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Toleo Namba 36 Machi 1 - 31, 2022

HATI ZA 
MAKUBALIANO 

YA USHIRIKIANO 
WA  MAFUTA 

NA GESI ASILIA 
ZASAINIWA 
ZANZIBAR  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA NISHATI  

 
Telegramu "NISHATI".                Mji wa Serikali -Mtumba, 
Simu: (255)-26-2322018                            Mtaa wa Nishati, 
Nukshi: (255)-26-2320148          S. L. P. 2494,                   
Barua Pepe: ps@nishati.go.tz         DODOMA. 
 
 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Kutokana na kuendelea kupanda kwa bei za mafuta katika soko la dunia 
kunakosababishwa na mambo mbalimbali ikiwemo vita kati ya Urusi na Ukraine, 
mwenendo wa bei za mafuta nchini umeathirika kwa bei hizo kuendelea kupanda.  

 
Katika kukabiliana na hali hiyo, Serikali kupitia Wizara ya Nishati imeondoa Tozo ya 
Shilingi 100 kwa kila lita ya Dizeli, Petroli na Mafuta ya Taa, zilizopaswa kulipwa na 
watumiaji wa mafuta nchini kwa muda wa miezi mitatu zaidi kuanzia mwezi Machi 
2022 hadi Mwezi Mei 2022 huku ikiendelea kutathmini mwenendo wa bei za mafuta 
katika soko la dunia.  

 
Pamoja na kwamba uamuzi huu utaipunguzia Serikali mapato ya kiasi cha Shilingi 
bilioni 30 kwa mwezi, Serikali imeona ni muhimu kuendelea kuwalinda wananchi wake 
dhidi ya athari za mabadiliko ya bei za mafuta ulimwenguni. Hii inatokana na ukweli 
kwamba endapo uamuzi huu usingechukuliwa na Serikali, bei za mafuta nchini kuanzia 
mwezi Machi na kuendelea zingekuwa za juu sana kutokana na sababu zilizoelezwa 
hapo juu. 

 
Kwa msingi huo, Mheshimiwa January Makamba (Mb), Waziri wa Nishati, 
ameidhinisha na kusaini marekebisho ya kanuni inayohusika na Tozo hiyo ili kutimiza 
uamuzi huu wa Serikali.  

 
Uamuzi huu unaenda sambamba na maelekezo ya Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, aliyoyatoa baada ya kikao na 
Wizara na taasisi mbalimbali zinazohusika na suala hilo zilizokutana tarehe 5 Oktoba 
2021 kujadiliana namna bora ya kupunguza bei za mafuta hapa nchini na kupunguza 
tozo mbalimbali zenye thamani ya Shilingi bilioni 102 kwa watumiaji wa mafuta nchini   

 
Bei mpya za mafuta zitakazotangazwa na EWURA na kuanza kutumika tarehe 2 Machi 
2022 zitazingatia marekebisho hayo ya kanuni yaliyofanywa na Waziri wa Nishati.  

 

IMETOLEWA NA:    
 

WIZARA YA NISHATI 
28.02.2022 
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Na Teresia Mhagama

Hati za Makubaliano 
ya ushirikiano katika 
Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia kwa Taasisi 
zinazoshughulika 

sekta  hiyo kutoka Tanzania Bara  
na Zanzibar zimesainiwa na 
hivyo kufanya ushirikiano huo 
kuwa rasmi.

Hafla ya utiaji saini hati hizo za 
Makubaliano ilifanyika tarehe 19 
Februari, 2022 katika Mkoa wa 
Mjini Magharibi na kushuhudiwa 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji, Nishati na Madini Dkt. 
Mngereza Miraji Mzee, Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali, Mkuu 
wa Wilaya ya Mjini, Rashid 

Msaraka ((alimwakilisha Mkuu 
wa Mkoa)  na Meya wa Jiji la 
Zanzibar, Mahmoud Mussa.

Viongozi wengine 
waliohudhuria Hafla hiyo ni 
Wakuu wa Taasisi zinazosimamia 
Sekta ya Mafuta na Gesi kutoka 
Tanzania Bara na Zanzibar 
pamoja wenyeviti wa Bodi za 
Taasisi hizo.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji, Nishati na Madini 
kutoka Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Dkt. Mngereza 
Miraji Mzee, alitaja Taasisi 
zilizosaini makubaliano hayo 
kuwa ni Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) na 
Kampuni ya Maendeleo ya 
Mafuta na Gesi Asilia Zanzibar 
(ZPDC), Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
(PURA) na Mamlaka ya Udhibiti 

wa Utafutaji na Uchimbaji wa 
Mafuta na Gesi Asilia (ZPRA) 
pamoja na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Maji na Nishati 
Zanzibar (ZURA).

Alisema kuwa, TPDC na ZPDC 
zitashirikiana katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo kujenga 
uwezo kwa wataalamu ikiwa 
ni pamoja na kubadilishana 
wataalamu, vifaa na teknolojia 
katika masuala yanayohusu 
utafutaji Mafuta na Gesi 
asilia katika pande mbili za 
muungano, kubadilishana 
uzoefu katika kuchakata, 
kutafsiri na kutunza takwimu na 
taarifa mbalimbali zinazohusu 
utafutaji, uendelezaji na 
uzalishaji wa rasilimali ya mafuta 
na gesi asilia.

Viongozi mbalimbali kutoka Tanzania Bara na Zanzibar waliohudhuria hafla ya kusaini Hati za Makubaliano ya ushirikiano katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi Asilia kwa Taasisi zinazoshughulikia sekta hiyo (waliokaa), wakiwa katika picha ya pamoja na Wakuu wa Taasisi zilizosaini 
Makubaliano hayo. Wa pili kulia waliokaa ni  Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini Dkt. Mngereza Miraji Mzee (wa pili kushoto), Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (wa kwanza 
kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid Msaraka (alimwakilisha Mkuu wa Mkoa),katikati  na Meya wa Jiji la Zanzibar, Mahmoud Mussa 

(wa kwanza kulia). Hafla ya utiaji saini ilifanyika katika Mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar

HATI ZA MAKUBALIANO YA USHIRIKIANO WA  
MAFUTA NA GESI ASILIA ZASAINIWA ZANZIBAR  
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Alitaja baadhi ya makubaliano 
ya ushirikiano kati ya PURA na 
ZPRA kuwa ni kubadilishana 
uzoefu katika kuandaa na 
kutunga miongozo na kanuni 
mbalimbali zitakazosimamia 
shughuli za mkondo wa juu 
wa petroli; kuongeza ujuzi 
katika kufanya kaguzi za 
Mikataba ya Ugawanaji Mapato, 
kubadilishana uzoefu katika 
kusimamia utunzaji wa taarifa 
mbalimbali zinazohusu utafutaji, 
uendelezaji na uzalishaji wa 
rasilimali ya mafuta na gesi asilia 
na kushirikiana katika maeneo 
mengine ya ushirikiano katika 
eneo la mkondo wa juu wa 
petrol. 

Aidha alisema kuwa, EWURA 
na ZURA zitashirikiana katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo 

kutoa ushauri wa kitaalamu 
wakati wa kutayarisha nyenzo 
za kiudhibiti, kubadilishana 
uzoefu wa kiudhibiti katika 
maeneo ya kiufundi na kiuchumi  
katika sekta za Nishati na Maji 
ikiwemo ukokotoaji/ uandaaji 
wa bei/gharama za huduma na 
utekelezaji wake na kusaidiana 
katika masuala ya kiutawala, 
teknolojia na vitendea kazi pale 
panapohitajika.

Mgeni rasmi katika hafla hiyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid 
Msaraka ambaye alimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi alisema kuwa, utiaji 
saini wa makubaliano hayo 
ni matokeo ya  juhudi kubwa 
zinazofanywa na viongozi  
Wakuu wa pande zote mbili za 
Muungano pamoja na Mawaziri 

wanaosimamia sekta hizo 
ambao wameonyesha umakini 
katika kusimamia sekta.

Alisema kuwa, Taasisi hizo 
zimekuwa zikishirikiana kwa 
muda mrefu lakini sasa imekuwa 
rasmi kwenye maandishi na ni 
ishara ya kuendelea kutekeleza 
ushirikiano uliopo kwa umakini, 
ukaribu na mafahamiano ya 
karibu zaidi.

 Alieleza kuwa, Taasisi hizo 
ni za kimkakati kwenye uchumi 
wa pande mbili za Muungano 
na hivyo alisisitiza kuwa ukaribu 
na mafahamiano yao yaendelee 
kwani yataleta mafanikio 
makubwa.

Kwa upande wake, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi Mramba 
alisema kuwa, jambo hilo la 
kutia saini makubaliano ya 
ushirikiano katika Mafuta na Gesi 
Asilia lina lengo la kuboresha na 
kuimarisha shughuli za utafiti 
wa mafuta na Gesi na kwa 
Tanzania Bara na Zanzibar na  
kwa Tanzania Bara tayari Gesi 
imegundulika ya kiasi cha futi za 
ujazo zaidi ya trilioni 57 na bado 
kuna dalili za upatikanaji mafuta.

Kutokana na makubaliano 
hayo rasmi ya ushirikiano, 
alizipongeza Taasisi hizo kwa 
kufikia maamuzi hayo ambayo 
yatafanya malengo ya Serikali 
ya kuendeleza rasilimali za 
Mafuta na Gesi Asilia  kufanyika 
kwa haraka na kuweza kufikia 
mafanikio kwa muda mfupi zaidi.

Viongozi mbalimbali kutoka Tanzania Bara na Zanzibar waliohudhuria hafla ya kusaini 
Hati za Makubaliano ya ushirikiano katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia kwa Taasisi 
zinazoshughulikia sekta hiyo (waliokaa), wakiwa katika picha ya pamoja na Wenyeviti wa 
Bodi za Taasisi zilizosaini Makubaliano hayo. Wa Tatu kulia waliokaa ni  Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Nishati 
na Madini Dkt. Mngereza Miraji Mzee (wa pili kushoto), Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali (wa kwanza kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid Msaraka 
(alimwakilisha Mkuu wa Mkoa) katikati  na Meya wa Jiji la Zanzibar, Mahmoud Mussa (wa 
Pili  kulia). Wa kwanza kulia ni Kamishna wa Petroli na Gesi, Michael Mjinja.

HATI ZA MAKUBALIANO YA USHIRIKIANO WA  
MAFUTA NA GESI ASILIA ZASAINIWA ZANZIBAR  



5HABARI PICHANI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Machi 1 - 31, 2022

HATI ZA MAKUBALIANO YA USHIRIKIANO WA  
MAFUTA NA GESI ASILIA ZASAINIWA ZANZIBAR  

Wataalam 
mbalimbali kutoka 
Tanzania Bara na 
Zanzibar wakiwa 
katika hafla ya 
kusaini Hati za 
Makubaliano 
ya ushirikiano 
katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi 
Asilia kwa Taasisi 
zinazoshughulikia 
sekta hiyo. Hafla ya 
utiaji saini ilifanyika 
katika Mkoa wa 
Mjini Magharibi, 
Zanzibar

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli (PURA), Mhandisi Charles Sangweni (kulia) na 
Mkurugenzi Mwendeshaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Utafutaji 
na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi Asilia Zanzibar (ZPRA), Adam 
Abdulla Makame (kushoto) wakisaini Hati za Makubaliano ya 
ushirikiano katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia. Hafla ya utiaji 
saini ilifanyika katika Mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA), 
Mhandisi Godfrey Chibulunje 
(kulia) na Mkurugenzi Mkuu 
wa  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Maji na Nishati 
Zanzibar (ZURA), Bihindi Nassor 
Khatib (kushoto) wakipongezana 
mara baada kusaini Hati za 
Makubaliano ya ushirikiano 
katika Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia. Hafla ya utiaji saini 
ilifanyika katika Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Zanzibar.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Dkt. James Mataragio (kulia) na Mkurugenzi Mwendeshaji 
wa Kampuni ya Maendeleo ya Mafuta na Gesi Asilia Zanzibar, 
Mikidad Alli Rashid (kushoto) wakisaini Hati za Makubaliano ya 
ushirikiano katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia. Hafla ya utiaji 
saini ilifanyika katika Mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar.



Na Timotheo Mathayo, 
Dodoma.

Serikali 
inakusudia 
kusambaza 
umeme 
vijijini kwa 

mtawanyiko wa umbali 
wa kilomita mbili badala 
ya kilomita moja kama 
ilivyokuwa hapo awali ili 
wananchi wengi vijijini 
wapate huduma ya 

umeme kupitia Taasisi ya 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA).

Kauli hiyo ilitolewa  
Februari 15 na Waziri 
wa Nishati, January 
Makamba kwenye kikao 
cha kamati ya kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini ambapo 
aliwasilisha taarifa 
inayoanzia Januari 2021 
hadi Februari 2022. 

Baadhi ya Wajumbe 

wa Kamati hiyo 
walichangia taarifa hiyo 
ambapo walishauri 
namna bora ya 
kupunguza changamoto 
ya upatikanaji wa 
umeme nchini ikiwemo 
suala hilo la kusambaza 
umeme vijijini kwa 
mtawanyiko mkubwa 
zaidi.

Wajumbe hao 
waliongeza kuwa, Wizara 
ya Nishati isimamie pia 

miradi ya kufua umeme 
ya Mwalimu Julius 
Nyerere na Rusumo ili 
kupunguza changamoto 
ya ukosefu wa umeme 
wa uhakika nchini.

Waliitaka Serikali 
kutenga fedha ya 
kutosha ili kuweza 
kufanya ukarabati wa 
mitambo ya kuzalisha 
umeme na kusambaza 
katika maeneo mengi 
nchini.

Aidha waliishauri 
Serikali kupeleka 
wataalam nje ya nchi 
kwa ajili ya kujifunza 
namna bora ya 
kusimamia mitambo ya 
kufua umeme pamoja 
na kujifunza teknolojia 
mpya ya kufanya 
matengenezo bila kukata 
umeme. 

Kuhusu upatikanaji 
wa umeme wa uhakika, 
Waziri Makamba 
alisema kuwa, uchakavu 
wa mitambo na 
miundombinu ya 
kusafirisha umeme ni 
chanzo kimojawapo cha 
kukatika kwa umeme 
mara kwa mara na hivyo 
kusababisha usumbufu 
kwa jamii.

Kuhusu mradi wa 
Bwawa la Nyerere, 
Waziri Makamba alisema 
kuwa, mradi huo kwa 
sasa unasimamiwa kwa 
ukaribu kwani lengo 
ni kuhakikisha kuwa 
unafanyika kwa ufanisi 
mkubwa.

6HABARI
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Waziri wa Nishati, January Makamba



Na Timotheo Mathayo, 
Morogoro

Katibu Mkuu 
wa Wizara 
ya Nishati, 
Mhandisi 
Felchesmi 

Mramba amewataka 
wajumbe wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Wizara 
ya Nishati kufanya kazi 
kwa uadilifu, ubunifu na 
weledi ili kuifanya Wizara 
ya Nishati kuwa kitovu 
cha ufanisi.

Mhandisi Mramba 
alitoa agizo hilo tarehe 
07 Februari, 2022 wakati 
akihutubia Mkutano wa 
Baraza la Wafanyakazi 
wa Wizara ya Nishati 
uliofanyika mjini 
Morogoro katika Ukumbi 
wa Ofisi za TAFORI.

Mha. Mramba alisema, 
Baraza la Wafanyakazi 
husaidia kuongeza tija 
na ufanisi wa taasisi 
pamoja na ushirikishwaji 
wa Wafanyakazi katika 
maamuzi ya pamoja 
mahala pa kazi.

Aliwajulisha wajumbe 
kuwa, mwajiri anao 
wajibu wa kuzingatia 
sheria, kanuni na 
taratibu mahala pa kazi  
ili kuendelea kuweka 
mazingira mazuri ya 
kazi  kwa watumishi  na 
kuongeza ari, ufanisiwa 

kazi,  tija na na hivyo 
kuwezesha kufikia 
malengo yanayotarajiwa 
na taasisi.

Katibu Mkuu huyo 
wa Wizara ya Nishati, 
alisema, Watanzania 
wana matumaini 
makubwa katika kuona 
huduma katika Sekta ya 
Nishati zinaboreshwa 
ikiwemo upatikanaji 
umeme wa uhakika 
muda wote.

Alisema, Serikali 
inatekeleza miradi 17 ya 
kimkakati kati ya hiyo 7 
inasimamiwa na Wizara 
ya Nishati ukiwemo 
mradi wa umeme wa 
Julius Nyerere.

Alibainisha kuwa, 
Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
imeendelea kutoa fedha 
za kutekeleza miradi 
mbalimbali ikiwemo 
mradi wa umeme Julius 
Nyerere.

Aliwaasa wafanyakazi 
kutambua wajibu wao 
katika kazi  badala ya 
kutanguliza maslahi 
binafsi kwa kuwa kila 
mmoja akitimiza wajibu 
wake, ufanisi utakuwepo 
na kupelekea malengo 
yaliyowekwa na Serikali 
katika utekelezaji wa 
miradi ya kimkakati 
kufikiwa kwa wakati.

Akijibu hoja 
mbalimbali  zilizotolewa 
na Mwenyekiti wa 
TUGHE, Wizara ya 
Nishati, Zghambo 
Chinula, Katibu Mkuu 
Mramba alisema kuwa, 
kwa kushirikiana na 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati atahakikisha 
maslahi ya watumishi 
yanazingatiwa kwa 
kuweka mazingira mazuri 
ya kazi ambapo pia suala 
la uwajibikaji na kufanya 
kazi kwa kujituma na 
ubunifu ni mambo 
yatakayozingatiwa ili 
kuiwezesha Wizara 
kuyafikia malengo  
yaliyowekwa na Serikali.

Katibu Mkuu wa 

Nishati, aliwahimiza  
wafanyakazi wa Wizara 
na Taasisi zilizoko chini 
ya Wizara, kujiendeleza 
ili kupata ujuzi na 
maarifa yanayoendana 
na mabadiliko ya 
kiteknolojia ili kuleta 
matokeo mazuri katika 
kazi. Alisema,  Wizara ya 
Nishati itaendelea kutoa 
programu za mafunzo 
kwa watumishi ili 
kuwaongezea ujuzi.

Awali Wajumbe wa 
Mkutano huo wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Wizara 
ya Nishati, waliendesha 
zoezi la uchaguzi katika 
nafasi ya Katibu wa 
Baraza la Wafanyakazi 
ambapo Cosmas Kiguli 
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7HABARI
KATIBU MKUU NISHATI ATAKA WIZARA 

YA NISHATI IWE KITOVU CHA UFANISI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
akizungumza katika Mkutano wa  Baraza la Wafanyakazi wa 
Wizara ya Nishati lililofanyika mjini Morogoro tarehe 7 Februari 
2022.



alichaguliwa kushika 
nafasi hiyo akifuatiwa 
na Fortutana Getere 
aliyechaguliwa kushika 
nafasi ya Katibu Msaidizi.

Katika mkutano 
huo wa siku mbili wa 
Baraza la Wafanyakazi, 
wajumbe walipatiwa 
fursa ya kujadili masuala 

mbalimbali ya kazi 
pamoja na kupewa 
elimu ya kukabiliana na 
ugonjwa wa covid.19 
na kukabiliana na 

maambukizi mapya 

ya Virusi vya Ukimwi 

pamoja na Elimu ya 

ujasiriamali .
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KATIBU MKUU NISHATI ATAKA WIZARA 

YA NISHATI IWE KITOVU CHA UFANISI

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara ya Nishati, 
Ziana Mlawa akizungumza wakati wa Mkutano wa  Baraza la 
Wafanyakazi uliofanyika mjini Morogoro.

Mmoja wa wajumbe wa Mkutano wa baraza la Wafanyakazi wa 
Wizara ya Nishati, Dorina Makaya akiuliza swali kwa mwezeshaji 
(hayumo pichani) wakati wa semina fupi kuhusu VVU, UVIKO na 
Magonjwa sugu   yasiyoambikizwa iliyotolewa kwa Wajumbe 
wa Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati katika mkutano 
uliofanyika mkoani Morogoro tarehe   07 na 08 Mwezi Februari, 
2022.

Wajumbe wa Mkutano wa baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati wakiwa katika picha ya pamoja wakati wa semina fupi kuhusu 
VVU, UVIKO na Magonjwa sugu yasiyoambikizwa iliyotolewa kwa Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati katika 
mkutano uliofanyika mkoani Morogoro tarehe   07 na 08 Mwezi Februari, 2022



Wizara ya 
Nishati 
na 
kampuni 
ya DP 

World ya Dubai zimesaini 
hati ya makubaliano 
ya ushirikiano 
katika kuendeleza 
miundombinu ya 
kupokea na kuhifadhia 
mafuta na gesi 
itakayojengwa nchini 
Tanzania. 

Utiaji saini huo 

umefanywa na Naibu 
Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Kheri  Mahimbali 
na Mwenyekiti na 
Mkurugenzi Mkuu 
wa kampuni ya DP 
World ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Bandari, 
Bohari na Eneo Huru 
la Kibiashara – Dubai, 
Sultan Ahmed Bin 
Sulayem.

Mradi uliolengwa 
katika Hati ya 
Makubaliano husika 
ni kuendeleza 

miundombinu ya 
kitaifa iliyo bora na ya 
kisasa ya kupokea na 
kuhifadhi mafuta na gesi 
ambayo itatumika katika 
kuboresha sekta ya 
mafuta na gesi nchini na 
katika ukanda mzima wa 
Afrika Mashariki. 

Tukio hili lilifanyika 
tarehe 27 Februari, 
2022 katika Kikao cha 
Kibiashara kilichofanyika 
huko Dubai – Umoja wa 
Falme za Kiarabu.

9HABARI
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WIZARA YA NISHATI NA DP WORLD YA 
DUBAI ZASAINI HATI YA MAKUBALIANO

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri  Mahimbali  
(kulia) na Mwenyekiti na Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya DP 
World ambaye pia ni Mwenyekiti wa Bandari, Bohari na Eneo 
Huru la Kibiashara – Dubai, Sultan Ahmed Bin Sulayem (kushoto) 
wakipongezana mara baada ya kutia saini hati za makubaliano ya 
ushirikiano  kuendeleza miundombinu ya kupokea na kuhifadhia 
mafuta na gesi itakayojengwa nchini Tanzania.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri  Mahimbali  (kulia) 
na Mwenyekiti na Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya DP World 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Bandari, Bohari na Eneo Huru la 
Kibiashara – Dubai, Sultan Ahmed Bin Sulayem (kushoto) wakiwa 
katika zoezi la kutia saini hati za makubaliano ya ushirikiano  
kuendeleza miundombinu ya kupokea na kuhifadhia mafuta na 
gesi itakayojengwa nchini Tanzania.
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KATIBU MKUU NISHATI AFUNGA KIKAO 
CHA BARAZA LA WAFANYAKAZI

Na Timotheo Mathayo, 
Morogoro.

Baraza la wafanyakazi 
wa Wizara ya Nishati 
wamekutana  kupitia 
masuala mbalimbali 
yanayowahusu 

watumishi ikiwa ni pamoja na 
kupitia utekelezaji wa Bajeti 
ya Wizara ya mwaka 2021/22 
kwa kipindi cha Julai, 2021 hadi 
Januari, 2022.

Kikao hicho kilifanyika 
tarehe 7 na 8, Februari 2022, 
ambapo takribani Wajumbe 
40, walijengewa uwezo kwa 
kupatiwa elimu juu ya kukabiliana 
na ugonjwa wa covid 19 na 

kukabiliana na maambukizi mapya 
ya virusi vya Ukimwi, Magonjwa 

yasiyoambikizwa, pamoja na 
ujasiriamali.

Kikao hicho cha siku mbili 
kilifungwa na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba.

Mhandisi Mramba alisema 
kikao kingine kama hicho 
kitafanyika mwezi Machi, 2022 
mjini Dodoma kwa lengo la 
kujadili mapendekezo ya rasimu 
ya bajeti ya Wizara ya Nishati kwa 
mwaka ujao wa fedha 2022/23.

Alisema kuwa kikao cha 
maandalizi ya bajeti kinatakiwa 
kufanyika mapema kabla ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati kupitia na kuijadili rasmu 
hiyo ya mapendekezo ya bajeti.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba akizungumza katika Mkutano wa  Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya 
Nishati lililofanyika mjini Morogoro tarehe 7 Februari 2022.

kikao kingine kama 
hicho kitafanyika 
mwezi Machi, 2022 
mjini Dodoma kwa 
lengo la kujadili 
mapendekezo ya 
rasimu ya bajeti ya 
Wizara ya Nishati 
kwa mwaka ujao wa 
fedha 2022/23.”



Na Timotheo Mathayo, 
Ukerewe.

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen  
Byabato 

amefanya ziara kukagua 
miradi ya umeme 
wa gridi ndogo (mini 
gridi) inayozalisha na 
kusambaza umeme 
katika kisiwa cha Ukara 
wilayani Ukerewe katika 
mkoa wa Mwanza.

Ziara hiyo imefanyika 
Februari 27, 2022 
ambapo alikutana na 
wajumbe wa Kamati ya 
Ulinzi na Usalama Wilaya 
ya Ukerewe na kupokea 
taarifa ya upatikanaji wa 
umeme katika wilaya 

hiyo.
Mkuu wa Wilaya ya 

Ukerewe, Kanali Denisa 

Mwila alisema kuwa 
hali ya upatikanaji wa 
umeme wilayani humo 

imeimarika kutokana na 
matengenezo makubwa 
yaliyofanywa na Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO).

Alisema kuwa, 
matengenezo hayo 
yalihusisha uwekaji wa 
waya wa majini pamoja 
na kusimika nguzo za 
chuma ndani ya eneo 
la Ziwa Viktoria kutoka 
wilaya ya Bunda mkoani 
Mara.

Kanali Mwila alisema 
kuwa, zipo baadhi ya 
changamoto ikiwa ni 
pamoja na upatikanaji 
wa umeme Jua wa 
3-phase unaotekelezwa 
na kampuni ya JUMEME 
katika maeneo ambayo 
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Naibu Waziri wa Nishati afanya ziara ya ukaguzi 
wa vituo vya kuzalisha umeme Ukerewe

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akikagua moja ya mashine za umeme jua (Solar) 
zinazomilikiwa na kusimamiwa na kampuni ya JUMEME yenye uwezo wa kuzalisha kilowati 180.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen  Byabato akisalimiana na kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Wilaya Ukerewe.



hayajafikiwa na 
TANESCO.

“Kukosekana umeme 
wa uhakika katika baadhi 
ya maeneo inaongeza 
shida kwa wananchi 
pamoja na maeneo ya 
kutolea huduma za jamii 
kama shule na zahanati.” 
alisema Kanali Mwila

“Kuna mazungumzo 
yaliyofanyika kati ya 
Serikali na uongozi wa 
kampuni ya JUMEME 
kuhusu suala la bei 
ya uniti moja kuuzwa 
kwa sh. 100 hadi 110, 
lakini bado kampuni 
haijakubaliana na bei 
hiyo kutokana na madai 
kwamba gharama za 
uendeshaji wa mitambo 
ya kufua umeme Jua ni 

ghali,” amesema.
Meneja wa mradi 

huo uliopo kisiwa cha 
Ukara, Ahmad Rajabu 
alisema kabla Serikali 
kutangaza bei elekezi 
ya mauzo ya umeme 
kuuzwa kwa shilingi sh. 
100, kampuni ilikuwa 
inauza uniti moja kwa sh. 
3,500 kwa watumiaji wa 
majumbani.

Aidha kampuni 
hiyo ilikuwa inawauzia 
umeme wafanyabiashara 
kwa sh. 2,500 kwa uniti 
ambapo watumiaji wa 
viwandani waliuziwa 
kwa sh. 750 lakini baada 
ya Serikali kutoa bei 
elekezi, wenye viwanda 
wananunua uniti moja 
kwa sh. 375.

“Mradi wa Ukara 
unazalisha jumla ya 
kilowati 180 ambapo  
kituo cha Bwisa 
kinazalisha kilowati 
60, Bukiko kilowati 60 
na Chifule kilowati 60.” 
Alisema Rajabu

Kwa upande wake 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
akihutubia wananchi, 
alisema lengo la ziara 
hiyo ni kukutana na 
wananchi ili kusikiliza 
maoni yao pamoja 
na wataalam kutoka 
kampuni ya kuzalisha 
umeme.

“Sisi kama Serikali 
tunakusanya maoni 
haya kutoka kwenu ili 
twende kuyafanyia kazi 

na hatimaye Serikali 
tuje na bei shirikishi 
itakayokuwa rafiki kati ya 
mwekezaji na watumiaji.” 
alisema Byabato.

Wakati Serikali 
ikiendelea kulitafutia 
ufumbuzi suala hilo la bei 
ya umeme, Naibu Waziri 
ameitaka kampuni ya 
JUMEME iendelee kuuza 
umeme sh.100 kwa uniti 
moja.

Naibu Waziri alikagua 
mradi wa gridi ndogo 
3 za umeme jua (Solar) 
zinazomilikiwa na 
kusimamiwa na kampuni 
ya JUMEME yenye uwezo 
wa kuzalisha kilowati 
180 na mradi huo 
unahudumia wateja zaidi 
ya 2,500.

Alisema kuwa, 
maeneo ambayo 
hayajafikiwa na umeme 
ikiwemo baadhi ya vijiji 
na vitongoji vya Ukerewe 
yatapelekewa umeme, 
kwani Serikali inaendelea 
kutafuta fedha ili 
kuhakikisha maeneo 
yote nchini yanapata 
umeme wa uhakika 
ikiwemo kukamilika kwa 
mradi mkubwa wa Julius 
Nyerere.

Katika ziara hiyo 
Naibu Waziri alifuatana 
na wataalam kutoka 
EWURA,TANESCO, REA na 
wizara ya Nishati.
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Muonekano wa baadhi ya mitambo ya umeme jua inayomilikiwa na kampuni ya JUMEME, iliyopo 
Kisiwa cha Ukara- Ukerewe.

Naibu Waziri wa Nishati afanya ziara ya ukaguzi 
wa vituo vya kuzalisha umeme Ukerewe
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