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HABARI

hayana umeme na yale yenye 
umeme ambayo yameshamiri kwa 
shughuli za biashara, hii inaonesha 
umuhimu wa nishati katika 
maeneo yote nchini.” Amesisitiza 
Dkt.Samia

Aidha, Rais Samia ameutaka 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kukamilisha mapema kupeleka 
umeme kwenye Vijiji vilivyobaki 
na kuongeza kasi ya kusambaza 
umeme kwenye Vitongoji ili 
wananchi waweze kufanya kazi za 
maendeleo.

Aidha, amesisitiza kuwa uwepo wa 
umeme wa uhakika kutoka Bwawa 

la Julius Nyerere kunaufanya Mkoa 
wa Morogoro kuwa sehemu sahihi 
ya uwekezaji.

“Morogoro sasa ina umeme wa 
uhakika,  hali inayovuta uwekezaji 
ndani ya Mkoa.” Ameongeza Mhe.
Rais

Akizungumzia kuhusu miradi 
ya umeme vijijini Mkoa wa 
Morogoro, Dkt. Samia amesema 
kupitia Wakala wa Nishati Vijijini 
Serikali imepeleka umeme kwenye 
Vijiji 621 kati ya Vijiji 669.

RAIS SAMIA ATAKA WIZARA 
YA NISHATI KUONGEZA KASI 
USIMAMIZI WA MIRADI

Lengo ni kuhakikisha miradi inakamilika kwa wakati

Aeleza umeme unavyochagiza shughuli za kiuchumi

Vijiji 621 Morogoro vyafi kiwa na umeme kati ya Vijiji 669

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan ameiagiza Wizara ya 
Nishati kuongeza nguvu katika 
kusimamia miradi yote ya nishati 
ili ikamilike kwa wakati na hivyo 
kuwawezesha wananchi kupata 
nishati ya uhakika.

Rais Samia ametoa agizo 
hilo Agosti 06, 2024 wakati 
akihitimisha ziara yake ya kikazi 
mkoani Morogoro.

“Nimejionea mwenyewe wakati 
naenda Kilosa tofauti iliyokuwa 
ikionekana maeneo ambayo 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan akiongea na wananchi wa Mkoa wa 
Morogoro wakati wa ziara yake ya kikazi ya kutembelea na kukaguwa miradi mbalimbali ya maendeleo, tarehe 
06 Agosti 2024.
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Wananchi wa Mkoa wa Morogoro wakimsikiliza  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassani wakati wa mkutano wa hadhara wa kuhitimisha ziara yake ya kikazi mkoani humo, mara baada ya 
kutembelea na kukaguwa miradi mbalimbali ya maendeleo, tarehe 06 Agosti 2024.  

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. 
Judith Kapinga akipokea 
maelekezo kutoka kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan wakati wa ziara yake 
ya kikazi mkoani Morogoro 
mara baada ya kutembelea 
na kukaguwa miradi ya 
maendeleo, tarehe 06 Agosti 
2024.
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unaojumuisha viongozi katika 
Sekta ya Nishati, Watunga 
Sera na Wataalam kutoka nchi 
mbalimbali barani Afrika, Dkt. 
Biteko amesema Tanzania iko 
tayari kuendeleza nishati ya 
nyuklia ikiwa ni moja ya vyanzo 
vitakavyoiwezesha nchi kuwa na 
umeme wa kutosha na wa uhakika 
na ambayo inakidhi viwango vya 
kimataifa katika uhifadhi wa 
mazingira.

 “Utayari wa Tanzania katika 
kuendeleza na kutumia nishati ya 
nyuklia unatiliwa mkazo katika 
Sera ya Nishati ya mwaka 2015, 
Sera ya Madini ya mwaka 2009, 

Mpango Kabambe wa Kuendeleza 
Sekta ya Umeme na Mkakati wa 
Nishati Jadidifu ambapo nyaraka 
zote hizi zinatambua umuhimu 
wa nyuklia kukidhi mahitaji ya 
nishati nchini.” Ameeleza Dkt. 
Biteko

Amesema chini ya uongozi wa 
Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Serikali inaendelea kuchukua 
hatua muhimu zitakazowezesha 
matumizi ya nishati nyuklia 
kama moja ya vyanzo vya nishati 
safi  ambapo hadi sasa Tanzania 
ina mashapo ya madini ya urani 
takriban tani 58,500 ambayo 
yanaweza kutumika kama chanzo 

TANZANIA YAJIPANGA KUTUMIA 
NISHATI YA NYUKLIA KUZALISHA 
UMEME - DKT. BITEKO

Asema mashapo 58,500 ya urani kutumika kama chanzo cha uzalishaji

Marekani kuendeleza ushirikiano na Afrika matumizi Nishati ya Nyuklia

Tanzania imeeleza mpango na 
utayari wake katika uendelezaji wa 
nishati ya nyuklia ikiwa ni moja 
ya vyanzo mbadala vya nishati 
safi  ya umeme kwa maendeleo ya 
kiuchumi na ustawi wa jamii.

Hayo yamebainishwa na Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
wakati akiwasilisha Mpango wa 
Tanzania katika Mkutano wa Pili 
wa Masuala ya Nishati ya Nyuklia 
kati ya Marekani na nchi za 
Afrika (US-Africa Nuclear Energy 
Summit) unaoendelea Jijini 
Nairobi, Nchini Kenya.
Katika mkutano huo 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko wakati akiwasilisha Mpango wa Tanzania 
katika Mkutano wa Pili wa Masuala ya Nishati ya Nyuklia kati ya Marekani na nchi za Afrika (US-Africa Nuclear 
Energy Summit) unaoendelea Jijini Nairobi, Nchini Kenya.
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cha uzalishaji wa nishati ya 
nyuklia.

Amefafanua kuwa, uwepo wa 
vyanzo mbadala wa vya umeme 
utawezesha nchi kuboresha 
mashirikiano yake ya kibiashara 
na nchi nyingine ndani na nje ya 
bara la Afrika na hivyo kuboresha 
uchumi wa mtu mmoja mmoja na 
taifa kwa ujumla.

“Mpango huu wa kuwa na umeme 
wa kutosha utawezesha hatua 
ya kuunganisha gridi za umeme 
miongoni mwa nchi za Mashariki 
na Kusini mwa Afrika na baadaye 
katika maeneo mengine ya Bara 
hili.” Amesema Dkt.Biteko
Ametumia mkutano huo kueleza 
nia ya Tanzania kushirikiana na 
wadau mbalimbali ikiwemo nchi 
ya Marekani na Bara la Afrika 
ili kuendeleza nishati ya nyuklia 

hasa ikizingatiwa kuwa takriban 
watu milioni 600 barani Afrika 
na biashara ndogondogo zipatazo  
milioni 10 bado zinakabiliwa na 
changamoto ya upatikanaji wa 
umeme wa uhakika.

Amesema mahitaji ya umeme 
nchini Tanzania yanakua kwa 
asilimia 10 hadi 15 kwa mwaka na 
ili kufi kia malengo ya maendeleo 
endelevu, Tanzania imepanga 
kuzalisha megawati 10,000 za 
umeme ifi kapo mwaka 2030.
Kwa upande wake, Msaidizi 
Maalum wa Rais wa Marekani 
wa Masuala ya Uhifadhi wa 
Mazingira, Fedha na Uvumbuzi,  
Bw. Nana Ayensu amesema kuwa 
mkutano huo ni muhimu kwa 
nchi washiriki katika kufungua 
milango ya uendelezaji wa nishati 
ya nyuklia ambayo ni rafi ki kwa 
matumizi ya binadamu na hifadhi 

ya mazingira na pia kuimarisha 
ushirikiano miongoni mwa nchi 
husika.

Ameongeza kuwa nishati ya 
nyuklia itafanikisha ajenda 
za kimataifa za nishati safi  
zinazoendelea ikiwemo nishati safi  
ya kupikia inayopigiwa chapuo 
kimataifa huku kinara wake akiwa 
ni Rais, Dkt.Samia Suluhu Hassan.
Akizungujmzia utayari wa nchi 
yake, amesema Marekani ipo 
tayari kushirikiana na nchi za 
Afrika ili kuendeleza matumizi ya 
nishati ya nyuklia ambayo inatoa 
uhakika wa upatikanaji  nishati 
na kuchochea maendeleo ya 
kiuchumi.
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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan amesema mfumo wa gridi 
ya Taifa una umeme wa kutosheleza 
mahitaji ya kijamii na kiuchumi.

Rais Samia ameyasema hayo 
leo Agosti 02, 2024 wilayani 
Gairo Mkoa wa Morogoro 
akiwa katika ziara ya kikazi.

Ameeleza kuwa, Serikali inazidi 
kuimarisha hali ya upatikanaji 
umeme nchini kupitia ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu 
ambapo imejenga kituo cha 
kupokea na kupoza umeme 
wilayani Kongwa mkoani 
Dodoma ambacho  kitaboresha 
pia  hali ya umeme wilayani Gairo.

Ameongeza kuwa, njia ya 
kusafi risha umeme kutoka 
kituo cha kupoza umeme 
cha  Kongwa kwenda wilayani 
Gairo imeshakamilika.

HABARI
GRIDI YA TAIFA INA UMEME WA 
KUTOSHA - RAIS SAMIA

Kituo kikubwa cha umeme chajengwa wilayani Kongwa

 Kuimarisha umeme hadi Gairo

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akiongea na wananchi wa wilaya ya Gairo mkoani Morogoro wakati wa 
ziara yake ya kikazi ya kutembelea na kukaguwa miradi mbalimbali ya 
maendeleo, tarehe 02 Agosti 2024.

Mbunge wa Jimbo la Gairo Mhe. Shabibi akimshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa utekelezaji wa 
miradi mbalimbali katika jimbo hilo wakati wa ziara yake ya 
kikazi mkoani Morogoro

Wananchi wa wilaya ya Gairo wakimsikiliza Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia 
Suluhu Hassan wakati wa ziara yake ya kikazi 
mkoani Morogoro
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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto 

Biteko amepokea gawio la 
Serikali la zaidi ya Shilingi 
Bilioni 4.35, kutoka Kampuni ya 
Bomba la Kusafi risha Mafuta la 
Tanzania - Zambia (TAZAMA).

Dkt. Biteko amepokea  gawio leo 
Agosti 26, 2024 jijini Dar es Salaam 
huku akishuhudiwa na viongozi 
mbalimbali wa nchi hizo mbili 
ambapo ni miaka mitano tangu 

HABARI

kutolewa kwa gawio mwaka 2019.

Amesema mapokezi ya gawio 
hilo ni matokeo ya ziara ya 
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
nchini Zambia ambapo alielekeza 
miradi isimamiwe vizuri ili ilete 
matunda na kubadili maisha 
ya watu wa nchi hizo mbili.

“Nawapongeza sana Bodi ya 
TAZAMA na Wizara ya Nishati 
kwa hatua hii, haya ni matokeo ya 
ziara ya Mheshimiwa Rais nchini 

TAZAMA YATOA GAWIO BILIONI 4.35 KWA 
SERIKALI

Dkt. Biteko asema ni matokea ya ziara ya Rais Samia nchini Zambia

 Aitaka TAZAMA ijiendeshe kwa faida

Zambia ambapo alituelekeza 
miradi hii tuisimamie na ilete 
matunda na kubadili maisha ya watu 
wa nchi zetu.” Amesema Biteko.

Aidha, ameitaka TAZAMA 
kuendelea kulisimamia vizuri 
Bomba hilo ili lizidi kuleta 
faida  ambapo mikakati iliyopo 
sasa ni kuongeza ukubwa wa 
bomba la TAZAMA kutoka 
inchi nane hadi inchi 12.

Pia, amesema kuwa, Serikali 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (wa tatu kushoto)  akimpongeza Msajili wa Hazina, 
Bw. Nehemiah Mchechu  mara baada ya kupokea mfano wa hundi ya  zaidi ya Shilingi Bilioni 4.35, kutoka  Kampuni ya 
TAZAMA katika hafl a iliyofanyika Agosti 26, 2024 jijini Dae es Salaam
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za nchi hizo mbili ziko katika 
hatua za manunuzi kwa ajili 
ya kujenga bomba kubwa la 
mafuta lenye kipenyo cha 
inchi 24, suala litakalopunguza 
gharama za usafi rishaji wa 
bidhaa hiyo, ikiwa ni pamoja 
na kulinda miundombinu yake.

Naye Waziri wa Nchi, Ofi si ya 
Rais Mipango na Uwekezaji Prof. 
Kitila Mkumbo ameeleza kuwa 
Kampuni hiyo iliyokuwa kwenye 
hati ya kufa imeonesha kufufuka 
na kutoa gawio kwa Serikali.

“Tumezoea Watu na Mashirika 

yakiomba pesa kwa Serikali, 
lakini leo ni kinyume na 
tunashuhudia Serikali ikipokea 
gawio, hilo ni jambo la kujivunia 
sana.” Amesema Prof. Mkumbo

Kwa upande wake, Msajili wa 
Hazina, Bw. Nehemiah Mchechu 
amesema kwa umri wa Kampuni 
ya TAZAMA yenye miaka 58 tangu 
kuanzishwa kwake imeonesha 
matumaini makubwa kwa kuanza 
upya kutoa gawio kwa Serikali na 
hii ni kutokana na utekelezaji wa 
4R za Rais Samia Suluhu Hassan.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akipokea mfano wa hundi ya  zaidi ya 
Shilingi Bilioni 4.35, kutoka  Kampuni ya TAZAMA katika hafl a iliyofanyika Agosti 26, 2024 jijini Dae es 
Salaam
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Imeelezwa kuwa, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan ambaye ni kinara 
wa ajenda ya Nishati Safi ya 
Kupikia nchini na Afrika bado 
anaendelea kuipeleka ajenda 
hiyo Kimataifa ili kuhakikisha 
watu wanapika katika mazingira 
salama kiafya na kimazingira.

Hayo yamebainishwa leo Agosti 
23, 2024 na Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. 
Doto Biteko katika Kongamano 
la Nishati Safi ya Kupikia ambalo 
limeandaliwa na Taasisi ya 

kila Mtanzania anapika katika 
mazingira salama na kwamba  
hatua hii itawezekana kwa 
kupatikana kwa nishati safi ya 
kupikia  iliyo nafuu, inayopatikana 
na kutumika kwa urahisi.

“Matarajio yetu ifikapo mwaka 
2034 asilimia 80 ya Watanzania 
wawe wanatumia nishati safi 
ya kupikia. Nimefarijika sana 
kuona utekelezaji wa lengo hili 
kwa vitendo, nimeona teknolojia 
mbalimbali katika mabanda ya 
maonesho hapo nje na niendelee 
kuhamasisha ubunifu wa teknolojia 
zinazowezesha wananchi 

HABARI kupata nishati safi kwa gharama 
nafuu.” Amesema Dkt. Biteko

Amesema Wizara ya 
Nishati itaendelea kutoa 
kipaumbele ajenda hiyo kwa 
namna mbalimbali ikiwemo 
kuanzisha Kitengo maalum 
cha usimamizi wa nishati hiyo.

Vile vile,  Dkt. Biteko 
amewapongeza wabunifu kutoka 
banda la ORXY ambao wamekuja 
na ubunifu kwenye mitungi ya gesi 
(LPG) kwa kuweka mita inayopima 
gesi ambayo inarahisisha gharama 
za kujaza gesi na kuwa nafuu zaidi.

Pia, ametoa wito kwa viongozi 
wote wa Serikali, Siasa, Dini na 
wa Jadi waliopo katika maeneo 
mbalimbali kuunga mkono 
ajenda hiyo yenye nia njema ya 
kumkomboa kila Mtanzania na 
kwamba kwenye majukwaa yao, 
wasiliache nyuma suala hilo.

Mwanamke Initiatives Foundation 
(MIF) na Benki ya Uwekezaji ya 
Tanzania (TIB) kwa kushirikiana 
na Wizara na Taasisi zote za 
Serikali lililofanyika katika Hoteli 
ya Kwanza, Kizimkazi Zanzibar.

Amesema kuwa, suala la nishati 
safi ya kupikia imekuwa ni ajenda 
muhimu nchini na duniani kote 
na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amekuwa ni kinara wa 
ajenda hiyo Afrika kwa kuibeba 
kuanzia mwezi Novemba 2022.

Dkt. Biteko amesema lengo  la 
Serikali ni kuhakikisha kuwa 

RAIS SAMIA AMEIBEBA AJENDA YA NISHATI 
SAFI YA KUPIKIA KIMATAIFA - DKT. BITEKO

Ashiriki Kongamano la Nishati Safi ya kupikia Zanzibar

Ahamasisha ubunifu katika teknolojia za Nishati Safi ya Kupikia

Apongeza ubunifu wa mita za kupimia gesi

Wadau wahamasishwa kutoa elimu ya Nishati Safi ya Kupikia
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kupata nishati safi kwa gharama 
nafuu.” Amesema Dkt. Biteko

Amesema Wizara ya 
Nishati itaendelea kutoa 
kipaumbele ajenda hiyo kwa 
namna mbalimbali ikiwemo 
kuanzisha Kitengo maalum 
cha usimamizi wa nishati hiyo.

Vile vile,  Dkt. Biteko 
amewapongeza wabunifu kutoka 
banda la ORXY ambao wamekuja 
na ubunifu kwenye mitungi ya gesi 
(LPG) kwa kuweka mita inayopima 
gesi ambayo inarahisisha gharama 
za kujaza gesi na kuwa nafuu zaidi.

Pia, ametoa wito kwa viongozi 
wote wa Serikali, Siasa, Dini na 
wa Jadi waliopo katika maeneo 
mbalimbali kuunga mkono 
ajenda hiyo yenye nia njema ya 
kumkomboa kila Mtanzania na 
kwamba kwenye majukwaa yao, 
wasiliache nyuma suala hilo.

“Tuhakikishe watu 
tunaowaongoza wanaelewa 
vyema umuhimu wa matumizi 
ya nishati safi ya kupikia. Kwa 
kampuni zinazowajibika katika 
jamii zao kupitia Corporate Social 
Responsibilities (CSR) niwahimize 
kushirikiana na Serikali katika 
kutekeleza Mkakati kwa vitendo 
kwa kugawa vifaa vya nishati safi ya 
kupikia kwa wenye uhitaji. Naamini 
tukishirikiana wote kwa pamoja 
tutaweza.” Amesema Dkt. Biteko.

Halikadhalika amesema, takriban 
watu bilioni 2.4 hawatumii nishati 
safi duniani, kati ya hao milioni 
933 wanatoka Afrika na kwa 
mwaka duniani watu milioni 3.7 
wanakufa na vifo ni asilimia 60 
wakiwemo wanawake na watoto.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini, Mhe. 
Ayoub Mohammed Mahamoud, 
amesema suala la Nishati Safi 
ya Kupikia sasa ni ajenda ya 
Kimataifa na wataibeba katika 

kutoa elimu na kuelimisha 
umma kususu matumizi salama 
ya nishati hiyo kwa upana

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Taasisi ya Mwanamke Initiatives 
Foundation (MIF), Wanu Hafidh 
Ameir amesema Nishati safi ya 
Kupikia imekuwa ni mkombozi 
kwa wanawake na kulinda Afya zao.

 Amewataka watanzania 
kutumia nishati hiyo ambayo 
ni mkombozi wa utunzaji wa 
mazingira na kiuchumi nchini.

Tamasha la Kizimkazi 
mwaka 2024, limesheheni vitu 
vingi ikiwemo ufunguzi wa 
miradi mbalimbali ikiwemo 
kiwanja cha Suluhu Academy.
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Tanzania imejipanga vema 
kuhakikisha inatumia 
fursa ya uwepo wa soko 

la pamoja la mauziano ya umeme 
kwa nchi wanachama wa soko 
la pamoja la nchi za Mashariki 
mwa Afrika (East African Power 
Pool)- EAPP kwa kuhakikisha 
inaunganisha miundombinu 
yake ya kusafirisha umeme na 
nchi wanachama wa EAPP.

Hayo yamebainishwa na Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko wakati wa 
mkutano wa 19 wa nchi wanachama 

HABARI

wa umoja wa mauziano ya 
umeme EAPP uliowakutanisha 
Mawaziri wa Nishati na 
Makatibu Wakuu nchini Uganda.

Mkutano huo  umezungumzia 
masuala mbalimbali ikiwemo 
kupitisha mabadiliko ya muundo 
wa kiuongozi wa EAPP, kuridhia 
kanuni na taratibu za kiuendeshaji 
za EAPP sambamba na kuridhia 
uwepo wa kitengo huru cha masoko 
kinachojitegemea kusimamia 
soko la pamoja la mauziano ya 
Umeme kwa nchi wanachama.

TANZANIA IPO TAYARI KUTUMIA FURSA 
YA SOKO LA PAMOJA KUUZIANA UMEME - 
DKT. BITEKO

Ni kufuatia uwepo wa fursa hiyo kwa nchi 13 wanachama wa EAPP

Mawaziri waridhia uwepo wa  kitengo huru cha masoko cha kuuziana umeme

Wanachama EAPP watachangia Megawati Elfu 90  kwenye soko la pamoja la 

kuuziana umeme

‘“Nafurahi kuona kuwa tumefikia 
muafaka kwenye masuala ya 
msingi kwenye kikao cha Mawaziri 
wa Nishati hususani uwepo 
wa kitengo huru cha Masoko 
kinachojitegemea kwa ajili ya 
kusimamia mauziano ya umeme 
na kwakuwa Tanzania tutakuwa na 
umeme kutoka mradi wa bwawa 
la kufua umeme la Julius Nyerere 
-JNHPP, tutatumia vema fursa hiyo 
kuwauzia umeme nchi wanachama 
pale tutakapokuwa na ziada na 
sisi kununua tutakapokuwa na 
upungufu’’ amesema Dkt. Biteko.
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Katika kufanikisha hilo 
Dkt. Biteko amesema tayari 
miundombinu wezeshi inaendelea 
kuwekwa kupitia Shirika la 
Umeme Tanzania TANESCO ili 
kujiandaa kuingia kwenye soko 
la pamoja ambapo laini kubwa ya 
kuunganisha Tanzania na Kenya 
kupitia Namanga imeshajengwa 
na imekamilika na ile ya 
kuunganisha Tanzania na Zambia- 
TAZA imeshaanza kujengwa 
na itakamilika ifikapo 2026.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa sasa wa soko la pamoja la 
kuuziana umeme la nchi za 
kaskazini Mashariki EAPP na 
Waziri wa Nishati na Maendeleo ya 
Madini nchini Uganda Mhe. Dkt. 

Aidha, Mhe Ssentamu amesema 
maadhimio hayo yamefikiwa 
kufuatia makubaliano ya mkutano 
wa 18 wa baraza la mawaziri 
ulioanyika nchini Kenya kuhusu 
umuhimu wa kupitia mapendekezo 
ya uendeshaji wa shughuli za EAPP.

Naye, Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati Mha. Felchesmi Mramba 
amesema pindi uuzaji wa 
umeme kwenye soko la pamoja 
utakapoanza utatoa nafasi za 
ajira kwa nchi wanachama wa 
EAPP pamoja na kubadilishana 
wataalamu hususan kwenye 
miradi ya kusafirisha umeme na 
hivyo kuiongezea TANESCO 
mapato na hatimae kutoa nafasi 
ya ukuaji wa  pato la Taifa.

Mtendaji wa TANESCO Mha. 
Gissima Nyamo-Hanga, Naibu 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mipango, Utafiti na Uwekezaji 
TANESCO CPA Renata 
Ndege, viongozi waandamizi 
kutoka Wizara ya Nishati na 
Mambo ya nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki.

Ruth Ssentamu amesema EAPP 
imeridhia ushiriki wa Makatibu 
Wakuu wa Nishati kutoka nchi 
wanachama kushirikishwa 
katika muundo wa kiutawala 
wa EAPP kwa ajili ya kusaidia 
kuchakata na kupitia taarifa 
kutoka kwa watendaji wa kisekta 
kabla ya kupelekwa katika kikao 
cha baraza la Mawaziri la nchi 
wanachama ili kutolewa maamuzi.

Ujumbe wa Tanzania kwenye 
mkutano huo wa Baraza la 
Mawaziri wa Nishati uliongozwa 
na Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko, 
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
anayeshughulikia masuala 
ya Afrika Mashariki,  Mhe. 
Dennis Londo, Katibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati Mha. 
Felchesmi Mramba, Mkurugenzi 
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mbiu “Unlocking Investment 
in Future Energy: The Role of 
Petroleum Resources in the Energy 
Mix for Sustainable Development 
in East Africa” ambapo 
utatanguliwa na kufuatiwa na 
safari za kutembelea maeneo 
ya kijiolojia na kujionea vivutio 
mbalimbali kitalii vilivyopo katika 
nchi wanachama wa jumuiya hiyo.

Aidha, watazungumzia masuala 
ya mabadiliko kuelekea katika 
matumizi ya nishati safi na 
kuwakutanisha wadau zaidi ya 

1000 kutoka mataifa mbalimbali 
wanatarajiwa kushiriki katika 
mkutano huo.

Akizungumza katika kikao 
hicho, Dkt. Biteko alisema “Kama 
nchi tumepata fursa ya kuandaa 
mkutano huu wa kimataifa na 
Serikali imepanga kufanya hivyo 
kwa kushirikiana na sekta binafsi 
ili kuandaa mkutano wenye tija 
kwa nchi na kutoa nafasi kwa 
Watanzania kufaidika na uwepo 
wa mkutano huu”.

TANZANIA MWENYEJI MKUTANO 
WA MAFUTA NA GESI MACHI 2025

Wadau Sekta ya Nishati  zaidi ya 1000 kushiriki

Dkt. Biteko awataka wadau kushirikiana kuelekea mkutano huo

Nishati Safi ya kupikia kupewa kipaumbele

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

ameshiriki katika kikao cha 
maandalizi ya Mkutano na 
Maonesho ya 11 ya Petroli ya 
Nchi Wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAPCE’25) 
unaotarajiwa kufanyika kuanzia 
tarehe 5 hadi 7 Machi, 2025 katika 
ukumbi wa JNICC jijini Dar es 
Salaam.

Mkutano huo wa siku tatu wa 
kimataifa utafanyika chini ya kauli 
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Dkt. Biteko alitoa rai kwa 
wahudhuriaji wa kikao hicho 
kutumia vema fursa ya uwepo wa 
mkutano wa EAPCE’25 kutangaza 
biashara, huduma na utaalamu 
wao pamoja na kujenga mitandao 
na washirika kutoka mataifa 
mbalimbali.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mha. Felchesmi 
Mramba alieleza kuwa mkutano 
wa EAPCE’25 pia utahusisha 
maonesho ya huduma na bidhaa 
mbalimbali na hivyo kutoa fursa 
kwa wadau kuchangamkia fursa 
hiyo.

“Sambamba na mkutano 
na maonesho eneo lingine 
ambalo wadau wanakaribishwa 
kuchangamkia ni udhamini wa 
mkutano ambao unatoa nafasi 
ya kujitangaza ndani na nje ya 
nchi kwa kuzingatia ukubwa wa 
mkutano wenyewe” alisema Mha. 
Mramba.

Kikao hicho ni cha awali cha 
maandalizi kuelekea mkutano 
wa EAPCE’25. Kwa taarifa zaidi 
tembelea tovuti (www.eapce25.
eac.int)
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Rais, Mhe. Dkt. Samia katika kituo 
cha kupokea na kupoza umeme 
cha Ifakara mkoani Morogoro.

“Kabla ya mwaka 2021 nchi 
ilikuwa ina vituo 61 tu vya 
kupokea na kupoza umeme, 
tunakushukuru sana Mhe. Rais 
kwa kuridhia ujenzi wa vituo 
vingine vipya 75.” Amesema Mhe. 
Kapinga

Kapinga ameeleza kuwa, ujenzi 
wa vituo hivyo vipya utagharimu 
takribani shilingi Trilioni 4.42 

ambapo mradi huo unatekelezwa 
kwa awamu.

Ameongeza kuwa, katika mradi 
huo tayari vituo nane vimejengwa 
na kuanza kazi huku vituo sita 
vikifi kia asilimia 97.

Akizungumzia ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme cha Ifakara, 
Kapinga amesema kuwa, kimeleta 
tija kwani kwa kukamilika 
kwake licha ya kupeleka umeme 
wa uhakika kwa wananchi, 
kimewezesha  takribani  viwanda 

RAIS SAMIA ARIDHIA VITUO 75 
VYA KUPOZA UMEME KUJENGWA 
NCHINI - KAPINGA

Naibu Waziri Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga amesema 
Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mhe.Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ameridhia 
Wiizara ya Nishati kupitia 
TANESCO kujenga vituo 75 vya 
kupokea, kupoza na kusambaza 
umeme ikiwa ni jitihada zake 
za kuhakikisha wananchi katika 
maeneo yote wanapata umeme wa 
uhakika.

Mhe. Kapinga amesema hayo 
Agosti 04, 2024 wakati wa ziara ya 

 Lengo ni kuimarisha upatikanaji umeme katika maeneo yote nchini

 Mradi kugharimu shilingi Trilioni 4.42

 Vituo nane vyakamilika; sita vipo asilimia 97

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan akipata maelezo yanayousu ujenzi wa 
kituo cha kupokea na kupoza umeme cha Ifakara kutoka kwa Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga 
wakati wa ziara yake Mkoani Morogoro alipotembelea kituo hicho tarehe 04 Agosti 2024.
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RAIS SAMIA ARIDHIA VITUO 75 
VYA KUPOZA UMEME KUJENGWA 
NCHINI - KAPINGA

vipya 54 kuunganishwa na 
huduma ya umeme.

Akizungumzia kuhusu miradi ya 
kuiunganisha Tanzania na Nchi 
za Ukanda wa Mashariki mwa 
Afrika na Nchi za Ukanda wa 
Kusini mwa Afrika,  amesema Rais 
Samia amekuwa mstari wa mbele 
kuhakikisha Tanzania inaungana 
na nchi hizo kupitia miradi 
mbalimbali kama wa TAZA.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA),  Mha. Hassan 
Saidy amesema kituo cha Ifakara 
kimejengwa kutokana na uhitaji 
mkubwa wa umeme wilayani 
Ifakara, Malinyi na Ulanga na hii 
pia inatokana na shughuli kubwa 
za kilimo na uchimbaji madini.

Mha. Hassan ameongeza kuwa, 
kabla ya ujenzi kituo cha Ifakara 
umeme kwa mwezi ulikuwa 
ukikatika mara 18  ambapo hivi 
sasa ikitokea umeme umekatika 
basi ni mara moja.

 Lengo ni kuimarisha upatikanaji umeme katika maeneo yote nchini

 Mradi kugharimu shilingi Trilioni 4.42

 Vituo nane vyakamilika; sita vipo asilimia 97

Muonekano wa kituo cha kupoza umeme cha Ifakara wakati wa ziara ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt Samia Suluhu mkoani Morogoro 
alipotembelea kituo cha kupokea na kupoza umeme cha Ifakara, Tarehe 04 
Agosti 2024.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan akipata 
maelezo kutoka Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mha 
Hassan Saidy wakati wa ziara yake mkoani Morogoro alipotembelea kituo cha 
kupokea na kupoza umeme cha Ifakara, Tarehe 04 Agosti 2024. 
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sasa hivi wataalam wameanza kazi 
ya kuvuta waya.” Amesema Mhe. 
Kapinga

Ameongeza kuwa, Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati inatekeleza 
miradi ya  kupeleka nishati ya 
umeme kwenye maeneo makubwa 
ya uwekezaji ikiwemo migodini.

Mhe. Kapinga amesisitiza kuwa 
makaa ya mawe ni chanzo cha 
nishati thabiti na ya kutegemewa 
katika maeneo ya uwekezaji 
mkubwa hususani viwandani.

Amewapongeza MILCOAL kwa 
uwekezaji huo ambao unachangia 
ukuaji wa uchumi wa nchi.

Amewahakikishia wawekezaji 

kuwa, Serikali itaendelea kuweka 
mazingira mazuri kwa wawekezaji 
ikiwemo ujenzi wa miundombinu 
wezeshi na kuongeza kuwa Serikali 
ya Awamu ya Sita inathamini 
wawekezaji.

Kuhusu Kampuni kuwajibika 
kwa jamii inayozunguka miradi 
kwa maana ya CSR,  Mhe. 
Kapinga amesema Sera za 
Nishati na Madini zinatambua 
uwajibikaji wa Kampuni kwa jamii 
zinazozunguka miradi na hivyo 
ameitaka Kampuni ya MILCOAL  
kutekeleza suala hilo ipasavyo.

SHILINGI BILIONI 4.6 KUPELEKA 
UMEME MAENEO YA MIGODI 
RUVUMA - KAPINGA

Asema Serikali itaendelea  kupeleka umeme maeneo ya uwekezaji

Serikali kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya uwekezaj

Naibu Waziri Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga amesema 
Serikali imetenga 

takribani shilingi bilioni 4.6 
kupeleka umeme kwenye maeneo 
ya migodi mkoani Ruvuma.

Mhe. Kapinga ameyasema hayo leo 
Agosti 18, 2024 wakati akizindua 
Kituo cha Mauzo ya Makaa ya 
Mawe ya kampuni ya Market 
Insight Limited (MILCOAL), 
inayojihusisha na uchimbaji, 
uuzaji na usambazaji wa Makaa ya 
Mawe, Wilaya ya Mbinga mkoani 
Ruvuma.

“Hapa katika mgodi wa 
MILCOAL tutatumia takribani 
shilingi milioni 280 kuleta umeme, 
nguzo tayari zimeshawekwa na 
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Baada ya kuzindua kituo hicho 
tarehe 13 Agosti 2024 wilayani 
Geita mkoani Geita,  Dkt.Biteko 
amesema ujenzi wa kituo hicho 
ni alama halisi ya umoja na 
ushirikiano uliopo kati ya Serikali 
na SektaBinafsi kwani mradi 
huo umehusisha ujenzi wa laini 
ya umeme ya kV 33 ambayo 
imejengwa na TANESCO kwa 
gharama ya shilingi bilioni 8.04 
huku GGML ikijenga kituo cha 
kupoza umeme kwa gharama ya 
Dola za Marekani milioni 24.

Amesema GGM  ilikuwa inatumia 
shilingi bilioni 130 kwa mwezi 
kama gharama za uendeshaji  na 
kwenye umeme wa mafuta ilikuwa 
inatumia shilingi bilioni 13.4 kila 
mwezi na kuathiri mapato yake 
kwa Serikali, hivyo kuanza kazi 
kwa kituo hicho kunapunguza 
gharama za uendeshaji kwa mgodi 
na kupelekea Serikali kuongeza 
mapato yake, kuongeza ajira 
na pia GGM kuweza kutanua 
shughuli zake. Dkt.Biteko 
ameipongeza kampuni hiyo 

MGODI WA GGM WAANZA KUTUMIA 
UMEME WA GRIDI BADALA YA 
MAFUTA

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko

amezindua kituo cha kupokea na 
kupoza umeme katika Mgodi wa 
Dhahabu wa Geita (GGM) chenye 
uwezo wa megawati 34 ambacho 
sasa kinawezesha GGML kuanza 
kutumia umeme wa gridi kwa 
matumizi yake badala ya mafuta 
na hivyo kupunguza gharama za 
uendeshaji.

Dkt.Biteko azindua kituo cha kupoza umeme cha GGM (MW 34)

Asema kitaongeza mapato ya mgodi kwa Serikali

Aipongeza GGM kuzipa kipaumbele kampuni za kizawa

TANESCO kuingiza mapato ya sh.Bilioni 2 hadi 3 kwa mwezi
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MGODI WA GGM WAANZA KUTUMIA 
UMEME WA GRIDI BADALA YA 
MAFUTA

kwa kuanza kutumia umeme 
wa gridi ambao unapunguza  
gharama za uendeshaji ambapo 
ametoa angalizo kuwa, kupungua 
kwa gharama hizo  kuguse pia 
watumishi kwa kuboresha maslahi
yao.

Ameeleza kuwa, umeme mwingi 
unaozalishwa kwa sasa unatoa 
uhakika wa kwenda kwa wananchi 
na walaji wakubwa kama GGM 
na kuweka mkazo kuwa, hayo 
ni matokeo ya Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuijali sekta
binafsi.

Vilevile, ameipongeza GGM 
kwa kuzipa kipaumbele kampuni 
za kizawa katika kutoa huduma 
kwenye mgodi huo na kusisitiza 
kuwa huo ndio msimamo 
wa Serikali ya Tanzania wa 
kuhakikisha kampuni za ndani
zinapewa kipaumbele kwenye 
miradi mbalimbali.

Dkt. Biteko amewaagiza Watendaji 
wa Wizara ya Nishati, TANESCO 
na Taasisi nyingine za Serikali 
kujali sekta binafsi kutokana na 
manufaa yake ikiwemo kuwa 
walipakodi wakubwa na kuongeza 
ajira nchini.

Pia, amewashukuru  watangulizi 
wake katika Sekta ya Nishati, Dkt.
Medard Kalemani na January 
Makamba ambao katika kipindi 
chao wakihudumu kama Mawaziri 
wa Nishati waliusimamia mradi 
huo ipasavyo.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dkt. James Mataragio 
amesema
hali ya umeme nchini kwa ujumla 
ni nzuri huku uzalishaji ukikidhi
mahitaji na ziada kidogo.
Kuhusu usambazaji umeme 
mkoani Geita amesema kuwa 
Mkoa una Vijiji 486

na kati ya hivyo vijiji 483 vina 
umeme sawa na asilimia 99.38.

Ameongeza kuwa, kazi ya kupeleka 
umeme vitongojini  mkoani Geita
inaendelea ambapo kati ya 
vitongoji 2,197, vitongoji takriban 
1000 tayari vina umeme.
Ameongeza kuwa,  Mkoa wa 
Geita umetengewa Shilingi  bilioni 
8.5 kwa ajili ya kupeleka umeme 
maeneo ya migodi na viwanda na 
utekelezaji umefikia asilimia 41.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Geita, Martine Shigella  
amemshukuru Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji 
nchini ambayo yamepelekea 
wawekezaji kufanya kazi na kuletea
nchi faida akitolea mfano kuwa,  
katika kipindi cha miaka mitatu 
GGM imezalisha tani 51 za 
dhahabu ambayo ni mafanikio 
makubwa yanayochangia ukuaji 
wa pato la Taifa.

Amemshukuru Rais Samia kwa 
kuwezesha umeme kufika pia 
kwenye migodi ya Wachimbaji 
wadogo ambapo katika kipindi 
cha miaka mitatu wachimbaji
wadogo 19 wamepelekewa umeme 
kwenye migodi yao na kuwezesha 
uzalishaji wa kilo za dhahabu 
takriban 11,000.

Wabunge mbalimbali 
waliohudhuria hafla hiyo 
wamempongeza Rais Samia 
pamoja na uongozi wa Wizara ya 
Nishati kwa kutekeleza mradi huo 
ambao una umuhimu mkubwa 
kwa uchumi wa nchi  na mgodi 
wenyewe.

Dkt.Biteko azindua kituo cha kupoza umeme cha GGM (MW 34)

Asema kitaongeza mapato ya mgodi kwa Serikali

Aipongeza GGM kuzipa kipaumbele kampuni za kizawa

TANESCO kuingiza mapato ya sh.Bilioni 2 hadi 3 kwa mwezi



19 www.nishati.go.tz www.nishati.go.tz

HABARI

“Tumefanya kikao kidogo na 
Mheshimiwa Naibu Waziri wa 
Nishati, Judith Kapinga kuangalia 
namna gani umeme mkubwa 
utafi ka hapa Mtibwa”, na baada 
ya majadiliano ya kina utekelezaji 
utaanza’’’ Amesema Mhe. Bashe.

Ameongeza kuwa majadiliano 
hayo ya awali yatafungua 
majadiliano mengine 
yatakayowezesha umeme 
waliouomba kiwanda cha Mtibwa 
kuhakikisha unafi ka ili kuongeza 
ufanisi.

Aidha, katika majadiliano ya 
awali wamekubaliana kutakuwa 
na makubaliano ya Kiwanda 
cha Mtibwa kujenga njia hiyo ya 
umeme kutoka katika kituo cha 
kupokea na kupoza umeme.

Awali Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mtibwa Sugar 
Bw.Seif Ally Seif amesema,mradi 
wa bwawa una pampu sita kati ya 
hizo zinazofanya kazi ni pampu 
mbili kutokana na kutokuwepo 
kwa umeme wa kutosha,

Aliongeza kuwa njia ya umeme 
iliyokuwepo ni ya msongo wa 

WIZARA YA NISHATI, MTIBWA 
WAJADILI UJENZI NJIA YA UMEME

Waziri wa Kilimo, 
Mhe. Hussein Bashe 
amesema, Wizara ya 

Nishati na Kiwanda cha sukari cha 
Mtibwa wapo kwenye majadiliano 
ya ujenzi wa njia ya kusafi risha 
umeme ya msongo wa kilovoti 132 
ili kukidhi mahitaji ya Kiwanda 
cha Mtibwa.

Mhe. Bashe ameyasema hayo leo 
Agosti 03, 2024 katika ziara ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika kiwanda 
cha Mtibwa alipokuwa akizindua 
bwawa la kumwagilia miwa.

kilovoti 33 huku mahitaji yakiwa 
njia ya umeme ya msongo 132 
hivyo kuweza kwa pampu zote sita 
kufanya kazi.

Kwa upande wake Mbunge 
wa Mvomero, Mhe. Jonas Van 
Zeeland ameishukuru Serikali 
kwa kuipatia Wilaya ya Kilombero 
takribani shilingi Bilioni 28 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya 
umeme Vijijini wilayani humo.

Ameongeza kuwa kati ya Vijiji 
60 ambavyo havikuwa na umeme 
tayari Vijiji 48 vimeshawashwa 
umeme.

Ni ya msongo wa kilovoti 132

Ni kufuatia ombi la Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Kiwanda cha Mtibwa

Bilioni 28 kutekeleza miradi ya umeme Vijijini Mvomero

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiongea na wananchi na 
wafanyakazi wa kiwanda cha Mtibwa, wakati wa ziara yake mkaoni Morogoro  alitembelea kiwanda cha 
Mtibwa na akizindua Bwawa la kumwagilia miwa. Tahehe 03, Agosti 2024.
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WIZARA YA NISHATI, MTIBWA 
WAJADILI UJENZI NJIA YA UMEME

kilovoti 33 huku mahitaji yakiwa 
njia ya umeme ya msongo 132 
hivyo kuweza kwa pampu zote sita 
kufanya kazi.

Kwa upande wake Mbunge 
wa Mvomero, Mhe. Jonas Van 
Zeeland ameishukuru Serikali 
kwa kuipatia Wilaya ya Kilombero 
takribani shilingi Bilioni 28 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya 
umeme Vijijini wilayani humo.

Ameongeza kuwa kati ya Vijiji 
60 ambavyo havikuwa na umeme 
tayari Vijiji 48 vimeshawashwa 
umeme.

Ni ya msongo wa kilovoti 132

Ni kufuatia ombi la Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Kiwanda cha Mtibwa

Bilioni 28 kutekeleza miradi ya umeme Vijijini Mvomero

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga akionge jambo na Kamishina 
wa umeme na nishati jadidifu Mha. Inocent Luoga wakati wa ziara ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, tarehe 
03 Agosti 2024 katika kiwanda cha Mtibwa alipokuwa akizindua bwawa la 
kumwagilia miwa.

Wananchi na wafakazi wa kiwanda cha Mtibwa wakisikiliza hotuba ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, tarehe 03 Agosti 2024 katika kiwanda 
cha Mtibwa alipokuwa akizindua bwawa la kumwagilia miwa.

Waziri wa Kilimo, Mhe. 
Hussein Bashe akiwaeleza 
wafanyakazi na wananchi 
makubaliano ya Wizara ya 
Nishati na Kiwanda cha 
sukari cha Mtibwa kuhusu 
majadiliano ya ujenzi wa 
njia ya kusafi risha umeme ya 
msongo wa kilovoti 132 ili 
kukidhi mahitaji ya Kiwanda 
cha Mtibwa. 
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Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Bajeti, Mhe. Oran Njeza 
amesema Kamati hiyo ambayo 
inasimamia mipango na uchumi 
wa nchi imeona mradi wa EACOP 
una umuhimu kiuchumi hivyo 
wataendelea kuupa msukumo 
mkubwa ili ukamilike kwa wakati.

Kamati hiyo imempongeza, 
Rais, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa mabadiliko ya 
kiuchumi anayoyafanya kupitia 
utekelezaji wa miradi mikubwa 
ya kimkakati kama wa EACOP 
ambayo inaendana na jinsi dunia 
inavyokwenda kwa sasa.

“Mradi mkubwa kama wa EACOP 
haukutegemewa kufanyika kwenye 
nchi za kiafrika lakini maono ya 
Viongozi Wakuu wa nchi Uganda 
na Tanzania yamepelekea mradi 
huu kufanyika ili kuwezesha 
mafuta sasa kusafi rishwa kwa 
njia ya mabomba ambayo pia 
yanasaidia katika ulinzi wa 
mazingira.” Amesema Mhe. Njeza

Aidha, Kamati hiyo ya Bajeti 
imeitaka Wizara ya Nishati 
kuweka kipaumbele katika ujenzi 
wa mabomba  yakayosafi risha 
nishati za aina mbalimbali kama 
vile Gesi na Mafuta na hivyo 

KAMATI YA BUNGE YA BAJETI 
YAAHIDI KUUPA MSUKUMO MRADI 
WA EACOP

Wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya 
Bunge ya Bajeti leo 

wamekagua utekelezaji wa mradi 
wa Bomba la Mafuta Ghafi  la 
Afrika Mashariki (EACOP) katika 
kituo kitakachotumika kupokea, 
kuhifadhi na kusafi risha mafuta 
ghafi  kutoka Uganda ambapo 
wameahidi kuzidi kuupa msukumo 
mradi huo wa kimkakati katika 
mageuzi ya kiuchumi.

Mara baada ya kukagua 
kituo hicho kilichopo Kata ya 
Chongoleani wilayani Tanga, 
Mkoa wa Tanga, Mwenyekiti wa 

kuifanya Tanzania kuwa kituo cha 
usafi rishaji wa nishati hizo barani 
Afrika.

Vilevile, Kamati imeliagiza 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) kuongeza 
nguvu ya kuutangaza mradi huo ili 
wananchi wafahamu jinsi Serikali 
inavyoendelea kutekeleza miradi 
yake. 

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi 
Dkt. Batilda Burian amesema 
kuwa mradi wa EACOP unafaida 
mbalimbali katika mkoa huo 
ikiwemo kutoa ajira takriban 900, 
kuongeza mzunguko wa fedha, 
kuongeza fursa za biashara ikiwemo 
katika kituo cha kupokelea, 
kuhifadhi na kusafi rikisha mafuta 
kilichopo Chongoleani Tanga, 
kuuza rasilimali kama vile simenti 
na  kupata mapato mbalimbali 
kupitia ushuru.

Ametilia mkazo masuala ya 
afya na usalama pahala pa kazi 
katika miradi mbalimbali nchini 
ambapo ameipongeza EACOP kwa 
kutekeleza suala hilo kwa ufanisi 
ambapo katika masaa zaidi milioni 
mbili waliyofanya kazi hakuna ajali 
iliyotokea kwenye maeneo yao ya 
kazi.

Awali, Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Dkt. James Mataragio 
alisema  mradi wa EACOP ni wa 
kielelezo na kimkakati  kutokana 
na faida zake mbalimbali ikiwemo 
kuongeza mapato ya nchi katika 
kipindi cha ujenzi na uendeshaji 
kwa kiasi cha shilingi trilioni 
2.3, kutoa ajira kwa watanzania 
ambapo mpaka leo umeajiri  
takriban wananchi 7,584 huku 
ajira hizo zikitarajiwa kuongezeka.

Aliongeza kuwa, kampuni 146 
za kitanzania zimehusika kutoa 
huduma mbalimbali kwenye mradi 

Yampongeza Rais Samia kutekeleza miradi inayoleta mageuzi ya kiuchumi

Dkt. Mataragio asema mradi umefi kia asilimia 39.2

Tanzania kufaidika na shilingi trilioni 2.3 kipindi cha ujenzi na uendeshaji

EACOP yawezesha manunuzi ya USD milioni 462

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti  wakiwa katika eneo la Chongoleani wilayani Tanga Mkoa 
wa Tanga ambapo kunajengwa kituo kitakachotumika kupokea, kuhifadhi na kusafi risha mafuta ghafi  kutoka 
Uganda.
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi 
Dkt. Batilda Burian amesema 
kuwa mradi wa EACOP unafaida 
mbalimbali katika mkoa huo 
ikiwemo kutoa ajira takriban 900, 
kuongeza mzunguko wa fedha, 
kuongeza fursa za biashara ikiwemo 
katika kituo cha kupokelea, 
kuhifadhi na kusafirikisha mafuta 
kilichopo Chongoleani Tanga, 
kuuza rasilimali kama vile simenti 
na  kupata mapato mbalimbali 
kupitia ushuru.

Ametilia mkazo masuala ya 
afya na usalama pahala pa kazi 
katika miradi mbalimbali nchini 
ambapo ameipongeza EACOP kwa 
kutekeleza suala hilo kwa ufanisi 
ambapo katika masaa zaidi milioni 
mbili waliyofanya kazi hakuna ajali 
iliyotokea kwenye maeneo yao ya 
kazi.

Awali, Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Dkt. James Mataragio 
alisema  mradi wa EACOP ni wa 
kielelezo na kimkakati  kutokana 
na faida zake mbalimbali ikiwemo 
kuongeza mapato ya nchi katika 
kipindi cha ujenzi na uendeshaji 
kwa kiasi cha shilingi trilioni 
2.3, kutoa ajira kwa watanzania 
ambapo mpaka leo umeajiri  
takriban wananchi 7,584 huku 
ajira hizo zikitarajiwa kuongezeka.

Aliongeza kuwa, kampuni 146 
za kitanzania zimehusika kutoa 
huduma mbalimbali kwenye mradi 

Yampongeza Rais Samia kutekeleza miradi inayoleta mageuzi ya kiuchumi

Dkt. Mataragio asema mradi umefikia asilimia 39.2

Tanzania kufaidika na shilingi trilioni 2.3 kipindi cha ujenzi na uendeshaji

EACOP yawezesha manunuzi ya USD milioni 462

na kunufaika kwa takriban Dola 
za Kimarekani milioni 246 na pia 
mradi umepelekea kufanyika kwa 
manunuzi ya Dola za Marekani 
milioni 462  pamoja na vijana wa 
kitanzania kupata mafunzo ya 
teknolojia mbalimbali ambapo 
ujuzi huo watautumia kwenye 
miradi mingine ya ujenzi wa 
mabomba kuelekea nchini Kenya 
na Zambia.

Alitaja wanahisa wa mradi huo 
kuwa ni Kampuni ya Total Energies 
ya Ufaransa (62%), CNOOC ya 
China (8%), Kampuni ya Mafuta 
ya Uganda (15%) na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(15%).

Alisema, kwa ujumla mradi 
unaendelea vizuri na sasa umefikia 
asilimia 39.2 huku baadhi ya kazi 
zikikamilika kwa asilimia 100 huku 
ujenzi wa kiwanda cha kuwekea 
mabomba mfumo wa kuhifadhi 
joto cha Sojo ukifikia asilimia 90 na 
katika eneo la Chongoleani mradi 
umefikia asilimia takriban 40 na 
kueleza kuwa mradi unatarajiwa 
kukamilika mwezi Juni mwaka 
2026.

Alieleza kuwa, Serikali 
inashirikiana vizuri na wanahisa 
wengine kuhakikisha mradi 
unakamilika kwa wakati na 
Serikali ya Tanzania imekamilisha 
kuchangia mtaji wake kama 
mwanahisa ambapo mpaka leo 
Serikali.imechangia Dola za 
Marekani milioni 308 ambayo ni 
sawa na asilimia 100 ya kiwango 
ambacho ni cha awali cha gharama 
za ujenzi kwa asilimia 15 ya hisa za 
Tanzania.

Kuhusu utwaaji wa ardhi ya 
mkuza wa EACOP kwa upande 
wa Tanzania alisema kuwa 
imekamilika kwa asilimia 99.2 

na asilimia iliyobaki inatokana 
na sababu mbalimbali ikiwemo 
masuala ya mirathi. Amesema 
kuwa kwa upande wa Uganda 
mradi huo pia unaendelea vizuri.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Bajeti  wakiwa 
katika eneo la Chongoleani 
wilayani Tanga Mkoa wa Tanga 
ambapo kunajengwa kituo 
kitakachotumika kupokea, 
kuhifadhi na kusafirisha mafuta 
ghafi kutoka Uganda.
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Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
tumebakisha chini ya Vijiji 151 
kuvipelekea umeme na kazi 
inaendelea.” Amesema Mhe. 
Kapinga

Mhe. Kapinga ameongeza kuwa 
Serikali inakwenda kufuta historia 
ya Vijiji vya Tanzania kutokuwa na 
umeme kutokana na Vijiji vyote 
kwenda kufikiwa na nishati hiyo.

Aidha, kutokana na kuelekea 
kukamilika kwa upelekaji wa 
umeme kwenye Vijiji, Kapinga 
amesema sasa Serikali imeelekeza 
nguvu katika usambazaji wa 
umeme kwenye Vitongoji.

Amewahakikishia Watanzania 

RAIS SAMIA AMEFANYA UMEME KUWA 
SI ANASA- KAPINGA

Naibu Waziri Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga amesema 
Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan amejidhatiti 
vyema katika kusambaza miradi 
ya umeme mijini na vijijini na sasa 
umekuwa si anasa tena  kutokana 
na wananchi kuutumia kwa 
shughuli za kiuchumi na kijamii.

Mhe. Kapinga ameyasema 
hayo leo Agosti 16, 2024 wakati 
akizindua huduma ya umeme 
katika Kijiji cha Mpingi Wilaya ya 
Songea mkoani Ruvuma.

“Ni dhamira ya Mhe. Rais 
kuhakikisha Vijiji vyote 12,318 
nchini vinapata umeme, kupitia 

Tanzania kufuta historia ya Vijiji kutokuwa na umeme

 Kati ya Vijiji 12,318 bado Vijiji 151 tu kufikiwa na umeme

 Wananchi watakiwa kutunza miundombinu ya umeme

kuwa, Serikali itaendelea kupeleka 
huduma ya umeme katika maeneo 
yote nchini ili watanzania waweze 
kuboresha shughuli za kiuchumi.

Awali,  Mha. Robert Dulle 
ambaye ni Msimamizi wa miradi 
ya umeme vijijini Mkoa wa 
Ruvuma alitoa wito kwa wananchi 
kuchangamkia fursa ya uwepo 
wa umeme kwa kuunganisha kwa 
gharama ya shilingi 27,000 tu.

Aidha, amewaasa wananchi 
kutunza miundombinu ya umeme 
hasa kipindi cha utayarishaji wa 
mashamba ambapo miundombinu 
mingi huathirika kwa kuchomwa 
moto.
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shilingi 778,600 kwa miezi miwili 
kwa ajili ya kununua gesi na 
kwamba kwa idadi ya wanafunzi 
ya sasa endapo wangetumia kuni 
kupikia gharama zingekuwa 
kubwa zaidi.

Bw. Ally anaeleza kuwa gharama 
nyingine zilizookolewa kutokana 
na matumizi ya nishati safi ni 
gharama za ukarabati wa jiko 
zilizotokana na kuchakaa kwa 
sababu ya moshi pamoja na 
gharama za maziwa kwa Wapishi. 
 

SHULE YA SEKONDARI HASNUU MAKAME 
YAITIKIA AGIZO LA MATUMIZI YA NISHATI 
SAFI YA KUPIKIA

Moja ya maagizo ya 
Serikali kuelekea katika 
safari matumizi ya 

Nishati Safi ya Kupikia nchini ni 
taasisi zikiwemo shule kuachana 
na matumizi  ya nishati zisizo safi 
na salama kama kuni na mkaa wa 
asili na kuanza kutumia nishati safi 
ya kupikia ikiwemo gesi.

Shule ya Sekondari ya Hasnuu 
Makame, iliyopo Mkoa wa 
Kusini Unguja Visiwani Zanzibar 
imeanza kutekeleza agizo hilo kwa 
vitendo ambapo sasa wanafunzi 
wanafurahia chakula kilichopikwa 
kwa kutumia nishati safi.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Bw. Mohammed Ally anasema 
matumizi ya kuni shuleni hapo  
yaligharimu kiasi kikubwa cha 
fedha na pia kuathiri mwenendo 
wa masomo kwa wanafunzi.

“Tulilazimika kupeleka wanafunzi 
hospitali mara kwa mara na 
maranyingi matatizo makubwa 
yanakuwa ni ukosefu wa maji 
kunakosababishwa na kutokula 
kutokana na chakula kuwa na 
moshi wa kuni.” Anasema Bw. Ally

Anatanabaisha kuwa, wakati 
Shule hiyo ikianzishwa ilikuwa 
na Wanafunzi 110 ambapo 
ilikuwa ikitumia kiasi cha shilingi 
650,000/- kila mwezi kwa ajili ya 
kununua kuni.

Anasema hivi sasa Shule ya Hasnuu 
ina wanafunzi 471 huku ikitumia 

Mwalimu Mkuu aeleza namna Nishati Safi ya Kupikia ilivyookoa nusu ya gharama

Aeleza athari zilizopatikana wakati wakitumka nishati isiyo safi
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Pia,  Banda la Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) wananchi wanapata 
huduma moja kwa moja za Nishati 
Safi ya Kupikia kupitia wadau 
wa usambazaji na waendelezaji 
wa teknolojia husika,  elimu ya 
usambazaji umeme vijijini na 
vitongojini na uendelezaji wa 
miradi ya umeme.

Taasisi nyingine za Wizara ya 
Nishati zinazoshiriki Tamasha 
hilo ni pamoja na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli ( PURA) na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) ambao wanatoa 
elimu kwa umma kuhusu shughuli 
za udhibiti.

Wizara ya Nishati itakuwa na 
siku maalumu ya Nishati wakati 
wa Tamasha la kizimkazi ambapo 

WIZARA YA NISHATI YASHIRIKI 
TAMASHA LA KIZIMKAZI ZANZIBAR

Wizara ya Nishati 
pamoja na Taasisi 
zake leo Agosti 21, 

2024 zimeshiriki katika Tamasha 
la Kizimkazi (Kizimkazi Festival) 
yanayoendelea kwenye kijiji cha 
kizimkazi  wilaya ya Kusini mkoa 
wa Kusini Kisiwani Zanzibar.

Katika tamasha hilo la Kizimkazi 
Wizara na taasisi zinatoa elimu 
ya utekelezaji wa Sera ya Nishati 
ya mwaka 2015 pamoja na kutoa 
huduma kwa wananchi hususani 
katila utekelezaji wa mkakati wa 
Taifa wa matumizi ya nishati safi 
ya kupikia kwa mwaka 2024-2034.

Katika Banda la Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) wananchi wameweza 
kujionea moja kwa moja shughuli 
za uchimbaji wa Gesi Asilia, 
usafirishaji na uchakataji wake 
kupitia teknolojia ya Uhalisia 
Pepe ( Virtual Reality) pamoja na 
kuelezwa juhudi za Serikali katika 
uendelezaji wa Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia.     

Vilevile, katika banda la Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO), 
wananchi wamejionea  utekelezaji 
wa mradi wa umeme wa Julius 
Nyerere ( JNHPP) ambao 
umekuwa kivutio kikubwa  kupitia 
kifaa cha Uhalisia Pepe, sambamba 
na kutoa elimu juu ya mchango 
wa Tanesco katika kuhamasisha 
matumizi ya Nishati safi ya kupikia 
kwa kutoa elimu ya matumizi bora 
ya umeme.

Yatoa huduma moja kwa moja kwa Wananchi kupitia Taasisi zake

Nishati safi ya kupikia, yawa ajenda ya kuvutia

itaendesha Kongamano la Nishati 
safi ya kupikia na kujumuisha 
wadau mbalimbali, ambapo mgeni 
rasmi anatarajia kuwa Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko.

Tamasha la Kizimkazi 
limezinduliwa na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Zanzibar, 
Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi 
Agosti 18, 2024 ambapo kauli 
mbiu ya Tamasha hilo  ni ‘’ Upishi 
Salama kwa Afya ya Mpishi na 
kwa Maendeleo ya Jamii’’.
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