
HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

Toleo Namba 22 Januari 1-31, 2021 

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato 

Watoa 
maelekezo 
mahususi

Watoa 
maelekezo 
mahususi

WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

Toleo Namba 22 Januari 1-31, 2021 

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato 

Watoa 
maelekezo 
mahususi

Watoa 
maelekezo 
mahususi

WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

Toleo Namba 37 Aprili 1 - 30, 2022

MAFANIKIO YA SEKTA YA NISHATI NA 
MIKAKATI YA KUENDELEZA SEKTA

WAZIRI MAKAMBA AELEZA

Waziri wa Nishati,  Mhe. January Makamba



Fika Ofisi ya Mawasiliano
Mitumba Dodoma, 
S.L.P 2494, Dodoma

Wasiliana nasi kwa simu 
namba +255-26-2322018 
Nukushi: +255-26-2320148 
au 

Waandishi

Teresia Mhagama
Zuena Msuya
Hafsa Omar
Timotheo Mathayo

Msanifu Kurasa
Lucas Gordon

Makamu Mwenyekiti 
Kheri Mahimbali

Mwenyekiti 
Mhandisi Felchesmi Mramba 
Katibu Mkuu

Mhariri
Dorina G. Makaya

BODI YA 
UHARIRI

2

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Aprili 1 - 30, 2022



3HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Aprili 1 - 30, 2022

Teresia Mhagama na 
Zuena Msuya

Waziri wa Nishati, 
Mhe. January 
Makamba 
ametaja 
mafanikio 

mbalimbali ya Sekta ya Nishati 
yaliyofikiwa na Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan katika kipindi cha mwaka 
mmoja.

Mafanikio hayo aliyataja 
tarehe 24 Machi, 2022 wakati 
akizungumza na Wahariri wa 
Vyombo mbalimbali vya Habari 
na wanazuoni jijini Dar es 
Salaam.

Mafanikio aliyoyataja ni 

pamoja  na  Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) kuhamishiwa Wizara ya  
Nishati ambapo imeimarishwa 
na kufanyiwa mabadiliko kadhaa 
ya kikanuni na kiuendeshaji 
yanayowezesha Taasisi hiyo 
kudhibiti kwa weledi sekta nyeti 
ya umeme na mafuta.

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
umewekwa kwenye nafasi yake, 
kwani haujikiti  katika umeme 
pekee bali na nishati nyingine 
ikiwemo ya kupikia, mafuta 
na nyinginezo na kwa sasa 
imebuniwa miradi mingine ya 
nishati na hasa nishati ya kupikia 
ambayo ndiyo nishati namba 
moja hapa nchini.

Alieleza kuwa, katika kipindi 
cha mwaka mmoja wa Serikali 
ya Awamu ya Sita  imeundwa 

programu kubwa ya kuhakikisha 
kwamba  inapatikana nishati 
safi ya kupikia, salama na ya bei 
nafuu ambapo  propramu hiyo 
itazinduliwa wakati wa Bajeti 
ya Wizara ya Nishati ya mwaka 
2022/2023.

Kuhusu upatikanaji wa mafuta 
vijijini, alisema yanafanyika 
mabadiliko ya kanuni ili 
kurahisisha ujenzi wa vituo 
vidogo vya mafuta vijijini ili hata 
kama mwananchi anataka lita 
moja ya mafuta awapo kijijini, 
awekewe mafuta yaliyo safi na ya 
bei nafuu.

Aidha alieleza kuwa, Wizara 
ya Nishati imeandaa programu 
kubwa ya kupeleka umeme 
vitongojini  na kazi kubwa 
inayofanyika sasa ni usimamizi 
makini wa miradi hii ya umeme 
vijijini inayoendelea ili ifanyike 
kwa ufanisi.

Katika mikakati ya kuleta 
unafuu wa bei ya gesi ya mitungi 
nchini, Waziri Makamba alieleza 
kuwa, ndani ya mwaka mmoja 
wa Serikali ya Awamu ya Sita, 
Serikali imepata wawekezaji na 
eneo ili kuweza kushusha meli 
ya angalau tani Elfu 45 ambayo 
itasaidia gesi iingie kwa wingi na 
iwe nabei nafuu.

Aliongeza kuwa, Mwezi wa 
Nne mwaka huu  atakaa na 
wauzaji wa gesi ili kuona namna 
ambavyo mfumo wa biashara 
unaweza kubadilishwa ili 
kurahisisha ufikaji wa gesi katika 
maeneo mengi nchini hivyo 

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akizungumza katika Kipindi cha Mwaka Mmoja 
wa Mama kinachorushwa  na Azam TV kuhusu mafanikio ya Sekta ya Nishati Katika Mwaka 

Mmoja wa Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita, Machi 24, 2022 mkoani Dar es Salaam.
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kuleta unafuu wa bidhaa hiyo.
Kuhusu usambazaji gesi, 

alisema kuwa, Katika mwaka 
ujao wa fedha imewekwa bajeti 
ya kujenga vituo mama na 
vituo dada kwa ajili ya kujaza  
gesi ya kwenye magari na 
kushirikiana na pia kushirikiana 
na REA na TPDC  katika mradi 
wa kusambaza gesi majumbani 
katika njia ya bomba la gesi 
kutoka Dar es Salaam hadi 
Mtwara.

Vilevile, kuhusu uhifadhi wa 
mafuta, alisema kuwa kuna 
changamoto ya miundombinu 
ya kuhifadhi na kushusha mafuta 
ambayo imeanza kufanyiwa 
kazi  na Serikali imeanza 

mazungumzo na makampuni 
makubwa kuhakikisha kuwa 
inawekwa miundombinu bora 
ya kupakia mafuta, kuyahifadhi 
na kupakua tena ili kuyasafirsha 
nchi jirani.

Alizungumzia pia hifadhi ya 
mafuta ya kimkakati ambapo 
alieleza kuwa, zinaandaliwa 
kanuni mpya kwa ajili ya kuwa 
na hifadhi hiyo na kwamba 
Serikali inatambua kuwa sekta 
binafsi ina umuhimu katika 
kuhakikisha kuwa suala hilo 
linafanikiwa.

Kuhusu shughuli za udhibiti 
wa mkondo wa juu wa Petroli, 
Waziri wa Nishati alieleza 
kuwa, uongozi na utendji wa 

Taasisi inayosimamia mkondo 
huo  (PURA) imeimarishwa 
na katika kipindi cha mwaka 
mmoja yamefanyika maandalizi 
makubwa ya kwenda kwenye 
tenda  mwakani kwa ajili ya 
uwekezaji kwenye utafiti na 
kutafuta mafuta katika vitalu 
vilivyopo nchini ambapo mara 
ya mwisho Tanzania ilishiriki 
tenda hiyo mwaka 2013.

Alitanabaisha kwamba, PURA 
pia imeendelea kusimamia 
masuala mbalimbali katika 
Sekta ya Mafuta na Gesi kwa 
kwa umakini ikiwemo mikataba 
mbalimbali katika sekta ya gesi 
ili kuhakikisha kuwa gharama 
zinazosemwa na wawekezaji 
kuwa zimetumika katika 
uwekezaji huo nchini ni gharama 
halisi.

Kuhusu upatikanaji na 
usambazaji wa umeme nchini, 
alisema kuwa, mradi wa 
umeme wa  Julius Nyerere wa 
megawati 2115,  unaendelea 
kutekelezwa kwa mafanikio 
makubwa na kwa sasa mfumo 
wa usimamizi umebadilishwa 
kwani unasimamiwa kisayansi na 
Mhe. Rais, Samia Suluhu Hassan 
ameidhinisha fedha nyingi za 
kutekeleza mradi huo.

Alisema mradi huo una 
maeneo manne yanayoenda 
sambamba ambayo ni ujenzi wa 
bwawa,  ujenzi wa miundombinu 
ya kusafirisha umeme kutoka 
eneo la mradi hadi Chalinze 
mkoani Pwani, ujenzi wa kituo 

Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba (kushoto) akionyesha takwimu za matumizi 
ya umeme nchini  katika Kipindi cha Mwaka Mmoja wa Mama kinachorushwa na Azam 
TV kuhusu mafanikio ya Sekta ya Nishati Katika Mwaka Mmoja wa Uongozi wa Serikali ya 
Awamu ya Sita, Machi 24, 2022 mkoani Dar es Salaam.
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Baadhi ya Wahariri wa Vyombo vya Habari na wanazuoni wakiwa  katika Kipindi cha Mwaka Mmoja wa Mama kinachorushwa na Azam 
TV ambapo Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba alikuwa akizungumza  kuhusu mafanikio ya Sekta ya Nishati Katika Mwaka 
Mmoja wa Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita, Machi 24, 2022 mkoani Dar es Salaam.

cha umeme Chalinze na  mradi 
wa matoleo kutoka chalinze-
DSM- Tanga na Dodoma.   

Alieleza kuwa,  katika 
mwaka mmoja wa Serikali 
ya Awamu ya Sita, Serikali 
imesaini mikataba ya kutekeleza 
miradi ya usafirishaji umeme  
kutoka eneo la mradi wa Julius 
Nyerere hadi Chalinze na 
kutoa umeme kutoka Chalinze 
kwenda maeneo mengine na 
sasa Serikali iko mbioni kusaini 
mkataba wa matoleo ya umeme 

kutoka kituo cha Chalinze.
Kuhusu upatikanaji wa 

umeme alisema kuwa, umeme 
unaopatikana ni megawati 
1700 ambazo ni ndogo 
hivyo Serikali imeanzisha, 
kubuni na kuendeleza miradi 
mbalimbali ya uzalishaji umeme 
itakayofikisha megawati 5000 
ifikapo mwaka  2025.

Kuhusu Jotoardhi alisema 
kuwa, Serikali ya Awamu ya 
Sita imeamua kushirikiana na 
washirika wa maendeleo ili 

kupata maeneo ya uhakika ya 
upatikanaji wa Jotoardhi na 
yakithibika kwamba yanaweza 
kuzalisha umeme nchi itaingia 
katika uzalishaji.

Aidha, kuhusu Nishati 
Jadidifu, alisema kuwa, Serikali 
ya Awamu ya Sita imekamilisha 
utayarishaji na uanzaji  wa 
utekelezaji wa takribani 
megawati 900 za umeme 
utakaotokana na upepo na jua 
ambazo zitaingizwa kwenye 
gridi ya Taifa.

WAZIRI MAKAMBA AELEZA MAFANIKIO YA SEKTA 
YA NISHATI NA MIKAKATI YA KUENDELEZA SEKTA



Waziri wa 
Nishati,  
January 

Makamba ameeleza 
kuwa, utekelezaji wa 
Mradi wa umeme wa 
Julius Nyerere (JNHPP) 
utakaozalisha umeme 
wa kiasi cha megawati 
2115,  kwa sasa umefikia 
asilimia 56 na kwamba 
Serikali inaendelea 
kuhakikisha kuwa mradi 
huo unatekelezwa kwa 

kasi, uadilifu, ubora na 
viwango vinavyotakiwa 
ili kuweza kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.

Waziri Makamba 
aliyasema hayo tarehe 
16 Machi, 2022, Rufiji 
mkoani Pwani wakati 
wa ziara ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini 
iliyolenga kukagua 
utekelezaji wa mradi huo.

Alieleza kuwa, 
mradi huo kwa sasa 
unatekelezwa kwa kasi 

kutokana na maboresho 
mbalimbali yaliyofanyika 
katika usimamizi na 
uendeshaji wa mradi 
huo ambapo alitaja 
baadhi ya maboresho 
hayo kuwa ni kuongeza 
utaalam na wataalam  
pia Mkandarasi wa mradi 
huo, ambaye ni kampuni 
ya Elsewedy Electric 
amehimizwa kuongeza  
wataalam wenye uzoefu 
wa usimamizi wa miradi 
mikubwa kama wa 
JNHPP.

Alitaja maboresho 
mengine kuwa ni 
mabadiliko ya uongozi 
katika mradi, kubadili 
mfumo wa mawasiliano 
kati ya Wizara na 
TANESCO pamoja na 
TANESCO na Mkandarasi 
pamoja na mabadiliko 
ya Menejimenti na Bodi 
ya TANESCO ambayo 
yamekuja na mbinu za 
kisayansi za kutekeleza 
mradi huo na matunda 
yake yameanza 
kuonekana.
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Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akizungumza na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakati 
walipotembelea Mradi wa Bwawa la Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere  tarehe 16.03.2022 mkoani Pwani.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini yapongeza



Aliongeza kuwa, 
kwa kipindi cha mwaka 
mmoja uliopita mradi 
ulikuwa chini ya asilimia 
40 lakini sasa umefikia 
asilimia 56 na kwamba 
na kwa upande wa 
malipo kwa Mkandarasi, 
mwaka jana malipo 
yaliyofanyika yalikuwa ni 
takriban shilingi Trilioni 
Mbili na hadi sasa malipo 
yaliyokwishafanyika ni  
shilingi Trilioni 3.4.

Kutokana na hayo, 
alitoa shukrani kwa 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan ambaye 
amedhamiria katika 
kuhakikisha kuwa mradi 
huo unatekelezwa ili nchi 
iweze kuwa na umeme 
wa uhakika ambapo 
amekuwa akiidhinisha 
fedha zinazotolewa na 
Serikali ili kutekeleza 

mradi huo.
Waziri Makamba 

alieleza kuwa, ujenzi 
wa Bwawa la umeme  
katika mradi wa JNHPP 
unaenda sambamba 
na ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme 
kutoka kwenye bwawa 
kwenda Chalinze mkoani 
Pwani (km 160), kujenga 
kituo cha kupoza umeme 
Chalinze na  kujenga 
mradi wa upanuzi wa 
gridi ya Taifa kwa upande 
wa Kaskazini Mashariki 
mwa Tanzania ambapo 
mradi huo utatoa 
umeme kutoka Chalinze 
na kupeleka Kinyerezi, 
Mkuranga, Kigoma, 
Segera na Tanga na hivyo 
kuwezesha umeme huo 
kusambazwa katika 
maeneo mabalimbali 
nchini.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa Kamati 

ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, 
Dunstan Kitandula 
alieleza kuwa, Kamati 
hiyo imekagua mradi 
huo ikiwa ni ziara 
ya kikanuni kwani 
Kamati hiyo inawajibu 
wa kusimama Wizara 
kwenye utekelezaji wa 
shughuli za Kiserikali 
ambapo moja ya 
shughuli hizo ni mradi 
wa JNHPP.

Alisema kuwa, Kamati 
hiyo imeona kazi kubwa 
inayofanyika katika 
mradi huo na kwamba 
kuna changamoto 
mbalimbali zimejitokeza 
lakini wameona kuwa 
changamoto hizo si za 
kukatisha tamaa hivyo 
wana imani kuwa mradi 
utakamilika kwa wakati.

“ Tunaipongeza sana 
Serikali kwa kazi kubwa 
inayofanyika katika 

utekelezaji wa mradi huu 
kwani unafanyika kwa 
viwango vinavyotakiwa 
na mkandarasi 
anaendelea kulipwa 
fedha kwa wakati 
hivyo tunaendelea 
kuiasa Serikali isimamie 
kwa karibu mradi 
huu ili matamanio ya 
watanzania ya kuona 
mradi huu unazalisha 
umeme yanafikiwa.” 
Alisema Kitandula

Kamati hiyo ya 
Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini 
ilitembelea maeneo 
mbalimbali katika mradi 
huo ikiwemo eneo la 
Bwawa Kuu la Kutunza 
Maji, Daraja la Kudumu, 
eneo kutakapofungwa 
mitambo ya kuzalisha 
umeme na kituo cha 
kuchochea na kupoza 
umeme.
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Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakipata maelezo kuhusu maendeleo mbalimbali ya mradi 
wa ujenzi wa Bwawa la kufua umeme walipotembelea tarehe 
16.03.2022 Mkoani Pwani Wilayani Rufiji mkoani Pwani

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akizungumza na 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakati walipotembelea mradi wa Ujenzi wa Bwawa la kufua 
umeme wa maji la Julius Nyerere tarehe 16.03.2022 mkoani Pwani
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Picha mbalimbali za ujenzi wa mradi wa umeme wa Julius Nyerere utakaozalisha umeme wa kiasi cha megawati 2115.



Na Timotheo Mathayo, 
Kagera.

Serikali 
imewataka 
wananchi wa 
Mkoa wa Kagera 
na Mikoa jirani 

kuchangamkia fursa 
zilizopo kwenye mradi 
wa ujenzi wa Bomba la 
Mafuta( EACOP) kutoka 
nchi ya Uganda hadi 
Tanga nchini Tanzania.

Kauli hiyo imetolewa 
na mkuu wa wilaya ya 
Bukoba, Moses Machali 
wakati wa ufunguzi 
wa kikao cha kujadili 
maendeleo ya mradi 
wa ujenzi wa Bomba la 

Mafuta kilichofanyika 
mjini Bukoba katika 
mkoa wa Kagera 
Jumatatu Machi 7, 2022.

Amesema lengo 
la kongamano hilo 
ni kuwatambulisha 
wakandarasi, wajenzi 
wa Mradi huo na kujadili 
fursa zilizopo kwenye 
Mradi huu ambao 
wananchi hawana budi 
kuzitumia kikamilifu.

Amewataja 
Wakandarasi hao 
kuwa ni EALS ambaye 
atahusika na shughuli ya 
kusafirisha mabomba, 
SCHNEIDER ambaye 
atahusika na masuala 
ya umeme na CCP 

aliyepewa kazi ya ujenzi 
na Usalama wa bomba.

Machali ametaja 
wilaya ambazo bomba 
hilo la mafuta litapita 
kuwa ni Bukoba, 
Biharamulo, Misenyi 
na Muleba ambapo 
amewataka wafanya 
biashara na wadau 
wengine kutumia fursa 
hiyo ya mradi wa EACOP.

Katibu Mtendaji 
wa Baraza la Taifa la 
uwezeshaji wananchi 
kiuchumi, Benji Issa 
amesema vifaa vya ujenzi 
kama mchanga, nondo, 
kokoto na saruji vitatoka 
Tanzania katika kipindi 
chote cha utekelezaji wa 

mradi huo.
Fursa zilizopo 

kwa wananchi na 
wajasiliamali ni pamoja 
na biashara ya kuuza 
chakula, kufanya kazi 
za muda mfupi kama 
vibarua wakati wa 
utekelezaji wa mradi.

Naibu Waziri wa 
Nishati, Stephen Byabato 
amesema kuwa bomba 
hilo la Mafuta katika 
eneo la Tanzania litapita 
katika mikoa minane 
ambayo ni Kagera, Geita, 
Shinyanga, Tabora, 
Singida, Dodoma, 
Manyara na Tanga.

Ameagiza wataalam 
kutoka Shirika la mafuta 
nchini (TPDC) waainishe 
fursa zilizopo katika 
mradi wa ujenzi wa 
bomba hilo la Mafuta 
kwa kila mkoa ili 
wananchi wajulishwe 
mapema.

Serikali ya Tanzania 
kupitia shirika la TPDC 
itanufaika kwa kupata 
asilimia 15 kutoka 
kwenye mradi huo wa 
bomba la Mafuta.

Kongamano hilo 
limehudhuriwa na 
wataalam kutoka 
Wizara ya Nishati, TPDC, 
EWURA, EACOP, Katibu 
Tawala Mkoa wa Kagera 
(RAS), Wakurugenzi 
kutoka Halmashauri 
ambazo bomba hilo 
litapita pamoja na 
wafanyabiashara kutoka 
mkoa wa Kagera.
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9HABARI
KAGERA KUNUFAIKA NA MRADI 
WA UJENZI BOMBA LA MAFUTA

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato akizungumza na wadau waliohudhuria kongamano la 
kujadili fursa zilizopo kwenye mradi wa ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania 
(hawamo pichani). Tukio hilo lilifanyika katika Mkoa wa Kagera, ukumbi wa Mkuu wa Mkoa wa 
Kagera tarehe 07 Machi 2022.
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10HABARI PICHANI

Wadau mbalimbali waliohudhuria kongamano la kujadili fursa 
zilizopo kwenye mradi wa ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 
Uganda hadi Tanzania , Mkutano huo ulihudhuriwa na wataalam 
kutoka Wizara ya Nishati, TPDC,EWURA, EACOP, katibu Tawala 
Mkoa wa Kagera (RAS), wakurugenzi kutoka Halmashauri za Mkoa 
wa Kagera pamoja na Wafanyabiashara kutoka Mkoa wa Kagera. 
Tukio tarehe 07 Machi 2022.  

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la uwezeshaji wananchi 
kiuchumi, Benji Issa akizungumza na wadau mbalimbali 
waliohudhuria Mkutano wa Bomba la Mafuta la EACOP, 
uliofanyika  katika ukumbi wa Mkuu wa Mkoa wa Kagera tarehe  
07 Machi 2022.

KAGERA KUNUFAIKA NA MRADI WA UJENZI BOMBA LA MAFUTA

Mhe. Moses Machali , Mkuu wa Wilaya ya Bukoba, akifungua Mkutano wa wadau wa Bomba la Mafuta (EACOP) uliofanyika katika Mkoa 
wa Kagera, tarehe  07, Machi 2022, katika Ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa KAGERA  ili kuwawezesha wadau kujadili fursa zilizopo 
kwenye mradi wa bomba la Mafuta pamoja na kuwatambulisha wakandarasi  watekelezaji wa mradi huo ambao ni EALS, SCHNEIDER 
na CCP. 



Naibu Katibu 
Mkuu 
Wizara ya 
Nishati, Kheri 
Mahimbali 

amefanya ziara ya 
kushtukiza ya kukagua 
eneo la kupakua Mafuta 
kutoka kwenye Meli 

kuingia bandarini katika 
kina kirefu cha Bahari 
eneo la Kigamboni jijini 
Dar es salaam.

Mahimbali amefanya 
ziara hiyo, Machi 29, 2022 
kwa lengo la kujionea 
shughuli zinavyofanyika 
katika eneo hilo pamoja 

na mazingira ya kufanyia 
kazi.

Akiwa katika ziara hiyo 
alikutana na baadhi ya 
wafanyakazi katika eneo 
hilo na kuwaeleza kuwa 
serikali ya inaendelea 
kuimarisha na kuboresha 
sekta ya mafuta nchini 

ili iweze kuleta tija zaidi 
kwa taifa na wananchi 
wake.

Aidha aliwasisitiza 
wafanyakazi hao 
kufanya kazi kwa weledi 
wakizingatia maslahi 
mapana na nchini yetu.

11HABARI
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Naibu Katibu Mkuu Nishati, akagua  eneo la 
upakuaji mafuta katika kina kirefu cha Bahari 

Picha mbalimbali zikionyesha ziara ya Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati (mwenye miwani) katika eneo la upakuaji mafuta katika 
kina kirefu cha bandari Kigamboni mkoani Dar es Salaam.
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KAGERA KUUNGANISHWA NA UMEME WA GRIDI

Na Timotheo Mathayo, Kagera.

Serikali imeanza 
maandalizi ya 
kuunganisha Mkoa wa 
Kagera kwenye umeme 
wa Gridi ya Taifa, lengo 

likiwa ni kufanya Mkoa wa Kagera 
kupata umeme kutoka Tanzania.

Kauli hiyo imetolewa na 
Naibu Waziri wa Nishati, Stephen 
Byabato wakati wa ziara ya 
kukagua maandalizi ya ujenzi wa 
njia ya kupitisha umeme kutoka 
Kyaka kwenda Benako pamoja na 
kituo cha kupooza umeme cha 
Kyaka chenye uwezo wa kuzalisha 
kilovoti 132.

Katika ziara hiyo iliyofanyika 
Machi 5 mwaka huu amesema 
kituo cha Kyaka kinapokea 
umeme kutoka Masaka nchini 
Uganda na umeme huo ndio 
unaotumika katika Mkoa wa 

Kagera kwa kipindi chote. 
Ametaja kwamba wilaya ya 

Biharamulo na Ngara zilizopo 
mkoani Kagera zinatumia umeme 
wa gridi kutoka Tanzania ambapo 
wilaya nyingine zilizobaki 

zinatumia umeme kutoka Uganda.
Akizungumza na waandishi 

wa habari Mkoani Kagera, Naibu 
waziri huyo amesema umeme 
wa gridi ya Taifa utaanzia Benako, 
Kyaka.

Aidha ujenzi wa kituo cha 
umeme cha Nyakanazi umefikia 
asilimia 90 kabla ya kukamilika ili 
wananchi waanze kupata huduma 
ya umeme wa uhakika.

Umeme huo utakaopokelewa 
kituo cha Nyakanazi utatokea 
katika vyanzo mbalimbali kama 
vile Ulyankulu, Geita, Shinyanga, 
Singida, Dodoma, Iringa na 
maeneo mengine hapa nchini.

Umeme huo utaanza 
kupokelewa mjini Geita na kisha 
kupelekwa Nyakanazi, Kyaka na 
hatimaye kufikishwa Kibeta kwa 
ajili ya kusambazwa kila eneo la 
Mkoa wa Kagera.

Byabato amewataka wakazi 

kituo cha Kyaka 
kinapokea umeme 
kutoka Masaka 
nchini Uganda 
na umeme huo 
ndio unaotumika 
katika Mkoa 
wa Kagera kwa 
kipindi chote.”

Mhe. Stephen Byabato, Naibu Waziri wa Nishati (wanne 
kutoka kulia) akiwa na wataalam kutoka Tanesco Mkoa wa 
Kagera,wajumbe wa kamati ya ulinzi na usalama wilaya ya 
Misenyi,  wakati wa ziara ya kukagua maandalizi ya Ujenzi wa 
Njia  ya kusafirisha Umeme kutoka Benako kwenda Kyaka tarehe 
4 Machi 2022.

Mhe. Stephen Byabato, Naibu Waziri wa Nishati, akikagua alama 
maalum zitakapojengwa nguzo za kupokea umeme wa Gridi, 
katika kituo cha kupokelea umeme cha kyaka, kilichopo wilaya ya 
Misenyi Mkoa wa Kagera, wakati wa ziara ya kukagua maandalizi 
ya Ujenzi wa Njia  ya kusafirisha Umeme kutoka Benako kwenda 
Kyaka tarehe 4 Machi 2022.
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KAGERA KUUNGANISHWA NA UMEME WA GRIDI

wa mkoa wa Kagera 
kujiandaa ili waweze 
kutoa ushirikiano 
kwa serikali kwa ajili 
ya kufanikisha ujenzi 
wa miundombinu ya 
kupokelea umeme wa 
gridi.

Aidha ametaja 
baadhi ya changamoto 
za kutumia umeme 
kutoka nchi jirani ikiwa 
ni pamoja na kutopata 
umeme wa kutosha, 
kushidwa kufanya 
marekebisho ya njia ya 
kusambaza umeme na 
kusafisha kwa wakati.

Hata hivyo amesema 
umeme wa gridi ya 
Taifa mkoani Kagera 

utaongeza uhakika 
wa umeme na hivyo 
kutumika kwa matumizi 
ya viwanda kama 
kiwanda cha sukari 
Kagera.

Meneja usimamizi wa 
fidia na mazingira kutoka 
Tanesco, Dkt. Richard 
Muyungi amesema 
kuwa njia ya kusafirisha 
umeme kutoka Benako 
kuja kyaka ina urefu wa 
kilomita 170.

Njia hiyo tayari 
imewekwa alama 
na uthamini wa mali 
utaanza kufanyika hivi 
karibuni na fidia italipwa 
kuanzia mwezi wa tano 
mwaka huu.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato, (wakwanza kutoka kulia) akizama ukubwa wa eneo la kituo cha kupokelea umeme 
cha kyaka kilichopo Mkoani Kagera, wakati wa ziara ya kukagua maandalizi ya Ujenzi wa Njia  ya kusafirisha Umeme kutoka Benako 
kwenda Kyaka.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato, (wa pili kutoka 
upande wa kulia)  akikagua ukubwa wa eneo,  zitakapojengwa 
nguzo za kupokea umeme wa Gridi, katika kituo cha kupokelea 
umeme cha Kyaka,kilichopo wilaya ya Misenyi, Mkoa wa Kagera  
wakati wa ziara ya kukagua maandalizi ya Ujenzi wa Njia  ya 
kusafirisha Umeme kutoka Benako kwenda Kyaka tarehe 4 Machi 
2022.



Na Zuena Msuya

Waziri wa 
Nishati 
January 

Makamba amekutana 
na ujumbe wa Benki ya 
Dunia (WB) ukiongozwa 
na Mkurugenzi Mkazi 
wa benki hiyo kwa 
upande wa Tanzania,  
Mara Warwick,  na 
kuzungumzia mambo 
mbalimbali kubwa likiwa 
ni uendelezaji wa Sekta 
Nishati ikiwemo masuala 
ya umeme na gesi.

Katika mazungumzo 
hayo, Makamba 
aliishukuru benki hiyo 
kwa ushirikiano wake na 

Serikali ya Tanzania pia 
kuwezesha utekelezaji 
wa miradi ya Maendeleo 
nchini ukiwemo ule wa 
Umeme wa kuunganisha 
Tanzania na Zambia 
(TAZA).

Mazungumzo hayo 
yalifanyika katika ofisi 
ndogo za Wizara ya 
Nishati zilizopo mkoani 
Dar es Salaam, Machi 28, 
2022. Pamoja na mambo 
mengine mazungumzo 
hayo yamelenga zaidi 
kuimarisha ushirikiano 
kati ya benki hiyo na 
Serikali ya Tanzania  
katika kuendeleza 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

“Serikali ya Tanzania 
inaishukuru Benki ya Dunia kwa kuwezesha miradi ya nishati hapa 

nchini, tunawaahidi 
tutaendelea kushirikiana 
nanyi katika nyanja 
mbalimbali kwa kuwa 
tumeona matokeo 
chanya katika miradi 
ambayo  benki hii 
imeiunga mkono hasa 
katika Sekta ya Nishati. 
“Alisema Makamba.

Mkutano huo  
ulihudhuriwa na Kaimu 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Seif 
Said na Mwakilishi wa 
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Waziri  Makamba na Benki ya Dunia 
wajadili maendeleo Sekta ya Nishati

Waziri wa Nishati January Makamba, (katikati), Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati Kheri 
Mahimbali (wa tatu kulia) na Mkurugenzi Mkazi wa Benki ya Dunia kwa upande wa Tanzania, Mara 
Warwick ,(wa pili kushoto)  wakizungumza wakati wa kikao cha kujadili maendeleo ya miradi ya 
Sekta ya Nishati, kilichofanyika mkoani Dar es Salaam, Machi 28, 2022.

Waziri wa Nishati January Makamba, akizungumza na 
Mkurugenzi Mkazi wa Benki ya Dunia kwa upande wa Tanzania, 
Mara Warwick, (hawapo pichani) wakati wa kikao cha kujadili 
maendeleo ya miradi ya Sekta ya Nishati, kilichofanyika mkoani 
Dar Es Salaam, Machi 28, 2022.



Mkurugenzi Mtendaji 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 

Anitha Ishengoma 
pamoja na Viongozi 
wengine waandamizi 

kutoka wizarani, REA na 
TANESCO.

Kikao hicho kilijadili 

mradi wa Usambazaji wa 
umeme vijijinj, njia kuu 
za kusafirisha umeme 
pamoja masuala ya gesi.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mkazi wa 
WB nchini Tanzania, 
Warwick alimueleza 
Waziri wa Nishati kuwa 
wataendelea kushirikiana 
na serikali ya Tanzania 
kwa kuiunga mkono 
Sekta ya Nishati, ili 
kutanua wigo wa ukuaji  
ya sekta hiyo.

Aliongeza kuwa, 
watawajengea uwezo 
wataalam katika Sekta 
ya Nishati  ili kuweza 
kuongeza tija na ufanisi 
katika sekta hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi Seif Said,( kushoto) na Mkurugenzi 
wa Huduma za Ufundi wa Wakala wa Nishati Vijijini( REA), Mhandisi Jones Olotu, wakiwa katika kikao 
cha kujadili maendeleo ya miradi ya Sekta ya Nishati, kilichofanyika mkoani Dar es Salaam, Machi 28, 
2022.
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Waziri  Makamba na Benki ya Dunia 
wajadili maendeleo Sekta ya Nishati

Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati Kheri Mahimbali (wa pili 
kushoto) na Kamishna Msaidizi Maendeleo ya Umeme Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Styden Rwebangila (kushoto) wakiwa katika 
kikao cha kujadili maendeleo ya miradi ya Sekta ya Nishati, 
kilichofanyika mkoani Dar es Salaam, Machi 28, 2022.

Waziri wa Nishati, January Makamba, (katikati) akizungumza 
na ujumbe kutoka Benki ya Dunia, Viongozi waandamizi kutoka 
Wizara ya Nishati, Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) wakati wa kikao cha kujadili 
maendeleo ya miradi ya Sekta ya Nishati nchini, kilichofanyika 
mkoani Dar es Salaam, Machi 28, 2022.



Na Zuena Msuya, Lindi

Naibu Katibu 
Mkuu wa 
Wizara ya 
Nishati, Kheri 
Mahimbali 

ametembelea na 
kukagua miundombinu 
ya Mradi wa kuzalisha 
na kuchakata Gesi asilia 
wa Songosongo uliopo 
Mkoani Lindi.

Mahimbali amesema 
kuwa lengo la ziara hiyo 
iliyofanyika Machi 31, 
2022 ni kutaka kuona 

shughuli za uzalishaji, 
uchakataji na usafirishaji 
wa Gesi asilia kutoka 
katika visima vya Gesi 
vilivyopo katika eneo 
la bahari nan chi kavu 
katika eneo hilo.

Katika ziara hiyo 
ametembelea mitambo 
ya kuchakata gesi asilia 
ya Songosongo, eneo 
ililofungwa mtambo 
mpya wa kuongeza 
mgandamizo wa 
Gesi asilia, pamoja na 
Kisima namba kumi 
(10) kinachofanyiwa 
ukarabati.

Aidha alitembelea 
kisima namba nne 
(4),(12), 11 pamoja na  
sehemu ambayo gesi 
inayozalishwa kutoka 
visimani inasafirishwa 
kuingia katika bomba 
la kusafirisha Gesi asilia 
kwenda Somangafungu 
hadi Kinyerezi,  Dar 
es salaam kwa ajili ya 
kuzalisha Umeme na 
matumizi mengine.

Eneo lingine 
alilotembelea ni eneo 
la kupokelea gesi 
kutoka katika visima vya 
gesi inapochakatwa, 

sehemu ya kuongeza 
mgandamizo wa gesi 
asilia (compression) 
pamoja na chumba 
maalum cha kuendeshea 
mitambo ya gesi asilia 
(Control room). 

Katika ziara hiyo 
ameambatana na 
Viongozi waandamizi 
kutoka Wizarani na 
Kampuni Tanzu ya 
kusimamia Gesi(GASCO) 
ya Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania( 
TPDC).

16HABARI

Naibu Katibu Mkuu Nishati akagua 
miundombinu ya Gesi Songosongo
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Picha mbalimbali zikimuonyesha Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali, akiwa katika ziara ya kukagua 
miundombinu ya mradi wa gesi asilia ya Songosongo mkoani Lindi.
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Na Timotheo Mathayo, 
Biharamulo.

Serikali imeendelea 
kupeleka umeme katika 
maeneo yasiyokuwa na 
umeme, lengo likiwa ni 
kusukuma shughuli za 

maendeleo kwa Jamii ya watu 
waishio vijijini.

Kauli hiyo imetolewa na 
Naibu Waziri wa Nishati, Stephen 
Byabato wakati alipofanya ziara ya 
kukagua miradi ya Umeme katika 
Vijiji vya Nyantakara, Mavota 
na Kalenge vilivyopo wilaya ya  
Biharamulo Mkoani Kagera.

Ziara hiyo imefanyika Machi 
2, 2022 ambapo amewaambia 
wakazi wa vijiji hivyo kwamba 
watapewa umeme wa uhakika 
ili kuepuka  kukosekana kwa 
huduma ya umeme usiokuwa na 
uhakika.

Akiwa katika kijiji cha Mavota 
amewaagiza TANESCO watumie 
miundombinu iliyokuwa 
inatumiwa na kampuni ya 
Powergen ili wakazi wa kijiji 
hicho waweze kupata umeme wa 
uhakika.

Mbunge wa jimbo la 
Biharamulo, Ezra Chiwelesa 
amesema wakazi wa vijiji 
vya Nyantakara, Kalenge na 
Mavoto wamekosa umeme wa 
uhakika kwa sababu kampuni 
ya powergen haitoi umeme wa 
uhakika.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya wilaya ya Biharamulo, Leo 
Rushahu ameiomba serikali 
ikamilishe utaratibu wa kupeleka 
umeme wa uhakika katika Vijijini 
vyote visivyokuwa na umeme, 
ikiwemo vinavyotumia umeme 
kutoka kampuni binafsi ya 
Powergen.

Mhandisi wa mradi wa REA 
kanda ya Ziwa, Ernest Makale 
amesema kuwa katika wilaya ya 
Biharamulo kuna vijiji 75 ambapo 
vijiji 50 vimepata umeme wa 
uhakika lakini vijiji 25 vipo kwenye 
mpango wa kuunganishiwa 
umeme kupitia REA.

Amesema changamoto ya bei 
na  kukosekana kwa umeme wa 
uhakika itamalizika hivi karibuni 
katika vijiji vyote vya wilaya ya 
Biharamulo.

Wakazi wa kata ya 
Kalenge wameomba Serikali 
kupeleka umeme wa uhakika 
ili waondokane na adha ya 
kutegemea umeme unaozalishwa 
na kampuni binafsi ya Powergen 
inayotumia nishati ya Jua 
kuzalisha umeme.

Naibu waziri amewaambia 
wakazi wa kata ya Kalenge 
kwamba ujenzi wa kituo cha 

Mwananchi wa Kijiji cha Mavota Bi. Esteria Mwesogwa kilichopo 
wilaya ya Biharamulo, wakati wa ziara ya Naibu Waziri wa 
Nishati,iliyofanyika tarehe 02 machi 2022,  akiwasilisha ombi 
la kupatiwa umeme wa uhakika kutoka TANESCO katika kijiji 
cha Mavota  ili kuondokana  na changamoto ya upatikanaji wa 
umeme, kijiji hicho kinapata umeme kutoka kwa kampuni  BINAFSI 
ya Powergen (umeme Jua).

Naibu Waziri wa Nishati, Mheshimiwa Stephen Byabato 
akizungumza na wananchi wa  wilaya ya Biharamulo katika kijiji 
cha kalenge siku ya tarehe 02 machi 2022 “ Serikali imeendelea 
kupeleka umeme katika maeneo yasiyokuwa na umeme, lengo 
likiwa ni kusukuma shughuli za maendeleo kwa Jamii ya watu 
waishio Vijijini” .

Vijiji 25 Biharamulo kufikiwa 
na huduma ya umeme
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kupoza umeme cha 
Nyakanazi kimekamilika 
kwa zaidi ya asilimia 90.

Kabla ya mwezi wa 
sita mwaka huu vijiji 
vyote saba vilivyopo 
katika kata ya Kalenge 
vitakuwa vimepata 
umeme wa uhakika 
kupitia umeme wa gridi 
ya Taifa.

Byabato amesema 
kuwa gharama ya 
kuunganisha umeme 
katika kila kijiji ni sh. 
27,000 na akitokea 
mtu yoyote akataka 
kuwaunganishia umeme 

kwa zaidi ya bei hiyo hiyo 
taarifa zitolewe haraka.

Amesema kampuni 
ya Powergen itaendelea 
kutoa huduma ya 
umeme  katika kata 
ya Kalenge mpaka 
pale umeme wa gridi 
utakapopelekwa katika 
kata hiyo.

Amewahakikishia 
kwamba TANESCO 
itapeleka nguzo za 
umeme kuanzia wiki 
ijayo na zitasambazwa 
katika vijiji vyote vya 
kata ya Kalenge.

Naibu Waziri wa Wizara ya Nishati, Mheshimiwa Stephen Byabato (wa pili kutoka upande wa kushoto), akisikiliza kero kutoka kwa 
wananchi wa kijiji cha Nyankatara kilichopo katika wilaya ya Biharamulo siku ya tarehe 02 machi 2022 alipofanya ziara ya ukaguzi wa 
maendeleo ya miradi ya umeme ya Nishati Jadidifu.

Naibu Waziri wa Wizara ya Nishati, Mhe. Stephen Byabato 
akizungumza na wananchi wa kijiji cha Mavota kilichopo wilaya 
ya Biharamulo, wakati alipofanya ziara ya ukaguzi wa miradi ya 
umeme , tarehe 02 machi 2022 na kuiangiza TANESCO kutumia 
miundombinu iliyokuwa ikitumiwa na kamupuni ya Powergen ili 
kuwasambazia wananchi wa Mavota umeme wa uhakika kutoka 
TANESCO”

Vijiji 25 Biharamulo kufikiwa 
na huduma ya umeme
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