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	Sekta ya Nishati ina historia 

ndefu kuanzia kipindi cha kabla 
ya kupata Uhuru wetu mwaka 
1961 hadi kufikia kipindi hiki 
cha kuadhimisha miaka 60 ya 
Uhuru wa Taifa letu. Sekta hii 
imepitia maadiliko mbalimbali 
ya kimuundo, kisheria na kisera 
yakiwa na lengo la kuiboresha 
Sekta hii ili iweze kutoa huduma 
bora kwa watanzania. Wizara 
inayosimamia Sekta ya Nishati 
kwa mara ya kwanza iliundwa 
mwaka 1961 na iliitwa Wizara 
ya Biashara, Madini na Nguvu 
za Umeme, hata hivyo sekta ya 
nishati imekuwa ikitenganishwa 
au kuunganishwa na kuunda 
Wizara mbalimbali kutokana na 
mahitaji ya wakati husika. 

	Majina ya Wizara zilizohusisha 
sekta ya nishati   kwa nyakati 
mbalimbali ni Wizara ya 
Biashara, Madini na Nguvu za 
Umeme (1961 – 1963); Wizara 
ya Viwanda, Madini na Nguvu 
Za Umeme (1963 -1965); 
Wizara ya Maji na Nguvu za 
Umeme (1970 – 1975);Wizara 
ya Maji, Nishati na Madini (1975 
– 1980); Wizara ya Maji na 
Nishati (1980 - 1984); Wizara 
ya Maji, Nishati na Madini (1984 
- 1985); Wizara ya Nishati na 
Madini (1985 - 1990); Wizara 
ya Maji, Nishati na Madini (1990 
- 1995); Wizara ya Nishati 
na Madini (1995 – 2017); na 
Wizara ya Nishati (2017 mpaka 
Sasa).

	Mawaziri waliowahi kuongoza 
Wizara zinazohusu Sekta ya 
Nishati ni: Bw. A. H. Jamal, Bw. 
J. S. Kasambala, Bw. A. Z. Nsilo 
Swai, I. Elinawinga, Dkt. W. K. 
Chagula, Bw. Alnoor Kassum, 

Bw. John Samwel Malecela, 
Bw. Jackson Makweta, Mhe. 
Jakaya Mrisho Kikwete, Dkt. 
William Shija, Bw. Edgar Diones 
Maokola Majogo, Dkt. Abdallah 
Omari Kigoda, Bw. Daniel Yona, 
Bw. Ibrahim Msabaha, Bw. 
Nazir Mustapha Karamagi, Bw. 
Wiliam Mganga Ngeleja, Prof. 
Sospeter Mwijarubi Muhongo, 
Bw. George Simbachawene, 
Prof. Sospeter Mwijarubi 
Muhongo, Dkt. Medard 
Matogoro Kalemani na Waziri 
wa sasa ni Mhe. Bw. January 
Makamba.

	Mawaziri Wadogo ambao 
wamewahi kutumika 
kumaanisha cheo cha sasa 

cha Naibu Waziri. Manaibu 
Waziri waliowahi kuongoza 
Wizara zinazohusu Sekta za 
Nishati na Madini ni: Bw. J. A. 
Mhaville, Bw. K. H. Ameir, Bw. 
Al-Noor Kassum, Bw. Mustapha 
C. Nyang’anyi, Bw. Manju 
Msambya, Bw. Edgar Diones 
Maokola Majogo, Meja Jakaya 
Mrisho Kikwete, Mhe. Ernest 
K. Nyanda, Mhe. Joseph F. 
Mbwiliza, Bw. Benard Membe, 
Bw. Lawrence Masha na Bw. 
Wiliam Mganga Ngeleja, Bw. 
Adam K. A. Malima, Bw. George 
Simbachawene, Bw. Steven 
Masele, Bw. Charles Kitwanga, 
Bw. Charles Mwijage, Dkt 
Medard Kalemani, Bi. Subira 
Mgalu na Naibu Waziri wa 

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba akisoma 
kwa Waandishi wa Habari (hawapo pichani) taarifa ya mafanikio sekta ya 

nishati ndani ya miaka 60 ya Uhuru kwa niaba ya Waziri wa Nishati, January 
Makamba.
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sasa ni Mhe. Wakili Stephen 
Byabato.

	Makatibu Wakuu waliowahi 
kuongoza Wizara zinazohusu 
Sekta za Nishati na Madini 
ni: Bw. H. Halwenge, Bw. 
Jacob Dickson Namfua, Bw. 
Amon James Nsekela, Bw. 
Frederick Kilibata Lwegarulila, 
Bw. Harith Bakari Mwapachu, 
Bw. Athumani Iddi Janguo, 
Bw. Samweli Rwakatare, Bw. 
Fulgence Michael Kazaura, Bw. 
Paul. J. Mkanga, Prof. Mark 
Mwandosya, Dkt. Ben Moshi, 
Bw. Rafael O. S. Mollel, Dkt. 
Jonas P. Kipokola, Bw. Patrick 
Rutabanzibwa, Bw. Arthur G. K. 
Mwakapugi, Bw. David Kitundu 
Jairo, Bw. Eliakim Maswi, Prof. 
Justin Ntalikwa, Dkt. Hamisi 
Mwinyimvua, Mha. Zena Said 
na Katibu Mkuu wa sasa ni 
Mha. Leonard R. Masanja.

	Dira na Dhima kama 

Dira 

Kuwa taasisi yenye ufanisi na 
inayojali tija ili kuhakikisha kuwa 
rasilimali za nishati zinachangia 
ipasavyo katika maendeleo ya nchi 
kijamii na kiuchumi.

Dhima

Kuendeleza, kudhibiti na 
kuhakikisha matumizi endelevu ya 
rasilimali za nishati kwa manufaa ya 
Watanzania.

	Malengo 

Wizara ya Nishati imeendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa 
kuzingatia Mpango Mkakati wa 

Wizara wenye malengo makuu sita 
(6) kama ifuatavyo:

i)	 Kuongeza uzalishaji wa 
umeme na kuboresha mifumo 
ya usafirishaji na usambazaji 
wa umeme;

ii)	 Kuongeza mchango wa 
nishati jadidifu katika matumizi 
mbalimbali ya nishati;

iii)	 Kuimarisha shughuli za utafiti 
na uzalishaji wa mafuta na gesi 
asilia;

iv)	 Kuboresha rasilimali za Wizara 
ili kutoa huduma bora za 
nishati;

v)	 Kutekeleza kwa ufanisi Mkakati 
wa Taifa wa Kupambana na 
Kuzuia Rushwa; na

vi)	 Kupunguza maambukizi ya 
VVU na UKIMWI sehemu za 
kazi na kuboresha utoaji wa 
huduma kwa waathirika.

	 Majukumu ya Wizara ni 
Kusimamia Sekta ya Umeme 
na Nishati Jadidifu  na Sekta 
ya Mafuta na Gesi.

	SEKTA YA UMEME NA 
NISHATI JADIDIFU

Mafanikio yaliyopatikana katika 
Sekta ya Umeme na Nishati Jadidifu 
ni pamoja na:

1)	 Kuongezeka kwa uzalishaji 
wa umeme nchini. Hadi 
kufikia Mwezi Septemba, 2021 
upatikanaji wa umeme umefikia 
MW 1,609.91 ikilinganishwa 
na MW 17.5 kabla ya Uhuru. 
Mahitaji ya juu ya umeme 
nchini (peak demand) yamefikia 
MW 1,273.42 mwezi Oktoba, 
2021. Uwezo wa mitambo 

ya kufua umeme iliyoungwa 
katika mfumo wa Gridi ya 
Taifa umefikia MW 1,573.65 
ambapo umeme wa nguvu 
ya maji (36.46%); gesi asilia 
57.28(%); Mafuta (5.60%); 
na Tungamotaka (Biomass) 
(0.67%). Uwezo wa mitambo 
hiyo unajumuisha mitambo 
inayomilikiwa na TANESCO 
ambayo huchangia (86.57%) 
na mitambo ya wazalishaji 
binafsi (IPPs/SPPs) ambayo 
huchangia (13.43%).

Uwezo wa mitambo ya kuzalisha 
umeme iliyopo nje ya Gridi ya 
Taifa (off-grid) ni MW 36.26 
ambapo TANESCO inamiliki 
mitambo yenye MW 32.21 na 
mzalishaji binafsi NextGen 
Solawazi (Kigoma) MW 5 kwa 
kutumia nguvu ya jua.

2)	 Kukamilika kwa mitambo 
ya kuzalisha umeme kwa 
nguvu ya maji ya: Hale MW 
21 (mwaka 1964) na njia ya 
kusafirisha umeme ya msongo 
wa kV 11 kutoka Hale hadi Dar 
es salaam; Nyumba ya Mungu 
MW 8 (mwaka 1968) na njia 
ya umeme ya msongo wa kV 
66 Kutoka nyumba ya Mungu 
hadi Arusha; Kidatu MW 204 
(mwaka 1975- 1981); Mtera 
MW 80 (mwaka 1988); New 
Pangani Falls MW 68 (mwaka 
1995); na kihansi wa MW 180 
(mwaka 2000).

3)	 Kukamilika kwa ujenzi wa 
mitambo ya kufua umeme 
kwa kutumia gesi asili ya: 
Songas MW 189 (mwaka 
2004); Ubungo I MW 102 
(mwaka 2008); Ubungo II MW 
105 (mwaka 2012); Tegeta MW 
45 (mwaka 2009); Somanga 
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Fungu MW 7.5 (mwaka 2010); 
Kinyerezi I MW 150 (mwaka 
2016) na ujenzi wa njia za 
umeme wa kV 220 (Kinyerezi 
- Kimara) na kV 132 (Kinyerezi 
- Gongolamboto); Nyakato MW 
63 (mwaka 2013), Kinyerezi 
II MW 248 (mwaka 2018) na 
Mtwara gas power plant MW 22 
(mwaka 2019).

4)	 Kukamilika kwa ujenzi wa 
njia za kusafirisha umeme za: 
kV 66 yenye urefu wa Kilomita 
125 kutoka Mbala, Zambia hadi 
Sumbawanga (mwaka 2001); 
kV 220 kutoka Singida na Arusha 
(mwaka 1996) km 300; kV 132 
kutoka Ubungo-Makumbusho 
(mwaka 2010) kilomita 7; kV 
132 yenye urefu wa kilomita 80 
kutoka Mtwara hadi Mahumbika 
(Lindi) pamoja na vituo vya 
kupoza umeme vya Mtwara 
na Mahumbika; kV 400 kutoka 
Iringa hadi Shinyanga kupitia 
Dodoma na Singida km 670 
(mwaka 2016), kV 220 kutoka 
Makambako hadi Songea km 
250 pamoja na ujenzi wa vituo 
vitatu (3) vya kupoza umeme 
vya Makambako, Madaba na 
Songea (mwaka 2018); na kV 
220 Bulyanhuku Geita km 55 
(mwaka 2020).

5)	 Kuendelea na Utekelezaji 
wa Mpango Kabambe wa 
Kusambaza Umeme Vijijini 
Awamu za: (REA I, REA II na 
REA III) na ambao umewezesha 
vijiji 8,897 kupatiwa umeme kati 
ya vijiji vyote 12,345 na kubakia 
na vijiji 3,448 visivyokuwa na 
huduma ya umeme; Kuendelea 
kuunganisha umeme wateja 
wapya nchini kwa kasi ambapo 
hadi Juni, 2021 jumla ya 

Watanzania wanaotumia nishati 
ya umeme wameongezeka 
kufikia takriban milioni 47 sawa 
na asilimia 78 ya Watanzania 
wapatao milioni 60.

6)	 Kukamilika kwa ujenzi wa 
vituo vipya vya kupoza 
umeme kwa ajili ya 
kuboresha upatikanaji 
na umeme vya Mbagala, 
Kipawa, Gongolamboto na 
Mburahati Mkoani Dar es 
Salaam; vituo vya kupoza 
umeme vya Njiro B, Mount 
Meru, Sakina, Unga Ltd, 
Kiltex na Themi Mkoani 
Arusha; vituo vya kupoza 
umeme vya Bomambuzi 
na Trade School Mkoani 
Kilimanjaro; ukarabati wa 
vituo vya kupoza umeme 
vya Mikocheni, Oysterbay, 
City Centre, Gongolamboto, 
Kariakoo, Mbagala, 
Chang’ombe, Kipawa na 
Ubungo Mkoani Dar es 
Salaam. 

7)	 Kukamilika kwa ujenzi wa 
vituo vipya vya kupoza 
umeme vya Mbagala, 
Kipawa, Gongolamboto na 
Mburahati Mkoani Dar es 
Salaam; Njiro B, Mount Meru, 
Sakina, Unga Ltd, Kiltex 
na Themi Mkoani Arusha; 
Bomambuzi na Trade 
School Mkoani Kilimanjaro; 
Kukamilika kwa ukarabati 
wa vituo vya kupoza umeme 
vya Mikocheni, Oysterbay, 
City Centre, Gongolamboto, 
Kariakoo, Mbagala, 
Chang’ombe, Kipawa na 
Ubungo Mkoani Dar es 
Salaam; kukamilika kwa 
kituo cha kupoza umeme 

cha Dege, Kigamboni 
132/33 kV pamoja na njia 
ya kV 132 toka Kibada hadi 
Dege.

8)	 Kukamilika kwa ujenzi wa 
njia za msongo wa kV 33, 
kV 11 na kV 0.4 kwa ajili ya 
kusambaza umeme katika 
Mikoa ya Dodoma, Iringa, 
Manyara, Mbeya, Morogoro, 
Mwanza, Njombe na Tanga kwa 
ufadhili wa Millenium Challenge 
Corporation (MCC).

9)	 Kukamilika kwa mradi wa 
kusambaza umeme wa 
Electricity V (2015) katika 
Wilaya za Bukombe, Kwimba, 
Magu, Mbogwe, Misungwi na 
Sengerema. Mradi huo ulihusu 
ujenzi wa njia ya kusambaza 
umeme wa Msongo wa kV 
33, kufunga transfoma na 
kuwaunganishia umeme wateja 
8,600.

10)	Kujengwa na kukamilika 
“submarine cable” mbili 
zilizopita chini ya bahari zenye 
msongo vya Kilovoti 132 na kV 
33 kwenda Visiwa vya Unguja 
na Pemba kV33 sawia. 

11)	 Kukamilika mradi wa ORIO 
katika Miji ya Ngara, Biharamulo 
na Mpanda ambao umeimarisha 
upatikanji wa umeme katika miji 
hiyo.

12)	 Kukamilika kwa Sera, Sheria 
na Kanuni zinazosimamia 
Sekta ya Nishati: Sera ya Taifa 
ya Nishati 1992, 2003 na 2015, 
Sheria ya Umeme ya Mwaka 
2008 na mabadiliko yake ya 
Mwaka 2020, Sheria ya Wakala 
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wa Nishati Vijijini (2005), Sheria 
ya Mamlaka ya kuthibiti na 
Huduma za Nishati na Maji, 
(2001); Mpango Kabambe wa 
Kuendeleza Sekta ya Umeme 
(Power System Master Plan) 
wa Mwaka 2008, 2012, 2016 na 
2020, Mkakati na Mwelekeo wa 
Maboresho katika Sekta Ndogo 
ya Umeme (Electricity Supply 
Industry Reform Strategy and 
Action Plan (2014 – 2025), 
Programu ya Nishati Endelevu 
kwa Wote (Sustainable Energy 
for ALL (SE4ALL) Action Agenda 
2015, Programu ya Umeme 
Vijijini (Rural Electrification 
Programu) 2016 na Mpango 
Kabambe wa Matumizi ya Gesi 
Asilia (Natural Gas Utilization 
Master Plan – NGUMP) 2016.

13)	 Kukamilisha kwa Kanuni 
(Rules) mbalimbali kwa 
ajili ya Udhibiti huduma za 
nishati. Kanuni hizo ni pamoja 
na:  Kanuni za Uendelezaji na 
Usimamizi wa Miradi Midogo 
ya Umeme (The Electricity 
(Development of Small Power 
Projects) Rules, 2016, GN No. 
217 of 2016); Kanuni za Tozo 
na Ada za Leseni za Umeme 
(The Electricity (Licensing 
Fees) Rules, 2016, GN No.  287 
of 2016); Kanuni za Usimamizi 
wa Mifumo ya Umeme (The 
Electricity (System Operation 
Services) Rules, 2016, GN 
No. 324 of 2016); Kanuni za 
Usimamizi wa Soko la Biashara 
ya Umeme (The Electricity 
(Market Operation Services) 
Rules, 2016, GN No. 325 of  
2016); Kanuni za kusimamia 
Uuzaji umeme (The Electricity 
(Supply Services) Rules, 2017, 
GN No. 4 of 2017); na Usimamizi 

wa Biashara ya Rejareja ya 
Petroli Vijijini na kwenye Miji 
Midogo (The Petroleum (Retail 
Operations in Townships and 
Villages) Rules, 2017, GN No. 
14 of 2017).

14)	 Kuongezeka kwa kiwango 
cha upatikanaji umeme 
nchini. Kiwango cha upatikanaji 
wa umeme kwa ujumla (overall 
electricity access level) 
Tanzania Bara kimeongezeka 
na kufikia asilimia 78.4, 
ambapo mijini (urban electricity 
access level) imefikia asilimia 
99.6 na vijijini (rural electricity 
access level) takriban asilimia 
69.8.

15)	Kuongezeka kwa idadi ya 
Taasisi zilizopatiwa umeme 
vijijini. Hadi kufikia mwezi 
Machi, 2020 jumla ya Taasisi 
na maeneo ya umma 15,200 
yamepatiwa umeme chini ya 
Mpango wa REA ambapo 
taasisi za elimu (4,036), maeneo 
ya biashara (5,053), visima/
mashine za maji (338), taasisi 
za afya (1,296) na nyumba za 
ibada (1,113).

16)	 Kuandaliwa na kuanza 
kutumika kwa mikataba 
mahsusi ya kuuziana 
umeme (Standardized Power 
Purchase Agreement - SPPA) 
kwa wawekezaji wadogo 
inayotoa mwongozo wa bei 
(Standandadized Power 
Purchase Tariff - SPPT), 
ambapo wawekezaji watano (5) 
- (TANWAT-MW 2.75, TPC-MW 
20, Sao Hill-MW 16, Ngombeni-
MW 0.5 na Mwenga-MW 3.36), 
wamepewa leseni za kuzalisha 
umeme wenye jumla ya MW 
42.61.

17)	 Kukamilika kwa Mradi 
wa kuboresha Mfumo wa 
Usambazaji Umeme katika 
Jiji la Dar es Salaam. Mradi 
ulihusisha: ukarabati wa Kituo 
cha Ilala kV 132/33/11; ujenzi wa 
Jengo Jipya la “Control Center” 
la Ilala; ufungaji wa njia ya pili ya 
usafirishaji umeme wa Msongo 
wa kV 132 kutoka Ubungo hadi 
Ilala; kupanua Kituo cha kupoza 
umeme cha Msasani kV 33/11; 
ujenzi wa Vituo Vipya vinne 
(4) vya kupoza umeme wa kV 
33/11 vya Jangwani Beach, 
Mwananyamala, Msasani na 
Muhimbili; ujenzi wa njia mpya 
za Msongo wa kV 33 kutoka 
Vituo vya kupoza umeme vya 
Makumbusho, City Centre na 
Tegeta kwenda Vituo Vipya 
vya Mwananyamala, Muhimbili, 
Jangwani na Msasani;.

18)	 Kukamilika kwa utekelezaji wa 
Programu ya Awamu ya Pili 
ya Mradi wa Sustainable Solar 
Market Package (SSMP – II) 
(2016). Mradi ilihusu ujenzi wa 
Mifumo ya Umeme Jua katika 
Wilaya nane (8) za Biharamulo, 
Bukombe, Chato, Kasulu, 
Kibondo, Namtumbo, Sikonge 
na Tunduru na kufungwa Jumla 
ya Mifumo Midogo ya Umeme 
4,620 yenye uwezo wa kWp 
115. 

19)	 Kuunganishwa kwa Mikoa 
katika Gridi ya Taifa. Hadi 
kufikia Mwezi Septemmba, 
2021 mikoa yote ya Tanzania 
Bara ilikuwa imeunganishwa 
kwenye Gridi ya Taifa isipokuwa 
mikoa minne tu ya Kigoma, 
Katavi, Rukwa; baadhi ya 
Wilaya za Mkoa wa Kagera. 
Hata hivyo, Mkoa na Kagera 
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wanapata umeme kutoka nchi 
za Zambia na Uganda sawia.

20)	 Kusitisha matumizi ya 
mitambo ya kukodi ya binafsi 
ya kuzalisha umeme kwa 
kutumia mafuta mazito katika 
kuzalisha umeme ikiwemo ya 
Aggreko na IPTL na kuokoa 
wastani wa jumla ya Shilingi 
bilioni 11.46 kwa mwezi.

21)	Kusitisha uingizaji wa vifaa 
vya ujenzi wa miundombinu 
ya umeme ikiwemo nguzo, 
transfoma, nyaya na mita 
za LUKU ndani ya nchi na 
Kuendelea na kuhamasisha 
uzalishaji wa vifaa vya 
kuunganisha umeme hapa 
nchini na kuokoa wastani wa 
Shilingi bilioni 162.57 kwa 
mwaka. 

22)	Kugunduliwa kwa maeneo 
yanayoweza kuzalisha 
umeme kutokana na jotoardhi 
katika maeneo ya Songwe 
(Mbeya), Ziwa Manyara 
(Manyara), Maziwa Eyasi na 
Natron (Arusha), Luhoi (Rufiji-
Pwani), ambapo takriban kati 
ya MW 150 – 650 zinaweza 
kuzalishwa, hivyo kuongeza 
vyanzo vya nishati nchini.

23)	Kuwezesha matumizi ya 
umeme wa jua katika maeneo 
ya huduma za kijamii kama 
zahanati, shule za sekondari na 
taa za barabarani katika wilaya 
ya Sumbawanga vijijini kupitia 
mradi mkubwa wa umeme wa 
jua (Sustainable Solar Market 
Packages).

	Mafaniko mengine kwa 
upande wa Sekta ya Umeme 
na Nishati Jadidifu ni:

(i)	 Kuendelea na Ujenzi wa 
Mradi wa kimkakati wa Julius 
Nyerere Hydro Power Project 
(JNHPP) MW 2,115 ambao 
hadi mwezi Septemba, 2021 
ulikuwa umefika asilimia 45.58; 
Kuendelea na utekelezaji wa 
Mradi wa Rusumo MW 80 
ambao hadi Mwezi Septemba 
umefikia asilimia 82 na kuanza 
maandalizi ya utekelezaji wa 
miradi ya kufua umeme ya 
Ruhudji (MW 358) na Rumakali 
(MW 222);

(ii)	  Kuendelea na utekelezaji wa 
miradi ya kusafirisha umeme 
ikiwemo: kV 400 Julius 
Nyerere Hydro Power Project 
– Chalinze; kV 400 Singida – 
Arusha – Namanga; kV 220 
Geita – Nyakanazi; kV 220 
Rusumo – Nyakanazi; kV 220 
kwa ajili ya Uendeshaji wa 
Treni ya Mwendo Kasi (SGR) 
Awamu ya Kwanza kutoka Dar 
es salaam hadi Morogoro na 
kV 220 kilomita 160, Morogoro 
– Dodoma – Singida (SGR II), 
kV 400 kutoka Iringa – Mbeya 
– Tunduma hadi Sumbawanga 
kilomita 624; kV 400 kutoka 
Nyakanazi hadi Kigoma kilomita 
280; kV 132 yenye urefu wa 
kilomita 53.8 kutoka Malagarasi 
hadi Kidahwe Mkoani Kigoma; 

(iii)	 Kuendelea na utekelezaji wa 
Mradi wa Rusumo MW 80 
ambao hadi sasa utekelezaji 
wake umefikia asilimia 82 
na kuanza maandalizi ya 
utekelezaji wa miradi ya kufua 
umeme ya Ruhudji (MW 358) 
na Rumakali (MW 222);

(iv)	  Kuendelea na utekelezaji wa 
miradi ya kusafirisha umeme 
ikiwemo: kV 400 Julius 

Nyerere Hydro Power Project 
– Chalinze; kV 400 Singida – 
Arusha – Namanga; kV 220 
Geita – Nyakanazi; kV 220 
Rusumo – Nyakanazi; 

(v)	 Kuendelea na utekelezaji wa 
miradi ya kuunganisha gridi ya 
Taifa na nchi za jirani ambapo 
utekelezaji wa miradi ya 
Singida – Arusha – Namanga 
kV 400 wa kuunganisha nchi 
za Tanzania na Kenya, Iringa – 
Mbeya – Tunduma kV 400 wa 
kuunganisha nchi ya Tanzania 
na Zambia, na mradi wa 
Rusumo – Nyakanazi kV 220 
utawezesha kuunganishwa 
kwa nchi za Tanzania, Rwanda 
na Burundi; na

(vi)	 Kuendelea na utekelezaji 
wa mradi wa kusambaza 
umeme katika maeneo yaliyo 
pembezoni mwa miji yaani 
vijiji-miji (peri-urban). Jumla ya 
wateja 32,568 kati ya 37,713 
wanaotarajiwa kuunganishwa 
w a m e s h a u n g a n i s h w a . 
Aidha, maeneo/vijiji/mitaa 
iliyopelekewa umeme ni 226 
kati ya 227 inayotarajiwa 
kupelekewa umeme.

SEKTA YA MAFUTA NA GESI

	Kabla ya uhuru biashara ya 
mafuta ilianza maeneo ya 
mwambao wakati Bw. Smith 
MacKenzie alipoanza kuingiza 
mafuta kwenye visiwa vya 
Zanzibar kama wakala wa 
Kampuni ya Shell. Kampuni 
hiyo ilipanua shughuli zake hadi 
maeneo ya Tanzania Bara na 
pia ilijihusisha na utafutaji wa 
mafuta hadi mwaka 1964.

	Mwaka 1966, Serikali kwa 
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kushirikiana na kampuni 
ya Agip iliunda kampuni ya 
Tanzania and Italian Petroleum 
Refinery (TIPER) ambayo 
ilihusika na kuagiza, kusafisha 
na kuuza mafuta kwa kampuni 
za usambazaji. Hata hivyo, 
kiasi cha mafuta kilichokuwa 
kinasafishwa na kampuni hiyo 
hakikukidhi mahitaji. Kutokana 
na sababu hiyo, mwaka 1969 
Serikali ilianzisha Shirika la 
Maendeleo ya Petroli nchini 
(TPDC), chini ya Sheria ya 
Mashirika ya Umma ya mwaka 
1969 iliyotolewa kwenye 
Government Notice Na. 140 
ya tarehe 30 Mei, 1969 na 
kuanza rasmi shughuli zake 
mwaka wa fedha 1973/74. 
TPDC pia ilikuwa na jukumu la 
kusimamia shughuli za utafiti 
wa awali na utafutaji mafuta 
kwa kushirikiana na kampuni 
nyingine chini ya mikataba ya 
Production Sharing Agreement 
(PSA). 

	Serikali ilitoa leseni ya utafutaji 
wa mafuta ya petroli kwa 
Kampuni ya AGIP katika eneo 
la mwambao wa bahari ya Hindi 
kutoka Mtwara hadi Tanga. 
Shughuli za utafutaji wa mafuta 
zilianza rasmi mwaka 1973 na 
kampuni hiyo ikagundua gesi 
asilia katika eneo la Songo 
Songo mwaka 1974. Kwa 
kuwa lengo lilikuwa ni kupata 
mafuta, AGIP ilirudisha eneo 
hilo kwa Serikali mwaka 1975 
na kuendelea na utafutaji wa 
mafuta. Wakati AGIP ikiendelea 
na juhudi za utafutaji mafuta, 
TPDC ilianza rasmi shughuli 
za uagizaji mafuta ghafi mwaka 
1977. Mwaka 1980, Sheria ya 
Utafutaji na Uendelezaji wa 

Mafuta (Petroleum Exploration 
and Production Act, 1980) 
ilitungwa ili kuwezesha mikakati 
ya Serikali ya kuhamasisha 
ushiriki wa kampuni za 
kimataifa. Mwanzoni mwa 
miaka ya 1980, Serikali iliingia 
mikataba ya utafutaji (PSA) 
na kampuni za Shell, ELF, 
AMOCO na International 
Energy Development of 
America. Mwaka 1982, 
Kampuni ya AGIP iligundua 
tena gesi asilia katika eneo la 
Mnazi Bay na kurudisha eneo 
hilo kwa Serikali. Kwa upande 
wa mafuta, Serikali kupitia 
TPDC ilikuwa na utaratibu 
wa kuagiza mafuta ghafi na 
kuyasafisha nchini katika 
kiwanda cha TIPER. Kwa kuwa 
kiasi cha mafuta kilichosafishwa 
nchini hakikukidhi mahitaji, 
TPDC ilianza kuagiza mafuta 
yaliyosafishwa Mwaka 1983. 

	Mwaka 1984-1989, shughuli za 
utafutaji mafuta ziliongezeka 
baada ya TPDC kuanza 
kushiriki kikamilifu kwa kufanya 
kazi za kuchimba visima sita vya 
utafiti katika mwambao na kina 
kirefu cha bahari katika maeneo 
ya Songo Songo visima vitatu 
(3), Kimbiji visima viwili (2) na 
kisima kimoja (1) katika kina 
kirefu cha bahari.

	Utafiti uliofanyika mwaka 1990 
ulionesha kuwa eneo la Songo 
Songo lina hifadhi ya gesi asilia 
kiasi cha futi za ujazo bilioni 
540. Aidha, gesi hiyo ilionekana 
kuwa na ubora wa hali ya juu 
kwa kuwa na kiasi kikubwa cha 
gesi ya methane, kutokuwa na 
sulphur na kuwa na kiasi kidogo 
cha maji. Serikali kupitia TPDC 

iliingia mkataba na kampuni 
ya mafuta ya India (ONGC) ya 
kuchimba visima vitatu katika 
eneo hilo ili kuhakiki kiasi cha 
gesi asilia kilichopo. 

	Kutokana na kuwepo kiasi 
kikubwa cha gesi asilia, Serikali 
ilibuni mradi wa kuzalisha 
umeme kwa kutumia gesi 
asili (Songo-Songo Gas to 
Electricity Project). Lengo la 
Serikali lilikuwa kutekeleza 
mradi huu kwa kutumia 
wawekezaji binafsi ili kuepuka 
madhara yanayoweza kutokea 
katika ujenzi na uendeshaji. 
Mwaka 1994, kupitia utaratibu 
wa ushindani, Serikali iliichagua 
Kampuni ya Ocelot Energy Inc. 
na TransCanada Pipelines 
Ltd (OTC) consortium kufanya 
upembuzi yakinifu wa mradi wa 
Songo-Songo. Mkataba kati ya 
Serikali na Kampuni hiyo wa 
kuendeleza mradi ulisainiwa 
mwezi Oktoba, 1995. Kwa 
upande mwingine, Serikali 
ilifanya majadiliano na kampuni 
za World Wide Exploration 
(Australia), Dublin International 
Petroleum Ltd (Ireland), Kisoa 
(Dubai) na Hunt United (USA) 
kwa ajili ya utafutaji mafuta 
na gesi kwenye maeneo 
yaliyotarajiwa kupitishwa 
bomba la gesi. Kampuni 
hizo hazikuweza kugundua 
chochote.

	Mwaka 1996-2000 Serikali 
ilianzisha taratibu za kuwa 
na soko huria katika biashara 
ya mafuta ili kuleta ushindani 
ambao utarahisisha upatikanaji 
na unafuu wa bei za mafuta 
na bidhaa zake. Pamoja na 
kuanzishwa kwa soko huria 
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bei za mafuta ziliendelea 
kupanda kiholela na kuleta 
adha kwa watumiaji. Kufuatia 
hali hiyo, mwaka 2006 Serikali 
iliunda Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(Energy and Water Utilities 
Regulatory Authority-EWURA). 

	Kuanzishwa kwa Sheria 
ya Petroli ya mwaka 2015, 
kuanzishwa kwa Taasisi ya 
Mdhibiti wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli (PURA), kuwepo 
kwa Kanuni za utekelezaji 
kama vile za Bei ya Gesi Asilia, 
Ushirikishwaji wa Wazawa 
(Local Content Regulations), 
Ukusanyaji wa Tozo zitokanazo 
na mauzo ya gesi asilia (Annual 
levy – Fee and Charges), 
kumeimarisha utekelezaji, 
usimamizi na uendeshaji wa 
shughuli za utafutaji mafuta na 
uzalishaji gesi asilia hapa nchini. 
Usimamizi wa sekta umezidi 
kuimarika baada ya kuwepo 
Sheria na Kanuni hizi ambazo 
zimeandaliwa na kupitishwa 
ndani ya miaka mitano, kuanzia 
mwaka 2015 hadi 2020.

	Serikali iliweka mikakati ya 
kuhamasisha ushiriki wa 
wazawa katika shughuli za 
mafuta na gesi na hadi kufikia 
mwaka 2015 idadi ya wazawa 
iliongezeka maradufu katika 
kazi za utafutaji mafuta na 
gesi na uzalishaji wa gesi 
asilia. Kwa mfano, idadi ya 
wazawa walioshiriki katika 
uchimbaji wa kisima cha 
Kitatange-1 katika bahari kuu 
mwaka 2016 walikuwa nane 
(8), wakati wazawa wapatao 
58 kati ya wafanyakazi 160 
waliokuwepo, walishiriki katika 

uchimbaji wa kisima cha 
Pilipili-1 kilichochimbwa katika 
bahari kuu mwaka 2018. Idadi 
ya wazawa walioajiriwa na 
kuchukuwa nafasi mbalimbali za 
uongozi katika Makampuni ya 
kigeni yanayotekeleza shughuli 
za utafutaji na uzalishaji gesi 
asilia hapa nchini imeongezeka. 
Kwa mfano, Katika kampuni 
la Statoil na Shell, idadi ya 
wazawa walioajiriwa katika 
nafasi za uongozi walikuwa 
chini ya asilimia 50%, wakati 
kwa mwaka 2020 imefika zaidi 
ya asilimia 90%.

	Katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2015, Kampuni ya 
Mafuta ya Taifa (TPDC) imeanza 
kushiriki moja kwa moja katika 
utafutaji wa mafuta katika eneo 
la Eyasi Wembere lililopo katika 
Mikoa ya Tabora, Manyara na 
Simiyu kwa kutumia wataalamu 
wa ndani. Katika eneo la Eyasi 
Wembele, TPDC imefanikiwa 
kuchoronga visima viwili (2) 
vifupi (shallow borehole) vya 
utafiti wa awali, na inatarajia 
kuchoronga kisima kimoja (1) 
mwanzoni mwa Mwezi July 
2020, hivyo kupelekea kuwa 
na jumla ya visima vitatu (3) 
katika eneo hilo. Pia, kwa sasa 
TPDC ipo katika maandalizi ya 
kuchoronga visima vya utafutaji 
wa mafuta na gesi katika Kitalu 
cha Mnazi Bay Kaskazini.

Mafanikio katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi

	Tangu kupatikana kwa uhuru, 
Serikali imekuwa ikitekeleza 
mikakati mbalimbali ya 
kuiwezesha Sekta Mafuta na 

Gesi iweze kuchangia ipasavyo 
katika maendeleo ya nchi. 
Katika kipindi hicho mafanikio 
mbalimbali yamepatikana ikiwa 
ni pamoja na: 

(a)	 Kugunduliwa kwa gesi asili 
katika maeneo ya Songo Songo 
(1974); Mnazi bay (mwaka 
1982), Mkuranga (mwaka 
2007), Kiliwani Kaskazini 
(mwaka 2008) na Kina Kirefu 
cha Bahari (mwaka 2010). 
Aidha, gesi iliyogunduliwa nchi 
kavu na kina kirefu cha bahari 
ni Futi za Ujazo Trilioni 57.54 
mwaka 2021. Ugunduzi huo 
umewezesha kuanza kutumika 
kwa gesi asilia kama chanzo 
cha nishati, hususan kwa 
kuzalisha umeme, viwandani, 
majumbani na kwenye magari.

(b)	 Hadi mwezi Oktoba, 2021, 
viwanda 52 Jijini Dar es Salaam, 
Mkoani Pwani na Mtwara 
vinatumia gesi asilia. Aidha, 
vituo viwili vya kushindilia na 
kujazia gesi asilia kwenye 
magari jijini Dar es Salaam na 
Mtwara vinafanya kazi. 

(c)	 Matumizi ya gesi asilia 
yamesaidia kupunguza 
utegemezi wa uzalishaji umeme 
kwa kutumia nguvu za maji 
ambapo hadi Novemba, 2021 
takribani asilimia 60 ya umeme 
unazalishwa kwa kutumia gesi 
asilia.

(d)	 Katika kipindi cha mwaka 
2004 hadi Juni, 2020 matumizi 
ya gesi asilia ya Mnazi Bay 
na Songo Songo yamesaidia 
Serikali kuokoa zaidi ya Shilingi 
Trilioni 38 ambazo zingetumika 
kwa ajili ya ununuzi wa mafuta 
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ya mitambo ya umeme na ya 
viwandani. 

(e)	 Hadi mwezi Machi, 2021 mapato 
yanayotokana na mauzo ya gesi 
yamechangia zaidi ya Shilingi 
bilioni 208 katika Mfuko wa 
Mafuta na Gesi kuanzia mwaka 
wa fedha 2016/17 baada ya 
kukamilika Ujenzi wa Bomba la 
Kusafirisha Gesi Asilia kutoka 
Mtwara/ Songosongo hadi Dar 
es Salaam.

(f)	 Hadi mwezi Desemba, 2020 
Serikali imepata mapato 
ya zaidi ya shilingi bilioni 
441 yanayotokana na kodi 
mbalimbali kuanzia mwaka 
2015 baada ya kukamilika kwa 
mradi wa Bomba la Kusafirisha 
Gesi Asilia kutoka Mtwara/ 
Songosongo hadi Dar es 
salaam.

(g)	 Shirika la Maendeleo ya Mafuta 
nchini (TPDC) limelipa zaidi ya 
shilingi bilioni 10 katika mwaka 
2018/2019 na mwaka 2019/20 
ikiwa ni gawio (Dividend) kwa 
Serikali.

(h)	 Hadi Juni, 2021 zaidi ya Magari 
750 yamewekewa mfumo wa 
matumizi ya nishati ya gesi 
asilia.

(i)	 Kuanzishwa na kuendelea 
kuimarika kwa Mfumo wa 
Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja 
(Bulk Procurement System 
– BPS) ambao umeongeza 
uhakika wa upatikanaji wa 
mafuta nchini na kupunguza 
gharama za uagizaji. 
Kuanzishwa kwa mfumo wa 
Bulk Procurement System 
(BPS) umeleta mafanikio 

mbalimbali ikiwemo:

(j)	 Upatikanaji wa mafuta 
yanayotosheleza mahitaji ya 
nchi na yenye viwango vya 
ubora unaotakiwa wakati wote 
(security of supply);

(k)	 Kupata unafuu wa gharama 
za uletaji mafuta (premium) 
nchini kutokana na uagizaji; wa 
pamoja (economies of scale) 
ambapo takribani shilingi 
bilioni 462 huokolewa kila 
mwaka ikilinganishwa na kabla 
ya mfumo husika  kuanza 
kutumika

(l)	 Kuwezesha Serikali kupanga 
ukusanyaji wa mapato kwa 
kuzingatia takwimu sahihi, 
kwani kumerahisisha katika 
kupanga/kufanya Makadirio ya 
Mapato ya kodi yatokanayo na 
mafuta yanaoyoingizwa nchini; 
na

(m)	 Kupungua kwa gharama 
za meli kusubiria nafasi ya 
kushusha mafuta (Demurrage 
Charges) kutokana na upangaji 
mzuri wa meli katika mfumo wa 
BPS, kwa sasa meli husubiria 
hadi siku 8 ikilinganishwa na 
siku 60 kabla ya mfumo wa 
BPS. Aidha, takribani bilioni 
391 huokolewa kila mwaka 
ikilinganishwa demurrage 
zilizokuwa zikilipwa kabla ya 
mfumo wa BPS.

(n)	 Kuanzishwa kwa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu 
(PURA) ambapo kumewezesha 
kuongezeka kwa ushiriki wa 
Watanzania (Local Content) 
katika shughuli za Mkondo wa 
Juu wa Petroli na kuimarika 

kwa Shughuli za Kaguzi za 
Gharama katika Mikataba ya 
PSAs (PSA Audit) ambapo kwa 
sasa kati ya PSA kumi (10) 
zilizofanyiwa ukaguzi, mbili (2) 
zimekamilika hadi mwaka 2020 
na nane (8) zimekamilika hadi 
mwaka 2019. Kaguzi hizi hadi 
sasa zimewezesha kuokoa 
fedha takribani shilingi bilioni 
35.91.

(o)	 Kuanzishwa kwa udhibiti wa 
huduma za nishati chini ya 
EWURA kumesaidia kuhakiki 
bei za bidhaa za mafuta. 
Aidha, upangaji wa bei elekezi 
(indicative price) na bei kikomo 
(cap price) katika biashara ya 
mafuta ya jumla na rejareja 
unafanyika kupitia mamlaka 
hiyo. Hatua hii imezingatia 
maslahi ya mtumiaji na muuzaji.

(p)	 Kuongezeka kwa ushiriki wa 
Watanzania katika miradi ya 
mafuta na gesi asilia ambapo 
hadi kufikia mwezi Oktoba 
2021 zaidi ya kampuni 1,000 
zimeorodheshwa katika 
kanzidata inayomilikiwa na 
EWURA ikishirikiana na 
PURA iliyowezesha kampuni 
hizo kushiriki katika miradi 
mbalimbali.

(q)	 Kuanza kwa shughuli za 
utafutaji wa mafuta katika Kitalu 
cha Eyasi Wembere ambapo 
visima vifupi vitatu (3) vyenye 
kina cha urefu wa mita 300 
vimechorongwa katika eneo 
la Kining’inila Wilayani Igunga 
(Tabora), Nyalanja wilayani 
Meatu (Shinyanga) na Luono 
wilayani Iramba (Singida);

(r)	 Kuanzishwa kwa Mradi Wa 
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Kuchakata Na Kusindika Gesi 
Asilia (Liquefied Natural Gas 
- LNG). Mradi huu unalenga 
kuvuna, kuchakata na kusindika 
gesi asilia iliyogunduliwa 
kwenye kina kirefu cha Bahari 
ya Hindi katika Vitalu namba 1, 
2 na 4 kuwa kimiminika ili iweze 
kuuzwa nje ya nchi na kutenga 
kiasi kingine kwa matumizi ya 
soko la ndani.

(s)	 Kuhuishwa kwa Bandari 
za Tanga na Mtwara katika 
kupokea Mafuta ambapo 
Bandari hizo zimeanza kupokea 
Mafuta kuanzia mwezi Julai, 
2015 na Julai, 2018 mtawalia.

(t)	 Kujenga uwezo katika 
kusimamia Sekta ya Mafuta 
na Gesi Asilia kwa kudhamini 
mafunzo ya ufundi stadi kupitia 
vyuo vya ufundi stadi (VETA). 
Serikali imeendelea kutoa kozi 
mbalimbali zinazohusiana na 
mafuta na gesi katika vyuo 
vikuu hapa nchini kwa viwango 
vya Stashahada (Diploma), 
Shahada (Bachelor) na Uzamili 
(Masters).

(u)	 Kupungua kwa uchafuzi 
(uchakachuaji) wa mafuta 
kutoka wastani wa asilimia 
19.2 mwaka 2015 hadi kufikia 
wastani wa asilimia 4 mwezi 
Machi, 2020.

(v)	 Kuanzishwa kwa Mradi wa 
Bomba la Kusafirisha Mafuta 
Ghafi Kutoka Uganda Hadi 
Tanzania (East African Crude 
Oil Pipeline - EACOP). Mradi 
unaohusisha ujenzi wa bomba 
la kusafirisha mafuta ghafi 
(crude oil) lenye urefu wa 
Kilomita 1,443 kutoka Kabaale 

nchini Uganda hadi Mkoani 
Tanga. Gharama za mradi 
zinakadiriwa kuwa Dola za 
Marekani bilioni 3.55 ambazo 
ni takriban Shilingi trilioni 
8.1. Hadi sasa Serikali 
imewezesha Kusainiwa kwa 
Mkataba kati ya Nchi Hodhi na 
Wawekezaji (Host Government 
Agreement – HGA); Kusainiwa 
kwa Mkataba wa Ubia baina 
ya Wawekezaji (Shareholders’ 
Agreement – SHA); Kukamilika 
kwa majadiliano na kuridhiwa 
kusainiwa kwa Mikataba ya 
uendeshaji wa Bandari ya 
Chongoleani na Mikataba ya 
ukodishaji wa ardhi ya mradi 
kwa maeneo ya kipaumbele na 
mkuza wa bomba; Kukamilika 
kwa malipo ya fidia kwa eneo 
la Chongoleani itakapojengwa 
Bandari;  Kuendelea na 
ulipaji wa fidia kwa Wananchi 
wanaopisha ujenzi wa mradi; 
Utoaji wa elimu kwa wananchi 
katika maeneo yanayopitiwa 
na mradi ni kazi endelevu; 
na Kusainiwa kwa mkataba 
wa nchi zinazotekeleza mradi 
(Intergovernmental Agreement-
IGA).

(w)	 Kuendeleza Ushirikiano baina 
ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (SMT) 
na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ) kupitia Wizara 
zinazohudumu katika sekta 
ya Nishati kwa kutilia mkazo 
ushirikiano wa masuala ya 
umeme, na mafuta na gesi.

(x)	 Kuanzishwa kwa Miradi ya 
kimkakati ya usafirishaji wa 
Gesi Asili kwenda Kenya na 
Uganda. Miradi hii ipo katika 
hatua za awali za majadiliano 

na kukamilika kwake kutaleta 
manufaa katika kusambaza gesi 
asili maeneo mradi utakapopita 
kwa Tanzania; Serikali kupata 
fedha za kigeni kutokana na 
mauzo ya gesi katila nchi 
husika; na kuimarisha uhusiano 
wa kidiplomasia na nchi za 
Kenya na Uganda.

(y)	 Kuwezesha ujenzi wa vituo 
vya mafuta vya gharama nafuu 
katika maeneo mbalimbali ya 
vijijini ili kuimarisha usalama na 
upatikanaji wa huduma bora za 
mafuta katika maeneo hayo.  

(z)	 Kuongezeka kwa matumizi ya 
nishati ya kisasa ikiwemo gesi 
ya mitungi (Liquefied Petroleum 
Gas - LPG) kwa ajili ya kupikia 
katika maeneo ya mijini na 
vijijini.

HITIMISHO

Sekta ya Nishati ni miongoni mwa 
sekta muhimili katika kukuza na 
kuleta maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii nchini. Mwelekeo wa Sekta 
hii katika kipindi cha miaka ijayo 
ni kuhakikisha kuwa inaendelea 
kuchangia kwa kiwango kikubwa 
katika ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya Taifa, kuondoa 
umaskini na kuboresha maisha 
ya Watanzania. Hivyo, Wizara 
inadhamiria kuendelea kujiimarisha 
zaidi kiutendaji kwa lengo la kuzidi 
kuiimarisha Sekta hii ili iweze kutoa 
mchango stahiki kwa maendeleo ya 
Taifa letu. 



Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba, amefanya 
doria katika mito 
inayoingiza maji katika 
mabwawa ya vituo vyote 
vya kuzalisha umeme 
kwa nguvu ya maji.

 Katika doria hiyo, 
Waziri Makamba 
aliambata na Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la 
Umeme Tanzania, 
Maharage Chande na 
maafisa wengine wa 
Shirika hilo. Doria hiyo 
ililenga kutathmini hali 
ya ukame katika mito 
hiyo, kiwango cha maji 
katika mabwawa, hali 
ya uzalishaji katika vituo 
hivyo, na kutathmini 
hatua za kuchukua 
kukabiliana na hali hiyo.

 Waziri Makamba 
alishuhudia mtiririko 
hafifu katika Mto Ruaha 
na kukauka vya mito 
midogo inayochangia 
katika mtiririko wa mto 
Ruaha na katika bwawa 
dogo la Kidatu. 

Hali hiyo 
imesababishwa na 
ukame mkali unaotokana 
na kutonyesha mvua 
katika maeneo 
yanayolisha mito hiyo 
na pia matumizi mabaya 
ya rasilimali-maji na 

uharibifu wa mazingira 
katika maeneo husika. 

Hali hii imesababisha 
upungufu wa Megawati 
307 kati ya Megawati 
561 zinazopaswa 
kuzalishwa kutokana na 
nguvu ya maji.  Waziri 
Makamba pia alipata 
nafasi ya kuzungumza na 
wafanyakazi katika vituo 
vya kuzalisha umeme, 
pamoja na wananchi 
na viongozi mbalimbali 
katika maeneo hayo.  

 Akizungumza na 
wafanyakazi wa TANESCO 
na viongozi mbalimbali 
katika maeneo husika, 
Waziri Makamba 
alisema kwamba ni 
dhahiri kwamba kuna 
ukame mkubwa ambao 
umeathiri mtiririko wa 

maji na hivyo kuathiri 
uzalishaji wa umeme. 
Alisisitiza umuhimu wa 
hifadhi ya mazingira na 
matumizi ya rasilimali-
maji yanayozingatia 
Sheria mbalimbali 
za nchi na hifadhi ya 
mazingira.

 Alisema kwamba 
TANESCO na Serikali 
zinachukua hatua za 
muda mfupi, wa kati na 
muda mrefu kukabiliana 
na upungufu wa umeme. 
Mkurugenzi Mkuu 
wa TANESCO, Ndugu 
Maharage Chande, 
aliongeza kwamba 
Shirika linachukua 
hatua za haraka 
kuongeza uzalishaji kwa 
kutumia gesi asilia, kwa 
kuharakisha matengezo 

ya baadhi ya mitambo 
yake ya Ubungo I (MW 
25), Upanuzi wa Kinyerezi 
I (MW 185) na Ubungo III 
(MW 112). Aidha, Shirika 
limelazimika kuwasha 
kituo cha kuzalisha 
umeme cha Nyakato 
(MW 36).

 Hatua hizi 
zitakazokamilika kwa 
hatua kuanzia Desemba, 
2021 hadi Machi, 2022 
zitasaidia kuongeza 
jumla ya MW 350 katika 
mfumo wa gridi ya Taifa. 
Shirika pia linaendelea 
na matengenezo na 
maboresho ya mfumo 
wa usambazaji na ugavi 
wa umeme ikiwemo 
kuharakisha maboresho 
ya miundombinu ya 
kusafrisha umeme ya
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Waziri Makamba aingia katika doria
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Waziri wa Nishati, January Makamba akiwa katika chumba cha kuongozea mitambo katika moja ya 
vituo vya kuzalisha umeme kwa nguvu ya maji.



220kV Kidatu – Iringa, 
220kV Kingolwira – 
Msamvu na vituo vya 
kusambazaumeme vya 
Msamvu, Luguruni, 
Kunduchi na Nyakanazi. 
Pia, TANESCO itafanya 
maboresho katika njia 
za kasambaza umeme 
ambazo kwa sasa ni 
ndefu nazinapelekea 
wateja kupata umeme 
hafifu (low voltage) na 
uharibifu wa mara kwa 
mara wa mita.

 Waziri Makamba 
aliilekeza TANESCO 
kuhakikisha kwamba, 
pamoja na kadhia hii 
ya umeme, Shirika 
lisijiingize kwenye kukodi 
mitambo ya dharura 
kutokana na historia 
mbaya ya mitambo 
ya aina hiyo kuwa na 
gharama kubwa kwa 
Serikali na kugubikwa na 
utata mwingi. 

Badala yake, 

amelielekeza Shirika 
kuhakikisha kwamba 
linaongeza miradi mipya 
ya uzalishaji umeme 
kwa njia ya upepo na 
jua ambayo inaweza 
kutekelezwa ndani 
ya mwaka mmoja ili 
mwakani katika kipindi 
kama hiki cha umeme 
taifa lisikabiliwe tena na 
uhaba wa umeme. 

Pia ameelekeza 
kwamba TANESCO, kama 
msimamizi wa mradi 

wa kufua umeme wa 
Mwalimu Nyerere kule 
Rufiji, ihakikishe kwamba 
mradi huo hauchelewi 
kwa kiwango kikubwa 
ili nao uchangie katika 
majawabu ya kudumu ya 
upatikanaji wa umeme 
nchini.

 Waziri Makamba 
aliwasihi wananchi wawe 
na subira katika kipindi 
hiki kigumu wakati 
TANESCO ikihakikisha 
kwamba inadhibiti 

upungufu wa uzalishaji 
kwa njia mbalimbali. 
“Nimeingia katika nafasi 
hii katika siku 70 tu 
zilizopita, wajibu wangu 
ni kumsadia Rais wetu 
Mhe Samia Suluhu 
Hassan, na kuisaidia nchi 
yetu, kwa kuisimamia 
TANESCO ipasavyo ili 
itemize wajibu wake na 
tuondokane na kadhia 
hii haraka iwezekanavyo”, 
alisema Waziri Makamba. 
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PICHA mbalimbali zikimwonesha Waziri wa Nishati, January Makamba akifanya  doria katika mito inayoingiza maji katika mabwawa ya 
vituo vyote vya kuzalisha umeme kwa nguvu ya maji.

Waziri Makamba aingia katika doria



Waziri wa 
Nishati,. 
January 

Makamba ameanzisha 
majadiliano ya 
utekelezaji wa mradi 
wa gesi ya kimiminika 
(Liquefied Natural Gas-
LNG) baina ya Serikali 
na Kampuni za Shell 
Tanzania ambao ni 
wawekezaji katika vitalu 
namba 1 na 4 na Equinor 
ambao ni wawekezaji 
katika kitalu namba 2

Akizungumza mara 
baada ya kufungua 

kikao cha majadiliano 
jijini Arusha, Waziri 
Makamba alisema 
“Serikali imedhamiria 
kwa dhati kuendeleza 
shehena kubwa ya gesi 
asilia iliyogundulika 
katika kina kirefu cha 
bahari kwa kuwa na 
mradi wa LNG ambao 
utawezesha kuivuna na 
kuiuza gesi hiyo kwa 
soko la kimataifa na pia 
kuhudumia mahitaji 
yetu ya ndani na yale ya 
kanda”.

 Waziri Makamba 
aliongeza kuwa 
mradi wa LNG ni 
miongoni mwa miradi 
mikubwa ya kimkakati 
inayotekelezwa na 
Serikali kupitia Wizara 
ya Nishati ambapo 
mradi huu unakadiriwa 
kugharimu shilingi 
Trilioni 70 za Kitanzania 
na kuzalisha ajira zaidi 
7000. 

Kwa upande 
wao Wawakilishi wa 
Makampuni ya Shell 
na Equinor, Bi. Uni Fjær 
ambaye ni Mkurugenzi 
Mkazi wa Equinor 
Tanzania na Ndg. 
Jared Kuehl ambaye 
ni  Mkurugenzi Mkazi 
kutoka kampuni ya 
Shell walieleza utayari 
wa makampuni yao 
kutekeleza mradi huu 
mkubwa kwa maslahi 
ya pande zote. Bi. Uni 
alisema “Equinor ina 
dhamira ya dhati kuona 
mradi huu unatekelezeka 
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Waziri Makamba aanzisha 
Majadiliano Mradi wa LNG

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza  jambo wakati jijini Arusha, alipofungua  
majadiliano ya utekelezaji wa mradi wa gesi ya kimiminika (Liquefied Natural Gas-LNG) baina ya 
Serikali na Kampuni za Shell Tanzania ambao ni wawekezaji katika vitalu namba 1 na 4 na Equinor 
ambao ni wawekezaji katika kitalu namba 2.

Watendaji kutoka Wizara na Taasisi za Serikali  wakimsikiliza 
Waziri wa Nishati, January Makamba jijini Arusha, wakati 
akifungua  majadiliano ya utekelezaji wa mradi wa gesi ya 
kimiminika (Liquefied Natural Gas-LNG) baina ya Serikali na 
Kampuni za Shell Tanzania ambao ni wawekezaji katika vitalu 
namba 1 na 4 na Equinor ambao ni wawekezaji katika kitalu 
namba 2.



kwa wakati kwa faida ya 
pande zote”. 

Naye Ndg. Jared 
kutoka Shell alisema 
“ Shell pamoja wabia 
wake inafuraha 
kuona majadiliano ya 
kutekeleza mradi wa 

LNG yameanza tena na 
tunaamini kwa pamoja 
tutafikia malengo 
tuliyojiwekea”

Mradi wa LNG 
unahusisha uvunaji wa 
gesi iliyogunduliwa 
baharini na kuibadili 

kuwa kimiminika ili 
kuweza kuisafirisha 
kwa urahisi kwa ajili ya 
kuuza katika masoko ya 
kimataifa na sehemu ya 
gesi hiyo pia itatumika 
kuhudumia mahitaji ya 
ndani na yale ya Kanda 

ya Afrika Mashariki 
na Kati. Mradi huu 
utajengwa Mkoani 
Lindi ambapo Serikali 
kupitia TPDC tayari 
ilishatwaa eneo na 
kulipa fidia wananchi 
katika eneo hili tayari 
kwa kuanza kutekeleza 
mradi pale majadiliano 
yatakapokamilika.
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Watendaji kutoka kampuni ya Shell na Equinor wakimsikiliza Waziri wa Nishati, January Makamba jijini Arusha, wakati akifungua  
majadiliano ya utekelezaji wa mradi wa gesi ya kimiminika (Liquefied Natural Gas-LNG) baina ya Serikali na Kampuni za Shell Tanzania 
ambao ni wawekezaji katika vitalu namba 1 na 4 na Equinor ambao ni wawekezaji katika kitalu namba 2.

Waziri Makamba aanzisha 
Majadiliano Mradi wa LNG



Kampala, Uganda

Kampuni ya 
Mafuta ya 
Taifa ya China 
(CNOOC) 
ambayo ni 

mmoja kati ya wanahisa 
wanne wanaotekeleza 
mradi wa EACOP, ametia 
saini mkataba wa 
wanahisa (Shareholders 
Agreement) leo 
Novemba 4, 2021 hatua 
inayofungua ukurasa 
mpya wa kuanzisha 

Kampuni maalumu ya 
Mradi (EACOP Company) 
ambayo ndio itatekeleza 
na kuendesha mradi 
wa EACOP. Wanahisa 
wengine wa mradi wa 
EACOP ni pamoja na 
TPDC (15%), Kampuni 
ya Taifa ya Mafuta 
Uganda (UNOC-15%), 
Total Energies (62%) na 

CNOOC (8%).
Akizungumza mara 

baada ya tukio hilo, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC Dkt. James 
Mataragio alisema “Leo 
hii tumeshuhudia hatua 
nyingine kubwa katika 
mradi wa EACOP ambapo 
mmoja ya mwanahisa 
mwenzetu, CNOOC 

amesaini mkataba wa 
wanahisa na hivyo 
kuwezesha uanzishwaji 
wa kampuni ya mradi 
ambayo ndio itakuwa na 
jukumu la kutekeleza, 
kusimamia na kuendesha 
mradi wa EACOP”. Dkt. 
Mataragio alieleza kuwa 
wanahisa wengine wa 
mradi waliweka sahihi 
mikataba yote ikiwemo 
wa wanahisa mnamo 
Aprili 11, 2021 lakini 
kampuni ya CNOOC 
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Kampuni ya CNOOC yasaini 
Mkataba wa Wanahisa wa EACOP

Rais wa Kampuni ya CNOOC, Ndg. Chen Zhubiao (wapili kutoka kulia waliokaa) akitia saini Mkataba wa Wanahisa wa mradi wa EACOP 
huku wanahisa wengine wakishuhudia, kutoka kulia waliokaa ni Mkurugenzi kutoka UNOC Ndg. Francis Nagimesi, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TOTAL EACOP, Ndg. Martin Tiffen, na Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio. Wengine waliosimama ni watumishi 
kutoka TPDC, UNOC na CNOOC. 
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>>> Hatua hii itawezesha 
Kampuni ya Mradi kuundwa
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ilihitaji muda zaidi 
kukamilisha taratibu za 
kupata idhini kutoka 
katika Serikali yao kabla 
ya kusaini mkataba wa 
wanahisa. 

Mkataba huo 
umetiwa saini na Rais 
wa Kampuni ya CNOOC, 
Ndg. Chen Zhuobiao 
na kushuhudiwa na 
Wakurugenzi Watendaji 
kutoka kampuni 
wanahisa wengine 
pamoja na wawakilishi 
wao. Akizungumza 
baada ya kutia sahihi 
mkataba huo, Ndg. Chen 
alisema “Tunaelewa ni 
kwa kiasi gani hatua hii 
ilikuwa ikisubiriwa na 
tunayofuraha kwamba 
Serikali yetu imetoa 
idhini kwa CNOOC kuwa 
mwanahisa katika mradi 
wa EACOP na hivyo 
kuwahakikishia wanahisa 
wengine juu ya utayari 
wa CNOOC kuendelea 
kama timu moja 
katika kufikia malengo 
makubwa ya mradi wa 
EACOP kwa manufaa ya 

watu wa nchi zetu”. 
Aidha, Mkurugenzi 

Mtendaji wa EACOP, Ndg. 
Martin Tiffen alieleza 
furaha aliyonayo kufuatia 
kampuni ya CNOOC 
kusaini mkataba wa 
wanahisa. Ndg. Tiffen 
alisema “Tumekuwa 
tukiweka malengo 
kila mwaka ya kufikia 
maamuzi ya mwisho 
ya uwekezaji (Final 
Investment Decision) na 
kwa kampuni ya CNOOC 
kusaini mkataba huu leo 
ni wazi sasa kuwa mradi 
wa EACOP umekamilisha 
hatua ya kuwa na 
wanahisa na hivyo 
kuanzisha kampuni ya 
EACOP ambayo sasa 
itachukua majukumu 
ya kutekeleza mradi 
ambayo yamekuwa 
yakitekelezwa na TOTAL 
Energies kwa niaba ya 
wanahisa wengine”. 

Kwa upande wa 
Tanzania, mradi 
huu umepiga hatua 
mbalimbali zikiwemo; 
ulipaji wa fidia kwa watu 

351 katika maeneo ya 
awali, kukamilika kwa 
uthamini na uhakiki 
wa watu 9,122 katika 
mkuza wa mradi ambapo 
malipo yanatarajiwa 
kufanyika wakati wowote 
kuanzia sasa, kukamilika 
kwa tathmini ya athari 
za mazingira na stadi 
za kijiolojia, kijiofizikia 
na kijiotekniki katika 
maeneo ya bahari 
pamoja na kusainiwa 
kwa mikataba yote 
muhimu ya mradi.

Mradi wa EACOP 
unahusisha ujenzi wa 
kilomita 1,443 (kati 
ya hizo kilomita 1,147 
ziko nchini Tanzania) 
za bomba la kusafirisha 
mafuta ghafi kutoka 
Hoima, Uganda kupitia 
Tanzania hadi Bandari 
ya Tanga kwa lengo 
la kuuza mafuta hayo 
katika soko la Kimataifa. 
Kwa upande wa Tanzania 
bomba hili litapita katika 
mikoa 8 ambayo ni 
Kagera, Geita, Shinyanga, 
Tabora, Singida, 

Dodoma, Manyara na 
Tanga. Vile vile mradi 
wa EACOP utahusisha 
ujenzi wa miundombinu 
mingine nchini Tanzania 
ambayo ni pamoja 
na; vituo vinne (4) 
vyenye pampu kwa ajili 
kusukuma mafuta; vituo 
viwili (2) vya kupunguza 
kasi ya msukumo 
wa mafuta;kituo cha 
kuhifadhia mafuta 
takribani mapipa 
milioni 2; Gati lenye 
urefu wa kilomita 2 
kutoka kwenye kituo 
cha kuhifadhi mafuta 
kuelekea kituo cha 
kupakia Mafuta; Valvu 
53 kwenye maeneo 
muhimu kwa ajili ya 
kuzuia au kuruhusu 
utiririkaji wa Mafuta; 
Vituo vidogo 15 vya 
umeme kwa ajili ya 
kupasha joto bomba; 
Kilomita 107 za barabara 
mpya na zilizoboreshwa 
na kambi kumi na 
mbili (12) za ujenzi wa 
Mradi. Kazi zote hizi 
zitatoa fursa za ajira kwa 
watanzania ambapo 
inatarajiwa ajira 10,000 
hadi 16,000 zitazalishwa 
katika kipindi cha 
hadi miaka minne ya 
utekelezaji wa mradi, 
mapato kwa serikali, 
fursa za Watanzania 
kutoa huduma kwa zile 
huduma zilizotengwa 
mahususi kwa ajili ya 
Watanzania na faida 
nyingine nyingi.

Kampuni ya CNOOC yasaini 
Mkataba wa Wanahisa wa EACOP

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi wa 
kilomita 1,443 (kati ya hizo kilomita 1,147 ziko 
nchini Tanzania) za bomba la kusafirisha 
mafuta ghafi kutoka Hoima, Uganda kupitia 
Tanzania hadi Bandari ya Tanga kwa lengo la 
kuuza mafuta hayo katika soko la Kimataifa.”



Hafsa Omar-
Dar es Saalam

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amezishukuru 
nchi za Norway, Sweden 
na Saud Arabia kwa 
mchango mkubwa 
unayoipatia Tanzania 
katika kuendeleza sekta 
ya Nishati.

Aliyasema hayo, 
Novemba 16, 2021 kwa 
nyakati tofauti wakati 
alipokuwa na kikao na 
mabalozi wa Norway, 
Sweden na Saud Arabia, 
katika ofisi ndogo 
za Wizara ya Nishati 
zilizopo jijini Dar es 
Saalam.

Akizungumza  na 
mabalozi hao, alisema 

nchi hizo zimeendelea 
kutoa ushirikiano kwa 
Tanzania kwa kufadhili 
miradi mbali mbali 
katika Sekta ya Nishati.

Alieleza kuwa, Serikali 

itaendelea kunufaika 
na fursa mbalimbali 
zinazotelewa na nchi 
hizo kwakuwa nchi 
hizo zipo tayari wakati 
wowote kufanya kazi na 

Serikali ya Tanzania.
Aidha, aliwataka 

mabalozi hao kuendelea 
kutoa ushirikiano katika 
kuendeleza sekta ya 
nishati ambayo ni 
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Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na 
Balozi wa Norway nchini Tanzania, Balozi Elisabeth Jacobsen 
wakati alipokuwa na kikao na balozi huyo  katika ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 16, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (katikati), wakiwa katika picha ya Pamoja na Balozi wa Norway 
nchini Tanzania, Balozi Elisabeth Jacobsen (tatu-kushoto) Naibu Balozi wa Norway, Bjorn Midthun 
(pili-kulia) Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA) Mhandisi Hassan Seif Saidy (pili-
kushoto) Mshauri Nishati wa Ubalozi wa Norway, Morten Heide (kwanza-kulia) mara baada ya 
kumaliza kikao na balozi wa Norway, kilichofanyika katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo 
jijini Dar es Saalam, Novemba 16, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na 
Balozi wa Sweden nchini Tanzania, Balozi Anders Sjoberg wakati 
alipokuwa na kikao na balozi huyo  katika ofisi ndogo za Wizara 
ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 16, 2021.

MAKAMBA AZISHUKURU NORWAY 
SWEDEN NA SAUD ARABIA
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muhimu kwa uchumi 
wa Tanzania.

Kwa upande wake, 
Balozi wa Norway, Balozi 
Elisabeth Jacobsen 
alisema Tanzania ni nchi 
ambayo inajulikana kwa 
historia yake ya kuwa 
na mashirikiano mazuri 
kwa mataifa mengine.

Alieleza  kuwa 
uhusiano baina ya nchi 
mbili hizi umedumu 
kwa takribani miaka 50 
ambapo kwa kuzingatia 
ushirikiano huo nchi 
hiyo imefadhili miradi 
mbalimbali katika sekta 
Nishati na itaendelea 
kufadhili katika miradi 
mbalimbali katika sekta 
hiyo.

Naye, Balozi wa 
Sweden, Balozi Anders 
Sjoberg, ameeleza kuwa 
nchi yake inajivunia  

kuwa sehemu ya 
maendeleo katika 
sekta ya Nishati nchini 
Tanzania, ambapo 
alieleza kuwa nchi yao 
imefadhili miradi ya 
mbalimbali ya umeme 
kama mradi wa Umeme 
vijijini, Ujazilizi na miradi 
mengine ya umeme 
ambayo muhimu 
na inawanufaisha 
watanzania wote kwa 
ujumla.

kwa upande wake, 
Kaimu Balozi wa Saud 
Arabia, Fahd Al-harbi, 
alisema nchi yake 
itaendelea kushirikiana 
na Tanzania katika 
kukuza na kuendeleza 
sekta ya nishati nchini 
kwa muda wowote  
kwakuwa sekta hiyo ni 
muhimu katika kukuza 
uchumi wa nchi.

MAKAMBA AZISHUKURU NORWAY 
SWEDEN NA SAUD ARABIA

Picha mbalimbali wakati Waziri wa Nishati, January Makamba 
alipokutana na kufanya kikao na mabalozi wa Norway, Sweden na 
Saud Arabia, katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini 
Dar es Saalam. Novemba 16, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na 
Kaimu Balozi wa Saud Arabia nchini Tanzania, Fahd Al-harbi 
wakati alipokuwa na kikao na balozi huyo  katika ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 16, 
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MAKAMBA AKUTANA NA BALOZI WA UGANDA

Hafsa Omar-
Dar Es Saalam

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amekutana na 
kufanya mazungumzo na 
Balozi wa Uganda nchini 
Tanzania, Balozi  Richard 
Kabonero.

Mazungumzo hayo, 
yalifanyika Novemba 15, 

2021 katika ofisi ndogo 
za Wizara ya Nishati 
zilizopo jijini Dar es 
Saalam.

Katika kikao hicho 
ambacho walijadili 
maandalizi ya ziara 
ya Rais wa Uganda, 
Yoweri Museveni ambae 
anatarajiwa kuanza ziara 
nchini Tanzania hivi 
karibuni.

Aidha, Makamba 
alisema kuwa Uhusiano 
mzuri uliopo baina 

hizo nchi hizi mbili  
umepelekea kurahisisha 
ujenzi wa Bomba la 
kusafirisha mafuta 
ghafi la Afrika Mashariki 
( EACOP) na Marais 
wa nchi  hizo mbili 
watahakikisha kuwa 
mradi huo unakamilika.

Pia, alisema mradi wa 
EACOP ni muhimu sana 
katika nchi hizo mbili  na 
mpaka sasa upo kwenye 
hatua nzuri.

“Tunafurahi hatua 

kubwa iliyofikiwa 
katika mradi na tunajua 
umuhimu wa mradi 
huu kwa nchi zetu zote 
mbili,” alisisitiza Waziri 
Makamba.

Kwa upande wake, 
Balozi wa Uganda nchini 
Tanzania, Balozi Richard 
Kabonero alishukuru 
Serikali ya Tanzania kwa 
ushirikiano waliotoa 
kwa kuhakikisha mradi 
wa Bomba la mafuta 
unafanikiwa.

Waziri wa Nishati, January Makamba ( kulia) akizungumza na 
Balozi wa Uganda nchini Tanzania, Balozi Richard Kabonero 
wakati wa mazungumzo yaliyofanyika katika ofisi  ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 15, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba(kulia) akiwa katika picha 
ya Pamoja na Balozi wa Uganda nchini Tanzania, Balozi Richard 
Kabonero mara baada ya kumaliza kikao kilichofanyika katika ofisi 
ndogo za Wizara Nishati jijini Dar es Saalam, Novemba 15, 2021.

Balozi wa Uganda nchini Tanzania, Balozi Richard 
Kabonero(katikati) katibu wa Ubalozi Uganda nchini Tanzania, 
Comfort Amviko, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Sekta Binafsi 
nchini Francis Nanai wakimsikiliza Waziri wa Nishati(hayupo 
pichani) wakati wa kikao baina ya Waziri wa Nishati na balozi wa 
Uganda kilichofanyika katika ofisi ndogo za Wizara Nishati jijini 
Dar es Saalam, Novemba 15, 2021.

Kamishna wa Petroli na Gesi, Michael Mjinja ( katikati) katibu 
wa Waziri Danford Mpelumbe wakimsikiliza Waziri wa Nishati, 
January Makamba(hayupo pichani) kwenye kikao baina ya Waziri 
wa Nishati na Balozi wa Uganda nchini Tanzania kilichofanyika 
katika ofisi ndogo za Wizara Nishati jijini Dar es Saalam, Novemba 
15, 2021.



Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge ya 
Hesabu za 
Serikali, imetoa 

wito kwa Serikali kuwa, 
suala la usambazaji gesi 
majumbani liwe ni la 
kipaumbele.

Wito huo umetolewa 
kupitia kwa Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Mhe.
Naghenjwa Kaboyoka 
jijini Dar es Salaam 
mara baada ya ziara ya 
Kamati hiyo kutembelea 
miundombinu 
mbalimbali ya Gesi 
iliyopo mkoani Mtwara, 
Pwani na Dar es Salaam.

Alisema kuwa 
usambazaji wa Gesi hiyo 
majumbani uzingatie 
kupeleka nishati hiyo 
kwenye maeneo yenye 
watu wengi ili kuweza 
kupunguza matumizi 
makubwa ya mkaa 
ambayo yanapelekea 

ukataji wa miti na hivyo 
kuleta uharibifu wa 
mazingira.

Kuhusu ziara ya 
Kamati hiyo kwenye 
miundombinu ya Gesi 
alisema kuwa, Kamati 
imeona uwekezaji 
mkubwa uliofanyika na 
kufurahishwa na jinsi 
wafanyakazi watanzania 
wanavyoendesha 

na kusimamia 
miundombinu hiyo kwa 
ufanisi mkubwa.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio aliieleza 
Kamati hiyo kuwa, kazi 
ya usambazaji Gesi 
majumbani inaendelea 
katika mikoa mbalimbali 
na kwamba ili gesi 

hiyo isambazwe kwa 
wananchi wengi zaidi, 
wameanza kukaribisha 
kampuni binafsi ili ziweze 
kusambaza nishati hiyo 
majumbani.

Ziara ya PAC ilikuwa 
na malengo mbalimbali 
ikiwemo kuona kama 
ujenzi wa miundombinu 
ya Gesi iliyopo inalingana 
na thamani ya fedha 
iliyotolewa.

Wajumbe wa PAC 
walitembelea mitambo 
ya kuchakata gesi ya 
Mnazi Bay ambapo 
Gesi hiyo husafirishwa 
kwenda Mtwara Mjini 
ili kuzalisha umeme 
unaotumika katika mikoa 
ya Mtwara na Lindi na 
Gesi nyingine hupelekwa 
kwenye mitambo ya 
kuchakata Gesi ya 
Madimba inayomilikiwa 
na TPDC.

Aidha, Kamati hiyo 
pia ilitembelea visima 

21
Usambazaji Gesi majumbani iwe ni kipaumbele-PAC
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Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali wakiwa katika mitambo ya kuchakata Gesi ya Madimba 
mkoani Mtwara. Wengine ni watendaji kutoka Wizara ya Nishati 
na TPDC.

Baadhi ya mitambo ya kuchakata Gesi ya Madimba mkoani 
Mtwara.

Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali wakiwa katika mitambo ya kuchakata Gesi ya Mnazi 
Bay mkoani Mtwara. Wa Pili kutoka kulia ni Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali, Mhe. Naghenjwa 
Kaboyoka.



KATIBU MKUU NISHATI ASEMA MICHEZO 
ITUMIKE KUBORESHA AFYA NA UFANISI KAZINI
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vya gesi vitano vilivyopo 
nchi kavu katika eneo 
hilo la Mnazi Bay mkoani 
Mtwara, nyumba 
zilizounganishwa na Gesi 
Asilia kwa ajili ya kupikia 
na matoleo ya Bomba 
kubwa la Gesi ambayo 
hupeleka Gesi maeneo  
mbalimbali ikiwemo 
kiwanda cha Saruji 
cha Dangote kilichopo 
mkoani Mtwara.

Aidha, wajumbe hao 
wa Kamati walitembelea 
mitambo ya kuchakata 
Gesi Asilia iliyopo 
Madimba yenye uwezo 
wa futi za ujazo milioni 
210 ambapo gesi hiyo 
baada ya kuchakatwa 
husafirishwa kwa Bomba 
kubwa linalotoka eneo 
hilo mpaka mkoani 
Dar es Salaam na hivyo 
kuwezesha gesi hiyo 

kutumika kwa matumizi 
mbalimbali ikiwemo 
kuzalisha umeme, 
kutumika viwandani 
kwenye magari na 
majumbani.

Vilevile Wajumbe 
hao walitembelea 
vituo vya kupokea 
Gesi iliyochakatwa vya 
Somanga mkoani Lindi 
na Kinyerezi jijini Dar es 
Salaam.

Viongozi mbalimbali 
waliohudhuria ziara 
ya Kamati hiyo ni 
Kamishna Msaidizi wa 
Gesi, Mohamed Fakihi, 
akimwakilisha Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, DKt.James 
Mataragio na Kaimu 
Meneja Mkuu wa GASCO, 
Baltazary Mrosso.
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Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali wakiwa katika chumba cha kuendeshea mitambo katika 
kituo cha kupokea Gesi cha Kinyerezi jijini Dar es Salaam ambacho 
husambaza Gesi katika maeneo mbalimbali ikiwemo kwenye 
mitambo inayozalisha umeme ya Kinyerezi I na II. Wa kwanza kulia 
ni Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio.

Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya 
kutembelea mitambo ya kuchakata Gesi Asilia ya Mnazi Bay 
mkoani Mtwara. Wa Pili kulia ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe.
Naghenjwa Kaboyoka.

Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali wakiwa katika kituo cha kupokea Gesi cha Kinyerezi 
jijini Dar es Salaam ambacho husambaza Gesi katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo kwenye mitambo inayozalisha umeme ya 
Kinyerezi I na II.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
wakiwa katika chumba cha kuongozea mitambo cha Madimba 
mkoani Mtwara.Aliyekaa ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe.
Naghenjwa Kaboyoka.

Usambazaji Gesi majumbani iwe ni kipaumbele-PAC



Hafsa Omar-
Dar es Saalam 

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amesema 
kuwa mradi wa 
kuboresha njia endelevu 
za matumizi ya Nishati 
safi ya kupikia utasaidia 
kulinda mazingira na 

itakuwa suluhisho la 
uharibifu wa Mazingira 
hapa nchini.

Aliasema hayo, 
Novemba 17, 2021 
wakati akiwa na kikao 
na Balozi wa Umoja wa 
Ulaya kilichofanyika 
katika ofisi ndogo 
za Wizara ya Nishati, 
zilizopo Jijini Dar es 
Saalam.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na 

Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, 
Felchesmi Mramba, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), 
Dkt. James Mataragio 
na watalaamu kutoka 
Wizara ya Nishati na timu 
kutoka katika Ubalozi wa 
Umoja wa Ulaya hapa 
nchini.

Akizungumza na 
Balozi huyu, aliupongeza 

ubalozi huo kwa kazi 
nzuri ya kuandaa 
miradi ya Nishati 
jadidifu ambayo itatoa 
suluhuhisho la uharibifu 
wa mazingira na kuwatoa 
watanzania kwenye 
matumizi ya mkaa na 
kuni.

Ubalozi huo 
unatarajia kuzindua 
mradi wa kuboresha njia 
endelevu za matumizi 
ya Nishati safi ya kupikia 
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Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na Balozi wa Umoja wa Ulaya (EU) hapa nchini, Manfredo Fanti, wakati 
alipokuwa na kikao na balozi huyo katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 17, 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Desemba 1 - 31, 2021

MATUMIZI YA NISHATI SAFI YA KUPIKIA KUWA 
SULUHISHO LA UHARIBIFU WA MAZINGIRA-MAKAMBA



Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022

hivi karibuni ambao 
utagharimu Euro milioni 
30 ambao utaanza 
kuzinduliwa katika 
maeneo ya mjini.

“Nawaahidi nitakuwa 

na nyie bega kwa bega 
kuhakikisha mnafanikiwa 
katika mradi huo 
muhimu kwa Taifa letu 
kwasababu njia peke ya 
kumaliza matumizi ya 

mkaa ni Gesi ya kwenye 
mitungi ( Liquefied 
Petroleum Gas -LPG),” 
alisisitiza Makamba.

Aidha, alisema 
Serikali itahakikisha 

inatoa ushirikiano 
kwa Ubalozi huo ili 
waweze kufanikisha kwa 
urahisi miradi yote ya 
Nishati inayokusudiwa 
kutekelezwa hapa nchini.

Kwa upande wake, 
Balozi wa Umoja 
wa Ulaya (EU) hapa 
nchini, Manfredo 
Fanti, amesema kuwa 
wataendelea kufanya 
kazi na Serikali ya 
Tanzania na wapo tayari 
kuzindua miradi hiyo hivi 
karibuni.

Alisema, Dhumuni 
la kubuni mradi hiyo ni 
kupunguza matumizi 
ya kuni na mkaa na 
kuongeza kasi ya 
matumizi ya Nishati 
jadidifu katika mikoa ya 
Dar es Saalam, Morogoro, 
Pwani na kuendelea na 
maeneo mengine hapa 
nchini.
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Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Felchesmi Mramba (kwanza-kushoto), Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), James Mataragio (katikati) Katibu wa 
Waziri, Danford Mpelumbe, wakimsikiliza Waziri wa Nishati, January Makamba (hayupo pichani) 
wakati wa kikao na Balozi wa Umoja wa Ulaya (EU) hapa nchini, kilichofanyika katika ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 17, 2021.
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Picha mbalimbali wakati wa kikao cha Waziri wa Nishati, January Makamba na Balozi wa Umoja wa Ulaya (EU) hapa nchini 
kilichofanyika katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 17, 2021.

MATUMIZI YA NISHATI SAFI YA KUPIKIA KUWA 
SULUHISHO LA UHARIBIFU WA MAZINGIRA-MAKAMBA



Hafsa Omar-
Dar es Saalam

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amesema 
Tanzania itaendelea 
kuendeleza vyanzo vya 
umeme wa Upepo na 
umeme wa Jua (solar) 
ili kuwa na vyanzo vingi 
vya uzalishaji wa umeme 
nchini.

Aliyasema hayo, 

Novemba 18, 2021 
wakati akiwa na kikao 
na balozi wa Denmark 
nchini Tanzania,  
kilichofanyika katika 
ofisi ndogo za Wizara 
ya Nishati, jijini Dar es 
Saalam.

Akizungumza katika 
kikao hicho alisema, 
kutokana na ongezeko 
la mahitaji wa umeme 
nchini lazima kuwepo 
na vyanzo vingi vya 
uzalishaji wa umeme 
ambavyo vitasaidia na 
vitaweza kutosheleza 
upatikanaji wa umeme 
nchini.

Aidha, aliwataka 
wawekezaji wenye 
uwezo kuwekeza 
kwenye sekta ya Nishati 
jadidifu katika maeneo 
mbalimbali nchini 
ili kuweza kuongeza 
uzalishaji wa umeme 

TANZANIA KUENDELEZA 
VYANZO VYA NISHATI JADIDIFU
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Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Felchesmi Mramba (kwanza-kushoto), Mhandisi Mkuu, 
Christopher Nyondo (katikati) Katibu wa Waziri, Danford Mpelumbe, wakimsikiliza Waziri wa 
Nishati, January Makamba (hayupo pichani) wakati wa kikao na Balozi wa Denmark hapa nchini, 
kilichofanyika katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 18, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na  Balozi wa Denmark nchini, Mette 
Norgaard Dissing Spandet, wakati alipokuwa na kikao na balozi huyo katika ofisi ndogo za Wizara ya 
Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 18, 2021.
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nchini.
Pia, aliutaka ubalozi 

huo, kushirikiana 
na Tanzania katika 

kuwajengea uwezo 
waatalamu wa hapa 
nchini katika masuala 
ya teknolojia ya Nishati 

jadidifu.
Vilevile, aliwataka 

wawekezaji mbalimbali 
kuanzisha viwanda 

vya kutengeneza vifaa 
ambavyo vitavyotumika 
kwenye uzalishaji 
wa Nishati jadidifu, 
vifaa hivyo ambavyo 
vitawasaidia watumiaji 
mbalimbali katika sekta 
hiyo.

Kwa upande wake, 
Balozi wa Denmark 
nchini, Mette Norgaard 
Dissing Spandet, alisema 
nchi yake kama mdau 
mkubwa wa maendeleo 
wataendelea kushirikiana 
na Tanzania katika 
kuendeleza sekta ya 
Nishati hasa kwa upande 
wa Nishati jadidifu.

Alisema, kuwa 
wawekezaji kutoka 
Denmark wapo tayari 
kuja kuwekeza nchini 
katika sekta ya Nishati 
hususani kwa upande wa 
kuzalisha umeme kwa 
kutumia Upepo.

TANZANIA KUENDELEZA 
VYANZO VYA NISHATI JADIDIFU

Waziri wa Nishati, January Makamba (katikati), wakiwa katika picha ya pamoja Balozi wa Denmark 
nchini, Mette Norgaard Dissing Spandet , (kushoto), Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, 
Felchesmi Mramba(kulia) mara baada ya kumaliza kikao balozi wa Denmark, kilichofanyika katika 
ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 18, 2021.

Picha mbalimbali wakati wa kikao cha Waziri wa Nishati, January Makamba na Balozi wa Denmark hapa nchini kilichofanyika katika 
ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 18, 2021.



Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amekutana na 
kufanya mazungumzo 
watendaji wa kampuni 

ya TotalEnergies 
ambayo hujishughulisha 
uzalishaji na uuzaji wa 
nishati ulimwenguni.

Watendaji hao 
wakiongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji  wa 
TotalEnergies Tanzania, 

Jean Francois Schoepp 
walifika Wizara ya Nishati 
kutambulisha rasmi 
mabadiliko yaliyofanyika 
ndani ya kampuni 
hiyo ambapo kwa 
sasa badala ya kujikita 
kwenye mafuta na 

gesi pekee, wameanza 
kujishughulisha na 
masuala ya nishati 
jadidifu pia.

Kampuni hiyo 
ilimweleza Waziri wa 
Nishati nia ya kuwekeza 
Tanzania kwenye miradi 
ya kuzalisha umeme kwa 
kutumia nishati jadidifu 
kama vile Jua na Upepo 
kutokana na uhakika wa 
upatikanaji wa vyanzo 
hivyo vya nishati ya 
umeme.

Waziri wa Nishati 
ameieleza kampuni 
kuwa nia ya Serikali ni 
kuwa na umeme wa 
uhakika unaotokana 
na vyanzo mbalimbali 
ikiwemo Nishati Jadidifu 
hivyo kinachotakiwa 
ni kufanya taratibu 
zitakazowawezesha 
kufanya uwekezaji huo.

27HABARI
Waziri wa Nishati afanya mazungumzo na TotalEnergies

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa Pili kushoto ) akiwa 
katika kikao na kampuni ya TotalEnergies kilichofanyika katika 
Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma. Kulia kwa Waziri ni 
Mohamed Fakihi, Kamishna Msaidizi wa Gesi, na kushoto kwa 
Waziri ni Kaimu Kamishna Msaidizi  wa Nishati Jadidifu, Jacob 
Mayalla.Wengine katika picha ni Watendaji kutoka kampuni ya 
TotalEnergies na Wizara ya Nishati.

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa Pili kushoto) 
akizungumza katika kikao na kampuni ya TotalEnergies 
kilichofanyika katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma. 
Kulia kwa Waziri ni Mohamed Fakihi, Kamishna Msaidizi wa Gesi, 
na kushoto kwa Waziri ni Kaimu Kamishna Msaidizi  wa Nishati 
Jadidifu, Jacob Mayalla.

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa Pili kushoto) akizungumza katika kikao na kampuni ya 
TotalEnergies kilichofanyika katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma. Kulia kwa Waziri ni 
Mohamed Fakihi, Kamishna Msaidizi wa Gesi, na kushoto kwa Waziri ni Kaimu Kamishna Msaidizi  wa 
Nishati Jadidifu, Jacob Mayalla.
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Hafsa Omar-
Dar es Saalam

Waziri wa 
Nishati, 
January 

Makamba amezishukuru 
nchi za Norway, Sweden 
na Saud Arabia kwa 
mchango mkubwa 
unayoipatia Tanzania 
katika kuendeleza sekta 
ya Nishati.

Ameyasema hayo, 
Novemba 16, 2021 kwa 
nyakati tofauti wakati 
alipokuwa na kikao na 
mabalozi wa Norway, 
Sweden na Saud Arabia, 
katika ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo 
jijini Dar es Saalam.

Akizungumza  na 
mabalozi hao, amesema 
nchi hizo zimeendelea 
kutoa ushirikiano kwa 
Tanzania kwa kufadhili 
miradi mbali mbali katika 
Sekta ya Nishati.

Alieleza kuwa, Serikali 
itaendelea kunufaika 
na fursa mbalimbali 
zinazotelewa na nchi 
hizo kwakuwa nchi 
hizo zipo tayari wakati 
wowote kufanya kazi na 

Serikali ya Tanzania.
Aidha, amewataka 

mabalozi hao kuendelea 
kutoa ushirikiano katika 
kuendeleza sekta ya 
nishati ambayo ni 
muhimu kwa uchumi wa 

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na Balozi wa Norway nchini Tanzania, 
Balozi Elisabeth Jacobsen wakati alipokuwa na kikao na balozi huyo  katika ofisi ndogo za Wizara ya 
Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 16, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (katikati), wakiwa katika 
picha ya Pamoja na Balozi wa Norway nchini Tanzania, Balozi 
Elisabeth Jacobsen (tatu-kushoto) Naibu Balozi wa Norway, Bjorn 
Midthun (pili-kulia) Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) Mhandisi Hassan Seif Saidy (pili-kushoto) Mshauri 
Nishati wa Ubalozi wa Norway, Morten Heide(kwanza-kulia) mara 
baada ya kumaliza kikao na balozi wa Norway, kilichofanyika 
katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es 
Saalam, Novemba 16, 2021.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na 
Balozi wa Sweden nchini Tanzania, Balozi Anders Sjoberg wakati 
alipokuwa na kikao na balozi huyo  katika ofisi ndogo za Wizara 
ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 16, 2021.
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Tanzania.
Kwa upande wake, 

Balozi wa Norway, Balozi 
Elisabeth Jacobsen 
amesema Tanzania ni 
nchi ambayo inajulikana 
kwa historia yake ya 
kuwa na mashirikiano 
mazuri kwa mataifa 
mengine.

Ambapo ameeleza 
kuwa uhusiano baina ya 
nchi mbili hizi umedumu 
kwa takribani miaka 50 
ambapo kwa kuzingatia 
ushirikiano huo nchi 
hiyo imefadhili miradi 
mbalimbali katika sekta 
Nishati na itaendelea 
kufadhili katika miradi 
mbalimbali katika sekta 
hiyo.

Nae, Balozi wa 
Sweden, Balozi Anders 
Sjoberg, ameeleza kuwa 
nchi yake inajivunia  

kuwa sehemu ya 
maendeleo katika 
sekta ya Nishati nchini 
Tanzania, ambapo 
alieleza kuwa nchi yao 
imefadhili miradi ya 
mbalimbali ya umeme 
kama mradi wa Umeme 
vijijini, Ujazilizi na miradi 
mengine ya umeme 
ambayo muhimu 
na inawanufaisha 
watanzania wote kwa 
ujumla.

kwa upande wake, 
Kaimu Balozi wa Saud 
Arabia, Fahd Al-harbi, 
alisema nchi yake 
itaendelea kushirikiana 
na Tanzania katika 
kukuza na kuendeleza 
sekta ya nishati nchini 
kwa muda wowote  
kwakuwa sekta hiyo ni 
muhimu katika kukuza 
uchumi wa nchi.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akizungumza na 
Kaimu Balozi wa Saud Arabia nchini Tanzania, Fahd Al-harbi 
wakati alipokuwa na kikao na balozi huyo  katika ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Saalam, Novemba 16, 2021.

Picha mbalimbali wakati Waziri wa Nishati, January Makamba 
alipokutana na kufanya kikao na mabalozi wa Norway, Sweden 
na Saud Arabia, katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo 
jijini Dar es Saalam. Novemba 16, 2021.
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Na Zuena Msuya, 
Dodoma,

Wakala wa 
Nishati 
Vijijini( 
REA) 

imewafunda wajumbe 
kutoka nchini Malawi 
kuwapa elimu ya namna 
ambavyo imefanikiwa 
katika kusambaza 
Umeme Vijijini.

Mafunzo hayo 
yalitolewa, Novemba 23, 
Jijini Dodoma, na Kaimu 
Mkurugenzi wa REA 
Mhandisi Jones Olotu.

 Mha. Olotu alisema 
kuwa  wakala huo uko  
tayari kuisaidia nchi ya 
Malawi katika kuipa 
ujuzi,maarifa ili ifanikiwe 
katika kuanzisha Wakala 
wa Umeme Vijijini nchini 
kwao.

Aliwaeleza  kuwa Kwa 
Tanzania imefanikiwa 
katika hilo baada ya 
Serikali kuona umuhinu 
wa jambo hilo na 
kuwekeza fedha nyingi 
ili kuhakikisha malengo 
yanatimia.

Na aliwaeleza zaidi 
kuwa Tanzania iliweka 
kipaumbele katika jambo 
hilo na kuhakikisha 
kuwa linakuwepo katika 
sera, miongozo, na ilani 
ya Chama tawala ili 
kuhakikisha utekelezaji 
wake unafanikiwa kwa 
kiasi kikubwa.

Aliwaeleza kuwa 

endapo wanania thabiti 
ya kuanzisha wakala 
kama huo nchini mwao 
ni vyema watumia njia 
zilizorumiwa na nchi  
zilizofanikiwa kama 
Tanzania. 

Aliongeza kuwa sio 
tu  nchi ya Malawi pekee 
ambayo imekuja kwa 
ajili  ya kujifunza kuhusu  
masuala  haya ya umeme 
vijijini bali nchi kama 
Lesotho nao walikuja na 
wakapata msaada kama 
huo.

“Tumefurahishwa 
Sana kwa ujio huu na 
tungependa wafanikiwe 
hata zaidi yetu kwa 
kuanzisha wakala wao 
kwani tungependa kuwa 
sehemu ya mafanikio 
yao, hizi ni jitihada 
kubwa za Serikali kuweza 
kuziwezesha Taasisi zake 
ambazo sasa zinaonesha 
mfano mkubwa na 
kuiletea sifa kwa maana 
ya maendeleo ambayo 
tumeyafanya”, alisema 
Mhandisi Olotu.

Miongoni mwa 
mambo waliyofundishwa 
Wajumbe hao ni 
pamoja na masuala 
ya kisheria, utawala, 
kuvutia wawekezaji wa 
ndani na nje pamoja 
na  kuisimamia miradi 
husika.

Awali kabla kupata 
mafunzo hayo, wajumbe 
hao walifika katika Ofisi 
za Wizara ya Nishati, 
zilizopo katika Mji wa 

Serikali Mtumba na 
kupokelewa na Kaimu 
Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Petro Lyatuu na 
kuwaeleza kuwa

Tanzania kupitia 
Wizara ya Nishati 
imefurahishwa na 
imepokea ujumbe huo 
kutoka nchini Malawi 
kwa ajili  ya kujifunza 
kuhusu kuanzishwa kwa 
Wakala wa Umeme Vijijini 
(REA) na utekelezaji wa 
majukumu yake nchini.

Lyatuu alimesema 
kuwa ujumbe kutoka 
nchini Malawi ambao 
umejumuisha wataalamu 
kutoka Wizara za Nishati 
na Fedha na kuja nchini  
kujifunza kuhusu  REA 
ni kielelezo tosha kuwa 
Serikali ya Tanzania 
imetimiza azma yake 
ya kuhakikisha kuwa 
kila Kijiji kinafikiwa na 
Umeme pamoja na 
kuwasha Umeme katika 
kila kaya kwa lengo la 
kuchochea Maendeleo.

“Tangu kuanzishwa 
kwa REA mwaka 2007, 
wakala umekuwa 
ukitekeleza majukumu 
yake na kipindi hicho 
wenzetu wa Malawi 
wamepata taaarifa 
mbalimbali kuhusu 
wakala na mafanikio 
ambayo wakala 
umeyapata kwa kipindi 
hicho na wameona ni 
vyema wakaja nchini 
Kwetu ili kujifunza 
kuhusu kuanzishwa 

kwake, changamoto na 
mafanikio yake” alisema 
Lyatuu.

Naye Naibu 
Mkurugenzi kutoka 
Wizara ya Nishati nchini 
Malawi Patrick Silungwe  
amesema wameichagua 
Tanzania kuja kujifunza 
kwa sababu ina 
mafanikio makubwa 
katika eneo hilo.

“Sisi kama nchi ya 
Malawi tumekuwa 
tukitekeleza katika 
masuala haya ya umeme 
vijijini kwa muda sasa 
Serikalini ,lakini baada 
ya kupata misukosuko 
ya hapa na pale tukaona 
ni vyema sasa tuanzishe  
wakala wa umeme 
vijijini  kama nchi,kwaiyo 
tulihitaji nchi ambayo 
tayari ni mfano katika 
masuala haya ya umeme 
vijijini na hivyo Tanzania 
ikajitokeza ya kwanza 
katika orodha  yetu na 
hivyo tumejifunza vyema 
na tutaenda kutumia 
maarifa haya kuanzisha 
wakala wa umeme 
kutokana na tulichopata 
Tanzania”ameongeza.

Katika ziara hiyo 
ya Siku Tatu wajumbe 
hao pia walipata fursa 
ya kutembelea baadhi 
ya maeneo na kuona 
namna ambavyo mradi 
wa REA umetekelezwa 
na unaoendelea 
kutekelezwa katika Mkoa 
wa Dodoma.

REA yawafunda Malawi usambazaji wa Umeme Vijijini

30HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Desemba 1 - 31, 2021



31HABARI PICHANI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Desemba 1 - 31, 2021

REA yawafunda Malawi usambazaji wa Umeme Vijijini



32HOTUBA

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Desemba 1 - 31, 2021

1 
 

SPEECH BY HON. JANUARY Y. MAKAMBA (MP) 
MINISTER FOR ENERGY ON THE OCCASION OF THE   

TANZANIA - UGANDA OIL AND GAS SYMPOSIUM HELD 
AT THE JULIUS NYERERE INTERNATIONAL 

CONVENTION CENTRE, DAR ES SALAAM, TANZANIA   
ON  27TH NOVEMBER 2021, JNICC  

 
Hon. Dr. Ruth Nankabirwa Ssentumu, 
Minister for Energy and Mineral Development, Uganda; 
 
Eng. Leonard Masanja,  
Permanent Secretary, Ministry of Energy, Tanzania; 
 
Eng. Irene Bateebe,  
Permanent Secretary, Ministry of Energy and Mineral 
Development, Uganda; 
 
Dr. James Mataragio, 
Managing Director, Tanzania Petroleum Development 
Corporation; 
 
Francis Nanai, 
Executive Director, Tanzania Private Sector Foundation; 
 
Francis Kisirinya, 
Executive Director, Uganda Private Sector Foundation;  
 
Representatives of Political and Religions Presents; 
 
Distinguished Guests, Ladies and Gentlemen; 
 

3 
 

President Museveni’s Three- Day State Visit to Tanzania which begins 

today.  I am equally delighted to let you know that both H.E President 

Samia Suluhu Hassan and President Yoweri Kaguta Museveni will 

address this Business Forum tomorrow 28 November, 2021 at the 

State House here in Dar es Salaam. It goes without saying that this 

Symposium is a testimony of our strong fraternal ties between our 

Two countries and seeks to strengthen our co-operation in the Oil 

and Gas Industry among other areas.  

On a special Note, allow me   to acknowledge the presence of and 
congratulate Hon. Dr. Ruth Nankabirwa Ssentumu on her recent 
appointment as Minister for Energy and Mineral Development in 
Uganda. Your appointment reflects the confidence both the President 
of Uganda and the people of Uganda have reposed in you. As my 
counterpart, I wish you the very best in this role and look forward to 
working with you and push forward our EACOP and EAC integration 
agenda.  
 
Invited Guests Ladies and Gentlemen 
 
We are all gathered here to dialogue on the status of our East African   

Crude Oil Pipeline and particularly,’’ Where are We?! . Therefore, my 

Opening Remarks will attempt to respond to this question.  

 As we all know, East Africa Crude Oil pipeline (EACOP) is a project 

that aims at transporting and exporting the crude oil from Uganda 

through Tanga Port in Tanzania to the International market. The 

pipeline system will be the longest-heated pipeline in the world with 

a total length of 1,443 km. It is designed to have a diameter of 24 

inches with transportation capacity of 216,000 barrel of oil per day. 

This project’s  cost is estimated to cost USD 3.55 billion. 
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Representatives of Political and Religions presents 
 
Symposium Coordinators,  
 
Distinguished Guests, 
 
Ladies and Gentlemen, 
 
Protocol Observed 
 
Invited guests, Ladies and Gentlemen 

 
It gives me much pleasure to welcome you all, distinguished guests 
from Tanzania and the entire business community delegation 
from Uganda to this important symposium   here at the Julius 

Nyerere International Convention  Centre (JNICC) in Dar es Salaam. 

 
Invited Guests, Ladies and Gentlemen 
 
My role today is just to deliver Opening Remarks and set the pace for 

your discussions regarding the Oil and Gas industry in Tanzania and 

Uganda, in particular, the EACOP project. For that matter, let me 

take this opportunity to commend the Tanzania and Uganda Private 

Sector Foundations, all Official Sponsors and stakeholders who were 

involved in organizing this Conference and making it happen. This 

Symposium is very special in the sense that it also coincides with H.E 
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Invited Guests, Ladies and Gentlemen 
In implementing EACOP Project, a number of key milestones have 

been achieved to date. Please allow me to mention a few; 

 
Signing of the Key Project Agreements, this is an important step 

as both the Project Company and the Governments are putting their 

commitments in implementation of the Project.  

 

The Inter-Governmental Agreement (IGA) between the Government of 

the United Republic of Tanzania and the Government of Republic of 

Uganda provides the intention and commitment to undertake the 

Project. 

 
The Host Government Agreements between the Project Company and 

each Government sets the required fiscal and legal regime for the 

implementation of the project. There is also the Shareholders’ 

Agreement which provides for how the Project will be executed. 

 

Enabling Legislation, The GoT through the HGA agreed to facilitate 

timely implementation of the project including amending some 

legislation to enable smooth implementation of the Project. Once 

again, on 09th November, 2021, the Parliament passed the 

amendments to support the Project.  
Commencements of Physical Works, On 05 November, 2021 the 

Project Company handed over the Project land to Tanzanian 
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contractor (Milembe Consult) to start Early Civil Works (ECW). The 

Contractor has started the mobilization of materials, machinery and 

preparation of working camps for commencement of work. 

 
The ECW includes the clearance, levelling and fencing the Priority 

areas in Bukombe, Sojo-Nzega and Igunga.  The ECW work is 

expected to be completed within six (6) months from 5th November, 

2021.  

 

Invited Guests, Ladies and Gentlemen 
 

The Government of Tanzania conducted project’s awareness 

campaigns in all eight regions of; Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, 

Singida, Dodoma, Manyara and Tanga  (at the Regional, District, 

Ward and Village level). These interventions availed to our 

communities’ opportunities arising  out of the Project. In deed, we 

have sent a strong message to our communities for them to be 

prepared to grab the opportunities. In overall terms, the engagement 

was intended to raise awareness on ownership for the project at that 

level.  

Invited Guests, Ladies and Gentlemen 
 
This event today yet gives me pleasure to announce to you that 

Procurement of Level one contractors for the Project is completed. All 

13 contractors, are ready to take their duties immediately after 
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 A new source of Government revenues (taxes, levies and tariff) 

 Employment Opportunities 

 The project shall provide opportunities for private sector 

growth 

 Establishment of a new infrastructure corridor between 

Uganda and Tanzania  

 At least 200 kms  network of new permanent roads will be 

built, and potentially a further 150 km of upgraded roads in 

Tanzania 

 
Invited Guests, Ladies and Gentlemen 
 

With these few  highlights on the project key milestones and next 

steps, allow me to  now  announce that “THE TANZANIA-UGANDA  
OIL AND GAS SYMPOSIUM  ON THE EAST AFRICAN CRUDE OIL 
PIPELINE PROJECT” is officially opened.  

 

Thanks! 

ASANTENI SANA 
WEBALE 
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finalization of some pending engagement formalities. As stated 

earlier, the Early Civil Work Contractor is on Site.  

 
Invited Guests, Ladies and Gentlemen 
 
Before I conclude, let me acknowledge that this Symposium has been 

conducted at the right time, where the Project Company and the Level 

one contractors are about to release tenders for the Local 

Contractors. As you may be aware, the Reserved Contracts for Local 

Suppliers/Contractors must be enjoyed by local businesses for both 

Uganda and Tanzania. Our governments believe in your ability and 

capacity to seize these opportunities.  

 

Generally, both Governments create an enabling environment for 

your businesses to flourish.  EACOP Project presents yet another 

opportunity for your businesses  to grow.   

 

Invited Guests, Ladies and Gentlemen 
 Our two Governments, the Government of the United Republic 

Tanzania and the Government of the Republic of Uganda have a 

political will and are ready to cooperate with other shareholders to 

implement this Project. Besides, EACOP Project being a strategic one, 

it comes with potential benefits to both countries, businesses and 

our people. Allow me to mention few of these benefits as follows;  

 Increase in Foreign Direct Investment (FDI) to both Countries 

(Estimated CAPEX 3.55bil), 
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