
HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

Toleo Namba 22 Januari 1-31, 2021 

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato 

Watoa 
maelekezo 
mahususi

Watoa 
maelekezo 
mahususi

WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

HABARI ZA 
NISHATI

Bulletin

Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 Nukushi +255-26-2320148 au 
Fika O�si ya Mawasiliano, Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P 2494, Dodoma

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA 
MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI

Toleo Namba 21 Disemba 1-31, 2020

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI UK.

7

RAIS ALIELEZA 
BUNGE VIPAUMBELE 
SEKTA YA NISHATI

UK.
2

Toleo Namba 22 Januari 1-31, 2021 

Waziri na Naibu Waziri wa 
Nishati wafanya kikao cha 
kwanza na Bodi za Taasisi

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt Medard Kalemani (kushoto) na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato 

Watoa 
maelekezo 
mahususi

Watoa 
maelekezo 
mahususi

WAZIRI KALEMANI AUTAKA UONGOZI WA WIZARA YA NISHATI 
KUFANYA KAZI KWA KASI, KWA UBUNIFU NA KWA USAHIHI 

Toleo Namba 44 Novemba 1 - 30, 2022

RAIS SAMIA SULUHU HASSAN 
AWASHA UMEME WA GRIDI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akibonyeza Kitufe kuashiria kuzima Majenereta na kuzindua 
umeme wa Gridi ya Taifa kwa Mkoa wa Kigoma kwenye hafla iliyofanyika Kasulu Mjini tarehe 17 Oktoba, 2022.

KASULU, KIGOMA
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Na Mwandishi Wetu

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu 

tarehe 17 Oktoba, 2022 
kwa mara ya kwanza 
katika historia ya nchi, 
amewasha umeme wa 
Gridi ya Taifa katika 
Wilaya ya Kasulu mkoani 
Kigoma na kuzima 
mitambo mitatu ya 
mafuta yenye uwezo 
wa kuzalisha megawati 

3.75 za umeme na 
kuusambaza kwenye 
maeneo ya Wilaya ya 
Kasulu na Buhigwe.

Mitambo hiyo 
ya mafuta ilikuwa 
ikigharimu gharama 
kubwa kuiendesha 
ambapo Serikali 
ilikuwa ikitumia shilingi 
bilioni 13 kwa mwaka 
na matengenezo ya 
mitambo ya shilingi 
bilioni 1 kwa mwaka.

Kwa kuwasha umeme 
huo wa Gridi, Wilaya 

za Kasulu na Buhigwe 
zimeunganishwa na 
umeme wa gridi kupitia 
kwenye kituo kikubwa 
cha Nyakanazi kupitia 
Wilaya za Kakonko na 
Kibondo ambapo kwa 
sasa umeme unaofika 
mkoani humo ni wa 
kutosheleza mahitaji 
tofauti na hapo awali.

Akizungumza na 
wananchi, Rais Samia 
Suluhu Hassan aliwataka 
wananchi wa Kigoma 
kuilinda na kuitunza 

miundombinu ya 
umeme iliyopita mkoani 
humo ili iweze kuwaletea 
manufaa katika shughuli 
zao za maendeleo.

Aidha, Rais Samia 
alisema kwa hivi sasa 
mkoa wa Kigoma 
utapata umeme wa 
moja kwa moja na wa 
uhakika ambao utavutia 
wawekezaji mkoani 
humo na hivyo kukuza 
uchumi.
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Na Timotheo Mathayo, 
Geita.

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu 

Hassan Jumamosi, 15 
Oktoba, 2022 amezindua 
kituo cha kupokea, 
kupoza na kusafirisha 
umeme mkubwa wa 
kilovoti 220/33 kutoka 
Bulyanhulu hadi 
Mpomvu Geita.

Kituo hicho kitafanya 
mkoa wa Geita kupata 
umeme wa Megawati 
90 na Geita pia kuanza 
kupata umeme wa 
kutosha kwa shughuli za 
kiuchumi na za kijamii.

Kutokana na uwepo 
wa umeme wa kutosha, 
TANESCO inaweza 
kuwapelekea umeme 

wateja wakubwa na 
wadogo na tayari Shirika 
limesaini mkataba na 
mgodi mkubwa wa 
Geita Gold Mines (GGM) 
na kukamilisha njia 
itakayopeleka umeme 
kwenye mgodi huo 
mkubwa. 

 Mheshimiwa Rais 
pia amezindua mradi 
wa kituo cha kupoza 
umeme cha Mpovu Geita 
ambapo mradi huo una 
sehemu tatu ambazo 
ni Njia ya kusafirishia 
umeme kutoka 
Bulyanhulu mpaka 
Geita yenye uwezo wa 
kilovoti 220 za umeme. 
Transfoma zenye uwezo 
wa kupitisha megawati 
90 na usambazaji 
umeme katika Wilaya ya 
Geita.

Mkurugenzi 

Mtendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Maharage 
Chande alisema kuwa 
uzinduzi wa kituo 
hicho cha Mpomvu 
utaondoa changamoto 
iliyokuwepo ya umeme 
mdogo pamoja na 
kushindwa kuwapelekea 
umeme wa uhakika 
wachimbaji wakubwa na 
wadogo wa madini.

Akitoa salamu kwa 
wananchi wa Geita 
wakati wa Ziara ya Mhe. 
Rais mkoani Geita, Waziri 
wa Nishati, January 
Makamba alisema 
kuwa jumla ya Vijiji 486 
vilivyopo katika Mkoa 
wa Geita ni vijiji 353 
vilivyopata umeme na 
bado 133 tu ila Serikali 
imekwisha wapatia 
wakandarasi kwa ajili ya 

shughuli za kuunganisha 
na kusambaza umeme 
katika maeneo 
yaliyobakia.

Alisema kuwa Serikali 
inaendelea na mipango 
ya kupeleka umeme 
kwenye migodi ya 
wachimbaji wadogo wa 
madini, lengo likiwa ni 
kupunguza matumizi 
ya jenereta wakati wa 
shughuli za utafutaji wa 
madini.

Makamba alisema 
kuwa Serikali imetenga 
sh.Bilioni 57 kwa ajili 
ya kupeleka umeme 
kwenye migodi ya 
wachimbaji wadogo na 
kati ya hizo sh. Bilioni 7 ni 
fedha kutoka kwa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) 
na Bilioni 50 zimetolewa 
na TANESCO.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akivuta kitambaa wakati akizindua Kituo cha kupokea, kupoza 
na kusambaza umeme cha Mpomvu Geita

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, SAMIA 
SULUHU HASSAN AZINDUA VITUO VYA UMEME GEITA



Na Mwandishi Wetu

Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Nishati na Madini 
imeridhishwa na 

maendeleo ya ujenzi 
wa mradi Mkubwa 
wa Kuzalisha Umeme 
wa Julius Nyerere 
Hydropower Project 
(JNHPP) ambao 
unatekelezwa na Serikali 
kwa lengo la kuongeza 
uzalishaji wa nishati ya 
umeme nchini.

Akizungumza Katika 
ziara tarehe 15 Oktoba, 
2022, Kaimu Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Mhandisi 
Stella Manyanya alisema 
kuwa utekelezaji wa 

mradi huo unaenda 
kasi na kwamba Kamati 
imeridhika na ujenzi wake 
ambao kwa sasa umefikia 

asilimia 74.
“Niseme sisi kama 

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 

Madini tumeridhishwa 
na kasi ya utekelezaji 
wa mradi huu mkubwa, 
kwani kufikia asilimia 
74 za ujenzi ni jambo 
kubwa, kama mnavyoona 
hapa hizi transfoma 
zote 27 zikiwa ni moja 
ya miundombinu 
itakayo wekwa kwenye 
mradi huu wa JNHPP 
zinaashiria kuwa mradi 
upo mwishoni”, Alisema 
Mhandisi Manyanya.

Aidha, Mhandisi 
Manyanya aliiomba 
Serikali iwe na utaratibu 
wa kuwatambua vijana 
ambao wanatekelekeza 
miradi mikubwa ya 
kimkakati ili waweze 
kuendeleza ujuzi 
wao mahali ambapo 
wanatakiwa na  katika 

5HABARI
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MANYANYA: TUMERIDHISHWA NA 
UTEKELEZAJI WA MRADI WA JNHPP

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, ikiangalia Transfoma zitakazotumika  Katika mradi 
wa kuzalisha umeme wa JNHPP, mara baada ya kutembelea mradi huo Oktoba 15, 2022.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, ikiwa katika eneo la kuzalishia umeme (Powerhouse) 
Katika mradi wa kuzalisha umeme wa JNHPP, mara baada ya kutembelea eneo hilo Oktoba 15, 2022.



utekelezaji wa miradi 
mingine nchini wapate 
kusaidia kwa ujuzi wao 
walioupata kutoka katika 
miradi hii mikubwa 
ikiwemo, JNHPP, Mradi wa 
ujenzi wa Reli ya Kisasa 
SGR, Mradi wa ujenzi wa 
madaraja mbalimbali na 
meli ambapo kila mradi 
una vijana wanaopata 
ujuzi.

Mhandisi Manyanya 
alisema kuwa mradi huo 
umetoa ajira zipatazo 
13,000 huku ajira 11,800 
zikiwa ni kwa wazawa 
na ajira 1,200 zikiwa kwa 
Wageni na utagharimu 
fedha za kitanzania 
shilingi trilioni 6.5 na   
ukikamilika utaongeza 
megawati zipatazo 2,115.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi Msaidizi 
kutoka Shirika la Umeme 

Tanzania (TANESCO),  
Mhandisi Athanasius 
Nangali alisema kuwa 
wapo tayari kutekeleza 
mradi huo kwa ubora 
unaotakiwa ili uweze 
kusaidia kwenye uchumi 

wa nchi  kama Serikali 
inavyoelekeza.

“Tutaendelea kufanya 
kazi usiku na mchana 
ili tu kuhakikisha kuwa 
mradi huu unakamilika 
kwa ufanisi mkubwa, 

kwa ubora unaotakiwa 
na wakati ili tuweze 
kuzalisha umeme wa 
kutosha kwa ajili ya 
kusaidia uchumi wa nchi 
yetu”, alisema
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, ikipata maelezo kutoka kwa Watalaam wa TANESCO 
waliopo Katika mradi wa kuzalisha umeme wa JNHPP, mara baada ya kutembelea mradi huo Oktoba 

15, 2022.

MANYANYA: TUMERIDHISHWA NA 
UTEKELEZAJI WA MRADI WA JNHPP

Sehemu ya mradi wa JNHPP ambapo maji yatapita kwenda 
kuzalisha umeme (Waterhouse) ikiwa katika hatua za mwisho 

kukamilika kama inavyoonekana kwenye picha.

Sehemu ya mradi wa JNHPP ambapo maji yatatunzwa kwenda 
kuzalisha umeme (Main Dam) ikiwa katika hatua za mwisho 

kukamilika kama inavyoonekana kwenye picha.



Na Theresia Mhagama
Dar es Salaam

Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Bajeti imefanya 
ziara katika 

maeneo yanayotumika 
kupakua mafuta kutoka 
kwenye Meli na kupima 
katika Bandari ya Dar es 
Salaam na Kigamboni 
mkoani Dar es Salaam.

Ziara hiyo ilifanyika 
tarehe 13 Oktoba, 
2022 ikiwa na lengo  la 
kujihakikishia kuwa kazi 

za ushushaji wa mafuta 
na upimaji mafuta 
katika sehemu hizo  
zinafanyika kwa ufanisi 
na Serikali inapata 
mapato stahiki.

Baada ya kufanya 
ukaguzi huo, 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Bajeti, Mhe.Daniel 
Sillo, aliipongeza 
Serikali kwa jinsi 
ilivyowekeza katika 
miundombinu ya 
ushushaji wa mafuta 
pamoja na mita za 
kupimia mafuta hayo 

ambazo kwa miaka ya 
nyuma zilikuwa hazipo 
na hivyo Serikali ilikuwa 
haipati mapato stahiki.

Alisema kuwa, mita 
hizo za kupimia mafuta  
licha ya kuiwezesha 
Serikali kupata mapato 
inayostahili,  kampuni 
zinazoagiza mafuta 
hayo kutoka nje ya nchi 
pia zinapata uhakika 
wa kiasi cha mafuta 
ambacho wamekiagiza.

Vilevile alisema kuwa, 
Kamati hiyo ilifanya 
ziara  katika Bandari ya 

Mtwara ambapo pia 
Wajumbe walishuhudia 
juhudi zinazofanywa 
na Serikali katika 
kuiendesha sekta ya 
mafuta kwa ufanisi 
kwani mita za kupimia 
mafuta katika bandari 
hiyo zinafanya kazi 
vizuri na pia upanuzi 
wa bandari pamoja na 
sehemu za kuhifadhia 
mafuta unaendelea 
vizuri hali itakayofanya 
bandari hiyo kupokea 
mafuta kwa wingi zaidi.
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KAMATI YA BUNGE YA BAJETI YAKAGUA SHUGHULI 
ZA UPAKUAJI NA UPIMAJI MAFUTA DAR ES SALAAM

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti wakiwa katika eneo la gati ya kushushia mafuta katika Bandari ya Dar es Salaam mara 
baada ya kufika bandarini hapo kuona jinsi shughuli za ushushaji  na upimaji mafuta zinavyofanyika.
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8HABARI PICHANI

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, Mhe. 
Daniel Sillo akizungumza jambo wakati Kamati hiyo ikiwa katika 
sehemu ambayo inaruhusu mafuta kutoka kwenye meli kwenda 
kwenye sehemu za kuhifadhia mafuta zinazomilikiwa na kampuni 

mbalimbali zinazofanya biashara ya mafuta.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti wakiwa katika 
eneo la kupima mafuta katika eneo la Kigamboni mkoani Dar es 

Salaam.

Baadhi ya miundombinu iliyopo katika eneo lililofungwa mita za kupimia mafuta katika Bandari ya Dar es Salaam.
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Na Godfrey Mwemezi,
Mbeya.

Naibu waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
amewataka wananchi wa 
Kata ya Ubaruku Mbarali 

mkoani Mbeya kutoingiza mifugo 
kwenye vyanzo vya maji badala 
yake wavitunze ili visaidie katika 
upatikanaji wa nishati ya umeme 
nchini.

Byabato aliyasema hayo tarehe 
25 Oktoba, 2022 katika mkutano 
wa hadhara na wananchi wa eneo 
la Ubaruku, Mbarali wakati Kamati 

BYABATO AWATAKA WANANCHI MBARALI 
KUTOINGIZA MIFUGO KWENYE VYANZO VYA MAJI
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Mawaziri wa Wizara za Kisekta 
wakiongozwa na Mwenyekiti wao Waziri 
wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
Dkt. Angeline Mabula (wa tatu kulia) 
wakiwa katika picha ya pamoja mara 
baada ya kuwasili Mbarali mkoani Mbeya 
kwa ajili ya kushughulikia migogoro ya 
Matumizi ya ardhi. Katikati ni Naibu Waziri 

wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.

Mawaziri wa Wizara za Kisekta wakiongozwa na Mwenyekiti wao Waziri wa Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi Dkt. Angeline Mabula, wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
Mhe. Juma Homera walipokwenda kutazama na kujionea hali halisi ya upungufu wa maji 

katika mto Ruaha Mkuu.
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ya Mawaziri Nane wa Wizara 
za Kisekta walipofanya ziara 
kwenye eneo la Mto Ruaha Mkuu 
ambapo Serikali kupitia Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi imetangaza kwamba vijiji 
vitano na vitongoji 41 na sehemu 
ndogo ya kitongoji cha Magwalisi 
ambacho kipo kwenye Mamlaka 
ya Mji mdogo wa Rujewa wilayani 
Mbarali wananchi wanatakiwa 
kuhamishwa ili kupisha hifadhi.

Lengo la uamuzi huo wa 
Serikali ni kutunza na kulinda 
ardhi oevu na vyanzo vya kupokea 
na kutunza maji yanayotiririka 
kutoka mito mbalimbali.

Byabato alisema kuwa, 
Mto Ruaha ni moja ya mito 
inayotegemewa kupeleka maji 
katika bwawa la Mtera na Bwawa 
la Julius Nyerere hivyo ni vyema 
ukatunzwa na kuhifadhiwa kwa 
maslahi mapana ya nchi.

“Tunakubaliana kuwa 
shughuli zote zinatuhusu sisi 
wenyewe na sisi Wizara ya Nishati 
tunayategemea maji hayohayo 
kuweza kuzalisha umeme, 
na umeme ukishazalishwa 
tunautumia kwa matumizi 
mbalimbali ikiwemo kwenye 
viwanda vyetu vinavyochakata 
mazao mbalimbali hivyo, 
wanambarali tutunze vyanzo 
vyetu vya maji”. Alisema Byabato
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza na wananchi wa Kata ya Ubaruku wakati Kamati ya Mawaziri Nane wa 
Wizara za Kisekta walipofanya ziara kwenye eneo la Mto Ruaha Mkuu mkoani Mbeya.

BYABATO AWATAKA WANANCHI MBARALI 
KUTOINGIZA MIFUGO KWENYE VYANZO VYA MAJI



Na Mwandishi Wetu

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili Stephen 
Byabato 

ameshiriki katika Wiki ya 
Mafuta Afrika (Africa Oil 
Week) na Kongamano 
la Nishati Rafiki (Green 
Energy Summit), jijini 
Cape Town, nchini Afrika 
Kusini. 

Mikutano hiyo ilianza 
tarehe 03 Oktoba 2022 

na kumalizika tarehe 07 
Oktoba 2022.

Katika mikutano hiyo 
masuala mbalimbali 
yalijadiliwa ikiwemo 
Mafuta na Gesi Afrika 
pamoja na Nishati 
Salama Afrika.

 Mikutano hiyo 
imeandaliwa na 
Kamisheni ya Nishati 
Afrika (AFREC), Wiki 
ya Mafuta Afrika na 
Kongamano la Nishati 
Rafiki  ambapo viongozi 

wa AFREC, Mawaziri, 
Mashirika ya Mafuta 
ya Kiserikali, Taasisi 
Mbalimbali Afrika na 
Kimataifa na Sekta 
Binafisi wamehudhuria. 

Naibu Waziri Byabato 
katika mikutano 
hiyo aliambatana na 
Mwenyekiti wa Bodi ya  
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Balozi Ombeni 
Sefue, Kaimu Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
Jadidifu,  Edward 
Ishengoma, Katibu 
Mtendaji wa Baraza la 
Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC) Bi. 
Beng’i Issa, Mkurugenzi 
Mkuu wa  Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu wa Petroli (PURA), 
Mha. Charles Sangweni 
na Wataalam kutoka 
Wizara ya Nishati na 
TPDC.
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza  katika Wiki ya Mafuta Afrika (Africa Oil 
Week) na Kongamano la Nishati Rafiki (Green Energy Summit), jijini Cape Town, nchini Afrika Kusini.

NAIBU WAZIRI BYABATO ASHIRIKI WIKI YA MAFUTA AFRIKA NA 
KONGAMANO LA NISHATI RAFIKI NCHINI AFRIKA YA KUSINI

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza  
katika Wiki ya Mafuta Afrika (Africa Oil Week) na Kongamano la 
Nishati Rafiki (Green Energy Summit), jijini Cape Town, nchini 

Afrika Kusini.



Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Bajeti, tarehe 11 
Oktoba, 2022, 

imefanya ziara ya 
kukagua Miundombinu 
ya Kupokea na Kuhifadhi 
Mafuta kwenye Bandari 
ya Mtwara na kupongeza 
Wakala wa Uagizaji 
Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA) kwa kazi nzuri 
wanayoifanya ambayo 
inafanya nchi kuwa na 
uhakika wa uwepo wa 
mafuta.

Akizungumza baada 
ya kutembelea eneo la 
kupokea mafuta katika 
Bandari ya Mtwara, 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Bajeti, Mhe. Daniel Sillo 
alielezea kufurahishwa 

kwake na kazi nzuri 
zinazofanywa na PBPA 
kwa kushirikiana na 
Taasisi nyingine za 
Serikali zikiwemo 
Shirika la Viwango 
Tanzania, Wakala wa 
Vipimo na Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari 
Tanzania, katika zoezi 
zima la kuagiza na 
kupokea Mafuta na 
kuiepusha nchi na 
changamoto ya kukosa 
mafuta kama baadhi 
ya nchi zilizopatwa 
na changamoto hiyo 
kufuatia vita ya Urusi na 
Ukrain.

Aidha, Mwenyekiti 
wa Kamati  hiyo ya 
Kudumu ya Bunge ya 
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KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE  YA BAJETI 
YAPONGEZA  PBPA KWA KAZI NZURI

Kaimu Meneja wa Bandari ya Mtwara, Novert Kalembo (aliyenyoosha mkono) akiwaonyesha Wabunge 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, sehemu ya kupokea Mafuta kutoka kwenye Meli kwenda 
Bandarini.  Kulia kwake ni Kaimu Mkurugenzi wa Wakala wa Uagizaji Mafuta Kwa Pamoja  Erasto 

Mulokozi.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, wakiwa katika ziara ya kukagua Miundombinu 
ya Kupokea na Kuhifadhi Mafuta kwenye Bandari ya Mtwara tarehe 11 Oktoba, 2022, mkoani Mtwara.



Bajeti,  alieleza kuwa 
Kamati hiyo  itaishauri 
Serikali kuhusu masuala 
ya ununuzi wa mafuta  
kwa wafanyabiashara  
wa Mafuta wa Mtwara  
kwa lengo la kuifanya 
Mtwara kuwa kivutio 
cha uwekezaji kwenye 
miundombinu ya Mafuta 
itakayochochea kukua 
kwa uchumi wa mikoa 
ya kusini na kuongeza 

biashara kwa nchi 
zinazoweza kupata 
huduma kupitia bandari 
ya Mtwara

Amezitaja nchi hizo 
kuwa ni Msumbiji, 
Comorro na Malawi.

Akizungumza wakati 
wa ziara hiyo, Kaimu 
Mkurugenzi wa Wakala 
wa Uagizaji Mafuta Kwa 
Pamoja,  Erasto Mulokozi 
alieleza kuwa, hali ya 

upatikanaji wa Mafuta 
nchini kwa sasa ni nzuri.

Alisema, kwa 
sasa kuna upanuzi 
umefanyika katika 
miundombinu ya 
kuhifadhi mafuta 
mjini Mtwara ambapo 
kampuni ya GM 
imekamilisha ujenzi wa 
tenki la mafuta lenye 
uwezo wa kuhifadhi 
lita milioni 10 na hivyo 

kufanya jumla ya hifadhi 
ya Mafuta katika Bandari 
ya Mtwara kufikia lita 
milioni 35.

Alisema uwekezaji 
huo utaongeza 
uwezekano wa kuleta 
Meli yenye mafuta mengi 
zaidi ikilinganishwa na 
sasa na hivyo kuleta 
unafuu wa bei za mafuta 
kwa mlaji wa mwisho.
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Mita za kisasa za Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) za kupima mafuta wakati wa ushushaji kutoka kwenye meli.

KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE  YA BAJETI 
YAPONGEZA  PBPA KWA KAZI NZURI



Na Theresia Mhagama 
Lindi

Wajumbe  wa 
Kamati ya 
Kudumu 
ya Bunge 

ya Nishati na Madini 
wamekagua eneo la 
Likong’o mkoani Lindi 
ambapo kutatekelezwa 
mradi mkubwa wa 
kuchakata na kusindika 

Gesi Asilia (LNG) 
ikiwa ni sehemu ya 
ziara ya Kamati hiyo 
iliyolenga kukagua 
kazi za uzalishaji wa 
Gesi Asilia pamoja 
na miundombinu 
ikiwemo ya uchakataji 
na usafirishaji wa Gesi 
Asilia.

Wakiwa katika 
eneo hilo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la 

Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Dkt. 
James Mataragio, 
aliwaeleza Wajumbe 
wa Kamati hiyo 
kuwa, majadiliano 
kati ya Serikali na 
Wawekezaji wa mradi 
huo yanatarajiwa 
kukamilika mwezi 
Disemba mwaka huu.

Alisema kuwa, 
baada ya kukamilika 

kwa majadiliano 
hayo, kazi za awali 
katika eneo hilo la 
Likong’o zinatarajiwa 
kuanza mwezi Januari 
mwakani. 

Aliongeza kuwa, 
wananchi waliopisha 
eneo hilo la mradi 
tayari wameshalipwa 
fidia ya shilingi Bilioni 
5.6.

Mradi huo wa 
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Kamati ya Kudumu Bunge ya Nishati na 
Madini yakagua eneo la mradi wa LNG

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakiwa katika eneo la Likong’o mkoani Lindi ambapo kutatekelezwa 
mradi mkubwa wa kuchakata na kusindika Gesi Asilia (LNG). Anayetoa maelezo kuhusu mradi huo ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 

Maendeleo ya Petroli Tanzania, Dkt. James Mataragio.



kuchakata na 
kusindika Gesi Asilia 
iliyogundulika katika 
Bahari Kuu Kusini 
mwa Tanzania, utaleta 
nchini uwekezaji wenye 
thamani ya Dola za 
Marekani Bilioni 40, 
na  unatekelezwa na 
Kampuni ya Shell ya 
Uholanzi na Equinor 
ya Norway pamoja na  
washirika wao.

Wakiwa mkoani 
Lindi, Wajumbe wa 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini, walikagua  
pia miundombinu ya 
kusafirisha gesi katika 
eneo la Somangafungu.

Katika eneo hilo 
la Somangafungu 
ndipo Gesi Asilia 
inayochakatwa 
Madimba mkoani 
Mtwara na SongoSongo 
mkoani Lindi zinaingia 
katika bomba kubwa 
la inchi 36 ambalo 
linasafirisha Gesi Asilia 
hadi  Kinyerezi mkoani 
Dar es Salaam na 
kutumika kwa matumizi 
mbalimbali ikiwemo 
kwenye magari, 
majumbani, viwandani 
na kuzalisha umeme. 
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Kamati ya Kudumu Bunge ya Nishati na 
Madini yakagua eneo la mradi wa LNG

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakiwa katika picha pamoja mara 
baada ya kukagua eneo la Likong’o ambapo kutatekelezwa mradi mkubwa wa kuchakata na kusindika 

Gesi Asilia (LNG).

Miundombinu ya usafirishaji wa Gesi Asilia iliyopo Somangafungu mkoani Lindi.



Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Nishati na Madini 
imeipongeza 

Serikali kupitia Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) kwa 
kuwezesha vijana wa 
kitanzania kusimamia 
na kuendesha mitambo 
ya kuchakata gesi nchini 
ambayo imewezesha gesi 
hiyo kusafirishwa kwa ajili 
ya matumizi mbalimbali 
ikiwemo kwenye 
mitambo ya kuzalisha 
umeme, viwandani, 
majumbani na kwenye 
magari.

Pongezi hizo zilitolewa 
tarehe 11 Oktoba 2022, 
baada ya Wajumbe wa 
Kamati hiyo kufanya ziara 
katika visima vya gesi 
katika Kijiji cha Mnazi Bay 
na Msimbati pamoja na 
kiwanda cha kuchakata 
Gesi Asilia katika eneo 
la Madimba mkoani 
Mtwara. Ziara hiyo 
ililenga kujihakikishia 
kuwa shughuli za 
uzalishaji gesi pamoja 
na miundombinu 
yake inafanya kazi  
inavyostahiki.

“Kwa mfano kituo 
hiki cha Madimba 
ni  muhimu sana kwa 
sekta yetu ya gesi nchini 
na kinaendeshwa na 
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Kamati ya Kudumu Bunge  ya Nishati na Madini 
yapongeza wazawa kuendesha mitambo ya gesi nchini



watanzania wenyewe 
katika mfumo mzima 
wa kuchakata gesi, 
Tunaipongeza Serikali 
kwa kuhakikisha kuwa 
maeneo kama haya 
yenye uwekezaji mkubwa  
yanaendeshwa na 
kumilikiwa na watanzania 
wenyewe.” Alisema 
Mwenyekiti wa Kamati, 
Mhe. Dunstan Kitandula

Alisema kuwa, gesi 
iliyopo inatumika kwa 
matumizi mbalimbali 
ikiwemo umeme 
ambapo zaidi ya asilimia 
60 ya umeme nchini 
unazalishwa kwa kutumia 
Gesi Asilia na kuongeza 
kuwa, matumizi ya gesi 
yameongezeka hivyo 

ameiasa Serikali kuvutia 
uwekezaji zaidi na 

kuchimba gesi zaidi ili 
kukuza uchumi wa nchi.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt.James 
Mataragio, alisema kuwa, 
mitambo ya kuchakata 
gesi ya Madimba 
inachakata gesi futi za 
ujazo milioni 210 kwa siku 
ambazo  husambazwa 
kwa bomba kwenda 
maeneo mbalimbali 
ikiwemo ya viwanda, 
majumbani na kwenye 
mitambo ya umeme.

Alieleza kuwa, 
matumizi ya Gesi Asilia 
yanazidi kuongezeka 
hivyo Shirika hilo 
limejiandaa kuzalisha gesi 
zaidi ili kuweza kuwa na 
gesi ya kutosha kwa ajili 
ya matumizi mbalimbali.
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Kamati ya Kudumu Bunge  ya Nishati na Madini 
yapongeza wazawa kuendesha mitambo ya gesi nchini



Na Mwandishi Wetu

Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili 
Stephen Byabato 
amedhuria 

Mkutano wa Pili wa Ngazi 
ya Juu wa Jotoardhi  (2nd 
High Level Conference of 
the Global Geothermal 
Alliance), uliofanyika 
tarehe 30 Septemba, 
2022 katika mji wa 
San Salvador, nchini El 
Salvador.

Mkutano huo 
ulihusisha Mawaziri, 

viongozi wa juu wa 
Serikali, Wabia wa 
Maendeleo, Taasisi na 
Sekta Binafsi.

Mkutano huo 
pamoja na mambo 
mengine, ulijadili fursa 
na changamoto katika 

uendelezaji wa Jotoardhi 
kwa ajili ya kuzalisha 
umeme na miradi ya 
matumizi mengine (direct 
heat uses) ikitiliwa mkazo 
katika Sekta ya Kilimo na 
kuongeza usalama wa 
chakula.

Mkutano huo 
uliandaliwa na 
International Renewable 
Energy Agency (IRENA), 
Serikali ya El Salvador 
kwa kushirikiana na 
International Geothermal 
Association (IGA).
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BYABATO AHUDHURIA MKUTANO WA NGAZI 
YA JUU WA JOTOARDHI NCHINI EL SALVADOR

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akiwa katika Mkutano wa Pili wa Ngazi ya Juu wa Jotoardhi (2nd High Level Conference 
of the Global Geothermal Alliance), uliofanyika tarehe 30 Septemba, 2022 katika mji wa San Salvador, nchini El Salvador.

Mkutano huo pamoja na mambo 
mengine, ulijadili fursa na changamoto 
katika uendelezaji wa Jotoardhi kwa 
ajili ya kuzalisha umeme na miradi ya 
matumizi mengine (direct heat uses) 
ikitiliwa mkazo katika Sekta ya Kilimo 
na kuongeza usalama wa chakula.
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