makamba alipata 
nafasi ya kutembelea 
kampuni za Sonelgaz 
na Sonatrach ambazo 
ni kampuni za Serikali 
zinazojihusisha na 
mnyororo mzima wa 
thamani wa sekta ya 
nishati (mafuta, gesi na 
umeme). 

Kwa upande wa 
Sonelgaz, Waziri 
Makamba alitembelea 
kituo cha kuzalisha 
umeme ambapo aliweza 
kujionea matumizi 
makubwa ya teknolojia 
katika kuendesha na 
kusimamia gridi ya taifa 
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Waziri Makamba awasilisha ujumbe 

wa Rais Samia kwa Serikali ya Algeria

Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika mazungumzo 
na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Algeria, 
Aymen Benabderrahmane mara baada ya kukabidhi ujumbe 
maalumu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan kwa Serikali ya Algeria. Katika kikao hicho 
Waziri makamba aliambatana na Balozi wa Tanzania nchini 
Algeria, Balozi Meja Jenerali Jacob Gideon Kingu, Kamishna 
wa Petroli na Gesi kutoka Wizara ya Nishati, Michael Mjinja na 
Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio. 

Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika mazungumzo 
na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Algeria, 
Aymen Benabderrahmane mara baada ya kukabidhi ujumbe 
maalumu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan kwa Serikali ya Algeria.
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ya umeme.
“Nimeweza kuona 

namna wenzetu 
wanatumia teknolojia 
katika kusimamia gridi 
na hii ni moja ya eneo 
ambalo tunaweza 
kushirikiana kwa 
kubadilishana ujuzi na 
uzoefu”, alisema Waziri 
Makamba.

 Pamoja na kuwa 
Algeria ni nchi kubwa 
kuliko zote Afrika kwa 
eneo lakini wameweza 
kusambaza umeme 
kwa zaidi ya asilimia 90 
ya watu wake na pia 
kujenga mtandao wa 
kusambaza gesi asilia wa 
kilometa 22,000.

 Akitoa maelezo 
wakati wa ziara hiyo, 

Mkurugenzi Mkuu 
wa Sonelgaz, Chahar 
Boulakhras alimueleza 
Waziri Makamba kuwa 
Sonelgaz iko tayari 
kuwekeza Tanzania na 
itasubiri mualiko rasmi 
ili kutuma timu ya 
wataalam kuendeleza 
mazungumzo ambayo 
yalikwishaanza hapo 
awali. 

Kwa upande wa 
Sonatrach, Waziri 
Makamba alitembelea 
moja ya kiwanda cha 
kusafisha mafuta 
kilichopo Algiers 
ambapo alijionea 
namna shughuli za 
usafishaji mafuta ghafi 
zinavyofanyika na 
bidhaa mbalimbali 

zinazozalishwa 
kiwandani hapo ikiwemo 
dizeli, petroli, JET A1 na 
gesi ya mitungi (LPG). 

Akizungumza baada 
ya kutembelea kiwanda 
hicho, Waziri Makamba 
alisema “Tumejionea 
namna hawa wenzetu 
walivyopiga hatua katika 
eneo hili na ninaamini 
Tanzania tunaweza 
kujifunza na kujenga 
mahusiano zaidi ya 
kibiashara na Algeria 
kwa maslahi mapana ya 
nchi zetu”. 

Akizungumza baada 
ya kumaliza ziara yake 
nchini Algeria, Waziri 
Makamba alisema 
“Tunatarajia kuwaalika 
wataalamu kutoka 
Algeria kuja nchini 
Tanzania kwa lengo la 
kukamilisha rasimu za 

hati ya makubaliano 
ambazo zilishafanyiwa 
kazi huko nyuma 
ili kuweza kuanza 
ushirikiano wetu mara 
moja bila kuchelewa”.

Katika ziara hiyo, 
Waziri Makamba 
aliambatana na 
Kamishna wa Petroli 
na Gesi kutoka Wizara 
ya Nishati, Michael 
Mjinja na Mkurugenzi 
Mtendaji wa TPDC, 
Dkt. James Mataragio 
wakisindikizwa na Balozi 
wa Tanzania nchini 
Algeria, Meja Jenerali 
Jacob Gideon Kingu, 
Mwambata wa Jeshi, 
Brigedia Jenerali Adolf 
Peter Mutta, Mwambata 
wa Siasa na Utamaduni 
Ubalozi wa Tanzania 
nchini Algeria, Suleiman 
Rashid na maafisa 
wengine kutoka Ubalozi 
wa Tanzania nchini 
Algeria.

Waziri Makamba awasilisha ujumbe 
wa Rais Samia kwa Serikali ya Algeria

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza jambo na 
Mkurugenzi Mkuu wa Sonelgaz, Chahar Boulakhras wakati 
alipofanya ziara ya kutembelea kituo cha kuzalisha umeme Jijini 
Algiers kinachoedeshwa na Sonelgaz. Wengine pichani kutoka 
kushoto ni Mwambata wa Jeshi katika Ubalozi wa Tanzania nchini 
Algeria, Brigedia Jenerali Adolf Peter Mutta, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James Mataragio na Kamishna wa Petroli na Gesi 
kutoka Wizara ya Nishati, Ndg. Michael Mjinja.

Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika picha ya 
pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Sonelgaz, Chahar Boulakhras 
(wa nne kutoka kulia) pamoja na Balozi wa Tanzania nchini 
Algeria, Meja Jenerali Jacob Gideon Kingu (wa tatu kutoka kulia), 
Kamishna wa Petroli na Gesi, Michael Mjinja (wa pili kulia) na 
Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio ( wa 
pili kushoto). Wengine pichani ni maafisa waandamizi kutoka 
Sonelgaz.



Hafsa Omar-Dodoma

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

amesema Serikali 
imejipanga kuhakikisha 
kuwa miradi yote 
inayotekelezwa na  
Wizara ya Nishati 
inawanufaisha 
watanzania wote kwa 
ujumla.

Aliyasema hayo, 
Oktoba 25,2021,kwenye 
Warsha juu ya Sekta 
ya Uziduaji kwenye 
Madini, Mafuta na 
Gesi iliyoandaliwa na 
HakiRasilimali katika 
wiki ya Azaki 2021, jijini 
Dodoma.

Wakili Byabato, 
aliitaja baadhi ya 

miradi hiyo ni Mradi wa 
Kuchakata na kusindika 
gesi Asilia (LNG) na 
mradi wa ujenzi wa 
bomba la kusafirisha 
Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki( EACOP) 
ambapo ameeleza kuwa 
miradi hiyo ipo katika 
hatua za utekelezwaji 
wake.

Alisema, Wizara 
imelielekeza Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 
ipite katika mikoa 
yote Nane ambayo 
bomba la mafuta 
linapita  na kubaini  
fursa  mbalimbali 
ambazo zinapatikana 
katika mikoa husika ili 
watanzania wazijue na 
waweze kunufaika nazo. 

“ Serikali ya 
Awamu ya Sita imetoa 
maelekezo  mahsusi 
kabisa kuwa kila 
Mtanzania anufaike na 
ashiriki katika miradi 
hii na sisi Wizara ya 
Nishati tumeshaweka 
utaratibu kwa upande 
wa bomba la mafuta 
TPDC itaenda  kwenye 
Mikoa yote  kuangalia 
kwa namna gani fursa 
zilizopo katika maeneo 
hayo zitawanufaisha 
Watanzania,” alisema

Kwa upande wa 
mradi wa Gesi, Wakili 
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza  
kwenye Warsha juu ya Sekta ya Uziduaji kwenye Madini, Mafuta 
na Gesi iliyoandaliwa na HakiRasilimali katika wiki ya Azaki 2021, 
iliyofanyika jijini Dodoma. Oktoba 25,2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kwanza- kulia) akimsikiliza Waziri wa Madini, 
Doto Biteko (Pili-kulia) wakati akizungumza  kwenye Warsha juu ya Sekta ya Uziduaji kwenye Madini, 
Mafuta na Gesi iliyoandaliwa na HakiRasilimali katika wiki ya Azaki 2021, iliyofanyika jijini Dodoma, 
Oktoba 25, 2021. Wa Tatu kutoka kulia ni Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe.

WATANZANIA KUNUFAIKA 
NA MIRADI YA NISHATI
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Byabato alieleza kuwa 
Wizara ya Nishati 
inatambua kuwa 
jukumu la kuhakikisha 
mradi  wa  Gesi wa LNG 
unaanza mara moja 
na  kwa kuzingatia hilo 
Majadiliano baina ya  
timu ya majadiliano ya 
Serikali na wawekezaji 
ya mradi huo itaanza 
kazi rasmi Novemba 8, 
2021. 

Aidha, alieleza 
kuwa mradi huo 
utakapokamilika 
utakuwa na manufaa 
mengi kwa Taifa kwa 
ujumla wake, ambapo 
gesi nyingi itapatikana 
ambayo itatosheleza 
kwa matumizi ya ndani 
na pia  itaweza kuuzwa 
nje ya nchi ambapo nchi 
itaweza kujiongezea 

pato la Taifa.
Sambamba 

na hilo, alisema 
kuwa Watanzania 
wanaendelea kunufaika 
na matumzi ya Gesi 
majumbani na kwenye 
viwanda ambapo 
alieleza kuwa wananchi 
wengi wa Mkoa wa 
Mtwara walinufaika na 
gesi hiyo.

Alieleza kuwa, huo 
ni mkakati endelevu 
wa kusambaza gesi 
majumbani na Serikali 
itahakikisha kwamba 

inafika kwa kila 
Mtanzania.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa 
Viwanda na Biashara, 
Exaud Kigahe, alisitiza 
kuwa  miradi hiyo 
ambayo inatekelezwa 
na Wizara ya Nishati 
ishirikishe watanzania 
walio wengi na 
amewaasa  watanzania 
kuendelea kuzalisha 
bidhaa ambazo 
zitaweza kununuliwa 
katika miradi hiyo.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akisikiliza 
mada mbalimbali zilizokuwa zikitolewa  kwenye Warsha juu ya 
Sekta ya Uziduaji kwenye Madini, Mafuta na Gesi iliyoandaliwa 
na HakiRasilimali katika wiki ya Azaki 2021, iliyofanyika jijini 
Dodoma. Oktoba 25,2021.

WATANZANIA KUNUFAIKA 
NA MIRADI YA NISHATI

Wadau mbalimbali wakisikiliza mada mbalimbali ambazo 
zilikuwa zikitolewa  kwenye Warsha juu ya Sekta ya Uziduaji 
kwenye Madini, Mafuta na Gesi iliyoandaliwa na HakiRasilimali 
katika wiki ya Azaki 2021, iliyofanyika jijini Dodoma. Oktoba 
25,2021.
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Tanzania, Rwanda na Burundi waridhishwa 
na kasi ya ujezi wa mradi wa RUSUMO

Na Zuena Msuya, 
Kagera

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

amesema kuwa 
Mawaziri wa Nishati 
wa Rwanda, Burundi 
na wenyeji Tanzania 
wameridhishwa na 
kasi ya ujenzi wa mradi 
wa kufua umeme kwa 
kutumia maporomoko 
ya maji wa RUSUMO 
licha ya kuwepo kwa 
changamoto mbalimbali.

Wakili Byabato 
alisema hayo wakati 
akimuwakilisha Waziri 

wa Nishati, January 
Makamba, mara baada ya 
kumalizika kwa Mkutano 
wa 13 wa Mawaziri hao 
wenye lengo la kujadili 
maendeleo ya ujenzi 
wa mradi wa RUSUMO 
uliofanyika wilayani 
Ngara mkoani Kagera, 
Oktoba 9, 2021.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Waziri 
wa Miundombinu 
Rwanda, Balozi Claver 
Gatete ambaye ndiye 
alikuwa Mwenyekiti 
wa kikao hicho, Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato na 
Waziri wa Mafuta, Nishati 
na Madini wa Burundi, 
Mhandisi Ibrahim 

Uwizeye pamoja na 
Wajumbe wa Bodi wa 
Mradi huo.

Mradi huo utakuwa 
na uwezo wa kuzalisha 

Megawati 80, ambazo 
zitagawanywa katika 
nchi hizo tatu wanufaika 
ambapo kila moja itapata 
Megawati 26.6 kwa ajili 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato( wa nne katikati) 
pamoja na Wajumbe wa Mkutano wa 13 wa Waziri wa Rwanda, 
Burundi na Bodi ya Mradi wa RUSUMO wa kujadili maendeleo 
ujenzi wa mradi huo, uliofanyika wilayani Ngara mkoani Kagera, 
Oktoba 9, 2021, wakikagua maendeleo ya jenzi wa mradi wa huo.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kulia), Waziri 
wa Miundombinu Rwanda, Balozi Claver Gatete(katikati) ambaye 
ndiye alikuwa Mwenyekiti wa Mkutano wa 13 wa Mawaziri wa 
kujadili Mradi wa RUSUMO uliofanyika wilayani Ngara mkoani 
Kagera, Oktoba 9, 2021, na Waziri wa Mafuta, Nishati na Madini 
wa Burundi, Mhandisi Ibrahim Uwizeye(kushoto)wakisikiliza 
maswali kutoka waandishi wa habari (hawapo pichani)mara 
baada ya kumalizika kikao hicho.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato( wa nne kushoto) 
pamoja na Wajumbe wa Mkutano wa 13 wa Waziri wa Rwanda, 
Burundi na Bodi ya Mradi wa RUSUMO wa kujadili maendeleo 
ujenzi wa mradi huo, uliofanyika wilayani Ngara mkoani Kagera, 
Oktoba 9, 2021,wakipata maelezo ya maendeleo ya jenzi wa mradi 
huo walipofanya ziara ya kukagua mradi huo wakati wa mkutano.
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ya matumizi ya nchi yake. 
Alisema kuwa 

mpaka sasa ujenzi huo 
umefikia asilimia 82 
ya utekelezaji wake na 
unatarajiwa kukamilika 
mwezi Desemba mwaka 
huu ambapo tayari 
mkandarasi amekwisha 
lipwa zaidi ya asilimia 
100% ya kazi aliyokwisha 
fanya huku kazi ya ujenzi 
ikiendelea vizuri.

“Tumejadili kwa 
pamoja maendeleo ya 
ujenzi wa mradi huu wa 
Rusumo, tumeridhishwa 
na kasi ya ujenzi 
unavyoendelea, pia 
fedha za kuhakikisha 
mradi huu unakamilika 
kama ulivyopangwa zipo 
tayari. Hata hivyo alisema 

kuwa changamoto 
ya kuwepo kwa Virusi 
vya Corona Duniani 
kumesababisha baadhi 
ya vifaa vinavyotumika 
katika ujenzi wa mradi 
huo kuchelewa kufika 
kwa wakati kwa kuwa 
vingi vinatoka nje nchi.

Aliweka wazi 
kuwa mradi huo 
umegawanyika katika 
sehemu kuu tatu ambazo 
ni Eneo la Bwawa, Njia ya 
kuchepusha maji kwenda 
katika mitambo kuzalisha 
umeme ambayo ipo 
upande wa Tanzania, na 
nyingine ni Kituo cha 
Kupokea na  Kusambaza 
umeme ambacho kiko 
upande wa Rwanda.

Alifafanua mradi 

huo awali ulikuwa ni 
kwa ajili ya kuzalisha na 
kusambaza umeme tu 
kwa nchi husika, lakini 
kwa sasa kituo hicho 
kimeongezewa uwezo 
wa kupokea umeme 
kutoka sehemu nyingine 
na kuusambaza,ambapo 
kitakuwa na uwezo wa 
kupokea hata umeme 
utakaozalishwa katika 
Mradi wa Julius Nyerere 
na kusambaza katika 
nchi za Rwanda, Burundi 
nk.

Utekelezaji wa hatua 
ya ujenzi wa kituo 
hicho cha kupokea na 
kusambaza umeme 
ambacho kipo upande 
wa Rwanda umekamilika 
kwa asilimia kubwa.

Sambamba na hilo 
alisema kuwa kwa 
nchi zote zitakaotumia 
umeme utakaozalishwa 
katika mradi wa RUSUMO 
ambazo ni Tanzania, 
Rwanda na Burundi 
zinaendelea na ujenzi 
wa njia za kusafirisha 
umeme kutoka katika 
mradi huo hadi katika 
maeneo husika. 

Mradi wa RUSUMO 
unatekelezwa kwa 
gharama za Dolla za 
Kimarekani Milioni 340 
ambazo ni mkopo kutoka 
Benki ya Dunia kwa 
ushirikiano wa nchi tatu 
wanufaika ambapo kila 
moja italipa Dolla Milioni 
113.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa pili kulia) 
akipata maelezo ya moja ya mitambo itakayotumika katika Mradi 
wa RUSUMO, walipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi 
wa mradi huo, wakati wa Mkutano wa 13 wa Waziri wa Rwanda, 
Burundi na Bodi ya Mradi wa RUSUMO wa kujadili maendeleo 
ujenzi wa mradi huo, uliofanyika wilayani Ngara mkoani Kagera, 
Oktoba 9, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato( wa pili kushoto) 
akijadilina jambo na Wajumbe wa Mkutano wa 13 wa Waziri 
wa Rwanda, Burundi na Bodi ya Mradi wa RUSUMO wa kujadili 
maendeleo ujenzi wa mradi huo, uliofanyika wilayani Ngara 
mkoani Kagera, Oktoba 9, 2021, wakati wakikagua maendeleo ya 
jenzi wa mradi wa huo.

Tanzania, Rwanda na Burundi waridhishwa 
na kasi ya ujezi wa mradi wa RUSUMO



Na Zuena Msuya 
DODOMA

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Nishati, 
Mhandisi 
Leonard 

Masanja ameiasa Timu ya 
Wanamichezo wa Wizara 
ya Nishati inayoshiriki 
Shirikisho la Michezo 
ya Wizara na Idara za 
Serikali (SHIMIWI), 
kutumia Michezo 
hiyo kama sehemu 
ya kuboresha Afya na 
ufanisi sehemu za kazi.

Mhandisi Masanja 
alisema hayo mkoani 
Dodoma wakati akitoa 

14
KATIBU MKUU NISHATI ASEMA MICHEZO 

ITUMIKE KUBORESHA AFYA NA UFANISI KAZINI
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Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu wa Wizara ya Nishati Ziana Mlawa (katikati) akizungumza na wanamichezo wa wizara 
hiyo (hawapo pichani) walipokuwa wakipatiwa nasaha kabla ya kwenda kushiriki Shirikisho la Michezo ya Wizara na Idara za Serikali 
(SHIMIWI), mkoani Morogoro Oktoba 18, 2021.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja( wa tano kushoto) akikabidhi mpira kwa 
Mwenyekiti wa Michezo wa Wizara ya Nishati, Germanus Haule( wa nne kushoto), mara baada ya 
kutoa nasaha kwa wanamichezo hao, Oktoba 18,2021 jijini Dodoma, wa tano kulia ni Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimali watu wa Wizara  hiyo, Ziana Mlawa.



KATIBU MKUU NISHATI ASEMA MICHEZO 
ITUMIKE KUBORESHA AFYA NA UFANISI KAZINI
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nasaha kwa wachezaji 
hao wanaokwenda 
kushiriki SHIMIWI 
mkoani Morogoro 
kuanzia Oktoba 20 hadi 
Novemba 2, 2021.

Aidha aliwataka 
wanamichezo hao 
kuheshimu Michezo hiyo 
na kuzingatia dhana 
nzima ya kuanzishwa 
kwake.

Vilevile aliwasihi 
wanamichezo hao 
kucheza kwa nidhamu 
pamoja na kuwa na 
mbinu za ziada ili kupata 

ushindi wa kishindo.
Sambamba na 

hilo aliwaeleza kuwa 
wanapokuwa kambini 
wanapaswa kuishi kwa 
nidhamu kwa mujibu wa 
Sheria za Utumishi wa 
Umma.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali watu wa 
wizara hiyo Ziana Mlawa 
aliwaeleza wanamichezo 
hao kuwa wanapokuwa 
kambini ni sawa na 
wanapokuwa maeneo 
yao ya kazi hivyo wafuate 

na kuzingatia taratibu 
zote za kiutumishi.

Mlawa alisema kuwa 
wanamichezo hao 
wakawe mfano bora 
kiutendaji kwa kushiriki 
mazoezi ya aina yote na 
yale yote wanayopaswa 
kufanya wanapokuwa 
katika michezo hiyo.

Vilevile aliwasihi 
kuendeleza umoja, 
ushirikiano kwa 
wanamichezo wote 
watakaokuwa pamoja 
kama wanavyoshirikiana 
na watumishi wengine 

katika Wizara ya Nishati.
Takribani 

wanamichezo 30 kutoka 
Vitengo na Idara za 
wizara hiyo watashiriki 
michezo ya Mpira wa 
Pete, Miguu, kuvuta 
kamba, kuendesha 
Baiskeli, mbio za 
Magunia nk.

Michezo ya SHIMIWI 
inaratajiwa kufunguliwa 
Oktoba 20, 2021 na 
kufikia kilele chake 
Novemba 2, 2021 mkoani 
Morogoro.

HABARI
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Mwenyekiti wa Michezo wa Wizara ya Nishati, Germanus Haule (aliyesimama) akieleza jambo kwa Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja na Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu wa Wizara ya Nishati Ziana Mlawa (mwenye kilemba) 
kabla ya kupewa nasaha za kwenda kushiriki Shirikisho la Michezo ya Wizara na Idara za Serikali (SHIMIWI),mkoani Morogoro Oktoba 
18,2021.

KATIBU MKUU NISHATI ASEMA MICHEZO 
ITUMIKE KUBORESHA AFYA NA UFANISI KAZINI



Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba, Oktoba 
18, 2021 kwa nyakati 
tofauti alikutana na 
kufanya mazungumzo 
na mabalozi wa mataifa 
ya Saudi Arabia, Qatar, 
Umoja wa Falme za 
Kiarabu (UAE) na Algeria 
nchini Tanzania, kwenye 
ofisi ndogo za Wizara 
ya Nishati jijini Dar es 
Salaam.

Kwa mujibu wa Waziri 
Makamba, mazungumzo 
hayo yalilenga 
kuimarisha uhusiano 

wa kisekta baina ya 
Tanzania na nchi hizo, 
ili kuiongezea tija sekta 
ya nishati kwa kuweka 
mazingira mazuri ya 
uwekezaji.

“Rais wetu Mh. 
Samia Suluhu Hassan 
yuko mstari wa mbele 
katika kuhakikisha sekta 
ya nishati inaimarika 
na kulinufaisha taifa 
kiuchumi, hususani 
katika kuvutia 
wawekezaji na kutumia 
vyema rasilimali za 
mafuta na gesi asilia,” 
alieleza Waziri Makamba.

16HABARI

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza na Balozi wa Qatar nchini Tanzania Hussain 
Ahmad Al Homaid, Oktoba 18, 2021 katika ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dar es Salaam. Pamoja nao 
ni Mkalimani Fawaz Ibrahim Argof aliyeambatana na Balozi.

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza na Balozi wa Saudi Arabia nchini Tanzania,  
Abdulaziz Hamad Alasim, Oktoba 18, 2021 katika ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dar es Salaam. 
Pamoja nao ni Kamishna wa Petroli na Gesi Michael Mjinja (kulia) na Sabra Omar (kushoto) 
aliyeambatana na Balozi.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Novemba 1 - 30, 2021

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA 
MABALOZI WA NCHI ZA KIARABU



Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022Mabalozi waliofanya 
mazungumzo na 
Makamba ni pamoja na 
Balozi Abdulaziz Hamad 
Alasim (Saudi Arabia), 
Balozi Hussain Ahmad 
Al-Homaid (Qatar), Balozi 
Khalifa Abdulrahman 
M.A Almarzooqi (UAE), 
na Balozi Ahmed Djellal 
(Algeria).

Baadhi ya viongozi 
waliohudhuria 
mazungumzo hayo ni 
pamoja na Kamishna wa 
Petroli na Gesi Michael 
Mjinja, Katibu Mkuu 
Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Balozi Joseph 
Edward Sokoine na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli (TPDC) Dkt. James 
Mataragio.

17HABARI

Baadhi ya viongozi walioshiriki kwenye mazungumzo baina ya Waziri wa Nishati, January Makamba 
na mabalozi wa nchi za Saudi Arabia, Qatar za Falme za Kiarabu (UAE) wakifuatilia mazungumzo 
yaliyokuwa yakiendelea. Kutoka kushoto ni Mkurugenzi Idara ya Mashariki ya Kati, Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Balozi Hemedi Iddi Mgaza, Kamishna wa Petroli na Gesi 
Michael Mjinja, Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Dkt. James Mataragio na 
Msaidizi wa Waziri, Wakili Dunford Mpelumbe.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Novemba 1 - 30, 2021

Balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) nchini Tanzania,  
Khalifa Abdulrahman M.A Almarzooqi akimwelezea jambo 
Waziri wa Nishati, January Makamba baada ya kukutana kwa 
mazungumzo, Oktoba 18, 2021 katika ofisi za Wizara ya Nishati 
jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati, January Makamba akimwelezea jambo 
Balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) nchini Tanzania, 
Khalifa Abdulrahman M.A Almarzooqi baada ya kukutana kwa 
mazungumzo, Oktoba 18, 2021 katika ofisi za Wizara ya Nishati 
jijini Dar es Salaam. Aliye pamoja nao (kushoto) ni Afisa Uhusiano 
wa Ubalozi, Saddam Ahmed Ali.

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA 
MABALOZI WA NCHI ZA KIARABU



Na Janeth 
Mesomapya

Waziri wa 
Nishati 
January 

Makamba amekutana na 
kufanya mazungumzo 
na Makamu wa Rais wa 
kampuni ya utafutaji na 
uzalishaji wa mafuta na 
gesi asilia ya Equinor 
(Afrika) Paul McCafferty.

Viongozi hao 
walikutana Oktoba 21, 
2021 katika ofisi ndogo 
za Wizara ya Nishati 
zilizopo jijini Dar es 
Salaam. Mazungumzo 
hayo yalihudhuriwa pia 
na viongozi wengine 
wa Equinor na Shirika 

MAJADILIANO ‘HGA’ YANUKIA, WAZIRI 
MAKAMBA AKUTANA NA VIONGOZI EQUINOR

18HABARI
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Makamu wa Rais wa Equinor (Afrika) Paul McCafferty akimweleza 
jambo Waziri wa Nishati January Makamba wakati wa kikao 
kifupi kilichofanyika Oktoba 21, 2021 katika ofisi ndogo za Wizara 
ya Nishati jijini Dar es Salaam. Pamoja nao, ni viongozi wengine 
wa Equinor na Shirika la Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC) 
waliohudhuria kikao hicho.

Waziri wa Nishati January Makamba akimsikiliza  Makamu wa 
Rais wa Equinor (Afrika) Paul McCafferty wakati wa kikao kifupi 
kilichofanyika Oktoba 21, 2021 katika ofisi ndogo za Wizara ya 
Nishati jijini Dar es Salaam. Pamoja nao, ni viongozi wengine 
wa Equinor na Shirika la Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC) 
waliohudhuria kikao hicho.

Waziri wa Nishati January Makamba, (Wa pili kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na 
Makamu wa Rais wa Equinor (Afrika) Paul McCafferty (kulia kwa waziri), Makamu wa Rais na 
Mwenyekiti Mkazi, Equinor Tanzania AS, Unni Merethe Skolstad Fjaer na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC) Dkt. James Mataragio, mara baada ya kikao kifupi 
kilichofanyika Oktoba 21, 2021 katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati jijini Dar es Salaam.



19HABARI
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Waziri wa Nishati January Makamba akizungumza jambo na Makamu wa Rais wa Equinor (Afrika) Paul McCafferty wakati wa kikao 
kifupi kilichofanyika Oktoba 21, 2021 katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati jijini Dar es Salaam. Pamoja nao, ni Makamu wa Rais na 
Mwenyekiti Mkazi, Equinor Tanzania AS, Unni Merethe Skolstad Fjaer (katikati) na Mkuu wa Idara ya Mawasiliano Equinor Tanzania, 
Genevieve Kasanga.

la Maendeleo ya Petroli 
nchini (TPDC).

Imeelezwa kuwa 
mazungumzo hayo ni 
sehemu ya maandalizi ya 
majadiliano ya Mkataba 
wa Nchi Hodhi (HGA) 
wa Mradi wa Kuchakata 
na Kusindika Gesi Asilia 
(LNG) yanayotarajiwa 
kuanza rasmi Novemba 
8, 2021.

Kwenye kikao hicho, 
McCafferty alimpongeza 
Waziri Makamba kwa 

niaba ya Serikali kwa 
hatua hiyo ya kuanza 
tena kwa majadiliano ya 
mkataba huo wa HGA 
kwani yatafungua njia 
kwaajili ya kuanza kwa 
utekelezaji wa mradi huo 
wa LNG.

McCafferty alieleza 
kuwa Equinor iko tayari 
kwa majadiliano hayo 
na kuongeza kwamba 
mradi huo ni moja ya 
miradi yenye uwekezaji 
mkubwa inayotekelezwa 

na Equinor duniani, hivyo 
ni majadiliano muhimu 
katika kuweka msingi 
mzuri wa utekelezaji 
wake. 

Equinor ni moja 
ya wabia wakuu wa 
utekelezaji wa mradi 
wa LNG ambao 
utasimamiwa na 
Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA). Wabia 
wengine ni pamoja 
na kampuni ya Shell 

na TPDC kwa niaba ya 

serikali. 

Mradi wa LNG 

unakadiriwa kuwa wa 

thamani ya takriban 

Dola za Marekani bilioni 

30 huku ukitarajiwa 

kutengeneza nafasi za 

ajira za moja kwa moja 

6,000 na zisizo za moja 

kwa moja zaidi ya 15,000 

kwa Watanzania.

MAJADILIANO ‘HGA’ YANUKIA, WAZIRI 
MAKAMBA AKUTANA NA VIONGOZI EQUINOR



Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amekutana na 
kufanya mazungumzo 
na Balozi wa Marekani 
nchini Tanzania Donald 
J.Wright  pamoja na 
Balozi wa Uholanzi, 

Wiebe De Boer ambapo 
alitaja vipaumbele katika 
Sekta ya Nishati.

Mazungumzo yake na 
Mabalozi hao yalifanyika 
tarehe 8 Oktoba, 2021 
katika Ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo 
mkoani Dar es Salaam 
na kuhudhuriwa na 
watendaji mbalimbali 

akiwemo Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
na Jadidifu, Felchesmi 
Mramba, Kamishna wa 
Petroli na Gesi, Michael 
Mjinja, na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Dkt. 
James Mataragio.

Katika kikao chake 
na Balozi wa Marekani, 

Waziri Makamba 
alimueleza Balozi huyo 
vipaumbele mbalimbali 
vya Serikali katika Sekta 
ya Nishati ikiwemo 
upatikanaji wa umeme 
hasa katika maeneo ya 
vijijini, kwani Serikali 
imefanya kazi kubwa 
ya kupeleka umeme 
maeneo hayo lakini 
wananchi wengi bado 
wanahitaji huduma hiyo.

Alitaja kipaumbele 
kingine kuwa ni uwepo 
wa nishati endelevu za 

20HABARI
Waziri wa Nishati afanya mazungumzo 

na Balozi wa Marekani na Uholanzi

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na 
Balozi wa Uholanzi nchini, Wiebe De Boer katika Ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati mkoani Dar es Salaam tarehe 08 Oktoba, 2021. 
Mazungumzo yao yalihusu masuala mbalimbali kuhusu Sekta ya 
Nishati.

Balozi wa Uholanzi nchini Tanzania, Wiebe De Boer (kushoto), 
akizungumza na Waziri wa Nishati, January Makamba katika 
Ofisi ndogo za Wizara ya Nishati mkoani Dar es Salaam tarehe 08 
Oktoba, 2021. Mazungumzo ya viongozi hao yalihusu masuala 
mbalimbali kuhusu Sekta ya Nishati.

Waziri wa Nishati, January Makamba (Wa Nne kulia) akiwa katika 
picha ya pamoja na  Balozi wa Uholanzi nchini, Wiebe De Boer (wa 
Nne kushoto) pamoja na viongozi kutoka Wizara ya Nishati na 
baadhi ya Taasisi zilizo chini ya Wizara mara baada ya kumalizika 
kwa kikao baina yao kilichofanyika  katika Ofisi ndogo za Wizara 
ya Nishati mkoani Dar es Salaam tarehe 08 Oktoba, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akiwa katika picha ya 
pamoja na  Balozi wa Uholanzi nchini, Wiebe De Boer mara baada 
ya kumaliza mazungumzo kuhusu Sekta ya Nishati nchini. Kikao 
kilifanyika katika Ofisi ndogo za Wizara ya Nishati mkoani Dar es 
Salaam tarehe 08 Oktoba, 2021.
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kupikia mfano gesi ya 
kwenye mitungi (LPG) 
ambayo itawafanya 
wananchi wengi 
waache kutumia mkaa 
na kuni kwa kupikia na 
hivyo kuondoa suala 
la uharibifu wa misitu 
ambalo pia linapelekea 

mabadiliko ya tabia nchi.
 “Kipaumbele kingine, 

ni kuzifanya Taasisi zilizo 
chini ya Wizara kama 
vile TANESCO, TPDC na 
EWURA, kuwa na uwezo 
wa RasiliMali Watu 
pamoja na uwezo wa 
kifedha utakaoziwezesha 

Taasisi hizo kuwa na 
ufanisi pamoja na 
usimamizi madhubuti 
wa Sekta ya Nishati hasa 
katika kipindi ambacho 
Tanzania inaenda kuwa 
nchi yenye umeme wa 
kutosha katika ukanda 
huu.” Alisema Makamba

Kwa upande wake 
Balozi wa Marekani, 
Donald J. Wright, alisema 
ataendelea kufanya 
kazi na Wizara na 
kwamba kumekuwa na 
ushirikiano wa takriban 
miaka 60 kati ya Tanzania 
na nchi hiyo na eneo 
mojawapo la ushirikiano 
huo ni sekta ya Nishati.

Katika mazungumzo 
yake na Balozi wa 
Uholanzi nchini, Wiebe 
De Boer, Waziri wa 
Nishati alitaja maeneo 
mbalimbali yanayohitaji 

ushirikiano, kubwa ikiwa 
ni kupeleka umeme 
katika maeneo ambayo 
hayajafikiwa na umeme 
wa gridi kama vile visiwa 
kwa kuweka mitambo 
ya kuzalisha umeme 
kwa kutumia vyanzo 
mbalimbali ikiwemo Jua 
ambalo linapatikana 
katika maeneo yote ya 
Tanzania.

Aliishukuru Uholanzi 
kwa kuwa na ushirikiano 
mzuri na Tanzania kwa 
miaka mingi na kwamba 
ushirikiano wa nchi hizo 
mbili upo katika sekta 
mbalimbali ikiwemo 
nishati.

Balozi wa Uholanzi, 
Wiebe De Boer 
alimweleza Waziri wa 
Nishati kuwa,  Serikali 
isisite kuwasiliana 
na Ubalozi huo pale 
inapoona kuna uhitaji wa 
kuungwa mkono mkono 
katika utekelezaji wa 
mipango mbalimbali.

Waziri wa Nishati afanya mazungumzo 
na Balozi wa Marekani na Uholanzi

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na 
Balozi wa Marekani nchini Tanzania, Donald J. Wright katika 
Ofisi ndogo za Wizara ya Nishati mkoani Dar es Salaam tarehe 08 
Oktoba, 2021. Mazungumzo yao yalihusu masuala mbalimbali 
kuhusu Sekta ya Nishati.

Waziri wa Nishati, January Makamba (Wa Tatu kulia) akiwa 
katika picha ya pamoja na  Balozi wa Marekani nchini, Donald 
J.Wright (wa Nne kushoto) mara baada ya kumalizika kwa kikao 
kilichofanyika  katika Ofisi ndogo za Wizara ya Nishati mkoani 
Dar es Salaam tarehe 08 Oktoba, 2021. Wengine katika picha 
ni Watendaji kutoka Wizara ya Nishati, Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) na Ubalozi wa Marekani.

Afisa Biashara Mwandamizi katika Ubalozi wa Marekani, Ken 
Walsh (kushoto) akizungumza jambo wakati wa kikao cha Waziri 
wa Nishati, January Makamba (kulia) na  Balozi wa Marekani 
nchini, Donald J.Wright kilichofanyika  katika Ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati mkoani Dar es Salaam tarehe 08 Oktoba, 2021.



>>	 Tutamfikishia 
mteja umeme ili aweze 
kufanya shughuli zake 
mara atakapokuwa 
tayari.

>>  Nampongeza 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
kwa kuendelea kuifanya 
Tanzania kuwa mjumbe 
wa TEITI inayowafanya 
wenye utajiri wa 
rasilimali madini, mafuta 
na gesi kushirikiana 
katika kuona mataifa yao 
yananufaika na uwepo 
wa rasilimali hizo.

>>  Tanzania 
imeenda mbele zaidi 
ya kuandaa sheria 
mwaka 2015 yenye 
kanuni za mwaka 2019 
na kufanyiwa marejeo 
mwaka 2021 yenye lengo 
la kusimamia tasnia 
muhimu ya uziduaji.

>>  Sheria hiyo 
inayataka makampuni 
ya madini, mafuta na 
gesi kutoa taarifa ili 
kuiwezesha Serikali 
kujua umelipa kodi 
kiasi gani na umeyalipa 
kiasi gani makampuni 
binafsi yanayotoa 
huduma katika mgodi 
wako ili kuwa na uzani 
unaofanana 

>>  Faini ya 
kutokutoa taarifa 
hizo kwa makampuni 
yaliyowekeza kwenye 
tasnia ya uziduaji ni 
shilingi milioni 100 hii ni 
kuonesha kuwa serikali 
imedhamiria kuweka 
mazingira wezeshi 
yatakayowawezesha 
sekta binafsi na serikali 
kukaa pamoja na 
kujadiliana kuona 
mapato yanayotokana na 
rasilimali za mafuta, gesi 
na madini yanatumika 
katika uendelezaji 
wa eneo letu katika 
shughuli mbalimbali za 
maendeleo.

>>  Wizara ya Nishati 
ni walengwa katika 
jambo hili, tunachimba 
gesi lakini pia Gesi Asilia 
kwa sasa inachangia 
asilimia 60 katika 
uzalishaji umeme na 
sasa tumejiandaa kuanza 
utekelezaji wa mradi 
wa LNG kutoka Lindi 
ambapo kiasi cha Dola 
za Marekani Bilioni 30 
zitatumika kwenye mradi 
huo.

>>  Wizara ya Nishati 
tupo tayari kutoa 
ushirikiano na kusimamia 
sheria kwani tunao 

wajibu kwenye eneo hili.
>>  Kutolewa kwa 

leseni ya uchimbaji 
mkubwa wa madini 
ni fusra kwa Wizara ya 
Nishati kwani tunapata 
mteja mpya kutokana 
na mahitaji ya umeme 
katika uendeshaji wa 
shughuli za mgodi.

>>  Tuna taarifa kuwa 
mgodi utakapoanza 
utahitaji megawati 8, 
Mkoa wa Kagera kwa 
sasa unatumia takribani 
megawati 17 Serikali 
imejipanga kuhakikisha 
gridi ya Taifa inafika 
Mkoa wa Kagera 
mapema iwezekanavyo 
na kukamilisha mradi 
wa ujenzi wa kituo 

cha kupoza umeme 
Nyakanazi na mradi wa 
uzalishaji umeme wa 
Rusumo.

>>  Tukikamilisha 
mradi wa Julius Nyerere, 
tukapata megawati 2115, 
tukakamilisha mradi 
wa Rusumo na kupata 
megawati 27 tutakuwa 
na umeme mwingi sana 
na hivyo niwahakikishie 
wawekezaji na 
wawekezaji wengine 
wanaotaka kuja 
kuwekeza Tanzania 
na tunaahidi kila 
atakayehitaji umeme 
atapata huduma hiyo.

22HABARI
ALIYOZUNGUMZA NAIBU WAZIRI WA NISHATI, STEPHEN BYABATO 

KATIKA HAFLA YA MAKABIDHIANO YA LESENI YA UCHIMBAJI 
MKUBWA KWA KAMPUNI YA TEMBO NICKEL CORPORATION 

LTD NA UZINDUZI WA TAARIFA YA UHAMASISHAJI UWAZI NA 
UWAJIBIKAJI KATIKA SEKTA YA MADINI, MAFUTA NA GESI ASILIA
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato



Algiers, Algeria

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba tarehe 28 
Oktoba 2021 amekutana 
na kufanya mazungumzo 
na Waziri wa Nishati 
na Madini wa Algeria, 
Mohamed Arkab. 

Katika mazungumzo 
hayo, Waziri Makamba 
alieleza mahusiano ya 
kihistoria yaliyopo baina 
ya Tanzania na Algeria 
na kueleza nia ya Serikali 
ya Tanzania kuendeleza 
mahusiano hayo katika 
nyanja ya uchumi kwa 

mustakabali wa nchi hizi 
mbili . 

Akiongea katika kikao 
hicho, Waziri Makamba 
alisema “Tanzania na 

Algeria tumekuwa na 
mahusiano ambayo ni ya 
kihistoria na sasa Serikali 
ya Tanzania ingependa 
kuona mahusiano ya nchi 

zetu mbili yanaboreshwa 
zaidi kwa kuwa na 
mahusiano ya kiuchumi 
ambapo kwa kuanzia 
tunaangalia sekta ya 
nishati ambayo wenzetu 
Algeria mmepiga hatua 
kubwa”. 

Kwa upande wake, 
Waziri wa Nishati na 
Madini wa Algeria, 
Mohamed Arkab alieleza 
utayari uliopo ndani 
ya Serikali ya Algeria 
kushirikiana na Serikali 
ya Tanzania. 

Waziri Arkab alisema 
“Kwanza tunafurahi 
sana kwa Serikali ya 
Tanzania kutaka kukuza 
mahusiano yetu zaidi 
na hususan katika eneo 
la kiuchumi ambalo 
ni kweli tuna nafasi ya 
kuboresha zaidi kwa 
manufaa ya nchi zetu 
mbili”. 

Waziri Arkab 
alifafanua zaidi kuwa, 
Algeria ina uzoefu 
mkubwa katika eneo 
la nishati ikijumuisha 
mafuta na gesi ambapo 
wanazalisha mafuta 
na gesi na kuuza ndani 
na nje ya Algeria na 
wateja wakubwa ni 
nchi za Ulaya kwa kuwa 
kijiografia wako karibu 
zaidi. “kupitia kampuni 
ya Taifa ya Mafuta, 
Sonatrach na kampuni 

Waziri wa Nishati, January Makamba akifurahia jambo baada ya 
kukutana na Waziri wa Nishati na Madini wa Algeria, Mohamed 
Arkab, tarehe 28 Oktoba 2021. 

Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika kikao na Waziri wa Nishati na Madini wa Algeria, 
Mohamed Arkab. Wengine pichani upande wa kulia ni Mwambata wa Jeshi, Ubalozi wa Tanzania 
nchini Algeria, Brigedia Jenerali Adolf Peter Mutta, Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio, Kamishna wa Petroli na Gesi, Ndg. Michael Mjinja, Balozi wa Tanzania nchini Algeria, 
Balozi Meja Jenerali Jacob Gideon Kingu, Katibu wa Waziri wa Nishati, Dunford Mpelumbe na 
Mwambata wa Siasa na Utamaduni Ubalozi wa Tanzania nchini Algeria, Suleiman Rashid.
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zake tanzu, tumeweza 
kujenga mtandao wa 
takribani kilometa 22,000 
wa kusambaza gesi 
ndani ya nchi pamoja 
na bandari za kupakia 
mafuta katika maeneo 
mbalimbali ndani ya 
nchi” alisema Wazri 
Arkab. 

katika ziara hiyo Waziri 
Makamba aliambatana 
na Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio na Kamishna 
wa Petroli na Gesi,  
Michael Mjinja. 

Kwa upande wake 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio alieleza fursa 
zilizopo katika mkondo 
wa juu na chini wa sekta 
ya mafuta na gesi nchini 
ambapo aliwakaribisha 

Algeria kuwekeza na 
kushirikiana na TPDC 
katika maeneo hayo. 

Tanzania imeingia 
katika uchumi wa kati 
ambapo mahitaji ya 

nishati ndani ya nchi 
yameongezeka na 
hivyo uwekezaji zaidi 
katika kusambaza 
gesi asilia ni muhimu 
na pia kuhakikisha 
tunaendelea kufanya 
shughuli za utafutaji ili 
kuendana na mahitaji 
yanayokuwa siku hadi 
siku, hivyo tunaamini 
ushirikiano baina ya 
nchi zetu ni muhimu 
kwa mustakabali wa 
nchi zetu” alieleza Dkt. 
Mataragio

Kwa upande wake 
Kamishna wa Petroli 
na Gesi, Ndg. Michael 
Mjinja alieleza uhitaji 
mkubwa wa nishati 
uliopo Tanzania na 
kusisitiza kuwa Algeria 

wanakaribishwa kwa 
mikono miwili kuwekeza 
nchini Tanzania. 

Mkutano huo pia 
ulihudhuriwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Sonatrach, Toufik Hakkar, 
Mkurugenzi Mkuu 
wa Sonelgaz, Chahar 
Boulakhras na maafisa 
waandamizi wengine 
kutoka Serikali ya Algeria 
pamoja na Balozi wa 
Tanzania nchini Algeria 
Balozi Meja Jenerali 
Jacob Gideon Kingu, 
Mwambata wa Jeshi, 
Brigedia Jenerali Adolf 
Peter Mutta na maafisa 
wengine kutoka Ubalozi 
wa Tanzania nchini 
Algeria. 

Waziri wa Nishati na Madini  wa Algeria, Mohamed Arkab na timu yake wakisikiliza kwa makini 
mazungumzo ya timu ya Tanzania iliyoongozwa na Waziri wa Nishati, January Makamba

Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika kikao na Waziri 
wa Nishati na Madini wa Algeria pamoja na Balozi wa Tanzania 
nchini Algeria, Balozi Meja Jenerali Jacob Gideon Kingu pamoja na 
timu ya Tanzania iliyoambatana na Waziri Makamba
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Riyadh, Saudi Arabia,

Waziri wa 
Nishati, 
January 
Makamba 
amewasili 

nchini Saudi Arabia kwa 
ziara ya kikazi ya siku 
mbili kwa mualiko wa 
Waziri wa Nishati wa 
Saudi Arabia, Abdulaziz 
bin Salman Al Saud. 

Akiwa nchini humo 
Waziri Makamba 
anatarajiwa kushiriki 
hafla ya uzinduzi wa 
“Saudi Green Initiative” 
utakaofanyika Riyadh 
tarehe 23 Oktoba 2021 
pamoja na kufanya 
mikutano ya kutangaza 
fursa za uwekezaji katika 
sekta ya Nishati nchini 
Tanzania.  

Mapema baada 
ya kuwasilia nchini 
humo, Waziri Makamba 

alikutana na kufanya 
mazungumzo na 
Mhandisi Faisal Ali Al 
Swayed kutoka kampuni 
ya Advanced Electronics 
Company na Mhandisi 
Adil Saleh Alomair, 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Nishati Jadidifu 
(Renewable Energy). 

Akizungumza na Mha. 

Faisal Ali Al Swayed, 
Waziri Makamba alisema 
“Tanzania imepiga hatua 
kubwa katika usambazaji 
wa nishati za gesi asilia 
na umeme lakini bado 
kuna uhitaji wa vifaa 
kama vile mita za kisasa 
za Gesi Asilia na Umeme 
kuendana na kasi ya 
usambazaji na teknolojia 

kwa ujumla”.
Aidha, Waziri 

Makamba alieleza nia 
ya Serikali kutumia zaidi 
teknolojia kukomesha 
tatizo la wizi na upotevu 
wa nishati jambo ambalo 
linarudisha nyuma juhudi 
kubwa zinazofanywa 
na Serikali kuwapatia 
wananchi nishati ya 
uhakika. 

“Moja ya kazi kubwa 
tuliyonayo sasa ni 
kuangalia namna 
tunaweza kutumia 
teknolojia kukomesha 
changamoto hii” alieleza 
Waziri Makamba 
na kuwakaribisha 
wataalamu hao 
kutembelea Tanzania 
kwa lengo la kuangalia 
fursa mbalimbali za 
uwekezaji katika sekta ya 
Nishati. 

Kwa upande 
wake Mha. Faisal 
alimhakikishia Waziri 
Makamba kuwa kampuni 
yake ina uwezo mkubwa 
wa kuzalisha mita kwa 
kuzingatia mahitaji 
ya mteja na kuahidi 
kuendelea kuwasiliana 
na Ubalozi kwa lengo 
la kuwekeza nchini 
Tanzania. 

Katika ziara hiyo, 
Waziri wa Nishati, 
January Makamba 
aliambatana na 
Kamishna wa Petroli na 
Gesi, Michael Mjinja na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio.
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Waziri wa Nishati, January Makamba (wa pili kulia) akiwa katika 
mazungumzo na Mhadisi Adil Saleh Alomair, Mwenyekiti wa 
Kamati ya Nishati Jadidifu (wa kwanza kushoto) na Mhandisi 
Faisal Ali Al Swayed kutoka kampuni ya Advanced Electronics 
Company (wa pili kushoto) katika Makazi ya Balozi wa Tanzania 
nchini Saudia Arabia. Wa kwanza kulia ni  Balozi wa Tanzania 
nchini Saudi Arabia, Ally J. Mwadini.

Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika mazungumzo na Mhandisi Faisal Ali Al Swayed 
kutoka kampuni ya Advanced Electronics Company (kushoto) huku Balozi wa Tanzania nchini Saudia 
Arabia Balozi Ally J. Mwadini (kushoto kwa Waziri),  Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio (wa kwanza kulia), Kamishna wa Petroli na Gesi,  Michael Mjinja (wa pili kulia) wakifuatilia 
kwa makini mazungumzo hayo.



Na Teresia Mhagama, 
Kigoma

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba ameanza 
kutekeleza agizo 
lililotolewa na Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Dkt.Philip Mpango 
tarehe 22 Septemba 
2021 la kutatua  
changamoto ya kukatika 
umeme mara kwa mara 
mkoani Kigoma.

Katika ziara yake ya 
kikazi mkoani Kigoma 
aliyoifanya tarehe 06 
Oktoba 2021, Waziri 
Makamba alibainisha 
kuwa, kuna mipango 
ya muda mfupi, kati na 

mrefu ambayo inalenga 
kuhakikisha kuwa Mkoa 
wa Kigoma unakuwa na 
umeme wa uhakika na 
hivyo kuondoa kero hiyo 
ya umeme kukatika mara 
kwa mara.

Alibainisha kuwa, 

katika mipango ya muda 
mfupi, Kituo cha umeme 
cha Kigoma chenye 
uwezo wa megawati 6.25 
kitaongezewa mashine 
mbili zitakazozalisha 
jumla ya megawati 2.5 
kwenye kituo husika 

ambapo mashine ya 
kwanza yenye uwezo 
wa megawati 1.25 
itakamilika kufungwa 
tarehe 15 Novemba 
2021.

Aliongeza kuwa, 
mashine ya pili yenye 
uwezo wa megawati 1.25 
itafungwa na kukamilika  
tarehe 25 Novemba 
2021.  

Aidha, alieleza kuwa 
miradi ya muda wa kati 
na mrefu itaunganisha 
Kigoma na umeme 
wa gridi na kupelekea 
Mkoa huo kuwa na 
umeme mwingi na wa 
bei nafuu kwani kwa 
sasa Kigoma inatumia 
umeme unaotokana 
na mafuta na hivyo 
inatumia shilingi Bilioni 
3 kwa mwezi kuzalisha 
nishati hiyo huku mapato 

Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika chumba 
cha kuongozea mitambo ya umeme katika Kituo cha kuzalisha 
umeme kilichopo Kigoma mjini tarehe 06 Oktoba, 2021. Kushoto 
kwa Waziri ni Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Ester Mahawe.

Waziri wa Nishati, January Makamba (Wa Tatu kutoka kulia) 
akitazama moja ya mitambo ya kuzalisha umeme katika Kituo 
cha kuzalisha umeme kilichopo wilayani Kasulu mkoa wa Kigoma 
tarehe 06 Oktoba, 2021. Kushoto kwa Waziri ni Naibu Mkurugenzi 
Mtendaji (Uzalishaji) kutoka TANESCO, Mhandisi Pakaya 
Mtamakaya.

Waziri wa Nishati, January Makamba (Wa Tatu kutoka kulia) 
akiwa katika kituo cha kuzalisha umeme kwa kutumia Jua 
wilayani Kigoma Mkoa wa Kigoma kinachomilikiwa na kampuni 
ya Nextgen Solawazi. Kulia kwa Waziri ni Mkuu wa Wilaya ya 
Kigoma, Ester Mahawe. Wengine katika picha ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, Maharage Chande (wa kwanza Kushoto), 
na Wa Pili kutoka kushoto ni Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
(Uzalishaji) kutoka TANESCO, Mhandisi Pakaya Mtamakaya.
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yakiwa ni shilingi bilioni 
1.5.

Miradi hiyo ya 
muda wa kati na mrefu 
itakayounganisha 
Kigoma na gridi ya 
Taifa ni ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme 
itakayotoka Nyakanazi-
Kakonko hadi Kibondo 
itakayokamilika Machi 
2022

Mradi mwingine 
ni ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme 
ya msongo wa kV 
132 kutoka Tabora 
hadi Kigoma ambayo 
inatarajiwa kukamilika 
Oktoba 2022.

Aidha, mradi 
mwingine ni ujenzi wa 
njia kubwa ya umeme 
ya msongo wa kV 400 
kutoka Nyakanazi 
hadi Kigoma ambapo 
utekelezaji wa mradi huo 
unatarajiwa kukamilika 
mwaka 2023

Vilevile mradi 
mwingine wa umeme 
unaotarajiwa kuboresha 
hali ya umeme mkoani 
Kigoma ni mradi wa 
kufua umeme wa maji wa 
Malagarasi utakaozalisha 
megawati 49.5 na Serikali 
imeshapata fedha kutoka 
Benki ya Maendeleo 
Afrika (AfDB) na mwakani 
atatafutwa mkandarasi 
kwa ajili ya ujenzi.

Akiwa  mkoani 

Kigoma, Waziri  
Makamba alikagua 
mitambo ya kuzalisha 
umeme iliyopo 
wilayani Kigoma 
na Kasulu ambapo 
akiwa wilayani Kasulu 
alikuta changamoto 
ya mitaa mingi kukosa 
umeme  ambapo ili 
kutatua changamoto 
hiyo alieleza kwamba 
utafanyika utaratibu 
ndani ya Wizara ili 
kuiwezesha TANESCO 
kupeleka umeme 
kwenye mitaa hiyo.

Katika hatua  
nyingine, Waziri wa 
Nishati alitembelea 
kituo cha umeme wa Jua 
cha Nextgen Solawazi 
ambacho kwa sasa 
kinazalisha umeme wa 
kiasi cha megawati 1.8 na 
kupeleka kwenye kituo 

cha kuzalisha umeme 
cha TANESCO.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa 
TANESCO, Maharage 
Chande, alisema kuwa, 
Mkoa wa Kigoma 
utaanza kupata  umeme 
wa gridi ya Taifa ifikapo 
Machi 2022.

Katika ziara hiyo Waziri 
wa Nishati aliambatana  
na viongozi mbalimbali 
wa Mkoa wa Kigoma 
wakiongozwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Kigoma 
Ester Mahawe ambaye 
alimwakilisha Mkuu wa 
Mkoa wa Kigoma.

Waziri wa Nishati, January Makamba (Wa Pili kushoto) akitazama baadhi ya mitambo ya umeme 
katika Kituo cha kuzalisha umeme kilichopo wilayani Kasulu mkoa wa Kigoma tarehe 06 Oktoba, 
2021. Kushoto kwa Waziri ni Naibu Mkurugenzi Mtendaji (Uzalishaji) kutoka TANESCO, Mhandisi 
Pakaya Mtamakaya na kulia kwa Waziri ni Mkuu wa Kituo cha umeme cha Kasulu, Masanja Nkuba.

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza na Wataalam 
kutoka TANESCO wanaofanya kazi katika Kituo cha kuzalisha 
umeme kilichopo wilayani Kasulu mkoani Kigoma wakati alipofika 
mkoani humo kutatua changamoto ya upatikanaji umeme wa 
uhakika.
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Hafsa Omar-Dodoma

Naibu Katibu 
Mkuu 
Wizara ya 
Nishati, Kheri 
Mahimbali 

ameitaka Taasisi  
inayojishughulisha 
na utafiti ya (Natural 
Resource Governance 
Institute) kuishirikisha 
Serikali kwenye tafiti 
zinazohusu Serikali ili 
kuwa na usahihi wa 
takwimu zinazotolewa.

Ameyasema hayo, 
Oktoba 29,2021 wakati 
wa kikao cha Wizara ya 
Nishati na Taasisi hiyo 
kilichofanyika katika 
ofisi za Wizara ya Nishati, 
zilizopo katika mji wa 
Serikali, jijini Dodoma 
ambapo  Taasisi hiyo 
iliwasilisha tafiti yao  

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali akizungumza  wakati wa kikao cha Wizara ya 
Nishati na Taasisi ya Natural Resource Governance Institute, kilichofanyika katika ofisi za Wizara ya 
Nishati, zilizopo katika mji wa Serikali, jijini Dodoma. Oktoba 29,2021.

Mkurugenzi wa Sera Mipango, Petro Lyatuu (kwanza-kulia) 
Kamishna Msaidizi wa Nishati Jadidifu, Edward Ishegoma 
(katikati) Kamishna Msaidizi wa Gesi, Mohamed Fakihi (kwanza-
kushoto) wakimsikiza muwasilishaji wa utafiti wa kuhusiana 
na rasilimali ya Gesi Asilia nchini Tanzania, Silas Okin’g (hayupo 
pichani),katika kikao cha  kilichofanyika katika ofisi za Wizara 
ya Nishati, zilizopo katika mji wa Serikali, jijini Dodoma. Oktoba 
29,2021.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (katikati) 
akiendesha  kikao cha Wizara ya Nishati na Taasisi ya Natural 
Resource Governance Institute, kilichofanyika katika ofisi za 
Wizara ya Nishati, zilizopo katika mji wa Serikali, jijini Dodoma. 
Oktoba 29,2021.
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kuhusiana na rasilimali 
ya Gesi Asilia nchini 
Tanzania.

Aidha, alisema 
ushirikiano wa Serikali 
na Taasisi hizo utasaidia 
kupata takwimu zilizo 
sahihi ambazo zitakuwa 
zenye manufaa kwa Taifa 

kiujumla.
“Haipendeza tafiti 

mbalimbali kusambazwa 
kwa wananchi bila ya 
Serikali kushirikishwa 
na kutoa maoni yao 
unapofanya tafiti lazima 
ungalie na upande wa 
pili ambao ni Serikali,” 

alisisitiza Mahimbali.
Alisema, Serikali 

itaendelea kufanya 
kazi na kushirikiana na 
Taasisi hiyo katika tafiti 
mbalimbali na kwakuwa 
inaisadia Serikali kupata 
takwimu mbalimbali 
muhimu.

Kikao hicho, 
kilihudhiriwa na 
Kamishna Msaidizi wa 
Gesi, Mohamed Fakihi, 
Kamishna Msaidizi wa 
Nishati Jadidifu, Edward 
Ishegoma, Mkurugenzi 
wa Sera Mipango Petro 
Lyatuu pamoja  na 
watumishi mbalimbali 
wa Wizara ya Nishati 
na Taasisi zilizopo chini 
yake.

Picha mbalimbali za matukio kwenye kikao cha Wizara ya Nishati na Taasisi ya Natural Resource Governance Institute   kilichofanyika 
katika ofisi za Wizara ya Nishati, zilizopo katika mji wa Serikali, jijini Dodoma
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Abu Dhabi, Umoja wa 
Falme za Kiarabu

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba, amewasilisha 
Ujumbe Maalum wa 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania kwenda kwa 
Mhe. Khalifa Bin Zayed Al 
Nahyan, Rais wa Umoja 
wa Falme za Kiarabu 
(UAE).

Waziri  Makamba 
aliwasilisha ujumbe 
huo maalum kupitia 
kwa Sheikh Shakhbout 
bin Nahyan Al Nahyan, 
Waziri wa Nchi 
anayeshughulikia 

mambo ya nje,  tarehe 
24 Oktoba, 2021 katika 
Ofisi za Wizara ya Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa ya UAE. 

 Mheshimiwa 

Makamba yupo Umoja 
wa Falme za Kiarabu kwa 
ziara ya kikazi kwa lengo 
la kuimarisha ushirikiano 
katika masuala ya Mafuta 
na Gesi 

 Mheshimiwa 
Makamba katika 
mazungumzo hayo 
ameambatana na Mhe. 
Mohamed Mtonga, 
Balozi wa Tanzania katika 
Umoja wa Falme za 
Kiarabu, Kamishina wa 
Petroli na Gesi, Michael 
Mjinja kutoka Wizara 
ya Nishati pamoja na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), 
Dkt. James Mataragio.

Waziri  wa Nishati, January Makamba (kushoto) akiwasilisha ujumbe maalum Maalum wa Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenda kwa Mhe. Khalifa Bin 
Zayed Al Nahyan, Rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE).Anayepokea ni  Sheikh Shakhbout bin 
Nahyan Al Nahyan, Waziri wa Nchi anayeshughulikia mambo ya nje UAE.

Waziri  wa Nishati, January Makamba (kushoto) akizungumza na Sheikh Shakhbout bin Nahyan Al 
Nahyan, Waziri wa Nchi anayeshughulikia mambo ya nje katika Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE)  
wakati Waziri Makamba alipofika nchini humo akiwa na ujumbe Maalum wa Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenda kwa Mhe. Khalifa Bin Zayed Al Nahyan, 
Rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE).
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Abu Dhabi, Umoja wa 
Falme za Kiarabu

 

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amekutana na 
kufanya mazungumzo 
na Kampuni ya Mafuta 
ya Taifa ya Abu Dhabi 
(ADNOC). Waziri 
Makamba amefanya 
kikao hicho tarehe 
25 Oktoba 2021 na 
Mkurugenzi Mkuu wa 
ADNOC Global Trading 
Ltd, Ndg. Ahmed 
Bin Thalith ambapo 
walijadili masuala 
mbalimbali ikiwemo 
kudumisha uhusiano 

baina ya Tanzania na 
Abu Dhabi katika sekta 
ya mafuta na gesi. 

Waziri Makamba 
pia alipata nafasi ya 
kutembelea ofisi za 
ADNOC na kujionea 

matumizi ya hali ya 
juu ya teknolojia 
katika kuendesha na 
kusimamia biashara ya 
mafuta. 

“Tanzania tuna nafasi 
kubwa ya kujifunza 
kutoka kwa wenzetu 
kama Abu Dhabi ambao 
wamekuwepo katika 
sekta ya mafuta na gesi 
kwa muda mrefu na 
ziara hii ni sehemu ya 

kujifunza huko” alisema 
Waziri Makamba.

Waziri Makamba 
aliambatana na Balozi 
wa Tanzania nchini 
UAE Balozi Mohamed 
Mtonga, Kamishna wa 
Petroli na Gesi kutoka 
Wizara ya Nishati 
Tanzania, Michael Mjinja 
na Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio.

Waziri Makamba akutana na ADNOC

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa nne kutoka kulia) akiwa katika mazungumzo na 
Mkurugenzi Mkuu wa ADNOC Global Trading Ltd, Ahmed Bin Thalith. Wengine pichani wanaofuatilia 
mazungumzo hayo ni Balozi wa Tanzania UAE, Balozi Mohamed Mtonga (wa tatu kutoka kulia), 
Kamishna wa Petroli na Gesi kutoka Wizara ya Nishati Tanzania, Michael Mjinja (wa pili kulia) na 
Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio (wa kwanza kulia)

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa kwanza kulia) 
akizungumza jambo na Mkurugenzi Mkuu wa ADNOC Global 
Trading Ltd, Ahmed Bin Thalith wakati wa kutembelea ofisi 
za ADNOC kujionea namna wanavyoendesha na kusimamia 
biashara ya mafuta. Wengine pichani ni Kamishna wa Petroli na 
Mafuta, Michael Mjinja (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, Dkt. James Mataragio (wa tatu kulia)

Waziri wa Nishati, January Makamba na ujumbe aliombatana nao 
wakisindikizwa na wenyeji wao baada ya kufanya kikao na ziara 
katika ofisi za ADNOC, Abu Dhabi.
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Hafsa Omar-Dodoma

Wataalam 
kutoka 
Wizara 
ya 
Nishati 

ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, na wa 
kutoka katika Wizara 
ya Uchumi wa Buluu 
na Uvuvi ya Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar 
wamefanya kikao cha 
Ushirikiano kwa ngazi ya 
wataalam.

Kikao hicho cha 
Ushirikiano baina ya 
Wizara hizo kimefanyika 
Oktoba 27, mwaka huu 
katika ofisi za Wizara ya 
Nishati zilizopo katika Mji 
wa Serikali jijini Dodoma.

Kikao hicho, 
kimeongozwa na 
Mkurugenzi wa Sera 

na Mipango wa Wizara 
ya Nishati, Petro 
Lyatuu na Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa 
Kampuni ya Maendeleo 
ya Mafuta na Gesi 
Asili Zanzibar (ZPDC), 

Mikidadi Rashidi 
na kuhudhiriwa na 
Wajumbe kutoka Wizara 
ya Nishati na Taasisi zake 
pamoja na wajumbe 
kutoka katika Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na 

Uvuvi na Taasisi zilizopo 
chini yake.

Wajumbe wa kikao, 
walijadili ajenda 
mbalimbali ambazo 
ni hatua zilizofikiwa 
katika kukamilisha hati 

Mkurugenzi wa Sera na Mipango wa Wizara ya Nishati, Petro Lyatuu ( mbele-kushoto), Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa Kampuni ya Maendeleo ya Mafuta na Gesi Asili Zanzibar (ZPDC), Mikidadi 
Rashidi(mbele-kulia) wakiendesha kikao cha Ushirikiano baina ya Wizara hizo kilichofanyika Oktoba 
27,mwaka huu katika ofisi za Wizara ya Nishati zilizopo katika Mji wa Serikali jijini Dodoma

Washiriki kutoka Wizara ya Nishati Pamoja na Taasisi zilizopo 
chini yake wakiwa katika kikao cha Ushirikiano baina ya Wizara  
ya Nishati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  na Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,  
kilichofanyika Oktoba 27, mwaka huu katika ofisi za Wizara ya 
Nishati zilizopo katika Mji wa Serikali jijini Dodoma.

Washiriki Kutoka Wizara  ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi na Taasisi 
zilizopo chini yake wakiwa katika  kikao cha Ushirikiano baina 
ya Wizara ya Nishati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  na 
Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi ya Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, kilichofanyika Oktoba 27, mwaka huu katika ofisi za 
Wizara ya Nishati zilizopo katika Mji wa Serikali jijini Dodoma.
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ya Mashirikiano(MoU) 
kati ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli 
(PURA) na Mamlaka ya 
Udhibiti Utafutaji na 
Uchimbaji wa Mafuta 
Asilia, Zanzibar (ZPRA), 
hatua iliyofikiwa katika 

kukamilisha hati ya 
mashirikiano (MoU) kati 
ya Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
(TPDC) na Kampuni ya 
Maendeleo ya Mafuta 
na Gesi Asili Zanzibar 
(ZPDC) na masuala 
mengine mbalimbali.

Wakati akifungua 
kikao, Mkurugenzi 
wa Sera na Mipango 
wa Wizara ya Nishati, 
Petro Lyatuu, aliwataka 
wajumbe hao kutoa 
michango yao kwa 
ufanisi.

Kikao hicho ni moja 

ya vikao ambavyo 
vinafanyika kwa 
kuzingatia muongozo 
uliotolewa na Ofisi 
ya Makamu  wa Rais, 
ambavyo hupaswa 
kufanyika mara nne kwa 
mwaka.

Picha mbalimbali za matukio katika kikao na baada ya kikao cha Ushirikiano baina ya Wizara ya Nishati ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, kilichofanyika Oktoba 27, mwaka huu katika ofisi 
za Wizara ya Nishati zilizopo katika Mji wa Serikali jijini Dodoma.
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TAARIFA KWA UMMA 

Taarifa ya ziara ya Waziri wa Nishati katika nchi zinazozalisha 
mafuta na gesi 

 

Arusha, 
Jumapili, 31 Oktoba 2021 
 

Kama inavyofahamika, bei ya mafuta ghafi duniani imeendelea kupanda 
kwa kasi na kwa kiwango kikubwa, kutoka dola 50 kwa pipa mwezi wa 
Januari mwaka huu hadi dola 86 kwa pipa leo tarehe 31 Oktoba 2021. 
Hali hii inapelekea bei kupanda kwenye vituo vya kuuzia mafuta na 
mitaani hapa nchini. 
 

Kama itakavyokumbukwa, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, alielekeza hatua mbalimbali za 
kikodi, kisheria/kanuni na kiutawala ili kupunguza makali na athari za 
ongezeko hili la bei. Wizara ya Nishati imeanza kutekeleza maelekezo 
hayo na pia kuratibu hatua mbalimbali za Wizara na taasisi nyingine za 
umma na kufanikiwa kupunguza ongezeko kubwa la bei ya mafuta kwa 
mwezi wa Oktoba.  
 

Katika kutimiza azma ya Mheshimiwa Rais ya kuhakikisha kwamba bei 
za mafuta haziumizi wananchi, na shughuli za uchumi haziathiriki, 
Wizara ya Nishati ilichunguza na kubaini uwezekano wa unafuu wa bei 
iwapo Serikali yenyewe itanunua mafuta moja kwa moja kutoka kwenye 
mitambo ya kusafisha mafuta (refineries) ya nchi rafiki badala ya 
kuachia watu wa katikati (intermediaries) kununua kwa nchi hizo hizo 
rafiki zetu na kutuuzia kwa bei kubwa.  

Kutokana na hilo, katika duru la kwanza, kuanzia tarehe 22 hadi 29 
Oktoba 2021 nilifanya ziara katika nchi tatu – Saudi Arabia, Umoja wa 
Falme za Kiarabu na Algeria – ambazo zinazalisha mafuta kwa wingi na 
kuuza kote duniani. Katika nchi hizo, nilikutana na Mawaziri wenzangu 
wa Nishati, na viongozi wengine waandamizi wa Serikali na makampuni 



Na Zuena Msuya, 
Morogoro 

Timu ya Mpira 
wa Miguu 
ya Wizara 
ya Nishati 
imetoka sare 

ya kutokufungana 
na Timu ya Hazina, 
mpira uliochezwa kwa 
dakika 60 uwanjani 
katika  mashindano ya 
Shirikisho la Michezo ya 
Wizara, Taasisi na Idara 
za Serikali (SHIMIWI) kwa 
hatua za Makundi.

Mchezo huo 
umechezwa katika 
Uwanja wa Jamhuri 
Mkoani Morogoro 
Oktoba 22, 2021 ikiwa 
ni mchezo wa kwanza 

kwa Timu ya Nishati na 
mchezo wa pili kwa Timu 
ya Hazina.

Kwa mujibu wa 
Nahodha wa timu ya 
Nishati, Fadhil Msigwa 

wachezaji wote wako 
salama kuendelea 
na mashindani hayo 
akieleza kuwa (kesho) 
Oktoba 23, 2021, timu 
hiyo itacheza na Wakala 

wa Taifa wa Kuhifadhi 
Chakula(NFRA)  

Kwa upande wa 
Mpira wa Pete, Timu ya 
Nishati imecheza Dakika 
40 uwanjani dhidi ya 
Sanaa,Wizara ya Nishati 
imepata Magoli 21 
dhidi ya mpinzani wake 
iliyepata magoli 23 katika 
mashindano hayo.

Nahodha wa Nishati, 
Fortunata Getele 
ameeleza kuwa timu 
yake imefanya vizuri sana 
lakini imeshindwa kutoka 
na ushindi kutokana 
kwakuwa na wachezaji 
majeruhi wengi.

Kesho Oktoba 23, 
2021 timu ya mpira wa 
pete itacheza na Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi. 

Timu zote mbili 
ni Hazina na Sanaa 
wamecheza michezo 
miwili katika hatua za 
makundi.
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Nishati na Hazina hakuna mbabe 
SHIMIWI hatua ya Makundi

Wachezaji wa Timu ya Mpira wa Pete Wanawake Wizara ya Nishati wakifunga goli dhidi ya Sanaa 
katika Mashindano ya Shirikisho la Michezo ya Wizara, Taasisi na Idara za Serikali (SHIMIWI) kwa 
hatua za Makundi, iliyochezwa katika uwanja wa Jamhuri mkoani Morogoro, Oktoba 22, 2021.

Wachezaji wa Timu ya Mpira Wanaume, Wizara ya Nishati waliocheza katika mashindano ya 
Shirikisho la Michezo ya Wizara, Taasisi na Idara za Serikali (SHIMIWI) kwa hatua za Makundi, 
iliyochezwa katika uwanja wa Jamhuri mkoani Morogoro, Oktoba 22, 2021.
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Na Zuena Msuya 
Morogoro

Timu ya Mpira 
wa Pete ya 
Wizara ya Nishati 
imeiubuka 
mshindi dhidi 

ya Tume ya Walimu 
kwa kuwafunga 
magoli 14 kwa 5, katika 
Mashindano ya Shirikisho 
la Michezo ya Wizara na 
Taasisi na Idara za Serikali 
(SHIMIWI) katika hatua za 
Makundi.

Mchezo huo 
ulichezwa dakika 
40 katika Uwanja 
wa Jamhuri Mkoani 
Morogoro, Oktoba 21, 
2021, ambapo kipindi 
cha kwanza kwa ya 
mapumziko Nishati 
waliongoza kwa magoli 
Tisa wakati Tume ya 
Walimu wakiwa na 
magoli 3.

Akizungumzia 
mchezo huo, Nahodha 

wa Timu ya Nishati, 
Fortunata Getele alieleza 
kuwa kipindi cha pili 
cha mchezo huo Nishati 
ilijiongezea ushindi zaidi 
kwa kuongeza magoli 
mengine 5, na Tume ya 
Walimu magoli 2, na 
kuipa ushindi Nishati kwa 
Magoli 14 dhidi ya Tume 
ya Walimu iliyoambulia 
magoli 5 tu katika kipindi 
chote cha mchezo.

Katika hatua za 
makundi katika 
mashindano ya SHIMIWI, 
Wizara ya Nishati 
imepangwa katika kundi 
“A” ikicheza na Timu 
ya Wizara ya Sanaa, 
Tamaduni na Michezo, 
Wakala wa Usalama 
na Afya Mahali pa 
Kazi(OSHA), Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi, pamoja na 
Tume ya Walimu.

Michezo hiyo 
bado inaendelea hadi 
Novemba 2, 2021.
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Wachezaji wa Timu ya Mpira wa Pete wa Wizara ya Nishati 
(wenye sare ya bluu) wakisubiria mpira waliorusha golini, katika 
Mashindano ya Shirikisho la Michezo ya Wizara na Taasisi na Idara za 
Serikali (SHIMIWI) katika hatua za Makundi dhidi ya Tume ya Walimu, 
Oktoba 21, 2021 katika uwanja wa Jamhuri mkoani Morogoro.

Wachezaji wa timu ya mpira wa Pete wa Wizara ya Nishati ( 
wenye sare ya Bluu) wakicheza katika Mashindano ya Shirikisho la 
Michezo ya Wizara na Taasisi na Idara za Serikali (SHIMIWI) katika 
hatua za Makundi dhidi ya Tume ya Walimu, Oktoba 21, 2021 
katika uwanja wa Jamhuri mkoani Morogoro.

Wachezaji wa timu ya mpira wa Pete wa Wizara ya Nishati wakiwa 
tayari kwa Mashindano ya Shirikisho la Michezo ya Wizara na 
Taasisi na Idara za Serikali (SHIMIWI) katika hatua za Makundi 
dhidi ya Tume ya Walimu, Oktoba 21, 2021 katika uwanja wa 
Jamhuri mkoani Morogoro.
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