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HABARI

Aidha, amesema kila nchi 
inapaswa kuwa na Taasisi maalum 
kwa ajili ya
kusimamia  uendelezaji wa 
Nishati ya Jotoardhi na kuwa 
na kanuni nasheria madhubuti 
zitakazowezesha sekta binafsi 
kushiriki katika uendelezaji wa 
nishati hiyo.

Vilevile ameziasa nchi zenye 
Nishati ya Jotoardhi kufanya 
mazungumzo ya kimkakati 
na Taasisi za kifedha ikiwemo 
Mabenki ili kupata fedha za 
kuendeleza nishati hiyo kutokana 
kuhitaji fedha nyingi katika 
uendelezaji wake badala ya 
kutegemea bajeti za Serikali pekee.

Amesema mipango ya Tanzania 
ni kuwa na umeme wa kiasi cha 
zaidi ya megawati 5000 ifikapo 
mwaka 2030 kutoka vyanzo 
mchanganyiko huku nishati 
jadidifu ikipewa kipaumbele 
ikiwemo Jotoardhi, upepo na Jua.

Ameeleza kuwa, Tanzania iliamua 
kwa vitendo kuendeleza nishati ya
Jotoardhi kwa kuchukua hatua 
mbalimbali  ikiwemo kuanzisha 
Taasisi inayosimamia sekta husika 
mwaka 2014 ambayo moja ya kazi 
zake  ni kusimamia uendelezaji wa 
nishati hiyo.

DKT.MPANGO ATAKA AFRIKA 
KUUNGANISHA NGUVU 
UENDELEZAJI WA JOTOARDHI

Aeleza umuhimu wa Sekta Binafsi kuhusishwa uendelezaji Jotoardhi

Akaribisha uwekezaji katika vyanzo vya Jotoardhi Tanzania

Kapinga amshukuru Dkt.Samia kwa Dira inayoiimarisha Sekta ya Nishati

Makamu wa Rais, Mhe. 
Dkt. Philip Isdor 
Mpango amesema Bara 

la Afrika linapaswa kuunganisha 
nguvu na kushirikiana ili kuweza 
kuendeleza ipasavyo nishati 
ya Jotoardhi ambayo ni safi na 
endelevu na kuondokana
na nishati zisizo safi katika 
kuzalisha umeme ikiwemo mafuta 
mazito.

Dkt.Mpango amesema hayo 
jijini Dar es Salaam tarehe 23 
Oktoba, 2024wakati akifungua 
Kongamano la Jotoardhi 
Afrika (ARGeo-C10) ambalo 
limehudhuriwa na washiriki 800 
kutoka nchi 21 duniani.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Philip Isdor Mpango akifungua 
Kongamano la Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10) jijini 
Dar es Salaam tarehe 23 Oktoba, 2024.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga 
akizungumza wakati wa hafla ya ufunguzi  
Kongamano la Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10) jijini 
Dar es Salaam tarehe 23 Oktoba, 2024.
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Amesema tayari Tanzania 
imekamilisha utafiti wa awali 
kwenye baadhi ya
maeneo matano yenye viashiria 
vya Jotoardhi kwenye Bonde la 
Ufa na sasa kuna uchorongaji 
unaoendelea katika eneo la Ngozi 
ili kuhakiki uwepo wa nishati 
hiyo.

Ameongeza kuwa, hatua nyingine 
iliyopigwa kwenye Jotoardhi 
nchini ni kuongezeka kwa idadi 
ya wataalam waliobobea katika 
masuala ya nishati hiyo na 
ununuzi wa rig itakayotumika kwa 
ajili ya shughuli za uchorongaji 
kwenye maeneo yenye mashapo ya 
Jotoardhi.

Amewashukuru Wadau 
mbalimbali wa maendeleo wa 
wanaoiunga mkono Tanzania 
kifedha na kiufundi ili kuendeleza 
nishati ya Jotoardhi ikiwemo 
Japan, Iceland na Ireland.

Katika kongamano hilo, Dkt. 
Mpango amewakaribisha 
Wawekezaji ili kuendeleza nishati 
ya Jotoardhi katika vyanzo 
mbalimbali ikiwemo Ngozi 
(70MW), Kiejo-Mbaka (60MW), 
Songwe (kati ya 5 na 35MW), 
Natron (60MW) na Ruhoi (5MW).

Pia amekaribisha washiriki wa 
ARGeo-C10 kufanya  uwekezaji 
kwenye sekta mbalimbali ikiwemo 

ya madini na kufanya utalii katika 
vivutio mbalimbali ikiwemo 
Mlima Kilimanjaro, Serengeti, 
Ngorongoro n.k

Kwa upande wake, Waziri wa 
Nchi  katika  Ofisi ya Rais, Capt. 
George
Mkuchika amesema chini ya Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan sekta 
ya nishati imezidi kupiga hatua 
ambapo umeme vijijini umefika 
kwa takriban asilimia 98 na 
ifikapo Desemba mwishoni vijiji 
vyote vitakuwa vimesambaziwa.

Ameeleza kuwa hali hiyo 
ni kielelezo cha mahitaji ya 
umeme kuongezeka hivyo 
lazima uendelezaji wa vyanzo 
mchanganyiko vya nishati 
uongezeke ikiwemo Jotoardhi 
ambayo ikiendelezwa itaweza 
kuzalisha umeme wa megawati 
5000.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Nishati na Mafuta kutoka Kenya, 
James Wandayi amesema kuwa 
nchi hiyo tayari imepata mafanikio 
katika nishati ya Jotoardhi kwani 
kwa sasa zaidi ya asilimia 45 ya 
umeme nchini humo unazalishwa 
na Jotoardhi.

Amesema Nishati ya Jotoardhi 
inapaswa izidi kupigiwa chapuo 
barani Afrika kutokana na kuwa 
ni endelevu ambapo licha ya 
kutumika kuzalisha umeme 

inatumika pia kwenye sekta 
nyingine ikiwemo kilimo na 
ufugaji.

Awali, Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe. Judith Kapinga alimshukuru 
Rais, Dkt.Samia Suluhu Hassan 
kwa kujitoa kwake katika 
kuendeleza Sekta ya Nishati na 
uongozi wake unaotoa  Dira 
katika kushughulikia masuala 
mbalimbali yanayohusu Sekta.

Amesema Jotoardhi itawezesha 
azma ya Tanzania kuwa na 
umeme unaotokana na vyanzo 
mchanganyiko huku lengo likiwa 
ni kuzalisha kiasi cha megawati 995 
kutokana na nishati hiyo ifikapo 
mwaka 2024 hali itakayoongeza 
pia usalama wa gridi ya umeme.

Amesema nishati ya Jotoardhi ni 
suluhisho muhimu katika utatuaji 
wa changamoto za upatikanaji wa 
nishati ya kutosha barani Afrika 
ambayo inaenda sambamba 
na mipango ya dunia katika 
kupunguza uzalishaji wa
hewa ya ukaa.

Hafla ya ufunguzi wa Kongamano 
la ARGeo-C10 imehudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wakiwemo 
Mawaziri, Naibu Mawaziri, 
Wakuu wa Mikoa, Wabunge, 
Mabalozi wa nchi mbalimbali, 
Madiwani, Wadau wa Maendeleo 
na Watendaji  kutoka Taasisi za 
Serikali na Binafsi

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Philip Isdor Mpango (katikati) 
akiingia katika ukumbi wa mikutano katika  Kituo 
cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere 
(JNICC) kabla ya kufungua Kongamano la Jotoardhi 
Afrika (ARGeo-C10) tarehe 23 Oktoba, 2024.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Philip 
Isdor Mpango (kushoto) akipokea ramani inayoonesha viashiria 
vya jotoardhi nchini baada ya kufungua Kongamano la Jotoardhi 
Afrika (ARGeo-C10) jijini Dar es Salaam tarehe 23 Oktoba, 2024. 
Anayemkabidhi ni Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga.
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wakati wa ufunguzi wa Wiki ya 
Kimataifa ya Nishati ya nchini 
Singapore.

“ Serikali haziwezi kufanya kila 
kitu zenyewe hivyo ni muhimu 
kushirikiana na sekta binafsi. 
Sisi Tanzania tunawaalika sekta 
binafsi ije kuwekeza katika sekta 
ya nishati kwa ajili ya kuimarisha 
uzalishaji, upatikanaji na 
usambazaji nishati na kuboresha 
maisha ya watu kwa ujumla,” 
amesema Dkt. Biteko.

Akizungunzia, ajenda ya nishati 
safi ya kupikia nchini amesema 
kuwa ni matokeo ya utafiti 
uliofanywa na kubaini kuwa idadi 

kubwa ya Watanzania wanatumia 
kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia 
hali inayosababisha magonjwa ya 
mfumo wa upumuaji na uharibifu 
wa mazingira.

Ili kupunguza athari hizo, Dkt. 
Biteko amesema kuwa Serikali 
imeandaa mkakati unaolenga 
kuhakikisha Watanzania asilimia 
80 wanatumia nishati safi ya 
kupikia ifikapo mwaka 2034.

“ Serikali imeendelea  kutoa elimu 
kwa wananchi kuhusu matumizi 
ya nishati safi ya kupikia pamoja 
na kuhakikisha nishati safi 
inapatikana kwa urahisi na bei 
nafuu na hivyo tunawakaribisha 
wawekezaji kuja kuwekeza katika 
hili kwa sababu soko lipo,” 
amesema Dkt. Biteko.

Kuhusu jitihada za Serikali 
za kuimarisha sekta ya nishati 
nchini, Dkt. Biteko ametaja 
miradi mbalimbali inayofanywa 
na Serikali ikiwemo mradi wa 
kufua umeme wa  Bwawa la Julius 
Nyerere (JNHPP) wenye uwezo wa 
kuzalisha megawati 2115.

“ Serikali inaendeleza vyanzo 
vipya vya nishati mfano umeme wa 
jua, upepo na gesi, aidha kwa sasa 
asilimia 51 ya umeme unazalishwa 
kwa maji. Tanzania tumeendelea 
na maandalizi ya  kuziuzia umeme 
nchi za Kenya, Rwanda, Burundi 
na sasa tunaendelea na mradi kwa 

DKT. BITEKO AKARIBISHA 
WAWEKEZAJI SEKTA YA NISHATI 

Ataja Mikakati ya Serikali Kuimarisha Sekta ya Nishati

Aeleza Namna Tanzania Inavyojiandaa Kuuza Umeme nchi Jirani na Uwepo wa Soko la Uhakika

Asema Ushiriki wa Sekta Binafsi ni Muhimu kwa Maendeleo ya Nchi

Ashiriki Wiki ya Kimataifa ya Nishati Singapore, Ashukuru kwa Mwaliko na Kuelezea Mafanikio ya Sekta ya 

Nishati Tanzania

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto 

Biteko amesema kuwa Serikali 
inawakaribisha wawekezaji katika 
sekta ya nishati ili kuongeza 
kasi ya usambazaji, uzalishaji na 
unganishwaji wa nishati nchini 
Tanzania.

Dkt. Biteko amesema hayo leo 
Oktoba 21, 2023 nchini Singapore 
wakati akishiriki mjadala kuhusu 
nishati akiwa pamoja na Waziri wa 
Madini na Nishati kutoka nchini 
Cambodia, Mhe. Keo Rottanak na 
Waziri wa Maliasili kutoka nchini 
New Zeland Mhe. Shane Jones 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk Doto Biteko akizungumza wakati 
akishiriki mjadala kuhusu nishati, wakati wa ufunguzi wa Wiki ya Kimataifa ya 
Nishati nchini Singapore tarehe Oktoba 21, 2023.
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ajili ya kuunganisha na nchi ya 
Zambia, kupitia Umoja wa Mauzio 
ya Umeme wa pamoja katika nchi 
za Afrika Mashiriki na Jumuiya 
za Kusini mwa Afrika (SADC) 
tuna soko la uhakika na hivyo 
tunawakaribisha wawekezaji kuja 
kushirikiana nasi,” amesisitiza 
Dkt. Biteko.

Naye, Waziri wa Madini na Nishati 
kutoka nchini Cambodia, Mhe. 
Keo Rottanak amesema kuwa 
mwaka 1998 nchi yake ilifanya 
mageuzi makubwa katika sekta ya 
nishati na kuwa sasa asilimia 99 ya 
vijiji ina umeme.

“ Tutahakikisha tunafikisha 
umeme katika nyumba za watu 
na malengo yetu ni ifikapo mwaka 
2030 umeme unaozalishwa kwa 

jua kuwa mbadala wa umeme 
unaozalishwa na maji, amesema 
Mhe. Rottanak.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Maliasili na kutoka nchini New 
Zeland, Mhe. Shane Jones amesema 
kuwa nchi yake imeendelea kutoa 
fedha kwa ajili ya kusambaza 
umeme na kuwa inajikita katika 
kuwekeza katika vyanzo mbadala 
vya kuzalisha nishati.

Awali akifungua mkutano huo, 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Viwanda na Biashara wa Singapore 
Mhe. Gan Kim Yong amesema 
kuwa mahitaji ya nishati duniani 
yanazidi kuongezeka siku hadi 
siku hivyo nchi zinapaswa kubuni 
vyanzo mbadala na kupunguza 
madhara yatokanayo na gesi ya 

ukaa ifikapo mwaka 2050.

Akitoa uzoefu wa nchi yake 
kwenye kuongeza vyanzo 
mbadala vya nishati amesema  “ 
Kwa sasa tuko kwenye mkakati 
wa kuzalisha umeme kwa 
kutumia haidrojeni na nyuklia ili 
kupunguza athari za mabadiliko 
ya tabianchi na kuongezeka kwa 
ushiriki wa Kampuni  za Google 
na Amazon ambazo zimeonesha 
nia ya kuwekeza kwenye miradi ya 
nishati jadidifu.” Amesema Mhe. 
Kim Yong.

Aidha,katika mkutano huo pia 
umefanyika uzinduzi wa tawi 
la ofisi ya kanda ya Shirika la  
Kimataifa  la Nishati (IEA) nchini 
Singapore.
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Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe.Judith Kapinga 
amesema Serikali kupitia 

Wizara ya Nishati itaanza  zoezi 
la kunadi vitalu 24 vya utafutaji 
wa mafuta na gesi asilia mwezi 
Machi 2025 katika kipindi cha  
Kongamano na Maonesho ya 
Mafuta na Gesi Asilia  Afrika 
Mashariki yatakayofanyika nchini.

Mhe. Judith Kapinga amesema 
hayo wakati akihutubia  
Kongamano la Wiki ya Mafuta 
Afrika linalofanyika nchini Afrika 
Kusini ambalo limehudhuriwa na 
washiriki kutoka nchi 70 duniani 
kwa lengo la kujadili masuala 
yanayohusu mafuta na gesi asilia.

Kapinga amesema katika duru la 
tano la kunadi vitalu vya gesi asilia, 
Wizara ya Nishati imejipanga 
kuvitangaza vitalu vyote 24 ambapo 
visima 21 vipo Bahari ya Hindi 
na vingine vipo ziwa Tanganyika.

Ameeleza kuwa, shughuli za 
utafutaji wa mafuta na gesi 
asilia nchini zilianza miaka ya 
1950 ambapo hadi sasa kiasi cha 
gesi asilia kilichogunduliwa ni 
takriban futi za ujazo Trilioni 57.

Amesema gesi asilia  inatumika 
kwa ajili ya uzalishaji wa umeme, 

HABARI

nishati katika magari, viwandani 
na majumbani huku lengo 
likiwa ni  kuendana na ajenda 
ya kimataifa ya mabadiliko ya 
nishati pamoja na kuhamasisha 
matumizi ya gesi asilia.

Kuhusu Nishati Safi ya Kupikia, 
amesema hiyo ni ajenda ya 
nchi na kinara wake ni Rais, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan,  ambaye anashirikiana 
na wadau wengine kuhakikisha 
lengo lililokusudiwa linafikiwa.

Kupitia mkutano huo, Mhe. 
Kapinga  ameeleza  fursa 
mbalimbali za uwekezaji 
zilizopo nchini kupitia Wizara 
ya Nishati pamoja na kuwaalika 
wawekezaji  kuwekeza nchini.

Amesema  Serikali ya Tanzania 
itaendelea kuweka mazingira 
rafiki ya uwekezaji katika 

KAPINGA AIHAMASISHA DUNIA 
KUSHIRIKI DURU YA TANO YA 
VITALU VYA GESI ASILIA TANZANIA

maeneo mbalimbali ikiwemo 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia.

Kuhusu sekta ya umeme, Kapinga 
amebainisha miradi inayofanyika 
nchini kwa  ajili ya kuimarisha 
gridi ya Taifa, ikiwemo  mradi 
wa umeme Jua Kishapu,  mradi 
wa Julius Nyerere utakaozalisha 
megawati 2,115 pamoja na miradi 
mingine ikiwemo ya upepo ili 
kuhakikisha gridi  inaimarika.

Akizungumzia uwepo wa 
mazingira bora ya uwekezaji 
nchini, Kapinga amesema  
Serikali imeshapitia Sheria ya 
Petroli na mkataba kifani wa 
uzalishaji na ugawanaji mapato 
kwa lengo la kuhakikisha 
masharti ya kiuchumi na kisheria 
yanakuwa na usawa kiushindani 
katika sekta ya mafuta kwenye 
ngazi ya kikanda na kimataifa.

Ni kupitia Mkutano wa Wiki ya Mafuta Afrika

Aeleza jinsi Sheria za Tanzania zinavyowiana na mazingira ya uwekezaji

Asema Tanzania ina miundombinu wezeshi ya usafirishaji bidhaa za mafuta na Gesi Asilia

Aeleza miradi inayotoa hakikisho la uwepo wa umeme wa kutosha

Asisitiza Nishati Safi ya Kupikia ni ajenda ya nchi

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith 
Kapinga akiuhutubia washiriki wa  
Kongamano la Wiki ya Mafuta Afrika 
(Afrika Oil Week 2024) lilifanyika 
nchini Afrika Kusini, Tarehe 10 
Oktoba 2024, ambalo lilihudhuriwa 
na washiriki kutoka nchi 70 duniani 
kwa lengo la kujadili masuala 
yanayohusu mafuta na gesi asilia.
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Aidha,  amewaeleza  washiriki 
wa kongamano kuhusu mifumo 
ya kisheria yenye uwiano kwa 
kuzingatia mazingira ya uwekezaji.

Vilevile, Kapinga 
amewahamasisha  wawekezaji 
kuja kuwekeza Tanzania kutokana 
na uwepo wa miundombinu 
wezeshi ambayo inarahisisha 
usafirishaji wa bidhaa za mafuta 
na gesi asilia ikiwemo bomba 
la gesi asilia kutokea Mtwara 
hadi Dar es Salaam, mitambo 
mitatu ya kuchakata gesi asilia, 
bomba la mafuta ghafi la Afrika 
Mashariki na bomba la mafuta 
kutoka Tanzania hadi Zambia.

Viongozi wengine waliohudhuria 
Kongamano hilo ni Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt. 
James Mataragio,  Kamishina 
wa Petroli na Gesi,  Godluck 
Shirima; Mwenyekiti wa Bodi ya 
TPDC, Balozi Ombeni Y. Sefue  
Mwenyekiti wa Bodi ya PURA, 
Halfani Halfani,  Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu wa Petroli ( PURA), 
Mha. Charles Sangweni pamoja 
na viongozi na wataalamu kutoka 
Wizara ya Nishati na taasisi zake.

Kapinga amesema katika duru la 
tano la kunadi vitalu vya gesi asilia, 
Wizara ya Nishati imejipanga 
kuvitangaza vitalu vyote 24 ambapo 
visima 21 vipo Bahari ya Hindi 
na vingine vipo ziwa Tanganyika.

Ameeleza kuwa, shughuli za 
utafutaji wa mafuta na gesi 
asilia nchini zilianza miaka ya 
1950 ambapo hadi sasa kiasi cha 
gesi asilia kilichogunduliwa ni 
takriban futi za ujazo Trilioni 57.

Amesema gesi asilia  inatumika 
kwa ajili ya uzalishaji wa umeme, 
nishati katika magari, viwandani 
na majumbani huku lengo 
likiwa ni  kuendana na ajenda 
ya kimataifa ya mabadiliko ya 
nishati pamoja na kuhamasisha 
matumizi ya gesi asilia.

Kuhusu Nishati Safi ya Kupikia, 
amesema hiyo ni ajenda ya 
nchi na kinara wake ni Rais, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan,  ambaye anashirikiana 
na wadau wengine kuhakikisha 
lengo lililokusudiwa linafikiwa.

Kupitia mkutano huo, Mhe. 
Kapinga  ameeleza  fursa 
mbalimbali za uwekezaji 
zilizopo nchini kupitia Wizara 
ya Nishati pamoja na kuwaalika 
wawekezaji  kuwekeza nchini.

Amesema  Serikali ya Tanzania 
itaendelea kuweka mazingira 
rafiki ya uwekezaji katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia.

Kuhusu sekta ya umeme, Kapinga 
amebainisha miradi inayofanyika 
nchini kwa  ajili ya kuimarisha 
gridi ya Taifa, ikiwemo  mradi 

wa umeme Jua Kishapu,  mradi 
wa Julius Nyerere utakaozalisha 
megawati 2,115 pamoja na miradi 
mingine ikiwemo ya upepo ili 
kuhakikisha gridi  inaimarika.

Akizungumzia uwepo wa 
mazingira bora ya uwekezaji 
nchini, Kapinga amesema  
Serikali imeshapitia Sheria ya 
Petroli na mkataba kifani wa 
uzalishaji na ugawanaji mapato 
kwa lengo la kuhakikisha 
masharti ya kiuchumi na kisheria 
yanakuwa na usawa kiushindani 
katika sekta ya mafuta kwenye 
ngazi ya kikanda na kimataifa.

Aidha,  amewaeleza  washiriki 
wa kongamano kuhusu mifumo 
ya kisheria yenye uwiano kwa 
kuzingatia mazingira ya uwekezaji.

Vilevile, Kapinga 
amewahamasisha  wawekezaji 
kuja kuwekeza Tanzania kutokana 
na uwepo wa miundombinu 
wezeshi ambayo inarahisisha 
usafirishaji wa bidhaa za mafuta 
na gesi asilia ikiwemo bomba 
la gesi asilia kutokea Mtwara 
hadi Dar es Salaam, mitambo 
mitatu ya kuchakata gesi asilia, 
bomba la mafuta ghafi la Afrika 
Mashariki na bomba la mafuta 
kutoka Tanzania hadi Zambia.

Viongozi wengine waliohudhuria 
Kongamano hilo ni Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt. 
James Mataragio,  Kamishina 
wa Petroli na Gesi,  Godluck 
Shirima; Mwenyekiti wa Bodi ya 
TPDC, Balozi Ombeni Y. Sefue  
Mwenyekiti wa Bodi ya PURA, 
Halfani Halfani,  Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu wa Petroli ( PURA), 
Mha. Charles Sangweni pamoja 
na viongozi na wataalamu kutoka 
Wizara ya Nishati na taasisi zake.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga akiwa kwenye picha ya pamoja  
na viongozi na wataalamu kutoka Wizara ya Nishati na taasisi zake wakati wa 
Kongamano la Wiki ya Mafuta (Afrika Oil Week 2024) lililofanyika Nchini 
Afrika Kusini, Tarehe 10 Oktoba 2024.
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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko

amewataka Watendaji na 
Watumishi katika Taasisi zilizo 
chini ya Wizara ya Nishati kuwa 
na umoja, ushirikiano na ubunifu 
ili kusogeza huduma bora kwa 
wananchi  ikiwemo za umeme, 
mafuta, na Nishati Safi ya Kupikia.

HABARI

Amesema hayo tarehe 28 Oktoba, 
2024 jijini Dodoma wakati wa 
Kikao chake na Menejimenti 
ya Wizara ya Nishati na Taasisi 
zilizo chini yake ambacho ni cha 
pili kutoka uanzishwe mfumo  
mpya ndani ya Wizara na Taasisi 
zake wa kujifanyia tathmini 
ili kuona namna inavyofanya 
kazi ya kuhudumia wananchi.

DKT.BITEKO ATAKA UMOJA, USHIRIKIANO 
NA UBUNIFU TAASISI ZA NISHATI

Asema Rais Samia anataka Ubunifu ili kusogeza huduma bora kwa wananchi

Asisitiza utendaji kazi umuangalie Mtanzania wa kawaida anayeitegemea Serikali 

kubadili maisha

Aagiza kila Taasisi kuwa na Vigezo vya Upimaji Utendaji Kazi

Ataka Watendaji waache alama ya kazi, si kulinda vyeo

“Ikumbukwe kuwa Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan wakati 
wote amekuwa akisisitiza kuwepo 
na ubunifu kwenye Wizara na 
Taasisi ili kusogeza huduma 
za uhakika kwa wananchi na 
huduma hizo bora haziwezi 
kutokea kama hakuna umoja na 
ushirikiano ndani ya Taasisi za 
Serikali.” Amesema Dkt. Biteko

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt.Doto Biteko  jijini Dodoma  akizungumza wakati wa kikao
chake na Menejimenti ya Wizara ya Nishati na Taasisi zilizo chini yake ambacho ni cha pili kutoka uanzishwe mfumo  
mpya ndani ya Wizara na Taasisi zake wa kujifanyia tathmini ili kuona namna inavyofanya kazi ya kuhudumia wananchi.
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Katika Kikao hicho, Dkt. Biteko 
amewataka watendaji wa Wizara 
na Taasisi kufanya kazi kwa bidii 
na weledi huku wakimuangalia 
mtanzania wa kawaida 
anayetegemea mipango ya Serikali 
ili kuweza kubadili maisha yake  na 
kukumbuka kuwa Sekta ya Nishati 
ni injini ya uchumi wa nchi hivyo 
inapotetereka yanatokea matatizo 
kwenye nyanja zote za kiuchumi 
na hali ya maisha ya watu.

Vilevile amewakumbusha 
watendaji wa Wizara na Taasisi 
kutochukua muda mwingi 
kulinda vyeo bali kinachotakiwa 
ni matokeo ya  kazi zitakazoacha 
alama kwenye Taasisi kwani 
vyeo huwa havidumu.

Pamoja na kupongeza Wizara 
ya Nishati na Taasisi zake kwa 
kuwa na mchango katika ukuaji 
wa uchumi wa nchi, ametaka kila 
Taasisi kuwa na Vigezo vya Upimaji 
wa Utendaji Kazi vitakavyotumika 
kufanya tathmini ya uelekeo 
wa Sekta ya Nishati nchini.

Dkt. Biteko amewasisitiza 
Watumishi wote kutenda  zaidi 
kuliko kusema, kujenga taasisi 
imara kuliko mtu imara na  kujenga 
Sekta ya Nishati imara kuliko Waziri 
imara ili kuweza kuwahudumia 
wananchi vizuri na kwa haraka.

Aidha, ameagiza Watendaji 
kueleza mafanikio ya Sekta 
ya Nishati kwa watanzania 
ili wafahamu jinsi Rais 
Samia anavyojitoa katika 
kuiendeleza Sekta ya Nishati.

Vilevile, Dkt. Biteko ameagiza 
kufanyike tathmini ya Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia kwa lengo la kufahamu 
mwelekeo wa utekelezaji wa 
mkakati huo na kuendelea 

kuboresha utekelezaji wake.

Katika kikao hicho cha 
Menejimenti ya Wizara ya Nishati 
na Taasisi zake pia ilitolewa 
tathmini ya utendaji kazi wa 
Taasisi zilizo chini ya Wizara 
iliyofanyika katika kipindi 
cha miezi mitatu kinachoishia

mwezi Septemba 2024 ambapo  
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) umeongoza kwa kufanya 
vizuri ukifuatiwa na Wakala wa 
Uagizaji Mafuta kwa Pamoja

( P B P A ) .

Aidha, kwa tathmini ya 
utendaji kazi iliyofanyika 
ndani ya TANESCO, mikoa ya 
Kitanesco ya Singida, Kinondoni 
Kaskazini na Manyara imefanya 
vizuri zaidi katika kutoa 
huduma bora kwa wananchi.

Washindi wa tathmini hiyo 
ya utendaji kazi wamepatiwa 
zawadi ikiwemo barua za pongezi 
huku wale ambao hawakuvuka 
kiwango cha asilimia 80 
wakitakiwa kuongeza juhudi.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba alisema kikao hicho 
ni mahsusi kwa ajili ya kufanya 
tathmini ya utendaji sekta ya 
Nishati kwa Wizara na Taasisi zake.

Taasisi zilizoshiriki kikao 
hicho ni Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Shirika la 
Maendeleo ya Petroli  Tanzania 
(TPDC), Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Wakala wa Uagizaji 
wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA), 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli (PURA), 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA) 
na Kampuni ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania (TGDC).
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Waziri wa Maji, Nishati 
na Madini wa 
Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar, Mhe. Shaibu Kaduara 
amesema Kongamano la Kimataifa 
la Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10) 
lililofanyika nchini kuanzia 
tarehe 21 Oktoba 2024 litaleta 
uwekezaji na ubunifu mpya katika 
uendelezaji wa nishati ya Jotoardhi.

Mhe. Kaduara amesema 
hayo wakati hafla ya 
ufungaji wa kongamano 
hilo iliyofanyika jijini Dar es 
Salaam tarehe 25 Oktoba, 2024.

“Maarifa na utaalam uliopatikana 
katika kongamano hili utasaidia 
mustakabali wa Tanzania na 

Tanzania imeonesha kwa vitendo 
nia yake ya kuendeleza jotoardhi, 
kushiriki katika biashara ya 
hewa ukaa na kutokuwa na 
uzalishaji wa hewa ya ukaa.

Mhe. Kaduara ametumia fursa 
ya kongamano hilo kuwasihi 
Washirika wa Maendeleo 
duniani kuendelea kuunga 
mkono jitihada za kukuza nishati 
ya Jotoardhi barani Afrika.

Kwa upande wake, Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Dkt. James Mataragio,  
amesema Kongamano la 
ARGeo-C10 limefanikiwa 
kwa kiasi kikubwa kwani Nchi 
14 ambazo ni Wanachama 
wa Shirikisho la Jotoardhi 

HABARI

Afrika katika kufikia suluhisho 
la upatikanaji wa nishati safi, 
kuongeza kasi ya maendeleo 
ya jotoardhi Tanzania na 
kuongeza mchango wa nishati 
jadidifu katika uzalishaji 
umeme.” Amesema Kaduara

   
Amesema Tanzania imepata 

heshima kubwa baada ya kuandaa  
kongamano hilo kwa mafanikio 
na imekuwa ni fursaya  kutangaza 
maeneo yake yanayohitaji 
uendelezaji ikiwemo eneo la 
Ngozi mkoani Mbeya ambapo 
kunachimbwa visima vitatu vya 
uhakiki wa mashapo ya Jotoardhi.

  
Ameongeza kuwa, kwa kuandaa 

kongamano la ARGeo-C10 

KONGAMANO LA JOTOARDHI AFRIKA 
KULETA UWEKEZAJI NA UBUNIFU MPYA 
TANZANIA-KADUARA

Waziri wa Maji, Nishati na Madini 
wa Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar, 
Mhe. Shaibu Kaduara akizungumza 
wakati wa hafla ya  ufungaji wa 
Kongamano la Kimataifa la Jotoardhi 
Afrika (ARGeo-C10)        jijini Dar es 
Salaam tarehe 25 Oktoba, 2024.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dkt. James Mataragio 
akizungumza wakati wa hafla ya 
ufungaji wa Kongamano la Kimataifa 
la Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10)   
jijini Dar es Salaam tarehe 25 Oktoba, 
2024.



10www.nishati.go.tz

Afrika zimeshiriki pamoja na 
nchi nyinginezo zipatazo 12.

Ameongeza kuwa Kongamano 
pia limehusisha Wataalam 
wabobezi kutoka mataifa hayo 
26 ambao wametoa mafunzo 
maalum katika Jotoardhi ikiwemo 
masuala ya tathmini ya Jotoardhi 
na jinsi nishati hiyo itakavyosaidia 
kuangalia masoko ya hewa ya ukaa.

Amesema kupitia Kongamano 
hilo nchi nyingi zimeonesha nia 
ya kuwekeza Tanzania baada 
ya kuona utajiri wa jotoardhi 
uliopo na utayari wake katika 
kushirikiana na nchi nyingine 
duniani ili kuiendeleza.

Amesema nchi  nyingi Afrika bado 
hazijatumia nishati hiyo ipasavyo 
hivyo Kongamano la ARGeo-C10 
limelenga kuharakisha uendelezaji 
nishati ya Jotoardhi Afrika ili 
iwe na mchango mkubwa katika 
gridi za umeme kama ilivyo kwa 
vyanzo vingine kama vile maji.

Mwakilishi wa Spika la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe.

Dkt.Joseph Mhagama amesema 
kongamano hilo la Jotoardhi 
limewawezesha Wabunge 
walioshiriki kupata uelewa kuhusu 
masuala mbalimbali ikiwemo 
matumizi ya moja kwa moja ya 
Jotoardhi,fursa, changamoto na 
biashara ya hewa ukaa hivyo 
uelewa huo  utawasaidia kutoa 
ushauri kwa Serikali na kuisimamia 
Sekta ya Jotoardhi kwa ujumla.

Naye, Mkuu wa Ofisi ya Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Mpango wa 
Mazingira Duniani (UNEP) katika 
nchi za Kusini mwa Afrika, Meseret 
Teklemarian ameshukuru Serikali 
ya Tanzania kwa kuendesha 
kongamano la ARGeo-10 kwa 
mafanikio makubwa  huku 
likipewa msukumo mkubwa 
na Serikali na kwamba UNEP 
itaendelea kuunga mkono 
Tanzania kwa namna mbalimbali 
ili kuendeleza nishati ya Jotoardhi.

Dkt. Peter Omenda, Rais wa 
Shirikisho la Jotoardhi Afrika 
(AGA), naye ameishukuru Tanzania 
kwa kuendesha kongamano hilo 
kwa mafaniko na kueleza kuwa 

ni kongamano bora linalopaswa 
kuigwa na nchi nyingine Afrika.

Ameipongeza Serikali ya 
Tanzania kwa kujitoa ipasavyo 
katika kuhakikisha kuwa 
Kongamano hilo linafanikiwa 
huku likiwa na washiriki wengi 
zaidi kuliko makongamano 
mengine yaliyopita. 

Aidha ameeleza kuwa,  
Kongamano linalofuata 
litafanyika Comoro mwaka 2026.

Awali, Meneja Mkuu wa 
Kampuni ya Uendelezaji 
Jotoardhi Tanzania (TGDC), 
Mathew Mwangomba alisema 
ARGeo-C10 imeacha alama na 
kumbukumbu barani Afrika 
ambapo ameishukuru Serikali na 
wadau kwa kuwezesha kongamano 
hilo kufanyika kwa mafanikio.

Amesema Tanzania ipo 
tayari kushirikiana na 
wadau wengine ili kuendelea 
Jotoardhi kupitia utaalam na 
uwekezaji kwenye maeneo 
yenye mashapo ya Jotoardhi.

Waziri wa Maji, Nishati na Madini wa Serikali ya Mapinduzi  Zanzibar, Mhe. Shaibu Kaduara (katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja  na Kamati ya Kitaifa ya Maandalizi ya Kongamano la Jotoardhi Afrika mara baada ya kufunga Kongamano  
hilo la Kimataifa la Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10)        jijini Dar es Salaam tarehe 25 Oktoba, 2024. Kulia kwake ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Katiba, Utawala na Sheria, Mhe. Joseph Mhagama na kushoto kwake ni 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt.James Mataragio.
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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe.Dkt. Doto Biteko 

amesema ifikapo mwaka 2030 watu 
milioni 300 katika Bara la Afrika 
watakuwa wanatumia Nishati Safi 
ya kupikia huku Tanzania ikiwa 
ni kinara katika kuhamasisha 
Ajenda ya Nishati Safi ya Kupikia.

Amesema  juhudi zinazofanyika 
katika kufikia lengo hilo 
zimepelekea  Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB) na Benki ya 
Dunia ( WB) kuunga mkono 
Ajenda ya Nishati Safi ya 
kupikia katika bara la Afrika.

Biteko amesema hayo wakati 
akizungumza katika Mkutano 

HABARI

wa Jukwaa la Majadiliano 
kuhusu Masuala ya Nishati  
kwa Bara la Afrika kwa ngazi 
ya Mawaziri unaofanyika Jijini 
Dar es salaam kwa siku mbili 
ulioandaliwa  na Wizara ya Nishati 
kwa kushirikiana na AfDB.

Amesema AfDB imeichangua 
Tanzania kufanya mkutano 
huo wa majadiliano kwa kuwa 
Tanzania imepiga hatua kubwa 
kimaendeleo na mafanikio 
katika Sekta ya Nishati 
ikilinganishwa na nchi nyingine 
za Afrika zinazoshirikiana na 
benki hiyo na imekuwa mfano 
wa kuigwa na nchi hizo..

WATU MILIONI 300 AFRIKA KUTUMIA 
NISHATI SAFI YA KUPIKIA IFIKAPO 2030- 
DKT. BITEKO

Benki ya Dunia na AfDB zaunga mkono Ajenda ya Nishati Safi ya Kupikia

Mkutano wa Marais Afrika kufanyika Tanzania; Ajenda ya Nishati Safi kupewa kipaumbele

Tanzania yawa mfano Afrika mapinduzi Sekta ya Nishati

Ameeleza kuwa,  katika mkutano 
huo masuala mbalimbali 
yanajadiliwa huku lengo kubwa  
likiwa ni kuweka mipango thabiti 
ya kuhakikisha kuwa watu Milioni 
300 katika Bara la Afrika wanatumia 
nishati safi ya kupikia  ifikapo 2030 
ikiwa ni miaka 6 kutoka sasa.

“ Mkutano huu pia ni sehemu 
ya maandalizi ya Mkutano 
wa Marais  wa nchi za Afrika 
unaotarajiwa kufanyika mwaka 
2025 ikiwa ni mwaliko wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ambaye ndiye kinara wa 
ajenda ya Nishati safi ya kupikia 
Afrika.” Amesema Dkt. Biteko

Amesema Marais hao watakuja 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt. 
Doto Biteko akizungumza wakati wa Kongamano na 
Jukwaa la Majadiliano kuhusu Masuala ya Nishati  
kwa Bara la Afrika( AEMP) kwa ngazi ya Mawaziri 
unaofanyika Jijini Dar es salaam.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba akizungumza  wakati wa Kongamano na 
Jukwaa la Majadiliano kuhusu Masuala ya Nishati  
kwa Bara la Afrika(AEMP) kwa ngazi ya Mawaziri 
unaofanyika Jijini Dar es salaam.
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nchini kujadili masuala ya nishati 
katika Bara la Afrika ikiwemo 
suala la  watu milioni 300 Afrika 
kutumia nishati safi ya kupikia. 

Ameongeza kuwa, mkutano 
huo utafanya tafakuri na utaweka 
mikakati ya kuhakikisha kuwa 
nishati safi ya kupikia inapatikana 
kwa uhakika na gharama nafuu ili 
kila mwananchi anaweza kuimudu.

Amesema mkutano huo ni 
muhimu kwa Tanzania  hasa 
kwenye sekta ya nishati kwakuwa 
imefanya mapinduzi makubwa 
kwenye nishati  na upatikanaji wa 
umeme nchini ni wa uhakika na 
miradi mikubwa inayotekelezwa 
ipo mwishoni na kwamba kazi 
kubwa iliyopo ni kuhakikisha watu 
wanapata umeme kila sehemu.

“Furaha yetu ni kwamba 
tumepata heshima kubwa 
ambayo haikuja hivihivi bali ni 
kutokana na mahusiano mazuri ya 
kidiplomasia kati nchi yetu, Benki 
ya Maendeleo ya Afrika ( AfDB) 
na Benki ya Dunia na kutokana 
pia na kupiga hatua katika 
masuala ya usimamizi mzuri wa 
kisera, uzalishaji, usafirishaji, 
usambazaji na upelekaji wa umeme 
vijijini.”  Amesema Dkt. Biteko.

Amesema Tanzania imepiga 
hatua katika kupeleka umeme 
vijijini na ifikapo Desemba 
tutakuwa tumepeleka umeme 
katika vijiji vyote zaidi ya 12,000 
na kuhamia katika vitongoji vyote.

Makamu wa Rais wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), 
Dkt. Kelvin Kairuki amesema 
Benki hiyo kwa kushirikiana 
na Benki ya Dunia itaendelea 
kushirikiana na Tanzania katika 
kufanya kazi pamoja kwa sababu 
Tanzania iko katika mstari wa 
mbele katika kutekeleza Ajenda 
ya Nishati safi ya Kupikia 
ikilinganishwa na nchi nyingine 
zinazofanya kazi na benki hizo.

Amesema  uamuzi wa kuamua  

mkutano mkubwa wa Marais 
ufanyike Tanzania ni pamoja na  
kumuunga mkono  Rais Samia 
katika juhudi za utekelezaji 
wa Ajenda ya Nishati safi ya 
kupikia na kuwa kinara wa 
ajenda hiyo kwa nchi za Afrika.

Mkutano huo  umehudhuriwa na 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi Mramba, 
Kamishna wa Umeme na Nishari 
Jadidifu Mhandisi Inocent Luoga, 
Wakuu wa Taasisi zilizochini wa 
Wizara ya Nishati na wadau wa 
nishati kutoka maeneo mbalimbali 
ndani na nje ya Tanzania.

Makamu wa Rais wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), 
Dkt. Kelvin Kairuki  akizungumza  
wakati wa Kongamano na Jukwaa 
la Majadiliano kuhusu Masuala ya 
Nishati  kwa Bara la Afrika(AEMP) 
kwa ngazi ya Mawaziri unaofanyika 
Jijini Dar es salaam.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt. Doto 
Biteko akiwa katika picha ya pamoja na Kamati ya Maandalizi ya 
Kongamano na Jukwaa la Majadiliano kuhusu Masuala ya Nishati  
kwa Bara la Afrika(AEMP) kwa ngazi ya Mawaziri unaofanyika Jijini 
Dar es salaam.

Mkurugenzi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) Dkt. 
James Andilile akizungumza  
wakati wa Kongamano na 
Jukwaa la Majadiliano kuhusu 
Masuala ya Nishati  kwa Bara 
la Afrika(AEMP) kwa ngazi ya 
Mawaziri unaofanyika Jijini Dar es 
salaam.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
Mhandisi Hassan Saidy (kulia)
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Mhandisi 
Gisima Nyamuhanga(kushoto) 
wakimsikiliza Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati 
Dkt. Doto Biteko(hayupo 
pichani) akizungumza wakati wa  
Kongamano hilo
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HABARI

na Usambazaji Umeme (ETDCO) 
kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
wa majukumu yake kwa Kamati 
hiyo.

“Naipongeza Serikali kwa namna 
ambavyo imejipanga katika 
kusimamia Mkakati wa Nishati 
Safi ya Kupikia ili lengo la asilimia 
80 la Watanzania kutumia Nishati 
Safi ya Kupikia ifikapo 2034 
liweze kufikiwa.” Amesema  Mhe. 
Mathayo

Aidha, amempongeza Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Biteko kwa usimamizi 
wa Kampuni ya  ETDCO ambayo 
inaendelea kutekeleza mradi 
wa njia ya kusafirisha umeme 
kutoka Tabora hadi Katavi 
ambao umefikia asilimia 80 na 
utakapokamilika utawezesha 
Mkoa wa Katavi kuunganishwa na 
gridi ya Taifa.

Mradi mwingine unaotekelezwa 
na ETDCO ni ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme kutoka 

KAMATI YA BUNGE YARIDHISHWA 
UTENDAJI KAZI WIZARA YA NISHATI

Yakoshwa na ETDCO kuongeza ufanisi wa kazi

Kapinga asema Serikali itaendelea kuboresha upatikanaji wa Nishati safi ya Kupikia

Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini imeeleza 
kuridhishwa kwake na majukumu 
yanayotekelezwa na Wizara ya 
Nishati na Taasisi zilizo chini 
yake katika kuiimarisha Sekta ya 
Nishati nchini.

Pongezi hizo zimetolewa baada ya 
Wizara ya Nishati kupitia Taasisi 
zake za Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) na Kampuni Tanzu ya 
TANESCO ya Ujenzi na Ukarabati 
wa Miundombinu ya Usafirishaji 

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga akijibu baadhi ya maswali yaliyoulizwa 
na wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakati wa vikao vya 
kamati hiyo vinavyoendelea Bungeni Jijini Dodoma Tarehe 22 Oktoba, 2024.



14www.nishati.go.tz

Tabora hadi wilayani Urambo 
ambao umefikia asilimia 80 
na unatarajiwa kuimarisha 
upatikanaji wa huduma ya umeme 
Urambo na maeneo ya jirani.

Kwa upande wake Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga 
amewashukuru wajumbe wa 
Kamati hiyo kwa michango yao 
katika kuboresha sekta ya nishati 
nchini.

“ Kuimarika kwa Kampuni hii ya 
ETDCO ni jitihada za kiongozi 
wetu Mhe. Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati katika 
kuiongezea ufanisi, kampuni hii ili 
iweze kufanya  vizuri.” Amesema 
Mhe.Kapinga

Ameongeza kuwa Wizara ya 
nishati itaongeza nguvu katika 
kusimamia miradi ya umeme ili 
ikamilike kwa wakati.

Akiongelea kuhusu Nishati Safi ya 
kupikia, Mhe. Kapinga amesema 
Serikali itaendelea kuboresha 
upatikanaji wa nishati hiyo na 
kuongeza kuwa,  mbali ya majiko 
ya gesi kuna majiko ya umeme 
ambayo yanatumia umeme kidogo 
na kwamba kinachohitajika sasa 
ni suala la jamii kubadili fikra.

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati,  Mha. Felchesmi Mramba 
amesema  Mkakati wa Nishati Safi 
ya Kupikia ni wa miaka kumi na 
hivi sasa upo hatua za awali za 
utekelezaji wake.

“Mkakati huu umezinduliwa 
mwezi wa sita mwaka huu, 
vitu vingi vipo kwenye hatua 
za mwanzo tunaendelea na 
mazungumzo na Mawakala ili 
kufunga mita kwenye mitungi ya 
gesi.” Amesema Mha. Mramba

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati Mha. Felchesmi Mramba 
akieleza Mikakati ya Nishati Safi ya Kupikia kwa wajumbe wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakati wa 
vikao vya kamati hiyo vinavyoendelea Bungeni Jijini Dodoma 
Tarehe 22 Oktoba, 2024.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
Mhe. David Mathayo. Akiipongeza Wizara ya Nishati kwa namna 
ambavyo imejipanga katika kusimamia Mkakati wa Nishati Safi ya 
Kupikia wakati wa vikao vya kamati hiyo vinavyoendelea Bungeni 
Jijini Dodoma Tarehe 22 Oktoba, 2024.
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kufikia Megawati 10,000,” 
amesema Dkt. Biteko.
Amesisitiza “ Mpango huo 
hauwezi kutokea bila kuwa na 
ushirikiano na wadau na nchi 
zingine kama Singapore, ni 
matumaini yetu kuona ushirikiano 
huu unaendelea kukua kati ya 
nchi zetu na kuleta manufaa kwa 
wananchi”

Dkt. Biteko ameipongeza 
Singapore kwa uzalishaji wa 
umeme wa jua na kusema kuwa 
Tanzania inaendelea na jitihada 
zake za kuzalisha umeme huo.
Akitaja miradi ya nishati 
inayoendelea kutekelezwa, Dkt. 
Biteko amesema kuwa kwa sasa 
nchi inaendelea na utekelezaji 
wa mradi mkubwa utakaozalisha 
megawati 2115. Aidha, upembuzi 
yakinifu unaendelea kuhusu 
miradi mbalimbali ya uzalishaji 
umeme.

Fauka ya hayo, Dkt. Biteko 
amemualika Naibu Waziri Mkuu 
wa Singapore, Mhe. Yong nchini 

Tanzania. “Kwa niaba ya Serikali 
na Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan tutafurahi ukija Tanzania 
na tuna amini kuna maeneo mengi 
ya kushirikiana nanyi,” amesema 
Dkt. Biteko.

Naye, Naibu Waziri Mkuu wa 
Singapore, Mhe. Yong amesema 
kuwa nchi yake ipo tayari 
kuendelea kushirikiana na 
Tanzania na kuwa nchi hizo zina 
mahitaji ya kufanana.

Aidha, amesema kuwa Singapore 
inategemea zaidi gesi asilia licha ya 
kutumia pia umeme unaozalishwa 
kwa maji, jua na upepe. Vilevile 
nchi yake iko tayari kushirikiana 
na Tanzania katika kubadilishana 
uzoefu wa masuala mbalimbali 
yanayohusu sekta ya nishati.

TANZANIA NA SINGAPORE KUIMARI-
SHA UHUSIANO WAKE

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema kuwa uhusiano wa 
Tanzania na Singapore ni wa 
muda mrefu na kuwa nchi hizo 
zinatakiwa kuangalia sababu 
za uwepo wa uhusiano huo na 
kuongeza kiwango cha ufanyaji 
biashara kati yake.

Dkt. Biteko ameyasema hayo 
Oktoba 21, 2024 akiwa nchini 
Singapore mara baada ya kukutana 
na kufanya mazungunzo na 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Viwanda na Biashara wa Singapore 
Mhe. Gan Kim Yong.

“ Tunatakiwa kujifunza kutokana 
na uhusiano huu na hasa kutoka 
Singapore kwa kuwa mmepiga 
hatua katika sekta ya nishati hadi 
kuwa na uwezo wa kufikia mahitaji 
ya juu ya umeme ya zaidi ya 
Gigawati 8, hicho ni kiasi kikubwa 
ikilinganishwa na Tanzania yenye  
takribani Megawati 3000 ambapo 
hadi mwaka 2030 tumepanga 

Tanzania na Singapore Kuongeza Kiwango cha Ufanyaji Biashara

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk Doto Biteko akizungumza 
na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Viwanda na Biashara wa Singapore 
Mhe. Gan Kim Yong, nchini Singapore tarehe 21 Oktoba, 2024.
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itaendelea kumpa ushirikiano 
katika kutekeleza jukumu hilo. 
Pia, ameikaribisha sekta binafsi 
kwa ajili ya kuwekeza katika 
sekta ya nishati ili kuongeza kasi 
ya uzalishaji, uunganishaji na 
usambazaji wa nishati nchini 
Tanzania.
Kwa upande wake, Bw. Seng 
ameishukuru Serikali kwa kumpa 
fursa hiyo ya kuiwakilisha 
Tanzania nchini Singapore huku 
akiahidi kuendelea na jukumu 
hilo ikiwa ni pamoja kutangaza 
utalii.

Dkt. Biteko yuko nchini Singapore 
kwa ajili ya kushiriki Mkutano wa 
17 wa Wiki ya Kimataifa ya Nishati 
ambao unalenga kuwakutanisha 
wadau wa sekta hiyo kwa ajili 
ya kujadili mahitaji ya nishati 
yanayoongezeka duniani ikiwa ni 
pamoja na kuharakisha juhudi za 
kupunguza hewa ya ukaa.

DKT. BITEKO AFANYA MAZUNGUMZO 
NA MWAKILISHI WA HESHIMA WA 
TANZANIA SINGAPORE

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

Oktoba 21, 2024 akiwa nchini 
Singapore amekutana na kufanya 
mazungunzo na Mwakilishi wa 
Heshima wa Tanzania nchini 
humo, Bw. Teo Siong Seng ambaye 
pia ni mwenyekiti mwenza wa 
Kampuni ya Pacific International 
Lines (Pte) Ltd.
Katika mazungumzo yao, Dkt. 
Biteko amesema kuwa Serikali 
inathamini kazi ya uwakilishi 
inayofanywa na Bw. Seng na kuwa 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko, akizungumza na 
Mwakilishi wa Heshima wa Tanzania nchini Singapore, Bw. Teo Siong Seng, tarehe 21 
Oktoba 2024.
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hilo.

“Katika Kongamano hili washiriki 
watafaidika na masuala mbalimbali 
ikiwemo kupata ufahamu wa kina 
kuhusu maendeleo ya rasilimali za
jotoardhi kupitia mazungumzo na 
warsha za kiufundi, Kubadilishana
uzoefu, kutembelea na kujifunza 
kwa vitendo katika maeneo ya 
miradi ya jotoardhi, kujadili athari 
za masoko ya kaboni (carbon 
markets) na kukuza Uwezo: 
Kupitia kozi fupi za kiufundi 
(Pannel and Parallel Sessions.” 
Amesema Mhandisi Luoga

Ameongeza kuwa, kwa Tanzania 
kuwa mwenyeji wa kongamano 
hilo kunatokana na juhudi 
zinazofanywa na Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
uendelezaji wa Sekta ya
Nishati ikiwemo Jotoardhi.

“ Ili tuweze kuwa na umeme wa 
uhakika na usalama wa nishati 
nchini
lazima umeme uzalishwe kutoka 
vyanzo mbalimbali ikiwemo Maji, 
Gesi, Jua, Upepo na Jotoardhi 
yenyewe na lengo la Serikali ni 
kuachana na utegemezi vyanzo 
vichache vya umeme.” Amesema 
Mhandisi Luoga

Ameeleza kuwa, Kongamano hilo 
la Kimataifa la Jotoardhi linaamsha 
ari mpya katika uendelezaji 
wa Jotoardhi Tanzania kwani 
litasaidia pia kuongeza fursa za 
uwekezaji kwenye sekta hiyo.

Kongamano litafunguliwa na 
Makamu wa Rais, Mhe.Dkt.
Philip Isdor Mpango ambapo 
nchi mbalimbali duniani 
zinazoshirikiana na Tanzania 
katika kuendeleza rasilimali ya 
Jotoardhi zinashiriki.

Ametanabaisha kuwa, Tanzania 
ina maeneo takriban 52 
yaliyoainishwa kwa

KONGAMANO LA KIMATAIFA LA 
JOTOARDHI LAANZA KWA MAFANIKIO 
DAR ES SALAAM

Kongamano la 10 la 
Jotoardhi Afrika 
(ARGeo-C10) limeanza 

kwa mafanikio jijini Dar es Salaam 
ambapo Wataalam takriban 800 
kutoka 21 duniani wameshiriki.

Hayo yameelezwa na Kamishna 
wa Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent Luoga wakati 
akifungua mafunzo kuhusu 
masuala mbalimbali ya Jotoardhi 
kwa niaba ya Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, Dkt. 
Khatibu Kazungu ikiwa ni sehemu 
ya programu ya siku saba za 
Kongamano

Lahusisha nchi 21 na Washiriki 800

Kuangazia Sera, fursa za masoko na uwekezaji

Kamishna Luoga asema lengo ni kuendeleza nishati ya Jotoardhi nchini

UNEP yaipongeza Tanzania kwa maandalizi

Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga 
akifungua mafunzo kuhusu masuala mbalimbali ya Jotoardhi kwa niaba 
ya Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Dkt.Khatibu Kazungu ikiwa 
ni sehemu ya programu ya siku saba Katika Kongamano la Kimataifa la 
Jotoardhi linaloendelea jijini Dar es Salaam.
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ajili ya uendelezaji wa  nishati ya 
Jotoardhi ambapo maeneo matano
tayari yanaendelezwa, ikiwemo 
Ngozi, Kiejo-Mbaka, Ruhoi, 
Natron na
Songwe.

Kwa upande wake, Meneja Mkuu 
wa Kampuni ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania (TGDC), 
Mathew Mwangomba amesema 
Kongamano hilo linahusisha
wadau mbalimbali duniani 
ikiwemo watalam wa jotoardhi 
ambapo kongamano
litaangazia masuala mbalimbali 
ikiwemo masoko ya gesi ya ukaa 
na upunguzaji wa gesi ya ukaa.

Ametaja Kauli mbiu ya 
Kongamano hilo kuwa ni, 
Kuharakisha Maendeleo ya
Rasilimali za Jotoardhi katika 
Afrika, Masoko ya Gesi ya Ukaa 
na Upiunguzaji wa Gesi ya Ukaa”.

Ametaja faida za ARGeo C-10 
kuwa ni pamoja na kufungua fursa
zinazotokana na jotoardhi na 
kuharakisha maendeleo ya nishati 
hiyo Tazania hali itakayoongeza 
pia pato la Taifa na kuongeza kiasi 
cha umeme.

Amesema katika  Kongamano 
lililofanyika mwaka 2014 ambapo 
Tanzania ilikuwa nchi mwenyeji, 
lilileta matokeo chanya ikiwemo 
uanzishwaji wa kampuni ya 
Jotoardhi Tanzania, Wataalam wa 
Kitanzania kupata mafunzo nje 
ya nchi na kuongeza mchango 
wa wadau wa maendeleo katika 
Jotoardhi ikiwemo Japan (JICA), 
Iceland, New Zealand na Marekani.

Naye, Mkuu wa Ofisi ya Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Mpango wa
Maziringira (UNEP) katika nchi 
za Kusini mwa Afrika, Meseret
Teklemarian ameipongeza 
Tanzania kwa kuandaa 
Kongamano hilo kwa
mafanikio makubwa.

Pia ameipongeza Serikali ya 
Tanzania kwa kulipa umuhimu 
mkubwa Kongamano hilo kwani 
maandalizi ya Kongamano husika 
yameshirikisha Watalam kutoka 
Sekta mbalimbali huku Watalam 
wengi kutoka Taasisi mbalimbali 
na mashirika binafsi wakihudhuria 
mafunzo yanayoendelea
katka kongamano hilo.

Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga (katikati waliokaa) akifungua 
mafunzo kuhusu masuala mbalimbali ya Jotoardhi kwa niaba ya Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Dkt. Khatibu Kazungu ikiwa ni sehemu ya programu ya siku saba Katika Kongamano la Kimataifa la 
Jotoardhi linaloendelea jijini Dar es Salaam. Wa pili kulia ni Mkuu wa Ofisi ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Mpango wa Maziringira (UNEP) katika nchi za Kusini mwa Afrika, Meseret Teklemarian.
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Tarehe 10 Oktoba 2024.

Amevitaja vitalu vya utafutaji wa 
mafuta na gesi asilia  kuwa ni Mnazi 
Bay Kaskazini, Eyasi - Wembere, 
Songo Songo Magharibi, 41B na 
41C na hii ni kutokana na taarifa 
zilizofanyiwa utafiti zinazoonesha 
viashiria vya uwepo wa rasimlimali 
hizo katika maeneo hayo.

Pia amekaribisha uwekezaji  katika 
miradi ya kuzalisha umeme wa 
jotoardhi katika  maeneo ya Ngozi, 
Kiejo-Mbaka, Songwe, Luhoi na 

Natron.

Dkt. Mataragio amesema Tanzania 
ni sehemu ya kuwekeza kutokana 
na utulivu wa kisiasa, mazingira 
rafiki ya uwekezaji, miundombinu 
wezeshi, uwepo wa soko la ndani 
na soko katika nchi jirani.

Vilevile, Dkt. Mataragio ameeleza 
jinsi Tanzania inavyotekeleza 
miradi mbalimbali mikubwa 
ya umeme ikiwemo mradi wa 
Julius Nyerere (JNHPP) ambayo 

DKT.MATARAGIO AKARIBISHA 
UWEKEZAJI VITALU VYA MAFUTA NA 
GESI ASILIA

Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati 
Dkt. James Mataragio 

amewakaribisha wawekezaji 
kuingia ubia na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) kwa ajili ya utafutaji wa 
mafuta na gesi asilia nchini.

Dkt. Mataragio amewakaribisha 
wawekezaji wakati akitoa wasilisho 
la sekta ya mafuta na gesi Tanzani 
katika Kongamano la Wiki ya 
Mafuta (Afrika Oil Week 2024) 
lililofanyika Nchini Afrika Kusini, 

Ni Eyasi-Wembere, Songo songo Magharibi na Mnazi Bay

Jotoardhi nayo yatajwa Kongamano la Mafuta Afrika

Kamishna Shirima atoa uhakika wa miundombinu ya gesi asilia Tanzania

Naibu Katibu Mkuu Dkt. James Mataragio akiwakaribisha wawekezaji wakati akitoa wasilisho la sekta ya 
mafuta na gesi Tanzani katika Kongamano la Wiki ya Mafuta (Afrika Oil Week 2024) lililofanyika Nchini 
Afrika Kusini, Tarehe 10 Oktoba 2024.
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inaiwezesha Tanzania kuwa na 
umeme wa kutosheleza mahitaji 
ya nchi na mwingine utauzwa 
katika nchi jirani. 

Pia ameeleza kuhusu utekelezaji 
wa mradi wa Bomba la Mafuta 
la Afrika Mashariki (EACOP)  
ambapo Serikali ina hisa za 
asilimia 15 na mradi wa Gesi 
Asilia iliyosindikwa ( LNG) ambao 
majadiliano yake yanaendelea.

Kwa upande wake, Kamishna wa 
Petroli na Gesi, Godluck Shirima 

wakati akishiriki katika mjadala wa 
kitaalam kuhusu uchumi wa gesi 
alieleza kuhusu miundombinu ya 
usafirishaji wa gesi iliyopo nchini 
ikiwa ni pamoja na bomba la gesi 
kutoka Mtwara hadi Dar es Salaam 
na mikakati ya Serikali ya kupeleka 
gesi katika nchi za jirani ikiwemo 
Kenya, Uganda na Malawi.

Aidha, Mkurugenzi wa Mamlaka 
ya Udhibiti Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA), Mha. Charles 
Sangweni alieleza kuhusu mpango 
wa Tanzania kutangaza duru ya 

tano ya vitalu 24 vya gesi asilia 
ambapo vitalu 21 vipo katika kina 
kirefu cha bahari ya hindi na vitalu 
3 vipo katika ziwa Tanganyika.

 Alieleza kuwa, vitalu vyote vina 
data za kutosha ambazo zinaashiria 
uwepo wa rasilimali za mafuta na 
gesi asilia hivyo aliwakaribisha 
wawekezaji  katika mkondo wa juu  
kuchangamkia fursa hiyo.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA), Mha. Charles Sangweni akieleza 
kuhusu mpango wa Tanzania kutangaza duru ya tano ya vitalu 24 vya gesi asilia wakati wa Kongamano la Wiki 
ya Mafuta (Afrika Oil Week 2024) lililofanyika Nchini Afrika Kusini, Tarehe 10 Oktoba 2024

Kamishna wa Petroli na Gesi, Godluck Shirima (Kulia) akishiriki katika mjadala wa kitaalam kuhusu uchumi wa 
gesi, alieleza kuhusu miundombinu ya usafirishaji wa gesi iliyopo nchini ikiwa ni pamoja na bomba la gesi kutoka 
Mtwara hadi Dar es Salaam wakati wa Kongamano la Wiki ya Mafuta (Afrika Oil Week 2024) lililofanyika Nchini 
Afrika Kusini, Tarehe 10 Oktoba 2024.
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Upepo na Jua kwa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini.

“Tumeshayatambua maeneo 
ambayo nishati jadidifu 
inapatikana, kwa upande wa 
Jotoardhi tunaendelea na uhakiki 
wa rasilimali hiyo ambayo 
inahusisha uchorongaji wa 
visima.” Amesema Dkt. Mataragio

Dkt. Mataragio amesema Nishati 
Jadidifu kama Jotoardhi, Jua na 
Upepo ni miongoni mwa nishati 
safi ambazo zinaendana na 

malengo ya dunia ya kupunguza 
uzalishaji wa hewa  ya ukaa.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO, Mhandisi Gissima 
Nyamo-Hanga alisema rasilimali 
ya Jotoardhi ni jadidifu na 
endelevu na inatumika kwa 
kuzalisha umeme na matumizi 
mengine.

“Tanzania inakadiriwa kuwa na 
uwezo wa kuzalisha umeme wa 
jotoardhi usiopungua megawati 
5,000 kutoka katika vyanzo 52 
vinavyopatikana ndani ya mikoa 

SERIKALI ITAENDELEA KUSHIRIKISHA 
WAWEKEZAJI UENDELEZAJI NISHATI 
JADIDIFU- DKT.MATARAGIO

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Dkt. James Mataragio 

amesema Serikali itaendelea 
kuwashirikisha wawekezaji 
katika maeneo yenye nishati 
jadidifu ili kuyaendeleza na hivyo  
kuwezesha azma ya nchi kuwa na 
umeme unaotokana na  vyanzo 
mchanganyiko.

Amesema hayo jijini Dodoma  
wakati Wizara ya Nishati 
ikiwasilisha taarifa kuhusu 
utekelezaji wa miradi ya Nishati 
Jadidifu inayotokana na Jotoardhi, 

Asema maeneo yenye vyanzo vya Nishati Jadidifu yameshatambuliwa

Mikoa 16 yatajwa kuwa na rasilimali ya Jotoardh

Naibu Katibu Mkuu Dkt. James Mataragio akizungumza wakati wa kikao cha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini kilichofanyika Bungeni Jijini Dodoma Tarehe 23 Oktoba, 2024.
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16 nchini.” Alisema Mhandisi 
Nyamo-Hanga

Akielezea hatua za utekelezaji wa 
miradi hiyo Mhandisi Nyamo-
Hanga alisema mradi wa Ngozi 
uliopo mkoani Mbeya upo katika 
hatua ya uhakiki wa rasilimali 
jotoardhi ambayo inahusisha 
uchorongaji wa visima vya uhakiki.

Alisema Mradi huo ukikamilika 
utazalisha megawati 70 ambapo 
utaanza na megawati 30.

Mradi mwingine ni Kiejo-Mbaka 
ambao upo wilayani Rungwe 
Mkoa wa Mbeya ambao umefikia 
hatua ya uhakiki wa rasilimali ya 
joto ardhi ikihusisha uchorongaji 
wa visima virefu vya utafiti.

Alisema  mradi huo  utazalisha 
Megawati 60 ambapo utaanza na 
megawati 10.

Aliongeza kuwa, Mradi wa Songwe 
upo katika hatua ya uchorongaji 
wa visima vinne vya uhakiki wa 
rasilimali.

Akieleza kuhusu utekelezaji wa 
miradi ya umeme jua,  Mhandisi 
Nyamo-Hanga alisema utafiti 
unaonesha maeneo mengi nchini 
yanaweza kufungwa mitambo ya 
umeme jua ikiwemo Dodoma, 
Singida, Tabora, Arusha, 
Shinyanga na Iringa.

Alisema mradi wa umeme jua 
ambao upo katika hatua ya 
utekelezaji ni wa megawati 150 
uliopo Wilaya ya Kishapu mkoani 

Shinyanga ambao unatekelezwa 
kwa awamu mbili ambapo 
awamu ya kwanza itazalisha 
megawati 50 na awamu ya pili 
megawati 100.

Alisema miradi ya upepo ipo 
katika hatua ya upembuzi 
yakinifu na itakapokamilika 
itaongeza kiwango cha umeme 
kinachotokana na na nishati 
jadidifu.

Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Mhandisi 
Gissima Nyamo-Hanga akiwasilisha taarifa kuhusu 
utekelezaji wa miradi ya Nishati Jadidifu inayotokana 
na Jotoardhi, Upepo na Jua kwa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini. wakati wa kikao cha 
kamati hiyo kilichofanyika Bungeni Jijini Dodoma 
Tarehe 23 Oktoba, 2024.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini Mhe. David Mathayo 
akizungumza wakati wa kikao cha kamati hiyo 
Bungeni Jijini Dodoma Tarehe 23 Oktoba, 2024.
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Energy Tanzania ambayo  inaunga 
mkono juhudi za Serikali za 
kuelimisha jamii kuhusu matumizi 
ya Nishati Safi ya Kupikia kupitia 
bidhaa za Puma Gas.

Dkt. Mataragio amesema  moja ya 
majukumu ya Wizara ya Nishati ni
kukutana na wadau mbalimbali 
wakiwemo watoa huduma 
na watumiaji ili kuimarisha 
ushirikiano kati ya  sekta binafsi 
na Serikali utakaopelekea utoaji 
wa huduma bora kwa wananchi  
ikiwa ni moja ya vipaumbele vya 

TUNAIMARISHA MAZINGIRA YA UWEKEZAJI 
NA MIUNDOMBINU YA NISHATI ILIKUFIKISHA 
HUDUMA KWA WOTE- DKT.MATARAGIO

Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati,  
Dkt. James Mataragio 

amesema Serikali inaendelea 
kuimarisha mazingira ya uwekezaji  
na miundombinu
ya Sekta ya Nishati nchini ili  
kuwezesha wananchi kufikiwa na 
huduma stahiki bila kujali umbali 
na vipato vyao.

Dkt. Mataragio ameyaeleza hayo  
jijini Dar es Salaam wakati wa hafla
ya utoaji Tuzo kwa Mawakala 
na Wadau wa Kampuni ya Puma 

Asisitiza nia ya Serikali ni kutoa huduma stahiki bila kuangalia umbali au kipato

Apongeza kampuni ya Puma Energy Tanzania kushirikiana na Serikali uhamasishaji Nishati 

Safi ya Kupikia

Serikali.

Katika hafla hiyo,  Dkt.Mataragio 
ameipongeza  kampuni ya Puma  
kwa jitihada  zinazounga mkono 
juhudi zinazofanywa na Serikali 
katika kuhamasisha jamii ili 
itumie Nishati Safi ya Kupikia na 
hivyo kutimiza lengo la asilimia 
80 ya Watanzania kutumia Nishati 
Safi ya Kupikia ifikapo mwaka 
2034.

Amesema Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt. James Mataragio akizungumza  jijini Dar es Salaam wakati wa 
hafla ya utoaji Tuzo kwa Mawakala na Wadau wa Kampuni ya Puma Energy Tanzania ambayo  inaunga mkono 
juhudi za Serikali za kuelimisha jamii kuhusu matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia kupitia bidhaa za Puma Gas.



24www.nishati.go.tz

Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amekuwa Balozi na kinara katika 
kuhamasisha matumizi ya Nshati
Safi ya Kupikia nchini na 
Duniani ili  kuhakikisha Watu 
wanaondokana na matumizi ya 
kuni na mkaa ambao una madhara 
kwa  afya na kusababisha uharibifu 
wa mazingira.

Kuhusu Tuzo hizo zilizotolewa 
na Puma Energy Tanzania  kwa 
Mawakala na Wadau mbalimbali 
nchini, Dkt.Mataragio ameelekeza 
kuwa  ziwe chachu ya kuendelea 
kufanya kazi kwa weledi na ufanisi 
kulingana na vigezo na
mashariti ya Kampuni kwa 
maslahi ya jamii.

Amesema kupitia mfano 
uliooneshwa na Puma Energy 

Tanzania wa kuwakutanisha wadau 
wake kila mwaka ili kuzungumzia 
mafanikio na changamoto 
zilizopatikana, iwe ni chachu kwa  
kampuni nyingine kuiga
mfano huo ambao unasaidia 
kukuza sekta ya Nishati nchini.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Puma 
EnergyTanzania, Bi. Fatma 
Abdallah ameishukuru Serikali 
kwa hatua mbalimbali

za kuhamasisha matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia na kuahidi
kuendelea kuunga mkono juhudi 
hizo kwa kuwafikishia wananchi 
bidhaa ya Puma Gas kupitia kwa 
Mawakala na Wadau waliopo 
maeneo mbalimbali.

Hafla hiyo pia ilihudhuriwa na 
Kamishna wa Petroli na Gesi, 
Godluck Shirima.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt. James Mataragio (katikati), akiwa na Kamishna wa Petroli na 
Gesi, Godluck Shirika pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Puma Energy Tanzania, Bi. Fatma 
Abdallah  jijini Dar es Salaam wakati wa hafla ya utoaji Tuzo kwa Mawakala na Wadau wa Kampuni ya Puma 
Energy Tanzania ambayo  inaunga mkono juhudi za Serikali za kuelimisha jamii kuhusu
matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia kupitia bidhaa za Puma Gas.
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Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati Mhe.Dkt. Doto Biteko.
 
Luoga amesema mkakati huo 
utawezesha utoaji wa  elimu ya 
nishati hiyo kwa makundi yote ya 
wananchi nchini.
 
Ameongeza kuwa mkakati huo 
ndiyo utakuwa nyenzo na silaha 
muhimu ya kuweza kufikia 
azma ya Serikali ya kuhakikisha 
kuwa asilimia 80 ya watanzania 
watakuwa wanatumia nishati safi 
ya kupikia ifikapo 2034.
 
“ Tulipoanza safari ya matumizi 
ya nishati safi ya Kupikia Mwaka 
2022 tulikuwa na asilimia isiyozidi 
10 ya kaya zinazotumia nishati 
safi lakini kiasi hiki kitakuwa 
kimeongezeka sana kutokana na 
juhudi zinazofanywa na Serikali 
kwa kushirikiana na sekta binafsi 

SERIKALI KUJA NA MKAKATI WA MAWASILIANO 
WA NISHATI SAFI YA KUPIKIA- KAMISHNA 
LUOGA

Imeelezwa kuwa Tanzania ipo 
katika hatua ya maandalizi ya 
Mkakati wa Mawasiliano wa 

Nishati Safi ya Kupikia wenye lengo 
la kutoa elimu na kuhamasisha 
matumizi ya Nishati safi ya kupikia 
nchini. 
 
Hayo yametanabaishwa na 
Kamishna wa Umeme na Nishati 
Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga 
wakati akichangia mada katika 
Mjadala Jukwaa la Majadiliano 
kuhusu Masuala ya Nishati kwa 
Bara la Afrika uliondaliwa na 
Wizara ya Nishati kwa kushirikiana 
na Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB), uliofanyika tarehe 16 na 
17 Oktoba, 2024.
 
Kongamano hilo lilihusisha 
Serikali, Washirika wa Maendeleo, 
Asasi za Kiraia na Sekta Binafsi 
ambpo Mgeni rasmi alikuwa 

Lengo ni kutoa elimu na kuhamasisha matumizi ya nishati safi ya kupikia

Ni nyenzo  muhimu katika safari ya matumizi ya nishati safi ya kupikia

katika kuhamasisha matumizi 
ya teknolojia za nishati safi.” 
Amesema Kamishna Luoga 
 
Mwezi Mei, 2024 Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye ni 
kinara wa Ajenda ya Matumizi 
ya Nishati ya Kupikia alizindua 
Mkakati wa Miaka 10 wa Kitaifa 
wa Nishati safi ya Kupikia ambao 
umeelekeza kuwa asilimia 80 ya 
watanzania wote wawe wamehamia 
katika matumizi ya Nishati safi ya 
Kupikia ifikapo mwaka 2034.
 
Viongozi wengine walioshiriki 
Kongamano hilo ni  Mha.Felchesmi 
Mramba,  Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati,  Dkt Kevin Kariuki, 
Makamu wa Rais wa AfDB na 
Wakuu wa Taasisi za TANESCO, 
REA, TPDC na EWURA.

Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga wakati akichangia mada katika Mjadala 
Jukwaa la Majadiliano kuhusu Masuala ya Nishati kwa Bara la Afrika uliondaliwa na Wizara ya Nishati kwa 
kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), uliofanyika tarehe 16 na 17 Oktoba, 2024.
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Kongamano la 23 la Kisayansi la 
HUOQAS na Mkutano Mkuu wa 
Mwaka.

“ Wito wangu kwenu ioneeni wivu, 
muipende na kuithamini taaluma 
yenu, msikae pembeni mnapoona 
kuna changamoto semeni bila 
kuogopa. Wataalamu wa Maabara 
bila ninyi tiba haiwezi kufanyika 
na mfanye kila mtu awaheshimu,” 
amesema Dkt. Biteko.
Dkt. Biteko amesisitiza “ Nataka 
niwaambie mnapofanya kazi hii 
mnawahudumia Watanzania 

WATAALAMU WA MAABARA TOENI 
MAJIBU SAHIHI KUWASAIDIA 
WATANZANIA - DKT. BITEKO

Naibu Waziri Mkuu wa 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko ametoa 

wito kwa Wataalam wa Maabara 
za binadamu nchini kuionea 
wivu taaluma yao kwa kuwa ina 
mchango mkubwa katika utoaji wa 
huduma za afya kwa Watanzania.
Dkt. Biteko amesema hayo Oktoba 
2, 2024 Jijini Dodoma wakati 
akimwakilisha Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
katika ufunguzi wa Kongamano 
la 37 la Kisayansi la Wataalamu 
wa Maabara za Afya nchini na 

tufanye kwa upendo na tuwape 
majibu sahihi ili kuisaidia Serikali 
yetu kuwa mhudumu wa kweli wa 
wananchi.”

Aidha, Dkt. Biteko ameelekeza 
waajiri nchini kuruhusu watumishi 
wao wa kada ya maabara 
kushiriki katika makongamano 
ya kitaaluma huku akiwataka 
washiriki  kujifunza kupitia mada 
zitakazowasilishwa na baadaye 
kuwashirikisha wataalam wenzao 
ambao hawakuhudhuria.
Katika hatua nyingine, Dkt. Biteko 

Serikali Yafanya Mageuzi Makubwa Sekta ya Afya Nchini

Wataalam wa Maabara za Binadamu Wasisitizwa Kulinda  Taaluma Yao

Tanzania ya Tatu Barani Afrika kwa Huduma Bora za Maabara

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk Doto Biteko akizungumza katika ufunguzi wa Kongamano la 
37 la Kisayansi la Wataalamu wa Maabara za Afya nchini na Kongamano la 23 la Kisayansi la HUOQAS na 
Mkutano Mkuu wa Mwaka, jijini Dodoma tarehe  2 Oktoba , 2024.
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amesema kuwa Serikali kupitia 
Wizara ya Afya itafanyia kazi  
changamoto zote zilizowasiliahwa 
na MeLSET.

“ Changamoto zote nimezichukua 
na naitaka Wizara kuchukua 
hotuba ya MeLSAT na 
kuzifanyia kazi changamoto zote 
zilizowasilishwa katika mkutano  
ili mwaka ujao changamoto zisiwe 
hizi tuwe na masuala mengine 
ya kuzungumza,” ameeleza Dkt. 
Biteko.

Naye, Waziri wa Afya, Mhe. Jenista 
Mhagama amesema kuwa Serikali 
imefanya maboresho makubwa 
kwenye sekta ya afya na hiyo 
inaonesha hatua kubwa imepigwa 
huku akitaja shilingi trilioni 1.2 
zilizotumika kuboresha maabara 
za afya nchini.

Ametaja eneo lingine 
lililoboreshwa katika sekta hiyo 
ni vitendea kazi  vya kiuchunguzi 
kwa uwepo wa vifaa vya kisasa 
zikiwemo  mashine 13 za MRI 
Digital xray 346, ulta sound 476 na 
ufundishaji wa ubingwa bobezi.

“ Maboresho hayo yamegusa pia 
Mfuko wa ufadhili wa Rais Samia 
ambapo kwa kipindi cha miaka 
mitatu pekee umeshagharamia 
kiasi shilingi bilioni 9 ili kusomesha 
wataalamu wa sekta ya afya hapa 
nchini. Tumetanua wigo wa utalii 
wa afya kupitia uwekezaji huu 
uliofanywa na Mhe. Rais Samia.” A 
mesisitiza Mhe. Mhagama.

Kaimu Mganda Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Saitore Laizer  amesema 
kuwa Wizara ya Afya imekuwa 
mstari wa mbele kukuza vyama 
mbalimbali vya kitaaluma  ili 
viweze kusaidia kuishauri Serikali 
katika masuala mbalimbali 
yanayolenga kuimarisha sekta ya 
afya nchini.

Amebainisha kuwa baada  ya 
Serikali kuwekeza katika vifaa 
tiba na miundombinu pamoja 
na watumishi suala kubwa  ni 
kuhakikisha kuna ubora wa 
huduma za afya na kuwa hicho 
ni kipaumbele ili  mambo yote  
yaliyofanyika yaweze kuwa na tija.
“ Suala la usugu wa vimelea 
vinaweza kuhama kutoka kwa 
mtu mmoja hadi mwingine kama 
yalivyo magonjwa na ikifika huko 
maana yake tunaweza kupoteza 
maisha na gharama kubwa. Aidha, 
hakuna huduma bora za tiba bila 
ya huduma bora za uchunguzi na 
ndio maana kuanzia mwaka jana 
Serikali imeanza kutoa ufadhili 
wa masomi kwa kusomesha 
wataalamu wa maabara katika 
ngazi za kati katika vyuo vya 
umma, binafsi na mashirika ya dini 
hii inaonesha dhamira ya Serikali 
katika kuendelea kuimarisha 
sekta hii muhimu.” Amesema Dkt. 
Laizer.

Rais wa Chama Cha Wataalam 
wa Maabara za Afya Tanzania 
(MeLSAT), Bw. Yahya Mnung’a 
amesema  kuwa lengo la 
Kongamano hilo ni kuwakutanisha  
wataalam na kutatua changamoto 
za kitaaluma katika maabara za 
binaadamu pamoja na uwepo wa 
maonesho ya vifaa vinavyotumika 
katika maabara za binadamu.

Ameongeza kuwa MeLSAT  
inaendelea kuimarisha ushirikiano 
na vyama vya kitaaluma nchini  
pamoja na nje ya nchi na kuwa 
Tanzania.

“ Maabara ya Afya ya Jamii ya 
Tanzania imekuwa ikifanya kazi 
nzuri na maabara yetu ni kati ya 
Maabara tatu bora barani Afrika. 
Tunaiomba Serikali iridhie ombi 
letu la kupandisha hadhi maabara 
hii ili kuwa Taasisi kwa kuwa 

inafanyakazi kubwa ndani na nje 
ya nchi,” amesema Bw. Mnung’a.
Ameongeza kuwa wataalamu hao 
wataendelea kutoa huduma kwa 
Watanzania licha ya uwepo wao 
kwa idadi ndogo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Shirikisho la Wataalamu wa 
Maabara za Afya Afrika (FeLPA), 
Bw. Mulate Mubanga amesema 
kuwa idadi kubwa ya watu hupata 
madhara kwa kutumia dawa bila 
kufanya vipomo vya maabara na 
kuwa ni vyema Serikali barani 
Afrika  pamoja na wadau wa 
sekta hiyo kupatia ufumbuzi 
changamoto hiyo. 

“ Naipongeza Serikali ya Tanzania 
kwa kuwa na idadi kubwa ya 
maabara pamoja na uwekezaji 
mkubwa uliofanya katika 
maabara, aidha elimu kuhusu 
matumizi ya dawa itolewe kwa 
wananchi ili kupunguza usugu 
wa dawa . Tunatumaini Serikali 
na wadau itaendelea kutoa elimu 
ya matumizi ya dawa kwa faida 
ya kizazi kijacho. Amesema Bw. 
Mubanga.



28 www.nishati.go.tz

HABARI

litakuwa tayari kwa matumizi.

Kilovele ameieleza Menejimenti 
ya Wizara ya Nishati kuwa, kazi 
zinazoendelea sasa ni za umaliziaji 
wa huduma saidizi ikiwemo 
miundombinu ya umeme, maji, 
zimamoto, Tehama, viyoyozi na 
vioo.

Ameeleza kuwa, jengo hilo 
litakalochukua watumishi 200 
hadi 300 linafungwa mifumo ya 
umeme inayozingatia matumizi 
bora ya Nishati (energy efficiency) 
ikizingatiwa kuwa Wizara ya 

MRAMBA AKAGUA JENGO LA 
WIZARA YA NISHATI MTUMBA

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba 

leo ameongoza Menejimenti 
ya Wizara ya Nishati kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa jengo la 
Wizara hiyo katika Mji wa Serikali, 
Mtumba jijini Dodoma. 

Akiwa katika jengo hilo alielezwa 
na Msimamizi wa ujenzi wa 
jengo kutoka Wizara ya Nishati, 
Alphonce Kilovele kuwa, ujenzi 
umefikia asilimia 84.3 na kwamba 
ifikapo mwezi Januari 2025 

Nishati ni kinara wa usimamizi wa 
matumizi bora ya nishati nchini.

Katika ziara hiyo, Mhandisi 
Mramba amewakumbusha 
wasimamizi wa jengo hilo 
kuhakikisha kuwa agizo la Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko la majengo 
yote ya Wizara ya Nishati na 
Taasisi zake kufungwa mifumo ya 
nishati jadidifu ikiwemo umeme 
Jua linazingatiwa.

Asisitiza utekelezaji wa agizo la Dkt.Biteko la ufungaji mitambo ya umeme Jua

Jengo lafikia asilimia 84.3

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (wa nne kushoto) pamoja na Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati wakimsikiliza Msimamizi wa ujenzi wa jengo la Wizara ya Nishati, Alphonce Kilovele (wa kwanza 
kushoto)  wakati wa ukaguzi wa maendeleo ya ujenzi wa jengo hilo katika Mji wa Serikali, Mtumba jijini Dodoma. 

Muonekano wa jengo la Wizara ya Nishati lililopo 
katika Mji wa Serikali, Mtumba jijini Dodoma.
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA), 
Shirika la Utafiti na Maendeleo 
ya Viwanda Tanzania (TIRDO), 
Taasisi ya Teknolojia Dar es 
Salaam (DIT) na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM).

Pia Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi( 
VETA), Taasisi ya Elimu ya Juu 
Tanzania(TCU) na Baraza la Taifa 
la Elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi (NACTVET).
Akizungumza katika warsha hiyo 

WIZARA YA NISHATI NA UNDP 
ZAWANOA WATAALAM MATUMIZI 
BORA YA NISHATI

Wizara ya Nishati 
kwa kushirikiana 
na  Shirika la 

Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) wameandaa warsha 
itakayowawezesha Wataalam 
kutoka Taasisi mbalimbali 
za Serikali kupitia  nyaraka 
zitakazowezesha kuandaa vigezo 
vya kitaalam vitakavyoongoza 
kazi ya usimamizi na ukaguzi wa 
matumizi bora ya nishati nchini.
Warsha hiyo imehusisha wadau 
mbalimbali ikiwemo Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS), 

mkoani Morogoro, Oktoba 2, 2024, 
Kaimu Kamishna Msaidizi wa 
Nishati Jadidifu kutoka Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Imani Mruma, 
amesema warsha hiyo imezilenga 
zaidi Taasisi zinazosimamia 
matumizi bora na sahihi ya nishati 
nchini.

Amesema baada ya warsha 
hiyo, wadau hao kwa pamoja 
watatoa andiko la namna bora ya 
kusimamia ubora wa bidhaa za 
nishati nchini pamoja na ukaguzi 
wake.

Ni Taasisi zinazosimamia Matumizi Bora na Sahihi ya Nishati nchini

Wataalam kuja na andiko la kusimamia ubora wa bidhaa za Nishati

UNDP yaahidi kuendeleza ushirikiano matumizi sahihi ya Nishati

Kaimu Kamishna Msaidizi wa Nishati Jadidifu kutoka Wizara ya Nishati, Mhandisi Imani Mruma,  akizungumza 
na Wadau wakati wa Warsha ya Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Matumizi bora ya Nishati Tanzania inayofanyika 
tarehe 1 hadi 3 Oktoba, Mkoani Morogoro.
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“Azma ya Serikali ni kuhakikisha 
kuwa kila mtanzania anapata 
nishati kwa uhakika, kwa gharama 
nafuu na uendelevu hivyo mafunzo 
kwa wadau mbalimbali ni muhimu 
ili kuchagiza utekelezaji wa haraka 
wa ajenda ya matumizi bora ya 
nishati.” Amesisitiza Mha.Mruma
Kwa upande wake, Meneja wa 
Utekelezaji wa Matumizi Bora 
ya Nishati kutoka UNDP, Aaron 
Cunningham amesema uandaaji 
wa vigezo vya kitaalam na ujuzi 
katika kusimamia na kukagua 
matumizi ya nishati vinalenga 
kuandaa Wataalam ambao 
watasaidia nchi kufanya ukaguzi 
na usimamizi wa matumizi bora 
ya nishati. 

“Warsha hizi ni endelevu na kwa 
kutumia warsha kama hii ya leo,  
tumeweza kupata miongozo mitatu 
kwa ajili ya kuandaa wataalamu 
hao. Miongozo hii itatumika nchi 
nzima na kutekelezwa na wadau 
mbalimbali wa nishati na elimu.” 
Amesema Cunningham.

Ameongeza kuwa, UNDP kama 
mdau wa Maendeleo, itaendelea 

Meneja wa Mradi wa Utekelezaji wa Matumizi 
bora ya Nishati Tanzania, kutoka Shirika la 
Maendeleo( UNDP)Aaron Cunningham 
akizungumza na Wadau wakati Warsha ya 
Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Matumizi 
bora ya Nishati Tanzania inayofanyika tarehe 
1hadi 3 Oktoba, Mkoani Morogoro.

Mtaalamu wa Matumizi Bora ya Nishati, Sayuni Mbwilo kutoka 
Shirika la Maendeleo(UNDP) akizungumza na Wadau wakati wa 
Warsha ya Mpango wa Utekelezaji wa Matumizi bora ya Nishati, 
Tanzania kwa Wadau wa Nishati,  inayofanyika tarehe 1hadi 3 
Oktoba, Mkoani Morogoro.

kushirikiana na Serikali ya 
Tanzania ili kuweka mazingira 
rafiki na rahisi katika masuala ya 
matumizi bora ya nishati pamoja 
na upatikanaji wake.
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HABARIWASHIRIKI KONGAMANO LA 
JOTOARDHI AFRIKA WATEMBELEA 
VYANZO VYA JOTOARDHI
Picha mbalimbali zikionesha Washiriki wa Kongamano la Jotoardhi Afrika kutoka ndani na nje 

ya Tanzania wakiwa katika vyanzo vya Jotoardhi vya Ngozi, Kiejo-Mbaka na Songwe ikiwa ni 

sehemu ya programu za Kongamano la Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10) lililofanyika jijini Dar es 

Salaam kuanzia tarehe 21 hadi 27 Oktoba, 2024.
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HABARIPURA YATAKIWA KUJIPANGA TUKIO 
LA KUTANGAZA VITALU

Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati 
( a n a y e s h u g h u l i k i a 

masuala ya mafuta na gesi), Dkt. 
James Mataragio ametoa rai kwa 
Mamlaka ya Udhibiti Mkondo wa 
Juu wa Petroli (PURA) kujipanga 
vyema kufanikisha tukio la 
kutangaza duru ya tano ya kunadi 
vitalu vya utafutaji wa mafuta na 
gesi nchini.

Dkt. Mataragio ametoa rai hiyo 
Oktoba 21, 2024 Jijini Tanga 
wakati wa ufunguzi wa Kikao cha 
Pili cha Mkutano wa Pili wa Baraza 
la Wafanyakazi PURA.
Katika hotuba yake ya ufunguzi, 
Dkt. Mataragio ameiasa PURA 
kuhakikisha kuwa inajitoa kwa 
hali na mali kufanikisha tukio 
hilo muhimu kwa nchi ili kuweza 
kuvutia uwekezaji katika shughuli 
za utafutaji wa mafuta na gesi asilia 
nchini.

“PURA mna kazi kubwa kama 
taasisi kuhakikisha kwamba hii 

Machi, 2025 katika Kongamano 
na Maonesho ya Mafuta na Gesi 
Asilia kwa Afrika Mashariki 
litakalofanyika Jijini Dar es 
Salaam. 

Kongamano hilo linaloandaliwa 
na nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki linatarajiwa 
kuleta pamoja wadau zaidi ya 1000 
kutoka ndani na nje ya Afrika 
Mashariki kwa lengo la kujadili 
uendelezaji endelevu wa rasilimali 
za mafuta na gesi asilia zilizopo 
katika nchi wanachama.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati (anayeshughulikia masuala 
ya mafuta na gesi), Dkt. James Mataragio akieleza jambo wakati 
wa ufunguzi wa Mkutano wa Pili wa Bazara la Pili la Wafanyakazi 
PURA uliofanyika Oktoba 21, 2024 Jijini Tanga

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati (anayeshughulikia masuala ya 
mafuta na gesi) Dkt. James Mataragio (katikati - walioketi), Mwenyekiti wa 
Baraza la Wafanyakazi PURA Mha. Charles Sangweni (kulia kwa Mgeni 
Rasmi), Katibu wa Baraza Bw. Ebeneza Mollel (kushoto kwa Mgeni Rasmi), 
na wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi PURA katika picha ya pamoja mara 
baada ya ufunguzi wa wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Pili wa Bazara la 
Pili la Wafanyakazi PURA uliofanyika Oktoba 21, 2024 Jijini Tanga.

licensing round inafanyika vizuri 
na tunapata matokeo mazuri” 
alisisitiza Mataragio. 

Tukio la kutangaza duru ya tano 
ya kunadi vitalu vya utafutaji 
wa mafuta na gesi asilia nchini 
linatarajiwa kufanyika mwezi 
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HABARIUKARABATI KISIMA SONGO SONGO 
KUONGEZA UZALISHAJI GESI

Ukarabati wa kisima cha 
gesi asilia unaoendelea 
katika Kitalu cha Songo 

Songo Mkoani Lindi unatarajiwa 
kuongeza uzalishaji wa gesi asilia 
kwa takribani futi za ujazo milioni 
20 kwa siku. 

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti 
Mkondo wa Juu wa Petroli 
(PURA), Mhandisi Charles 
Sangweni wakati wa ziara ya kikazi 
aliyoifanya katika kitalu kicho 
Oktoba 27, 2024. 

Mhandisi Sangweni alieleza kuwa 
kisima hicho kinachofanyiwa 
ukarabati kilipata changamoto 
ya kiufundi, hali iliyopelekea 
uzalishaji wa gesi asilia kutoka 
katika kisima hicho kisitishwa kwa 
muda. 

Ukarabati huo utagharimu 
takribani Dola za Marekani Milioni 
20 na unatarajiwa kukamilika 
mwanzoni mwa mwezi Novemba 
2024.

“Ongezeko la futi za ujazo milioni 
20 kwa siku unaotarajiwa mara 
baada ya kukamilika kwa ukarabati 
wa kisima hiki unaweza kuzalisha 
mpaka megawati 100 za umeme” 
aliongeza Sangweni. 

Uzalishaji wa gesi asilia kutoka 
katika Kitalu cha Songo Songo 
ulianza mwaka 2004 kwa lengo 
kuu la kuzalisha umeme. Kitalu 
hicho kina jumla ya visima sita vya 
uzalishaji. Kwa robo ya kwanza ya 
mwaka 2024/24 uzalishaji wa gesi 
asilia kutoka katika Kitalu cha 
Songo Songo ulikuwa wa wastani 
wa futi za ujazo milioni 86 kwa 
siku.

Muonekano wa kisima namba 7 ambacho kinafanyiwa ukarabati katika 
Kitalu cha Songo Songo. Ukarabati huo utawezesha ongezeko la uzalishaji 
wa gesi asilia kwa takriban futi za ujazo milioni 20 kwa siku.

Mkurugenzi Mkuu wa PURA Mha. Charles Sangweni akizungumza wakati 
wa ziara maalum katika Kitalu cha Songo Songo Mkoani Lindi ambako kazi 
ya ukarabati wa kisima cha uzalishaji wa gesi asilia unaendelea.

Muonekano wa kisima namba 7 ambacho kinafanyiwa ukarabati katika 
Kitalu cha Songo Songo. Ukarabati huo utawezesha ongezeko la uzalishaji 
wa gesi asilia kwa takriban futi za ujazo milioni 20 kwa siku.
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HABARIPURA YAFANYA ZIARA YA 
UFUATILIAJI EYASI-WEMBERE

Katika kutekeleza majukumu 
yake ya kisheria, Mamlaka 
ya Udhibiti Mkondo wa 

Juu wa Petroli (PURA) imefanya 
ziara ya ufuatiliaji katika Kitalu 
cha Eyasi Wembere ambako kazi 
ya uchukuaji wa data za mitetemo 
za 2D za nyongeza (Infill and 
Additional 2D seismic data) 
inaendelea

Awali, data za mitetemo za 2D 
katika Kitalu hicho zilichukuliwa 
mwaka 2023.Kazi ya uchukuaji wa 
data za nyongeza katika Kitalu cha 
Eyasi-Wembere ni mwendelezo wa 
programu ya utafutaji wa mafuta 
katika Kitalu hicho.

Uchukuaji wa data hizo utawezesha 
upatikanaji wa taarifa za kutosha 
kuhusu jiolojia ya Kitalu hicho. 
Taarifa hizo zitawezesha, pamoja 
na mambo mengine, uainishwaji 
wa maeneo ya kuchimba visima 
vya utafutaji wa mafuta.

Kazi ya uchukuaji wa data 
inatekelezwa na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) kupitia kampuni ya 
African Geophysical Services 
Limited (AGS). Hadi wakati wa 
ziara, utekelezaji wa kazi ulikuwa 
umefikia asilimia 20.

Kitalu cha Eyasi Wembere 
kinapatikana kaskazini mashariki 
mwa Tanzania katika Bonde la 
Ufa la Afrika Mashariki, tawi la 
Mashariki. Kitalu kina ukubwa wa 
kilomita za mraba 10,634.9. Eneo 
hilo limegusa mikoa ya Singida, 
Tabora, Shinyanga, Simiyu and 
Arusha.

Wataalamu wa PURA, TPDC na AGS katika picha ya pamoja mara baada ya ziara ya ufuatiliaji 
iliyofanywa na PURA katika Kitalu cha Eyasi-Wembere ambako kazi ya uchukuaji wa data za 
mitetemo za 2D za nyongeza (Infill and Additional 2D seismic data) inaendelea
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HABARI

Awamu ya Pili ya Mradi wa 
Kusambaza Umeme kwenye 
Vitongoji (HAMLET PROJECT 
II) katika vitongoji 150 vya mkoa 
wa Dodoma ambapo Wateja wa 
awali wanaotajiwa kuunganishwa 
na huduma ya umeme, watakuwa 
4,950.

“Mkoa wa Dodoma una jumla ya 
vijiji 580 ambapo kati ya hivyo vijiji 
560 vimepata huduma ya umeme 
kupitia Miradi ya awali ikiwemo 
REA Awamu ya Tatu Mzunguko 
wa Kwanza, REA Awamu ya Pili na 
REA Awamu ya Kwanza.  Aidha, 
kupitia Mradi wa REA Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili vijiji 20 
viko katika hatua mbalimbali za 
kukamilishwa kwake (Vijiji 17 vya 
wilaya ya Mpwapwa na vijiji 3 vya 

MAJIMBO KUMI (10) YA MKOA WA 
DODOMA KUSAMBAZIWA UMEME

Mkuu wa mkoa wa 
Dodoma, Mhe. 
Rosemary Senyamule, 

tarehe 18 Oktoba, 2024 amempokea 
rasmi, mkandarasi, kampuni ya 
DERM Group (T) Ltd; kampuni 
ya ndani, iliyoshinda kandarasi 
ya Mradi wa Kusambaza Umeme 
kwenye vitongoji 150 vya majimbo 
kumi (10) ya mkoa wa Dodoma; 
Mradi unaotarajiwa kutekelezwa 
katika kipindi cha miaka miwili, 
kuanzia sasa.

Katika hafla hiyo; Mhe. Rosemary 
Senyamule amemshukuru, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa shilingi bilioni 
18.2 kwa ajili ya utekelezaji wa 

wilaya ya Kondoa)”. Amekaririwa 
Mhe. Senyamule.

Viongozi wa REA; wakiongozwa 
na Msimamizi wa Miradi Kanda ya 
Kati, Mhandisi, Aneth Malingumu 
amemwambia Mkuu wa mkoa wa 
Dodoma kuwa, vitongoji 1,631 
kati ya vitongoji 2,892 sawa na 
asilimia 56 vimekwisha kupatiwa 
umeme kupitia Miradi mbalimbali 
ya Wakala (REA) na TANESCO. 
Sambamba na hivyo, vitongoji 150 
vitapatiwa umeme kupitia Mradi 
wa vitongoji vya majimbo kwenye 
mwaka huu wa fedha Fedha wa 
2024/25. Aidha, vitongoji 1,111 
vilivyosalia vitaendelea kupatiwa 
umeme kwa awamu nyingine na 
kulingana na upatikanaji wa fedha.

Uwekezaji huo utaigharimu Serikali shilingi bilioni 18 katika kipindi cha miaka miwili

Kaya 4,950 zitanufaika na Mradi huo

Mkuu wa mkoa wa Dodoma, Mhe. Rosemary Senyamule, (kulia) akimskiliza Msimamizi wa Miradi ya 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) Kanda ya Kati, Mhandisi Aneth Malingumu alipokuwa akimtambulisha 
mkandarasi, kampuni ya DETM Group (T) Ltd; iliyoshinda kandarasi ya Mradi wa Kusambaza Umeme 
kwenye vitongoji 150 vya majimbo kumi (10) ya mkoa wa Dodoma. Hafla ya kumtambulisha mkandarasi 
huyo ilifanyika Oktoba 18, 2024.
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“Kwa sasa Wakala wa Nishati 
Vijijini unatekeleza jumla ya 
Miradi Mitatu (3) katika maeneo 
tofauti ya mkoa wa Dodoma yenye 
jumla ya shilingi bilioni 96.8. 
Gharama hii inajumuisha shilingi 
bilioni 18.22 za mkataba baina ya 
mkandarasi, kampuni ya DERM 
Group (T) Ltd uliosainiwa hivi 
karibuni, na mkandarasi wake 
tunamtambulisha leo kwako”.

“Mradi huu, unalenga kufikia 
vitongoji 150 vya mkoa wa 
Dodoma ambapo kila jimbo katika 

majimbo kumi (10) limepata 
jumla ya vitongoji 15. Kipaumbele 
cha mradi huu katika maeneo 
yatakayofikiwa ni huduma za 
kijamii yakiwemo mashule, 
hospitali, ofisi za serikali za mitaa 
pamoja na nyumba za ibada. 
Vilevile mradi huu utanufaisha 
kaya 4,950 na utatekelezwa kwa 
muda wa miezi 24.” Amesema, 
Mhandisi, Aneth Malingumu.

Majimbo hayo ni pamoja na 
Chamwino; Mvumi; Kongwa; 
Chemba; Kondoa Vijijini; Kondoa 

Mjini; Mpwapwa; Kibakwe; Bahi 
na Dodoma Mjini.

Naye, Mhandisi, Hadija Mukiza; 
Msimamizi wa Mradi huo kwa 
mkoa wa Dodoma amesema 
kampuni yao [DERM Group (T) 
Ltd] imejipanga ili kukamilisha 
Mradi wa kusambaza umeme 
kwenye vitongoji 150 vya mkoa wa 
Dodoma kwa haraka na wanataraji 
kumaliza kabla ya muda wa 
mkataba kuisha.

HABARIBUKOMBE WAUNGA MKONO JITIHADA 
ZA RAIS SAMIA KUHUSU NISHATI SAFI 
YA KUPIKIA

Wananchi kote 
Nchini wametakiwa 
kuendelea kuunga 

mkono jitihada za Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan za kutumia Nishati 
Safi ya Kupikia ili kuimarisha 
afya zao sambamba na kutunza 
mazingira.

ZAIDI YA MITUNGI 1,500 YATOLEWA KWA BEI YA RUZUKU

DC BUKOMBE AMSHUKURU RAIS SAMIA NA AIPONGEZA REA

 
Wito huo umetolewa Oktoba 
10, 2024 Wilayani Bukombe 
na Mkurugenzi wa Teknolojia 
za Nishati Jadidifu na Mbadala 
kutoka Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Advera Mwijage 

wakati wa Semina maalum ya 
Nishati  Safi ya Kupikia kwa wakazi 
wa Wilaya hiyo.
 
“Rais wetu Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ni kinara wa ajenda ya 
Nishati Safi ya kupikia na anafanya 
kila linalowezekana  kuhakikisha 
kila mwananchi anapata bidhaa 
za Nishati Safi za kupikia kwa 
gharama nafuu”, alisema Mhandisi 
Mwijage.
 
Akizungumza wakati wa Semina 
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya 
Bukombe, Mhe. Paskasi Muragili 
alimshukuru Rais Mhe. Dkt Samia 
Suluhu Hassan kwa kutoa ruzuku 
kwenye bidhaa za nishati safi za 
kupikia suala ambalo alisema 
linakwenda kuimarisha afya za 
wananchi sanjari na kuhifadhi 
mazingira ambayo kwa kiasi 
kikubwa alisema yameathiriwa na 
ukataji wa miti kwa ajili ya kuni na 

Mkurugenzi wa Teknolojia za Nishati Jadidifu na Mbadala 
kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi Advera 
Mwijage akitoa Semina maalum ya Nishati  Safi ya Kupikia 
kwa wakazi wa Wilaya ya Bukombe Oktoba 10, 2024 ikiwa ni 
muendelezo wa kutoa elimu ya nishati safi kupikia.



mkaa.
 
“Leo ni siku ya kihistoria kwa 
wakazi wa Bukombe, tunakwenda 
kupokea mitungi ya gesi kwa bei 
ya ruzuku na hizi ni jitihada za 
Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
Serikali anayoiongoza,” alisema 
Mhe. Muragili.
 
Aliwasihi wananchi wote 
watakaojipatia mitungi hiyo 
kuhakikisha inapomalizika 
wanajaza ili kuendelea kutumia 
nishati safi ya kupikia na si kurejea 
katika matumizi ya kuni na mkaa.
 
Akizungumza wakati wa Semina 
hiyo, Mhandisi Mwijage alisema 
Wakala umepewa jukumu la 
kuhakikisha bidhaa za nishati 
safi za kupikia zinafika katika kila 
pembe ya nchi ili kumuwezesha 
kila mwananchi kuachana na 
matumizi ya nishati isiyo safi na 
salama.
 
“Serikali kupitia REA imeanza 
na itaendelea kutoa ruzuku kwa 

bidhaa za nishati safi za kupikia 
lengo ikiwa ni kuhakikisha hakuna 
mwananchi anaachwa nyuma,” 
alisema.
 
Mhandisi Advera alisema kwa 
bidhaa za mitungi ya gesi (LPG) 
Serikali imeingia makubaliano 
na watoa huduma ya kusambaza 
mitungi na katika mikoa yoye 
nchini ambapo kwa awamu 
hii kiasi cha mitungi 452,445 
itatolewa kwa bei ya ruzuku katika 
kila Mkoa
 
“Kwa hapa Bukombe, mtoa 
huduma atakayesambaza mitungi 
ni Kampuni ya Manjis ambapo 
mitungi hii ya kilo sita ikiwa kamili 
na kichomeo na figa  itatolewa 
kwa shilingi 17,500 tu ambayo ni 
nusu bei, sawa na asilimia 50 tu 
ya gharama ili wananchi waweze 
kumudu gharama za nishati ya 
kupikia” Asilimia nyingine 50 
inalipwa na serikali, alisema 
Mhandisi Mwijage.
 

Aliongeza kuwa upo mradi wa 
majiko banifu ambao wancho 
watachangia shingili elfu 5 
hadi 15, na kwa sasa mradi huo 
upo katika hatua za uandaaji 
wa mikataba. Jumla ya majiko 
200,000 yatasambazwa nchi 
nzima. Miradi mingine iliyotajwa 
ni pamoja na usambazaji wa gesi 
asilia,kuongeza uzalishaji wa 
mkaa  Mbadala,kuwezesha taasisi 
zinazolisha watu zaidi ya watu 100 
kutumia nishati safi pamoja na 
kutoa elimu kwa umma.
 
Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukombe, Mhe Yusuph Yusuph 
alipongeza uwepo wa semina 
hiyo ambayo alisema itaongeza 
uelewa miongoni mwa wanamchi 
kuhusiana na suala zima la nishati 
safi za kupikia.
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mbalimbali kuwezesha wananchi 
hasa wa maeneo ya vijijini kufikiwa 
na bidhaa mbalimbali za nishati 
safi za kupikia kwa gharama 
nafuu,” amesema Mhandisi Yesaya.

 Alisema program hiyo inahusisha 
usambazaji wa mitungi ya gesi ya 
kupikia (LPG) ya kilo 6 kwa bei ya 
ruzuku na kwamba kwa mwaka 
huu wa fedha 2024/2025 kiasi cha 
mitungi 452,000 inasambazwa 
katika Wilaya zote Tanzania Bara 
kwa bei ya ruzuku ya asilimia 50.

 Mhandisi Yesaya vilevile 
alibainisha kuwa kupitia program 
hiyo ya REA, jumla ya majiko 
banifu 200,000 yatauzwa kwa bei 
ya ruzuku ya hadi asilimia 75 chini 
ya ufadhili wa Serikali ya Tanzania 
na Benki ya Dunia.

REA INATEKELEZA MKAKATI WA NISHATI 
SAFI YA KUPIKIA KWA VITENDO

Katika kuhakikisha 
asilimia 80 ya Wananchi 
wanatumia Nishati Safi 

za Kupikia ifikapo Mwaka 2034, 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
unaendelea na jitihada mbalimbali 
za uelimishaji, uhamasishaji na 
usambazaji wa bidhaa za Nishati 
Safi za Kupikia katika Mikoa yote 
Tanzania Bara.

 Hayo yameelezwa Oktoba 
22, 2024 Jijini Dar es Salaam 
katika Kongamano la 10 la 
Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10) 
na Meneja Usaidizi wa Kiufundi 
kwa Waendelezaji Miradi REA, 
Mhandisi Emanuel Yesaya.

 “Katika kutekeleza Mkakati 
wa Taifa wa Nishati Safi ya 
Kupikia, REA imeandaa program 

 “Tupo katika maandalizi ya 
kuanza kusambaza majiko banifu 
ambapo wananchi watachangia 
asilimia 25; kwa sasa mradi huu 
upo katika hatua za uandaaji 
wa mikataba na watoa huduma 
ambapo jumla ya majiko 200,000 
yatasambazwa nchi nzima,” 
alifafanua Mhandisi Yesaya.

 Alisema Serikali inatambua 
umuhimu wa kulinda afya za 
wananchi wake sambamba na 
kuhifadhi mazingira ambayo 
kwa kiasi kikubwa yameathiriwa 
na matumizi ya Nishati chafu za 
kupikia zikiwemo kuni na mkaa 
na sasa mwelekeo ni kujikita 
katika matumizi ya Nishati Safi za 
Kupikia ambazo Serikali inafanya 
kila njia zifike kwa kila mwananchi 

MITUNGI YA GESI (LPG) 452,445 KUSAMBAZWA KWA BEI YA RUZUKU

KILA WILAYA KUPATA MITUNGI 3,255

 MAJIKO BANIFU 200,000 KUSAMBAZWA KWA RUZUKU YA HADI 75%

Meneja Usaidizi wa Kiufundi kwa Waendelezaji Miradi kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Emanuel Yesaya akimuelezea namna nishati za kupikia zinatumia umeme zinavyofanya kazi mmoja wa 
washiriki wa Kongamano la 10 la Jotoardhi (ARGeo-C10) lililofanyika Oktoba 22, 2024 Jijini Dar es Salaam. 
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kwa gharama anayoweza kumudu.

 “Hii ni fursa adhim ambayo 
imetolewa na Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
ndiye kinara wa Nishati Safi ya 
Kupikia kwa wananchi wake, 
tunatoa rai kwa Watanzania 

kuchangamkia fursa hii,” alisema 
Mhandisi Yesaya.

 Wakala wa Nishati Vijijini 
unashiriki Kongamano la 10 la 
Jotoardhi (ARGeo-C10) kwa 
kueleza mafanikio ya Serikali 
katika kusambaza umeme 

maeneo ya vijijini na sasa 
vitongojini, kuonyesha majiko 
ya kisasa yanayotumia nishati 
ya umeme sambamba na kutoa 
elimu kuhusiana na Nishati Safi 
za Kupikia kwa washiriki wa 
kongamano.

HABARIREA YAANZA KUGAWA MAJIKO 
BANIFU KWA WANANCHI

Imeelezwa kuwa, Majiko Banifu 
yanayotolewa na Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) katika 
Maonesho ya Samia KILIMO 
Biashara Expo 2024 yanapatikana 
kwa gharama nafuu, yanatunza 
mazingira, yanadumu na rafiki 
kwa afya ya watumiaji.

 Hayo yamebainishwa leo tarehe 6 
Oktoba, 2024 na Mkuu wa wilaya 
ya Gairo, Mhe Jabir Makame 
wakati akizungumza na wananchi 
alipotembelea banda la REA 

Yashiriki Samia Kilimo Biashara Expo 2024

Kugawa majiko 790 Wilaya ya Gairo

Yanatunza mazingira na rafiki kwa afya ya watumiaji

yanapofanyika maonesho hayo 
kwa msimu wa tatu mwaka huu  
kijiji cha Leshata wilaya ya Gairo 
mkoani Morogoro.

 Mhe. Makame ameeleza kuwa, 
majiko banifu ni rafiki na salama 
kwa afya ya watumiaji nchini 
na kuwasisitiza wananchi wake 
wayatumie kwa kuwa yanauzwa na 
kupatikana kwa bei rafiki.

 Makame amesema wananchi hao 
wanakwenda kushuhudia mageuzi 

makubwa ya utunzaji wa mazingira 
kupitia Mkakati wa Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia ambao 
kinara wake ni Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

 Amesema Gairo inatekeleza 
kampeni ya URITHI WA KIJANI 
yenye lengo la kukabiliana na 
changamoto ya mabadiliko ya 
tabianchi ambayo yana athari 
katika Sekta ya Kilimo na Mifugo.

 Ametaja wadau wanaoshiriki 
kuwa ni pamoja na Mashirika 
ya Mazingira, Kampuni za Gesi, 
Kampuni zinazotengeneza mkaa 
mbadala ikiwemo STAMICO, Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira pamoja na Wizara ya 
Nishati.

 Naye, Mhandisi wa REA 
Deusdedith Malulu ameongeza 
kuwa, majiko hayo yanatunza 
mazingira kwa kutumia kiasi 
kidogo cha mkaa na ufanisi wake 
ni mkubwa.

 “Majiko haya hayaruhusu hewa 
ya mkaa ambayo ni hatari kwa 
watumiaji kutoka nje kwa aina 

Mhandisi kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Deusdedith Malulu 
akielezea namna ya kutumia majiko banifu kwa wananchi waliotembelea 
banda la REA wakati wa Maonesho ya Samia KILIMO Biashara Expo 2024 
yaliyofanyika Wilaya ya Gairo, mkoani Morogoro Oktoba 6, 2024.



ya muundo wake na hivyo kuwa 
rafiki kwa mazingira” amesema 
Mha. Maluku

 Mha. Malulu amesema kupitia 
maonesho hayo  wananchi wa 
wilaya hiyo wameanza kupatiwa 
majiko banifu na REA imeaza 

kutoa majiko 790 ikiwa ni 
sehemu ya kuhamasisha ajenda ya 
matumizi ya nishati safi ya kupikia 
nchini.

REA PAMOJA NA WADAU WAUNGA 
MKONO KAMPENI YA NISHATI SAFI

Wakala wa nishati Vijijini ( REA 
) kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Teknolojia za 
nishati safi wamuunga mkono 
Mhe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kuhakikisha 
ifikapo mwaka 2034 asilimia 80 
ya watanzania wawe wanatumia 
nishati safi ya kupikia.

 Ikumbukwe kwamba, hivi 
karibuni Mei 8 Mwaka huu 2024 
katika ukumbi wa mikutano wa 
kimataifa wa Julius Nyerere ( 
JNICC ) jijini Dar es salaam,Rais 
wa jamhuri ya Tanzania Mhe. Dkt. 

Yashiriki Samia Kilimo Biashara Expo 2024

Kugawa majiko 790 Wilaya ya Gairo

Yanatunza mazingira na rafiki kwa afya ya watumiaji

Samia Suluhu Hassan alizindua 
Mkakati wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia na kutoa maelekezo 
kwamba uundwe mkakati wa 
pamoja wa ushirikiano kati ya 
Serikali na sekta binafsi katika 
utekelezaji wa mpango wa 
kuhamasisha upatikanaji na 
matumizi ya nishati safi ya kupikia 
ili kufikia lengo hilo lililoanza 
mchakato wake tangu mwezi 
Novemba mwaka 2022.

 Akizungumza na waandishi wa 
habari Kwa Niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu Wa wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) Kaimu

Meneja wa usaidizi wa kiufundi 
kwa uendelezaji wa miradi, 
Mhandisi Emmanuel Yesaya 
amesema Wakala Umeitikia 
wito wa kauli mbiu ya maonesho 
isemayo “Matumizi ya Teknolojia 
sahihi na nishati safi katika 
Sekta ya Madini kwa maendeleo 
endelevu” na kukili kwamba kauli 
mbiu hiyo inaunga mkono dhima 
ya Rais wa Jamhuri Ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ya kuhamasisha 
upatikanaji na matumizi ya nishati 
safi kwa maendeleo endelevu.

Wananchi mbalimbali wakiwa wamejitokeza kununua mitungi ya gesi kwa bei ya ruzuku katika banda la 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) wakati wa Maonesho ya Madini yaliyofanyika Mkoani Geita. 



 Mhandisi Yesaya amesema katika 
kuunga mkono jitahada za Mhe. 
Rais ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika kuhamasisha 
upatikanaji na matumizi ya 
nishati safi ya kupikia, Wakala 
umeleta majiko ya LPGs ambayo 
yanapatikana kwenye banda la 
REA kwa bei ya ruzuku ya shilingi 
17,500 tu na mwanachi atatakiwa 
kuja na kitambulisho cha Taifa 
(NIDA).

 Amesema serikali imeweka 
ruzuku hiyo ili kuwawezesha 
wananchi kuweza kumudu 
gharama ya ununuzi wa majiko 
hayo.

 Mhandisi Yesaya ametoa wito kwa 
wananchi wa Mkoa wa Geita na 
mikoa jirani kujitokeza kwa wingi 
kushiriki kwenye maonesho na 
kuchangamkia fursa ya ununuzi 
wa majiko kwa bei ya ruzuku 

pamoja na kujifunza Teknolojia 
mbalimbali za nishati safi.

 Kwa kufanya hivyo ni kumuunga 
mkono Rais wa Jamhuri ya 
muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
kampeni yake ya kuhakikisha 
kwamba ifikapo mwaka 2034 
asilimia 80 ya watanzania wawe 
wanatumia nishati safi ya kupikia.




