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Toleo Namba 42 Septemba 1 - 30, 2022

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan (kushoto) akipata maelezo kutoka kwa mmiliki wa Kiwanda cha Mbao 
cha TANWAT ambacho pia kinazalisha umeme, wakati wa ziara yake mkoani Njombe, Agosti 10, 2022. Wa pili Kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, 

Wakili Stephen Byabato. 

SEKTA YA  NISHATI  ITAENDELEA KUIMARISHWA 
ILI KUVUTIA WAWEKEZAJI ZAIDI - WAZIRI MKUU
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Na Zuena Msuya, DSM

Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania, 

Mhe.Kassim Majaliwa, 
amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kusimamia kikamilifu 
na kuimarisha zaidi 
Sekta ya Nishati nchini 
ili kuvutia wawekezaji 
zaidi na kuondoa 
changamoto mbalimbali 
zinazojitokeza kwenye 
sekta.

Waziri Mkuu Majaliwa, 
alisema hayo wakati 
akifungua Kongamano 
la Nne la Nishati katika 
Ukumbi wa Mikutano 
wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere, jijini Dar es 
Salaam, Agosti 3, 2022.

Alisema azma ya 
Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan, 

ni kuweka mazingira 
wezeshi na rafiki kwa 
wawekezaji nchini 
ikiwemo kuwahakikishia 
utulivu na amani katika 

kutekeleza majukumu 
yao kama sera ya nchi 
inavyoelekeza ili kuvutia 
wawekezaji wengi zaidi.

 “Kongamano hili ni 

muhimu sana kwa nchi 
yetu, litafungua fursa 
za uwekezaji nchini 
kutokana na kujumuisha 
makampuni mbalimbali 
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Sekta ya  Nishati  itaendelea kuimarishwa 
ili kuvutia wawekezaji zaidi - Waziri Mkuu

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza na washiriki 
wa Kongamano la Nne la Nishati  lililofanyika jijini Dar es Salaam, 

Agosti 3, 2022.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa (kulia) na Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba 
(kushoto) wakizungumza jambo wakati wa Kongamano la Nne la 

Nishati lililofanyika Jijini Dar es Salaam, Agosti 3, 2022.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa (wa pili kulia waliokaa)  
akiwa katika picha ya pamoja na Viongozi wa Wizara ya Nishati na Taasisi zake baada ya kufungua 
Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika Jijini Dar es Salaam, Agosti 3, 2022, kulia kwake ni mwenyeji 

wa Kongamano hilo Waziri wa Nishati January Makamba.



makubwa ya kimataifa 
katika sekta ya nishati, 
tuna wageni ambao ni 
wadau katika sekta ya 
nishati, hivyo litafungua 
fursa zilizopo kwenye 
Sekta ya nishati ikiwemo 
maji, makaa ya mawe, 
gesi na umeme wa 
Jua,”alisisitiza Majaliwa.

Alisema kuwa, 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali katika sekta 
ya nishati ikiwemo ya 
mafuta na gesi itasaidia 
kwa kiasi kikubwa 
katika kukuza uchumi 
wa nchi kutokana na 
mapato yatakayokuwa 
yanakusanywa kutoka 
kwenye miradi hiyo

Waziri Mkuu Majaliwa 
aliwataka washiriki wa 
kongamano hilo kujadili 
fursa zilizopo nchini, 
wajibu wao,nafasi yao 
ya kuwezeka nchini, 
pamoja na changamoto 
mbalimbali zinazoikabili 

sekta hiyo ili serikali 
izifahamu na kuzifanyia 
kazi.

Kwa upande wake, 
Waziri wa Nishati, Mhe.
January Makamba 
alisema Tanzania ina Rais 
ambaye ana matamanio 
ya kuifanya sekta ya 
nishati kuwa chanzo cha 
ukuaji wa uchumi nchini.

Alilisitiza kuwa, 
Tanzania itaendelea 
kushirikiana na washirika 
wa kimataifa katika 
kukuza ushirikishwaji na 
uwezeshaji wa makundi 
mbalimbali kiuchumi 
katika sekta hiyo.

“Lengo la Serikali 
ni kutumia fursa za 
sekta yetu ya nishati 
ili kuboresha sekta 
nyingine ikiwemo 
viwanda, nina imani 
kwamba kongamano hili 
litawawezesha washiriki 
kubadilishana uzoefu, 
mawazo, ujuzi, maarifa, 

ambayo ni muhimu 
katika kusimamia 
rasilimali nishati kwa 
njia sahihi na endelevu 
kwa ajili ya kizazi cha 
sasa na kijacho,” alisema 
Makamba.

Aliongeza kuwa, 
Serikali itaendelea 
kuhakikisha inaweka 

kanuni na taratibu 
zinazofaa ili kuwezesha 
ushirikishwaji wa 
wafanyabiashara wa 
ndani kunufaika na 
mnyororo wa thamani 
katika sekta ya nishati. 

Awali, Mkurugenzi wa 
Ocean Business Partners 
ambao ndio waandaaji 
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Viongozi na Maafisa wa Wizara ya Nishati wakiwa katika Banda la Wizara ya Nishati, wakati wa Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika 
Jijini Dar es Salaam, Agosti 3, 2022.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali (kushoto), 
Kamishna wa Mafuta na Gesi Wizara ya Nishati, Michael Mjinja 
(wa Pili Kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC), Dkt. James Mataragio (kulia) na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme (TANESCO), Maharage 
Chande (wa pili kulia) wakimsikiliza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
wakati akifungua Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika jijini 

Dar es Salaam, Agosti 3, 2022.

Sekta ya  Nishati  itaendelea kuimarishwa 
ili kuvutia wawekezaji zaidi - Waziri Mkuu



5HABARI PICHANI

wa kongamano hilo, 
Balozi Abdulsamad 
Abdulrahim alisema 
kongamano hilo 
litawawezesha wadau 
kutambua fursa za 
uwekezaji katika sekta ya 
nishati nchini

Alisema nchi 89, 
Watu zaidi ya 1000, 
Makampuni pamoja na 
wadau mbalimbali wa 
sekta ya nishati Duniani 

wameshiriki katika 
Kongamano hilo la siku 
mbili.

Kongamano hilo 
lilihudhuriwa na Viongozi 
mbalimbali wa Wizara ya 
Nishati akiwemo Naibu 
Katibu Mkuu, Kheri 
Mahimbali, Wakuu wa 
Taasisi zote zilizo  chini 
ya Wizara, pamoja na 
Maafisa kutoka Wizara na 
Taasisi hizo.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2022

Menyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Dunstan Kitandula (kushoto) na Wajumbe wengine wa Kamati 
hiyo wakimsikiliza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa wakati akifungua 
Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika Jijini Dar es Salaam, Agosti 

3, 2022.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Dkt. James Mataragio (katikati) akiwa katika banda la 
shirika hilo pamoja na maafisa wake wakati Kongamano la Nne la 

Nishati lililofanyika jijini Dar es Salaam, Agosti 3, 2022.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti huduma za Nishati na 
Maji (EWURA), Mhandisi Modestus Lumato (wa Pili kushoto) pamoja 
na maafisa wake wakiwa katika banda la Taasisi hiyo wakati wa 

Kongamano la Nne la Nishati jijini Dar es Salaam, Agosti 3, 2022.

Kamishna Msaidizi wa Mafuta na Gesi wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Joyce Kisamo (kushoto) akimueleza jambo Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa alipotembelea banda la Wizara ya Nishati, wakati 
wa Kongamano la Nne la Nishati jijini Dar es Salaam, Agosti 3, 2022.

Mkurugenzi wa Idara ya Sera na Mipango wa Wizara ya Nishati, 
Petro Lyatuu (kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA), Charles Sangweni 
(kulia) wakimsikiliza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa wakati 
akifungua Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika Jijini Dar es 

Salaam, Agosti 3, 2022.

Sekta ya  Nishati  itaendelea kuimarishwa 
ili kuvutia wawekezaji zaidi - Waziri Mkuu



Na Zuena Msuya DSM,

Serikali ya 
Mapinduzi 
Zanzibar imesema 
milango ya 

uwekezaji iko wazi kwa 
Wawekezaji, kuwekeza 
katika Sekta ya Nishati, 
hasa Mafuta na Gesi.

Makamu wa Pili 
wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar 
, Hemed Suleiman 
Abdullah alisema 
hayo wakati akifunga 
Kongamano la Nne 
la Kimataifa la Nishati 
lililofanyika jijini Dar es 
Salaam kwa siku mbili, 
Agosti 3 na 4, 2022.

Alisema kuwa, 
Serikali iko tayari 
kwa mazungumzo ya 
uwekezaji kwa kampuni 
ya aina yeyote ambayo 
iko tayari kuwekeza 
Zanzibar katika sekta ya 
nishati hasa mafuta na 
gesi kwa maslahi pande 
zote mbili ambazo ni 
Serikali na wananchi 
wake pamoja na 
muwekezaji husika.

Aliongeza kuwa, kwa 
sasa Zanzibar imepiga 
hatua kubwa katika 
sekta ya Mafuta na 
Gesi hivyo kampuni za 
uwekezaji zinakaribishwa 
ili kutekeleza miradi 
ambayo imebainika.

“Kongamano hili 
kubwa limefungua 
milango na kuongeza 
fursa zaidi za uwekezaji 
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Milango iko wazi kuwekeza 
Sekta ya Nishati Zanzibar

Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah (katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na Kamati ya Maandalizi ya Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika 
jijini Dar es salaam kwa siku mbili, Agosti 3 na 4, 2022. Watatu waliokaa ni Waziri wa Nishati, January 
Makamba, na aliyesimama nyuma ya Makamu wa Pili wa Rais, ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Naibu 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali.

Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar , Hemed Suleiman Abdullah akizungumza 
wakati akifunga Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika jijini Dar es salaam kwa siku mbili, Agosti 3 

na 4, 2022.



kwa nchi yetu, kwani 
wawekezaji walioshiriki 
katika kongamano hili 
wamefahamishwa juu 
ya fursa zilizopo kwa 

upande wa Tanzania Bara 
na pia Zanzibar, hivyo 
waje tuzungumze katika 
masuala ya uchimbaji 
wa mafuta au ufuatiliaji 

wa miradi mingine kwa 
maslahi ya pande zote 
mbili,” alisisitiza Makamu 
wa Pili wa Rais

Pia, aliipongeza 

Wizara ya Nishati 
kwa kushirikiana na 
wadau wengine katika 
kuandaa na kufanikisha 
kongamano hilo kubwa 
lililowakutanisha 
kwa pamoja wadau 
mbalimbali wa sekta 
ya nishati, ikiwepo 
makampuni makubwa 
zaidi ya 80.

Aidha alisema kuwa 
muitikio mkubwa 
wa washiriki katika 
kongamano hilo kutoka 
maeneo mbalimbali 
dunani, ni matokeo 
ya ziara za Rais Samia 
Suluhu Hassan na Rais 
wa Zanzibar Dkt. Hussein 
Mwinyi kutembelea 
nchi na makampuni 
makubwa mbalimbali 
duniani na kufanya 
nayo mazungumzo ya 
kutangaza fursa zilizopo 
nchini.

Kando ya Kongamano 
hilo, Wizara ya Nishati 
kupitia Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
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Milango iko wazi kuwekeza 
Sekta ya Nishati Zanzibar

Kamishna wa Msaidizi wa Umeme Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga (wa pili kulia) akiwasilisha mada wakati wa 
Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika jijini Dar es salaam kwa 

siku mbili, Agosti 3 na 4, 2022.

Mhandisi Mkuu wa Mafuta na Gesi, Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Joyce Kisamo ( kushoto) akiwasilisha mada wakati wa Kongamano 
la Nne la Nishati lililofanyika jijini Dar es salaam kwa siku mbili, 

Agosti 3 na 4, 2022.

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa pili kulia) akizungumza wakati wa hafla ya utiaji saini  
makubaliano ya kuendeleza Miradi ya Nishati Jadidifu  na Kampuni ya Masdar inayomilikiwa na 

Serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu (U.A.E), Agosti  4, 2022, jijni Dar es salaam.



lilisaini  makubaliano 
ya kuendeleza miradi 

ya nishati jadidifu  na 
Kampuni ya Masdar 

inayomilikiwa na Serikali 
ya Umoja wa Falme za 

Kiarabu (U.A.E).
Akizungumza wakati 

wa hafla ya utiaji saini, 
Waziri wa Nishati January 
Makamba, alisema kuwa 
makubaliano hayo ni 
matunda ya ziara ya Rais 
Samia Suluhu Hassan 
aliyoifanya mapema 
mwaka huu katika nchi 
za Umoja wa Falme za 
Kiarabu (U.A.E).

Alisema utekelezaji wa 
mkataba huo utasaidia 
kuongeza uzalishaji wa 
umeme kutoka vyanzo 
mbalimbali nchini.

Kwa upande wake 
Mkuu wa Uendelezaji wa 
Biashara na Uwekezaji 
wa Masdar, Abdullah 
Zayed alisema kuwa 
miradi iliyopo katika 
makubalino hayo, 
uendelezaji wake 
unategemea kufikia 
Megawati 5000 kufikia 
mwaka 2025.
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Milango iko wazi kuwekeza 
Sekta ya Nishati Zanzibar

Mhandisi Mkuu wa Mafuta na Gesi, Joyce Kisamo ( katikati) na 
Mhandisi Anita Ringia (kulia) wakimsikiliza  Makamu wa Pili wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah 
wakati akifunga Kongamano la Nne la Nishati, lililofanyika jijini Dar 

es Salaam kwa siku mbili, Agosti 3 na 4, 2022.

Mhandisi Rabia Issa  kutoka Wizara ya Nishati,  (katikati) akitoa 
maelezo kwa mmoja wa wananchi aliyetembelea banda la Wizara 
ya Nishati wakati Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika jijini 
Dar es Salaam kwa siku mbili, Agosti 3 na 4, 2022. Anayeshuhudia 

ni Kamishna Msaidizi wa Gesi, Mohammed Fakihi (kulia).

Mkurugenzi wa Sera na Mipango Wizara ya Nishati, Petro Lyatuu, (kushoto) Katibu wa Naibu Waziri wa 
Nishati, Ngeleja Mgejwa (katikati) na Mjiolojia Mwandamizi kutoka Wizara ya Nishati Jacob Mayalla 
(kulia) wakimsikiliza  Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdullah wakati akifunga Kongamano la Nne la Nishati lililofanyika jijini Dar es salaam kwa siku mbili, 

Agosti 3 na 4, 2022.



Na Dorina Makaya - 
Rusumo, Kagera.

Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba, 

tarehe 20 Agosti, 
2022,  amekabidhiwa  
Uwenyekiti wa Baraza 
la Mawaziri wa Mradi 
wa Umeme wa Rusumo 
utakaozalisha umeme 
kwa kutumia maji 
unaoshirikisha nchi tatu 
za Burundi, Rwanda na 
Tanzania.

Waziri Makamba 
amekabidhiwa jukumu 
hilo wakati wa Mkutano 
wa 14 wa  Baraza la 
Mawaziri wa Mradi wa 
Umeme wa Rusumo na  
Waziri wa Miundombinu 
wa Rwanda Mhe. Mha. Dr. 
Ernest Nsabimana katika 
eneo la Mradi Rusumo, 

Wilayani Ngara, Mkoani 
Kagera.

Mradi huo utazalisha  
Megawati themanini 
(80MW) ambapo kila nchi 
itapata  27MW. 

Akizungumzia 
kuhusu jukumu jipya la 
Uwenyekiti wa Baraza 
la Mawaziri wa Burundi, 
Rwanda na Tanzania 
katika Mradi wa Umeme 
wa Rusumo, Waziri 
Makamba amesema, 
Mradi wa Rusumo 
una miundo yake ya 
Uendeshaji ambapo kuna 
Baraza la Mawaziri, Bodi 
ya Kampuni na kamati 
ya Uendeshaji (Steering 
Committee) ambapo kila 
chombo kina kazi yake 
katika Mradi huo.

Alisema, kazi ya Baraza 
la Mawaziri, ni kutoa 
miongozo ya ki-sera 
kufuatilia, kusimamia, 

kusukuma, na kuwezesha 
utekelezaji wa Mradi.

Waziri Makamba 
alieleza  kuwa, Baraza hilo 
hukaa mara moja kwa 
mwaka na huomba taarifa 
ya Maendeleo ya Mradi 

na kuelekeza kuharakisha 
utekelezaji wa Mradi 
pamoja na kutoa 
maelekezo mahususi 
kwa ajili ya ufanisi wa 
Mradi na vyombo vyote 
vinaripoti kwenye Baraza 
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WAZIRI MAKAMBA MWENYEKITI MPYA 
MRADI WA UMEME WA RUSUMO

Mawaziri wa Burundi, Rwanda na Tanzania, wakipata maelezo ya maendeleo ya Mradi walipotembelea Mradi wa Umeme wa Rusumo 
tarehe 20 Agosti, 2022.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akizungumza na 
Waandishi wa Habari (hawamo pichani) wakati wa Mkutano 
wa 14 wa Baraza la Mawaziri wa Mradi wa Umeme wa Rusumo 
uliofanyika katika eneo la Mradi Rusumo, wilayani Ngara, mkoani 
Kagera. Tarehe 20 Agosti, 2022. Kushoto kwa Waziri Makamba 
ni Waziri wa Miundombinu wa Rwanda, Mhe. Mha. Dk. Ernest 
Nsabimana na kulia ni Waziri wa Maji Safi, Nishati na Madini wa 

Burundi, Mhe. Mha. Ibrahim Uwizeye.



la Mawaziri.
Alieleza, Baraza hilo ni 

chombo muhimu katika 
uendeshaji wa Mradi 
huo na kasi ambayo 
imepatikana hivi sasa 
katika utekelezaji wa 
Mradi, kwa sehemu 
kubwa imetokana na 
Uongozi wa Baraza hilo la 
Mawaziri ambalo linatoa 
mchango mkubwa sana 
katika utekelezaji wa 

Mradi.
Waziri Makamba 

alifafanua kuwa, nchi hizo 
hupokezana Uwenyekiti 
ambapo kabla ya Rwanda 
nchi Mwenyekiti wa 
Baraza hilo ilikuwa ni 
Burundi, na sasa ni 
Tanzania. 

Alieleza kuwa, jukumu 
lake la Uwenyekiti katika 
Baraza hilo la Mawaziri, 
litakuwa ni kuongoza 

vikao na kuitisha vikao 
na kuwa na Mawasiliano 
ya moja kwa moja na 
Bodi kuhusu mambo ya 
kiutendaji ya kila siku 
yanayohitaji miongozo ya 
Mawaziri kabla , wakati 
na  baada ya vikao  pale 
inapohitajika.

Akizungumzia kuhusu 
Mradi wa Umeme wa 
Rusumo, Waziri Makamba 
alisema Mradi huo una 

umuhimu mkubwa sana 
kwa maendeleo ya nchi 
zote tatu za Burundi 
Rwanda na Tanzania.

Aliuelezea Mradi 
huo kuwa, ni ndoto ya 
viongozi waasisi wa nchi 
zote tatu kwa muda 
mrefu tangu miaka ya 
sitini ambapo, hatimaye 
ndoto hiyo inakaribia 
kukamilika.

Waziri Makamba 
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WAZIRI MAKAMBA MWENYEKITI MPYA 
MRADI WA UMEME WA RUSUMO

Picha za maeneo mbalimbali ya Mradi pamoja na mitambo itakayotumika kuzalisha umeme kama inavyoonekana pichani.

Mawaziri wa Burundi, Rwanda na Tanzania, wakipata maelezo ya maendeleo ya Mradi walipotembelea Mradi wa Umeme wa Rusumo 
tarehe 20 Agosti, 2022.



alisema, Mradi huo 
utaongeza umeme 
unaohitajika sana na wa 
bei nafuu katika nchi 
tatu hodhi za Mradi huo 
wa  umeme wa Rusumo 
kutokana na mahitaji 
makubwa ya umeme na 
utakuwa ni chachu ya 
maendeleo kwa nchi hizo 
zinazoendelea.

Waziri huyo wa 
Nishati, aliongeza kuwa, 
Mradi huo unaashiria 
ushirikiano wa nchi hizo 
tatu zinazopakana na 
kuwa huo ni msingi wa 
maendeleo na unaashiria 
utashi wa nchi hizo tatu 
kutumia rasilimali asili 
zilizopo ikiwemo mito 
kuleta maendeleo ya 
watu wake.

Waziri Makamba 
alisema, kwa upande 
wa Tanzania, maeneo 
makubwa yanayozalisha 
umeme ni upande wa 

kusini mashariki mwa 
Tanzania katika mikoa 
ya Iringa, Morogoro na 
Dar-es-salaam ambapo 

kuna mitambo mingi ya 
kuzalisha umeme.

Alieleza kuwa, 
umbali wa kusafirisha 
umeme kutoka maeneo 
ya uzalishaji  hadi 
upande wa Magharibi 
mwa nchi kuna umbali 
mkubwa, hivyo uwepo 
wa uzalishaji umeme 
katika eneo la Rusumo 
utaongeza upatikanaji wa 
umeme katika Gridi ya 
Taifa  na maeneo yaliyopo 
karibu na eneo la Mradi 
yatapata umeme wa 
uhakika bila kuusafirisha 
kutoka umbali mrefu.

Waziri Makamba 
aliwaambia Watanzania 
kuwa, wategemee 
kunufaika na Mradi wa 
Umeme wa Rusumo 
ndani ya Kipindi cha 
miezi 6 kuanzia sasa na 
mradi huo unategemewa 
kukamilika mwezi 
Novemba mwaka 
huu ambapo Mtambo 
wa kwanza utaanza 
kujaribiwa kuwashwa 
na umeme unatarajiwa 
kuanza kupatikana 
katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2023.
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WAZIRI MAKAMBA MWENYEKITI MPYA 
MRADI WA UMEME WA RUSUMO

Wajumbe wa Baraza la Mawaziri wa Mradi wa Umeme wa Rusumo wa kuzalisha umeme kwa kutumia 
maji unaoshirikisha nchi tatu za Burundi, Rwanda na Tanzania wakiwa katika picha ya pamoja mara 
baada ya kumalizika kwa mkutano wa  14 wa  Baraza la Mawaziri wa Mradi wa Umeme wa Rusumo 
uliofanyika katika eneo la Mradi Rusumo, Wilayani Ngara, Mkoani Kagera, Tarehe 20 Agosti, 2022. 
Kutoka kulia ni Waziri wa Miundombinu wa Rwanda Mhe. Mha. Dr. Ernest Nsabimana, akifuatiwa  na 
Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba na Waziri wa Maji Safi, Nishati na Madini wa Burundi, Mhe. 

Mha. Ibrahim Uwizeye.

... kwa upande wa Tanzania, 
maeneo makubwa yanayozali-
sha umeme ni upande wa kusini 
mashariki mwa Tanzania katika 
mikoa ya Iringa, Morogoro na Dar 
es salaam ambapo kuna mitambo 
mingi ya kuzalisha umeme.”



Na Zuena Msuya, 
Njombe

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili Stephen 
Byabato 

amesema kuwa Serikali 
kupitia Wizara ya Nishati, 
imekuwa ikitenga fedha 
maalum kila mwezi ili 

kupunguza gharama za 
mafuta kwa watumiaji 
kutokana na bidhaa hiyo 
kuendelea kupanda bei 
katika soko la Dunia.

Byabato alisema hayo 
wakati akiwasalimia 
wananchi kwenye 
Mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika Uwanja 
Sabasaba wakati wa 

Ziara ya Rais, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, mkoani 
Njombe Agosti 10, 2022.

Wakili Byabato 
alifafanua kuwa, 
kutokana na kuendelea 
kupanda kwa bei ya 
mafuta katika soko 
la dunia, kwa sababu 
mbalimbali, Serikali 
imekuwa ikitenga shilingi 

Bilioni 100 kila mwezi ili 
kuwapunguzia wananchi 
gharama za kununua 
mafuta hayo.

Aliweka wazi kuwa, 
fedha hiyo inayotengwa 
na Serikali imewezesha 
kupunguza shilingi 200 
hadi 300 katika kila 
lita moja ya mafuta ya 
Petroli, na shilingi 400 
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Mafuta hayajashuka bei katika soko la 

Dunia, Tanzania tumeshusha Bei- Byabato

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akiongea na Wananchi kwenye mkutano wa hadhara katika Uwanja vya Sabasaba, 
wakati wa ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan, mkoani Njombe, Agosti 10, 2022.



kwa kila lita moja ya 
Mafuta ya Dizeli.

Katika ziara hiyo 
ya Rais, Naibu Waziri 
aliambatana na Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali 
pamoja na Viongozi wa 
Taasisi zilizo chini ya 
wizara hiyo.

Akizungumzia 
masuala ya Nishati ya 
Umeme katika Mkoa huo 
wa Njombe, Byabato 
alisema Serikali imetenga 
fedha za kutosha kuweza 
kutatua changamoto 
ya Umeme mkoani 
humo ikiwa ni pamoja 
na kuongeza kasi ya 
kusambaza umeme 

katika Vijiji na Vitongoji.
Vilevile wakandarasi 

wanaendelea na 
kazi katika maeneo 
mbalimbali kuhakikisha 
miradi ya usambazaji wa 
umeme inatekelezeka 
wananchi kupata 
huduma.

Aidha alieleza kuwa, 
Serikali imetenga 
shilingi Bilioni 8 katika 
maandalizi ya kazi za 
awali za kutekeleza Mradi 
wa kufua umeme kwa 
kutumia maporomoko ya 
maji ya Rumakali.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan (katika) akizungumza na 
Wananchi kwenye mkutano wa hadhara katika uwanja wa Sabasaba wakati wa ziara yake Mkoani 

Njombe, Agosti 10, 2022.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali, (katikati) akimsikiliza Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan, (hayupo pichani) alipotembelea Kiwanda cha 
mbao cha TANWAT ambacho pia kinazalisha umeme, wakati wa ziara ya Rais mkoani Njombe, Agosti 

10, 2022.

Mafuta hayajashuka bei katika soko la 
Dunia, Tanzania tumeshusha Bei- Byabato
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Waziri wa Nishati Mhe.
January Makamba 
amekutana na Balozi 
wa Oman nchini 

Tanzania Mhe. Saud Hilal Al 
Shidhani na kuzungumzia fursa 
mbalimbali za uwekezaji zilizopo 
katika sekta ya mafuta na gesi 
hususani katika miradi mikubwa 
inayoendelea kutekelezwa nchini.

Mazungumzo hayo yalifanyika 
katika ofisi ndogo ya Wizara ya 
Nishati jijini Dar es Salaam tarehe 
16 Agosti,2022 na  yalijikita katika  
kuzungumzia makubaliano 
mbalimbali yaliyofikiwa wakati 
wa ziara ya Rais wa Tanzania  Mhe. 
Samia Suluhu Hassan  nchini 
Oman Juni, 2022.

Kupitia Mazungumzo hayo 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) litashirikiana 

na Kampuni ya Taifa ya Mafuta 
ya Oman (OQ) kufanya biashara 
ya mafuta ya jumla (fuel supply), 
kujenga vituo vikubwa vya gesi za 
mitungi (LPG) na kushirikiana na 
Kampuni Tanzu ya TPDC (TANOIL) 
ili kufanya biashara ya rejareja ya 
mafuta.

Halikadhalika, wataalamu 
kutoka nchini Oman wataendelea 
kuja nchini Tanzania kuangalia 
miundombinu ya Bandari na 
kutazama maeneo ya kuwekeza 
kwenye miundombinu ya 
kupokea, kushusha, kuhifadhi na 
kutoa mafuta katika Bandari na 
Ghala za dhamana ya forodha 
pamoja na kubadilishana uzoefu 
na Tanzania.

Waziri wa Makamba wakati 
wa mazungumzo hayo alisema 
Tanzania inatafuta Washirika wa 

kimkakati ambao watashirikiana 
na TPDC katika kutafuta mafuta 
na gesi katika vitalu vilivyopo ili 
kuchochea ukuaji wa viwanda 
na kuongeza ukuaji wa uchumi 
nchini hususan katika miradi ya 
kimkakati ukiwemo wa Mwalimu 
Julius Nyerere.

Akizungumza katika Mkutano 
huo Mhe. Balozi Saud Hilal Al 
Shidhani pamoja na kutoa salaam 
za Rais wa Oman alimshukuru 
Rais wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan  kwa utayari wake 
wa kushirikiana na Oman katika 
kuendeleza sekta ya nishati.

Aidha, alisema Oman ina 
ujuzi mkubwa katika masuala ya 
mafuta hivyo alimhakikishia Waziri 
Makamba kuwa watashirikiana 
vyema katika kukuza sekta hiyo 
nchini Tanzania.

TANZANIA NA OMAN KUSHIRIKIANA 
KUKUZA SEKTA YA NISHATI  
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Matukio mbalimbali wakati Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba alipokutana na Balozi wa Oman nchini Tanzania Mhe. Saud Hilal 
Al Shidhani na kuzungumzia fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo katika sekta ya mafuta na gesi.



Na Timotheo Mathayo, 
Dodoma.

Wizara ya 
Nishati 
inaendelea 
kwa kasi 

kutekeleza mradi wa 
Ujenzi wa Ofisi katika 
Mji wa Serikali wa 
Mtumba uliopo jiji la 
Dodoma ikiwa ni mkakati 
wa Serikali kusogeza 
huduma kwa wananchi.

Ujenzi wa Ofisi 
hiyo utakapokamilika 

utasaidia kuwaleta 
pamoja Watumishi wa 
Wizara ya Nishati ili 
kuweza kutoa huduma 
kwa wananchi katika 
eneo moja, tofauti na 
ilivyo sasa.

Hayo yalibainishwa 
tarehe 12 Agosti, 2022 na 
Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali watu, Wizara 
ya Nishati, Bi. Ziana 
Mlawa ambapo alisema 
kuwa ujenzi wa jengo 
la ofisi yenye ghorofa 
tano umefikia asilimia 

35 na Mkandarasi wa 
jengo hilo ni Shirika 
la Nyumba la Taifa 
(NHC). Aliongeza kuwa 
jengo linasimamiwa 
na mshauri mwelekezi, 
Chuo kikuu cha Ardhi 
kupitia kampuni tanzu ya 
ABECK.

Ujenzi wa jengo la 
ofisi za Wizara ya Nishati 
ulianza Novemba 29, 
2021 kwa mujibu wa 
mkataba uliosainiwa 
kati ya NHC na Wizara ya 
Nishati ambapo mradi 

huo utatekelezwa kwa 
kipindi cha miaka miwili 
na unatarajiwa kukamika 
ifikapo mwaka 2023. 

Msimamizi wa Jengo 
hilo, Bw.Alphonce 
Kilovele, kutoka Wizara 
ya Nishati alisema kuwa 
ujenzi wa nguzo, kuta, 
umwagaji zege kwenye 
msingi, sakafu pamoja 
na bimu hatua hizo zote 
zinatakiwa kukamilika 
ndani ya miezi kumi 
na mbili na hatua zote 
zimetekelezwa kwa 
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Muonekano wa  jengo la ofisi za Wizara ya Nishati, (upande wa nyuma wa jengo), linalojengwa katika Mji wa Serikali Mtumba, jijini 
Dodoma, Agosti 12, 2022.

Ujenzi ofisi ya Wizara ya Nishati washika kasi



zaidi ya asilimia 35 na 
zimebaki asilimia 15 
kukamilika.  

Kazi ya kuweka 
mfumo wa umeme, 
mifumo ya maji safi 
na maji taka, ujenzi 
wa uzio, usafi wa 
jengo pamoja na kazi 
nyingine ndogondogo 
ni sehemu ya asilimia 
hamsini iliyobaki ambazo 
zitatekelezwa ndani ya 
miezi 12 kwa mujibu wa 
mkataba.

Bw. Kilovele alisema 
mradi huo wa ujenzi 
unahusisha vibarua 
kati ya 92 hadi 105 kila 
siku, hii ni kulingana 
na mahitaji ya kazi 
zinazotakiwa kufanyika 
kwa mujibu wa ratiba ya 
kazi.
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Mkuu wa kitengo cha Mawasiliano Serikalini, Bi. Dorina G. Makaya 
(wa kwanza kushoto), akikagua na kutazama maendeleo ya Ujenzi 

wa  jengo la ofisi za Wizara ya Nishati, Agosti 12, 2022.

Muonekano wa jengo la ofisi za Wizara ya Nishati (upande wa 
mbele wa jengo), linalojengwa katika Mji wa Serikali Mtumba, Jijini 

Dodoma, Augosti 12, 2022.

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu kutoka Wizara ya Nishati Bi. Ziana Mlawa (wa pili kulia) 
akikagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la ofisi za Wizara ya Nishati, linalojengwa katika Mji wa 

Serikali Mtumba, jijini Dodoma, Agosti 2022.

Ujenzi ofisi ya Wizara ya Nishati washika kasi
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BAJETI YA MATENGENEZO YA MIUNDOMBINU YA UMEME 

YAONGEZWA KUIMARISHA UPATIKANAJI UMEME

Serikali imeongeza 
bajeti ya 
matengezo  ya 
miundombinu ya 

umeme kutoka shilingi 
bilioni 197.61 kwa 
mwaka 2021/2022 hadi 
shilingi bilioni 211.56 
kwa mwaka 2022/2023 
ili kuimarisha hali ya 
upatikanaji umeme 
nchini.

Hayo yameelezwa 
bungeni, jijini Dodoma 
wakati Wizara ya Nishati 
ikiongozwa na Waziri wa 
Nishati, Mhe. January 
Makamba ilipowasilisha 
kwa Kamati ya Kudumu 

ya Bunge ya  Nishati 
na Madini, utekelezaji 
wa maazimio ya Bunge 
kutokana na taarifa ya 
mwaka ya Kamati hiyo 
kwa kipindi cha mwezi 
Februari 2022.

Kamati hiyo 
imeelezwa kuwa, 
ongezeko hilo la 
bajeti  limefanywa 
ili kuhakikisha 
matengenezo ya 
miundombinu 
yanafanyika kikamilifu 
na kwa wakati na hivyo 
kuimarisha hali ya 
upatikanaji umeme.

Pamoja na hilo, 

Serikali imetenga shilingi 
Bilioni 500 kwa ajili ya 
mradi wa kuimarisha 
gridi ya Taifa ambao 
unalenga kuboresha 
hali ya umeme nchini 
ambapo pamoja na 
kazi nyingine, jumla ya 
kilometa 3,930 za njia 
ya usafirishaji umeme 
zitajengwa, jumla ya 
vituo vikubwa vya 
umeme 62 vitajengwa 
na kilometa 2,572 za njia 
za usambazaji umeme 
zitajengwa pia.

Kuhusu utekelezaji 
wa mradi wa umeme 
wa Julius Nyerere 
(JNHPP) Kamati hiyo 
imeelezwa kuwa, mradi 
huo ambao utekelezaji 
wake umefikia asilimia 
67.18, unaendelea 
kutekelezwa kwa ufanisi 
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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba, akizungumza na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini wakati Wizara ilipowasilisha kwa Kamati hiyo, utekelezaji wa maazimio ya 

Bunge kutokana na taarifa ya mwaka ya Kamati kwa kipindi cha mwezi Februari 2022.

Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Maharage Chande,  
akizungumza wakati wa Kikao cha Wizara ya Nishati na Wajumbe 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakati 
Wizara ilipowasilisha kwa Kamati hiyo utekelezaji wa maazimio ya 
Bunge kutokana na taarifa ya mwaka ya Kamati  kwa kipindi cha 

mwezi Februari 2022.
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BAJETI YA MATENGENEZO YA MIUNDOMBINU YA UMEME 

YAONGEZWA KUIMARISHA UPATIKANAJI UMEME

kwani kuna vitengo 
kutoka Wizara ya Nishati 
na TANESCO ambavyo 
vinasimamia mradi 
huo na pia kuna kamati 
ya Makatibu Wakuu 
wa Wizara mbalimbali 
wanaosimamia mradi.

Aidha, ujenzi wa 
miundombinu ya 
usafirishaji umeme wa 
kV 400 kutoka JNHPP 
hadi Chalinze ambapo 
kunajengwa pia kituo 
cha kupoza umeme, 
imefikia asiliamia 60 na 
inatarajiwa kukamilika 
mwezi Januari mwaka 

2023 hali itakayowezesha 
umeme kutoka mradi 
huo kutokumbwa 
na changamoto 
ya usafirishaji na 
usambazaji.

Kuhusu suala la  ujenzi 
wa maghala makubwa 
ambayo yatahifadhi 
mafuta zaidi ya mita za 
ujazo milioni 1.25 na 
kuiwezesha nchi kuagiza 
mafuta mengi zaidi 
wakati bei ya mafuta 
inaposhuka katika 
soko la dunia, Serikali 
imeeleza kuwa Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 

Tanzania (TPDC) kwa 
kushirikiana na kampuni 
yake ya TANOIL imeanza 
utekelezaji wa kujenga 
maghala makubwa 
ya kuhifadhi mafuta 
(tank farms) ambapo 
yatatumika pia kama 
hifadhi ya Taifa ya mafuta 
ya kimkakati.

Kikao hicho cha 
Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini kilihudhuriwa 
pia na Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, kheri Mahimbali, 
Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu, Edward 
Ishengoma, Kamishna wa 
Petroli na Gesi, Michael 
Mjinja, Mkurugenzi wa 
Sera na Mipango, Petro 
Lyatuu na Wakuu wa 
Taasisi zilizo chini ya 
Wizara ya Nishati.
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Watendaji mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati na Taasisi zilizo chini ya Wizara wakifuatilia Kikao cha 
Wizara ya Nishati  na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakati Wizara ilipowasilisha 
kwa Kamati hiyo utekelezaji wa maazimio ya Bunge kutokana na taarifa ya mwaka ya Kamati  kwa 

kipindi cha mwezi Februari 2022.

Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini,  wakiwa katika kikao na  Wizara ya Nishati ilipowasilisha 
kwa Kamati hiyo utekelezaji wa maazimio ya Bunge kutokana na 
taarifa ya mwaka ya Kamati  kwa kipindi cha mwezi Februari 2022.



Na.Godfrey Mwemezi

Serikali imeendelea 
na mikakati 
mbalimbali ili 
kuhakikisha 

inaendelea na utekeleza 
wa Miradi ya kusambaza 
umeme Vijijini kupitia 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA).

Hayo, yamesemwa na 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe. Wakili Stephen 
Byabato wakati wa kikao 
cha kamati ya kudumu 
ya Bunge ya Bajeti 
kilichofanyika Bungeni 
Jijini dodoma, Agosti, 30, 
2022.

Pamoja na mambo 

mengine, Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya 
Bajeti ilitaka kujua bei 
ya kuunganishia wateja 
wapya waliopo maeneo 
ya vijijini kutofautiana.

Byabato alisema 
kuwa, Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati 
imekwishaunda timu ya 
wataalam ambayo iko 
kazini ili kuona uhalisia 
na hatimaye kuja na 
bei inayoendana na 
mazingira ya wananchi 
waishio katika maeneo 
ya Vijijini.

Wajumbe wa kamati  
ya Bunge, waliipongeza 
Taasisi ya Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) kwa 
kazi nzuri inayotekelezwa 
na Wakala huo.

Kikao hicho, 
kilihudhuriwa na  
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Serikali kuendelea kuimarisha 
huduma za Umeme Vijijini

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Wakili Stephen Byabato akizungumza wakati wa kikao cha Kamati ya 
Kudumu ya Bunge la Bajeti kujadili Taarifa ya Utekelezaji wa Miradi ya Nishati Vijijini, kilichofanyika 

bungeni jijini Dodoma, Agosti 30, 2022.

Mwenyekiti wa kamati  ya kudumu ya Bunge ya Bajeti, Mhe. Daniel Sillo Baran, akiongoza kikao, wakati 
wa kujadili Taarifa ya Utekelezaji wa Miradi ya Nishati Vijijini, kilichofanyika bungeni jijini Dodoma, 

Agosti 30, 2022.



Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati Mha. 
Felchesmi Mramba, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
REA, Mha. Hassan Seif 
Saidy, Mwakilishi wa 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO, Renata Ndege 
na Wataalam mbalimbali 
kutoka Wizara ya Nishati 
pamoja na Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) 
na Shirika la Umeme 
Tanzania ( TANESCO).
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Serikali kuendelea kuimarisha 
huduma za Umeme Vijijini

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, wakiwa kwenye kikao cha kujadili Taarifa ya Utekelezaji wa Miradi ya Nishati Vijijini, 
kilichofanyika katika Ukumbi wa Bunge, Jijini dodoma, Agosti 30, 2022.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mha. Felchesmi Mramba 
(wa kwanza kulia), akiwa 
na Mkurugenzi wa Wakala 
wa Nishati Vijijini,  Mha. 
Hassan Seif Saidy (wa kwanza 
kushoto), wakiwa kwenye 
kikao cha kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Bajeti kujadili Taarifa 
ya Utekelezaji wa Miradi ya 
Nishati Vijijini kilichofanyika 
jijini Dodoma, Agosti 30, 2022.



HABARI ZA NISHATI  |  Januari 1-31, 2021 BulletinNews
29

Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


