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HABARI

“Ndugu zangu kukamilika kwa 
mradi huu pamoja na kuunufaisha 
Mkoa wa Ruvuma lakini pia 
utapelekea kuiunganisha Mikoa 
ya Lindi na Mtwara kuiwezesha 
kupata umeme wa gridi ya Taifa.” 
Amesema Rais Samia. 

Aliongeza kuwa, Serikali inafanya 
juhudi kubwa katika kusogeza 
huduma za umeme kwenye kila 
kijiji ambapo Serikali kupitia REA 
imefi kisha umeme kwenye Vijiji 
541 kati ya Vijiji 551 vya Mkoa 
wa Ruvuma na kuongeza kuwa 
Serikali inaendelea kusogeza 
huduma kwenye vitongoji mkoani 
humo.

Aidha, alitoa wito kwa wananchi 
ambao bado hawajalipwa fi dia 
ili kupisha utekelezaji wa miradi 
ya umeme, kupisha utekelezaji 
kwani Serikali italipa fi dia zao 
na kuongeza kuwa hakuna 
mwananchi ambaye hata lipwa 
fi dia.

Pia, alitoa wito kwa viongozi  
wa Serikali na watumishi wa 
wananchi kuendelea kutoa elimu 
ya matumizi ya nishati safi  ya 
kupikia ili kuokoa maisha ya 
watanzania pamoja na misitu.

UJENZI WA KITUO CHA KUPOZA 
UMEME TUNDURU UIMEFIKIA 
ASILIMIA 50 - RAIS SAMIA

Lengo ni kuimarisha upatikanaji wa umeme

Njia hii ya umeme itaiunganisha Mikoa ya Lindi na Mtwara na gridi ya Taifa

Vijiji 541 vyafi kiwa na huduma ya umeme kati ya Vijiji 551 mkoani Ruvuma

Asisitiza hakuna mwananchi aliyepisha mradi ambaye hatalipwa fi dia

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt.  Samia Suluhu 

Hassan alisema Serikali inaendelea 
kuimarisha upatikanaji wa umeme 
nchini ambapo inatekeleza mradi 
wa ujenzi wa kituo cha kupokea 
umeme cha Tunduru ambacho 
utekelezaji wake umefi kia asilimia 
50.

Rais Samia aliyasema hayo 
Septemba 28, 2024 wakati 
akihitimisha ziara yake mkoani 
Ruvuma iliyokuwa na lengo la 
kujipima ni kwa kiasi gani Serikali 
imeweza kutekeleza ahadi ilizo 
zitoa kwa wananchi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan akiongea na wananchi wa Mkoa wa 
Morogoro wakati wa ziara yake ya kikazi ya kutembelea na kukaguwa miradi mbalimbali ya maendeleo, tarehe 
06 Agosti 2024.

Rsis wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt.  Samia 
Suluhu Hassan akihutubia 
wananchi wakati akihitimisha 
ziara yake mkoani Ruvuma, 
Septemba 28, 2024 
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Baadhi ya viongozi walioambatana na Mhe. Raisi katika ziara yake mkoani Ruvuma

Wananchi wa mkoa wa Ruvuma wakiwasikiliza Viongozi wao, septemba 28, 2024
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HABARI

uwekaji wa jiwe la msingi mradi 
wa njia ya kusafi risha umeme 
msongo wa kV132 kutoka Igamba 
hadi Kidahwe  na Kituo cha 
kusambaza umeme msongo wa 
kV 400/220/132/33 cha Kidahwe.

Alisema kuwa, Serikali imekuwa 
ikitumia shilingi bilioni 35 kwa 
mwaka kwa ajili ya kununua 
mafuta kwa kuendeseha 
majenereta ya kuzalisha umeme 
huku makusanyo yakiwa ni 
shilingi bilioni 16 hivyo imekuwa 
ni hasara kwa Shirika.

Alisema zoezi hilo la uzimaji wa 
majenereta pia litafanyika kwa 
mikoa ambayo haijafi kiwa na 

umeme wa gridi.

Alieleza kuwa, Kigoma inaingia 
kwenye historia ya kuwa na 
umeme wa gridi wa uhakika 
kwa kuwa itapata umeme kutoka 
maeneo mbalimbali ikiwemo 
kutoka Nyakanazi kwa msongo wa 
kV 400 na kV 220, njia nyingine 
ni kutoka chanzo cha Malagarasi 
hadi Kidahwe, kutokea Katavi kwa 
msongo wa kV 400 na laini ya SGR 
kutoka Dar es Salaam ya kV 220.
Dkt. Biteko alimshukuru Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa  
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo mkoani Kigoma 
ambapo katika Sekta ya Nishati 
ametoa zaidi ya shilingi trilioni 1.2  
katika mwaka wa fedha 2024/2025  

DKT. BITEKO AAGIZA KIGOMA 
KUINGIZWA KWENYE GRIDI 
KABLA YA 2025

Ataka TANESCO kuongeza kasi utekelezaji miradi ya umeme wa gridi

Aagiza majenereta ya umeme wa mafuta Kigoma kuzimwa mwishoni mwa 2024

Azindua ujenzi mradi wa umeme Malagarasi 49.5MW

Atoa neno kuhusu uchaguzi Serikali za Mitaa

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto 

Biteko ameliagiza Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuhakikisha linatekeleza 
kwa kasi miradi ya umeme 
itakayounganisha Mkoa wa 
Kigoma katika gridi ya Taifa 
ifi kapo mwishoni mwaka huu 
Mkoa huo usitumie umeme 
unaozalishwa kwa kutumia 
mafuta mazito.

Alitoa agizo hilo tarehe 19 
Septemba 2024 mkoani Kigoma 
wakati wa hafl a ya uwekaji jiwe la 
msingi mradi wa uzalishaji umeme 
katika mto Malagarasi (49.5 MW), 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko ( Kushoto) akiweka Jiwe la 
Msingi katika mradi wa Kufua Umeme Mto Malagarasi MW 49.5, Mkoani Kigoma. Kulia ni 
Mkuu wa Mkoa huo Mhe. Th obias Andengenye.
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ili kutekeleza miradi ya umeme.

Alieleza kuwa, kwa umeme wa 
gridi kufi ka Kigoma Mkoa huo 
sasa unaondoka kwenye historia 
ya kuitwa mkoa wa pembezoni 
na kutambulika kama Mkoa wa 
maendeleo.
Kuhusu kazi ya usambazaji 
umeme vijijini amesema Vijiji 
vyote vitapata umeme kabla ya 
mwisho wa mwaka huu.

Katika hatua nyingine Dkt.
Biteko ametoa mifuko 500 ya 
simenti ili kuunga mkono juhudi 
za wananchi ambao wameanza 
kujenga kituo cha afya katika Kata 
ya Kidahwe huku akiahidi kuwa 
Serikali itajenga kituo kingine cha 
afya.

Aidha katika Kijiji cha Igamba 
ambapo kunatekelezwa mradi wa 
Malagarasi amesema itajengwa 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
ikiwemo Barabara ya lami ya 
kilometa 20 .

Dkt. Biteko pia aliipongeza 
TANESCO  kwa kubadilika katika 
utendaji kazi  kwa kujikita katika 
kupelekea watu umeme ambapo 
amewataka wasirudi nyuma na 
kwamba anaona fahari kuongoza 
Shirika hilo kwa sasa.

Aidha,  kuhusu uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa  aliwaasa 
wananchi kuchagua viongozi 
kutokana na uwezo wao wa 
kuwahudumia na siyo kigezo cha 
fedha.

Naibu Waziri Ofi si ya Rais, 
TAMISEMI, Mhe. Zainabu 
Katimba amesema Mkoa wa 
Kigoma umepokea shilingi  
trilioni 11.5 kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo katika kipindi cha 
uongozi wa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ikiwemo sekta ya Nishati  

ambayo imepata zaidi ya shilingi 
Trilioni moja.

Alisema uwekezaji wa miradi 
hiyo ya umeme una tija kwani 
umeme unahitajika katika maeneo 
mbalimbali mkoani humo 
ikiwemo Shule 983, Vituo vya Afya 
324 na Hospitali za Halmashauri 
hasa wodi za watoto wachanga na 
Watoto njiti ambapo kuna vifaa 
vya kisasa vyenye mahitaji ya 
umeme.

Alieleza kuwa, uwekezaji huo 
unaonyesha kuwa umeme 
mkoani Kigoma unafi ka kwa 
kishindo na kumpongeza  Dkt. 
Biteko na uongozi Wizara ya 
Nishati  kwa kufanya kazi kubwa  
na za kimkakati na kitalam  
zinazoendelea kuboresha Sekta ya 
Nishati.

Aliendelea kuwaasa wananchi 
kufuatilia ratiba zote za uchaguzi 
wa serikali za mitaa tarehe 11 
hadi 20 mwezi huu kutakapokuwa 
na zoezi la kujiandikisha katika 
daft ari la mkazi na kuchagua 
viongozi bora wanaoendana na 
kasi ya Rais Samia.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, 
CGF (Mst.) Th obias Andengenye 
amemshukuru Rais, Dkt. Samia 
kwa miradi ya maendeleo mkoani 
Kigoma ikiwa ni utekelezaji wa 
ahadi yake ya kuufungua Mkoa wa 
Kigoma na hivyo kuwa kitovu cha 
uchumi ambapo katika kipindi cha 
miaka mitatu na nusu cha uongozi 
wake ametoa shilingi  trilioni 11 
na bilioni 500 kutekeleza miradi 
mbalimbali ikiwemo ya umeme.

Aliahidi kuwa, Mkoa utasimamia 
vizuri fedha zinazotolewa ili 
kutimiza malengo yaliyokusudiwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi 

Mramba, alisema leo ni siku ya 
kipekee kwani kuzinduliwa kwa 
miradi hiyo kunaifanya Kigoma 
kuwa na uhakika wa umeme kwa 
kuwa kwa  miaka mingi ulikuwa 
ni mmoja wa mikoa ya pembezoni 
huku sifa mojawapo ya mikoa 
hiyo ikiwa ni kutokuwa na umeme 
wa uhakika lakini kwa sasa ni 
sehemu kadhaa tu za mkoa huo 
hazipo kwenye  gridi huku miradi 
ikiendelea.

Alisema Mkoa wa Kigoma sasa 
utaungwa kwenye  gridi kwa 
kutumia njia saba tofauti za 
umeme ikiwemo laini ya kV 400 
kutoka Nyakanazi, laini ya kV 
400 kutoka Katavi, laini ya SGR 
ya kV220, laini ya kV 132 kutoka 
Malagarasi na mitambo ya umeme 
jua iliyopo mkoani Kigoma 
ambayo itapelekea Kigoma kuwa 
kitovu cha umeme nchini.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Mhandisi 
Gissima Nyamo-Hanga alisema 
lengo kuu la Mradi wa Umeme wa 
Malagarasi ni kuboresha hali ya 
upatikanaji wa umeme wa uhakika 
Magharibi mwa Tanzania ikiwemo 
Kigoma ili kuchochea kasi ya 
ukuaji wa uchumi katika mikoa 
ya Magharibi mwa nchi ikiwemo 
Kigoma. Mradi huu utawezesha 
ongezeko la umeme katika Gridi 
ya taifa hivyo kuwezesha biashara 
ya umeme wa kikanda (Southern 
and Eastern Africa power pools),.
pia zaidi ya wafanyakazi 700 
wataajiriwa.

Alisema mradi wa Malagarasi 
utaimarisha hali ya usambazaji wa 
umeme katika mkoa wa Kigoma 
na Wilaya zake hivyo kupunguza 
gharama za uzalishaji wa umeme 
ambapo kwa sasa baadhi ya Wilaya 
za Mkoa wa Kigoma zinapata 
huduma ya umeme unaozalishwa 
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kwa gharama kubwa kwa kutumia 
jenereta za mafuta ya Dizeli kutoka 
mitambo ya TANESCO iliyopo 
Kigoma mjini hali inayopelekea 
kuliongezea Shirika gharama za 
uendeshaji.
 
Alizitaja gharama za jumla katika 
mradi wa Malagarasi ni Dola 
za Marekani milioni 144.14 (Sh.
Bilioni 398) ambapo Serikali ya 
Tanzania inagharamia Dola za 
Marekani milioni 4.14 na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) 
inagharamia Dola za Marekani 
milioni 140 huku  mkandarasi 
wa Bwawa na kituo cha kuzalisha 
umeme  akiwa ni Dongfang 
Electric International Corporation 
kutoka China na ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme ya kV  
132 Igamba-Kidahwe (km 54) 
mkandarasi ni  Shyama Power 
India Limited kutoka nchini 
India. Mradi pia utasambaza 
umeme kwenye vijiji 7 na kaya 750 
zitaunganishiwa umeme.
 
Alieleza kuwa, ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme cha Kidahwe  
una sehemu mbili ambazo ni 
msongo wa kV 400 na msongo wa 
kV 220/132/33 ambayo itawezesha 
Mkoa wa Kigoma kuungwa 
kwenye gridi ya Taifa kutokea 
kituo cha Nyakanazi  ambapo 
utekelezaji wake umefikia asilimia 
87 huku mkandarasi akiwa ni 
kampuni ya Sean & Hyusong 
Consortium kutoka Korea.
 
Alimshukuru Rais, Dkt. Samia 
kwa kuipa kipaumbele sekta ya 
nishati huku mfano hai ni mradi 
wa umeme wa Julius Nyerere ( 
JNHPP) ambao unaingiza umeme 
kwenye gridi. 
 
Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Mhe.Kirumbe Ng’enda 
alimshukuru Rais Samia kwa 

fedha za utekelezaji wa miradi na 
kueleza kuwa, Taifa linakua kwa 
kasi kupitia utekelezaji wa miradi 
mikubwa ikiwemo ya umeme kama 
JNHPP, Malagarasi, uendelezaji 
Gesi Asilia na usambazaji umeme.
 
Mohamed Sauko, Mwakilishi 
kutoka AfDB alimshukuru Rais 
kwa kushirikiana na Benki hiyo 
katika miradi mbalimbali ikiwemo 
ya Reli, umeme na Barabara.
 
Aliishauri Serikali baada ya kuwa 
na umeme wa uhakika ijenge laini 
itakayoenda Burundi kwa ajili ya 
biashara ya umeme.
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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema Serikali itaendelea 
kuvutia wawekezaji katika 
tafi ti na uchimbaji wa mafuta 
na gesi nchini ili watanzania 
wanufaike na rasilimali zilizopo.

Dkt. Biteko aliyasema hayo 
Septemba 10, 2024 wakati wa 
Hafl a ya makabidhiano ya leseni 
ya uendelezaji eneo la uzinduzi wa 
Gesi kati ya Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) na 

HABARI

ARA Petroleum katika kisima cha 
Ruvuma Ntorya mkoani Mtwara. 

“Yote haya mnayoyaona ni 
matunda ya kazi nzuri ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan.” Amesema Dkt.Biteko

Aliongeza kuwa, jitihada za 
Serikali zinaenda sambamba na 
kuliwezesha Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
ili liweze kushiriki kikamilifu 
kwenye mnyororo mzima wa 

SERIKALI KUVUTIA WAWEKEZAJI 
UTAFUTAJI WA MAFUTA NA 
GESI- DKT. BITEKO

thamani wa Mafuta na Gesi.

Aidha, ametoa wito kwa 
TPDC na kampuni ya ARA 
Petroleum kutoa kipaumbele kwa 
wazawa katika utoaji wa ajira 
ili kuwe na muunganiko kati 
ya wananchi na ukuaji wa 
uchumi katika  maeneo hayo.

Kuhusu maeneo yenye miradi ya 
Gesi kama Madimba, Msimbati 
na Songosongo amewataka 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kukamilisha upelekaji wa umeme 

Ashuhudia makabidhiano leseni ya uendelezaji Gesi Asilia Kisima cha Ruvuma

 Azitaka TPDC na ARA Petroleum kutoa kipaumbele kwa wazawa katika ajira

 Kitalu cha Ruvuma kuzalisha Gesi futi ujazo trilioni 1.6

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko ( Kushoto) akiweka Jiwe la 
Msingi katika mradi wa Kufua Umeme Mto Malagarasi MW 49.5, Mkoani Kigoma. Kulia ni 
Mkuu wa Mkoa huo Mhe. Th obias Andengenye.
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kwenye maeneo hayo kufikia 
mwezi Desemba mwaka huu.

Kwa upande wake, Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Mhe. Kirumbe Ng’enda amesema 
utoaji wa leseni ya uendelezaji 
kitalu cha gesi cha Ruvuma ni 
hatua kubwa  maendeleo nchini. 

“Kitalu hiki kitazalisha futi za 
ujazo trilioni 1.6, hili ni jambo 
kubwa sana na la kuipongeza 
Serikali, tunampongeza Rais Samia 
ambaye yeye ndie jemedari wa 
mapambano ya kuleta maendeleo 
nchini.’ Amesema Mhe Ng’enda

Aidha kutokana na uwepo wa 
mradi wa umeme wa Julius Nyerere 

ambao hivi sasa unachangia 
takribani megawati  705 kwenye 
gridi ya Taifa, Ng’enda ameiasa 
Serikali kuwa  gesi hiyo  sasa itoe 
mchango mkubwa katika nishati 
safi ya kupikia na katika uendeshaji 
wa mitambo na kwenye magari.

Awali Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mha. Felchesmi 
Mramba alisema kuwa Tanzania 
ina historia ndefu katika matumizi 
ya Gesi Asilia kuanzia miaka 
ya sabini baada ya ugunduzi 
katika visiwa vya Songosongo. 

Aliongeza kuwa,ugunduzi wa Gesi 
Asilia umefungua mlango endelevu 
wa uhifadhi wa mazingira na 
kuimarika kwa usalama wa nishati.
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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt.Doto Biteko 

ametoa wito kwa Watanzania 
kuokoa maisha yao kwa  kutumia 
Nishati Safi  ya Kupikia ambayo 
itawaepusha na madhara 
yanayotokana na Nishati isiyo 
safi  ikiwemo athari katika mfumo 
wa upumuaji pamoja na vifo.

Dkt. Biteko aliyasema hayo 
, Septemba 8, 2024 jijini Dar 
es Salaam wakati wa Hafl a ya 
Azimio la Kizimkazi iliyolenga 

HABARI

kuunga mkono jitihada za Rais, 
Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan 
katika kuhamasisha matumizi 
ya Nishati safi  ya Kupikia 
ambayo ilienda sambamba 
na uzinduzi wa Kampeni ya 
Pika Kijanja inayoendeshwa 
na kituo cha redio cha Bongo 
Fm na Televisheni ya TBC.

Dkt. Biteko alisema kuwa, Rais 
Samia licha ya kuwa kinara 
wa Afrika kwenye kampeni ya 
kuhamasisha matumizi ya Nishati 
safi  ya kupikia, pia amedhamiria 

TUOKOE MAISHA YA WATANZANIA 
KWA KUTUMIA NISHATI SAFI YA 
KUPIKIA - DKT. BITEKO

kuwaondoa kina Mama na 
Baba Lishe wa Tanzania katika 
matumizi ya Nishati isiyo safi  
na pia kuboresha hali zao kwa 
kutumia Nishati safi  ya Kupiki 
ambapo ametoa mitungi 2,000 
kwa kundi hilo kama njia ya 
uhamasishaji wa nishati hiyo.

‘’ Nipende kumpongeza sana 
Mhe Rais kwa kuibeba ajenda hii 
ya Nishati safi  ya Kupikia na kwa 
maono aliyonayo, nitoe agizo kwa 
Watendaji wa Wizara ya Nishati 
kuhakikisha Wizara inashirikisha 
wadau kwenye kampeni hii ili 
iweze kufanyika kwa ufanisi na 
hivyo kumuunga mkono Mhe. 
Rais.” Amesema Dkt. Biteko

Akitoa takwimu za hali ilivyo 
kwa sasa, Dkt. Biteko amesema 
watu Bilioni 5.8 duniani ndio 
wanatumia Nishati Safi  huku 
Bilioni 2.4 wakitumia Nishati isiyo 
safi  ambapo Afrika Pekee ina watu 
milioni 933 wanaotumia Nishati 
isiyo safi  na hivyo kuwataka wadau 
kuuganisha nguvu kuunga mkono 
matumizi ya Nishati iliyo safi .

Awali, Waziri wa Nchi Ofi si ya 
Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira, Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji alisema Serikali inatambua 
mchango mkubwa unaotolewa 
na  Baba na Mama Lishe nchini 

Azindua Kampeni ya Pika Kijanja kuhamisha Nishati Safi  ya Kupikia

Aagiza Wizara ya Nishati kushirikiana na wadau Kampeni ya Nishati Safi 

Awaasa Mama na Baba Lishe kuacha kutumia Nishati isiyo safi 

Apongeza Bongo Fm na TBC kutekeleza Ajenda ya Rais Samia ya Nishati Safi  ya Kupikia

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko 
akihutubia wananchi katika Hafl a ya Azimio la Kizimkazi Septemba 8, 
2024 jijini Dar es Salaam
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na ndio mana kwenye hafl a 
hiyo ya Azimio la Kizimkazi 
wamealikwa ili kuwahamasisha 
kuondokana na matumizi ya 
Nishati chafu na hivyo kuboresha 
mazingira yao ya ufanyaji kazi 
kwa kuwapatia Mitungi ya gesi 
kama Nishati mojawapo iliyo safi .

Alisema, kimsingi muktadha 
wa Mhe Rais kama Kinara wa 
Nishati safi  ya Kupikia Afrika 
ni utekelezaji pia wa Ilani ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM) 
inayoelekeza Watanzania 
kupatiwa  Nishati Safi  ya Kupikia 
kwa wakati na kwa gharama nafuu 
na ndio maana mitungi takriban 
450,000 iliamuliwa iuzwe bei ya 
ruzuku ili kuwafi kia wananchi.

Kwa upande wake, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Utangazaji Tanzania (TBC) ambao 
ndio walioandaa kipindi cha Mhe. 
Rais cha Azimio la Kizimkazi, 
Bi Dafrosa Kimbory amesema 
TBC imeamua kuandaa kipindi 
hicho kupitia kampeni ya Pika 
Kijanja ili  Rais Dkt. Samia awe 
mfano wa kuigwa na Watanzania 
katika kuhamasisha matumizi ya 
Nishati Safi  ya Kupikia ikiwa ni 
mwendelezo wa utekelezaji na 
uhamasishaji Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi  ya kupikia 
na kuhakikisha ifi kapo mwaka 
2034 asilimia 80 ya Watanzania 
wanatumia Nishati Safi  ya Kupikia.

Hafl a hiyo ilihudhuriwa na 
viongozi waandamizi kutoka 

Wizara ya Nishati akiwemo 
Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati ( Petroli 
na Gesi), Dkt. James Mataragio, 
Kamishna wa Umeme na Nishati 
jadidifu, Mha. Innocent Luoga, 
Wakurugenzi wa Taasisi chini 
ya Wizara ya Nishati, wadau wa 
Nishati ikiwemo Shirika la Madini 
la Taifa (STAMICO),Oryx na 
Total Energies ambao kwa pamoja 
wametoa mitungi 2,000 kwa 
Mama na Baba Lishe ikiwa ni njia 
ya uungaji mkono wa Kampeni ya 
matumizi ya Nishati Safi  ya Kupikia.

Lengo la Kampeni hii ya Kitaifa 
ni asilimia 80 ya Watanzania 
kutumia nishati Safi  ya 
Kupikia ofi kapo mwaka 2034

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko 
akitoa mtungi wa gesi kwa moja ya mwananchi katika Hafl a ya Azimio 
la Kizimkazi Septemba 8, 2024 jijini Dar es Salaam
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Naibu Waziri Nishati,  
Mhe. Judith Kapinga 
amesema Serikali 

inaendelea kutekeleza mkakati 
wa nishati safi  ya kupikia 
utakaowafanya watanzania zaidi 
ya asilimia 80 kutumia nishati 
safi  ya kupikia ifi kapo 2034.

Mhe. Kapinga ameyasema 
hayo  Septemba 19, 2024 katika 
Kongamano la wanawake na 
mabinti mkoani Geita lenye 
lililokuwa na lengo la kutoa elimu 
ya nishati safi  ya kupikia,  kujadili 
mada mbalimbali ikiwemo 
mwanamke na maendeleo.

“Tunahamasisha matumizi ya 
nishati safi  ya ili kulinda afya za 
watanzania,  kuboresha uchumi 
na kutunza mazingira ambayo 
yamekuwa yakiharibiwa kutokana 
na matumizi ya nishati isiyo safi  ya 
kupikia” Amesisitiza Mhe. Kapinga. 

Aliongeza  kuwa ili kurahisisha 
matumizi ya nishati safi  ya 
kupikia Serikali imetoa ruzuku 
kwenye mitungi ya gesi ambapo 
kwa mwaka jana ilitoa mitungi 
laki moja na elfu nne na mwaka 
huu wa fedha Serikali inategemea 
kutoa mitungi laki nne.

Aidha, Serikali kuendelea 
kuhakikisha Taasisi zenye watu zaidi 
ya 100 zinaendelea kubadilishana 
mfumo na kutumia gesi.

HABARI

Mhe. Kapinga alisema kuwa, 
nishati safi  za kupikia zipo za 
aina nyingi ikiwemo gesi, majiko 
banifu, umeme, majiko ya ethanol 
na majiko mengine yaliyoboreshwa 
na kuwa ya nishati safi .

Ametoa rai kwa Watanzania 
kubadilisha fi kra kuwa mapishi 
ya nishati safi  ni gharama 
na kusisitiza kuwa majiko 
ya siku hizi yameboreshwa 
hayatumii umeme mwingi.

SERIKALI KUENDELEA KUTEKELEZA
MKAKATI WA NISHATI SAFI YA 
KUPIKIA

Aidha, Serikali inaendelea 
majadiliano na wadau ili wananchi 
waweze kununua gesi kidogo 
kidogo ili kumwezesha mtanzania 
kununua gesi kulingana na 
kiasi cha fedha alichonacho.

“Kila mmoja analojukumu la 
kulinda mazingira kwa ajili 
ya mama Tanzania, nitoe rahi 
tuendelee kuhamasishana juu 
ya matumizi ya nishati safi  ya 
kupikia “, Alisema Mhe. Kapinga.

Kapinga asema lengo ni kuwafanya Watanzania zaidi ya asilimia 80 kutumia nishati safi  ifi kapo 2034.

Kwa mwaka huu wa fedha mitungi laki nne kutolewa.

Atoa rai kwa Watanzania kuendelea kuhamasishana matumizi ya nishati safi  ya kupikia. 

Naibu Waziri Nishati Mhe. Judith Kapinga akizungumza katika Kongamano 
la Mabinti na Wanawake Kuhusu Umuhimu wa Nishati Safi  ya Kupikia 
Mkoani Geita.
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Mbunge wa Geita Mjini 
Ndg. Constantine Kanyasu 
akizungumza na Mabinti 
katika Kongamano la 
Umuhimu wa Nishati Safi  ya 
Kupikia Mkoani Geita.

Naibu Waziri Wa Nishati Mhe. 
Judith Kapinga Akiwasili 
Ukumbi Kwenye Kongamano 
la Wanawake na Mabinti 
kuhusu Matumizi ya Nishati 
Safi  Ya Kupikia Mkoani Geita.

Wanawake na Mabinti 
wakifurahia Jambo Wakati wa 
Kongamano la Nishati Safi  ya 
Kupikia Mkoani Geita
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Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba 

amezikaribisha Kampuni kutoka 
nchini Uingereza kuwekeza 
kwenye Sekta ya Nishati hasa eneo 
la Nishati Jadidifu ili kutimiza 
lengo la Serikali la kuingiza umeme 
mwingi kwenye gridi ya Taifa 
unaotokana na Nishati Jadidifu.

Aliyasema hayo jijini Dodoma 
wakati alipokutana na kufanya 
mazungumzo na Ujumbe 
kutoka Ubalozi wa Uingereza 

HABARI

nchini Tanzania ukiongozwa na 
Bw. Euan Davidson, Kiongozi 
wa Timu ya Ustawi Endelevu 
ambapo kikao hicho kililenga 
kujadili maeneo ya ushirikiano.

Mhandisi Mramba ameueleza 
ujumbe huo kuhusu mahitaji 
ya uwekezaji kwenye miradi ya 
nishati jadidifu ikiwemo umeme 
jua kwa ajili ya matumizi ya 
majumbani hasa kwenye sehemu 
zilizo nje ya gridi pamoja na 
uwekezaji mkubwa wa umeme Jua 
utakaoingia katika  gridi ya Taifa.

MRAMBA AZIKARIBISHA KAMPUNI 
ZA UINGEREZA KUWEKEZA KWENYE 
NISHATI JADIDIFU

Asema Serikali imeamua Gridi iwe na umeme mwingi unaotokana na Nishati Jadidifu

Asisitiza Tanzania kuendana na mipango ya Dunia ya uzalishaji umeme kwa kutumia 

nishati safi 

Uingereza yaipa Tanzania Kipaumbele katika uwekezaji

Amesema kuwa, tayari uwekezaji 
kwenye nishati ya umeme jua 
umeanza kupitia mradi wa Kishapu-
Shinyanga (150MW) na uwekezaji 
mwingine utafanyika kwenye 
maeneo mengine nchini ikiwemo 
Mkoa wa Dodoma (200 MW).

Kuhusu uwekezaji katika 
umeme unaotokana na upepo 
amesema kuwa, kuna maeneo 
tayari yameshatambuliwa ambayo 
yanaweza kuzalisha umeme 
huo ikiwemo Dodoma, Singida, 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (Kushoto) akizungumza na Ujumbe kutoka Ubalozi wa 
Uingereza nchini Tanzania, ukiongozwa na Kiongozi wa Timu ya Ustawi Endelevu Bw. Euan Davidson (wa kwanza Kulia) 
kuhusu maeneo ya ushirikiano katika Sekta ya Nishati tarehe 25 Septemba, 2024 jijini Dodoma
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Mbeya, Makambako, Same, Mara 
na Arusha anbayo yanahitaji 
ushirikiano katika uwekezaji.

“ Tanzania tumebarikiwa  vyanzo 
vingi vya Nishati Jadidifu kwani 
pia tuna hazina kubwa ya Jotoardhi 
katika maeneo takriban 52 
ambayo yakiendelezwa yatazalisha 
umeme kuliko nchi ya Kenya 
ambayo sasa inazalisha umeme 
wa Jotoardhi takriban megawati 
1000.” Ameeleza Mramba

Aidha, alieleza nia ya Tanzania 
kutumia nishati safi zaidi 
kuzalisha umeme ikiwemo nishati 
ya blue hydrogen inayotokana 
na rasilimali ya Gesi Asilia, bila 
kusahau matumizi ya nishati ya 
bayogesi hasa katika maeneo 
ya vijijini yenye mifugo mingi.

Kuhusu Nishati Safi ya 
Kupikia, Mhandisi Mramba 
ameueleza ujumbe huo juhudi 
zinazochukuliwa na Serikali 
kuhakikisha asilimia 80 ya 
wananchi wanatumia iliyo safi 
kupikia ifikapo mwaka 2034, 
ameeleza kuwa hii yote ni 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia, ambao utekelezaji wake 
unashirikisha Serikali na wadau 
mbalimbali ikiwemo Sekta binafsi.

Kuhusu usambazaji umeme mijini 
na vijijini, Mhandisi Mramba 
amesema Tanzania imepiga hatua 
kubwa kwenye eneo hilo na kwa 
usambazaji umeme vijijini asilimia 
99 ya vijiji vimefikiwa na umeme na 
kwamba ifikapo mwezi Disemba 
mwaka huu kila Kijiji kitakuwa 
kimefikiwa na huduma ya umeme.

Kwa upande wake, Bw. Euan 
Davidson, Kiongozi wa Timu 
ya Ustawi Endelevu kutoka 
Ubalozi wa Uingereza nchini, 
ameshukuru kwa kupata taarifa 

za kina kutoka Wizara ya Nishati 
ambazo zitatumika na nchi hiyo 
kuangalia maeneo wanayoweza 
kushirikiana na Tanzania katika 
uwekezaji kwenye Sekta ya Nishati.

Alieleza kuwa mazungumzo 
ya viongozi hao yamekuwa na 
umuhimu kwani Tanzania ni moja 
ya nchi zinazopewa kipaumbele 
na Uingereza katika masuala 
mbalimbali ikiwemo uwekezaji.

Mazungumzo ya viongozi 
hao pia yamegusia Kongamano 
la Kimataifa la Nishati 
litakalofanyika Tanzania 
mwaka 2025 ambapo Uingereza 
imeonesha nia ya kushiriki.
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Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeitaka Wizara 

ya Nishati kuendelea kuusimamia 
ipasavyo Mradi wa Kuzalisha 
Umeme kwa Julius Nyerere 
(JNHPP) ili ukamilike kwa wakati. 

Hayo yameelezwa na Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe. 
Kirumbe Ng’enda Septemba 07, 
2024 wakati wa ziara ya kukagua 
hatua za utekelezaji wa mradi 
huo ambao utaingiza megawati 
2,115 mara baada ya kukamilika.

Kwa upande wake Naibu 
Waziri Nishati, Mhe. Judith 
Kapinga alisema Wizara ya 
Nishati imekuwa ikifanya kazi 
kwa ushirikiano na kamati hiyo 
ya Bunge ikiwa ni pamoja na 
kupokea maelekezo, ushauri 
na mapendekezo ya Kamati.

“Kazi kubwa ya Kamati ni 
kutusimamia sisi Serikali, na sisi 
tunahakikisha kuwa maelekezo 
yenu yote yanatekelezwa na 
mafanikio yake yanaonekana 
katika miradi mbalimbali kama 
JNHPP ambao utekelezaji 

HABARI wa mradi wake umefikia 
asilimia 98.” Amesema Kapinga

 
Aliongeza kuwa, Wizara 

ya Nishati chini ya Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
itaendelea kuusimamia mradi 
huo ila ukamilike kwa wakati.

Alieleza kuwa, Mkandarasi 
wa mradi ameshalipwa takriba 
shilingi trilioni 6.3 kati ya shilingi 
trillioni 6.5 zinazopaswa kulipwa.

“Wizara iendelee kusimamia 
kwa umakini mradi huu ili 
mashine zote Tisa ziweze 
kukamilika kama ilivyopangwa.” 
Amesema Mhe. Ng’enda

Aidha, kamati hiyo imeipongeza 
Serikali kwa kuhakikisha mashine 
zilizosalia zinaendelea kukamilika 
na kufanya kazi ambapo hadi 
sasa zimekamilika mashine 
tatu ambazo zinazalisha kiasi 
cha megawati 705 na mashine 
namba sita ipo kwenye hatua 
za mwisho  kukamilishwa.

WIZARA YA NISHATI ENDELEENI KUUSIMAMIA 
MRADI WA JNHPP IPASAVYO-KAMATI 
YA BUNGE

Mradi wafikia asilimia 98

Mkandarasi alipwa Sh.Trilioni 6.3 kati ya Sh.Trillioni 6.5

Kapinga aahidi kuendeleza usimamizi makini
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wa mradi wake umefikia 
asilimia 98.” Amesema Kapinga

 
Aliongeza kuwa, Wizara 

ya Nishati chini ya Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
itaendelea kuusimamia mradi 
huo ila ukamilike kwa wakati.

Alieleza kuwa, Mkandarasi 
wa mradi ameshalipwa takriba 
shilingi trilioni 6.3 kati ya shilingi 
trillioni 6.5 zinazopaswa kulipwa.
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Wananchi wa Wilaya 
ya Mbinga mkoani 
Ruvuma kupitia kwa 

Naibu Waziri Nishati na Mbunge 
wa Viti Maalum Vijana Taifa, Mhe. 
Judith Kapinga wamemshukuru 
Rais, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo ikiwemo ya Umeme, 
Maji, Barabara, Shule za Sekondari 
na Msingi pamoja na Afya.

Pongezi hizo zimetolewa 
Septemba 25, 2024 wakati Mhe. 
Rais Samia akizindua jengo la 

HABARI

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga.

Katika Sekta ya Nishati, Mfano wa 
miradi hiyo ni ujenzi wa kituo cha 
kupokea na kupoza umeme cha 
Mbinga chenye thamani ya shilingi 
bilioni 3 ambao utatekelezwa 
katika mradi wa kuboresha 
gridi ya Taifa Awamu ya Pili.

Aidha kwa upande wa 
umeme vijijini, katika Jimbo 
la Nyasa umeme umefi ka 
katika Vijiji vyote 84 kwa  
gharama ya shilingi Bilioni 83.

MBINGA WAMSHUKURU RAIS SAMIA 
UTEKELEZAJI MIRADI YA MAENDELEO

Ni Umeme, Maji, Barabara, Elimu na Afya

Mbinga kupata kituo cha umeme cha sh. Bilioni 3

Shilingi Bilioni 83 yapeleka umeme Vijijini Jimbo la Nyasa

Mheshimiwa Rais Wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akizungumza na 
Wananchi Wa Mbinga 
wakati wa Hafl a ya Ufunguzi 
wa Jengo la Halmashauri 
la Wilaya ya Mbinga Leo 
Septemba 25, 2024.
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Naibu Waziri Wa Nishati na 
Mbunge wa Viti Maalumu 
Vijana Taifa Mhe. Judith 
Kapinga akizungumza 
wakati wa Halfa ya Uzinduzi 
wa Jengo la Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga Septemba 
25, 2024.

Naibu Waziri Wa Nishati na Mbunge wa Viti Maalumu Vijana Taifa Mhe. Judith Kapinga 
akifurahi Pamoja na Madiwani wa Wilayani Mbinga wakati wa Hafl a ya Uzinduzi wa 
Jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga Septemba 25, 2024.

Wananchi wakifatilia 
Mkutano wa Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri Ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan Wakati wa Hafl a 
Ya Uzinduzi wa Jengo la 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga. Septemba 25, 2024.
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HABARI

kwa nia ya kuweka mikakati ya 
ushirikiano katika matumizi 
endelevu ya maji.

“Mfano Wizara ya Maji, Kilimo 
na Nishati zinategemeana 
kuhakikisha huduma zetu za 
umeme zinaenda vizuri, huduma 
za kuwapatia wananchi maji  
zinaenda vizuri na huduma 
nyinginezo kama za umwagiliaji  
pia zinaenda vizuri kwa kutumia 
vyanzo ambavyo tunavyo.’ 
Amesema Mhe. Kapinga

Alisema, matunda ya matumizi 
bora ya maji ni pamoja na mradi 
wa umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP) ambao sasa mashine 
tatu tayari zinazalisha umeme kwa 
kutumia  maji ambapo kabla ya 
kuanza kwa mradi huo  uzalishaji 
umeme kwa kiwango kikubwa 
ulitemegea chanzo cha Gesi Asilia.

Kuhusu shughuli za kibinadamu 
ikiwemo kilimo kuharibu 
vyanzo vya maji, Kapinga 
alisema Taasisi zote za Serikali 
zinashirikiana kuhakikisha 
mazingira yanatunzwa pamoja na  
kutoa elimu ili kuhakikisha maji 
hayachepushwi pasipo utaratibu

MKAKATI WA MATUMIZI YA MAJI KWA 
KUZINGATIA MAHITAJI YA KILA SEKTA 
UMELETA MAFANIKIO- KAPINGA

Ampongeza Dkt.Biteko kutoa muongozo matumizi endelevu ya maji

Asema JNHPP ni kielelezo cha matumizi bora ya maji

Asisitiza Taasisi za Serikali kuendelea kusimamia matumizi bora maji

Imeelezwa kuwa, Mkakati 
wa ushirikiano uliowekwa 
na Wizara zinazohusika na 

Sekta ya Maji ili kutoa elimu 
ya kulinda vyanzo vya maji 
pamoja na kushirikiana na jamii 
kulinda vyanzo hivyo umeonesha 
mafanikio.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga ameyasema 
hayo Septemba 24, 2024 mkoani 
Ruvuma wakati Rais, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
alipozindua mradi wa maji katika 
eneo la Mtyangimbole ikiwa ni 
muendelezo wa ziara yake mkoani 
humo.

 Kapinga amesema ushirikiano wa 
Wizara hizo hauishii katika kutoa 
elimu na  kuvilinda vyanzo vya 
maji pekee  bali wanahakikisha 
maji yanatumika kwa kufuata 
mahitaji ya kila sekta. 

Alisisitiza kuwa kwa kutambua 
sekta ya maji ni mtambuka, 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
aliitisha kikao cha Wizara zote 
zinazonufaika na Sekta ya Maji 
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HABARI

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga akizungumza na Menejimenti ya Tpdc 
(Hawapo Pichani) wakati akifungua Kikao Kazi cha Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Nchini ( TPDC) kilichofanyika Jijini Mwanza.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga Akiwa katika Picha ya Pamoja 
na Mkurugenzi Mtendaji Wa TPDC Ndg. Mussa Makame (Kulia) pamoja 
na Kamishna wa Petroli na Gesi Mha. Goodluck Shirika (Kushoto) wakati 
akifungua Kikao kazi cha Shirika la Maendeleo ya Petroli Nchini 
(TPDC) Jijini Mwanza.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC Ndg. Mussa Makame 
akizungumza na Menejimenti 
ya TPDC pamoja na Washiriki 
Wengine Wakati wa Kikao cha 
Kikao kazi cha TPDC Jijini 
Mwanza.
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Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga Akiwa katika Picha ya Pamoja na Mkurugenzi 
Mtendaji Wa TPDC Ndg. Mussa Makame ( Kushoto) pamoja na Kamishna wa Petroli na 
Gesi Mha. Goodluck Shirika (Kulia) wakati akifungua Kikao kazi cha Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Nchini ( TPDC) Jijini Mwanza.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga Akiwa katika Picha ya Pamoja na Mkurugenzi 
Mtendaji Wa TPDC Ndg. Mussa Makame ( Kushoto) pamoja na Kamishna wa Petroli na 
Gesi Mha. Goodluck Shirika (Kulia) wakati akifungua Kikao kazi cha Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Nchini ( TPDC) Jijini Mwanza.
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HABARI

ya Taasisi hizo kwa mwaka wa 
fedha 2023/24.
Kikao hicho kiliongozwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa PURA, 
Mha. Charles Sangweni na 
kuhudhuriwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa ZPRA, Mha. 
Mohammed Slum Said, wajumbe 
wa menejimenti wa Taasisi 
hizo na wajumbe wa Kamati ya 
Pamoja ya Ufundi (Joint Technical 
Committee - JTC) iliyoundwa 
kuwezesha utekelezaji wa Hati ya 
Mashirikiano.
Kwa mujibu wa taarifa 
ya utekelezaji wa Hati ya 
Mashirikiano iliyowasilishwa na 
JTC, kwa mwaka 2023/24 PURA 

MASHIRIKIANO PURA, ZPRA YAZIDI
KUIMARIKA

Mashirikiano kati ya 
Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu wa 

Petroli (PURA) ya Tanzania Bara 
na Mamlaka ya Uthibiti, Utafutaji 
na Uchimbaji wa Mafuta Zanzibar 
(ZPRA) ya Zanzibar yameendelea 
kuimarika kufuatia jitihada za 
dhati zinazofanywa na uongozi 
wa Taasisi hizo kutekeleza Hati ya 
Makubaliano waliyoingia mwaka 
2022.
Hayo yamedhihirika wakati wa 
kikao cha menejimenti za PURA 
na ZPRA kilichofanyika Septemba 
24, 2024 Jijini Dar es Salaam 
kwa lengo la kujadili taarifa ya 
utekelezaji wa mashirikiano baina 

Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu 
wa Petroli (PURA) 

imefanya mazungumzo na 
mwendeshaji wa Kitalu cha Mnazi 
Bay (Kampuni ya Maurel et Prom 
Exploration Production Tanzania 
Ltd) kujadili mradi wa uchorongaji 
wa visima vitatu vya gesi asilia 

na ZPRA zilishirikiana katika 
maeneo mbalimbali yakiwemo 
durusu ya mikataba kifani ya 
uzalishaji na ugawanaji wa mapato, 
maandalizi ya miongozo ya 
uwajibikaji wa kampuni kwa jamii 
(CSR Guidelines), mafunzo ya 
kaguzi za mikataba ya uzalishaji na 
ugawanaji wa mapato (PSA audits) 
na uhifadhi wa data za petroli.
Maeneo mengine ni maandalizi ya 
mkakati wa kunadi vitalu, uzinduzi 
wa duru ya kwanza ya kunadi 
vitalu vya utafutaji wa mafuta 
na gesi asilia kwa upande wa 
Tanzania Zanzibar na utangazaji 
wa vitalu hivyo kupitia mikutano 
mbalimbali ya kimataifa.

Menejimenti za PURA na ZPRA katika kikao kilichofanyika Septemba 
24, 2024 Jijini Dar es Salaam kwa lengo la kujadili taarifa ya utekelezaji wa 
mashirikiano baina ya Taasisi hizo kwa mwaka wa fedha 2023/24.



22www.nishati.go.tz www.nishati.go.tz

kutoa idhini ya matumizi ya fedha 
kwa ajili ya mradi huo. Mradi 
unatarajiwa kugharimu Dola za 
Marekani Milioni 80.2
Kati ya visima vitakavyochimbwa, 
visima viwili (MB5 na MS2) 
vitakuwa visima vya uzalishaji 
(infi ll) wakati kisima kimoja 
(Kasa) kitakuwa kisima cha 

Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu 
wa Petroli (PURA) 

imefanya mazungumzo na 
mwendeshaji wa Kitalu cha Mnazi 
Bay (Kampuni ya Maurel et Prom 
Exploration Production Tanzania 
Ltd) kujadili mradi wa uchorongaji 
wa visima vitatu vya gesi asilia 

na ZPRA zilishirikiana katika 
maeneo mbalimbali yakiwemo 
durusu ya mikataba kifani ya 
uzalishaji na ugawanaji wa mapato, 
maandalizi ya miongozo ya 
uwajibikaji wa kampuni kwa jamii 
(CSR Guidelines), mafunzo ya 
kaguzi za mikataba ya uzalishaji na 
ugawanaji wa mapato (PSA audits) 
na uhifadhi wa data za petroli.
Maeneo mengine ni maandalizi ya 
mkakati wa kunadi vitalu, uzinduzi 
wa duru ya kwanza ya kunadi 
vitalu vya utafutaji wa mafuta 
na gesi asilia kwa upande wa 
Tanzania Zanzibar na utangazaji 
wa vitalu hivyo kupitia mikutano 
mbalimbali ya kimataifa.

ilieleza kuwa inafuatilia kwa karibu 
kila hatua ya utekelezaji wa mradi 
huo kuhakikisha watanzania na 
watoa huduma wa kitanzania 
wanashiriki kikamilifu.
Kitalu cha Mnazi Bay kina visima 
vitano vinavyozalisha gesi asilia 
kwa wastani wa futi za ujazo 
milioni 74.24 kwa siku (kwa mwezi 

PURA, M&P ZAJADILI MRADI WA 
UCHORONGAJI VISIMA MNAZI BAY

Wajumbe walioshiriki kakao kati ya PURA na M&P kilichofanyika 
Septemba 30, 2024 kwa lengo la kujadili mradi wa uchorongaji wa visima 
vitatu katika Kitalu cha Mnazi Bay(TPDC) Jijini Mwanza.

unaotarajiwa kutekelezwa 
mwanzoni mwa mwaka 2025.
Mazungumzo hayo yalifanyika 
Septemba 30, 2024 katika Ofi si 
za PURA Dar es Salaam chini ya 
uenyekiti wa PURA.
Miongoni mwa wajumbe 
walioshiriki kikao hicho ni pamoja 
na Bw. Simon Nkenyeli ambaye ni 
Meneja wa Utafutaji na Uzalishaji 
wa Mafuta na Gesi Asilia kutoka 
PURA na Meneja Mkuu wa M&P 
Bw. Sylvain Pichelin.
Katika kikao hicho, M&P ilitoa 
ufafanuzi wa bajeti ya mradi, 
hatua muhimu kabla ya PURA 

utafutaji.
Kuelekea utekelezaji wa mradi, 
tathmini ya athari kwa mazingira 
imekamilika na zoezi la fi dia kwa 
wananchi watakaopisha mradi 
linatarajiwa kuanza mapema mara 
baada ya uhakiki kukamilika.
PURA na M&P zilijadilia pia 
ushiriki wa watanzania na watoa 
huduma wa kitanzania katika 
zabuni zinazotokana na mradi 
huo.
Katika eneo hili, PURA iliitaka 
M&P kuhakikisha inazingatia 
matakwa ya Sheria kuhusu ushiriki 
wa watanzania. Aidha, PURA 

Septemba).
Wabia katika Kitalu hicho 
kilichopo Halmashauri ya Wilaya 
ya Mtwara ni M&P (ambaye ni 
mwendeshaji) mwenye ushiriki 
wa asilimia 60 katika shughuli 
za uzalishaji na TPDC mwenye 
asilimia 40.

Uchorongaji wa visima vitatu 
vipya utawezesha kuimarisha 
uzalishaji (maintenance of 
production plateau) na kuwezesha 
upatikanaji wa taarifa za kijiolojia 
kuhusu mashapo yaliyo katika 
Kitalu hicho.


