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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akikabidhi hundi kwa mmoja wa wanufaika wa ruzuku ya Shilingi bilioni 3.21 iliyotolewa na Mfuko
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nchini. Hafla hiyo ilifanyika mkoani Dar es Salaam.
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MFUKO WA NISHATI SAFI YA KUPIKIA (COOKFUND)
WAKABIDHI RUZUKU YA SHILINGI BILIONI 3.21
KWA WASAMBAZAIJI WA GESI YA MITUNGI

fund Programm
Sful Clean Cooking Energy Enterprise

%

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akikabidhi hundi kwa baadhi ya wanufaika wa ruzuku ya Shilingi bilioni 3.21 iliyotolewa na
Mfuko wa Nishati Safi ya Kupikia (CookFund) Tanzania kwa kampuni 16 zinazojishughulisha na utoaji wa huduma za uuzaji wa nishati
safi ya kupikia nchini. Hafla hiyo ilifanyika mkoani Dar es Salaam.

fuko wa Nishati
Safi ya Kupikia
(CookFund)
Tanzania
imetoa ruzuku yenye
thamani ya Shilingi
Bilioni 3.2 kwa kampuni
16 zinazojishughulisha
na utoaji wa huduma za
uuzaji wa nishati safi ya
kupikia nchini kwa lengo la
kuzisaidia kutoa huduma
hizo kwa gharama
nafuu na zenye ubora
unaowanufaisha wateja
wa kipato cha chini nchini
Tanzania.

Wanufaika hao 16 ni
matokeo ya mwito wa
kwanza wa maombi ya
ufadhili yaliyotolewa
mnamo Septemba 2022
kupitia programu hiyo
inayofadhiliwa na Umoja

wa Ulaya (EU) ukilenga
katika maeneo ya
teknolojia safi ya kupikia
hususani gesi ya‘mitungi’
yaani Liquified Petroleum
Gas (LPG), majiko ya
umeme (EPC) ,majiko

ya mkaa banifu (ICS)
mkaa tofali utokanao na
vumbi la makaa ya mawe
(briquettes) na nishati

ya mafuta itokanayo

na mabaki ya mimea
(bioethanol)

Hafla fupi ya kukabidhi
hundi za fedha kwa
wanufaika hao ilifanyika
mkoani Dar es Salaam
ikiongozwa na Waziri wa
Nishati, January Makamba
sambamba na Balozi wa
Umoja wa Ulaya, Manfredo
Fanti, na Mkuu wa Mfuko
wa Maendeleo ya Mitaji wa

Umoja wa Mataifa (UNCDF)
Tanzania Peter Malika
ambaye mfuko wake ndio
unaratibu programu ya
CookFund.

Akizungumza wakati
wa hafla hiyo Waziri
Makamba aliwasisitiza
wanufaika wa ruzuku hiyo
kuhakikisha wanazitumia
fedha hizo kulingana
na malengo ya mpango
huo ili matokeo mazuri
ya mpango huo yaweze
kuwafikia Watanzania
wengi.

“Ni vyema mkafahamu
kuwa huu si mkopo bali ni
ruzuku ambayo mnaipata
moja kwa moja kwa jina la
nchi yetu.Hivyo ni vyema
mkahakikisha Watanzania
wananufaika kweli
kupitia mpango huu kwa

kuwafikishia bidhaa zenu
za nishati kwa bei nafuu

ili waweze kuondokana
na matumizi ya nishati
chafu ambazo si rafiki kwa
mazingira,” alisema

Akizungumzia zaidi
programu ya CookFund
Waziri Makamba alisema
ni moja ya suluhu la
msingi kwa nchi katika
kupambana na matumizi
ya nishati chafu kwa
sababu inawahakikishia
wananchi upatikanaji wa
nishati safi kwa gharama
nafuu.

Kwa upande wake
Balozi Manfred Fanti
aliwataka wafanyabiashara
walionufaika na ruzuku
hiyo kuonyesha kwamba
wanaweza kuuza bidhaa
zao za nishati ya kupikia
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KWA WASAMBAZAIJI WA GESI YA MITUNGI

kwa bei nafuu na kwa
wateja wengi wapya
kupitia msaada wa
kifedha walioupata kupitia
mpango huo

“Umoja wa Ulaya (EU)
unatarajia ruzuku hizi
zitasaidia watumiaji wapya
wa nishati ya kupikia hapa
nchini kuweza kupata
vifaa vyote vinavyohusika
na mfumo mzima wa
zana za kupikia kwa bei
nafuu na zaidi tuendelea
kuhamasisha watanzania
wengi zaidi waendelee
kuachana na mbinu za
kupikia ambazo zinachafua
na kuharibu mazingira”.

“Tunatumai
kushuhudia matokeo ya
kuridhisha katika siku
zijazo na kupungua kwa
familia zinazotumia nishati
ya kuni au mkaa kwa
kupikia.” Alisema.

Akitoa shukurani zake
kwa Serikali ya Tanzania
na Umoja wa Ulaya, Bw.
Peter Malika alisema kwa
kuzingatia athari kubwa
ya matumizi ya nishati
itokanayo na mimea
katika suala zima la
mapishi nchini, ipo haja
ya msingi ya kuongeza
uwekezaji katika mnyororo
wa thamani kwenye

Impact Capital
for Development

i

nishati safi ya kupikia ili
kuharakisha mabadiliko
kuelekea kwenye matumizi
ya nishati safi ya kupikia.
“Kwa kuwa hii ni
awamu ya kwanza ya
maombi yaliyoidhinishwa
ambayo yanahusisha
wanufaika 16 ambao kwa
jumla watahudumia kaya
191,336 katika maeneo
yao na kutoa ajira 191
katika kipindi cha miaka
mitatu, tunatarajia
kuzindua mwito mpya
wa mapendekezo mwezi
huu kwa hivyo kuendelea
awamu nyingine ya ruzuku
kwa kama hizi," alibainisha.

Funded by
tha European Uni

Balozi wa Umoja wa Ulaya, Manfredo Fanti, akizungumza wakati wa hafla fupi ya kukabidhi hundi za

fedha kwa kampuni 16 zinazojishughulisha na utoaji wa huduma za uuzaji wa nishati safi ya kupikia

nchinikwalengo la kuzisaidia kutoa huduma hizo kwa gharama nafuu na zenye ubora unaowanufaisha
wateja wa kipato cha chini nchini Tanzania. Hafla hiyo ilifanyika mkoani Dar es Salaam.

CookFund ni programu
ya miaka mitatu
inayofadhiliwa na Umoja
wa Ulaya (EU) chini ya
Mpango wa mkakati
jumuishi wa kutumia
nishati safi ya kupikia
nchini na Mfuko wa 11 wa
Maendeleo ya Ulaya (EDF),
unaolenga kuchangia
dhamira ya Tanzania ya
kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi kwa kuongeza
sehemu ya idadi ya watu
na upatikanaji endelevu
wa ufumbuzi wa kupikia.

UNCDF ndiyo taasisi
msimamizi na mtekelezaji
wa programu ya
CookFund. Mpango huu
unalenga kushughulikia
“upungufu wa mitaji” kwa
upande wa watendaji
wa sekta binafsi na
changamoto ya kumudu
gharama kwa watumiaji
wa mwisho kwenye kaya.

Programu ya CookFund
inachangia vipaumbele
vya kimkakati vya Mfumo
wa Ushirikiano wa Umoja
wa Mataifa nchini Tanzania
kwa kusaidia upatikanaji
bora wa nishati safi na
teknolojia, usimamizi
endelevu wa maliasili na
kuongeza kasi ya kazi
zenye heshima katika sekta
rasmi.

Kutoka Wizara ya
Nishati, Hafla hiyo
ilihudhuriwa pia na
Kamishna wa Umeme na
Nishati Jadidifu, Mhandisi
Innocent Luoga na
wataalam mbalimbali.
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WAKABIDHI RUZUKU YA SHILINGI BILIONI 3.21
KWA WASAMBAZAIJI WA GESI YA MITUNGI
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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akikabidhi hundi kwa baadhi ya wanufaika wa ruzuku ya Shilingi bilioni 3.21 iliyotolewa na
Mfuko wa Nishati Safi ya Kupikia (CookFund) Tanzania kwa kampuni 16 zinazojishughulisha na utoaji wa huduma za uuzaji wa nishati safi
ya kupikia nchini. Hafla hiyo ilifanyika mkoani Dar es Salaam.
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MAKATIBU WAKUU WASTAAFU
WAPONGEZA UTEKELEZAIJI
MRADI WA JNHPP

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba

akizungumza na waandishi wa Habari wakati wa ziara ya

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu wastaafu waliofika

kuona maendeleo ya ujenzi wa Bwawa la kuzalisha Umeme la
Julius Nyerere (JNHPP).

Na Timotheo Mathayo,
Rufiji

atibu Mkuu

Kiongozi wa

Serikali ya

apinduziya
Zanzibar na Katibu wa
Baraza la Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar,
Mha. Zena Ahmed Said
amepongeza utekelezaji
wa mradi wa umeme wa
Julius Nyerere (JNHPP)
ambao unaendelea vizuri
ukiwemo ujenzi wa Tuta
Kuu pamoja na njia za
kupitisha maji.
Mha. Zena ametoa

kauli hiyo Jumamosi
Januari 21, 2023 wakati

alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari
baada ya Makatibu na
Naibu Makatibu Wakuu
Wastaafu wa Wizara
mbalimbali kuona
maendeleo ya ujenzi
wa mradi kuzalisha
umeme wa Julius
Nyerere (JNHPP) ambao
utazalisha umeme wa

kiasi cha megawati 2,115.

“Ni matumaini yetu
ikiftka mwezi Juni 2024
ujenzi wa huu mradi
wa kuzalisha umeme
wa Bwawa la Nyerere
utakuwa umekamilika
kwa sababu hadi sasa
mradi umefikia asilimia
80.2 na utaondoa

changamoto ya
upatikanaji wa umeme
nchini,”alisema Mha.
Zena.

Aliishukuru Wizara ya
Nishati kwa kuwaalika
kutembelea mradi
huo na pia alipongeza
wakandarasi, Shirika
la umeme Tanzania
(TANESCO) na msimamizi
wa mradi TECU ambayo
ni kampuni ya Tanzania
kwa kusimamia ujenzi.

Aidha, Mha. Zena
aliishauri Wizara ya
Nishati kuandaa
kanzidata itakayosaidia
kufahamu wafanyakazi
wote waliohusika katika
ujenzi wa mradi huo
ili waweze kutumika
maeneo mengine yenye
miradi ya kimkakati.

Katibu Mkuu wa
Wizara ya Nishati,
Mhandisi Felchesmi
Mramba alisema
Makatibu Wakuu
Wastaafu waliotembelea
mradi huo baadhi
yao walihusika katika
maandalizi ya awali ya
utekelezaji wa mradi
walipokuwa Wizara
ya Nishati na Madini
au Wizara nyingine za
kisekta walizokuwa

) 6

wakifanyia kazi.
Mhandisi Mramba
amesema kila
mmoja amechangia
mafanikio ya mradi
huo na amewapongeza
Makatibu Wakuu
Wastaafu kwa kukubali
mwaliko wa Wizara
ya Nishati kwa kufika
eneo la mradi kuona
maendeleo yaliyofikiwa.
Katibu Mkuu mstaafu
wa Wizara ya Utumishi,
Bw. George Yambesi
ambaye pia ni Katibu
wa Makatibu Wakuu
Wastaafu amesema
viongozi wastaafu
wataendelea kuwa
mabalozi wa Miradi
inayotekelezwa na
Serikali ikiwemo ujenzi
wa mradi wa kuzalisha
umeme wa JNHPP.
Ziara hiyo
ilihudhuriwa na viongozi
mbalimbali kutoka
Wizara ya Nishati
akiwemo Naibu Katibu
Mkuu, Bw. Kheri Abdul
Mahimbali, Kamishna
wa Umeme na Nishati
Jadidifu, Mhandisi
Innocent Luoga,
Kamishna Msaidizi wa
Nishati Jadidifu, Bw.
Edward Ishengoma
pamoja na watendaji
wengine wa Wizara ya
Nishati na TANESCO.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI |

Februari 1 - 28, 2023



HABARI Ny 7

MAKATIBU WAKUU WASTAAFU WAPONGEZA
UTEKELEZAJI MRADI WA JNHPP

9% ‘7!

P A

= Katibu Mkuu Kiongozi, Serikali
F ya Mapinduzi ya Zanzil.)ar.na
Katibu wa Baraza la Serikali ya
- Mapinduzi Zanzibar, Mha. Zena
Ahmed Said (wa tatu kushoto)
akiwa na baadhi ya Makatibu
Wakuu na Naibu Makatibu
= Wakuu wastaafu wakielekea
- kwenye eneo litakalofungwa
'||' mashine za kuzalisha umeme
(Power house) ili kuangalia
maendeleo ya kazi hiyo.

>

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Nishati Bw. Kheri Abdul
Mahimbali (wa kwanza kulia)
akizungumza na baadhi ya
r watendaji  walioshiriki  ziara
ya Makatibu Wakuu na Naibu
Makatibu  Wakuu  wastaafu
katika mradi wa Bwawa la
kuzalisha umeme la Julius
Nyerere.

E'. JARIDA LA WIZARA YA NISHATI | Februari1-28,2023
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Mafuta ya Taifa ya Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) ENOC LLC, Bw. Saif Al Falasi aliyeambatana na ujumbe wake lkulu Jijini
Dar es Salaam tarehe 28 Januari, 2023.

=

a1

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Nishati tarehe 27 Januari, 2023 ilisaini Mkataba wa Makubaliano
(Memorandum of Understanding) na Kampuni hiyo ya ENOC LLC kuhusu Ujenzi wa Kitovu cha Mafuta (Fuel Hub) hapa nchini.

v

-

LA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye picha ya pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa "
Kampuni ya Mafuta ya Taifa ya Umoja wa Falme za. Kiarabu (UAE) ENOC LLC, Bw. Saif Al Falasi mara baada ya mazungumzo lkulu Jijini
Dar es Salaam tarehe 28 Januari, 2023. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Nishati tarehe 27 Januari, 2023

: walisaini Mkataba wa makubaliano (Memorandum of Understanding) na Kampuni hiyo ya ENOC LLC kuhusu Ujenzi wa Kitovu cha Mafuta
(Fuel Hub) hapa nchini. l
JARIDA LA WIZARA YA NISHATI | Februari 1 - 28, 2023 S
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SERIKALI KUBADILI UTARATIBU WA KUTOA KAZI KWA

Serikali iko katika
mchakato wa kubadilisha
utaratibu mzima wa kutoa
kazi kwa Wakandarasi
wanaotekeleza miradi
kwa kuzingatia zaidi
watakaokidhi vigezo vya
utekelezaji miradi kwa
wakati na viwango.
Aliyasema hayo
Januari 24, 2023
wakati akizungumza
na Wakandarasi
wanaotekeleza miradi ya
Alisema Serikali
imewekeza fedha
nyingi katika utekelezaji
wa miradi hiyo hivyo

kazi, namna nzima
tunatathmini hizi kazi na
mwishowe hatima yenu
kama Wakandarasi wa
miradi ya REA!

Akieleza zaidi, Waziri
amesema Wizara kwa
kushirikiana na Wakala
wa Nishati Vijijini (REA)
itafuata taratibu zote na
kuhakikisha inawaengua
ambao wanasababisha
malalamiko.

Aidha, alisisitiza kuwa
kwa wale ambao wana
utekelezaji duni zaidi na
hawabadiliki, Serikali siyo
tu kwamba itawachukulia
hatua za kimkataba
lakini pia itawashtaki
kwenye Bodi ya Usajili wa

Kufuatia kusuasua kwa
baadhi ya wakandarasi
katika utekelezaji wa

Pamoja na kutoa
maelekezo hayo, Waziri
aliweka bayana kuwa

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali

akizungumza wakati wa kikao maalum cha Waziri wa Nishati,

Mhe. Januari Makamba na Wakandarasi wanaotekeleza miradi ya
umeme vijijini kilichofanyika Dar es Salaam, Januari 24, 2023.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI |
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Wahandisi (Contractors miradi, Waziri Makamba :
Registration Board) ili alitoa muda wa miezi
waondolewe katika miwili kuanzia sasaili
orodha ya Wakandarasiwa  waitumie kurekebisha
Tanzania. dosari na mapungufu
“Haiwezekani wewe yao ili wafikie kiwango
umepewa kazi unaendelea  kinachotakiwa.
nayo, labda ulipaswa “Kama ulikuwa
kuwa umefikia asilimia umesuasua, uko nafasi
90 lakini uko asilimia 40 za chini au ya mwisho,
na mwenzako kafikia tumia muda huo wa
asilimia 90 inayotakiwa miezi miwili kuchakarika
halafu mnaenda kwenye ili ufike kwenye nafasi
ushindani huku mkiwa inayotakiwa,” alielekeza.
mmepewa nafasi sawa Akifafanua zaidi,
ya kupata kazi nyingine,’ alisema baada ya mwezi .
maalum kilichofanyika Dar es Salaam, Januari 24, 2023. am\?\f:i?r? l,;l/?z; kamba ?Wrr;?gi;aor,] g:r:(klj‘atlci):te;?/ aa nya -
Veronica Simba - e Pl Sl e alisisitiza kuwa ni kwa tathmini ili kuanza kubaini
ooy wananchi wakiendelea sababu hiyo, utaratibu waliozingatia maelekezo
- kulalamika kutokana unabadilishwa na kwamba  na kufanya mabadiliko 3
aziri wa na kucheleweshwa kwa Mkandarasi akipewa na baada ya miezi miwili F
Nishati, miradi husika. kipande kidogo cha kazi, wale wataJ<aokgwa na d
Mheshimiwa Tuko katika mchakato akikamilisha atapewa utekelezaji dunl‘watakuwa i
Januari wa kubadilisha kabisa k?paf‘de SIIEERERIE wamefur)gua wigowa
Makamba amesema namna nzima tunawapa vinginevyo. SHED R

I
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SERIKALI KUBADILI UTARATIBU WA KUTOA KAZI KWA
WAKANDARASI WA MIRADI YA UMEME VIJIJINI

Mjumbe wa Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Mhandisi Styden
Rwebangila akizungumza wakati wa kikao maalum cha Waziri wa
Nishati, Mhe. Januari Makamba na Wakandarasi wanaotekeleza
miradi ya umeme vijijini kilichofanyika Dar es Salaam, Januari 24,

2023.

lengo la Serikali ni kuwapa
fursa wakandarasi wazawa
lakini akatoa angalizo
endapo wakishindwa
kutimiza vigezo, basi
Serikali haitasita kuwapatia
kazi hizo Wakandarasi wa
kimataifa waliothibitika
kufanya kazi nzuri katika
nchi mbalimbali.

Katika hatua nyingine,
Waziri aliwaagiza
Wakandarasi wote
wenye utekelezaji
duni kuwasilisha REA,
Mpango wa namna
ya kushughulikia
ucheleweshaji miradi
uliotokea (Delay Recovery
Program) ndani ya siku
saba tangu kutolewa kwa
maagizo husika.

Akizungumzia mikakati
zaidi iliyochukuliwa na
Wizara kwa kushirikiana
na REA katika kuhakikisha

inatekelezwa kwa wakati,

Waziri Makamba alisema

mchakato wa kuajiri vijana
136 kwa kazi ya kusimamia

miradi ya REA nchi
nzima uko katika hatua
za mwisho kwani usaili

umekwishafanyika na hivi

karibuni wataanza kazi.
Aidha, alibainisha
kuwa, kunaandaliwa
Jukwaa maalum kupitia
tovuti (Website Portal)
litakalotumika kuhuisha
taarifa za maendeleo ya
utekelezaji wa miradi
ya umeme vijijini ili kila
mwananchi atakayeingia
humo aweze kuona kwa
uwazi hali halisi, wapi
kunaendelea vizuri na
wapi kunasuasua ili
waweze kuhoji.
Akizungumza
katika kikao hicho,
Mkurugenzi Mkuu wa
REA Mhandisi Hassan
Saidy aliwakaribisha
Wakandarasi wenye

kuhitaji mazungumzo

au msaada wowote
kutoka REA, hususan
waliokamilisha taratibu na
wakawa na changamoto
za kutokulipwa kwa
wakati, wafike ofisini
kwake, ambapo aliahidi

“Niwahakikishie
tu kwamba sisi REA
tumeshakubaliana
na kuweka mikakati

ya dhati kwamba
hatutachelewesha malipo
kwa Wakandarasi kwani
tunatambua umuhimu wa
miradi hiyo kwa wananchi,’
alisisitiza Mhandisi Saidy.
Akizungumza kwa
niaba ya Wajumbe
wenzake wa Bodi ya
Nishati Vijijini (REB),
Mhandisi Styden
Rwebangira alisema
ni faida zaidi kwa

wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe. Januari Makamba alipokuwa
akizungumza nao katika kikao maalum kujadili utekelezaji wa

2023.

R
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WAKANDARASI WA MIRADI YA UMEME VIJLJINI

Wakandarasi kupata
fursa ya kuelezwa bayana
mipango na hatua ambazo
Serikali inakwenda
kuzichukua dhidi ya wale
wenye utekelezaji hafifu.

Alisema Serikali
ingeweza isiweke
bayana na kuchukua
hatua kimyakimya hali
ambayo ingewaathiri
kwani wasingepata fursa
ya kujirekebisha kama
wanayopewa sasa.

Naye Mkurugenzi
Mkuu wa Kampuni
ya Namis Corporate,
Mhandisi Thomas Uiso,
akizungumza kwa niaba
ya Wakandarasi wote
wanaotekeleza miradi ya
wamepokea maelekezo
ya Mheshimiwa Waziri na

watayafanyia kazi maana
wanataka kuendelea
kudumu katika kazi hizo.

“Nikuhakikishie
Mheshimiwa waziri, katika
wale watano wa juu kwa
utekelezaji mzuri wa
miradi, baada ya miezi
miwili idadi itabadilika
kabisa,” alisisitiza.

Awali, akiwasilisha
taarifa ya utekelezaji wa
Mkurugenzi wa Huduma
za Ufundi kutoka REA,
Mhandisi Jones Olotu
aliitaja kampuniya
M/s STEG International
Limited kufanya kazi nzuri
kwani Mkandarasi huyo
amekamilisha ujenzi wa
miundombinu yote ya
mradi kwa asilimia 100
kabla ya muda wa mradi

kukamilika.

Alisema kazi
aliyokamilisha Mkandarasi
huyo ni kwa fungu (lot) 30
katika wilaya za Meatu na
Maswa mkoani Simiyu na
fungu 18 katika Wilaya ya
Morogoro.

Mhandisi Olotu
aliongeza kuwa ili
kuhakikisha wananchi
wengi wanaunganishwa
na huduma ya umeme,
Wakala umeongeza wigo
wa njia za msongo mdogo
(LV lines) kwa kilomita 2
pamoja na wateja 42 kwa

Mkandarasi M/s
STEG na wengine wawili
kutoka kampuni za
SAGEM COM Company
Ltd na China Railway &

Electrification Bureau
wamepewa mkono wa
pongezi na Mheshimiwa
Waziri na watapatiwa
zawadi maalum kutoka
REA kutambua utendaji
kazi wao mzuri katika
kutekeleza miradi ya

Wakandarasi hao
wameongoza kwa kushika
nafasi nne za juu katika
utekelezaji miradi.

Kikao hicho
kilihudhuriwa pia na Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Nishati, Kheri Mahimbali,
Kamishna wa Umeme
na Nishati na Jadidifu,
Mhandisi Innocent Luoga,
Wajumbe wa Bodi ya
Nishati Vijijini, Wataalamu
kutoka REA, TANESCO na
Wizarani.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI |
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MILANGO YA UWEKEZAJI NISHATI IPO WAZI - MAKAMBA

Waziri wa Nishati, Mhe. Januari Makamba akizungumza na wadau wa sekta ya Nishati
Februari 01, 2023 mkoani Dar es salaam.

aziri wa
Nishati, Mhe.
January
Makamba
amesema Tanzania
imeweka milango wazi
kwenye uwekezaji
wa Sekta ya Nishati
kutokana na uwepo wa
mahitaji makubwa ya
nishati nchini.
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Waziri Makamba
ameyasema hayo
mkoani Dar es Salaam
katika mkutano wa
Wadau wa Nishati,
Wawekezaji, Makampuni
ya Nishati kutoka Nje,
Mabalozi wa Nchi
mbalimbali ambao
unaangazia haliya
nishati sambamba na

maendeleo yaliyofikiwa.
“Tumewakaribisha

wawekezaji, tupo tayari

kuhakikisha uwekezaiji

wao unakuwa wenye

tija zaidi, hata hivyo

serikali ipo tayari kuweka

nguvu kwa sekta binafsi

kwa maslahi mapana

ya kupiga hatua za

Wadau hao uliofanyika mkoani Dar es Salaam.

IDA LA WIZARA YA NISHATI | Februari 1 - 28, 2023
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kimaendeleo nchini
Tanzania". Amesisitiza

Waziri Makamba
amesema “Kwanini
Tanzania?, Kwanini sasa?
Tanzania ni mahali sahihi
penye amani katika
kufanya uwekezaji,
hivyo tunawakaribisha
Wawekezaji wenye tija
kuwekeza kwenye Sekta
ya Nishati Nchini”

Kwa upande wao
Washiriki katika Mkutano
huo wamepongeza
juhudi za Serikali katika
Sekta ya Nishati kwa
kufungua wigo wa
uwekezaji sambamba
na kutatua changamoto
zinazoikabili Sekta hiyo
ikiwemo urasimu.

Mkutano
umeandaliwa na
EnergyNet kwa
kushirikiana na Wizara ya
Nishati, EWURA, TPDC na
TANESCO.

Wadau wa Nishati kutoka ndani na nje ya nchi wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba wakati wa Mkutano wa Tatu wa




HABARI

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya utekelezaji wa mradi wa
umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) kwa Wajumbe wa Kamatiya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini jijini Dodoma. Kushoto kwake Mwakilishi
wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Styden Rwebangila.

MRADI WA UMEME WA JULIUS
* NYERERE WAFIKIA ASILIMIA 80.2

Na Teresia Mhagama -
Dodoma

aibu Waziri wa
Nishati, Wakili
Stephen Byabato,
amesema kuwa
- utekelezaji wa mradi wa
- umeme wa Julius Nyerere
.I". (JNHPP) utakaozalisha
umeme wa kiasi cha
- megawati 2,115 umefikia
asilimia 80.2.
Naibu Waziri Byabato
aliyasema hayo tarehe
17 Januari, 2023, wakati
Wizara ya Nishati ikitoa
taarifa ya utekelezaji wa
mradi huo kwa Wajumbe
wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Nishati na Madini

jijini Dodoma.

“Kwa sasa utekelezaji
wa mradi unaenda kwa
kasi ambapo hadi kufikia
tarehe 31 Desemba, 2022
umefikia asilimia 80.22,
aidha mnamo tarehe 22
Desemba, 2022 zoezi la
kuanza kujaza maji katika
bwawa la JNHPP lilifanyika
kwa kufunga mageti
ya njia ya mchepusho!”
Alisema Byabato

Kuhusu kazi ya ujazaiji
maji katika Bwawa la
JNHPP amesema kuwa,
hadi kufikia tarehe 16
Januari, 2023 kimo cha
maji cha Bwawa kilifikia
mita 112.48 kutoka usawa
wa bahari kutokea kimo
cha mita 74 tarehe 22

Desemba 2022.

Naibu Waziri aliongeza
kuwa, utekelezaji wa mradi
wa JNHPP unaenda sanjari
na utekelezaji wa mradi
wa njia ya kusafirisha
umeme ya msongo wa kV
400 kutoka eneo la mradi
hadi Chalinze mkoani
Pwani na ujenzi wa kituo
cha kupoza umeme
cha Chalinze ambapo
kwa ujumla miradi hiyo
inaendelea kutekelezwa
kwa kasi.

Kuhusu malipo kwa
mkandarasi wa mradi
huo alisema kuwa, tayari
Serikali imeshalipa asilimia
74.7 ya malipo hayo
ambapo gharama za mradi
huo ni shilingi Trilioni 6.5.

Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Mhe. Dunstan
Kitandula amepongeza
Serikali kwa utekelezaji
wa mradi huo ikiwemo
hatua ya kuanza kujaza
maji kwenye bwawa hilo.
Aidha alisisitiza mradi huo
kuendelea kutekelezwa
kwa kasi ili asilimia za
utekelezaji zilizobaki
zikamilike kwa wakati.

Kikao hicho
kilihudhuriwa pia na
Mwakilishi wa Katibu
Mkuu wa Wizara ya
Nishati, Mhandisi Styden
Rwebangila pamoja na
watendaji wengine kutoka
Wizara ya Nishati na
Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO).

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI |

Februari 1 - 28, 2023
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MRADI WA UMEME WA JULIUS

NYERERE WAFIKIA ASILIMIA 80.2
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- Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (mbele, kushoto) akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi wa umeme wa Julius Nyerere

(JNHPP) kwa Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini jijini Dodoma. Kushoto kwake Mwakilishi wa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Styden Rwebangila.
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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) na Balozi wa Kenya nchini Tanzania,Mhe. Isaac Njenga (kulia) wakizungumza kuhusu
ushirikiano wa Tanzania na Kenya katika Sekta ya Gesi na Umeme katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma.

Tanzania na Kenya zajadili ushirikiano
Sekta ya Umeme na Gesi

Na Teresia Mhagama

aziriwa
Nishati, Mhe.
January
Makamba
pamoja na Balozi wa
Kenya nchini Tanzania,
Mhe.lsaac Njenga
wamekutana na kufanya
mazungumzo kuhusu
ushirikiano wa Tanzania
na Kenya katika Sekta ya
Umeme na Gesi.
Mazungumzo
hayo yalifanyika
tarehe 18 Januari,
2023 jijini Dodoma
ambapo viongozi
hao walizungumzia
ushirikiano katika
kuendeleza nishati ya
Jotoardhi, Jua, Upepo
pamoja na mradi
ya usafirishaji Gesi,
usafirishaji umeme na

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akiwa na

Balozi wa Kenya nchini Tanzania, Mhe. Isaac Njenga (kulia) mara

baada ya kumaliza mazungumzo kati yao kuhusu ushirikiano wa

Tanzania na Kenya katika Sekta ya Gesi na Umeme katika Ofisi za
Wizara ya Nishati jijini Dodoma.

usambazaji umeme
vijijini.

Waziri wa Nishati,
Mhe. January Makamba
alimueleza Balozi Njenga
kuwa, Tanzania ipo tayari
kuendeleza ushirikiano
na Kenya katika Sekta ya
Gesi na Umeme kwani
nchi hizo tayari zina
ushirikiano kwenye sekta
mbalimbali ikiwvemo
miundombinu ya
barabara na anga.

Kuhusu mradi wa
usafirishaji Gesi kutoka
Tanzania kwenda Kenya,
alisema kuwa mradi huo
ni wa kipaumbele kwa
viongozi Wakuu wa nchi
hizo mbili na kwamba
tayari timu za majadilino
kutoka Kenya na
Tanzania zimeshaundwa
na zinaendelea na
kazi ya kuandaa
nyaraka mbalimbali
zitakazowezesha mradi
huo kusonga mbele.

Aidha, kuhusu
ushirikiano kwenye
Jotoardhi alisema

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI
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Tanzania na Kenya zajadili ushirikiano
Sekta ya Umeme na Gesi
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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akimsikiliza

Balozi wa Kenya nchini Tanzania, Mhe. Isaac Njenga (kulia) mara

baada ya kufika katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma ili

kuzungumza masuala yanayohusu ushirikiano wa Tanzania na
Kenya katika Sekta ya Gesi na Umeme.

kuwa, Tanzania
imeshaanza kuchukua
hatua mbalimbali za

kuendeleza vyanzo hivyo

ikiwemo za upatikanaji
wa fedha kutoka vyanzo
vya ndani na nje ya nchi
na kwamba mtambo
wa uchorongaiji visima
vya jotoardhi kwa ajili
ya kuendeleza Jotoardhi
unatarajiwa kuwasili
nchini mwezi wa Pili
mwaka 2023.

Vilevile, alisema
Tanzania ipo tayari
kushirikiana na Kenya
katika kuendeleza
vyanzo vya umeme
jadidifu vikiwemo Jua na
Upepo.

Kuhusu ushirikiano
katika miradi ya umeme
ushirikiano huo ni
muhimu kwani Tanzania
na Kenya zitaweza

kubadilishana uzoefu, na
hivyo kuweza kufikisha
huduma ya umeme

Kwa upande wake,
Balozi wa Kenya nchini

il -

Tanzania, alimueleza
Waziri wa Nishati
kuhusu nia ya nchi hiyo
kushirikiana na Tanzania
katika uendelezaji wa
nishati ya Jotoardhi
kwani Tanzania ina
vyanzo vya kutosha
kuweza kuzalisha
umeme kwa kutumia
Jotoardhi.

Alisema kuwa, Kenya
tayari imeshapiga hatua
katika uendelezaiji
wa Jotoardhi kwani
kwa sasa wanazalisha
takribani megawati 986
za umeme kwa kutumia
nishati hiyo ambayo ni
asilimia 46 ya umeme
wote unaozalishwa
nchini Kenya.

Aidha, Mhe.Balozi
Isaac Njenga alimueleza
Waziri wa Nishati kuhusu
utayari wa Kenya katika
kutekeleza makubaliano

\ 16

ya ushirikiano
yaliyoingiwa kati ya
nchi hizo mbili kwenye
mradi wa usafirishaji
gesi kutoka Tanzania na
miradi ya usafirishaji wa
umeme kwa msongo
wa kV 400 ambayo
itawezesha nchi hizo
mbili kuweza kuuziana
umeme.

Vilevile, alimueleza
Waziri wa Nishati kuhusu
Kenya na Tanzania
kushirikiana katika
miradi ya usambazaji
itakayowezesha kila
nchi kujifunza mbinu za
mafanikio ya usambazaji

Kwa upande
wa Serikali ya
Tanzania, kikao hicho
kilihudhuriwa na
Kamishna wa Umeme
na Nishati Jadidifu,
Mhandisi Innocent
Luoga na Kaimu
Kamishna Msaidizi wa
Gesi, Mhandisi Joyce
Kisamo

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akizungumza na Balozi wa Kenya nchini Tanzania,
Mhe.lsaac Njenga (kulia) kuhusu masuala yanayohusu ushirikiano wa Tanzania na Kenya katika Sekta
ya Gesi na Umeme katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma. Wengine Katika picha ni Kamishna wa

Umeme na Nishati Jadidifu, Eng.Innocent Luoga na Kaimu Kamishna Msaidizi wa Gesi, Eng.Joyce Kisamo.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI |
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Uzalishaji wa Umeme na
Gesi Asilia waongezeka

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipowasilisha kwa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, taarifa ya Wizara kuhusu utekelezaji wa Bajeti kwa
kipindi cha mwezi Julai-Desemba, 2022 jijini Dodoma.

=

Na Teresia Mhagama -
Dodoma

meelezwa kuwa
uwezo wa mitambo
ya kuzalisha umeme
iliyoungwa katika
mfumo wa Gridi ya
Taifa umeongezeka
na kufikia megawati
1,777.05 mwezi
Desemba 2022 sawa
na ongezeko la asilimia
- 4.87, ikilinganishwa
na megawati 1,694.55
zilizokuwepo hadi kufikia
mwezi Septemba 2022.
Aidha, katika kipindi
cha mwezi Julai hadi
Desemba 2022 jumla
ya futi za ujazo milioni
38,172 za Gesi Asilia
zilizalishwa katika vitalu
vya Songosongo na

=

A
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Mnazi Bay ambapo
uzalishaji wa Gesi asilia
umeongezeka kwa
asilimia 27 ikilinganishwa
na kipindi Julai-
Desemba, mwaka 2021
ambapo futi za ujazo
29,996 zilizalishwa.

Hayo yalielezwa
tarehe 20 Januari, 2023
Wizara ya Nishati
ikiongozwa na Waziri wa
Nishati, Mhe. January
Makamba ilipowasilisha
kwa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Nishati
Taarifa ya Wizara kuhusu
utekelezaji wa Bajeti kwa
kipindi cha mwezi Julai-
Desemba, 2022.

Waziri wa Nishati,
alisema kuwa, ongezeko
la uwezo wa mitambo
hiyo ya kuzalisha umeme

iliyoungwa katika mfumo
wa gridi limetokana
kuingizwa katika Gridi
ya Taifa megawati 90 za
umeme zinazozalishwa
katika Kituo cha Kinyerezi
| Extension.

Aidha, alisema
kuwa, uwezo wa
kuzalisha umeme kwa
mitambo ambayo
haijaunganishwa katika
Gridi ya Taifa umefikia
megawati 39.302 na
hivyo kufanya jumla
ya uwezo wa mitambo
ya kuzalisha umeme
nchini kufikia megawati
1,816.352 ikilinganishwa
na megawati 1,733.38
zilizokuwepo mwaka
2021/2022 sawa na
ongezeko la asilimia 4.89.

Kuhusu kuongezeka
kwa uzalishaji wa

N 17

Gesi asilia alisema

kuwa “ongezeko hili
limetokana na ufungaji
wa kompresa tatu katika
Kitalu cha Songosongo
ambazo zimeongeza
mgandamizo na
msukumo wa Gesi
kutoka kisimani na sasa
wastani wa futi za ujazo
milioni 240 zinazalishwa
kwa siku kutoka katika
vitalu vya Songosongo
na Mnazi Bay.

Gesi hiyo
inayozalishwa,
inatumika kwa matumizi
mbalimbali ikiwvemo
majumbani, kwenye
Taasisi, magari na
uzalishaji wa wastani wa
asilimia 62 ya umeme wa
Gridi ya Taifa.

Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge
ya Nishati pamoja na
kuishukuru Wizara kwa
kuwasilisha utekelezaji
wa Bajeti yake, alitoa
maelekezo mbalimbali
yatakayosaidia
kutekeleza bajeti hiyo
kwa ufanisi zaidi.

Katika kikao hicho
na Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Nishati na
Madini, Wizara pia ilieleza
utekelezaji wa miradi
mbalimbali inayoendelea
kutekelezwa ikiwemo ya
uzalishaji, usafirishaji na
usambazaji wa nishati ya
Gesi na Umeme mijini na

Kikao hicho
kilihudhuriwa na Naibu
Waziri wa Nishati, Wakili
Stephen Byabato pamoja
na watendaji wengine
kutoka Wizara ya Nishati
na Taasisi zilizo chini ya
Wizara.

ML

Februari 1 - 28, 2023
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Waziri wa Nishati, Mhe.
January Makamba
akizungumza wakati Wizara
ya Nishati ilipowasilisha kwa
Kamatiya Kudumu ya Bunge
ya Nishati na Madini, taarifa
ya Wizara kuhusu utekelezaji
wa Bajeti kwa kipindi cha
mwezi Julai-Desemba,
2022. Wa kwanza kushoto
ni Naibu Waziri wa Nishati,
Wakili  Stephen  Byabato
na wengine ni watendaji
kutoka Wizara ya Nishati na
Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi
Hassan Saidy akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipowasilisha
kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, taarifa ya
Wizara kuhusu utekelezaji wa Bajeti kwa kipindi cha mwezi Julai-
Desemba, 2022. Wa Pili kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati. Mhe.
January Makamba na wa kwanza kushoto ni Naibu Waziri wa
Nishati, Wakili Stephen Byabato, wengine ni watendaji kutoka
Wizara ya Nishati na Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Mkurugenzi wa Sera na Mipango kutoka Wizara ya Nishati, Petro
Lyatuu (aliyesimama) akitoa taarifa kuhusu utekelezaji wa Bajetiya
Wizara ya Nishati kwa kipindi cha mwezi Julai-Desemba, 2022 kwa
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini

Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Nishati
na Madini, Mbhe.
Dunstan  Kitandula
akizungumza mara
baada ya Wizara ya

Nishati  kuwasilisha
kwa Kamati hiyo
utekelezaji wa

Bajeti ya Wizara ya
Nishati kwa kipindi

i -t , cha mwezi Julai-
; -, - Desemba, 2022 jijini
' l ‘.:;\\ Dodoma.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI |
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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya mwenendo wa upatikanaji
wa mafuta nchini kwa wajumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini Jijini Dodoma.

SERIKALI KUENDELEA KUBORESHA
MAGHALA YA KUHIFADHI MAFUTA-MAKAMBA

Na.Godfrey Mwemezi-
."‘ Dodoma
aziri wa
Nishati, Mhe.
January
. Makamba

amesema kuwa

serikali inaendelea na
jitihada mbalimbali

za kupata wawekezaji
watakaojenga Ghala kuu
la kupokelea mafuta kwa
pamoija ili kuwezesha
nchi kuwa na uhakika
zaidi wa upatikanaji wa
mafuta.

Makamba aliyasema
hayo tarehe 19 Januari,
2023, wakati Wizara ya
Nishati ikitoa taarifa
ya mwenendo wa
upatikanaji wa mafuta
nchini kwa wajumbe
wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Nishati na
Madini jijini Dodoma.
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Alisema kuwa,
uwepo wa ghala hilo
utawezesha shehena
kubwa za mafuta
kupakuliwa kwa haraka
na hivyo kupunguza
gharama za uagizaji,
ucheleweshaji wa meli
na kuendelea kuleta
unafuu wa bei za bidhaa
za mafuta nchini.

“Serikali imeanza
kutumia ghala la TIPER
kwa ajili ya kupokea
mafuta ya dizeli
yanayoingia nchini
kupitia bandari ya Dar
es Salaam kwa lengo la
kupunguza muda wa
kupokea mafuta hayo
kutoka katika meli.
Alisema Makamba

Alieleza kuwa, Serikali
itajenga pia gati kubwa
la kupokea mafuta ya
petroli na kuboresha
gati kubwa la kupokea

mafuta ya dizeli.

Gati hizo zitaakisi
mahitaji ya sasa na
miaka ya baadaye
ikiwemo kujenga gati
kubwa lenye mabomba
ya kupakua mafuta na
kuwezesha kupokea meli
kubwa zenye uwezo wa
kubeba tani 100,000 za
petroli, tani 200,000 za
dizeli na tani 40,000,000
za gesi ya mitungi (LPG).

Aliongeza kuwa,
Serikali itaendelea
kufuatilia mwenendo
wa bei ya mafuta
katika soko la dunia na
gharama za uagizaiji ili
kuweza kuchukua hatua
stahiki zitakazopunguza
makali ya bei kwa
wananchi na katika
uchumi wa nchi.

Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Mhe.
Dunstan Kitandula

aliipongeza Serikali

kwa hatua mbalimbali
zinazochuliwa katika
shughuli za upatikanaji
wa mafuta nchini pamoja
na unafuu wa bei za
bidhaa za mafuta katika
soko la ndani.

Kikao hicho
kilihudhuriwa na Naibu
Waziri wa Nishati, Wakili
Stephen Byabato, Katibu
Mkuu wa Wizara ya
Nishati, Mha.Felchesmi
Mramba, pamoja na
watendaji wengine
kutoka Wizara ya Nishati,
Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA),

Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDQC),
Kampuni ya kuhifadhi
mafuta ya TIPER pamoja
na Wakala wa Uagizaji
Mafuta kwa Pamoja
(PBPA).

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI | Februari 1 - 28, 2023
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Dunstan Kitandula (wa kwanza kushoto), akiwasikiliza wajumbe
wakati Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya mwenendo wa upatikanaji wa mafuta nchini kwa wajumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge
ya Nishati na Madini Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kushoto), akiwa na Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mha. Felchesmi Mramba
(wa pili kulia), wakifuatilia hoja mbalimbali za Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakati Wizara ya Nishati
ilipotoa taarifa ya mwenendo wa upatikanaji wa mafuta nchini kwa wajumbe hao, bungeni Jijini Dodoma.
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MIUNDOMBINU YA UMEME NCHINI IMEIMARIKA

la kuunganisha wateja
wapya 200,000 katika
kipindi hicho. Alisema
Makamba

Alisema kuwa,
kuvuka kwa lengo
hilo kumetokana na
kuanzishwa kwa mfumo
mpya wa maombi ya
umeme wa Nikonekt
pamoja na utekelezaji
wa miradi ya umeme
kufikia wateja 4,173,130
ikilinganishwa na wateja
3,655,534 waliokuwepo
kufikia mwezi Januari,
2022 sawa na ongezeko
la asilimia 13.47.

Mwenyekiti wa
Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipotoa -
; . oo e . o ; X Kamati hiyo, Mhe.
taarifa ya hali ya Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji wa umeme nchini kwa wajumbe wa Kamati ya .
|.‘ Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini jijini Dodoma. Dunstan Kitandula
aliipongeza Serikali

kwa hatua mbalimbali

Na.Timotheo Mathayo- yaKudumuyaBungeya imeendeleakutenga

Dodoma Nishati na Madini jijini bajeti kwa ajili ya inazozichukua ili
. Dodoma. mfatengene_zo ya kuhakikisha hali ya
- aziriwa Makamba alisema miundombinu ya miundombinu ya
f. Nishati, - Umeme na kujenga kusambaza na kusafirisha
Mhe. kuwa, Serikali miundombinu mipya umeme nchini
January ambapo katika mwaka inaendelea kuimarika
Makamba amesema _Kikao hicho wa fedha 2022/23, pamoja na uzalishaji wa
- kuwa hali ya kilihudhuriwa pia jumla ya shilingi bilioni umeme
= miundombinu ya Na,lbu Waziri wa 711.56 zitatumika kwa Kika(; hicho
||". kusafirisha na kusambaza Nishati, Wakili kazi husika zikijumuisha ili i i i
'a Stephen Byabato, kilihudhuriwa pia Naibu
umeme nchini o Kamishna wa Umeme shi.lingi. biIioni.4QO za Waziri wa Nishati, Wakili
,:i-, imeendelea kU|rT.1ar|ka”na na Nishati Jadidifu, kwmansﬁa Gridi. Stephen Byabato,

- kuwezesha upatikanaji Mha.Innocent “Kupitia Kamishna wa Umeme
wa umeme wa uhakika Luoga pamoja na miundombinu na Nishati Jadidifu, Mha.
kwa wateja. watendaji wengine hiyo,Tanesco imeweza Innocent Luoga pamoja

Makamba aliyasema kutoka Wizara ya kuunganishia wateja na watendaji wengine
hayo tarehe 18 Januari, Nishati, Shmka_la wapya 331,034 ndani kutoka Wizara ya Nishati,
- Umeme Tanzania .. . .
2023, wakati Wizara ya (TANESCO) pamoja ya miezi sita kuanzia Shirika la Umeme
Nishati ikitoa taarifa ya na Wakala wa Nishati Julai, 2022 hadi Tanzania (TANESCO)
hali ya umeme nchini Vijijini (REA). Desemba, 2022 sawa pamoja na Wakala wa

kwa wajumbe wa Kamati na asilimia 166 yalengo  Nishati Vijijini (REA).
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Dunstan Kitandula (wa kwanza kushoto), akizungumza wakati
Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya hali ya Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji wa umeme nchini kwa wajumbe wa Kamati ya kudumu
ya Bunge ya Nishati na Madini Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kushoto) akifuatilia hoja mbalimbali za wajumbe, wakati Wizara ya Nishati
ilipotoa taarifa ya hali ya Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji wa umeme nchini kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Nishati na Madini jijini Dodoma.
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, asiliano,
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasikwa simu namba: +255-26-2322018
Nukushi: +255-26-2320148

(£ o Wizara ya Nishati @nishati2017 ) Wizara_ya_nishati_tanzania www.nishati.go.tz



