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UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
MINISTRY OF ENERGY 

     
 
 
 
       

 
 

GOVERNMENT STATEMENT AGAINST EUROPEAN UNION PARLIAMENT 
RESOLUTION ON EACOP PROJECT. 
 
On 15th September 2022, the European Union Parliament made a resolution number 
P9_TA (2022) 0321 on the matters relating to the Human Rights and Environmental 
Concerns posed by the implementation of the EACOP Project in Uganda and 
Tanzania.  
 
Tanzania being one of the Shareholders to the EACOP Project is seriously concerned 
by grave factual misrepresentations in the resolution issued by EU Parliament. In view 
of that, the Government wishes to issues the following clarifications: 
 

- The EACOP Project is being implemented with strict observance of International 
Safety, Environmental and Social aspects, including Human Rights. To 
demonstrate this adherence in the Project, a dedicated Human Rights Impact 
Assessment (HRIA) was undertaken as part of the project implementation 
process. The HRIA assessed and put in place measures for addressing the 
potential adverse effects of the Project on the human rights enjoyment.  
 

- Equally, the Project Environmental and Social Impact Assessment (ESIA) process 
was adequately undertaken and approved by the relevant Environmental 
Management bodies including the National Environmental Management Council 
(NEMC). Notably, ESIA identified comprehensive and adequate measures to 
safeguard environmental sustainability during and post project construction.   

- It is paramount to underscore the fact that the Pipeline route is designed to 
minimize Environmental and Social impacts as well as physical displacement and 
render low economic impacts to nearby communities. To exhibit this Project fact, 
there are 9,513 Project Affected Persons (PAPs – broadly corresponding to 
households and including commercial and government institutions). Out of these, 
it was only 331 PAPs displaced (which represents 3.5% of total Project affected 
Persons) against 100,000 claimed by the EU resolution as being displaced.  

- Displaced PAPs are offered a choice between replacement housing or cash 
compensation. Over 85% of the physically displaced PAPs have opted for replacement 
housing.  Construction of these houses has started and out of 309 houses: 37 have been 
completed and handed over, 55 are on completion stage and 217 are on initial 
construction stage. 

- Furthermore, the project land acquisition process (Compensation, Resettlement, 
Livelihood Restoration and Transition Support.) was carried out in compliant with 

 

both the Laws of Tanzania and the Performance Standards of the International 
Finance Corporation (IFC) as verified by Lenders Environmental and Social 
Consultant (LESC). 

- In compliance, all basic principles of compensation including treating each PAP 
with respect and compensating each PAP at full replacement value is the norm 
of the Resettlement exercise. The Government of Tanzania and the Project 
company agreed in principle that, no land will be accessed by the project until 
compensation and resettlement has been fully undertaken and notice to 
vacate has been issued. This has been the norm of this Project and intensely 
monitored by the Government. 

The Government of Tanzania wishes to assure all Stakeholders including the 
European Union Parliament and the entire International Community that, EACOP 
Project is being implemented in line with Best Industry Practices in terms of 
transparency, Environmental, Social, Gender Inclusiveness and Human Rights 
considerations with the aim of ushering shared prosperity and sustainable 
development to its citizens.   

 
 

Issued by the Ministry of Energy.  
19th September 2022  

 



Waziri Mkuu, 
Mhe. Kassim 
Majaliwa 
amesema 

Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan 
inasimamia kikamilifu 
Sekta ya Nishati ikiwemo 
kuendelea kutekeleza 
mradi wa ujenzi wa 
Bomba la Mafuta Ghafi 
la Afrika Mashariki 
(EACOP) kutoka Hoima 
nchini Uganda hadi 
Chongoleani Tanga 
nchini Tanzania ili kukuza 
uchumi.

Waziri Mkuu 
aliyasema hayo (Ijumaa, 
Septemba 23, 2022) 
wakati akiahirisha 
Mkutano wa Nane wa 
Bunge la 12, bungeni 
jijini Dodoma. Alisema 
baadhi ya wadau wa 
maendeleo wamekuwa 
na mashaka katika 
utekelezaji wa mradi 
huo wakihofia kuwa 
unaweza kutekelezwa 
pasipo kuzingatia athari 
za kimazingira na haki za 
binadamu.

Hata hivyo, 
Mheshimiwa Majaliwa 
alisisitiza kuwa, mradi 
huo umefanyiwa 
tathmini ya kina 
ya kimazingira na 
kuhakikisha kuwa 
utekelezaji wake hauna 
athari za kimazingira 

na kwa jamii. “Mradi 
huu kwa upande wa 
Tanzania unagusa watu 
9,513 ikiwemo taasisi 
mbalimbali. Miongoni 
mwao ni watu 331 pekee 
ndio watakaohamishwa 
sawa na asilimia 3.5.” 
Alisisitiza

Waziri Mkuu 
aliongeza kuwa 
wanaoguswa na mradi 
huo walishirikishwa 
kuchagua kujengewa 
makazi mapya au 
kupewa fedha taslimu. 
Hata hivyo asilimia 85 
walichagua kujengewa 
makazi na ujenzi wa 
makazi hayo unaendelea 
ambapo nyumba 37 kati 
ya 309 zimekamilika 
na kukabidhiwa kwa 
wahusika. Aidha, 
nyumba 55 zipo kwenye 
hatua ya umaliziaji 
na nyumba 217 zipo 
kwenye hatua za awali za 
ujenzi.

Alisema Serikali ya 
Tanzania inaungana 
na Serikali ya Uganda 
kuwahakikishia wadau 
wote likiwemo Bunge 
la Umoja wa Ulaya na 
Jumuiya ya Kimataifa 
kuwa mradi huo 
unatekelezwa kwa 
kuzingatia sheria zote za 
Tanzania na za Kimataifa, 
uwazi, tahadhari za 
kimazingira, ulinzi wa 
mifumo ya kiikolojia 
na rasilimali za maji, 

masuala ya kijamii, 
kijinsia na haki za 
binadamu kwa ujumla.

Aliongeza kuwa, 
“Mradi huu ni muhimu 
kwa manufaa ya nchi 
zetu mbili katika kukuza 
biashara, viwanda vya 
uzalishaji, kuongeza 
ajira pamoja na kuvutia 
wawekezaji ambao 
wanatarajia kukuza 
teknolojia na ujuzi kwa 
wananchi. Mheshimiwa 
Rais ana matamanio 
makubwa ya kuifanya 
sekta ya nishati kuwa 
chanzo cha ukuaji wa 

uchumi na kuboresha 
sekta nyingine ikiwemo 
viwanda ambavyo ukuaji 
wake unategemea 
zaidi uwepo wa nishati 
ikiwemo mafuta na gesi.”

 “Hivyo niwatoe hofu 
wadau wote kuhusiana 
na utekelezaji wa 
mradi huu na Serikali 
itaendelea kutumia 
njia za kidiplomasia 
kuhakikisha wadau 
wanapata taarifa sahihi 
kuhusu utekelezaji wa 
mradi na uzingatiaji wa 
viwango vya Kimataifa.” 
Alisema
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Serikali inaendelea na ujenzi 
wa Bomba la Mafuta-Majaliwa

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa



Waziri wa 
Nishati, 
Mhe.January 
Makamba 

amemwakilisha Rais wa 
Jamhuri  ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, 
kwenye Mkutano wa 
Viongozi wa Dunia 
unaojadili Programu ya 
Afrika ya kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi 
(Africa Adaptation 
Summit) uliofanyika 
Rotterdam, Uholanz 
tarehe 5/9/2022. 

Mkutano huo ulilenga 
kushawishi Washirika wa 
Maendeleo, Taasisi za 
Kifedha na Sekta binafsi 
na marafiki wa Afrika 
kuchangia fedha kwenye 
Programu hiyo ya Afrika 
ambayo inahitaji Dola 
za Marekani Bilioni 25 
ifikapo 2025. Benki ya 
Maendeleo ya Afrika 
imechangia Dola za 
Marekani bilioni 12.5.

Mkutano huo 
umefanyika kama 
sehemu ya maandalizi 
ya mkutano wa 27 
nchi wananchama wa 
mkataba wa  mabadiliko 
ya Tabianchi ambao 
unatarajiwa kufanyika 
mwezi Novemba mwaka 
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Sehemu ya Washiriki wa Mkutano wa Viongozi wa Dunia unaojadili Program ya Afrika ya kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabianchi (Africa Adaptation Summit) unaofanyika Rotterdam, Uholanzi tarehe 
5/9/2022. Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba amemwakilisha Rais wa Jamhuri  ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, kwenye mkutano huo.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akiwa katika Mkutano wa Viongozi wa Dunia unaojadili 
Programu ya Afrika ya kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi (Africa Adaptation Summit) uliofanyika 
Rotterdam, Uholanzi tarehe 5/9/2022. Waziri Makamba  alimwakilisha Rais wa Jamhuri  ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwenye Mkutano huo.

WAZIRI MAKAMBA 
AMWAKILISHA RAIS 

SAMIA  UHOLANZI



huu huko Sharm El  Sheik 
Misri ambako suala la 
kuhimili mabadiko ya 
Tabianchi kwa Afrika ni 
moja ya ajenda muhimu 
za mkutano huo.

Katika Mkutano 
huo, Waziri wa Nishati 
alikutana na Viongozi wa 
Dunia, Wakuu wa Taasisi 
na Mashirika mbalimbali 
na kujadiliana nao 
fursa mbalimbali ikiwa 
pamoja na namna bora 
ya Tanzania kunufaika 
na mpango huo wa 
AFRICA ADAPTATION 
ACCELERATION 
PROGRAM (AAAP) 
ambao utaharakisha 

mipango ya nchi katika 
kukabiliana na majanga 
yakiwemo UVIKO19, 
ukame, njaa, ajira kwa 
vijana na mafuriko. 

Mkutano huo 
uliongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Senegal  na 
Mwenyekiti wa Umoja 
wa Afrika, Mhe. Macky 
Sally, na Katibu Mkuu 
Mstaafu wa Umoja wa 
Mataifa pia Mwenyekiti 
wa Kituo cha kukabiliana 
na Mabadiliko ya 
Tabianchi (GCA) Mhe. 
Ban Ki-Moon.
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Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akijadili jambo na Mkurugenzi Mkuu Shirika la Fedha 
Duniani, Kristalina Georgieva baada ya Mkutano wa Viongozi wa Dunia wa mabadiliko ya tabianchi 

kwa Afrika.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akizungumza katika Mkutano wa Viongozi wa Dunia 
unaojadili Programu ya Afrika ya kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi (Africa Adaptation Summit) 
uliofanyika Rotterdam, Uholanzi tarehe 5/9/2022. Waziri Makamba  alimwakilisha Rais wa Jamhuri  ya 

Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwenye Mkutano huo.

WAZIRI MAKAMBA 
AMWAKILISHA RAIS 

SAMIA  UHOLANZI



Na Godfrey Mwemezi, 
Dodoma.

Serikali inaendelea 
na mchakato wa 
kujenga vituo 
vya kupoza 

umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini kwa 
lengo la kuimarisha 
upatikanaji wa umeme 
wa uhakika.

Kauli hiyo imetolewa 
na Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato alipokuwa 
akizungumza kwenye 

semina ya Wajumbe 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na 
Madini na kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC) 
iliyofanyika jijini Dodoma.

Alisema, vituo 15 
vya kupoza umeme 
vinatarajiwa kujengwa 
kwa mwaka 2022/2023 
na vipo kwenye mpango 
wa gridi imara, ambapo 
taratibu za kuwapata 
wakandarasi wajenzi wa 
vituo hivyo zinaendelea.

Alisema Serikali 

imetenga sh. bilioni 
500 kwa ajili ya ujenzi 
wa vituo vya kupoza 
umeme katika wilaya 
za Mkuranga, Tunduru, 
Mpanda, Mlele, Sikonge, 
Uvinza, Urambo, Ngara, 
Handeni, Bariadi, 
Ukerewe, Lushoto, 
Rombo, Kilindi na Kishatu 
ambapo ujenzi wa vituo 
hivyo utaanza mwezi 
Oktoba mwaka huu.

Byabato aliongeza 
kuwa, Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
limefanya upembuzi 
yakinifu na kubaini 
maeneo yenye mahitaji 

makubwa ambayo vituo 
hivyo vya kupoza umeme 
vitajengwa.

“Serikali imezingatia 
zaidi maeneo yenye 
changamoto kubwa ya 
upatikanaji wa umeme 
wa uhakika na hivyo 
Wizara tumeamua kuanza 
na hayo ili wananchi 
wapate umeme wa 
uhakika.” Alisema 
Byabato.

Alieleza kuwa, mwaka 
2023/2024 TANESCO 
itaendelea kujenga vituo 
vya kupoza umeme 
kupitia mpango wake wa 
gridi imara katika maeneo 
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SERIKALI YAAHIDI KUJENGA 
VITUO 15 VYA KUPOZA UMEME

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba, 
akizungumza wakati wa Semina ya Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini na kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) iliyofanyika Septemba 24, 2022 

jijini Dodoma

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, akizungumza  na 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini na 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC)  wakati wa 

semina iliyofanyika Septemba 24, 2022 jijini Dodoma.



yenye mahitaji ya kati 
ambayo hayakufikiwa 
katika awamu ya kwanza 
ya mradi.

“Lengo la Serikali 
ya Awamu ya Sita 
ni kuhakikisha kila 
mtanzania mwenye 
uhitaji wa kupata 
huduma ya umeme 
anafikiwa na huduma 
hiyo.” Alieleza

Kwa upande wake, 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati,  Mhe.Felchesmi 
Mramba, alisema kuwa, 
Serikali inaendelea na 
mikakati mbalimbali ili 
kuhakikisha inasimamia 

vyanzo vya kuzalisha 
umeme ukiwemo mradi 
wa kuzalisha umeme wa 
Julius Nyerere (JNHPP) 
pamoja na ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme 
cha Chalinze ambacho 
ujenzi wake unaendelea 
vizuri.

Naye, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Dunstan 
Kitandula, alishauri 
Serikali kuongeza 
usimamizi wa ujenzi wa 
mradi wa kufua umeme 
wa maji wa Julius Nyerere 
ili uweze kukamilika 

kwa wakati kutokana na 
umuhimu wa mradi huo 
kwa taifa.

Kitandula pia, 
aliisisitiza Wizara ya 
Nishati kusimamia suala 
la utunzaji wa mazingira 
kwenye mradi huo 
na kusisitiza  suala la 
upandaji miti kwenye 
maeneo ambayo yana 
uharibifu wa mazingira.
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Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini na Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) wakiwa kwenye semina iliyoandaliwa na Wizara ya Nishati iliyofanyika 

Septemba 24, 2022 jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Dunstan Kitandula, 

akizungumza wakati wa S
emina ya Wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini na Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC) iliyofanyika Septemba 24, 

2022 jijini Dodoma.

SERIKALI YAAHIDI KUJENGA 
VITUO 15 VYA KUPOZA UMEME



Waziri wa 
Nishati, 
January 
Makamba, 

Septemba 12, 2022 
amezindua kiwanda 
cha kuzalisha transfoma 
ikiwa ni awamu ya 
pili ya kiwanda cha 
kuzalisha vifaa vya 
umeme cha Elsewedy 
Electrica Industrial 
Complex kilichopo 

Kigamboni jijini Dar es 
Salaam.

 Awamu ya 
kwanza ya kiwanda 
hicho inayohusisha 
utengenezaji wa nyaya 
za umeme ilizinduliwa 
Desemba 2021 na 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan.

Awamu ya pili ya 

kiwanda hicho ambayo 
inahusisha uzalishaji wa 
transfoma itawezesha 
kiwanda kuwa na 
uwezo wa kuzalisha 
trasfoma 2,500 kwa 
mwaka na kikitarajiwa 
kutengeneza ajira 1500.

Akizungumza 
wakati wa uzinduzi, 
Waziri Makamba 
alipongeza uwekezaji 
huo na kueleza Serikali 

itaendelea kuweka 
mazingira mazuri kwa 
wawekezaji.

“Ni mafanikio 
makubwa kuona awamu 
ya pili ya kiwanda 
inakuja ikiwa ni miezi 
sita tu tangu kuanza 
kwa uzalishaji wa 
awamu ya kwanza,” 
alisema

“Hii inaonyesha kiasi 
gani mmedhamiria 
kufanya uwekezaji 
wenye tija. Upande 
wetu Serikali 
tutaendelea kuweka 
mazingira wezeshi 
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8HABARI
WAZIRI MAKAMBA AZINDUA 
KIWANDA CHA TRANSFOMA

Waziri wa Nishati, January Makamba (wa Kwanza kulia) akizindua kiwanda cha kuzalisha transfoma ikiwa ni awamu ya pili ya kiwanda 
cha kuzalisha vifaa vya umeme cha Elsewedy Electric Industrial Complex kilichopo Kigamboni jijini Dar es Salaam. Wengine katika picha ni 

viongozi kutoka Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Nishati na watendaji kutoka kampuni ya Elsewedy Electric.



kwa biashara,” alisema 
Makamba.

Naye Mkurugenzi 
Mtendaji wa Elsewedy 
Electric East Africa, 
Ibrahim Qamar alisema 
uzalishaji huo wa 
transoma 2500 kwa 
mwaka unaweza 

kuongezeka kulingana 
na uhitaji katika soko.

“Uzinduzi wa 
kiwanda cha transfoma 
unazidi kufungua 
milango ya ushirikiano 
kati ya Tanzania na 
Misri. Kiwanda hiki 
kitasaidia kuingiza 

utalaam huu hapa 
Tanzania na kuwajengea 
uwezo watalaam wa 
hapa nchini,” alisema

“Ahadi yetu ni 
kwamba tutendelea 
kuzitafuta na 
kuziendeleza fursa 
ambazo zinaunga 

mkono mpango mkakati 
wa kuendeleza viwanda 
nchini Tanzania,” alisema 
Qamar.

Kiwanda hicho 
kilichojengwa na 
kampuni ya wazawa ya 
Advent Construction 
Limited kinatarajia 
pia kupanua uzalishaji 
wake wa nyaya na 
transfoma sambamba 
na kuanzisha uzalishaji 
wa mita na PVC.
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9HABARI
WAZIRI MAKAMBA AZINDUA 
KIWANDA CHA TRANSFOMA

Waziri wa Nishati, January Makamba (Katikati) akiwa katika kiwanda cha kuzalisha transfoma cha Elsewedy Electric Industrial Complex 
kilichopo Kigamboni jijini Dar es Salaam. Wengine katika picha ni viongozi kutoka Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Nishati na watendaji 

kutoka kampuni ya Elsewedy Electric.
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Na Timotheo Mathayo, 
Dodoma.

Serikali imeahidi kuanza 
ujenzi wa mradi wa 
kuzalisha umeme wa 
Rumakali katika Wilaya 

ya Makete mkoani Njombe 
utakaozalisha Megawati 222.

Mradi huo utatekelezwa 
kupitia Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) ambapo maandalizi 
ya utekelelezaji wa mradi huo 
yameanza kwa hatua za awali.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili Stephen 
Byabato wakati akijibu swali la 
Mbunge wa Makete, Mhe.Festo 

Sanga aliyetaka kujua ni lini 
Serikali itaanza ujenzi wa Bwawa 
la umeme katika Mto Rumakali.

Swali hilo liliulizwa wakati wa 
mkutano wa Bunge uliomalizika 
jijini Dodoma, Ijumaa Septemba 
23, 2022 ambapo Byabato alisema 
kuwa, Serikali imetenga sh.bilioni 
8 kwa ajili ya maandalizi ya awali 
ya mradi huo katika mwaka wa 
fedha 2022/2023.

“TANESCO imehuisha 
upembuzi yakinifu pamoja na 
nyaraka za zabuni kwa ajili ya 
kumpata mkandarasi  mjenzi wa 
mradi huo”, alisema Byabato.

Alisema, uthamini wa mali za 
wananchi zitakazopitiwa na mradi 
huo utakamilika mwezi Oktoba, 
2022 ili kuwezesha wananchi 
kulipwa fidia, hivyo utekelezaji wa 
mradi  huo wa kuzalisha umeme 
unatarajia kuanza mwaka wa 
fedha 2023/2024.

Byabato alieleza kuwa, mradi 
wa kuzalisha umeme wa Rumakali 
utakapokamilika utawanufaisha 
wakazi wa Makete pamoja na 
maeneo mengine ya nchi kwa 
kuwa utaunganishwa kwenye gridi 
ya Taifa.

Byabato alisema, Serikali 
inaendelea kujenga vituo vya 
kupoza umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini ili kuweza 
kukabiliana na tatizo la kukatika 
kwa umeme mara kwa mara.

SERIKALI YAAHIDI KUANZA MRADI WA 
KUZALISHA UMEME WA RUMAKALI
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.



Na Mwandishi Wetu

Waziri wa 
Nishati Mhe. 
January 
Makamba 

amekutana na kufanya 
mazungumzo na 
Mabalozi wa nchi za 
Uingereza na Singapore 
kwa nyakati tofauti 

kuhusu ushirikiano baina 
ya nchi hizo na Tanzania 
kwenye maeneo 
mbalimbali ya sekta ya 
nishati. 

Mazungumzo hayo 
yalifanyika Septemba 
2, 2022 katika ofisi za 
Wizara ya Nishati jijini 
Dar es Salaam huku 
yakihudhuriwa na baadhi 

ya viongozi wa Wizara . 
Kwenye mazungumzo 

yake na Balozi wa 
Uingereza nchini, Mhe. 
David Concar, viongozi 
hao walijadili maeneo 
ya ushirikiano ambayo 
ni pamoja na kujengea 
uwezo wataalamu 
hususani katika 
kuhamasisha mpango 

kabambe wa kuendeleza 
sekta ya umeme nchini 
(Power System Master 
Plan), kubadilishana 
uzoefu katika eneo 
la umeme na katika 
utekelezaji wa miradi 
ya umeme wa nishati 
jadidifu.

Waziri Makamba 
aliwakaribisha 

11HABARI
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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (Kulia) akiwa katika picha ya pamoja na Balozi wa Uingereza nchini, Mhe. David Concar mara 
baada ya kumalizika kwa mazungumzo kati yao.

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA 
MABALOZI WA UINGEREZA, SINGAPORE



wawekezaji wa nchini 
Uingereza kuwekeza 
kwenye miradi ya ujenzi 
wa njia za kusafirisha 
umeme (Independent 
Transmission Providers) 
pamoja na miradi ya 
kuzalisha umeme kwa 
kutumia nishati jadidifu.

Naye, Balozi Concar 
alisema Serikali ya 
Uingereza ipo tayari 
kutoa msaada kwa 

Tanzania kwenye 
masuala ya kiufundi. 
Vivyo hivyo alisema 
Serikali hiyo ina nia ya 
kushirikiana na Tanzania 
kwenye masuala ya 
nishati bora ya umeme 
wa kupikia (electronic 
cooking).

Kwa upande 
mwingine, wakati wa 
mazungumzo kati ya 
Waziri Makamba na 

Balozi wa Singapore, 
Douglas Foo, viongozi 
hao walijadili kuhusu 
uwezekano wa Tanzania 
kununua mafuta kutoka 
Singapore na ushirikiano 
katika miradi ya nishati 
jadidifu.

Balozi Foo alimtaarifu 
pia Waziri Makamba 
kuwa Serikali ya 
Singapore tayari 
imeshaanza kufanya 

mazungumzo na 
wafanyabishara wa 
Tanzania kwa ajili ya 
kuwa na makubalino ya 
biashara, na kuongeza 
kuwa mwaka 2023, 
Singapore itatuma 
watalaamu wake kuja 
Tanzania ili kujadili 
maeneo mbalimbali ya 
uwekezaji na ushirikiano.
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JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Oktoba 1 - 30, 2022

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (Kulia) akiwa katika picha ya pamoja na Balozi wa Singapore  nchini, Mhe. Douglas Foo mara 
baada ya kumalizika kwa mazungumzo kati yao.

WAZIRI MAKAMBA AKUTANA NA 
MABALOZI WA UINGEREZA, SINGAPORE
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Serikali kujenga vituo vya kupoza 
umeme katika wilaya zenye uhitaji
Na Timotheo Mathayo, 
Dodoma.

 

Serikali imeendelea 
na mkakati wa 
kutekeleza miradi 
ya kuimarisha 

huduma za upatikanaji 
wa umeme katika wilaya 
mbalimbali nchini 
Tanzania.

 Kauli hiyo imetolewa 
na Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato wakati akijibu 
swali la Mbunge wa 
Igunga, Nicholaus Ngasa 
aliyetaka kujua ni lini 
Serikali itajenga kituo 
cha kupoza umeme cha 
Igunga.

Swali hilo liliulizwa 
wakati wa mkutano wa 
Bunge jijini Dodoma, 
Septemba 14, 2022.

Byabato alisema 
kuwa, Serikali kupitia 
TANESCO imebaini 
uhitaji wa vituo vya 
kupoza umeme katika 
Wilaya zenye uhitaji huo, 
pia imeweka mpango 
wa ujenzi wa vituo hivyo 
kulingana na uhitaji 
kuanzia mwaka huu wa 
fedha 2022/23.

Alisema ujenzi wa 
kituo kipya cha kupoza 
umeme cha Igunga 
kitawekwa katika 
mpango wa ujenzi wa 
Vituo vya kupoza umeme 
katika mwaka ujao wa 

fedha.
Aliongeza kuwa, ili 

kuimarisha huduma ya 
umeme katika Wilaya ya 
Igunga na Nzega, Serikali 

inaendelea na mradi wa 
upanuzi wa kituo cha 
kupoza umeme cha Lusu 
kilichopo wilayani Nzega 
kutoka MVA 15 132/33kV 

hadi MVA 60 132/33kV 
na upanuzi huo 
unategemea kukamilika 
ndani ya mwaka huu wa 
fedha 2022/23.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |   Oktoba 1 - 30, 2022

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.



Reuben Richard, 
Dodoma 

Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba 

amewaasa Wabunge 
Wanawake nchini  kutoa 
elimu kwa wananchi 
kuhusu nishati bora 
ya kupikia  ili kuweza 
kulisaidia Taifa 
kuepukana na Matumizi 
ya Nishati isiyo salama.

Alito wito huo 
Septemba 22, 2022  
wakati wa semina 
maalum ya kuwajengea 
uwezo Wabunge 
Wanawake kuhusu 
nishati bora ya kupikia 
vijijini iliyofanyika jijini 
Dodoma. 

Waziri Makamba 
aliwasihi Wabunge hasa 
wanawake wahakikishe 
wanaweka mikakati 
bora katika majimbo yao 
kama kutoa elimu juu 
ya Matumizi sahihi ya 
nishati ili kuweza kuokoa 
maisha ya wanawake na 
watu wote wanaotumia 
muda mwingi jikoni 
ambapo alitanabaisha 
kuwa,  saa moja ya 
kutumia kuni ni sawa na 
kuvuta sigara mia tatu 
ambazo zinasababisha 
madhara makubwa  ya 
kiafya. 

“Kila Mbunge 
hasa nyie mama zetu 
tuhakikishe katika 
maeneo yetu tunawapa 
elimu ya kutosha 

Wananchi ambao 
bado hawajanufaika 
na matumizi sahihi ya 
nishati mbadala kwa 
sababu moshi wa kuni 
na mkaa hauna tofauti 
na yule anayevuta sigara 
mia tatu kwa siku kwa 
sababu zote zinawaletea 
madhara makubwa 

kwenye afya zao na 
kuharakisha vifo vyao 
na hata kupelekea tatizo 
la mimba zinazoishia 
katikati kama watoto 
kuzaliwa njiti au 
mimba kutoka kabla ya 
wakati.”Alisisitiza

 Alisema Serikali 
imeamua  kulibeba 

jambo hilo la uwepo 
wa nishati bora ya 
kupikia kwa ukubwa 
wake ili kubadilisha hali 
ya maisha ya wakina 
Mama kwa kuwaletea 
nishati mbadala na pia 
kuweza kuweka usawa 
kati ya walionacho na 
wasionacho.

Kwa Upande wake 
Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Edson Ngabo 
alisema kuwa nishati 
bora ya kupikia ikiwemo 
matumizi ya majiko 
ya gesi itakapotumika 
kikamilifu na kwa 
upana mkubwa sehemu 
mbalimbali nchini, 
itasaidia kuondokana na 
magonjwa yanayotokana 
na kutumia nishati isiyo 
salama.

14HABARI
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WAZIRI MAKAMBA AWAASA WABUNGE WANAWAKE 
KUHAMASISHA NISHATI BORA YA KUPIKIA

Sehemu ya Wabunge Wanawake wakifuatilia Hotuba ya Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba 
(hayupo pichani)  wakati wa Semina Maalum ya Kuwajengea Uwezo Wabunge Wanawake kuhusu 

Nishati Bora ya Kupikia vijijini iliyofanyika jijini Dodoma.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba



Waziri wa 
Nishati, Mhe.
January 
Makamba, 

ametembelea ofisi za 
Kampuni ya Shell, nchini 
Uholanzi, na kukutana 
na kuzungumza na 
Viongozi Wakuu wa 
kampuni hiyo kuhusu 
masuala mbalimbali 
yanayohusiana na 
utekelezaji wa mradi wa 
LNG nchini.

 Katika mazungumzo 
hayo na Bwana Cederic 
Cremers, Makamu wa 
Rais anayeshughulikia 
miradi ya LNG na 
Bwana John Crocker, 
Makamu Rais wa 
Shell anayehusika na 
Mahusiano ya Serikali, 
Waziri Makamba 
alielezea azma ya 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan 
ya kuhakikisha 
mazungumzo 
yanakamilika mwezi 
Disemba mwaka huu 
na hatua za utekelezaji 
zinaanza mara baada ya 
hapo.

Katika mikutano hiyo, 
Waziri Makamba pia 
alielezea mpango wa 
Serikali wa kuanzisha 
Ofisi Maalum ya 
Kusimamia Utekelezaji 
wa Mradi wa LNG 
(Tanzania LNG Office) 

mnamo mwezi Novemba 
mwaka huu kwa lengo 
la kuratibu, kuharakisha 
na kurahisisha hatua za 
utekelezaji wa mradi.

Mradi huo wa 
kuchakata na kusindika 
gesi asilia iliyogundulika 
katika bahari kuu 
Kusini mwa Tanzania, 
utaleta nchini uwekezaji 
wenye thamani ya dola 
za Kimarekani bilioni 
40, unatekelezwa na 
Makampuni ya Shell ya 
Uholanzi na Equinor ya 
Norway na washirika 

wao.
Waziri Makamba 

alieleza kwamba mradi 
huo una manufaa 
mengi kwa Tanzania na 
utafungua fursa nyingi 
kwa wananchi wa Mikoa 
ya Kusini mwa Tanzania 
na kuiongezea mapato 
nchi na kuleta ajira na 
mapinduzi ya kiuchumi 
na kijamii nchini.

Kwa upande wa 
Kampuni ya Shell, Bw. 
Crocker, aliishukuru 
Serikali ya Awamu ya 
6, inayoongwa na Rais 

Samia Suluhu Hassan 
kwa kuwapa wawekezaji 
matumaini na kutoa 
kipaumbele katika mradi 
huo na kuwezesha 
kusainiwa kwa mkataba 
wa awali. Pia alieleza 
kuridhishwa kwao kwa 
hatua ya majadiliano 
iliyofikiwa katika 
maandalizi ya utekelezaji 
wa mradi huo. Bw. 
Crocker alisisitiza nia yao 
na ya washirika wao ya 
kutekeleza mradi.
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SERIKALI KUANZISHA OFISI 
MAALUM YA MRADI WA LNG

Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba (Wa Pili kushoto) akizungumza na Viongozi Wakuu wa 
kampuni ya Shell  (kulia), Bw. Cederic Cremers, Makamu wa Rais anayeshughulikia miradi ya LNG na 
Bwana John Crocker, Makamu Rais wa Shell anayehusika na Mahusiano ya Serikali wakati Waziri 
Makamba alipotembelea Ofisi za Kampuni ya Shell, nchini Uholanzi, na kukutana na kuzungumza na 
Viongozi hao Wakuu kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana na utekelezaji wa mradi wa LNG nchini.

MAZUNGUMZO KUKAMILIKA DISEMBA - WAZIRI MAKAMBA



Imeelezwa kuwa, 
Mitaa 28 ambayo 
bado haina umeme  
katika Jimbo la 

Handeni mjini ipo 
katika mpango wa 
kupatiwa umeme 
kupitia mradi wa 
umeme vijijini Awamu 
ya Tatu mzunguko wa 
Pili unaotekelezwa 
na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA).

Hayo yalisemwa  
Bungeni jijini Dodoma 
na Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato wakati akijibu 
swali la Mbunge 
wa Handeni Mjini, 
Mheshimiwa Reuben 
Nhamanilo Kwagilwa 
ambaye aliuliza kuhusu 
mpango wa Serikali wa 
kupeleka umeme katika 
mitaa 28 ya Jimbo la 
Handeni Mjini ambayo 
bado haijapata umeme.

Naibu Waziri 
alisema kuwa, mitaa 
hiyo inapelekewa 
umeme na mkandarasi 
kampuni ya DERM 
ELECTRICS TANZANIA 
ambaye yupo katika 
eneo la kazi na 
anaendelea na ujenzi 
wa miundombinu ya 
umeme katika maeneo 
mbalimbali ya Wilaya ya 

Handeni.
Naibu Waziri 

aliongeza kuwa, Jimbo 
la Handeni Mjini lina 
jumla ya mitaa 60 

ambapo kati ya mitaa 
hiyo, 32 ina umeme 
sawa na asilimia 53.3 na 
mitaa 28 haina umeme 
sawa asilimia 46.7. 

Alisema kuwa kazi 
ya kupeleka umeme 
kwenye mitaa hiyo 
itakamilika Mwezi 
Desemba, 2022.
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MITAA ISIYO NA UMEME HANDENI KUPATA 
HUDUMA HIYO IFIKAPO DESEMBA 2022

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.



Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba, 

pamoja na Balozi wa 
Tanzania kwenye nchi 
za Nordic, Mhe. Grace 
Olotu na Balozi wa 
Norway nchini Tanzania, 
Mhe. Elisabeth Jacobsen 
wameshiriki katika 
Warsha ya Viongozi 
iliyofanyika kwenye 
Mradi wa Kuchakata 
na Kusindika Gesi Asilia 
(Liquefied Natural Gas 
Plant - LNG) wa Equinor. 
Mradi huo  upo Kaskazini 
mwa Norway kwenye mji 
wa  Hammerfest.

Warsha hiyo 
iliyowashirikisha  pia 
Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Bw. Kheri Mahimbali 
na uongozi wa juu wa 
kampuni ya Equinor, 
ilitoa nafasi kwa viongozi 
hao kujadili maandalizi 
ya mradi  wa kuchakata 
na kusindika gesi asilia 

Tanzania wenye thamani 
ya shilingi trilioni  70 
utakaofanyika  mkoani 
Lindi.

Viongozi hao 
walitumia  fursa 
hiyo kukutana  na 
wafanyabiashara wa eneo 
hilo wanaonufaika kwa 
kutoa huduma kwenye 
eneo hilo la mradi wa 
Equinor, Hammerfest. Pia 
kukutana na Watanzania 
wanaofanya kazi katika 
mradi huo.

Mtambo uliojengwa 
kwenye mradi huo wa 
Equinor  huchakata 
bilioni 4.6 za mita za 
ujazo za gesi asilia kwa 
mwaka ikiwa ni pamoja 
na bidhaa nyingine kama 
gesi ya kupikia (LPG).

Waziri Makamba 
aliwahakikishia Equinor 
na washirika wake kuwa 
Serikali ya Tanzania, 
chini ya uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
itaendelea kushirikiana 
nao ili kuhakikisha kuwa 

majadiliano yote ya 
msingi kuhusu Mradi wa 
Kuchakata na Kusindika 

Gesi Asilia nchini 
yanakamilika ifikapo 
Desemba mwaka huu.
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Waziri Makamba ashiriki Warsha ya Mradi wa  
Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia nchini Norway

Baadhi ya mitambo katika mradi wa kuchakata na kusindika gesi 
asilia (Liquefied Natural Gas Plant - LNG) wa Equinor. Mradi huo  

upo Kaskazini mwa Norway kwenye mji wa  Hammerfest.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba, pamoja na Balozi wa 
Tanzania kwenye nchi za Nordic, Mhe. Grace Olotu na Balozi wa 
Norway nchini Tanzania, Mhe. Elisabeth Jacobsen wakiwa  kwenye 
mradi wa kuchakata na kusindika gesi asilia (Liquefied Natural Gas 
Plant - LNG) wa Equinor. Mradi huo  upo Kaskazini mwa Norway 

kwenye mji wa  Hammerfest.
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